Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia, nao hawatakabari, wanamwogopa mola wao aliye juu yao na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu basi niogopeni mimi tu. Na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe pili mfungu 8 Jamadil awal mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe ya 17 Disemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Asubuhi hii tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM Tanga, Kigoma, Mwanza na vilevile -vile Mtwara, huko katika jamhuri ya muungano wa Tanzania, Afrika Mashariki. Asubuhi hii mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya baraza la wasikilizaji haki za watoto katika Uislamu, bila kusahau makala ya kila siku ya leo katika historia, ambapo kama kawaida tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika mashariki. Tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Shule za fungwa nchini Nigeria baada ya mamia wanafunzi kutekwa. <mulia> Indonesia yakadhibisha madai ya kutaka kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. <mulia> na Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo yatangaza masharti mapya ya kudhibiti msambao wa virusi vya korona. <mulia> Sasa ni habari kamili. Majimbo manne nchini Nigeria yametoa amri ya shule kufungwa baada ya wanafunzi zaidi ya mia moja kutekwa nyara katika jimbo la Katsina. Shule hizo zimefungwa katika jimbo la Kano, Kaduna, Zamfara na jimbo la Jigawa. Umoja wa walimu nchini Nigeria umetishia kufanya, umetishia kufanya mgomo kupinga kutishiwa kiusalama katika nchi hiyo. Chama hicho cha waalimu kinasema wanafunzi na waalimu ndio wamelengwa zaidi na hao watekaji na wapiganaji. Mamia ya wanafunzi waliripotiwa kutoweka katika jimbo la Katsina nchini Nigeria baada ya shule moja ya sekondari ya wavulana kuvamiwa na watu wenye silaha. Taarifa za awali zilieleza kuwa wanafunzi 400 hawajulikani walipo baada ya shambulio hilo. Polisi katika jimbo hilo walithibitisha uvamizi huo katika mazungumzo na vyombo vya habari, lakini walisema kwamba hawana uh, taarifa kuhusu watekaji. Hata hivyo, ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa uh, kundi la kigaidi la Boko Haramu ndilo lililohusika na utekaji nyara huo. Baadaye maafisa wa Nigeria walitangaza kuwa wanafunzi kadhaa waliokuwa wametekwa nyara na magaidi wa kundi la Boko Haram wamekombolewa. Aminu Masari, gavana wa jimbo la Katsina, ametangaza kuwa wanafunzi wapatao 17 wamekombolewa kutoka mikononi mwa magaidi wa Boko Haram kufuatia operesheni iliyofanywa na jeshi la nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Duru za serikali ya Nigeria zimesisitiza kuwa wanafunzi wawili wamepoteza maisha katika operesheni hiyo. Kulingana na msemaji huyo wa polisi, vikosi zaidi vya usalama vimepelekwa katika eneo la tukio ili kukabiliana na wanamgambo hao wenye silaha, na kuongeza kuwa bado wanaendelea na operesheni ya kuwasaka wanamgambo hao na kufanya juhudi pia za kuwakomboa wanafunzi waliotekwa nyara. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imetangaza maagizo mapya kadhaa ya kudhibiti kuenea kwa ugonjwa wa COVID-19 huku idadi ya kesi za maambukizi ya virusi vya korona ikiongezeka katika nchi hiyo. Kamati ya pande kadhaa ya kupambana na janga la korona nchini humo imetangaza kuwa miongoni mwa masharti hayo ni agizo la kutotoka nje nyakati za usiku kuanzia Ijumaa ya kesho. Kadhalika, uvaji barakoa sasa utakuwa lazima katika maeneo ya umma huku maandamano na mijumuiko ya watu zaidi ya kumi ikipigwa marufuku. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana Jumatano na kamati ya pande kadhaa ya kupambana na janga la korona katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni kuwa wanafunzi wa shule za chekechea, msingi na sekondari wataanza likizo mapema huku masomo ya vyuo vikuu na taasisi za elimu ya juu yakisimamishwa kwa muda usiojulikana. Kadhalika, shughuli za michezo zitaendelea kufanyika pasi na mashabiki viwanjani, huku serikali ikipiga marufuku hafla na mikusanyiko kwa ajili ya maziko kesi mpya 345 za ugonjwa wa covid-19 ziliripotiwa jana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hususan katika mji mkuu Kinshasa na kupelekea idadi ya jumla visa vya maambukizi ya maradhi hayo kufikia 14942 huku idadi ya vifo ikipindukia 360 tangu janga la korona liripotiwa kwa mara ya kwanza nchini humo mwezi Machi mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na wakujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Indonesia imekanusha madai ya kipropaganda ya vyombo vya habari vya wazayuni kwamba inataka kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israeli. Teuku fai Zasha, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Indonesia, amepuuzilia mbali uwezekano wote wa taifa hilo lenye jamii kubwa zaidi ya wa Waislamu duniani kuanzisha uhusiano na Israel na kusisitiza kwamba nchi hiyo haijawahi kufanya mawasiliano yoyote na Tel Aviv. Aidha amesema nchi hiyo itaendelea kufuata miongozo ya katiba ikija katika suala la Palestina na kwamba sera za kigeni za nchi hiyo ziko wazi kabisa na hazitobadilika. Msimamo huo uliotolewa na msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Indonesia umekuja baada ya gazeti la kizayuni la Jerusalem Post kudai kuwa baada ya Moroko na Indo, Indonesia ipo zipo mbio, Omani na Indonesia zipo mbioni kutaka kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel katika wiki zijazo. Wiki iliyopita Moroko ilikuwa nchi ya nne ya Kiarabu kuanzisha uhusiano na Israel tokea mwezi Agosti, wakati mtawala wa Marekani anayeondoka Donald Trump alipoanzisha mkakati wa kuzishinikiza nchi za Kiarabu kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo bandia. Mbali na Moroko, nchi nyingine za Kiarabu ambazo zimeanzisha uhusiano na Israel hivi karibuni ni pamoja na ufalme wa Kiarabu au Imarati, Bahrain na Sudan, ambazo zimeanzisha uhusiano na utawala huo dhalimu katika fremu ya njama za Marekani na kizayuni za kudhoofisha uungaji mkono wa nchi za Kiarabu kwa harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetoa mwito wa kuondoka mara moja mamluki na wapiganaji wote wa nchi ajinabi nchini Libya. Taarifa pamoja ya nchi wanachama 15 wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa imesema kuondoka nchini Libya wapiganaji wa nchi ajinabi kuna wana na makubaliano ya usitishaji vita yaliyofikiwa na pande zote ya simu za Libya mnamo Oktoba 23 na pia maafikiano ya ushiriki no wa kongamano la Berlin na maazimio kadhaa ya taasisi hiyo ya juu zaidi ya Umoja wa Mataifa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres anatazamiwa kuwasilisha mapendekezo ya kuundwa mikakati ya kutathmini makubaliano hayo ya usitishaji vita kufikia mwishoni mwa mwezi huu wa Disemba. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya serikali ya mwafaka ya kitaifa Libya hivi karibuni ilitoa taarifa kulaani hatua ya Imarati ya kusajili mamluki nchini Sudan kwa ajili ya kupeleka vitani huko nchini Libya. Imarati ni miongoni mwa uungaji mkono wakuu wa kundi la jenerali mwasi Khalifa Haftar linalojiita jeshi la taifa la Libya. Kwa sasa, Libya na serikali mbili, mmoja ikiwa ni ile inayotambuliwa rasmi na Umoja wa Mataifa yenye makao yake makuu huko Tripoli, mji mkuu wa Libya, chini ya uongozi wa waziri mkuu Fayaz Saraj na serikali nyingine ina makao yake katika mji wa Tobruk mashariki mwa nchi inayoungwa mkono na Imarati, Masri, Saudi Arabia na nchi kadhaa za Ulaya na mshukiwa mkuu wa mauaji ya Gama Jamal Khashoggi mwandishi wa habari raia wa Saudi Arabia aliyeuliwa kinyama ndani ya ubalozi mdogo wa nchi hiyo mjini Istanbuli, Uturuki, mwaka elfu mbili na kumi na nane amerejeshwa kazini kimya kimya. Tovuti inayofichua habari za ndani ya utawala wa kiukoo wa Ali Saud ya Alahdi Ljadid imeandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kuwa Saud bin Abdullah Al Kahtani, mmoja wa washukiwa wakuu wa mauaji ya Khashogji amerejeshwa katika wadhifa wake wa kusimamia vyombo vya mahakama nchini Saudi Arabia. Alkahtani amerejeshwa kazini kimya kimya miaka miwili baada ya kutoonekana hadharani na katika vyombo vya habari na pia miezi kadhaa baada ya kutolewa hukumu ya kimaonyesho dhidi yake na watuhumiwa wengine wa mauaji ya Jamal Khashoggi. Machi mwaka huu mahakama ya Uturuki ilianza kusikiliza kesi ya maafisa ishirini wa Saudi Arabia walioshtakiwa kwa mauaji ya Jamal Khashoggi, akiwemo Al Kahtani, ambaye pia ni mshauri wa zamani wa mahakama ya kifalme na masuala ya vyombo vya habari wa Saudia, ambaye ilishtakiwa kwa kuchochea na kuongoza operesheni kwa kutoa amri na maagizo kwa kikosi cha mauaji ya Jamal Khashoggi. Waendesha mashtaka wa Uturuki wameshatoa waranti wa kukamata washtakiwa hao wa mauaji ya kinyama ya Khashogji, akiwemo Al Kahtani, mkosoaji huyo wa mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman. Aliwawa kwa njia ya kutisha mnamo tarehe pili Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na nane akiwa ndani ya jengo la ubalozi wa Saudia mjini Istanbuli, Uturuki, na mwili wake ukakatwa vipande vipande. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. M, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho utawala wa kiimla wa Saudia unavyoendelea kukiuka haki za binadamu. <tune> Vikosi vya usalama vya Saudi Arabia vinaendeleza kampeni ya waziwazi wazi ya kukiuka haki za binadamu katika ufalme huo. Watawala wa Saudia hawawezi kuvumilia hata kidogo haki za binadamu. Moja ya sababu ambazo zimepelekea watawala wa Saudia wasiruhusu uzingatiwaji haki za binadamu ni utambulisho wa mfumo wa utawala nchini humo. Saudi Arabia inatawaliwa na ukoo wa Ali Saud ambao himaya yake, yake fikra, ni ideolojia ya kifikra ni ideolojia ya Uahabi. Mtindo wa utawala na wa maisha wa ukoo wa Ali Saudi unaenda kinyume kabisa na matakwa ya raia wa nchi hiyo. Ukoo wa Ali sa Saudi unaamini kuwa wananchi hawana nafasi yoyote katika uendeshaji nchi, na hivyo hakuna uchaguzi wa maana unaofanyika nchini humo. Wananchi hawana nafasi hata kidogo katika kuainisha mfalme wa nchi hiyo. Wakati wana wafalme wa Saudia wanaishi maisha ya raha mstarehe na anasa lukuki, huku wakiwa na utajiri wa kupindukia, idadi kubwa wa Saudia wanaishi katika umasikini mkubwa, ukosefu wa ajira na ubaguzi rasmi. Mfumo wa utawala wa Saudia umepelekea kuibuka ufa mkubwa katika jamii na jambo hilo limekuwa cheche ya kujitokeza harakati kubwa malalamiko wa wananchi dhidi ya watawala. Pamoja na hayo, watawala wa Saudia hawawezi kustahamili hata kidogo ukosoaji na harakati za kiraia. Kwa msingi huo, harakati yoyote au mtu yoyote anayekosoa au kupinga ufalme anakabiliwa na ukandamizaji mkubwa na ukatili wa maafisa usalama nchini humo, na wengine hata wamenyongwa. Hali imezidi kuwa mbaya nchini humo wakati Muhammad bin Salman alipoteuliwa kuwa mrithi wa kiti cha ufalme mnamo Januari mwaka elfu mbili na kumi na tano. Bin Salmani hadi sasa ameamuru kukamata wapinzani wakiwemo wasomi wengi wa Kiislamu, wanafikra, wahadhiri wa vyo vikuu, watetezi wa haki za binadamu, wafanya biashara mashuhuri na hata wana wafalme wa ukoo wa Ali Saudi ambao wanapinga sera zake. Wanaoshikiliwa wanakabiliwa na tuhuma bandia za ufisadi. Mbali na hayo, utawala dhalimu wa Saudia umezidisha ukandamizaji dhidi ya wananchi katika baadhi ya maeneo, hasa eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Sababu kuu ya kushadidi ukandamizaji mashariki mwa Saudia ni kuwa asilimia kumi hadi kumi na tano ya wakazi wa eneo hilo ni Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia ambao aghalabu wanaishi katika mkoa wa Sharkia. Wakazi wa eneo hilo wanakabiliwa na ubaguzi unaotekelezwa kwa makusudi na watawala wa Saudia. Katika hatua ya hivi karibuni, vikosi vya kijeshi vya Saudia viliharibu nyumba za raia katika mji wa Katif na kisha maafisa wa usalama wakawakamata vijana 34 na wahubiri wa Kiislamu mjini humo. Janga la COVID-19 au corona Saudia pia limeandaa mazingira ya kukandamizwa zaidi wananchi na kukiukwa haki za binadamu katika nchi hiyo. Kuhusiana na nukta hiyo, watetezi wa haki za binadamu wanasema kuwa mwezi Aprili utawala wa Saudia ulianzisha kamata kamata mpya wakati wananchi wakiwa wanajishughulisha na janga la corona. Imedokezwa kuwa katika kipindi hicho idadi kubwa waandishi habari, wahubiri wa Kiislamu na wahadhiri wa vyuo vikuu wanaokosoa ufalme wa nchi hiyo walikamatwa na kutiwa korokoroni. Nukta ya mwisho ambayo tunaweza kuashiria hapa ni kuwa ukandamizaji huo unaotekelezwa na watawala dhalimu wa Saudia umeandamana na kimya kisicho cha kawaida cha taasisi za kimataifa kama vile Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na madola magharibi ambayo yanadai kutetea haki za binadamu. Pamoja na hayo, baadhi ya mashirika ya kutetea haki za binadamu duniani yamekosoa ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa nchini Saudia na kunyongwa wafungwa wasio na hatia ndani ya ufalme huo. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi. Ni dakika nyingine hizi za kuwa nanyi katika kipindi mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Kipindi hiki hukujieni katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake asubuhi na mchana. Kama ambavyo tumekuwa tukisema mara kwa mara, hiki ni kipindi cha kurusha hewani maoni yenu nyie wasikilizaji wetu wapendwa na kimsingi ni maoni ya kila namna yanayorushwa hewani kupitia kipindi hiki. Tunachojali zaidi ni jinsi maoni hayo yatakavyowanufaisha wasikilizaji wa idhaa wa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Si lazima maoni, mnaweza mkawa na ukosoaji, maombi, maswali na kadhalika, mashairi na vitu mbalimbali mbali. Yote hayo yanajumuishwa ndani ya kipindi hiki Ma anayetufungulia kipindi chetu leo ni mwanabaraza Bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Maoni yake leo, Bwana Shebe ameamua kuyatoa katika sura ya kisa. Anasema Myahudi mmoja alimrusha mwanawe juu, haku mnyaka, akamwacha akaanguka chini. Akamrusha mara ya pili, hivyo hivyo, mara ya tatu, hivyo hivyo Mtoto akamuuliza baba, mbona umenirusha juu nilipokuwa naanguka chini huku ni nyaka? Baba myahudi alimjibu mwanaye akimwambia na kumpa nasaha akisema, usimwamini mtu yoyote maishani, hata mimi baba yako. Ikiwa mambo ni hayo, vipi na sisi tuwaamini wazayuni na waitifaki wao? Hivyo kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kweli Haipingiki. Naam, kisa kizuri. Aunaonaje? Nimekipenda, kinafunza. Naam, sawasawa kabisa. Maneno yako Bwana Shebe, maneno yako ni matin kabisa. Nam, ni maneno yaliyounga mkono miongozo ya busara na ya kweli kabisa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Sayyid Ali Hamenei, aliposema tarehe 24 Novemba 2020 mbele ya wakuu wa mihimili mitatu mikuu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yani serikali, bunge na mahakama, kwamba haiwezekani kuwa na imani kamili na madola ya kigeni na kuwa na matumaini nayo kwa ajili ya kutatua matatizo. Vilevile alisema vikwazo ambavyo Marekani imewawekea wananchi wa Iran na kusisitiza njia pekee ya kuweza kukabiliana na vikwazo hivyo ni mkawama na kusimama kidete. Alisema alizungumzia vikwazo hivyo na baadaye akasema hivi kwamba njia pekee ya kuweza kukabiliana na vikwazo hivyo ni mukawama na kusimama kidete, na ingawa njia hiyo mwanzo wake huenda ikaambatana na tabu na matatizo alivyosema, lakini zikifanyika jitihada, ubunifu na kusimama imara kukabiliana na matatizo hayo, itawezekana kuvishinda vikwazo, na pale wawekaji wa vikwazo hivyo watakapoviona havina athari, wataanza taratibu kuviondoa. Kwa hivyo maoni yako bwana Shebi, kusema kweli ni ya mahalapaki kabisa. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, na sasa ni maoni yaliyotufikia kwa njia ya barua pepe yetu ya Swahili Radio hata ya rab ir ni kutoka kwake Bwana Kalekela Mahmud Omar wa nchini Tanzania. Maoni yake anasema baada ya bismillah, kwamba tunaishukuru sana Redio Teherani kwa kutuhabarisha habari mbalimbali za kitaifa na kimataifa. Anasema wapenda haki na wakweli wote katika ulimwengu huu uliojaa maharibiko kutokana na vitendo vya dhuluma na uongo uliokithiri, na tumai wanafarijika sana pale wanapoona na kusikia jinsi Redio Teherani ilivyo mstari wa mbele kuwahabarisha walimwengu habari za kweli kwa weledi wa hali ya juu. Binafsi ni thubutu kusema, Redio Teheran ni redio mama duniani kwa kuwahabarisha habari safi zisizojazwa chumvi wala shindikizo la watu au gurupu fulani. Na mwisho anaomba dua Akisema, namwomba Allah akubarikini sana kwa kazi hii ngumu lakini yenye thawabu kubwa kwa Mwenyezi Mungu. Mwisho, kwa heshima na taadhima na moyo mkunjufu kabisa, napenda kutoa pole kwenu nyote kama wanahabari, kutokana na kifo cha mtangazaji na mwandishi wetu mpendwa wa Redio Tehran, Bwana Sudi Jafar Shaban. Allah ailaze roho ya marhum mahala pema peponi, amin. Wabillahi taufiqi. Ni mimi Kalekela Mahmud Omar kutoka Tanzania. Naam, asante sana bwana Kalekela, nasi tunakushukuru sana kwa maoni yako ambayo yanazidi kututia moyo kufanya kazi zetu kwa ufanisi zaidi, na kama ulivyosema, si kazi nyepesi hata kidogo, lakini kwa vile tunafanya kwa ajili ya kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu na mtume wake rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake kitoharifu, uchofu katika mazingira kama hayo huwa hauna nafasi. Dua yako kwa ndugu yetu na mtangazaji mwenzetu Bwana Sudi Jafar Shaban aliyetutoka ghafla na bila ya kutegemea mwishoni mwa mwezi Juni mwaka huu elfu mbili na ishirini, tunaitikia amin. Mwenyezi Mungu aendelee kumiminia thawabu za sadaka ya kuendelea aliyoitoa wakati anafanya kazi hapa idhaa ya Kiswahili redio Tehran na tunayakini kazi aliyoifanya kupitia redio Tehran, athari zake zitaendelea kuwepo hadi mwisho wa dunia. Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam ametuhusia kwa kusema, wafikishieni watu hata neno moja jema. Ni wazi kwamba neno hilo moja likimwongoza mtu mmoja, naye atawaathiri vizuri wenzake, na wao watawaongoza wenzao na vizazi vyao na hilo jambo litaendelea hadi mwisho wa dunia. Tunamwomba Allah atupe sote mwisho mwema anaouridhia yeye, amin. tunaendelea mbele na kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran. WhatsApp yetu ni plus 989035065487. Imeili yetu yaani, barua pepe ni Swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa interneti ni parstoday.com/sw. Ama, maoni yanayotuendelezea kipindi chetu leo ni kutoka kwake mwanabaraza mwingine, hayo Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma Mara Tanzania. Baada ya kutusalimu anasema Macron, akikusudia rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, yani ambaye ameshindwa kuficha chuki zake kubwa dhidi ya Uislamu na Waislamu. Sasa katika maoni yake hayo Bwana Juma Jafar Sagai anasema Macron anatakiwa atambue kwamba walikuwepo wengi, tena wenye chuki kubwa zaidi yake, walichukia, wakachukia na wakachukia tena na tena, wakafanya njama dhidi ya Uislamu wa na wakafanya tena na tena, lakini hawakubadilisha chochote na dini tukufu ya Kiislamu imeendelea kuwa imara na itaendelea kuwa imara milele hadi itakapoishinda dhuluma yote. Na hiyo ni ahadi kutoka kwa Allah. Baada ya hapo, Bwana Sagaye anatoa mifano akiandika, walikuwepo wakina Abu Jahli, Abu Lahab, kina Yazid mwana wa Muawiya, akina Abdi Uhud, na picha zao pia zilifuatia wakina Sharon, kina Bush, kina Netanyahu. Huyu Macron amewakuta hao na chuki zao, wengine pia watakuja, itakuwa yeye hawezi kupunguza wala kuongeza kitu katika Uislamu. Sana sana ni laana za Mwenyezi Mungu tu zitamshukia mwisho. Na sisi Waislamu tuelewe kwamba yanayotupata ni kutokuwa na umoja, tumefarakana na ndio maana hatimaye tumepoteza nguvu zetu. Allah atunusuru Waislamu na Uislamu. Amin, amin. Amin. Ni mimi Juma J. Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania. Na asante sana, asante sana Bwana Sagai kwa maoni yako, na maoni yako ni matini kabisa, hasa uliponukuu aya 32 ya sura ya tisa ya Tauba, inayosema: wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu, yaani Uislamu kwa vinywa vyao, na Mwenyezi Mungu anakataa ila aitimize nuru yake ijapokuwa makafiri huwa atachukia. Ni kweli hiyo ni ahadi ya Mwenyezi Mungu. Na nani mbora zaidi wa kutimiza ahadi zake zaidi ya Mwenyezi Mungu? Kwa mara nyingine, tunakushukuru Bwana Sagai kwa maoni yako. Maoni kama hayo yametolewa pia na Bwana Sherari Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, lakini kwanza ni kiburudisho kifupi. Wapendwa wasikilizaji, tunaendelea na baraza la wasikilizaji na Ahmedi. Sasa ni maoni yake Bwana Sherali Fadhili, kama ulivyosema kabla ya kiburudisho hichi kifupi, ni kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji wetu eh, ni kusomee sasa. Ameandika vipi? Anasema tunawaambia watu wote duniani kwamba madai ya chuki dhidi ya dini yoyote ni dhihirisho la upumbavu na ni ishara ya unyama. Wanadamu wenzangu tujielewe ndani ya ubinadamu wetu ili tuweze kuelimishana kuleta maelewano na kufikia kuwa na amani ya kibinadamu. Chuki ni tabia ya wanyama. Aidha ameandika wanadamu, sote tunapaswa kujirudi ndani ya nafsi zetu ili hulka ya ubinadamu ya kutopenda maovu iweze kujengeka katika akili na mioyo yetu. Iwapo kila mmoja wetu atajirudi, tutakuwa wamoja wanadamu wote na tutaweza kuishi kwa amani na kuaminiana na kuifanya dunia kuwa salama. Naam, kama ulivyoona Ahmedi, maneno mazima kabisa hayo kutoka kwa mwanabaraza huyu mtajika Bwana Sherali Fadhil. Au unaonaje? Naam, maneno mazima kabisa, na kama kawaida yake Bwana Sherali Fadhili maoni yake yanakuwa ni mazuri kabisa. Na hapa amezungumzia suala la wanadamu wote bila kujali rangi zao wala makabila yao wala dini zao wala utaifa wao kwamba wanadamu wote ni wamoja na lililo muhimu kwa wanadamu wote ni ubinadamu wao wajipambe kwa tabia njema za ubinadamu. Hapo ndipo dunia itaweza kuwa salama. Ni maneno mazima kabisa, kabisa. Tunamshukuru. Hayana hata chembe dosari. Maoni ya sasa ni kutoka kwake mwanabaraza mwingine hai. Tuna wanabaraza wengi sana hai Ahmed. mm -hmm. Nasoma Bwana Juma Idi Isa Masawi, Kondoa Tanzania, ameandika Kitendo cha waziri mkuu wa Ethiopia Abe Ahmed kuzitaka jumuiya za kimataifa kujiweka mbali na mgogoro wa Tigray, anasema kinaonyesha ni jinsi gani wasivyoungwana hata kidogo. Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, naye ni mwanabaraza haya ambaye kawaida huwa anazungumzia matukio ya kila leo yanayotokea katika jamii zetu Tanzania, Afrika Mashariki na nje ya afrika ya mashariki yani. tukisema kwamba tuweze kuweka katika mizani, tutakuwa na kazi na kibarua kizito kizito. Ah, kila mmoja anamwambia mwenzake, mmoja ana vitu kutokana na maoni yake mazuri kabisa. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji. Mwenzangu wa studioni ni yule yule wa kawaida Asmani Ghanima Muhammed, fundi mitambo yetu alikuwa ni Nushin Dadashi na mimi ni Ahmed Rashid. Tunakutakieni kila la kheri maishani. Namwapenzi wa wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kilichotayarishwa na Ahmed Rashid na kuletwa kwenu naye akishirikiana na Smahani Ghanima Muhammad. Karibu ni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. <muchiliki> Dira ya macho yetu magazetini asubuhi ya ya leo tarehe ya 17 Desemba mwaka 2020 ikiwa ni siku ya Alhamisi inang'wananga nchini Tanzania. Baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na gazeti Mwananchi zinasema wanafunzi wadaiwa kuiba viti mia moja na nane shuleni, kila kimoja walikiuza kwa shilingi mia tano wazazi sasa kulipa shilingi milioni 10. Kina Mdee watuhumiwa kuandaa kongamano bawacha mwenyewe ajibu vilio, ibada ya mazishi ajali iliyoua ndugu saba Singida. Dkta Mpango atoa wa maagizo TRA, watumishi ishirini na mbili kuchunguzwa. Na vifo vilivyoacha simanzi kwa wengi mwaka elfu mbili na ishirini. Habari Leo limeipa kipaumbele habari ya kikao cha kwanza cha baraza la mawaziri kilichofanyika jana jijini Dodoma na kuongozwa na Rais John Pombe Magufuli wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambapo Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dr. Hussein Mwinyi alihudhuria pia, lakini akiwa kama mjumbe wa baraza hilo la mawaziri katika hotuba yake, Rais Magufuli amewapongeza mawaziri wake kwa kuambia kwamba wameanza vizuri kazi na majukumu waliopatiwa. Limeandika pia kuwa vigogo ishirini na mbili wa TRA wasimamishwa kazi na kampuni za kitapeli urasimishaji ardhi sasa kukiona cha mtemakuni. Baadhi ya habari katika ukurasa mkuu wa Jamvi la Habari zinasema mmeanza vizuri jp M, awasifia mawaziri wake wakati akiongoza kikao cha kwanza cha baraza lake la mawaziri jijini Dodoma. Dakta Mpango washa moto TRA, awasimamisha kazi watumishi ishirini na mbili kwa tuhuma za rushwa na kubambikia na kubambikizia wafanyabiashara kodi kubwa. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa gazeti Uhuru na kutana na habari zisemazo, baraza la mawaziri ni mwendo mdundo; fagio la chuma la wapitia watumishi ishirini na mbili wa TRA; waziri Biteko atangaza kiama kwa watoroshaji madini nje; Mwigulu aagiza agiza aliyemwagia tindikali mkewe kesi ichunguzwe upya mara moja; na wanasiasa na wasomi wapongeza ufishua, ufichuaji wa rushwa visiwani Zanzibar. Nikitoka Tanzania naelekea nchini Kenya. Na habari kuu katika gazeti la Daily Nation inahusiana na ushindi wa kambi ya naibu rais William Ruto katika chaguzi ndogo dhidi ya kambi ya kinara wa ODM Raila Odinga. Habari kuu katika toleo la leo la gazeti hili inahoji kwa nini Ruto amemgaragaza Raila katika chaguzi muhimu, kisha linaandika kuhusiana na habari hiyo kwamba maswali yaibuka kwa ODM, huku kambi ya Ruto e ikifurahia na kushangilia ushindi. Toleo la mtandaoni la gazeti hili limeandika: tume huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IEBC imetangaza tarehe 4 Machi mwaka ujao kuwa ndio siku fanyika uchaguzi mdogo wa eneo bunge la Matungu uchaguzi huo ni wa kujaza pengo la mbunge Justus Murunga aliaga dunia mwezi uliopita. Gazeti dada la Taifa Leo limeandika mambo yaenda segemnege, Ruto wapiga dafrao, Raila na Uhuru katika chaguzi ndogo, wandani wao wapigwa na butwa, madiwani wa Mkanga Sonko wakisisitiza lazima aende, na mbinu bora za kilimo na biashara katika akili mali kwa wale wenye kujihusisha na masuala ya kilimo, habari inayodundua katika gazeti la Star inahusiana na takwimu za virusi vya korona nchini Kenya. Star limeandika kuhusiana na habari hiyo: wakenya wengine kumi waaga dunia kwa covid 19. Waziri wa afya Mutahi Kagwe asema Kenya jana lirekodi kesi mia tatu 94 mpya za maambukizo ya korona na kufanya idadi ya maambukizo nchini humo kufikia 92,853. Aidha, idadi ya vifo vya covid 19 imefikia 1,614 baada ya wagonjwa wengine kumi kuaga dunia katika kipindi cha masaa 28 yaliyopita. Nahitimishia huko nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambayo limeakisi kwa mapana na marefu habari ya mabadiliko makubwa yaliyofanywa na Rais Yoweri Kaguta Museveni jeshini na katika safu ya kikosi cha polisi. Daily Monitor limeipa habari hiyo kichwa cha maneno kisemacho kwa nini Museveni amewabadilisha na kuwahamisha maafisa wakuu wa jeshi na polisi. Habari nyingine ambayo ni aina yake iliyoko katika ukurasa wa tano wa gazeti hili nasema chama tawala cha NRM kina mpango wa kuandaa vituo vyake vya kukusanyia matokeo ya kura za uchaguzi wa mwezi ujao wa Januari. Baadhi ya habari nyingine katika gazeti hili linasema Mubanda, aliyekuwa mbunge wa kiti cha ubunge, aliyekuwa mgombea wa kiti cha ubunge wa jimbo la Masaka, ameaga dunia. Wizara ya afya Uganda yataka maelezo kutoka wizara ya fedha kuhusiana na fedha za Covid 19 na zimebakia siku 28 kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu nchini Uganda. New Vision kwa upande wake limeipa kipaumbele ya habari ya mageuzi ya safu ya uongozi wa juu jeshini na katika kikosi cha polisi yaliyofanywa na Rais Museveni, ambapo amemrejesha mwanaye Luteni Jenerali Muhozi Kaine Rugaba kuwa mkuu wa kikosi cha ulinzi wa rais, yani Special Force. Komanda. Katika uteuzi huo, Rais Museveni amembakisha mkuu wa jeshi la polisi IGP Okothi Ochola. Hii ni Redio Tehran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu ya 96 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. maudhui tunayoizungumzia sasa hivi ni ya haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili kiujumla tumeshasema mengi hadi hivi sasa na katika kipindi kilichopita tulianza kuashiria hatua zinazochukuliwa na nchi mbalimbali mbali duniani kuwarahisishia wazazi wawili njia za kutekeleza inavyotakiwa haki hiyo ya mtoto tangu akiwa bado mchanga kabisa tulianza pia kuelezea kwamba jukumu la malezi ya mtoto hata anapokuwa mchanga si la mama tu, na ndio maana baadhi ya nchi zikaweka sheria ya kumpa likizo pia baba wakati mkewe anapojifungua. Leo tutaendelea na maudhui hii tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Msikilizaji wapenzi, nukta nyingine kuhusu hatua zinazochukuliwa kwa ajili ya kutekeleza inavyopasa haki ya malezi ya mtoto ni serikali za nchi ambazo zinatekeleza wajibu wa kutoa mchango unaotakiwa katika suala hilo. Serikali mbalimbali zinatoa mchango mkubwa wa utekelezaji sahihi wa haki hiyo kupitia upasishaji sheria zinazotakiwa na kwa upande mwingine zimeweka ratiba na mipango mizuri ya kutoa mafunzo na kuwaelimisha wazazi na walezi kuhusu jukumu la uzito na hatari la malezi ya watoto. Kwa mfano, serikali ya Indonesia inaendesha mpango wa kuwawezesha akina mama, yani wazazi wa kike, kutumia uelewa na utambuzi wanaopata katika nyuga mbalimbali kujenga uhusiano mzuri baina yao na watoto wao tangu watoto hao wanapokuwa wachanga hadi wanapotimia miaka mitatu. Katika mpango huo wanashiriki wazazi wa kike karibu milioni moja na laki tatu wanaoishi katika takriban vijiji kumi na nane elfu na mia tano. Nukta nyingine muhimu inahusiana na familia zenye mzazi mmoja, ambapo nyingi ya familia hizo zinalelewa na mama mama wasio na waume Wanapaswa kupewa mazingatio wa maalumu na serikali kuweza kudhaminiwa mahitaji yao kwa ajili ya kuwawezesha kuwalea vizuri watoto wao. Hata hivyo, na kwa mujibu wa sheria za baadhi ya nchi, jukumu la malezi halipaswi kubebeshwa mama tu, hata wakati mtoto anapokuwa mchanga, bali baba wa mtoto naye anawajibu wa kushiriki kikamilifu katika malezi ya mtoto huyo. Suala hilo limetajwa katika kifungu cha 18 cha mkataba wa kimataifa wa haki za kisiasa na kiraia. Kifungu hicho kinasema nchi zote wanachama zina jukumu la kutambua rasmi wajibu wa malezi ya mtoto wa wazazi wote wawili katika kipindi chote cha makuzi na malezi ya mtoto. Baadhi ya nchi zimepasisha sheria za kuwapa likizo wazazi wote wawili wakati mtoto anapokuwa mchanga. Hazitoi likizo hizo kwa mama tu, bali baba wa mtoto naye hulazimishwa kuchukua likizo kazini ili kumsaidia mama mtoto katika malezi ya mtoto mchanga. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe pili mfungo nane Jamaadil Awal mwaka 1442 Hijiria Kamaria, mwafaka na tarehe 17 Disemba 2020 Miladia. Siku kama ya leo, miaka 1051 iliyopita, alifariki dunia Abu Ishaq Qisai Maravazi, malenga mashuhuri wa, wa Iran. Marwazi alizaliwa mwaka 341 hijiria mjini Marv, moja ya miji ya zamani ya Iran, ambao hii leo unapatikana nchini Turkmenistan. Kipindi cha ujana wake kilienda sambamba na kumalizika utawala wa Samanid na kuanza utawala wa Ghaznavid. Ni kwa ajili hiyo ndiyo maana beti zake za mashairi zilihusu utawala hizo mbili. Aidha, Abu Ishaq Sai Marwazi alijulikana kwa kuwasifu sana katika mashairi yake Ahlulbeit wa Mtume SWSM, hususan Imam Ali bin Abitalib alaihi salam. Kadhalika, alikuwa akitoa mawaidha na hikma kupitia mashairi ya lugha ya Kifarsi. Abu Ishaq Kisai Marvazi ameacha athari nyingi katika uwanja huo ambazo zimehifadhiwa katika maktaba mbalimbali nchini Iran. <muchos> siku kama yaliyo miaka 73 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sheikh Ali Akbar Nahavandi, msomi mkubwa mwenye zuhdi. Ayatullah Ali Akbar ibn Mulla Muhammad Hussein Nahavandi ni mwenye asili ya mji wa Nahavand katika mkoa wa Hamadan nchini in Iran, ingawa alizaliwa mjini Mashhad. Awali alijifunza masomo ya Kiislamu mjini Tehran kwa alama Haj Mirza Hassan Ashtiani, kisha akaelekea mjini Najaf Iraq na kupata kusoma kwa ku alama Haj Mirza Habibullah Rashti na Shariat Isfahani. Mwaka 1328 Hijiria, Ayatollah Sheikh Ali Akbar Nahavandi alielekea mjini Mashhad na kuweka huko makazi yake. Vitabu vya Albayanu rrafii fi lahawali lhawaja Rabi Gulzar Akbar na Lolezar ni miongoni mwa athari za msomi huyo. Ayatola Sheikh Ali Akbar na Havandi alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 90 na kuzikwa katika mji wa Mashhad. Miaka 117 iliyopita katika siku kama ya leo, ndege ya kwanza yenye injini ilitengenezwa duniani. Baada ya kufanyiwa majaribio mara kadhaa, hatimaye ilipaa angani kwa karibu dakika moja. Ndege hiyo ilitengenezwa na ndugu wawili waliojulikana kwa jina la Wright Brothers na kufanyiwa majaribio katika jimbo la Carolina Kaskazini nchini Marekani. Ndugu hao wawili walikuwa wakitengeneza baiskeli na baada ya kushuhudia ndege zikipaa bila ya injini walipatwa na hamu ya kufanya jitihada kubwa na hatimaye wakafanikiwa kutengeneza ndege ya kwanza yenye injini na kuirusha angani. Na tarehe 17 Disemba miaka kumi iliyopita kijana mmoja wa Kitunisia kwa jina la Tarik Muhamad Bu Azizi alijiteketeza kwa moto na kuanzisha harakati ya ukombozi wa wananchi wa nchi hiyo dhidi ya utawala wa kidikteta wa Habibu Rugiba na Zainul Abidin Bin Ali uliodumu kwa kipindi cha nusu karne. Kujichoma moto kwa Buazizi ilikuwa cheche ya harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Tunisia na katika nchi nyingine za Kiarabu kama vile Misri, Libya, Yemen na Bahrain dhidi ya watawala dhalimu na vibaraka wa nchi hizo. Bwazizi ambaye alikuwa na shahada ya chuo kikuu alikuwa akiuza bidhaa za mkononi mitaani. Aliponyang'anywa bidhaa zake na kudhalilishwa na afisa wa kike wa halmashauri ya mji, na ndipo akaamua kujiteketeza kwa moto, kitendo ambacho kiliamsha hasira za wananchi wa Tunisia na kuwa chachu ya harakati iliyohitimisha utawala wa dikteta Zainul Abidin. Dikteta huyo alikimbia nchi na kupewa hifadhi na watawala wa kifalme wa Saudi Arabia na hatimaye aliaga dunia Septemba 19 mwaka 2019. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Majimbo manne nchini Nigeria yametoa amri ya shule kufungwa baada ya wanafunzi zaidi ya mia moja kutekwa katika jimbo la Katsina ambapo hadi sasa makumi yao hawajulikani walipo. Jamhuri ya Muria Kidemokrasia ya Kongo imetangaza maagizo mapya kadhaa ya kudhibiti kuenea kwa ugonjwa wa COVID-19 huku idadi ya kesi za maambukizo ya virusi vya korona ikiongezeka katika nchi hiyo. Serikali ya Indonesia imekanusha madai ya kipropaganda ya vyombo vya habari vya wazayuni kwamba inataka kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala huo haramu. Baraza la usalama la umoja wa mataifa limetoa wa mwito wa kuondoka mara moja mamluki na wapiganaji wote wa nchi ajinabi nchini Libya, na mshukiwa mkuu wa mauaji ya Jamal Khashoggi, mwandishi habari raia wa Saudia aliyoua wakinyama ndani ya liuwa, wakinya, mandani, ubalozi mdogo wa nchi hiyo mjini Istanbul, Uturuki mwaka elfu mbili na kumi na nane, amerejeshwa kazini kimya kimya. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Salum Bindera, na kutoka hapa jijini Tehran la ziada sina ghairi ya, ya kukuageni nikikutakieni kila la kheri maishani na kukumbusheni kwamba tunapatikana katika internet kupitia pastoday.com. Sw kutoka hapa jijini Teheran la ziada sina ghairi ya kukua geni, kutakieni siku njema na Alhamisi njema iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaherini.