Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. La Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, akasema, Je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusufu? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu, Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri. Basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na vilevile vile kwenye internet katika pas SW aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia application ya IRAB World Service, na pia katika masafa ya FM kwa nchi za Tanzania kwa nchini Tanzania ambapo tunasikia katika 105.3 Marif FM Tanga, 101.9 Marif FM Mwanza, 99.7 Marif FM Kigoma na 104.1 Marif FM Mtwara. WhatsApp yetu ni plus 9893565487 na email yetu ni swahili radio. Usiku huu ni mimi Ahmed Rashid, mhandisi sauti wetu kwa usiku huu ni Bwana Safar Zade. Tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya baraza la wasikilizaji, haki za watoto katika Uislamu, Makala ya leo katika historia, kipande cha kaswida pamoja na maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Wairani elfu kumi watangaza kuwa tayari kupigwa chanjo ya majaribio ya covid-19 iliyozalishwa humu nchini. Algeria na Tunisia zazuia ndege za Israeli kutumia anga zao. Rais Ruhani asema hatima ya Trump haitakuwa bora kuliko ya dikteta Sadam. Na Al-Shabab yakiri kumuua chifu wa Wajiri, Kenya, kwa kumkata kichwa. Habari kamili. Takriban wananchi elfu kumi wa jamhuri ya kiislami ya Iran wametangaza kwa kwao tayari kushiriki katika majaribio ya chanjo ya korona iliyozalishwa humu nchini, kwa mujibu wa maafisa wa serikali ya Iran. Katika hali ambayo haikutarajiwa, wananchi 17,012 wa Iran hadi kufikia saa nne usiku wa jana walikipigia simu kituo cha dharura cha kupambana na korona humu nchini kutaka kujuzwa juu ya masharti yaliyowekwa kwa ajili ya wanaotaka kushiriki majaribio hayo ya binadamu ya chanjo ya COVID-19 iliyozalishwa na wataalamu wa humu nchini. Imearifiwa kwamba miongoni mwa watu hao 17,012 waliopiga simu 9911 wametangaza kwamba wako tayari kupigwa chanjo hiyo ya majaribio ya ugonjwa wa COVID-19 iliyozalishwa humu nchini. Majaribio hayo ya kliniki ya chanjo ya kwanza iliyozalishwa nchini Iran yanatazamiwa kuanza ndani ya siku chache zijazo. Maafisa wa wizara ya afya ya Iran wamesema hatua ya wananchi wa nchi hii ya kuwa na imani kubwa na wanasayansi chipukizi wa humu nchini ni fahari kwa taifa hili. Hivi karibuni waziri wa afya tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran Said Namaki alitangaza kwamba mashirika manne ya Iran yanashughulika na kazi ya utengenezaji chanjo ya korona na kwamba chanjo hizo zimesajiliwa katika shirika la afya duniani WHO. Katika hatua nyingine, rais Hassan Rouhani amesema wizara ya afya na benki kuu ya Iran zinafanya jitihada za makusudi za kuhakikisha kuwa taifa hili linazalisha chanjo salama kwa wananchi wake. Amesema hayo leo Jumaatano katika kikao cha baraza la mawaziri ambapo ametoa mkono wa heri na fanaka kwa ukaribia kumbukumbu ya mazazi ya Nabii ya Isa alaihi ssalam, ambapo amemtaja mtume huyo wa Mwenyezimungu kuwa ni mtume wa amani, urafiki na wema. Algeria na Tunisia zimeizuia ndege ya utawala wa kizayuni wa Israel kuruka katika anga zao ili kuonyesha wa upinzani wao kwa hatua ya baadhi ya nchi za kiarabu ya kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala huo haramu. Duru za habari zimeeleza kwamba serikali ya Aljaz na ile ya Tunis jana Jumanne zilikataa kuruhusu ndege ya utawala huo pandikizi iliyokuwa imebeba wajumbe wa Marekani na Israel kutumia anga yake, na ndege hiyo ikalazimika kutumia njia mbadala, licha ya pingamizi kutoka kwa wananchi, makundi ya kiraia na wanaharakati. Lakini ndege ya kwanza iliyokuwa imebeba wajumbe wa Marekani na Israeli ilitua jana Jumanne katika mji mkuu wa Moroko Rabat, baada ya nchi hiyo ya Kiarabu kufuata mkumbo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni. Wananchi na wanaharakati nchini Moroko wamesema hatua ya kuanzisha uhusiano na utawala huo ghasibu ni tusi na jeraha kwa hisia za wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu. Moroko imekuwa nchi ya nne ya Kiarabu kuanzisha uhusiano na Israeli tokea mwezi Agosti wakati mtawala wa Marekani anayeondoka madarakani Donald Trump alipoanzisha mkakati wa kuzishinikiza nchi za Kiarabu kuanzisha uhusiano na utawala huo pandikizi. Mbali na Moroko, nchi nyingine za Kiarabu ambazo zimeanzisha uhusiano na utawala wa Kizayuni wa Israel kwa mashinikizo ya rais wa Marekani Donald Trump ni pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu yani Marati, Bahrain na Sudan. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hatima ya rais anayeondoka madarakani huko Marekani Donald Trump haitakuwa bora kuliko ya dikteta wa zamani wa Iraq saddam Hussein. Rais Hassan Ruhani amesema hayo leo katika mkutano wa baraza la mawaziri hapa Teheran na kuongeza kuwa tumekuwa viumbe viwili wenda wazimu, tumekuwa na viumbe viwili wenda wazimu katika historia ambao walianzisha vita dhidi ya taifa la Iran, mmoja alikuwa Sadam na mwingine ni Trump. Sadam alianzisha vita vya kijeshi dhidi yetu na Trump akaanzisha vita vya kiuchumi. Ameashiria kuhusu vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran na kubainisha kwamba tuliungana katika vita hivyo na tukamshinda Sadamu. Aidha, tulishuhudia siku ambayo mwendo wazimu huyo aliponyongwa. Dkt Ruhani ameeleza bayana kwamba mkawama wa wananchi wa Iran dhidi ya vikwazo vya kiuchumi umepelekea kusambaratika ndoto za walioliwekea taifa hili mashinikizo hayo. Rais wa Iran amebainisha kwamba Jamhuri ya Kiislamu imeipigisha mweleka Marekani katika uga wa kimataifa na kuongeza kwamba Wamarekani walitengwa kila mara walipowasilisha jambo mbele ya Umoja wa Mataifa na majukwaa ya kimataifa, walikosa uungaji mkono hata kutoka kwa waitifaki wao wa kawaida wa Ulaya. Dr. Ruhani amesema serikali itafanya kila iwezalo kupunguza makali ya vikwazo vya kiuchumi vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya taifa hili na kuhakikisha kuwa vikwazo hivyo vya kidhalimu vinafikia tamati kwa upande mwingine. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kundi la kigaidi na ukufurishaji la Shabab lenye makao yake nchini Somalia limekiri kuwa ndilo lililomteka nyara na kumuua kwa kumkata kichwa chifu mmoja wa kaunti ya Wajir huko kaskazini mashariki mwa Kenya. Genge hilo la ukufurishaji limekiri kufanya ukatili huo kupitia shirika lake la habari la kipropaganda la Shahada. Kadhalika, duru za kiusalama na vyombo vya habari vya vyak Kenya vimetangaza habari hiyo ya kutekwa na kuuawa kwa kuchinjwa Omar Adan Boul, chifu wa lokesheni ndogo ya Gumarey, kaunti ya Wajir, katika mpaka wa Kenya na Somalia. Afisa wa polisi wa Kenya ambaye hakutaka kutaja jina lake ameliambia shirika la habari la AFP kwamba ni kweli chifu huyo aliyetoweka siku ya Ijumaa iliyopita amepatikana ameuawa kichwa chake kilitupwa barabarani, lakini sehemu nyingine ya mwili wake haijapatikana hadi hivi sasa. Afisa mwingine wa usalama wa Kenya amesema tayari wamekichukua kichwa cha chifu huyo na kukipeleka katika chumba cha kuhifadhia maiti, huku shughuli ya kuwasaka mwili wake ikiendelea. Magaidi hao wa Shababu walimteka nyara chifu huyo baada ya kushambulia kituo cha polisi katika kaunti ya Wajiri Ijumaa iliyopita, mbali na kuwahutubia kwa lazima wakazi wa kijiji hicho. Haya yanajiri wakati huu ambapo mzozo baina ya Kenya na Somalia umeanza kuathiri vibaya vita dhidi ya kundi la kigaidi la Shabab kwa kuzingatia kwamba Kenya ina askari elfu tatu mia tano wanaoisaidia Somalia kukabiliana na magaidi. Na marais Vladimir Putin wa Rusia na Emmanuel Macron wa Ufaransa wametoa mwito wa kuweko jitihada za pamoja za kuyalinda mapatano ya kimataifa ya nyuklia maarufu kwa jina la JCPOA. Kwa mujibu wa idara ya habari ya ikulu ya rais wa Rusia, Kremlin, marais hao wawili walitoa mwito huo jana Jumanne katika mazungumzo yao ya simu. Taarifa ya idara hiyo ya Kremlin imesema kuhusu hali inayouzunguka mradi wa nyuklia wa Iran, pande mbili zimesisitizia haja ya kuwepo ushirikiano wa pamoja wa nchi washirika wa JCPOA ili kuhakikisha kuwa mapatano hayo yanalindwa. Mwito huo wa maraisi Vladimir Putin wa Rusia na Emmanuel Macron wa Ufaransa yamekuja siku mbili baada ya kufanyika kikao kisicho rasmi cha mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na nchi zinazounda kundi la nne ongeza moja, kwa kuhudhuriwa pia na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borrell. Washiriki wa kikao hicho cha Jumatatu walisisitizia umuhimu wa kuheshimiwa suala la kuyalinda mapatano ya JCPOA na kueleza kwamba Azimio nambari mbili mbili tatu moja la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linapaswa kuendelea kutekelezwa kikamilifu. Kadhalika, mawaziri hao wa mambo ya nje wa Iran na kundi la tano kundi la nne ongeza moja, kwa mara nyingine tena, walielezea kusikitishwa sana na hatua ya Marekani ya kujitoa kwenye mapatano hayo. Na huu ndio mwisho wa taarifa Habari za Dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na haya ni matangazo yetu ya usiku ufuatao. Sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kutangaza msimamo wa wananchi wa Pakistan wa kupinga kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistan amepinga aina yoyote ya, ya mashinikizo ya nje dhidi ya nchi hiyo kwa ajili ya kujiunga na safu ya nchi zinazoanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel na kueleza kwamba Islamabad kamwe na katu haitoitambua rasmi Israeli. Akizungumza katika mahojiano na waandishi wa habari katika mji wa Multan, Shah Mahmud Qureshi Waziri wa mambo ya nje wa Pakistan kwa mara nyingine tena amepinga mashinikizo ya nchi ajinabi kwa nchi hiyo ili ijiunge na mkumbo wa nchi zilizoanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kisayuni na kuongeza kwamba sisi tumewaeleza Imarati kwamba Pakistan inataka kupatiwa ufumbuzi wa kudumu kadhia ya Palestina na katu haitaitambua rasmi Israeli. Kuraishi aidha amebainisha kwamba Pakistan haiafiki kushinikizwa kivyo vyote katika mjadala wa kukubali mpango huo wa mapatano na ina misimamo thabiti na ya wazi katika kuwaunga mkono wananchi wa Palestina na Kashmir. Matamshi ya wazi ya bila kupepesa macho ya waziri wa mambo ya nje wa Pakistan katika kupinga kufikiwa mpango wowote wa wa mapatano kati ya nchi hiyo na utawala wa kizayuni na kusisitiza kwake kuto utambua rasmi utawala huo haramu yametolewa baada ya ziara ya hivi karibuni aliyofanya Kuraishi huko Imarati, ambapo baadhi ya vyombo vya habari vilieneza uvumi vikihusisha ziara hiyo na kitendo cha kudhalilisha cha nchi hiyo ya kiarabu cha kuanzisha uhusiano wa kisiasa na kiuchumi na Israeli. Baada ya Marekani kuzishinikiza baadhi ya nchi za Kiarabu zianzishe uhusiano na utawala ghasibu wa Kizayuni, kulienezwa tetesi kwamba Whitehouse inafanya njama kwa ajili ya kupanua satwa yake ya kisiasa, na hivyo imeliweka katika ajenda ya kulifanyia kazi suala la kuanzishwa uhusiano kati ya nchi mbalimbali na utawala huo, na ndiyo maana inaishinikiza Pakistan pia kuchukua hatua ili kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Matamshi ya wazi ya Shah Mahmud Qureshi katika mazungumzo na waandishi wa habari katika mji wa Multan yameweka wazi siasa thabiti za Pakistan katika kuunga mkono na kutetea malengo ya wananchi wa Palestina na kupinga kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni, na kwa msingi huo matamshi ya Qureshi yamehitimisha uvumi wote uliokuwa umeenezwa na vyombo vya habari vya kieneo kuhusu ajenda kuu ya mazungumzo yake na viongozi wa Imarati hasa kuhusu suala la kufikia mapatano na Israel kabla ya waziri wa mambo ya nchi wa Pakistan kutangaza msimamo rasmi na wawazi wa nchi yake wa kwamba yeye amesisitizia Imarati kwa Islamabad katu haito utambua rasmi utawala wa Kizayuni. Kulienezwa uvumi juu ya uwezekano wa Pakistan kubadilisha msimamo wake kuhusu kutetea na kuunga mkono kwa upande zote malengo ya Palestina, hasa ikizingatiwa kwamba baada ya kufichuliwa uvumi huo wa vyombo vya habari, kuliripotiwa habari ya kuibuka wasiwasi pia miongoni mwa wananchi wa Pakistan kuhusu suala la nchi hiyo kufikia mapatano na Israeli, licha ya serikali ya Donald Trump kutumia nyenzo zote serikali ambayo siku zake za mwisho za kuwepo huko White House zinakaribia kumalizika. Suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida kati ya nchi za eneo la Mashariki ya Kati na utawala wa kizayuni limekuwa gumu kwa Marekani kwa sababu siasa za vitisho na hongo za serikali ya nchi hiyo dhidi ya nchi mbalimbali kwa ajili ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israeli zimeshindwa kuzaa matunda inayoyataka Washington na Tel Aviv. Pamoja na Marekani kustafidi na mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa na rushwa, lakini ni Imarati, Bahrain na Morocco pekee ambazo zimenasa kwenye mtego huo wa kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni pamoja na Sudan. Na katika mazingira kama hayo, viongozi wa nchi hizo wanakabiliwa na upinzani wa ndani ya nchi zao kwa sababu ya suala hilo. Kufuatia ziara hiyo ya Mahmud Shah Quraishi huko Abu Dhabi, vyombo vya habari vyenye mfungamano na Marekani katika eneo hili vilitabiri kwamba Pakistan nayo, kutokana na kupokea misaada ya fedha kila mwaka kutoka kwa nchi hiyo, itaafiki na kutekeleza siasa za mashinikizo ya juu ya viongozi wa Washington ili kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni. Hata hivyo msimamo wa wazi na usioyumba wa waziri wa mambo ya nje wa Pakistan katika kupinga kuutambua rasmi kivyo vyote vile utawala haramu wa Israeli unaonyesha kwamba Islamabad haiko tayari kukiuka msingi wake mkuu wa kuunga mkono haki zilizoporwa za wananchi wa Palestina kwa sababu ya mashinikizo ya White House. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasika katika satelit na vilevile vile kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikasheni ya IRIB World Service, vilevile vile katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika masafa ya 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza na 99.7 Maarifa FM Kigoma pamoja na 104.1 Maarifa FM Mtwara. Imeil e yetu ni swahili radio iribir, ama whatsapp yetu ni +9893565487. Hapa wapenzi wasikilizaji, tumepokea baadhi ya maoni yenu miongoni mwake ni kutoka kwake Bwana Sheraali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anasema wapenda amani na haki za binadamu hawatokuwa na uhusiano na wazayuni kivyovyote vile. Hongera Pakistan kwa msimamo wako huo, kwani uzayuni ni saratani na ni magaidi katika dunia yetu. Ameandika Bwana Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anatushukuru kwa habari mbalimbali. Bwana Isa Haji wa Zanzibar naye anatuuliza vipi kuhusiana na kipindi cha baraza la wasikilizaji ambacho tulikuwa tunawatumia wasikilizaji wetu mara kwa mara katika mtandao huu wa WhatsApp? Ni kwamba tumekuwa tukiwatumia na hadi juzi tu tumewatumia vilevile. Bwana Muhamed Salimu wa Dinia, wa Kondoa Baura, Tanzania, tushukuru naye. Tunamshukuru Idris Madi ya Mungu, naye ana maoni yake mazuri, naye vilevile tunamshukuru. Muda wetu unakwenda kwa kasi sana, wapenzi wasikilizaji. Bwana Juma, wasikilizaji Bwana Juma Idi, tushukuru nasi, pia tunamshukuru na Bwana Madi ya Mungu anasema Algeria na Tunisia ni nchi jasiri sana Afrika. Shukran. Ama sasa ufuatayo kwa haraka haraka haraka, ni muhtasari wa habari za dunia. Takriban wananchi elfu kumi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wametangaza kuwa kwa tayari kushiriki katika majaribio ya chanjo ya korona iliyozalishwa humu nchini. Algeria na Tunisia zimezuia ndege ya, ya utawala wa kisayuni wa Israeli kutumia anga zao. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunakuletea ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na Haki za Watoto katika Uislamu, Leo katika Historia pamoja na kipande cha kasida. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, ni dakika nyingine hizi za kuwa nanyi katika kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kama ambavyo tumekuwa tukisema mara kwa mara, kipindi hiki hukujieni katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya, siku ya pili yake asubuhi na mchana kila wiki kipindi cha kurusha hewani maoni yenu, wasikilizaji wapenzi. Maoni hayo yanaweza kuwa ya sauti au maandishi au mashairi au tenzi au kosoaji au mapendekezo au maombi au, kimsingi ni maoni ya kila namna yanayorushwa hewani kupitia kipindi hiki. Tunachojali zaidi ni jinsi maoni hayo yatakavyowanufaisha wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Si lazima maoni mnaweza mkawa na ukosoaji, maombi, maswali na kadhalika. Yote hayo yanajumuishwa ndani ya ya kipindi hiki leo moja kwa moja, na kabla ya kiburudisho kifupi, tunaanza na maoni kuhusiana na matamshi ya busara ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei kwamba huwezi mtu kuyaamini madola ya kibeberu. Mwanabaraza Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma Mara, Tanzania ameandika kauli ya kiongozi mwadhamu ni ukweli mtupu ingawa mchungu. Sawa sawa kabisa, Bwana Asagai, ingawa ni mchungu na unauma, lakini ukweli ndio ukweli, kwamba madola ya kibeberu hayana mwamana hata kidogo. Na sababu yake ni kwamba yanachojali madola hayo ni masilahi yao binafsi tu. Yanachokifikiria muda wote ni kukandamiza wengine, yanachoangalia wakati wote ni kwa wadhulumu wengine, ni kujikumbizia kila kitu upande wao. Hivyo si rahisi kwa wenye akili na busara kuyaamini madola hayo. Ama maoni mengine kwa leo ni yake mwanabaraza ambaye anajiita Dkta Yazid Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Ni mwanabaraza hai ambaye mara nyingi anatumia maoni yake kwa njia ya beti za shairi. Hapa anatufungulia kipindi chetu baada ya maoni yale ya bwana Juma Jafar Sagai kuhusiana na miongozo ya busara ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Hapa bwana Yazid Akida anatufungulia na kutuendelezea kipindi chetu cha Radio Teheran, kwa kutoa maoni baada ya kusikiliza mawaidha ambayo yalimridhisha ambayo yalirushwa hewani na redio Teheran. Bwana Yazidi Akida anasema: Hongera Shekhe Jalala, kutupatia darasa, metutoa mughafala, tumekuelewa haswa, atakulipa jaala, na kheri hutozikosa tari pamoja na ala, maulidi ya kisasa naitwa Dkt Yazidi Akida, mwihaji wa chumba geni Tanga, Tanzania. Na ama kuhusiana na mzozo uliojitokeza baina ya nchi mbili jirani na ndugu za Kenya na Somalia, Bwana Yazidi Akida anasema nimeshikwa na butwa habari kuzisikia, Kenya nayo Somalia maamuzi kuchukua, shikeni wangu wasia huu tawasaidia pia, mkipuuzia Mtakuja kujutia. Naam, asante sana bwana Akida, kwa beti zako nzuri za mashairi. Kama tulivyosema katika utangulizi wa kipindi hiki, Baraza la Wasikilizaji linakusanya maoni ya kila namna yanayotufikia kwa njia tofauti, ikiwemo hiyo ya beti za shairi. Ama bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, msikilizaji wetu, yeye katika moja ya maoni yake mengi sana tulionayo hapa ameandika, Kukiri Saudia kuwafanyia khiana Waarabu wenzao wa Palestina ni uthibitisho wa uadui wao walionao kwa Wapalestina na Waislamu na Waarabu wote. Umma na waungwana duniani, anasema, una wajibu mkubwa sana wa kuhakikisha taifa huru la Palestina linapatikana vilevile. Ameandika kuwa na uhusiano na Wazayuni ni uvunjaji wa kivitendo wa haki za binadamu na ndio ugaidi wa kimataifa. Anasema uhusiano wa baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu na Wazayuni ni khiana kwa Waarabu wenzao wa Palestina na ni dhihirisho kwa ujahili wao. Naam, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Bwana Idris Ali Mali ya Mungu wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika shukran Radio Teheran kutujuza yanayojiri duniani kote. Nasi tunakushukuru Bwana Mali ya Mungu. Pia ameandika du, Saudia imefika pabaya, wameanguka kifudifudi walipoamua kubadilisha vitabu vyao vya masomo ili kuwaridhisha wazayuni. Wameinamia taifa pandikizi na kusahau taifa la Palestina. Inaonekana majeshi ya Saudia nayo hayaoni mbali, yangewapindua viongozi wa nchi hiyo ili kuinusuru Saudia na laana. Ama kwa upande wake Shekh Mustafa Isa Suleiman Shirazi wa Kigoma Mwandiga huko Tanzania ametuandikia. Mwandiga ni kwa marehemu mwandishi na mtangazaji mwenzetu Sudi Jaffar Shaban, Mwenyezi Mungu amrehemu. Na bwana Mustafa au Sheikh Mustafa kama alivyoandika, anasema ametuandikia uh, akitujulisha kwamba kwa sasa yuko Korogwe mkoani Tanga, Tanzania. Namna hivi ndivyo lilivyo baraza la wasikilizaji, kuwakusanya wasikilizaji wa maeneo tofauti wanaopendana kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na ambao hawasiti kupeana taarifa kuhusiana na hali zao na kimsingi ametuandikia kutujulisha tu kwamba hayuko Mwandiga sasa hivi, yuko Korogwe. Tunamshukuru sana na tunawashukuru sana wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Shekh Muhamed Mubarak Omar Shahabali wa Pangani, Tanga, Tanzania, ambaye ameandika, Donald Trump aondoka madarakani na hakuweza kuidhalilisha Iran, hivyo hivyo wenzake kadhaa kutoka mwaka 1979 hadi yeye 2020 wote wameshindwa kuifanya Iran kuipigia magoti Marekani. Anasema vikwazo vya daraja ya juu kabisa amevitumia Trump Mwalimu huyo wa kimataifa kuanzia mwaka elfu mbili kumi na nane hadi hii leo, lakini Iran imebaki imara na Biden na watakaokuja baada yake pia watasalimu amri kwa Iran, inshallah. Anasema Israel na washirika wao wale viongozi wachache wa nchi za Kiarabu za mashariki ya kati, anasema hawana usingizi mchana wala usiku, wakisubiri kisasi cha shahidi Fakhrezadeh kutoka Iran na Irani imenyamaza kimya kama ilivyo ada yake katika vita vyake vya miaka minane na Iraki, mpaka Sadam Husen aliona ameshinda vita hivyo, na ghafla akaona mambo sivyo. Na lau kama si ulimwengu wote kumuunga mkono Sadam Hussen, basi hata Baghdad ingetekwa na mujahidina wa Irani. Na ama kuhusiana na nasaha zake kwa waislamu wa Nigeria, Shekh Shahabali anasema waislamu wa Nigeria wafahamu kwamba imamu wa zama hizi Imam Muhammad bin Hassan al Askari yuko pamoja nao na anawaona hivyo. Wamtangulize mbele Mwenyezi Mungu na mtume wake na imamu wao wa zama katika maandamano yao, watashinda tu. Naam, ni maoni yake hayo Shekh Omar Shahabali wa huko mkoani Tanga, Tanzania, ambaye Tunamshukuru sana. Ama kilichoko hewani ni wapendwa wasikilizaji, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehrani na kuachia Ahmed uendelee kutusomea. Naam, WhatsApp yetu ni plus 989035065487, email yetu ni swahiliradio@irib.ir, mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.com w ndani ya mtandao huo wasikilizaji wetu wanaweza kusikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja. Vilevile wanaweza wakapata hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima na habari pamoja, makala na vitu mbalimbali mbali, hata uh, baadhi ya vipande vya video pamoja na ripoti za sauti. Ama hapa pana maoni ya sauti kutoka kwa mmoja wa wasikilizaji wetu, karibuni kuyasikiliza. Alaykum warahmatullahi taala wabarakatuh. Ni furaha iliyoje kwa kuweza kupewa nafasi hii na redio Teherani, kuweza kutoa yangu mawili matatu, ama salamu zangu mbili tatu. Salamu zangu ni kwa wale wote ambao waingia ndani ya ndoa katika miezi haya tulionayo, ningewaambia kwamba ndoa ni nusu ya dini, tena ndoa ni baraka ya pekee maishani. Hakuna siku tamu ambayo wewe kama wewe utajisikia utamu siku ile ambayo unakabidhiwa jiko. Basi ndoa ina vitu vitatu ambavyo vinaweza vikakuletea baraka na ikazidi neema na amani ikawa tele ndani ya ndoa yako: subra, upendo pamoja na huruma. Yani, imani iwepo iwe hapo pamoja na huruma basi itakuwa na vitu hivyo, ndoa itazidi kufana tena, ndoa itakuwa mzuri sana. E bwana, kuna vingine vichombezeo katika ndoa, utani, ujeshi eh, pamoja na kusaidiana bwana, vile vinatokana na huruma eh, lakini ndoa ndipo huzidi kufana. Ndugu zangu wote ambao mwangia katika ndoa ndani ya mezi hii, natumai itakuwa nimewapita basi nami niwahusie kwamba hapo ambapo nyinyi mwaingia, wezenu wengine hawajapata nafasi na anatamani kuingia. Basi vizuri, kilichochema ndicho ambacho hutunzwa. Hapo ndipo huwa vizuri na kuweza kupendeza. Yaliyobakia nusu nyingine zobakia, jitahidi kujihimu katika ibada. Shukran Radio Teheran. Shukran kaka Ahmed Rashid. Shukran dada Leila Kibani. Shukran Mohamed. Naam, umemsikia baba Akram Juma bin Karim Asma. Nimemsikia baba Akram akielezea kuhusiana na ndoa vipi inawiri na akasema kuna vichombezeo vya hivi vinapaswa viongezwe ndani yake. Maneno mazima kabisa. Naam, nadhani tuendelee mbele na baraza la wasikilizaji na mkononi mwako naona una, una maoni hapo, Asma. Na nani na kutoka kutoka kwa Bilhuda Ali anasema, kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu Tanzania. Msikilizaji wetu huyu mtajika kabisa ameandika, Uturuki bihai inapaswa kubadilisha maamuzi yake ya kumteua balozi mpya wa Israel kutokana na dhuluma wanaofanyiwa wa Palestina. Anasema, Uturuki, hebu waoneni huruma ndugu zenu wa Palestina. Rais wa Uturuki, ni kitu gani kilichokufanya umteue balozi katika utawala katili ambao unaua watoto wadogo ambao hawana hatia na vilevile unawaua mama zao kikatili namna hiyo? Naam. Ahmed, ni udadisi na ni dukuduku la mahala pake kabisa, hilo kutoka kwa bwana Bilhuda. Naam, kabisa kabisa. Kwa mfano kama hapo, uh, vipi yani viongozi wa Uturuki watadai wanawapenda sana ndugu zao wa Palestina, lakini wakati huo huo wana uhusiano mzuri, tena hata wa kibalozi, na makatili wale wale ambao kila kukicha wanawaua kikatili na kidhulma Waislamu hawa wa Palestina. Jambo hilo kusema kweli haliingii akilini kama anavyosema bwana Bilhuda, haiwezekani useme mimi nakupenda sana lakini, vilevile vile, ni rafiki mkubwa wa adui yako ambaye anaua watoto wako, wazee wako, marafiki zako, amekufukuza nyumbani kwako, hali mimi niwe rafiki na wewe na vilevile vile, niwe rafiki na yeye. Hilo kusema kweli, naona ni jambo ambalo haliingia akilini kabisa. Ama Asma, hapa kuna maoni mengine kutoka kwake bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema poleni sana Msumbiji kwa mapigano yaliyopelekea wananchi laki nne kuhama makwao. Vilevile vile anasema nakupateni Redio Teheran kwa uzuri kupitia masafa ya satelaiti ndani ya Redio Maarifa Tanga nam. Asante sana mwanabaraza bwana Juma Idi Isa wa huko Masawi, Kondoa, Tanzania. Nikiangalia muda Ahmed, naona unakwenda kakasi sana. Hapa nina maoni mengine aliyetutumia bwana Jumaidi Isa akiwa safarini Dar es Salaam, lakini tujue kwamba yeye ni mtu wa Kondoa na Masawi. Mm, mm, Masawi huko. Anasema tuitarajia baa la njaa ni kwetu tu hapa Tanzania na barani Afrika pekee, kumbe hata huko Marekani baa hili pia lipo. Anasema poleni Wamarekani. Nam wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika za kipindi cha baraza la wasikilizaji kwa leo hii. Fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani, mwenzangu humustudioni alikuwa ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Mohamed, na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la kheri maisha rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu ya 97 ya mfululizo wa makala ya haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo sasa hivi ni ya haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili. Nukta tuliyofikia katika mjadala huu ni nafasi na mchango wa serikali za nchi mbalimbali duniani katika kuwarahisishia wazazi wawili kutekeleza kwa njia bora haki hiyo ya mtoto. Tafadhalini kweni nasi hadi mwisho wa kipindi. Wapenzi wasikilizaji, ijapokuwa mama wa mtoto ndiye anayepewa kipaumbele zaidi hasa wakati mtoto anapokuwa mchanga, lakini kwa mujibu wa sheria za baadhi ya nchi, jukumu la malezi halipaswi kubebeshwa mama tu, hata wakati mtoto anapokuwa mkubwa na hususan mtoto anapokuwa mchanga, bali baba wa mtoto naye ana wajibu wa kushiriki kikamilifu katika malezi ya mtoto. Suala hilo limetajwa katika kifungu cha kumi na nane cha mkataba wa kimataifa wa haki za kisiasa za kiraia. Kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, kifungu hicho kinasema, nchi zote wanachama zina jukumu la kutambua rasmi wajibu wa malezi ya mtoto kwa wazazi wote wawili katika kipindi chote cha makuzi na malezi ya mtoto baadhi ya nchi zimepasisha sheria za kuwapa likizo wazazi wote wawili wakati mtoto anapokuwa mchanga na hazitoi likizo hizo kwa mama tu kwa mfano ripoti ya utangulizi ya italia kwa kamati ya haki za watoto inasema mahakama ya katiba ya italia inasisitiza kwamba ukuaji mzuri wa shakhsia ya mtoto hususan katika upande wa hisia na uhusiano wake na wengine unalazimisha kuweko ushirikiano mzuri wa wazazi wote wawili. Hivyo, mahakama ya katiba ya Italia inatambua haki ifuatayo kwa wazazi wote wawili, baba na mama, ambayo ni haki ya kufaidika na likizo ya miezi sita ya wazazi wawili wa mtoto, kulindwa vyeo na nafasi zao kazini, na kupata nyongeza sawasawa sawa ya mishahara yao kwa asilimia 30, hadi mtoto anapotimia umri wa mwaka mmoja. Vile vile wazazi wawili wanapewa haki ya kuchukua likizo kazini wakati mtoto anapokuwa mgonjwa hadi mtoto huyo anapotimia miaka mitatu. Aidha, wazazi wawili wana haki ya kupunguza masaa ya kazi kila siku hadi mtoto atakapotimia umri wa mwaka mmoja. Vile vile ripoti ya utangulizi ya Norway inasema katika miaka ya hivi karibuni, muda wa likizo ya wazazi wawili zinazotolewa kwa ajili ya kuzaliwa watoto umeongezeka sana. Mwaka 1986 kipindi cha likizo kilikuwa ni wiki 18, na wazazi hao wawili walikuwa wakilipwa mishahara yao kama kawaida. Mwaka 1992 muda wa likizo uliongezwa hadi wiki 35 na kulipwa mshahara kamili au wiki 42 na siku mbili na kulipwa asilimia 80 ya mshahara wa wazazi hao wawili. Tarehe mosi Aprili 1993, muda wa likizo ya wazazi wawili baada ya kuzaliwa mtoto uliongezwa hadi wiki 42 huko Norwe sambamba na kulipwa kikamilifu mshahara wote au wiki 52 na kulipwa asilimia themanini ya mshahara. Wiki tatu za likizo ni za mama kabla ya kufika tarehe ya kujifungua, na kama hakutumia wiki hizo tatu za likizo za kabla ya kujifungua, haruhusiwi kuzitumia baada ya kujifungua. Aidha, akina mama ambao hawana haki ya kuchukua likizo kazini, sheria inasema lazima walipwe fedha. Wakati mtoto anapokuwa mgonjwa pia wazazi wawili wana haki ya likizo na kulipwa fedha hizo huko Norway. Aidha, wakati mtoto wa chini ya miaka kumi na mbili anapokuwa mgonjwa wazazi wake wawili wana ruhusa ya kuchukua likizo hadi siku kumi na kulipwa nyongeza ya mshahara. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 8 mfunguo 8 Jamadil Awal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 23 Desemba Mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Katika siku kama ya leo ya tarehe nane mfunguo nane jamadi l Awal, miaka mia moja na ishirini na tisa iliyopita alifariki dunia mwanazuoni wa Kiislamu Muhammad Baqir Zeinul Abidin Khansari katika mji wa Sfahan hapa nchini Iran. Alikuwa hodari katika elimu za fiqhi na hadithi na alipewa ijaza ya kunukuu hadithi na wanazuoni wakubwa katika taaluma hiyo. Baada ya muda msomi huyo mkubwa ambaye alikuwa gwiji wa wasifu na shajara za maulamaa na wataalamu wa fiqhi ya Kiislamu alishika hatamu za kuongoza chuo kikuu cha kidini cha mjini Sfahan. Mirza Muhammad Baqir Khansari ameandika uh, vitabu vingi katika taaluma mbalimbali. Miaka 119 mia iliyopita katika siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda ya Hijria, aliaga dunia Sheikh Muhammad Abdu ambaye uh, alikuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa Kiislamu katika mji wa Alexandria nchini Misri. Alipata elimu katika chuo kikuu cha Al Azhar na kisha akahudhuria darsa za Jamaluddin Asadabadi, mwanazuoni aliyepigania uhuru wa nchi za Kiislamu. Baada ya Sayid Jamaluddin Asadabadi kupelekwa uhamishoni, Shekh Muhammad Abdu alichukua nafasi yake ya kufundisha na kutoa elimu kwa wanazuoni na wanafikra wa Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka 95 iliyopita mji wa Jidda ulitekwa na Ibnu Saud, na kwa msingi huo utawala ukoo wa Hashimi ukahitimishwa katika mji huo. Baada ya kusambaratishwa uasi wa Mawahabi katika nusu ya kwanza karne ya 19, kundi hilo liliendelea kuwachochea watu dhidi ya serikali ya Uthmania. Mwanzoni mwa karne ya ishirini Abdulaziz Ibnu Abdurahman Ibnu Saud, kinara wa moja kati ya makabila ya Hijaz, aliamua kuteka moja ya maeneo ambayo yalikuwa yanatawaliwa na ukhalifa wa Uthmania, ambayo alidai eti yalikuwa yameghusubiwa. Kwa msingi huo mwaka elfu moja mia tisa na sita baada ya kuteka eneo la Riyadh alitangaza kuwa mtawala wa eneo hilo. Kwa msingi huo, mwaka 1906 baada ya kuteka eneo la Riyadh, alijitangaza kuwa mtawala wa eneo hilo. Na katika siku kama ya leo, miaka 72 iliyopita, watu saba miongoni mwa viongozi mashuhuri wa Japan wakati wa vita vya pili vya ve dunia walinyongwa kufuatia hukumu iliyotolewa na mahakama moja ya kimataifa huko Tokyo, mji mkuu wa nchi hiyo. Mahakama hiyo ambayo iliundwa ikiwa ni katika mwendelezo wa mahakama ya Nuremberg ya Ujerumani kwa ajili ya kuwahukumu watenda jinai za kivita huko Japan iliwahukumu viongozi 25 wa Japan, ambapo 15 kati yao walihukumiwa kwenda jela Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelit na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.