Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya Hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina, na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu, ndiyo kheri kwenu, na kama mkengekeeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashi waliokufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Alhamisi mchana ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ikiwa leo ni Desemba 17 mwafaka na tarehe pili jamadil ula mwaka 1442 hijria, nahodha wako wa kuliendesha jahazi hili kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati mchana huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya, ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Wakiwa hapo Tanga, unaweza kutupata kupitia kasima wimbi 105.3, Kigoma 99.7, Mtwara 104.1 na Mwanza ni 101.9. Kadhalika mpenzi a msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari Zana alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Navuta pumzi, kisha narejea na taarifa za habari za dunia Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza ni mukhtasari wake. Mkuu wa IAEA asema Iran inataka kuona dunia yenye usalama na uthabiti. Wakili asema Saudia imeipa serikali ya Nigeria mamilioni ya dola imuwe Sheikh Ibrahim Zakzaki na Marekani yaweka rekodi mpya ya vifo vya COVID-19 pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Wakili wa Sheikh Ibrahim Zakzaki kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesema utawala wa Ali Saud wa Saudi Arabia umeipa serikali ya Abuja mamilioni ya dola ili imuye mwanaharakati huyo wa Kiislamu anayeshikiliwa kizuizini kwa miaka mitano sasa. Shirika la habari la Tasnim limemnukuu Ishaq Adam Ishaq, wakili wa Shekh Zakzaki, akisema kuwa serikali ya rais Muhamadu Buhari wa Nigeria imekabidhiwa mamilioni ya dola na tawala za Saudia, Marekani na Israel ili mtokomeza. Shekh Zakzaki ameongeza kuwa hali ya kiafya ya kiongozi huyo ya kiislamu inazidi kuwa mbaya, na kwamba hivi sasa hamna yeyote mwenye taarifa mpya kumhusu kwa kuwa anazuiliwa uh, kusikujulikana tangu mahakama moja nchi hiyo imwachie huru. Hii ni katika hali ambayo, katika miezi ya karibuni, wananchi wa Nigeria wamekuwa wakifanya maandamano katika miji tofauti ya nchi hiyo wakitaka Sheikh Zakzaki aachiwe huru, lakini kila mara maandamano yanapofanyika, askari usalama wa nchi hiyo wanatumia nguvu ya ziada ya kuyavunja. Shekh Ibrahim Zakzaki pamoja na mke wake Malama Zenat walitiwa nguvuni tarehe 13 Desemba mwaka 2015 katika shambulio la uvamizi lililofanywa na askari wa jeshi la Nigeria katika Husainia ya Bakiyatullah iliyoko kwenye mji wa Zaria. Siku Shekh Zakzaki alipotiwa nguvuni, jeshi la Nigeria liliofiatulia risasi watu waliokuwa wamekusanyika mbele ya husainia na nyumba ya Zakzaki na kuwashahidi mamia miongoni mwao wakiwemo watoto wake watatu. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA amesema hamu kubwa ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuwa na usalama na uthabiti vinatawala duniani kote na kwamba Teheran iko tayari kufanya mazungumzo amilifu na mataifa ambayo yapo tayari kufuata njia ya mazungumzo. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa IAEA, alisema hayo jana Jumatano katika mahojiano na televisheni ya CBS News, ambapo pia amekosoa hatua ya Marekani ya kujiondoa kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Ameeleza bayana kuwa Iran inaendelea na miradi yake ya nyuklia. Kama unavyojua, hili halifanyike katika ombwe bali linafanyika katika fremu ya makubaliano yaliyosainiwa na kundi la tano jumlisha moja, yani nchi tano wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambazo ni Marekani, Uingereza, Ufaransa, China na Rasia pamoja na Ujerumani na Umoja wa Ulaya, EU, mwaka elfu mbili kumi na tano. Gros amesisitiza kwamba baada ya, ya Marekani kujiondoa katika mapatano hayo mwaka elfu mbili kumi na nane. Iran ilianza kupunguza uwajibikaji wake kwenye makubaliano hayo kama jibu kwa hatua hiyo ya Washington. Mkurugenzi mkuu wa IAEA amebainisha kuwa mustakabali wa JCPOA unategemea ya maamuzi yatakayochukuliwa na nchi washiriki wa, wa mapatano hayo ya kimataifa katika kipindi cha wiki na miezi kadhaa ijayo. Hivi karibuni pia Grosi alikiri kuwa kinyume na inavyodai Marekani, mpango wa nyuklia wa Iran unafuatilia malengo ya amani. Katika mahojiano na gazeti la Depres la Austria, Grosi alipuzilia mbali madai yasiyo na msingi ya Amarekani na Wazayuni kuwa eti Iran inalenga kuunda bomu la atomiki na kusisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu haijatengeneza mada zinazotosha kuunda bomu la atomiki. Kwingineko, jeshi la Sudan limesema askari wake kadhaa wameuawa na kujeruhiwa katika shambulizi lililofanywa na wanajeshi wa Ethiopia wakishirikiana na wanamgambo katika mpaka wa nchi mbili hizo. Taarifa iliyotolewa Jumatano na jeshi la Sudan imesema kuwa wanajeshi kadhaa wa nchi hiyo wameuawa katika shambulizi la Jumanne jioni la askari wa Ethiopia katika eneo la Abutiyur mkoani Al Qadarif mpakani mwa nchi mbili hizo. Taarifa hiyo ya jeshi la Sudan haijataja idadi ya askari wake waliouawa au kujeruhiwa katika hujuma hiyo ya wanajeshi wa Ethiopia. Hata hivyo, baadhi ya wanajeshi wa Sudan ambao hawakutaka kutaja majina yao wamesema idadi ya askari wa nchi hiyo waliothibiti kuuawa ni wanne, akiwemo kamanda mwenye cheo cha meja, mbali na wengine zaidi zaidi ya kumi kujeruhiwa. Sudan ilituma askari zaidi ya elfu sita katika mpaka wake na Ethiopia. Baada ya kushtadi mgogoro wa eneo la Tigre. Eneo la Tigre lililoko kaskazini mwa Ethiopia limeshuhudia mapigano katika wiki za karibuni kati ya jeshi la nchi hiyo na vikosi vya harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigre, kwa kifupi TPLF. Serikali ya Addis Ababa ambayo inaituhumu TPLF kuwa inataka kulitenganisha eneo la Tigre na ardhi ya Ethiopia, ilitangaza hivi karibuni kuwa vikosi vya jeshi vimeudhibiti mji wa Mekele ambao ni makao makuu ya eneo hilo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya, ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema vikosi vya mizi vya nchi ya jinabi vikiwemo vya Marekani vinapaswa kuondoka nchini Siria mara moja. Alisema hayo jana Jumatano katika mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa uliojadili matukio ya Asia Magharibi, ukiwemo mgogoro wa, wa kibinadamu na kisiasa wa Siria, na kusisitiza kuwa vikosi hivyo vamizi vipo nchini Siria kinyume cha sheria na vinapaswa kuondoka katika ardhi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Kadhalika, ameeleza bayana kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendelea kuiunga mkono na kuisaidia serikali ya Damascus katika kupambana na magaidi na wavamizi. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amesisitiza kuwa Teheran imejitolea kwa dhati kuhakikisha kuwa mgogoro wa Siria unapatiwa ufumbuzi kwa njia za kisiasa na kidiplomasia. Makundi ya kigaidi yenye mfungamano na Marekani na Uturuki yamekita kambi kinyume cha sheria katika maeneo ya kaskazini na kaskazini mashariki ya Siria, ambapo mbali na kupora mali asili ya mafuta nchi hiyo yanachukua hatua pia dhidi ya wakazi na vikosi vya jeshi la Siria katika maeneo hayo. Serikali ya Damascus imesisitiza mara kadhaa kwamba magenge ya kigaidi yanayoungwa mkono na Marekani na vikosi vyenye mfungamano nayo yanapaswa yaondoke katika maeneo hayo. Na Marekani imeweka rekodi mpya ya kutisha ya vifo na maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 ambapo watu wameaga dunia kwa maradhi hayo ya kuambukiza huku kesi mpya laki mbili na hamsini elfu zikisajiliwa ndani ya masaa 24 jana Jumatano, kwa mujibu wa takwimu za chuo kikuu cha Johns Hopkins. Idadi hiyo mpya ya vifo imepelekea idadi jumla ya wahanga wa virusi vya korona nchini humo kufikia 414,500. Inakadiriwa kuwa karibu asilimia tano ya Wamarekani, sawa na watu milioni 17 wameambukizwa ugonjwa wa COVID-19, kiwango ambacho ni cha juu zaidi kurekodiwa na nchi yoyote ile duniani. Marekani ingali inaongozwa kwa idadi ya vifo na maambukizo ya korona duniani. Utendaji dhaifu wa Rais Donald Trump wa Marekani katika kushughulikia janga la korona nchini humo umekosolewa pakubwa ndani ya nchi hiyo. Wakati huo huo, idadi ya watu wanaoambukizwa virusi hatari vya korona inazidi kuwa kubwa barani Ulaya, Wakati huu ambapo nchi za bara hilo zikikaribia kuingia kwenye msimu wa baridi kali. Hivi karibuni, Ulaya ilikumbwa na wimbi la pili la maambukizo ya korona, na nchi nyingi za bara hilo zinakabiliwa na changamoto kubwa za kukabiliana na ugonjwa huo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia, kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho ushindi wa Biden katika uchaguzi wa rais Marekani, waidhinishwa na wajumbe wa uchaguzi. Hatimaye, baada ya wiki kadhaa za mvutano wa kisiasa na kisheria nchini Marekani, wajumbe wa baraza la uchaguzi au electoral college kwa kimombo wamempigia kura kwa wingi mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha Democratic Joe Biden, na hivyo sasa atakuwa rais wa Marekani. Katika upigaji kura wa Desemba 14 katika mji katika miji mikuu ya majimbo mbalimbali mbali ya Marekani, Biden alipata kura za wajumbe 306 kati ya wajumbe wote 538 huku rais wa sasa Donald Trump wa chama cha Republican akipata kura 232. Kufuatia matokeo hayo, Biden sasa anatazamiwa kuwa rais wa 46 wa Marekani. Lakini pamoja na hayo, Trump bado anaendeleza ukaidi wake na hajakubali kushindwa wala kumtambua Biden kama rais katika jumbe kadhaa za Twitter baada ya Biden kuidhinishwa kuwa mshindi wa wajumbe wa uchaguzi, Trump amesisitiza kuwa ataendelea kupinga matokeo ya uchaguzi huo uliofanyika Novemba tatu. Amesema ataelekea katika bunge la Marekani, yani Congress, kutaka matokeo ya uchaguzi yabadilishwe. Lakini kwa kuzingatia kuwa baraza la wawakilishi katika Kongres linadhibitiwa na Wademokrat, itakuwa vigumu sana kubatilisha kura za wajumbe wa uchaguzi. Hata hivyo baadhi ya wabunge wa chama cha Republican wamekasirishwa sana na tabia ya Trump ya kushuku au kutia dosari matokeo ya uchaguzi wa rais. Paul Michel, mwanachama wa chama cha Republican katika baraza la wawakilishi, wakati akitangaza kujiondoa katika chama cha Republican kama njia ya kulalamikia msimamo wa Trump na vinara wa chama hicho kuhusu uchaguzi, amesema ni jambo ambalo halikubaliki kuwa wagombea viti vya kisiasa wawe na mtazamo mbovu kuhusu mfumo wetu wa uchaguzi kana kwamba sisi ni nchi ya ulimwengu wa tatu. Hivi sasa swali kubwa ambalo linaibuka katika hali ya hivi sasa ya kisiasa Marekani ni hili kuwa, je, rais wa sasa wa Marekani na vinara wa chama cha Republican hatimaye watukubali ushindi wa Biden au la? Inafaa kuashiria hapa kuwa hata kama Trump na vinara wa chama cha Republican watakubali kushindwa, Biden ataapishwa kuwa, kuwa rais mnamo Januari 20 mwaka ujao 2021 na atachukua rasmi hatamu za uongozi. Pamoja na hayo lakini, msuguano na mvutano wa kisiasa Marekani unatazamiwa kuendelea hata baada ya Biden kuapishwa. Kwa msingi huo, serikali ijayo ya Marekani itakumbana na vizingiti vingi katika kujaribu kutatua matatizo makubwa ambayo yanaikumba nchi hiyo. Hivi sasa, Marekani inakabiliana na migogoro mitatu mikubwa ambayo ni mgogoro wa kiafya na kijamii unaotokana na janga la COVID-19, na pia mgogoro wa kiuchumi unaotokana na janga hilo la korona. Aidha, nchi hiyo inakabiliwa na mgogoro unaotokana na muamala mbovu wa polisi nchini humo dhidi ya watu wasiowazungu, haswa wale wenye asili ya Afrika hii ni katika hali ambayo kuendelea mvutano na mzozo baina ya Wademokrat na wa Republican kutapelekea serikali ijayo ya Marekani ishindwe kutekeleza mipango kadhaa ya dharura ikiwa ni pamoja na kuwapa chanjo wa Marekani milioni moja katika siku mia moja. Aidha, serikali ya Biden itakabiliwa na changamoto kubwa katika kupata bajeti ya kuhuisha uchumi wa bima kwa ajili ya waliopoteza ajira. Halikadhalika, Biden anatazamiwa kukabiliwa na vizingiti vingi katika Kongres atakapowasilisha majina ya mawaziri wa serikali yake mpya. Hali hii itapelekea Marekani ikosa utulivu wa kisiasa kwa muda wa miezi kadhaa au zaidi, na hivyo Marekani bado wataendelea kukabiliana na matatizo makubwa yaliyoibuliwa na Trump. Kwa hivyo ni wazi kuwa matatizo ya sasa Marekani yataendelea kuongezeka na hali hii itazidi kuwa mbaya nchini humo. Ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran, mwafaka na saa sita kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za alama ya kujumlisha plus 989565487 naoban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Baraza la wasikilizaji. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, ni dakika nyingine hizi za kuwa nanyi katika kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hiki hukujieni katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake asubuhi na mchana kama ambavyo tumekuwa tukisema mara kwa mara, hiki ni kipindi cha kurusha hewani maoni yenu nyie wasikilizaji wetu wapendwa, na kimsingi ni maoni ya kila namna yanayorushwa hewani kupitia kipindi hiki. Tunachojali zaidi ni jinsi maoni hayo yatakavyowanufaisha wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Si lazima maoni, mnaweza mkawa na ukosoaji, maombi, maswali na kadhalika, mashairi na vitu mbalimbali mbali. Yote hayo yanajumuishwa ndani ya kipindi hiki. Ama anayechofungulia kipindi chetu leo ni mwanabaraza bwana Yahya Hasan Mohamed Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Maoni yake leo bwana Shebe ameamua kuyatoa katika sura ya kisa. Anasema Myahudi mmoja alimrusha mwanawe juu, haku mnyaka, akamwacha akaanguka chini. Akamrusha mara ya pili, hivyo hivyo, mara ya tatu hivyo hivyo. Mtoto akamuuliza baba, mbona umenirusha juu nilipokuwa naanguka chini huku ni nyaka Baba Myahudi alimjibu mwanaye akimwambia na kumpa nasaha akisema, usimwamini mtu yoyote maishani, hata mimi baba yako. Ikiwa mambo ni hayo, vipi na sisi tuwaamini wazayuni na waitifaki wao? Hivyo kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kweli haipingiki. Naam, kisa kizuri au unaonaje? Nimekipenda, kinafunza. Naam. Sawasawa kabisa maneno yako Bwana Shebe, maneno yako ni matini kabisa. Nam, ni maneno yaliyounga mkono miongozo ya busara na ya kweli kabisa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliposema tarehe 24 Novemba 2020 mbele ya wakuu wa mihimili mitatu mikuu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yani serikali, bunge na mahakama, kwamba haiwezekani kuwa na imani kamili na madola ya kigeni na kuwa na matumaini nayo kwa ajili ya kutatua matatizo. Vile vile alisema vikwazo ambavyo Marekani imewawekea wananchi wa Iran na kusisitiza njia pekee ya kuweza kukabiliana na vikwazo hivyo ni mukawama na kusimama kidete. Alisema alizungumzia vikwazo hivyo, na baadaye akasema hivi kwamba njia pekee ya kuweza kukabiliana na vikwazo hivyo ni mukawama na kusimama kidete, na ingawa njia hiyo mwanzo wake huenda ikaambatana na tabu na matatizo, alivyosema lakini zikifanyika jitihada, ubunifu na kusimama imara kukabiliana na matatizo hayo, itawezekana kuvishinda vikwazo, na pale wawekaji wa vikwazo hivyo watakapoviona havina athari, wataanza taratibu kuviondoa. Kwa hivyo maoni yako bwana Shebe, kusema kweli, ni ya mahala pake kabisa. tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji na sasa ni maoni yaliyotufikia kwa njia ya barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir ni kutoka kwake bwana kalekela mahmud omar wa nchini tanzania maoni yake yanasema baada ya bismillah kwamba tunaishukuru sana redio teherani kwa kutuhabarisha habari mbalimbali za kitaifa na kimataifa anasema wapenda haki na wakweli wote katika ulimwengu huu uliojaa maharibiko kutokana na vitendo vya dhuluma na uongo uliokithiri, natumai wanafarijika sana pale wanapoona na kusikia jinsi redio Teherani ilivyo mstari wa mbele kuwahabarisha walimwengu habari za kweli kwa weledi wa hali ya juu. Binafsi ni thubutu kusema redio Tehran ni redio mama duniani kwa kuwahabarisha habari safi zisizojazwa chumvi wala shindikizo la watu au gurupu fulani. Na mwisho anaomba dua akisema, namwomba Allah akubarikini sana kwa kazi hii ngumu lakini yenye thawabu kubwa kwa Mwenyezi Mungu. Mwisho, kwa heshima na taadhima na moyo mkunjufu kabisa, napenda kutoa pole kwenu nyote kama wanahabari kutokana na kifo cha mtangazaji na mwandishi wetu mpendwa wa redio Teheran, Bwana Sudi Jafar Shaban. Allah ailaze roho ya marhum mahala pema peponi, amin. Wa billahi taufiqi. Ni mimi Kalekela Mahmud Omar kutoka Tanzania. Naam, asante sana Bwana Kalekela, Nasi tunakushukuru sana kwa maoni yako ambayo yanazidi kututia moyo kufanya kazi zetu kwa ufanisi zaidi. Na kama ulivyosema, si kazi nyepesi hata kidogo, lakini kwa vile tunafanya kwa ajili ya kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu na mtume wake, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake kitoarifu, uchofu katika mazingira kama hayo huwa hauna nafasi. Dua yako kwa ndugu yetu na mtangazaji mwenzetu bwana Sudi Jafar Shaban aliyetutoka ghafla na bila ya kutegemea mwishoni mwa mwezi Juni mwaka huu elfu mbili na ishirini, tunaitikia amin. Mwenyezi Mungu aendelee kumiminia thawabu za sadaka ya kuendelea aliyoitoa wakati anafanya kazi hapa idhaa ya Kiswahili Redio Teheran, na tunayakini kazi aliyoifanya kupitia Redio Teheran, athari zake zitaendelea kuwepo hadi mwisho wa dunia. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ametuhusia kwa kusema wafikishieni watu hata neno moja jema. Ni wazi kwamba neno hilo moja likimwongoza mtu mmoja, naye atawaathiri vizuri wenzake, na wao watawaongoza wenzao na vizazi vyao, na hilo jambo litaendelea hadi mwisho wa dunia. Tunamwomba Allah atupe sote mwisho mwema anaouridhia yeye, amin. Amen. Tunaendelea mbele na kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran. Wasapp yetu ni plus 989035065487, email yetu yaani, barua pepe ni swahili radio at iribir mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/swa. Maoni yanayotuendelezea kipindi chetu leo ni kutoka kwake mwanabaraza mwingine hayo, bwana Juma Jafar Sagai wa Msoma, Mara, Tanzania. Baada ya kutusalimu anasema Macron akikusudia, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron yani, ambaye ameshindwa kuficha chuki zake kubwa dhidi ya Uislamu na Waislamu. Sasa katika maoni yake hayo Bwana Juma Jafar Sagai anasema Macron anatakiwa atambue kwamba walikuwepo wengi, tena wenye chuki kubwa zaidi yake, walichukia wakachukia, na no wakachukia tena na tena, wakafanya njama dhidi ya Uislamu wa na no wakafanya tena na tena, lakini hawakubadilisha chochote, na dini tukufu ya Kiislamu imeendelea kuwa imara na itaendelea kuwa imara milele hadi itakapoishinda dhuluma yote. Na hiyo ni ahadi kutoka kwa Allah. Baada ya hapo, bwana Sagai anatoa mifano akiandika: walikuwepo wakina Abu Jahli, Abu Lahab, kina Yazid mwana wa Muawiya, akina Abdi Uhud. Na picha zao pia zilifuatia, wakina Sharon, kina Bush, kina Netanyahu. Huyu Macron amewakuta hao na chuki zao, wengine pia watakuja, itakuwa yeye hawezi kupunguza wala kuongeza kitu katika Uislamu. Sana sana ni laana za Mwenyezi Mungu tu zitamshukia mwisho. Na sisi Waislamu tuelewe kwamba yanayetupata ni kutokuwa na umoja, tumefarakana, na ndio maana hatimaye tumepoteza nguvu zetu. Allah atunusuru Waislamu na Uislamu. Amin, amin. Amin. Ni mimi Juma J. Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania nam. Asante sana asante sana bwana Sagai kwa maoni yako na maoni yako ni matini kabisa, hasa uliponukuu aya 32 ya sura ya tisa ya Tauba inayosema, wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu yaani uislamu kwa vinywa vyao, na Mwenyezi Mungu anakataa ila aitimize nuru yake, ijapokuwa makafir huwa atachukia. Ni kweli, hiyo ni ahadi ya Mwenyezi Mungu. Na ni nani mbora zaidi wa kutimiza ahadi zake zaidi ya Mwenyezi Mungu? Kwa mara nyingine, tunakushukuru Bwana Sagai kwa maoni yako. Maoni kama hayo yametolewa pia na Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, lakini kwanza ni kiburudisho kifupi. Wapendwa wasikilizaji, tunaendelea na baraza la wasikilizaji na Ahmed. Sasa ni maoni yake bwana Sherali Fadhili, kama ulivyosema kabla ya kiburudisho hichi kifupi, ni kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji wetu Majikanusome sasa ameandika vipi? Anasema tunawaambia watu wote duniani kwamba madai ya chuki dhidi ya dini yoyote ni dhihirisho la upumbavu na ni ishara ya unyama. Wanadamu wenzangu tujielewe ndani ya ubinadamu wetu ili tuweze kuelimishana kuleta maelewano na kufikia kuwa na amani ya kibinadamu. Chuki ni tabia ya wanyama. Aidha ameandika wanadamu, sote tunapaswa kujirudi ndani ya nafsi zetu ili hulka ya ubinadamu ya kutopenda maovu iweze kujengeka katika akili na mioyo yetu. Iwapo kila mmoja wetu atajirudi, tutakuwa wamoja, wanadamu wote na tutaweza kuishi kwa amani na kuaminiana na kuifanya dunia kuwa salama. Naam, kama ulivyoona Ahmedi, maneno mazima kabisa hayo kutoka kwa mwanabaraza huyu mtajika, bwana Sherali Fadhil au unaonaje? Naam, maneno mazima kabisa na kama kawaida yake bwana Sherali Fadhil maoni yake yanakuwa ni mazuri kabisa, na hapa amezungumzia suala la wanadamu wote bila kujali rangi zao wala makabila yao wala dini zao wala utaifa wao, kwamba wanadamu wote ni wamoja na lililo muhimu kwa wanadamu wote ni ubinadamu wao, wajipambe kwa tabia njema za ubinadamu, hapo ndipo dunia itaweza kuwa salama. Ni maneno mazima kabisa kabisa, tunashukuru haya, na hata chembe ya dosari. Maoni sasa ni kutoka kwake mwanabaraza mwingine, hai, tuna wanabaraza wengi sana, hai Ahmedi. Mm -hmm. nasoma bwana Jumaidi Isa Wamasai, Kondoa, Tanzania ameandika Kitendo cha waziri mkuu wa Ethiopia Abe Ahmed kuzitaka jumuiya za kimataifa kujiweka mbali na mgogoro wa Tigrey anasema kinaonyesha ni jinsi gani wasivyoungana hata kidogo. Juma Idisa, wa Masawi Kondoa, Tanzania, naye ni mwanabaraza haya, ambaye kawaida huwa anazungumzia matukio ya kila leo yanayotokea katika jamii zetu Tanzania, Afrika ya mashariki na nje ya Afrika ya mashariki. Yaani, tukisema kwamba tuweze kuweka katika mizani, tutakuwa na kazi na kibarua kizito kizito, kila mmoja anamwambia kila mmoja ana vitu kutokana ke. na maoni yake mazuri kabisa. Nam, wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji. Mwenzangu wa mostudioni ni yule yule wa kawaida Asmani Ghanima Muhammed, fundi mitambo yetu alikuwa ni Nushin Dadashi na mimi ni Ahmed Rashid. Tunakutakieni kila la kheri maishani. Saa sita na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kamili kwa saa za afrika Mashariki. Idris Ali Maliya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema ufalme wa Saudia utaangamizwa kwa ufisadi. Naye eh, Muhamad Muhammad, Muhammad wa Zanzibar anasema Allah awahukumu kihalali wanaopanga kumuua Shekh Zakzaki. Asante sana ukiwa hapo visiwani. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini. Udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unang'oa nanga au naanzia huko nchini tanzania baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la mwananchi zinasema wanafunzi wadaiwa kuiba viti mia moja na nane shuleni kila kimoja walikiuza kwa shilingi mia tano wazazi sasa kulipa shilingi milioni kumi. kina mdee watuhumiwa kuandaa kongamano bawacha mwenyewe ajibu vilio ibada ya mazishi ajali iliyoua ndugu saba singida dkt mpango atoa maagizo tra watumishi ishirini na wawili kuchunguzwa na vifo vilivyoacha simanzi kwa wingi mwaka elfu mbili na ishirini. Habari Leo limeipa kipaumbele habari ya kikao cha kwanza cha baraza la mawaziri kilichofanyika jana jijini Dodoma na kuongozwa na Rais John Pombe Magufuli, ambapo Rais wa Zanzibar Hussein Mwinyi alihudhuria pia akiwa kama mjumbe wa baraza hilo la mawaziri. Katika hotuba yake, Rais Magufuli amewapongeza mawaziri wake kwa kuwaambia kwamba wameanza vizuri kazi na majukumu waliopatiwa. Limeandika pia kuwa vigogo ishirini na wawili wa TRA wasimamishwa kazi, na kampuni za kitapili urasimishaji ardhi kukiona cha mtima kuni. Baadhi ya habari katika ukurasa mkuu wa jamvi la habari zinasema: mmeanza vizuri, JPM awasifia mawaziri, wakati akiongoza kikao cha kwanza cha baraza lake mjini Dodoma. Dr Mpango awasha moto TRA Awasimamisha kazi watumishi ishirini na wawili kwa tuhuma za rushwa na kumbambikia, uh, au kuwabambikia wafanyabiashara kodi kubwa. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa gazeti la Uhuru nakutana na habari zisemazo: baraza la mawaziri ni mwendo mdundo, fagio la chuma la wapitia watumishi ishirini na wawili wa TRA, Waziri Biteko atangaza kiama kwa watoroshaji madini nje, Mwigulu aagiza aliyemwagia tindikali mkewe kesi chunguzwe upya mara moja, na wanasiasa na wasomi wapongeza ufichuaji wa rushwa Zanzibar. Nikitoka Tanzania, naelekea nchini Kenya, na habari kuu katika gazeti la Daily Nation inahusiana na ushindi wa kambi ya naibu wa rais William Ruto katika chaguzi ndogo dhidi, uh, ya kambi ya kinara wa ODM Raila Odinga. Habari kuu katika toleo la leo la gazeti hilo inahoji kwa nini Ruto amemgaragaza Raila katika chaguzi muhimu. Kisha linaandika kuhusiana na habari hiyo kwamba maswali yaibuka kwa ODM, huku kambi ya Ruto ikifurahia ushindi. Toleo la mtandaoni la gazeti hili limeandika tume huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IEBC imetangaza tarehe 4 Machi mwaka ujao kuwa ndio siku ya kufanyika uchaguzi mdogo wa eneo bunge la Matungu. Uchaguzi huo ni wa kujaza pengo la mbunge Justus Murunga aliaga dunia mwezi uliopita. Gazeti dada la Taifa Leo limeandika mambo ya enda segemnege, Ruto awapiga dafrao Raila na Uhuru katika uchaguzi mdogo, wandani wao wapigwa na butua. Madiwani wa mkanga Sonko wakisisitiza lazima aende na mbinu bora za kilimo na biashara katika akilimali. Habari ninayodondoa katika gazeti la The Star inahusiana na takwimu za virusi vya korona nchini Kenya. Star linaandika kuhusiana na habari hiyo Wakenya wengine kumi waaga dunia kwa Covid 19. Waziri wa afya Mutahi Kagwe amesema Kenya jana ilirekodi kesi 394 mpya za maambukizo ya korona na kufanya idadi ya maambukizo nchini humo kufikia 92853. Na itimishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeakisi kuwa mapana na marefu habari ya mabadiliko makubwa yaliyofanywa na rais Yoweri Museveni jeshini na katika safu ya kikosi cha polisi. Daily Monitor limeipa habari hiyo kichwa cha maneno kisemacho kwa nini Museveni amewabadilisha na kuwahamisha maafisa wakuu wa jeshi na polisi. Habari nyingine ambayo ni ya aina yake iliyoko katika ukurasa wa tano wa gazeti hili inasema chama tawala cha NRM kina mpango wa kuandaa vituo vyake vya kukusanyia matokeo ya kura za uchaguzi wa mwezi ujao wa Januari. Baadhi ya habari nyingine katika gazeti hili zinasema: Mubanda aliyekuwa mgombea wa kiti cha ubunge wa jimbo la Masaka ameaga dunia; wizara ya afya ya Uganda yataka maelezo kutoka wizara ya fedha kuhusiana na fedha za COVID-19; na zimebakia siku 28, kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu nchini Uganda. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ukiwa Kigoma, Tanzania, mpenzi msikilizaji, unaweza kutupata kupitia masafa ya FM 99.7. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu ya 96 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayozungumzia sasa hivi ni ya haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili. Kiujumla tumeshasema mengi hadi hivi sasa, na katika kipindi kilichopita tulianza kuashiria hatua zinazochukuliwa na nchi mbalimbali mbali duniani kuwarahisishia wazazi wawili njia za kutekeleza inavyotakiwa haki hiyo ya mtoto tangu akiwa bado mchanga kabisa. Tulianza pia kuelezea kwamba jukumu la malezi ya mtoto hata anapokuwa mchanga si la mama tu, na ndio maana baadhi anchi ya nchi zikaweka sheria ya kumpa likizo pia baba wakati mkewe anapojifungua. Leo tutaendelea na maudhui hii tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, nukta nyingine kuhusu hatua zinazochukuliwa kwa ajili ya kutekeleza inavyopasa haki ya malezi ya mtoto ni serikali za nchi ambazo zinatekeleza wajibu wa kutoa mchango unaotakiwa katika suala hilo. Serikali mbalimbali zinatoa mchango mkubwa wa utekelezaji sahihi wa haki hiyo kupitia upasishaji sheria zinazotakiwa na kwa upande mwingine zimeweka ratiba na mipango mizuri ya kutoa mafunzo na kuwaelimisha wazazi na walezi kuhusu jukumu la uzito na hatari la malezi ya watoto. Kwa mfano, serikali ya Indonesia inaendesha mpango wa kuwawezesha akina mama, yani wazazi wa kike, kutumia uelewa na utambuzi wanaopata katika nyuga mbalimbali kujenga uhusiano mzuri baina yao na watoto wao tangu watoto hao wanapokuwa wachanga hadi wanapotimia miaka mitatu katika mpango huo wanashiriki wazazi wa kike karibu milioni moja na laki tatu wanaoishi katika takriban vijiji kumi na nane elfu na mia tano nukta nyingine muhimu inahusiana na familia zenye mzazi mmoja ambapo nyingi ya familia hizo zinalelewa na mama mama wasio na waume wanapaswa kupewa mazingatio wa maalumu na serikali kuweza kudhaminiwa mahitaji yao kwa ajili ya kuwawezesha kuwalea vizuri watoto wao. Hata hivyo, na kwa mujibu wa sheria za baadhi ya nchi, jukumu la malezi halipaswi kubebeshwa mama tu, hata wakati mtoto anapokuwa mchanga, bali baba wa mtoto naye ana wajibu wa kushiriki kikamilifu katika malezi ya mtoto huyo. Suala hilo limetajwa katika kifungu cha 18 cha mkataba wa kimataifa wa haki za kisiasa na kiraia. Kifungu hicho kinasema, nchi zote wanachama zina jukumu la kutambua rasmi wajibu wa malezi ya mtoto wa wazazi wote wawili katika kipindi chote cha makuzi na malezi ya mtoto baadhi ya nchi zimepasisha sheria za kuwapa likizo wazazi wote wawili Wakati mtoto anapokuwa mchanga, hazitoi likizo hizo kwa mama tu, bali baba wa mtoto naye hulazimishwa kuchukua likizo kazini ili kumsaidia mama mtoto katika malezi ya mtoto mchanga. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe pili mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 1442 Hijiria Kamaria, mwafaka na tarehe 17 Disemba 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1051 iliyopita alifariki dunia Abu Ishaq Kisai Maravazi, malenga mashuhuri wa, wa Iran. Maravazi alizaliwa mwaka 341 Hijiria mjini Marv, moja ya miji ya zamani ya Iran ambao hii leo unapatikana nchini Turkmenistan. Kipindi cha ujana wake kilienda sambamba na kumalizika utawala wa Samanid na kuanza utawala wa Ghaznavid. Ni kwa ajili hiyo ndiyo maana beti zake za mashairi zilihusu tawala hizo mbili. Aidha, Abu Ishaq Kisai Marvazi alijulikana kwa kuwasifu sana katika mashairi yake Ahlulbeit wa Mtume SWWA, hususan Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam. Kadhalika, alikuwa akitoa mawaidha na hikma kupitia mashairi ya lugha ya Kifarsi. Abu Ishaq Kisai Marvazi ameacha athari nyingi katika uwanja huo ambazo zimehifadhiwa katika maktaba mbalimbali mbali nchini Iran. <tiple> Siku kama yaliyo miaka 73 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sheikh Ali Akbar Nahavandi, msomi mkubwa mwenye zuhdi. Ayatullah Ali Akbar ibn Mulla Muhammad Husein Nahavandi ni mwenye asili ya mji wa Nahavand katika mkoa wa Hamadan nchini Iran, ingawa alizaliwa mjini Mashhad. Awali alijifunza masomo ya Kiislamu mjini Tehran kwa Allama Haj Mirza Hasan Ashtiani, kisha akaelekea mjini Najaf, Iraq na kupata kusoma kwa alama Haj Mirza Habibullah Rashti na Shariat Isfahani. Mwaka elfu moja mia tatu ishirini na nane Hijiria, Ayatollah Sheikh Ali Akbar Nahavandi alielekea mjini Mashhad na kuweka huko makazi yake vitabu vya Albayanu Rrafii fi lahawali lhawaja Rabi Gulzar Akbar na Lolezar ni miongoni mwa athari za msomi huyo. Ayatola Sheikh Ali Akbar na Havandi alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 90 na kuzikwa katika mji wa Mashhad. Miaka 107 iliyopita katika siku kama ya leo ndege ya kwanza yenye injini ilitengenezwa duniani. Baada ya kufanyiwa majaribio mara kadhaa, hatimaye ilipaa angani kwa karibu dakika moja. Ndege hiyo ilitengenezwa na ndugu wawili waliojulikana kwa jina la Wright Brothers na kufanyiwa majaribio katika jimbo la Carolina Kaskazini nchini Marekani. Ndugu hao wawili walikuwa wakitengeneza baiskeli na baada ya kushuhudia ndege zikipaa bila ya injini walipatwa na hamu ya kufanya jitihada kubwa na hatimaye wakafanikiwa kutengeneza ndege ya kwanza yenye injini na kuirusha angani. na tarehe 17 Disemba miaka 10 iliyopita kijana mmoja wa Kitunisia kwa jina la Tarik Muhammad Buazizi alijiteketeza kwa moto na kuanzisha harakati ya ukombozi wa wananchi wa nchi hiyo dhidi ya utawala wa kidikteta wa Habibu Rugiba na Zainul Abidin Bin Ali uliodumu kwa kipindi cha nusu karne. Kujichoma moto kwa Buazizi ilikuwa cheche ya harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Tunisia na katika nchi nyingine za Kiarabu kama vile Misri, Libya, Yemen na Bahrein dhidi ya watawala dhalimu na vibaraka wa nchi hizo. Buazizi ambaye alikuwa na shahada ya chuo kikuu alikuwa akiuza bidhaa za mkononi mitaani. Aliponyang'anywa bidhaa zake na kudhalilishwa na afisa wa kike wa halmashauri ya mji, na ndipo akaamua kujiteketeza kwa moto, kitendo ambacho kiliamsha hasira za wananchi wa Tunisia na kuwa chachu ya harakati iliyohitimisha utawala wa dikteta Zainul Abidin. Dikteta huyo alikimbia nchi na kupewa hifadhi na watawala wa kifalme wa Saudi Arabia na hatimaye aliaga dunia Septemba 19 mwaka 2019 ni saa saba kasorobo hadhuhuri hapa jijini Teheran. Sherali Fazil akiwa Dar es Salaam Tanzania anasema baada ya salamu, enyi serikali ya Nigeria, msitumiwe na wahuni na majahil kwa kufanya dhulma yoyote kwa samahat Shekh Zakzaki. Kumshikilia samahat na mauaji kwa waumini wake ni dhulma kwa wananchi wenu. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Wakili wa Shekh Ibrahim Zakzaki kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesema utawala wa Ali Saud wa Saudi Arabia umeipa serikali ya Abuja mamilioni ya dola ili imuue mwanaharakati huyo wa Kiislamu anayeshikiliwa kizuizini kwa miaka mitano sasa. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki, IAEA, amesema, ya atomiki IAEA amesema hamu kubwa ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuona usalama na uthabiti vinatawala duniani kote na kwamba Tehran iko tayari kufanya mazungumzo amilifu na mataifa ambayo yapo tayari kufuata njia ya mazungumzo. Jeshi la Sudan limesema askari wake kadhaa wameuawa na kujeruhiwa katika shambulizi lililofanywa na wanajeshi wa Ethiopia wakishirikiana na wanamgambo katika mpaka wa nchi mbili hizo. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema vikosi vamizi vya, uh, vya, vya nchi ajinabi vikiwemo vya Marekani vinapaswa kuondoka nchini Siria mara moja. Na Marekani imeweka rekodi mpya ya kutisha vifo na maambukizi ya ugonjwa wa Covid 19 ambapo watu elfu tatu mia saba wameaga dunia kwa maradhi hayo ya kuambukiza, huku kesi mpya robo milioni zikisajiliwa ndani ya masaa ishirini na manne jana Jumatano. Mukhtasari huu mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Alhamisi mchana ya Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji, kwa kuwa nasi tangu mwanzoni mwa matangazo haya hadi sasa tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa yatasomwa insha Allah katika matangazo yetu yajayo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya kwa njia moja au nyingine, jina langu ni Husein Hassan. Nakushukuru sana, na na nakutakia mchana mwema asante na kwaheri na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio@irib ir mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.