Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya mia moja na kumi na nane mpaka ya mia moja na kumi na tisa. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Sadaqallahul Aliyyul Adhim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu ikiwa mnaziamini aya zake, na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu naye amekwisha kubainishieni alivyo kuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Na hakika mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni usiku huu wa leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala ya sipten katika kitabu na Sunna na makala hiyo itafuatiwa na kipindi maalum eh, kuhusiana eh, na siku ya Kiama. Baada ya kipindi hicho maalum, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala ya leo katika historia. Kipindi hicho uh, au makala hiyo itafuatiwa na muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, mpenzi msikilizaji. Pia napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani mubashara, uh, kupitia tovuti yetu. Alkadhalika, unaweza kuyapata matangazo haya moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia application yetu ya, ya simu za mkononi ya IRIB World Service na pia aplikesheni ya Pas Today. Mbali na matangazo ya moja kwa moja, pia kuna kumbukumbu kumbu ya matangazo yaliyopita katika njia hizo mbili. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kwa njia moja kwa moja mubashara kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM inapatikana kupitia 105.3 Tanga, Maarifa FM 100.9 Mwanza, Maarifa FM 99.7 Kigoma, na Maarifa FM 104.1 Mtwara. Halikadhalika, unaweza kupata ripoti zetu kupitia ukurasa wetu wa video wa urmedia.com. tunakaribisha maoni yako, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetumia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari. wakati huo, Iran yasema kuondoka Marekani katika eneo ni fursa ya kupatikana amani na, na usalama wa kudumu. China yasema chanzo cha matatizo ni Marekani kujitoa katika mapatano ya nyuklia JCPOA na kuanzisha mashinikizo ya juu kabisa. na mji wa Dubai sasa umegeuzwa kuwa kitovu cha maovu na ufuska kwa ajili ya watalii kutoka Israel. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema kuwa kuondoka Marekani katika eneo la Asia magharibi kutaandaa mazingira ya kurejeshwa amani na usalama wa kudumu. Admeri Ali Shamkhani ameyasema hayo leo mjini Teheran katika mazungumzo na Hamdullah Muhib, mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Afghanistan. Amesema siasa kuu za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimejengwa juu ya msingi wa kuimarisha ujirani mwema na kujenga uhusiano wa kistratejia na nchi majirani na akabainisha kwamba kutokana na mambo mengi ya pamoja na yanayoziunganisha nchi mbili Afghanistan na nafasi maalum katika siasa za nje za jamhuri ya Kiislami ya Iran. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran ameashiria vitisho na masilahi ya pamoja ya nchi mbili za Iran na Afghanistan katika masala tofauti, hasa la kushamiri kwa ugaidi na udharura wa kuleta uthabiti na amani katika eneo, na akasisitiza uungaji mkono wa dhati wa Iran kwa serikali halali ya Afghanistan na ulazima wa kuzidishwa mashirikiano na maelewano kati ya Tehran na Kabul katika pande tofauti za kisiasa, kiuchumi na kiusalama. Kwa upande wake, mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Afghanistan ameeleza kufurahishwa na safari yake ya kuitembelea jamhuri ya kiislamu ya Iran na akatangaza utayari wa serikali na wananchi wa Afghanistan kustawisha ushirikiano na maelewano na serikali na wananchi wa Iran. Hamdullah Muhib ameashiria msaada na uungaji mkono usio wa kinyongo wa jamhuri ya Kiislami ya Iran na ukarimu wa watu wema wa Iran kwa wananchi wa Afghanistan katika muda wote wa miaka 40 iliyopita na akaeleza kwamba serikali na wananchi wa Afghanistan daima wamekuwa na wataendelea kuwa wenye kuthamini mapenzi, misaada na uungaji mkono wa Iran na Wairani. China imesisitiza kuwa kurudi Marekani katika makubaliano ya nyuklia yanayojulikana kama mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji, kwa kifupi JCPOA, na kuanza tena kutekeleza majukumu yake ndiyo njia sahihi na ya kimantiki ya kupunguza mivutano. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Wa Chunying ameandika kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter leo kwamba Marekani ndiyo chanzo kikuu cha matatizo ya eneo, kwa hivyo kama itarudi kwenye mapatano ya nyuklia ya Iran ya JCPOA na kuyaendeleza, makubaliano hayo itaweza kusaidia kutatua matatizo na mvurugiko wa amani uliopo katika eneo. Waziri wa mambo ya nje wa China naye Wang Yi pia ameishauri Marekani irudi kwenye mapatano hayo ya nyuklia ya Iran bila masharti yoyote. Wangia alitoa ushauri huo jana Jumatatu katika kikao cha mawaziri wa mambo ya nchi za nje wanachama wa JCPOA kilichofanyika kwa njia ya intaneti. Wangia alisema sababu ya Iran kupunguza uwajibikaji wake katika mapatano ya JCPOA ni hatua ya upande mmoja wa Marekani kujitoa kwenye mapatano hayo ya nuklia na sera ya mashinikizo ya juu kabisa ya Washington dhidi ya Teheran, na akaongeza kwamba hali ya kadhia ya nuklia Iran imefikia nukta nyeti na hasasi kwa kuzingatia uamuzi wa rais mteule wa Marekani Joe Biden wa kutaka kuirejesha nchi yake kwenye mapatano hayo ya JCPOA. Kikao kisicho rasmi cha mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na nchi zinazounda kundi la nne jumlisha moja kilifanyika jana kwa kuhudhuriwa pia na mkuu wa sera za kigeni umoja wa Ulaya Joseph Barel. Jamhuri ya Kiislami ya Iran imesisitiza mara kadhaa kuwa ikiwa itaondolewa vikwazo na Marekani kis, kisha nchi hiyo ikarudi kwenye makubaliano hayo ya nuklia JCPOA, na nayo pia itatekeleza kikamilifu ahadi na majukumu yake kuhusiana na makubaliano hayo ya kimataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Duru za habari za lugha ya Kiibrania zimeripoti kuwa mji wa Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu umegeuzwa mji wa kufanyia maovu na ufuska na kuwafanya wazayuni wawe na hamu kubwa ya kuutembelea. Kwa mujibu wa toleo la leo la gazeti la Alkudsul Arabi, kanali ya kumi na tatu ya televisheni ya utawala wa kizayuni wa Israel imeeleza katika ripoti kwamba mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida kati ya umoja wa falme za Kiarabu au Imarati na utawala wa Israeli yameugeuza mji wa Dubai kuwa kituo chenye mvuto kwa Wazayuni, kiasi kwamba hoteli za mji huo zimegeuzwa kuwa kitovu cha matumizi ya pombe na madawa ya kulevya na watalii hao wa Kizayuni. Kanali hiyo imeongeza kuwa wanaharakati wa kijamii wametoa miito mara kadhaa kwa baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni wa Israel kulitaka lipige marufuku safari za kuelekea Umoja wa Falme za Kiarabu kwa sasa, kwa kuhofia kuongezeka maambukizo ya virusi vya korona, lakini utawala wa Israel hauonyeshi kuwa na dhamira ya kuchukua hatua kwa kuchelea kuzuka mgogoro wa kidiplomasia kati yake na Umoja wa Falme za Kiarabu. Wakati huo huo, gazeti la kizayuni la Yedioth Ahronoth limeeleza katika utafiti liliofanya kwamba tangu uliposainiwa mkataba wa mapatano utalii wa ufuska mjini Dubai umeshamiri kwa vijana kutoka Israel. Mbali na hayo, kanali ya 12 ya televisheni ya utawala wa kizayuni iliripoti kitambo kifu, kifupi nyuma kuwa ya tangu ilipoanza kutekelezwa mapatano hayo yaliofikiwa kati ya umoja wa falme za kiarabu na utawala wa Israel, wahalifu kadhaa wa Israeli ambao wanasakwa kwa kuhusika na kesi za mauaji na biashara haramu ya mihadarati wamekimbilia Dubai. Umoja wa Falme za Kiarabu umekuwa nchi ya kwanza ya kiarabu ya Ghuba ya Uajemi ambayo mnamo wa Agosti kumi na tatu mwaka huu ilitangaza rasmi kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizoini wa Israeli kwa upatanishi wa utawala wa, wa Rais Donald Trump wa Marekani. Chuo Kikuu cha Al Azhar cha Misri kimechukua msimamo dhidi ya wanachama na watu wanaojiunga na harakati ya Kiislamu ya nchi hiyo ya Ikhwanul Muslimin. Kwa mujibu wa tovuti ya gazeti la Sharkul Ausat, chuo kikuu cha Alazhar nchini Misri kimepinga mtu yeyote yule kujiunga au kuwa na uhusiano wa aina yoyote na Ikhwanul Muslimin, ambayo viongozi wa Misri wameitangaza rasmi kuwa ni kundi la kigaidi. Kitengo cha kimataifa cha utoaji fatwa uh, kwa njia ya kielektroniki cha Alazhar kimetoa fatwa ya maandishi na kutangaza kuwa kujiunga na Ikwanul Muslimin na makundi mengine ya kigaidi ni haramu kidini. Novemba 2014, serikali ya Misri ilitangaza harakati hiyo kongwe ya kiislamu nchini humo kuwa ni kundi la kigaidi. Hayo yanajiri wakati mamia ya viongozi na wanachama wa Ikwanul Muslimin wameshahukumiwa adhabu za vifo vifungo vya maisha jela au vifungo vya muda mrefu kwa tuhuma za uchochezi na vitendo vya utumiaji nguvu kufuatia kupinduliwa serikali ya kwanza kuchaguliwa kidemokrasia nchini humo iliyokuwa ikiongozwa na hayati Muhamad Morsi, aliyekuwa mwanachama mwandamizi wa harakati hiyo. Fatwa iliyotolewa na Alazhar inaenda sambamba na msimamo uliotangazwa na baraza la maulama wakuu wa Saudi Arabia, ambalo mwezi uliopita wa Novemba lilitangaza kuwa Ikhwanul Muslimin ni kundi la kigaidi na harakati inazofanya ni za kuchochea fitna na mifarakano. Msimamo huo umeungwa mkono pia na baraza la fatwa za kidini la Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati. Kumbuka kuwa baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyoindoa madarakani serikali ya Morsi na kushikwa hatamu za utawala na, nchini Misri na Abdel Fattah Sisi, mashirika ya intelijensia na usalama nchini humo yaliendesha kampeni kali ya ukandamizaji dhidi ya wapinzani wakiwemo wanachama wa harakati ya Kiislamu ya Ikhwanul Muslimin na mjumbe wa baraza la kisiasa la harakati ya uh, Anujaba ya Iraq amesema ubalozi wa Marekani mjini Bagdad sio kituo cha kidiplomasia bali ni kambi ya jeshi la nchi hiyo. Haidar Allami ameeleza kwamba shambulio la karibuni dhidi ya ubalozi wa Marekani limefanywa kwa nia ovu na lengo lake ni kuelekeza kidole cha tuhuma Mukawama na kunufaisha mpango wa kuendelea kuwepo kijeshi Marekani nchini Iraq. Jumapili usiku duru za habari ziliripoti kuwa maroketi kadhaa yalifyatuliwa kulenga ubalozi wa Marekani mjini Baghdad. Wakati huo huo, mkuu wa baraza la kisiasa la harakati Anujaba al ali Asadi ameikosoa serikali ya Iraq kwa kutochukua hatua yote ya maana kuhusiana na mashtaka yaliyowasilishwa dhidi ya kitendo cha kigaidi cha Marekani cha kumuua shahidi kamanda Kasim Suleimani, mkuu wa zamani wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran na Abu Mahdi al Muhandis, aliyekuwa naibu mkuu wa vikosi vya Hashdushabi. E, na akasema kitendo hicho cha kijinai cha Marekani ni kielelezo na mfano hai wa wazi wa ugaidi na ukiukaji mamlaka ya kujitawala Iraq. Itakumbukwa kuwa luteni jenerali Kasim Suleimani ambaye mnamo tarehe tatu Januari mwaka huu wa elfu mbili ishirini alikuwa ameelekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo aliuliwa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi al Muhandis na watu wengine wanane katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad. Jina hiyo ya kigaidi ya Marekani ilipelekea siku mbili baadaye bunge la Iraq kupitisha mswada wa kutaka majeshi yote ya kigeni yakiwemo ya Marekani yaondoke katika ardhi ya nchi hiyo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegesikia uchambuzi wa kisiasa. Utahusu mashambulio ya maroketi dhidi ya eneo la kijani Baghdad, watekelezaji na malengo yao. Ubalozi wa Marekani katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad, usiku wa kuamkia jana Jumaatatu, ulishambuliwa kwa akali na maroketi manane. Hiyo si mara ya kwanza kwa ubalozi wa Marekani mjini Baghdad kushambuliwa kwa maroketi na makombora. Katika kadhia hii kuna maswali kadhaa muhimu. Swali so la kwanza ni kwamba kwa nini ubalozi wa Marekani mjini Baghdad umekuwa ukishambuliwa mara kwa mara. Jambo hili muhimu, umuhimu wake unarejea kwa serikali ya Iraq na hali kadhalika utendaji wa Marekani katika nchi hiyo ya Kiarabu baada ya kuangushwa utawala wa Baath nchini Irak, utambulisho wa serikali ya nchi hiyo ulibadilika ambapo, makusudi, eh, ntarudia tena hapo. Baada ya kuangushwa utawala wa Baath nchini Irak, utambulisho wa serikali ya nchi hiyo ulibadilika ambapo makundi ya kishia nchini humo yamegeuka na kuwa mirengo yenye nafasi muhimu katika uga wa siasa nchini humo na kuchukua mamlaka wakati huo. Huo, makundi ya mukawama au mapambano ya kiislamu nayo katika miaka hivi karibuni yameongezeka nchini Irak na kuhesabiwa kuwa sehemu muhimu ya nguvu na madaraka katika nchi hiyo. Katika uga wa mahusiano ya nje pia, uhusiano wa Iraq na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambazo pia ni nchi zenye mpaka wa pamoja wenye urefu wa zaidi ya kilomita elfu moja mia tano umepanuka ume na sasa Bagdad na Tehran zina uhusiano muhimu wa kistratejia. Kadhalika makundi ya mukawama, shakhsia wa kisiasa wenye nafasi muhimu katika siasa za Iraq pamoja na wananchi wa nchi hiyo wanasisitiza juu ya kuhitimishwa uvamizi na uwepo wa Marekani katika nchi yao. Marekani sambamba na kuwa haitaki kabisa kuona serikali ya kishia na shika hatamu za uongozi nchini Iraq inapinga uwepo na kuimarika makundi ya mukawama katika nchi hiyo. Majimui ya mazingira haya yamekuwa yakipelekea ubalozi wa Marekani mjini Bagdad kushambuliwa mara kwa mara. Swali jingine ni kuwa mashambulio dhidi ya ubalozi wa Marekani huko Bagdad yanafanywa na kina nani? Kuhusiana na swali hili, kuna maoni na mitazamo tofauti. Marekani na washirika wake wanadai kuwa mashambulio hayo yamekuwa yakitekelezwa na makundi yenye mfungamano na Iran. Hata hivyo, wahusika wamekuwa wakitosheka tu na kutoa madai matupu bila ya kutoa ushahidi wowote kuhusiana na hilo. Mike Pompeo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, Jumatatu ya jana tarehe ishirini na moja Disemba aliandika katika ukurasa wake wa Twitter ambapo kwa mara nyingine tena alikariri tuhuma zake za huko nyuma dhidi ya Iran. Aliandika na hapa namnukulu: wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran kwa mara nyingine tena wamefanya mashambulio ya wazi dhidi ya Bagdad na kuwajeruhi raia wa Iraq. Wananchi wa Iraq wana haki ya kufuatilia watekelezaji wa hujuma hii, mwisho wa kunukulu. Lengo la madai kama hayo yasiyo na ushahidi wala nyaraka za kuyathibitisha ni kuvuruga uhusiano wa Iran na Iraq kwa upande mmoja na wakati huo huo kuyatambulisha makundi ya mukawama kwamba ndiyo yanayohusika na kuvuruga amani na uthabiti Iraq na hivyo kuzuia kuimarika nafasi ya makundi hayo katika nchi hiyo kwa upande wa pili. Mtazamo mwingine ni kwamba kimsingi mashambulio hayo yanafanywa na ubalozi wa Marekani na washirika wake wa karibu Mtandao wa habari wa Sabirin umetangaza kuwa makombora hayo yamekuwa yakirushwa kutoka ndani ya ubalozi wa Marekani mjini Baghdad na kwamba yameacha athari mbaya kwa jengo la makazi ya watu la Alkadisia katika eneo la kijani na kuzusha hofu na wahka mkubwa miongoni mwa wakazi wa eneo hilo. Mtazamo wa tatu kuhusiana na utekelezaji wa mashambulio hayo ni kwamba hujuma hizo zinafanywa na Mabath, mabaki ya kundi la kigaidi la ISIS Daesh na makundi potofu lengo la makundi hayo ambayo yanaungwa mkono kutoka nje ni kuzuia kupatikana amani, usalama na uthabiti Iraq, kuyafanya makundi ya mukawama ya yenyoshewe kidole cha lawama, na hivyo kuyaharibia haiba na sura yake mbele ya fikra za wala wengi Iraq. Hii ni katika hali ambayo takribani makundi yote ya mukawama na mapambano ya Kiislamu Iraq sambamba na kusisitiza juu ulazima wa kuondoka askari wa Marekani nchini humo, yanapinga aina yote ile ya mashambulio dhidi ya balozi na maeneo ya kidiplomasia. Nukta ya mwisho ni hii kwamba ku... inaonekana kuwa kile ambacho kinatokea nchini Iraq hivi sasa ni mtego wenye lengo la kuunasa mukawama na kuchafua jina lake. Na msikilizaji, sasa hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha sabini katika Kitabu na Sunna. Baada ya hapo, tutakuwa na makala maalum kuhusiana na siku ya Kiama na kisha tutakuwa na makala ya Leo katika Historia. Karibuni kusikiliza. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Ni matumaini yetu kwamba hamjambo na mko tayari kabisa kujiunga nasi kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, ambacho tunataraji kitakunufaisheni vya kutosha. Wapenzi wasikilizaji, baadhi ya wakati Qurani tukufu hunasibisha matukio kwa Mwenyezi Mungu moja kwa moja, ambaye ndiye msababishaji mkuu wa kila sababu na muumbaji wa kila sababu, na mara nyingine hunasibisha matukio hayo kwa sababu na visababishi vya kimaumbile ambavyo pia ni viumbe vya Mwenyezi Mungu na kufanywa kuwa sababu na njia ya wanadamu kuweza kumjua na kumfikia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hivyo, katika hali ambayo anatuamuru katika kitabu chake kitukufu tushikamane naye moja kwa moja, kwa mujibu wa kauli yake inayosema, na shikamaneni na, na Mwenyezi Mungu, yeye ndiye mlinzi wenu, kiongozi bora kabisa na msaidizi bora kabisa. Katika aya ya 78 ya suratul Hajj. Wakati huo huo anasema katika aya ya 103 ya suratu Ali Imrani kwamba nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarikiane. Mifano ya aina hii ni mingi mno katika kitabu kitakatifu cha Quran, kwa sababu kimsingi na katika hatua ya mwanzo msaada unapaswa kuwa ni wa Mwenyezi Mungu kabla ya jambo jingine lolote au mtu mwingine yoyote kuna mifano mingi sana ambayo imetolewa na manabii na mitume wa Mwenyezi Mungu, ikiwemo hii ya kauli ya Nabi Yaqub alaihi ssalam, pale aliposema katika aya ya kumi na nane ya suratu Yusuf kwamba lakini subira ni njema, na Mwenyezi Mungu ndiye wa kuombwa msaada kwa haya mnayoyaeleza. Na vilevile vile, kauli ya Mwenyezi Mungu alipokuwa akizungumzia mtume wetu Muhammad Almustafa Mustafa sallallahu alaihi waalihi wasallam katika aya ya 112 ya suratul Anbiya kwa kusema akasema: mola wangu hukumu kwa haki, na mola wetu ni mwingi wa rehema anayeombwa msaada juu ya mnayoyasifia. Na vile vile katika sura tukufu ya Hamde mwenyezi mungu anatufundisha tauhidi ya matendo kwa kusema: wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tunasoma pia katika aya ya 45 ya, ya Suratul Bakara katika kitabu kitakatifu cha Quran kauli ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala inayosema natafuteni msaada kwa kusubiri na kwa kuswali, na kwa hakika jambo hilo ni gumu isipokuwa kwa wanyenyekevu. Na hivi wapenzi wasikilizaji, ndivyo Waislamu wanavyosoma katika kitabu hiki kitakatifu cha Mwenyezi Mungu bila ya kuona mgongano wowote katika kauli zake hizo. Jambo hili bila shaka linatokana na ukweli kwamba msaada wa asili na wa kwanza kabisa ni wa Mwenyezi Mungu, na kwamba misaada mingine yote inatokana na yeye muumba, na kwamba misaada hiyo ni ya hatua ya pili inayokuwa na athari kutokana na idhini yake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Misaada hiyo ya hatua ya pili ni njia ya ibada na maadili tu inayomwezesha mwanadamu kupata ridhaa za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kushikamana na mambo mengine pia ni hivyo hivyo, kwa maana kwamba asili katika mshikamano ni ya Mwenyezi Mungu mtukufu. Yaani, anayepaswa kushikamana naye kiasili ni yeye subhanahu wa taala kabla ya jambo lolote jingine. Mambo mengine ambayo yanaruhusiwa kushikamana nayo ni ya hatua ya pili na baada ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kuyaridhia na kuamuru wanadamu na waja wake kushikamana nayo, mambo hayo yamebainishwa na kufafanuliwa kwa urefu na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam wa kupitia hadithi nyingi, mashuhuri zaidi kati yazo ikiwa ni ile ya Thaqalain, ambacho ni kitabu cha Mwenyezi Mungu, Qurani, kamba iliyoteremshwa ardhini kutoka mbinguni na ambayo inaambatana na Ali watoharifu wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wa salam. Wao ni sehemu ya vizito viwili, ambao ndio wanaotarjumu na kukifasiri kwa njia sahihi kizito hicho cha kwanza, yaani Qurani tukufu. Ni safina ya uokovu ambayo anayeipanda huwa ameokoka na anayeacha hughariki na kuangamia. Hii ni kwa sababu wao ndiyo kishiko madhubuti na kilicho imara zaidi. Wapenzi wa sikilizaji, aya ya Qurani tukufu inayosema nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarikiane ni muhimu sana kwa sababu inabainisha vyema inakoanzia njia inayopaswa kufuatwa na waja, na inakoelekea njia hiyo nyofu inayomfikisha mwanadamu kwenye ufanisi na mafanikio ya milele. Aya hiyo inabainisha vyema njia hiyo inayopaswa kufuatwa na umma na kutaka ushikamane vilivyo na kamba, pamoja na sheria za Mwenyezi Mungu zinazowafikisha kwake yeye, subhanahu wataala. Je, ni ipi kamba hiyo inayozungumziwa na kukusudiwa na Mwenyezi Mungu katika aya hii? Hii ni kutokana na ukweli kwamba kamba hii ambayo Mwenyezi Mungu ametuamuru tushikamane nayo kikamilifu, kwanza inamwokoa mwanadamu, na pili ni kwamba inamfikisha katika radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Je, kamba hii muhimu ya Mwenyezi Mungu ni ipi? Ibni Hajar Alhaithami Almakki Ashafii al anaandika katika kitabu chake cha Asawaiq Lmuhriqa kwamba mfasiri wa Qurani Athalabi ameandika katika kitabu chake cha Alkashfu Walbayan kwamba Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam, alisema kuhusiana na aya hii kwamba sisi ndiyo hiyo kamba ya Mwenyezi Mungu, ambayo amesema kuhusiana nayo kwamba: nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarikiane naye Hafidh Al Hasakani wa madhehebu ya Hanafi ananukuu maneno yanayofanana na haya katika tafsiri yake ya Shawahidu Tanzil kutoka kwa Imam Jafar Sadiq kwamba sisi ndiyo hiyo kamba ya Mwenyezi Mungu. Anayeshikamana na wilaya na uongozi wa Ali bin Abitalib huwa ameshikamana na wema, hivyo anayeshikamana naye huwa ni muumini na anayemwacha huwa ametoka kwenye dini. Naam, wapenzi wasikilizaji, ni wazi kwamba alama ya kuwa na imani na kumtii Mwenyezi Mungu na kusalimu amri kwa moyo na kimatendo mbele ya maamrisho na makatazo yote ya Mwenyezi Mungu, ikiwa ni pamoja na kushikamana vilivyo na kamba yake ambayo ni Ahli Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, hili linathibiti vipi? Alhakim Al Hasakani amenukuu hadithi kutoka kwa Husein bin Khalid, kutoka kwa Ali bin Musa Aridha alaihi ssalam kutoka kwa baba zake kutoka kwa Imam Ali bin Abitalib alaihim ssalam, kwamba alisema Mtume wa Mwenyezimungu salllahu alaihi wa alihi wasalam, al alisema: anayetaka kupanda safina ya uokovu na kushikamana na kishiko madhubuti na kamba imara ya Mwenyezimungu basi amfanye Ali kuwa kiongozi wake na kuwafuata viongozi waongofu kutoka kizazi chake. Katika kizazi chake ni maimamu watoharifu, wa kwanza wao akiwa ni Imam Hasan Almujtaba na al wa pili ni Husein Alshahid, wajukuu na maua mawili ya mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kisha baada yao ni maimamu wengine tisa waongofu na wabarikiwa wanaotokana na kizazi cha Husein, bwana wa vijana wa peponi. Wapenzi wasikilizaji, si Waislamu wa Shia pekee waliofahamu na kufasiri neno kamba ya Mwenyezi Mungu kuwa ni maimamu wa haki na watoharifu kutoka katika nyumba ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, kutokana na hadithi ya mtume tuliyotangulia kuisoma kwenye kipindi hiki bali maulamaa na wanazuoni wengi wa madhehebu ya Suni wanakubaliana nao, na katika tafsiri na ufafanuzi wa aya hii inayozungumzia kamba ya Mwenyezi Mungu. Kuhusu suala hili, Athalabi amethibitisha kwamba ahlubaiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiyo kamba ya Mwenyezi Mungu waliokusudiwa katika aya tukufu ya kamba ya Mwenyezi Mungu. Ukweli huo umethibitishwa pia na Ibni Sibyan Almasri Alshafii katika kitabu chake cha Ishaf Araghibin, na Alshablanji Alshafii katika kitabu cha Nuru Labsar, Alkunduzi Lhanafi katika kitabu cha Yanabiu Lmawadda na Alhadhrami Alshafii katika kitabu cha Rashfatu Sadi. Naye Azamakhshari Ashafii ananukuu katika tafsiri yake ya Alkashaf hadithi ambayo imepokewa kutoka kwa Mtume akisema kwamba Fatima ni damu ya moyo wangu, wanawe ni matunda ya moyo wangu, mumewe ni nuru ya macho yangu, na maimamu wanaotokana na kizazi chake ni walinda amana waaminifu wa Mwenyezimungu, ni kamba iliyoteremshwa kutoka kwake kwenye viumbe wake Mtu anayeshikamana nao huokoka na anayewaacha huangamia. Kwa maelezo hayo, Qurani peke yake haimwokoi mwanadamu bila ya kuunganishwa na kushikamanishwa na mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam pamoja na ahali zake watoharifu, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mwenyezimungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. tuweze insha allah kudumu katika mambo haya ya kheri, tuendelee kusoma na kusomeshana na kustafidi katika mambo ambayo yatatuletea faida duniani hali kadhalika akhera. Leo insha allahu taala katika darasa letu tutazungumza juu ya maudhui inayojulikana kama alama za Kiama, na katika maudhui hii tunataka kutazama juu ya yale yaliyosemwa katika dini ya Kiislamu kuhusiana na alama hizi ambazo ni alama, ni muhimu tupate kuzizingatia, muhimu kupata kuzijua, ili zitupelekee sisi kuwa tayari kujitayarisha na kiama. Kama tutakavyokuja kueleza, ni kwamba kiama hakina shaka, kitakuja, na kikitokea ndiyo tutakapokuwa sisi ni wenye kuhesabiwa mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Atakayefanya mambo mema hapa duniani leo hii tukiwa tuko hai atayaona mema yake kesho akhera, na atakayefanya mambo mabaya hapa duniani leo hii tukiwa sisi tuko duniani, basi yale mabaya yake pia atayaona akhera. Kwa hiyo kiama hakina shida, hakina shaka, kitakuja. Sasa tunataka kuzungumza juu ya matukio mbalimbali mbali ambayo yatakayotokea kabla ya kutokea kiama na haya ni muhimu tupate kuyazingatia, kwa sababu kuna matukio makubwa ya aina mbili au tuseme matukio ya aina mbili. Ya aina ya kwanza ni matukio yanayoitwa madogo, aina ya pili ni matukio yanayoitwa makubwa. Na mengine yameshatokea na mengine tunayasubiri yatokee, tukiwa tutakuwa hai, Mwenyezi Mungu akatupa uhai, tutayashuhudia na mengine tumeshayashuhudia na mengine tunaendelea kuyashuhudia. Sasa kuna yale makubwa haya yatakuja kutokea tukiwa hai, tutayaona. Tukiwa hatuko hai, watakaokuja kuwa hai baada yetu watakuja kuyashuhudia haya, kwa sababu matukio haya yameelezwa katika Qur'ani tukufu na hali kadhalika yameelezwa katika hadithi mbalimbali mbali za mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Tunasoma katika Qur'ani tukufu na kututaka tuizingatie hiyo kama hakika, na wala sio anatuuliza ili tumjibu jawabu la swali, a a anatuuliza ili tuweze kuizingatia hakika katika swali analotuuliza, au katika hakika anayoieleza katika mfumo wa swali. Afa hasibtum, hivi nyie binadamu mnadhani? Annama khalaknakum, kwamba sisi tumewaumbeni nyie abathan bila ya madhumuni yoyote abathan, bila ya malengo yoyote abathan, bila ya makusudio yoyote. Hivi mnadhani nyie kwamba tumewaumba nyie, hamna katika kuumbwa kwenu mazingatio na makusudio na malengo? Mnadhani hivyo? Waanakum ilaina la turjaun, na kwamba nyie binadamu kwetu sie, mwenyezi Mungu anasema kwetu sie, yani kwake yeye la turjaun, hamtarejeshwa. Mwenyezi Mungu katika aya hii ya 115 ya suratul muminun anatutaka tuzingatie kwamba sisi, kwa kuwa hatujajiumba sisi wenyewe, tumeumbwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na yeye ndiye muumba wetu. Kwa hiyo bila shaka aliyetuleta katika kutuumba kwetu hapa duniani, basi yeye aliyetuleta ataturudisha turejee kwake. Na ndio maana ikawa sisi tukimsikia mtu amefariki, tunasema inna lillahi wa inna ilaihi rajiun, sisi ni waja wa Mwenyezi Mungu na kwake yeye tutarejea. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu anatutaka tuzingatie kwamba kuumbwa kwetu sisi hapa duniani sio kimchezo mchezo hakuna kitu cha malengo isije ikawa mtu anaona kwamba yeye kuweko kwake hapa duniani hakuna malengo malengo ni kutafuta maisha tu peke yake kama ambavyo baadhi yetu huwa wakisema mimi wacha nitafute tu maisha hilo si lengo la kuumbwa sisi kuwa tumeumbwa tuje ku kuyafanya yale ambayo ni ya mchezo mchezo ingawaje duniani panapatikana mambo ya mchezo lakini hatukuumbwa sisi kuja kucheza tu tangu kuzaliwa mpaka kufa tunacheza halafu basi ndo mambo yamekwisha mwenyezi mungu hajasema hivyo bali anasema sisi tumeumbwa pamoja na majini ili tupate kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wa taala na kwa maana pana ya ibada tupate kumtumikia allah subhanahu wa taala sasa baada ya kuyajua hayo, sisi kila siku tunayoipiga mbele katika maisha yetu tunaendea katika mauti yetu, na mauti siyo mwisho wa maisha yetu. Yaani, mwisho kabisa wa maisha yetu ni mauti? Hapana, mauti yanatupelekea katika mwisho wa maisha yetu ya hapa duniani, lakini pindi tutakapokufa tukawa katika makaburi yetu, pale yanaanza maisha mapya yanayoitwa maisha baada ya kifo, maisha ya barzakh, na ni haya ya barzakh tutaishi mpaka tutakapofufuliwa, na baada ya hapo tutahesabiwa. Kwa hiyo kuumbwa kwetu kuna malengo, na haya malengo tuyazingatie, na ili tuyapate malengo haya ni lazima turudi katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, Qurani Tukufu, tuisome, tuelewe, turudi katika mafunzo ya mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika hadithi zake katika sunna zake tuyapate, tuyazingatie. Turudi kwa Ahlulbeiti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, tujifunze kutoka kwao, tuyazingatie. Turudi kwa masahaba waliokuwa wema, wakatufundisha yale walioyatoa kwa Mtume, sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, tuyazingatie. Katika mwelekeo huu, basi tutapata kuweko katika mstari ambao unaotakiwa kuwa sawa, kwa sababu kiyama tunachokiendea na kila siku hatua tunayoipiga tunaendea katika kiama. Kiama hakina shaka, na ni kutokana na hilo basi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala amekipa kiama maneno mengi au majina mengi. Moja ni hilo kwamba kiama kinajulikana kama ni siku ambayo ya hesabu, siku ya kuhesabiwa. Hii ni siku ya ambayo kama kila tukisoma Suratul Fatiha tunarudia maneno hayo kwamba tunamwelezea Mwenyezi Mungu yeye ni maliki Yaumiddin. Mwenyezi Mungu ndiyo mwenye mwenye kumiliki, Mwenyezi Mungu ndiyo mwenye kumiliki siku gani? Yaumiddin Yaumuddini, ndiyo hiyo siku ya malipo, Yaumul Jaza. Hii siku sisi sote tunaendea, Yauma al-Hashri, siku ya kufufuliwa Yauma ambayo itakuja hii siku, tubla sarair, siri zitafichuka. Siku ambayo ni ngumu, siku ambayo tunatakiwa tujipelekee sisi yale mema kuanzia sasa. Sasa haina shaka habari ya kiama kuwa itakuja. Sasa tukitazama kuwa kiama kitakuja, suali tunalojiuliza kitakuja lini? Kiama kitakuja lini? Jibu lake Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anamwambia mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipoulizwa, wa wayasalunaka ani saa, ewe mtume, wanakuuliza juu ya saa. Sisi tunazungumza alamatu saa, alama za kiyama. Wanakuuliza kiyama kitakuja lini? Waambie mimi sio nitakayewapa habari ya kiyama, kujua kwake siku hiyo. Siri ya kiyama lini kitakuja iko kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, fima anta min dhikraha ila rabbika muntahaha. Wewe Mtume hujui kiama kitakuja lini, ni mola wako peke yake ndiye anayejua. Hata malaika hawajui kiama kitakuja lini. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala atupatie mwisho mwema katika hii dunia na atujalie tudumu katika siratu almustakim. Leo, katika historia leo ni Jumanne, tarehe ya 7 mfunguo 8 Jamadil Awal mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe 22 Desemba mwaka 2020 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 327 iliyopita ulitokea mtetemeko mkubwa wa ardhi katika kisiwa cha Sisili, kusini mwa Italia. Kufuatia zilzala hiyo miji mitatu mikubwa ya kisiwa hicho ilibomolewa na kusababisha hasara kubwa kwa miji mingine yakiwemo makao makuu ya kisiwa hicho yaani Palermo. Mtetemeko huo wa ardhi unahesabiwa kuwa mkubwa zaidi kuwahi kutokea nchini Italia. Zaidi ya watu themanini elfu walipoteza maisha yao katika janga hilo la kimaumbile. Siku kama ya leo miaka 64 iliyopita Ufaransa na Uingereza zilihitimisha udhibiti wao wa siku 50 wa bandari ya Port Said nchini Misri na kutoa majeshi yao katika bandari hiyo. Inafaa kuashiria hapa kwamba baada ya utawala haramu wa Israel kufanya mashambulio katika jangwa la Sinai mashambulio ya pamoja ya anga Uingereza na Ufaransa dhidi ya Masri nayo na yalianza. Mashambulio hayo yalisababisha hasara kubwa katika kanali ya Suez. Sababu ya kufanywa mashambulio hayo ambayo baadaye yalikuja kujulikana kama vita vya kanali ya Suez ni hatua ya rais wakati huo wa Masri Gamal Abdul Nasir kutangaza kuitaifisha kanali hiyo. na miaka 56 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe saba Jamadi Lawal, Sayid Kutub, msomi na mwana mapambano wa Masri, alinyongwa pamoja na wenzake wawili huko Kairo, mji mkuu wa nchi hiyo. So msomi huyo alihifadhi Qurani tukufu katika zama za ujana wake. Sayid Kutub alifahamiana na Hasan Albanna na kujiunga na harakati ya Ikhwanul Muslimini ya nchi hiyo. Wakati alipokuwa katika harakati za kisiasa nchini Misri, Sayid Kutub alitiwa nguvuni na baadaye kunyongwa baada ya kuzuka itilafu kati ya Gamal Abdunasir, rais wakati huo wa Misri, na Ikhwanul Muslimin. Sayyid Qutub alikuwa akiamini kwamba kambi za Mashariki na Magharibi zinapigana na Waislamu na kwamba kambi mbili hizo zimeungana ili kupora mali asili za nchi za Kiislamu. Wasikilizaji hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Na kabla tujaondoka studioni ni, ni eh, muhtasari wa habari za dunia wakati huu. China imesisitiza kuwa kurudi Marekani kwenye makubaliano ya nuklia ya JCPOA na kuanza tena kutekeleza majukumu yake ndiyo njia sahihi na ya kimantiki ya kupunguza mivutano iliyopo. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amesema kuondoka Marekani katika eneo la Asia ya Magharibi kutaandaa mazingira ya kurejeshwa amani na usalama wa kudumu. Mjumbe wa baraza la kisiasa la harakati ya Nujaba Iraq amesema ubalozi wa Marekani mjini Baghdad sio kituo cha kidiplomasia bali ni kambi ya jeshi la nchi hiyo. Chuo kikuu cha Al-Azhar nchini Misri ya Misri kimechukua msimamo dhidi ya wanachama na watu wanaojiunga na harakati ya Kiislamu ya Ikhwanul Muslimin na kusema kujiunga na harakati hiyo ni haramu na duru za habari za lugha ya Kiibrania zimeripoti kuwa Dubai imegeuzwa kuwa mji wa kufanyia maovu na ofuska na kuwafanya wazayuni wawe na hamu kubwa ya kutembelea mji huo mmoja wa falme za Kiarabu. Na kabla sijaondoka studio, na wapenzi wasikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwa kwanza kabisa ni Abdulatif Maulidi wa Tanga, Tanzania, anasema ongera sana Redio Tehran, maana napata raha kusikiliza habari zenu. Mwenyezi Mungu ajalie afya njema watangazaji wote. Shukran kwa maoni yako Abdulatif Maulidi. Juma Idi Isa wa Masawi Kwandua wa Tanzania naye salamu anasema asalamu alaikum, anasema inna lillahi wa inna ilayhi rajiun, ama kwa hakika yatupasa kurejea kwa Allah. Dubai kugeuzwa kuwa kitovu cha maovu na ufuska kwa ajili ya watalii kutoka Israel ni cha kukemewa kwa nguvu zote. Mwenyezi Mungu tunusuru na majanga haya. Juma Idi Isa huyo wa Masawi Kwandua, Tanzania. Na mwisho kabisa, naangazia maoni ya Mustafa Isa Mwandinga Mgera, Kigoma Tanzania, anasema kuna haja ya nchi mbalimbali kuweka sheria na kanuni zinazowahusu watalii wengi hapo nchi husika, kwani watalii wamekuwa wakichangia sana kuharibu ustaarabu na utamaduni wa nchi husika. Poleni sana wakazi wa Dubai na mla ziada. Tunatoka hapa Tehran, nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu, matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni partstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.