Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sura aya ya kwanza hadi ya mwisho. Auzubillahi minashaitani rajim. Bismillahi Rahmani Rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Binderani, nakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, ikiwa leo ni Jumatano tarehe 8 mfunguo 8 Jemadil Awal mwaka 1442 Hijiria sawa na tarehe ya ishirini na tatu Desemba mwaka elfu mbili na ishirini miladi, ambapo tunaelekea ukingoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini ikiwa siku zake za kufikia tamati zinahesabika. Ama mchana wa leo, mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja katika jiji la Tanga na vilevile katika miji ya Kigoma, Mwanza na Mtwara huko Tanzania, Afrika Mashariki. Mchana huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha Sibtain katika Qurani na hadithi, kipindi ambacho huzungumzia wajukuu wawili wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Hasan na Husaini alaihim assalam. Baada ya hapo tutakuwa na mawaidha maalum na kisha makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Teherani, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Bunge la Israeli la vunjwa, mgogoro wa kisiasa waendelea kugubika utawala huo bandia. Wito wa kuhami na kuulinda msikiti wa Al Akswa watolewa, waislamu watakiwa kutumia nyenzo zao zote. Michele Bachelet ataka kufanyika uchunguzi kuhusu madai ya mauaji ya raia katika jimbo la Tigrei nchini Ethiopia. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa kamati kuu ya mapinduzi wananchi wa Yemen ameashiria kuendelea kuchimbwa mashimo na njia za chini kwa chini kuelekea katika msikiti wa mtakatifu wa Al Aqswa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu na kueleza kwamba Waislamu wanapaswa kutumia nyenzo na suhula zote walizonazo kukabiliana na njama hizo. Muhammad Ali Al Houthi ameandika katika ukurasa wake wa mtandao kijami wa kijamii wa Twitter kwamba kuna haja kwa Waislamu kuchukua hatua wa za haraka kwa ajili ya kukabiliana na hatua haribifu za Wazayuni pamoja na uchimbaji wa mashimo na njia za chini kwa chini kuelekea katika msikiti huo. Kadhalika, mkuu wa kamati kuu ya mapinduzi ya wananchi wa Yemen ameutaka umma wa Kiislamu kutohadaika na propaganda za maadui mamluki na vibaraka wao zenye lengo, za kuzipo, lengo la kuzipotosha fikra za Waislamu na kadhia yao ya kwanza katika ulimwengu wa Kiislamu ambayo ni Palestina. Kadhalika amesema msikiti wa Al Aksa uko hatarini, hivyo kuna haja ya wa Waislamu kutumia nyenzo na suhula zote walizonazo kwa ajili ya kuwahami msikiti huo. Tangu utawala dhalimu wa Israeli ulipoivamia na kuanza kuikalia kwa mabavu Palestina, hususan mji mtakatifu wa Kuts mwaka 1967 hadi sasa umekuwa ukichimba mashimo chini ya ardhi katika mji huo hasa katika eneo lake la kale na kando kando mwa msikiti wa, wa al Akswa ili kuwalazimisha Wapalestina wayahame maeneo hayo na kuweza kuyadhibiti maeneo yanayozunguka msikiti huo mtakatifu. Wapiga kura nchini Jamhuri ya Afrika Kati wameanza kuchukua kadi zao za kupigia kura tayari kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi mkuu ujao utakaofanyika Jumapili ijayo ya tarehe 27 mwezi huu. Taarifa zaidi zinasema harakati zinaonekana zikiendelea mitaani, huku katika vituo vya kujiandikisha wananchi waliojiandikisha kupiga kura kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa Jumapili wakichukua kadi zao za kupigia kura. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati Denise Brown ambaye pia ni mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kusimamia amani nchini humo MINUSCA ameridhishwa na maendeleo ya, usali, ya usajili na uchukuaji wa vitambulisho vya kupigia kura. Haya yanajiri katika hali ambayo serikali ya Bangi imetangaza kuwa kuna njama za kufanyika mapinduzi ya kijeshi baada ya makundi matatu wabeba silaha kutangaza kuungana hivi karibuni. Katika upande mwingine, Rasha imekanusha taarifa zinazosema kwamba imetuma mamia ya wanajeshi katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Uchaguzi mkuu wa rais na bunge wa Jamhuri ya Afrika kati unatarajiwa kufanyika Jumapili ijayo ya tarehe 27 Desemba. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kufanyika uchunguzi kuhusiana na madai ya kufanyika mauaji dhidi ya raia katika jimbo la Tigrey la Ethiopia kufuatia mapigano ya hivi karibuni kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa wananchi wa Tigrey. Michele Bachelet ametaadharisha kwamba baada ya kuibuka kwa mapigano katika jimbo la Tigray nchini Ethiopia wiki saba zilizopita, kutofikishwa kwa misaada ya kibinadamu katika eneo hilo pamoja na kukatwa mawasiliano katika maeneo mengine ni mambo yanayotia wasiwasi wa hali ya wananchi. Katika taarifa iliyotolewa mjini Geneva, Uswis, Bibachelet amenukuliwa akikaribisha tamko la serikali ya Ethiopia na kuahidi kuondoa vizuizi vyote vya kufikisha misaada ya kibinadamu kwa kutii mkataba wa Umoja wa Mataifa uliotiwa saini tarehe 29 Novemba mwaka huu, huku akisema jambo hili linapaswa kutekelezwa katika maeneo yote ya Tigray ambako wananchi wameathiriwa na mapigano. Bacheleti amesema ofisi yake pia imepokea madai kuhusu ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu na sheria ikiwemo uvurumishwaji wa mizinga ukilenga maeneo yanayohifadhi watu wengi, kuwalenga raia, mauaji ya kiholela, pamoja na uporaji mkubwa wa mali. Eneo la Tigray lililoko kaskazini ya Ethiopia limeshuhudia mapigano katika wiki za hivi karibuni kati ya jeshi la nchi hiyo na vikosi vya harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray, TPLF kwa kifupi. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Tunisia imeashiria juhudi za baadhi ya mataifa ya kieneo hususan ya kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel na kusisitiza kwamba serikali ya Tunis haina mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Taarifa rasmi ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Tunisia imesisitiza kuwa tetesi na uvumi unaoenea kwamba nchi hiyo ina mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel hauna ukweli wowote na kwamba misimamo ya Tunis haiwezi kuathiriwa na mageuzi au mabadiliko ya kimataifa. Aidha, sehemu nyingine ya taarifa hiyo imeeleza kwamba madai kuwa Tunisia inataka kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israeli yanakinzana na misimamo rasmi ya nchi hiyo ya kutetea malengo matukufu ya Palestina pamoja na haki za wananchi hao madhulumu. Msimamo huo unatangazwa siku chache tu baada ya waziri mkuu wa Tunisia Hisham Al Mishishi kusisitiza kuwa nchi yake haina ajenda kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Eh, hivi karibuni Moroko ilikuwa nchi ya nne ya Kiarabu kuanzisha uhusiano na Israel tokea mwezi Agosti, wakati mtawala wa Marekani anayeondoka Donald Trump alipoanzisha mkakati wa kuzishinikiza nchi za Kiarabu zianzishe uhusiano na utawala huo bandia. Mbali na Moroko, nchi zingine za Kiarabu ambazo tayari zimeanzisha uhusiano na Israel eh, hivi karibuni, pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati, Bahrein na Sudan ambazo zimeanzisha uhusiano na utawala huo dhalimu katika fremu ya njama za Marekani. Na bunge la utawala wa Kizayuni wa Israel limevunjwa rasmi na kufanya utawala huo ghasibu kuitisha uchaguzi wa nne wa bunge katika kipindi cha takriban miaka miwili tu, akitangaza uamuzi huo Yariv Levin spika wa bunge la utawala haramu wa Israel amesema uchaguzi ujao wa bunge utafanyika tarehe ishirini na tatu Machi hapo mwakani. Sababu kuu iliyopelekea kuvunjwa bunge la Israel ni kutofikiwa makubaliano baina ya chama cha Likud cha Benjamin Netanyahu na kile cha bluu na nyeupe cha Benny Gantz, waziri wa vita, kuhusiana na suala zima la bajeti. Gant ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba Netanyahu akiwa na lengo la kukwepa kwenda mahakamani kujibu kesi zinazomkabili amewafanya wazayuni waingie katika uchaguzi mwingine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho wasiwasi wa kuongezeka njaa na umasikini huko nchini Marekani. Kusambaa virusi vya korona nchini Marekani na mazingira yaliyosababishwa na utendaji mbovu wa serikali ya nchi hiyo ni mambo ambayo yamepelekea kuongezeka matatizo ya kijamii na kiuchumi yanayoikabili nchi hiyo. Hali imekuwa mbaya kiasi kwamba Kamala Harris, makamu wa rais mteule wa Marekani, ametahadharisha kuhusiana na kuongezeka baa la njaa nchini humo Harris sambamba na kuashiria kwamba katika kila familia saba katika jimbo la Georgia basi familia moja inataabika kwa njaa, amesisitiza kwamba tunashuhudia mgogoro wa njaa nchini Marekani na kuna familia nyingi zinazoteseka na kutaabika kwa njaa, huku katika kila familia sita, familia moja ikiwa inakabiliwa na tatizo la kushindwa kulipa kodi ya nyumba. Baa la njaa na kuongezeka umasikini limegeuka na kuwa tatizo kubwa linaloikumba Marekani kwa sasa. Utendaji mbovu wa serikali ya Rais Donald Trump ambaye siku zake za kubakia ikulu ya White House zinaelekea ukingoni katika kudhibiti maradhi ya Covid-19. Kuukana kwake kuweko virusi hivyo katika nyakati tofauti na wakati huo huo kutoafiki kutekelezwa karantini ya muda mrefu, Uhaba wa zana za na vifaa vya tiba vinavyohitajika sambamba na gharama kubwa za matibabu ni mambo ambayo imefanya Marekani iwe nchi iliyoathiriwa zaidi na virusi vya Korona baada ya raia karibu milioni kumi na nane na nusu kuambukizwa na wengine karibu laki tatu na nusu kuaga dunia kwa maradhi hayo. Hali hii imeifanya Marekani kumbwe na mgogoro mkubwa wa kiuchumi maelfu wa Marekani kukosa ajira na kuongezeka umasikini na tofauti za kimatabaka katika nchi hiyo. Daniel Kwaka, mwanasheria na wakili mtetezi wa masuala ya haki za binadamu, anasema kuhusiana na suala hilo, kabla ya kuibuka virusi vya korona, pengo la masikini na tajiri nchini Marekani ndilo lililokuwa kubwa zaidi katika ulimwengu wa Magharibi. Hivi sasa tofauti hiyo imeongezeka zaidi. Tabaka la matajiri limeatumia maradhi haya kwa ajili ya kujilimbikizia zaidi utajiri na hivyo kuwafanya mamilioni ya wananchi wa nchi hiyo kuwa masikini. Takwimu rasmi zinaonyesha kuwa tangu vilipoingia virusi vya korona nchini Marekani, njaa na umasikini katika miji mbalimbali ya nchi hiyo viliongezeka maradufu. Mathalan, katika jimbo la New York idadi ya watu waliokuwa wakitaabika kwa njaa na kutokuwa na usalama wa chakula iliongezeka mara mbili na kufikia takriban milioni mbili. Kadhalika, kufungwa na kusimamishwa baadhi ya shughuli nchini Marekani kutokana na kusambaa virusi vya korona kulipelekea kuongezeka idadi ya watu wanaohitajia vifurushi vya misaada ya chakula. Gazeti la New York Times limeripoti kuwa watoto milioni 18 ambao ni sawa na moja ya nne, yaani robo ya watoto wote wa nchi hiyo, yamkini wakihitajia msaada wa chakula, ambapo kiwango hiki kimeongezeka kwa asilimia 63 ikilinganishwa na mwaka 2018. Adam Schiff, mwenyekiti wa kamati ya upelelezi ya bunge la Marekani, ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba kuongezeka kiwango cha njaa nchini Marekani ni ishara wazi ya kushindwa na kufeli vibaya nchi hiyo katika uandaji wa sera zake. Huku hali ikiwa ni hiyo, katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini pekee, dola bilioni 740 zilitengwa kama bajeti ya kijeshi ya nchi hiyo. Katika miaka ishirini ya hivi karibuni zaidi ya dola trilioni kumi za walipakodi nchini Marekani zimetumika katika masuala ya kijeshi na vita. Katika vita vya Marekani vya baada ya Septemba 11 mwaka 2001 pekee nchi hiyo imetumia moja kwa moja takriban dola trilioni 8 ambapo ikijumuishwa na gharama nyingine zisizokuwa za moja kwa moja za vita hivyo inaonekana kuwa karibu dola trilioni 40 za rasilimali ya Wamarekani Marekani zimetumika kwa ajili ya chokochoko choko za kijeshi nje ya mipaka ya nchi hiyo. Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Assalamu As alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Ni matumaini yetu kwamba mjambo na mko tayari kabisa kujiunga nasi kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, ambacho tunataraji kitakunufaisheni vya kutosha. Wapenzi wasikilizaji, baadhi ya wakati Qur'ani tukufu hunasibisha matukio kwa Mwenyezi Mungu moja kwa moja, ambaye ndiye msababishaji mkuu wa kila sababu na muumbaji wa kila sababu, na mara nyingine hunasibisha matukio hayo kwa sababu na visababishi vya kimaumbile ambavyo pia ni viumbe vya Mwenyezi Mungu na kufanywa kuwa sababu na njia ya wanadamu kuweza kumjua na kumfikia Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. Hivyo katika hali ambayo anatuamuru katika kitabu chake kitukufu tushikamane naye moja kwa moja, kwa mujibu wa kauli yake inayosema, nashikamaneni na, na Mwenyezi Mungu, yeye ndiye mlinzi wenu, kiongozi bora kabisa na msaidizi bora kabisa, katika aya ya 78 ya Suratul Hajj. Wakati huo huo anasema katika aya ya 103 ya Suratu Ali Imrani kwamba nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarikiane. Mifano ya aina hii ni mingi mno katika kitabu kitakatifu cha Quran, kwa sababu kimsingi na katika hatua ya mwanzo msaada unapaswa kuwa ni wa Mwenyezi Mungu kabla ya jambo jingine lolote au mtu mwingine yoyote kuna mifano mingi sana ambayo imetolewa na manabii na mitume wa Mwenyezi Mungu, ikiwemo hii ya kauli ya Nabi Yaqub alaihi ssalam, pale aliposema katika aya ya kumi na nane ya suratu Yusuf kwamba lakini subira ni njema, na Mwenyezi Mungu ndiye wa kuombwa msaada kwa haya mnayoyaeleza. Na vilevile vile kauli ya Mwenyezi Mungu alipokuwa akizungumzia mtume wetu Muhammad Almustafa Mustafa, sallallahu alayhi wa alihi wa alayhi wa salam, katika aya ya 112 ya suratul Anbiya kwa kusema akasema, mola wangu hukumu kwa haki na mola wetu ni mwingi wa rehema anayeombwa msaada juu ya mnayoyasifia. Na vilevile vile katika sura tukufu ya Hamde, Mwenyezi Mungu anatufundisha tauhidi ya matendo kwa kusema wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tunasoma pia katika aya ya 45 ya suratul Bakara katika kitabu kitakatifu cha Quran kauli ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala inayosema natafuteni msaada kwa kusubiri na kwa kuswali, na kwa hakika jambo hilo ni gumu isipokuwa kwa wanyenyekevu. Na hivi wapenzi wasikilizaji ndivyo waislamu wanavyosoma katika kitabu hiki kitakatifu cha Mwenyezi Mungu bila ya kuona mgongano wowote katika kauli zake hizo. Jambo hili bila shaka linatokana na ukweli kwamba msaada wa asili na wa kwanza kabisa ni wa Mwenyezi Mungu, na kwamba misaada mingine yote inatokana na yeye Muumba, na kwamba misaada hiyo ni ya hatua ya pili inayokuwa na athari kutokana na idhini yake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Misaada hiyo ya hatua ya pili ni njia ya ibada na maadili tu inayomwezesha mwanadamu kupata ridha za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kushikamana na mambo mengine pia ni hivyo hivyo, kwa maana kwamba asili katika mshikamano ni ya Mwenyezi Mungu mtukufu. Yaani, anayepaswa kushikamana naye kiasili ni yeye subhanahu wa taala kabla ya jambo lolote jingine. Mambo mengine ambayo yanaruhusiwa kushikamana nayo ni ya hatua ya pili na baada ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kuyaridhia na kuamuru wanadamu na waja wake kushikamana nayo. Mambo hayo yamebainishwa na kufafanuliwa kwa urefu na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam kupitia hadithi nyingi mashuhuri zaidi kati yazo ikiwa ni ile ya Thaqalain, ambacho ni kitabu cha Mwenyezi Mungu Qurani, kamba iliyoteremshwa ardhini kutoka mbinguni na ambayo inaambatana na Ali watoharifu wa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wao ni sehemu ya vizito viwili, ambao ndio wanaotarjumu na kukifasiri kwa njia sahihi kizito hicho cha kwanza, yaani yani, Qurani Tukufu, ni safina ya uokovu ambayo anayeipanda huwa ameokoka na anayeiacha hughariki na kuangamia. Hii ni kwa sababu wao ndiyo kishiko madhubuti na kilicho imara zaidi. Wapenzi wasikilizaji, aya ya Qur'ani tukufu inayosema nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarikiane, ni muhimu sana, kwa sababu inabainisha vyema inakoanzia njia inayopaswa kufuatwa na waja, na inakoelekea njia hiyo nyofu, inayomfikisha mwanadamu kwenye ufanisi na mafanikio ya milele. Aya hiyo inabainisha vyema njia hiyo inayopaswa kufuatwa na umma na kutaka ushikamane vilivyo na kamba pamoja na sheria za Mwenyezi Mungu zinazowafikisha kwake yeye subhanahu wataala. Je, ni ipi kamba hiyo inayozungumziwa na kukusudiwa na Mwenyezi Mungu katika aya hii? Hii ni kutokana na ukweli kwamba kamba hii ambayo Mwenyezi Mungu ametuamuru tushikamane nayo kikamilifu, kwanza inamuokoa mwanadamu, na pili ni kwamba inamfikisha katika radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Je, kamba hii muhimu ya Mwenyezi Mungu ni ipi? Ibni Hajar Alhaythami Almakki Alshafii anaandika katika kitabu chake cha Assawaiq Lmuhriqa kwamba mfasiri wa Qurani Athalabi ameandika katika kitabu chake cha Alkashfu Walbayan kwamba Imam Jafaru Assadiq alaihi ssalam alisema kuhusiana na aya hii kwamba sisi ndiyo hiyo kamba ya Mwenyezi Mungu ambayo amesema kuhusiana nayo kwamba nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarikiane. Naye Hafidh Al Hasakani wa madhehebu ya Hanafi ananukuu maneno yanayofanana na haya katika tafsiri yake ya Shawahidu Tanzil kutoka kwa Imamu Jafar Sadiq kwamba sisi ndiyo hiyo kamba ya Mwenyezi Mungu. Anayeshikamana na wilaya na uongozi wa Ali bin Abi Talib huwa ameshikamana na wema, hivyo anayeshikamana naye huwa ni muumini na anayemwacha huwa ametoka kwenye dini. Naam, wapenzi wasikilizaji, ni wazi kwamba alama ya kuwa na imani na kumtii Mwenyezi Mungu na kusalimu amri kwa moyo na kimatendo mbele ya maamrisho na makatazo yote ya Mwenyezi Mungu ikiwa ni pamoja na kushikamana vilivyo na kamba yake ambayo ni Ahli Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hili lina thibiti vipi? Alhakim al Hasakani amenukuu hadithi kutoka kwa Husein bin Khalid kutoka kwa Ali bin Musa Arridha alaihi salam kutoka kwa baba zake kutoka kwa Imam Ali bin Abi Talib alaihim ssalam kwamba alisema Mtume wa Mwenyezimungu sallw wasalam wa alisema: anayetaka kupanda safina ya uokovu na kushikamana na kishiko madhubuti na kamba imara ya Mwenyezi Mungu, basi amfanye Ali kuwa kiongozi wake na kuwafuata viongozi waongofu kutoka kizazi chake. Katika kizazi chake ni maimamu watoharifu wa kwanza wao akiwa ni Imamu Hasan Almujtaba, na wa pili ni Husein Ashahid as, wajukuu na maua mawili ya mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kisha baada yao ni maimamu wengine tisa waongofu na wabarikiwa wanaotokana na kizazi cha Husein, bwana wa vijana wa peponi. Wapenzi wasikilizaji, Si Waislamu wa Shia pekee waliofahamu na kufasiri neno kamba ya Mwenyezi Mungu kuwa ni maimamu wa haki na watoharifu kutoka katika nyumba ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutokana na hadithi ya mtume tuliyotangulia kuisoma kwenye kipindi hiki, bali maulamaa na wanazuoni wengi wa madhehebu ya Suni wanakubaliana nao katika tafsiri na ufafanuzi wa aya hii inayozungumzia kamba ya Mwenyezi Mungu. Kuhusu swala hili Athalabi amethibitisha kwamba ahlubaiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiyo kamba ya Mwenyezi Mungu waliokusudiwa katika aya tukufu ya kamba ya Mwenyezi Mungu. Ukweli huo umethibitishwa pia na Ibni Sibian Almasri Alshafii katika kitabu chake cha Ishaf Alraghibin na Ashablanji Alshafii katika kitabu cha Nuru Labsar, Alqunduzi Lhanafi katika kitabu cha Yanabiu Lmawadda, na Alhadhrami Alshafii katika kitabu cha Rashfatu Sadi. Naye Azamakhshari Alshafii ananukuu katika tafsiri yake ya Alkashaf hadithi ambayo imepokewa kutoka kwa mtume akisema kwamba Fatima ni damu ya moyo wangu wanawe ni matunda ya moyo wangu, mumewe ni nuru ya macho yangu, na maimamu wanaotokana na kizazi chake ni walinda amana waaminifu wa Mwenyezi Mungu, ni kamba iliyoteremshwa kutoka kwake kwenye viumbe wake. Mtu anayeshikamana nao huokoka na anayewaacha huangamia. Kwa maelezo hayo, Qurani peke yake haimwokoi mwanadamu bila ya kuunganishwa na kushikamanishwa na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam pamoja na ahali zake watoharifu, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao. Wapenzi wa sikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo, karibuni sasa kwa pamoja tutupie jicho baadhi ya yale yaliyochapishwa katika matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. <mulia> Darubini ya macho yetu magazetini mchana huu katika nchi za Afrika Mashariki, Jumatano ya leo tarehe 23 Disemba, inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi, ambao umepambwa na kichwa kikuu cha habari kisemacho: utata mwanamke kujinyonga, polisi polisi wadai amejinyonga mahabusu kutokana na madeni ndugu wa marehemu watia shaka, wataka uchunguzi wa kina. Kutokana na uzito wa habari hiyo, Mwananchi linaashiria sababu kadhaa muhimu zinazowafanya watu wachukua hatua wa kujinyonga, ambazo ni msongo wa mawazo, afya ya akili, maumivu makali ya maradhi na matendo ya aibu vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hili ni pamoja na vigogo wa hal hoteli wahukumiwa kulipa fidia shilingi bilioni 42 na WHO yatuliza hofu kuhusu virusi vipya vya Korona. Gazeti la serikali la Habari Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani wakuu taasisi za umma kikangoni gazeti hili lina habari pia mkasa yenye kichwa cha maneno adaiwa kuiba mtoto kanisani kuimarisha ndoa haya na polisi wanne mbaroni kwa utapeli ameenda kuiba kanisani kabisa habari hiyo hiyo ndiyo iliyopewa uzito wa kwanza na nipashe kwa kichwa cha maneno polisi mfanya biashara mbaroni madai utapeli Niani kuna mambo. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili ni pamoja na Umi Mwinyi Maalim wateta Zanzibar na waziri kuyashughulikia mabasi ya kwa uvunjaji sheria gazeti la Jiji kwa upande wake limechangamkia habari ya mazungumzo ya waziri anayehusika na, na masuala ya muungano Bi Umi Mwalimu na rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Dakta Huseini Mwinyi na kuandika: Daktar Mwinyi atoa neno changamoto za muungano, asifu mwanzo mzuri wa mazungumzo SMT yani serikali ya muungano wa kitaifa na SMZ waziri serikali ya muungano wa Tanzania na ile serikali ya mapinduzi Zanzibar. Waziri Umi asema Zanzibar yenye neema inakuja. Na kwa upande wa Tanzania anamalizia, na gazeti la kila wiki la Afrika Leo ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari kisemacho mafisadi sasa hawapumui. Madondoo ya habari hii yanasema wabanwa kila kona ya nchi, bara hadi visiwani Zanzibar. JPM: kama yupo mtu alitegemea kupata fedha za dili hatazipata. Dkt Mwinyi: muda wa mafisadi kutamba umekwisha, hawana nafasi tena. Naam, hiyo na ashiria azma ya serikali ya muungano na ile ya Zanzibar katika vita dhidi ya ufisadi. Darubini ya macho yetu magazetini sasa inaangazia magazeti ya Kenya, nikianza na gazeti la Standard ambalo limekolezea wino mweupe kichwa cha habari kisemacho nyakati za kukatisha tamaa, likizungumzia kuhitimishwa utoaji nafuu kwa raia ambao maisha yao yameathiriwa na janga la COVID-19. Katika vichwa vingine vya habari, Standard limeandika waziri hawahutubu madaktari, rudini kazini au vinginevyo. E, bila shaka ni tishio la kutimuliwa kazi ambapo Mutahi Kagwe amewataka wahudumu na madaktari wanaogoma warejee kazini, la sivyo watakiona cha mtimakuni. Na madai mazito ya Sonko kuhusu kifo cha seneta Habari iliyopewa uzito maalum na gazeti la Nation ina anwani isemayo, IEBC ni tume ya uchaguzi na mipaka, hiyo ya panga tarehe kwa ajili ya uchaguzi mdogo wa gavana wa Nairobi. Nalo gazeti la Taifa Leo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho, aina hatari ya korona njiani. Kifafanua zaidi gazeti hilo limeandika, Uingereza imetengwa na mataifa ya umoja Ulaya baada ya wanasayansi nchini humo kugundua aina mpya ya virusi vya korona vinavyoaminika kuwa hatari zaidi. Toba. Mataifa ya Umoja wa Ulaya: Ufaransa, Ujerumani, Italia, Denmark, Uswisi, Ireland, Austria, Ureno, Sweden na Ubelgiji tayari yamepiga marufuku ndege kutoka nchini Uingereza. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni pamoja na inspekta wa polisi ndani kwa dai la kulawiti sita, Allahu akbar na masharti ya usafiri ya masharti ya usafiri yaimarishwa Lamu. Na kwa kumalizia huko nchini Uganda naanza na, na gazeti la New Vision ambalo limechangamkia habari ya uchunguzi wa maoni uliofanywa kuhusu uchaguzi wa rais wa nchi hiyo utakaofanyika Januari mwakani. Kwa mujibu wa gazeti hilo, Rais Museveni anapewa nafasi kubwa ya kushinda kwa asilimia 648 huku Robert Kagulani e. akifuatia kwa asilimia 248. New Vision linatupasha pia kwamba watu wengine 526 wamethibitishwa kuwa na virusi vya korona nchini Uganda. Daily Monitor kwa upande wake limepamba limepamba, limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kinachosema kiwango kinachogharimu kutibu Covid 19 kwa kila siku. Ni hayo tu baadhi ya mpenzi msikilizaji niliyoweza kukudondolea kutoka katika baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. a'udhu billahi minash shaitani rajim bismillahi rahmani rahim alhamdulillahi rabbil alamin katika mambo ambayo yatatuletea faida duniani halikadhalika akhera. Leo insha Allahu Taala, katika darasa letu tutazungumza juu ya maudhui inayojulikana kama alama za Kiyama. Na katika maudhui hii tunataka kutazama juu ya yale yaliyosemwa katika dini ya Kiislamu kuhusiana na alama hizi ambazo ni alama, ni muhimu tupate kuzizingatia, muhimu kupata kuzijua ili zitupelekee sisi kuwa tayari kujitayarisha na kiama. Kama tutakavyokuja kueleza ni kwamba kiama hakina shaka kitakuja, na kikitokea ndiyo tutakapokuwa sisi ni wenye kuhesabiwa mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Atakayefanya mambo mema hapa duniani leo hii tukiwa tuko hai, atayaona mema yake kesho akhera na atakayefanya mambo mabaya hapa duniani leo hii tukiwa sisi tuko duniani, basi yale mabaya yake pia atayaona akhera. Kwa hiyo kiama hakina shida, hakina shaka kitakuja. Sasa tunataka kuzungumza juu ya matukio mbalimbali mbali ambayo yatakayotokea kabla ya kutokea kiama, na haya ni muhimu tupate kuyazingatia, kwa sababu kuna matukio makubwa ya aina mbili au tuseme matukio ya aina mbili ya aina ya kwanza ni matukio yanayoitwa madogo. Aina ya pili ni matukio yanayoitwa makubwa. Na mengine yameshatokea na mengine tunayasubiri yatokee, tukiwa tutakuwa hai, Mwenyezi Mungu akatupa uhai, tutayashuhudia na mengine tumeshayashuhudia, na mengine tunaendelea kuyashuhudia. Sasa kuna yale makubwa haya yatakuja kutokea tukiwa hai, tutayaona. Tukiwa hatuko hai, watakaokuja kuwa hai baada yetu watakuja kuyashuhudia haya, kwa sababu matukio haya yameelezwa katika Qur'ani tukufu na hali kadhalika yameelezwa katika hadithi mbalimbali mbali za mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tunasoma katika Qur'ani tukufu kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika suratul Muminun Na wala sio anatuuliza ili tumjibu jawabu la swali A -a, anatuuliza ili tuweze kuizingatia hakika katika swali analotuuliza, au katika hakika anayoieleza katika mfumo wa swali. Afahasibtum, hivi nyie binadamu mnadhani; annama khalaqnakum, kwamba sisi tumewaumbeni nyie abathan, bila ya madhumuni yoyote abathan, bila ya malengo yoyote abathan, bila ya makusudio yoyote. Hivi mnadhani nyie kwamba tumewaumba nyie, hamna katika kuumbwa kwenu mazingatio na makusudio na malengo? Mnadhani hivyo? wa annakum ilaina la turjaun, na kwamba nyie binadamu kwetu sie, Mwenyezi Mungu anasema kwetu sie, yani kwake yeye, la turjaun hamtarejeshwa. Mwenyezi Mungu katika aya hii ya 115 ya suratul Muminun, anatutaka tuzingatie kwamba sisi kwa kuwa hatujajiumba sisi wenyewe, tumeumbwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, na yeye ndiye muumba wetu. Kwa hiyo, bila shaka aliyetuleta katika kutuumba kwetu hapa duniani, basi yeye aliyetuleta ataturudisha, turejee kwake na ndio maana ikawa sisi tukimsikia mtu amefariki tunasema inna lillahi wa inna ilaihi rajiun, sisi ni waja wa Mwenyezi Mungu na kwake yeye tutarejea. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu anatutaka tuzingatie kwamba kuumbwa kwetu sisi hapa duniani sio kimchezo mchezo, hakuna kitu cha malengo. Isije ikawa mtu anaona kwamba yeye kuweko kwake hapa duniani hakuna malengo, malengo ni kutafuta maisha tu peke yake, kama ambavyo baadhi yetu huwa wakisema mimi wacha nitafute tu maisha. Hilo si lengo la kuumbwa sisi, kuwa tumeumbwa tuje ku, kuyafanya yale ambayo ni ya mchezo mchezo. Ingawaje duniani panapatikana mambo ya mchezo, lakini hatukuumbwa sisi kuja kucheza tu. Tangu kuzaliwa mpaka kufa tunacheza, halafu basi ndo mambo yamekwisha. Mwenyezi Mwenyezi Mungu hajasema hivyo, bali anasema sisi tumeumbwa pamoja na majini ili tupate kumwabudu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na kwa maana pana ya ibada, tupate kumtumikia Allah Subhanahu wa Ta'ala. Sasa baada ya kuyajua hayo, sisi kila siku tunayoipiga mbele katika maisha yetu tunaendea katika mauti yetu, na mauti sio mwisho wa maisha yetu. Yaani mwisho kabisa wa maisha yetu ni mauti? Hapana, mauti yanatupelekea katika mwisho wa maisha yetu ya hapa duniani lakini pindi tutakapokufa tukawa katika makaburi yetu pale, yanaanza maisha mapya yanayoitwa maisha baada ya kifo, maisha ya barzakh, na ni haya ya barzakh tutaishi mpaka tutakapofufuliwa, na baada ya hapo tutahesabiwa. Kwa hiyo kuumbwa kwetu kuna malengo na haya malengo tuyazingatie, na ili tuyapate malengo haya ni lazima turudi katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, Qurani Tukufu, tuisome, tuelewe, turudi katika mafunzo ya mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika hadithi zake, katika sunna zake, tuyapate, tuyazingatie, turudi kwa Ahlulbeiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, tujifunze kutoka kwao, tuyazingatie, turudi kwa masahaba waliokuwa wema wakatufundisha yale walioyatoa kwa Mtume salallahu alaihi waalihi wasallam, tuyazingatie. Katika mwelekeo huu basi, tutapata kuweko katika mstari ambao unaotakiwa kuwa sawa, kwa sababu kiama tunachokiendea, na kila siku hatua tunayoipiga, tunaendea katika kiama. Kiama hakina shaka, na ni kutokana na hilo basi, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amekipa kiama maneno mengi, au majina mengi moja ni hilo kwamba kiama kinajulikana kama ni siku ambayo ya hesabu, siku ya kuhesabiwa. Hii ni siku ambayo kama kila tukisoma suratul Fatiha tunarudia maneno hayo, kwamba tunamwelezea Mwenyezi Mungu yeye ni maliki Yawmiddin. Mwenyezi Mungu ndiyo mwenye kumiliki, Mwenyezi Mungu ndiyo mwenye kumiliki siku gani? Yawmiddin, Yawmiddini, ndiyo hiyo siku ya malipo Yawmul Jazaa. Hii siku sisi sote tunaendea, yauma alhashr, siku ya kufufuliwa yauma, ambayo itakuja hii siku tubla sarair, siri zitafichuka, siku ambayo ni ngumu, siku ambayo tunatakiwa tujipelekee sisi yale mema kuanzia sasa. Sasa haina shaka habari ya kiyama kuwa itakuja. Sasa tukitazama kuwa kiyama kitakuja, swali tunalojiuliza kitakuja lini? kiama kitakuja lini jibu lake mwenyezi mungu subhanahu wataala anamwambia mtume wetu muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipoulizwa wa wayasalunaka ani saa ewe mtume wanakuuliza juu ya saa sisi tunazungumza alamatu saa, alama za kiyama. wanakuuliza kiama kitakuja lini waambie mimi sio ntakaewapa habari ya kiama kujua kwake siku hiyo, siri ya kiama lini kitakuja iko kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Fima anta min dhikraha ila rabbika muntahaha, wewe Mtume hujui kiama kitakuja lini, ni mola wako peke yake ndiye anayejua. Hata malaika hawajui kiama kitakuja lini. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atupatie mwisho mwema katika hii dunia na atujalie tudumu katika siratu almustaqim. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 8 mfunguo 8 Jamadil Awal mwaka 1442 Hijiria sawa na tarehe ya 23 Desemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Katika siku kama ya leo ya tarehe 8 mfunguo mfungo nane Jamadi l Awal, miaka mia moja na ishirini na tisa iliyopita alifariki dunia mwanazuoni wa Kiislamu Muhammad Baqir Zeinul Abidin Khansari katika mji wa Sfahan hapa nchini Iran. Alikuwa hodari katika elimu za fikihi na hadithi na alipewa ijaza ya kunukuu hadithi na wanazuoni wakubwa katika taaluma hiyo. Baada ya muda, msomi huyo mkubwa ambaye alikuwa gwiji wa wasifu na shajara za maulama na wataalamu wa fikihi ya Kiislamu alishika hatamu za kuongoza chuo kikuu cha kidini cha mjini Isfahan. Mirza Muhammad Baqir Khansari ameandika uh, vitabu vingi katika taaluma mbalimbali. <mimu> Miaka 119 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, aliaga dunia Sheikh Muhammad Abdu ambaye uh, alikuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa Kiislamu katika mji wa Alexandria nchini Misri. Alipata elimu katika chuo kikuu cha Al Azhar na kisha akahudhuria darsa za Jamaluddin Asadabadi, mwanazuoni aliyepigania uhuru wa nchi za Kiislamu. Baada ya Sayid Jamaluddin Asadabadi kupelekwa uhamishoni, Sheikh Muhammad Abdu alichukua nafasi yake ya kufundisha na kutoa elimu kwa wanazuoni na wanafikra wa Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka 95 iliyopita mji wa Jidda ulitekwa na Ibnu Saud na kwa msingi huo utawala uko wa Hashimi ukahitimishwa katika mji huo. Baada ya kusambaratishwa uasi wa Mawahabi katika nusu ya kwanza karne ya 19, kundi hilo liliendelea kuwachochea watu dhidi ya serikali ya Uthmania. Mwanzoni mwa karne ya ishirini Abdulazizi ibnu Abdurahman ibnu Saud, kinara wa moja kati ya makabila ya Hijaz, aliamua kuteka moja ya maeneo ambayo yalikuwa yanatawaliwa na ukhalifa wa Uthmania ambayo alidai eti yalikuwa yameghusubiwa. Kwa msingi huo mwaka elfu moja mia tisa na sita baada ya kuteka eneo la Riadh alitangaza kuwa mtawala wa eneo hilo. Kwa msingi huo mwaka 1906 baada ya kuteka eneo la Riyadh alijitangaza kuwa mtawala wa eneo hilo. Na katika siku kama ya leo, miaka 72 iliyopita, watu saba miongoni mwa viongozi mashuhuri wa Japan wakati wa vita vya pili vya ve dunia walinyongwa kufuatia hukumu iliyotolewa na mahakama moja ya kimataifa huko Tokyo, mji mkuu wa nchi hiyo. Mahakama hiyo ambayo iliundwa ikiwa ni katika mwendelezo wa mahakama ya Nuremberg ya Ujerumani kwa ajili ya kuwahukumu watenda jinai za kivita huko Japan iliwahukumu viongozi 25 wa Japan ambapo 15 kati yao walihukumiwa kwenda jela. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni kwa mchana wa leo, kwanza tegeni siki muhtasari wa habari za ulimwengu. Mkuu wa kamati kuu ya mapinduzi ya wananchi wa Yemen ameashiria kuendelea kuchimbwa mashimo na njia za chini kwa chini kuelekea katika msikiti wa al Aqsa, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu na kueleza kwamba Waislamu wanapaswa kutumia nyenzo na suhula zote kukabiliana na njama hizo za Wazayuni. Wapiga kura katika Jamhuri ya Afrika ya Kati wameanza kuchukua kadi za kupigia kura, ikiwa ni maandalizi kwa ajili ya uchaguzi mkuu ujao jumapili ijayo. Michele Baleti, Bacheleti, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kufanyika uchunguzi kuhusiana na madai ya mauaji ya raia katika jimbo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia. Na wizara ya mashauri ya kigeni ya Tunisia imesema nchi hiyo haina ajenda wala mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Mpenzi msikilizaji, eh, muhtasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Benderani na kwa geni nikikutakieni mchana mwema na Jumatano iliyojaa baraka na fanaka, asanteni na kwaherini.