Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Mimi ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa 2 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi na vilevile tovuti yetu ya Parstoday com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na hivi sasa pia huko mkoani Singida tuliokuandaliani kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni vipindi vya Darsa ya Quran na Maktaba ya Imam Ruhullah Khomeini. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran ya rekodi idadi ya chini zaidi ya vifo vya korona tokea Septemba. Makumi ya wahajiri wafamaji katika pwani ya Tunisia. Jeshi la Ethiopia la lipiza kisasi kwa kuua wabeba silaha 42 mpakani na Sudan. Marekani kufungua ubalozi mdogo Sahara Magharibi huko nchini Moroko. Habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesajili idadi ya chini zaidi ya vifo vya wagonjwa wa COVID-19 katika kipindi cha ja saa 24 zilizopita tokea Septemba 13 mwaka huu hayo ni kwa mujibu wa msemaji wa wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran ambaye amebainisha kuwa watu 132 wamefariki dunia kwa COVID-19 ndani ya saa 24 zilizopita na kupelekea idadi jumla ya wahanga wa maradhi hayo kufikia 54440 Sima Sadat Lari ameeleza hayo leo Ijumaa wakati akitoa takwimu za karibuni kabisa za maambukizi ya korona hapa nchini na kuongeza kwamba wagonjwa wapya elfu sita na ishirini na moja waliokumbwa na, na ugonjwa wali wa Covid-19 wamegunduliwa humu nchini ambapo 96 miongoni mwao wamelazwa hospitalini na waliobakia wamepatiwa huduma za tiba na kurudi nyumbani. Msemaji wa wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran ameongeza kuwa hadi sasa watu milioni moja laki moja thamanini na tisa elfu mia mbili na tatu wameambukizwa virusi vya korona hapa nchini na kwamba laki tisa thelathini na tatu elfu mia saba na thelathini na sita miongoni mwao wamepona maradhi hayo ya kuambukiza. Vifo na maambukizi ya korona nchini Iran yameendelea kupungua katika siku za hivi karibuni Kufuatia kanuni na sheria kali zinazotekelezwa na serikali ikishirikiana na kamati ya taifa ya kupambana na COVID-19. Wakati huo huo, gavana wa benki kuu ya Iran amesema nchi hii imefanikiwa kutuma katika akaunti ya benki ya Uswisi yuro milioni mia mbili kwa ajili ya kununua chanjo ya ugonjwa wa COVID-19. Abdunasir Hemati amesema baada ya jitihada za siku kumi benki hiyo kwa ushirikiano na wizara ya afya ya Iran imefanikiwa kutuma kwa mbinde fedha hizo kutokana na vikwazo vya kidhalimu vya Marekani kwa ajili ya kununua dozi 16.8 za chanjo ya Covax. Wahajiri wasiopungua ishirini wamepoteza maisha katika ajali ya boti iliyotokea jana Alhamisi katika mji wa pwani wa Sfax nchini Tunisia. Watu watano wamenusurika kifo katika ajali hiyo ya kuzama boti iliyokuwa imejaa kupindukia katika bahari ya Mediteranea. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Tunisia, Muhammed Benzekri, ameliambia shirika la habari la Associated Press kuwa agadi ya pwani ya Tunisia na wavuvi wameshirikiana kuopoa baharini miili 20 ya wahajiri walioaga dunia na kwamba wanaendelea kusaka miili zaidi. Inaarifiwa kuwa boti hiyo hafifu ya plastiki iliyokuwa imebeba wahamiaji haramu baina ya 40 na 50 ilikuwa njiani kuelekea Italia kabla ya kuzama. Mwezi Juni mwaka huu wahamiaji wengine 54 walikufa maji katika ajali nyingine ya kuzama boti katika mji huo wa pwani ya Tunisia wa Sfax. Waajiri wengi hasa kutoka nchi za Afrika hupotea na kuzama baharini kila mwaka katika fukwe za Tunisia wakijaribu kuvuka kimagendo bahari ya Mediterania kuelekea barani Ulaya kwa tamaa ya kupata maisha mazuri, huku baadhi yao wakikimbia machafuko ya kisiasa na kijamii katika nchi zao. Sababu nyingine ya kushuhudiwa wimbi hilo la uhajiri haramu ni uingiliaji wa madola ya magharibi katika masuala ya ndani ya nchi za Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini. Watu 42 walikuwa wamebeba silaha wameuawa na wanajeshi wa Ethiopia katika eneo la Beni Shangul Gumuz, magharibi mwa nchi hiyo ya pembe Afrika, mpakani na Sudan, kwa mujibu wa televisheni ya serikali ya Fana. Watu hawa wasiojulikana na wanaotuhumiwa kuhusika na mauaji ya watu zaidi ya mia moja katika kijiji kimoja kilichoko katika eneo la Beni Shangul Gumuz waliuawa jana Alhamisi katika operesheni ya jeshi la Ethiopia. Serikali ya Adis Ababa tayari imetuma askari zaidi katika eneo hilo kwa ajili ya kushika doria na kudhibiti mapigano ya kikabila katika eneo hilo. Jana Alhamisi, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alisema serikali yake imetuma maafisa usalama katika eneo la Benishangul Gumuzi mpakani na Sudan siku moja baada ya makumi ya wanakijiji kuwawa katika shambulio la wabeba silaha. Kwa mujibu wa tume ya haki za binadamu Ethiopia, watu mia moja waliuawa katika kijiji cha Bekoji katika wilaya ya Bulen baada ya wanamgambo kuwashambulia wakiwa wamelala mapema Jumatano, mbali na wengine kadhaa kujeruhiwa. Eneo hilo ni makazi ya makabila kadhaa likiwemo kabila la Gumuz. Hata hivyo, katika miaka hivi karibuni wakulima na wafanyabiashara kutoka eneo jirani la Amhara wamehamia eneo hilo na kupelekea watu wa kabila la Gumuzi kulalamika kuwa ardhi yao yenye rutuba imehusubiwa. Hayo yanajiri chini ya wiki moja baada ya Abiy Ahmed, mkuu wa jeshi pamoja na maafisa wengine kutembelea eneo hilo na kutoa wito wa kuwepo utulivu baada ya kushtadi mapigano makali baina ya makabila mbalimbali mbali katika miezi ya hivi karibuni. Mwezi uliopita watu 34 waliuawa baada ya basi kushambuliwa na genge la wabeba silaha. Imamu wa msikiti mkuu wa Uganda amewahimiza Waislamu kufuata mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na akaiomba serikali pia iwe na huruma na Waislamu wa nchi hiyo. Huyu hapa Kigozi Ismail na ripoti kamili kutoka Kampala. Shauri hilo limetolewa na imamu wa masjidi kuu ya Uganda, Sheikh Ibrahim Sadik, katika sala za Ijumaa. Akawakumbusha lile onyo lililotolewa na Mtume Muhammad kuhusu athari za kufuata nyayo za Wakristo na imani zingine ambazo zimewapelekea baadhi ya wa Waislamu kupoteza njia na fedha zao kwa mipangilio isiyo na maana. Akawakumbusha kwamba mlezi wao aliwaumba kutoka nafsi moja iliyoongezika baadaye. Akatoa mfano wa tamasha za siku ya Krismasi ambayo inamkasirisha Mola wanaposema kuwa yeye alizaa mwana na ndiyo sababu ya kusherehekea kwao. Akabainisha kuwa vitendo vya uhalifu vinavyotendwa na baadhi ya wafuasi wa dini hizo katika siku hiyo ni vya kusikitisha, mkiwemo kulewa pombe, kupiga makelele, uwizi wa shirati na kadhalika, kwa kisingizio kwamba wao wanaruhusiwa kutenda wapendavyo kwa sababu kuna Mwokozi aliyesulubiwa kwa ajili ya madhambi yao. Sheikh Ibrahimu akatoa mfano mwingine wa ndoa za fujo, ambapo Waislamu siku hizi wanaweza hata kupeana busu mbele ya wazazi katika siku ya ndoa. Imamu Ibrahimu ameonya vijana wakomeshe tabia ya kuishi na wapenzi kabla ya kufunga ndoa, na wengine kuoa ghafula bila uwezo wa kuangalia wake wengi. Akabainisha kwamba Qurani inaruhusu Muislamu kuoa zaidi ya mke mmoja madhali awe na uwezo, bali siku wa ovyo. Akawasihi viongozi wote wa Kiislamu wazidi kuiomba serikali isiwatenge Waislamu, bali iwaajiri Waislamu wenye stahiki, kwani hata wao wana mgao kwa taifa lao. Akahimiza serikali ikomeshe tabia ya kuwashikashika Waislamu kwa visingizio visivyo na msingi, wakati mwingine wakisimangwa matope kwamba wanapanga njama za kupindua serikali kushiriki katika vitendo vya kigaidi na kadhalika. Akaomba kiongozi wa taifa awaachilie uhuru wa Waislamu waliowekwa ndani kiholela baada ya kubandikwa shutuma za watu wenye nia mbaya. Kuhusu uchaguzi ujao, Imamu Ibrahimu amewasihi Waislamu washiriki kikamilifu katika chaguzi za ngazi zote ili kutimiza haki yao ya kujichagulia viongozi ama wao wenyewe kuchaguliwa. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi Ismail, kwa ripoti yako hiyo kutoka mjini Kampala. Katika kile kinachoonekana ni mwendelezo wa ukiukaji wa sheria za kimataifa na maazimio ya Umoja wa Mataifa, Marekani imetangaza kuwa imeanzisha mchakato wa kufungua ubalozi mdogo katika eneo la Sahara Magharibi huko kusini mwa Moroko. Katika ujumbe wake wa Twitter, Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amesema kama ninavyonukuu, tuna furaha kutangaza kuanza mchakato wa kufungua ubalozi mdogo wa Marekani katika eneo la Sahara Magharibi na pia kuzinduliwa shughuli za ofisi hiyo kwa njia ya intaneti. Pompeo amedai kuwa Washington inatazamia kuboresha hali ya kijamii na kiuchumi ya Sahara Magharibi. Sambamba na kuwa na maingiliano mazuri na watu wa eneo hilo. Amesema ofisi hiyo ya intaneti kwa sasa itasimamiwa na ubalozi wa Marekani ulioko mjini Rabat kabla ya kufunguliwa rasmi ubalozi mdogo wa Washington katika eneo hilo. Haya anajiri wiki mbili baada ya rais wa Marekani anayeondoka Donald Trump kutangaza kuwa Washington inatambua rasmi kwamba eneo la Sahara Magharibi ni milki ya Moroko ikiwa ni kujaribu kuhalalisha uamuzi wa, wa nchi hiyo wa kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Uamuzi huo umelaniwa vikali kimataifa. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ameikosoa Marekani kwa hatua yake hiyo na kusisitiza kuwa umiliki wa eneo la Sahara Magharibi si kitu cha kutambuliwa rasmi na nchi fulani, kwani maazimio ya Umoja wa Mataifa ndiyo yenye kauli ya mwisho kuhusu eneo hilo na watu saba wameuawa huku wengine wengi wakijeruhiwa baada ya kundi la kigaidi la Boko Haram kushambulia vijiji kadhaa katika majimbo ya Borno na Adamawa nchini Nigeria usiku wa kuamkia leo. Duru za habari zimeliambia shirika la habari la AFP kuwa wanamgambo wa genge hilo hapo jana walishambulia kijiji cha Pemi katika jimbo la Borno, kaskazini mashariki mwa nchi. Mashuhuda wanasema magaidi hao waliokuwa juu ya pikipiki piki na malori walishambulia kijiji hicho na kuanza kufyatua risasi ovyo mbali na kuchoma moto nyumba za wakazi wa kijiji hicho. Kadhalika, wanachama hao wa Boko Haram wameiba chakula cha msaada walichopewa wakazi wa kijiji hicho kwa ajili ya sherehe za Krismasi zilizoadhimishwa leo. Ayuba Alamson, kiongozi wa kijamii katika kijiji cha Pemi jimboni Borno amesema maiti moja yamepatikana mapema leo na kupelekea idadi ya wanakijiji waliouawa katika shambulio hilo la jana usiku kufikia saba. Habari zaidi zinasema magaidi hao pia wamechoma moto hospitali, kanisa na kumteka nyara kasisi mmoja katika kijiji hicho kabla ya kutorokea katika msitu wa Sambisa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kisemacho, kuvunjwa bunge la Knesset na upeo wa kisiasa wa utawala haramu wa Israeli. Bunge la utawala haramu wa Israel Knesset lilivunjwa rasmi usiku wa kuamkia Jumatano iliyopita, ambapo kwa kusambaratika serikali ya muungano sasa uchaguzi mpya wa bunge ambao ni wanne katika kipindi cha miaka miwili inapasa ufanyike Machi 23 mwaka ujao wa 2021. Serikali ya muungano ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu na waziri wa vita Benny Gantz, ambayo tangu awali ilipoundwa ilikuwa ikikabiliwa na hali ya kutoaminiana, imedumu kwa miezi minane tu na kuwa moja ya serikali zilizosambaratika mapema zaidi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Licha ya kuwa hitilafu na mizozo ndani ya baraza la mawaziri inarejea katika kadhia ya bajeti, lakini hiyo ni sababu ya kijuujuu tu na sio sababu ya kimsingi. Netanyahu alikuwa akisisitiza kupasishwa bajeti ya mwaka mmoja huku mshirika wake yani Benny Gantz aking'ang'ania kuwa bajeti hiyo inapasa kuwa ya miaka miwili. Mwisho wa siku, Netanyahu hakukubali kufanyia marekebisho bajeti hiyo na hatimaye wabunge wamepiga kura ya kuvunjwa bunge hilo, na hivyo kusambaratika serikali ya mahasimu hao wawili wa kisiasa. Kusambaratika serikali ya Netanyahu kuna sababu mbalimbali mbali za kimsingi. Kwa mujibu wa weledi wa mambo, sababu ya kwanza inarejea katika suala la utambulisho wa serikali yenyewe pamoja na aina ya makubaliano yaliyofikiwa baina ya Beni Gantz na Netanyahu. Wawili hao walikubaliana juu ya kuweko uwaziri mkuu wa mzunguko yaani, wa kupokezana, kwa maana kwamba kila mmoja kati yao ashikilie wadhifa huo kwa muda wa miezi 18 yani, mwaka mmoja na nusu. Kwa maneno mengine tunaweza kusema kuwa kwa namna fulani kuliundwa serikali moja lakini yenye mawaziri wakuu wawili. Jambo hili likawa na matokeo kadhaa. Kwa upande mmoja, ahaiba ya Netanyahu na Gantz mbele ya macho ya wananchi huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu ikawa imeharibika, kwani ilifahamika kwamba wote wawili wana uchu wa uongozi na madaraka licha ya kuenea virusi vya korona na matatizo ya kiuchumi ya wananchi huko Israel kuongezeka maradufu, lakini wananchi hao kwa wiki 26 mtawalia wameendelea kufanya maandamano dhidi ya serikali na hususan dhidi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Katika upande wa pili, kuliibuka mgawanyiko wa wazi ndani ya baraza la mawaziri na hivyo kutawala wingu zito la kutoaminiana. Kwa muktadha huo, tunaweza kusema kuwa hii hali ya kutoaminiana yenyewe ni sababu kuu ya kusambaratika serikali hiyo, ikiwa imepita miezi minane tu tangu ilipoundwa. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hello. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na sabini na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 40 ya Ghafir. Sema, mimi nimekatazwa kuwaabudu hao mnaowaomba badala ya Mwenyezi Mungu, ziliponijia hoja zilizowazi kutokana na Mola wangu mlezi, na nimeamrishwa nisilimu kwa Mola wa walimwengu wote. Katika darsa zilizopita tulisoma aya zilizotaja ishara na neema za Allah Subhanahu wa Ta'ala ambazo ni uthibitisho wa kuwepo muumba na Mola mmoja tu na pekee wa ulimwengu. Katika aya hii tuliyosoma, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam anawahutubu washirikina kwa kutilia mkazo nukta hii kwamba mimi nimetumwa na Mungu ambaye hajaruhusu mtu ayaabudu masanamu na amenikataza mimi pia kufanya hivyo. Kwa hiyo msinitarajie mimi niyaabudu masanamu na wala msidhani kama mimi siyaabudu masanamu yenu kwa sababu ya inadi na ukaidi hata na nyinyi mufanye hivyo pia ili kuikataa dini yangu, ilivyo ni kwamba mimi ninamwabudu Mwenyezi Mungu kwa burhani za kiakili na hoja za kimantiki, na ninajiepusha na kujiweka mbali na kuyaabudu masanamu. Ninamnyenyekea na kumwabudu Mwenyezi Mungu tu ambaye ni Mola na muumba wetu sote na si kwamba ninamwabudu tu yeye Mola wa walimwengu, lakini pia nimejisalimisha kwake yeye na ninatekeleza kikamilifu yale anayoniamuru. Sababu ni kuwa mimi ni mja wake yeye, na wajibu wa mja ni kumtii Mola na bwana wake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba maamrisho na makatazo ya Mwenyezi Mungu yanatokana na hoja na mantiki na wala hakuna mgongano au mkinzano wowote kati ya wahi na akili. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kujisalimisha kwake na kumtii kuna mstahiki yule ambaye ni Mola na Muumba wa walimwengu, na ukamilifu wa ibada ni mtu kujisalimisha kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo, kisha kwa tone la manii, kisha kwa pande la damu, kisha akakutoeni katika hali ya mtoto mchanga, kisha mpate kufikilia utu uzima, na kisha mpate kuwa wazee, na kati yenu wapo wanaokufa kabla, na ili mfikie muda uliokwishawekwa na ili mpate kutia akili. Huwa alladhi <tums> yuhyi wa yumit fa idha qada amran <tums> fa amra innama yaqulu lahu kun fa yakun, yeye ndiye anayehuisha na anayefisha, akihukumu jambo liwe basi huliambia kuwa na likawa. Baadhi ya aya zilizotangulia ziliashiria ishara za Allah subhanahu wa taala mbinguni na ardhini, na katika vitu vingine vya maumbile. Aya hizi zinazungumzia kuumbwa kwa mwanadamu kutokana na udongo, awamu ya kiini tete anayopitia, kuzaliwa kwake, kuishi kwake duniani na hatimaye kufa kwake. Awamu ya kwanza ya kuumbwa kwa mwanadamu ni inayotokana na udongo ambayo inamhusisha mtu wa kwanza kabisa, yaani Nabi Adamu alaihi ssalam, aliyeumbwa moja kwa moja kwa udongo na ambao unajumuisha pia wanadamu wengine wote, kwa sababu asili ya vyakula vyote vinavyojenga miili ya wanadamu, viwe ni vya mimea au wanyama inatokana na udongo pia. Awamu ya pili ya uumbwaji wa mwanadamu ni ya kupitia mbegu ya uzazi inayojumuisha manii ya mwanamme na yai la mwanamke vinavyounganika pamoja kwenye fuko la uzazi la mwanamke. Mbegu hiyo hukua kwa kasi na kugeuka pande la damu ambalo limetajwa ndani ya Quran kwa jina la alaqa. Awamu inayofuatia ni ya kubadilika alaka kuwa mudgha, ambayo ni kitu kinachoshabihiana na nyama iliyochakuliwa. Kisha ndipo viungo vya mwili vinapoumbika na kukamilika mwili mzima. Awamu inayofuatia baada ya hapo ni ya kuzaliwa mtoto mchanga. Kisha baada ya kukipita kipindi cha utoto na uchipukizi mtu huingia kwenye awamu ya rika la ujana. Katika awamu hii mwanadamu hupevuka kiakili na kufikia kiwango cha juu kabisa cha nguvu za kiwiliwili. Pamoja na hayo, ujana pia haubakii wala haudumu, na mwanadamu hana budi kushuka chini kutoka kwenye kilele cha rika hilo kwa kuianza kidogo kidogo awamu ya kudhoofika na kupoteza nguvu za mwili kwa kuelekea kwenye umri wa makamo na baadaye uzeni. Hatimaye umri na uhai wa mtu unafikia tamati kwa kifo kumwelekeza mtu kaburini, ambayo ni njia ya kuelekea kiama. Tabaan, kutokana na kufikwa na ajali za aina tofauti au maradhi Baadhi ya watu hawapitii kwenye awamu na marhala zote hizo za kimaumbile, na kwa hiyo huondoka duniani hata kabla ya kufikia umri wa uzee. Nukta ya kutafakari hapa ni kwamba Qur'ani tukufu haikutumia neno kufa na kutoweka, lakini imetumia neno linalomaanisha kwamba wakati wa mauti malaika huipokea roho ya mtu na kuipeleka kwenye ulimwengu wa baada ya kifo. Kutokana na aya za Qur'an, inadhihirika wazi kwamba kinyume na wanavyodhani watu wengi, maana ya kifo si kutoweka mwanadamu na, na kumalizika mambo yake yote, ila huo ni ufunguzi na njia ya kuingilia kwenye ulimwengu wa kudumu na wa milele. Kisha aya zinaashiria kanuni jumla ya uumbaji ambayo ni kujumuisha uhai na mauti na kueleza kwamba jambo hili liko kwenye mamlaka ya Allah subhanahu wa taala peke yake na linathibiti kwa irada na utakaji wake yeye pasi na kuchelewa hata kwa sekunde moja. Katika aya hizi mbili tulizosoma yameashiriwa mambo mawili, yaani kifo na uhai, ambayo tabaan yanavihusu viumbe vyote vyenye uhai, ikiwemo mimea, wanyama na watu. Mawili hayo yanathibiti kulingana na mfumo wa maumbile aliyouweka Allah, na mwanadamu hana nafasi yoyote katika hilo. Uhai na kifo ni katika madhihirisho ya kudra na uwezo wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na yangali yamebaki kuwa siri na mambo yasiyofahamika hakika yake, licha ya maendeleo makubwa ya elimu na sayansi aliyofikia mwanadamu. Inapasa tukumbushe hapa pia kwamba uhai ni jambo linaloonekana katika hali na sura mbalimbali mbali. Wanyama wenye maumbo makubwa, ndege wa hadi mbali kabisa angani, au miti yenye urefu wa mita kadha wa kadha, kila kimoja kina uhai wa aina yake. Hapana shaka, uhai wenye hali na sura tofauti ni miongoni mwa anuai za madhihirisho ya ulimwengu wa maumbile. Kutolewa kwenye ulimwengu wa hali ya kutokuwa na uhai na kupelekwa kwenye dunia ya viumbe hai na kuhamishwa kwenye ulimwengu wa uhai kwa kufikwa na mauti ni mambo yenye siri na maajabu kadhaa, na ni moja ya ishara za uwezo na kudra ya Mola Mkamilifu wa hekima. Bila shaka hakuna lolote kati ya mambo ambayo kwetu sisi wanadamu ni tata na magumu lenye uzito na ugumu wowote kwa Allah subhanahu wataala, kwani aliamrishapo tuliwe basi huwa papo hapo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuumbwa mwanadamu mwenye roho na uhai, fikra na hekima, kutokana na udongo usio na roho ni miongoni mwa kudra na uwezo mwenye wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa uumbaji ni mfumo wa ukamilifu, na mauti si kumalizika na kufikia tamati maisha ya mwanadamu, ila ni kutenganika roho na mwili kwa ajili ya kuingia kwenye marhala na hatua ya juu zaidi ya kukifikia kiama. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kwamba Mwenyezi Mungu ametutaka tuzitafakari awamu za uumbwaji wa mtu ili tuweze kuelewa adhama ya kuumbwa kwetu na kwa hiyo kutoidunisha hadhi na thamani yetu. Hal kadhalika aya hizi zinatuelimisha kuwa uhuishaji na ufishaji ni mambo yaliyo kwenye mamlaka ya Allah subhanahu wataala peke yake. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 870 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Allah Allah Allah Maktaba ya Imamu Khomeini. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu ya 11 ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, hivyo endeleeni kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ndugu wasikilizaji, moja ya misingi mingine ya uadilifu wa kimahakama katika mtazamo wa Imamu Khomeini ni kuchunga haki za wafungwa na kutendewa miamala stahiki na iliyo bora na viongozi wa vyombo vya mahakama. Katika uwanja huo, Imamu Khomeini aliwataka viongozi na askari magereza sambamba na kuchunga haki za wafungwa wawafanyie miamala ya kiubinadamu na Kiislamu na kujiepusha kuwatesa. Aidha, Imamu Khomeini alitoa pendekezo la kugeuzwa jela na kuwa mahala pa malezi ya Kiislamu kwa ajili ya wafungwa. Katika uwanja huo, aliamini kuwa jela zinapaswa kuwa shule kamili kwa ajili ya kuwafunza na kuwalea kimaadili wafungwa, ili kwa njia hiyo wakosefu wahisi ladha ya uadilifu wa Kiislamu na kuvutiwa na dini hii ya mbinguni. Imamu Khomeini alisema, ninatoa amri kwa wajumbe wote wa kamisheni na askari magereza kuhakikisha wanaamiliana na wafungwa kwa misingi ya ubinadamu na Uislamu sambamba na kujiepusha na maudhi dhidi yao, vitendo ambavyo vimekatazwa katika Uislamu na utawala wa kiadilifu wa Kiislamu. Bali miongoni mwa mambo ambayo yanatakiwa kuzingatiwa zaidi ni ustawi wa hali za wafungwa, sawasawa liwe ni kundi la wafungwa walioshika silaha dhidi ya mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na kumwaga damu za watu wasio na hatia kwa kushambulia mitaa na masoko au wawe watu ambao wamehusika na ulanguzi na usambazaji wa madawa ya kulevya kwa raia na kusababisha uharibifu katika jamii, au aina nyingine yoyote ya wafungwa, wote hao ni mateka wenu, hivyo wafanyieni upole na huruma kwa kuwachukulia kama ndugu. Mwisho wa kunukuu. Kama kwanza ndio nafungulia redio yako, kipindi kilicho hewani ni sehemu ya kumi na moja ya mfululizo wa vipindi vinavyofafanua nadharia ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Mfano mwingine wa uadilifu wa kimahakama katika mtazamo wa Imamu Khomeini ni kukubali uwezekano wa kutazama upya hukumu na hakimu wa Kiislamu. Kutazama upya hukumu katika kufikia uadilifu na kuzuiwa kupotezwa haki ya mwenye haki ni jambo lenye umuhimu mkubwa katika Uislamu na umuhimu huo huongezeka maradufu wakati upande mmoja wa mashtaka ni serikali na mihimili yake, ambapo kwa kutumia madaraka na ushawishi wake huweza kukandamiza haki ya raia wa kawaida katika kesi na hivyo kufikia malengo yake kwa kukabiliwa na matatizo na vizuizi vichache katika uwanja huo iliwezekana kubadilisha mtazamo katika hukumu na kuwezekana kwa mtu kulalamikia hukumu iliyotolewa awali. Aidha, kwa mujibu wa mtazamo wa Imamu Khomeini kuhusiana na udharura wa kulindwa haki za wananchi na raia wa kawaida mkabala na uwezekano wa serikali na vyombo vyote vya utendaji kazi kufanya makosa, Mahakama ya uadilifu wa kiidara iliundwa. Mahakama hiyo ni moja matunda ya mapinduzi ya Kiislamu, ambapo raia wa kawaida anaweza kuwasilisha mashtaka yake kulalamikia utekelezwaji wa sheria au maamuzi yasiyo sahihi yanayoweza kudhuru masilahi ya mtu binafsi au jamii kwa ujumla. Aidha, mahakama hiyo inalinda haki za raia mkabala wa serikali na kushinikiza kubatilishwa baadhi ya maamuzi mabaya ya serikali. Ndugu wasikilizaji, kama tulivyosema katika vipindi vilivyopita, suala zima la uadilifu wa kimahakama, yaani watu kupata haki zao na kusalimika na wale wanaopoteza haki za wadhulumiwa ni moja ya malengo na nara muhimu zilizokuwa zikipigwa na wananchi katika kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu, ambapo mwasisi wa mapinduzi hayo, yaani Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alisistizia sana swala hilo. Ni kwa msingi huo ndipo katika katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kipengee kimoja kimetengwa kwa ajili tu ya vyombo vya mahakama, ambapo chini ya kipengee hicho kuna vipengee vingine ambavyo vinafafanua kwa uwazi nyenzo za kuweza kufikia uadilifu. Mbali na hayo kuna kipengee kingine ambacho kinabainisha haki za wananchi, ambapo idara zote za serikali hususan vyombo vya mahakama vinasisitizwa kuzitekeleza. Vipengee vyote hivyo vilibuniwa kwa ajili ya kuwadhaminia wananchi wa kawaida uadilifu na usalama wao. Katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inavitaja vyombo vya mahakama vya Iran kuwa nyenzo muhimu za kufikiwa uadilifu wa Kiislamu, ambapo kipengee cha tatu cha Katiba hiyo kinafafanua wazi kwamba moja ya nyadhifa za mfumo wa Jamhuri ya, ya Kiislamu ni kudhamini uadilifu wa kimahakama. Aidha, kwa mujibu wa katiba uadilifu ni moja ya nguzo kuu za mfumo ambapo wabunge wana jukumu la kuilinda nguzo hiyo. Katika katiba ya jamhuri ya Kiislamu Irani, jukumu kuu la kufikiwa uadilifu na usalama wa kimahakama limekabidhiwa vyombo vya mahakama. Kwa mujibu wa kipengee cha 156 vyombo vya mahakama ni vyenye kujitegemea ambavyo vinatakiwa kulinda haki za mtu binafsi na za kijamii, ambapo ili kufikiwa lengo hilo, vinawajibika kufuatilia kuchunguza na kupeleleza mashtaka kwa makini. Aidha, ili kuweza kutatua ugomvi na kumaliza mivutano kati ya pande mbili, vinatakiwa kutoa maamuzi stahiki. Mmoja ya daghadagha za Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu kwa ajili ya kufikiwa uadilifu wa kimahakama katika jamii ilikuwa ni kuteuliwa watu wenye sifa ujuzi na utaalamu wa kutosha kuhusu sheria za Kiislamu kwa ajili ya kusimamia maswala ya vyombo vya mahakama. Wapenzi wa wasikilizaji, sehemu ya 11 ya kipindi hiki inaishia hapa kwa leo. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe kumi mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 1442 Hijiria, sawana tarehe 25 Desemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 2021 iliyopita Nabii Isa Masihi alaihi ssalam alizaliwa katika mji wa Beiti Laham au Bethlehemu huko Palestina. Nabi Isa Masihi alipewa uwezo na Mwenyezi Mungu wa kufanya miujiza mingi. Isa Masihi alaihi ssalam alianza kuzungumza akiwa mdogo na kujibashiria unabii. Mwenyezi Mungu anaashiria tukio la kuzaliwa Nabi Isa alaihi ssalam katika Qurani tukufu katika Suratu Al Imran aya ya 45, kwa kusema: Kumbukeni waliposema malaika, ewe Maryam, Mwenyezi Mungu anakubashiria mwana kwa neno litokalo kwake, jina lake ni Masihi Isa mwana wa Maryam, mwenye heshima katika dunia na akhera, na miongoni mwa waliokurubishwa. Inafaa kuashiria hapa kwamba tarehe 25 Disemba kila mwaka inajulikana kote duniani, hasa kwa Wakristo, kuwa ni sikukuu ya Krismas. Miaka 377 iliyopita, katika siku kama ya leo, alizaliwa Isaac Newton mwanafizikia mwanahisabati, na mwana fikra wa Kiingereza. Akiwa na umri wa miaka 24 Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya makanika na alitambuliwa kama mwana sayansi mkubwa aliyepata umashuhuri. Ugunduzi wa Isaac Newton ulikuwa msingi mkuu wa ugunduzi wa wasomi wengine kuhusu kanuni kuu za hisabati na uhandisi. Katika siku kama ya leo miaka 355 iliyopita mwafaka na tarehe 25 Disemba mwaka 1665 Ufaransa ilianzisha French East India Company katika kipindi cha utawala wa Mfalme Louis wa pili ili kushindana kisiasa, kiuchumi na kiukoloni na serikali ya Uingereza huko nchini India. Uingereza ilikuwa imeasisi British East India Company miaka 66 kabla ya hapo. Vilitokea vita kadhaa baina ya tawala hizo mbili za kikoloni kwa shabaha ya kuikoloni ardhi ya India. Na katika siku kama ya leo ya tarehe tano dei mwaka 1382 hijiria shamsia yaani siku kama hii ya leo miaka 17 iliyopita mtetemeko wa ardhi uliokuwa na nguvu ya 6.8 kwa kipimo cha rishta ulitokea katika mji wa Bam kusini mwa Iran na maeneo ya kando kando yake. Mtetemeko huo wa ardhi uliharibu sehemu kubwa ya mji huo na kusababisha vifo vya watu elfu 41. Makumi ya maelfu ya watu wengine pia walijeruhiwa katika janga hilo. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunakaribia mwishoni mwa matangazo yetu haya ya usiku, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, tutupie jicho kwa haraka haraka baadhi ya maoni yenu mliotuletea kwa usiku wa leo. Ya kwanza kabisa ni Akalekela Omar Mahmudu wa huko Tanzania. Yeye maoni yake anasema, Allah aisaidie na kuinusuru Iran ya Kiislamu katika kipindi hiki kigumu cha corona. Amin, amin ya rabal alamin. Kwa dua yako ya kheri, Bwana Akalekela Omar. Kuhusiana na janga hili la corona, Mwenyezi Mungu ainusuru Iran na azinusuru nchi na mataifa yote ulimwenguni yanayoteseka hivi sasa na janga hili la corona au covid 19. Idris Ali Malia Mungu wa Mombasa, Kenya, yeye anatoa shukrani zake kwa matangazo ya Redio Teheran. Aidha, msikilizaji wetu mwingine bwana Muhammed Salimu Ali Dinya, yeye yuko Kondoa Baura, Tanzania, pia anatoa shukrani zake akisema, shukran na asanteni kwa taarifa zenu. Nawe pia tunakushukuru kwa kuendelea kufuatilia matangazo ya Redio Teheran. Bwana Juma Idi Isa naye pia yuko Tanzania, huko Masawi, Kondoa. Baada ya maamkizi ya Kiislamu anasema: poleni wahajiri wa Tunisia kwa masaibu mliokutana nayo katika harakati za kwenda kutafuta maisha huko ughaibuni. Bwana Juma Hidi Isa huyo na maoni yake hayo kuhusiana na habari ya kughariki wahamiaji haramu kadhaa katika pwani ya Tunisia. Apenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesajili idadi ya chini zaidi ya vifo vya wagonjwa wa COVID-19 katika kipindi cha saa 24 zilizopita tokea Septemba 13 mwaka huu. Hayo ni kwa mujibu wa msemaji wa wizara afya, tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran, Daktari Sima Sadat Lari. Wahajiri wasiopungua 20 wamepoteza maisha katika ajali ya boti iliyotokea jana Alhamisi katika mji wa pwani wa Sfax nchini Tunisia. Watu watano wamenusurika kifo katika ajali hiyo ya kuzama boti iliyokuwa imejaa kupindukia katika bahari ya Mediterranea. Watu 42 waliokuwa wamebeba silaha wameuawa na wanajeshi wa Ethiopia katika eneo la Benishangul Gumuz, magharibi mwa nchi hiyo ya pembe Afrika, mpakani na Sudan. katika kile kinachoonekana ni mwendelezo wa ukiukaji wa sheria za kimataifa na maazimio ya Umoja wa Mataifa, Marekani imetangaza kuwa imeanzisha mchakato wa kufungua ubalozi mdogo katika eneo la Sahara Magharibi, huko kusini mwa Moroko na watu saba, wameuawa huku wengine wengi wakijeruhiwa, baada ya kundi la kigaidi la Boko Haram kushambulia vijiji kadhaa katika majimbo ya Borno na Adamawa nchini Nigeria usiku wa kuamkia leo. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia ya, wapenzi wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi Ahadi mwisho wa matangazo haya kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu ya usiku, mimi ni Abdul Fattah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukua geni, nikikutakieni usiku mwema. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.