Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo katika siku hii ya leo ambayo ni Ijumaa ya tarehe ishirini na tano Disemba. Tunamshukuru Mola mumba kwa kutupa uhai na afya njema, amin ya rabil alamin. Na vilevile vile tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa wafuasi wa kweli kwa kwa nabii huyo wa Mwenyezi Mungu, Nabii Isa alaihi salaam, katika kumbukumbu kumbu hii ya kukumbuka kuzaliwa Isa Masihi ama Yesu Kristo kwa Wakristo hao tunatoa mkono huo katika kushirikia sikukuu hii, na tutafungua matangazo haya kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii utatupia jicho kuhusiana na ujumbe wanaokusudia kufikisha Wairaki kwa maandalizi ya kukumbuka kuwa washahidi kamanda Kasim Suleimani. Tutakuwa na ya tu magazetini, tutakuwa na makala fupi ya leo katika historia, tutakuwa na kipindi chetu hichi kipindi maalum ambacho tumesema ni wilada ya kukumbuka uzawa wa nabii isa alaihi salaam na tutakuwa vilevile na kipindi cha irani juma hili kama ilivyo ada na desturi ya siku hii tukiwa na wingi wa matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo na uchambuzi wetu kama tulivyosema utatupia ujumbe unaokusudia kufikisha wairaki katika maandalizi ya kukumbuka kuwa washahidi kamanda Qasim suleimani karibuni Imetimia saa mbili na nusu kwa majira ya Tehran, na sasa tegeni sikio, vichwa muhimu vya habari. Serikali ya Uganda yapinga pendekezo la viongozi wa dini la kuahirishwa uchaguzi. Rais wa Jibuti asema kuanzisha uhusiano na wazayuni wavamizi kunapingana na mpango wa amani wa Kiarabu. Ufaransa yatuma ndege za kivita katika jamhuri ya Afrika ya kati na mkuu wa baraza la shura la Yemen aitolea ya wito jamii ya kimataifa kuhitimisha mzingiro wa Yemen. Karibuni na kwa mara nyingine tena, kabla ya kuanza taarifa ya habari, redio Tehrani, kama nilivyosema niwatangulia kusema, inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa wafuasi wa kweli wa mtume huyo wa Mwenyezi Mungu, nikimaanisha Nabii Isa Alahi Ssalam, katika kukumbuka kuzaliwa kwake siku hii ya leo. Na sasa ni habari kamili. Serikali ya Uganda imetoa taarifa na kupinga pendekezo lililotolewa na viongozi wa dini nchini humo la kuakhirishwa uchaguzi mkuu ujao kutokana na kutoheshimiwa sheria zilizowekwa za kukabiliana na msambao wa virusi vya korona. Serikali ya Uganda kupitia kwa msemaji wake Ofwono Opondo imepinga ombi la baraza la muungano wa madhehebu ya Wakristo nchini Uganda, UJCC kutaka uchaguzi mkuu ujao wa kuakhirishwa kwa madai kwamba viongozi hawatilii maanani kanuni za kudhibiti virusi vya korona. Upondo badala yake amesema jambo muhimu ni tume ya uchaguzi wa kupiga marufuku mikutano ya hadhara na maandamano, na wakati huo huo kufanya mikutano ya watu wasiozidi mia mbili kama inavyotakiwa na, na wataalamu wa afya. Mwenyekiti wa baraza hilo Askofu Mkuu wa Kampala Dr Cipriani Lwanga Kizito kupitia taarifa kwa vyombo vya habari alisema kwamba viongozi wa siasa nchini hawazingatii kanuni zilizotolewa za kudhibiti virusi vya korona na kuleta hofu kubwa, baada ya kumalizika kwa zoezi la uchaguzi kutakuwa na vifo vingi. Siku chache zilizopita, muungano wa madhehebu ya Kikristo ambayo mimi ni mwenyekiti tulitafakari hali ilivyo kwa sasa nchini na kuafikiana kwa pamoja kwamba waahirishe uchaguzi wa rais ili kuruhusu kudhibiti virusi vya korona na kushusha joto la kisiasa, kujenga mazingira mazuri ya siasa na kufanyika uchaguzi huru na wa amani. Haya ni mapendekezo, hivyo tunatoa wito kwa bunge kulijadili hili, alisema Askofu Mkuu Kizito. Rais Ismaili Omar Gule wa Jibuti amesema kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala vamizi wa Israel ni jambo lisilokubalika, kwani kufanya hivyo ni kinyume na mpango wa amani wa Kiarabu. Rais wa Jibuti amelaani vikali hatua ya baadhi ya mataifa ya Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel unaoendelea kufanya jinai kila siku dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Amesisitiza kuwa hatua hiyo haikubali kwa kuwa inapingana waziwazi wazi kabisa na mpango wa amani wa Waarabu. Aidha, Rais wa Jibuti amesisitiza kuwa serikali ya nchi hiyo inapinga vikali swala la kuziingiza bandari katika matashi ya kisiasa katika eneo la pembe ya Afrika, na kwamba matumizi ya bandari hizo yanapaswa kufanyika pasi na kuweko migogoro na mizozo. Hivi karibuni, nchi ya Moroko ilikuwa nchi ya nne ya Kiarabu kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel tokea mwezi Agosti mwaka huu wakati mtawala wa Marekani anayeondoka Donald Trump alipoanzisha mkakati wake wa kuzisawishi na kuzishinikiza nchi za kiarabu zianzishe uhusiano na utawala huo bandia. Mbali na Moroko, nchi zingine za kiarabu ambazo zimeanzisha uhusiano na Israel hivi karibuni ni pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Sudan, ambazo zimeanzisha uhusiano na utawala huo dhalimu katika fremu ya njama za marekani kizayuni kudhoofisha uungaji mkono wa nchi za Kiarabu kwa harakati ya kupigania ukombozi wa Palestina. Ikulu ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron imetangaza kuwa imetuma ndege za kivita huko Jamhuri ya Afrika Kati kwa ajili ya kusaidia juhudi za kusimamia amani katika kipindi hiki ambacho nchi hiyo inajiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa bunge na rais wiki ijayo. Ikulu ya Elysee imesema katika taarifa yake hiyo kwamba Rais Emmanuel Macron amefanya mazungumzo na mwenzake wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Faustin Achange Teodora, ambapo ameahidi kwamba Paris itakuwa bega kwa bega na vikosi vya serikali ya Bangui na wananchi wake kwa ajili ya kuhakikisha nchi hiyo inashuhudia amani na utulivu hasa katika kipindi hiki cha kuelekea uchaguzi mkuu na baada ya hapo. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imesema kuwa Rais Macron amelaani vikali hatua za baadhi ya makundi ya wabeba silaha na baadhi ya wanasiasa za kukwamisha amani na kuzuia kutekelezwa kwa utulivu uchaguzi huo. Hatua hiyo ya Ufaransa inakuja siku chache tu baada ya Rwanda na Ufaransa nazo kuripotiwa kwamba zimetuma mamia ya askari huko jamhuri ya Afrika ya Kati. Aidha, Russia awali iliripotiwa kutuma pia ndege za kijeshi huko jamhuri ya Afrika ya Kati, ingawa imekanusha taarifa hizo. Wakati huo huo wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja Mataifa MINUSCA wakishirikiana na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Afrika Kati juzi Jumatano walifanikiwa kuwafurusha waasi katika mji wa Bambari uliokuwa umetekwa na waasi hao Jumanne iliyopita. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Serikali ya Rwanda imesema kwamba hakuna atakayeruhusiwa tena kufungua chuo kikuu au taasisi huria ya masomo ya juu katika majengo ya kupanga. Serikali inasema kwamba hilo litaondoa kero ya matatizo mengi yaliyokuwa yakipatikana katika vyuo vikuu binafsi. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Sivanus Karimera ametutumia taarifa ifuatayo. Wakati agizo hili likitolewa, makumi ya vyuo vikuu binafsi, idadi kubwa ikimilikiwa na watu binafsi, mashirika au madhehebu mbalimbali, vilikuwa vikiendelea kufungwa. Hii ni baada ya wa wakufunzi na wanafunzi kulalamikia huduma mbovu inayotolewa kwenye vyuo hivyo kutokana na baadhi ya wenyewe kukiri ni ukosefu wa uwezo wa kuviendesha. Baraza la Taifa la Elimu ya Juu limesema kwamba kuchukua uamuzi huu ni kutangaza mikakati ya wazi ya kupambana na tatizo la uduni unaoonekana katika baadhi ya taasisi za elimu ya juu hasa zile binafsi, ambapo wanafunzi hawapati haki zao za msingi kimasomo. Dkt. Rose Mukankomeje ni mkurugenzi mkuu wa baraza la elimu ya juu nchini. batangaga icyemezo cy'agateganyo hapo awali tulikuwa tukitoa kibali cha muda mfupi kwa mtu anayefungua chuo kikuu, kwa sababu alikuwa hajakamilisha mahitaji yote yanayotakiwa, lakini kumbe tukagundua kwamba hadi mwisho anashindwa kabisa kuyakamilisha. Na hii ni kwa sababu pesa aliyokuwa akiipata kwa karo ya wanafunzi ilikuwa inaishia kulipa kodi ya nyumba na kuwalipa walimu mishahara na wakati mwingine hata walimu wenyewe wanalipwa vibaya vibaya isivyotakiwa. Lakini katika haya yote, mwanafunzi ndiye anapata hasara kubwa, kwa sababu hakuna tena jinsi ya kuboresha elimu inayotolewa kwa mwanafunzi huyo. Kwa wale ambao tayari vyuo vyao havijawa na matatizo, wanasema hakuna chuo kikuu ambacho kinaweza kumudu uendeshaji wake kwa kutegemea tu karo ya mwanafunzi, wakisema wao angalau wana vyanzo vingine vya mapato. Huyu ni Askofu Rurambanda mkuu wa chuo kikuu cha Kianglikana nchini Rwanda. tunafanya uwekezaji mwingine, ili na wenyewe uweze kukiingizia chuo pesa. Tayari tunajenga nyumba nyingine za biashara ambazo kwa mwaka hatuwezi kukosa zaidi ya milioni 170 faranga, na hii tunafanya hivi kwa maksudi mazima ya kuhakikisha tunapata pesa zaidi ya ile inayoingia kama karo ya wanafunzi. Atari baadhi ya wa wachambuzi kwenye sekta ya elimu wanasema sakata ya kuvifunga vyuo vikuu vya elimu ya juu ambavyo havionyeshi uwezo wa kumudu kuendesha mambo yake kuna sababu zake ichama, na enche, kuza tatizo Ame. la ukosefu wa uwezo wa uendeshaji na ukosefu wa pesa ya kutosha pamoja na kutokuwa na wafanyakazi wenye uwezo wa kuendesha mambo ni moja ya mambo yanayowafanya kushindwa kabisa kumudu uendeshaji wa vyuo vyao. Kuko Rwanda mpaka sasa ina vyuo vikuu huria na taasisi binafsi za elimu ya juu zipatazo 20 na kila mwaka zaidi ya asilimia 30 ya wahitimu wake wana changamoto za kupata ajira. Silvanus Kalemera Edo Teran Kigali. Shukran sana Karemera kwa ripoti yako hiyo kutoka Kigali. Mkuu wa Baraza la Shura la Yemen ameitaka jamii ya kimataifa na Umoja wa Mataifa kutekeleza jukumu lao ili kuhitimisha mzingiro huko Yemen. Muhamad Hussein Al Aidarus, mkuu wa Baraza la Shura la Yemen, amemwandikia barua mkuu wa Jumuia ya Mashehe na Shura Barani Afrika katika nchi za Kiarabu na kwa ofisi ya Umoja wa Mataifa na pande nyingine, akitahadharisha kuhusu siasa za muungano wa vamizi huko Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia za kulisababishia njaa taifa la Yemen kupitia kuendelezwa uharamia na kusimamisha meli za mafuta na kuzizuia kuingia katika bandari ya Al Hudaida licha ya kuwa na kibali cha Umoja wa Mataifa. Na Qatar imeandika barua kwa Baraza la Usalama na kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ikiwafahamisha kuhusu kitendo cha ndege nne za Bahrain cha kukiuka anga ya Qatar. Shirika rasmi la habari la Katar leo limetangaza kuwa ndege nne za kivita za Bahrain siku ya Jumatano ziliingia kinyume cha sheria katika anga ya Katar. Kufuatia tukio hilo, Katar imetuma barua kwa baraza la usalama la umoja Mataifa na kwa katibu mkuu wa umoja huo ikilaani hatua ya ndege nne za kivita za Bahrain ya kufanya uchokozi katika anga ya Doha. Serikali ya Doha imesema kitendo hicho cha Bahrain ni uchokozi dhidi ya ardhi na mamlaka ya kujitawala ya Katar. Katar aidha imesema hatua kama hizo za Bahrain ni kinyume cha sheria za kimataifa na zinashadidisha mivutano kwenye eneo hili. Na, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio ya matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema ujumbe wanaokusudia kuufikisha wa Iraki kwa maandalizi ya kukumbuka kuuawa shahidi kamanda Kasim Suleimani. Wananchi na makundi mbalimbali mbali ya wa Iraki wanajiandaa kwa hauli na maadhimisho ya mwaka wa kwanza tangu alipouliwa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani na Abu Mahdi Al Muhandis usiku wa kuamkia tarehe tatu Januari mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Utawala wa kigaidi wa Marekani ulitenda jinai ya kinyama karibu na uwanja wa ndege wa Baghdadi nchini Iraki ya kumua shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, Abu Mahdi al Muhandis naibu mkuu wa vikosi vya al ashdu ushabi pamoja na wenzao wengine wanane. Hivi sasa, wakati unakaribia kutimia mwaka mmoja tangu kamanda Suleimani na al Muhandis walipouliwa shahidi, wananchi na makundi tofauti ya wa wairaki wamekuwa wakifanya hafla mbalimbali za kuwakumbuka na kuwaenzi mashahidi hao sambamba na kufanya maandalizi makubwa kwa ajili ya maadhimisho ya kuuawa washahidi makamanda na majemadari hao wa mukawama. E, swali muhimu linaloulizwa ni ratiba na hafla zinazoandaliwa na wananchi na makundi ya wa wairaki kwa ajili ya kumwenzi luteni jenerali Qasim Suleimani zinakusudia kufikisha ujumbe gani? inavyoonekana ujumbe mmoja muhimu sana uliokusudiwa kufikishwa na hafla hizo pamoja na maandalizi ya hauli ya mashahidi hao ni imani ya moyoni na uelewa wa dhati walionao wananchi na makundi ya Wairaki kwa mchango usio na kifani uliotolewa na shahidi Kasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis kwa muhimili wa mukawama na hasa kwa taifa la Iraki baada ya uvamizi ulioandaliwa kimkakati na mashambulio yaliyoratibiwa na kundi la kigaidi la Daesh dhidi ya Iraki, wakati madola makubwa yakiwemo hata yale yanayojigamba kuwa yanapambana na ugaidi yaliamua kuiacha mkono na kutoipa msaada wowote Iraki, kamanda Hasim Suleimani na vikosi vilivyokuwa chini ya uongozi wake walielekea haraka na bila ajizi huku Iraki, na kwa kushirikiana na vikosi vya Alhashd Ushabi na makamanda wake wakatoa mchango mkubwa kwa ajili ya kulinda ardhi yote ya nchi hiyo. Ujumbe mwingine muhimu ni waungaji mkono wa sehemu kubwa ya ya jamii ya Iraki na mirengo mbalimbali ya ya ya nchi nchi hiyo hiyo kwa njia na harakati ya mukawama ndani ya nchi hiyo na katika eneo. Maadhimisho ya kumwenzi shahidi Hasim Suleimani yanayofanywa na wananchi wa Iraki yanathibitisha msimamo na sisitizo la wananchi hao la kuendeleza njia ya mukawama na kwamba kuuliwa shahidi makamanda na majimidari wa mkawama si tu hakuja kwamisha wala kusimamisha harakati hiyo, lakini kumezidisha pia hamasa na hamu ya kuendeleza njia hiyo. Fadhili Jaberi Alfatlawi, mbunge wa Iraki wa mrengo wa Alfati, ameashiria hafla ya kuwaenzi makamanda hao wa mkawama iliyofanywa Jumamosi iliyopita na bunge la nchi hiyo na kueleza kwamba ujumbe muhimu uliofikishwa na hafla hiyo ni kuisisitizia Marekani kwamba eh, sisi tungali tumeshikamana na njia ya jihadi iliyoanzishwa na shahidi Kasim Sulemani na shahidi Abu Mahdi Al Muhandis pamoja na makamanda wenzao. Ujumbe mwingine unaokusudia kufikisha wananchi wa Iraki kwa kuadhimisha kuwawa shahidi kamanda Kasim Sulemani na Abu Mahdi Al Muhandis ni kwamba wananchi na mirengo mbalimbali mbali nchini Iraki wangali wanafuatilia swala la kuondoka wanajeshi wa Marekani katika ardhi ya nchi hiyo. Marekani ilikiuka uhuru na mamlaka ya kujitawala Iraki kwa kumuua shahidi uliteni jenerali Kasim Sulemani ambaye alikuwa mgeni rasmi wa Iraki na kwa kumuua shahidi Abu Mahdi al Muhandis ambaye alikuwa mmoja wa makamanda wa mukawama wa Iraki. Ijapokuwa mnamo tarehe 5 Januari Bunge la Iraki lilipitisha mpango wa kuwataka wanajeshi wa Marekani waondoke nchini humo, lakini kwa sababu tofauti, mpango huo haujafuatiliwa na serikali ya Iraki kwa uzito unaostahiki. mnaendelea kutegea sikio matangazo mabashara ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji usikilizaji, na karibuni kujiunga nasi katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema jihadi ya wauguzi katika sekta za korona imewafanya wapendwe zaidi kuliko wakati wowote ule; rais Ruhani asema hatima ya Trump haitakuwa bora kuliko ya dikteta Sadam, na waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema nchi za Ulaya zimekiuka wajibu wao katika mapatano ya JCPOA. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amemwelezea muuguzi kama malaika wa rahma, na akasema katika kipindi cha korona na katika mazingira magumu mno yajakamayo na wasiwasi mkubwa zaidi kuliko ya hali ya kawaida, wauguzi wameweka kumbukumbu ya kazi kubwa na wamejituma na kufanya mambo ambayo kwa kweli ni ya kustaajabisha. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ameyasema hayo Jumapili hapa mjini Tehran katika hotuba aliyoitoa mubashara kupitia televisheni kwa mnasaba wa maadhimisho ya mazazi ya Bibi Zainab Al-Kubra salamullah alayha na siku ya wauguzi hapa Iran. Ayatullah Khamenei ametoa mkono wa pongezi kwa wauguzi wote na mkono wa pole kwa familia azizi ambazo zimeondokewa na wapendwa wao, wauguzi walioaga dunia wakati wakitoa huduma katika kipindi cha janga la corona. Ameashiria nafasi na mchango wa muuguzi katika kumfanya mgonjwa apate afueni ya, ya kimwili na kiroho na akasema, kwa upande wa nafuu ya kimwili ya mgonjwa, muuguzi ni mshirika na msaidizi wa tabibu na daktari, kwa sababu hata kama daktari atakuwa bingwa na mahiri kiasi gani, lakini kutokuwepo muuguzi kunaweza kutatiza upataji afueni ya, ya kiwiliwili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza pia kwamba kwa upande wa msaada wa kiroho, tabasamu la muuguzi au harakati na lugha ya upole na ufariji huwa kwa kweli inamwondolea ghamu na majonzi mgonjwa na kumpa moyo, na hiyo ni moja ya thamani tukufu za Kiislamu. Ayatullah Said Ali Khamenei ameelezea jinsi kazi ya wauguzi ilivyo ngumu zaidi na ya wasiwasi wa mkubwa zaidi katika kipindi hiki cha korona kwa ko sababu ya uwezekano wa kukumbwa na maradhi na hatari ya maambukizi na akasema, mojahedati ke dar in muddat anjam gereft parastarha ro dar cheshme mardom aziz kard. Jitihada iliyofanywa na wauguzi katika wakati huu imewafanya wawe vipenzi zaidi na wenye kuheshimika zaidi mbele ya macho ya watu kuliko wakati wote ule. Kabla ya hii kadhia, watu walikuwa hawawazingatii sana wauguzi, lakini katika kadhia hii ya korona watu wamefahamu kazi ya wauguzi ni muhimu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hatima ya rais anayeondoka wa Marekani, Donald Trump, haitokuwa bora kuliko ya dikteta wa zamani wa Iraq, Saddam Hussein. Rais Hassan Ruhani ameasema hayo Jumatano katika mkutano wa baraza la mawaziri hapa Tehran, na kuongeza kuwa na hapa na mnukulu, tumekuwa na viumbe wawili wendawazimu katika historia ambao walianzisha vita dhidi ya taifa la Iran, mmoja alikuwa Saddam na mwingine ni Trump. Sadam alianzisha vita vya kijeshi dhidi yetu na Trump akaanzisha vita vya kiuchumi. Ameashiria kuhusu vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran na kubainisha kuwa tuliungana katika vita hivyo na tukamshinda Sadam. Aidha, tulishuhudia siku ambayo mwenda wazimu huyo aliponyongwa. Daktari Ruhani ameeleza bayana kuwa mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya vikwazo vya kiuchumi yamepelekea kusambaratika ndoto za waloliwekea taifa hili mashinikizo hayo. Rais wa Iran amebainisha kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeipigisha mweleka Marekani katika uga wa kimataifa, na kuongeza kuwa mliona namna ambavyo kila walipofika katika Umoja wa Mataifa walitengwa na hawakusaidiwa na marafiki zao wa karibu. Hata nchi za Ulaya ambazo ni waitifaki wa jadi wa, wa Marekani nazo zilitenga pia, zilisimama mkabala wa Marekani. Kwa hivyo hatukuruhusu vikwazo vifikie malengo yaliyokusudiwa. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema deta za miamala ya kibiashara baina ya nchi hii na Ulaya katika mwaka 2014 hadi 2019 zinaonyesha wazi kuwa nchi tatu za Ulaya, washiriki wa mapatano wa ya nyuklia ya JCPOA zilikiuka wajibu wao wa kisheria. Muhammad Jawad Zarif amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter ambapo pia ameashiria juu ya masala kadhaa yaliyojadiliwa baina yake na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi zinazounda kundi la nne jumlisha moja ambazo zimesalia katika mapatano hayo ya JCPOA. Dkt Zarif amebainisha kuwa miongoni mwa mambo yaliyoguswa katika kikao hicho cha wiki hii kwa njia ya intaneti cha mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na kundi la nne jumlisha moja linaloundwa na Ufaransa Uingereza, Russia na China pamoja na Ujerumani, ni muhula kwa nchi tatu za Ulaya kuinusuru JCPOA. Mabadilishano ya kibiashara baina ya Iran na Umoja wa Ulaya kati ya mwaka 2014 na 2019 yanayoonyesha kuwa Umoja wa Ulaya na nchi tatu wanachama wake zilikanyaga ya majukumu yao, na nchi hizo tatu za Ulaya yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani pamoja na Marekani zinabeba dhima kwa madhara zilizowasababishia wananchi wa Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza bayana kuwa ni kitu kisichoyumkinika kuyajadili upya mapatano hayo ya kimataifa na kwamba nchi za kidemokrasia hazipasi kuiagiza Iran ikiuke azimio la majilisi ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran. Wakati huo huo, msemaji wa serikali ya Iran Ali Rabii amezitaka nchi za Ulaya zianze tena kutekeleza ahadi zao katika mapatano ya nuklea JCPOA, akijibu swali la mwandishi wa redio Teheran kuhusu matamshi ya wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa kuwa Iran inapaswa kufungamana na ahadi zake katika JCPOA, Rabii alisema tarafi shaki khudish dar khusus naqz taahud wa, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni mlalamishi kuhusu nchi za Ulaya, Marekani na Ufaransa yenyewe kushindwa kutekeleza taahudate ahadi zao katika JCPOA. Iran haiwezi kuchukua hatua ya upande mmoja ya kutekeleza mapatano hayo. Badala ya nchi za Ulaya kubainisha wasiwasi wao, zinapaswa kuanza tena kutekeleza ahadi zao katika mapatano ya JCPOA. na takribani wananchi elfu kumi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran wametangaza utayarifu wao wa kushiriki katika majaribio ya chanjo ya korona au Covid 19 iliyozalishwa hapa nchini kwa mujibu wa maafisa wa serikali ya Iran. Katika hali ambayo haikutarajiwa, wananchi elfu kumi na saba wa Iran e, wiki hii walikuwa wamepiga simu kituo cha dharura cha kupambana na korona nchini Iran kutaka kujuzwa juu ya masharti yaliyowekwa kwa ajili ya wanaotaka kushiriki majaribio hayo ya binadamu ya chanjo ya Covid 19 iliyozalishwa na wataalamu wa hapa nchini, ambapo amesema watu elfu kumi watashiriki e, katika e, majaribio hayo. Majaribio hayo ya chanjo ya kwanza yaliyozalishwa hapa nchini yanatazamiwa kuanza ndani ya siku chache zijazo. Maafisa wa wizara ya afya ya Iran wamesema kitendo cha wananchi wa Iran kuwa na imani kubwa na wanasayansi chipukizi wa humu nchini ni fahari kwa taifa hili. Hivi karibuni wizara ya afya uh, ilitangaza kuwa mashirika manne ya Iran yanashughulikia na kazi ya utengenezaji chanjo ya korona na kwamba chanjo hizo zimesajiliwa katika shirika la afya duniani WHO. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu majaribio ya chanjo ya COVID-19 hapa nchini Iran, na tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Naendelea kutegea sikio matangazo, Idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Wapendwa wasikilizaji, na sasa tunawaletea macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini leo Jumaa tarehe ishirini na tano mwezi Disemba elfu mbili na ishirini, ambayo ni sikukuu ya Krismas, linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Toleo la mtandaoni la gazeti ya Mwananchi lina habari kuu isemayo waliomua kigogo cha Chadema kunyongwa ni wanne, waliotiwa hatiani kwa kosa la kuua kwa kukusudia ndugu zao wangu wakiliwa mahakamani, wakili wao wasema mahakama hiyo si ya mwisho. Mbali na hii habari kuu, Mwananchi aidha limeandika TAKUKURU kuchunguza fedha mfuko wa jimbo, nini kifanyike kuzuia mamonyoko wa maadili, viongozi wa dini wasema Krismasi isiwe starehe, mambo ya kujikweza, makosa ya kibinadamu katika ajali yanavyoathiri watu wengi, na waziri Bashungwa atoa kauli nzito kwa vyama vya michezo nchini. Gazeti ya Nipashe leo Ijumaa linatupasha kuwa shule ya kumbwa ufuska wa kutisha. John Pombe Magufuli asisitiza viongozi wa umma fomu za maadili mao, ya dhahabu ya naswa yakitoroshwa kwa kutumia trekta, wahukumiwa kunyongwa hadi kufa mauaji, mawazo Chadema na TCRI yaonya wanaopoteza laini za simu bila kuripoti. Gazeti la serikali la habari leo jumaa ya leo limeandika John Pombe Magufuli azuia fomu za maadili mtandaoni vigogo wakwepa bilioni 1.7 kodi ya malisho ya mifugo. DC anusa madudu. da group Tanzania asonga mbele kielimu a 220 licha ya korona. Na polisi yaua majambazi usiku wa manane. Gazeti la Jiji kwa upande wake limepambwa na habari zisemazo ujazaji fomu za maadili, Magufuli ashtukia udukuzi, atoa agizo, ataka utaratibu ujazaji fomu za maadili ubadilike Aagiza viongozi wataje mali zao kabla ya Disemba 30. Kalemani aipongeza TANESCO. Polisi watatu raia sita waliochota milioni 30, watajwa na mawaziri wa bunge. Wabanwa kulipa bilioni 177. Nchini Kenya, ninaanza na gazeti la Star ambalo limeandika maoni mengi ya BBI kuhusu ugatuzi yanautata. Wauguzi nchini Kenya wameapa kuendelea na mgomo wao hadi hapo matakwa yao yatakapopatiwa ufumbuzi. Ngilu alaani kitendo cha mwanaume mmoja cha kuchoma moto nyumba yake na kusababisha vifo vya mkewe na wanawe wawili. Mlipuko wa wa Covid 19 unakwamisha kusikilizwa kwa kesi za ufisadi wa kiuchumi. Kwa nini Mudavadi anaweza kuchuana na Raila na kushinda mwaka 2022? Rais Uhuru aiomba CDC Africa kuwasilisha protokali zinazofanana kwa ajili ya mikutano ya AU na Kenya inajiandaa na zoezi kubwa la utoaji chanjo kuwahi kushuhudiwa nchini humo. Gazeti la Standard la nchini Kenya pia limepambwa na habari zisemazo wauguzi na wataalamu wengine wa sekta ya afya waachwa kando huku madaktari wakisaini makubaliano ya kuhitimisha mgomo. Familia yasherehekea Krismasi kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka tisa mwanamke aliyetumbukia katika bahari ya Hindi alikuwa akiwahi kufanya manunuzi ya siku kuu. Mwanamke huyo aliyetajwa kwa jina la Wini A Cheng aliaga dunia juzi Jumatano baada ya gari aliyokuwa akiendesha kutumbukia baharini baada ya kuipita barabara ya juu ya Makupa. Na serikali imesitisha mpango wake wa awali wa kusimamisha safari za ndege za kimataifa kufuatia kugunduliwa aina mpya ya kirusi cha SARS-CoV-2. Waziri wa afya wa Kenya Mutai Kagwe amesema hakuna haja ya kusitisha safari hizo za ndege, kwa kuwa nchi zile ambako kirusi hicho kimegunduliwa zinachukua tahadhari zote zinazohitajika. Na jamvi la macho yetu magazetini linakunjwa kwa utubia jicho gazeti wa gazeti New Times la nchini Rwanda, ambalo limeandika wanyarwanda wahimizwa kudumisha imani huku akisherekea sikukuu ya Krismasi. Mahakama arufa, ya rufaa yaunga mkono Winkindi kuendelea kutumikia kifungo cha maisha jela. Na katika habari ya kuhuzunisha kutoka gazeti hili ni ile yenye kichwa cha maneno kisemacho jinai ya kutisha iliyokitikisa kijiji kidogo wilayani Gasabo. Mwandishi anaandika, wazazi kadhaa katika kijiji cha Juru katika eneo la Nyamabuye wilayani Gasabo bado hali zao hazijawa nzuri baada ya kupatwa na mshtuko uliowakumbwa mwezi Oktoba mwaka huu pale baada ya kugundua kuwa vijana wao wa kiume wamelawitiwa. Vijana hao baadhi yao wamekumbwa na janga hilo mara kadhaa, huku mtenda jinai akitajwa kuwa mwanaume mmoja anayeishi eneo jirani. Mtuhumiwa huyo mwanaume wa ulawiti ana umri wa miaka kumi na tisa. Imeelezwa kuwa kwa ujumla ni watoto wa kiume kumi na saba walio na umri wa kati ya miaka saba na kumi na mbili ndio waliokumbwa na masaibu hayo ya kulawitiwa katika kipindi cha miezi miwili pekee. Wapenda wasikilizaji, macho yetu magazetini inaishia hapo kwa asubuhi hii. Shukrani sana fundi mitambo. Na sasa tunaletea kipindi chetu cha pili ambacho ni cha kukumbuka kuzaliwa Nabii Isa alaihi salam, itakaofuatiwa na, na makala ya leo katika historia. Ni mfupi, siku chache zimesalia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika kipindi hiki maalumu chenye anwani semayo Nabi Isa alaihi ssalam, roho iliyotakaswa ni. Makala maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa nabii huyo wa Mwenyezi Mungu ambapo Wakristo kote ulimwenguni wanaiadhimisha katika siku ya tarehe 25 Disemba kila mwaka. Nasi tunatoa mkono wa pongezi na fanaka kwa wasikilizaji wetu wanaoadhimisha siku hiyo. Ni matumaini yetu kwamba wanadamu waliochoshwa na mashaka ya dunia wataweza kufikia kwenye fukwe za amani kwa kufuata na kutekeleza mafundisho sahihi ya mja huyo mtukufu wa Mwenyezi Mungu. Naam. Masih Isa alaihi salam. Mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu, Nabi Ibrahimu alaihi ssalam, alikuwa mlinganiaji wa tauhidi miongoni mwa wanadamu Nabii Musa alayhi salam naye alipiga hatua nyingine ya kujenga umma wa kumwabudu mola mmoja. Na baada yake Mwenyezi Mungu akapitisha kaumu nyingi na kisha akamtuma Isa mwana wa Maryam akiwa na ujumbe huo huo kwamba hakuna Mungu ila mmoja tu, na waliobakia wote ni waja wake. Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ambaye ujio wake umeunawirisha ulimwengu kwa nuru ya mafundisho ali ya Mwenyezi Mungu mmoja. Amani iwe pamoja na Isa, nabii mtukufu wa Mwenyezi Mungu, amani iwe juu yake na mama yake mtoharifu. Na salamu zetu za kheri na baraka tunazituma kwa wote kwa mnasaba huu adhimu, zama nabii wa Mwenyezi Mungu Masih Isa alayhi salam alipodhihiri mlingano wake wa kheri ulitia nuru ya upendo na imani nyoyo zilizogubikwa na kutu. Alikuwa akizungumzia utukufu na ubora wa binadamu, akakitumia kitabu cha Mwenyezi Mungu Injili kuhubiri uokovu wa mwanadamu chini ya misingi ya wema na uadilifu. Alifunza wafuasi wake kwamba jamii zilizotopea katika udhalimu na ubeberu zinaweza kuongoka kwa upendo na kuhurumiana. Masih Isa alaihi ssalam ni kutoka kizazi cha nabii Daudi alaihi ssalam, na mama yake mtoharifu Bibi Maryam ni mwana wa Imran na ni mmoja wa wanawake wanne bora wa peponi. Mwenyezi Mungu alimbashiria bibi huyo mtukufu kupata mtoto pasina kukutana kimwili na mwanamume, na bishara hiyo ikawa kweli wakati Bibi Mariam alipomzaa mwanawe huyo mwema. Alimchukua na huku akiwa na furaha nusu na majonzi nusu, akaelekea kwa watu wake, moyo ukiwa umejaa wasiwasi. Jamaa zake walipomuona akiwa na mtoto, walimwangalia kwa jicho la hasira lililojaa ghadhabu na kumwambia "Ewe Mariam, hakika umeleta kitu cha ajabu. Ewe dada yake Harun, baba yako hakuwa mtu mwovu, wala mama yako hakuwa kahaba." Bibi Mariamu ambaye alikuwa amefunga kwa kutosema na yeyote, akawaashiria kwa mtoto. Wakasema, vipi tumsemeze aliye bado mchanga, yumo katika malezi? Ghafla kile kitoto kichanga kikanyanyua mdomo na ulimi na kuanza kuzungumza maneno ya hekima kikisema, hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na amenifanya nabii, na amenifanya mbarikiwa popote pale ni wapo, na amenihusia sala na zaka maadamu ni hai, na nimtendee wema mama yangu wala hakunifanya niwe jeuri mwovu. Na amani iko juu yangu siku niliyozaliwa, na siku nitakayokufa, na siku nitakayofufuliwa kuwa hai. Qur'an tukufu inamtaja Isa kuwa ni mja na nabii mtukufu wa Mwenyezi Mungu na jina la Isa limetajwa mara 45 ndani ya kitabu hicho kitakatifu. Aidha, Qur'an tukufu imemtaja mara 11 kwa lakabu ya Masih Isa, maana yake ni mwokozi, na Masih ina maana ya mtu aliyepakwa kheri na baraka; popote aendapo, basi huleta baraka za kimaumbile kama eneo alilokwenda lina ukame mvua ilinyesha hapo, na kama mtu alikuwa kipofu aliona kwa kuguswa tu na mtukufu huyo, na kama mtu alikuwa mgonjwa alipona kwa ishara yake tu. Nabi Isa alayhi salam pia anatajwa na Qur'an kwa jina la Kalimatullah, yani neno la Mwenyezi Mungu, na amepata umaarufu wa jina hilo miongoni mwa manabii. Kama mnavyojua wapenzi wasikilizaji, maneno hutengenezwa na sisi binadamu ili kuonyesha siri ya makusudio yetu tunapotamka. Vilivyoko ulimwenguni vyote ni viumbe wa Mwenyezi Mungu na ni dhihirisho la sifa kuu na zisizotasawirika za Allah Subhanahu wa Ta'ala, hivyo kutumika istilahi hii ya Kalimatullah, yaani neno la Mwenyezi Mungu kuhusu nabi Isa kuna maana ya kuwa yeye ni mmoja wa viumbe wa Mwenyezi Mungu wa. Aidha, Quran inasisitiza kuwa Isa ni mwana mbarikiwa wa mwanadamu, yaani mama yake ni Bibi Maryam mtoharifu, mithili ya wanadamu wengine. Nabii huyo amepitisha kipindi cha kuwa janini ndani ya tumbo la mama yake, na baada ya kuzaliwa mithili ya watoto wengine alinyonya maziwa akabebwa na mama yake na kulelewa kama ada kwa watu wote. Kiumbe kama huyu mwenye sifa za ulimwengu wa kimaada na kuathiriwa na mabadiliko ya kimaumbile, vipi tutakuja kusema ni Mungu? Na vipi tutamweka kwenye daraja moja na mwenye Baadhi ya Wakristo hutoa hoja wakasema, kwa vile kuzaliwa kwa Nabii Isa alayhi salam hakukuwa kwa kawaida na alizaliwa kimeujiza pasina mama yake kukutana na mwanamume, basi yeye ni Mungu. Lakini inaonekana wanasahau kwamba Nabii Adamu alayhi ssalam yeye si tu amezaliwa bila ya baba, bali hata huyo mama naye hakuwa naye na wala haitwi Mungu. Akthari ya hayo ni kuwa mwenyewe Nabii Isa alayhi ssalam siku zote alikuwa akikiri na kusistiza kwamba yeye ni kiumbe kama viumbe wengine, ni binadamu kama binadamu wengine, na kwamba Mungu ni mmoja tu anayepaswa kuabudiwa na viumbe wote. Tunasoma katika hadithi kwamba siku moja, wakati Nabii Isa alaihi ssalam akiwa tayari ametimia miaka 30 Ibilisi alimjia pembeni mwa Baitul Muqaddas na kumuuliza ewe Isa, je, wewe ndiye yule Mungu mkubwa ambaye umezaliwa pasina baba? Nabii Isa akamjibu, waadhama na utukufu ni wa yule aliyeniumba mimi pasina baba. Ibilisi akauliza, ewe Isa, je, wewe ndiye yule Mungu anayefufua watu Nabi Isa alayhi ssalamu akajibu, ewe Iblisi, huyo Mwenyezi Mungu mtukufu na mkubwa ndiye aliyeniamrisha na kuniidhinishia nifufue wafu, hivyo mimi na hicho ninachokifufua sote tutafariki dunia na itakayobakia ni dhati ya Mwenyezi Mungu tu. Kadiri Ibilisi alivyotumia hila zake za kujaribu kumpa sifa Nabii Isa ili amfananishe na Mwenyezi Mungu, ndivyo Nabii Isa alaihi ssalam alivyokwepa hila hizo na kutoa majibu kibusara na kwa mwono mpana ajabu. Mwishowe Ibilisi akasema, ewe Isa, wewe ndiye yule ambaye mbingu na ardhi ziko chini yake, na ndiye unayesimamia mambo yote ya viumbe Maneno hayo yalimkasirisha sana Nabii Isa alaihi ssalam na kusema, ninaamini kwamba Mwenyezi Mungu ametakasika na kutukuka, na hayo yote unayoyasema, ninakikanusha unachokisema kwa kadiri ya vitu vilivyojaa mbinguni na ardhini, na kwa kadiri ya kalamu zinazoweza kutumika kuandikia elimu isiyo na kikomo ya Mwenyezi Mungu, na kwa uzito wa arshi yake ninamtakasa Mwenyezi Mungu na uliyoyasema kwa yote hayo. Ahadi Mwenyezi Mungu awe radhi na mimi. Masihi Isa alaihi ssalamu amenukuliwa akisema, tubuni kwa Mungu kwa ikhlasi kamili, kuweni wajawema, na msiwe wafalme madhalimu, na wala mafarao makatili, kwani dhalimu yoyote hataweza kumkimbia mfalme wa siku ya malipo. Katika sehemu nyingine ya mafundisho yake Masihi Isa alaihi salam, aliwaambia wafuasi wake kwamba nyumba yenye kiza huleta faida gani? kama paa lake litawashwa taa lakini pambizoni mwa nyumba ni kiza na kunatisha. Hivyo, kama nuru ya elimu itatoka midomoni mwenu lakini nyoyo zenu zikashindwa kuitumia, mujue hakutakuwa na faida kwenu. Basi harakisheni kuwasha taa katika nyumba zenu zenye kiza, ili muweze kuzinawirisha nyoyo zenu nyeusi kwa nuru ya hekima. Kwa mara nyingine tena, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Masihi Isa, Mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe kumi mfunguo nane Jamadi l Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe ishirini na tano Desemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Siku kama ya leo miaka elfu mbili na ishirini na moja iliyopita Nabi Isa Masihi alaihi ssalaam alizaliwa katika mji wa Beiti Laham au Bethlehemu, huko Palestina. Nabi Isa Masihi alipewa uwezo na Mwenyezi Mungu wa kufanya miujiza mingi. Isa Masihi alaihi salam alianza kuzungumza akiwa mdogo na kujibashiria unabii. Mwenyezi Mungu anaashiria tukio la kuzaliwa Nabi Isa alaihi salam katika Qurani Tukufu, katika Suratu Al Imran aya ya 45 kwa kusema: kumbukeni waliposema malaika, ewe Mariam. Mwenyezi Mungu anakubashiria mwana kwa neno litokalo kwake, jina lake ni Masihi Isa mwana wa Mariam, mwenye heshima katika dunia na akhera, na miongoni mwa waliokurubishwa. Inafaa kuashiria hapa kwamba tarehe 25 Disemba kila mwaka inajulikana kote duniani, hasa kwa Wakristo kuwa ni sikukuu ya Krismas. Miaka 377 na iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa Isaac Newton, mwanafizikia, mwanahisabati na mwana fikra wa Kiingereza. Akiwa na umri wa miaka 24, Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya makanika na alitambuliwa kama mwanasayansi mkubwa aliyepata umashuhuri. Ugunduzi wa Isaac Newton ulikuwa msingi mkuu wa ugunduzi wa wasomi wengine kuhusu kanuni kuu za hisabati na uhandisi. Katika siku kama ya leo miaka 355 iliyopita, mwafaka na ili tarehe ya 25 Disemba mwaka 1665, Ufaransa ilianzisha French East India Company katika kipindi cha utawala wa Mfalme Louis wa pili ili kushindana kisiasa, kiuchumi na kiukoloni na serikali ya Uingereza huko nchini India. Uingereza ilikuwa imeasisi British East India Company miaka 66 kabla ya hapo. Vilitokea vita kadhaa baina ya tawala hizo mbili za kikoloni kwa shabaha ya kuikoloni ardhi ya India na katika siku kama ya leo ya tarehe tano Dei mwaka 1382 hijiria ya shamsia, hijiria shamsia, yaani siku kama hii ya leo miaka 17 iliyopita, mtetemeko wa ardhi uliokuwa na nguvu ya 6.8 kwa kipimo cha rishta ulitokea katika mji wa Bam kusini mwa Iran na maeneo ya kando kando yake. Mtetemeko huo wa ardhi uliharibu sehemu kubwa mji huo na kusababisha vifo vya watu elfu arobaini na moja. Makumi ya maelfu ya watu wengine pia walijeruhiwa katika janga hilo. Shukran sana Sambendera kwa makala yaliyo katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Serikali ya Uganda imetoa taarifa na kupinga pendekezo iliyotolewa na viongozi wa dini nchini humo la kuahirisha uchaguzi mkuu ujao kutokana na kutoheshimiwa sheria zilizowekwa za kukabiliana na msambao wa virusi vya korona. Rais Ismail Omar Gule wa Jibuti amesema kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa vamizi wa Israel ni jambo lisilokubalika kwani kufanya hivyo ni kinyume na mpango wa amani wa Kiarabu. Rais wa Jibuti amelaani vikali hatua ya baadhi ya mataifa ya Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel unaoendelea kufanya jinai kila siku dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Na ikulu ya rais wa Faransa, Emmanuel Macron, imetangaza kuwa imetuma ndege za kivita huko Jamhuri ya Afrika Kati kwa ajili ya kusaidia juhudi za kusimamia amani katika kipindi hiki ambacho nchi hiyo inajiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa bunge na rais wiki ijayo. Rais Emmanuel Macron amefanya mazungumzo na mwenzake wa Jamhuri ya Afrika Katikati, Faustina Archange Teodora, ambapo ameahidi kwamba Paris itakuwa bega kwa bega na vikosi vya serikali ya Bangui na wananchi wake kwa ajili ya kuhakikisha nchi hiyo inashuhudia amani na utulivu. Asanteni kwa kwa nami na kwaherini.