Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakayekukadhibisha kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezimungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasika katika satelit na vilevile vile kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB world service, na vilevile vile katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika miji ya Mtwara, Tanga, Mwanza na Kigoma kupitia maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na leo ni Jumatatu tarehe 6 mfungo 8 Jamadul Awal 1442 hijiria sawa na tarehe 21 Disemba 2020 miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha maadili bora, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya hapo, tutakuwa na makala kuhusiana na bidhaa za Iran. Tutakuwa pia na leo katika historia pamoja na maoni yenu, wapenzwa wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Watu watano wa uawa na 35 wa wate kwa nyara kaskazini mashariki mwa Nigeria. Wananchi wa Marekani milioni 54 kukumbwa na umaskini wa chakula na njaa. Mamlaka alamiki ya ndani ya Palestina yalalamikia kimya cha baraza la usalama kuhusu uvamizi wa walowezi wa kizayuni na Saudia badilisha vitabu vya masomo ili kuurithisha utawala wa kizayuni wa Israeli. Habari kamili. Duru za kiusalama za Nigeria zimetangaza kwamba watu wapatao wa 40 wameuawa na kutekwa nyara na watu wenye silaha katika mashambulizi mawili yaliyotokea kwenye jimbo la Borno la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Shirika la habari la IRIB limeripoti habari hiyo na kuongeza kwamba watu wasiopungua watano wameuawa na wengine 35 kutekwa nyara katika mashambulio hayo mawili. Hadi tunapokea habari hii hakukuwa na kundi lolote lililotangaza kuhusika na mashambulizi hayo. Ingawa hata hivyo, genge la kigaidi na ukufurishaji la Boko Haram ndilo lenye kawaida ya kufanya mashambulio kama hayo. Mashambulizi ya magengi ya kigaidi yameongezeka sana nchini Nigeria katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni. Mashambulio hayo yalianzia kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na baadaye kuenea katika maeneo mengine ya Nigeria na kufika hadi katika nchi kadhaa za magharibi mwa Afrika. Tangu mwaka 2009 hadi hivi sasa genge la kigaidi na ukufurishaji la Boko Haram limekuwa likifanya mashambulizi katika maeneo ya kaskazini mwa Nigeria, na sasa hivi lina shambulia pia nchi jirani za Niger, Chad na Cameron. Katika kipindi hicho gengi la Boko Haram limeshaua zaidi ya watu 30,000 wa nchi hizo na kuwalazimisha watu zaidi ya milioni mbili kuwa wakimbizi. Udhaifu wa kiusalama wa nchi za eneo hilo, hasa Nigeria, ni miongoni mwa sababu kuu za kuendelea vitendo vya kigaidi vya Boko Haram. Shirika la lishe la Marekani limeripoti kwamba watu milioni 54 nchini humo wakiwemo watoto milioni 18 wanakabiliwa na uhaba na ukosefu wa usalama wa chakula. Tovuti ya habari ya Business Insider imeripoti kwamba shirika la lishe la Marekani ambayo ni taasisi kubwa zaidi ya kupambana na njaa nchini humo imeripoti kuwa watu milioni 54 sawa na sudusi nzima, yaani moja ya sita ya raia wa nchi hiyo, watakumbwa na ukosefu wa usalama wa chakula ifikapo mwishoni mwa mwaka huu wa 2020. Shirika la lishe la Marekani limeripoti kwamba asilimia 20 ya benki 20 za kudhamini chakula cha shirika hilo zimekumbwa na upungufu wa fedha kwa ajili ya kudhamini mahitaji ya chakula takwimu hizo zinaonyesha kwamba ikilinganishwa na mwaka uliopita 2019 kiwango cha watu wanaokwenda kwa shirika la lishe la Marekani kwa ajili ya kuomba bidhaa za chakula wameongezeka kwa asilimia 57 na, na watu wanne ni wapya katika kila watu kumi wanaofika kwenye shirika hilo. Taasisi za misaada za Marekani zinasema kwamba mwezi Novemba mwaka huu raia wa Marekani milioni 26 au mtu mmoja kati ya kila watu wanane hawakuwa na chakula cha kutosha. Wengi waliodhurika ni wale waliohajiri nchini humo, wakiwemo Marekani wenye asili ya Afrika, jambo linaloonyesha namna kirusi na maambukizi ya korona yalivyoathiri pakubwa jamii hiyo ya wananchi wa Marekani. Marekani ni kati ya nchi ambazo zimeathiriwa vibaya mno na ugonjwa wa COVID-19 inaongoza duniani kwa idadi kubwa ya watu walioambukizwa na kuaga dunia na kwa ugonjwa huo. Aidha, utendaji mbovu wa serikali ya Donald Trump umekuwa na madhara makubwa kwa uchumi wa nchi hiyo. Ikiwa imesalia siku saba hadi kufanyika uchaguzi wa rais wa Jamhuri ya Afrika Kati, hali ya usalama katika mji mkuu wa nchi hiyo Bangui inazidi kuzorota. Hiyo ni kufuatia makundi yanayobeba silaha kuanza kuingia katika mji mkuu wa Bangi. Mwandishi wetu Mosi Mwasi na taarifa zaidi. Harakati za magenge hayo za kuingia katika jiji la Bangi zilianza siku ya Ijumaa katika miji iliyoko magharibi mwa nchi yapata kilometa 150 hasa hasa katika miji ya Busembele Yaloke na Bozoum pale, wanamgambo wa makundi matatu ya Antibalaka R3 na MPC yalipofiatua risasi zao kwa ushirikiano na kuanza hiyo safari ya kuelekea katika jiji kuu, harakati ambazo wanazifanya licha ya vikosi vya serikali kwa ushirikiano na vile vya Umoja wa Mataifa kuweka vizuizi vikubwa katika barabara kuu inayoelekea jijini. Na hali kama hiyo inaripotiwa pia kufanyika mashariki mwa nchi katika miji ya Bosangwa, Sibit, Kakabandoro na Ipi na wanamgambo wa Seleka ambao wameungana na wahasimu wao wa Antibalaka wa upande huo kwa kuelekea katika jiji hilo la Bangi na kupelekea kutokea kwa mapigano makali yapata kilomita chache kutoka katika jiji la Bangi dhidi ya vikosi vya serikali vikishirikiana na vile vya Umoja wa Mataifa ambavyo vimelizingira jiji ili kuyazuia magenge hayo yasiingie huko nayo. Na serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na mlaumu rais wa zamani Bwana Francois Bozize kwa kuwa ndiye aliye nyuma ya hila hizi kwa lengo la kutaka kuipindua serikali ya Rais Faustin Archange Touadera kwa mtutu wa bunduki. Lawama zinazotolewa na serikali baada ya kiongozi huyo, licha ya kuondolewa kwake katika kugombea kiti cha urais na koti kuu ya katiba, aliendelea na kampeni zake akitembelea maeneo yote yanayokaliwa na wanamgambo hao na kufanya nao mazungumzo ya kina. Jumatano ya juma lililomalizika, magenge hayo ya wanamgambo yalitoa ilani ya pamoja kwa maandishi yakimtaka Rais Foste Arkanji Twadera kuahirisha kufanyika kwa uchaguzi mkuu nchini, yakimwonya asipofanya hivyo, basi yatashirikiana kwa kuingia katika jiji la Bangi na kutoa madaraka. Magenge ambayo hayatoi sababu zao za kutaka kutofanyika kwa uchaguzi nchini humo. Na licha ya tishio hilo, Rais Twadera aliendelea na kampeni zake za kutaka achaguliwe tena katika jiji la Bangi ili ahitimishe muhula wake wa pili akiujulisha umati mkubwa uliohudhuria mkutano huo kuondoa wasiwasi akikanusha vikali kwa makundi hayo yenye silaha kuweza kupindua serikali yake akithibitisha kwamba ana ulinzi mkali wa askari wa Urusi Rwanda na pia vikosi vya Umoja wa Mataifa ambavyo vitafanya juu chini wanamgambo hao washindwe kabisa katika kutekeleza ndoto zao hizo. Na juu ya hayo anaahidi kuendelea na zoezi lake la kuendesha uchaguzi mkuu nchini kama ilivyopangwa kufanyika tarehe 27 ya mwezi huu licha ya vitisho hivyo. Mosi Mwasi, Radio Teheran, Brazzaville. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wizara ya mambo ya nje ya mamlaka ya ndani ya Palestina imelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuacha kunyamazia kimya uvamizi wa walowezi wa kizayuni na badala yake uwajibike kivitendo. Wizara ya mambo ya nje ya mamlaka ya ndani ya Palestina ilitoa taarifa hiyo jana na kulaani kuongezeka uvamizi na chokochoko -choko za walowezi wa kizayuni dhidi ya Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa Mto Jordan na Quds Mashariki. Wizara hiyo imebainisha hi kwamba kimya cha jamii ya kimataifa kinaonyesha namna ngazi hiyo ya kimataifa isivyozingatia majukumu yake yaliyobainishwa na sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa kuhusu jinai za utawala ghasibu wa Israeli. Wizara ya mambo ya nje ya mamlaka ya ndani ya Palestina imelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutekeleza majukumu yake ya kisheria, ya kisiasa na kimaadili na kushinikiza utawala ghasibu wa Israeli ukomeshe uvamizi wa walowezo wa kizayuni katika maeneo hayo. Walowezo wa kizayuni Alhamisi iliyopita walimfunga mikono na miguu mfanyakazi mmoja raia wa Palestina na kisha wakampiga na kumuua shahidi kikatili. Mpalestina huyo Duru za habari zimearifu kwamba Saudi Arabia imebadilisha vitabu vya masomo ya wanafunzi wa shule nchini humo kulingana na matakwa ya utawala haramu wa Israel. Televisheni ya Al Alam imelinuku shirika la habari la Times News na kuripoti kwamba masuala yanayohusiana na chuki dhidi ya uyahudi na uzayuni yatapunguzwa sana katika vitabu vya masomo katika shule nchini Saudi Arabia mwaka ujao wa masomo. Ripoti ya televisheni ya Al-Alam imeongeza kwamba Saudia imeanza kuchukua hatua za kuandaa mazingira ya kutangaza uhusiano wa kawaida kati yake na utawala wa kizayuni wa Israeli kwa mujibu wa sera kuu zilizoainishwa na Marekani. Hii ni katika hali ambayo kitambo nyuma baadhi aduru, ya duru zilitoa taarifa ya kuwekwa uwezekano wa Saudi Arabia kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel na kuhitaji hatua hiyo kuwa ni sehemu nyingine ya matukio ya kieneo kufuatia hatua ya nchi za Imarati, Bahrein, Sudan na Moroko ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli. Itakumbukwa kuwa wakati umoja wa Kisovieti ulipoivamia Afghanistan, Saudi Arabia pia iliongeza nadharia za kiwahabi katika vitabu vyake vya masomo ambazo zilikuwa zikichochea vita na Urusi ya zamani chini ya usimamizi wa Marekani. Matokeo ya fatwa na nadharia hizo za Saudia ilikuwa ni kuwasisiwa magenge ya kigaidi kama Al-Qaeda, Daesh yani ISIS na Jabhatun Nusra. Na waziri wa afya wa Uingereza amewataka wananchi wa nchi hiyo kuchunga kwa kiwango kikubwa kanuni na miongozo mipya ya afya ikiwemo kutokurubia na watu. Amewatolea mwito huo ili kuweza kudhibiti aina hiyo ya spishi mpya ya kirusi cha korona ambayo imeripotiwa kuenea kwa kasi katika maeneo ya kusini mashariki mwa Uingereza. Mat Hancock ameeleza kwamba serikali ya Uingereza haikutaka kuweka sheria ya kali lakini, aina hiyo mpya ya spishi ya korona imeshindwa kudhibitiwa na imelazimu kuchukuliwa hatua kali za kudhibiti kasi ya maambukizi yake. Boris Johnson, waziri mkuu wa Uingereza, pia ameeleza kwamba aina hiyo mpya ya kirusi cha korona inaenea kwa kasi sana. Aina hiyo ya spishi ya maambukizi ya korona inaenea kwa asilimia 70 kwa haraka zaidi ikilinganishwa na ile ya kabla yake. Pamoja na hayo, hakuna ushahidi unaothibitisha kwamba spishi hiyo mpya ya kirusi cha korona ni hatari zaidi au chanjo ya korona itakuwa na athari ndogo kwa spishi hiyo. Waziri mkuu wa Uingereza amesema kama ninavyo mnukuu, hatuwezi kutekeleza ratiba tulizopanga huko nyuma kuhusu sherehe za Krismas. Johnson vilevile vile ametangaza habari ya kuanza kutekelezwa kanuni mpya za kukabiliana na kasi hiyo ya maambukizi mapya ya korona huku kusini mashariki mwa Uingereza. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: serikali mpya ya Mansur Hadi na washirika wasioelewana. Abdurabu Mansur Hadi, rais aliyejiuzulu wa Yemen, Ijumaa iliyopita alitoa agizo la kuundwa serikali mpya ya nchi hiyo kwa uongozi wa waziri mkuu Main Abdul Malik Said. Kuna nukta kadhaa zinazoweza kutathminiwa kuhusiana na serikali hiyo mpya, pamoja na agizo la Mansur Hadi la kuundwa serikali yenyewe. Mosi, Mansur Hadi si raisi halali, kwani kipindi chake cha uraisi wa mpito kilimalizika mwaka elfu mbili kumi na nne. Aidha, katika upande mwingine, katika miaka ya hivi karibuni, Mansur Hadi amekuwa akiishi uhamishoni huko Riadha, Saudi Arabia, na si Aden yalipo makao makuu ya serikali yake. Si hayo tu, bali ofisi ya rais Mansur Hadi imetangaza kwamba hafla ya kuapishwa serikali mpya haitafanyika Aden. Kuna uwezekano hafla hiyo ikafanyika mjini Riadha, Saudi Arabia, mahala anakoishi hivi sasa Mansur Hadi. Kwa muktadha huo basi, agizo la kuundwa serikali mpya lililotolewa na kiongozi kama huyo halina mashiko ya kisheria. Pili, serikali hiyo mpya inaundwa na mawaziri 24 kwa uongozi wa waziri mkuu Maeen Abdul Malik, ambayo kwa mujibu wa ripoti mawaziri 12 wanatoka mikoa ya kaskazini na 12 wengine wanatoka katika maeneo ya kusini mwa Yemen. Aidha, mawaziri watano kati ya 12 wanatoka eneo la kusini na kutoka baraza la mpito la kusini. Muundo huo unabainisha ukweli kwamba serikali iliyo juuzulu ya Mansur Hadi inachukua mkondo wa kuporomoka siku baada ya siku na nafasi yake huko kusini mwa Yemen inadhoofika sana. Tatu, licha ya kwamba kuundwa serikali hiyo mpya ni katika maazimio au makubaliano ya Riyadh ya Novemba 2019, lakini moja ya vipengee muhimu vya makubaliano hayo hakijatekelezwa. Kwa mujibu wa hati ya makubaliano ya Riyadh, vikosi vya baraza la mpito la kusini vinapaswa kuunganishwa na wizara ya ulinzi. Mansur hadi alikuwa akitaka kutekelezwa kipengee cha usalama, yaani kuunganishwa kwanza vikosi vya Baraza la Mpito la Kusini katika wizara ya ulinzi kabla ya kuundwa serikali mpya, ilhali upande wa pili, yaani Baraza la Mpito la Kusini lilikuwa linataka kutekelezwa kwanza kipengee cha kisiasa, yaani cha kuundwa serikali mpya, kisha ndipo kitekelezwa kipengee cha usalama. Baada ya vuta ni kuvute, hatimaye matakwa ya Baraza la Mpito la Kusini ndiyo yaliyotekelezwa. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maadili bora. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika wasaa mwingine wa kujumuika nami katika kipindi cha maadili bora. Kwa leo tutajadili suala la jukumu la akina baba kwa watoto wao katika maisha yetu ya leo yaliyotawaliwa na mashine na maendeleo ya kisasa. Akina baba ambao wanahesabiwa kuwa ndiyo nguzo kuu ya familia hutumia sehemu kubwa ya wakati wao mchana na usiku wakiwa nje ya majumba yao, na wakati wanaporejea nyumbani wakati wa usiku, huwa wamechoka taabani kutokana na uchovu wa kazi. Akina baba hao hutasau na kudhania kuwa mama ndiye mwenye jukumu la malezi ya mtoto na jukumu pekee alilonalo baba ni kukidhi na kuhudumia mahitaji ya chakula na nguo kwa ajili ya familia, na ndio maana akina baba hao hughafirika juu ya swala la malezi ya watoto wao. Uhakiki na uchunguzi uliofanywa hivi karibuni umeonyesha kuwa watoto ambao hupitisha masaa kadhaa wakiwa pamoja na baba zao huwa ni wachangamfu zaidi na wenye kujengeka zaidi na sifa ya kujiamini nafsi zao. Mbali ya kundi hilo tulilolizungumzia awali ya mazungumzo yetu, kuna kundi jingine la akina baba ambao huwa bega kwa bega na wake zao wakishirikiana nao katika swala la malezi ya watoto wao. Akina baba hao hulipa thamani na umuhimu maalum swala la malezi ya watoto wao, wakiamini kuwa kushiriki kwao katika malezi ya watoto wao si tu kwamba humfanya mtoto ajengeke na shaksia bora, bali jambo hilo pia hukiimarisha zaidi kipawa cha mtoto huyo. Akina baba walio bora huwa wachangamfu zaidi wanapoamiliana na watoto wao. Kwa mujibu wa wataalamu wa elimu ya nafsi na masuala ya malezi, utafiti uliofanywa unaonyesha kuwa akina baba ambao, kimaumbile, wana miili yenye nguvu zaidi kulinganishwa na akina mama, huwafunza watoto wao hisia za kuwa wadadisi, huwapa mbinu mpya na kuwafanya wajiamini nafsi zao wanapobainisha mitazamo yao. Aidha, wananadharia wanaamini kuwa watoto ambao baba zao ni watu mahiri huwa ni rahisi kwao kusikilizana na watoto wenzao na pia hudhihirisha zaidi vipawa vyao ambavyo huwafanya baadaye kuaminika kijamii. Katika mazingira kama hayo, watoto hao hujihisi kuwa katika hali ya raha kabisa na huweza kirahisi kuziambatanisha tabia zao na mabadiliko ya kijamii. Zaidi ya hayo ni kuwa, katika majaribio mbalimbali wanayofanyiwa, watoto hao hushuhudiwa kuwa ni watu wenye vipawa vya hali ya juu. Upande mwingine ni kuwa wataalamu wa masuala ya malezi wanaamini kwamba kutokuwepo akina baba majumbani na kushindwa kutoa mchango katika malezi ya watoto kuna husiana moja kwa moja na hali ya watoto kuwa na ufahamu mdogo, kuto kufahamu vyema masomo na kutumbukia kwenye janga la kufanya vitendo vya kijambazi. Ndio maana wataalamu hao wanawahusia akina baba ambao wanakuwa mbali na majumba yao wajaribu kudumisha mawasiliano hayo kati yao na watoto wao angalau kwa njia ya simu au barua. Aidha, watu ambao kutokana na kazi zao huwa muda mwingi wako safarini au huwa na majukumu nyeti katika jamii wajaribu pale wanapopata fursa ya kuwepo nyumbani kuimarisha ile hali ya mfungamano kati yao na watoto wao. Bila shaka inapasa kutilia maanani nukta hii kuwa kile ambacho hufanya kuwepo kwa baba katika mazingira ya nyumbani kuwe na faida ya kukidhi mahitaji ya kifikra ya mtoto ni zile sifa zilizojengeka katika shaksia ya baba huyo. Mafundisho ya mbinguni yanabainisha umuhimu wa suala hili kuwa ni wale akina baba tu wenye sifa bora kama vile subira, dhamira thabiti, kujiamini nafsi na kuwa na uwezo wa kuonyesha hisia za mapenzi kwa watoto wao ndio ambao wana uwezo wa kutoa athari njema kwa watoto wao wanapokuwa pamoja nao. Ama iwapo tabia za baba anapokuwa nyumbani zitakuwa ni za ukali na utumiaji mabavu tu, si tu kwamba baba huyo hatoweza kujenga uhusiano mzuri na mtoto wake, bali si hasha pia kuwa tabia zake hizo zinaweza kuzorotesha ukuaji na ujengekaji wa shaksia ya mtoto. Kwa jumla, inapasa tuseme kuwa katika suala la ukuaji wa kiakili na kihisia wa watoto, akina baba kama walivyo akina mama, nao pia wana mchango muhimu sana wanaopaswa kutoa. Viongozi wa kidini wanawahusia akina baba kuwa wasimamizi wa malezi ya watoto wao, ili mazingira safi ya nyumbani yaweze kutoa watoto wema, bora na waliopata malezi mazuri. Imepokelewa katika historia kuwa mtu mmoja alikwenda kwa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumuuliza: ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, haki za mtoto juu yangu mimi ni zipi? Bwana Mtume, rehma na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na hali zake, akamjibu mtu huyo kwa kumwambia: mpe jina zuri, mfunze adabu njema na mwongoze katika kufanya mambo mema yatakayomfaa baadaye. Jambo jingine miongoni mwa mambo ambayo yanapasa kutiliwa maanani sana na akina baba ni suala la kucheza na mtoto na kudhihirisha mahaba, upendo na huruma kwa mtoto huyo, kwani uwezo wa mtoto wa kubuni na kugundua mambo huambatana na michezo anayocheza mtoto huyo. Hivyo akina baba wana jukumu la kuwa pamoja na watoto wakati wanapocheza, ili kuwasaidia watoto wao katika kukuza vipawa vyao. Upendo pia huwapa furaha na uchangamfu watoto na huwafanya wajengeke zaidi kiroho na kimwili, jambo ambalo hufungua njia ya maendeleo kwa watoto hao. Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na ali zake, anasema: Mwenyezi Mungu humwonea huruma mja wake kutokana na huruma kubwa alizomwonea mja huyo mtoto wake. Wasikilizaji wapenzi, na mpaka hapa ndio nimefikia mwisho wa kipindi hiki cha maadili bora kwa leo. Basi hakuna la zaidi, bali na wageni nikiwatakieni siku njema, kwa herini. Nam, hapa ni Teherani la Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Sasa tunakuletea ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatatu, Desemba ishirini na moja elfu mbili na ishirini, linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania ambalo habari yake kuu inasema Ugunduzi wa SUA kuwaneemesha wafugaji wa kuku; ni chanjo mpya inayozuia magonjwa matatu yanayoua kuku kwa wingi. kuku mia mbili wanaweza kuchanjwa kwa dozi moja. Vilevile limeandika, serikali yawatoa hofu wanafunzi kuhusu mikopo, ugonjwa wa koo wakatisha uhai wa Askofu Banzi, na kwa upande wa habari za kimataifa za ukurasa wake wa 27 limeandika, furaha tele watoto mateka Nigeria wakirejea nyumbani. Kwa upande wake gazeti la Nipashe linaanza kutupasha kwa kichwa cha habari kuu inayosema, maeneo haya ni hatari kwa uporaji simu na mikoba, damu vibaka wanatumia bodaboda kupora. Vile vile limeandika, waathirika wa wa tetemeko Kagera wapigwa jeki kampuni za Uturuki za onyesha nia ya kuwekeza Tanzania, na serikali yakataza yakata kupiga risasi wananchi hifadhini. Nalo gazeti la Majira limeandika askofu kanisa katoliki jimbo la Tanga fariki dunia, serikali yapunguza msongamano wa wafungwa, na NMB yafanikisha kutengeneza fursa za ajira wahitimu vyuo vikuu. Ama habari kuu katika gazeti la The Citizen inasema mahakama ya Afrika kuhakikisha hukumu zake za zinatekelezwa. Katika muhtasari wa habari hiyo limeandika, mahakama ya Afrika ya haki za binadamu inapanga kuwekeza kuweka mkakati maalumu wa kuhakikisha nchi zilizoidhinisha kuundwa mahakama hiyo zinatekeleza hukumu inazotoa. Kurunzi ya macho yetu magazetini sasa inamulika kwenye magazeti ya nchini Kenya. Mzozo kuhusu uhusiano wa Kenya na Somalia ndio uliopewa kipaumbele kikuu na magazeti ya leo ya nchi hiyo. Miongoni mwa habari hizo ni ile iliyoripotiwa na toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa leo ambayo imebebwa na kichwa cha maneno kinachosema, Somalia yatishia kuwafurusha KDF nchini humo. Limeandika, uhusiano wa Kenya na Somalia umeendelea kuzorota huku Rais Muhamed Abdullahi Farmajo wa nchi hiyo akitishia kuwatimua wanajeshi wa Kenya, KDF, wanaohudumu nchini humo chini ya kikosi cha muungano wa Afrika, AMISOM. Viongozi wa mataifa ya eneo hilo chini ya mwavuli wa IGAD walifanya mkutano wao wa, wa thelathini na nane nchini Jibuti Jumapili, na suala la kudorora uhusiano wa Kenya na Somalia lilitarajiwa kujadiliwa. Tishio la kuwatimua maafisa wa KDF linafuatia kufukuzwa balozi wa Kenya nchini Somalia. Somalia inailaumu Kenya kwa kuingilia masuala ya ndani, hasa uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwakani. Habari nyingine katika toleo hilo ina kichwa cha maneno kisemacho, rais wa Somalia asiichagulie Kenya marafiki. Kwa muhtasa limeandika, kwenye uhusiano kati ya mataifa, hasa katika karne ya ishirini na moja, hakuna uwezekano wa kuchagua jirani wako. Ndiyo maana mataifa ya mataifa huzingatia misingi ya udiplomasia thabiti, ili kujiepusha na karaha na uhasama. Hata hivyo, Somalia imezidisha uchokozi dhidi ya Kenya, ameandika mwandishi wa makala hiyo ndefu. Mauya Omauya ameongeza kuandika, historia ya mataifa ya Afrika haikuyapa fursa ya kuamua mipaka yao. Wakoloni waliokutana mjini Berlin mwaka 1884 chini ya kansela Otto von Bismarck ndiyo waliochora mipaka ya nchi za Afrika na ndiyo maana makabila mengi yalibwagwa kiholela ili kuchochea mizozo ya kikabila barani Afrika. Ama huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inamnukuu mgombea urais kwa tiketi ya chama cha NUP Robert Chagulanyi, maarufu kwa jina la Bobi Wine, akimwambia Rais Museveni kwamba wafuasi wa NUP si wapuuzi. Gazeti la serikali la New Vision limeandika jeshi la kanusha madai ya Chagulanyi. Gazeti hilo lina makala pia inayohusiana na muungano wa vyama vya upinzani nchini Uganda kwa ajili ya kupambana na rais Museveni. Makala hiyo ndefu imebebwa na kichwa cha maneno, Je, muungano mpya wa wapinzani utazaa matunda? Ni hayo kwa leo katika kijarida cha macho yetu magazetini, kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bidhaa za Iran. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 50 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho huzungumzia bidhaa muhimu zinazozalishwa hapa nchini. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Wapenzi wa usikilizaji, inasemekana kwamba kila mwaka watu milioni mia moja huongezeka katika jamii ya watu wa dunia hii na hadi kufikia mwaka elfu mbili na arobaini, dunia itakuwa na jamii ya zaidi ya watu bilioni tisa. Kutokana na ongezeko hilo la jamii ya wanadamu, mahitaji ya binadamu ya bidhaa za mifugo pia yamekuwa yakiongezeka siku baada ya nyingine. Umuhimu wa suala hili unaonekana zaidi pale tunapotambua kwamba mgogoro wa ukame unaotokana na kuongezeka kwa joto la dunia umepunguza kwa kiasi kikubwa uzalishaji wa bidhaa za kilimo. Hii leo wanyama wanahesabiwa kuwa miongoni mwa vyanzo muhimu vya chakula cha binadamu. Kila siku kiwango kikubwa cha chakula huingizwa masokoni kote duniani na sehemu kubwa ya chakula hicho inaundwa na bidhaa za mifugo ya wanyama. Chakula cha mifugo kama ng'ombe, mbuzi, kuku na kadhalika ni sehemu muhimu na ya istratejia katika mlolongo mrefu wa kudhamini protini kwa ajili ya binadamu. Kwa mujibu wa shirikisho la kimataifa la chakula cha mifugo, uzalishaji wa chakula cha mifugo duniani umeongezeka kwa asilimia 40 katika miaka ishirini ya hivi karibuni. Mwaka 2015 pekee, karibu tani bilioni moja za aina mbalimbali za vyakula vya mifugo zilizalishwa kote duniani. Takwimu za kimataifa zinaonyesha kwamba mwaka 2016 viwanda na karakana elfu thelathini vya kutengeneza vyakula vya mifugo vilikuwa vikifanya kazi ya kuzalisha bidhaa hiyo. Kwa sasa karibu tani bilioni moja za aina mbalimbali za vyakula vya mifugo hutengenezwa na kutumiwa kila mwaka. Sekta ya uzalishaji wa chakula cha mifugo nchini Iran ina umri wa karibu miaka sabini. Historia ya uzalishaji wa chakula cha mifugo nchini Iran ilianza sambamba na kuanzishwa mashamba ya kufuga wanyama wa jamii ya ndege hapa nchini. Baada ya miaka mingi sasa, sekta ya uzalishaji wa chakula cha mifugo nchini Iran ina uwezo wa kuzalisha tani milioni 19 za aina zaidi ya 50 za vyakula vya wanyama kila mwaka. Biashara ya chakula cha mifugo hapa nchini inafikia dola bilioni 11 kwa mwaka, na bidhaa hiyo hutumiwa kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya ndani ya nchi na kuuzwa katika nchi kama Irak, Siria Imarati, Qatar, Uturuki na nchi za Asia ya Kati. Kwa sasa watu elfu ishirini wameajiriwa katika viwanda vya kuzalisha chakula cha mifugo katika mikoa mbalimbali nchini Iran. Baadhi ya taasisi za kisayansi hapa nchini pia zimeingia katika midani hiyo na zinafanya kazi ya kuboresha vyakula vya mifugo. Miongoni mwa mafanikio ya wanasayansi na watafiti wa Iran katika uwanja huu ni pamoja na kubuni bidhaa inayokamilisha probiotic mahususi za mifugo. Probiotics ni viumbe hai hasa bakteria, ambao husaidia katika afya ya viumbe hai. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, FAO na shirika la afya la Umoja wa Mataifa, WHO zinasema kwamba probiotics ni vikamilishi vya chakula chenye microorganism zinazosaidia sana katika utendaji wa chakula hicho. Redio Tehran, jiunge nasi katika kipindi cha bidhaa za Iran kila Jumapili usiku. Kipindi hicho kinarudiwa kila Jumatatu asubuhi na mchana. Wapenzi wasikilizaji, sekta ya mifugo ya Iran inajumuisha wanyama wa jamii ya ndege kama bata mzinga, kuku, bata mbuni, bata bukini, kware na kadhalika. Uzalishaji wa kuku nchini Iran unajumuisha mayai, vifaranga vya siku moja na nyama ya kuku wenyewe. Umuhimu wa sekta hii unatokana zaidi katika mambo kadhaa mbalimbali kama vile kutayarisha lishe pato la fedha na kutayarisha ajira na nafasi za kazi. Katika upande wa lishe, nyama ya kuku na mayai yake ni miongoni mwa vyakula vinavyotumiwa sana kote duniani, vya bei rahisi na ubora na faida kubwa za kiafya. Mamilioni ya watu duniani hutumia mayai kila siku kutokana na faida na thamani zake za kiafya. Yai lina kiwango kikubwa cha protini na asidi zinazohitajika kwa ajili ya kukua na kustawi kwa mwili chakula hicho ni chanzo kizuri cha madini ya chuma, fosforasi, madini ya dimu, vitamini E, A, K na vitamini zote za B. Yai pia linashika nafasi ya pili baada ya samaki kwa kuwa na vitamini nyingi D. Katika upande wa kuzalisha nishati, yai moja la wastani linazalisha karibu kalori 77. Maganda ya yai pia, ambayo yana kiwango kikubwa cha kalsiamu yanatumiwa kama kikamilisho cha vyakula vya mifugo na katika kuimarisha ardhi ya kilimo. Kila mwaka tani milioni sabini za mayai huzalishwa kote duniani na Iran inashika nafasi ya 11 duniani katika uzalishaji wa chakula hicho. Katika uwanja huu, Irani pia ina nafasi nzuri sana katika kanda hii ya mashariki mwa Asia na kwa sasa inauza bidhaa za mayai katika zaidi ya nchi kumi za eneo hilo bidhaa nyingine ya iran inayouzwa nje ya nchi ni vifaranga vyenye umri wa siku moja kwa sasa kuna mashamba zaidi ya mia tano yanayojishughulisha na ukuzaji wa vifaranga hapa nchini ambayo yanasimamiwa na kampuni mia tatu vifaranga vya kuku wa nyama milioni mia moja huzalishwa kila mwezi hapa nchini na baadhi ya vifaranga hivyo huuzwa katika nchi za nje. Iran, wapenzi wasikilizaji, inahesabiwa kuwa mzalishaji mkubwa zaidi wa kuku katika eneo la mashariki ya kati. Mashirika ya kufuga na kuzalisha kuku yamepanuka sana nchini Iran katika miongo minne iliyopita kutokana na himaya ya serikali kwa sekta binafsi. Kutokana na kuboreshwa sekta hiyo, sasa utumiaji wa nyama ya kuku umeongezeka sana hapa nchini, na vilevile vile utumiaji wa nyama hiyo nchini Iran ni mara mbili zaidi ya kiwango cha kimataifa. Ni vyema pia kusema hapa kwamba Iran iko kati ya nchi kumi duniani zinazoongoza katika uzalishaji wa nyama ya kuku. Mikoa maarufu zaidi katika uzalishaji wa nyama ya kuku nchini Iran ni Mazandaran, Khorasan, Fars, Isfahan, Azerbaijani Mashariki, mkoa wa Markazi na Teheran. Hii leo, na katika kuzidisha faida za sekta hii ya nyama ya mifugo na vilevile vile kupunguza hasara zake Utumiaji wa miguu ya kuku kwa ajili ya faida zake za kiafya umeongezeka sana hapa nchini. Uchunguzi unaonyesha kwamba miguu ya kuku ina kiwango kikubwa cha protini, vitamini, madini muhimu na yanayohitajiwa na mwili wa mwanadamu. Sehemu hii ya kuku mbali na faida zake za kilishe hutumiwa pia katika baadhi ya nchi kwa ajili ya kuzalisha jeli zinazotumiwa katika masuala ya tiba, vipodozi na kadhalika. Vilevile vile utumiaji wa sehemu hiyo ya kuku unasaidia sana katika kutibu matatizo mengi ya kiafya kama kulika kwa mifupa, kuzuia na kukarabati kuoza kwa sehemu za mwili, kukarabati mifupa iliyovunjika, kupunguza shinikizo la damu na kuzuia kulika kwa meno. Sehemu kubwa ya miguu ya kuku wa Iran inauzwa katika nchi za Kusini Mashariki mwa Asia kama Vietnam, Thailand, Laos na Hong Kong. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena juma lijalo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Asanteni na kwaherini. Katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe ya sita mfunguo nane Jamadil Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijria mwafaka na tarehe ya ishirini na moja Disemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja na ishirini na nane iliyopita, kwa mujibu wa kalenda hijria, aliaga dunia Abu Said Muhammad bin Abdul Jalil Sistani, mwanahisabati mahiri na mashuhuri wa Kiislamu. Alibobea katika nyuga za hisabati, jiometri na nujumu na alihesabiwa kuwa mwalimu hodari wa taaluma hizo. Abu Saidi Sistani alikuwa kialifu kitabu katika kila taaluma aliyokuwa akisomea. Katika siku kama ya leo miaka 196 iliyopita alifariki dunia tabibu na mtaalamu wa masuala ya ardhi wa Uingereza James Parkinson. Alijifunza utabibu kwa baba yake, na alikuwa wa kwanza kueleza kwamba ugonjwa wa kidole tumbo au appendix unaweza kusababisha kifo. Parkinson aligundua ugonjwa wa kutetemeka au kukakamaa Parkinson kwa kimombo na namna unavyotokea. Kwa sababu hiyo ugonjwa huo ulipewa jina la tabibu huyo. Dalili za ugonjwa huo ni kama vile kutetemeka sana na kwa muda mrefu kwa ulimi, kichwa na mikono, na kushindwa kuvuta miguu wakati wa kutembea, hususan katika kipindi cha uzeni. Siku kama ya leo miaka 32 iliyopita, watu 270 walipoteza maisha yao baada ya ndege ya abiria ya Marekani kuripuka katika anga ya Lokaby huko Scotland. Marekani na Uingereza ziliwatuhumu raia wawili wa Libya kuwa ndio waliotega bomu katika ndege hiyo. Kufuatia mashinikizo ya nchi mbili hizo, mwaka 1992 baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliwekea vikwazo vya vi mafuta anga na kijeshi nchi ya Libya kwa tuhuma za kuwaficha Walibya hao. Na miaka saba iliyopita katika siku kama ya leo, Ahmed Usmat Abdul Majid katibu mkuu wa zamani wa jumuiya ya nchi za kiarabu aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 90. Ahmed Abdul Majid, aliyekuwa mwanadiplomasia wa Kimisri, alizaliwa mwaka 1923 katika mji wa Alexandria nchini Masri. Aliongoza jumuiya ya nchi za kiarabu kuanzia mwaka 1991 hadi 2001. Kabla kuchaguliwa kushika wadhifa huo, alikuwa waziri wa mashauri ya kigeni wa Misri kuanzia mwaka 1984 ahadi 91. Naam, na hapa itairan dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na muda wetu nao unakwenda kwa kasi sana. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema nikiwa safarini Dar es Salaam na kusalimuni, na ninasema kwamba kwa, kwa maoni yangu tulitarajia baa la njaa ni kwetu tu hapa Tanzania na bara la Afrika pekee, kumbe hata huko Marekani baa hilo lipo. Poleni wa Marekani, ameandika Bwana Idris. Mali ya Mungu wa wa huko Mombasa Kenya anasema du, Saudia imefikia pabaya, wameanguka kifudifudi, wameanza kuinamia taifa pandikizi la Israeli na kusahau taifa linalodhulumiwa la Palestina. Inaonekana hata majeshi ya Saudia nayo hayaoni mbali, yangegundua ufalme haramu, basi wangeli inusuru Saudia na laana, ameandika Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Duru za kiusalama za Nigeria zimetangaza kwamba watu wapatao 40 wameuawa na kutekwa nyara na watu wenye silaha katika mashambulizi mawili yaliyotokea kwenye jimbo la Borno la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Shirika la lishe la Marekani limeripoti kwamba watu milioni 54 nchini humo, wakiwemo watoto milioni 18 wanakabiliwa na uhaba na ukosefu mkubwa wa usalama wa chakula. Wizara ya mambo ya nje ya mamlaka ya ndani ya Palestina imelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuacha kunyamazia kimya uvamizi wa walowezi wa kizayuni na badala yake uwajibike kivitendo. Duru za habari zimearifu kwamba Saudi Arabia imebadilisha vitabu vya masomo ya wanafunzi wa shule nchini humo kulingana na matakwa ya utawala haramu wa Israel na waziri wa afya wa Uingereza amewataka wananchi wa nchi hiyo kuchunga kwa kiwango kikubwa kanuni na miongozo mipa mipya ya kiafya ikiwemo kutokurubiana watu. Amewatolea mwito huo ili kuweza kudhibiti aina mpya ya spishi ya kirusi cha korona ambayo imeripotiwa kuenea kwa kasi katika maeneo ya kusini mashariki mwa Uingereza. Na hadi hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya irib word service, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.