Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaykum wapendwa wasikilizaji, na karibuni tena kuwa nami katika matangazo haya ya mchana nayotangazia kutoka hapa mjini Tehran, ni katika studio zetu za Jam Jam hapa mjini Tehran, na hii ikiwa ni mara ya pili na kutana nanyi wapendwa wasikilizaji katika safu hii ya matangazo ya mchana. Tutafungua kwa taarifa habari, tutakuwa na ripoti ya mwandishi wetu kutoka Kigali, Rwanda, na uchambuzi wetu watatupia jicho ujumbe wanaokusudia kufikisha wairaki kwa maandalizi ya kukumbuka kuwa shahidi Kamanda Kasim Suleimani. Tutakuwa na vipindi vyetu ambavyo tumewaandalia kwa mfano, kipindi cha kwanza ni maalum tumewaandalia kutokana na kukumbuka kuzaliwa ama wilada ya Nabi Isa Masih alaihi salam tutakuwa na Irani jumahili macho yetu magazetini, tutakuwa na makala fupi ya leo katika historia. Nawakumbusha kuwa mnaweza kuperuzi katika tovuti ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani ambayo ni pastoday.com/sw, na vilevile vile tunasikika kupitia redio washirika ambayo ni Maarifa FM mjini Tanga, Tanzania. Matangazo ya idhaa ya kiswahili sasa yanafikika katika mikoa mbalimbali, yanafikika Mwanza, yanafika huko Mtwara kusini mwa Tanzania, yanafika Kigoma na hivi majuzi imezinduliwa huko Singida. Ukituni mpendwa msikilizaji, utayapata matangazo mubashara ya idhaa ya kiswahili Redio Teheran na nitakuwa nikipokea vile vile jumbe zenu wapendwa wasikilizaji, mnazotuma kama ilivyo ada ya desturi, kwa nambari yetu ya WhatsApp. Imetimia saa sita kamili kwa wakati wa Tehran. Kwanza na wasomea vichwa vya habari. Vita vya muungano wa uvamizi wa Saudia vimeua karibu watoto elfu nne wa, wa Kiyemen. Korona ya Uingereza yaingia pia nchini Ujerumani. Wananchi wa Moroko waendeleza maandamano ya kupinga mapatano na Wazayuni, na jenerali moasi Khalifa Haftari asema shambulio wa dhidi ya wanajeshi wa Uturuki huko Libya linakaribia karibuni. Habari kamili. Waziri wa afya wa Yemen ametangaza kuwa watoto wa kiyemeni karibu elfu nne wameuawa katika vita vya muungano vamizi nchini humo unaoongozwa na Saudi Arabia na kusababisha mamia ya maelfu wengine kuwa na utapia mlo. htoaha Ali Mutawakali amesema kuwa zaidi ya watoto wa kiyemeni na alfu nne wanasumbuliwa na utapia mlo kutokana na mzingiro uliowekewa Yemen. Waziri wa afya wa Yemen amesema muungano wa vamizi wa Saudia hadi sasa umesababisha vifo vya watoto zaidi ya elfu tatu mia saba kwa Yemen na umekuwa ukivishambulia vituo vya matibabu vinavyowahudumia watoto. Alimutawakal amesema tukio la kushambuliwa basi mwaka elfu mbili kumi na nane iliyokuwa imewabeba wanafunzi katika eneo la Aswayani shambulio lililopelekea kupoteza maisha watoto 41 na na kujeruhi wengine 57 ni mfano hai kuhusu ukubwa wa jinai na hujuma zinazotekelezwa na muungano wa uvamizi dhidi ya watoto wa Yemen chini ya uongozi wa Saudi Arabia. Waziri wa afya wa Yemen ameashiria pia kuongezeka athari za kimaumbile kama ulemavu miongoni mwa watoto wa Kiyemen kutokana na silaha anuai zinazotumiwa na muungano huo vamisi. Wizara ya afya ya Ujerumani imetangaza habari ya kusajiliwa nchini humo kesi ya kwanza ya maambukizi ya aina mpya ya kirusi cha korona ambacho kimegunduliwa kwa mara ya kwanza nchini Uingereza. Wizara ya afya ya Ujerumani ilitangaza habari hiyo jana Alhamisi na kuongeza kuwa mgonjwa huyo ni mwanamke ambaye aliwasili nchini Ujerumani tarehe ishirini mwezi huu wa Disemba akitokea Uingereza. Nchi nyingi duniani haswa za Ulaya zimefunga mipaka yao na Uingereza baada ya kugunduliwa spishi mpya ya kirusi cha ja korona kusini mwa nchi hiyo wiki iliyopita. Jumatatu wiki hii mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO alitangaza kuwa spishi mpya ya kirusi cha ja korona iliyogunduliwa nchini Uingereza inaambukiza na kuenea kwa kasi kubwa zaidi. Dr Tedros Adhanom, mkurugenzi wa WHO, alisema spishi mpya ya kirusi cha korona iliyogunduliwa Uingereza inaambukiza na kuenea kwa kasi zaidi. Hata hivyo, hakuna ushahidi wa kuthibitisha kwamba kinaua zaidi. Maafisa wa shirika la afya duniani Jumatatu wiki hii waliitisha mkutano na waandishi wa habari ili kutoa ufafanuzi kuhusu spishi hiyo mpya ya kirusi cha korona ambayo kwa mara ya kwanza imegunduliwa nchini Uingereza. Serikali ya Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson inashutumiwa na vyombo vya habari na fikra za walio wengi kutokana na kushindwa kukabiliana yanavyopasa na maambukizo ya kirusi cha korona, na hivyo imesababisha idadi kubwa ya wananchi wa Uingereza kuambukizwa na kupoteza maisha kwa ugonjwa huo hatari ulioenea dunia nzima. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Maandamano ya wananchi wa Moroko ya kupinga hatua ya watawala wa nchi hiyo ya kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel ambao mikono yake imejaa damu za watu wasio na hatia ndani na nje ya Palestina. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, wananchi wa mji wa Tangial jana Alhamisi waliendeleza maandamano ya kuupinga utawala wa kizayuni wa Israel na kulaani hatua ya watawala wa nchi hiyo ya kutangaza uhusiano wa kawaida na watenda jinai hao wakubwa. Katika maandamano hayo, mbali na kubeba mabango ya kila namna, waandamanaji walisikika wakisema kwa sauti kubwa kwamba Palestina ni amana kwetu. Kwa upande wao, watumiaji wa mitandao ya kijamii wamesambaza picha mbalimbali mbali za kuwaunga mkono wananchi wanaodhulumiwa Wapalestina na kulaani uamuzi wa, wa Moroko wa kutangaza uhusiano wa kawaida na Israel. Upinzani dhidi ya kitendo cha baadhi ya nchi za Kiarabu cha kujidhalilisha kwa wazayuni na kutangaza uhusiano wao wa kawaida na Israel kinaendelea kulaaniwa kote ulimwenguni. Hatua ya karibuni kabisa ni ya Rais Ismail Omar Gule wa Jibuti, ambaye amesema kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wavamizi wa Israel ni jambo lisilokubalika, kwani kufanya hivyo ni kinyume na mpango wa amani wa Kiarabu mbali na Moroko nchi nyingine za Kiarabu ambazo zimeanzisha uhusiano na Israel hivi karibuni ni pamoja na ufalme Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati, Bahrain na Sudan, ambazo zimeanzisha uhusiano na utawala huo dhalimu katika fremu ya njama za Marekani na wazayuni za, za kudhoofisha uungaji mkono wa nchi za Kiarabu kwa harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Kamanda wa wanamgambo kwa jina la jeshi la kitaifa la Libya amesema kuwa wanakaribia kutekeleza mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa Uturuki walioko Libya. Jenerali Khalifa Haftar, kamanda wa wanamgambo hao kwa jina la jeshi la kitaifa la Libya, amesema shambulio dhidi ya wanajeshi na mamluki wa Uturuki huko Libya linakaribia na akasistiza kuwa wanajeshi wa Uturuki hawana chaguo jingine isipokuwa kuondoka Libya kwa amani au kwa vita. Jenerali Haftari aidha amewataka mamluki walio chini yake kujiandaa kuwafurusha huko Libya wanajeshi wa Uturuki na wanamgambo wa nchi ya jinabi. Kamanda wa wanamgambo kwa jina ya jeshi ya kitaifa la Libya amesema wanapaswa kuelekeza silaha zao kwa wanajeshi hao wa Uturuki walioko huko Libya. Bunge la Uturuki hivi karibuni liliafiki kuongezwa kwa miezi kumi na nane muda wa kuwepo wanajeshi wa nchi hiyo huko Libya. Umoja wa Mataifa kwa upande wake unafanya jitihada ili kutatua kwa njia ya kisiasa mgogoro baina ya pande zinazozuzana huko Libya. Jeshi la anga la Siria mapema leo Ijumaa limekabiliana na shambulizi la makombora la utawala wa kizayuni katika mji wa Masiaf mkoani Hama, magharibi mwa nchi hiyo. Shirika la habari la Sana limeripoti habari hiyo mapema leo asubuhi na kuongeza kuwa utawala wa kizayuni umeshambulia kwa makombora kadhaa mji wa Masiaf wa mkoani Hama. Hata hivyo, jeshi la anga la Siria limefanikiwa kusambaratisha makombora hayo kabla ya kufika yaliko kusudiwa. Kwa upande wake shirika la habari la Sputnik limetangaza kuwa makombora hayo ya Wazayuni yalikusudiwa kupiga kituo cha utafiti kilicho katika mji wa Masiaf huko Hama, magharibi mwa Siria. Mara kwa mara utawala wa kizayuni wa Israel unafanya mashambulio katika maeneo mbalimbali ya Siria hasa katika miundombinu na maeneo ya wanajeshi wa nchi hiyo ya Kiarabu. Pamoja na mambo mengine, utawala wa kizayuni unafanya mashambulio hayo kwa lengo la kuwaunga mkono magaidi na kuwatia moyo kila wanapopata kipigo kutoka kwa jeshi la Siria. Na serikali ya Rwanda imesema kwamba atakayeruhusiwa tena kufungua chuo kikuu, hakuna atakayeruhusiwa tena kufungua chuo kikuu au taasisi huria ya masomo yajuu katika majengo ya kupanga serikali. Inasema kwamba hilo litaondoa kero ya matatizo mengi yaliyokuwa yakipatikana katika vyuo vikuu binafsi nchiiranmteeandishetwakati si akizohili likitolewa makumi ya vyuo vikuu binafsi, idadi kubwa ikimilikiwa na watu binafsi, mashirika au madhehefu mbalimbali vilikuwa vikiendelea kufungwa. Hii ni baada ya wa wakufunzi na wanafunzi kulalamikia huduma mbovu inayotolewa kwenye vyuo hivyo, kutokana na baadhi ya wenyewe kukiri ni ukosefu wa uwezo wa kuviendesha. Baraza la Taifa la Elimu ya Juu limesema kwamba kuchukua uamuzi huu ni kutangaza mikakati ya wazi ya kupambana na tatizo la uduni unaoonekana katika baadhi ya taasisi za elimu ya juu hasa zile binafsi, ambapo wanafunzi hawapati haki zao za msingi kimasomo. Dkt. Rose mukankomeje ni mkurugenzi mkuu wa Baraza la Elimu ya Juu nchini batangaga icyemezo cy'agateganyo kubera ko nyiri kaminuza bagataruzuza. Ibisabwa hapo awali tulikuwa tukitoa kibali cha muda mfupi kwa mtu anayefungua chuo kikuu, kwa sababu alikuwa hajakamilisha mahitaji yote yanayotakiwa, lakini kumbe tukagundua kwamba hadi mwisho anashindwa kabisa kuyakamilisha. Na hii ni kwa sababu pesa aliyokuwa akiipata kwa karo ya wanafunzi ilikuwa inaishia kulipa kodi ya nyumba na kuwalipa walimu mishahara, na wakati mwingine hata walimu wenyewe wanalipwa vibaya vibaya, isivyotakiwa. Lakini katika haya yote mwanafunzi ndiye anapata hasara kubwa, kwa sababu hakuna tena jinsi ya kuboresha elimu inayotolewa kwa mwanafunzi huyo. Kwa wale ambao tayari vio vyao havijawa na matatizo wanasema hakuna chuo kikuu ambacho kinaweza kumudu uendeshaji wake kwa kutegemea tu ukali ya mwanafunzi wakisema, wao angalau wana vyanzo vingine vya mapato. Huyu ni askofu Rurambanda, mkuu wa chuo kikuu cha kianglikana nchini Rwanda. in tunafanya uwekezaji mwingine, ili na wenyewe uweze kukiingizia chuo pesa. Tayari tunajenga nyumba nyingine za biashara, ambazo kwa mwaka hatuwezi kukosa zaidi ya milioni 170 faranga na hii tunafanya hivi kwa maksudi mazima ya kuhakikisha tunapata pesa zaidi ya ile inayoingia kama karo ya wanafunzi. Baadhi ya wachambuzi kwenye sekta ya elimu wanasema sakata ya kuvifunga vyuo vikuu vya elimu ya juu ambavyo havionyeshi uwezo wa kumudu kuendesha mambo yake kuna sababu zake ichama, na enche, na kuza. Tatizo ambe, la ukosefu wa uwezo wa uendeshaji na ukosefu wa pesa ya kutosha pamoja na kutokuwa na wafanyakazi wenye uwezo wa kuendesha mambo ni moja ya mambo yanayowafanya kushindwa kabisa kumudu uendeshaji wa vyuo vyao. Kuko Rwanda mpaka sasa, ina vyuo vikuu huria na taasisi binafsi za elimu ya juu zipatazo 20, na kila mwaka zaidi ya asilimia wa 30 ya wahitimu wake wana changamoto za kupata ajira. Silvanus Kalemera, Radio Tehran, Kigali. Shukrani sana Silvanus Karimera kwa ripoti yako hiyo kutoka Kigali, na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Barabara kabisa wapendwa wa wasikilizaji. Na sasa tunawasia uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu ujumbe wanaokusudia kufikisha wa Iraki, kwa maandalizi ya kukumbuka kuuawa shahidi kamanda Kasim Suleimani. wananchi <muchasim> na makundi mbalimbali ya wa Wairaki wanajiandaa kwa hauli na maadhimisho ya mwaka wa kwanza tangu alipouliwa shahidi luteni jenerali Kasim Sulemani na Abu Mahdi al Muhandis usiku wa kuamkia tarehe tatu Januari elfu mbili na ishirini, utawala wa kigaidi wa Marekani ulitenda jinai ya kinyama karibu na uwanja wa ndege wa Bagdadi nchini Iraki wa kumuua shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, alikuwa kamanda wa kikosi cha Kudsi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Abu Mahdi al Muhandis naibu mkuu wa vikosi vya Alhashdi Ushabi pamoja na wenzao wengine wanane. Hivi sasa wakati unakaribia kutimia mwaka mmoja tangu kamanda Suleimani na al Muhandis walipouliwa shahidi, wananchi na makundi tofauti ya Iraki umekuwa wakifanya hafla mbalimbali za kuwakumbuka na kuwaenzi mashahidi hao, sambamba na kufanya maandalizi makubwa kwa ajili ya maadhimisho ya kuwawa shahidi makamanda na majemedari hao wa mukawama. Swali muhimu linaloulizwa ni kwa amba, ni kwamba ratiba na hafla zinazoandaliwa na zina wananchi na makundi ya wa wairaki kwa ajili ya kumwenzi Luteni Jenerali Kasim Suleimani zinakusudia kufikisha ujumbe gani? Inavyoonekana, ujumbe muhimu sana uliokusudiwa kufikishwa na hafla hizo pamoja na maandalizi ya hauli ya mashahidi hao ni imani ya moyoni na uelewa wa dhati walionao wananchi na makundi wa Iraki kwa mchango usio na kifani uliotolewa na shahidi Kasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis kwa muhimili wa mukawama na hasa kwa taifa la Iraki baada ya uvamizi ulioandaliwa kimkakati na mashambulio yaliyoratibiwa na kundi la kigaidi la Daesh dhidi ya Iraki, wakati madola makubwa yakiwemo hata yale yanayojigamba kuwa yanapambana na ugaidi yaliamua kuiacha mkono na kutoipa msaada wowote Iraki, Kamanda Kasim Suleimani na vikosi vilivyokuwa chini ya uongozi wake walielekea haraka na bila ajizi huko Iraki na kwa kushirikiana na vikosi vya Alhashdi Ushabi na makamanda wake wakatoa mchango mkubwa kwa ajili ya kulinda ardhi yote ya nchi hiyo. Ujumbe mwingine muhimu ni waungaji mkono wa sehemu kubwa ya jamii wa Iraki na mirengo mbalimbali ya nchi hiyo kwa njia na harakati ya mukawama ndani ya nchi hiyo na katika eneo. Maadhimisho ya kumwenzi shahidi Kasim Sulemani yanayofanywa na, na wananchi wa Iraki yanathibitisha msimamo na sisitizo la wananchi hao la kuendeleza njia ya mukawama na kwamba kuuliwa shahidi makamanda na majemadari wa mukawama si tu kuwa hakuja kuamisha wala kusimamisha harakati hiyo, lakini kumezidisha pia hamasa na hamu ya kuendeleza njia hiyo. Ujumbe mwingine wanaokusudia kufikisha wananchi wa Iraki kwa kuadhimisha kuawa shahidi kamanda Kasim Sulemani na Abu Mahdi Almuhandis ni kwamba wananchi na mirengo mbalimbali nchini Iraki Wangali wanafuatilia swala la kuondoka wanajeshi wa Marekani katika ardhi ya nchi hiyo, mm. Ah, sasa tunaletea kipindi maalum ambacho tumewaandalia kwa mnasaba huu wa sikukuu ya Krismasi cha kukumbuka wilada ya Masihi Isa alayhi ssalam Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nasi katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema jihadi ya wauguzi katika sekta za korona imewafanya wapendwe zaidi kuliko wakati wowote ule; rais Ruhani asema hatima ya Trump haitakuwa bora kuliko ya dikteta Saddam na waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema nchi za Ulaya zimekiuka wajibu wao katika mapatano ya JCPOA. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amemwelezea muuguzi kama malaika wa rahma, na akasema katika kipindi cha korona na katika mazingira magumu mno yajakamoyo na wasiwasi mkubwa zaidi kuliko ya hali ya kawaida, wauguzi wameweka kumbukumbu ya kazi kubwa, na wamejituma na kufanya mambo ambayo kwa kweli ni ya kustaajabisha. Ayatollah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ameyasema hayo Jumapili hapa mjini Tehran katika hotuba aliyoitoa mubashara kupitia televisheni kwa mnasaba wa maadhimisho ya mazazi ya Bibi Zainab al-Kubra salamullah alayha na siku ya wauguzi hapa Iran. Ayatollah Khamenei ametoa mkono wa pongezi kwa wauguzi wote na mkono wa pole kwa familia azizi ambazo zimeondokewa na wapendwa wao, wauguzi walioaga dunia wakati, wakati wakitoa huduma katika kipindi cha janga la korona. Ameashiria nafasi na mchango wa muuguzi katika kumfanya mgonjwa apate afueni ya, ya kimwili na kiroho, na akasema kwa upande wa nafuu ya kimwili ya mgonjwa, muuguzi ni mshirika na msaidizi wa tabibu na daktari, kwa sababu hata kama daktari atakuwa bingwa na mahiri kiasi gani, lakini kutokuwepo muuguzi kunaweza kutatiza upataji afueni ya, ya kiwiliwili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza pia kwamba kwa upande wa msaada wa kiroho, tabasamu la muuguzi au harakati na lugha ya upole na ufariji huwa kwa kweli inamwondolea ghamu na majonzi mgonjwa na kumpa moyo, na hiyo ni moja ya thamani tukufu za Kiislamu. Ayatollah Said Ali Khamenei ameelezea jinsi kazi ya wauguzi ilivyo ngumu zaidi na ya wasiwasi mkubwa zaidi katika kipindi hiki cha korona kwa ko sababu ya uwezekano wa kukumbwa na maradhi na hatari ya maambukizi, na akasema, mojahedati ke dar in muddat anjom gereft parastarha ro dar cheshme mardom aziz kard Jitihada iliyofanywa na wauguzi katika wakati huu imewafanya wawe vipenzi zaidi na wenye kuheshimika zaidi mbele ya macho ya watu kuliko wakati wote ule. Kabla ya hii kadhia, watu walikuwa hawawazingatii sana wauguzi, lakini katika kadhia hii ya korona, watu wamefahamu kazi ya wauguzi ni muhimu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hatima ya rais anayeondoka wa Marekani Donald Trump haitokuwa bora kuliko ya dikteta wa zamani wa Iraq Saddam Hussein. Rais Hassan Ruhani ameasema hayo Jumatano katika mkutano wa baraza la mawaziri hapa Teheran na kuongeza kuwa na hapa namnukulu, tumekuwa na viumbe wawili wendawazimu katika historia ambao walianzisha vita dhidi ya taifa la Iran. Mmoja alikuwa Saddam na mwingine ni Trump. Saddam alianzisha vita vya kijeshi dhidi yetu na Trump akaanzisha vita vya kiuchumi. Ameashiria kuhusu vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran na kubainisha kuwa tuliungana katika vita hivyo na tukamshinda Saddam. Aidha, tulishuhudia siku ambayo mwenda wazimu huyo aliponyongwa. Dkt. Ruhani ameeleza bayana kuwa mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya vikwazo vya kiuchumi yamepelekea kusambaratika ndoto za walioliwekea taifa hili mashinikizo hayo. Rais wa Iran amebainisha kuwa Jamhuri ya Kiislamu Iran imeipigisha mweleka Marekani katika uga wa kimataifa, na kuongeza kuwa mliona namna ambavyo kila walipofika katika Umoja wa Mataifa walitengwa na hawakusaidiwa na marafiki zao wa karibu hata nchi za Ulaya ambazo ni wa itifaki wa jadi wa Marekani nazo zilitenga pia, zilisimama mkabala wa Marekani. Kwa hivyo hatukuruhusu vikwazo vifikie malengo yaliyokusudiwa. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema data za miamala ya kibiashara baina ya nchi hii na Ulaya katika mwaka elfu mbili kumi na nne hadi elfu mbili kumi na tisa zinaonyesha wazi kuwa nchi tatu za Ulaya washiriki wa mapatano wa ya nuklia ya JCPOA zilikiuka wajibu wao wa, wa kisheria. Muhammad Jawad Zarif amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter, ambapo pia ameashiria juu ya masala kadhaa yaliyojadiliwa baina yake na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi zinazounda kundi la nne jumlisha moja ambazo zimesalia katika mapatano hayo ya JCPOA. Dkt Zarif amebainisha kuwa miongoni mwa mambo yaliyoguswa katika kikao hicho cha wiki hii kwa njia ya intaneti cha mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na kundi la nne jumlisha moja linaloundwa na Ufaransa Uingereza, Rusia na China pamoja na Ujerumani ni muhula kwa nchi tatu za Ulaya kuinusuru JCPOA. Mabadilishano ya kibiashara baina ya Iran na Umoja wa Ulaya kati ya mwaka 2014 na 2019, yanayoonyesha kuwa Umoja wa Ulaya na nchi tatu wanachama wake zilikanyaga majukumu yao, na nchi hizo tatu za Ulaya yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani pamoja na Marekani zinabeba dhima kwa madhara zilizowasababishia wananchi wa Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza bayana kuwa ni kitu kisichoyumkinika kuyajadili upya mapatano hayo ya kimataifa, na kwamba nchi za kidemokrasia hazipasi kuiagiza Iran ikiuke azimio la majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran. Wakati huo huo, msemaji wa serikali ya Iran ali Rabii amezitaka nchi za Ulaya zianze tena kutekeleza ahadi zao katika mapatano ya nyukliar JCPOA, akijibu swali la mwandishi wa redio Teheran kuhusu matamshi ya wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa kuwa Iran inapaswa kufungamana na ahadi zake katika JCPOA. Rabii alisema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni mlalamishi kuhusu nchi za Ulaya, Marekani na Ufaransa yenyewe kushindwa kutekeleza ahadi zao katika JCPOA. Iran haiwezi kuchukua hatua ya upande mmoja ya kutekeleza mapatano hayo. Badala ya nchi za Ulaya kubainisha wasiwasi wao, zinapaswa kuanza tena kutekeleza ahadi zao katika mapatano ya JCPOA. Na takribani wananchi elfu kumi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran wametangaza utayarifu wao wa kushiriki katika majaribio ya chanjo ya korona au COVID 19 iliyozalishwa hapa nchini, kwa mujibu wa maafisa wa serikali ya Iran. Katika hali ambayo haikutarajiwa, wananchi elfu kumi na saba wa Iran e, wiki hii walikuwa wamepiga simu kituo cha dharura cha kupambana na korona nchini Iran kutaka kujuzwa juu ya masharti yaliyowekwa kwa ajili ya wanaotaka kushiriki majaribio hayo ya binadamu ya chanjo ya COVID-19 iliyozalishwa na wataalamu wa hapa nchini ambapo amesema watu elfu kumi watashiriki e, katika e, majaribio hayo. Majaribio hayo ya chanjo ya kwanza yaliyozalishwa hapa nchini yanatazamiwa kuanza ndani ya siku chache zijazo. Maafisa wa wizara ya afya ya Iran wamesema kitendo cha wananchi wa Iran kuwa na imani kubwa na wanasayansi chipukizi wa humu nchini ni fahari kwa taifa hili. Hivi karibuni wizara ya afya uh, ilitangaza kuwa mashirika manne ya Iran yanashughulikia na kazi ya utengenezaji chanjo ya korona, na kwamba chanjo hizo zimesajiliwa katika shirika la afya duniani WHO. Na wapenzi usikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu majaribio ya chanjo ya COVID-19 hapa nchini Iran, tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Shukrani sana Mabaraka Henia na timu yako katika kipindi hiko cha Iran juma hili. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, ambayo ni katika kusherehekea sikukuu ya Krismasi, linaanza kutubia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Naanza na toleo la mtandaoni la Mwananchi ambalo limepambwa kwa habari kuu isemayo waliomuua kigogo wa CHADEMA kunyongwa ni wanne, waliotiwa hatiani kwa kosa la kuua kwa kukusudia, ndugu zao waangua kilio mahakamani Wakili wao wasema mahakama hiyo si ya mwisho. Mbali na habari hiyo kuu, Mwananchi vilevile limeandika TAKUKURU kuchunguza fedha mfuko wa jimbo, nini kifanyike kuzuia mmomonyoko wa maadili, viongozi wa dini wasema Krismasi isiwe starehe na mambo ya kujikweza, makosa ya kibinadamu katika ajali yanavyoathiri watu wengi, na waziri Bashungwa atoa kauli nzito kwa vyama vya michezo nchini. Gazeti la le Nipashe leo Ijumaa linatupasha kuwa eh, viongozi shule ya kumbwa ufuska wa kutisha. John Pombe Magufuli asisitiza viongozi wa umma fomu za maadili. Mawe ya dhahabu yanaswa yakitoroshwa kwa kutumia trekta. Wahukumiwa kunyongwa hadi kufa. Mawaji mawazo Chadema na TCRA yaonya wanaopoteza laini za simu bila kuripoti. Gazeti la serikali la habari leo pia limeandika: John Pombe Magufuli azuia fomu za maadili mtandaoni. Vigogo wakwepa bilioni 1.7 kodi ya malisho ya mifugo. DC anusa madudu. Da Group Tanzania asonga mbele kielimu 2020 licha ya corona na polisi yaua majambazi usiku wa manane. Nikilishika gazeti la la Jiji kwa upande wake limepambwa na habari zisemazo ujazaji fomu, ujazaji fomu za maadili. Magufuli ashtukia udukuzi, atoa agizo, ataka utaratibu ujazaji fomu za maadili ubadilike, aagiza viongozi wataje mali zao kabla ya Desemba 30. Kalemani aipongeza TANESCO polisi watatu raia sita waliochota milioni thelathini watajwa na mawaziri na wabunge wabanwa kulipa bilioni moja nukta saba saba. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Star ambalo limeandika maoni mengi ya BBI kuhusu ugatuzi yana utata. Wauguzi nchini Kenya wameapa kuendeleza mgomo hadi pale matakwa yao yatakapopatiwa suluhisho. Ngilu walaani kitendo cha mwanamume mmoja cha kuchoma moto nyumba aliyokuwa akiishi pamoja na watoto na kusababisha vifo vya mkewe na wanawe wawili. Mlipuko wa Mlipu Covid 19 unakwamisha kusikilizwa kwa kesi za ufisadi wa kiuchumi huko Kenya, na kuna habari inayooji kwa nini Mudavadi anaweza kuchuana na Raila na kushinda katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Rais Uhuru aiomba CDC Afrika kuwasilisha protokali zinazoshabiana kwa ajili ya mikutano ya EU na Kenya inajiandaa na zoezi kubwa la utoaji chanjo kuwahi kushuhudiwa nchini humo. Gazeti la Standard la Kenya pia limepambwa na habari zisemazo wauguzi na wataalamu wengine wa sekta ya afya waachwa kando, huku madaktari wakisaini makubaliano ya kuhitimisha mgomo. Familia yasherekea Krismasi kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka tisa. Mwanamke aliyetumbukia katika bahari ya Hindi alikuwa akiwahi kufanya manunuzi ya siku kukuu. Imeelezwa kuwa mwanamke huyo aliyefahamika kwa jina la Wina Cheng aliaga dunia juzi Jumatano baada ya gari aliokuwa akiendesha kutumbukia katika bahari ya Hindi katika eneo la Makupa. Na serikali imesitisha mpango wake wa awali wa kusimamisha safari za ndege za kimataifa kufuatia kugunduliwa aina mpya ya kirusi cha SARS-CoV-2. Waziri wa afya wa Kenya, Mutai Kagwe, amesema kuwa hakuna haja ya kusitisha safari hizo za ndege, kwa kuwa nchi zile ambako kirusi hicho kimegunduliwa zinachukua tahadhari zote za lazima. Na macho yetu magazetini, tunahitimisha kwa kutupia jicho yale yaliyoandikwa katika gazeti la New Times la Rwanda, ambapo linasema Wanyarwanda wahimizwa kudumisha imani huku akisherekea sikukuu ya Krismasi. Mahakama rufaa ya unga mkono Winkindi kuendelea kutumikia kifungo cha maisha jela. Na katika habari ya kuhuzunisha kutoka gazeti hilo ni ile yenye kichwa cha maneno kinachosema jinai ya kutisha iliyokitikisa kijiji kidogo wilayani Kasabo wazazi kadhaa katika kijiji cha Juru katika serikali ya Nyamabuya wilayani Gasabo bado hali zao hazijawa nzuri. Hiyo ni kufuatia kupatwa na mshtuko, mshtuko mkubwa uliowapata mwezi Oktoba mwaka huu baada ya kugundua kuwa vijana wao wa kiume wamelawitiwa la, na kijana aliye na umri wa miaka kumi na tisa. Wapenda wasikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kukusanyia kutoka macho yetu magazetini. Na sasa tunaletea kipindi chetu kinachofuatia, ni kipindi chetu cha maalumu tumeandalia kwa ajili ya wilada ya Masihi Isa alaihi ssalam. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika kipindi hiki maalumu chenye anwani semayo, Nabii Isa alaihi ssalam, roho iliyotakaswa. Ni makala maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa nabii huyo wa Mwenyezi Mungu, ambapo Wakristo kote ulimwenguni wanaiadhimisha katika siku ya tarehe 25 Disemba kila mwaka. Nasi tunatoa mkono wa pongezi na fanaka kwa wasikilizaji wetu wanaoadhimisha siku hiyo. Ni matumaini yetu kwamba wanadamu waliochoshwa na mashaka ya dunia wataweza kufikia kwenye fukwe za amani kwa kufuata na kutekeleza mafundisho sahihi ya mja huyo mtukufu wa Mwenyezi Mungu, naam, Masih Isa alaihi ssalam. Mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu Nabi Ibrahimu alaihi ssalam alikuwa mlinganiaji wa tauhidi miongoni mwa wanadamu. Nabi Musa alaihi ssalam naye alipiga hatua nyingine ya kujenga umma wa kumwabudu mola mmoja, na baada yake Mwenyezi Mungu akapitisha kaumu nyingi na kisha akamtuma Isa mwana wa Maryam akiwa na ujumbe huo huo kwamba hakuna Mungu ila mmoja tu na waliobakia wote ni waja wake wajawake. Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, ambaye ujio wake umeunawirisha ulimwengu kwa nuru ya mafundisho ali ya Mwenyezi Mungu mmoja. Amani iwe pamoja na Isa nabii mtukufu wa Mwenyezi Mungu, amani iwe juu yake na mama yake mtoharifu, na salamu zetu za kheri na baraka tunazituma kwa wote. Kwa mnasaba huu adhimu, zama Nabii wa Mwenyezi Mungu Masih Isa alaihi salam alipodhihiri mlingano wake wa kheri, ulitia nuru ya upendo na imani nyoyo zilizogubikwa na kutu. Alikuwa akizungumzia utukufu na ubora wa binadamu, akakitumia kitabu cha Mwenyezi Mungu Injili kuhubiri uokovu wa mwanadamu chini ya misingi ya wema na uadilifu. Alifunza wafuasi wake kwamba jamii zilizotopea katika udhalimu na ubeberu zinaweza kuongoka kwa upendo na kuhurumiana. Masih Isa alaihi ssalam ni kutoka kizazi cha Nabii Daud alaihi ssalam, na mama yake mtoharifu Bibi Maryam ni mwana wa Imran na ni mmoja wa wanawake wanne bora wa peponi. Mwenyezi Mungu alimbashiria bibi huyo mtukufu kupata mtoto pasina kukutana kimwili na mwanamume, na bishara hiyo ikawa kweli wakati Bibi Mariam alipomzaa mwanawe huyo mwema. Alimchukua na huku akiwa na furaha nusu na majonzi nusu, akaelekea kwa watu wake, moyo ukiwa umejaa wasiwasi. Jamaa zake walipomuona akiwa na mtoto walimwangalia kwa jicho la hasira lililojaa ghadhabu na kumwambia Ewe Mariam, hakika umeleta kitu cha ajabu. Ewe dada yake Harun, baba yako hakuwa mtu mwovu, wala mama yako hakuwa kahaba. Bibi Mariam, ambaye alikuwa amefunga kwa kutosema na yeyote, akawaashiria kwa mtoto. Wakasema, vipi tumsemeze aliye bado mchanga, yumo katika malezi? Ghafula kile kitoto kichanga kikanyanyua mdomo na ulimi na kuanza kuzungumza maneno ya hekima, kikisema, hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na amenifanya nabii, na amenifanya mbarikiwa popote pale niwapo, na amenihusia sala na zaka maadamu ni hai, na nimtendee wema mama yangu wala hakunifanya niwe jeuri mwovu. Na amani iko juu yangu siku niliyozaliwa, na siku nitakayokufa, na siku nitakayofufuliwa kuwa hai ni mauti. Qur'an tukufu inamtaja Isa kuwa ni mja na nabii mtukufu wa Mwenyezi Mungu na jina la Isa limetajwa mara 45 ndani ya kitabu hicho kitakatifu. Aidha, Qur'an tukufu imemtaja mara 11 kwa lakabu ya Masih Isa, maana yake ni mwokozi, na Masih ina maana ya mtu aliyepakwa kheri na baraka popote aendapo, basi huleta baraka za kimaumbile kama eneo alilokwenda lina ukame, mvua ilinyesha hapo, na kama mtu alikuwa kipofu, aliona kwa kuguswa tu na mtukufu huyo, na kama mtu alikuwa mgonjwa, alipona kwa ishara yake tu. Nabi Isa alayhi salam pia anatajwa na Qur'an kwa jina la Kalimatullah, yani neno la Mwenyezi Mungu, na amepata umaarufu wa jina hilo miongoni mwa manabii. Kama mnavyojua, wapenzi wasikilizaji, maneno hutengenezwa na sisi binadamu ili kuonyesha siri ya makusudio yetu tunapotamka. Vilivyoko ulimwenguni vyote ni viumbe wa Mwenyezi Mungu na ni dhihirisho la sifa kuu na zisizotasawirika za Allah subhanahu wataala. Hivyo kutumika istilahi hii ya Kalimatullah yaani neno la Mwenyezi Mungu kuhusu nabi Isa una maana ya kuwa yeye ni mmoja wa viumbe wa Mwenyezi Mungu wa. Aidha, Qur'an inasisitiza kuwa Isa ni mwana mbarikiwa wa mwanadamu, yaani mama yake ni Bibi Maryam mtoharifu, mithili ya wanadamu wengine. Nabii huyo amepitisha kipindi cha kuwa janini ndani ya tumbo la mama yake, na baada ya kuzaliwa, mithili ya watoto wengine, alinyonya maziwa akabebwa na mama yake na kulelewa kama ada kwa watu wote. Kiumbe kama huyu mwenye sifa za ulimwengu wa kimaada na kuathiriwa na mabadiliko ya kimaumbile, vipi tutakuja kusema ni Mungu? Na vipi tutamuweka kwenye daraja moja na mwenye baadhi ya Wakristo hutoa hoja wakasema, kwa vile kuzaliwa kwa Nabii Isa alayhi salam hakukuwa kwa kawaida na alizaliwa kimeujiza pasina mama yake kukutana na mwanamme basi yeye ni Mungu. Lakini inaonekana wanasahau kwamba Nabii Adamu alaihi ssalam yeye si tu amezaliwa bila ya baba, bali hata huyo mama naye hakuwa naye, na wala haitwi Mungu. Akthari ya hayo ni kuwa mwenyewe Nabi Isa alaihi ssalam, siku zote alikuwa akikiri na kusistiza kwamba yeye ni kiumbe kama viumbe wengine, ni binadamu kama binadamu wengine, na kwamba Mungu ni mmoja tu anayepaswa kuabudiwa na viumbe wote. Tunasoma katika hadithi kwamba siku moja, wakati Nabi Isa alaihi ssalam akiwa tayari ametimia miaka 30, Ibilisi alimjia pembeni mwa Baitul Muqaddas na kumuuliza ewe, Isa, je, wewe ndiye yule Mungu mkubwa ambaye umezaliwa pasina baba? Nabii Isa akamjibu uadhama na utukufu ni wa yule aliyeniumba mimi pasina baba. Ibilisi akauliza, ewe Isa, je, wewe ndiye yule Mungu anayefufua wa watu? Nabii Isa alaihi ssalamu akajibu ewe Iblisi, huyo Mwenyezi Mungu mtukufu na mkubwa ndiye aliyeniamrisha na kuniidhinishia nifufue wafu. Hivyo mimi na hicho ninachokifufua sote tutafariki dunia na itakayobakia ni dhati ya Mwenyezi Mungu tu. Kadiri Ibilisi alivyotumia hila zake za kujaribu kumpa sifa Nabii Isa ili amfananishe na Mwenyezi Mungu, ndivyo Nabii Isa alaihi ssalam alivyokwepa hila hizo na kutoa majibu kibusara na kwa mwono mpana ajabu. Mwishowe Ibilisi akasema, ewe Isa, wewe ndiye yule ambaye mbingu na ardhi ziko chini yake, na ndiye unayesimamia mambo yote ya viumbe. Maneno hayo yalimkasirisha sana Nabi Isa alaihi ssalam, na kusema, ninaamini kwamba Mwenyezi Mungu ametakasika na kutukuka, na hayo yote unayoyasema, nina kikanusha unachokisema kwa kadiri ya vitu vilivyojaa mbinguni na ardhini, na kwa kadiri ya kalamu zinazoweza kutumika kuandikia elimu isiyo na kikomo ya Mwenyezi Mungu, na kwa uzito wa arshi yake ninamtakasa Mwenyezi Mungu na uliyoyasema, kwa yote hayo ahadi. Mwenyezi Mungu awe radhi na mimi. Masihi Isa alaihisalamu amenukuliwa akisema, tubuni kwa Mungu kwa ikhlasi kamili, kuweni wajawema na msiwe wafalme madhalimu na wala mafarao makatili, kwani dhalimu yoyote hataweza kumkimbia mfalme wa siku ya malipo. Katika sehemu nyingine ya mafundisho yake Masihi Isa alaihi salam aliwaambia wafuasi wake kwamba nyumba yenye kiza huleta faida gani, kama paa lake litawashwa taa, lakini pambizoni mwa nyumba ni kiza na kunatisha? Hivyo, kama nuru ya elimu itatoka midomoni mwenu, lakini nyoyo zenu zikashindwa kuitumia, mujue hakutakuwa na faida kwenu. Basi harakisheni kuwashataa katika nyumba zenu zenye kiza, ili muweze kuzinawirisha nyoyo zenu nyeusi kwa nuru ya hekima. Kwa mara nyingine tena, Idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Masihi Isa, Mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe kumi mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 25 Desemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 2021 na iliyopita, Nabii Isa Masihi alaihi salam alizaliwa katika mji wa, mjie, wa Beit Laham au Bethlehemu huko Palestina. Nabi Isa Masihi alipewa uwezo na Mwenyezi Mungu wa kufanya miujiza mingi. Isa Masihi alaihi salaam alianza kuzungumza akiwa mdogo na kujibashiria unabii. Mwenyezi Mungu anaashiria tukio la kuzaliwa Nabi Isa alaihi ssalam katika Qurani Tukufu, katika Suratu Al Imran aya ya 45 kwa kusema Kumbukeni waliposema malaika, ewe Mariam, Mwenyezi Mungu anakubashiria mwana kwa neno litokalo kwake, jina lake ni Masihi Isa mwana wa Mariam, mwenye heshima katika dunia na akhera na miongoni mwa waliokurubishwa. Inafaa kuashiria hapa kwamba tarehe 25 Disemba kila mwaka inajulikana kote duniani hasa kwa Wakristo kuwa ni siku kuu ya Krismas. Miaka 377 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Isaac Newton, mwanafizikia, mwanahisabati na mwanafikra wa Kiingereza. Akiwa na umri wa miaka 24, Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya makanika na alitambuliwa kama mwana sayansi mkubwa aliyepata umashuhuri. Ugunduzi wa Isaac Newton ulikuwa msingi mkuu wa ugunduzi wa wasomi wengine kuhusu kanuni kuu za hisabati na uhandisi. Katika siku kama ya leo miaka 355 iliyopita mwafaka na ili na tarehe ya 25 Disemba mwaka 1665, Ufaransa ilianzisha French East India Company katika kipindi cha utawala wa Mfalme Louis wa pili ili kushindana kisiasa, kiuchumi na kiukoloni na serikali ya Uingereza huko nchini India. Uingereza ilikuwa imeasisi British East India Company miaka 66 kabla ya hapo. Vilitokea vita kadhaa baina ya tawala hizo mbili za kikoloni wa shabaha ya kuikoloni ardhi ya India, na katika siku kama ya leo ya tarehe tano dei mwaka 1382 Hijiria Shamsia, yaani siku kama hii ya leo miaka 17 iliyopita, mtetemeko wa ardhi uliokuwa na nguvu ya 6.8 kwa kipimo cha rishta ulitokea katika mji wa Bam kusini mwa Iran na maeneo ya kando kando yake. Mtetemeko huo wa ardhi uliharibu sehemu kubwa mji huo na kusababisha vifo vya watu elfu arobaini na moja. Makumi ya maelfu ya watu wengine pia walijeruhiwa katika janga hilo. na ahadi. Kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.