hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema: safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema: ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme: ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismilah rahmani rahim. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na tumai ubukheri wa afya na usiku wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatano usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ukiwa nami Husein Hassan. Ikiwa leo ni Jumatano ya Disemba 16 mwafaka na tarehe mosi Jamadil Ula mwaka 1442 Hijria. Usiku huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya Tanga Tanzania ni 105.3 ukiwa hapo Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma na 104.1 Mtwara. Hali kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua kusoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za na alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba punde sipunde na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran na sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu asema kisasi dhidi ya wauaji wa Kasim Suleimani hakina shaka. Qatar na Oman zakataa kurubuniwa ili zianzishe uhusiano wa kawaida na Israel. Na Human Rights Watch yasema mamia ya wafungwa wa kiafrika wapo katika mazingira mabaya huko nchini Saudi Arabia. Pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa wauaji wa Luteni Jenerali Qasem Soleimani lazima walipiziwe kisasi na kisasi hiki hakina shaka na kitatekelezwa wakati wowote. Ayatullah Ali Khamenei ameyasema hayo leo alipokutana na wajumbe wa kamati ya hauli ya luteni jenerali Kasem Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu au Sepa, pamoja na familia ya shahidi huyo, na kueleza kwamba shahidi Suleimani ni shujaa wa taifa la Iran na umma wa Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa kwa kuzingatia kwamba shahidi Kasim Suleimani alikuwa mtu wa watu, ili kufanya kumbukumbu na hauli yake, pia kuna haja ya kutumia uwezo wa wananchi na juhudi za kiutamaduni zenye ubunifu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema kuwa kuawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani lilikuwa tukio chungu la kihistoria, ambapo sambamba na kuashiria kubadilishwa shahidi huyo au kubadilisha shahidi huyo na kuwa shujaa wa taifa kwa ajili ya wairani na shujaa wa umma wa Kiislamu, amesema kuwa shahidi huyo mwenye daraja kubwa alikuwa mtu wa kimaanawi, ikhlasi na wa akhera na hakuna wakati ambao alikuwa akifanya mambo kwa kujionyesha. Kadhalika, Ayatullah Khamenei sanjari na kusema kuwa shahidi Qasim Suleimani aliushinda uistikbari katika kipindi cha uhai wake na hata baada ya kuwawa kwake, Ameongeza kuwa shughuli ya kusindikiza miili ya mashahidi Qasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis iliyohudhuriwa na mamilioni ya watu nchini Iran na Iraq iliwashangaza majenerali wa vita baridi vya uistikbari na hicho kikawa kibao cha kwanza cha uso dhidi ya Wamarekani. Tukisalia hapa nchini, Rais Hassan Ruhani amesema kuwa Iran ya leo ina uwezo na nguvu kubwa kuliko ilivyokuwa huko nyuma. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo leo Jumatano katika kikao na baraza lake la mawaziri, ambapo amesisitiza kwamba Iran inataka amani, uthabiti na usalama ulimwenguni, sambamba na kuweko ushirikiano mzuri wa mataifa yote ambayo yamechagua njia ya ushirikiano mzuri. Dr. Hassan Rohani ameongeza kuwa Iran haijafurahi kwa namna yoyote ile kuingia madarakani nchini Marekani Joe Biden. Hata hivyo imefurahi kuona kiongozi mbabe na mkiukaji mkubwa wa sheria katika nchi hiyo ameondolewa madarakani. Aidha amesema inasikitisha kuona kwamba baadhi ya vyombo vya habari vya ndani vinaathirika na propaganda za vyombo vya habari vilivyo dhidi ya Iran kuhusu makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kutofautisha mazingira ya sasa na ya mwaka 2015 kabla ya kufikiwa makubaliano hayo, na kueleza kwamba bila shaka mazingira ya leo ya Iran na ya wakati huo yanatofautiana. Aidha, amesema kuwa mwaka 2015 fikra za walio wengi ulimwenguni zilikuwa zikiona kwamba kama Iran itaahidi basi haitotekeleza ahadi yake, lakini kupitia makubaliano ya nyuklia ya mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji, kwa kifupi JCPOA, imethibitika kwamba Iran ni nchi yenye kutekeleza ahadi zake ulimwenguni na kushawishika kwa shida kwa ajili ya kufanya mazungumzo, lakini inapotia saini makubaliano fulani, huwa ni yenye kuheshimu na kutekeleza kikamilifu makubaliano hayo. Kwingineko, nchi mbili za Qatar na Oman zimekataa takwa la Jared Kushner, mshauri mkuu wa rais wa Donald Trump wa Marekani aliyekuwa akizishawishi nchi hizo zianzishe uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Hayo yameelezwa na gazeti la Rayulyaum ambalo limezinukuu duru husika na kufichua kwamba Jared Kushner, mkwe na mshauri mkuu wa rais Trump, katika safari yake hivi karibuni nchini Qatar, aliitaka serikali ya Doha ijiunge na mataifa ya Kiarabu yaliyoanzisha uhusiano wa kawaida na Israel kabla ya Trump kumaliza muda wake madarakani. Hata hivyo, viongozi wa Qatar wamekataa ombi hilo na kusisitiza kwamba hawana mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu, licha ya kuonyesha kukubali baadhi ya matakwa mengine ya serikali ya Washington. Mwanzoni mwa mwezi huu Kushna alifanya safari mjini Doha, ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na Amir wa Qatar, Tamim bin Hamad, ambapo mbali na wawili hao kujadili masuala ya pande mbili ya kieneo na kimataifa, Kushna aliwasilisha takwa la Trump kwa kiongozi huyo linaloishawishi Qatar ijiunge na mataifa kirabu, ya kiarabu yaliyoanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Wakati huo huo, nchi ya Oman nayo imekataa takwa la Jared Kushna, mshauri mkuu wa Trump, la kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Viongozi wa Maskat wamesema kuwa msimamo wao ni kama wa Kuwait ambayo imesisitiza kwamba haina mpango wa kujiunga na mkumbo huo wa baadhi ya mataifa ya kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Hadi sasa mataifa ya Bahrain, Imarati, Sudan na Moroko yametangaza kuanzisha uhusiano na Israel na hivyo kulisaliti taifa la Palestina. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetangaza kuwa kuna mamia ya vibarua na wahajiri wa kigeni wanaoteseka katika magereza ya Saudi Arabia kutokana na mazingira mabaya katika magereza hayo. Taarifa ya shirika hilo imeeleza kuwa wafungwa hao ambao ni raia wa Kiafrika, mbali na mazingira mabaya wanayokabiliana nayo katika magereza hayo, pia wamekuwa wakifanyiwa miamala na vitendo visivyo vya kibinadamu. Baadhi ya wafungwa walioachiliwa huru wamesimulia kwamba wafungwa wa Kiafrika katika magereza hayo wamekuwa wakiteswa na kufanyiwa vitendo visivyo vya kibinadamu, na kwamba kuanzia mwezi Oktoba hadi sasa kuna wenzao watatu ambao wameaga dunia gerezani kutokana na mateso. Sehemu nyingine ya ripoti ya Human Rights Watch imesema maelfu ya wahajiri hao wa Kiethiopia wanapitia kipindi kigumu katika vituo vya kuwazuilia nchini Saudia na hali imekuwa mbaya zaidi katika kipindi hiki cha janga la Korona. Hivi karibuni, pia Human Rights Watch iliripoti kuwa makumi ya wahajiri wa Kihabeshi waliokimbia vita kaskazini mwa Yemen wameuawa kwa kupigwa risasi na askari wa mpakani wa Saudi Arabia. Ethiopia inakadiria kuwa na makumi maelfu ya raia wa nchi hiyo wanaofanya kazi nchini Saudi Arabia ambao wako chini ya wako chini ya mashinikizo makubwa na wengine miongoni mwao wamekwama hapo bila kazi wala kipato. Shirika hilo mara kadhaa limeutaka Umoja wa Mataifa kuingilia kati na kusitisha mateso ya wahajiri hao wa Kiethiopia nchini Saudi Arabia na kuwachukulia hatua wahalifu waliohusika na mauaji ya makumi ya wahajiri hao na ukiukaji mwingine wa haki zao na Sudan na Ethiopia zimekubaliana kuanza tena mazungumzo hivi karibuni kuhusiana na mzozo wa bwawa la Nahdha baada ya kushadidi hitilafu baina ya pande husika kuhusiana na bwawa hilo. Makubaliano hayo yamefikiwa katika mazungumzo baina ya Yasir Abbas, waziri wa vyanzo vya maji na umwagiliaji wa Sudan, na Seleshi Bekele, waziri wa maji wa Ethiopia. Msimamo huo umetolewa siku chache tu baada ya Sudan kutangaza kusitisha ushiriki wake katika mazungumzo yanayohusu utatuzi wa hitilafu za bwawa la Nahda. Mawaziri hao wamesema katika taarifa yao kwamba hivi karibuni wataanza duru nyingine ya mazungumzo kwa ajili ya kufikia mwafaka kuhusu bwawa la Nahda au Renaissance. Mwezi uliopita wizara ya mambo ya nje ya Sudan ilitoa taarifa na kusema kwamba Khartoum imeamua kususia kikao cha nchi tatu za Ethiopia, Misri na Sudan kuhusu bwawa la Nafdha, kwani hairidhishwi na jinsi mazungumzo hayo yanavyoendeshwa. Bwawa la Nafdha limejengwa katika umbali wa kilomita 15 kutoka kwenye mpaka wa Ethiopia na Sudan. Hadi mwezi Oktoba mwaka jana, ujenzi wa bwawa hilo ulikuwa umeshamalizika kwa asilimia sabini. Litakapoanza kufanya kazi, bwawa hilo litakuwa kituo kikuu zaidi cha kuzalisha umeme kwa kutumia maji duniani. Misri na Sudan zina wasiwasi kwamba ujenzi wa bwawa hilo utapunguza mgawo wao wa maji na kusababisha tatizo kubwa la maji katika nchi hizo. Hadi sasa kumefanyika duru kadhaa za mazungumzo baina ya wawakilishi wa nchi hizo tatu, lakini hayajakuwa na matokeo mazuri ya kuridhisha. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Ukiwa Mtwara nchini Tanzania, mpenzi msikilizaji, unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 104.1. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo, ushindi wa Biden katika uchaguzi wa rais Marekani waidhinishwa na wajumbe wa uchaguzi. Hatimaye, baada ya wiki kadhaa za mvutano wa kisiasa na kisheria nchini Marekani, wajumbe wa baraza la uchaguzi au electoral college wamempigia kura kwa wingi mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha Democratic Joe Biden, na hivyo sasa atakuwa rais wa Marekani. kwa upigaji kura wa Desemba 14 katika miji mikuu ya majimbo mbalimbali mbali ya Marekani, Biden alipata kura za wajumbe mia tatu na sita kati ya wajumbe wote 538 huku rais wa sasa Donald Trump wa chama cha Republican akipata kura 232. Kufuatia matokeo hayo, Biden sasa anatazamiwa kuwa rais wa 46 wa Marekani. Lakini pamoja na hayo Trump bado anaendeleza ukaidi wake na hajakubali kushindwa wala hamtambui Biden kama rais. Katika jumbe kadhaa za Twitter baada ya Biden kuidhinishwa kuwa mshindi wa wajumbe wa uchaguzi, Trump amesisitiza kuwa ataendelea kupinga matokeo ya uchaguzi huo uliofanyika Novemba 3. Amesema ataelekea katika bunge la Marekani au Kongres kutaka matokeo ya uchaguzi yabadilishwe, lakini kwa kuzingatia kuwa baraza la wawakilishi katika Kongres linadhibitiwa na Wademokrat wa itakuwa vigumu sana kubatilisha kura za wajumbe wa uchaguzi hata baadhi ya wabunge wa chama cha Republican wamekasirishwa sana na tabia ya Trump ya kushuku au kutia dosari matokeo ya uchaguzi wa rais. Paul Michel, mwanachama wa chama cha Republican katika baraza la wawakilishi, wakati akitangaza kujiondoa katika chama cha Republican kama njia ya kulalamikia msimamo wa Trump na vinara wa chama hicho kuhusu uchaguzi, amesema ni jambo ambalo halikubaliki kuwa wagombea viti vya kisiasa wawe na mtazamo mbovu kuhusu mfumo wetu wa uchaguzi kana kwamba sisi ni nchi ya ulimwengu wa tatu. Hivi sasa swali kubwa ambalo linaibuka katika hali ya hivi sasa ya kisiasa Marekani ni hili kuwa: je, rais wa sasa wa Marekani na vinara wa chama cha Republican hatimaye watakubali ushindi wa Biden au la? Inafaa kuashiria hapa kuwa hata kama Trump na vinara wa chama cha Republican hawatakubali kushindwa, Biden ataapishwa kuwa rais Mnamo Januari 20 mwaka ujao elfu mbili ishirini na moja, na atachukua rasmi hatamu za uongozi. Pamoja na hayo lakini, msuguano na mvutano wa kisiasa Marekani unatazamiwa kuendelea hata baada ya Biden kuapishwa. Kwa msingi huo, serikali ijayo ya Marekani itakumbana na vizingiti vingi katika kujaribu kutatua matatizo makubwa ambayo yanayekumba nchi hiyo hivi sasa. Marekani inakabiliana na migogoro mitatu mikubwa ambayo ni mgogoro wa kiafya na kijamii unaotokana na janga la Covid 19, na pia mgogoro wa kiuchumi unaotokana na janga hilo la korona. Aidha, nchi hiyo inakabiliwa na mgogoro unaotokana na mwamala mbovu wa polisi nchini humo dhidi ya watu wasio wazungu, haswa wale wenye asili ya Afrika. Hadi sasa watu milioni 16 nchini Marekani wameambukizwa virusi vya korona na miongoni mwao zaidi ya laki tatu wamepoteza maisha. Aidha, nchi hiyo imepata hasara kubwa na isiyo na kifani kutokana na janga la COVID-19. Inakadiriwa kuwa makumi ya mamilioni ya Wamarekani wamepoteza ajira kutokana na korona, na sasa wanahitaji msaada wa kifedha wa serikali. Hii ni katika hali ambayo kuendelea mvutano na mzozo baina ya Wademokrat na Warepublican kutapelekea serikali ijayo ya Marekani ishindwe kutekeleza mipango kadhaa ya dharura ikiwa ni pamoja na kuwapa chanjo wa Marekani milioni mia moja katika siku mia moja. Aidha, serikali ya Biden itakabiliwa na changamoto kubwa katika kupata bajeti ya kuhuisha uchumi na bima kwa ajili ya waliopoteza ajira. Hali kadhalika, Biden anatazamiwa kukabiliwa na vizingiti vingi katika Kongres atakapowasilisha majina ya mawaziri wa serikali yake mpya. Hali hii itapelekea Marekani ikosa utulivu wa kisiasa kwa muda wa miezi kadhaa au zaidi, na hivyo Wamarekani bado wataendelea kukabiliana na matatizo makubwa yaliyoibuliwa na Trump. Kwa hivyo ni wazi kuwa matatizo ya sasa Marekani yataendelea kuongezeka na hali itazidi kuwa mbaya nchini humo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Tovuti yetu mpenzi msikilizaji ni parstoday.com, mkwaju sw, ukiwa Tanga, Tanzania. Mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM 105.3. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana alama ya kujumlishwa plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, ni dakika nyingine hizi za kuwa nanyi katika kipindi mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Kipindi hiki hukujieni katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake asubuhi na mchana kama ambavyo tumekuwa tukisema mara kwa mara, hiki ni kipindi cha kurusha hewani maoni yenu nyie wasikilizaji wetu wapendwa, na kimsingi ni maoni ya kila namna yanayorushwa hewani kupitia kipindi hiki. Tunachojali zaidi ni jinsi maoni hayo yatakavyowanufaisha wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Si lazima maoni, mnaweza mkawa na ukosoaji, maombi, maswali na kadhalika, mashairi na vitu mbalimbali mbali. Yote hayo yanajumuishwa ndani ya kipindi hiki. Ama anayetufungulia kipindi chetu leo ni mwanabaraza Bwana Yahya Hassan Mohamedi Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Maoni yake leo Bwana Shebe ameamua kuyatoa katika sura ya kisa. Anasema myahudi mmoja alimrusha mwanawe juu, hakumnyaka, akamwacha akaanguka chini. Akamrusha mara ya pili, hivyo hivyo. Mara ya tatu, hivyo hivyo. Mtoto akamuuliza, baba, mbona umenirusha juu nilipokuwa naanguka chini huku ni nyaka baba Myahudi alimjibu mwanaye akimwambia na kumpa nasaha akisema usimwamini mtu yoyote maishani, hata mimi baba yako. Ikiwa mambo ni hayo, vipi na sisi tuwaamini Wazayuni na waitifaki wao? Hivyo kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kweli haipingiki. Naam, kisa kizuri au unaonaje? Nimekipenda, kinafunza. Naam. Sawasawa, sawa kabisa. Maneno yako Bwana Shebe, maneno yako ni matin kabisa. nam ni maneno yaliyounga mkono miongozo ya busara na ya kweli kabisa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, aliposema tarehe 24 Novemba 2020 mbele ya wakuu wa mihimili mitatu mikuu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yani serikali, bunge na mahakama, kwamba haiwezekani kuwa na imani kamili na madola ya kigeni na kuwa na matumaini nayo ajili ya kutatua matatizo. Vile vile alisema vikwazo ambavyo Marekani imewawekea wananchi wa Iran, na kusisitiza njia pekee ya kuweza kukabiliana na vikwazo hivyo ni mukawama na kusimama kidete. Alisema, alizungumzia vikwazo hivyo na baadaye akasema hivi kwamba njia pekee ya kuweza kukabiliana na vikwazo hivyo ni mukawama na kusimama kidete. Na ingawa njia hiyo mwanzo wake huenda ikaambatana na tabu na matatizo, alivyosema lakini zikifanyika jitihada, ubunifu na kusimama imara kukabiliana na matatizo hayo, itawezekana kuvishinda vikwazo, na pale wawekaji wa vikwazo hivyo watakapoviona havina athari wataanza taratibu kuviondoa. Kwa hivyo maoni yako bwana Shebi, kusema kweli, ni ya mahala pake kabisa. tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, na sasa ni maoni yaliyotufikia kwa njia ya barua pepe yetu ya Swahili radio IRIB ir. Ni kutoka kwake Bwana Kalekela Mahmud Omar wa nchini Tanzania. Maoni yake yanasema baada ya bismillah kwamba tunaishukuru sana Redio Teherani kwa kutuhabarisha habari mbalimbali za kitaifa na kimataifa. Anasema wapenda haki na wakweli wote katika ulimwengu huu uliojaa maharibiko kutokana na vitendo vya dhuluma na uongo uliokithiri, natumai wanafarijika sana pale wanapoona na kusikia jinsi redio Teherani ilivyo mstari wa mbele kuwahabarisha walimwengu habari za kweli kwa weledi wa hali ya juu. Binafsi ni thubutu kusema redio Teheran ni redio mama duniani kwa kuwahabarisha habari safi zisizojazwa chumvi wala shindikizo la watu au gurupu fulani. Na mwisho anaomba dua akisema, namwomba Allah akubarikini sana kwa kazi hii ngumu lakini yenye thawabu kubwa kwa Mwenyezi Mungu. Mwisho, kwa heshima na taadhima na moyo mkunjufu kabisa, napenda kutoa pole kwenu nyote kama wanahabari kutokana na kifo cha mtangazaji na mwandishi wetu mpendwa wa redio Teheran, bwana Sudi Jafar Shaban. Allah ailaze roho ya marhum mahala pema peponi, amin. Wa billahi taufiq. Ni mimi Kalekela Mahmud Omar kutoka Tanzania. Naam, asante sana bwana Kalekela, Nasi tunakushukuru sana kwa maoni yako ambayo yanazidi kututia moyo kufanya kazi zetu kwa ufanisi zaidi, na kama ulivyosema, si kazi nyepesi hata kidogo, lakini kwa vile tunafanya kwa ajili ya kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu na mtume wake, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake kitoarifu, uchofu katika mazingira kama hayo huwa hauna nafasi dua yako kwa ndugu yetu na mtangazaji mwenzetu Bwana Sudi Jafar Shaban aliyetutoka ghafla na bila ya kutegemea mwishoni mwa mwezi Juni mwaka huu elfu mbili na ishirini, tunaitikia amin. Mwenyezi Mungu aendelee kumiminia thawabu za sadaka ya kuendelea aliyoitoa wakati anafanya kazi hapa idhaa ya Kiswahili Redio Teheran, na tunayakini kazi aliyoifanya kupitia Redio Teheran, athari zake zitaendelea kuwepo hadi mwisho wa dunia. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ametuhusia kwa kusema wafikishieni watu hata neno moja jema. Ni wazi kwamba neno hilo moja likimwongoza mtu mmoja, naye atawaathiri vizuri wenzake, na wao watawaongoza wenzao na vizazi vyao, na hilo jambo litaendelea hadi mwisho wa dunia. Tunamwomba Allah atupe sote mwisho mwema anaouridhia yeye. Amin. Amin. Tunaendelea mbele na kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 email yetu yaani barua pepe ni swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Ama maoni yanayotuendelezea kipindi chetu leo ni kutoka kwake mwanabaraza mwingine hayo Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania. Baada ya kutusalimu anasema Macron akikusudia, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron yani, ambaye ameshindwa kuficha chuki zake kubwa dhidi ya Uislamu na Waislamu. Sasa katika maoni yake hayo Bwana Juma Jafar Sagai anasema Macron anatakiwa atambue kwamba walikuwepo wengi, tena wenye chuki kubwa zaidi yake, walichukia wakachukia na wakachukia tena na tena, wakafanya njama dhidi ya Waislamu na wakafanya tena na tena, lakini hawakubadilisha chochote, na dini tukufu ya Kiislamu imeendelea kuwa imara na itaendelea kuwa imara milele hadi itakapoishinda dhuluma yote. Na hiyo ni ahadi kutoka kwa Allah. Baada ya hapo, bwana Sagai anatoa mifano akiandika: walikuwepo wakina Abu Jahli, Abu Lahab, kina Yazid mwana wa Muawiya, akina Abdi Uhud, na picha zao pia zilifuatia, wakina Sharon, kina Bush, kina Netanyahu. Huyu Macron amewakuta hao na chuki zao, wengine pia watakuja, itakuwa yeye Hawezi kupunguza wala kuongeza kitu katika Uislamu. Sana sana ni laana za Mwenyezi Mungu tu zitamshukia mwisho. Na sisi Waislamu tuelewe kwamba yanayetupata ni kutokuwa na umoja, tumefarakana, na ndio maana hatimaye tumepoteza nguvu zetu. Allah atunusuru Waislamu na Uislamu. Amin, amin. Amin. Ni mimi Juma J. Sagai wa Msoma, Mara, Tanzania. Nam, asante sana. Asante sana bwana Sagai kwa maoni yako, na maoni yako ni matini kabisa, hasa uliponukuu aya 32 ya sura ya tisa ya Tauba inayosema, wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu yaani Uislamu kwa vinywa vyao, na Mwenyezi Mungu anakataa ila aitimize nuru yake ijapokuwa makafir huwa atachukia. Ni kweli hiyo ni ahadi ya Mwenyezi Mungu, na nani mbora zaidi wa kutimiza ahadi zake zaidi ya Mwenyezi Mungu? Kwa mara nyingine, tunakushukuru Bwana Sagai kwa maoni yako. Maoni kama hayo yametolewa pia na Bwana Sherari Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, lakini kwanza ni kiburudisho kifupi. Wapendwa wasikilizaji, tunaendelea na baraza la wasikilizaji na Ahmed. Sasa ni maoni yake bwana Sherali Fadhili, kama ulivyosema kabla ya kibudisho hichi kifupi, ni kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji wetu majikajanusomee sasa, ameandika vipi? Anasema tunawaambia watu wote duniani kwamba madai ya chuki dhidi ya dini yoyote ni dhihirisho la upumbavu na ni ishara ya unyama. Wanadamu wenzangu Tujielewe ndani ya ubinadamu wetu ili tuweze kuelimishana, kuleta maelewano na kufikia kuwa na amani ya kibinadamu. Chuki ni tabia ya wanyama. Aidha ameandika wanadamu, sote tunapaswa kujirudi ndani ya nafsi zetu ili hulka ya ubinadamu ya kutopenda maovu iweze kujengeka katika akili na mioyo yetu. Iwapo kila mmoja wetu atajirudi, tutakuwa wamoja, wanadamu wote na tutaweza kuishi kwa amani na kuaminiana na kuifanya dunia kuwa salama. Naam, kama ulivyoona Ahmedi, maneno mazima kabisa hayo kutoka kwa mwanabaraza huyu mtajika Bwana Sherali Fadhil. Au unaonaje? Naam, maneno mazima kabisa na kama kawaida yake Bwana Sherali Fadhil, maoni yake yanakuwa ni mazuri kabisa, na hapa amezungumzia suala la wanadamu wote bila kujali rangi zao wala makabila yao wala dini zao wala utaifa wao, kwamba wanadamu wote ni wamoja, na lililo muhimu kwa wanadamu wote ni ubinadamu wao, wajipambe kwa tabia njema za ubinadamu, hapo ndipo dunia itaweza kuwa salama. Ni maneno mazima kabisa kabisa haya na hata chembe ya dosari. Maoni ya sasa ni kutoka kwake mwana baraza mwingine hai, tuna wanabaraza wengi sana hai Ahmed. mm -hmm, nasoma bwana Jumaidi Isa Wamasai, Kondoa, Tanzania, ameandika Kitendo cha Waziri Mkuu wa Ethiopia Abe Ahmed kuzitaka jumuiya za kimataifa kujiweka mbali na mgogoro wa Tigrey anasema kinaonyesha ni jinsi gani wasivyoungwana hata kidogo. Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, naye ni mwanabaraza haya ambaye kawaida huwa anazungumzia matukio ya kila leo yanayotokea katika jamii zetu Tanzania Afrika, na ya Afrika ya Mashariki na nje ya Afrika ya Mashariki. Yaani, tukisema kwamba tuweze kuweka katika mizani, tutakuwa na kazi na kibarua kizito kizito. Ah, kila mmoja anamwambia, ana vitu vyake kutokana ke, na maoni yake mazuri kabisa. Nam wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji. Mwenzangu wamo studio ni yule yule wa kawaida Asmani Ghanima Muhammed, fundi mitambo yetu alikuwa ni Nushin Dadashi na mimi ni Ahmed Rashid. tunakutakieni kila la kheri maishani. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Hamis Pande Subuki au Abul Aulad akiwa Bububu, Zanzibar, anasema tunawapata vizuri. Asante sana ukiwa hapo visiwani. Naye Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, ye hana mengi, anatushukuru tu kwa habari. Lakini Ali Suleiman anaona yupo Zanzibar anasema asanteni sana, Allah awape kila lenye kheri kwenu. Asante sana Sule, eh, Ali Suleiman, ukiwa hapo uh, visiwani. Na kwako pia Idris Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya anasema shukran Radio Teheran kwa matangazo yenye uhakika. Hii ni Radio Teheran. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, bado una fursa ya kushiriki matangazo haya. Nitumie maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za na alama ya kujumlisha plus 98903506587 na toba. Nitazidi kusoma maoni yako hapa studioni mubashara kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu ya 96 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayozungumzia sasa hivi ni ya haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili. Kiujumla, tumeshasema mengi hadi hivi sasa, na katika kipindi kilichopita tulianza kuashiria hatua zinazochukuliwa na nchi mbalimbali duniani kuwarahisishia wazazi wawili njia za kutekeleza inavyotakiwa haki hiyo ya mtoto tangu akiwa bado mchanga kabisa. Tulianza pia kuelezea kwamba jukumu la malezi ya mtoto hata anapokuwa mchanga si la mama tu, na ndiyo maana baadhi ya nchi zikaweka sheria ya kumpa likizo pia baba wakati mkewe anapojifungua. Leo tutaendelea na maudhui hii tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Sikilizaji wapenzi, nukta nyingine kuhusu hatua zinazochukuliwa kwa ajili ya kutekeleza inavyopasa haki ya malezi ya mtoto ni serikali za nchi ambazo zinatekeleza wajibu wa kutoa mchango unaotakiwa katika suala hilo. Serikali mbalimbali mbali zinatoa mchango mkubwa wa utekelezaji sahihi wa haki hiyo kupitia upasishaji sheria zinazotakiwa na kwa upande mwingine zimeweka ratiba na mipango mizuri ya kutoa mafunzo na kuwaelimisha wazazi na walezi kuhusu jukumu la uzito na hatari la malezi ya watoto. Kwa mfano, serikali ya Indonesia inaendesha mpango wa kuwawezesha akina mama, yaani wazazi wa kike, kutumia uelewa na utambuzi wanaopata katika nyuga mbalimbali kujenga uhusiano mzuri baina yao na watoto wao tangu watoto hao wanapokuwa wachanga hadi wanapotimia miaka mitatu. Katika mpango huo wanashiriki wazazi wa kike karibu milioni moja na laki tatu wanaoishi katika takriban vijiji kumi na nane elfu na mia tano. Nukta nyingine muhimu inahusiana na familia zenye mzazi mmoja, ambapo nyingi ya familia hizo zinalelewa na mama mama wasio na waume wanapaswa kupewa mazingatio maalumu na serikali kuweza kudhaminiwa mahitaji yao kwa ajili ya kuwawezesha kuwalea vizuri watoto wao. Hata hivyo, na kwa mujibu wa sheria za baadhi ya nchi, jukumu la malezi halipaswi kubebeshwa mama tu, hata wakati mtoto anapokuwa mchanga, bali baba wa mtoto naye anawajibu wa kushiriki kikamilifu katika malezi ya mtoto huyo. Suala hilo limetajwa katika kifungu cha 18 cha mkataba wa kimataifa wa haki za kisiasa na kiraia. Kifungu hicho kinasema, nchi zote wanachama zina jukumu la kutambua rasmi wajibu wa malezi ya mtoto wa wazazi wote wawili katika kipindi chote cha makuzi na malezi ya mtoto. Baadhi ya nchi zimepasisha sheria za kuwapa likizo wazazi wote wawili wakati mtoto anapokuwa mchanga, hazitoi likizo hizo kwa mama tu, bali baba wa mtoto naye hulazimishwa kuchukua likizo kazini ili kumsaidia mama mtoto katika malezi ya mtoto mchanga. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Leo katika historia, siku kama ya leo miaka 231 iliyopita, yani tarehe mosi mfungo 8 Jamadil Awal 1211 Hijiria Kamaria, alifariki dunia mshairi mkubwa wa Kiislamu, Shekh Kadhim Tamimi Bagdadi maarufu kwa jina la Uzri akiwa na umri wa miaka 80. Alikuwa msomi na mwanafasihi mkubwa na ameacha diwani ya mashairi. Miongoni mwa mashairi ya malenga huyu maarufu wa Kiislamu ni shairi maarufu la al-Uzriya ambalo lina msifu mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kizazi chake kitukufu na kubainisha misingi ya dini ya Kiislamu. Shairi hilo lina zaidi ya beti elfu moja. Miaka, miaka, miaka mia thalathini na tatu iliyopita Ayatullah Mirza Muhammad Hasan Husein Shirazi alitoa fatwa maarufu ya kuharamisha tumbako ili kuzuia uporaji uliokuwa ukifanywa na wakoloni wa Kiingereza katika nchi za Kiislamu. Fatua hiyo ilitolewa baada ya mfalme Nasrudin Shah wa Iran kutia saini mkataba wa kuipa kampuni moja ya utawala wa kikoloni wa Uingereza mamlaka ya kuuza na kununua tumbako ya Iran kwa kipindi cha miaka 50. Jina la Mirza Shirazi ni mashuhuri mno kutokana na fatua hiyo ya kuharamisha tumbako. Fatua yake hiyo ya kuharamisha tumbako na matumizi ya sigara, bidhaa ambayo ilikuwa imehodhiwa na Uingereza, ilitoa pigo kubwa kwa ukoloni wa Uingereza nchini Iran. Aidha, fatua hiyo ilitambuliwa kuwa mapambano ya moja kwa moja dhidi ya utawala wa shaha na ukoloni wa Uingereza nchini Iran, na iliandaa uwanja wa mapambano ya baadaye ya wananchi wa Iran dhidi ya dhuluma, ukandamizaji na ukoloni wa ajnabii. Siku kama ya leo miaka ishirini na miwili iliyopita mahakama ya rufaa ya Paris ilimhukumu kifungo na kumtoza faini mwanafalsafa na msomi mashuhuri wa nchi hiyo Roger Garaudi kwa kosa eti la kukana jinai dhidi ya binadamu katika kitabu chake cha The Founding Myths of Israeli Politics. Katika kitabu hicho msomi huyo Mfaransa alithibitisha kisayansi na kwa hoja madhubuti kwamba wazayuni walishirikiana na mnazi katika vita vya pili vya dunia. Aidha, amethibitisha kwa hoja na ushahidi kwamba kwa shabaha ya kutaka kupata uungaji mkono wa kuunda dola bandia la Israeli katika ardhi ya Palestina, wa zayuni walikuza na kutia chumvi kupita kiasi jinai zilizofanywa na Adolf Hitler dhidi ya Mayahudi. Katika kitabu cha The Founding Myths of Israeli Politics, Profesa Geraudi anasema idadi ya Mayahudi milioni sita inayotajwa na Wazayuni kuwa iliuawa na Wajerumani wa zama za Hitler imetiwa chumvi kupita kiasi, kwani jamii ya Wayahudi katika kipindi hicho haikuwa kubwa kiasi hicho. Msomi huyo alikamatwa na kuhukumiwa kifungo nchini Ufaransa kutokana na maoni yake, suala ambalo limethibitisha urongo wa madai ya kuwepo demokrasia na uhuru wa maoni nchini Ufaransa. na siku kama yaliyo miaka 29 iliyopita mwili wa mhandisi Muhammad Jawad Tondguyan, waziri wa mafuta wa wakati huo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ulirejeshwa nchini Iran kutoka Iraq baada ya kupita miaka 11. Waziri Tondguyan na maafisa wengine kadhaa wa wizara hiyo walitekwa nyara na wanajeshi wavamizi wa Iraq wakati walipokuwa katika ziara ya kutembelea visima vya mafuta vya kusini mwa Iran. Waziri huyo na wenzake walitekwa nyara mwezi mmoja baada ya Iraq kuvamia ardhi ya Iran. Utawala wa Sadamu wakati huo uliendelea kukanusha kutekwa nyara mhandisi Tondguyan kwa muda fulani, lakini hatimaye ulikiri kumteka nyara waziri huyo wa zamani wa mafuta wa Iran. Uchunguzi wa kidaktari na ushahidi uliotolewa na watu waliokuwa karibu na waziri Muhammad Jawad Tondguyan walithibitisha kwamba waziri huyo wa zamani wa mafuta wa Iran alikufa shahidi kutokana na kuteswa vikali na askari jeshi wa utawala wa Baath wa Iraq. barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Tunaelekewa kingoni mwa matangazo haya ya usiku ya redio Teheran. Nisome ujumbe wake Yahya Hasan Muhammad almaarufu Shebe kutoka Mombasa, Kenya, anasema: enyi wa Katari na Wasuudi, thubutuni tu kuanzisha, ama anasema thubutuni tu kuanzisha mapenzi na mzayuni, hapo ndipo mutakapojua kuwa maharage nayo na pia ni mboga, kwani mutachengwa chenga, tena chenga za kuwaumbua. Asante sana, ni maoni yake Shebe akiwa pwani ya Kenya. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa wauaji wa Luteni Jenerali Kasem Suleimani lazima walipiziwa kisasi, na kisasi hiki hakina shaka na kitatekelezwa wakati wowote wa Rais Hassan Rouhani amesema kuwa Iran ya leo ina uwezo na nguvu kubwa kuliko ilivyokuwa huko nyuma. Ameongeza kuwa Iran haijafurahi kwa namna yoyote ile kuingia madarakani nchini Marekani Joe Biden, hata hivyo, imefurahi kuona kiongozi mbabe na mkiukaji mkubwa wa sheria katika nchi hiyo ameondolewa madarakani. Nchi mbili za Qatar na Oman zimekataa takwa la Jared Kushner, mshauri mkuu wa Rais Donald Trump wa Marekani, aliyekuwa akizishawishi nchi hizo zianzishe uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetangaza kuwa kuna mamia ya vibarua na wahajiri wa kigeni wanaoteseka katika magereza ya Saudi Arabia kutokana na mazingira mabaya katika jela hizo. na Sudan na Ethiopia zimekubaliana kuanza tena mazungumzo hivi karibuni kuhusiana na mzozo wa bwawa la Annahda baada ya kushadidi hitilafu beina ya pande husika kuhusiana na bwawa hilo. Mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji, ndio unao tutamatishia matangazo yetu haya ya Jumatano usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati matangazo haya na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa. Inshallah yatasomwa katika matangazo yetu yajayo, au yatarushwa hewani katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mtulivu. Asante na kwaheri. Mwisho matangazo yetu kwa wakati huu, matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya...