Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na hapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi. Basi anayetenda chembe ya wema atauona na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo, na ye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia, popote pale mlipo katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana wa leo, Jumanne ya tarehe 22 Disemba 2020, sawa na tarehe 7 Jamadulawa 1442 hijria. Kama kawaida, tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu utakaohusu kuanza kuondoka askari wa jeshi ya Marekani nchini Somalia, kujipanga upya kijeshi Washington barani Afrika. Vipindi tutakuwa na mapinduzi ya Kiislamu, mlengo wa michezo, macho yetu magazetini na makala ya leo katika historia. Na kabla ya kusonga mbele, napenda kuwakumbusha kuwa anwani yetu ya redio, nikimaanisha tovuti to yetu parstoday.com/sw, na nambari yetu ya WhatsApp kwa wale ambao mtapenda kutuma maoni yenu, nasi tutayarusha mubashara kwa ajili ya manufaa ya wote ina nambari yetu ya WhatsApp inaanza kwa alama kujumlisha 9893565487. e mail yetu ama barua pepe ya idhaa ya Kiswahili ni swahili radio at irib ir. Usikose kupeluzi pia ukurasa wetu wa video na sauti katika umedamcom. Karibuni. Saa sita kamili kwa wakati wa Teherani kwa mujibu wa saa inavyoonyesha. Tegeni sikio vichwa vya habari kwa mchana huu. Ripoti ya WHO kuhusu aina mpya ya kirusi cha korona kilichoikumba Uingereza. Sudani imeadhibiti maeneo yote ya mpaka wa pamoja na Ethiopia. Zangane asema Irani inafanya juhudi za kuuza mafuta katika soko la kimataifa. na harakati ya Hezbollah yasema shahidi Suleimani alikuwa nguvu kubwa mbele ya njama za ubeberu. A habari kamili. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO ametangaza kuwa spishi mpya ya kirusi cha korona iliyogunduliwa nchini Uingereza inaambukiza na kuenea kwa kasi kubwa zaidi. Dkt. Tedros Adhanom, mkurugenzi wa WHO ameeleza kuwa spishi mpya ya kirusi cha ja korona iliyogunduliwa huko Uingereza inaambukiza na kuenea kwa kasi zaidi. Hata hivyo, hakuna ushahidi wa kuthibitisha kwamba kinaua zaidi. Maafisa wa shirika la afya ya duniani jana walikuwa na mkutano na waandishi wa habari ili kutoa ufafanuzi kuhusu spishi hiyo mpya ya kirusi cha ja korona ambayo kwa mara ya kwanza imegunduliwa nchini Uingereza. Wizara ya afya ya Uingereza Jumatatu wiki iliyopita ilitangaza habari ya kuenea kwa aina hiyo mpya ya kirusi cha korona. John Pilger, mwandishi wa magazeti mwenye asili ya Australia ambaye anaishi nchini Uingereza, amesema kuwa ripoti ya shirika la Amnesty International inaonyesha kuwa wazee 185 wa Kiingereza baada ya kuruhusiwa kutoka hospitalini wamerejea kwenye nyumba za wazee na wameaga dunia katika makazi yao hayo kutokana na ugonjwa wa covid 19. Mwandishi huyo wa magazeti amesema hatua ambayo zaidi inashabiana na kuwaua kwa makusudi wazee walioruhusiwa kutoka hospitalini ni jinai kubwa zaidi kwa raia kuwahi kujiri katika historia ya Uingereza. Sambamba na kuenea kirusi hicho kipya cha korona, Uingereza sasa inakabiliwa na tishio la ukosefu wa usalama wa chakula, huku chanja madukani huko London zikisalia tupu bila ya bidhaa za chakula. Italia, Uholanzi, Denmark na Ubelgiji pia zimeripoti kesi za maambukizi aina hiyo ya inahiyo, corona. Italia, Ujerumani, Kuwait, Uholanzi, Ubelgiji, Hispania na Iran ni baadhi ya nchi ambazo zimetangaza kusimamisha safari zao za ndege kutoka na kuingia nchini Uingereza. Jeshi la Sudani kwa mara nyingine tena limeadhibiti maeneo yote ya mpaka wa pamoja na Ethiopia ambayo miaka 25 iliyopita yalikuwa yakishikiliwa na makundi wa ya wanamgambo yanayoungwa mkono na Ethiopia. Afisa mmoja katika mkoa wa Kadarif huko Sudan katika mpaka wa pamoja na Ethiopia amesema jeshi la Sudan hivi karibuni limefanikiwa kuyakomboa maeneo ya Um Kazaz na Al Asra na kadhalika. Jeshi la Sudan katika wiki kadhaa zilizopita lilianza kusonga mbele kuelekea katika maeneo ya mpaka wa pamoja na Ethiopia ambayo kwa muda wa miaka 25 iliyopita yalikuwa yakishikiliwa na wanamgambo hao wanaoungwa mkono na Ethiopia. Jeshi hilo limeituhumu Ethiopia na wanamgambo wanaounga mkono kwamba ndio waliosababisha kuuliwa na kujeruhiwa wanajeshi wa Sudan kwa kutekeleza shambulio la kuvizia dhidi ya askari jeshi wa Sudan ambao walikuwa katika doria katika eneo la Jabal Abu Tuyur. Kuhusiana na hilo, jeshi la Sudan Jumaa iliyopita lilitoa taarifa na kusisitiza kuwa mpaka wa Sudan na Ethiopia unafahamika na kwamba Wasudan hawatapoteza hata shibri moja ya ardhi ya nchi yao. Hii ni katika hali ambayo kikao cha kamati ya pamoja kwa ajili ya kuainisha mipaka baina ya Sudani na Ethiopia kinafanyika leo Jumanne. Sudani na Ethiopia zinaendelea kuhitilafiana juu ya udhibiti wa baadhi ya maeneo ya mpakani licha ya nchi hizo kuainisha mipaka yao mwaka 1992. Mivutano hiyo zaidi inatajwa kusababishwa na wakulima wa Kiethiopia ambao wamekuwa wakivuka mpaka na kuingia hadi Sudan na kujishughulisha na shughuli za kilimo. Wakulima hao wanaamini kuwa maeneo hayo ni sehemu ya ardhi ya Ethiopia. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Waziri wa mafuta wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema Teherani inafanya jitihada za kuuza mafuta katika soko la kimataifa licha ya kuendelea vikwazo vya kidhulma vya Marekani dhidi ya nchi hii. Bijan Namdari Zangane amesema kuwa hakuna mazungumzo yoyote waliofanya kuhusu namna Iran inavyoweza kuuza mafuta yake kwa kushirikiana na Russia. Waziri wa mafuta wa Irani alieleza hayo jana usiku pambizoni mwa mazungumzo kati yake na Alexander Novak, naibu waziri mkuu wa Rasia. Namdari Zangane, ambaye amefanya safari huko Mosco kwa lengo la kuchunguza hali ya soko la mafuta duniani, amesema kuhusu mazungumzo yake na viongozi wa Rasia kwamba Rasia katika miaka ya hivi karibuni imekuwa na nafasi muhimu katika kuwa na uthabiti wa soko la mafuta duniani na katika safari yake hiyo ameshauriana na viongozi wa russia kuhusu swala la OPEC Plus, ambapo mitazamo ya pande mbili kuhusu swala hilo inakaribiana kwa kuzingatia ushirikiano wa dhati uliopo kati ya Tehran na Moscow katika soko la mafuta. Naendelea kutega sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon amesistiza kuwa shahidi Kasem Suleimani alikuwa nguvu kubwa mbele ya mipango ya kiistikbari ya Marekani na ndiyo maana ameuliwa kigaidi na adui. Akizungumza na tovuti ya habari ya Al Ahad katika kukaribia maadhimisho ya kumbukumbu -kumbu ya kuuliwa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa Shekhe Naim Kasim, naibu katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon, amesema nafasi na ushindi wa muhimili wa mukawama uliodhihirishwa na shahidi Qasim Suleimani vimemfanya apate nafasi ya adhimu mbele ya wananchi. Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon amesisitiza kuwa kwa kujitolea, kundi hilo la mukawama litaendeleza njia yake na kwamba Hezbollah itakuwa tayari kupigana vita kwa nguvu zote na kuandaa suhula zote za kimlingano kwa ajili ya kukabiliana na mashambulizi ya Israel na uvamizi wake. Kamanda luteni jenerali shahidi Qasim Suleimani, ambaye tarehe tatu Januari mwaka huu alielekea Baghdadi, Iraki, kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo, aliuliwa shahidi pamoja na Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya Alhashdi Ushabi ya Iraki na wanajihadi wenzao wanane katika shambulio la anga la wanajeshi vamizi na magaidi wa Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad. Na kwa mara nyingine tena, serikali ya Pakistani imesisitiza kuwa kamwe haito utambua utawala wa kizayuni wa Israel licha ya mashinikizo ya nchi ajinabi. Akiongea na waandishi wa habari jana Jumatatu katika mji wa Multan, Shah Mahmud Qureshi, waziri wa mambo ya nje wa Pakistan, ameuhutubu Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kuambia, tumeweka wazi na tumeiambia bayana Imarati kuwa kamwe Islamabad haitoitambua Israel hadi pale mgogoro wa Palestina utakapopatiwa ufumbuzi wa kudumu. Amesema Pakistan haitakubali mashinikizo ya nchi yoyote ya kuitaka itambue utawala ghasibu wa Israel unaokanyaga haki za wananchi wa Palestina kila leo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Pakistan ameeleza bayana kuwa msimamo wa taifa la Pakistan wa kuwaunga mkono wa Palestina uko wazi na madhubuti. Hivi karibuni waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan alikanusha kuwepo mashinikizo ya aina yoyote ya kuitaka nchi hiyo ijiunge na safu ya nchi zinazofanya mapatano na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Alisema wananchi wa Pakistan wako bega kwa bega na wananchi wa Palestina na wanaounga mkono kikamilifu katika kuharakisha wanarejeshewa haki zao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bado mko nasi katika matangazo ya mubashara idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Na sasa tunawaletea uchambuzi wa kisiasa ambao mchana huu utatupia jicho kuanza kuondoka askari wa jeshi la Marekani nchini Somalia, kujipanga upya kijeshi Washington barani Afrika. Marekani imeanza kuondoa wanajeshi wake walioko nchini Somalia kwa madhumuni ya kuwapeleka katika vituo vyake vingine mashariki mwa Afrika. Kwa mujibu wa msemaji wa kamandi ya jeshi la Marekani barani Afrika, AFRICOM, siku ya Jumamosi manuari ya nchi hiyo ya USS Africa Hashel Wood Ward William ilianza kutekeleza operesheni ya baharini katika pwani ya Somalia. Lengo la kutekeleza operesheni hiyo ni kuwaondoa wanajeshi wa Marekani nchini somalia na kuwapeleka katika nchi nyingine za Afrika. Jeshi la Marekani liliwapeleka askari wake mia saba nchini Somalia kwa kisingizio cha kupambana na kundi lenye misimamo ya kufurutu ada la Alshababu, ilivyodai wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon. Wanajeshi hao waliopelekwa Somalia walikuwa wakitoa mafunzo kwa askari wa nchi hiyo ya kukabiliana na makundi ya Alqaida na Alshababu. Donald Trump ambaye hivi sasa anakamilisha siku zake za mwisho katika ikulu ya White House. Mnamo mwanzoni mwa mwezi huu wa Disemba alichukua uamuzi muhimu wa kijeshi wa kuamuru wanajeshi wa Marekani walioko Somalia wao wameshaondoka katika nchi hiyo iliyoathiriwa na vita ifikapo mwanzoni mwa mwaka ujao wa 2021. Marekani ina jumla ya askari wapatao 6000 katika kila pembe ya bara la Afrika na vituo vipatavyo 29 vya kijeshi katika nchi za bara hilo. Inavyoonekana, kuna sababu na malengo tofauti ya nyuma ya pazia la uamuzi huo uliochukuliwa na serikali ya Trump. Kwanza ni kwamba Trump anajaribu kuwaaminisha Wamarekani kwamba ameheshimu na kutekeleza ahadi alizotoa katika kampeni zake za uchaguzi wa rais hadi siku za mwisho za uongozi wake, na kwa kufanya hivyo kujiongezea fursa ya ushindi katika uchaguzi wa rais wa so, mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Swala so, jingine ni kwamba Donald Trump amekuwa na mtazamo na mwelekeo tofauti na marais waliomtangulia kuhusiana na kuwepo vikosi vya jeshi la Marekani nje ya nchi hiyo ambao ni wa kuzingatia faida za kiuchumi badala ya maslahi matupu. Kwa mtazamo wa Trump ni kwamba kuendelea kuwepo wanajeshi wa Marekani nje ya nchi hiyo ambako kuna gharama kubwa kifedha, lazima kuendane na mantiki ya manufaa na faida za kiuchumi. Kwa maneno mengine ni kwamba anachotaka yeye, gharama za kuwaweka wanajeshi hao zilipwe na nchi zinazowapokea na wakati huo huo kuwepo kwao katika nchi hizo kuinufaishe kifedha pia Washington. Kwa ajili ya kufikia lengo hilo, Trump ametoa mashinikizo makubwa kwa waitifaki wa kikanda wa Marekani katika maeneo mbalimbali ya dunia, hususan magharibi na mashariki ya Asia ya kuwataka waongeze michango yao ya kugharamia askari wa jeshi la nchi hiyo. Lakini kwa upande wa askari wa Marekani waliopelekwa barani Afrika, kwa kuzingatia hali ya umasikini ya nchi kama Somalia, isingeyumkinika kwa Washington kuibua takwa kama hilo. Kwa hiyo, ili kupunguza gharama za kuwepo kijeshi Washington barani Afrika, serikali ya Trump imeamua kuziunganisha pamoja kamandi zake za kijeshi za Ulaya na Afrika. Uamuzi huo ni hatua ya kwanza kuchukuliwa katika wizara ya ulinzi wa Marekani Pentagon ili ilikuangalia upya na kwa mapana kuwepo kwa wanajeshi wa Marekani katika kila pembe ya dunia, lengo likiwa ni kufanya juhudi za kupanga mkakati bora zaidi wa uwepo kijeshi wa Washington kwa kuainisha vipaumbele vyake vya kiulinzi, huku China na Rasia zikitaja kuwa ndio tishio kuu kwa Marekani. Kuhusiana na hayo, mwishoni mwa mwezi uliopita Novemba, Kamandi ya vikosi vya nchi kavu vya jeshi la Marekani ilieleza katika taarifa kwamba kamandi ya kijeshi ya Marekani barani Ulaya, YUCOM, na ile ya Afrika, AFRICOM, zinaunganishwa pamoja kwa madhumuni ya kuongeza uwezo wa kufanikisha malengo ya kistratejia na ya operesheni za nchi hiyo huko Ulaya na Afrika. Bado mkwenasi katika matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza, mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa redio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huo, na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu, ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 44 ambao utaendelea kuzungumzia fikra na mitazamo ya Hamid Enayat kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Kwa wale mnaofuatilia kwa karibu kipindi hiki, bila shaka mgali mnakumbuka kuwa katika mfululizo uliopita wa 43 tulihitimisha mazungumzo yetu kwa kunukuu maneno ya Dr. Hamid Inayat alipoeleza kwamba Uislamu wa Kishia ulikuwa ndiyo chimbuko na chachu kuu ya mapinduzi ya Kiislamu na kwa hivyo tunaweza kusema ushia ndicho kitu kinachoyatofautisha mapinduzi ya Iran na mapinduzi mengineyo ya zama zetu, na kwa sababu hiyo inapaswa kulitumia suala hilo kwa ajili ya kupembua sifa maalumu za mapinduzi hayo. Dr Hamid Enayat, ambaye ni mwanafikra mwenye hadhi na nafasi maalumu miongoni mwa wasomi wa Kiirani anaibua suali muhimu nalo ni, ilikuwaje madhehebu ya Shia ikawa ndiyo ideolojia ya mapinduzi ya Iran? Kwa kuyachambua matukio manne muhimu yaliyojiri katika historia ya Iran katika kipindi cha miaka mia moja iliyopita ambayo ni vuguvugu la tumbaku, mapinduzi ya katiba, harakati ya utaifishaji mafuta na mapambano ya Khordad 15 1342 hijria shamsia iliyosadifiana na Juni 5 1963 miladia. Hamid Enayat anaonyesha ni namna gani dini na maulamaa wa madhehebu ya Shia walivyokuwa na nafasi kuu katika matukio yote hayo manne muhimu. Kwa hivyo kujitokeza madhehebu ya Shia katika mapinduzi ya mwaka 1979 ilikuwa ni sawa na kujirudia matukio ya zama zilizopita za historia, ambapo katika mara zote hizo dini ndiyo iliyotoa mchango mkuu. Kwa hivyo kama dini haingekuwa na nafasi yoyote katika harakati zilizopita katika historia ya Iran, isingekuwa na nafasi yoyote pia katika mapinduzi ya mwaka 1979. Lakini kwa vile katika harakati zote hizo dini na maulama wa Kishia walikuwa na mchango na nafasi kuu, lilikuwa jambo la kutarajia dini kuwa na nafasi kuu pia katika mapinduzi hayo. Kwa sababu hiyo, Hamid Enayat hakuona kama ana haja ya kutumia nadharia za usasa kwa kimombo modernization kama alivyofanya mwana nadharia Nikki Keddie ili kutetea hoja ya kuthibitisha kwamba mapinduzi ya Iran yalikuwa ya kidini na Kiislamu. Ukweli ni kwamba Daktari Enayat anaichukulia dini kama sifa ya dhati halisi na ya batini ya nafsi za Wairani ambayo haijitokezi kwa kuathiriwa na matukio mengine bali imo kwenye dhati ya watu wenyewe wa Iran, na dini hiyo ndiyo inayowasaidia Wairani katika kufikia malengo yao. Katika nadharia zake Dr Hamid Enayat ameashiria pia nafasi ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, na namna alivyotumia misamiati na minasaba ya matukio ya kidini kwa ajili ya kuongoza harakati za kimapinduzi dhidi ya mfumo wa kifalme. Kuhusiana na nukta hiyo, Dr Enayat anasema huenda Imam Khomeini akawa ndiye alimu wa kishia ambaye akilinganishwa na wengine wenye hadhi kama yake aliyetumia kumbukumbu ya Karbala kulingana na hisia za udharura wa kisiasa uliokuwepo katika maandiko yake mengine. Hamid Enayat ameeleza pia kwamba kwa kutumia uongozi wake, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliweza kuyafanya matukio ya machafuko ya wakati wa vuguvugu vugu la mapinduzi yawe ya kiwango cha chini na akayaunganisha makundi tofauti chini ya bendera ya Uislamu na kwa kutumia kauli mbiu nyepesi kabisa kama kujitawala, uhuru na jamhuri ya Kiislamu. Pamoja na yote hayo, katika mitazamo ya Dr. Hamid Enayat iko misingi inayopasa kufanyiwa uhakiki wa ukosoaji. Hamid Enayat anaitakidi kuwa misamiati asili ya Kishia kama intidhar, yani kusubiri, kudhihiri kwa imamu wazama, kughibu, yani kipindi cha kutoonekana mtukufu huyo, na tukio la Karbala, ambayo kwa mtazamo wake yeye yalikuwa yakitumiwa kiulegevu kwa sura ya kuwa na subra na kuvumilia dhulma mpaka atakapodhihiri Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif badala ya kupambana na dhulma na madhalimu na kutosheka na kulia tu kutokana na masaibu yaliyomfika Imamu Husein alayhi ssalam, badala ya kufuata sira ya mtukufu huyo ya kuendesha mapambano dhidi ya dhulma, misamiati yote hiyo ilitafsiriwa upya na kugeuzwa kuwa misamiati ya kimapinduzi. Na mapinduzi na ya mwaka 1979 yaliibuka kutokea ndani ya misamiati hiyo. Kuhusiana na nukta hiyo, Dr. Inayat anasema kwa muda wote wa kipindi cha miaka mia moja sasa, ufahamu wa Shia kuhusu misamiati hii umebadilika hatua kwa hatua. Dhana hii ya kutafsiri upya misamiati imejengeka juu ya msingi wa utoaji tafsiri mpya katika mlolongo wa misamiati ya asili ya Ushia ambao lengo lake ni kuanzisha aina fulani ya harakati ya kisiasa na kupiga vita dhulma. Ni wazi kwamba bila ya tafsiri na ufahamu huo mpya, Ushia usingeweza kuwa na nafasi kama uliokuwa nayo katika matukio ya mwaka 1978 na 79. Mtazamo huu wa Dk Hamid Enayat inapasa ufanyiwe uhakiki wa ukosoaji, kwa sababu yeye ameichukua dhana hii ya tafsiri mpya kutoka kwenye nadharia za Magharibi, katika dhana ya tafsiri mpya ya Uprotestanti iliyoko katika Ukristo. Ukweli ni kwamba dhana ya tafsiri mpya katika misamiati ya ushia si dhana asili kwa sababu uhuishaji wa kidini ndiyo msamiati wa kishia uliotumika pia katika mapinduzi ya Kiislamu. Maana yake ni kwamba tokea hapo awali misamiati ya kishia kama kungojea kudhihiri imamu wazama, subira, mapambano ya Karbala na mingineyo, ilikuwa na maana ya kimapinduzi na ndivyo ilivyotumika katika mapinduzi ya Iran, ikiwa imehuishwa tena na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Falsafa ya mapambano ya Imam Hussein alayhi salam, au kungojea kudhihiri imamu azama, tokea hapo awali zilitumika kama nembo za mapambano dhidi ya dhulma, lakini kutokana na kupita muda mrefu zilipoteza maana yake ya asili, na watawala wakawa wanazitumia kuhalalisha dhulma na uonevu wao. Misamiati hiyo ilirejeshwa tena kwenye mkondo wake wa asili wakati wa harakati ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, zikaweza kutumiwa kwa maana ile ile iliyokuwa imekusudiwa hapo awali, na ndiyo kusema kuwa ilifufuliwa na kuhuishwa na si kutafsiriwa upya. <tune> Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu hii ya 44 ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii umemalizika, hivyo sina budi kukomea hapa kwa leo. Lakini usiache kujiunga na mimi tena wiki ijayo insha Allah, katika sehemu ya 45 ya mfululizo huu ambapo tutakuja kuzungumzia fikra na mitazamo ya mwana fikra mwingine kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Na kushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Shukrani sana Abdul Fatah Musaidi kwa kipindi chako hicho cha kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Wapendwa wasikilizaji, udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu unaanzia nchini Tanzania, ambapo habari iliyopewa kipaumbele na athari ya matoleo ya leo ya magazeti hayo inahusu takwimu za mauaji yaliyoshuhudiwa mwaka huu elfu mbili na ishirini ndio habari kuu katika gazeti la Majira ambalo limeandika mauaji, wivu wa mapenzi washika kasi ya kutisha, jeshi la polisi lataka viongozi wa dini kuingilia kati, kutoa elimu wanafunzi kujiunga na vikundi vya uhalifu nako ni balaa. Pia limeandika serikali ya kerwa takwimu za wanafunzi wanaopata mimba. Mauaji ya mapenzi yaongoza 2020 ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la serikali la habari leo. Katika dondoo ya habari hiyo gazeti hilo limeandika ujambazi wapungua kwa asilimia 27, ajali za barabarani nazo zapungua. Habari nyingine iliyopewa uzito kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno kisemacho, walimu wakuu wahusishwa na udanganyifu wa mitihani. Gazeti la Mwananchi toleo la mtandaoni limeipa kipaumbele habari ya mauaji ya mapenzi mwaka huu kwa kuandika, jeshi la polisi nchini Tanzania limesema mwaka elfu mbili na ishirini yametokea mauaji mengi ambayo chanzo chake ni wivu wa mapenzi ikilinganishwa na matukio mengine. Hata hivyo habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo Qnet yakana madai ya kuendesha upatu, abiria wasotea usafiri, ubongo latra yatafuta suluhisho uwezo, baadhi ya madaktari watiliwa shaka na jaji mkuu, naj waanika kasoro za mawakili. Gazeti ya Nipashe limeipa nafasi ya kwanza habari ya matumaini chini ya anwani isemayo vijiji vyote kuunganishwa umeme 2021. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la, la Jiji zina vichwa vinavyosomeka kampuni tano za Uturuki kuwekeza Tanzania na mawakili wa upotoshaji kukiona aonya jaji mkuu. Na sasa tuelekeze kurunzi yetu huko nchini Kenya, na tunaanza na gazeti la Taifa Leo ambalo habari yake kuu ina kichwa cha maneno kisemacho Hofu ya maafa mgomo ukikacha ukichacha. Kwa muhtasari, ni kuwa mgomo wa wahudumu wa sekta ya afya umechachamaa, huku vuta ni kuvute kati yao na serikali ikiwasababishia wananchi matatizo zaidi katika kipindi hiki cha janga la korona. Pia limeandika Wakenya wasafiri mashambani licha ya janga, Mutura aanza kuchapa kazi kama gavana wa Nairobi, na Sifuna aomba msamaha kwa kumtusi Jumwa. Moja ya habari zilizopewa muhimu na gazeti hilo toleo la mtandaoni inasema chama cha ODM sasa kinawataka wa Kenya kuanza kujiandaa kwa utawala wa kiongozi wao Raila Odinga baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2022, na maafisa wa chama hicho wanasema kwamba bwana Odinga atakuwa rais wa tano wa Kenya ingawa waziri mkuu huyo wa zamani bado hajatangaza kugombea urais. Gazeti la Standard pia limetenga nafasi ya kwanza kwa ajili ya habari kuhusu mgomo wa wahudumu wa afya, ambapo hivi sasa maelfu ya madaktari na wauguzi wamejiunga na mgomo huo uliolemaza uli sekta ya afya. Wanasisitiza kuwa wataendelea na mgomo huo hadi pale serikali itakapotekeleza matakwa yao. Mgomo huo umeshtadi licha ya waziri wa afya Mutai Kagwe kutishia kuwa serikali itawapiga kalamu nyekundu wafanyakazi wote wa afya wanaogoma habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Nation inahusu masaibu wanayokumbana nayo wa Kenya ya kiuchumi na kijamii, wasiwezi hata kufurahia sherehe za shamra shamra za kufunga mwaka. Pia limeandika kuhusu nafasi elfu kumi na tano za kupandishwa vyeo walimu waandamizi na Kenya yasalia kimya, huku nchi nyingi duniani zikisimamisha safari za ndege za Uingereza kutokana na aina mpya ya virusi vya korona. Na tunatamatishia katika nchi jirani ya Uganda. Katika gazeti la New Vision, moja ya habari zake ni kuhusu nchi hiyo ya Afrika Mashariki kupokea ndege ya kwanza ya Airbus aina ya a330 nio kutoka Ufaransa. Ndege hiyo inatazamiwa kutua leo katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe habari nyingine muhimu katika gazeti hilo ni kuhusu mwito wa Rais Yoweri Museveni ambaye amewataka wananchi wachukue tahadhari ili wasife kwa COVID-19. Vichwa vya habavi habari katika gazeti la Monita pia vinasomeka: saba waaga dunia kwa COVID-19, huku viongozi wa Budhaka wakikataa barakoa za serikali; mwanamke aliyepigwa risasi katika ghasia kupelekwa ughaibuni na Amuriat aaidi kutenga asilimia 50 ya bajeti ya taifa kwa serikali za mitaa. Ni hayo tu tulioweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. <muchu> Naendelea kujiunga nasi katika matangazo haya mubashara, kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Tunakaribisha sasa vipindi vyetu vilivyosalia. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti na karibu. Tutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na fainali ya AFC. Klabu ya Persepolis ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili katika ligi ya klabu bingwa barani Asia AFC Champions League mwaka huu wa 2020 iliyopigwa Jumapili hii ya Desemba 19 huko Doha, mji mkuu wa Qatar. Hii ni baada ya klabu hiyo kushindwa kufurukuta mbele ya klabu ya Ulsan Hyundai Motors ya Korea Kusini katika fainali ya Jumapili, na mchuano huo uliopigwa katika uwanja wa Al Junub mjini Doha kuishia kwa wekundu wa Tehran kuzabwa mabao mawili kwa moja. Katika dakika za kwanza Persepolis walitandaza gozi na kumiliki vizuri mpira Hata hivyo klabu hiyo ya Korea ilisawazisha mambo kupitia mkoaji wa penalti lililofungwa na Brazil Junior Negrao. Klabu hiyo ya Korea ilifunga la pili na la ushindi kupitia mkoaji mwingine wa penalti baada ya Mehdi Shiri kuunawa mpira kwenye sanduku la hatari K The Reds ya Teheran ilipoteza nafasi chungu nzima za wazi za kusawazisha mambo na hata kuibuka mshindi, lakini walilazimika kumaliza ligi hiyo ya kieneo katika nafasi ya pili kama walivyofanya mwaka 2018 waliposasambuliwa na Kashima ya Japan kwa mabao mawili kwa mtungi. Persepolis imepoteza fursa ya kumaliza ukame wa ubingwa wa miaka 27 kwa Iran, na iwapo ingeliibuka mshindi, basi ingekuwa klabu ya kwanza ya Iran kutoa taji hilo la kikanda tokea mwaka 1993 ambapo pasi ya Teheran iliibuka kidedea. Tutupie jicho tuzo za FIFA mwaka huu 2020. Mshambuliaji mahiri Robert Lewandowski wa Bayern Munich alitawazwa mchezaji bora wa kiume wa mwaka huu 2020 kwenye tuzo za shirikisho la soka duniani FIFA zilizotolewa jijini Zurich huko Uswisi siku ya Alhamisi. Lewandowski alimpiku mshindi wa tuzo hiyo katika mwaka 2019, Lionel Messi, pamoja na nyota wa Juventus na timu ya taifa ya Ureno Cristiano Ronaldo. Lewandowski, ambaye pia ni nahodha wa timu ya taifa ya Poland, alifunga mabao 55 kutokana na mechi 47 za msimu uliopita wa 2019/2020 na kusaidia Bayern kutia kapuni mataji matatu kwa mkupuo. Sogora huyo mwenye umri wa miaka thelathini na miwili pia alikamilisha kampeni za msimu wa mwaka 2019, 2020 akiwa mfungaji bora katika ligi kuu ya Ujerumani au Bundesliga, mashindano ya kuwania makombe mbalimbali mbali na dimba la klabu bingwa barani Ulaya. And the winner is Robert Lewandowski. <laughs> Beki Lucy Bronze wa Manchester City alitawazwa mchezaji bora wa mwaka kwa upande wa wanawake. Washindi wa tuzo hizo waliamuliwa kupitia uteuzi uliofanywa na manahodha wa timu za taifa, makocha wa timu za taifa, kura za siri zilizopigwa na baadhi ya mashabiki na wawakilishi 200 wa vyombo vya habari. Kwa upande wa makocha, Jurgen Klopp alitawazwa kocha bora wa mwaka kwa ufanisi wa kuongoza Liverpool kutoa taji la ligi kuu ya Uingereza EPL kwa mara ya kwanza baada ya miaka 30 mnamo mwaka 2019 na 2020. Tutamatishi kwa kutupia jicho ligi ya EPL, klabu ya Leicester City walishuka dimbani kwa minajili ya mchuano kukabiliana na Tottenham Hotspur mnamo Jumapili na kupaa hadi nafasi ya pili kwenye jedwali la ligi kuu ya Uingereza baada ya kupata ushindi wa kishindo. Jamie Vardy aliwafungia Leicester bao la kwanza kupitia penalti katika dakika ya 45 kabla ya Toby Alderweireld kujifunga katika dakika ya 59 ushindi huo wa Leicester uliwapaisha hadi nafasi ya pili kwa alama 27, alama nne pekee nyuma ya mabingwa watetezi Liverpool, waliotua kileleni mnamo Jumamosi baada ya kuitandika Crystal Palace mabao masaba kwa mtungi katika uwanja wa Selhurst Park. Scott McTominay aliweka rekodi ya kuwa mchezaji wa kwanza kufunga mabao mawili chini ya dakika tatu za ufunguzi wa mechi ya EPL alipowasaidia waajiri wake Manchester United kudhalilisha Leeds United mabao sita kwa mawili siku ya Jumapili ugani Old Trafford. Kiungo huyo aliwafungulia Manyu karamu ya mabao baada ya sekunde 67 pekee kabla ya kufunga goli la pili sekunde chache baadaye kwa kukamilisha krosi ya Anthony Martial. Bruno Fernandes na Victor Lindelof walitikisa pia nyavu za Leeds United katika dakika za 20 na 37 mtawaliwa, kabla ya Liam Cooper kurejesha waajiri wake mchezoni kupitia bao la kichwa mwishoni mwa kipindi cha kwanza. Daniel James alifungia Maniu bao la 4 katika dakika 67, kabla ya Fernandes kuongeza goli lake la pili kupitia penalti iliyotokana na tukio la Martial kuchezewa visivyo na Pascal Strojic ndani ya kijisanduku. Dallas aliwapachikia Leeds United bao la pili kunako dakika ya 73 kwenye mchuano huo wa kusisimua ulioshuhudia jumla ya makombora 43 yakivurumishwa na, ya na wachezaji wa vikosi vyote viwili. Ushindi kwa Manu wanaotiwa makali na kocha Ole Gunnar uliwapaisha miamba hao wa soka ya Uingereza hadi nafasi ya tatu jedwalini kwa alama 26 sawa na Everton waliopepeta Arsenal mabao mawili kwa moja ugani Goodison Park Desemba 19. Kwengine kwa klabu ya Liverpool, kama nilivyoashiria, wa waliweka wazi azma ya kutetea ubingwa wa ligi kuu ya EPL msimu huu kwa kudhalilisha Crystal Palace mabao saba kwa mtungi Desemba 19. By mbali na hayo, klabu ya Manchester City walijiongea ndani ya mduara wa nne bora kwenye jedwali la ligi kuu ya Uingereza Desemba 19, hiyo baada ya ya kuwapokeza Southampton kichapo cha bao moja kwa sifuri katika uwanja wa St Marys. Bao hilo la pekee katika mechi hiyo lilipachikwa wavuni na Foadi Rahim Starling aliyekamilisha kwa ustadi cross ya kiungo Kevin De Bruyne katika dakika ya 16. Na kwa kutamatisha, klabu ya Celtic iliwagaragaza Hearts kichapo cha mabao manne kwa matatu kupitia mikwaju ya penalti na kutoa taji la Scottish Cup kwa mara ya 40 siku ya Jumapili ya Desemba 20. Mshindi wa mechi hiyo aliamuliwa kupitia penalti baada ya vikosi vyote kutoshana nguvu kwa sare ya mabao matatu kwa matatu mwishoni mwa muda wa ziada. Christopher Ajer alifungia Celtic penalti ya mwisho na kusaidia wajiri wake kunyanyua taji lililoanza kuaniwa na vikosi vya Scotland katika msimu wa mwaka 2019 2020 kabla ya kukamilika baada ya miezi 16 kwa kuwa kivumbi hicho kiliahirishwa kwa sababu ya corona. Ryan Christie na Odson Edouard waliwaweka Celtic kifua mbele kwa mabao mawili kwa sifuri kufikia mwishoni mwa kipindi cha kwanza, kabla ya Liam Boyce na Stephen Kingsley kusawazisha hat na kufanya kivumbi hicho kuingia muda wa ziada. Japo Leigh Griffiths aliwarejesha Celtic uongozini katika dakika ya 105, jitihada zake zilifutwa na Josh Ginley aliyefanya mchuano kuingia kwenye mikwaju ya penalti na ndipo mshindi akapatikana. Adisto. Na ushindi huo wa Celtic katika dimba la Scottish Cup ndio unatutamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majali wa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika Historia. Leo ni jumanne tarehe ya 7 mfunguo 8 Jamadil Awwal mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe 22 Desemba mwaka 2020 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 327 iliyopita ulitokea mtetemeko mkubwa wa ardhi katika kisiwa cha Sisili kusini mwa Italia. Kufuatia zilzala hiyo, miji mitatu mikubwa ya kisiwa hicho ilibomolewa na kusababisha hasara kubwa kwa miji mingine yakiwemo makao makuu ya, ya kisiwa hicho yaani Palermo. Mtetemeko huo wa ardhi unahesabiwa kuwa mkubwa zaidi kuwahi kutokea nchini Italia. Zaidi ya watu themanini elfu walipoteza maisha yao katika janga hilo la kimaumbile. Siku kama ya leo miaka 64 iliyopita Ufaransa na Uingereza zilihitimisha udhibiti wao wa siku 50 wa bandari ya Port Said nchini Misri na kutoa majeshi yao katika bandari hiyo. Inafaa kuashiria hapa kwamba baada ya utawala haramu wa Israel kufanya mashambulio katika jangwa la Sinai, mashambulio ya pamoja ya anga Uingereza na Ufaransa dhidi ya Masri nayo yalianza. Mashambulio hayo yalisababisha hasara kubwa katika kanali ya Suez. Sababu ya kufanywa mashambulio hayo ambayo baadaye yalikuja kujulikana kama vita vya kanali ya Suez ni hatua ya rais wakati huo wa Masri, Gamal Abdu Nasser, kutangaza kuitaifisha kanali hiyo. na miaka 56 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe ya saba Jamadilawal, Sayyid Kutub, msomi na mwana mapambano wa Masri, alinyongwa pamoja na wenzake wawili huko Cairo, mji mkuu wa nchi hiyo. So msomi huyo alihifadhi Qurani tukufu katika zama za ujana wake. Sayid Qutub alifahamiana na Hasan al Banna na kujiunga na harakati ya Ikhwanu Lmuslimini ya nchi hiyo. Wakati alipokuwa katika harakati za kisiasa nchini Misri, Sayid Kutub alitiwa nguvuni na baadaye kunyongwa baada ya kuzuka itilafu kati ya Gamal Abdunasir, rais wakati huo wa Misri, na Ikhwanu Lmuslimin. Sayid Kutub alikuwa akiamini kwamba kambi za mashariki na magharibi zinapigana na Waislamu na kwamba kambi mbili hizo zimeungana ili kupora mali asili za nchi za Kiislamu. Shukran sana Sama Bendera kwa makala hiyo ya ufupi ya leo katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO ametangaza kuwa spishi mpya ya kirusi cha korona iliyogunduliwa nchini Uingereza inaambukiza na kuenea kwa kasi kubwa zaidi. Dr Tedros Adhanom mkurugenzi wa WHO amesema kwamba spishi hiyo mpya ya kirusi cha korona iliyogunduliwa huko Uingereza inaambukiza na kuenea kwa kasi zaidi. Hata hivyo hakuna ushahidi wa kuthibitisha kwamba kinaua zaidi. Jeshi la Sudani kwa mara nyingine tena limeadhibiti maeneo yote ya mpaka wa pamoja na Ethiopia ambayo miaka ishirini na tano iliyopita alikuwa akishikiliwa na makundi ya wanamgambo yanayoungwa mkono na Ethiopia. Waziri wa mafuta wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Teherani inafanya jitihada za kuuza mafuta katika soko la kimataifa licha ya kuendelea vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya nchi hiyo. Na naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Sheikh Naim Kasim amesisitiza kuwa shahidi Kasim Suleimani alikuwa nguvu kubwa mbele ya mipango ya kiistikbari ya Marekani na ndio maana ameuliwa kigaidi na adui na ahadi. Kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.