Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Fajr aya ya kwanza mpaka ya kumi na nne. A'udhu billahi minash shaytanir rajim Bismillahirrahmanirrahim Wal fajr wa layalin 'ashr Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika siku ya leo Jumapili, tarehe tano ja maadil ula mwaka 1442 hijiria kamaria, inasadifiana na 20 Disemba 2020 miladia. Wapenzi wasikilizaji tulio waandalieni ah, mchana huu kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteni ah, makala ambayo itaangazia e, maisha ya bibi Zainab salamullah alaiha kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa mtukufu huyo. Baada ya hapo wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni eh, kipindi cha Afrika wiki hii eh, na kabla ya kipindi hicho tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Namna wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na hali kadhalika aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania tunapatikana kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM inapatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga, na pia mia moja nukta tisa, Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, na mia moja na nne nukta moja Mtwara. Tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Irani, ikiwa e, ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati uh, majira ya Bujumbura, Burundi, na Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasisitiza nchi za Ulaya zitumie mfumo wa kifedha wa INSTEX. Maisha ya mapacha walioungana Yemen hatarini kutokana na mzingiro unaotekelezwa na Saudi Arabia na Trump atafakari e, e, kuanzisha utawala wa kijeshi ili kubatilisha matokeo ya uchaguzi. Karibuni, sasa ni habari kamili. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa nchi za Ulaya zinapaswa kuthibitisha kuwa mfumo wa mabadilishano ya kifedha na Iran maarufu kama INSTEX unafanya kazi ili Iran iweze kunufaika kiuchumi na mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Majid Takhti Ravanchi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, ameasema hayo katika tathmini ya Iran kuhusu ripoti ya kumi ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu azimio nambari 2231. Takhti Ravanchi amebainisha mtazamo huo wa Iran katika barua kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na mwenyekiti wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Balozi Jeri Mtajila wa Afrika Kusini. Azimia namba 2231 lilipasishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa baada ya kufikiwa mapatano ya nuklia ya Iran ya JCPOA ya mwaka 2015, na kila mwezi si, mwezi sita katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anatakiwa kuwasilisha ripoti kwa Baraza la Usalama kuhusu utekelezaji wa azimio hilo. Katika barua yake Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Marekani ni mkiukaji mkubwa wa mapatano ya nuklia y JCPOA. Amesema hatua ya Iran kupunguza majukumu yake katika JCPOA imetokana na ukiukaji wa mapatano hayo uliotekelezwa na upande wa pili. Aidha, amesema hatua ambazo Iran imezichukua ni kwa mujibu wa haki zake zilizoainishwa katika mapatano ya JCPOA, akiashiria ahadi ya nchi za Ulaya kuhakikisha kuwa uhusiano wa kiuchumi na Iran utaendelea kama ilivyotabiriwa katika mapatano ya JCPOA sambamba na kuanzisha mfumo wa mabadilishano ya kifedha wa INSTEX. Takht Ravanchi amesema mfumo huu unapaswa kuthibitisha ubora wake baada ya miaka miwili, akiashiria mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia wa Iran shahidi Muhsin Fakhrizade. Amesema namna mauaji hayo yalivyoashiriwa katika ripoti hiyo ya kumi haitoshi. Ameongeza kuwa mauaji ya shahidi Fakhrizade mwezi uliopita wa Novemba na mauaji ya Januari mwaka huu ya Uh, shahidi Qasim Suleimani ni vitendo vya kigaidi na vinapaswa kulaaniwa vikali na waziwazi. Itakumbukwa kuwa mnamo Januari tatu mwaka huu jeshi la kigaidi la Marekani, kwa amri ya rais wa nchi hiyo Donald Trump, lilitenda jinai ya kumua kidhuluma luteni jenerali Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha k cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu akiwa uraiani nchini Iraq, tena akiwa mgeni rasmi wa serikali ya Baghdad. Naye Dr Mohsin Fakhrizade, mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya Iran ambaye pia alikuwa msomi bingwa wa nyuklia aliuawa shahidi jioni ya siku ya Ijumaa tarehe 27 Novemba katika shambulio la kigaidi lililotokea kwenye viunga vya Teheran. Maisha ya mapacha waliozaliwa wakiwa wameunganika Yemen yako hatarini kutokana na mzingiro uliowekwa na Saudi Arabia dhidi ya nchi hiyo. Katika tukio nadra kujiri kwa mara ya pili nchini Yemen katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, mapacha walioungana wamezaliwa hivi karibuni katika hospitali ya Sabiin katika mji wa Yemen au mji mkuu wa Yemen, Sanaa. Watoto hawa ambao wako hali mahututi, wanaweza kupata matibabu tu nje ya Yemen, lakini hilo haliwezekani kwa sasa kutokana na mzingiro wa angani ardhi na nchi kavu uliowekwa dhidi ya nchi hiyo na Saudia ambayo imeivamia kijeshi nchi hiyo masikini zaidi katika bara Arabu. Madaktari katika mji mkuu wa Yemen wametoa ombi la dharura la kuokoa maisha ya mapacha wawili waliozaliwa siku ya Jumatano wakiwa wameunganika. Mkurugenzi wa hospitali ya Sabin, Majda Al Khatib, amesema na hapa namnukuu, uchunguzi wa kimatibabu umeonyesha kuwa mapacha hao wameunganika lakini kila mmoja wao ana moyo wake, lakini moyo wa mmoja wao uko katika hali ambayo siyo hali ya kawaida. Wiki iliyopita Henrietta Fore, mkurugenzi mtendaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, alisema Yemen ni sehemu hatari zaidi kwa watoto duniani. Aliongeza kuwa mtoto mmoja hufariki Yemen kila dakika kumi kutokana na magonjwa yanayoweza kuepukika. Ikumbukwe kuwa mnamo mwezi Machi 2015 Saudi Arabia ikiungwa mkono na Marekani, utawala haramu wa Israel, Umoja wa Falme za Kiarabu na nchi zingine kadhaa, ilivamia kijeshi Yemen na kuiwekea mzingiro wa kila upande. Utawala dhalimu wa Saudia ulianzisha mashambulizi dhidi ya Yemen mwishoni mwa, uh, kwa lengo la kuiondoa madarakani harakati ya Ansarullah na kumrejesha madarakani kibaraka wake Abdurabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa nchi hiyo aliyejiuzulu na kukimbilia Riadha. Hata hivyo hadi sasa Saudia na washirika wake wameshindwa kufikia malengo yao kutokana na kusimama kidete wananchi wa Yemen. Mapema mwezi huu wa Disemba, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu ilitangaza kuwa vita vya Saudia dhidi ya Yemen vimepelekea zaidi ya watu laki tatu thelathini na tatu elfu kupoteza maisha katika kipindi cha miaka 6 iliyopita. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jini moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Donald Trump wa Marekani amefanya mashauriano na wapambe wake kuhusu uwezekano wa kutumia jeshi kubatilisha matokeo ya uchaguzi kufuatia mapendekezo ya baadhi ya maafisa wa Marekani kwa Donald Trump kuwa anaweza kutangaza utawala wa kijeshi ili abatilishe matokeo ya uchaguzi. Sasa rais huyo ambaye amekataa kushindwa amefanya mashauriano na watu kadhaa kuhusu utekelezwaji wa mpango huo. Imedokezwa kuwa Trump amefanya mazungumzo na baadhi ya uh, washauri na waitifaki wake ambapo suala la kuanzisha utawala wa kijeshi limejadiliwa kwa kina. Hiyo juzi, mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa Marekani amemshauri rais wa nchi hiyo, Donald Trump, atangaze serikali ya kijeshi ili aweze kulazimisha kurejewa uchaguzi wa rais nchini humo. Michael Flynn amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na Newsmax Media, na kuongeza kuwa Trump atataka, akitaka, kama Trump atataka, anaweza kutuma vikosi vya kijeshi katika majimbo tofauti ya Marekani na kulazimisha kurudiwa uchaguzi wa rais katika maeneo ambayo anahisi ameibiwa kura. Viongozi wa ngazi za juu wa Marekani wanawasiwasi kuwa Trump sasa anatumia vibaya mamlaka yake ili abadilishe matokeo ya uchaguzi. Hayo yanajiri katika hali ambayo matokeo ya uchaguzi wa rais wa Marekani ya Novemba 3, 2020 yalipasishwa na wajumbe wa uchaguzi wanaojulikana kama Electoral College, siku ya Jumatatu tarehe tarehe 14 Desemba na kumtangaza rasmi Joe Biden kuwa rais mpya wa Marekani kama na, Trump anadaye kumetokea wizi mkubwa wa kura katika uchaguzi wa rais na amewasilisha malalamiko mahakamani lakini malalamiko yake yote yametupiliwa mbali. Askari wa kikosi cha kujitolea cha wananchi Iraq maarufu kama Hashdu Shabi wamefanikiwa kuangamiza magaidi watano sambamba na kuzima hujuma ya kigaidi katika eneo la Aloqaista mjini Jorfal Nasar mkoani Babel kusini mwa mji mkuu Baghdad. Kamandi ya operesheni ya pamoja ya Iraq imeasema hayo katika ripoti yake kuhusu operesheni za usalama katika mikoa minne ya Iraq. Kamandi hiyo imesema operesheni mkoani Babel imetekelezwa na brigedi ya 47 ya Hashdushabi. Aidha, taarifa hiyo imesema jeshi la Iraq limefanikiwa kuwakamata magaidi wanne kutoka Kirkuk na al Anbar. Imedokezwa kuwa katika operesheni hiyo mabomu ya magaidi wa ISIS yamenaswa na kuharibiwa. Hayo najiri wakati ambao Marekani inajaribu kutangaza kikosi cha Hashdushabi ambacho pia kinajulikana kama taasisi ya Badr kuwa eti ni kundi la kigaidi. Wapiganaji wa Hashdushabi wamekuwa na nafasi muhimu katika kuangamiza magaidi wa ISIS na kukomboa maeneo yaliyokuwa yametekwa na magaidi hao kote Iraq. Mwezi Novemba mwaka elfu mbili na kumi na sita, bunge la Iraq liliidhinisha Hashdushabi kujiunga na jeshi la nchi hiyo na Mshauri wa rais Bashar al Asad wa Siria amelaani vikali Marekani kwa kuikalia kwa mabavu nchi yake na kupora utajiri wake wa mafuta. Katika mahojiano ya televisheni ya Al Mayadin, Buthaina Shaban, mshauri wa rais Assad katika masuala ya vyombo vya habari amesisitiza kuwa ni lazima Marekani iondoke au iondoe askari wake vamizi nchini Siria. Amesema Damascus inasubiri kuona rais ajayo wa Marekani George ba Biden atachukua mwelekeo upi kuhusu Siria, lakini amesisitiza kuwa nukta muhimu zaidi ni kuondoka askari vamizi wa Marekani nchini Siria. Bi Buthaina Shaaban amesema wa Siria hawataraji mengi kutoka rais kwa rais mpya wa Marekani, kwani eneo la Asia Magharibi limekuwa likipata masaibu mikononi mwa tawala zote za Warepublican na Wademokrat. Bi Shaaban aidha amemtaka balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Kelly Craft atambue azimio nambari 2244 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo linapinga vikosi vya Marekani kukalia kwa mabavu ardhi ya Iraq tokea mwaka 2011. Jeshi la Siria limekuwa likipambana na magaidi wanaopata himaya ya kigeni. Katika upande wa pili, Marekani imekuwa ikiunga mkono magaidi ambao wanataka kuiangusha serikali halali ya Rais Bashar al Assad wa Siria. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa baada ya taarifa ya habari za dunia, na uchambuzi wetu wa leo utahusu: hakuna mazungumzo mapya yatakayofanyika kuhusu mapatano ya nyuklia ya Iran, JCPOA. Mapatano ya nyuklia ya Iran maarufu kama JCPOA ni mapatano ya kimataifa yaliyofikiwa na pande kadhaa ambazo zinatakiwa kuyatekeleza kivitendo. Na kwa hivyo mapendekezo ya upande mmoja ya kutaka mazungumzo mapya yafanyike katika uwanja huo ni jambo lisilowezekana. Qadhim uh, Gharib Abadi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika taasisi za kimataifa zenye makao yao mjini Vienna, Austria, Alhamisi alisema kwamba tathmini yoyote ya jinsi ya kutekeleza mapatano hayo bila shaka iko nje ya mamlaka ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na swala hilo linapaswa kuepukwa. Gharib Abadi ameendelea kusema, na hapa namnukulu, IAEA ilitekeleza jukumu lake wakati wa kufanyika mazungumzo ya JCPOA. Ahadi na majukumu ya kila mwanachama pamoja na IAEA yamebainishwa wazi na kwa umakini mkubwa, jambo ambalo limeafikiwa na wote, na hivyo kila upande unafahamu vizuri majukumu unayopaswa kuyatekeleza katika mapatano hayo. Gharibu Abadi amesema hayo kufuatia matamshi yaliyotolewa karibuni na Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, mbele ya shirika la habari la Reuters aliyedai kwamba kuhuishwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA katika kipindi cha uongozi wa Joe Biden nchini Marekani kunahitajia mapatano mapya yatakayoainisha ni jinsi gani uwajibikaji wa wa Iran unapaswa kurejeshwa katika hali ya kabla ya kupunguza majukumu yake. Hata hivyo, Gharibabadi aliandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter siku ya Ijumaa kuwa alikutana baadaye na Grosi ambaye alisisitiza kwamba mazungumzo yake na Reuters hayakuwa na maana ya ulazimu wa kufanyika mazungumzo mapya na kwamba mahojiano yake kuhusu swala hilo yako wazi kabisa na kuwa yalihusiana tu na majukumu ya IAEA. Mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika taasisi za kimataifa zilizo makao yao uh, huko Viana, Austria amesema kwamba katika mahojiano yake na Reuters mkurugenzi wa IAEA alisema protokali na makubaliano maalum yanapaswa kuwekwa ili pande zote zirejee katika hali ya kabla ya Iran kupunguza uwajibikaji wake na sio udharura wa kufanyika mazungumzo mapya ya JCPOA. Jambo linalosahaulika na wengi ni kwamba Iran ililazimika kupunguza uwajibikaji wake katika mapatano ya JCPOA kutokana na sababu za kisheria na kimantiki. Saida Jalala Saadatian Saadatian mchambuzi wa masuala ya kisiasa amesema kuhusu suala hilo kwamba ni Ulaya na Marekani ndizo zimeyateka nyara mapatano ya JCPOA na kutoyatekeleza kutokana na kushindwa kutekeleza majukumu na vilevile kutokana na mabavu yazo na sio Iran, ambayo kwa mujibu wa ripoti chungu nzima za IAEA imetekeleza vizuri majukumu yake. Mwaka mmoja baada ya kujitoa Marekani katika mapatano ya JCPOA, baraza kuu la usalama la wataifa la Iran lilichukua uamuzi wa kusimamisha hatua kwa hatua uwajibikaji wa kujitolea Iran katika mapatano hayo ya JCPOA, na kwa mujibu wa vipengee vya mapatano hayo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala e, maalum kuhusu wilada ya Bibi Zainab salamulla alaih. Karibuni. Katika makala hii maalumu tuliokuandalieni kwa, kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kuzaliwa Bibi Zainabu lkubra salamullahi alaiha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa makala hii. Ayatullah Udhma Sayyid Ali Khamenei, kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema kwamba thamani na adhama ya Bibi Zainab salamullahi alaiha inatokana na msimamo na harakati yake adhimu ya kibinadamu na Kiislamu, na kutekeleza kwake majukumu yake katika njia ya Mwenyezi Mungu. Zainab salamullahi alaiha hakuwa mwanamke aliyejiweka mbali na elimu na maarifa; alikuwa na elimu kubwa zaidi na maarifa safi zaidi. Katika ile saa ya mgogoro huko Karbala, hata watu wenye nguvu sana walishindwa kujua cha kufanya, lakini yeye alijua nini cha kufanya, na ndiyo maana alimuunga mkono vilivyo imamu wa zama zake. Mwisho wa kunukuu. Hivi sasa tumo katika kuadhimisha siku ya kuzaliwa bibi huyo mtukufu ambaye aliwasha moto wa hasira dhidi ya batil na hivyo kuuparaganya ulimwengu wa madhalimu. Huyo ni bibi Zainab salamullahi alaiha ambaye ni nuru na mwanga wa Ahlulbeit wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Alikuwa ni binti wa Imamu Ali alaihi salam na mama yake ni Bibi Fatimatu Zahara Salamullahi alaiha binti mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Alikuwa ni umbu, yaani ndugu wa baba mmoja mama mmoja, na Hasan na Husein, mabwana wa vijana wa watu wa peponi. Bibi huyo mtukufu alisimama kidete kutekeleza majukumu yake katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa ikhlasi na ukakamavu mkubwa katika kipindi kizito na kigumu sana, na kupelekea athari za mapambano yake zibakie milele. Tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kuzaliwa Bibi Zainabul Kubra alayha ssalam kama njia ya kuonyesha mapenzi yetu makubwa kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahlulbaiti wake, tukimswalia na kumwombea rehma na amani Bwana Mtume na ali zake na tunakukaribisheni kusikiliza machache kuhusiana na mjukuu huyo mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tunamwomba Mwenyezi Mungu ajalie dua za wafanya ziara kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia katika haramu ya bibi huyo mtukufu huko Damascus, Syria, zitakabaliwe na Mwenyezi Mungu, auzime moto wa chuki na bughdha za maadui katika ardhi hiyo ya Waislamu. Sallimu alaiha ajmala salama. Wakati binti wa kwanza kabisa wa Imamu Ali alaihi salam na Bibi Fatimatuzahara salamullahi alaiha alipofungua jicho kwa mara ya kwanza hapa duniani, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam alikuwa safarini. Wazazi hao wawili walisubiri hadi Bwana Mtume arejee ili atoe jina la mtoto huyo kama alivyotoa majina ya kaka zake wawili Hassan na Hussein alayhi alaihimassalam. Baada ya kupokea wahi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, aliporejea safarini, Bwana Mtume alikwenda nyumbani kwa nuru ya jicho lake Bibi Fatima Tuzahara salamullahi alayha. Imam Ali alayhi salam alimchukua mtoto huyo na kumpeleka kwa babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bwana Mtume alikibusu kitoto hicho kichanga na kukipa jina la Zainab. Baada ya hapo, akagusanisha uso wake mtoharifu juu ya uso wa kitoto hicho na macho yake yakabubujikwa na machozi. Wakamuuliza, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, ni kitu gani kinakuuliza? Akasema, mtoto huyu atakuwa pamoja na kaka yake Hussein katika misiba itakayompata Bibi Zainab salamullahi alaiha alianza maisha yake katika mazingira ambayo yalikuwa ni kitovu cha ufanisi na ukamilifu wa mwanadamu. Kila leo alipata uhai mpya kutokana na upole, huruma na maarifa ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Bibi Zainabu aliishi na babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa muda wa miaka mitano na alipendwa sana na babu yake Bibi huyo mtukufu alipata bahati ya kupambika kwa nuru ya balagha ya baba yake Imamu Ali alayhi salam, na roho yake ilifika kwenye ufukwe wa utulivu kwa malezi yaliyojaa mapenzi ya mama yake Bibi Fatima Zahra alayha salam. Hiyo ilitosha kumfanya Bibi Zainab salamullahi alayha kushehenezwa elimu na maarifa ya Mwenyezi Mungu na kupambika kwa fadhila kubwa za maadili bora. Zainab maana yake ni pambo la baba, na hilo linaonyesha nafasi na utukufu wa binti huyo kwa baba yake Imam Ali alayhi salam. Waandishi wa kumbukumbu kumbu na historia za wapokezi wa hadithi yani ilmu rijal, wamemtaja Zainab salamullahi alaiha kuwa mmoja wa wapokezi wakubwa na waaminifu sana wa hadith katika ulimwengu wa Kiislamu. Bibi huyo mtukufu amepokea hadithi kutoka kwa watu watukufu kama baba yake Imamu Ali alayhi salam, mama yake bibi Fatimatu Zahra salamullahi alayha, na kwa masahaba wengine watukufu wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Bibi Zainab salamullahi alayha alikuwa bibi mwenye elimu kubwa, mwenye balagha kubwa na fasaha wa maneno. Allama Sayyid Amin, mmoja wana wa wanachuoni wakubwa ameandika katika kitabu chake cha ja Ayanu Shia, kwamba Zainab alikuwa bibi mtukufu na mwenye sifa bora. Fadhila zake ni kubwa na zinajulikana waziwazi, kiasi kwamba hakuna haja ya kuzitaja na kuziandikia kitabu. Alikuwa mwingi wa busara, mbora wa maadili, mwenye uwezo mkubwa wa kutoa hoja, mkakamavu moyoni na rohoni, mwenye ufasaha katika mazungumzo umbuji wa kubainisha mambo kwa balagha kubwa, utadhani ni baba yake Imamu Ali alaihi salam. Ushahidi wa hayo ulionekana waziwazi katika hotuba alizotoa huko Kufa na Shamu, lakini hakuna cha ajabu kutolewa hotuba kama hizo na mtu kama Bibi Zainabu lkubra salamullahi alaiha, kwani yeye ni katika matawi ya shajara toharifu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. zilionekana wazi wazi kwa bibi huyo mtukufu. Bibi Zainabul Kubra alikuwa na sifa mbili kuu na muhimu ambazo alijifunza kutoka kwa babu yake bwana Mtume na wazazi wake wawili, nazo na ni kuridhia na kujisalimisha kikamilifu mbele ya kudra na maamuzi ya Mwenyezi Mungu, subira, ushujaa, ufaswaha na balagha katika mazungumzo ni miongoni mwa sifa zilizompambanua bibi Zainab na wanawake wengine na kufanya afanikiwe katika kutekeleza majukumu yake ya kibinadamu na kimaanawi. Bibi Zainab binti Ali bin Abi Talib alikuwa na ufahamu mpana wa mambo tangu utotoni mwake na alikuwa na roho iliyojaa elimu na maarifa na licha ya umri wake mdogo lakini aliweza kuhifadhi vilivyo khutuba ya kihistoria ya mama yake Bibi Fatimatu Zahara alaiha salam aliyoitoa baada ya kufariki dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, na kuwanukulia watu wengine. Kama ilivyo katika zama hizo, wanawake walikuwa hawapewi nafasi kabisa ya kutafuta elimu na kustafidi nayo, lakini binti huyo mdogo wa Imamu Ali alaihi salam alifunzwa elimu na malezi ya Kiislamu na umashuhuri wa elimu yake ulienea maeneo ya mbali na karibu na mji wa Madina, kiasi kwamba akina mama wengi walikwenda kwa Bibi Zainab kusoma darsa za tafsiri ya Quran. Bibi Zainab alitumia fursa hiyo kueneza elimu ya Ahlul Beiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mji wa Madina, na katika muda ambao baba yake Imamu Ali alayhi salam alikuwa anaishi kwenye mji wa Kufa wa Iraki ya leo. Bibi Zainab alitoa mchango mkubwa wa kuulinda Uislamu katika mapambano ya Karbala yaliyopelekea kuua washahidi imamu wa zama zake Imamu Hussein alayhi salam, na baada ya hapo alichukua jukumu la kumlinda Imam Sajjad alayhi salam, ambapo hutuba za watukufu hao wawili huko Kufa na Sham zilitoa mchango mkubwa wa kuwaamsha watu na kufichua dhulma ya watawala madhalim wa wakati huo. Tunatumia fursa hii kutoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa mjukuu huyo mtukufu wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki ya kufuata vizuri sira ya bibi huyu mtukufu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. na wapenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na sasa anawakaribisha kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu. Naam, Udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu unaanzia huko nchini Uganda, ambapo habari iliyopewa kipaumbele na matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo inahusu kuaga dunia kwa ugonjwa wa COVID-19 naibu waziri mkuu wa pili wa nchi hiyo Alhaj Ali Kirunda Kive Jinja. Gazeti la Sunday Monitor toleo la mtandaoni limeandika habari hiyo chini ya kichwa kisemacho waziri Kive Jinja akufa kwa COVID-19, asema Museveni. Gazeti hilo pia limeakisi habari za kampeni kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika mapema mwakani na moja ya habari hizo ina anwani semayo gesi ya kutoa machozi ya hanikiza jiji la Jinja huku polisi wakikabiliana na wafuasi wa Amuriat. Baadhi ya habari zilizopewa umuhimu na gazeti la Sunday Vision zina vichwa vinavyosomeka hivi Kive Jinja afariki dunia kwa korona katika hospitali ya Mulago, Museveni amwomboleza Kive Jinja, aonya kuhusu COVID-19, watu wanne waangamia katika ajali wilayani Ntungamo, na ripoti yasema elfu sabini na mbili asilimia sabini na mbili ya wanawake wamehujumiwa na kudhalilishwa mitandaoni mwaka huu. Tukiachana na magazeti ya nchini Uganda, tunaelekea sasa Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi Jumapili, ambalo ya habari yake iliyopewa kipaumbele inasema namna wananchi wanavyolizwa uh, mamilioni ni katika taasisi bubu za mikopo zinazolenga watumishi wa umma na wastaafu. Pia limeandika trafiki wajipanga kupunguza zaidi ajali zilizoacha vilio mwaka unaomalizika wa 2020. Pia kuna kichwa cha habari kisemacho mwagi wa chai ya moto na mumewe kwa kudai talaka. Na habari nyingine inasema kwa heri balozi Pius, Pius Ngwandu. Habari hiyo ya kuaga dunia balozi Ngwandu inaonekana katika sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo Jumapili kwa anwani isemayo waziri wa zamani na mbunge Dr Pius Ngwandu afariki dunia hata hivyo, habari kuu katika gazeti hilo la serikali ina anwani isemayo wenza ruhusa hati moja ya ardhi. Habari hii kuhusu hati miliki ya ardhi imepewa nafasi ya kwanza katika magazeti kadhaa ya leo jumapili nchini Tanzania. Nipasha Jumapili limeandika ruhusa sasa wanandoa kumiliki hati ya ardhi, waziri aweka bayana faida zake, jaji mkuu awashukia awa wasimamizi mirathi. Muktasari wa habari hiyo ni kuwa waziri wa ardhi nchini Tanzania, William Lukuvi, amesema wananchi wanatakiwa kufahamu kuwa sheria inaruhusu majina zaidi ya mawili kusainiwa katika hati moja. Amesema kufanya hivyo kunapunguza migogoro isiyo ya lazima kwenye familia wakati mmoja anapofariki dunia, hasa katika masuala ya mirathi. Mahakama yataifisha almasi ya shilingi bilioni 61, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari katika gazeti la Mzalendo, ambalo pia limeandika Tundulisu Amsterdam wapuuzwa Ulaya. Tukiachana na magazeti ya nchini Tanzania, sasa tunaelekea nchini jirani, nchi jirani ya Kenya, tutakapohitimishia udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki. Habari kuu katika gazeti la Sunday Nation na kichwa kinachohoji, Ruto dhidi ya Raila ni mtikisiko au zilzala. Habari hiyo inahusu ushindani wa kisiasa baina ya naibu wa rais William Ruto na kinyara wa upinzani Raila Odinga kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu vituo vya vi habari nyingine zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo vinasema kwa nini Wakenya wanakodolea macho mgogoro mkubwa wa kiafya. Pia kuna habari isemayo Raila awapokea wazee wa Agikuyu huko Bondo, na wanne waaga dunia katika ajali ya barabarani Kericho. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Jumapili umepambwa kwa picha inayowaonyesha wasafiri wakiwa katika kituo cha magari ya umma ya kuenda mikoani. Picha hiyo imeambatana na kichwa kinachosema Krismasi kavu kwa kaunti, wafanyakazi hawajalipwa mishahara yao kwa miezi miwili. Pia limeandika Sonko alaumu mkono wa Raila na Uhuru kwa masaibu yake. Habari nyingine inasema waziri wa zamani Nyaga asifiwa kama mpenda amani na Kenya yasajili visa vipya mia tatu tisini vya covid 19 Gazeti hilo la Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika tovuti ya tume huru ya uchaguzi IBC ilikuwa Jumamosi huku wa Kenya wakijaribu kuomba nafasi mia nne zilizotangazwa jana za maafisa wa kukagua saini za BBI. IBC ilitangaza mwendo wa saa nne asubuhi kwamba inahitaji makarani mia nne na dakika tano baadaye ilikuwa vigumu kuingia kwenye tovuti hiyo. Gazeti la Standard kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu mkutano wa jana wa viongozi wa, wa kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga na wanachama wa, wa baraza la wazee wa jamii ya Gikuyu. laziadi sina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Mpendwa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran, na sasa anawakaribisha kusikiliza makala ya Afrika juma hili, tofauti na makala ya leo katika historia Afrika, Afrika. Wiki hii Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu. Tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na korona yaendelea kutikisa viongozi wa Afrika, Kenya na Somalia zatumbukia katika msuguano mpya wa kidiplomasia na Tunisia na Algeria zalaani hatua ya Moroko kuanzisha uhusiano na Israel, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko Afrika Mashariki, ambapo serikali ya Somalia imetangaza kuvunja uhusiano wake na Kenya, ikidai e kwamba serikali ya Nairobi inaingilia masuala yake ndani. Nchi hiyo jirani wa Kenya wiki hii imetangaza kuwafukuza wanadiplomasia wote wa Kenya na kuagiza wanadiplomasia wake wote walioko Nairobi warudi Mogadishu ndani ya siku saba kuanzia Jumanne hii ya Desemba 15. Waziri wa habari wa Somalia Osman Abubakar Dube amesema katika hotuba iliyorushwa moja kwa moja na televisheni ya serikali ya Somalia Jumatatu kwamba hatua hiyo imechukuliwa kujibu uchokozi wa kisiasa wa kila mara unaofanywa na serikali ya Kenya kinyume na uhuru wa Somalia. Dube amedai kuwa Kenya imekuwa ikiingilia mambo ya ndani ya Somalia mara kwa mara na kwamba Nairobi inakiuka mamlaka ya kujitawala Somalia. Uamuzi huo wa Somalia umekuja wakati rais Uhuru Kenyatta wa Kenya wiki hii alikuwa mwenyeji wa rais wa Somaliland Musa Bihi mjini Nairobi. Eneo la Somaliland lilijitangazia uhuru kamili kutoka Somalia mwaka 1991 lakini serikali ya Somalia haitambui kujitenga eneo hilo. Masaa machache baada ya Somalia kutangaza kukata uhusiano wa kidiplomasia na Kenya, jeshi la kitaifa la Somalia limetuma idadi kubwa ya askari katika eneo moja la mpaka wa pamoja wa nchi mbili hizo. Wakati hayo ya kijiri, serikali ya Kenya imesema imeunda kamati maalum kuchunguza chanzo cha msuguano baina yake na Somalia. Msemaji wa serikali ya Kenya Kanali mstaafu Cyrus Oguna amesema kamati hiyo itatafuta njia za kidiplomasia kutatua mzozo uliopo mbali na masuala hayo ya diplomasia tugeukie janga la corona pierre buyoya rais wa zamani wa burundi ameaga dunia kwa ugonjwa wa covid-19 akiwa na umri wa miaka 71 hayo yameelezwa na watu wake wa karibu wiki hii buyoya aliaga dunia huko paris ufaransa wiki kadhaa amekuwa akisumbuliwa na ugonjwa wa covid-19 rais huyo wa zamani wa burundi alikuwa mjumbe maalum wa umoja wa afrika huko mali na katika eneo la Sahel kuanzia mwaka elfu mbili kumi na mbili hadi Novemba mwaka huu. Ndugu wa familia ya Buyoya wameeleza kuwa Buyoya Jumatano wiki iliyopita alilazwa huko Bamako, Mali, ambako aliwekwa katika mashine ya kumsaidia kupumua kabla ya kupelekwa Pari kesho yake. Hata hivyo, Buyoya aliaga dunia wakati akiwa ndani ya gari la wagonjwa akikimbizwa hospitalini kwa ajili ya matibabu. Wakati huo huo, gavana wa kaunti ya Nyamira huko magharibi mwa Kenya John Obiero Nyagarama, aliyekuwa na umri wa miaka 74, amefariki dunia wiki hii katika hospitali ya Nairobi kufuatia kile kinachotajwa ni matatizo ya kiafya yaliyochangiwa na ugonjwa wa Covid-19. Mwanawe wa kiume Momanyi Nyagarama amethibitisha Ijumaa kifo cha baba yake ambaye alikuwa akihudumu kipindi cha pili na cha mwisho cha ugavana. Tukisalia katika matukio yanayofungamana na janga la korona, serikali ya Rwanda imeziruhusu zahanati zote binafsi nchini humo kupima virusi vya korona tena kwa kutumia vifaa vya kisasa zaidi vinavyotoa majibu chini ya dakika 15. Rwanda inasema inafanya hivyo kukabiliana na kasi ya ongezeko zaidi la virusi vya korona nchini humo. Hatua hii imeongeza kasi katika hatua na mikakati ambayo imekuwa ikichukuliwa tokea kisa cha kwanza cha ugonjwa wa korona kiripotiwe nchini Rwanda mwezi Machi mwaka huu. Wananchi wa Rwanda wamesema kwamba hatua hiyo ni nzuri katika mapambano dhidi ya janga hili. Njia hii itasaidia wengi ambao kwa kawaida walihitaji kuchukua vipimo, lakini wakashindwa kwa sababu ya kuchelewa. Tunafurahi kwa sababu sasa bei imeshuka. Kwa kawaida bei ilikuwa juu. Ingekuwa vyema kama hata hati mtu anayepewa baada ya kupimwa ipewe hadhi ya kusafiri nayo nchi za nje. Na sasa tutupie jicho habari ya kutia moyo, ambapo vyombo vya usalama vya Nigeria vimetangaza habari ya kuwanusuru karibu wanafunzi wavulana 350 kati ya 520 wa shule ya upili ya eneo la Kankara kaskazini magharibi mwa nchi waliokuwa wametekwa nyara na kundi la kigaidi la Boko Haram. Gavana wa jimbo la Kasina, Aminu Bello Masari, amethibitisha habari hiyo ya kuokolewa wanafunzi hao na kubainisha kuwa na hapa nanuku na nukuu, nadhani tumefanikiwa kunusuru aghalabu ya vijana waliokuwa wametekwa nyara, mwisho wa kunukuu. Msemaji wa gavana huyo Abdul Labaran amesema wanafunzi hao wa kiume kwa sasa wamepelekwa katika makao makuu ya jimbo la Kasina na kuunganishwa na jamaa zao. Haya yanajiri masaa machache baada ya genge hilo la ukufurishaji kusambaza mkanda wa video unaoonyesha makumi ya wanafunzi hao lililoateka nyara wiki iliyopita. Msemaji wa gavana wa Kasin amesema video hiyo iliyosambazwa na Boko Haram katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii ni ya kweli, lakini sauti ya mzungumzaji anayedaiwa kuwa kinara wa kundi hilo Abubakar Shekau ni bandia. Labaran amesema hakuna mwanafunzi yeyote aliyeuawa katika tukio hilo la utekaji kauli inayokinzana na ya mwanafunzi mmoja aliyezungumza katika mkanda wa video wa Boko Haram akidai kuwa baadhi ya wanafunzi wenzake wameuawa katika shambulizi la anga lililofanywa na ndege za kivita za jeshi la Nigeria. Wazazi wa wanafunzi waliotekwa wameikosoa vikali serikali ya Rais Muhammadu Buhari kwa utepetevu na udhaifu katika kukabiliana na harakati za Boko Haram nchini humo. Tukisalia huko huko Nigeria, wakili wa Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, amesema wiki hii kuwa utawala wa Ali Saud wa Saudi Arabia umeipa serikali ya Abuja mamilioni ya dola ili imuue mwanaharakati huyo wa Kiislamu anayeshikiliwa kizuizini kwa miaka mitano sasa. Shirika la habari la Tasnim limemnukuu Ishaq Adam Ishaq, wakili wa Shekh Zakzaki, akisema kuwa serikali ya Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria imekabidhiwa mamilioni ya dola na tawala za Saudi Arabia, Marekani na Israel ili imtokomeze Shekh Zakzaki. Ameongeza kuwa hali ya kiafya huyo, ya kiongozi huyo wa Kiislamu inazidi kuwa mbaya na kwamba hivi sasa hamna yeyote mwenye taarifa mpya kumhusu kwa kuwa anazuiliwa kusikojulikana tangu mahakama moja ya nchi hiyo imwachie huru. Hii ni katika hali ambayo, katika miezi ya karibuni, wananchi wa Nigeria wamekuwa wakifanya maandamano katika miji tofauti ya nchi hiyo, wakitaka Sheikh Zakzaki aachiwe huru. Lakini kila mara maandamano yanapofanyika, askari usalama wa nchi hiyo hutumia nguvu za ziada kuyavunja. Na wiki hii Tunisia imesema haina mpango wowote wa kuchukua uamuzi sawa na wa Moroko wa kuanzisha uhusiano na utawala bandia wa Israel. Katika taarifa, waziri mkuu wa Tunisia Hesham Meshishi amesisitiza kuwa nchi yake haina ajenda ya kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Mbali na Moroko, nchi zingine za kiarabu ambazo zimeanzisha uhusiano na Israel hivi karibuni ni pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrein na Sudan, ambazo zimeanzisha uhusiano na utawala huo dhalim katika fremu ya njama za Marekani na kizayuni za kudhoofisha uungaji mkono wa nchi za kiarabu kwa harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Waziri huyo amesema, Tunisia haijatakiwa na Marekani kuanzisha uhusiano na Israel. Algeria imechukua msimamo mkali na kulaani vikali hatu ya hatua ya Moroko kuanzisha uhusiano na utawala wa Israel mkabala wa Washington kutambua mamlaka ya Moroko katika eneo la Sahara Magharibi ambalo limejitangazia uhuru kutoka Rabat. Algeria ambayo inaunga mkono harakati ya Polisario inayopigania uhuru wa Sahara Magharibi imesema hatua hiyo ya Moroko ni katika fremu ya njama za kigeni za kuvuruga uthabiti wake. Waziri Mkuu wa Algeria Abdul Aziz Jerad ameikosoa Moroko kwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni na kueleza kuwa utawala huo upo katika mipaka ya Algeria na kwamba nchi za eneo zinapaswa kuwa kitu kimoja ili kukabiliana na tishio hilo. na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo. Jina langu ni Hussein Hassan. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Asante ah, na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe tano Jamadilula mwaka 1442 ina Hijria inayosadifiana na tarehe 20 Desemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1437 iliyopita sawa na tarehe tano Jamadilula mwaka wa tano Hijria, Bibi Zainaba salamullahi alaiha Binti mtukufu wa Imam Ali alaihi ssalam na Bibi Fatima alaihi ssalam alizaliwa. Bibi Zainab alikuwa mashuhuri miongoni mwa wananchi kutokana na maarifa na elimu kubwa aliyokuwa nayo. Katika tukio la Karbala, Bibi Zainab salamullahi alaiha alisimama kidete na kukabiliana barabara na dhulma za watawala madhalim na majahil wa zama hizo, ili kutimiza malengo matukufu ya kaka yake Imam Hussein. Bibi Zainab alayha salam alipelekwa Sham pamoja na mateka wengine wa nyumba tukufu ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam baada ya mapambano ya Imam Hussein alayhi salam. Hotuba za Bibi Zainab alayha salam mbele ya majlis ya Ibni Ziyada, mtawala wa Kufa, na huko katika ikulu ya Yazid bin Muawiya huko Sham zilikuwa na taathira kubwa katika kufichua dhulma na ukandamizaji wa Bani Umayya na kuonesha jinsi watu wa nyumba tukufu ya Mtume walivyodhulumiwa. Ni vyema kuashiria hapa kuwa Iran ya Kiislamu inasherehekea siku ya kuzaliwa Bibi Zainab alaihi ssalam kama siku ya wauguzi. Siku kama ya leo miaka 85 iliyopita, Sheikh Izzuddin Qassam, ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi wa harakati ya mapambano ya ukombozi wa wananchi wa Palestina dhidi ya uvamizi wa Zayuni maghasibu na ukoloni wa Uingereza aliuawa shahidi baada ya kukamilisha masomo yake ya awali huko Syria, Shekh Qasam aliendeleza masomo yake katika chuo kikuu cha Al Azhar huko Misri. Wananchi wa Palestina walianza mapambano dhidi ya mkoloni mwingereza mwaka 1930 chini ya uongozi wa Shekh Izudin Qasam. Hata hivyo baada ya kupita miaka kadhaa wa Zayuni maghasibu walishirikiana na wakoloni wa Kiingereza na kumua kigaidi kiongozi huyo wa harakati mapambano ya Wapalestina. Na miaka 69 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Oman ilipata uhuru kufuatia makubaliano yaliyosainiwa kati ya nchi hiyo na Uingereza. Oman ina historia kongwe na hadi kabla ya kudhihiri Uislamu nchi hiyo kuna wakati iliwahi kuwa chini ya mamlaka ya Iran. Nchi hiyo iliwekwa chini ya mamlaka ya Uislamu baada ya kuaga dunia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Karibu karne moja baadaye, kundi la Khawarij lilianzisha ghasia na uasi huko Oman na kuitawala nchi hiyo kwa karne kadhaa. Baadaye Oman ikakoloniwa na Ureno na Uingereza. na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu Iran katika umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa nchi za Ulaya zinapaswa kuthibitisha kuwa mfumo wa mabadilishano ya kifedha na Iran maarufu kama INSTEX unafanya kazi ili Iran iweze kunufaika kiuchumi na mapatano ya nuklia ya JCPOA. Hayo yamesemwa na Majid Takht-Ravanchi balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran uh, ambapo alikuwa uh, anawasilisha tathmini ya Iran kuhusu ripoti ya kumi ya Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu azimio nambari 2231. Maisha ya mapacha waliozaliwa wakiwa wameunganika Yemen yako hatarini kutokana na mzingiro uliowekwa na Saudi Arabia dhidi ya nchi hiyo tukio Uh, nadra uh, li, limejiri kwa mara ya pili nchini Yemen katika kipindi cha miaka mitatu ambapo mapacha waliungano wamezaliwa hivi karibuni katika hospitali ya Sadin katika mji mkuu wa nchi hiyo Sanaa. Askari wa kikosi cha kujitolea cha wananchi Iraq maarufu kama Hashdu Shabi wamefanikiwa kuangamiza magaidi watano sambamba na kuzima hujuma ya kigaidi Rais Donald Trump wa Marekani amefanya mashauriano na wapambe wake kuhusu uwezekano wa kutumia jeshi kubatilisha matokeo uchaguzi, ya uchaguzi kufuatia mapendekezo ya baadhi ya maafisa wa Marekani. Trump anaweza kutangaza utawala wa kijeshi ili kubatilisha matokeo ya uchaguzi. Rais huyo anaendelea kufanya mashauriano kuhusiana na kadhia hiyo. Na mshauri wa Rais Bashar al-Assad wa Siria Bibi Buthaina Shaaban amenani vikali Marekani kwa kuikalia kwa mabavu nchi yake. Msikilizaji, la ziada hatuna kutoka hapa Tehran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak na wageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wa taala wabarakatuh. Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju SW, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili Radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.