Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Maryam aya themanini na nane hadi ya tisini na sita. A'udhu billahi minash shaitonir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wa qalu Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana wala hahitajii Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiyama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekualika mpenzi msikilizaji katika matangazo yetu usiku wa leo kutoka hapa jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3, Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma na vilevile 104.1 Mtwara, huko katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Ama usiku wa leo, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, utakufuatiwa na kipindi maalum kina kitakacho kujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Bibi Zainab alaihi ssalaam, binti ya Imam Ali bin abi Talib alaihi ssalaam. Baada ya hapo, tukuleteni kipindi cha Afrika wiki hii na kuelekelekea ukingoni mwa matangazo yetu kwa kukuleteni makala ya kila siku ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Teheran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Rohani asema imani ya wananchi kwa wahudumu wa sekta ya afya imeiepusha nchi na wimbi la tatu la virusi vya korona. Machafuko ya shadidi katika Jamhuri ya Afrika Kati wakati huu wa kukaribia uchaguzi mkuu. Na Palestina achaguliwa tena kuwa mwanachama wa kamati ya utendaji ya mahakama ya ICC na sasa ni habari kamili rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran amelitaja wimbi la tatu la korona hapa nchini kuwa kali sana na kueleza kuwa umoja maelewano na imani ya wananchi kwa wafanyakazi wa sekta ya afya vimeiepusha nchi hii na wimbi hilo la kutisha. Akizungumza leo katika kikao cha kitengo cha taifa cha kukabiliana na korona, rais Hassan Rohani ameshukuru umoja na ushirikiano ulioonyeshwa na wananchi katika kufuata maagizo na miongozo ya afya kwa lengo la kudhibiti wimbi jipya la ugonjwa wa korona na kueleza kuwa kwa bahati nzuri hakuna mji nchini Iran uliopo katika hali ya hatari yaani rangi nyekundu kutokana na hatua zilizochukuliwa. Rais wa Iran aidha amewapongeza na kuwashukuru wale wote waliofanya juhudi katika kipindi hiki cha korona cha kukuza za kukuza uchumi na kuendeleza uzalishaji nchini na kueleza kwamba moja ya fahari kubwa za taifa la Iran ni kuwa chanya ukuaji wa uchumi wa nchi katika miezi sita ya kwanza ya mwaka huu, yaani kuanzia Machi 20 hadi Septemba 21 mwaka huu, licha ya kuwepo virusi vya korona, vikwazo na vita vya kiuchumi. Rais Rohani kadhalika ameongeza kuwa katika hali ambayo aghalabu ya nchi zimekabiliwa na matatizo mbalimbali mbali ya kiuchumi katika kipindi hiki cha maambukizo ya korona, Iran ni moja ya nchi kadhaa ambazo zimekuwa na ukuaji mzuri wa kiuchumi katika kipindi hiki. Aidha, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akiendelea na hotuba yake katika kikao cha leo cha kamati ya taifa ya kukabiliana na korona amebainisha kuwa maadui hawataki kuamini mafanikio na kujitosheleza katika nyanja mbalimbali Jamhuri ya Kiislamu Amesema katika miaka ya karibuni, kwa mwaka kumeongezwa uzalishaji wa umeme wa nchi kwa megawati elfu mbili mia tano na karibuni pia uzalishaji wa umeme nchini Irani utafikia megawati elfu ishirini na uzalishaji wa gesi pia kwa mara ya kwanza ukifikia mita za ujazo bilioni moja. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza katika ripoti ya utekelezaji wa azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa juu ya udharura wa kulindwa mapatano ya nyuklia ya Mpango Kamili wa Pamoja wa Utekelezaji, kwa kifupi JCPOA, na kuzitaka nchi zote wanachama umoja huo kuanzisha uhusiano wa kibiashara na kiuchumi na Iran kwa mujibu wa azimio hilo. Antonio Guterres amesisitiza katika ripoti hiyo ya utekelezaji wa azimio nambari 2231 la baraza la usalama kwamba nchi zote wanachama, taasisi za kieneo na za kimataifa zinaunga, zinaunga mkono kutekelezwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kueleza kuwa mpango huo ni njia bora kwa kuwa na matumaini na njia moja ya utatuzi wa pamoja ya muda mrefu inayofaa kwa ajili ya kadhia ya nyuklia ya Iran na pia kusaidia amani na usalama wa kieneo na kimataifa. Guterres kadhalika ameeleza kusikitishwa na hatua na uamuzi wa upande mmoja wa Marekani wa kujitoa katika mapatano ya e JCPOA na kueleza kuwa kuiwekea nchi nyingine vikwazo ambavyo vilikuwa vimeondolewa au kufutwa kwa mujibu wa mapatano hayo ni kinyume na malengo yaliyoainishwa ndani ya mapatano hayo na katika azimio nambari 2231 la baraza la usalama. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameashiria madai ya serikali ya Trump kwa ajili ya kustafidi na mfumo wa mashinikizo wa kiwango cha juu kabisa au kuvirejesha vikwazo vyote vya baraza la usalama ambavyo vimemalizika kwa mujibu wa azimio hilo, na kuongeza kuwa akthari ya nchi wanachama baraza la usalama na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimetangaza katika barua kwa mwenyekiti wa baraza la usalama kwamba barua ya Agosti 20 ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani haimaanishi kipengee cha 11 cha azimio nambari 2231 la baraza la usalama. Ripoti hiyo imepangwa kusomwa Jumanne ijayo katika kikao cha kiduru cha baraza la usalama cha kujadili utekelezaji wa azimio hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Palestina kwa mara ya pili mtawalia imechaguliwa katika kikao cha nchi wanachama wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kuwa mwanachama wa kamati ya utendaji ya mahakama hiyo. Riyadh al-Malik waziri wa mashauri ya kigeni wa Palestina amesisitiza kuwa Palestina kuwa mwanachama katika taasisi za kimataifa ikiwemo mahakama ICC kunadhihirisha namna inavyoheshimu sheria za kimataifa na kulinda sheria na amani duniani na kupinga kupewa kinga watenda jinai, hatua ambayo inaweza kuwa na taathira chanya kwa nafasi ya Palestina miongoni mwa nchi na mataifa mbalimbali duniani. Riadh Almalik ameeleza kuwa ofisi ya utendaji ya mahakama ya kimataifa jinai ICC inasimamia utendaji wa nchi zote wanachama na hivyo itapelekea kuboreshwa kimataifa azimio la Roma ambalo limefafanua wazi vipengele vya utendaji wa mahakama hiyo. Kadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Palestina amesisitiza kuwa mahakama ya ICC inapasa kutafuta kwa uadilifu haki za waliodhulumiwa uzul na wahanga na pia kuwashtaki na kuwahukumu watenda jinai wote ili kuhakikisha kuwa haki za raia na uadilifu unalindwa na inaunga mkono haki za wananchi madhulumi wa Palestina mkabala na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel za miongo iliyopita. Riadha Almalik aidha amezihimiza nchi zote kuwa wanachama mahakama ya kimataifa jinai ICC na kuchukua hatua za lazima kutekeleza majukumu yao. Mahakama ya kimataifa ya ICC ni mahakama ya kwanza ya kudumu ya kimataifa inayoshughulikia jinai kuhusu maangamizi ya kizazi, jinai dhidi ya binadamu, jinai za kivita na zinginezo, iliyo na makao yake makuu huko The Hegi nchini Uholanzi. kitengo cha kuungana ma kitendo cha kuungana makundi yanayobeba silaha katika kukaribia kufanyika uchaguzi wa rais katika jamhuri ya Afrika ya Kati kimeibua wasiwasi mkubwa miongoni mwa wananchi. Shirika la habari la Ufaransa limeripoti kuwa viongozi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati leo kwa wakati Wahuko, wa huko wametahadharisha kuwa makundi ya wanamgambo wenye silaha nchini humo yameungana pamoja. Viongozi wa makundi matatu makuu ya wanamgambo wanaobeba silaha ambao wanadhibiti sehemu kubwa ya ardhi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na kuendesha mashambulio huko kaskazini na magharibi mwa nchi wametangaza kuwa makundi hayo yameungana pamoja kuasisi muungano wao katika hali ambayo duru ya kwanza uchaguzi wa rais na bunge nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati imepangwa kufanyika tarehe ishirini na saba mwezi huu, huku wapinzani wa wakitahadharisha kujiri udanganyifu mkubwa katika uchaguzi huu. Hivi sasa mzingiro wa muda mrefu wa muungano huo unatishia Bangii, mji mkuu wa nchi hiyo. Na Shirika la Afya Duniani limetahadharisha kuhusu kuwa na matumaini ya chanjo ya korona kupambana na virusi vya korona. Dr Michael Ryan, mkurugenzi mtendaji wa kitengo cha huduma za afya za dharura wa WHO, amesisitiza namna hivi sasa chanjo za kudhibiti maambukizo ya korona zisivyoweza kuhitimisha maambukizo na kusema baadhi ya nchi duniani katika miezi sita ya mwanzo wa mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na moja zitakuwa katika hali ngumu. Dr Ryan ameongeza kuwa baadhi ya nchi duniani zitakuwa na hali mbaya kutokana na kuwa na idadi kubwa ya watu wanaoaga dunia na wale wenye maambukizi. Kadhalika, amesema kuwa nchi mbalimbali zitakumbwa na kuenea pakubwa kwa maambukizi ya korona hata kama chanjo zitatolewa. Wakati huo huo, mkurugenzi mtendaji wa kitengo cha huduma za afya za dharura wa shirika la afya duniani WHO amezungumzia hali ya mambo katika nchi kama Mexico na Brazil na nchi nyingine za bara Amerika na za Umoja wa Ulaya na kusema nchi hizo hivi sasa zina hali mbaya, ambapo hatua zote za lazima za kuzuia maambukizi zinapasa kuchukuliwa. Takwimu mpya zinaonyesha kuwa watu zaidi ya milioni 76 na elfu 13 wameambukizwa virusi vya korona duniani kote hadi sasa, na wengine milioni 1 na laki 6 na 81 elfu pia wameaga dunia kwa maradhi ya Covid-19. Marekani inaongoza duniani kwa idadi kubwa ya watu walioambukizwa na kuaga dunia kwa ugonjwa wa Covid-19, na huu ndio mwisho wa taarifa hii ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, karibuni sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unabeba anwani semayo, haki za binadamu, chombo cha kisiasa cha magharibi kwa ajili ya kuishinikiza Iran. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kupitishwa azimio lililo dhidi ya Iran katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa hakuna itibari yoyote ya kisheria na kwamba waliobuni azimio hilo wanazitumia vibaya taasisi za kimataifa. Akizungumzia azimio hilo ambalo liliwasilishwa katika baraza kuu la umoja wa mataifa na Kanada kwa uungaji mkono wa nchi za Ulaya na utawala haramu wa Israel, Saidi Khatibzadeh msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa hatua ya serikali ya Kanada na wengine waliobuni azimio hilo ni mfano wa wazi kuhusu namna watu wanavyotumia vibaya maana na thamani za haki za binadamu kwa ajili ya kufikia malengo yao ya muda mfupi ya kisiasa na hilo ni jambo linalopaswa kukemewa na kulaaniwa. Azimio hilo lililo dhidi ya Iran na ambalo, kama tulivyotangulia kusema, liliwasilisha na Canada lilipitishwa kwa kura 80 katika Baraza Kuu la Usalama na kupingwa na karibu nchi nyingine 115 wanachama Umoja wa Mataifa, suala linalothibitisha wazi kwamba nchi nyingi wanachama Umoja wa Mataifa zinapinga undumakuwili unaofanywa na baadhi ya nchi kuhusu suala zima la haki za binadamu. Unduma kwili huo kuhusu haki za binadamu daima umekuwa ukitekelezwa dhidi ya Iran. Mashinikizo yanaendelea kutolewa dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kisingizio cha kutetea haki za binadamu katika hali ambayo vikwazo vya kiuchumi, vikwazo vya dawa na kuua wa kigaidi maafisa wa ngazi za juu wa Iran ni ukiukaji wa wazi wa haki hizo za binadamu lakini nchi zote za Ulaya zimekaa kimya na kukataa kata, katakata kuzungumzia ukiukaji huo uliodhahir. Rikodi na historia ya waliowasilisha muswada huo katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa imejaa matukio ya kuaibisha kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu na hasa kupitia uingiliaji wa kijeshi katika nchi nyingine na vile vile mauzo ya silaha kwa baadhi ya tawala kandamizi za Kiarabu katika eneo la Asia Magharibi. Kimya cha nchi za magharibi mbele ya ukiukaji wa haki za binadamu nchini Yemen, kuuziwa silaha baadhi ya nchi za Kiarabu ambazo hatimaye huzitumia silaha hizo kwa ajili ya kuua kinyama watu wasio na hatia huko Yemen, na hasa wanawake na watoto, ni mfano wa wazi wa unduma kuwili unaofanywa na nchi za magharibi kuhusu suala la haki za binadamu. Uchunguzi wa historia ya nchi za magharibi kuhusu haki za binadamu unathibitisha wazi kwamba nchi za Ulaya na Marekani hutumia kisingizio cha haki za binadamu na kutoa mashinikizo dhidi ya nchi pinzani na zisizokubali siasa zao za kibabe na kibeberu pale zinapoona kwamba maslahi yao yamo hatarini. Hatua hiyo mbovu na kusikitisha nchi za Magharibi haisaidii lolote katika kuimarisha hali ya haki za binadamu ulimwenguni, bali huendeleza tu siasa za nchi hizo katika kutoa mashinikizo dhidi ya nchi huru na zinazojitawala ambazo zimekataa kuburuzwa katika uwanja huo. Ali Bakirikani, katibu wa idara ya haki za binadamu ya Iran, ameashiria undumakuwili unaofanywa na nchi za Magharibi kuhusu suala zima la haki za binadamu na kusema, fikra ya kwanza ni ya wamagharibi ambao wanaliona suala la haki za binadamu kuwa linapasa kulinda maslahi na siasa zao, na fikra ya pili ni ya Iran ambayo siasa zake zimejengeka katika msingi wa kuheshimu haki za binadamu na utu wa watu haki za binadamu ni moja ya vyombo vinavyotumiwa vibaya na watawala wa Magharibi kufikia malengo yao haramu. Hivyo azimio lililopasishwa katika baraza ku kuu la Umoja wa Mataifa kwa pendekezo la Canada na kwa ushirikiano wa Marekani na utawala haramu wa Israel ni mwendelezo ule ule wa kutoa mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ili kufikia malengo yao haramu. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Nikitupia safu ya maoni ya wasikilizaji wetu, naanza naye Juma Khalfan Hamisi yupo uh, katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Anasema uh, enyi wananchi wa Afrika ya Kati, jitahidini kudumisha amani na usalama, hasa wakati huu wa kuelekea uchaguzi mkuu wa rais na bunge. Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania anasema asante sana Redio Tehran kwa habari na makala zenu mbalimbali mbali. Na shika maoni yake Musa Jumaa. Yeye yupo maeneo ya Tabora pia huko nchini Tanzania. Yeye anasema hongera Palestina kwa kuchaguliwa tena kuwa mwanachama wa kamati ya utendaji ya mahakama ya jinai, mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC. Bila shaka huo ni ushindi mwingine kwa taifa la Palestina. Nashika maoni yake. Rashid Masud huyu yupo Morogoro huko nchini Tanzania, anasema hongera katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres kwa kutoa wito kwa nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa ili zishirikiane na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kibiashara na kiuchumi. Bila shaka huo ndo ukweli halisi wa mambo. Mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Tehran na Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Ufuatao sasa ni makala maalum au kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Bibi Zainab alaihi salam, kipindi ambacho kitafuatiwa na makala ya Afrika wiki hii na kisha makala ya leo katika historia ambapo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. <tuhili> Khamenei kiongozi mwa adhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwamba thamani na adhama ya Bibi Zainab salamullahi alaiha inatokana na msimamo na harakati yake adhimu ya kibinadamu na Kiislamu na kutekeleza kwake majukumu yake katika njia ya, ya Mwenyezi Mungu Mwenyezi Mungu. Zainab salamullahi alaiha hakuwa mwanamke aliyejiweka mbali na elimu na maarifa alikuwa na elimu kubwa zaidi na maarifa safi zaidi. Katika ile saa ya mgogoro huko Karbala, hata watu wenye nguvu sana walishindwa kujua cha kufanya, lakini yeye alijua nini cha kufanya, na ndiyo maana alimuunga mkono vilivyo imamu wa zama zake. Mwisho wa kunukuu. Hivi sasa tumo katika kuadhimisha siku ya kuzaliwa bibi bi huyo mtukufu, ambaye aliwasha moto wa hasira dhidi ya batil na hivyo kuparaganya ulimwengu wa madhalimu. Huyo ni Bibi Zainab salamullahi alaiha, ambaye ni nuru na mwanga wa Ahlul Bait wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Alikuwa ni binti wa Imamu Ali alaihi salam, na mama yake ni Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, binti mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Alikuwa ni umbu yaani ndugu wa baba mmoja mama mmoja, na Hassan na Hussein, mabwana wa vijana wa watu wa peponi. Bibi huyo mtukufu alisimama kidete kutekeleza majukumu yake katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa ikhlasi na ukakamavu mkubwa katika kipindi kizito na kigumu sana na kupelekea athari za mapambano yake zibakie milele. Tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kuzaliwa bibi Zainabul Kubra alayha salam kama njia ya kuonyesha mapenzi yetu makubwa kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahlulbeiti wake, tukimsalia na kumwombea rehma na amani Bwana Mtume na Ali zake, na tunakukaribisheni kusikiliza machache kuhusiana na mjuku huyo mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tunamwomba Mwenyezi Mungu ajalie dua za wafanya ziara kutoka pembe mbali mbali za dunia katika haram ya bibi huyo mtukufu huko Damascus, Syria zitakabaliwe na mwenyezi Mungu, auzime moto wa chuki na bughdha za maadui katika ardhi hiyo ya Waislamu. Tunasema, allahumma sali ala Muhammadin wa ali Muhammad kama sallaita ala Ibrahima wa ali Ibrahim wabarik ala Muhammadin wa ali Muhammad kama barakta ala Ibrahim wa ali Ibrahim fil alamin innaka hamidun majid sallimu alaiha ajmalas salam hayy al-sit zainab ibnat al-kiram sallimu alaiha ajmalas salam. Wakati binti wa kwanza kabisa wa Imam Ali alayhi salam na Bibi Fatimatu Zahara salamullahi alaiha alipofungua jicho kwa mara ya kwanza hapa duniani Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alikuwa safarini. Wazazi hao wawili walisubiri hadi Bwana Mtume arejee ili atoe jina la mtoto huyo, kama alivyotoa majina ya kaka zake wawili, Hasan na Husein alayhimassalam, baada ya kupokea wahyi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Aliporejea safarini, Bwana Mtume alikwenda nyumbani kwa nuru ya jicho lake Bibi Fatimatu Zahara salamullahi alaiha. Imam Ali alayhi salam alimchukua mtoto huyo na kumpeleka kwa babu yake mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bwana mtume alikibusu kitoto hicho kichanga na kukipa jina la Zainab. Baada ya hapo, akagusanisha uso wake mtoharifu harifu juu ya uso wa kitoto hicho na macho yake yakabubujikwa na machozi. Wakamuuliza, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, ni kitu gani kinakuuliza? Akasema, mtoto huyu atakuwa pamoja na kaka yake Husein katika misiba itakayompata. Bibi Zainab sallallahu alaiha alianza maisha yake katika mazingira ambayo yalikuwa ni kitovu cha ufanisi na ukamilifu wa mwanadamu. Kila leo alipata uhai mpya kutokana na upole, huruma na maarifa ya bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. bibi Zainab aliishi na babu yake mtume wa Mwenyezi Mungu kwa muda wa miaka mitano na alipendwa sana na babu yake. Bibi huyo mtukufu alipata bahati ya kupambika kwa nuru ya balagha ya baba yake Imamu Ali alaihi ssalam, na roho yake ilifika kwenye ufukwe wa utulivu kwa malezi yaliyojaa mapenzi ya mama yake Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Hiyo ilitosha kumfanya Bibi Zainab salamullahi alaiha kushehenezwa elimu na maarifa ya Mwenyezimungu na kupambika kwa fadhila kubwa Maadili bora. Zainab maana yake ni pambo la baba, na hilo linaonyesha nafasi na utukufu wa binti huyo kwa baba yake Imam Ali alaihissalam. Waandishi wa kumbukumbu kumbu na historia za wapokezi wa hadithi yani ilmu rijal, wamemtaja Zainab salamullahi alaiha kuwa mmoja wa wapokezi wakubwa na waaminifu sana wa hadith katika ulimwengu wa Kiislamu bibi huyo mtukufu amepokea hadithi kutoka kwa watu watukufu kama baba yake Imamu Ali alaihi salam, mama yake Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, na kwa masahaba wengine watukufu wa tukufu, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bibi Zainab salamullahi alaiha alikuwa bibi mwenye elimu kubwa, mwenye balagha kubwa na fasaha wa maneno. Allama Sayyid Amin, mmoja wa wanachuoni wa wakubwa ameandika katika kitabu chake cha ja Ayanu Shia kwamba Zainab alikuwa bibi mtukufu na mwenye sifa bora. Fadhila zake ni kubwa na zinajulikana waziwazi kiasi kwamba hakuna haja ya kuzitaja na kuziandikia kitabu. Alikuwa mwingi wa busara, mbora wa maadili, mwenye uwezo mkubwa wa kutoa hoja, mkakamavu moyoni na rohoni, mwenye ufasaha katika mazungumzo umbuji wa kubainisha mambo kwa balagha kubwa, utadhani ni baba yake Imamu Ali alaihi salam. Ushahidi wa hayo ulionekana waziwazi katika hotuba alizotoa huko Kufa na Shamu. Lakini hakuna cha ajabu kutolewa hotuba kama hizo na mtu kama Bibi Zainabu Lkubra salamullahi alaiha, kwani yeye ni katika matawi ya shajara toharifu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam zilionekana waziwazi kwa bibi huyo mtukufu. Bibi Zainabul Kubra alikuwa na sifa mbili kuu na muhimu ambazo alijifunza kutoka kwa babu yake Bwana Mtume na wazazi wake wawili nazo ni kuridhia na kujisalimisha kikamilifu mbele ya kudra na maamuzi ya Mwenyezi Mungu. Subira, ushujaa, ufaswaha na balagha katika mazungumzo ni miongoni mwa sifa zilizompambanua bibi Zainab na wanawake wengine na kufanya afanikiwe katika kutekeleza majukumu yake ya kibinadamu na kimaanawi. Bibi Zainab binti Ali bin Abi Talib alikuwa na ufahamu mpana wa mambo tangu utotoni mwake na alikuwa na roho iliyojaa elimu na maarifa na licha ya umri wake mdogo lakini, aliweza kuhifadhi vilivyo hutuba ya kihistoria ya mama yake Bibi Fatimatu Zahara alaihi ssalam, aliyoitoa baada ya kufariki dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na kuwanukulia watu wengine. Kama ilivyo katika zama hizo wanawake walikuwa hawapewi nafasi kabisa ya kutafuta elimu na kustafidi nayo, lakini binti huyo mdogo wa Imamu Ali a alifunzwa elimu na malezi ya Kiislamu na umashuhuri wa elimu yake ulienea maeneo ya mbali na karibu na mji wa Madina kiasi kwamba akina mama wengi walikwenda kwa Bibi Zainab kusoma darsa za tafsiri ya Quran. Bibi Zainab alitumia fursa hiyo kueneza elimu ya Ahlulbeiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mji wa Madina, na katika muda ambao baba yake Imamu Ali alayhi salam alikuwa anaishi kwenye mji wa Kufa wa Iraki ya leo. Bibi Zainab alitoa mchango mkubwa wa kuulinda Uislamu katika mapambano ya Karbala yaliyopelekea kuua washahidi imamu wa zama zake Imamu Hussein alaihi salam, na baada ya hapo alichukua jukumu la kumlinda Imam Sajjad alayhi salam ambapo hutuba za watukufu hao wawili huko Kufa na Sham zilitoa mchango mkubwa wa kuwaamsha watu na kufichua dhulma ya watawala madhalim wa wakati huo. Tunatumia fursa hii kutoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa mjukuu huyo mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki ya kufuata vizuri sira ya bibi huyu mtukufu. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh <mulia> Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na korona yaendelea kutikisa viongozi wa Afrika. Kenya na Somalia zatumbukia katika msuguano mpya wa kidiplomasia na Tunisia na Algeria zalaani hatua ya Moroko kuanzisha uhusiano na Israel pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie huko Afrika Mashariki ambapo serikali ya Somalia imetangaza kuvunja uhusiano wake na Kenya ikidai kwamba serikali ya Nairobi inaingilia masuala yake ndani nchi hiyo jirani wa Kenya. Wiki hii imetangaza kuwafukuza wanadiplomasia wote wa Kenya na kuagiza wanadiplomasia wake wote walioko Nairobi warudi Mogadishu ndani ya siku saba kuanzia Jumanne hii ya Desemba 15. Waziri wa habari wa Somalia, Osman Abubakar Dube, amesema katika hotuba iliyorushwa moja kwa moja na televisheni ya serikali ya Somalia Jumatatu kwamba hatua hiyo imechukuliwa kujibu uchokozi wa kisiasa wa kila mara unaofanywa na serikali ya Kenya kinyume na uhuru wa Somalia. Dube amedai kuwa Kenya imekuwa ikiingilia mambo ya ndani ya Somalia mara kwa mara na kwamba Nairobi inakiuka mamlaka ya kujitawala Somalia. Uamuzi huo wa Somalia umekuja wakati Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya wiki hii alikuwa mwenyeji wa Rais wa Somaliland Musa Bihi mjini Nairobi. Eneo la Somaliland lilijitangazia uhuru kamili kutoka Somalia mwaka 1991, lakini serikali ya Somalia haitambui kujitenga eneo hilo. Masaa machache baada ya Somalia kutangaza kukata uhusiano wa kidiplomasia na Kenya, jeshi la kitaifa la Somalia limetuma idadi kubwa ya askari katika eneo moja la mpaka wa pamoja wa nchi mbili hizo. Wakati hayo yakijiri, ya serikali ya Kenya imesema imeunda kamati maalum kuchunguza chanzo cha msuguano baina yake na Somalia. Msemaji wa serikali ya Kenya Kanali mstaafu Cyrus Oguna amesema kamati hiyo itatafuta njia za kidiplomasia kutatua mzozo uliopo. Mbali na masuala hayo ya diplomasia, tugeukie janga la corona. Pierre Buyoya, rais wa zamani wa Burundi, ameaga dunia kwa ugonjwa wa COVID-19 akiwa na umri wa miaka 71. Hayo yameelezwa na watu wake wa karibu. Wiki hii Buyoya aliaga dunia huko Paris, Ufaransa. Wiki kadhaa amekuwa akisumbuliwa na ugonjwa wa COVID-19. Rais huyu wa zamani wa Burundi alikuwa mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika huko Mali na katika eneo la Sahel kuanzia mwaka elfu mbili kumi na mbili hadi Novemba mwaka huu. Ndugu wa familia ya Buyoya wameeleza kuwa Buyoya Jumatano wiki iliyopita alilazwa huko Bamako, Mali, ambako aliwekwa katika mashine ya kumsaidia kupumua kabla ya kupelekwa Pari kesho yake. Hata hivyo, Buyoya aliaga dunia wakati akiwa ndani ya gari la wagonjwa akikimbizwa hospitalini kwa ajili ya matibabu wakati huo huo gavana wa kaunti ya nyamira huko magharibi mwa kenya john obiero nyagarama aliyekuwa na umri wa miaka 74 amefariki dunia wiki hii katika hospitali ya nairobi kufuatia kile kinachotajwa ni matatizo ya kiafya yaliyochangiwa na ugonjwa wa covid-19 mwanawe wa kiume momanyi nyagarama amethibitisha ijumaa kifo cha baba yake ambaye alikuwa akihudumu kipindi cha pili na cha mwisho cha ugavana Tukisalia katika matukio yanayofungamana na janga la korona, serikali ya Rwanda imeziruhusu zahanati zote binafsi nchini humo kupima virusi vya korona tena kwa kutumia vifaa vya kisasa zaidi vinavyotoa majibu chini ya dakika 15. Rwanda inasema inafanya hivyo kukabiliana na kasi ya ongezeko zaidi la virusi vya korona nchini humo. Hatua hii imeongeza kasi katika hatua na mikakati ambayo imekuwa ikichukuliwa tokea kisa cha kwanza cha ugonjwa wa korona Kiripotiwe nchini Rwanda mwezi Machi mwaka huu. Wananchi wa Rwanda wamesema kwamba hatua hiyo ni nzuri katika mapambano dhidi ya janga hili. Njia hii itasaidia wengi ambao kwa kawaida walihitaji kuchukua vipimo lakini wakashindwa kwa sababu ya kuchelewa. Tunafurahi kwa sababu sasa bei imeshuka. Kwa kawaida bei ilikuwa juu. Ingekuwa vema kama hata hati mtu anayepewa baada ya kupimwa ipewe hadhi ya kusafiri nayo nchi za nje. Na sasa tutupie jicho habari ya kutia moyo ambapo vyombo vya usalama vya Nigeria vimetangaza habari ya kuwanusuru karibu wanafunzi wavulana 350 kati ya 520 wa shule ya upili ya eneo la Kankara kaskazini magharibi mwa nchi waliokuwa wametekwa nyara na kundi la kigaidi la Boko Haram. Gavana wa jimbo la Katsina, Aminu Bello Masari, amethibitisha habari hiyo ya kuokolewa wanafunzi hao na kubainisha kuwa na hapa nanukuu, na nukuu, nadhani tumefanikiwa kunusuru aghalabu ya vijana waliokuwa wametekwa nyara, mwisho wa kunukuu. Msemaji wa gavana huyo Abdul Labaran amesema wanafunzi hao wa kiume kwa sasa wamepelekwa katika makao makuu ya jimbo la Katsina na kuunganishwa na jamaa zao. Haya yanajiri masaa machache baada ya genge hilo la ukufurishaji kusambaza mkanda wa video unaoonyesha makumi ya wanafunzi hao lililoateka nyara wiki iliyopita. Msemaji wa gavana wa Kasin amesema video hiyo iliyosambazwa na Boko Haram katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii ni ya kweli, lakini sauti ya mzungumzaji anayedaiwa kuwa kinara wa kundi hilo Abubakar Shekau ni bandia. Labaran amesema hakuna mwanafunzi yeyote aliuawa katika tukio hilo la utekaji Kauli inayokinzana na ya mwanafunzi mmoja aliyezungumza katika mkanda wa video wa Boko Haram akidai kuwa baadhi ya wanafunzi wenzake wameuawa katika shambulizi la anga lililofanywa na ndege za kivita za jeshi la Nigeria. Wazazi wa wanafunzi waliotekwa wameikosoa vikali serikali ya Rais Muhammadu Buhari kwa utepetevu na udhaifu katika kukabiliana na harakati za Boko Haram nchini humo. Tukisalia huko huko Nigeria, wakili wa Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, amesema wiki hii kuwa utawala wa Ali Saud wa Saudi Arabia umeipa serikali ya Abuja mamilioni ya dola ili imuue mwanaharakati huyo ya Kiislamu anayeshikiliwa kizuizini kwa miaka mitano sasa. Shirika la habari la Tasnim limemnukuu Ishaq Adam Ishaq, wakili wa Shekh Zakzaki, akisema kuwa serikali ya Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria imekabidhiwa mamilioni ya dola na tawala za Saudi Arabia, Marekani na Israel ili imtokomeze. Sheikh Zakzaki ameongeza kuwa hali ya kiafya huyo, ya kiongozi huyo wa Kiislamu inazidi kuwa mbaya na kwamba hivi sasa hamna yeyote mwenye taarifa mpya kumhusu kwa kuwa anazuiliwa kusikojulikana tangu mahakama moja nchi hiyo imwachie huru. Hii ni katika hali ambayo, katika miezi ya karibuni, wananchi wa Nigeria wamekuwa wakifanya maandamano katika miji tofauti ya nchi hiyo wakitaka Sheikh Zakzaki aachiwe huru, lakini kila mara maandamano yanapofanyika, askari usalama wa nchi hiyo hutumia nguvu za ziada kuyavunja. Na wiki hii Tunisia imesema haina mpango wowote wa kuchukua uamuzi sawa na wa Moroko wa, wa kuanzisha uhusiano na utawala bandia wa Israel. Katika taarifa, waziri mkuu wa Tunisia Hesham Meshishi amesisitiza kuwa nchi yake haina ajenda ya kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Mbali na Moroko, nchi zingine za kiarabu ambazo zimeanzisha uhusiano na Israel hivi karibuni ni pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Sudan, ambazo zimeanzisha uhusiano na utawala huo dhalimu katika fremu ya njama za Marekani na kizayuni za kudhoofisha uungaji mkono wa nchi za kiarabu kwa harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Waziri huyo amesema Tunisia haijatakiwa na Marekani kuanzisha uhusiano na Israel. Algeria imechukua msimamo mkali na kulaani vikali ya hatua ya Moroko kuanzisha uhusiano na utawala wa Israel mkabala wa Washington kutambua mamlaka ya Moroko katika eneo la Sahara Magharibi ambalo limejitangazia uhuru. Kutoka Rabat. Algeria ambayo inaunga mkono harakati ya Polisario inayopigania uhuru wa Sahara Magharibi imesema hatua hiyo ya Moroko ni katika fremu ya njama za kigeni za kuvuruga uthabiti wake. Waziri mkuu wa Algeria Abdul Aziz Jerad ameikosoa Moroko kwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni na kueleza kuwa utawala huo upo katika mipaka ya Algeria na kwamba nchi za eneo zinapaswa kuwa kitu kimoja ili kukabiliana na tishio hilo. na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane juma lijalo panapo majaliwa ya Kimola. Asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumamosi tarehe ya 4 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1442 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe ya 19 Desemba mwaka 2020 Miladi. Siku kama ya leo miaka 887 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, Alizaliwa nchini Iraq Ibnu Athiri Jazari, mwanahistoria na mwana fasihi mahiri wa Kiislamu. Ibnu Athiri alisoma mjini Musul, Sham na Baghdad kwa maulamaa watajika kama Khatibu Tusi. Alikuwa na mapenzi makubwa na kutalii na kufanya uhakiki kuhusiana na historia, na ni kutokana na sababu hiyo ndiyo maana athari zake nyingi zilizoko hii leo zinahusiana na historia kitabu mashuhuri zaidi cha Ibnu Athir ni kile kinachojulikana kwa jina la Al Kamil fi Tarikh. Msomi na mwana historia huyo wa Kiislamu alifariki dunia mwaka 630 Hijiria katika mji wa Mosul huko nchini Iraq. Katika siku kama ya leo miaka 233 iliyopita mwafaka na, na tarehe 19 Disemba mwaka 1787 nchi ya kiafrika ya Sierra Leon iliunganishwa na Uingereza baada ya kupita miaka 327 tangu ardhi ya nchi hiyo igunduliwe na Wazungu. Sierra Leon iligunduliwa na mtalii wa Hispania na kisha kukoloniwa katika miaka ya kukoloniwa kwake na Uhispania, maelfu ya wanaume na, na wanawake wa Sierra Leone walichukuliwa watumwa na kwenda kuuzwa katika masoko ya Ulaya. Siku kama ya leo miaka mia moja iliyopita aliyeaga dunia alim na mwanazuoni mahiri Mulla Fathullah Gharawi Isfahani aliyejulikana kwa jina la Shekhu Sharia Isfahani. Alizaliwa mwaka 1228 hijiria shamsia huko Isfahan katikati mwa Iran na kupata elimu ya dini katika mji huo. Baadaye kidogo alielekea katika mji mtakatifu wa Mashhad na mwaka 1257 na alikwenda Najafu nchini Iraqi kwa ajili ya kutafuta elimu na kusoma kwa waalimu wakubwa na mashuhuri wa zama hizo. Msomi huyo ameandika vitabu kadhaa katika masuala ya sheria na fikihi ya Kiislamu. Na siku kama ya leo miaka 47 iliyopita inayosadifiana na Disemba 19 mwaka 1972 kiongozi wa wakati huo wa Uganda, Jenerali Idi Amin Dada aliwapatia wafanyakazi wa Kiingereza waliokuwa wakifanya kazi nchini humo makataa ya siku 12 wakubali kupunguziwa mishahara yao kwa asilimia 40 au waondoke nchini humo. Zoezi hilo liliwajumuisha karibu wafanyakazi 780 wa Kiingereza waki waliokuwa wakifanya kazi kwenye mashirika mbalimbali mbali nchini Uganda wakati huo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na intenet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.