Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamsibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha Mola wao na vijungu vya uongo yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe na muda huo maalum uko kwake juu ya hayo mnafanya shaka na yeye ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma Ni wakati mwingine tunakutana nanyi wapendwa wasikilizaji, popote pale mlipo na matangazo haya yanapofikia. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum. Tunataraji kuwa kwa uwezo wake Mola karima, Mola muumba muboheri wa afya popote pale mlipo, na wale wenzetu ambao wanaugua amekuguliwa, tunamwomba Mwenyezi Mungu ape uheni ya haraka, amin. Tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu ambao kwa mchana utatupia jicho, kutoka malalamiko hadi mpasuko ndani ya chama, Netanyahu katika mashinikizo makubwa huko katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Na tutakuwa na kipindi sipin katika Qurani na hadithi, tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya, macho yetu magazetini, makala ya leo katika historia, na kama kawaida nitakuwa nikipokea jumbe na maoni kutoka kwenu ambayo wale watakaobahatika au watakaonafasika kutuma kwa njia ya WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 989356 barua pepe ya redio Swahili Radio Tehrani ni swahili radio at IRIB ir. Na wapendwa wasikilizaji, mbali na katika sateliti, intaneti na aplikeshen ya simu za mkononi za IRIB World Service na Pas Today. Mnaweza kututuni pia ama kutusikiliza kupitia masafa ya FM huko Tanzania ni Maarifa FM mia moja na tano Tanga, ambayo ndio makao ya Redio shirika. Maarifa FM mia moja na moja nukta tisa katika jiji la Mwanza. Idhaa ya Kiswahili inapatikana aidha katika tisini na tisa nukta saba Kigoma, unaipata na Mtwara inapatikana katika mia moja na nne nukta moja. Tunataraji kuwa mtaandamana nasi kuanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo . Lakini kabla ya kufikia ukingoni, napenda kuwakumbusha kuwa unaweza kuperuzi ukurasa wetu wa urmedium.com kwa video na sauti. Karibuni, imetimia saa sita kamili kwa wakati wa Tehran. Kwanza ni vichwa vya habari. Khatibzade asema ajenda ya leo ya kamisheni ya pamoja ya JCPOA ni kuchunguza mchakato wa utekelezaji wa majukumu mazungumzo. Ya kisiasa ya Libya yakwama, pande hasimu zashindwa kuchagua serikali ya mpito. Mamlaka ya ndani ya Palestina yanasema Kuds ni mstari mwekundu kwa Palestina. Na waziri wa ulinzi wa Yemen asema wakati wa kuendesha mapambano kwa ajili ya kuikomboa nchi umewadia. Karibuni na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Saidi Khatib Zadeh ameeleza kuwa kikao cha kamisheni ya pamoja ya mapatano ya JCPOA ni kati ya vikao vya kawaida vya kuchunguza mchakato wa utekelezaji wa mapatano ya JCPOA na maswala yanayozikwamisha pande nyingine husika za mapatano kutekeleza ahadi na majukumu yao. Akijibu swali kwa waandishi wa habari kuhusu ajenda ya kazi ya kamisheni hiyo ya pamoja ya JCPOA, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa kikao hicho ni kati ya vikao vya kawaida vya kamisheni hiyo ambavyo hufanyika katika ngazi ya manaibu mawaziri na wakurugenzi wa kisiasa wa nchi husika ndani ya mapatano ya JCPOA mara moja kila baada ya miezi mitatu. Amesema vikao hivyo hufanyika lengo likiwa ni kuchunguza mchakato wa utekelezaji wa mapatano ya JCPOA na vizuizi vinavyozikwamisha pande nyingine husika katika mapatano hayo kushindwa kutekeleza majukumu yao hatibzade amesema kwa kuzingatia hatua za tahadhari kuhusiana na ugonjwa wa covid 19 kikao hicho pia kitafanyika kwa njia ya intaneti kwa mujibu wa ratiba na kama aghalabu ya vikao vingine vya kimataifa kikao cha kamisheni ya pamoja ya mapatano ya jcpoa kinafanyika leo katika ngazi ya manaibu mawaziri na wakurugenzi wa kisiasa wa wizara ya mambo ya nje ya iran na wa nchi za kundi la nne jumuisha moja chini ya uongozi wa helga schmid katibu mkuu wa idara kwa jina la European External Action Service. Jitihada za timu ya mazungumzo, timu ya wawakilishi wa mazungumzo ya kisiasa huko Libya zimeshindwa kuzaa matunda kwa mara nyingine tena baada ya kushindwa kuchagua serikali. Washiriki wa mazungumzo ya kisiasa ya Libya wameeleza kuwa hakuna mapatano yaliyofikiwa kuhusu mapendekezo yaliyowasilishwa ili kuichagua serikali huko Libya. Pande hasimu katika mgogoro wa Libya zimeshindwa kufikia mapatano juu ya namna ya kuichagua serikali ya mpito kwa ajili ya kuiongoza nchi katika hali ya sasa ya machafuko kuelekea katika uchaguzi mkuu. Kumradhi, hayo yameelezwa jana na Umoja wa Mataifa. Kikao hicho kilichohudhuriwa na wajumbe 77 kimekubaliana kuwa Libya itaendesha chaguzi za rais na bunge Disemba 24, mwaka kesho. Wakati huo huohuo, kikao hicho cha pande hasimu Libya kimeshindwa kuondoa mkwamo katika suala la kuchagua mfumo wa serikali ijayo huko Libya, licha ya kufanyika mikutano sita kwa njia ya intaneti hadi sasa tangu pande hizo zikutane ana kwa ana nchini Tunisia mwezi Novemba mwaka huu. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Mamlaka ya ndani ya Palestina imesema Kudsi na matukufu yake ni mstari mwekundu wa Palestina. Nabil Aburudeina, msemaji wa mamlaka ya ndani ya Palestina, jana usiku alisema kuwa hujuma na mashambulizi yanayofanywa na wazayuni huko Kudsi inaokaliwa kwa mabavu, kupanuliwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi, kutenganisha mji wa zamani wa Kudsi na vitongoji vyake na ardhi nyingine za Palestina wanatekelezwa kwa lengo la kukwamisha kuundwa nchi huru ya Palestina. Abu Rudeina amesema utawala wa kizayuni umeendeleza hatua zake za upande mmoja za kichokozi na kuzishambulia karibu kaya thelathini za wapalestina wakazi wa, wa, wa Kuds mashariki hususan wa Sarwan na Sheh al Jerah. Afisa huyo wa Palestina amesema Israel inasharidisha vitendo vyake haramu na kubadili muundo wa kijiografia na kijamii wa mji wa Kudsi sambamba na kufuta utambulisho na utamaduni wa Kiarabu kupitia njama zake hizo. Waziri wa ulinzi wa serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen amesisitiza kuwa nchi hiyo itasimamia imara, itasimama imara kukabiliana na nchi vamizi na akasema kuwa wakati umewadia sasa wa kuendesha mapambano kwa ajili ya kuikomboa na kuwa huru nchi hiyo kwa pande zote. Mohamed Nasri Al Hatifu ametaka kuanza mapambano kwa ajili ya kuikomboa na kuwa huru kwa pande zote na kuvilazimisha vikosi vamizi kuondoka bila y masharti yoyote katika ardhi ya Yemen iliyovamiwa pamoja na kurejesha amani katika eneo. Na akasema muungano wa uvamizi huko Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia umesambaratika na umepata pigo kubwa katika mahesabu yake yote. Waziri wa ulinzi wa Yemen amesema watu wote wanaounga mkono maamuzi ya wazayuni na Marekani wanapaswa kufahamu kuwa taifa la Yemen liko imara na macho mbele ya maadui na njama zao zote na litaendelea kukabiliana dhidi ya njama zote za uistikbari. Ameashiria mafanikio ya Yemen katika sekta ya silaha, na akasema nchi yake ina silaha na zana za kijeshi ambazo mfumo wa ulinzi wa wadui hauwezi kuzuia kufanya kazi. Saudi Arabia, huku ikiungwa mkono na Marekani na Imarati, mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano zilianzisha mashambulizi huko Yemen na kuiweka nchi hiyo kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa pande zote, yaani anga, nchi kavu na baharini. Wakati huo huo wa Yemen zaidi ya elfu sita wameuliwa na makumi ya maelfu kujeruhiwa hadi sasa kufuatia uvamizi huo, na huku mamilioni ya wengine pia wakiwa wakimbizi na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Na sasa tunaetea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kutoka malalamiko hadi mpasuko ndani ya chama Netanyahu katika mashinikizo makubwa Maandamano ya wiki ya 25 mtawalia dhidi ya Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, yamefanyika juma hili katika hali ambayo chama cha Likud kinachoongozwa na mwanasiasa huyo kimekumbwa na mgawanyiko mkubwa. Hivi sasa Netanyahu anakabiliwa na hali mbaya ya kisiasa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu yani Israel. Yamepita majuma 25 ya maandamano dhidi ya Netanyahu. Waandamanaji wanalalamikia hali mbaya ya uchumi ambayo imeshadidi zaidi baada ya kuenea virusi vya wa korona. Waandamanaji hao wanaamini kuwa kashfa za ufisadi zinazomkabili Netanyahu kwa upande mmoja, na hatua yake ya kung'ania madaraka kwa upande wa pili, ni mambo ambayo yameifanya serikali yake kutoyapa umuhimu matatizo ya kiuchumi yanayowakabili wakazi wa Palestina inaokaliwa kwa mabavu. Kwa muktadha huo, raia wa Kizayuni kwa majuma 25 mtawalia wameandamana wakisisitiza kwamba Netanyahu anapaswa kujiuzulu na kujiweka kando na siasa. Kile ambacho kimeyafanya maandamano haya kuwa na umuhimu na kushika kasi takwa la kujiuzulu Netanyahu ni kwamba maandamano haya yamekuwa yakifanyika licha ya mlipuko wa virusi vya korona katika ardhi hizo za Israel, yani Palestina yanayokaliwa kwa mabavu. Matatizo mengine yanayomkabili Netanyahu yanahusiana na kuongezeka mizozo na hitilafu ndani ya baraza la mawaziri kuanzia Aprili elfu mbili ishirini ambapo Netanyahu na Ben Gans walifikia makubaliano ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Anga ya kutoaminiana ilikuwa imeligubika baraza hilo la mawaziri tangu awali. Hiyo ilitokana na kuwa Bingas, kiongozi wa chama cha bluu na nyeupe, alikuwa na shaka kwa kama Netanyahu atakabidhi cheo cha waziri mkuu kwa mshirika wake huyo baada ya miezi kumi na nane kama walivyoafikiana, hitirafu hizo zilishika kasi zaidi baada ya kuibuka mzozo kuhusiana na bajeti, kwani Netanyahu alikuwa akisistiza kuandaliwa bajeti ya mwaka mmoja, huku Ganz akitaka bajeti ya miaka miwili. Ganz ambaye ni waziri wa vita wa Israel anaamini kuwa Netanyahu kwa kupasisha bajeti ya mwaka mmoja, anataka kulivunja baraza la mawaziri la utawala huo wa ghasibu kabla ya kumalizika muda wake wa miezi 18 na kuitisha uchaguzi wa mapema wa bunge. Ni kwa kuzingatia ukweli huo, ndio maana Gans ameamua kumtangulia Netanyahu na kupendekeza kuvunjwa bunge la Israel, pendekezo ambalo limepasishwa katika hatua ya awali na hivyo kuandaa uwanja wa uwezekano wa kufanyika uchaguzi wa nne wa bunge ambao utakuwa wa mapema kuliko wakati mwingine wowote ule, kipindi cha miezi minane 8 ya hivi karibuni. Jambo hilo limepelekea kushtadi mashinikizo ya kisiasa dhidi ya Benjamini Netanyahu kiasi kwamba amelazimika kuahirisha safari yake ya kuelekea Imarati kutokana na kuweka uwezekano wa kuvunjwa bunge la Israel, safari ambayo ilikuwa na umuhimu kwa Netanyahu kwa ajili ya maonyesho yake ya kisiasa. Kundi la tatu la matatizo yanayomkabili Netanyahu ni changamoto ndani ya chama chake cha Likud ambazo zimeongeza mno, zimeongezeka mno katika siku za hivi karibuni. Kabla ya hapo, yaani disemba mwaka uliopita 2019 kulifanyika uchaguzi ndani ya chama cha Likud kufuatia ukosoaji ulioibuka dhidi ya yes. Chama hicho hivi sasa, mtindo wa kuibuka hitilafu umebadilika, ambapo Gideon Sar na waitifaki wake wamejitenga na chama cha Likoda. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Tunawakaribisha sasa, wapendo wa wasikilizaji, kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza Sibtain katika Quran na Hadithi. Assalamu aleikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hii ni sehemu ya 13 katika mfululizo wa vipindi vya Sibtain katika Qurani na hadithi ambavyo vinazungumzia na kujadili sifa na fadhila za Imam Hasan na Husein alaihim assalam, wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika Qurani na hadithi. Watukufu wawili hao ambao mtume Almustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema ni mabwana wa vijana wa peponi. Karibuni tuwe pamoja hadi mwisho wa kipindi hiki ambapo tutajadili angaa kwa ufupi ubora wa watukufu hawa pamoja na mtume juu ya viumbe wote kama Qurani tukufu na riwaya za Kiislamu zinavyotuthibitishia hilo. Tunaanza kipindi cha leo kwa kujadili waliokusudiwa katika kauli ya Mwenyezi Mungu kwenye aya ya mia moja kumi na tisa mwishoni mwa suratu Tauba ambayo inasema, enyi mlioamini, mcheni Mwenyezi Mungu na kuweni pamoja na wakweli. Ndugu wasikilizaji, wito huu mtakatifu wa mbinguni, bali taklifu takatifu, inaelekezwa kwa watu wenye imani, hisia safi na watifu kwa muumba wao, na hilo linatokana na mambo mawili muhimu. Jambo la kwanza ni takwa juu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, kwa maana ya kutekeleza mambo ya wajibu na kuacha yaliyoharamishwa na kujiepusha na yale yote yanayomkadhibisha na, na yasiyomridhisha, bali anachukia kuona yakitekelezwa na waja wake. Ni wazi kuwa jambo hilo halifikiwi ila na wale walio na bahati na hadhi ya hali ya juu kiimani. Ama jambo la pili, wapenzi wa wasikilizaji, ni kuandamana na kuwa pamoja na watu wa kweli, hili likiwa na maana ya kushirikiana na kusuhubiana na watu wema na wa kweli katika kila jambo wanalolifanya. Usuhuba huu pia umearifiwa kuwa ni kuiga na kuwafuata watu hao wema na walio wakweli, wakiongozwa na bwana mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa maneno na matendo, pamoja na kuwapenda na kuwanusuru katika kila jambo linalofungamana na mafundisho ya dini bila ya kuwafanyia hiana. Watukufu hao wanapaswa kutiiwa kwa kila njia na kutopingwa amri na makatazo yao, kama inavyosema aya ya saba ya Suratu Lhashri kwamba na anachokupeni mtume chukueni, na anachokukatazeni jiepusheni nacho. Na sasa wapenzi wa wasikilizaji, swali muhimu linalojitokeza hapa ni kwamba je, ni nani hawa ambao wametajwa na kuharifishwa na Mwenyezi Mungu kuwa ni wakweli na ambao waumini wameamrishwa kuwa pamoja nao daima na kutofarikiana nao maishani? Hili bila shaka ni swali muhimu mno linalohitajia utafiti na uchunguzi mkubwa wa kielimu, kwa sababu amri ya Mwenyezi Mungu ni taklifu ya kidini ambayo inaainisha mustakbali na maisha ya mja. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kupinga amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ni maasi na dhambi kubwa inayotokana na ukaidi na upotofu, na tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atuepushe na jambo hilo. Uchunguzi mfupi na wa haraka haraka tu wa aya za Kurani tukufu zinazozungumzia sifa za watu wa kweli unabaini wazi kwamba wao ni watu walio na imani thabiti na ya dhati kuhusiana na Mwenyezi Mungu mtukufu na mtume wake, siku ya mwisho, malaika, vitabu vya mbinguni na mitume alaihimus salamu, imani ambayo hailegilegi wala kuingiwa na shaka na kusitasita, kwamba wao ni watu wanaojitolea na kuwekeza kwenye njia ya Mwenyezi Mungu kwa mali na nafsi zao husimamisha swala, hutoa zaka na kutekeleza ahadi za Mwenyezi Mungu na mtume wake, huwa pamoja na watu na ni wenye kusimama imara wakati wa shida na vita, ni wenye kupigana jihadi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu kama anavyotaka yeye mwenyewe Mwenyezi Mungu, ambapo matokeo yake huwa ni kuwaletea heri wanadamu na kuwakinga na shari. Wapenzi wa sikilizaji, ni wazi kwamba sifa hizi zilizokamilika za kipekee na za hali ya juu kiroho na kimaanawi hazipatikani ila kwa maasumina ambao wametakaswa na Mwenyezi Mungu mwenyewe, na akawapa fadhila za kipekee na kuwafanya kuwa viumbe bora zaidi wanaopaswa kuwa ruwaza wa njema inayostahiki kuigwa na kufuatwa na waja wengine. Kwa msingi huo, masahaba na tabiina wote walielewa kwamba sadiqin, yani wakweli, waliokusudiwa katika aya tofauti za Qurani na hadithi ni Ahlu Baiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kiasi kwamba Alkhawarizmi Alhanafi amenukuu katika kitabu chake cha Almanaqib, na Alkunduzi Alhanafi katika kitabu cha Yanabiu lmawadda, Alhafidhi Suyuti Alshafii katika Adduru al manthur na wengine wengi kwamba Ibn Abbas alifasiri neno assadiqin yani wakweli katika aya tuliyotangulia kuisoma kuwa ni Ali bin Abi Talib. Amenukuliwa akisema katika sehemu nyingine kwamba sadiqun katika aya hii ni Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam na watu wa nyumba yake. Hili ni jambo ambalo ameliashiria pia Hakim Alhasakan Alhanafi katika tafsiri yake ya Shawahidu tanzil katika kufafanua maana kuweni pamoja na wakweli, akimnukuu Malik bin Anas kutoka kwa Nafii kwamba Abdullah bin Umar bni lKhatabe alisema katika kufafanua swala hili kwamba yaani Muhammadi na ahli zake. Hii ni katika hali ambayo Sibtain alJauzi alHanafi ameandika katika kitabu chake cha Tadhkiratu lkhawas kwamba maulama wanasema kuhusiana na kauli ya Mwenyezi Mungu mtukufu inayosema, na kuweni pamoja na wakweli, kwamba maana yake kuweni na Ali na ahli zake alayhim ssalamu. Mambo yaliyosisitizwa na vitabu na marejeo mengine kuhusiana na suala hilo ni mengi mno na kwa muhtasari ni kwamba yote yanasisitiza juu ya maana hii tuliyoiashiria hivi punde. Alqanduzi Alhanafi ananukuu hadithi iliyonukuliwa na Alhafidh Abu Naim kutoka kwa maimamu wawili Albaqir na Alrida alaihim assalam, kwamba walisema katika kufasiri maana ya aya hii kwamba alsadiqun ni maimamu wa Ahli Baiti alaihim assalam. Almuzi anasema katika kitabu cha Tahdhibi lKamal akimnukuu Imam Jafaru Sadik alayhi salamu kwamba asadiqun ni Muhammad na Ali. Ama Aljuwaini Ashafii as amenukuu katika kitabu chake cha Faraid Assimtain ukumbusho wa Imamu Ali Amiru lMuminin alaihi salamu pale alipowalalamikia wale walioghusubu ukhalifa wake kwa kuwaambia: enyi mlioamini Mcheni Mwenyezi Mungu na kuweni pamoja na watu wa kweli. Na kwamba Salmani Alfarisi aliuliza: ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, je, aya hii inawahusu watu wote au watu maalumu tu? Mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam akajibu: ama, neno muminun linawahusu waumini wote ambao wameamrishwa kuwa na takwa na kumwogopa Mwenyezi Mungu, lakini neno sadiqun linawahusu watu maalumu pekee, nao ni Ali na mawasi wake baada yake hadi siku ya Kiama. Na mwishoni, wapenzi wasikilizaji, tunatazama baadhi ya rai na maoni ya maulamaa kuhusiana na aya ya assadiqun na dalili zenye nuru wanazotoa kuhusiana na swala hili. Alama Alhili anasema katika kitabu cha Minhaju lkarama kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ametuajibisha kuwa pamoja na watu wanaofahamika kuwa ni wakweli, na jambo hili haliwezekani ila kwa maasumu, kwa sababu wasiokuwa wao wanaweza kusema uongo. Sharafudini Al Astari Abadi katika kitabu chake cha Tawilulayati Aldhawahira anasema, Mwenyezi Mungu aliwaamrisha waja wake wenye taklifu wawe pamoja na wakweli na kuwafuata, na mtu mkweli ni yule ambaye maneno na vitendo vyake vinaambatana na ukweli na kamwe hasemi uongo, na bila shaka hizi ni katika sifa za masumu. Ama Sayidi Sharafudini Almusawi anaandika katika kitabu chake cha Murajaate kwamba asadiqun, katika aya hii tukufu ni mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu na maimamu kutoka kizazi chake kitakatifu kwa mujibu wa vitabu vyetu vingi vya hadithi. Na kufikia hapa, tunafikia ukweli na uthibitisho wa aya hii tukufu kwamba wakweli hawa ni watu maasumu ambao hawatendi dhambi kwa vyovyote vile. Aya hiyo hiyo pia inatuamrisha sote Waislamu kuwafuata wakweli hawa ambao ni maasumu, kwa sababu kufanya hivyo hakuna matokeo mengine isipokuwa kufika kwenye ukweli, wokovu, kheri na fadhila. Hao ndio Ahlul Baiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambao ni Ali bin Abi Talib, Hasan, Husein na maimamu wengine tisa wanaotokana na kizazi cha Abu Abdillahil Husein na bwana wa wakweli Muhammadul Amin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Heri kwa wanaowafuata na kuwahutubu kwenye ziara zao, kwa kuambia tuko pamoja nanyi, tuko pamoja nanyi na si na wasiokuwa nanyi, tuko pamoja nanyi, tuko pamoja nanyi na si na maadui wenu. na kufikia hapa wapenzi wa wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha siptin katika Qurani na hadithi. Basi hadi tutakapokutana tena, tunakuwa geni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kutegea sikio siki matangazo mubashara, idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki, Jumatano hii mchana, Disemba kumi na sita Inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe. WhatsApp yadaiwa kutumika udanganyifu mitihani ufundi, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Vichwa vingine vya habari vinasomeka, baba aachiwa kesi ubakaji binti yake na mshtakiwa wa kesi ya mauaji ya mawazo adai kuwa mgonjwa. Majira pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari inayofanana na anipashe kwa kuandika udanganyifu wa kutisha mitihani ya VETA Taifa, ni kwa baadhi ya vyuo Kagera, wanafunzi wa kufunzi watumia simu janja sitini na mbili kufanikisha udanganyifu kupitia WhatsApp watiwa mbaroni na TAKUKURU katika habari zingine, Majira limeandika Ulaya yaipatia Tanzania bilioni themanini na nne, na pigo kifo cha Subash Patel wengi wa mlilia. Sasa naligeukia gazeti la habari Leo, gazeti la serikali ambalo limevutiwa zaidi na habari ya mazungumzo yaliyofanywa kwa njia ya simu na marais wa Tanzania na China. John Pombe Magufuli, rais wa China wateta kuhusu uchumi, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo na kutupasha pia kuwa bilionea Subash kuzikwa kesho. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa habari leo ni pamoja na Dk Mwinyi avunja bodi ya shirika la meli, EU yatoa bilioni 84 kuunganisha umeme Tanzania Zambia Nandugai na yasema hakuna sababu ya kukimbia nchi. la Jiji limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Waturuki waja rasmi kuwekeza Tanzania. Uwekezaji wao utakuza uchumi, kuongeza ajira, ni fursa ya Watanzania kujiongezea kipato chao. Na kwa upande wa Tanzania, namalizia na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa uzito wa kwanza habari liliyochangamkia pia katika toleo lake la jana kuhusu kampuni ya Qnet. Utata kampuni ya Qnet ndivyo kisemavyo kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Likifafanua zaidi, Mwananchi limeandika, mwakilishi wake nchini adai biashara yao ni halali. Mwongozo wa CMSA wapingana na Qnet. Na hii ni awamu ya pili kampuni hiyo kutuhumiwa nchini. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, magazeti ya Standard na Taifa Leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya matokeo ya uchaguzi mdogo wa ubunge wa jimbo la Msambweni. Ruto Raila wachafua Msambweni, ndivyo lilivyoandika gazeti ya Taifa Leo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeizungumzia habari hiyo kwa anwani, Faisal Abdullah Badil aibuka mshindi wa kiti cha ubunge Msambweni. Mgombea wa kujitegemea Faisal Abdallah Badir ameibuka mshindi wa kiti cha ubunge Msambweni kwa kujizolea kura 15251. Mpinzani wake wa karibu katika uchaguzi mdogo wa Jumanne, Boga Omar Idi wa ODM akipata kura 10444. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Leo ni siku ya kufa na kupona, Sonko akijaribu kunusuru kiti chake, na wasiwasi, jeshi kutoka Somalia likitua kwenye mpaka wa Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation linalotupasha kuwa mwitifaki wa Ruto Faisal Badi amshinda ashinda Msambweni, na katika habari nyingine limeandika ushindi wa kishindo kwa ODM Kisumu Kaskazini. Darubini ya macho yetu magazetini, namalizia kuangazia magazeti ya Uganda nikimalizia na New Vision, ambayo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, orodha ya watakaonufaika na mkopo wa wanafunzi yatolewa. Ama tuchukue hatua na tuangamie, ni kichwa kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, inayozungumzia mapambano dhidi ya ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya korona. Habari nyingine inayohusiana na hiyo inasema madaktari watoa mwito wa kuwekwa karantini Krismasi. Na kuhusiana na kampeni za uchaguzi mkuu, New Vision limeandika Museveni ahitimisha usakaji kura Kigezi. Kwa upande wa Daily Monitor, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepamba na kichwa kikuu cha habari kisemacho wafungulieni mashtaka wezi wa fedha za COVID toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu kwa habari kuhusu matukio muhimu ya mwaka unaomalizika wa elfu mbili na ishirini. Kwa mujibu wa gazeti hilo mwaka huu wa elfu mbili na ishirini umetikiswa na janga la dunia nzima la COVID-19, Trump na vuguvugu la maisha ya weusi. Trump na vuguvugu la maisha ya weusi la ya maisha no yana umuhimu. Habari nyingine nyingine iliyoakisiwa na gazeti hilo inasema Serikali yaiomba YouTube izifunge kanali 17 za Uganda. Ni hayo tu tulioweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. <muchu> naendelea kutegea sikio matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Tunaletia kipindi chetu cha sayansi na teknolojia mpya, utakaofuatiwa na makala ya leo katika historia. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa na wataalamu hapa nchini Iran inaendelea kufanyiwa majaribio kwa wanadamu. Akizungumza na waandishi wa habari, waziri wa afya wa Iran, Daktari Said Namaki amesema kuna makundi matano ambayo yanajishughulisha na uundoaji wa chanjo hiyo na kwamba makundi mawili yameweza kupata matokeo mazuri. Amesema Iran imebuni njia mwafaka za kukabiliana na virusi vya COVID-19 na tayari imeshalifahamisha shirika la afya duniani WHO kuhusu hatua ilizopiga. Amesema kuna matumaini makubwa kuwa katika mustakabali usio wa mbali watu wa Iran watapata habari njema kuhusu chanjo ya covid-19 iliyoundwa humu nchini. Waziri Namaki amesema iwapo watu wote watazingatia kanuni za kukabiliana na covid-19, kasi ya kuenea ugonjwa huo itapungua. Aidha amesema kuwa katika muda wa siku hamsini za mwanzo za mlipuko wa virusi vya korona, na licha ya kuwepo vikwazo vya kidhalimu vya Marekani, sekta ya petrokemikali ya Iran ilizalisha mada zilizowezesha kutengeneza mavazi ya kinga na barakoa zenye uzito mwepesi kabisa. Waziri wa afya wa Iran ameongeza kuwa katika kipindi hicho jamhuri ya kiislamu Iran iliweza mbali na kujidhaminia ya mahitaji yake kusafirisha na kuuza eh, nje ya nchi pia eh, vifaa vya utibabu na eh, pia sekta nyinginezo za tiba. Sambamba na kushalidi janga la maambukizi ya virusi vya korona, wigo wa vikwazo vya Washington umepanuka na kujumuisha uga huo wa tiba. Marekani inadai kwamba vikwazo ilivyoiwekea Iran havijazuia kuingizwa humo nchini bidhaa za huduma na mahitaji ya kibinadamu, vikiwemo vifaa vya udaktari na tiba pamoja na dawa. Lakini licha ya madai hayo, mipaka iliyowekwa kutokana na vikwazo imekwamisha kikamilifu mabadilishano ya kibenki na kibiashara na kutatiza uingizaji na utoaji wa fedha za kigeni nje ya Iran. Jambo ambalo limesababisha matatizo makubwa katika agizaji dawa kutoka nje au kuingiza nchini malighafi za kutengeneza dawa hizo. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, tangu mwaka uliopita elfu mbili kumi na tisa Irani imekuwa ikikabiliwa na uhaba mkubwa wa dawa kwa sababu ya hofu yaliyonayo makampuni mengi ya kigeni na mabenki ya kimataifa ya kuandamwa na adhabu na vikwazo vya Marekani. Na jambo hilo limewafanya Wairani washindwa kupata baadhi ya dawa muhimu sana za matibabu pamoja na kunufaika na haki yao ya kiafya. Lakini pamoja na hayo Iran sasa inajitahidi kujitosheleza katika sekta ya tiba. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezindua kampeni ya kuzuia usambazaji wa taarifa za uongo mitandaoni, ambapo ametoa wito kwa watu wote duniani kutoa ahadi ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa mitandaoni, kupitia kampeni ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa mitandaoni iliyopewa kitambulisho uh, mada au hashtag ya pledge to pause kwa Kiingereza, yaani ahadi ya, ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa ambazo hazijathibitishwa ni sehemu ya kampeni pana ya mabadiliko ya tabia ambayo inakusudia kuunda kanuni mpya za mitandao ya kijamii kusaidia kupambana na athari zinazoongezeka za habari potofu na za uongo zinazosambaa kwa kasi, kupitia video fupi ambayo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameiweka katika ukurasa wake wa mtandao wa Twitter na Instagram, kiongozi huyo Umoja wa Mataifa ameanza kutulia kwa takribani sekunde tano ili kuonyesha angalau kwa mfano kwamba watumiaji wa mitandao wanatakiwa kutulia kidogo. Kabla ya kuanza kusambaza video ambazo hawajawa na uhakika na kilichomo ndani yake, na ikiwa ni cha kweli au la. Na kisha akasema, wakati wa janga la COVID-19, taarifa potofu inaweza kuwa hatari. Ahidi kutulia kwanza na usaidie kuzuia kusambaa kwa habari potofu. Mtindo wake huo aliotumia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kutulia kwa sekunde chache na kisha kutoa ujumbe unategemewa kuigwa na kurudiwa na viongozi wengi wa ulimwengu, watu wenye ushawishi na pia wananchi kote ulimwenguni. Kampeni hiyo ya Pause au tulia ni sehemu ya kampeni kubwa ya mpango moja wa Umoja wa Mataifa uliozinduliwa mnamo Mei mwaka huu ili kuwasilisha habari za kiafya zinazoweza kuthibitika kisayansi, hususan wakati wa mshikamano wa ulimwengu, wakati huu wa janga la COVID-19. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Daktari Tedros Gebreyesus ametaja bara la Ulaya na Amerika kama maeneo ambako maambukizi mapya ya ugonjwa wa covid-19 au korona yameripotiwa kwa kiasi kikubwa. Daktari Tedros amesema katika miji mingi kwenye mabara hayo idadi ya wagonjwa wanaosaka matibabu hospitalini sambamba na wale walio mahututi imeongezeka. Amesema teknolojia za kisasa zinaweza kutumiwa kudhibiti kusambaa kwa korona. Mathala na apu ya kuonya kuhusu corona, yani corona warn app ambayo inatumika nchini Ujerumani kusambaza majibu ya vipimo vya corona kwa watu waliopimwa ni mfano wa apu hizo. Amesema apu hiyo uh, katika siku mia moja za mwanzo wa kutumika imesambaza majibu kwa watu takribani milioni moja na laki mbili. Alkadhalika, apu ya Arogya Setu ya nchini India ambayo nayo pia inapatikana kwenye simu imeshapakuliwa na, imesha na watumiaji zaidi ya milioni mia hamsini imesaidia idara za afya kubaini maeneo ambako kuna uwezekano wa mlipuko na kupeleka huduma za vipimo. Nchini Denmark nako kupitia apu ya kwenye simu zaidi ya watu elfu mbili mia saba wamechunguzwa iwapo wana virusi vya korona au la, baada ya kupokea taarifa kupitia simu zao. Nako nchini Uingereza serikali imezindua apu mpya kuhusu Covid kumi na tisa, idara ya afya nchini humo, ambayo ndani ya wiki moja imepakuliwa na zaidi ya uh, watu milioni kumi, pamoja na kuwajulisha watumiaji wake iwapo wameweza kuambukizwa virusi vya korona hapo. Hiyo inaruhusu mtumiaji kupanga muda wa kufanyiwa uchunguzi na kupokea majibu na kufuatilia pia maeneo ambayo wa walitembelea, sambamba na kupokea maonyo mapya. Katibu mkuu au kiongozi wa WHO anasema uh, shirika hilo linashirikiana na kituo cha Ulaya cha kinga na udhibiti wa magonjwa ili kutathmini ufanisi wa apu zao za ufuatiliaji waambata wa wale wanaothibitishwa kuwa na virusi vya korona. Na serikali ya Rwanda imetangaza kuwa imehalalisha kisheria ya ukulima na mauzo ya nje ya nchi ya mmea wa bangi kwa ajili ya matumizi ya tiba ili kupata fedha. Kikao cha baraza la mawaziri kilichokaa uh, hivi karibuni nchini humo kiliidhinisha miongozo juu ya ukulima uh, usindikaji na mauzo ya nje ya mimea ya matibabu ya thamani ya juu nchini Rwanda. Akizungumza na televisheni ya taifa hilo, waziri wa afya wa Rwanda Dr. Daniel Ngamija alisema mimea hiyo inajumuisha pia bangi. Taifa hilo lililopo Afrika Mashariki limehalalisha bangi baada ya nchi kama vile Malawi, Lesoto, Afrika Kusini, Zambia na Zimbabwe kuhalalisha kisheria mauzo ya bangi au matumizi ya mmea huo. Waziri wa afya wa Rwanda ameeleza kuwa nchi hiyo inataka kutoa mchango wake kwa vituo vya utafiti na sekta ya madawa kwa kutoa rasilimali ili ipate faida ya fedha. Amesema ni wakulima waliopewa leseni tu ambao wataruhusiwa kuzalisha zao hilo. Ameongeza pia uvutaji bangi bado ni kinyume cha sheria nchini humo, kulingana na bodi ya maendeleo ya Rwanda. Taarifa hiyo imeweza kuidhinishwa na e, taasisi muhimu za afya nchini humo, na iwapo mtu yoyote atapatikana analima au kuuza bangi nchini Rwanda bila idhini, anaweza kuadhibiwa hadi kifungo cha maisha jela, huku mvutaji akikabiliwa na kifungo cha miaka miwili jela, kwa mujibu wa sheria za nchi hiyo. Namwapenza msikilizaji, na kwa habari hiyo ya kilimo cha bangi nchini Rwanda ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Katika historia. Siku kama ya leo miaka 231 iliyopita, yani tarehe mosi mfungo nane Jamadil Awal 1211 Hijiria Kamaria, alifariki dunia mshairi mkubwa wa Kiislamu, Shekh Kadhim Tamimi Baghdadi maarufu kwa jina la Uzri akiwa na umri wa miaka 80. Alikuwa msomi na mwanafasihi mkubwa na ameacha diwani ya mashairi. Miongoni mwa mashairi ya malenga huyu maarufu wa Kiislamu ni shairi maarufu la Al-Uzriya ambalo lina msifu mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kizazi chake kitukufu na kubainisha misingi ya dini ya Kiislamu. Shairi hilo lina zaidi ya beti elfu moja. Miaka 133 iliyopita Ayatullah Mirza Muhammad Hassan Hussein Shirazi alitoa fatwa maarufu ya kuharamisha tumbako ili kuzuia uporaji uliokuwa ukifanywa na wakoloni wa Kiingereza katika nchi za Kiislamu. Fatua hiyo ilitolewa baada ya mfalme Nasrudin Sha wa Iran kutia saini mkataba wa kuipa kampuni moja ya utawala wa kikoloni wa Uingereza mamlaka ya kuuza na kununua tumbako ya Iran kwa kipindi cha miaka hamsini. Jina la Mirza Shirazi ni mashuhuri mno kutokana na fatua hiyo ya kuharamisha tumbako fatua yake hiyo ya kuharamisha tumbako na matumizi ya sigara, bidhaa ambayo ilikuwa imehodhiwa na Uingereza, ilitoa pigo kubwa kwa ukoloni wa Uingereza nchini Iran. Aidha, fatua hiyo ilitambuliwa kuwa mapambano ya moja kwa moja dhidi ya utawala wa Shah na ukoloni wa Uingereza nchini Iran, na iliandaa uwanja wa mapambano ya baadaye ya wananchi wa Iran dhidi ya dhulma, ukandamizaji na ukoloni wa ajnabii. Siku kama ya leo miaka ishirini na miwili iliyopita mahakama ya rufaa ya Paris ilimhukumu kifungo na kumtoza faini mwanafalsafa na msomi mashuhuri wa nchi hiyo Roger Garaudi kwa kosa eti la kukana jinai dhidi ya binadamu katika kitabu chake cha The Founding Myths of Israeli Politics. Katika kitabu hicho, msomi huyo Mfaransa alithibitisha kisayansi na kwa hoja madhubuti kwamba wazayuni walishirikiana na mnazi katika vita vya pili vya dunia. Aidha, amethibitisha kwa hoja na ushahidi kwamba kwa shabaha ya kutaka kupata uungaji mkono wa kuunda dola bandia la israeli katika ardhi ya palestina wazayuni walikuza na kutia chumvi kupita kiasi jinai zilizofanywa na Adolf Hitler dhidi ya mayahudi katika kitabu cha the founding Myths of israeli politics profesa geraudi anasema idadi ya mayahudi milioni sita inayotajwa na wazayuni kuwa iliuawa na wajerumani wa zama za Hitler imetiwa chumvi kupita kiasi kwani jamii ya wayahudi katika kipindi hicho haikuwa kubwa kiasi hicho. Msomi huyo alikamatwa na kuhukumiwa kifungo nchini Ufaransa kutokana na maoni yake, suala ambalo limethibitisha urongo wa madai ya kuwepo demokrasia na uhuru wa maoni nchini Ufaransa. Na siku kama yaliyo miaka 29 iliyopita mwili wa mhandisi Muhammad Jawad Tondguyan, waziri wa mafuta wa wakati huo wa jamhuri ya kiislamu ya iran ulirejeshwa nchini iran kutoka iraq baada ya kupita miaka 11 waziri tondguyan na maafisa wengine kadhaa wa wizara hiyo walitekwa nyara na wanajeshi wavamizi wa iraq wakati walipokuwa katika ziara ya kutembelea visima vya mafuta vya kusini mwa Iran. Waziri huyo na wenzake walitekwa nyara mwezi mmoja baada ya Iraq kuvamia ardhi ya Iran. Utawala wa Sadam wakati huo uliendelea kukanusha kutekwa nyara mhandisi Tondguyan kwa muda fulani, lakini hatimaye ulikiri kumteka nyara waziri huyo wa zamani wa mafuta wa Iran. Uchunguzi wa kidaktari na ushahidi uliotolewa na watu waliokuwa karibu na waziri Muhammad Jawad Tondguyan walithibitisha kwamba waziri huyo wa zamani wa mafuta wa iran alikufa shahidi kutokana na kuteswa vikali na askari jeshi wa utawala wa baath wa iraq shukrani sana mubarakenia kwa makala hiyo yaleo katika historia na sasa ni habari za dunia kwa ufupi Maafisa wa Nigeria wameeleza kuwa wanafunzi kadhaa waliokuwa wametekwa nyara na magaidi wa kundi la Boko Haram wamekombolewa. Aminu Masari, gavana wa jimbo la Katsina, ametangaza kuwa wanafunzi wapatao kumi na saba wameweza kukombolewa kutoka mikononi mwa magaidi wa Boko Haram kufuatia operesheni iliyofanywa na jeshi la nchi hiyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Said Khatibzadeh, ameeleza kuwa kikao cha kamisheni ya pamoja ya mapatano ya JCPOA ni kati ya vikao vya kawaida kuchunguza mchakato wa utekelezaji wa mapatano ya JCPOA na maswala yanayozikwamisha pande nyingine husika za mapatano kutekeleza ahadi na majukumu yao. Jitihada za timu ya wawakilishi wa mazungumzo ya kisiasa huko Libya zimeshindwa kuzaa matunda kwa mara nyingine tena, baada ya kushindwa kuchagua serikali. Washiriki wa mazungumzo ya kisiasa ya Libya wameeleza kuwa hakuna mapatano yaliyofikiwa kuhusu mapendekezo yaliyowasilishwa ili kuichagua serikali huko Libya. Mamlaka ya ndani ya Palestina imesema kuwa Kudsi na matukufu yake ni mstari mwekundu wa wa Palestina. Nabil Abu Rodeina, msemaji wa mamlaka ya ndani ya Palestina, jana usiku alisema kuwa hujuma na mashambulizi yanayofanywa na Wazayuni huko Kudsi inayokaliwa kwa mabavu, kupanuliwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi kutenganisha mji wa zamani wa Quds na vitongoji vyake na ardhi nyingine za Palestina kunatekelezwa kwa lengo la kukamisha kuundwa huru kuundwa nchi huru ya Palestina. Na waziri wa ulinzi wa serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen amesisitiza kuwa nchi hiyo itasimama imara kukabiliana na nchi vamizi, na kwamba wakati umewadia sasa wa kuendesha mapambano kwa ajili ya kuikomboa na kuwa huru nchi hiyo kwa pande zote. Wasikilizaji wapendwa, sina la ziada na washukuru wote ambao wameweza kuungana nami, nami kwanzia mwanzo hadi mwisho nami na wageni, nikiwatakia mchana mwema na siku njema, kwaherini. Na ahadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.