Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika matangazo haya ya Jumatatu mchana ya Redio Tehran dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nahodha wako kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Husein Hasan, ikiwa leo ni Desemba 21 mwafaka na tarehe 6 Jamadil Ula mwaka 1442 Hijria. Mchana huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia bidhaa za Iran, maadili bora, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha plus 989035065487. Navuta pumzi kisha narejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa 6 kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati. Ifotayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran na nchi kadhaa duniani zasimamisha safari za ndege za Uingereza kutokana na aina mpya ya virusi vya korona. AU yataka Kenya na Somalia zitumie mazungumzo kusuluhisha mzozo baina yao. Na Hamas yaikosoa Imarati kwa kuunga mkono sera za Israel pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika ametoa mwito kwa Kenya na Somalia kufuata njia ya mazungumzo kuupatia ufumbuzi mgogoro uliopo baina ya pande mbili hizo. Musa Faki Mahamad amesema mvutano wa kidiplomasia baina ya nchi mbili hizo jirani unaitia wasiwasi wasi mkubwa. AU amesema nchi mbili hizo zina historia ndefu ya ujirani mwema na kukumbusha kuwa Kenya mbali na kuwa mwenyeji wa idadi kubwa ya wakimbizi wa Kisomali, lakini pia imetumwa wanajeshi wake kuungana na kikosi cha kulinda amani cha umoja huo nchini Somalia, AMISOM, katika kupambana na wanamgambo wa Alshabab. Mzozo huo wa kidiplomasia baina ya Kenya na Somalia ulikuwa moja ya ajenda kuu katika kikao cha dharura cha jumuiya ya kikanda IGAD kilichofanyika jana huko nchini Jibuti. Mkutano huo ulioitishwa na Abdallah Hamdok, waziri mkuu wa Sudan ambaye ndiye mwenyekiti wa sasa wa IGAD, ulihudhuriwa pia na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, wenzake wa Jibuti Ismail Omar Gule na Muhamed Abdullahi Farmajo wa Somalia, pamoja na waziri mkuu wa Ethiopia Abei Ahmed. Jumanne iliyopita serikali ya Somalia ilitangaza kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Kenya, likiwa ni jibu kwa kile ilichokieleza kuwa ni ukiukaji wa mara kwa mara wa makubaliano ya kisiasa unaofanywa na nchi hiyo na uingiliaji wake wa wazi katika masuala ya utawala ya Somalia. Mogadishu ilitangaza kuwafukuza wanadiplomasia wote wa Kenya na kuagiza wanadiplomasia wake wote walioko Nairobi waridi, warudi nyumbani ndani ya siku saba kuanzia tarehe kumi na tano Desemba. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi nyingine kadhaa duniani zimesimamisha kwa muda safari za ndege za kwenda na kutoka Uingereza baada ya kuripotiwa aina mpya ya msambao wa virusi vya korona mjini London na kusini mashariki mwa Uingereza. Shahram Adamnejad, naibu waziri wa uchukuzi na ustawi wa miji wa Iran amesema Teheran kwa kufuata miongozo ya wataalamu wa afya hapa nchini imeamua kusimamisha kwa muda wiki mbili safari za ndege baina yake na Uingereza kutokana na kusambaa kwa kasi aina hiyo mpya ya virusi vya korona. Kadhalika, nchi kadhaa za Ulaya zikiwemo Ubelgiji, Uholanzi, Austria na Italia zimechukua hatua kama hiyo ya Iran. Aidha, Ujerumani imeripotiwa kutafakari kufuata mkumbo huo wa kusimamisha kwa muda safari za anga baina yake na Uingereza. Nchi nyingine zilizopiga marufuku ndege za Uingereza kutua katika ardhi zao kwa muda kutokana na msambao huo mpya wa korona ni Canada, Saudi Arabia, Uswisi, Sweden na Uturuki. Boris Johnson, waziri mkuu wa Uingereza, ameeleza kuwa aina hiyo ya spishi ya maambukizi ya korona inaenea kwa asilimia sabini kwa haraka zaidi ikilinganishwa na ile ya kabla yake. Pamoja na hayo, hakuna ushahidi wanaothibitisha kwamba spishi hiyo mpya ya kirusi cha korona ni hatari zaidi au chanjo ya korona itakuwa na athari ndogo kwa aina hiyo mpya ya msambao wa korona. Mbali na hayo, kwa akali watu watatu wameuawa na wengine watano wamejeruhiwa baada ya bomu lililotelekezwa kuripuka katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa. Mlipuko huo ulijiri jana Jumapili katika eneo la Lideta lililoko viungani mwa Addis Ababa. Kamanda wa polisi katika eneo hilo Alemayehu Ayalke ameliambia shirika la habari la serikali la EBC kuwa waliouawa katika mlipuko huo wa bomu ni watu wasio na makazi au watoto wasio na makazi na wanaoishi mitaani. Hakuna kitu chochote kinachoashiria kuwa mlipuko huo una mfungamano na mgogoro unaendelea kushuhudiwa katika eneo la Tigre kaskazini mwa nchi hiyo ya pembe Afrika. Serikali imesema uchunguzi wa kubaini chanzo cha mlipuko huo umeanza na kwamba wananchi watapatiwa taarifa ya kina kuhusu mkasa huo pale uchunguzi utakapomalizika. Eneo la Tigre lililoko kaskazini mwa Ethiopia limeshuhudia mapigano katika wiki za karibuni kati ya jeshi la nchi hiyo na vikosi vya harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigray kwa kifupi TPLF. Serikali ya Addis Ababa ambayo inaituhumu TPLF kuwa inataka kulitenganisha eneo la Tigray na ardhi ya Ethiopia ilitangaza hivi karibuni kuwa vikosi vya jeshi vimeudhibiti mji wa Mekelle ambao ni makao makuu ya eneo hilo. Mapigano hayo yamesababisha watu elfu hamsini wakimbilie katika nchi jirani ya Sudan. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran na idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, jeshi la polisi la Nigeria limetangaza habari ya kuwanusuru makumi ya wanafunzi waliotekwa nyara na watu waliobeba silaha siku ya Jumamosi. Taarifa ya polisi ya Nigeria imesema kuwa wanafunzi 84 walionusuriwa ni miongoni mwa makumi ya wengine waliotekwa nyara na watu wasiojulikana walipokuwa njiani kurejea nyumbani katika kijiji cha Mahuta wakitoka katika sherehe za kidini katika jimbo la Katsina, kaskazini magharibi mwa nchi. Wanafunzi hao walinusuriwa kufuatia makabiliano makali ya risasi baina ya watekaji kwa upande mmoja na maafisa usalama na makundi yanayobeba silaha katika kijiji hicho kwa upande mwingine. Hili ni tukio la pili la kutekwa nyara wanafunzi katika jimbo la Katsina ndani ya siku nane polisi katika jimbo la Katsina imeripoti kuwa watoto 80 miongoni mwa makumi waliotekwa ni wanafunzi wa shule ya Kiislamu ya Hezburahim Islamia Ijumaa iliyopita. Vyombo vya usalama vya Nigeria vilitangaza habari ya kuachiwa huru karibu wanafunzi wavulana 350 kati ya 520 wa shule ya upili ya eneo la Kankara kaskazini magharibi mwa nchi waliokuwa wametekwa nyara na kundi la kigaidi la Boko Haram. Haikubainika wanafunzi hao walioachiwa huru katika mazingira gani, lakini serikali ilisisitiza kuwa haikutoa kikomboleo cha kuachiwa huru watoto hao kwa genge hilo la ukufurishaji. Kabla ya tukio hilo la Kankara, mwaka 2018 kundi hilo la kigaidi liliwateka nyara pia mamia ya wanafunzi wa kike huko Nigeria. Na msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa Umoja wa Falme za Kiarabu unaunga mkono sera za utawala wa Kizayuni wa Israel kwa madhara na ukiukwaji wa haki za Wapalestina. Sami Abu Zuhuri amesema hayo katika ujumbe wake wa Twitter na kuongeza kuwa matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na baadhi ya maafisa wa Imarati waliopoitembelea Israel yalivuka mstari na kufichua uungaji mkono usio na mipaka wa UAE kwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni na kukaliwa kwa mabavu ardhi za Wapalestina. Amesema kauli za namna hiyo zinaonyesha namna umoja wa falme za Kiarabu unavyoshirikiana na utawala ghasibu wa Israel katika kukanyaga haki za wananchi madhuluma wa Palestina na masilahi ya watu wa eneo hili la Asia Magharibi. Katika ziara za hivi karibuni huko Israel na katika miinuko ya Golani ya Siria inayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, maafisa wa Imarati na Bahrein walitoa wa matamshi yanayoonyesha uungaji mkono wao kwa sera ghalati za Tel Aviv. Kabla ya hapo, Izat Arishk, mjumbe mwandamizi wa idara ya kisiasa ya Hamas, alisema kuwa hatua ya baadhi ya mataifa ya kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel ni kumhudumia adui mzayuni. Itakumbukwa kuwa tarehe 25 Septemba mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Imarati na Bahrain walisaini mkataba wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel katika hafla iliyofanyika katika ikulu ya White House mjini Washington huko nchini Marekani. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ukiwa Kigoma huko Tanzania, mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia kasima wimbi 99.7 Maarifa FM. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho serikali mpya ya Mansur ahadi na washirika wasioelewana. Abdurabu Mansur Hadi, rais aliyejiuzulu wa Yemen, Ijumaa iliyopita alitoa agizo la kuundwa serikali mpya nchi hiyo kwa uongozi wa waziri mkuu Main Abdul Malik Said. Kuna nukta kadhaa zinazoweza kutathminiwa kuhusiana na serikali hiyo mpya, pamoja na agizo la Mansur Hadi la kuundwa serikali yenyewe. Mosi, Mansur Hadi sio rais halali kwani kipindi chake cha urais wa mpito kilimalizika mwaka elfu mbili kumi na nne. Aidha, katika upande mwingine, katika miaka ya hivi karibuni, Mansur Hadi amekuwa akiishi uhamishoni huko Riadh, Saudi Arabia, na sio Aden yalipo makao makuu ya serikali yake. Si hayo tu, bali ofisi ya rais Mansur Hadi imetangaza kuwa hafla ya kuapishwa serikali mpya haitafanyika Aden. Kuna uwezekano hafla hiyo ikafanyika mjini Riyadh, mahala anapoishi kwa sasa Mansur Hadi. Kwa muktadha huo basi, agizo la kuundwa serikali mpya lililotolewa na kiongozi kama huyu halina mashiko ya kisheria. Pili, serikali hiyo mpya inaundwa na mawaziri 24, kwa uongozi wa waziri mkuu Main Abdul Malik ambaye kwa mujibu wa ripoti, mawaziri kumi na wawili wanatoka mikoa ya kaskazini na kumi na wawili wengine wanatoka katika maeneo ya kusini mwa Yemen. Aidha, mawaziri watano kati ya kumi na wawili wanaotoka eneo la kusini ni kutoka Baraza la Mpito la Kusini. Muundo huo unabainisha ukweli huu kwamba serikali iliyojuzulu iliyojuz ya Mansur Hadi inachukua mkondo wa kuporomoka siku baada ya siku na nafasi yake huko kusini mwa Yemen imedhoofika sana. Tatu, licha ya kuwa kuundwa serikali hiyo mpya ni katika maazimio au makubaliano ya Riadh ya Novemba mwaka 2019 lakini moja ya vipengee muhimu vya makubaliano hayo hakijatekelezwa. Kwa mujibu wa hati ya makubaliano ya Riadh, vikosi vya baraza la mpito la kusini vinapaswa kuunganishwa na wizara ya ulinzi. Mansur Hadi alikuwa akitaka kutekeleza kutekelezwa kipengee cha usalama, yaani cha kuunganishwa kwanza vikosi vya baraza la mpito la kusini katika wizara ya ulinzi kabla ya kuundwa serikali mpya, ilhali upande wa pili, yani baraza la mpito la kusini lilikuwa likitaka kutekelezwa kwanza kipengee cha kisiasa, yani cha kuundwa serikali mpya, kisha ndipo kitekelezwe kipengee cha usalama. Baada ya vuta ni kuvute, hatimaye matakwa ya baraza la mpito la kusini yametekelezwa. Filhali nukta muhimu iliyopo ni hii kwamba, je, kipengee cha usalama kinachotaka kuunganishwa na wizara ya ulinzi kikosi cha baraza la mpito la kusini kitatekelezwa au la? Endapo kipengee hiki hakitatekelezwa na baraza la mpito la kusini mwa Yemen likiendelea kuwa na kikosi chake cha kijeshi, basi kivitendo uundoaji wa serikali hiyo mpya utakabiliwa na mkwamo na hata kusambaratika. Nukta hii imeashiriwa na Muhammad Ali al Huthi, mjumbe mwandamizi wa kamati kuu ya kisiasa ya Yemen katika radio mali yake kuhusu kuundwa serikali mpya ya Mansur Hadi amesema kuwa katika serikali hii kuna washirika wasioelewana na matokeo yake yatakuwa ni kusambaratika serikali ijayo. Ashirio la Muhammad Ali al Hudhi kuhusiana na washirika wasioelewana linarejea katika hitilafu na mizozo mikubwa iliyopo baina ya serikali iliyojiuzulu ya Mansur Hadi na baraza la mpito la kusini katika maafikiano ya Riyadh pili ya Julai mwaka huu yaliyotiwa saini huko Riyadh, liliashiriwa swala la kuundwa serikali katika kipindi cha majuma saba, lakini serikali hiyo imeundwa hivi sasa baada ya kupita takriban miezi mitano, ambapo hili lenyewe linabainisha na kuweka wazi kilele cha hitilafu na mivutano mikubwa iliyopo baina ya pande mbili. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana alama ya kujumlisha plus 98 9 0 3 5 0 6 5 4 8 7, na toba nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni. Kwa faida ya msikilizaji mwenzako, ni saa saba na robo dhuhuri hapa jijini Tehran, sawa na sita kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika wasaa mwingine wa kujumuika nami katika kipindi cha maadili bora. Kwa leo, tutajadili swala la jukumu la akina baba kwa watoto wao katika maisha yetu ya leo yaliyotawaliwa na mashine na maendeleo ya kisasa. Akina baba ambao wanahesabiwa kuwa ndiyo nguzo kuu ya familia hutumia sehemu kubwa ya wakati wao mchana na usiku wakiwa nje ya majumba yao, na wakati wanaporejea nyumbani wakati wa usiku huwa wamechoka taabani kutokana na uchovu wa kazi. Akina baba hao hutasahau na kudhania kuwa mama ndiye mwenye jukumu la malezi ya mtoto na jukumu pekee alilonalo baba ni kukidhi na kuhudumia mahitaji ya chakula na nguo kwa ajili ya familia, na ndio maana akina baba hao hughafirika juu ya swala la malezi ya watoto wao. Uhakiki na uchunguzi uliofanywa hivi karibuni umeonyesha kuwa watoto ambao hupitisha masaa kadhaa wakiwa pamoja na baba zao huwa ni wachangamfu zaidi na wenye kujengeka zaidi na sifa ya kujiamini nafsi zao. Mbali ya kundi hilo tulilolizungumzia awali ya mazungumzo yetu, kuna kundi jingine la akina baba ambao huwa bega kwa bega na wake zao, wakishirikiana nao katika swala la malezi ya watoto wao. Akina baba hao hulipa thamani na umuhimu maalum swala la malezi ya watoto wao, wakiamini kuwa kushiriki kwao katika malezi ya watoto wao si tu kwamba humfanya mtoto ajengeke na shaksia bora, bali jambo hilo pia hukiimarisha zaidi kipawa cha mtoto huyo. Akina baba walio bora huwa wachangamfu zaidi wanapoamiliana na watoto wao. Kwa mujibu wa wataalamu wa elimu ya nafsi na masuala ya malezi, utafiti uliofanywa unaonyesha kuwa akina baba ambao kimaumbile wana miili yenye nguvu zaidi kulinganishwa na akina mama, huwafunza watoto wao hisia za kuwa wadadisi, huwapa mbinu mpya na kuwafanya wajiamini nafsi zao wanapobainisha mitazamo yao. Aidha, wananadharia wanaamini kuwa watoto ambao baba zao ni watu mahiri huwa ni rahisi kwao kusikilizana na watoto wenzao na pia hudhihirisha zaidi vipawa vyao ambavyo huwafanya baadaye kuaminika kijamii. Katika mazingira kama hayo, watoto hao hujihisi kuwa katika hali ya raha kabisa na huweza kirahisi kuziambatanisha tabia zao na mabadiliko ya kijamii. Zaidi ya hayo ni kuwa, katika majaribio mbalimbali wanayofanyiwa watoto hao, hushuhudiwa kuwa ni watu wenye vipawa vya hali ya juu. Kwa upande mwingine ni kuwa wataalamu wa masuala ya malezi wanaamini kwamba kutokuwepo akina baba majumbani na kushindwa kutoa mchango katika malezi ya watoto kuna husiana moja kwa moja na hali ya watoto kuwa na ufahamu mdogo, kutokufahamu vyema masomo na kutumbukia kwenye janga la kufanya vitendo vya kijambazi. Ndio maana wataalamu hao wanawahusia akina baba ambao wanakuwa mbali na majumba yao wajaribu kudumisha mawasiliano hayo kati yao na watoto wao angalau kwa njia ya simu au barua. Aidha, watu ambao kutokana na kazi zao huwa muda mwingi wako safarini au huwa na majukumu nyeti katika jamii, wajaribu pale wanapopata fursa ya kuwepo nyumbani kuimarisha ile hali ya mfungamano kati yao na watoto wao. Bila shaka, inapasa kutilia maanani nukta hii kuwa kile ambacho hufanya kuwepo kwa baba katika mazingira ya nyumbani kuwe na faida ya kukidhi mahitaji ya kifikra ya mtoto ni zile sifa zilizojengeka katika shaksia ya baba huyo. Mafundisho ya mbinguni yanabainisha umuhimu wa suala hili kuwa ni wale akina baba tu wenye sifa bora kama vile subira, dhamira thabiti, kujiamini nafsi na kuwa na uwezo wa kuonyesha hisia za mapenzi kwa watoto wao ndio ambao wana uwezo wa kutoa athari njema kwa watoto wao wanapokuwa pamoja nao. Ama iwapo tabia za baba anapokuwa nyumbani zitakuwa ni za ukali na utumiaji mabavu tu, si tu kwamba baba huyo hatoweza kujenga uhusiano mzuri na mtoto wake, bali si hasha pia kuwa tabia zake hizo zinaweza kuzorotesha ukuaji na ujengekaji wa shaksia ya mtoto. Kwa jumla inapasa tuseme kuwa katika suala la ukuaji wa kiakili na kihisia wa watoto, akina baba kama walivyo akina mama, nao pia wana mchango muhimu sana wanaopaswa kutoa. Viongozi wa kidini wanawausia akina baba kuwa wasimamizi wa malezi ya watoto wao, ili mazingira safi ya nyumbani yaweze kutoa watoto wema, bora na waliopata malezi mazuri. Imepokelewa katika historia kuwa mtu mmoja alikwenda kwa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumuuliza: ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, haki za mtoto juu yangu mimi ni zipi? Bwana Mtume, rehma na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na hali zake, akamjibu mtu huyo kwa kumwambia: mpe jina zuri, mfunze adabu njema na mwongoze katika kufanya mambo mema yatakayomfaa baadaye. Jambo jingine miongoni mwa mambo ambayo yanapasa kutiliwa maanani sana na akina baba ni suala la kucheza na mtoto na kudhihirisha mahaba, upendo na huruma kwa mtoto huyo, kwani uwezo wa mtoto wa kubuni na kugundua mambo huambatana na michezo anayocheza mtoto huyo. Hivyo akina baba wana jukumu la kuwa pamoja na watoto wakati wanapocheza, ili kuwasaidia watoto wao katika kukuza vipawa vyao. Upendo pia huwapa furaha na uchangamfu watoto na huwafanya wajengeke zaidi kiroho na kimwili, jambo ambalo hufungua njia ya maendeleo kwa watoto hao. Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na ali zake, anasema: Mwenyezi Mungu humwonea huruma mja wake kutokana na huruma kubwa alizomwonea mja huyo mtoto wake. Wasikilizaji wapenzi, na mpaka hapa ndio nimefikia mwisho wa kipindi hiki cha maadili bora kwa leo. Basi hakuna la zaidi bali, na wageni nikiwatakieni siku njema, kwa herini. hii ni redio teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini teheran kadhalika mpenzi msikilizaji kumbuka tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia maarifa fm ya huko tanga tanzania ukiwa hapo tanga unaweza kutusikiliza kupitia mia moja na tano nukta tatu mwanza ni mia moja nukta tisa kigoma ni tisini na tisa nukta saba na ukiwa Mtwara tunapatikana kupitia kasimawimbi mia moja na nne nukta moja. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp, kupitia nambari za naalama kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletee udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema ugunduzi wa SUA kuwaneemesha wafugaji wa kuku. Ni wachanjo mpya inayozuia magonjwa matatu yanayoua kuku kwa wingi. Kuku mia mbili wanaweza kuchanjwa kwa dozi moja. Vilevile limeandika serikali ya watoa hofu wanafunzi kuhusu mikopo. Ugonjwa wa koo wakatisha uhai wa askofu banzi na kwa upande wa habari za kimataifa za ukurasa wake wa ishirini na saba limeandika furaha tele watoto mateka nigeria wakirejea nyumbani kwa upande wake gazeti la nipashi linaandika au linaanza kutupashwa kwa kichwa cha habari kuu inayosema maneno haya ni hatari kwa uporaji simu na mikoba da au maeneo kumradhi ni maeneo haya ni hatari linaandika vibaka wanatumia bodaboda boda kupora vilevile. Limeandika waathirika watetemeko Kagera wapigwa jeki. Kampuni za Uturuki zaonyesha nia ya kuwekeza Tanzania na serikali yakataza kupiga risasi wananchi hifadhini. Nalo gazeti la Majira limeandika askofu kanisa Katoliki jimbo la Tanga fariki dunia. Serikali yapunguza msongamano wa wafungwa na NMB yafanikisha kutengeneza fursa za ajira wahitimu vyuo vikuu. Ama habari kuu katika gazeti la The Citizen inasema mahakama ya Afrika kuhakikisha hukumu zake zinatekelezwa. Katika muhtasari wa habari hiyo, limeandika mahakama ya Afrika ya haki za binadamu inapanga kuweka mikakati maalum wa kuhakikisha nchi zilizoidhinisha kuundwa mahakama hiyo zinatekeleza hukumu inazotoa. Kurunzi ya macho yetu magazetini sasa inamulika kwenye magazeti ya nchini Kenya. Mzozo kuhusu uhusiano wa Kenya na Somalia ndio uliopewa kipaumbele kikuu uh, na magazeti ya leo ya nchi hiyo. Miongoni mwa habari hizo ni ile iliyoripotiwa na toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo ambayo imebebwa na kichwa cha maneno kinachosema Somalia yatishia kuwafurusha KDF nchini humo. Limeandika uhusiano wa Kenya na Somalia umeendelea kuzorota huku Rais Mohamed Abdullahi Farmajo wa nchi hiyo akitisha kuwatimua wanajeshi wa KDF wanaohudumu nchini humo chini ya kikosi cha muungano wa Afrika, AMISOM. Viongozi wa mataifa ya eneo hilo uh, chini ya mwavuli wa IGAD walifanya mkutano wao 38 nchini Jibuti Jumapili, na swala la kudorora kwa uhusiano wa Kenya na Somalia lilitarajiwa kujadiliwa. Tishio la kuwatimua maafisa wa KDF linafuatiwa kufukuzwa kwa balozi wa Kenya nchini Somalia. Somalia inailaumu Kenya kwa kuingilia maswala ya ndani haswa uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwakani. Habari nyingine katika toleo la katika toleo hilo ina kichwa cha maneno kisemacho rais wa Somalia asichagulie asichagulie Kenya marafiki kwa mukhtasari. Limeandika kwenye uhusiano kati ya mataifa, mataifa haswa katika karne ya ishirini na moja hakuna uwezekano wa kuchagua jirani wako, ndio maana mataifa huzingatia misingi thabiti ya kidiplomasia ili kujiepusha na karaha ya uhasama. Hata hivyo, Somalia imezidisha uchokozi dhidi ya Kenya, ameandika mwandishi wa makala hiyo ndefu. Mauya o Mauya anaongeza kuandika, historia ya mataifa ya Afrika haikuyapa fursa ya kuamua mipaka yao. Wakoloni waliokutana mjini Berlin mwaka 1884 chini ya Kansela Otto von Bismarck ndio aliochora mipaka ya nchi za Afrika, na ndio maana makabila mengi yalibwagwa kiholela ili kuchochea mizozo ya kikabila huko barani Afrika. Haya, ama huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inamnukuu mgombea urais kwa tiketi ya chama cha NUP Nobert Changulanyi au Robert Changulanyi, maarufu kwa jina la Bobi Wine, akimwambia Rais Museveni kwamba wafuasi wa NUP si wapuuzi. Gazeti la serikali la New Vision limeandika jeshi la kanusha madai ya Changulanyi. Gazeti hilo lina makala pia inayohusiana na muungano wa vyama vya upinzani nchini Uganda kwa ajili ya kupambana na Rais Museveni. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni saa sita na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kamili kwa saa za afrika mashariki, na tano kamili kwa saa za afrika ya kati. Nisome hapa maoni mawili matatu. Huyu anasema asalamu alaikum, namwitikia alaikum salam. Anasema naitwa Abdul Latif Maulidi kutoka Tanga, anapenda kuitakia Iran msimamo dhidi ya makafiru wa Marekani na Israel, sisi tunasubiri kisasi. Asante sana Abdulatif, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Kisha Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania. Yeye hana mingi anatushukuru tu kwa habari. Lakini Idris Ali bali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anaandika shukran Redio Teheran kwa matangazo bora Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 50 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho huzungumzia bidhaa muhimu zinazozalishwa hapa nchini. Ni matumaini yangu kwamba mutaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Wapenzi wa wasikilizaji, inasemekana kwamba kila mwaka watu milioni mia moja huongezeka katika jamii ya watu wa dunia hii, na hadi kufikia mwaka elfu mbili na arobaini dunia itakuwa na jamii ya zaidi ya watu bilioni tisa. Kutokana na ongezeko hilo la jamii ya wanadamu, mahitaji ya binadamu ya bidhaa za mifugo pia yamekuwa yakiongezeka siku baada ya nyingine. Umuhimu wa suala hili unaonekana zaidi pale tunapotambua kwamba mgogoro wa ukame unaotokana na kuongezeka kwa joto la dunia umepunguza kwa kiasi kikubwa uzalishaji wa bidhaa za kilimo. Hii leo, wanyama wanahesabiwa kuwa miongoni mwa vyanzo muhimu vya chakula cha binadamu. Kila siku kiwango kikubwa cha chakula huingizwa masokoni kote duniani na sehemu kubwa ya chakula hicho inaundwa na bidhaa za mifugo ya wanyama. Chakula cha mifugo kama ng'ombe, mbuzi, kuku na kadhalika ni sehemu muhimu na ya kistrategia katika mlolongo mrefu wa kudhamini protini kwa ajili ya binadamu. Kwa mujibu wa shirikisho la kimataifa la chakula cha mifugo, Uzalishaji wa chakula cha mifugo duniani umeongezeka kwa asilimia 40 katika miaka ishirini ya hivi karibuni. Mwaka elfu mbili na kumi na tano pekee karibu tani bilioni moja za aina mbalimbali za vyakula vya mifugo zilizalishwa kote duniani. Takwimu za kimataifa zinaonyesha kwamba mwaka elfu mbili na kumi na sita viwanda na karakana thelathini elfu vya kutengeneza vyakula vya mifugo vilikuwa vikifanya kazi ya kuzalisha bidhaa hiyo. Kwa sasa karibu tani bilioni moja za aina mbalimbali mbali za vyakula vya mifugo hutengenezwa na kutumiwa kila mwaka. Sekta ya uzalishaji wa chakula cha mifugo nchini Iran ina umri wa karibu miaka 70. Historia ya uzalishaji wa chakula cha mifugo nchini Iran ilianza sambamba na kuanzishwa mashamba ya kufuga wanyama wa jamii ya ndege hapa nchini. Baada ya miaka mingi, sasa sekta ya uzalishaji wa chakula cha mifugo nchini Iran ina uwezo wa kuzalisha tani milioni 19 za aina zaidi ya 50 za vyakula vya wanyama kila mwaka. Biashara ya chakula cha mifugo hapa nchini inafikia dola bilioni 11 kwa mwaka, na bidhaa hiyo hutumiwa kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya ndani ya nchi na kuuzwa katika nchi kama Iraq, Siria, Imarati, Qatar, Uturuki na nchi za Asia ya Kati. Kwa sasa watu elfu ishirini wameajiriwa katika viwanda vya kuzalisha chakula cha mifugo katika mikoa mbalimbali nchini Iran. Baadhi ya taasisi za kisayansi hapa nchini pia zimeingia katika midani hiyo na zinafanya kazi ya kuboresha vyakula vya mifugo. Miongoni mwa mafanikio ya wanasayansi na watafiti wa Iran katika uwanja huu ni pamoja na kubuni bidhaa inayokamilisha probiotic mahususi za mifugo. Probiotics ni viumbe hai hasa bakteria ambao husaidia katika afya ya viumbe hai. Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na shirika la Afya la Umoja wa Mataifa WHO zinasema kwamba probiotics ni vikamilishi vya chakula chenye microorganism zinazosaidia sana katika utendaji wa chakula hicho. Radio Tehran. Jiunge nasi katika kipindi cha bidhaa za Iran kila Jumapili usiku. Kipindi hicho kinarudiwa kila Jumatatu asubuhi na mchana. Wapenzi wasikilizaji, sekta ya mifugo ya Iran inajumuisha wanyama wa jamii ya ndege kama bata mzinga, kuku, bata mbuni, bata bukini, kware na kadhalika. Uzalishaji wa kuku nchini Iran unajumuisha mayai, vifaranga vya siku moja na nyama ya kuku wenyewe. Umuhimu wa sekta hii unatokana zaidi katika mambo kadhaa mbalimbali kama vile kutayarisha lishe pato la fedha na kutayarisha ajira na nafasi za kazi. Katika upande wa lishe, nyama ya kuku na mayai yake ni miongoni mwa vyakula vinavyotumiwa sana kote duniani, vya bei rahisi na ubora na faida kubwa za kiafya. Mamilioni ya watu duniani hutumia mayai kila siku kutokana na faida na thamani zake za kiafya. Yai lina kiwango kikubwa cha protini na asidi zinazohitajika kwa ajili ya kukua na kustawi kwa mwili. Chakula hicho ni chanzo kizuri cha madini ya chuma, fosforasi, madini ya dimu, vitamini E, A, K na vitamini zote za B. Yai pia linashika nafasi ya pili baada ya samaki kwa kuwa na vitamini nyingi D. Katika upande wa kuzalisha nishati, yai moja la wastani linazalisha karibu kalori 77. Maganda ya yai pia ambayo yana kiwango kikubwa cha kalsiamu yanatumiwa kama kikamilisho cha vyakula vya mifugo na katika kuimarisha ardhi ya kilimo. Kila mwaka tani milioni sabini za mayai huzalishwa kote duniani, na Iran inashika nafasi ya 11 duniani katika uzalishaji wa chakula hicho. Katika uwanja huu Irani pia ina nafasi nzuri sana katika kanda hii ya mashariki mwa Asia na kwa sasa inauza bidhaa za mayai katika zaidi ya nchi kumi za eneo hilo. Bidhaa nyingine ya Irani inayouzwa nje ya nchi ni vifaranga vyenye umri wa siku moja. Kwa sasa kuna mashamba zaidi ya mia tano yanayojishughulisha na ukuzaji wa vifaranga hapa nchini ambayo yanasimamiwa na kampuni mia tatu. Vifaranga vya kuku wa nyama milioni mia moja huzalishwa kila mwezi hapa nchini na baadhi ya vifaranga hivyo huuzwa katika nchi za nje. Iran, wapenzi wa usikilizaji, inahesabiwa kuwa mzalishaji mkubwa zaidi wa kuku katika eneo la Mashariki ya Kati. Mashirika ya kufuga na kuzalisha kuku yamepanuka sana nchini Iran katika miongo minne iliyopita kutokana na himaya ya serikali kwa sekta binafsi. Kutokana na kuboreshwa sekta hiyo, sasa utumiaji wa nyama ya kuku umeongezeka sana hapa nchini, na vilevile vile utumiaji wa nyama hiyo nchini Iran ni mara mbili zaidi ya kiwango cha kimataifa. Ni vyema pia kusema hapa kwamba Iran iko kati ya nchi kumi duniani zinazoongoza katika uzalishaji wa nyama ya kuku. Mikoa maarufu zaidi katika uzalishaji wa nyama ya kuku nchini Iran ni Mazandaran, Khorasan, Fars, Isfahan, Azerbaijani Mashariki, mkoa wa Markazi na Teheran. Hii leo, na katika kuzidisha faida za sekta hii ya nyama ya mifugo na vilevile vile kupunguza hasara zake Utumiaji wa miguu ya kuku kwa ajili ya faida zake za kiafya umeongezeka sana hapa nchini. Uchunguzi unaonyesha kwamba miguu ya kuku ina kiwango kikubwa cha protini, vitamini, madini muhimu na yanayohitajiwa na mwili wa mwanadamu. Sehemu hii ya kuku, mbali na faida zake za kilishe, hutumiwa pia katika baadhi ya nchi kwa ajili ya kuzalisha jeli zinazotumiwa katika masuala ya tiba vipodozi na kadhalika. Vilevile, utumiaji wa sehemu hiyo ya kuku unasaidia sana katika kutibu matatizo mengi ya kiafya kama kulika kwa mifupa, kuzuia na kukarabati kuoza kwa sehemu za mwili, kukarabati mifupa iliyovunjika, kupunguza shinikizo la damu na kuzuia kulika kwa meno. Sehemu kubwa ya miguu ya kuku wa Iran inauzwa katika nchi za kusini mashariki mwa Asia kama Vietnam, Thailand, Laos na Hong Kong. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena Juma lijalo, na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Asanteni na kwaherini. Katika historia leo ni Jumatatu, tarehe ya sita Mfunguo Nane, Jamadil Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijria mwafaka na tarehe ya ishirini na moja Disemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Siku kama ya leo, miaka elfu moja na ishirini na nane iliyopita, kwa mujibu wa kalenda hijria, aliyeaga dunia Abu Saidi Muhammad bin Abdul Jalil Sistani, mwana isabati mahiri na mashuhuri wa Kiislamu alibobea katika nyuga za isabati, jiometri na nujumu, na aliyehesabiwa kuwa mwalimu hodari wa taaluma hizo. Abu Saidi Sistani alikuwa akialifu kitabu katika kila taaluma aliyokuwa akisomea. Katika siku kama ya leo miaka 196 iliyopita alifariki dunia tabibu na mtaalamu wa masuala ya ardhi wa Uingereza James Parkinson. Alijifunza utabibu kwa baba yake, na alikuwa wa kwanza kueleza kwamba ugonjwa wa kidole tumbo au appendix unaweza kusababisha kifo. Parkinson aligundua ugonjwa wa kutetemeka au kukakamaa Parkinson kwa kimombo na namna unavyotokea. Kwa sababu hiyo ugonjwa huo ulipewa jina la tabibu huyo. Dalili za ugonjwa huo ni kama vile kutetemeka sana na kwa muda mrefu kwa ulimi, kichwa na mikono, na kushindwa kuvuta miguu wakati wa kutembea, hususan katika kipindi cha uzeni. Siku kama ya leo miaka 32 iliyopita watu 270 walipoteza maisha yao baada ya ndege ya abiria ya Marekani kuripuka katika anga ya Lockerbie huko Scotland. Marekani na Uingereza ziliwatuhumu raia wa wawili wa Libya kuwa ndio waliotega bomu katika ndege hiyo. Kufuatia mashinikizo ya nchi mbili hizo mwaka 1992 Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa liliwekea vikwazo vya mafuta, anga na kijeshi nchi ya Libya kwa tuhuma za kuwaficha wa Libya hao. Na miaka saba iliyopita katika siku kama ya leo Ahmed Ismat Abdul Majid, katibu mkuu wa zamani wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu aliyeaga dunia akiwa na umri wa miaka 90. Ahmed Abdul Majid aliyekuwa mwanadiplomasia wa Kimisri alizaliwa mwaka 1923 katika mji wa Alexandria nchini Misri. Aliongoza Jumuia ya nchi za Kiarabu kuanzia mwaka 1991 hadi 2001. Kabla ya kuchaguliwa kushika wadhifa huo, alikuwa waziri wa mashauri ya kigeni wa Misri kuanzia mwaka 1984 ahadi 91 ni saa saba kasorobo wa dhuhuri hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuwa nasi wakati wote huu. Naona muda unakwenda kwa kasi sana, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika ametoa mwito kwa Kenya na Somalia kufuata njia ya mazungumzo kutafutia ufumbuzi mgogoro uliopo baina ya pande mbili. Mzozo wa kidiplomasia baina ya Kenya na Somalia ulikuwa moja ya ajenda kuu katika kikao cha dharura cha jumuia ya kikanda IGAD kilichofanyika jana huko nchini Jibuti. Jamhuri ya Kiislamu Iran na nchi nyingine kadhaa duniani zimesimamisha kwa muda safari za ndege za kwenda na kutoka Uingereza baada ya kuripotiwa aina mpya ya msambaa wa virusi vya korona mjini London na kusini mashariki mwa Uingereza. Mbali na Iran, nchi nyingine zilizofuta safari zao za ndege na Uingereza kwa sasa ni Ubelgiji, Uholanzi, Austria na Italia. Nyinginezo ni Canada, Saudi Arabia, Uswisi, Sweden na Uturuki. Kwa akali watu watatu wameuawa na wengine watano wamejeruhiwa baada ya bomu lililotelekezwa kulipuka katika mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa. Mlipuko huo ulijiri jana Jumapili katika eneo la Lideta lililoko viungani mwa mji mkuu huo wa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Jeshi la uh, jeshi la polisi la Nigeria limetangaza habari ya kuwanusuru makumi ya wanafunzi waliotekwa nyara na watu waliobeba silaha Siku ya Jumamosi, taarifa ya polisi ya Nigeria imesema kuwa wanafunzi 84 walionusuriwa ni miongoni mwa makumi ya wengine waliotekwa nyara na watu wasiojulikana walipokuwa njiani kurejea nyumbani katika kijiji cha Mahuta wakitoka katika sherehe za kidini katika jimbo la Kasina, kaskazini magharibi mwa nchi. Hili ni tukio la pili la kutekwa nyara wanafunzi katika jimbo la Kasina ndani ya siku nane na msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa umoja wa falme za Kiarabu unaunga mkono sera za utawala wa kizayuni wa Israel kwa madhara na ukiukwaji wa haki za Wapalestina. Sami Abu Zuhri amesema hayo katika ujumbe wa wake wa Twitter na kuongeza kuwa matamshi yaliyotolewa na baadhi ya maafisa wa Imarati walipoitembelea Israel yalivuka mstari na kufichua uungaji mkono usio na mipaka wa UAE kwa ujenzi wa vitongoji kizayuni na kukaliwa kwa mabavu wa ardhi za wa Palestina. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya mchana. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa yatasomwa inshaallah katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia mchana mwema. Asante na kwaheri Na ahadi, kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iphone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.