Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya kufaulu na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia, hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir rahmanir rahim, assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Jumaa mubarak. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, natumai mchana wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwa leo ni Desemba 18 mwafaka na tarehe tatu Jamadi lula mwaka 1442 na Hijria. Nahodha wako kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan. Nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati mchana huu. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju, SW. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia namba 9. Navuta pumzi kisha narejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa sita kamili mchana hapa jijini Teheran na sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza muhtasari wake. mamia ya wanafunzi waliotekwa na Boko Haram waachiwa huru. Jenerali Salami asema Iran ina kila kitu kinachohitaji kwa ajili ya kumshinda adui. Na Umoja wa Mataifa walaani hatua ya Israel ya kuendelea kuua watoto wa Kipalestina pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kwa kifupi IRGC, amesema taifa hili linamiliki kila kitu kinachohitajika kwa ajili ya kutoa pigo kwa maadui na wavamizi. Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa Sepa, aliyesema hayo jana Alhamisi katika kikao cha maadhimisho ya kutimia mwaka mmoja tokea wawe shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema, na hapa na nukuu, vyombo na zana tulizo nazo ni za aina yake, na washauri maadui waweke pembeni ndoto zao za alinacha na wakae mbali na wananchi wa Iran, mwisho wa kunukuu. Jenerali Salami amekariri kuwa hakuna chembe ya shaka kuwa jamhuri ya Kiislamu italipiza kisasi cha damu ya kamanda shahidi Qasem Soleimani kwa waliomua. Ameashiria kuhusu mauaji ya kigaidi ya mwanasayansi bingwa wa taifa hili shahidi Mohsen Fakhrizade na kubainisha kuwa jinai za aina hiyo katu haziwezi kulemaza ustawi wa kisayansi wa taifa la Iran. Fakhrizade, mwanasayansi bingwa wa masuala ya nyuklia na ulinzi wa Iran, Aliwawa shahidi katika shambulio la kigaidi lililofanywa katika eneo la Absad Damand hapa mjini Teheran mnamo tarehe ishirini na saba Novemba mwaka huu. Kwingineko, vyombo vya usalama vya Nigeria vimetangaza habari ya kuwanusuru karibu wanafunzi wa vulana 350 kati ya 520 wa shule ya upili ya eneo la Kankara kaskazini magharibi mwa nchi waliokuwa wametekwa nyara na kundi la kigaidi la Boko Haram. Gavana wa jimbo la Kasina, Aminu Bello Masari, amethibitisha habari hiyo ya kuokolewa wanafunzi hao na kubainisha kuwa na hapa nanuku na nukuu, nadhani tumefanikiwa kunusuru aghalabu ya vijana waliokuwa wametekwa nyara, mwisho wa kunukuu. Msemaji wa gavana huyo Abdul Labaran amesema wanafunzi hao wa kiume kwa sasa wamepelekwa katika makao makuu ya jimbo la Kasina na karibuni watajumuika tena na jamaa zao. Haya yanajiri masaa machache baada ya genge hilo la ukufurishaji kusambaza mkanda wa video unaoonyesha makumi ya una wanafunzi hao lililoateka li, li nyara wiki iliyopita. Msemaji Ogavana wa gavana wa Kasina amesema video hiyo iliyosambazwa na Boko Haram katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii ni ya kweli, lakini sauti ya mzungumzaji anayedaiwa kuwa kinara wa kundi hilo Abubakar Shekau ni bandia. Labaran amesema hakuna mwanafunzi yoyote aliyouawa katika tukio hilo la utekaji, kauli inayokinzana na ya mwanafunzi mmoja aliyezungumza katika mkanda wa video wa Boko Haram akidai kuwa baadhi ya wanafunzi wenzake wameuawa katika shambulizi la anga lililofanywa na ndege za kivita za jeshi la Nigeria. Mbali na hayo, idadi kubwa ya viongozi Ulaya, wa umoja wa Ulaya wamejiweka karantini baada ya kutangamana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ambaye pia amejitenga kwa muda wa siku saba baada ya kukutwa na virusi vya korona. Taarifa kutoka ikulu ya rais zimeeleza kuwa Macron alifanya vipimo mara tu alipoanza kuona dalili za maradhi hayo na sasa anajitenga nyumbani kwake kwa muda wa siku saba. Habari zaidi zinasema kuwa Macron mwenye umri wa miaka arobaini na miwili bado anaendelea na shughuli zake za kuliongoza taifa huku akiwa amejitenga. Rais huyo wa Ufaransa wiki iliyopita alishiriki mkutano wa EU mjini Brussels na Jumatatu wiki hii alienda Paris nchini Ufaransa kuhudhuria kongamano lililoandaliwa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo, kwa kifupi OECD. Wiki hii Ufaransa iliweka marufuku ya watu kutotembea muda wa usiku, baada ya maambukizi ya virusi vya korona kuongezeka nchini humo katika hatua nyingine gavana wa kaunti ya nyamira huko magharibi mwa kenya john obiero nyagarama aliyekuwa na umri wa miaka 74 amefariki dunia katika hospitali ya nairobi kufuatia kile kinachotajwa ni matatizo ya kiafya iliyochangiwa na ugonjwa wa covid-19 mwanawe wa kiume momanyi nyagarama amethibitisha leo ijumaa kifo cha babake ambaye alikuwa akihudumu kipindi cha pili na cha mwisho cha ugavana katika siku za karibuni uvumi umekuwa ukizaga kuhusu hali ya afya yake au hali ya afya gavana huyo haswa, baada ya kulazwa katika chumba cha wagonjwa mahututi katika hospitali ya Nairobi majuma mawili yaliyopita. Taarifa ya, ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba tukisonga mbele, wabunge wa Umoja wa Ulaya jana Alhamisi walipasisha azimio linaloituhumu Iran kuwa inakiuka haki za binadamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, azimio hilo lilipasishwa kwa kura 614 za ndio, kumi na mbili za hapana na wabunge wengine sitini na watatu wakajizuia kupiga kura kwa maslahi ya upande wowote na hivyo kupitishwa azimio hilo linaloikosoa Iran kwa kumnyonga Ruhullah Zam. Awali jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa imekosoa hatua na taarifa za nchi za Magharibi kuhusiana na adhabu ya kifo iliyotolewa kwa kibaraka wao huyo aliyehusika no wa na uchochezi wa ghasia na machafuko nchini Iran kwa maslahi ya nchi hizo na kusisitiza kuwa Iran inaheshimu misingi yote ya sheria za kimataifa zikiwemo za kulinda haki za binadamu. Pamoja na hayo, Teheran imesema kuwa haitokubali nchi za kigeni kuingilia mambo yake ya ndani kwa kisingizio cha kutetea uhuru wa kujieleza na haki za binadamu, imelaani vikali uchochezi wa kisiasa na kiusalama unaofanywa na nchi hizo dhidi ya usalama wa taifa la Iran. Wabunge wa Umoja wa Ulaya wameingilia moja kwa moja mambo ya ndani ya Iran kwa kukosoa uamuzi uliotolewa na mahakama za Iran dhidi ya kibaraka Ruhulazam aliyohusika na vitendo vingi vinavyohatarisha usalama wa Iran kwa masilahi ya nchi za Magharibi, katika hali ambayo nchi hizo hizo, hizo, huwa hazichukui hatua yoyote ya, ya kulaani au kukosoa ukiukaji wa wazi wa haki za binadamu unaofanywa na nchi wa itifaki na washirika wao katika eneo. Ruhulazam aliyekuwa mmoja wa vinara wa kuendesha propaganda na vita vya kisaikolojia dhidi ya mfumo wa Kiislamu wa Iran alinyongwa Jumamosi iliyopita baada ya kupatikana na hatia ya kufanya ujasusi dhidi ya Iran, kuvujisha habari zinazohusiana na harakati ya makamanda wa ngazi za juu wa jeshi la Iran na haswa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, kushirikiana na Marekani katika kushadidisha vikwazo vya kidhuluma dhidi ya raia wa Iran na kutoa mafunzo ya namna ya kufanya uasi na machafuko dhidi ya mfumo wa Kiislamu hapa nchini. Na wataalamu wa masuala ya haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wamelaani vikali kitendo cha wanajeshi wa utawala haramu wa Israel cha kumua kijana mwingine wa Kipalestina huo ukiwa ni mwendelezo wa mauaji dhidi ya watoto wa Kipalestina yanayofanywa na Wazayuni. Katika taarifa ya pamoja ya jana Alhamisi michael Link ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu tokea mwaka 1967 na Agnes Kalamada, ripota maalum wa umoja huo katika maswala ya mauaji ya kiholela, imekosoa vikali mauaji hayo ya mtoto wa Kipalestina ambayo ni ya sita mwaka huu 2020. Taarifa hiyo imeongeza kuwa kuuawa wa na wanajeshi wa Israel Ali Aiman Abu Aliya kijana wa miaka kumi na mitano katika maandamano yaliyofanyika mapema mwezi huu katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, katika hali ambayo hakuwa tishio kwa maafisa wa usalama wa Israel ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Kwa mujibu wa wizara ya habari ya Palestina, watoto zaidi ya elfu tatu wa Palestina wameuawa shahidi na wanajeshi wa Israel tangu ilipoanza intifadha ya pili inayojulikana kama intifadha ya al Aksa miaka ishirini iliyopita. Inaarifiwa kuwa watoto zaidi ya 12w wa kipalestina wameuawa shahidi huku wengine wengi wakijeruhiwa tokea rais anayeondoka wa Marekani Donald Trump atoe tangazo tata la kuitambua Kudus tukufu inayokaliwa kwa mabavu kuwa mji mkuu wa utawala haramu wa Israel mnamo Desemba mwaka 2017. Kadhalika, watoto wengine elfu 17 wa kipalestina walikamatwa na kuzuiliwa katika mazingira ya kuogofya katika kipindi hicho tajwa. Aidha, zaidi ya watoto elfu saba wa kipalestina wamekamatwa na polisi ya Israel tokea mwaka elfu mbili na kumi na tano. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho uingiliaji wa kigeni nchini Libya, chanzo cha kuvunjika mazungumzo ya amani. Uingiliaji wa nchi za nje katika masuala ya ndani ya Libya unaendelea katika hali ambayo duru mpya ya mazungumzo ya amani ya nchi hiyo imevunjika kutokana na tofauti zilizoibuka kuhusu namna ya kuwachagua wanachama wa baraza la mawaziri. Kuhusu suala hilo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa pia katika kikao chake cha siku ya Jumanne liliwataka mamluki na wale wote wanaobeba silaha kinyume cha sheria waondoke katika ardhi ya Libya mara moja. Ni muda sasa ambapo Libya inashuhudia mgogoro mkubwa wa ndani. Kuwepo serikali mbili hasimu katika nchi hiyo na kuungwa mkono serikali hizo na nchi za nje ni jambo ambalo zimezidisha mgogoro huo wa mapigano ya wenyewe kwa wenyewe. Hivi sasa kuna askari wa kigeni katika ardhi ya Libya ambao wametumwa huko kwa njia ya moja kwa moja na isiyo ya moja kwa moja. Uturuki, Qatar, Algeria, Italia na Umoja wa Ulaya zinaunga mkono serikali inayoongozwa na Faiz Asaraj katika hali ambayo Misri, Imarati na Saudi Arabia ni uungaji mkono wakuu wa wapiganaji wa jenerali mwasi Khalifa Haftar. Uturuki imetuma Libya mamluki wake wa kigaidi kutoka Siria, nazo Imarati na Saudia zimetuma nchini humo mamluki, mamluki wao wa vita kutoka Sudan na hivyo kuzifanya nchi hizo kuwa washiriki wakubwa katika vita vinavyochochewa na nchi za kigeni katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika swala so, hilo si tu kwamba limeongeza uwezekano wa kugawanywa Libya vipande vipande bali pia linaifanya nchi hiyo kuwa kituo muhimu cha makundi ya kigaidi kieneo wasiwasi wa kuongezeka mgogoro huo umezifanya baadhi ya nchi na taasisi za kimataifa kujaribu kuingilia kati kwa ajili ya kupatanisha pande zinazohasimiana huko Libya. Juhudi hizo zimepelekea kufanyika duru kadhaa za mazungumzo ya amani baina ya makundi ya nchi hiyo. Pamoja na hayo lakini, duru mpya ya mazungumzo ya karibuni kwa ajili ya kuwateua wanachama wa baraza la mawaziri imemalizika bila mafanikio yoyote, na hivyo kuongeza wasiwasi wasi wa kukiukwa usitishaji vita na kuanza mapigano mapya ndani. Pamoja na kufanyika mazungumzo hayo ya amani, lakini uingiliaji wa kigeni nao umekuwa ukiendelea. Uturuki na Imarati ni nchi mbili muhimu zinazohusika katika mapigano ya kieneo huko Libya. Uturuki inaendelea kutuma Libya silaha na zana za kivita kwa mujibu wa mapatano ya kijeshi, kiusalama na masuala ya bahari yaliyofikiwa kati ya Ankara na Tripoli. Katika upande wa pili, Misri na Imarati nazo zimeongeza misaada yao ya kijeshi kwa Jenerali Haftar, jambo ambalo limeamsha malalamiko mengi ndani ya Libya. Kuhusu hilo, Asadiq al Ghariani, mufti wa Libya, hivi karibuni alilaani uingiliaji wa Imarati nchini kwake na kusema kuwa Imarati ni muuaji wa watu wa Libya. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kasoro robo kwa saa za Afrika Mashariki. Tupate kipindi chetu cha kwanza, kisha nitarejea hapa kusoma baadhi ya maoni yako utakawotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp na hapo baadaye kidogo nitakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kisasi dhidi ya wauaji wa shahidi Kasim Suleimani hakina shaka; Rais Hasan Ruhani asema Iran ya leo ina uwezo na nguvu kubwa kuliko huko nyuma; Rais Ruhani asema Iran iko tayari kuipatia Uganda uzoefu wake wa kielimu na kiufundi na bunge la Iran lasisitiza kuwa haki ya Iran ya kuwaadhibu waliomuua wa kigaidi Fakhrizade ipo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa wauaji wa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani lazima walipiziwe kisasi, na kisasi hiki hakina shaka na kitatekelezwa wakati wowote. Ayatollah Said Ali Khamenei ameasema ah, hayo Jumaatano alipokutana na wajumbe wa kamati ya hauli ya luteni jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, pamoja na familia ya shahidi huyo, na kueleza kwamba shahidi Suleimani ni shujaa wa taifa la Iran na umma wa Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa kwa kuzingatia kwamba shahidi Kasim Suleimani alikuwa mtu wa watu, ili kufanya kumbukumbu na hauli yake, pia kuna haja ya kutumiwa uwezo wa wananchi na juhudi za kiutamaduni zenye ubunifu . Kadhalika, Ayatullah Khamenei na kusema kuwa shahidi Kasim Suleimani aliushinda uistikbari katika kipindi cha uhai wake na hata baada ya kuwawa kwa kishahidi. Ameongeza kuwa, ame kuwa shughuli ya kusindikiza miili ya mashahidi Kasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis iliyohudhuriwa na mamilioni ya watu nchini Iran na Iraq iliwashangaza majenerali wa vita baridi vya uistikbari, na hicho kikawa kibao cha kwanza cha uso dhidi ya Wamarekani. Ayatollah Said Ali Khamenei amesema kuwa kuuawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani ilikuwa tukio chungu la kihistoria, ambapo sambamba na kuashiria kubadilishwa shahidi huyo na kuwa shujaa wa taifa kwa ajili ya Wairani na shujaa wa umma wa Kiislamu, amesema kuwa shahidi huyo mwenye daraja kubwa alikuwa mtu wa kimaanawi, ikhlasi na waakhira, na hakuna wakati ambao alikuwa akifanya mambo wa kujionyesha. Akifafanua umashuhuri wa shahidi Qasim Suleimani katika ulimwengu wa Kiislamu, kiongozi mwadhamu amesema shahidi Suleimani wa harakati khud, wa bil akhirah wa shahadat shahidi Suleimani, kwa harakati yake na hatimaye kwa kufa kwake, shahidi alikuwa kigezo cha muqawama na mapambano katika ulimwengu wa Kiislamu. Leo kila sehemu ambayo kuna mapambano dhidi ya utumiaji mabavu na uistikbari katika ulimwengu wa Kiislamu, kigezo huwa ni shahidi Qasim Suleimani katika nchi tofauti Mikuna, Rais Hassan Rouhani amesema kuwa Iran ya leo ina uwezo na nguvu kubwa kuliko ilivyokuwa huko nyuma. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo Jumatano katika kikao na baraza lake la mawaziri ambapo amesisitiza kwamba Iran inataka amani, uthabiti na usalama ulimwenguni sambamba na kuweka ushirikiano mzuri na mataifa yote ambayo yamechagua njia ya, ya ushirikiano mzuri. Aidha, amesema inasikitisha kuona kwamba baadhi ya vyombo vya habari vya ndani vinaathirika na propaganda za vyombo vya habari vilivyo dhidi ya Iran kuhusu mapatano ya nyuklia JCPOA na kutofautisha mazingira ya sasa na ya mwaka 2015 kabla ya kufikiwa makubaliano hayo, na kueleza kwamba bila shaka mazingira ya leo ya Iran na ya wakati huo yanatofautiana. Rais Ruhani pia ameashiria kuhusu wale wanaodai kuwa Iran imefurahi kuja madarakani Joe Biden kama rais wa Marekani amepinga kauli hiyo kwa kusema la, sisi hatufurahi kuja madarakani Biden. Hata hivyo, tumefurahi sana kuwa Trump anaondoka, kwa sababu alikuwa mtenda jinai mkubwa, muuaji watu na pia alikuwa gaidi, hata hana huruma kwa wanaotaka chanjo. Ameweka vizingiti katika jitihada zetu za kununua chanjo. Alikuwa ni mtu asiyezingatia misingi ya maadili bora na ubinadamu. Kwa hivyo tunafurahi kuwa huyu jabari, ambaye hakufungamana na lolote, ameangushwa. Kwingineko, wiki hii, rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema Teherani iko tayari kuipatia Uganda uzoefu wake wa kielimu na kiufundi katika nyanja mbalimbali. Rais Ruhani ameyasema hayo alipopokea hati za utambulisho kutoka kwa balozi mpya wa Uganda hapa Teheran, Bwana Muhammad tezi kuba kisambira na kusema kuwa uhusiano wa Teheran na Kampala ni wa kiurafiki kwa miaka mingi. Amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran inapenda kustawisha uhusiano wake na Uganda katika nyuga zote. Aidha, Rais Ruhani amejibu ombi la balozi huyo kuhusu kushiriki zaidi mashirika ya Iran katika kuhamishia nchini Uganda teknolojia na elimu ya kisasa, na kusema serikali yake itazidi kuyahamasisha mashirika ya Iran hasa yanayojihusisha na, na masuala ya viwanda, ya elimu na teknolojia kushiriki zaidi katika miradi ya ujenzi na miundombinu ya Uganda. Aidha amegusia mwaliko wa rais wa Uganda wa kumtaka afanye ziara rasmi nchini humo na kueleza matumaini yake kwamba ziara hiyo itafanyika katika muda unaofaa. Kwenye mazungumzo hayo, balozi Mohamad Tezikuba Kisambira wa Uganda hapa Teheran, mbali na kukabidhi hati zake za utambulisho, amesema kuwa nchi yake inapenda kufaidika vizuri na maendeleo makubwa ya kielimu na kiufundi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na ameyataka mashirika ya Iran yashiriki zaidi katika miradi ya maendeleo ya Uganda na yawapatia wananchi wa nchi hiyo uzoefu wao katika mambo tofauti. Aidha amemkabidhi rais Hasan Ruhani mwaliko rasmi wa rais uh, Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda wa kumwalika kufanya ziara rasmi nchini humo. Wiki hii, mkuu wa kamati ya haki za binadamu ya Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesema kuwa ni jambo lisilo na shaka hata kidogo kwamba jamhuri ya kiislamu Iran kamwe haiwezi kuwasamehe magaidi waliojificha nje ya nchi hii ambao mara kwa mara wanafanya jinai dhidi ya wananchi wa Iran. Bi Zuhra Ilahian ameyasema hayo katika barua aliomwalikia mkuu wa kamati ya haki za binadamu ya bunge la Ulaya na kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, sambamba na kuzitaka taasisi hizo kubwa za kimataifa kuchukua msimamo wa wazi kuhusu vitendo vya kigaidi bila ya kufanya unduma kuwili. Mkuu wa kamati ya haki za binadamu ya bunge la Iran amesisitiza kwamba Tehran itaendelea kufuatilia suala hilo hadi itakapohakikisha wahusika wote wa vitendo vya kigaidi wakiwemo wale waliohusika na mauaji ya Daktari shahidi Mohsin Fakhrizade, mwanasayansi bingwa wa Iran ambaye pia alikuwa mtaalamu wa nyuklia, wanapewa adhabu wanayostahiki. Katika sehemu moja ya barua yake hiyo, Bi Zuhra Ilohian amesema kama inavyojulikana na wote, Jumaa ya tarehe 27 Novemba elfu mbili ishirini, magaidi walishambulia gari ya mwanasayansi wa Iran, daktari Mohsen Fakhrizadeh, ambaye alikuwa pia naibu waziri na mkuu wa taasisi ya utafiti na uvumbuzi wa wizara ya ulinzi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kumuua shahidi kidhulma mwanasayansi huyo bingwa na wiki hii kumefanyika kikao kwa njia ya intaneti cha wawakilishi wa mabunge ya Iran, Uturuki, Pakistan na Palestina kujadili kadhia ya baadhi ya watawala wa nchi za kiarabu kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel. Mwakilishi wa Iran katika kikao hicho alikuwa ni Abbas Gorlu, mkuu wa kamati ya sera za kigeni katika tume ya sera za kigeni na usalama wa taifa katika Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran. Na ili kupata ufafanuzi kuhusu kikao hicho tumewasiliana naye na ametoa ufafanuzi ufuatao. Kadhia ya Palestina imefika katika nukta muhimu kihistoria. Hatua ya baadhi ya watawala wa nchi za Kiarabu kuanzisha uhusiano na utawala wa kizaini wa Israel ni jambo ambalo limeibua wasiwasi mataifa yote ya Waislamu na Waarabu, na hasa wa Palestina wanapinga uanzishaji wa uhusiano wa kawaida na Israel. Kwa msingi huo, jumuiya ya wabunge wa nchi za kiislamu kwa ajili ya Kuds, ambayo ina makao yake Uturuki, imeitisha kikao kwa njia ya intaneti kujadili kadhi ya Palestina. Wabunge wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Uturuki, Pakistan na Palestina wameshiriki katika kikao hicho na mimi nimeiwakilisha Iran. Mada kuu katika kikao hicho ilikuwa ni kupinga uanzishwaji uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Katika kikao hicho mwakilishi wa Palestina amepongeza msimamo wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran na Pakistan katika kupinga kuanzishwa uhusiano na Israel. Nam huyo alikuwa ni Abbas Gurlu, mkuu wa kamati ya sera za kigeni katika tume ya sera za kigeni na usalama wa taifa katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran. Na kwa mazungumzo hayo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, waherini herini. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi na kwa kuchagua idhaa yako hii pendwa. Huyu anasema, jina langu ni Muhammad Muhammad kutoka Zanzibar, Tanzania. Anasema Mungu awajalie kheri wenzetu huko Libya. Asante sana Muhammad, ukiwa hapo visiwani. Mwinyi Kondo Ibnu Khamis Uh, wa Rock City Mwanza Tanzania, anasemaje? Anasema janasema, Israel mna nini nyie, mbona mnaoua vijana wasiokuwa na hatia? Asante sana. Uh, ukiwa hapo kwa sasa, anasema yupo, aha, mabatini eh? yupo mwana, mabatini Mwanza Tanzania. Asante sana Mwinyikondo kwa ujumba wako huo. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee macho yetu magazetini. Udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia nchini Uganda, ambapo habari iliyopewa kipaumbele katika gazeti la Daily Monitor ina kichwa kisemacho namna ya kutibu COVID nyumbani. Kwa muhtasari, mwandishi amedondoa nukta kadhaa za kuzingatia kwa watu walioambukizwa virusi vya korona, kuanzia masuala ya lishe bora na vidonge vya kuimarisha mfumo kinga wa mwili. Baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa visemavyo: viongozi wa Namisindwa wamtaka Museveni atekeleze ahadi zake; Bobi asema alimtahadharisha Kaihura juu ya Museveni lakini hakusikia; NRM kuweka kituo mbadala cha kujumlisha kura; na Museveni asema katiba ilipaswa kumpa rais mamlaka zaidi na si bunge. Moja ya habari zilizopewa uzito na gazeti la New Vision ni kuhusu afya ya uzazi. Kwa ufupi, ni kuwa licha ya wanawake 16 kuaga dunia kila siku wakati wa kujifungua nchini Uganda, lakini hospitali ya Moyo haijasajili kifo chochote cha cha aina hiyo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Tuelekeze kurunzi yetu huko nchini Tanzania, ambapo habari iliyopewa kipaumbele na takriban magazeti yote nchi hiyo inahusu kutangazwa nafasi za wanafunzi kujiunga na shule za sekondari mwaka ujao. Ndio habari kuu katika gazeti la The Echo chini ya anwani semayo wasichana zaidi kujiunga na shule za sekondari za umma mwaka ujao. Majira kwa upande wake limeandika wanafunzi laki saba na hamsini na tisa elfu mia saba na sita kujiunga na sekondari ni waliohitimu darasa la saba mwaka huu, wengine zaidi ya sabini na nne elfu wakosa nafasi kwa uhaba wa madarasa, mikoa tisa yaandika rekodi nzuri pia limeandika wanafunzi darasa la nne, au mwanafunzi darasa la nne auawa kwa kukatwa kichwa. Habari nyingine iliyopo muhimu na gazeti hilo, sawa na matoleo mengine takriban yote ya Tanzania, ina kichwa cha maneno kisemacho Rais Mwinyi asema sitakuwa na huruma kwenye maendeleo Zanzibar. Habari hii inaonekana pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi chini ya kichwa kisemacho nivumilieni nafanya uamuzi mgumu asema D Mwinyi. Hata hivyo habari kuu katika gazeti hilo inasema jinsi polisi walivyozima sherehe ya ufuska. Makala ya mawaidha ya Ijumaa hii leo ina maudhui inayosema ukarimu ni ibada ya lazima kwa kila Mwislamu. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa Nipashe zina anwani zisemazo: wakurugenzi matatani kwa wizi wa magari, maelfu wakosa sekondari kwa ukosefu wa madarasa, ukiendesha gari umelewa, kutupwa selo hadi mwakani na Rwanda yaridhishwa na utendaji bandari d asilimia tisini na moja wapangiwa kidato cha kwanza elfu mbili ishirini na moja ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa nafasi ya kwanza na gazeti la la Jiji, ambalo pia limeandika bodaboda kukiona cha moto. Na katika nchi jirani ya Kenya, habari kuu katika gazeti la Standard ina kichwa kisemacho siku ambayo mfalme wa si vioja alipopigwa stop ni habari kuhusu uamuzi wa, wa bunge la Seneti wa kupiga kura kumwondoa mamlakani gavana wa Nairobi Mike Mbovi Sonko anayetuhumiwa kwa ufisadi na utumiaji mbaya wa mamlaka. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kuaga dunia gavana wa Nyamira John Nyagarama aliyekuwa na umri wa miaka 74 baada ya kulazwa hospitalini kwa muda wa wiki tatu. Nation mbali na kuakisi kwa, kwa mapana na marefu habari ya kuinguliwa ofisini na Seneti, gavana Sonko pia limeandika habari hiyo ya tanzia ya kuaga dunia gavana wa Nyamira. Kwa mujibu wa gazeti hilo, mwanasiasa huyo alikuwa amelazwa hospitalini baada ya kuambukizwa ugonjwa wa Covid-19. Pamoja na habari nyingine, gazeti dada la Taifa Leo limeandika imani ya Rais Uhuru Kenyatta kwa wanajeshi kusimamia idara muhimu serikalini iliendelea kudhihirika jana baada yake kuzindua idara ya kitaifa ya kusimamia huduma za ndege. Hii ni Redio Teheran, idhaa Kiswahili, ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Tunasikika kupitia kasimawimbi 104.1 ukiwa Mtwara, Tanzania. Redio ni maarifa. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya makala ya wiki ambayo itaendelea kuzungumzia umuhimu wa barua ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei kwa vijana wa Ufaransa akizungumzia madai ya uhuru wa kujieleza ya viongozi wa nchi za Magharibi baada ya jarida la Ufaransa kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam wa nchi za magharibi daima zimekuwa zikifanya juhudi za kuwarifisha Uislamu kuwa ni dini inayopinga uhuru wa maoni kusema na kujieleza na kuwaeleza walimwengu kwamba dini hiyo inapinga uhuru wa kifikra. Wapenzi wasikilizaji, matamshi ya kila mtu huakisi utambulisho wake wa kifikra, shakhsia yake, na ni wenzo wa kueleza fikra, itikadi, maoni na hisia zake uhuru wa kusema kutoa maoni na kujieleza una manufaa mengi kwa jamii, kama ambavyo pia kukanyaga uhuru huo hudumaza fikra na elimu ya mwanadamu na kukwamisha harakati ya ukamilifu ya mtu binafsi na jamii. Hivyo basi, kunyima mtu uhuru wa kusema na kujieleza na vilevile vile kumnyima neema hiyo ya Mwenyezi Mungu ni hujuma kubwa zaidi dhidi ya haki hiyo ya kimaumbile na binadamu. Hata hivyo mtume wa batini na ndani ya nafsi, yani akili, daima amekuwa akimwambia kiumbe huyo kwamba uhuru una mipaka na hairuhusiwi kwa kila mtu kutoa maoni yoyote atakayo, japokuwa yana hujumu na kuvunjia heshima na vilevile kuwadhuru wanadamu wenzake. Ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kwa vijana wa Ufaransa pia umetolewa kwa shabaha ya kusisitiza uhakika na ukweli huo. Ayatollah Ali Khamenei anasema katika sehemu moja ya ujumbe huo kwamba: je, uhuru wa kujieleza na kutoa maoni una maana ya matusi, hasa kuwatukana watu watukufu? Je, kitendo hiki cha kijinga si ni dharau na kejeli kwa hisia za taifa lililomchagua rais wa Ufaransa? Barua ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na ushauri wake kwa vijana wa Ufaransa, akiwataka wamuulize Emmanuel Macron ni kwa nini anatetea matusi na kuvunjia heshima matukufu ya kidini na kuvitaja kuwa ni uhuru wa maoni na kujieleza. Kwa hakika inataka kuwaelekeza vijana hao kwenye uhakika kwamba suala hilo ni sawa na kudharau, kuwadunisha na kuvunjia heshima wananchi wa nchi hiyo, kwa sababu kila mtu mwenye akili timamu hawezi kukubali kwamba kuvunjia heshima watu watukufu, adhimu na wakubwa kama mitume wa Mwenyezi Mungu na itikadi za jamii kubwa ya watu ni uhuru wa kutoa maoni na kujieleza. Kama tulivyosema katika makala ya wiki iliyopita, nchi za Magharibi daima hufanya jitihada za kuharifisha Uislamu kuwa ni dini inayopiga vita uhuru wa maoni na uhuru wa kujieleza. Hata hivyo, kitabu kitakatifu cha Qurani kina aya nyingi ambazo ni kielelezo kamili cha uhuru wa maoni na kujieleza. Katika aya ya nane na tisa za suratul Balad, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anaashiria uumbaji wa jicho, ulimi na midomo, viungo ambavyo kila kimojawapo kina kazi na majukumu mahususi. Viungo hivyo wanavyo wanadamu na wanyama. Ulimi na mdomo vinatumiwa kwa ajili ya kuzungumza na kusema, lakini bila ya elimu ya bayan kwa maana ya kubaini, midomo na ulimi wa mwanadamu havitakuwa na tofauti na midomo na ulimi wa mnyama. Hivyo basi kitu kinachomtofautisha mwanadamu na wanyama ni elimu ya bayan, yaani kubainisha, iliyofundishwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa mujibu wa aya za Qur'ani tukufu, Mwenyezi Mungu anaihesabu bayan kuwa ni neema aliyomfundisha mwanadamu punde baada ya kumuumba. Aya ya kwanza mpaka ya nne ya suratu Rrahmani zinasema: Arrahman, mwingi wa rehema, amefundisha Qur'ani, amemuumba mwanadamu, akamfundisha bayan, kwa maana ya kubaini Kurani tukufu kitabu cha Mwenyezi Mungu kinachoongoza njia nyoofu, si tu kwamba hakipingi uhuru wa kusema na kujieleza yaani bayan, bali kinautambua kuwa ni miongoni mwa haki za msingi na za kimaumbile za mwanadamu. Kitabu hicho kimeupa thamani uhuru huo, kuutambua rasmi na kuutangaza kuwa ni wenzo wa kuchanua fikra na ustawi wa kimaada na kiroho wa mwanadamu haya yameelezwa na Qur'ani, wakati wasomi wasio na dini wa mashariki na magharibi wanaitambua dini kuwa ni wenzo unaotumiwa kuwafunga watu minyororo na kuwanyang'anya uhuru wao. Tukitafakari kidogo na kutadabari aya za Qur'ani tukufu, tutaona kwamba mitume wa Mwenyezi Mungu ndio waliokuwa watu wa kwanza waliohubiri uhuru wa mwanadamu na kumkomboa kiumbe huyo kutoka kwenye minyororo ya utumwa wa kifikra kiroho na kimada. Aya ya 157 ya Suratu Araf inasema, mtume anayewaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, ambaye ni wasii wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, pia amesema usikubali kuwa mtumwa wa mwanadamu mwenzako ilhali Mwenyezi Mungu amekuumba ukiwa mtu huru. Hapana shaka kwamba uhuru wa kusema na kutafakari una umuhimu mkubwa zaidi kuliko uhuru wa mwili na roho. Hii ni kwa sababu yumkini mwili ukafungwa kwenye minyororo na korokoro, lakini ni muhali kuweza kufunga utukufu wa mwanadamu na fikra zake kwenye kamba na magereza. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema pia katika aya ya 64 ya ya suratu Ali Imrani kwamba sema enyi watu wa Kitabu, njooni kwenye neno lililo sawa baina yetu na nyinyi, ya kwamba tusimwabudu yoyote ila Mwenyezi Mungu wala tusimshirikishe na chochote, wala baadhi yetu wasiwafanye wengine kuwa waola badala ya Mwenyezi Mungu. Katika aya hii, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amewataka ahlulkitabu, yani wasio Waislamu, kueleza na kubainisha fikra zao ili kufikia kwenye nukta na masuala yanayowakutanisha wote pamoja kama imani ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu inayowakutanisha wafuasi wa dini zote za mbinguni. Kwa maneno mengine, ni kwamba Quran inatengeneza na kutayarisha anga huru kwa ajili ya watu wa kitabu kama Mayahudi na Manasara kueleza na kubainisha mitazamo yao kwa uhuru kamili na kueleza itikadi zao kwa Waislamu katika anga ya amani na upendo. Wapenzi wa wasikilizaji, Qurani tukufu pia inawasifu watu wanaotafakari baada ya kusikiliza rai na mitazamo tofauti kuwa ni ulul albab kwa maana ya watu wenye akili. Tunasoma katika aya ya 17 hadi 18 za Suratu Zumar kwamba, basi wape bishara njema waja wangu ambao husikiliza maneno wakafuata lililo bora zaidi, hao ndio aliowaongoa Mwenyezi Mungu na hao ndio wenye akili. Tunapochunguza aya hii, tunaona kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anawataja watu wanaosikiliza kauli tofauti na kisha wakachagua bora zaidi ya kauli hizo na kuzifanyia kazi, kuwa ndio wanadamu bora zaidi. Ni wazi kwamba kwa mujibu wa aya hizi za Qurani, uhuru wa kusema, kujieleza na kutoa maoni ni miongoni mwa haki za kimsingi za mwanadamu kwa sababu sharti la kuchagua kauli iliyo bora ni kuwepo maelezo kauli, mitazamo tofauti inayompa mwanadamu fursa ya kuchagua. Vilevile, dini ya Uislamu imewaamuru wafuasi wake kujadiliana kwa wema na wafuasi wa dini, itikadi na fikra tofauti, ili kuweka wazi hakika na kweli. Aya ya 125 ya Suratu Nahli inasema Walinganieni kwenye njia ya Mola wako mlezi kwa hekima na mawaidha mema na ujadiliane nao kwa namna iliyo bora. Vilevile aya ya 46 ya Suratul Ankabuti inasema, wala msijadiliane na watu wa kitabu ila kwa njia iliyo nzuri kabisa. Hapana shaka yoyote kwamba mwenendo huu Qur wa Qur'ani wa kuwaamuru na kuwahamasisha Waislamu kujadiliana kwa wema kwa hikima na mawaidha mazuri na wafuasi wa dini na fikra tofauti, una maana kwamba Uislamu unampa asiye Muislamu fursa na nafasi ya kueleza itikadi na mitazamo yake tofauti na kumpa uhuru wa kujieleza. Wapenzi wasikilizaji, msimamo wa kihasama na dharau ya serikali ya Ufaransa si tu kwamba umeziumiza nyoyo za Waislamu kote duniani, lakini pia umepingwa na viongozi wa dini nyingine. Kuhani Yunis Hamami ambaye ni kiongozi wa kidini wa Wayahudi wa Iran amepinga vikali mwenendo wa rais wa Ufaransa wa kuhujumu matukufu ya kiislamu na kusema msimamo huo unaakisi kufilisika kimantiki na ni alama ya kuwa na shakhsia dhaifu. Mwenendo huu si uhuru wa kujieleza, bali ni kuchupa mipaka ya ubinadamu na kuwasababishia adha na madhara watu wengine. Askofu mkuu wa wakristo wa Asiria nchini Irani, Mar Marsai Benjamin, pia amekemea matusi na utovu wa heshima wa serikali ya Ufaransa kwa matukufu ya Waislamu na kusema je, matokeo ya uhuru ni mienendo na matendo kama haya ya kutumia vibaya uhuru wa kujieleza? Kila mwanadamu anawajibika kumkirimu jirani yake na pale uhuru unapotumiwa kuharibu uh, sura za wanadamu wengine huo si uhuru tena, bali ni uharibifu. Vilevile vile askofu mkuu wa mji wa Toulouse nchini Ufaransa, Robert Jean Louis lega amesema kwamba anapinga uhuru unaobeza na kudhalilisha dini na vilevile vile kitendo cha kuchapishwa vibonzo kama vile vinavyomvunjia heshima mtume wa Waislamu. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe tatu mfungo nane Jamadil Awal mwaka 1442 Hijria mwafaka na tarehe 18 Desemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 150 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Mirza Abu Abdillah Sheikhul Islam Zanjani, Msomi mkubwa na mshairi wa Kiislamu. Msomi huyo mkubwa alizaliwa mwaka 1224 hijiria, huko Zanjan, moja ya miji ya Iran, na kuelekea Isfahan kwa ajili ya masomo akiwa kijana mdogo. Akiwa Isfahan, Ayatullah Mirza Abu Abdullah alipata kusoma katika hauza ya kielimu ambayo ilikuwa na itibari kubwa kielimu wakati huo. Baada ya kuhitimu masomo yake, alirejea eneo alikozaliwa na kujishughulisha na kulea na kutoa elimu kwa wanafunzi wake. Msomi huyo ameandika vitabu kadhaa vikiwemo vya Hujjatul Abrar na Hidayatul Muttaqin. Miaka mia moja na sita iliyopita katika siku kama ya leo, Uingereza ilikoloni rasmi Misri. Inafaa kukumbusha kwamba wakati wa vita vya kwanza vya dunia utawala wa Othmania ulikuwa mwitifaki wa madola yaliyokuwa yakiipinga Uingereza, yani Ujerumani na Austria. Uingereza nayo ikiwa na lengo la kukabiliana na kitendo hicho iliikalia kwa mabavu Misri, ambayo hadi katika kipindi hicho ilikuwa chini ya udhibiti na utawala wa Othmania. Harakati za ukombozi za wananchi wa Misri dhidi ya mkoloni Mwingereza zilizaa matunda mwaka 1922 ambapo nchi hiyo ilijitangazia uhuru wake. Na tarehe 18 Desemba, miaka 41 iliyopita, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha makubaliano ya kufuta aina zote za ubaguzi dhidi ya wanawake. Makubaliano hayo yana lengo la kuondoa dhulma zinazofanywa dhidi ya wanawake duniani. Hata hivyo makubaliano hayo kama yalivyo mengine mengi ya mingi kimataifa yanatawaliwa na mitazamo ya kimada ya Magharibi inayosisitiza usawa wa jinsia mbili za mwanamke na mwanamme katika kila kitu. Hii ni katika hali ambayo mwanamke na mwanamme wanatofautiana kimwili na kiroho. Kwa sababu hiyo dini za Mwenyezi Mungu hususan Uislamu zinasisitiza kuwa njia ya kuwakomboa wanawake ni kuwatayarishia mazingira ya uadilifu kwa kutilia maanani uwezo wao wa kimwili na kiroho. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kutokana na ufinywa wakati, mpenzi msikilizaji, ni ruhusu ni some ujumbe moja tu kutoka kwake Idris Ali mali ya Mungu yupo Mombasa, Kenya, anasema Walibia wanavuna walichopanda walipomsaliti Gadafi, Allah amrehemu. Ni maoni yake hayo, mali ya Mungu akiwa pwani ya Kenya. Moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran amesema amesema taifa hili linamiliki kila kitu kinachohitajika kwa ajili ya kutoa pigo na kumshinda adui na mvamizi . Vyombo vya usalama vya Nigeria vimetangaza habari ya kuwanusuru karibu wanafunzi wa vulana 350 kati ya 520 wa shule ya upili ya eneo la Kankara kaskazini magharibi mwa nchi waliokuwa wametekwa nyara na kundi la Boko Haram. Na idadi kubwa ya viongozi wa umoja Ulaya amejiweka karantini baada ya kutangamana na rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, ambaye pia amejitenga kwa muda wa siku saba baada ya kukutwa na virusi vya korona. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo yetu haya ya mchana. Mpenzi msikilizaji, na kushukuru sana kwa kuwa nami tangu katika matangazo yetu asubuhi hadi sasa, na vilevile nakushukuru kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia jumaa mubarak. Asante ah, na kwaheri na ahadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.