Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusini na kaskazini, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Alhamisi ya Desemba 24 mwafaka na tarehe tisa jamadil ula mwaka em elfu moja mia nne arobaini na mbili hijria wako kuliendesha jahazi hili kwa mchana huu ni mimi USN hasa nikiwa na wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati mchana huu. Mpenzi, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, magazeti Afrika Mashariki na katika ya vipindi sfndukundli, baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaleo, katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya huko nchini Tanzania ni 105.3, ukiwa Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma na 104.1 Mtwara. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, unaweza kuyafuatilia matangazo haya kupitia tovuti yetu ya parstoday com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za na alama ya kujumlisha plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Punde sipunde na rejea na taarifa ya habari za dunia. imegonga saa 6 kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran na sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza muktasari wake. Waziri Zarif ameshambulia Trump kwa kuihusisha Iran na mashambulio ya Iraq. Wabunge 150 wa Marekani wamtaka Joe Biden airejeshe nchi hiyo katika mapatano ya JCPOA. Na watu kadhaa wauawa na kujeruhiwa katika maandamano ya upinzani huko nchini Zambia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amemjia juu Rais Donald Trump wa Marekani, ambaye ameituhumu Teheran kuwa imehusika na mashambulio ya roketi dhidi ya ubalozi wa Marekani mjini Baghdad, Iraq. Katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter leo Alhamisi, Muhammad Javad Zarif amemhutubu Trump kwa kumwambia kuwa kuyaweka hatarini maisha ya Wamarekani katika nchi ya jinabi hakutopotosha fikra za walio wengi juu ya kufeli kwake ndani ya Marekani. Ujumbe huo wa Twitter wa Zarif umeambatanishwa na jumbe kadhaa za miaka ya huko nyuma ya Trump, ukiwemo wa mwaka 2011 ambapo alimshambulia vikali mtangulizi wake Barack Obama akimtuhumu kuwa alitaka kutumia vita kama wenzo wa kutaka kuchaguliwa tena. Dr Zarif pia ameambatanisha ujumbe wa Twitter wa Trump wa mwaka elfu mbili kumi na mbili alipodai kuwa na hapa na nukuu, daima nimekuwa nikisema kuwa Barack Obama ataishambulia Iran kwa hali fulani kabla ya uchaguzi, mwisho wa kunukuu, huku akipuuza tahadhari zake hizo alizotoa uko nyuma dhidi ya Obama, akimtuhumu kuwa ni mpenda vita. Trump jana Jumatano, pasina kutoa ushahidi wowote, alidai kuwa Iran imehusika na mashambulio ya maroketi dhidi ya ubalozi wa Marekani huko mjini Baghdad siku ya Jumapili. Katika ujumbe huo wa kifidhuli, Trump kwa jeuri aliandika kuwa, na hapa na nukuu, ushauri wa kirafiki kwa Iran, iwapo Marekani mmoja atauawa katika mashambulio hayo basi nitaibebesha dhima Iran, tafakari juu ya hilo, mwisho kunukuu. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran na Said Hatibzadeh sambamba na kupuzilia mbali madai hayo yasiyo na msingi ya Trump dhidi ya Iran, ameonya kuwa hatua yoyote ya kichokozi na isiyo na mantiki ya Marekani itapata jibu mwafaka kutoka Iran. Kwingineko, wabunge mia moja hamsini wa chama cha Democratic nchini Marekani wamemwandikia barua rais mteule wa nchi hiyo Joe Biden wakiunga mkono azma yake ya kutaka kuirejesha nchi hiyo kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA pasina masharti yote mapya. Kusainiwa kwa waraka huo na wabunge mia moja hamsini wa chama tawala kuna maanisha kuwa ni muhali kwa chama cha Republican cha Donald Trump kuchukua hatua yoyote ya kuzia utekelezaji wa mpango huo wa kuirejesha Marekani katika mapatano hayo ya kimataifa. Wabunge 34 pekee ndio hawajasaini waraka huo wa kuunga mkono azma hiyo ya Biden ya kutaka kuirejesha nchi hiyo kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Trump mnamo mwezi Mei mwaka 2018 alichukua hatua ya upande mmoja ya kuondoa Marekani katika makubaliano hayo ya nyuklia na kurejesha tena vikwazo shadidi dhidi ya Iran. Kitendo hicho cha kukanyaga mapatano ya kimataifa yenye baraka za baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kimeendelea kukosolewa ndani na nje ya nchi hiyo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesisitiza mara chungu nzima kwamba ikiwa itaondolewa vikwazo na Marekani kisha nchi hiyo ikarudi tena kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, nayo pia itatekeleza kikamilifu ahadi na majukumu yake kuhusiana na mapatano hayo. Mbali na hayo, waziri wa afya wa Uingereza amesema spishi mpya ya kirusi cha korona iliyogunduliwa nchini humo na inayoambukiza na kuenea kwa kasi kubwa zaidi iliibukia nchini Afrika Kusini. Matt Hancock amesema inaaminika kuwa asili ya aina hiyo mpya ya korona ni Afrika Kusini, huku akiwataka wasafiri wote walioingia nchini humo wakitokea nchi hiyo ya Kiafrika katika kipindi cha majuma mawili yaliyopita wajiweke karantini mara moja. Kadhalika wametangaza sheria mpya za kudhibiti msambao wa aina hiyo mpya ya kirusi cha korona inayofahamika kitaalamu kama 501.V2 katika mji mkuu London na maeneo ya kusini mwa nchi hiyo ya Ulaya. Mbali na Uingereza na Afrika Kusini, Italia, Uholanzi, Denmark, Israel na Ubelgiji pia zimeripoti kesi za maambukizi ya aina hiyo ya korona. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa spishi hiyo mpya ya kirusi cha korona iliyogunduliwa huko Uingereza inaambukiza na kuenea kwa kasi zaidi, lakini hakuna ushahidi wa kuthibitisha kwamba kinaua zaidi. Italia, Ujerumani, Kuwait, Uholanzi, Ubelgiji, Uhispania na Iran ni baadhi ya nchi ambazo zimetangaza kusimamisha safari zao za ndege kutoka na kuingia nchini Uingereza kutokana na spishi hiyo mpya ya kirusi cha korona. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja hivi sasa kupitia Maarifa FM ya huko nchini Tanzania, ukiwa Tanga tunapatikana kupitia kasi mawimbi mia moja na tano nukta tatu Mwanza, mia moja nukta tisa tisini na tisa nukta saba Kigoma na mia moja na nne nukta moja Mtwara. Tukisonga mbele kwa akali watu wawili wameuawa, huku wengine kadhaa wakijeruhiwa katika maandamano ya wapinzani ya kuonyesha uungaji mkono wao kwa kinara wao Hakainde Hichilema. Mamia ya wafuasi wao wafuasi hao wa Hichilema huko Zambia walikabiliwa vikali na maafisa usalama kwa risasi hai na mabomu ya kutoa machozi walipokusanyika jana Jumatano nje ya makao makuu ya polisi katika mji mkuu Lusaka kumuunga mkono Hichilema ambaye ni kinara wa chama kikuu cha upinzani cha UPND na ambaye pia ni mgombea rais wa rais katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Mwishoni mwa mwaka 2018 mahakama ya katiba ya Zambia ilitangaza kuwa Rais Edgar Lungu wa nchi hiyo anaweza kugombea muhula watatu katika uchaguzi mkuu ujao unaotazamiwa kufanyika Agosti mwaka ujao 2021. Lungu alichaguliwa kuwa rais wa Zambia kwa mara ya kwanza Januari mwaka 2015 baada ya kifo cha mtangulizi wake Michael Sata na kisha kuongoza kwa muda wa mwaka mmoja na miezi sita kabla ya uchaguzi mwingine kufanyika Septemba mwaka 2016. Vyama vya upinzani tayari vimekosoa vikali azma ya Lungu ya kugombea urais katika uchaguzi huo wa mwakani kwa muhula ya tatu, kwani kisheria hafai kuwania urais kwa zaidi ya vipindi viwili. Itakumbukwa kuwa Rais Lungu alimshinda kinara wa chama cha upinzani cha UPND Hakainde Hichilema katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita uliokuwa na ushindani mkali. Hata hivyo, Hichilema alikataa kumtambua Lungu kama rais wa Zambia na kusema kuwa kura zake Zilibwa. Na mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu wa Palestina, Hamas, amesema kitendo cha baadhi ya nchi za Kiarabu cha kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni wa Israel ni sawa na kuwapiga jambia kwa nyuma wananchi wa Palestina na umma wa Kiislamu kwa ujumla. Ismail Hani amesema hayo katika ujumbe aliowaandikia zaidi ya viongozi thelathini wa nchi za Kiislamu na Kiarabu na kusisitiza kuwa kufanya wa kawaida uhusiano na utawala huo haramu ni kosa kubwa la kistratejia. Amesema hatua hiyo ya baadhi nchi ya nchi za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel itakuwa na taathira hasi kwa maslahi ya umma wa Kiislamu na ni hatari kubwa kwa kadhia ya Palestina. Hania ameeleza bayana kwamba swala la Palestina hivi sasa lipo katika hatari kubwa na linakabiliwa na changamoto tele kutokana na usaliti huo wa baadhi ya nchi wa baadhi ya watawala wa Kiarabu wa kukubali kurubuniwa na kushinikizwa kuanzisha uhusiano na Tel Aviv. Hivi karibuni mfalme wa Morocco Muhammad wa sita alimwarifu, alimwarifu Rais Donald Trump wa Marekani kwenye mazungumzo kwa njia ya simu kuwa amekubali kurejesha mawasiliano ya kiserikali na kuanzisha uhusiano wa kibalozi na utawala wa Israel haraka iwezekanavyo. Itakumbukwa kwa tarehe ishirini na tano mwezi Septemba mwaka huu mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Imarati na Bahrain walisaini mkataba wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala w haramu wa Israel katika hafla iliyofanyika katika ikulu ya White House huko mjini Washington, Marekani. Sudan pia imefuata mkumbo huu huo wa kutangaza utaarifu wa kuanzisha uhusiano na utawala huo bandia unaoua na kuwadhulumu wananchi wa Palestina. Kila leo mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ni saa sita na dakika kumi ya dhuhuri hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji. Kwa kuendelea kuwa nasi, kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kunitumia hapa studioni maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu huru wa WhatsApp kupitia nambari zana alama ya kujumlisha wa plus 98936487 natoban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu ina una anwani inayosema, safari ya mila Afghanistan, juhudi za Marekani za kutaka kuendelea kuwepo kijeshi nchini humo. Kaimu waziri wa ulinzi wa Marekani juzi Jumanne alielekea mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, katika safari ya ghafla ambayo haikutangazwa kabla, na kukutana na kufanya mazungumzo na rais wa nchi hiyo Muhammad Ashraf Ghani. Inaonekana kuwa safari hiyo ya kushtukiza ya mkuu wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, huko Afghanistan katika mwezi wa mwisho wa kuwepo madarakani Donald Trump imefanywa katika kusisitiza suala hili kwamba hakutakuwa na mabadiliko yoyote katika kile kinachotajwa kama uungaji mkono wa Washington kwa serikali ya Afghanistan na vikosi vya usalama vya nchi hiyo, licha ya Marekani kuwaondoa polepole wanajeshi wake walioko Afghanistan. Hatua hiyo hususan kwa kuzingatia takwa la Trump kwa ajili ya kuondoa wanajeshi wote wa Marekani walioko Afghanistan imeibua wasiwasi miongoni mwa viongozi wa Kiafghani haswa ikitiliwa maanani kuwa mashambulizi ya wanamgambo wa kundi la Taliban yameongezeka na timu ya mazungumzo ya serikali ya Kabul na Taliban pia wamesitisha mazungumzo wa yao hadi Januari 5 mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na moja. Hamdullah Muhiba, mshauri wa usalama wa taifa wa Afghanistan, ametahadharisha kuwa nchi hiyo inakabiliwa na tishio kuu la vita vya ndani baada ya Marekani kutangaza utaarifu wake wa kuondoka nchini humo. Ukweli wa mambo ni kuwa baada ya Marekani kuingia Afghanistan na kuendesha vita nchini humo, imeua makumi ya maelfu ya watu na kufanya uharibifu mkubwa nchini humo, na hatua ya Amerikani ya Marekani ya kuondoka hivi sasa huko Afghanistan bila ya kubeba dhima ya yote iliyoyafanya, imesababisha ombwe la kiusalama nchini humo. Donald Trump aliagiza kuwa wanajeshi wa Marekani walioko Afghanistan inapaswa waondoke nchini humo hadi kufikia Mei mwakani kwa kuzingatia ahadi alizotoa wakati wa kampeni za uchaguzi na kufuatia mapatano yaliyofikiwa baina ya Marekani na Taliban mwezi Februari mwaka huu. Pamoja na hayo, agizo hilo halimaanishi kuhitimishwa kuwepo kijeshi Marekani nchini humo. Aidha, gazeti la New York Times na vyombo vingine vya habari nchini Marekani viliwahi kuripoti kuwa Trump mara kadhaa akizungumza na mahakama ya jeshi wa ngazi ya juu wa Marekani alibainisha kuwa angependa kuona wanajeshi wa nchi hiyo wanaondoka Afghanistan mapema zaidi ya muhula ulioainishwa kwenye mapatano yaliyofikiwa kati ya Marekani na kundi la Taliban la Afghanistan. Kwa mujibu wa agizo hilo la Trump, wanajeshi wa Marekani walioko Afghanistan wanatazamiwa kupunguzwa idadi yao kutoka elfu nne mia tano hadi elfu mbili mia tano hadi kufikia katikati ya Januari mwakani. Pamoja na hayo, bunge la Marekani, Kongresi, na pia wakuu wa kijeshi wa ngazi ya juu wa Marekani na wale wa Pentagon hawafiki kuondolewa wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan, na hivyo inatarajiwa kwamba mchakato wa kuondoka wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan utapungua baada ya kuingia madarakani Joe Biden, rais mteule wa Marekani, kuanzia Januari ishirini mwaka ujao elfu mbili ishirini na moja na kujiri mabadiliko katika uwanja huo. Ni saa saba, kumradhi, saa sita na robo adhuhuri, hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuchagua idhaa yako hii pendwa. Kumbuka mpenzi msikilizaji na kariri kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kunitumia maoni yako hapa studioni kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp na Toban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo hapa studioni kadri tunavyosonga mbele na matangazo haya. M, wasikilizaji wapenzi wa, ni dakika nyingine hizi za kuwa nanyi katika kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kama ambavyo tumekuwa tukisema mara kwa mara, kipindi hiki hukujieni katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehrani, kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya, siku ya pili yake asubuhi na mchana kila wiki kipindi cha kurusha hewani maoni yenu, wasikilizaji wapenzi. Maoni hayo yanaweza kuwa ya sauti au maandishi au mashairi au tenzi au kosoaji au mapendekezo au maombi au, kimsingi ni maoni ya kila namna yanayorushwa hewani kupitia kipindi hiki. Tunachojali zaidi ni jinsi maoni hayo yatakavyonufaisha wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Si lazima maoni mnaweza mkawa na ukosoaji, maombi, maswali na kadhalika. Yote hayo yanajumuishwa ndani ya, ya kipindi hiki leo moja kwa moja. Na kabla ya kiburudisho kifupi, tunaanza na maoni kuhusiana na matamshi ya busara ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei kwamba huwezi mtu kuyaamini madola ya kibeberu. Mwanabaraza Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania ameandika kauli ya kiongozi mwadhamu ni ukweli mtupu ingawa mchungu. Sawa sawa kabisa, Bwana Asagai, ingawa ni mchungu na unauma, lakini ukweli ndio ukweli, kwamba madola ya kibeberu hayana muamana hata kidogo, na sababu yake ni kwamba yanachojali madola hayo ni masilahi yao binafsi tu. Yanachokifikiria muda wote ni kukandamiza wengine, yanachoangalia wakati wote ni kwa wadhulumu wengine, ni kujikumbizia kila kitu upande wao. Hivyo si rahisi kwa wenye akili na busara kuyaamini madola hayo. Ama maoni mengine kwa leo ni yake mwana baraza ambaye anajiita Dkt. Yazid Akida wa chumba geni Tanga, Tanzania. Ni mwana baraza hai ambaye mara nyingi anatumia maoni yake kwa njia ya beti za shairi. Hapa anatufungulia kipindi chetu baada ya maoni yale ya bwana Juma Jafar Sagai kuhusiana na miongozo ya busara ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Hapa bwana Yazid Akida anatufungulia na kutuendelezea kipindi chetu cha Radio Teheran kwa kutoa maoni baada ya kusikiliza mawaidha ambayo yalimridhisha, ambayo yalirushwa hewani na Radio Teheran. Bwana Yazidi Akida anasema: Hongera Shekhe Jalala, kutupatia darasa, metutoa mughafala, tumekuelewa haswa. Atakulipa Jaala na kheri hutozikosa, tari pamoja na ala, maulidi ya kisasa. Naitwa dkt Yazidi Akida mwihaji wa chumba geni Tanga Tanzania. Na ama kuhusiana na mzozo uliojitokeza baina ya nchi mbili jirani na ndugu za Kenya na Somalia, bwana Yazidi Akida anasema: nimeshikwa na butwa habari kuzisikia, Kenya nayo Somalia maamuzi kuchukua, shikeni wangu wasia huu tawasaidia pia, mkipuuzia mtakuja kujutia na asante sana bwana Akida kwa beti zako nzuri za mashairi. Kama tulivyosema katika utangulizi wa kipindi hiki, baraza la wasikilizaji linakusanya maoni ya kila namna yanayotufikia kwa njia ya tofauti, ikiwemo hiyo ya beti za shairi. Ama bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, msikilizaji wetu, yeye katika moja ya maoni yake mengi sana tulionayo hapa, ameandika kukiri: Saudia kwa kufanyia khiyana, wa wa arabu wenzao wa Palestina ni uthibitisho wa uadui wao walionao kwa Wapalestina na Waislamu na Waarabu wote umma na waungwana duniani. Anasema una wajibu mkubwa sana wa kuhakikisha taifa huru la Palestina linapatikana vilevile. Ameandika kuwa na uhusiano na wazayuni ni uvunjaji wa kivitendo wa haki za binadamu na ndio ugaidi wa kimataifa. Anasema uhusiano wa baadhi ya viongozi wa nchi za kiarabu na wazayuni ni khiana kwa waarabu wenzao wa Palestina na ni dhihirisho kwa ujahili wao naam tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana idris ali mali ya mungu wa mombasa nchini kenya ambaye ameandika shukran radio teheran kutujuza yanayojiri duniani kote nasi tunakushukuru bwana mali ya mungu pia ameandika du saudia imefika pabaya wameanguka kifudifudi walipoamua kubadilisha vitabu vyao vya masomo ili kuwaridhisha wazayuni Wameinamia taifa pandikizi na kusahau taifa la Palestina. Inaonekana majeshi ya Saudia nayo hayaoni mbali, yangewapindua viongozi wa nchi hiyo ili kuinusuru Saudia na laana. Ama kwa upande wake Sheikh Mustafa Isa Suleiman Shirazi wa Kigoma Mwandiga huko Tanzania ametuandikia. Mwandiga ni kwa marehemu mwandishi na mtangazaji mwenzetu bwana Sudi Jafar Shaban, Mwenyezimungu mrehemu. Naam, bwana Mustafa au Sheikh Mustafa kama alivyoandika, anasema ametuandikia uh, akitujulisha kwamba kwa sasa yuko Korogwe, mkoani Tanga, Tanzania. Namna hivi ndivyo lilivyo baraza la wasikilizaji, kuwakusanya wasikilizaji wa maeneo tofauti wanaopendana kwa ajili ya Mwenyezimungu na ambao hawasiti kupeana taarifa kuhusiana na hali zao, na kimsingi ametuandikia kutujulisha tu kwamba hayuko mwandiga sasa hivi, yuko Korogwe. Tunamshukuru sana na tunawashukuru sana wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Shekh Muhamed Mubarak Omar Shahbali wa Pangani, Tanga, Tanzania, ambaye ameandika Donald Trump aondoka madarakani na hakuweza kuidhalilisha Iran, hivyo hivyo wenzake kadhaa kutoka mwaka 1979 hadi yeye 2020 wote wameshindwa kuifanya Iran kuipigia magoti Marekani. Anasema vikwazo vya daraja ya juu kabisa amevitumia Trump wale huyo wa kimataifa kuanzia mwaka elfu mbili kumi na nane hadi hii leo, lakini Iran imebaki imara na Biden na watakaokuja baada yake pia watasalimu amri kwa Iran, insha Allah. Anasema Israel na washirika wao wale viongozi wachache wa nchi za kiarabu za mashariki ya kati, anasema hawana usingizi mchana wala usiku, wakisubiri kisasi cha shahidi Fakhrezadeh kutoka Iran na Irani imenyamaza kimya kama ilivyo ada yake katika vita vyake vya miaka minane na Iraki, mpaka Sadam Hussein aliona ameshinda vita hivyo, na ghafla akaona mambo sivyo. Na lau kama si ulimwengu wote kumuunga mkono Sadam Hussein, basi hata Baghdad ingetekwa na mujahidina wa Irani. Na ama kuhusiana na nasaha zake kwa Waislamu wa Nigeria, Shekh Shahabali anasema Waislamu wa Nigeria wafahamu kwamba imamu wa zama hizi Imam Muhammad bin Hassan al Askari yuko pamoja nao na anawaona hivyo. Wamtangulize mbele Mwenyezi Mungu na mtume wake na imamu wao wa zama, katika maandamano yao watashinda tu. Naam, ni maoni yake hayo, Shekh Omar Shahabali wa huko mkoani Tanga, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Ama kilichoko hewani, wapendwa wasikilizaji, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani na kuachia Ahmed uendelee kutusomea. Naam, whatsapp yetu ni plus 989035065487 email yetu ni swahiliradio at rib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pastoday com slash s w ndani ya mtandao huo, wasikilizaji wetu wanaweza kusikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja. Vilevile wanaweza wakapata hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima na habari pamoja makala na vitu mbalimbali mbali, hata uh, baadhi ya vipande vya video pamoja na ripoti za sauti. Ama hapa pana maoni ya sauti kutoka kwa mmoja wa wasikilizaji wetu, karibuni kuyasikiliza. Ni furaha iliyoje kwa kuweza kupewa nafasi hii na Redio Teherani kuweza kutoa yangu mawili matatu, ama salamu zangu mbili tatu. Salamu zangu ni kwa wale wote ambao waingia ndani ya ndoa katika miezi haya tulionayo, ningewaambia kwamba ndoa ni nusu dini, tena ndoa ni baraka ya pekee maishani. Hakuna siku tamu ambayo wewe kama wewe utajisikia utamu siku ile ambayo unakabidhiwa jiko. Basi ndoa ina vitu vitatu ambavyo vinaweza vikakuletea baraka na ikazidi neema na amani ikawa tele ndani ya ndoa yako, subra, upendo pamoja na huruma. Yani imani iwe iwepo hapo pamoja na huruma basi itakuwa na vitu hivyo, ndoa itazidi kufana tena, ndoa itakuwa mzuri sana. E bwana, kuna vingine vichombezeo katika ndoa, utani, ujeshi eh, pamoja na kusaidiana bwana, vile vinatokana na huruma, lakini ndoa ndipo huzidi kufana. Ndugu zangu wote ambao mwangia katika ndoa ndani ya miezi hii, natumai itakuwa nimewapita basi nami niwahusie kwamba hapo ambapo nyinyi mwaingia, wezenu wengine hawajapata nafasi na hatamani kuingia. Basi vizuri, kilichochema ndicho ambacho hutunzwa, hapo ndipo huwa vizuri na kuweza kupendeza. Yalobakia nusu nyingine zobakia, jitahidi kujihimu katika ibada. Shukran Radio Teheran. Shukran kaka Ahmed Rashid. Shukran dada Leila Kibani. Shukran Almuhani. Naam, umemsikia baba Akram Juma bin Karim, Asma. Umemsikia baba Akram akielezea kuhusiana na ndoa vipi inawiri, na akasema kuna vichombezeo vinapaswa viongezwe ndani yake maneno mazima kabisa. Naam, nadhani tuendelee mbele na baraza la wasikilizaji, na mkononi mwako naona una maoni hapo Asma. Na nani na kutoka, kutoka kwa Belihuda Ali anasema, kutoka Tanga barabara ya kumi na tatu, Tanzania. Msikilizaji wetu huyu mtajika kabisa ameandika, Uturuki inapaswa kubadilisha maamuzi yake ya kumteua balozi mpya wa Israel kutokana na dhuluma wanaofanyiwa wa Palestina. Anasema, Uturuki, hebu waoneni huruma ndugu zenu wa Palestina Rais wa Uturuki, ni kitu gani kilichokufanya umteue balozi katika utawala katili ambao unaua watoto wadogo ambao hawana hatia na vilevile unawaua mama zao kikatili namna hiyo? Naam. Ahmed, ni udadisi na ni dukuduku la mahala pake kabisa, hilo kutoka kwa bwana Abilhuda. Naam, kabisa kabisa. Kwa mfano kama hapo, uh, vipi yani viongozi wa Uturuki watadai wanawapenda sana ndugu zao wa Palestina, lakini wakati huo huo wana uhusiano mzuri tena hata wa kibalozi na makatili wale wale ambao kila kukicha wanawaua kikatili na kidhulma Waislamu wa Palestina. Jambo hilo kusema kweli haliingii akilini, kama anavyosema bwana Abilhuda, haiwezekani useme mimi nakupenda sana lakini, vilevile vile, ni rafiki mkubwa wa adui yako ambaye anaua watoto wako, wazee wako, marafiki zako, amekufukuza nyumbani kwako, hali mimi niwe rafiki na wewe na vilevile vile, niwe rafiki na yeye hilo kusema kweli naona ni jambo ambalo haliingia akilini kabisa. Ama Asma, hapa kuna maoni mengine kutoka kwake Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema poleni sana Msumbiji kwa mapigano yaliyopelekea wananchi laki nne kuhama makwao. Vilevile anasema vile nakupateni Redio Teheran kwa uzuri kupitia masafa ya satelliti ndani ya Redio Maarifa, Tanga na asante sana Mwana baraza, bwana Juma Idi Isa wa huko Masawi, Kondoa, Tanzania. Nikiangalia muda medi naona unakwenda kakasi sana. Hapa nina maoni mengine aliyetutumia bwana Juma Idi Isa akiwa safarini Dar es Salaam, lakini tujue kwamba yeye ni mtu wa Kondoa na Masawi mm, Masawi huko, anasema tulitarajia baa la njaa ni kwetu tu hapa Tanzania na barani Afrika pekee Kumbe hata huko Marekani baa hili pia alipo, anasema poleni Marekani. Nam wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika za kipindi cha baraza la wasikilizaji kwa leo hii. Fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani, mwenzangu humu studioni alikuwa ni yule yule wa kawaida, Asmahani Smahani Ghanima Muhammed na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri maisha Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kalekela Omar Mahmud akiwa Tanzania anatuandikia hapa, anasema asante sana. Naye Jumaidi Isa akiwa Masawi, Kondoa Tanzania anasema baada ya salamu, wakati ulimwengu ukimalizia mwaka wakitoahut ndio kwanza kila kuchao mapya yanaibuka, virusi vipya vya korona huku Afrika Kusini vinazidi kuweka Afrika kwenye wakati huu mgumu wa mapambano dhidi ya korona. Juma Idisa huyo akiwa Kondoa, Tanzania. Naye Idris Ali mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya anasema taifa la Israel Mwenyezi Mungu amelikataa mwenyewe na kulifuta katika ramani ya dunia Amerika wamepandikiza katika ardhi za Palestina na washauri waisome Biblia vizuri. Asante sana. Nani huyu? Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini. Tunalikunjua jamvi letu lilodondozwa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuliangazia gazeti la The New York Times la Rwanda ambalo lina kichwa kikuu cha habari kinachohoji: Je, ni nini chanzo cha mgogoro mpya ya Jamhuri ya Afrika ya Kati? Gazeti hilo limeandika kuwa mapema wiki hii, Rwanda iliotuma askari zaidi katika Jamhuri ya Afrika ya Kati ili kuwalinda askari wake walio katika kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa. Gazeti hilo limeandika kuwa mgogoro mpya umeibuka katika nchi hiyo baada ya rais wa zamani wa nchi hiyo Francois Bozize kuzuiwa na mahakama kuwania urais. Tukitoka Rwanda, tunaelekea Uganda na tunaliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho NRM kutumia shilingi bilioni 31 kugharamia kampeni za wagombea wake. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa chama tawala cha National Resistance Movement ambacho kina idadi kubwa zaidi ya wagombea kimesema fedha hizo zitatoka katika michango ambayo hutolewa na wanachama kuanzia rais hadi ngazi za chini. Daily Monitor pia lina habari semayo kuwa viongozi wa kidini wamelitaka bunge la nchi hiyo kujadili uwezekano wa kuakhirishwa uchaguzi wa mwezi ujao kutokana na janga la Covid 19. Habari nyingine katika gazeti la Daily Monitor inasema watu wanane wamefariki na wengine kumi na sita wametoweka baada ya ajali ya boti katika Ziwa Albert. Sasa tunaelekea nchini Kenya, na awali kabisa tunalitupia jicho gazeti la Daily Nation, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho muungano dhidi ya Ruto. Habari hiyo inahusu muungano wa vigogo wa kisiasa nchini Kenya dhidi ya naibu wa rais William Ruto. Miongoni mwa wanasiasa waliungana kumpinga Ruto kisiasa ni Kalonzo Musyoka wa chama cha Waipa, Musalia Mudavadi wa chama cha NC, Moses Wetangula wa chama cha Ford Kenya na kiongozi wa chama cha Kano Gideon Moi. Nation pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho dakika za mwisho katika maisha ya Acheng. Habari hiyo inahusu kifo cha Wini Acheng ambaye alipoteza maisha baada ya gari lake kutumbukia baharini Mombasa. Acheng alikuwa pamoja na mwanawe wa miaka kumi na miwili Gift Otieno ambaye alifaulu kuogelea na kunusuru maisha yake. Nalo gazeti la Taifa leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wanasiasa wakosa adabu. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa wanasiasa mnamo Jumanne waligeuza mazishi ya Seneta Boniface Kabaka wa Machakos kuwa jukwaa la kurushiana cheche za matusi kuhusu siasa za handisheki na tangatanga tanga. Pia gazeti hilo lina habari semayo kuwa wakazi wa mji wa Nairobi wanasongamana wakielekea mashambani kwa Krismasi. Na mwisho tunaangazia magazeti ya nchini ya Tanzania, na tunaanza na Mwananchi. Katika ukurasa wake wa mbele, gazeti hilo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho viongozi vinara kupitia barabara za mwendokasi. Habari hiyo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho usafiri mikoani janga. Habari nyingine inasema rais amteua Jaji Mwangesi kamishna maadili. Sasa naliangazia gazeti la Nipashe ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ajali za bodaboda zinavyoangamiza maelfu wa Tanzania. Gazeti la Lajiji lina kichwa kikuu cha habari kisemacho serikali yataifisha madini ya milioni mia tano arobaini na tatu, ni dhahabu, fedha, shaba, zink na kadinium, huku wahusika wakikiri makosa. Aya, niendelee kusoma ujumbe wake. Idris Ali mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya anazidi kuandika hapa, anasema mwenyezi Mungu amelifuta dola la Israel baada ya kumkataa nabii Isa Yani Bwana Yesu. Asante sana, mali ya Mungu, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Tusalie huko huko pwani ya Kenya. Yahya Hasan Muhammad Shebe akiwa hapo Mombasa anasema "Yatafakarini na muyazingatieni maneno ya Ismail Hania. Historia ya mzayuni sote twaifahamu, atazungumza na wewe kwa bashasha na tabasamu, ukimpa kisogo pap anakudunga kisu. Basi wafanyayo wafanyao husuhuba wafanye kama ni wafanyaji na mwisho wa kwisha mutakuja kujua ukweli wa maneno haya. Hafanyi jambo mzayuni ila kwa maslahi yake. Kama kweli wana nia njema, basi kwanza watoke kwenye ardhi za Wapalestina walizozinyakua kwa mabavu. rahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu ya 97 ya mfululizo wa makala ya haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo sasa hivi ni ya haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili. Nukta tuliofikia katika mjadala huu ni nafasi na mchango wa serikali za nchi mbalimbali mbali duniani katika kuwarahisishia wazazi wawili kutekeleza kwa njia bora haki hiyo ya mtoto. Tafadhalini, kuweni nasi hadi mwisho wa kipindi. Wapenzi wasikilizaji, ijapokuwa mama wa mtoto ndiye anayepewa kipaumbele zaidi, hasa wakati mtoto anapokuwa mchanga, lakini kwa mujibu wa sheria za baadhi ya nchi, jukumu la malezi halipaswi kubebeshwa mama tu, hata wakati mtoto anapokuwa mkubwa, na hususan mtoto anapokuwa mchanga, bali baba wa mtoto naye ana wajibu wa kushiriki kikamilifu katika malezi ya mtoto. Suala hilo limetajwa katika kifungu cha kumi na nane cha mkataba wa kimataifa wa haki za kisiasa za kiraia. Kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, kifungu hicho kinasema nchi zote wanachama zina jukumu la kutambua rasmi wajibu wa malezi ya mtoto kwa wazazi wote wawili katika kipindi chote cha makuzi na malezi ya mtoto. Baadhi ya nchi zimepasisha sheria za kuwapa likizo wazazi wote wawili wakati mtoto anapokuwa mchanga na hazitoi likizo hizo kwa mama tu. Kwa mfano, ripoti ya utangulizi ya Italia kwa kamati ya haki za watoto inasema, mahakama ya katiba ya Italia inasisitiza kwamba ukuaji mzuri wa shakhsia ya mtoto hususan katika upande wa hisia na uhusiano wake na wengine unalazimisha kuweko ushirikiano mzuri wa wazazi wote wawili. Hivyo, mahakama ya katiba ya Italia inatambua haki ifuatayo kwa wazazi wote wawili, baba na mama, ambayo ni haki ya kufaidika na likizo ya miezi sita ya wazazi wawili wa mtoto, kulindwa vyeo na nafasi zao kazini, na kupata nyongeza sawa sawa ya mishahara yao kwa asilimia 30 hadi mtoto anapotimia umri wa mwaka mmoja. Vile vile wazazi wawili wanapewa haki ya kuchukua likizo kazini wakati mtoto anapokuwa mgonjwa hadi mtoto huyo anapotimia miaka mitatu. Aidha, wazazi wawili wana haki ya kupunguza masaa ya kazi kila siku hadi mtoto atakapotimia umri wa mwaka mmoja. Vile vile ripoti ya utangulizi ya Norway inasema katika miaka ya hivi karibuni muda wa likizo ya wazazi wawili zinazotolewa kwa ajili ya kuzaliwa watoto umeongezeka sana. Mwaka 1986 kipindi cha likizo kilikuwa ni wiki 18 na wazazi hao wawili walikuwa wakilipwa mishahara yao kama kawaida. Mwaka 1992 muda wa likizo uliongezwa hadi wiki 35 na kulipwa mshahara kamili au wiki 42 na siku mbili na kulipwa asilimia themanini ya mshahara wa wazazi hao wawili tarehe mosi aprili 1993 muda wa likizo ya wazazi wawili baada ya kuzaliwa mtoto uliongezwa hadi wiki 42 huko norway sambamba na kulipwa kikamilifu mshahara wote au wiki 52 na kulipwa asilimia themanini ya mshahara Wiki tatu za likizo ni za mama kabla ya kufika tarehe ya kujifungua, na kama hakutumia wiki hizo tatu za likizo za kabla ya kujifungua, haruhusiwi kuzitumia baada ya kujifungua. Aidha, akina mama ambao hawana haki ya kuchukua likizo kazini, sheria inasema lazima walipwe fedha. Wakati mtoto anapokuwa mgonjwa, pia wazazi wawili wana haki ya likizo na kulipwa fedha hizo huko Norway. Aidha, wakati mtoto wa chini ya miaka kumi na mbili anapokuwa mgonjwa wazazi wake wawili wana ruhusa ya kuchukua likizo hadi siku kumi na kulipwa nyongeza ya mshahara. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Alhamisi tarehe 9 mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 1442 hijiria ambayo inasadifiana na tarehe ya 24 Desemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo, miaka 656 iliyopita Yaani sawa na tarehe 9 Jamadil Awal mwaka 786 hijria, aliuawa shahidi faqihi na mtaalamu mkubwa wa hadithi Muhammad bin Jamaludin Maki Amili, mashuhuri kwa jina la shahidi wa kwanza. Alizaliwa mwaka 734 hijria katika mojawapo ya vijiji vya Jabal Amil huko nchini Lebanon. Alijifunza elimu mbalimbali kutoka kwa walimu wakubwa wa zama zake kama vile alama hili. Mbali na elimu ya dini, Muhammad bin Jamaludini pia alikuwa hodari katika taaluma za mashahiri na fasihi. Katika siku kama ya leo miaka 496 iliyopita aliaga dunia Vasco da Gama, baharia na mvumbuzi mashuhuri wa Kireno. Vasco da Gama alizaliwa mwaka 1460. Mwaka 1498 baharia huyo wa Kireno alifanya kazi muhimu ya kuvumbua njia majini kutoka Ulaya hadi bara la Asia na India. Siku kama ya leo miaka mia moja na sabini na moja iliyopita wanajeshi wa Ufaransa walivamia ardhi ya Guine huko magharibi mwa Afrika. Uvamizi huo ulikuwa mwanzo wa nchi hiyo tajiri kwa madini ya dhahabu kudhibitiwa na Ufaransa. Kampuni ya Dhahabu ya Pwani iliyoundwa huko Guine kabla ya uvamizi huo ili kuandaa mazingira kuingia kimabavu Ufaransa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Na siku kama ya leo miaka 69 iliyopita nchi ya Libya ilijipatia tena uhuru wake baada ya kupasishwa azimio la Umoja wa Mataifa, na Muhammad Idris Al Mahdi akateuliwa kuwa mfalme wa nchi hiyo. Huko nyuma Libya ilijulikana kwa jina la Tripoli, na kwa miaka kadhaa ilikuwa chini ya himaya kubwa ya nchi za kigeni. Katika karne ya 16 Libya ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na jeshi la Uthmania. Aidha, wakati wa kukaribia vita vya kwanza vya dunia nchi hiyo ilivamiwa na Italia, lakini wananchi wa Libya wakapambana vikali na wavamizi hao wa Ulaya. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya Alhamisi mchana, na naona muda umenipa kisogo. Taniwia radhi, sitosoma maoni yako na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislami ya Iran amemjia juu Rais Donald Trump wa Marekani, ambaye ameituhumu Teheran kuwa imehusika na mashambulio ya maroketi dhidi ya ubalozi wa Marekani mjini Baghdad huko Iraq. Wakati huo huo, msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran, sambamba na kupuzilia mbali madai hayo yasiyo na msingi ya Trump dhidi ya Iran, ameonya kuwa hatua yoyote ya kichokozi na isiyo na mantiki ya Marekani dhidi ya Iran itapata jibu mwafaka. Wabunge mia moja hamsini wa chama cha Democratic nchini Marekani wamemwandikia barua rais mteule wa nchi hiyo Joe Biden wakiunga mkono azma yake ya kutaka kuirejesha nchi hiyo kwenye makubaliano ya nuklia JCPOA pasi na masharti yoyote mapya. Kwa wakali watu wawili wameuawa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa katika maandamano wa ya wapinzani ya kuonyesha uungaji mkono wao kwa kinara wao huko Zambia, Hakainde Hichilema. Na waziri wa afya wa Uingereza amesema spishi mpya ya kirusi cha korona iliyogunduliwa nchini humo na inayoambukiza na kuenea kwa kasi kubwa zaidi iliibukia nchini Afrika Kusini. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo haya, na tunakushukuru vilevile, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia siku njema. Asante na kwaheri na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.