Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash-shaytani rajim. Bismillah. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillah rahmanirahim assalamualaikum warahmatullahi wabarakatu. Subah al khair, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Desemba 18 mwafaka na tarehe 3 Jamadi lula mwaka 1442 Hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo. Mpenzi msikilizaji, asubuhi ya leo kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia itakayojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuendelea Iran juma hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Halikadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju SW. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama kujumlisha plus 98 tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Baada ya muda usiokuwa mrefu, narejea na, na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Waziri Zarifu wa Iran anasema vikwazo vya Washington vimewadhuru wa Marekani wenyewe. Boko Haram yaonyesha video ya wanafunzi iliyowateka nyara, na familia za wanajeshi wa Marekani zinahitajia misaada ya chakula, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema sera ya vikwazo ya Washington imekuwa na madhara makubwa hata kwa wananchi wa Marekani wenyewe na kampuni zao, na hivyo kusababisha ukosefu wa ajira miongoni mwa Wamarekani. Muhammad Javad Zarif amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter ambapo amemhutubu mwenzake wa Marekani Mike Pompeo kwa kumwambia, vizingiti vyenu wenyewe vimezifungia kampuni za Marekani nje ya soko la Iran lenye mali ya asili na rasilimali watu, huku akitaja sera ya mashinikizo ya juu zaidi ya Marekani kama kufeli kwa hali ya juu zaidi. Dr Zarif amebainisha kuwa sera hiyo si tu imepelekea kufutwa kwa mkataba wa mauzo ya ndege 88 za abiria za shirika la Boeing la US kwa Iran, lakini pia ilisababisha kupotea kwa nafasi za ajira kwa Marekani. Kauli ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran ni radi ya mali kwa ujumbe wa hivi karibuni wa Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayeondoka aliyetangaza katika ukurasa wake wa Twitter kuhusu vikwazo vipya vya Washington dhidi ya taifa la Iran. Kabla ya hapo Dr Zarif alisema iwapo rais mteule wa Marekani Joe Biden anataka kuirejesha nchi hiyo katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA sharti atekeleze wajibu wa Marekani katika mapatano hayo na afute vikwazo vya kidhalimu dhidi ya Iran. Mbali na hayo, kundi la kigaidi la Boko Haram jana Alhamisi lilionyesha mkanda ambao ndani yake wanaonekana makumi ya wanafunzi wavulana waliwateka nyara wiki iliyopita katika shule ya sekondari ya Kankara kaskazini magharibi mwa Nigeria. Kundi hilo la kigaidi hivi karibuni liliwateka nyara wanafunzi wa vulana 520 katika shule ya upili katika eneo la Kankara, kaskazini magharibi mwa Nigeria. Mmoja wa wanafunzi waliotekwa nyara huku uso wake ukiwa huku umejaa vumbi na kukwaruzika, ameeleza katika video hiyo kuwa yeye ni mmoja wa vulana 520 waliotekwa nyara na Boko Haram kabla ya tukio hilo la huko Kankara mwaka 2014. Kundi hilo la kigaidi liliwateka nyara pia wanafunzi wa kike mia mbili huko huko Nigeria. Kundi la Boko Haram limeua watu zaidi ya elfu ishirini huko Nigeria, Cameroon na Chad tangu mwaka elfu mbili na tisa hadi sasa na kusababisha wengine zaidi ya milioni mbili kuwa wakimbizi. Maafisa wa usalama kutoka nchi kumi na moja za ukanda wa Afrika Mashariki ambao wanaunda kikosi cha pamoja na cha dharura kusaidia kutatua mizozo ya kiusalama kwenye eneo hilo wanakutana Kigali, Rwanda. Ni kikao kinachokutanisha viongozi wa majeshi, magereza na polisi wa nchi hizo katika ngazi mbalimbali. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karimera ametuandalia ripoti ifuatayo. Huu ni mkutano wa 28 ambao wanawakutanisha viongozi hao wakati ambapo eneo lao linakumbwa na migogoro ya kisiasa na kiusalama kwa ujumla. Kwa kawaida, hili ni jeshi ambalo ni maalum na kazi yake ni kuingilia kati mizozo ya kiusalama katika mataifa wanachama. Sasa viongozi wakuu kwenye majeshi ya nchi hizo wanakutana Kigali kutathimini kazi wanayoifanya katika kutuliza hali ya mambo, hasa kupambana na changamoto za kigaidi. Brigadia Jenerali Faiza Getachew kutoka Ethiopia ambaye ndiye mkuu wa kikosi hiki anasema mpaka sasa kuna mafanikio waliokwisha yapata wao kama mataifa uh, you can see the achievement of ESF in two parts. Number one. Unaweza kuyaona mafanikio yetu kwa namna mbili. Mosi ni uwezo wa uendeshaji shughuli zetu tokea kikosi hiki kilipoanzishwa mwaka elfu mbili na kumi na nne, kwa kuwa tangu wakati huo kikosi chetu siku zote kiko tayari kuingilia kati popote pale penye mahitaji, endapo Umoja wa Afrika na viongozi wa nchi watakubaliana. Pili ni kwamba kwa muda huo wote tumeweza kuhakikisha tunatoa mafunzo ya kuwawezesha wanajeshi wetu pamoja na baadhi ya raia vya utendaji kazi wetu. Wakati haya akisemwa, eneo la Afrika Mashariki limeendelea kukumbwa na mizozo ya kiusalama na kisiasa, lakini hakuna mahali ambapo jeshi hilo limeweza kuingilia kati na kutuliza hali ya mambo. Mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa mfano, kulipotokea machafuko huko Burundi, Umoja wa Afrika ulitishia kutuma kikosi kule, lakini serikali ya nchi hiyo ilitupilia mbali ombi hilo. Na hapo ndipo baadhi ya wadadisi wanahoji uwepo wa kikosi hicho na kazi yake. Lakini mkuu wa jeshi la ardhini kutoka Rwanda, Luteni Jenerali Jean Jacques Mupenzi, anakiri kwamba hayo ni sehemu tu ya changamoto ambazo zimekuwa zikikabili kikosi hicho katika utendaji kazi wake. Eneo letu limeendelea kukumbwa na changamoto za machafuko ya kisiasa na kiusalama, hali ambayo inaleta athari katika utendaji kazi wetu. Kwa mfano, vitendo vya usalama mdogo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na maeneo mengine. Lakini hilo halijazuia ukweli kwamba jeshi letu limepata baadhi ya mafanikio, na ninaamini kwamba kutokana na utashi wa kisiasa miongoni mwa viongozi wetu tutafika huko tunakuelekea. Ni kikao ambacho kinaandaa mazingira ya kikao kingine cha mawaziri wa ulinzi na usalama kitakachofanyika siku za mbeleni. Kadhalika mjini Kigali, Silivanus Kalemeira, idhaa Teherani, Kigali. Asante sana Karimera kwa ripoti yako hiyo. Hii ni Redio Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ukiwa Kigoma huko Tanzania, mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM 99.7. Tukisonga mbele, Rais wa Rusia amesisitiza katika mkutano wake wa kila mwaka kwamba vikwazo na vizuizi vya kibiashara vilivyowekewa nchi ambazo zimeathiriwa na maambukizi ya korona vinapaswa kuondolewa akizungumza kwenye mkutano wake huo wa kila mwaka ambao mwaka huo ajenda kuu ilikuwa ni kuhusu maambukizi ya korona, Rais Vladimir Putin ameashiria hatua na maamuzi upande moja na thidi dunia ya upande mmoja yaliyochukuliwa na Marekani dhidi ya nchi nyingine duniani kama Jamhuri ya Kiislamu Iran na kutaka kuondolewa vikwazo na ukwamishaji dhidi ya nchi ambazo zinakabiliana na maambukizi ya korona. Katika sehemu moja ya hotuba yake, rais wa Urusi ameashiria kuanza kutumika chanjo kwa jina la Sputnik Five, na kueleza kwamba hadi sasa hakuna madhara yoyote makubwa yaliyoripotiwa kuhusu chanjo hiyo huko Russia. Gazeti moja linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu limeripoti kuwa au limeripoti juu ya kuendelea kugonga mwamba mapatano yaliyofikiwa na Riyadh huko Yemen na kuibuka itilafu kati ya Saudi Arabia na Imarati kuhusu umiliki wa mafuta nchini humo. Gazeti la Al-Akhbar jana liliripoti kuwa ni sehemu ndogo tu ya hatua za kijeshi ndani ya mapatano hayo ya Riyadh ndiyo iliyokwisha tekelezwa hadi sasa, na kuanzia sasa kuna uwezekano wa kuwa mbaya hali ya mambo kati ya pande mbili hizo kutokana na itilafu zilizo nyuma ya pazia kati ya Riyadh na Abu Dhabi huko kusini mwa Yemen. Na maafisa wa kijeshi wa Marekani wameeleza kwamba familia za wanajeshi nchini humo zinahitajia misaada ya chakula kutokana na kuenea maambukizi ya virusi vya korona. Maafisa wa jeshi la Marekani wametangaza kuwa kuenea maambukizi ya virusi vya korona nchini humo kumepelekea familia nyingi za wanajeshi wa nchi hiyo katika wiki za karibuni kuelekea katika kambi za kijeshi nchini humo kwa ajili ya kupata chakula, kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa katika tovuti ya gazeti la New York Times, kambi ya Fort Bragg ambayo ni kambi kubwa zaidi ya kijeshi nchini Marekani mwaka huu imekabiliwa na ongezeko la asilimia 40 ya maombi ya kutoa misaada ya chakula kutoka kambi hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia moja kwa moja kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utatupia jicho uingiliaji wa kigeni nchini Libya, chanzo cha kuvunjika mazungumzo ya amani. Uingiliaji wa nchi za nje katika masuala ya ndani ya Libya unaendelea katika hali ambayo duru mpya ya mazungumzo ya amani ya nchi hiyo imevunjika kutokana na tofauti zilizoibuka kuhusu namna ya kuwachagua wanachama wa baraza la mawaziri. Kuhusu swala hilo, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa pia katika kikao chake cha siku ya Jumanne liliwataka mamluki na wale wote wanaobeba silaha kinyume cha sheria waondoke katika ardhi ya Libya mara moja. Ni muda sasa ambapo Libya inashuhudia mgogoro mkubwa wa ndani. Kuwepo serikali mbili hasimu katika nchi hiyo na kuungwa mkono serikali hizo na nchi za nje ni jambo ambalo limezidisha mgogoro huo wa mapigano ya wenyewe kwa wenyewe. Hivi sasa kuna askari wa kigeni katika ardhi ya Libya ambao wametumwa huku kwa njia ya moja kwa moja na isiyo ya moja kwa moja: Uturuki, Qatar, Algeria, Italia na Umoja wa Ulaya zinaunga mkono serikali inayoongozwa na Faiz Asaraj katika hali ambayo Misri, Imarati na Saudi Arabia ni uungaji mkono wakuu wa wapiganaji wa jenerali mwasi Khalifa Haftar. Uturuki imetuma Libya mamluki wake wa kigaidi kutoka Siria, nazo Imarati na Saudi Arabia zimetuma nchini humo mamluki wao wa kivita kutoka Sudan na hivyo kuzifanya nchi hizo kuwa washiriki wakubwa katika vita vinavyochochewa na nchi za kigeni katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Suala hilo si tu kwamba limeongeza uwezekano wa kugawanywa Libya vipande vipande, bali pia linaifanya nchi hiyo kuwa kituo muhimu cha makundi ya kigaidi kieneo. Wasiwasi wa kuongezeka mgogoro huo umezifanya baadhi ya nchi na taasisi za kimataifa kujaribu kuingilia kati kwa ajili ya kupatanisha pande zinazohasimiana huko Libya. Juhudi hizo zimepelekea kufanyika duru kadhaa za mazungumzo ya amani baina ya makundi ya nchi hiyo. Pamoja na hayo, lakini duru mpya ya mazungumzo ya karibuni kwa ajili ya kuwateua wanachama wa baraza la mawaziri imemalizika bila mafanikio yoyote, na hivyo kuongeza wasiwasi wa, wa kukiukwa usitishaji vita na kuanza mapigano mapya ya ndani. Pamoja na kufanyika mazungumzo hayo ya amani, lakini uingiliaji wa kigeni nao umekuwa ukiendelea. Uturuki na Imarati ni nchi mbili muhimu zinazohusika katika mapigano ya kieneo huko Libya. Uturuki inaendelea kutuma Libya silaha na zana za kivita, kwa mujibu wa mapatano ya kijeshi, kiusalama na masuala ya baharini yaliyofikiwa kati ya Ankara na Tripoli. Katika upande wa pili, Misri na Imarati nazo zimeongeza misaada yao ya kijeshi kwa Jenerali Haftar, jambo ambalo limeamsha malalamiko mengi ndani ya Libya. Kuhusu hilo, Asadiq Alghariani mufti wa Libya hivi karibuni alilaani uingiliaji wa Imarati nchini kwake na kusema kuwa Imarati ni muuaji wa watu wa Libya. hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Habari hizo ambazo nimekusomea mpenzi msikilizaji, unaweza kuzipata kwa kina katika tovuti yetu ya Parstoday com mkwaju sw Iran, juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran. Kati ya atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kisasi dhidi ya wauaji wa shahidi Kasim Suleimani hakina shaka. Rais Hasan Ruhani asema Irani ya leo ina uwezo na nguvu kubwa kuliko huko nyuma. Rais Ruhani asema Irani iko tayari kuipatia Uganda uzoefu wake wa kielimu na kiufundi. Na bunge la Iran la sisitiza kuwa haki ya Irani ya kuwaadhibu waliomuua kigaidi Fakhrizadeh ipo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran amesema kuwa wauaji wa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani lazima walipiziwe kisasi, na kisasi hiki hakina shaka na kitatekelezwa wakati wowote wa Ayatollah Saidi Ali Haminai. Ameasema hayo Jumaatano alipokutana na wajumbe wa kamati ya hauli ya luteni jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, pamoja na familia ya shahidi huyo na kueleza kwamba shahidi Suleimani ni shujaa wa taifa la Iran na umma wa Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa kwa kuzingatia kwamba shahidi Kasim Suleimani alikuwa mtu wa watu, ili kufanya kumbukumbu na hauli yake pia kuna haja ya kutumiwa uwezo wa wananchi na juhudi za kiutamaduni zenye ubunifu. Kadhalika Ayatula Khamenei sanjari na kusema kuwa shahidi Kasim Suleimani aliushinda uistikbari katika kipindi cha uhai wake na hata baada ya kuwawa kwa kishahidi. Ameongeza kuwa ame kuwa shughuli ya kusindikiza miili ya mashahidi Kasim Suleimani na Abu Mahdi Al Muhandis iliyohudhuriwa na mamilioni ya watu nchini Iran na Iraq iliwashangaza majenerali wa vita baridi vya uistikbari, na hicho kikawa kibao cha kwanza cha uso dhidi ya Wamarekani. Ayatola Said Ali Khamenei amesema kuwa kuuawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani ilikuwa tukio chungu la kihistoria ambapo sambamba na, na kuashiria kubadilishwa shahidi huyo na kuwa shujaa wa taifa kwa ajili ya Wairani na shujaa wa umma wa Kiislamu, wamesema kuwa shahidi huyo mwenye daraja kubwa alikuwa mtu wa kimaanawi, ikhlasi na waakhira, na hakuna wakati ambao alikuwa akifanya mambo kwa kujionyesha. Akifafanua umashuhuri wa shahidi ya Kasim Suleimani katika ulimwengu wa Kiislamu, kiongozi mwadhamu amesema shahidi Suleimani wa khud, wa wa shahidi Suleimani kwa harakati yake na hatimaye kwa kufa kwake, shahidi alikuwa kigezo cha mukawama na mapambano katika ulimwengu wa Kiislamu. Leo kila sehemu ambayo kuna mapambano dhidi ya utumiaji mabavu na uistikbari katika ulimwengu wa Kiislamu, kigezo huwa ni shahidi Qasim Suleimaniakaa Mikuna, mikuna. Rais Hassan Rouhani amesema kuwa Iran ya leo ina uwezo na nguvu kubwa kuliko ilivyokuwa huko nyuma. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo Jumatano katika kikao na baraza lake la mawaziri ambapo amesisitiza kwamba Iran inataka amani, uthabiti na usalama ulimwenguni sambamba na kuweka ushirikiano mzuri na mataifa yote ambayo yamechagua njia ya, ya ushirikiano mzuri. Aidha, amesema inasikitisha kuona kwamba baadhi ya vyombo vya habari vya ndani vinaathirika na propaganda za vyombo vya habari vilivyo dhidi ya Iran kuhusu mapatano ya nyuklia JCPOA na kutofautisha mazingira ya sasa na ya mwaka 2015 kabla ya kufikiwa makubaliano hayo, na kueleza kwamba bila shaka mazingira ya leo ya Iran na ya wakati huo yanatofautiana. Rais Ruhani pia ameashiria kuhusu wale wanaodai kuwa Iran imefurahi kuja madarakani Joe Biden kama rais wa Marekani amepinga kauli hiyo kwa kusema la, sisi hatufurahi kuja madarakani Biden. Hata hivyo, tumefurahi sana kuwa Trump anaondoka, kwa sababu alikuwa mtenda jinai mkubwa, muuaji watu, na pia alikuwa gaidi, hata hana huruma kwa wanaotaka chanjo, ameweka vizingiti katika jitihada zetu za kununua chanjo. Alikuwa ni mtu asiyezingatia misingi ya maadili bora na ubinadamu. Kwa hivyo tunafurahi kuwa huyu jabari ambaye hakufungamana na lolote ameangushwa. Kwingineko, wiki hii, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema Teherani iko tayari kuipatia Uganda uzoefu wake wa kielimu na kiufundi katika nyanja mbalimbali. Rais Ruhani ameyasema hayo alipopokea hati za utambulisho kutoka kwa balozi mpya wa Uganda hapa Teheran, bwana Muhammad tezi kuba kisambira na kusema kuwa uhusiano wa Teheran na Kampala ni wa kiurafiki kwa miaka mingi. Amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inapenda kustawisha uhusiano wake na Uganda katika nyuga zote. Aidha, Rais Ruhani amejibu ombi la balozi huyo kuhusu kushiriki zaidi mashirika ya Iran katika kuhamishia nchini Uganda teknolojia na elimu ya kisasa, na kusema serikali yake itazidi kuyahamasisha mashirika ya Iran hasa yanayojihusisha na, na masuala ya viwanda, ya elimu na teknolojia kushiriki zaidi katika miradi ya ujenzi na miundo mbinu ya Uganda. Aidha amegusia mwaliko wa rais wa Uganda wa kumtaka afanye ziara rasmi nchini humo na kueleza matumaini yake kwamba ziara hiyo itafanyika katika muda unaofaa. Kwenye mazungumzo hayo, balozi Muhammad Tezikuba Kisambira wa Uganda hapa Teheran, mbali na kukabidhi hati zake za utambulisho, amesema kuwa nchi yake inapenda kufaidika vizuri na maendeleo makubwa ya kielimu na kiufundi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ameataka mashirika ya Iran yashiriki zaidi katika miradi ya maendeleo ya Uganda na yawapatia wananchi wa nchi hiyo uzoefu wao katika mambo tofauti. Aidha, amemkabidhi Rais Hasan Ruhani mwaliko rasmi wa Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda wa kumwalika kufanya ziara rasmi nchini humo. Wiki hii mkuu wa kamati ya haki za binadamu ya Majlisi usha ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran amesema kuwa ni jambo lisilo na shaka hata kidogo kwamba Jamhuri ya Kiislamu Iran kamwe haiwezi kuwasamehe magaidi waliojificha nje ya nchi hii, ambao mara kwa mara wanafanya jinai dhidi ya wananchi wa Iran. Bi Zuhra Ilahiyan ameyasema hayo katika barua aliomwalikia mkuu wa kamati ya haki za binadamu ya bunge la Ulaya na kamishina mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa sambamba na kuzitaka taasisi hizo kubwa za kimataifa kuchukua msimamo wa wazi kuhusu vitendo vya kigaidi bila ya kufanya unduma kuwili. Mkuu wa kamati ya haki za binadamu ya bunge la Iran amesisitiza kwamba Tehran itaendelea kufuatilia suala hilo hadi itakapohakikisha wahusika wote wa vitendo vya kigaidi, wakiwemo wale waliohusika na mauaji ya Daktari shahidi Mohsin Fakhrizade, mwanasayansi bingwa wa Iran ambaye pia alikuwa mtaalamu wa nyuklia, wanapewa adhabu wanayostahiki katika sehemu moja ya barua yake hiyo, Bi Zuhra Ilohian amesema kama inavyojulikana na wote, Jumaa tarehe 27 Novemba 2020 magaidi walishambulia gari mwanasayansi wa Iran Daktari Mohsen Fakhrizadeh, ambaye alikuwa pia naibu waziri na mkuu wa taasisi ya utafiti na uvumbuzi wa wizara ya ulinzi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kumuua shahidi kidhulma mwanasayansi huyo bingwa. Na wiki hii kumefanyika kikao kwa njia ya interneti cha wawakilishi wa mabunge ya Iran, Uturuki, Pakistan na Palestina kujadili kadhia ya baadhi ya watawala wa nchi za kiarabu kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israeli. Mwakilishi wa Iran katika kikao hicho alikuwa ni Abbas Gorlu, mkuu wa kamati ya sera za kigeni katika tume ya sera za kigeni na usalama wa taifa katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran. Na ili kupata ufafanuzi kuhusu kikao hicho, tumewasiliana naye na ametoa ufafanuzi ufuatao: kadhia ya Palestina imefika katika nukta muhimu kihistoria. Hatua Israel ya baadhi ya watawala wa nchi za Kiarabu wa kuanzisha uhusiano na utawala wa Kizayuni wa Israel ni jambo ambalo limeibua wasiwasi mataifa yote ya Waislamu na Waarabu na hasa Wapalestina wanapinga uanzishwaji uhusiano wa kawaida na Israel. Kwa msingi huo, jumuiya ya wabunge wa nchi za kiislamu kwa ajili ya Kuds ambayo ina makao yake Uturuki imeitisha kikao kwa njia ya intaneti kujadili kadhi ya Palestina. Wabunge wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Uturuki, Pakistan na Palestina wameshiriki katika kikao hicho, na mimi nimeiwakilisha Iran. Mada kuu katika kikao hicho ilikuwa ni kupinga uanzishwaji wa uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Katika kikao hicho mwakilishi wa Palestina amepongeza msimamo wa jamhuri ya Kiislami ya Iran na Pakistan katika kupinga kuanzishwa uhusiano na Israel. Nam huyo alikuwa ni Abbas Gurluu, mkuu wa kamati ya sera za kigeni katika tume ya sera za kigeni na usalama wa taifa katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran. Na kwa mazungumzo hayo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. hii ni redio teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini teheran kumbuka mpenzi msikilizaji una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha au plus 989035065487 kumbuka mpenzi msikilizaji tunasikika hivi sasa pia mubashara kupitia Maarifa FM ya huko nchini Tanzania ni 105.3, Tanga, 101.9, Mwanza, 99.7, Kigoma na 104.1, Mtwara. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Idris Ali Maliamungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema utawala wa Saudia umekuwa miba kwa Waislamu duniani kote. Shukran, asante sana, Idris ukiwa hapo Mombasa Kenya, naye Maulid Said Binyamin yupo injini Mombasa Kenya pia eh. asante sana Noni katutumia ujumbe wa sauti. Aa, Mtune Salumu waliwale Lindi Tanzania nasema ni wajibu kwa taifa la Iran na Waarabu kwa ujumla kulipa jinai zinazofanywa na Wazayuni na washirika wake. Ni Mtune Salumu toka Liwale, Lindi, Tanzania. Moja kwa moja tuingie katika udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki, na tuanzie huko nchini Uganda, ambapo habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza katika gazeti la Daily Monitor ina kichwa kisemacho namna ya kutibu COVID nyumbani. Kwa mukhtasari, mwandishi amedondoa nukta kadhaa za kuzingatia kwa watu walioambukizwa virusi vya korona wakiwa nyumbani, kuanzia maswala ya lishe bora na vidonge vya kuimarisha mfumo kinga wa mwili. Baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa visemavyo: viongozi wa Namisindwa wamtaka Museveni atekeleze ahadi zake; Bobi asema alimtahadharisha Kaihura juu ya Museveni lakini hakusikia; NRM kuweka kituo mbadala cha kujumlisha kura; na Museveni asema katiba ilipaswa kumpa rais mamlaka zaidi na si bunge. Moja ya habari zilizopewa uzito na gazeti la New Vision ni kuhusu afya ya uzazi. Kwa ufupi, ni kuwa licha ya wanawake 16 kuaga dunia kila siku wakati wa kujifungua nchini Uganda, lakini hospitali ya Moyo haijasajili kifo chochote cha aina hiyo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Tuelekeze kurunzi yetu huko nchini Tanzania, ambapo habari iliyopewa kipaumbele na takriban magazeti yote nchi hiyo inahusu kutangazwa nafasi za wanafunzi kujiunga na shule za sekondari mwaka ujao. Ndiyo habari kuwa katika gazeti la The Echo chini ya anwani inayosema, wasichana zaidi kujiunga na shule za sekondari za umma mwaka ujao. Majira kwa upande wake limeandika wanafunzi laki saba na hamsini na tisa elfu mia saba na sita wajiunga na sekondari na waliohitimu darasa la saba ni waliohitimu darasa la saba mwaka huu, wengine zaidi ya sabini na nne elfu wakosa nafasi kwa uhaba wa madarasa. Mikoa tisa yaandika rekodi nzuri. Pia limeandika mwanafunzi darasa la nne au wawa kwa kukatwa kichwa. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti hilo sawa na matoleo mengine yaliyo ya Tanzania ina kichwa cha maneno kisemacho Rais Mwinyi asema sitakuwa na huruma kwenye maendeleo Zanzibar. Habari hii inaonekana pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi chini ya kichwa kisemacho nivumilieni, ninafanya uamuzi mgumu asema Dk Mwinyi. Hata hivyo habari kuu katika gazeti hilo inasema jinsi polisi walivyozima sherehe ya ufuska. Makala ya mawaidha ya Ijumaa hii leo ina maudhui inayosema ukarimu ni ibada ya lazima kwa kila Mwislamu. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa Nipashe zina anwani zisemazo wakurugenzi matatani kwa wizi wa magari, maelfu wakosa sekondari kwa ukosefu wa madarasa, ukiendesha gari umelewa kutupwa seli hadi mwakani, na Rwanda yaridhishwa utendaji bandari da. Asilimia 91 wapangiwa kidato cha kwanza 2021 ni kichwa cha habari iliyopewa nafasi ya kwanza na gazeti la la Jiji, ambalo pia limeandika bodaboda kukiona cha moto na katika nchi jirani ya kenya habari kuu katika gazeti la standard na kichwa kisemacho siku ambayo mfalme wa vioja alipopigwa stop ni habari kuhusu uamuzi wa, wa bunge la seneti wa kupiga kura kumwondoa mamlakani gavana wa nairobi mike mbuvi sonko anayetumiwa kwa ufisadi na utumiaji mbaya wa mamlaka Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari ya kuaga dunia gavana wa Nyamira John Nyagarama aliyekuwa na umri wa miaka 74 baada ya kulazwa hospitalini kwa muda wa wiki tatu. Nation mbali na kuakisi kwa mapana na marefu habari ya kuingulia ofisini gavana Sonko, pia limeandika habari hiyo ya tanzia ya kuaga dunia gavana wa Nyamira. Kwa mujibu wa gazeti hilo, mwanasiasa huyo alikuwa amelazwa hospitalini baada ya kuambukizwa ugonjwa wa covid-19 au corona. Pamoja na habari nyingine, gazeti dada la Taifa Leo limeandika imani ya Rais Uhuru Kenyatta kwa wanajeshi kusimamia idara muhimu serikalini iliendelea kudhihirika hiyo jana Alhamisi, baada ya kuzindua idara ya kitaifa ya kusimamia huduma za ndege kwa kifupi NASD. hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Imetimia saa tatu kamili asubuhi hapa jijini Tehran, sawa na mbili na nusu kwa saa za afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za afrika ya kati. Kumbuka mpenzi msikilizaji, bado una fursa ya kushiriki matangazo haya, nitutumie au nitumie maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp na Taban nitakuwa mwenye kuendelea kuisoma uh, maoni hiyo maoni hayo hapa studioni, na nambari yangu ya kutuma ujumbe huo ni alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya makala ya wiki ambayo itaendelea kuzungumzia umuhimu wa barua ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei kwa vijana wa Ufaransa, akizungumzia madai ya uhuru wa kujieleza ya viongozi wa nchi za Magharibi baada ya jarida la Ufaransa kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. <thefeals> <thefeals> Nchi za Magharibi daima zimekuwa zikifanya juhudi za kuuarifisha Uislamu kuwa ni dini inayopinga uhuru wa maoni kusema na kujieleza, na kuwaeleza walimwengu kwamba dini hiyo inapinga uhuru wa kifikra. Wapenzi wasikilizaji, wsikilizaji, matamshi ya kila mtu huakisi utambulisho wake wa kifikra, shahsia yake na ni wenzo wa kueleza fikra, itikadi, maoni na hisia zake. Uhuru wa kusema, kutoa maoni na kujieleza una manufaa mengi kwa jamii kama ambavyo pia kukanyaga uhuru huo hudumaza fikra na elimu ya mwanadamu na kukwamisha harakati ya ukamilifu ya mtu binafsi na jamii. Hivyo basi kunyima mtu uhuru wa kusema na kujieleza na vile vile kumnyima neema hiyo ya Mwenyezi Mungu ni hujuma kubwa zaidi dhidi ya haki hiyo ya kimaumbile na binadamu. Hata hivyo mtume wa batini na ndani ya nafsi yani akili daima amekuwa akimwambia kiumbe huyo kwamba uhuru una mipaka, na hairuhusiwi kwa kila mtu kutoa maoni yoyote atakayo, japokuwa yana hujumu na kuvunjia heshima na vilevile kuwadhuru wanadamu wenzake. Ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kwa vijana wa Ufaransa pia umetolewa kwa shabaha ya kusisitiza uhakika na ukweli huo. Ayatullah Ali Khamenei anasema katika sehemu moja ya ujumbe huo kwamba je, uhuru wa kujieleza na kutoa maoni una maana ya matusi, hasa kuwatukana watu watukufu? Je, kitendo hiki cha kijinga si ni dharau na kejeli kwa hisia za taifa lililomchagua rais wa Ufaransa? Barua ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na ushauri wake kwa vijana wa Ufaransa, akiwataka wamuulize Emmanuel Macron ni kwa nini anatetea matusi na kuvunjia heshima matukufu ya kidini na kuvitaja kuwa ni uhuru wa maoni na kujieleza. Kwa hakika inataka kuwaelekeza vijana hao kwenye uhakika kwamba suala hilo ni sawa na kudharau, kuwadunisha na kuvunjia heshima wananchi wa nchi hiyo, kwa sababu kila mtu mwenye akili timamu hawezi kukubali kwamba kuvunjia heshima watu watukufu, adhimu na wakubwa kama mitume wa Mwenyezi Mungu na itikadi za jamii kubwa ya watu ni uhuru wa kutoa maoni na kujieleza. Kama tulivyosema katika makala ya wiki iliyopita, nchi za Magharibi daima hufanya jitihada za kuwarifisha Uislamu kuwa ni dini inayopiga vita uhuru wa maoni na uhuru wa kujieleza. Hata hivyo, kitabu kitakatifu cha Qur'ani kina aya nyingi ambazo ni kielelezo kamili cha uhuru wa maoni na kujieleza. Katika aya ya nane na tisa za suratul Balad, Mwenyezimungu subhanahu wa taala anaashiria uumbaji wa, wa koo, jicho, ulimi na midomo, viungo ambavyo kila kimojawapo kina kazi na majukumu makhususi. Viungo hivyo wanavyo wanadamu na wanyama. Ulimi na mdomo vinatumiwa kwa ajili ya kuzungumza na kusema, lakini bila ya elimu ya bayan kwa maana ya kubaini, midomo na ulimi wa mwanadamu Havitakuwa na tofauti na midomo na ulimi wa mnyama. Hivyo basi, kitu kinachomtofautisha mwanadamu na wanyama ni elimu ya bayan yaani kubainisha, iliyofundishwa na Mwenyezimungu subhanahu wataala. Kwa mujibu wa aya za Qurani tukufu, Mwenyezimungu anaihesabu bayan kuwa ni neema aliyomfundisha mwanadamu punde baada ya kumuumba. Aya ya kwanza mpaka aya ya nne ya Suratu Rahmani zinasema Arrahman, mwingi wa rehema, amefundisha Qurani, amemuumba mwanadamu, akamfundisha bayan kwa maana ya kubaini. Qurani tukufu, kitabu cha Mwenyezi Mungu kinachoongoza njia nyofu, si tu kwamba hakipingi uhuru wa kusema na kujieleza, yaani bayan, bali kinautambua kuwa ni miongoni mwa haki za msingi na za kimaumbile za mwanadamu. Kitabu hicho kimeupa thamani uhuru huo, kuutambua rasmi na kuutangaza kuwa ni wenzo wa kuchanua fikra na ustawi wa kimaada na kiroho wa mwanadamu. Haya yameelezwa na Qurani wakati wasomi wasio na dini wa mashariki na magharibi wanaitambua dini kuwa ni wenzo unaotumiwa kuwafunga watu minyororo na kuwanyang'anya uhuru wao. Tukitafakari kidogo na kutadabari aya za Qurani tukufu, tutaona kwamba mitume wa Mwenyezi Mungu ndio waliokuwa watu wa kwanza waliohubiri uhuru wa mwanadamu na kumkomboa kiumbe huyo kutoka kwenye minyororo ya utumwa wa kifikra, kiroho na kimada. Aya ya 157 ya Suratu Araf inasema: mtume anayewaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam ambaye ni wasii wa mtume wetu Muhammad sallahu alaihi waalihi wasalama, pia amesema Usikubali kuwa mtumwa wa mwanadamu mwenzako ilhali Mwenyezi Mungu amekuumba ukiwa mtu huru. Hapana shaka kwamba uhuru wa kusema na kutafakari una umuhimu mkubwa zaidi kuliko uhuru wa mwili na roho. Hii ni kwa sababu yumkini mwili ukafungwa kwenye minyororo na korokoro, lakini ni muhali kuweza kufunga utukufu wa mwanadamu na fikra zake kwenye kamba na magereza. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema pia katika aya ya 64 ya Suratu Ali Imrani kwamba sema: enyi watu wa Kitabu, njooni kwenye neno lililosawa baina yetu na nyinyi, ya kwamba tusimwabudu yoyote ila Mwenyezi Mungu wala tusimshirikishe na chochote, wala baadhi yetu wasiwafanye wengine kuwa waola badala ya Mwenyezi Mungu. Katika aya hii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewataka Ahlul Kitabu, yaani wasio Waislamu, kueleza na kubainisha fikra zao ili kufikia kwenye nukta na masuala yanayowakutanisha wote pamoja, kama imani ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu inayowakutanisha wafuasi wa dini zote za mbinguni. Kwa maneno mengine, ni kwamba Quran inatengeneza na kutayarisha anga huru kwa ajili ya watu wa Kitabu kama Mayahudi na Manasara kueleza na kubainisha mitazamo yao kwa uhuru kamili na kueleza itikadi zao kwa waislamu katika anga ya amani na upendo. Wapenzi wasikilizaji, Qurani Tukufu pia inawasifu watu wanaotafakari baada ya kusikiliza rai na mitazamo tofauti kuwa ni ulul albaba kwa maana ya watu wenye akili. Tunasoma katika aya ya 17 hadi 18 za suratu Zumar kwamba basi wape bishara njema waja wangu ambao husikiliza maneno wakafuata lililo bora zaidi, hao ndio aliowaongoa Mwenyezi Mungu na hao ndio wenye akili. Tunapochunguza aya hii, tunaona kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anawataja watu wanaosikiliza kauli tofauti na kisha wakachagua bora zaidi ya kauli hizo na kuzifanyia kazi kuwa ndio wanadamu bora zaidi. Ni wazi kwamba kwa mujibu wa aya hizi za Qurani uhuru wa kusema, kujieleza na kutoa maoni ni miongoni mwa haki za kimsingi za mwanadamu, kwa sababu sharti la kuchagua kauli iliyo bora ni kuwepo maelezo, kauli, mitazamo tofauti inayompa mwanadamu fursa ya kuchagua. Vilevile, dini ya Uislamu imewaamuru wafuasi wake kujadiliana kwa wema na wafuasi wa dini, itikadi na fikra tofauti, ili kuweka wazi hakika na kweli. Aya ya 125 ya suratu Nahli inasema: walinganieni kwenye njia ya Mola wako mlezi kwa hekima na mawaidha mema, na ujadiliane nao kwa namna iliyobora. Vilevile, aya ya 46 ya suratul Ankabuti inasema Wala msijadiliane na watu wa kitabu ila kwa njia iliyo nzuri kabisa. Hapana shaka yoyote kwamba mwenendo huu wa Qurani wa kuwaamuru na kuwahamasisha Waislamu kujadiliana kwa wema, kwa hekima na mawaidha mazuri, na wafuasi wa dini na fikra tofauti, una maana kwamba Uislamu unampa asiye Mwislamu fursa na nafasi ya kueleza itikadi na mitazamo yake tofauti na kumpa uhuru wa kujieleza. Wapenzi wasikilizaji, msimamo wa kihasama na dharau ya serikali ya Ufaransa si tu kwamba umeziumiza nyoyo za Waislamu kote duniani lakini pia umepingwa na viongozi wa dini nyingine. Kuhani Yunis Hamami ambaye ni kiongozi wa kidini wa Wayahudi wa Iran amepinga vikali mwenendo wa rais wa Ufaransa wa kuhujumu matukufu ya kiislamu na kusema msimamo huo unaakisi kufilisika kimantiki na ni alama ya kuwa na shahsia dhaifu. Mwenendo huu si uhuru wa kujieleza, bali ni kuchupa mipaka ya ubinadamu na kuwasababishia adha na madhara watu wengine. Askofu mkuu wa wakristo wa Asirian nchini Irani, Mar Marsai Benjamin, pia amekemea matusi na utovu wa heshima wa serikali ya Ufaransa kwa matukufu ya Waislamu na kusema je, Matokeo ya uhuru ni mienendo na matendo kama haya ya kutumia vibaya uhuru wa kujieleza? Kila mwanadamu anawajibika kumkirimu jirani yake, na pale uhuru unapotumiwa kuharibu uh, sura za wanadamu wengine, huo si uhuru tena, bali ni uharibifu. Vilevile askofu mkuu wa mji wa Toulouse nchini Ufaransa Robert Jean Louis Legar amesema kwamba anapinga uhuru unaobeza na kudhalilisha dini na vilevile vile kitendo cha kuchapishwa vibonzo kama vile vinavyomvunjia heshima mtume wa Waislamu. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <tipedicu> Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe tatu mfungo nane Jamadi Lawal mwaka 1442 Hijria, mwafaka na tarehe 18 Desemba mwaka miladia siku kama ya leo miaka 150 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Mirza Abu Abdillah Sheikhul Islam Zanjani, msomi mkubwa na mshairi wa Kiislamu. Msomi huyo mkubwa alizaliwa mwaka 1224 Hijria huko Zanjan, moja ya miji ya Iran, na kuelekea Isfahan kwa ajili ya masomo Akiwa kijana mdogo akiwa Isfahan, Ayatullah Mirza abu Abdillah alipata kusoma katika hauza ya kielimu ambayo ilikuwa na itibari kubwa kielimu wakati huo. Baada ya kuhitimu masomo yake, alirejea eneo alikozaliwa na kujishughulisha na kulea na kutoa elimu kwa wanafunzi wake. Msomi huyo ameandika vitabu kadhaa vikiwemo vya Hujatul Abrar na Hidayatul Muttaqin. Miaka mia moja na sita iliyopita, katika siku kama ya leo, Uingereza iliikoloni rasmi Misri. Inafaa kukumbusha kwamba wakati wa vita vya kwanza vya dunia utawala wa Othmania ulikuwa mwitifaki wa madola yaliyokuwa yakiipinga Uingereza, yaani Ujerumani na Austria. Uingereza nayo ikiwa na lengo la kukabiliana na kitendo hicho iliikalia kwa mabavu Misri ambayo hadi katika kipindi hicho ilikuwa chini ya udhibiti na utawala wa Uthmania. Harakati za ukombozi za wananchi wa Misri dhidi ya mkoloni Mwingereza zilizaa matunda mwaka 1922 ambapo nchi hiyo ilijitangazia uhuru wake, na tarehe 18 Desemba miaka 41 iliyopita, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha makubaliano ya kufuta aina zote za ubaguzi dhidi ya wanawake. Makubaliano hayo yana lengo la kuondoa dhulma zinazofanywa dhidi ya wanawake duniani. Hata hivyo, makubaliano hayo kama yalivyo mengine mengi ya, mingi ya kimataifa yanatawaliwa na mitazamo ya kimada ya Magharibi inayosisitiza usawa wa jinsia mbili za mwanamke na mwanamme katika kila kitu. Hii ni katika hali ambayo mwanamke na mwanamme wanatofautiana kimwili na kiroho. Kwa sababu hiyo, dini za Mwenyezi Mungu hususan Uislamu zinasisitiza kuwa njia ya kuwakomboa wanawake ni kuwatayarishia mazingira ya uadilifu kwa kutilia maanani uwezo wao wa kimwili na kiroho. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mustafa Suleiman Isa akiwa, Shekh Mustafa huyu Isa Suleiman akiwa Kigoma, Mwandige, Tanzania, anasema kwa sasa niko mkoani Tanga, Korogwe, anasema tunaiombea amani tu jirani wetu wa Uganda. Asante sana Mustafa, nanaona muda haunipampe, msikilizaji, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema sera ya vikwazo ya Washington imekuwa na madhara makubwa hata kwa wananchi wa Marekani wenyewe. Kundi la kigaidi la Boko Haram imeonyesha video ya eti wanafunzi iliyowateka nyara. Rais Putin wa Rusia asema vikwazo dhidi ya nchi zinazokabiliana na janga la korona vinapaswa kuondolewa. Na familia za wanajeshi wa Marekani zinahitajia misaada ya chakula. Muktasari huo ndio unatufungia matangazo haya ya asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane insha allah tena katika matangazo yetu ya mchana, na kutakia jumaa mubarak na kwa heri kwa sasa, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.