Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu na tukiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran, na leo ikiwa ni Jumapili njema tuliojaliwa na mola Muumba, mola karima, ya Disemba ishirini, tukikaribia kumaliza mwaka huu wa elfu mbili na ishirini miladia kwa uwezo wake mola karima, ambayo ni sawa na tarehe tano jamadul awal elfu moja mia nne arobaini na mbili hijeria. Tunamshukuru, tunasema amin ya rabil alamin. Na kwa wale ambao wanaugua Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape haueni awafanyie sahali. Amina. Tuna mengi tumeandalia kwa leo na tutaanza kwa taarifa ya habari kimataifa na kieneo. Kama ilivyoada na desturi, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya Venezuela. Vipindi tutakuwa na kipindi kile ambacho kinatupia jicho ama kinagusia kuhusiana na masuala mbalimbali mbali ya familia ni maadili bora. Tutakuwa na kipindi cha bidhaa za Irani tukitupia jicho bidhaa mbalimbali zikiwemo bidhaa za kilimo, bidhaa za mambo ya ngozi na kadhalika. Tutakuwa na makala yetu yaliyo katika historia, makala pendwa, makala fupi lakini iliyojaa maarifa tele, ikitupia matukio mbalimbali ya kihistoria miaka kadhaa iliyopita. Nitakuwa nikiwasomea jumbe zenu wapenda wasikilizaji, mtakazorusha kwa njia ya WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487 na mtandao wetu ni pastoday.com sw. Karibuni, saa inaonyesha kutimia saa tatu kamili kwa wakati wa Tehrani. Tegeni sikio, vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu asema jihadi ya uguzi katika siku za korona imewafanya wapendwe zaidi kuliko wakati hupu teule. Mivutano yazidi kupamba moto huku Somalia ikiituhumu Kenya kuwapa silaha wanamgambo iwashambulia askari wake. watu 29 wakiwemo wanawake na watoto wauawa na kujeruhiwa katika mripuko wa bomu Afghanistan. Na bin Salmani na bin Zayed wafanya kikao cha faragha kuijadili Qatar pamoja na habari nyinginezo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amemwelezea muuguzi kama malaika wa rehema, na akasema katika kipindi cha korona na katika mazingira ya magumu mno ya jakamoyo na wasiwasi mkubwa zaidi kuliko ya hali ya kawaida, wauguzi wameweka kumbukumbu ya kazi kubwa na wamejituma na kufanya mambo ambayo kwa kweli ni ya kustaajabisha. Ayatubwa Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hayo leo katika hotuba aliyotoa mubashara kupitia televisheni kwa mnasaba wa maadhimisho ya mazazi ya Bibi Zainab al Kubra salamullahi alaiha na siku ya wauguzi. Ayatubwa Khamenei ametoa mkono wa pongezi kwa wauguzi wote na mkono wa pole kwa familia azizi ambazo zimeondokewa na wapendwa wao wauguzi walioaga dunia wakati wakitoa huduma katika kipindi cha janga la korona. Ameashiria nafasi na, na mchango wa muuguzi katika kumfanya mgonjwa apate afueni ya kimwili na kiroho na akasema, kwa upande wa nafuu ya kimwili ya mgonjwa, muuguzi ni mshirika na msaidizi wa tabibu na daktari, kwa sababu hata kama daktari atakuwa bingwa na mahiri kiasi gani, lakini kutokuwepo muuguzi kunaweza kutatiza upataji afueni ya kiwiliwili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ameeleza pia kwamba kwa upande kwa wa msaada wa kiroho tabasamu la mauguzi na au harakati na lugha ya upole na ufariji huwa kwa kweli inamwondolea aghamu na majonzi mgonjwa na kumpa moyo, na hiyo ni moja ya thamani tukufu za Kiislamu. Ayatullah Khamenei ameeleza jinsi kazi ya wauguzi ilivyo ngumu zaidi na ya wasiwasi mkubwa zaidi katika kipindi cha Korona kwa sababu ya uwezekano wa kukumbwa na maradhi na hatari ya maambukizi na akasema jihadi iliyofanywa na wauguzi katika wakati huu imewafanya wawe wa vipenzi zaidi na wenye kuheshimika zaidi mbele ya macho ya watu kuliko wakati wowote ule. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumzia wajibu na majukumu walionayo viongozi wa kuthamini utaabikaji na kujitolewa kwa wauguzi, na akasisitiza kuwa kuajiri wauguzi ni mojawapo ya mambo muhimu sana na ya lazima ambalo inapaswa lishughulikiwe kwa uzito mkubwa, ili hali ya wauguzi iwe ni ya namna itakayowawezesha kufanya kazi zao kwa usalama na familia zao pia kutokuwa na wasiwasi wowote juu ya hali zao. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Serikali kuu ya Somalia imeionya Kenya juu ya matokeo mabaya ya hatua yake ya kuweka wanajeshi wake katika mji wake wa mpakani wa Mandera na kulipatia silaha kundi moja la waasi kwa lengo la kuvuruga uthabiti ndani ya Somalia. Taarifa iliyotolewa na Wizara ya Habari ya Somalia imesema serikali hiyo inazo taarifa kuhusu hatua ya jeshi la Kenya ya kusambaza wanamgambo ndani ya mji huo na kuwapatia silaha ili washambulie kambi za jeshi la Somalia katika mji wa Beledawo. Serikali kuu ya Mogadishu vilevile imetahadharisha Kenya na matokeo mabaya ya hatua yoyote itakayochukua kudhoofisha uthabiti katika eneo la pembe ya Afrika na kuitaka iangalie upya sera zake za kuingilia maswala ya ndani ya Somalia ambazo zitapelekea kuvurugika uthabiti na amani ya eneo hilo. Siku ya Jumanne iliyopita, serikali ya Somalia ilitangaza kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Kenya likiwa ni jibu kwa kile ilichokieleza kuwa ni, ni ukiukaji wa mara kwa mara wa makubaliano ya kisiasa unaofanywa na nchi hiyo na uingiliaji wake wa wazi katika masuala ya utawala wa Somalia. Serikali kuu ya Mogadishu ilitangaza kuwafukuza wanadiplomasia wote wa Kenya na kuagiza wanadiplomasia wake wote walioko Nairobi warudi nyumbani ndani ya siku saba kuanzia siku hiyo ya tarehe 15 Disemba. Kabla ya hapo, serikali kuu ya Mogadishu iliituhumu Kenya kuwa imekuwa ikimshinikiza sana rais wa Jubaland Ahmed Muhamed Islam Madobe atekeleze mambo yenye maslahi kisiasa na kiuchumi kwa nchi hiyo na hivyo kudhoofisha makubaliano ya kisiasa yaliyosainiwa hivi karibuni nchini Somalia, ukiwa ni ukiukaji wa taratibu za kidiplomasia. Mripuko wa bomu lililotegwa garini uliotokea leo katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, umeua watu wasiopungua tisa na kujeruhi wengine zaidi ya ishirini, akiwemo mbunge. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan, Tarik Aryan, amesema idadi ya vifo inaweza kuongezeka na kwamba miongoni mwa waliouawa katika shambulio hilo la kigaidi la mjini Kabul ni wanawake, watoto wadogo na wazee. Shambulio hilo lilitokea wakati msafara wa magari uliombeba mbunge Hani Mohamed Wardak ulipokuwa ukivuka makutano ya kitongoji cha Koshel Khan kilichoko katika mji mkuu huo wa Afghanistan. Mripuko wa bomu hilo uliunguza magari mengine na kuharibu pia majengo na maduka ya karibu na eneo la tukio. Duru za habari zimesema kuwa mripuko huo wa bomu ulikuwa mkubwa kiasi cha kusababisha hasara kubwa kwa nyumba za eneo hilo. Hadi sasa hakuna kundi lolote lililotangaza kuhusika na shambulio hilo la kigaidi. Katika wiki za karibuni Afghanistan imekumbwa na ongezeko la ghafla la machafuko na mashambulio hasa ya utegaji mabomu, wakati serikali ya nchi hiyo na kundi la Taliban ziko kwenye mazungumzo ya kutafuta suluhu na kurejesha amani nchini humo kwa kuhitimisha vita vilivyodumu kwa takriban miaka ishirini sasa. Mbali na shambulio la Kabul, mashambulio mengine ya milipuko ya mabomu yametokea leo pia katika mikoa ya Logar, Nangarhar, Helmand na Badakhshan, ambapo raia na askari kadhaa wa usalama wamewawa na kujeruhiwa. Baadhi ya duru za kuaminika zimeripoti kuwa mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia na mwenzake wa Imarati wamefanya kikao cha faragha cha kuzungumzia kadhia ya Qatar. Kwa mujibu wa Al-Khalij Al-Jadid, duru za kuaminika zimetangaza kuwa Muhammad bin Zaid mrithi wa ufalme wa Imarati na Muhamed bin Salman mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia wamekutana kwa mazungumzo katika mji wa Neom ulioko kwenye pwani ya bahari Nyekundu na tayari wamefikia makubaliano yasiyo wa rasmi kuhusu kadhia ya Qatar. Kabla ya hapo, vyombo vya habari vilikuwa vimeripoti kuwa kikao cha kila mwaka cha wakuu wa baraza la ushirikiano la Ghuba ya Wajemi GCC kimeahirishwa hadi mwezi Januari 2021 kwa sababu ya uwezekano wa kufikiwa makubaliano ya msingi kwa ajili ya kutatua mgogoro wa uhusiano wa nchi wanachama wa baraza hilo. Hivi karibuni gazeti la Kuwait la Arai lilizinukuu duru za ngazi za juu za kidiplomasia na kuandika kuwa imepangwa katika kikao kijacho cha wakuu wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba wejemi nchi za Saudi Arabia, Bahrain, Imarati na Misri zifanye suluhu na Qatar. Mnamo tarehe tano Juni mwaka elfu mbili kumi na saba, nchi hizo nne zilivunja uhusiano wao wa kidiplomasia na Qatar baada ya kuituhumu kuwa inafadhili ugaidi na kisha zikafungia nchi hiyo mipaka yao ya ardhini, angani na baharini. Saudia, Bahrain, Imarati na Misri zimeitaka Qatar itekeleze mambo kumi na tatu kama masharti ya kufanya nayo suluhu na maridhiano, lakini serikali ya Doha imekataa kutekeleza matakwa hayo. Mbunge wa chama cha Republican katika baraza la wawakilishi la Marekani amesema badala ya athari za ugonjwa wa covid 19, ana wasiwasi zaidi juu ya usalama wa chanjo zilizotengenezwa kwa ajili ya kinga ya ugonjwa huo. Ken Buck ambaye ni mwakilishi wa jimbo la Colorado amesema ni iari yake na yuko huru kuamua kama adungwe chanjo ya korona au la, na kwamba kuhusiana na hilo hatokwenda kuchanja chanjo hiyo. Amesisitiza kuwa ana wasiwasi zaidi kuhusu usalama wa chanjo hiyo kuliko wa athari za ugonjwa wa COVID-19. Ken Bark ametoa matamshi hayo huku kukiwepo na ripoti kadhaa kuhusu madhara yanayosababishwa na chanjo za korona zilizotengenezwa katika nchi za Magharibi. Bak ambaye ni manusura wa ugonjwa wa saratani anayekaribia kutimiza miaka sitini na mbili ameongeza kuwa amezungumza na wataalamu kadhaa wa tiba kabla ya kuchukua uamuzi huo. Hivi karibuni shirika la chakula na dawa la Marekani lilitangaza kwamba watu sita wamefariki dunia miongoni mwa waliojitolea kufanyiwa majaribio ya chanjo ya ugonjwa wa covid-19 iliyotengenezwa na shirika la utengenezaji dawa la Marekani la Pfizer ushirikiano na shirika la Ujerumani la Biotek. Hadi sasa Marekani ndio nchi yenye idadi kubwa zaidi ya watu waliofariki dunia kwa ugonjwa wa COVID-19 na pia walioambukizwa virusi vya korona vinavyosababisha ugonjwa huo. Na ikiwa zimesalia siku saba hadi kufanyika uchaguzi wa rais nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, hali ya usalama katika mji mkuu wa nchi hiyo Bangui inazidi kuzorota. Hiyo ni kufuatia makundi yanayobeba silaha kwanza kuingia katika mji mkuu huo. Mwandishi wetu Mwasimwasi ana tutaarifu zaidi. Harakati za magenge hayo za kuingia katika jiji la Bangi zilianza siku ya Ijumaa katika miji iliyoko magharibi mwa nchi, yapata kilometa 150 hasa hasa katika miji ya Busembele, Yaloke na Bozoum, pale wanamgambo wa makundi matatu ya Antibalaka R3 na MPC yalipofiatua risasi zao kwa ushirikiano na kuanza hiyo safari ya kuelekea katika jiji kuu, harakati ambazo wanazifanya licha ya vikosi vya serikali kwa ushirikiano na vile vya Umoja wa Mataifa kuweka vizuizi vikubwa katika barabara kuu inayoelekea jijini na hali kama hiyo inaripotiwa pia kufanyika mashariki mwa nchi katika miji ya Bosangwa, Sibit, Kakabandoro na Ipi na wanamgambo wa Seleka ambao wameungana na wahasimu wao wa Antibalaka wa upande huo kwa kuelekea katika jiji hilo la Bangi na kupelekea kutokea kwa mapigano makali yapata kilomita chache kutoka katika jiji la Bangi dhidi ya vikosi vya serikali vikishirikiana na vile vya Umoja wa Mataifa ambavyo vimelizingira jiji ili kuyazuia magenge hayo yasiingie huko. Nayo na serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na mlaumu Rais wa zamani Bwana Francois Bozize kwa kuwa ndiye aliye nyuma ya hila hizi, kwa lengo la kutaka kuipindua serikali ya Rais Foste Arkanji Twadera kwa mtutu wa bunduki. Lawama zinazotolewa na serikali baada ya kiongozi huyo, licha ya kuondolewa kwake katika kugombea kiti cha urais na koti kuu ya Katiba, aliendelea na kampeni zake akitembelea maeneo yote yanayokaliwa na wanamgambo hao na kufanya nao mazungumzo ya kina. Jumatano ya juma lililomalizika, magenge hayo ya wanamgambo yalitoa ilani ya pamoja kwa maandishi yakimtaka rais Foste Arkanji Twadera kuahirisha kufanyika kwa uchaguzi mkuu nchini, yakimwonya asipofanya hivyo, basi yatashirikiana kwa kuingia katika jiji la Bangi na kutoa madaraka. Magenge ambayo hayatoi sababu zao za kutaka kutofanyika kwa uchaguzi nchini humo. Na licha ya tishio hilo, rais Twadera aliendelea na kampeni zake za kutaka achaguliwe tena katika jiji la Bangi, ili ahitimishe muhula wake wa pili, akiujulisha umati mkubwa uliohudhuria mkutano huo kuondoa wasiwasi, akikanusha vikali kwa makundi hayo yenye silaha kuweza kupindua serikali yake, akithibitisha kwamba ana ulinzi mkali wa askari wa Urusi, Rwanda na pia vikosi vya Umoja wa Mataifa ambavyo vitafanya juu chini wanamgambo hao washindwe kabisa katika kutekeleza ndoto zao hizo. Na juu ya hayo anaahidi kuendelea na zoezi lake la kuendesha uchaguzi mkuu nchini kama ilivyopangwa kufanyika tarehe 27 ya mwezi huu licha ya vitisho hivyo. Mosi Mwasi, Radio Teheran, Brazzaville. Asante uh, sana Mosi Mwasi, Mwasi kwa ripoti yako hiyo kutoka huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, na imetuhitimishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikia uchambuzi wa kisiasa kwa usiku huu ambao utahusu vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya Venezuela. Licha ya kufeli kwa sera za vikwazo za Marekani dhidi ya Venezuela, lakini viongozi wa Washington wangali wamekumbatia siasa hizo za mashinikizo na kuendelea kutekeleza siasa hizo zilizoshindwa na kugonga ukuta dhidi ya nchi hiyo ya Amerika ya Latini. Katika uwanja huo, wizara ya hazina ya Marekani imetangaza kuiwekea vikwazo vipya Venezuela kwa kisingizio kufanyika udanganyifu katika zoezi la uchaguzi wa bunge nchini humo. Taarifa iliyotolewa na wizara ya hazina ya Marekani Jumaa iliyopita, tarehe 18 Disemba, iliwajumuisha katika orodha yake ya vikwazo shaksia wawili na asasi moja yenye mfungamano na serikali. Hatua hiyo inalenga kuishinikiza zaidi serikali halali ya Venezuela katika siku hizi za mwisho za uhai wa serikali ya Rais Donald Trump, ambaye anapaswa kukabidhi madaraka mwezi ujao kwa Joe Biden baada ya kubwagwa vibaya katika uchaguzi wa mwezi uliopita. Maafisa wa serikali ya Marekani wanadai kwamba kumefanyika udanganyifu katika uchaguzi, katika hali ambayo ushindi mkubwa wa muungano wa rais Nicolas Maduro katika uchaguzi huo unahesabiwa kuwa pigo jingine kwa siasa za Marekani dhidi ya nchi hiyo ya Latin America. Marekani katika miaka ya hivi karibuni, hususani miaka minne iliyopita, imeshadidisha siasa za chuki hasama na uingiliaji mambo ya ndani dhidi ya Venezuela na kumweka katika mashinikizo makubwa kiongozi wa nchi hiyo, Rais Nicolas Maduro. ili kufikia malengo yake haramu, Marekani imetumia njia mbalimbali mbali, kama wenzo wa vikwazo vikubwa vya kiuchumi na kisiasa, kuwasaidia wapinzani wa ndani na kuwapatia himaya na misaada ya kifedha na kisiasa, hususan kwa Juan Guaido, kiongozi wa upinzani na hata kumtambua kama rais wa Venezuela. Si hayo tu Marekani imeunga mkono hata njama za mapinduzi bila kusahau uhaini na ushiriki wa Washington katika mipango ya uharibifu wa miundo msingi ya Venezuela, kama vile kituo cha ugavi wa umeme. Pamoja na njama zote hizo, lakini serikali ya Maduro, ikipata himaya na uungaji mkono wa wananchi, imeweza kulinda nafasi yake ya kisiasa nchini humo. Katika uwanja huo, ushiriki wa wananchi katika uchaguzi wa bunge na kupata wingi wa viti chama tawala ni ishara ya wazi ya kupendwa Maduro na wananchi wa Venezuela. Hata hivyo viongozi wa Marekani na wapinzani wa ndani wanaounga mkono siasa za Washington katika siku za hivi karibuni, na licha ya kushindwa vibaya katika uchaguzi wa bunge, lakini wanafanya kila wawezalo kuutia dosari uchaguzi huo kwa madai kwamba kulifanyika udanganyifu katika zoezi hilo, na hivyo kuupa changamoto ushindi wa wafuasi wa rais Maduro. Hii ni katika hali ambayo kwa kuzingatia uchaguzi wa Marekani wa mwezi uliopita wa Novemba na fedha ya kubwa iliyojitokeza baada ya uchaguzi huo, viongozi wa Washington hawana haki ya kutia dosari chaguzi za mataifa mengine. Pamoja na hayo, viongozi wa Marekani wamepuuza na kufumbia macho kugonga ukuta siasa zao hizo za uko nyuma na hivi sasa wanafanya kila wawezalo kushadidisha vikwazo dhidi ya serikali na taifa la Venezuela, ili kwa njia hiyo labda wataweza japo kidogo kurejesha heshima na nafasi yao iliyopotea. Hata hivyo, kwa kuzingatia mkondo wa mambo unavyokwenda, pamoja na matukio ya kieneo na kimataifa, ni jambo lililo mbali kwa viongozi wa Marekani kuweza kufanikiwa katika hilo. Sasa tunawaletea kipindi chetu cha kwanza. Wapendwa wasikilizaji, kaeni tayari kutegea sikio, Maadili Bora. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika wasaa mwingine wa kujumuika nami katika kipindi cha maadili bora. Kwa leo, tutajadili swala la jukumu la akina baba kwa watoto wao katika maisha yetu ya leo yaliyotawaliwa na mashine na maendeleo ya kisasa. Akina baba ambao wanahesabiwa kuwa ndiyo nguzo kuu ya familia hutumia sehemu kubwa ya wakati wao mchana na usiku wakiwa nje ya majumba yao na wakati wanaporejea nyumbani wakati wa usiku huwa wamechoka taabani, kutokana na uchovu wa kazi. Akina baba hao hutasawu na kudhania kuwa mama ndiye mwenye jukumu la malezi ya mtoto na jukumu pekee alilonalo baba ni kukidhi na kuhudumia mahitaji ya chakula na nguo kwa ajili ya familia, na ndio maana akina baba hao hughafirika juu ya swala la malezi ya watoto wao. Uhakiki na uchunguzi uliofanywa hivi karibuni umeonyesha kuwa watoto ambao hupitisha masaa kadhaa wakiwa pamoja na baba zao huwa ni wachangamfu zaidi na wenye kujengeka zaidi na sifa ya kujiamini nafsi zao. Mbali ya kundi hilo tulilolizungumzia awali ya mazungumzo yetu, kuna kundi jingine la akina baba ambao huwa bega kwa bega na wake zao, wakishirikiana nao katika swala la malezi ya watoto wao. Akina baba hao hulipa thamani na umuhimu maalum suala la malezi ya watoto wao, wakiamini kuwa kushiriki kwao katika malezi ya watoto wao si tu kwamba humfanya mtoto ajengeke na shaksia bora, bali jambo hilo pia hukiimarisha zaidi kipawa cha mtoto huyo. Akina baba walio bora huwa wachangamfu zaidi wanapoamiliana na watoto wao, kwa mujibu wa wataalamu wa elimu ya nafsi na masuala ya malezi. Utafiti uliofanywa unaonyesha kuwa akina baba ambao kimaumbile wana miili yenye nguvu zaidi kulinganishwa na akina mama huwafunza watoto wao hisia za kuwa wadadisi, huwapa mbinu mpya na kuwafanya wajiamini nafsi zao wanapobainisha mitazamo yao. Aidha, wananadharia wanaamini kuwa watoto ambao baba zao ni watu mahiri huwa ni rahisi kwao kusikilizana na watoto wenzao na pia hudhihirisha zaidi vipawa vyao ambavyo huwafanya baadaye kuaminika kijamii. Katika mazingira kama hayo, watoto hao hujihisi kuwa katika hali ya raha kabisa na huweza kirahisi kuziambatanisha tabia zao na mabadiliko ya kijamii. Zaidi ya hayo ni kuwa katika majaribio mbalimbali wanayofanyiwa watoto hao hushuhudiwa kuwa ni watu wenye vipawa vya hali ya juu. Upande mwingine ni kuwa wataalamu wa masuala ya malezi wanaamini kwamba kutokuwepo akina baba majumbani na kushindwa kutoa mchango katika malezi ya watoto kuna husiana moja kwa moja na hali ya watoto kuwa na ufahamu mdogo, kuto kufahamu vyema masomo na kutumbukia kwenye janga la kufanya vitendo vya kijambazi. Ndiyo maana wataalamu hao wanawahusia akina baba ambao wanakuwa mbali na majumba yao wajaribu kudumisha mawasiliano hayo kati yao na watoto wao angalau kwa njia ya simu au barua. Aidha, watu ambao kutokana na kazi zao huwa muda mwingi wako safarini au huwa na majukumu nyeti katika jamii wajaribu pale wanapopata fursa ya kuwepo nyumbani kuimarisha ile hali ya mfungamano kati yao na watoto wao. Bila shaka inapasa kutilia maanani nukta hii kuwa kile ambacho hufanya kuwepo kwa baba katika mazingira ya nyumbani kuwe na faida ya kukidhi mahitaji ya kifikra ya mtoto ni zile sifa zilizojengeka katika shaksia ya baba huyo. Mafundisho ya mbinguni yanabainisha umuhimu wa suala hili kuwa ni wale akina baba tu wenye sifa bora kama vile subira, dhamira thabiti, kujiamini nafsi na kuwa na uwezo wa kuonyesha hisia za mapenzi kwa watoto wao ndio ambao wana uwezo wa kutoa athari njema kwa watoto wao wanapokuwa pamoja nao. Ama iwapo tabia za baba anapokuwa nyumbani zitakuwa ni za ukali na utumiaji mabavu tu, si tu kwamba baba huyo hatoweza kujenga uhusiano mzuri na mtoto wake, bali si hasha pia kuwa tabia zake hizo zinaweza kuzorotesha ukuaji na ujengekaji wa shaksia ya mtoto. Kwa jumla, inapasa tuseme kuwa katika suala la ukuaji wa kiakili na kihisia wa watoto, akina baba kama walivyo akina mama, nao pia wana mchango muhimu sana wanaopaswa kutoa. Viongozi wa kidini wanawahusia akina baba kuwa wasimamizi wa malezi ya watoto wao, ili mazingira safi ya nyumbani yaweze kutoa watoto wema, bora na waliopata malezi mazuri. Imepokelewa katika historia kuwa mtu mmoja alikwenda kwa Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kumuuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, haki za mtoto juu yangu mimi ni zipi? Bwana Mtume rehma na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na hali zake, akamjibu mtu huyo kwa kumwambia, mpe jina zuri, mfunze adabu njema na mwongoze katika kufanya mambo mema yatakayomfaa baadaye. Jambo jingine miongoni mwa mambo ambayo yanapasa kutiliwa maanani sana na akina baba ni suala la kucheza na mtoto na kudhihirisha mahaba, upendo na huruma kwa mtoto huyo, kwani uwezo wa mtoto wa kubuni na kugundua mambo huambatana na michezo anayocheza mtoto huyo. Hivyo akina baba wana jukumu la kuwa pamoja na watoto wakati wanapocheza, ili kuwasaidia watoto wao katika kukuza vipawa vyao. Upendo pia huwapa furaha na uchangamfu watoto na huwafanya wajengeke zaidi kiroho na kimwili, jambo ambalo hufungua njia ya maendeleo kwa watoto hao. Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na hali zake, anasema: Mwenyezi Mungu humwonea huruma mja wake kutokana na huruma kubwa alizomwonea mja huyo mtoto wake. Wasikilizaji wapenzi, na mpaka hapa ndiyo nimefikia mwisho wa kipindi hiki cha maadili bora kwa leo. Basi hakuna la zaidi, bali na wageni nikiwatakieni siku njema, kwa herini. Shukrani sana fundi mitambo, na shukrani sana kwa kipindi hicho cha maadili bora. Na sasa hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu huyu mtajika, msikilizaji mashuhuri sana, si wengine, ni Yahya Hassan Mohamed Sheba, Mombasa, Kenya. Kama ilivyo ada na desturi ya kosi kuchangia hapa, anasema: Marekani ndiye bwana wa kuwekea wengine vikwazo, kana kwamba hewa ya Mungu ni yao. Sasa ananyemelea Venezuela ili afanye kama alivyofanyia nchi ya Irani kwa kuweka vikwazo visivyokuwa na mwelekeo huu. Kama si utiriri basi tuite nini? Ni maoni yake bwana Yahya Hasin Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya, ambaye tunasema asante sana. Abdullahi Makajura wa Tabora anasema asante, nawe pia Idris Ali mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukan Radio Teherani kwa matangazo bora. Shukan nawe pia kwa kututegea sikio na sasa nakaribisha vipindi vyetu vinavyofuatia, bidhaa za Iran. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 50 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho huzungumzia bidhaa muhimu zinazozalishwa hapa nchini. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Wapenzi wa usikilizaji, inasemekana kwamba kila mwaka watu milioni mia moja huongezeka katika jamii ya watu wa dunia hii, na hadi kufikia mwaka elfu mbili na arobaini dunia itakuwa na jamii ya zaidi ya watu bilioni 9. Kutokana na ongezeko hilo la jamii ya wanadamu mahitaji ya binadamu ya bidhaa za mifugo pia yamekuwa yakiongezeka siku baada ya nyingine. Umuhimu wa suala hili unaonekana zaidi pale tunapotambua kwamba mgogoro wa ukame unaotokana na kuongezeka kwa joto la dunia umepunguza kwa kiasi kikubwa uzalishaji wa bidhaa za kilimo. Hii leo wanyama wanahesabiwa kuwa miongoni mwa vyanzo muhimu vya chakula cha binadamu. Kila siku kiwango kikubwa cha chakula huingizwa masokoni kote duniani na sehemu kubwa ya chakula hicho inaundwa na bidhaa za mifugo ya wanyama. Chakula cha mifugo kama ng'ombe, mbuzi, kuku na kadhalika ni sehemu muhimu na ya kistrategia katika mlolongo mrefu wa kudhamini protini kwa ajili ya binadamu. Kwa mujibu wa shirikisho la kimataifa la chakula cha mifugo, Uzalishaji wa chakula cha mifugo duniani umeongezeka kwa asilimia 40 katika miaka 20 ya hivi karibuni. Mwaka 2015 pekee, karibu tani bilioni 1 za aina mbalimbali za vyakula vya mifugo zilizalishwa kote duniani. Takwimu za kimataifa zinaonyesha kwamba mwaka 2016, viwanda na karakana 30,000 vya kutengeneza vyakula vya mifugo vilikuwa vikifanya kazi ya kuzalisha bidhaa hiyo. Kwa sasa karibu tani bilioni moja za aina mbalimbali za vyakula vya mifugo hutengenezwa na kutumiwa kila mwaka. Sekta ya uzalishaji wa chakula cha mifugo nchini Iran ina umri wa karibu miaka sabini. Historia ya uzalishaji wa chakula cha mifugo nchini Iran ilianza sambamba na kuanzishwa mashamba ya kufuga wanyama wa jamii ya ndege hapa nchini. Baada ya miaka mingi, sasa sekta ya uzalishaji wa chakula cha mifugo nchini Iran ina uwezo wa kuzalisha tani milioni 19 za aina zaidi ya 50 za vyakula vya wanyama kila mwaka. Biashara ya chakula cha mifugo hapa nchini inafikia dola bilioni 11 kwa mwaka, na bidhaa hiyo hutumiwa kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya ndani ya nchi na kuuzwa katika nchi kama Iraq, Siria, Imarati, Qatar, Uturuki na nchi za Asia ya kati. Kwa sasa watu elfu ishirini wameajiriwa katika viwanda vya kuzalisha chakula cha mifugo katika mikoa mbalimbali nchini Iran. Baadhi ya taasisi za kisayansi hapa nchini pia zimeingia katika midani hiyo na zinafanya kazi ya kuboresha vyakula vya mifugo miongoni mwa mafanikio ya wanasayansi na watafiti wa Iran katika uwanja huu ni pamoja na kubuni bidhaa inayokamilisha probiotic makhususi za mifugo. Probiotics ni viumbe hai hasa bakteria ambao husaidia katika afya ya viumbe hai. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na shirika la afya la Umoja wa Mataifa WHO zinasema kwamba probiotics ni vikamilishi vya chakula chenye microorganism zinazosaidia sana katika utendaji wa chakula hicho. Radio Tehran, jiunge nasi katika kipindi cha bidhaa za Iran kila Jumapili usiku. Kipindi hicho kinarudiwa kila Jumaa tatu asubuhi na mchana. Wapenzi wasikilizaji, sekta ya mifugo ya Iran inajumuisha wanyama wa jamii ya ndege kama bata mzinga, kuku, bata, mbuni, bata bukini, kware na kadhalika. Uzalishaji wa kuku nchini Iran unajumuisha mayai, vifaranga vya siku moja na nyama ya kuku wenyewe. Umuhimu wa sekta hii unatokana zaidi katika mambo kadhaa mbalimbali kama vile kutayarisha lishe, pato la fedha na kutayarisha ajira na nafasi za kazi. Katika upande wa lishe, nyama ya kuku na mayai yake ni miongoni mwa vyakula vinavyotumiwa sana kote duniani, vya bei rahisi na ubora na faida kubwa za kiafya. Mamilioni ya watu duniani hutumia mayai kila siku kutokana na faida na thamani zake za kiafya. Yai lina kiwango kikubwa cha protini na asidi zinazohitajika kwa ajili ya kukua na kustawi kwa mwili chakula hicho ni chanzo kizuri cha madini ya chuma, fosforasi, madini ya dimu, vitamini E, A, K na vitamini zote za B. Yai pia linashika nafasi ya pili baada ya samaki kwa kuwa na vitamini nyingi D. Katika upande wa kuzalisha nishati, yai moja la wastani linazalisha karibu kalori 77. Maganda ya yai pia ambayo yana kiwango kikubwa cha kalsiamu yanatumiwa kama kikamilisho cha vyakula vya mifugo na katika kuimarisha ardhi ya kilimo. Kila mwaka tani milioni sabini za mayai huzalishwa kote duniani, na Iran inashika nafasi ya 11 duniani katika uzalishaji wa chakula hicho. Katika uwanja huu Iran pia ina nafasi nzuri sana katika kanda hii ya mashariki mwa Asia na kwa sasa inauza bidhaa za mayai katika zaidi ya nchi kumi za eneo hilo. Bidhaa nyingine ya Irani inayouzwa nje ya nchi ni vifaranga vyenye umri wa siku moja. Kwa sasa kuna mashamba zaidi ya mia tano yanayojishughulisha na ukuzaji wa vifaranga hapa nchini ambayo yanasimamiwa na kampuni mia tatu. Vifaranga vya kuku wa nyama milioni mia moja huzalishwa kila mwezi hapa nchini na baadhi ya vifaranga hivyo huuzwa katika nchi za nje. Iran, wapenzi wasikilizaji, inahesabiwa kuwa mzalishaji mkubwa zaidi wa kuku katika eneo la Mashariki ya Kati. Mashirika ya kufuga na kuzalisha kuku yamepanuka sana nchini Iran katika miongo minne iliyopita kutokana na himaya ya serikali kwa sekta binafsi. Kutokana na kuboreshwa sekta hiyo, sasa utumiaji wa nyama ya kuku umeongezeka sana hapa nchini na vilevile vile, utumiaji wa nyama hiyo nchini Iran ni mara mbili zaidi ya kiwango cha kimataifa. Ni vyema pia kusema hapa kwamba Iran iko kati ya nchi kumi duniani zinazoongoza katika uzalishaji wa nyama ya kuku. Mikoa maarufu zaidi katika uzalishaji wa nyama ya kuku nchini Iran ni Mazandaran, Khorasan, Fars, Isfahan, Azerbaijani Mashariki, mkoa wa Markazi na Teheran. Hii leo, na katika kuzidisha faida za sekta hii ya nyama ya mifugo na vilevile vile kupunguza hasara zake Utumiaji wa miguu ya kuku kwa ajili ya faida zake za kiafya umeongezeka sana hapa nchini. Uchunguzi unaonyesha kwamba miguu ya kuku ina kiwango kikubwa cha protini, vitamini, madini muhimu na yanayohitajiwa na mwili wa mwanadamu. Sehemu hii ya kuku mbali na faida zake za kilishe hutumiwa pia katika baadhi ya nchi kwa ajili ya kuzalisha jeli zinazotumiwa katika masuala ya tiba, vipodozi na kadhalika. Vilevile utumiaji wa sehemu hiyo ya kuku unasaidia sana katika kutibu matatizo mengi ya kiafya kama kulika kwa mifupa, kuzuia na kukarabati kuoza kwa sehemu za mwili, kukarabati mifupa iliyovunjika, kupunguza shinikizo la damu na kuzuia kulika kwa meno. Sehemu kubwa ya miguu ya kuku wa Iran inauzwa katika nchi za Kusini Mashariki mwa Asia kama Vietnam, Thailand, Laos na Hong Kong. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena juma lijalo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola muumba. Asanteni na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe tano Jamadil Ula mwaka 1442 hijria, inayosadifiana na tarehe 20 Desemba mwaka 2020 miladia. Siku kama ya leo miaka 1437 iliyopita, sawa na tarehe tano Jamadil Ula mwaka wa tano hijria Bibi Zainab salamullahi alaiha binti mtukufu wa Imam Ali alaihi salam na Bibi Fatima alaiha salam alizaliwa. Bibi Zainab alikuwa mashuhuri miongoni mwa wananchi kutokana na maarifa na elimu kubwa aliyokuwa nayo. Katika tukio la Karbala, Bibi Zainab salamullahi alaiha alisimama kidete na kukabiliana barabara na dhulma za watawala madhalim na majahil wa zama hizo ili kutimiza malengo matukufu ya kaka yake Imam Husein alaihi ssalam. Bibi Zainab alaih ssalam alipelekwa Sham pamoja na mateka wengine wa nyumba tukufu ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam baada ya mapambano ya Imam Husein alaih ssalam. Hotuba za Bibi Zainab alaih ssalam mbele ya majlis ya Ibni Ziyada, mtawala wa Kufa, na huko katika ikulu ya Yazid bin Muawiya huko Sham zilikuwa na taathira kubwa. Katika kufichua dhulma na ukandamizaji wa Bani Umaya na kuonyesha jinsi watu wa nyumba tukufu ya Mtume walivyodhulumiwa. Ni vyema kuashiria hapa kuwa Iran ya Kiislamu inasherehekea siku ya kuzaliwa Bibi Zeinab alaihissalam kama siku ya wauguzi. Siku kama ya leo, miaka 85, iliyopita Sheikh Izuddin Qassam ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi wa harakati mapambano ya ukombozi wa wananchi wa Palestina dhidi ya uvamizi wa wazayuni maghasibu na ukoloni wa Uingereza aliuawa shahidi. Baada ya kukamilisha masomo yake ya awali huko Syria, Sheikh Qassam aliendeleza masomo yake katika chuo kikuu cha Al Azhar huko Misri. Wananchi wa Palestina walianza mapambano dhidi ya mkoloni Mwingereza mwaka 1930 chini ya uongozi wa Sheikh Izzudin Qassam. Hata hivyo baada ya kupita miaka kadhaa wazayuni maghasibu walishirikiana na wakoloni wa Kiingereza na kumua kigaidi kiongozi huyo wa harakati mapambano ya Wapalestina. Na miaka 69 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Oman ilipata uhuru kufuatia makubaliano yaliyosainiwa kati ya nchi hiyo na Uingereza. Oman ina historia kongwe na hadi kabla ya kudhihiri Uislamu nchi hiyo, kuna wakati iliwahi kuwa chini ya mamlaka ya Iran. Nchi hiyo iliwekwa chini ya mamlaka ya Uislamu baada ya kuaga dunia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Karibu karne moja baadaye, kundi la Khawarij lilianzisha ghasia na uasi huko Oman na kuitawala nchi hiyo kwa karne kadhaa. Baadaye Oman ikakoloniwa na Ureno na Uingereza. Shukran sana Husen Hasan, kwa makala yako yalio katika historia. Hapa kuna maoni ameingia yanatoka kwa msikilizaji wetu mtajika, msikilizaji wetu mashuhuri, si mwingine ni Daka Yazida Akida, anasema ni kutoka Chumbageni, Tanga. Hamiandika, ni, ni utenzi anasema, nimeshikwa na butwa, habari kuzisikia, Kenya nayo Somalia, maamuzi kucukua, skeni wanguwasi, tawasaidia pia, mkipuuzia mtakuja kujutia. Naitwa Dakta Yazid Akida, mwihaji wa chumba geni, Tanga, Tanzania. Asante sana Dakta Yazid Akida kwa shairi lako hili. Msikilizaji wetu mwingine huyu, naye maarufu mashuhuri wa siku nyingi, sehemu mwingine, ni Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania. Anasemaje? Tuko pamoja, dada Asma, na wale wote wanaosikiliza, tumwombe Mungu atuongoe, atupe afya na uzima, tuweze kumtumikia muumba wetu. Amin ya rabbil alamin. Shukran sana Hamisi Hashim Bilali wa kusini mwa Tanzania, Mtwara. Shukran sana. Na sasa hapa tunawakaribisha kwa kipande kifupi cha kasida, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. a sbin ajrnayn asina. Sasa tegeni sikio, habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu amemwelezea muuguzi kama malaika wa rehma. Na akasema katika kipindi cha korona na katika mazingira muyo na ya magumu mno yajakamoyo na wasiwasi mkubwa zaidi kuliko ya hali ya kawaida, wauguzi wameweka kumbukumbu ya kazi kubwa na wamejituma na kufanya mambo ambayo kwa kweli ni ya kustaajabisha. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ameyasema hayo leo katika hotuba aliyotoa mubashara kupitia televisheni kwa mnasaba wa maadhimisho ya mazazi ya Bibi Zainab al Kubra, salamullahi alaiha, na siku ya wauguzi. Serikali kuu ya Somalia imeionya Kenya juu ya matokeo mabaya ya hatua yake ya kuweka wanajeshi wake katika mji wake wa mpakani wa Mandera na kulipatia silaha kundi moja la waasi kwa lengo la kuvuruga uthabiti ndani ya Somalia. Mripuko wa bomu lililotegwa garini uliotokea leo katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, Umeua watu wasiopungua tisa, na kujeruhi wengine zaidi ya ishirini akiwemo mbunge. Na baadhi ya duru za kuaminika zimeripoti kuwa mf, mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia na mwenzake wa Imarati wamefanya kikao cha faragha cha kuzungumzia kadhia ya Qatar. Mohamed bin Zayed, mrithi wa ufalme wa Imarati, na Mohamed bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, wamekutana kwa mazungumzo katika mji wa Neom ulioko kwenye pwani ya Bahari Nyekundu na tayari wamefikia makubaliano yasiyo yani rasmi kuhusu kadhia ya Qatar. Muhtasari huu wapendwa wasikilizaji, ndio unatukamishia matangazo yetu haya kwa usiku huu. Sina la ziada, jina langu nasamahani Ghanima Muhammed na wageni nikiwatakia usiku mwema, kwa herini na hadi hapa <muchilis>