Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu Piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. bismillahirahmanirahim Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subah alkhair. Mpenzi msikilizaji, ni asubuhi njema na tulivu tunapokutana tena hapa katika matangazo ya Jumapili asubuhi ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Husein Hassan, ikiwa leo ni Desemba 20 mwafaka na tarehe tano Jamadil Ula mwaka 1442 Hijria. Asubuhi ya leo mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mazazi ya Bibi Zainab salamullahi alaiha, na vilevile vile tutakuwa na makala ya Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp, na Taban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika uh, mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Marekani yaondoa askari wake Somalia na kuwapeleka katika nchi nyingine za Afrika. Hamasi asema kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel ni kumhudumia adui Mzayuni, na wananchi wa Sudan waadhimisha mwaka wa pili wa maandamano yaliyomuondoa madarakani Omar al Bashir, pamoja na habari nyingine. Utaniwia radhi mpenzi msikilizaji kwa mkanganyiko huo wa sauti, na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia jeshi la marekani limezindua operesheni ya kuondoa askari wake kutoka somalia na kuwapeleka katika nchi nyingine za afrika kamandi ya jeshi la marekani barani afrika africom imetangaza kuwa manuari ya nchi hiyo kwa jina la uss africa hershel woody williams mapema jana jumamosi ilianza kuwasafirisha wanajeshi hao wa marekani na kuwapeleka katika nchi nyingine za afrika Askari hawa wa Marekani wamekuwepo nchini Somalia kwa kisingizio cha kuvisaidia vikosi vya serikali ya Mogadishu katika operesheni zake za kukabiliana na wanamgambo wa kundi la kigaidi la Alshabab. Hivi karibuni maafisa wa kijeshi wa Marekani walitangaza kuwa asilimia kubwa ya askari wake walioko Somalia watakuwa wameondoka nchini humo ifikapo tarehe 15 Januari ya mwaka ujao 2021. Awali rais anayeondoka wa nchi hiyo Donald Trump alitaka wizara ya ulinzi ya nchi hiyo Pentagon sambamba na kuondoa nchini Somalia sehemu kubwa ya askari hao na kuwarejesha nyumbani iunde kikosi kidogo kitakachobakia katika mji mkuu Mogadishu. Ripoti zinaonyesha kuwa kwa sasa Marekani ina askari mia saba nchini Somalia. Viongozi wa mataifa ya Afrika ikiwemo Somalia daima wamekuwa wakitaka majeshi vamizi ya Marekani yaondoke katika nchi zao. Huku hayo yakiarifiwa, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeongeza muda wa mwaka mmoja kwa tume yake ya kulinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa kifupi MONUSCO, kuendelea na shughuli zake nchini humo. Azimio lililoandaliwa na Ufaransa limepitishwa na wanachama kumi na wanne kati ya kumi na tano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, huku Rasia ikijizuia kupiga kura. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Congo DR kitaendelea na shughuli zake za kulinda amani hadi Desemba 20 mwaka 2021 ikiwa na askari na maafisa wa polisi karibu 16300. Azimio hilo limeitaka sekretarieti ya Umoja wa Mataifa kuzingatia zaidi namna ya kupunguza idadi ya askari wa kikosi hicho na kupunguza maeneo ya operesheni zake kulingana na jinsi hali ya usalama inavyoendelea katika nchi hiyo, haswa katika mikoa ambayo huripotiwa vitisho kutoka makundi yenye silaha. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha mpango wa pamoja wa UN na Congo DR uliowasilishwa mnamo mwezi Oktoba kujiondoa hatua kwa hatua kwa MONUSCO nchini Congo DR kwa lengo la kukabidhi majukumu yanayoshikiliwa na walinda amani kwa vikosi vya DRC. Kwingineko, mjumbe mwandamizi wa idara ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema hatua ya baadhi ya mataifa ya Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel ni kumhudumia adui mzayuni. Areshk uh, amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na shirika la habari la Palestina la Kudsnet na kueleza kwamba Hamas inayatambua mataifa ya Kiarabu na Kiislamu kuwa himaya yake ya kistratejia na kwamba harakati hii imeweza kulinda na kuhifadhi uhusiano wenye mlingano na mataifa yote yenye kufanya mambo kwa ajili ya kuhudumia amani na kupatikana haki za taifa la Palestina afisa huyo wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya palestina hamas amewataka watawala wa kiarabu kutazama upya mahesabu na manufaa ya kweli ili nchi zao zisije kuwa mlango wa kupenya na kuingia adui mzayuni katika usalama wa kiarabu na kiislamu hivi karibuni mfalme wa moroko alimwarifu rais donald trump wa marekani kwenye mazungumzo kwa njia ya simu kuwa amekubali kurejesha mawasiliano ya kiserikali na kuanzisha uhusiano wa kibalozi na utawala wa Israel haraka iwezekanavyo. Itakumbuka kuwa tarehe ishirini na tano Septemba mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Imarati na Bahrain walisaini mkataba wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel katika hafla iliyofanyika katika ikulu ya White House, mjini Washington. Sudan pia imefuata mkumbo huo huo na kutangaza utayarifu wa kuanzisha uhusiano na utawala huo bandia, uamuzi ambao umeendelea kulalamikiwa na wapenda haki kote ulimwenguni. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, matangazo haya pia yanakujia mubashara hivi sasa kupitia maarifa FM ya huko nchini Tanzania. Ukiwa Tanga unaweza kutupata kupitia 105.3, Mwanza ni 101.9 ukiwa Kigoma matangazo haya yanasikika kupitia kasimawimbi 99.7, na na hapo mtwara ni 104.1. Tukisonga mbele, katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa mwito wa kusitishwa uhasama katika Jamhuri ya Afrika ya Kati wakati huu nchi hiyo ikikaribia kufanya uchaguzi mkuu. Antonio Guterres amelaani vikali kushadidi mapigano katika nchi hiyo na kuzitaka pande zote huko Jamhuri ya Afrika ya Kati kuhitimisha vitendo vya utumiaji mabavu. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa pande zote katika Jamhuri ya Afrika ya Kati zinapaswa kujiepusha na vitendo vya machafuko na mapigano ili kudhamini mazingira salama kwa ajili ya uchaguzi na kutoa ushirikiano unaotakiwa katika uwanja huo. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo kitendo cha kuungana makundi yanayobeba silaha katika kukaribia kufanyika uchaguzi wa rais huko Jamhuri ya Afrika ya Kati imeibua wasiwasi mkubwa miongoni mwa wananchi. Viongozi wa makundi matatu makuu ya wanamgambo wanaobeba silaha ambao wanadhibiti sehemu kubwa ya ardhi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na kuendesha mashambulizi huko kaskazini magharibi mwa nchi wametangaza kuwa makundi hayo yameungana pamoja na kuasisi muungano wao. Uchaguzi mkuu wa rais na bunge katika Jamhuri ya Afrika ya Kati umepangwa kufanyika tarehe ishirini na saba ya mwezi huu wa Desemba. Na jana tarehe kumi na tisa inahesabiwa kuwa siku muhimu katika historia ya Sudan, kwani ilisadifiana na kutimia mwaka au miaka miwili tangu yalipoanza maandamano ya wananchi ya kulalamikia kupanda bei ya mkate, maandamano ambayo baadaye yalichukua mkondo wa kisiasa na kuhitimisha utawala wa miongo kadhaa wa Rais Omar Hassan Al Bashir. Kwa mnasaba huo wananchi wa Sudan jana waliandamana katika mji mkuu Khartum na miji mingine ya nchi hiyo na kusherehekea mwaka wa pili tangu mapinduzi ya umma yalipopata ushindi na kuhitimisha utawala wa Omar Hassan Al Bashir. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu, walisikika wakipiga nara za kudumisha harakati ya mapinduzi na kuendeleza misingi ya mapinduzi hayo. Sudan ilianza kushuhudia wimbi la maandamano ya wananchi tarehe 19 Desemba mwaka 2018 dhidi ya hali mbaya ya uchumi, na kufuatia ghasia hizo, jeshi la Sudan tarehe 11 Aprili mwaka jana lilimpindua madarakani rais huyo wa zamani na kushika hatamu za uongozi kwa kuunda baraza la kijeshi ambalo nalo baadaye lilivunjwa baada ya kuundwa serikali ya mpito. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha au plus 989035065487. Karibu. Sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kisemacho hakuna mazungumzo mapya yatakayofanyika kuhusu JCPOA. Mapatano ya nyuklia ya JCPOA ni mapatano ya kimataifa yaliyofikiwa na pande kadhaa ambazo zinatakiwa kuyatekeleza kivitendo, na kwa hivyo mapendekezo ya upande mmoja ya kutaka mazungumzo mapya yafanyike katika uwanja huo ni jambo lisilowezekana. Kazim Gharibabadi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika taasisi za kimataifa zenye makao yao mjini Vienna huko Austria, alisema Alhamisi kwamba tathmini yoyote ya jinsi ya kutekelezwa mapatano hayo bila shaka iko nje ya mamlaka ya wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA na swala hilo linapaswa kuepukwa. Ghariba abadi ameendelea kusema, IAEA ilitekeleza jukumu lake wakati wa kufanyika mazungumzo ya JCPOA. Ahadi na majukumu ya kila mwanachama pamoja na IAEA yamebainishwa wazi na kwa umakini mkubwa jambo ambalo limeafikiwa na wote na hivyo kila upande unafahamu vizuri majukumu unayopaswa kuyatekeleza katika mapatano hayo. Gharib Abadi amesema hayo kufuatia ya matamshi yaliyotolewa karibuni na Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa IAEA mbele ya shirika la habari la Reuters, alidai kwamba kuhuishwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA katika kipindi cha uongozi wa Joe Biden nchini Marekani kunahitajia mapatano mapya yatakayoainisha ni jinsi gani uwajibikaji wa Iran unapaswa kurejeshwa katika hali ya kabla ya kupunguza majukumu yake. Hata hivyo, Gharib Abadi aliandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter siku ya Ijumaa kuwa alikutana baadaye na Grosi ambaye alisisitiza kwamba mazungumzo yake na Reuters hayakuwa na maana ya ulazima wa kufanyika mazungumzo mapya na kwamba mahojiano yake kuhusu swala hilo yako wazi kabisa kwa kuwa yalihusiana tu na majukumu ya IAEA. Mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika taasisi za kimataifa zilizo na makao yao mjini Vienna, Austria, amesema kwamba katika mahojiano yake na Reuters, mkurugenzi mkuu wa IAEA alisema protokali na makubaliano maalum yanapaswa kuwepo ili pande zote zirejee katika hali ya kabla ya Iran kupunguza uwajibikaji wake na sio udharura wa kufanyika mazungumzo mapya ya JCPOA. Jambo linalosahulika na wengi ni kwamba Iran ililazimika kupunguza uwajibikaji wake katika mapatano ya JCPOA kutokana na sababu za kisheria na kimanteke. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja hivi sasa kupitia Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, habari hizo ambazo nimekusomea unaweza kuzipata kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kadhalika, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kunitumia hapa studioni maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu huru wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlishwa w plus 989035065487 wabarakatuh. Karibuni wapenzi wa wasikilizaji katika makala hii maalumu tuliokuandaliani kwa kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kuzaliwa Bibi Zainabu al-Kubra salamullahi alaiha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa makala hii. Ayatullah al-udhma Sayyid Ali Khamenei, kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwamba thamani na adhama ya bibi Zainab salamullahi alaiha inatokana na msimamo na harakati yake adhimu ya kibinadamu na Kiislamu na kutekeleza kwake majukumu yake katika njia ya Mwenyezi Mungu. Zainab salamullahi alaiha hakuwa mwanamke aliyejiweka mbali na elimu na maarifa; alikuwa na elimu kubwa zaidi na maarifa safi zaidi. Katika ile saa ya mgogoro huko Karbala, hata watu wenye nguvu sana walishindwa kujua cha kufanya, lakini yeye alijua nini cha kufanya, na ndiyo maana alimuunga mkono vilivyo imamu wazama zake. Mwisho wa kunukuu. Hivi sasa tumo katika kuadhimisha siku ya kuzaliwa bibi huyo mtukufu ambaye aliwasha moto wa hasira dhidi ya batil na hivyo kuparaganya ulimwengu wa madhalimu. Huyo ni bibi Zainab salamullahi alaiha ambaye ni nuru na mwanga wa Ahlulbeiti wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Alikuwa ni binti wa Imamu Ali alaihi salam na mama yake ni Bibi Fatimatuzahara salamullahi aliha, binti mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Alikuwa ni umbu, yani, ndugu wa baba mmoja mama mmoja na Hasan na Husein, mabwana wa vijana wa watu wa peponi. Bibi huyo mtukufu alisimama kidete kutekeleza majukumu yake katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa ikhlasi na ukakamavu mkubwa katika kipindi kizito na kigumu sana na kupelekea athari za mapambano yake zibakie milele. Tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kuzaliwa Bibi Zainabu Lkubra alayha ssalam, kama njia ya kuonyesha mapenzi yetu makubwa kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahlulbaiti wake, tukimswalia na kumwombea rehma na amani Bwana Mtume na ali zake na tunakukaribisheni kusikiliza machache kuhusiana na mjukuu huyo mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tunamwomba Mwenyezi Mungu ajalie dua za wafanya ziara kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia katika haramu ya bibi huyo mtukufu huko Damascus, Syria zitakabaliwe na Mwenyezi Mungu auzime moto wa chuki na bughdha za maadui katika ardhi hiyo ya Waislamu. Sallimu alaiha ajmala salama. Wakati binti wa kwanza kabisa wa Imamu Ali alaihi salam na bibi Fatimatuzahara salamullahi alaiha alipofungua jicho kwa mara ya kwanza hapa duniani, bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alikuwa safarini. Wazazi hao wawili walisubiri hadi bwana mtume arejee ili atoe jina la mtoto huyo kama alivyotoa majina ya kaka zake wawili Hassan na Hussein, alayhi alaihimassalam. Baada ya kupokea wahyi kutoka kwa Mwenyezi Mungu aliporejea safarini, Bwana Mtume alikwenda nyumbani kwa nuru ya jicho lake Bibi Fatima tuzahara salamullahi alayha. Imam Ali alayhi salam alimchukua mtoto huyo na kumpeleka kwa babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu Mwenyezi Mungu Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bwana Mtume alikibusu kitoto hicho kichanga na kukipa jina la Zainab. Baada ya hapo, akagusanisha uso wake mto harifu juu ya uso wa kitoto hicho, na macho yake yakabubujikwa na machozi. Wakamuuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, ni kitu gani kinakuuliza? Akasema, mtoto huyu atakuwa pamoja na kaka yake Hussein katika misiba itakayompata. Bibi Zainab salamullahi alaiha alianza maisha yake katika mazingira ambayo yalikuwa ni kitovu cha ufanisi na ukamilifu wa mwanadamu. Kila leo alipata uhai mpya kutokana na upole, huruma na maarifa ya Bwana Mtume Muhammad salallahu alaihi wa alihi wasalam. Bibi Zainabu aliishi na babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa muda wa miaka mitano na alipendwa sana na babu yake. Bibi huyo mtukufu alipata bahati ya kupambika kwa nuru ya balagha ya baba yake Imamu Ali alayhi salam. Na roho yake ilifika kwenye ufukwe wa utulivu kwa malezi yaliyojaa mapenzi ya mama yake Bibi Fatima Tuzahara alayha salam. Hiyo ilitosha kumfanya Bibi Zainab salamullahi alayha kushehenezwa elimu na maarifa ya mwenyezi Mungu na kupambika kwa fadhila kubwa za maadili bora. Zainab maana yake ni pambo la baba, na hilo linaonyesha nafasi na utukufu wa binti huyo kwa baba yake, Imam Ali alayhi salam. Waandishi wa kumbukumbu kumbu na historia za wapokezi wa hadithi, yani ilmu rijal, wamemtaja Zainab salamullahi alaiha kuwa mmoja wa wapokezi wakubwa na waaminifu sana wa hadith katika ulimwengu wa Kiislamu. Bibi huyo mtukufu amepokea hadithi kutoka kwa watu watukufu kama baba yake Imamu Ali alayhi salam, mama yake Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alayha, na kwa maswahaba wengine watukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bibi Zainab salamullahi alayha alikuwa bibi mwenye elimu kubwa, mwenye balagha kubwa na faswaha wa maneno. Allama, Sayyid Amin mmoja wana wa wanachuoni wakubwa ameandika katika kitabu chake cha Ayanu Shia kwamba Zainab alikuwa bibi mtukufu na mwenye sifa bora. Fadhila zake ni kubwa na zinajulikana waziwazi, kiasi kwamba hakuna haja ya kuzitaja na kuziandikia kitabu. Alikuwa mwingi wa busara, mbora wa maadili, mwenye uwezo mkubwa wa kutoa hoja, mkakamavu moyoni na rohoni, mwenye ufasaha katika mazungumzo Umbuji wa kubainisha mambo kwa balagha kubwa, utadhani ni baba yake Imam Ali alayhi salam. Ushahidi wa hayo ulionekana wazi wazi katika hotuba alizotoa huko Kufa na Shamu. Lakini hakuna cha ajabu kutolewa hotuba kama hizo na mtu kama Bibi Zainabu al-Kubra salamullahi alayha, kwani yeye ni katika matawi ya shajara toharifu ya bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Shakhsia ya Bibi Zainabu lkubra ilijengeka kwa namna ambayo fadhila na ukamilifu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na wazazi wake wawili watuharifu, yani Imamu Ali alaihi salam na Bibi Fatimatu Zahra salamullah alaiha zilionekana wazi wazi kwa bibi huyo mtukufu. Bibi Zainabul Kubra alikuwa na sifa mbili kuu na muhimu ambazo alijifunza kutoka kwa babu yake Bwana Mtume na wazazi wake wawili nazo ni kuridhia na kujisalimisha kikamilifu mbele ya kudra na maamuzi ya Mwenyezi Mungu, subira, ushujaa, ufaswaha na balagha katika mazungumzo ni miongoni mwa sifa zilizompambanua Bibi Zainab na wanawake wengine na kufanya afanikiwe katika kutekeleza majukumu yake ya kibinadamu na kimaanawi. Bibi Zainab binti Ali bin Abi Talib alikuwa na ufahamu mpana wa mambo tangu utotoni mwake na alikuwa na roho iliyojaa elimu na maarifa. Na licha ya umri wake mdogo lakini aliweza kuhifadhi vilivyo khutba ya kihistoria ya mama yake Bibi Fatimatu Zahara alayha salam aliyoitoa baada ya kufariki dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na kuwanukulia watu wengine. Kama ilivyo katika zama hizo, wanawake walikuwa hawapewi nafasi kabisa ya kutafuta elimu na kustafidi nayo, lakini binti huyo mdogo wa Imamu Ali alayhi salam alifunzwa elimu na malezi ya Kiislamu na umashuhuri wa elimu yake ulienea maeneo ya mbali na karibu na mji wa Madina, kiasi kwamba akina mama wengi walikwenda kwa bibi Zainab kusoma darsa za tafsiri ya Qur'an. Bibi Zainab alitumia fursa hiyo kueneza elimu ya Ahlulbeiti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, katika mji wa Madina, na katika muda ambao baba yake Imamu Ali alaihi salam alikuwa anaishi kwenye mji wa Kufa wa Iraq ya leo. Bibi Zainabu alitoa mchango mkubwa wa kuulinda Uislamu katika mapambano ya Karbala yaliyopelekea kuua washahidi imamu wa zama zake Imam Hussein alaihi salam, na baada ya hapo alichukua jukumu la kumlinda Imam Sajjad alayhi salam, ambapo hutba za watukufu hao wawili huko Kufa na Sham zilitoa mchango mkubwa wa kuwaamsha watu na kufichua dhulma ya watawala madhalim wa wakati huo. Tunatumia fursa hii kutoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa mjukuu huyo mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki ya kufuata vizuri sira ya bibi huyu mtukufu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu. <tune> Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sherali Fazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema assalamu alaikum, na mwitikia waalaikum wassalam warahmatullahi wabarakatu. Kisha anaandika uhusiano na wazayuni ni uthibitisho wa kuvunja haki za binadamu kwa vitendo. Asante sana Sherali, ukiwa hapo da. Idris Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran Redio Teheran kwa matangazo bora. Asante sana ukiwa hapo pwani ya Kenya. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea machoto magazetini. Dondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia nchini Uganda, ambapo habari iliyopea kipaumbele na matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo inahusu kuaga dunia kwa ugonjwa wa Covid 19 naibu waziri mkuu wa pili wa nchi hiyo Alhaji Ali Kirunda Kivejinja. Gazeti la Sande Monita toleo la mtandaoni limeiandika habari hiyo chini ya kichwa kisemacho waziri Kivejinja Uh, Kivejinja akufa kwa Covid 19 hasema Museveni. Gazeti hilo pia limeakisi habari za kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa mapema mwakani, na moja ya habari hizo ina anwani semayo gesi ya kutoa machozi ya hanikiza jiji la Jinja, huku polisi na wafuasi uh, wa muriati wakikabiliana. Baadhi ya habari zilizopewa muhimu na gazeti la Sunday Vision zina vichwa vinavyosemeka Kivejinja afariki dunia kwa korona katika hospitali ya Mulago. Museveni amwomboleza. Kieve jinja aonya kuhusu covid 19. Watu wanne waangamia katika ajali wilayani Ntungamo. Na ripoti yasema asilimia sabini na mbili wanawake wamehujumiwa na kudhalilishwa mitandaoni mwaka huu. Tuelekeze kurunzi yetu huko nchini Tanzania, na tuanze gazeti la Mwananchi ambalo habari yake iliyopewa kipaumbele inasema, namna wananchi wanavolizwa mamilioni ni katika taasisi bubu za mikopo zinazolenga watumishi na wastaafu. Pia limeandika trafiki wajipanga kupunguza zaidi ajali zilizoacha vilio mwaka huu elfu mbili ishirini. Amwagiwa chai ya moto na mumewe italaka na kwa kudai talaka. Na kwaheri balozi Pyas Mwandu. Habari hiyo ya kuaga dunia Balozi Mwandu inaonekana katika sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo Jumapili, kwa anwani semayo waziri wa zamani na mbunge Dr. Pius au Pius Mwandu afariki dunia. Hata hivyo habari kuu katika gazeti hilo la serikali na anwani inayosema Wenza ruhusa hati moja hati ya ardhi. Habari hiyo kuhusu hatimiliki ya ardhi imepewa nafasi ya kwanza katika magazeti kadhaa ya leo. Nipashe Jumapili limeandika ruksa sasa wanandoa kumiliki hati ya ardhi. Waziri aweka bayana faida zake. Jaji mkuu awashukia wasimamizi mirathi. Mukhtasari wa habari hiyo ni kuwa waziri wa ardhi nchini Tanzania William Lukuvi amesema wananchi wanatakiwa kufahamu kuwa sheria inaruhusu majina zaidi ya mawili kusainiwa katika hati moja. Amesema kufanya hivyo kunapunguza migogoro isiyo ya lazima kwenye familia wakati mmoja anapofariki dunia, haswa katika masuala ya mirathi. Mahkama yataifisha almasi ya shilingi bilioni 61. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mzalendo, ambalo pia limeandika Tundulisu na Amsterdam wapuuzwa Ulaya. Na katika nchi jirani ya Kenya, habari kuu katika gazeti la Sunday Nation ina kichwa kinachohoji: Ruto dhidi ya Raila ni mtikisiko au zilzala? Habari hiyo inahusu ushindani wa kisiasa baina ya naibu Rais William Ruto na kinara wa upinzani Raila Odinga kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2022. Vichwa vya habari nyingine zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo vinasema, kwa nini Wakenya wanakodolea macho mgogoro mkubwa wa kiafya, Raila awapokea wazee wa Kikuyu huko Bondo na wanne waaga dunia katika ajali ya barabarani Kericho. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Jumapili umepambwa kwa picha inayowaonyesha wasafiri wakiwa katika kituo cha magari ya umma ya kwenda mikoani. Picha hiyo imeambatana na kichwa kinachosema Krismas kavu kwa kaunti, wafanyakazi hawajalipwa mishahara yao ya miezi miwili. Pia limeandika Sonko alaumu mkono wa Raila na Uhuru kwa masaibu yake, waziri wa zamani Nyaga asifiwa kama mpenda amani, na Kenya yasajili visa vipya 390 vya COVID-19. Mwandishi anaandika zaidi kuwa vifo vya wagonjwa wanne zaidi vimefikisha 1633 idadi jumla ya wagonjwa ambao wameangamizwa na ugonjwa huo. Gazeti hilo toleo la mtandaoni limeandika tovuti ya tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC ilikuwa majana Jumamosi, huku wakenya wakijaribu kuomba nafasi mia nne zilizotangazwa hapo jana za maafisa wa kukagua sahihi za BBI. Gazeti la Sunday Standard kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu mkutano wa jana wa kiongozi wa chama cha upinzani cha ODM Raila Odinga na wanachama wa baraza la wazee wa jamii ya Gekoyo huko nyumbani kwake Bondo. Kikao hicho ni sehemu ya mikakati ya Odinga ya kueneza ushawishi wake katika eneo la Mlima Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2022. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika Wiki Hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu. Tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na korona yaendelea kutikisa viongozi wa Afrika, Kenya na Somalia zatumbukia katika msuguano mpya wa kidiplomasia na Tunisia, na Algeria zalaani hatua ya Moroko kuanzisha uhusiano na Israel, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko Afrika Mashariki ambapo serikali ya Somalia imetangaza kuvunja uhusiano wake na Kenya ikidai e kwamba serikali ya Nairobi inaingilia masuala yake ndani. Nchi hiyo jirani wa Kenya wiki hii imetangaza kuwafukuza wanadiplomasia wote wa Kenya na kuagiza wanadiplomasia wake wote walioko Nairobi warudi Mogadishu ndani ya siku saba kuanzia Jumanne hii ya Desemba 15. Waziri wa habari wa Somalia Osman Abubakar Dube amesema katika hotuba iliyorushwa moja kwa moja na televisheni ya serikali ya Somalia Jumatatu kwamba hatua hiyo imechukuliwa kujibu uchokozi wa kisiasa wa kila mara unaofanywa na serikali ya Kenya kinyume na uhuru wa Somalia. Dube amedai kuwa Kenya imekuwa ikiingilia mambo ya ndani ya Somalia mara kwa mara na kwamba Nairobi inakiuka mamlaka ya kujitawala Somalia. Uamuzi huo wa Somalia umekuja wakati Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya wiki hii alikuwa mwenyeji wa Rais wa Somaliland Musa Bihi mjini Nairobi. Eneo la Somaliland lilijitangazia uhuru kamili kutoka Somalia mwaka 1991 lakini serikali ya Somalia haitambui kujitenga eneo hilo. Masaa machache baada ya Somalia kutangaza kukata uhusiano wa kidiplomasia na Kenya, jeshi la kitaifa la Somalia limetuma idadi kubwa ya askari katika eneo moja la mpaka wa pamoja wa nchi mbili hizo. Wakati hayo yakijiri, serikali ya Kenya imesema imeunda kamati maalum kuchunguza chanzo cha msuguano baina yake na Somalia. Msemaji wa serikali ya Kenya, Kanali mstaafu Cyrus Oguna, amesema kamati hiyo itatafuta njia za kidiplomasia kutatua mzozo uliopo. Mbali na masuala hayo ya diplomasia, tugeukie janga la corona. Pierre Buyoya, rais wa zamani wa Burundi, ameaga dunia kwa ugonjwa wa COVID-19 akiwa na umri wa miaka 71. Hayo yameelezwa na watu wake wa karibu. Wiki hii Buyoya aliaga dunia huko Pari, Ufaransa. Wiki kadhaa amekuwa akisumbuliwa na ugonjwa wa COVID-19. Rais huyo wa zamani wa Burundi alikuwa mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika huko Mali na katika eneo la Sahel kuanzia mwaka elfu mbili kumi na mbili hadi Novemba mwaka huu. Ndugu wa familia ya Buyoya wameeleza kuwa Buyoya Jumatano wiki iliyopita alilazwa huko Bamako, Mali, ambako aliwekwa katika mashine ya kumsaidia kupumua kabla ya kupelekwa Pari kesho yake. Hata hivyo Buyoya aliaga dunia wakati akiwa ndani ya gari la wagonjwa akikimbizwa hospitalini kwa ajili ya matibabu wakati huo huo gavana wa kaunti ya nyamira huko magharibi mwa kenya john obiero nyagarama aliyekuwa na umri wa miaka 74 amefariki dunia wiki hii katika hospitali ya nairobi kufuatia kile kinachotajwa ni matatizo ya kiafya yaliyochangiwa na ugonjwa wa covid-19 mwanawe wa kiume momanyi nyagarama amethibitisha ijumaa kifo cha baba yake ambaye alikuwa akihudumu kipindi cha pili na cha mwisho cha ugavana Tukisalia katika matukio yanayofungamana na janga la korona, serikali ya Rwanda imeziruhusu zahanati zote binafsi nchini humo kupima virusi vya korona tena kwa kutumia vifaa vya kisasa zaidi vinavyotoa majibu chini ya dakika 15. Rwanda inasema inafanya hivyo kukabiliana na kasi ya ongezeko zaidi la virusi vya korona nchini humo. Hatua hii imeongeza kasi katika hatua na mikakati ambayo imekuwa ikichukuliwa tokea kisa cha kwanza cha ugonjwa wa korona kiripotiwe nchini Rwanda mwezi Machi mwaka huu. Wananchi wa Rwanda wamesema kwamba hatua hiyo ni nzuri katika mapambano dhidi ya janga hili. Njia hii itasaidia wengi ambao kwa kawaida walihitaji kuchukua vipimo lakini wakashindwa kwa sababu ya kuchelewa. Tunafurahi kwa sababu sasa bei imeshuka. Kwa kawaida bei ilikuwa juu. Ingekuwa vema kama hata hati mtu anayepewa baada ya kupimwa ipewe hadhi ya kusafiri nayo nchi za nje. Na sasa tutupie jicho habari ya kutia moyo, ambapo vyombo vya usalama vya Nigeria vimetangaza habari ya kuwanusuru karibu wanafunzi wa vulana 350 kati ya 520 wa shule ya upili ya eneo la Kankara, kaskazini magharibi mwa nchi waliokuwa wametekwa nyara na kundi la kigaidi la Boko Haram. Gavana wa jimbo la Katsina, Aminu Bello Masari, amethibitisha habari hiyo ya kuokolewa wanafunzi hao na kubainisha kuwa na hapa nanuku, na nukuu, nadhani tumefanikiwa kunusuru aghalabu ya vijana waliokuwa wametekwa nyara, mwisho wa kunukuu. Msemaji wa gavana huyo, Abdul Labaran, amesema wanafunzi hao wa kiume kwa sasa wamepelekwa katika makao makuu ya jimbo la Katsina na kuunganishwa na jamaa zao. Haya yanajiri masaa machache baada ya genge hilo la ukufurishaji kusambaza mkanda wa video unaoonyesha makumi ya wanafunzi hao lililoateka nyara wiki iliyopita. Msemaji wa gavana wa Kasina amesema video hiyo iliyosambazwa na Boko Haram katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii ni ya kweli, lakini sauti ya mzungumzaji anayedaiwa kuwa kinara wa kundi hilo Abubakar Shekau ni bandia. Labaran amesema hakuna mwanafunzi yeyote aliyeuawa katika tukio hilo la utekaji. Kauli inayokinzana na ya mwanafunzi mmoja aliyezungumza katika mkanda wa video wa Boko Haram akidai kuwa baadhi ya wanafunzi wenzake wameuawa katika shambulizi la anga lililofanywa na ndege za kivita za jeshi la Nigeria. Wazazi wa wanafunzi waliotekwa wameikosoa vikali serikali ya Rais Muhammadu Buhari kwa utepetevu na udhaifu katika kukabiliana na harakati za Boko Haram nchini humo. Just Tukisalia huko huko Nigeria, wakili wa Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, amesema wiki hii kuwa utawala wa Ali Saud wa Saudi Arabia umeipa serikali ya Abuja mamilioni ya dola ili imuue mwanaharakati huyo wa Kiislamu anayeshikiliwa kizuizini kwa miaka mitano sasa. Shirika la habari la Tasnim limemnukuu Ishaq Adam Ishaq, wakili wa Shekh Zakzaki, akisema kuwa serikali ya Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria imekabidhiwa mamilioni ya dola na tawala za Saudi Arabia, Marekani na Israel ili imtokomeze Shekh Zakzaki. Ameongeza kuwa hali ya kiafya ya kiongozi huyo wa Kiislamu inazidi kuwa mbaya na kwamba hivi sasa hamna yeyote mwenye taarifa mpya kumhusu kwa kuwa anazuiliwa kusikojulikana tangu mahakama moja ya nchi hiyo imwachie huru. Hii ni katika hali ambayo, katika miezi ya karibuni, wananchi wa Nigeria wamekuwa wakifanya maandamano katika miji tofauti ya nchi hiyo wakitaka Sheikh Zakzaki aachiwe huru, lakini kila mara maandamano yanapofanyika, askari usalama wa nchi hiyo hutumia nguvu za ziada kuyavunja. Na wiki hii Tunisia imesema haina mpango wowote wa kuchukua uamuzi sawa na wa Moroko wa kuanzisha uhusiano na utawala bandia wa Israel. Katika taarifa, waziri mkuu wa Tunisia Hesham Meshishi amesisitiza kuwa nchi yake haina ajenda ya kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Mbali na Moroko, nchi zingine za Kiarabu ambazo zimeanzisha uhusiano na Israel hivi karibuni ni pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Sudan, ambazo zimeanzisha uhusiano na utawala huo dhalim katika fremu ya njama za Marekani na kizayuni za kudhoofisha uungaji mkono wa nchi za Kiarabu kwa harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Waziri huyo amesema Tunisia haijatakiwa na Marekani kuanzisha uhusiano na Israel. Algeria imechukua msimamo mkali na kulaani vikali ya hatua ya Moroko kuanzisha uhusiano na utawala wa Israel, mkabala wa Washington kutambua mamlaka ya Moroko katika eneo la Sahara Magharibi ambalo limejitangazia uhuru kutoka Rabat, Algeria ambayo inaunga mkono harakati ya Polisario inayopigania uhuru wa Sahara Magharibi imesema hatua hiyo ya Moroko ni katika fremu ya njama za kigeni za kuvuruga uthabiti wake. Waziri mkuu wa Algeria Abdulaziz Jerad ameikosoa Moroko kwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni na kueleza kuwa utawala huo upo katika mipaka ya Algeria na kwamba nchi za eneo zinapaswa kuwa kitu kimoja ili kukabiliana na tishio hilo. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo. Jina langu ni Hussein Hassan. Tukutane juma lijalo panapo majaliwo ya Kimola. Asante ah, na kwa heri. Leo, katika historia. Leo ni Jumapili tarehe tano Jamadil Ula mwaka 1442 Hijria inayosadifiana na tarehe 20 Desemba mwaka 2020 miladia. Siku kama ya leo miaka 1437 iliyopita sawa na tarehe tano Jamadil Ula mwaka wa tano Hijria Bibi Zainaba salamullahi alaiha Binti mtukufu wa Imam Ali alaihi ssalam na Bibi Fatima alaiha ssalam alizaliwa. Bibi Zainab alikuwa mashuhuri miongoni mwa wananchi kutokana na maarifa na elimu kubwa aliyokuwa nayo. Katika tukio la Karbala, Bibi Zainab salamullahi alaiha alisimama kidete na kukabiliana barabara na dhulma za watawala madhalim na majahil wa zama hizo ili kutimiza malengo matukufu ya kaka yake Imam Hussein. Bibi Zainab alaiha ssalam alipelekwa Sham pamoja na mateka wengine wa nyumba tukufu ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam baada ya mapambano ya Imam Hussein alaihi ssalam. Hotuba za Bibi Zainab alaiha ssalam mbele ya majlis ya Ibni Ziyada, mtawala wa Kufa, na huko katika ikulu ya Yazid bin Muawiya huko Sham zilikuwa na taathira kubwa katika kufichua dhulma na ukandamizaji wa bani Umaiya na kuonesha jinsi watu wa nyumba tukufu ya mtume walivyodhulumiwa. Ni vyema kuashiria hapa kuwa Iran ya Kiislamu inasherehekea siku ya kuzaliwa Bibi Zeinab alayhi ssalam kama siku ya wauguzi. Siku kama ya leo miaka 85 iliyopita, Sheikh Izuddin Qassam ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi wa harakati mapambano ya ukombozi wa wananchi wa Palestina dhidi ya uvamizi wa Wazayuni maghasibu na ukoloni wa Uingereza aliuawa shahidi. Baada ya kukamilisha masomo yake ya awali huko Syria, Sheikh Qassam aliendeleza masomo yake katika chuo kikuu cha Al Azhar huko Misri. Wananchi wa Palestina walianza mapambano dhidi ya mkoloni Mwingereza mwaka 1930 chini ya uongozi wa Sheikh Izzuddin Qassam. Hata hivyo baada ya kupita miaka kadhaa Wazayuni maghasibu walishirikiana na wakoloni wa Kiingereza na kumua kigaidi kiongozi huyo wa harakati mapambano ya Wapalestina. Na miaka 69 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Oman ilipata uhuru kufuatia makubaliano yaliyosainiwa kati ya nchi hiyo na Uingereza. Oman ina historia kongwe na hadi kabla ya kudhihiri Uislamu nchi hiyo kuna wakati iliwahi kuwa chini ya mamlaka ya Iran. Nchi hiyo iliwekwa chini ya mamlaka ya Uislamu baada ya kuaga dunia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Karibu karne moja baadaye, kundi la Khawarij lilianzisha ghasia na uasi huko Oman na kuitawala nchi hiyo kwa karne kadhaa. Baadaye Oman ikakoloniwa na Ureno na Uingereza. Hii ni redio Tehran, Dr. Yazid Akida akiwa chumba geni Tanga Tanzania, anasema tuko pamoja mwanzo hadi mwisho katika habari za kimataifa ki na makala mbali mbali. Asante sana. Yazid Akida, mwihaji ukiwa hapo Tanga Tanzania, moja kwa moja mpenzi msikilizaji, nikuletea habari za dunia kwa kifupi. Jeshi la Marekani limezindua operesheni ya kuondoa askari wake kutoka Somalia na kuwapeleka katika nchi nyingine za Afrika. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeongeza muda wa mwaka mmoja kwa kikosi cha kulinda amani cha Umoja huo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO. Mjumbe mwandamizi wa idara ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa hatua ya baadhi ya mataifa ya kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel ni kumhudumia mzayuni. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa mwito wa kusitisha uhasama katika jamhuri ya afrika ya kati kuelekea uchaguzi mkuu. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na tunakushukuru vilevile, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema ah, asante na kwaheri. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 395 strok 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza, na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.