Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyooka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninakukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Tehran ikiwa tunasikika kupitia satelit na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni tunasikika pia kupitia Redio Maarifa Tanga, Kigoma, Mwanza na vilevile Mtwara huko nchini Tanzania. Usiku huu mpenzi msikilizaji, katika meza matangazo radio ya matangazo ya Redio Tehran imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na kipindi cha mapinduzi ya kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii, ulimwengu wa michezo na makala ya leo katika historia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kutembelea katika mitandao ya kijamii ya Facebook na Twitter, na vilevile vile kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi e, ambapo nitadonoadonoa baadhi ya jumbe thabani kulingana na fursa na wasaa utakavyo. Ni ruhusu nambari yangu humo studioni, anza na jumlisha 989035065487. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Teheran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. amesema haitafanya mazungumzo na yeyote kuhusu usalama wa taifa . Serikali ya Kenya tishia kuwafuta kazi madaktari na wahudumu wanaofanya mgomo. Sudani na Ethiopia kufanya mazungumzo ya kuainisha mipaka wiki moja baada ya mapigano. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya, ya Iran ameeleza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran ina vipaumbele vyake katika masuala ya ulinzi na inachukua hatua kwa kuzingatia vipaumbele hivyo. Amesema Iran imeonyesha katika mkawama na kiwango cha juu kwamba haifanyi mazungumzo na yeyote kuhusu usalama wake wa taifa na kuhusu masuala yake muhimu. Akizungumza mapema leo katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika kwa njia ya internet, Said Khatib Zade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameeleza kuwa mapatano ya nyuklia JCPOA yalijadiliwa kusainiwa na kisha kuidhinishwa kwa msingi huo, hakuna mtu anayeweza kudhani kwamba suala hilo linaweza kurejeshwa tena mezani na kujadiliwa upya. Hatibu Zade ameashiria pia kufanyika kikao kisicho rasmi cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi husika ndani ya mapatano ya JCPOA na kueleza kuwa kikao hicho ambacho kimefanyika leo kwa njia ya internet hakikujadili masuala mapya ya JCPOA bali kimechunguza matukio mbalimbali mbali ya miezi kadhaa iliyopita kuhusu mapatano hayo. Msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani pia ameeleza kuwa uhusiano wa Irani na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki ni wa kiufundi na akashauri wakala huo ujiweke mbali na mambo ya mashinikizo ya kisiasa ili kulinda hadhi na heshima yake na vilevile ushirikiano wa kiufundi kati yake na Iran. Ama kuhusu matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Kanada aliyedai kuwa nchi hiyo itawasilisha mashtaka katika mahakama ya kimataifa haki iwapo haitaridhishwa na mwenendo wa uchunguzi wa hukumu watakazopewa wale wote waliohusika na kutunguliwa ndege ya Ukraine, Saidi Khatibu Zade amesisitiza kuwa matamshi ya uingiliaji kati ya viongozi wa Otawa hayakubaliki. Aidha amesema ripoti ya kiufundi ya tukio hilo iko tayari na itatolewa hivi karibuni. Serikali ya Kenya kupitia waziri wake wa afya Mutahi Kagwe imetishia kuwafuta kazi madaktari na wahudumu wa hospitali za umma nchini humo walioamua kugoma. Madaktari nchini Kenya wanaofanya kazi kwenye hospitali za serikali wameungana na wahudumu wengine kwenye mgomo kulalamikia kutopewa bima afya na kufanya kazi kwenye mazingira magumu, hasa kipindi hiki ambacho taifa hilo linapitia changamoto ya janga la virusi vya COVID-19. Mgomo huo unakuja baada ya mazungumzo kati ya wawakilishi wa madaktari na serikali nchini humo kugonga mwamba. Mgomo huo unakuja wakati huo nchi hiyo ikiwa inaendelea kukabiliana na janga la virusi vya korona. Ripoti kutoka nchini Kenya zinaonyesha kuwa taifa hilo la Afrika Mashariki limeendelea kupoteza wahudumu wa sekta ya afya wanaoaga dunia kutokana na COVID-19. Hadi tunaingia mitamboni Kenya ilikuwa imerekodi visa 94,500 vya maambukizo ya virusi vya korona baada ya visa vipya 349 kuthibitishwa na vifo 94,500 baada ya watu wengine sita kuthibitishwa kufariki dunia kutokana na janga hilo la covid-19. Wananchi wa Kenya wamekadhibishwa na ongezeko la vifo vinavyotokana na janga la korona, hasa miongoni mwa wahudumu wa afya baada ya mwishoni mwa wiki iliyopita madaktari wawili maarufu nchini humo kupoteza maisha, huku wahudumu wa afya zaidi ya elfu moja wakiwa wameambukizwa. Hivi karibuni muungano wa madaktari nchini Kenya ulikasirishwa na ongezeko la vifo vya madaktari na wahudumu wa afya, na unailaumu serikali kwamba imeshindwa kuwalinda na kuwapa vifaa vya kujikinda kukinga kwa miezi kadhaa sasa, na hivyo kuwafanya waendelee kufanya kazi katika mazingira magumu wakati huu ambapo maambukizo ya virusi vya korona yanashuhudiwa kuongezeka. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sudani na Ethiopia zimesema zitakutana kesho Jumanne kujadili suala la kuainisha mipaka yao ya pamoja wiki moja baada ya wanajeshi wa Ethiopia kuwaua wanajeshi wasiopungua wanne wa Sudani katika mpaka wa pamoja wa nchi mbili hizo jirani. Haya yameelezwa mapema wiki hii na ofisi ya waziri mkuu wa Sudani, Abdullah Hamdok. Hamdok na mwenzake wa Ethiopia, Abiy Ahmed, juzi walikutana na kujadili kuhusu kukutana kamati ya kuainisha mipaka pamoja Ethiopia na Sudan, kikao ambacho kimepangwa kufanyika kesho Jumanne. Viongozi hao wawili walikutana pambizoni mwa kikao cha jumuiya ya IGAD kilichofanyika Jibuti hapo jana kujadili kadhia ya Kenya na Somalia. Mkutano huo ulioitishwa na waziri mkuu wa Sudani, ambaye ndiye mwenyekiti wa sasa wa jumuiya ya kieneo ya IGAD, ulihudhuriwa na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya wenzake wa Jibuti Ismail Omar Gule na Muhamad Abdullahi wa Somalia, pamoja na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed. Mashambulizi ya mpakani yaliyofanywa Jumanne ya iliyopita na wanajeshi wa Ethiopia na waasi yalisababisha ya vifo vya wanajeshi wasiopungua wanne wa Sudan na kujeruhi makumi ya wengine. Mashambulio haya yalijiri katika eneo la Abutor katika mkoa wa Gdarif mashariki mwa Sudan. Mawaziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi zinazounda kundi la nne jumlisha moja wamesisitiza katika kikao chao juu ya kuyalinda na kuyabakisha mapatano ya nyuklia ya mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji unajulikana kwa kifupi JCPOA. Mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la nne jumlisha moja pamoja na Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni Umoja wa Ulaya wamesisitiza katika taarifa waliotoa mwishoni mwa kikao chao leo juu ya kufungamana na suala la kuyalinda mapatano ya JCPOA na kueleza kuwa azimio nambari 2231 linapaswa kuendelea kutekelezwa kikamilifu. Kikao hicho kisicho rasmi cha mawaziri wa mambo ya nje wa Irani na kundi la nne jumlisha moja linaloundwa na Ufaransa, Uingereza, Russia na China pamoja na Ujerumani kimefanyika kwa kuhudhuriwa na Joseph Borrell mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya ambapo mwishoni mwa kikao hicho kumetolewa taarifa pamoja. Katika kikao hicho nchi wanachama mapatano ya JCPOA zimesisitiza tena kutekeleza majukumu na kuendeleza jitihada za kuyalinda mapatano haya ya kimataifa mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na kundi la tano jumlisha moja, kumradhi, kundi la nne jumlisha moja. Aidha, wamesisitiza umuhimu wa nafasi ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA. Kadhalika, mawaziri hao wa mambo ya nje wa Iran na kundi la nne jumlisha moja kwa mara nyingine tena wameeleza kusikitishwa sana na hatua Marekani ya kujitoa kwenye mapatano hayo inafaa kuashiria hapa kuwa vikwazo vya silaha dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vimemalizika mwezi Oktoba mwaka huu kwa mujibu wa azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Na kuna uwezekano Uingereza ikakabiliwa na hatari ya uhaba wa chakula baada ya kukumbwa na mlipuko wa spishi mpya ya kirusi cha corona. Televisheni ya CNN imeripoti kuwa baadhi ya nchi zikiwemo nchi jirani na Uingereza zimefunga mipaka yao ya anga na nchi kavu na nchi hiyo kufuatia kuibuka aina mpya spishi ya kikurusi cha korona au huko nchini Uingereza. Spishi hiyo mpya ya kirusi cha korona inaweza ikapelekea Uingereza kukumbwa na tatizo kubwa la uhaba wa chakula na mahitaji mengine muhimu ripoti ya kanali ya televisheni ya CNN imeongeza kuwa Ufaransa tayari imezuia kwa muda wa masaa 48 safari za kutumia njia ya barabara kati ya nchi hiyo na Uingereza, hatua ambayo inaweza kusababisha upungufu mkubwa wa chakula nchini humo kufuatia kugunduliwa aina hiyo mpya ya kirusi cha korona na kuongezeka idadi ya watu walioambukizwa ugonjwa wa COVID-19. Aghalabu ya nchi za Ulaya zimesitisha safari za kutoka na kuelekea Uingereza kwa lengo la kuzuia kuenea maradhi hayo katika nchi nyingine. Nchi mbalimbali aidha tayari zimesimamisha usafiri wa reli kati yao na Uingereza. Waziri wa afya wa Uingereza Matt Hancock Jumatatu wiki iliyopita alitangaza kugunduliwa spishi mpya ya kirusi cha korona nchini humo ambacho kinasambaa kwa kasi kubwa na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, hii ni redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasa sasa wa kutegea sikia uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho kuanza kuondoka askari wa jeshi la Marekani nchini Somalia, kujipanga upya kijeshi Washington barani Afrika. Marekani imeanza kuwaondoa wanajeshi wake walioko nchini Somalia kwa madhumuni ya kuwapeleka katika vituo vyake vingine mashariki mwa Afrika. Kwa mujibu wa msemaji wa kamandi ya jeshi la Marekani barani Afrika, Africa Africom, siku ya Jumamosi manwari ya nchi hiyo ya USS Africa Hashelwood Williams ilianza kutekeleza operesheni ya baharini katika pwani ya Somalia. Lengo la kutekeleza operesheni hiyo ni kuwaondoa wanajeshi wa Marekani nchini Somalia na kuwapeleka katika nchi zingine za Kiafrika. Jeshi la Marekani liliwapeleka askari wake mia saba nchini Somalia kwa kisingizio cha kupambana na kundi lenye misimamo ya kufurutu ada la Alshabab, ilivyodai wizara ya ulinzi wa Marekani, Pentagon. Wanajeshi hao waliopelekwa Somalia walikuwa wakitoa mafunzo kwa askari wa nchi hiyo ya kukabiliana na makundi ya Alqaida na Alshabab. Donald Trump, ambaye hivi sasa anakamilisha siku zake za mwisho katika ikulu ya White House, mnamo mwanzoni mwa mwezi huu wa Desemba alichukua uamuzi umuhimu wa kijeshi wa kuamuru wanajeshi wa Marekani walioko Somalia wawe wameshaondoka katika nchi hiyo iliyoathiriwa vibaya na vita ifikapo mwanzoni mwa mwaka ujao wa 2021. Marekani ina jumla ya askari wapatao 6000 katika kila pembe ya bara la Afrika na vituo vipatavyo 29 vya kijeshi katika nchi za bara hilo. Inavyoonekana, kuna sababu na malengo tofauti ya nyuma ya pazia la uamuzi huo uliochukuliwa na serikali ya Trump. Kwanza ni kwamba Trump anajaribu kuwaaminisha Wamarekani Marekani kwamba ameheshimu na kutekeleza ahadi alizotoa katika kampeni zake za uchaguzi wa rais hadi siku za mwisho za uongozi wake na kwa kufanya hivyo kujiongezea fursa ya ushindi katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2024. Suala jingine ni kwamba Donald Trump amekuwa na mtazamo na mwelekeo tofauti na wa marais waliomtangulia kuhusiana na kuwepo vikosi vya jeshi la Marekani nje ya nchi hiyo, ambao ni wa kuzingatia faida za kiuchumi badala ya maslahi matupu. Kwa mtazamo wa Trump, kuendelea kuwepo na wanajeshi wa Marekani nje ya nchi hiyo ambako kuna gharama kubwa ya kifedha, lazima kuendane na mantiki ya manufaa na faida za kiuchumi. Kwa maneno mengine, ni kwamba anachotaka yeye, gharama za kuwaweka wanajeshi hao zilipwe na nchi zinazowapokea na wakati uo huo kuwepo kwao katika nchi hizo kuinufaisha kifedha pia Washington. Kwa ajili ya kufikia lengo hilo, Trump ametoa mashinikizo makubwa kwa itifaki wa kikanda wa Marekani katika maeneo mbalimbali ya dunia, hususan magharibi na mashariki ya Asia, ya kuwataka waongeze michango yao ya kugharamia askari wa jeshi la nchi hiyo. Lakini kwa upande wa askari wa Marekani waliopelekwa barani Afrika, kwa kuzingatia hali ya umasikini ya nchi kama Somalia, isingeyumkinika kwa Washington kuibua takwa kama hilo. Kwa hiyo ili kupunguza gharama za kuwepo kijeshi Washington barani Afrika, serikali ya Trump imeamua kuziunganisha pamoja kamandi zake za kijeshi za Ulaya na Afrika. Uamuzi huo ni hatua ya kwanza kuchukuliwa katika wizara ya ulinzi wa Marekani, Pentagon, ili kuangalia upya na kwa mapana kuwepo kwa wanajeshi wa Marekani katika kila pembe ya dunia lengo likiwa ni kufanya juhudi za kupanga mkakati bora zaidi wa uwepo kijeshi wa Washington kwa kuainisha vipaumbele vyake vya kiulinzi, huku China na Rasia zikitajwa kuwa ndiyo tishio kuu kwa Marekani. Kuhusiana na hayo mwishoni mwa mwezi uliopita Novemba, kamandi ya vikosi vya nchi kavu vya jeshi la Marekani ilieleza katika taarifa kwamba kamandi ya kijeshi ya Marekani barani Ulaya na ile Afrika, AFRICOM, zinaunganishwa pamoja kwa madhumuni ya kuongeza uwezo wa kufanikisha malengo ya kistratejia na ya operesheni za nchi hiyo Ulaya na Afrika. Tangu mwezi Februari mwaka huu elfu mbili na ishirini, Pentagon ilikuwa imeshatangaza dhamira yake ya kuratibu na kupanga upya uwepo wa kijeshi wa Marekani huko barani Afrika. Kuhusiana na suala hilo, kamanda wa zamani wa AFRICOM, Jenerali Roger Cloutier, amesema, ujumbe wangu kwa washirika wetu wa Afrika ni kwamba hatutakuacheni mkono bali tutaendelea kufanya kazi pamoja na nyinyi. Lakini licha ya kutolewa ahadi hiyo, ukweli ni kwamba hivi sasa Marekani iko taabani, ikiwa na upungufu mkubwa wa fedha na kwa hivyo haiwezi kuhimili mikiki mikiki na gharama kubwa za kuendelea kuwaweka askari hao. Kwa hivyo inatumia visingizio mbalimbali mbali, ili kujaribu kupunguza na kuvichanganya pamoja vikosi vya jeshi lake vilivyopo nje ya nchi, jambo ambalo utekelezaji wake uko mashakani kwa kutilia maanani ya upinzani wa mirengo ya ndani ya nchi hiyo inayoshabikia sera za utumizi wa nguvu za kijeshi katika siasa za Marekani. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni kitupia tupia jicho baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu kwa haraka haraka. Naanza naye Shabani Nyamaka wa Musoma Mara, Tanzania, anasema: uh, shukran wapendwa Redio Tehran, asante sana. Nasi na kushukuru kwa kuendelea kututegea sikio. Abdullah Ali Mohsin yupo Morogoro huko nchini Tanzania anasema, serikali ya Kenya Angalieni uamuzi wenu wa kutaka kuwatimua madaktari na wahudumu wanaofanya mgomo. Kwa nini msiwape haki zao na kuwatekelezea matakwa yao? Asante sana kutoka hapo Morogoro. Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anasema asante sana Redio Teherani, tupe pamoja. Asante sana kutoka hapo Tabora. Idrisa Ali Malia Mungu kutoka Mombasa huko nchini Kenya, yeye anasema asante sana Radio Teherani kwa matangazo bora. Nasi tunakushukuru Idrisa Ali Malia Mungu kutoka hapo Mombasa nchini Kenya kwa kuendelea kututegea sikio, na shika maoni yake. Abdallah Ali Jumbe anasema nipo maeneo ya Ngarenaro, Arusha, Tanzania, anasema naipongeza Irani kwa misimamo yake thabiti Biti, kwani mazungumzo ya nyuklia yalikwisha fanyika yakaidhinishwa na kupasishwa. Kwa hiyo ni haki ya Iran kusema kwamba haitafanya tena mazungumzo. Asante sana kutoka hapo Ngarenaru Arusha, Tanzania, bila shaka unaendelea kututegea sikio kutoka hapo Arusha. Hii ni redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa Teheran. Karibuni sasa kuregea sikio kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii kitakachofuatiwa na ulimwengu wa michezo na kisha makala ya leo katika historia, ambapo tutakuwa tukielekielekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Radio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 44 ambao utaendelea kuzungumzia fikra na mitazamo ya Hamid Enayat kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Kwa wale mnaofuatilia kwa karibu kipindi hiki, bila shaka mgali mnakumbuka kuwa katika mfululizo uliopita wa 43 tulihitimisha mazungumzo yetu kwa kunukuu maneno ya Dr. Hamid Inayat alipoeleza kwamba Uislamu wa Kishia ulikuwa ndiyo chimbuko na chachu kuu ya mapinduzi ya Kiislamu na kwa hivyo tunaweza kusema ushia ndicho kitu kinachoyatofautisha mapinduzi ya Iran na mapinduzi mengineyo ya zama zetu, na kwa sababu hiyo inapaswa kulitumia suala hilo kwa ajili ya kupembua sifa maalumu za mapinduzi hayo. Dr. Hamid Enayat, ambaye ni mwanafikra mwenye hadhi na nafasi maalumu miongoni mwa wasomi wa Kiirani, anaibua suali muhimu nalo ni ilikuwaje madhehebu ya Shia ikawa ndiyo ideolojia ya mapinduzi ya Iran? Kwa kuyachambua matukio manne muhimu yaliyojiri katika historia ya Iran katika kipindi cha miaka mia moja iliyopita ambayo ni vuguvugu la tumbaku, mapinduzi ya katiba, harakati ya utaifishaji mafuta na mapambano ya Khordadi 15 1342 hijria shamsia, iliyosadifiana na Juni 5 1963 miladia. Hamid Enayat anaonyesha ni namna gani dini na maulamaa wa madhehebu ya Shia walivyokuwa na nafasi kuu katika matukio yote hayo manne muhimu. Kwa hivyo kujitokeza madhehebu ya Shia katika mapinduzi ya mwaka 1979 ilikuwa ni sawa na kujirudia matukio ya zama zilizopita za historia, ambapo katika mara zote hizo dini ndiyo iliyotoa mchango mkuu. Kwa hivyo kama dini haingekuwa na nafasi yoyote katika harakati zilizopita katika historia ya Iran, isingekuwa na nafasi yoyote pia katika mapinduzi ya mwaka 1979, lakini kwa vile katika harakati zote hizo dini na maulama wa kishia walikuwa na mchango na nafasi kuu, lilikuwa jambo la kutarajia dini kuwa na nafasi kuu pia katika mapinduzi hayo. Kwa sababu hiyo Hamid Enayat hakuona kama ana haja ya kutumia nadharia za usasa kwa kimombo modernization kama alivyofanya mwana nadharia Nikki Keddie ili kutetea hoja ya kuthibitisha kwamba mapinduzi ya Iran yalikuwa ya kidini na Kiislamu. Ukweli ni kwamba Daktar Enayat anaichukulia dini kama sifa ya dhati halisi na ya batini ya nafsi za Wairani, ambayo haijitokezi kwa kuathiriwa na matukio mengine bali imo kwenye dhati ya watu wenyewe wa Iran, na dini hiyo ndiyo inayowasaidia Wairani katika kufikia malengo yao. Katika nadharia zake Dr Hamid Enayat ameashiria pia nafasi ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na namna alivyotumia misamiati na minasaba ya matukio ya kidini kwa ajili ya kuongoza harakati za kimapinduzi dhidi ya mfumo wa kifalme. Kuhusiana na nukta hiyo, Dr Enayat anasema huenda Imam Khomeini akawa ndiye alimu wa Kishia ambaye akilinganishwa na wengine wenye hadhi kama yake aliyeitumia kumbukumbu ya Karbala kulingana na hisia za udharura wa kisiasa uliokuwepo. Katika maandiko yake mengine, Hamid Enayat ameeleza pia kwamba kwa kutumia uongozi wake, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliweza kuyafanya matukio ya machafuko ya wakati wa vuguvugu vugu la mapinduzi yawe ya kiwango cha chini na akayaunganisha makundi tofauti chini ya bendera ya Uislamu na kwa kutumia kauli mbiu nyepesi kabisa kama kujitawala, uhuru na jamhuri ya Kiislamu. Pamoja na yote hayo, katika mitazamo ya Dkt. Hamid Enayat iko misingi inayopasa kufanyiwa uhakiki wa ukosoaji. Hamid Enayat anaitakidi kuwa misamiati asili ya Kishia kama intidhar yani, kusubiri kudhihiri kwa imamu wazama, kughibu yani, kipindi cha kutoonekana mtukufu huyo, na tukio la Karbala ambayo kwa mtazamo wake yeye yalikuwa yakitumiwa kiulegevu kwa sura ya kuwa na subra na kuvumilia dhulma mpaka atakapodhihiri Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif badala ya kupambana na dhulma na madhalimu na kutosheka na kulia tu kutokana na masaibu yaliyomfika imamu Husein alayhi ssalam, badala ya kufuata sira ya mtukufu huyo ya kuendesha mapambano dhidi ya dhulma, misamiati yote hiyo ilitafsiriwa upya na kugeuzwa kuwa misamiati ya kimapinduzi na mapinduzi ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa yaliibuka kutokea ndani ya misamiati hiyo. Kuhusiana na nukta hiyo, Dr. Inayat anasema, kwa muda wote wa kipindi cha miaka mia moja sasa, ufahamu wa Shia kuhusu misamiati hii umebadilika hatua kwa hatua. Dhana hii ya kutafsiri upya misamiati imejengeka juu ya msingi wa utoaji tafsiri mpya katika mlolongo wa misamiati ya asili ya Ushia ambao lengo lake ni kuanzisha aina fulani ya harakati ya kisiasa na kupiga vita dhulma. Ni wazi kwamba bila ya tafsiri na ufahamu huo mpya Ushia usingeweza kuwa na nafasi kama uliokuwa nayo katika matukio ya mwaka 1978 na 79. Mtazamo huu wa Dkt. Hamid Enayat inapasa ufanyiwe uhakiki wa ukosoaji, kwa sababu yeye ameichukua dhana hii ya tafsiri mpya kutoka kwenye nadharia za Magharibi, katika dhana ya tafsiri mpya ya Uprotestanti iliyoko katika Ukristo. Ukweli ni kwamba dhana ya tafsiri mpya katika misamiati ya ushia si dhana asili kwa sababu uhuishaji wa kidini ndiyo msamiati wa kishia uliotumika pia katika mapinduzi ya Kiislamu. Maana yake ni kwamba tokea hapo awali misamiati ya kishia kama kungojea kudhihiri imamu wazama, subira, mapambano ya Karbala na mingineyo, ilikuwa na maana ya kimapinduzi na ndivyo ilivyotumika katika mapinduzi ya Iran, ikiwa imehuishwa tena na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Falsafa ya mapambano ya Imam Husein alaihi ssalam, au kungojea kudhihiri imamu wazama, tokea hapo awali zilitumika kama nembo za mapambano dhidi ya dhuluma, lakini kutokana na kupita muda mrefu zilipoteza maana yake ya asili, na watawala wakawa wanazitumia kuhalalisha dhuluma na uonevu wao. Misamiati hiyo ilirejeshwa tena kwenye mkondo wake wa asili wakati wa harakati ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, zikaweza kutumiwa kwa maana ile ile iliyokuwa imekusudiwa hapo awali, na ndiyo kusema kuwa ilifufuliwa na kuhuishwa na si kutafsiriwa upya. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu hii ya 44 ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii umemalizika, hivyo sina budi kukomea hapa kwa leo. Lakini usiache kujiunga nami tena wiki ijayo insha Allah, katika sehemu ya 45 ya mfululizo huu ambapo tutakuja kuzungumzia fikra na mitazamo ya mwana fikra mwingine kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Na kushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti, na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita kitaifa na kimataifa, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na fainali ya AFC, klabu ya Persepolis ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili katika ligi ya klabu bingwa barani Asia almaarufu AFC Champions League mwaka huu 2020 iliyopigwa jumapili hii ya Desemba 19 huko Doha, mji mkuu wa Qatar. Hii ni baada ya klabu hiyo kushindwa kufurukuta mbele ya klabu ya Ulsan Hyundai Motors ya Korea Kusini katika fainali ya Jumapili, na mchuano huo uliopigwa katika uwanja wa Aljunubu mjini Doha, kuishia kwa wekundu wa Teheran kuzabwa mabao mawili kwa moja. Katika dakika za kwanza, Persepolis walitandaza gozi na kumiliki vizuri mpira. Kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza, klabu hiyo ya Iran ilipata bao la aina yake lililotiwa wavuni na Mehdi Abdi <tinyo> Klabu hiyo ya Korea ilifunga la pili na la ushindi kupitia mkwaju mwingine wa penalti baada ya Mehdi Shiri kuunawa mpira kwenye sanduku la hatari. The Reds ya Tehran ilipoteza nafasi chungu nzima za wazi za kusawazisha mambo na hata kuibuka mshindi, lakini walilazimika kumaliza ligi hiyo ya kieneo katika nafasi ya pili kama walivyofanya mwaka 2018 waliposasambuliwa na Kashima ya Japan kwa mabao mawili kwa mtungi. Persepolis imepoteza fursa ya kumaliza ukame wa ubingwa wa miaka 27 kwa Iran, na iwapo ingeliibuka mshindi, basi ingekuwa klabu ya kwanza ya Iran kutoa taji hilo la kikanda tokea mwaka 1993 ambapo pasi ya Teheran iliibuka kidedea. Tutupie jicho tuzo za FIFA mwaka huu 2020. Mshambuliaji mahiri Robert Lewandowski wa Bayern Munich alitawazwa mchezaji bora wa kiume wa mwaka huu 2020 kwenye tuzo za shirikisho la soka duniani FIFA zilizotolewa jijini Zurich huko Uswisi siku ya Alhamisi. Lewandowski alimpiku mshindi wa tuzo hiyo katika mwaka 2019, Lionel Messi pamoja na nyota wa Juventus na timu ya taifa ya Ureno Cristiano Ronaldo. Lewandowski ambaye pia ni nahodha wa timu ya taifa ya Poland alifunga mabao 55 kutokana na mechi 47 za msimu uliopita wa 2019, 2020 na kusaidia Bayern kutia kapuni mataji matatu kwa mkupuo. Sogora huyo mwenye umri wa miaka thelathini na miwili pia alikamilisha kampeni za msimu wa mwaka 2019, 2020 akiwa mfungaji bora katika ligi kuu ya Ujerumani au Bundesliga, mashindano ya kuwania makombe mbalimbali mbali na dimba la klabu bingwa barani Ulaya. Beki Lucy Bronze wa Manchester City alitawazwa mchezaji bora wa mwaka kwa upande wa wanawake. Washindi wa tuzo hizo waliamuliwa kupitia uteuzi uliofanywa na manahodha wa timu za taifa, makocha wa timu za taifa, kura za siri zilizopigwa na baadhi ya mashabiki na wawakilishi mia mbili wa vyombo vya habari. Kwa upande wa makocha, Jurgen Klopp alitawazwa kocha bora wa mwaka kwa ufanisi wa kuongoza Liverpool kutoa taji la ligi kuu ya Uingereza EPL kwa mara ya kwanza baada ya miaka 30 mnamo mwaka 2019 na 2020. Mm -hmm, tutamatishi kwa kutupia jicho ligi ya EPL. Klabu ya Leicester City walishuka dimbani kwa minajili ya mchuano kukabiliana na Tottenham Hotspurs mnamo Jumapili na kupaa hadi nafasi ya pili kwenye jedwali la ligi kuu ya Uingereza baada ya kupata ushindi wa kishindo. Jamie Vardy aliwafungia Leicester bao la kwanza kupitia penalti katika dakika ya 45 kabla ya Toby Alderweireld kujifunga katika dakika ya 59. Ushindi huo wa Leicester uliowapaisha hadi nafasi ya pili kwa alama 27, alama nne pekee nyuma ya mabingwa watetezi Liverpool, waliotua kileleni mnamo Jumamosi baada ya kuitandika Crystal Palace mabao masaba kwa mtungi katika uwanja wa Selhurst Park. Scott McTominay, aliweka rekodi ya kuwa mchezaji wa kwanza kufunga mabao mawili chini ya dakika tatu za ufunguzi wa mechi ya EPL alipowasaidia waajiri wake Manchester United kudhalilisha Leeds United mabao sita kwa mawili siku ya Jumapili ugani Old Trafford. Kiungo huyo aliwafungulia ManU karamu ya mabao baada ya sekunde 67 pekee kabla ya kufunga goli la pili sekunde chache baadaye, kwa kukamilisha krosi ya Anthony Martial. Bruno Fernandes na Victor Lindelof walitikisa pia nyavu za Leeds United katika dakika za 20 na 37 mtawaliwa, kabla ya Liam Cooper kurejesha waajiri wake mchezoni kupitia bao la kichwa mwishoni mwa kipindi cha kwanza. Daniel James alifungia Maniu bao la 4 katika dakika 67, kabla ya Fernandes kuongeza goli lake la pili kupitia penalti iliyotokana na tukio la Martial kuchezewa visivyo na Pascal Strojic ndani ya kijisanduku. Dallas aliwapachikia Leeds United bao la pili kunako dakika ya 73 kwenye mchuano huo wa kusisimua ulioshuhudia jumla ya makombora 43 yakivurumishwa na, ya na wachezaji wa vikosi vyote viwili. Ushindi kwa Manyu wanaotiwa makali na kocha Ole Gunnar uliwapaisha miamba hao wa soka ya Uingereza hadi nafasi ya tatu jedwalini kwa alama 26 sawa na Everton waliopepeta Arsenal mabao mawili kwa moja ugani Goodison Park Desemba 19. Kwingineko, klabu ya Liverpool kama nilivyoashiria wa waliweka wazi azma ya kutetea ubingwa wa ligi kuu ya EPL msimu huu kwa kudhalilisha Crystal Palace mabao saba kwa mtungi Desemba 19. On by Oxlade Chamberlain. Here's Mohamed Salah. So, it's another stunning moment. Seven for Liverpool. Mbali na hayo, klabu ya Manchester City walijiongea ndani ya mduara wa nne bora kwenye jedwali la ligi kuu ya Uingereza Desemba 19 hiyo, baada ya kuwapokeza Southampton kichapo cha bao moja kwa sifuri katika uwanja wa St Marys. Bao hilo la pekee katika mechi hiyo lilipachikwa wavuni na Foadi Rahim Starling aliyekamilisha kwa ustadi krosi ya kiungo Kevin De Bruyne katika dakika ya 16. Na kwa kutamatisha, klabu ya Celtic iliwagaragaza Hearts kichapo cha mabao manne kwa matatu kupitia mikwaju ya penalti na kutoa taji la Scottish Cup kwa mara ya 40 siku ya Jumapili ya Desemba 20. Mshindi wa mechi hiyo aliamuliwa kupitia penalti baada ya vikosi vyote kutoshana nguvu kwa sare ya mabao matatu kwa matatu mwishoni mwa muda wa ziada. Christopher Ajera alifungia Celtic penalti ya mwisho na kusaidia waajiri wake kunyanyua taji lililoanza kuaniwa na vikosi vya Scotland katika msimu wa mwaka 2019 2020 kabla ya kukamilika baada ya miezi 16 kwa kuwa kivumbi hicho kiliahirishwa kwa sababu ya corona. Ryan Christie na Odson Edward waliwaweka Celtic kifua mbele kwa mabao mawili kwa sifuri kufikia mwishoni mwa kipindi cha kwanza kabla ya Liam Boyce na Stephen Kingsley kusawazisha hat na kufanya kivumbi hicho kuingia muda wa ziada. Japo Leigh Griffiths aliwarejesha Celtic uongozini katika dakika ya mia moja na tano, jitihada zake zilifutwa na Josh Ginley aliyefanya mchwano kuingia kwenye mikwaju ya penalti na ndipo mshindi akapatikana. na ushindi huo wa Celtic katika dimba la Scottish Cup ndio unatutamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola, jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe ya sita mfunguo nane Jamadil Awwal mwaka 1442 4 b Hijria, mwafaka na tarehe ya ishirini na moja Disemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja na ishirini na nane iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijria, aliaga dunia Abu Saidi Muhammad bin Abdul Jalil Sistani, mwanahisabati mahiri na mashuhuri wa Kiislamu alibobea katika nyuga za hisabati, jiometri na nujumu na aliyehesabiwa kuwa mwalimu hodari wa taaluma hizo. Abu Saidi Sistani alikuwa kialifu kitabu katika kila taaluma aliyokuwa akisomea. Katika siku kama ya leo miaka 196 iliyopita alifariki dunia tabibu na mtaalamu wa masuala ya ardhi wa Uingereza James Parkinson. Alijifunza utabibu kwa baba yake na alikuwa wa kwanza kueleza kwamba ugonjwa wa kidole tumbo au appendix unaweza kusababisha kifo. Parkinson, aligundua ugonjwa wa kutetemeka au kukakamaa Parkinson kwa kimombo na namna unavyotokea. Kwa sababu hiyo ugonjwa huo ulipewa jina la tabibu huyo. Dalili za ugonjwa huo ni kama vile kutetemeka sana na kwa muda mrefu kwa ulimi, kichwa na mikono, na kushindwa kuvuta miguu wakati wa kutembea, hususan katika kipindi cha uzeni. Siku kama ya leo miaka 32 iliyopita watu 270 walipoteza maisha yao baada ya ndege ya abiria ya Marekani kuripuka katika anga ya Lokabi, huko Scotland. Marekani na Uingereza ziliwatuhumu raia wawili wa Libya kuwa ndio waliotega bomu katika ndege hiyo kufuatia mashinikizo ya nchi mbili hizo mwaka 1992 Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa liliwekea vikwazo vya vi mafuta anga na kijeshi nchi ya Libya kwa tuhuma za kuwaficha Walibya hao. Na miaka saba iliyopita katika siku kama ya leo, Ahmed Usmat Abdul Majid katibu mkuu wa zamani wa jumuiya ya nchi za Kiarabu aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 90. Ahmed Abdul Majid, aliyekuwa mwanadiplomasia wa Kimisri, alizaliwa mwaka 1923 katika mji wa Alexandria nchini Masri. Aliongoza jumuiya ya nchi za Kiarabu kuanzia mwaka 1991 hadi 2001. Kabla ya kuchaguliwa kushika wadhifa huo, alikuwa waziri wa mashauri ya kigeni wa Misri kuanzia mwaka 1984 hadi 91. Hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita hadi na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.