Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya mwenyezi Mungu, nao ni Muhajir, na wale waliowapa wa Muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya mwenyezi Mungu na mtumi wake nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye, baada ya muhajiri na ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wa nasaba, wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Parstoday com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Leo ni Jumane tarehe mosi mfunguo nane Jumadal Ula mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 16 Disemba 2020 Miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni vipindi vya sibitaini katika Quran na hadithi na sayansi na teknolojia mpya. Kama kawaida pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika mashariki ifuateo Sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Rouhani asema walioiwekea vikwazo Iran wapeleke siasa zao wa ghalati katika kapu la historia. <muchilis> UNICEF yataka walimu wapewe kipaumbele katika chanjo ya COVID-19. <muchilis> Mahatibu na maimamu zaidi ya 100 wa Ijumaa wainguliwa Saudia kwa kutoisema vibaya Ikhwanu lmuslimin na Tunisia imesema haina mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema wale wote wanaofanya njama za kukabiliana na Jamhuri ya Kiislamu kwa siasa kama za vikwazo wanapaswa wasahau kabisa misimamo na siasa zao ghalati zilizoshindwa na wazitupe katika kapu la historia. Rais Hassan Ruhani alisema hayo jana Jumane katika kikao cha kamati ya uratibu wa kiuchumi ya serikali ya Iran. Ameashiria nguvu na uwezo mkubwa wa kiuchumi wa Iran na kusema ijapokuwa vita vya kiuchumi vilivyoanzishwa na Marekani vimesababisha madhara na matatizo mengi ikiwa ni pamoja na katika maisha ya wananchi, lakini leo hii walioweka vikwazo na wanaopiga ngoma ya vita ambao walitaraji kuona uchumi wa Iran unasambaratika haraka sana wanaondoka katika ikulu ya Marekani, White House, huku taifa la Iran likiwa imara na likijifaharisha kwa ushindi wake katika vita hivyo lilivyobebeshwa kidhalimu bila ya mlingano sawa. Amesema mukawama na kusimama kidete taifa la Iran mbele ya mashinikizo na vita vikubwa vya kiuchumi vya pande zote vilivyoanzishwa na Donald Trump dhidi ya Tehran kumewadhihirishia kivitendo walimwengu na maadui wote uhakika wa taifa hili la Kiislamu. Ameongeza kuwa Trump hakujua kabisa uwezo, nguvu na wala uhakika wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na alichukua hatua zake za kiuadui kwa kutegemea ndoto zake za alinacha. Rais Ruhani vilevile vile amesema kufeli Marekani katika siasa zake za kukabiliana na Iran baada ya miaka miwili na nusu ya vita vyake vya pande zote dhidi ya taifa hili pamoja na kushindwa siasa za White House kimataifa ndiko kuliko mbwaga Trump katika uchaguzi wa rais wa Marekani. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetaka walimu wapewe kipaumbele katika chanjo ya COVID-19 au korona. Katika taarifa, mkurugenzi mkuu wa UNICEF amesema janga la korona au COVID-19 limevuruga elimu ya watoto kote duniani, na kuwachanja waalimu dhidi ya COVID-19 ni hatua muhimu ya kurejesha elimu ya watoto hao katika mkondo unaotakiwa. Bi Henrietta Fore amesema katika kilele cha janga hilo mwishoni mwa mwezi Aprili 2020 ufungaji wa shule ulivuruga masomo ya karibu asilimia 90 ya wanafunzi kote duniani. Ameongeza kuwa wakati idadi hiyo imeanza kushuka tangu wakati huo, lakini bado kuna dhana kwamba kufunga shule kunaweza kupunguza kusambaa kwa maambukizi Licha ya kuongezeka ushahidi kwamba shule siyo chachu kubwa ya maambukizi katika jamii, Bi Fore amesisitiza kuwa ingawa maamuzi ya mgawanyo wa chanjo hizo yako mikononi mwa serikali, lakini athari za kuendelea kukosa au kutohudhuria masomo ni kubwa sana, hususan kwa watu wasiojiweza. Ametahadharisha kuwa kadiri watoto wanavyoendelea kuwa nje ya shule, uwezekano wa kurejea unakuwa mgumu. Amesema anaamini kwamba haya ni maamuzi magumu ambayo yanahitaji kuchukua hatua ngumu, lakini kile ambacho hakipasi kuwa maamuzi magumu ni kufanya kila kilicho ndani ya uwezo wetu, yani kulinda mustakbali wa kizazi kijacho, na hii inaanza kwa kuwalinda wale wanaohusika kwa kufungua mlango wa mustakbali huo kwa kizazi kijacho. Mahatibu na maimamu wa Ijumaa zaidi ya mia moja wameinguliwa nchini Saudi Arabia kwa sababu ya kutotoa hutuba za kuishambulia na kuisema vibaya harakati ya Kiislamu ya Ikhwanul Muslimin. Toleo la Jumanne la gazeti la Rai al-Yaum limeripoti kuwa hatua hiyo imechukuliwa kwa amri ya waziri wa masuala ya Kiislamu wa Saudia, Abdulatif wa Sheikh na kufuatia ombi la idara kuu ya masuala ya Kiislamu, mawaidha na miongozo ya Makkatul Mukarama kuhusu makhatibu na maimamu hawa wa sala za jamaa na ijumaa ambao wamewekwa kwenye vizuizi vya nyumbani tangu wiki mbili nyuma. Kabla ya hapo, Abdulatif wa Sheikh alisambaza waraka wa agizo kwa watoaji mawaidha na makhatibu wote unaosisitiza ulazimu wa kubainisha taathira hasi na mbaya za kile alichoeleza kuwa ni mwenendo inaofuata harakati ya Ikhwanul Muslimin. Itakumbukwa kuwa mwanzoni mwa mwezi uliopita wa Novemba, baraza la maulamaa wakuu wa Saudi Arabia lilitangaza harakati ya kiislamu ya Ikhwanul Muslimin ya Misri kuwa ni kundi la kigaidi na kudai kwamba fikra zote za kufurutu mpaka katika Uislamu zimetokana na harakati hiyo. Baraza hilo la maulamaa wakuu wa Saudia lilitoa tuhuma hizo dhidi ya Ikhwanul Muslimin wakati tafiti zilizofanywa na ripoti zilizotolewa na taasisi za magharibi zimeonyesha kuwa katika miongo kadhaa iliyopita, na kwa kuyasaidia na kuyaunga mkono matapo ya kiwahabi katika nchi mbalimbali, Saudi Arabia ndiyo iliyosababisha kushamiri fikra na harakati za kufurutu ada katika jamii za Kiislamu. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Tunisia imesema haina mpango wowote wa kuchukua uamuzi sawa na wa Moroko wa kuanzisha uhusiano na utawala bandia wa Israel. Katika taarifa, waziri mkuu wa Tunisia Hishem Shishi amesisitiza kuwa nchi yake haina ajenda ya kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Wiki iliyopita Moroko ilikuwa nchi ya nne ya Kiarabu kuanzisha uhusiano na Israel tokea mwezi Agosti, wakati mtawala wa Marekani anayeondoka Donald Trump alipoanzisha mkakati wa kuzishinikiza nchi za Kiarabu kuanzisha uhusiano na utawala huo bandia. Mbali na Moroko, nchi zingine za Kiarabu ambazo zimeanzisha uhusiano na Israel hivi karibuni ni pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati, Bahrain na Sudan ambazo zimeanzisha uhusiano na utawala huo dhalimu katika fremu ya njama za Marekani na kizayuni za kudhoofisha uungaji mkono wa nchi za Kiarabu kwa harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Nchi za Kiarabu ambazo zimekuwa na uhusiano na Israel kwa muda mrefu ni Jordan na Misri. Meshishi aidha amesema Tunisia haijatakiwa na Marekani kuanzisha uhusiano na Israel. Algeria imechukua msimamo mkali na kulaani vikali hatua ya Moroko kuanzisha uhusiano na utawala wa Israel mkabala wa Washington kutambua mamlaka ya Moroko katika ka eneo la Sahara Magharibi ambalo limejitangazia uhuru kutoka Rabat. Algeria ambayo inaunga mkono harakati ya Polisario inayopigania uhuru wa Sahara Magharibi imesema hatua hiyo ya Moroko ni katika fremu ya njama za kigeni za kuvuruga uthabiti wake. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, amelaani vikali hujuma iliyofanywa Ijumaa iliyopita katika shule ya sekondari mkoani Katsina nchini Nigeria, ambapo mamia ya wavulana walitekwa nyara na wahalifu waliokuwa na silaha. msemaji wa katibu mkuu huyo Stephane Dujarric amesema Guterres ametaka watoto hao waliotekwa nyara waachiliwe mara moja na kurudishwa salama kwa familia zao. Pia katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa mashambulizi dhidi ya shule na taasisi nyingine za elimu ni ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, na akazitaka mamlaka nchini Nigeria kuwafikisha wahusika wa shambulizi hilo mbele ya sheria. Wakati huo huo, gavana wa jimbo la Kasina la Nigeria Aminu Masari amesema wapatanishi wa mazungumzo wa serikali wanawasiliana na watekanyara wa wanafunzi 333 33, wa shule ya sekondari huko Kasina, kaskazini magharibi mwa Nigeria, lakini amekataa kudokeza habari zaidi halisi kuhusu mazungumzo hayo wakati viongozi wanajaribu kuwalinda wahanga na kuwaokoa. Hii si mara ya kwanza majambazi kuwateka wanafunzi nyara kutoka shuleni. Mbinu hiyo ilishawahi kutumiwa na makundi ya zamani kama vile magaidi wa kufurishaji wa Boko Haram, hali ambayo imezusha hofu kwamba makundi ya wahalifu kaskazini magharibi mwa Nigeria sasa yanaiga magaidi hao wa kufurishaji. Na huu ndio mwisho wa taarifa Habari za Ulimwengu. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kisemacho: kutoka malalamiko hadi mpasuko. Ndani ya chama Netanyahu katika mashinikizo makubwa Maandamano ya wiki ya 25 mtawalia dhidi ya Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, yamefanyika juma hili katika hali ambayo chama cha Likud kinachoongozwa na mwanasiasa huyo kimekumbwa na mgawanyiko mkubwa. Hivi sasa Netanyahu anakabiliwa na hali mbaya ya kisiasa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu, yaani Israel. Yamepita majuma 25 ya maandamano dhidi ya Netanyahu. Waandamanaji wanalalamikia hali mbaya ya uchumi ambayo imeshadidi zaidi baada ya kuenea virusi vya korona. Waandamanaji hao wanaamini kuwa kashfa za ufisadi zinazomkabili Netanyahu kwa upande mmoja, na hatua yake ya kung'ang'ania madaraka kwa upande wa pili, ni mambo ambayo yamefanya serikali yake kutoyapa umuhimu matatizo ya kiuchumi yanayowakabili wakazi wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Kwa muktadha huo, raia wa kizayuni kwa majuma 25 mtawalia wameandamana wakisisitiza kwamba Netanyahu anapaswa jiuzulu na kujiweka kando na siasa. Kile ambacho kimeafanya maandamano haya kuwa na umuhimu na kushika kasi takwa la kujiuzulu Netanyahu ni kwamba maandamano haya yamekuwa yakifanyika licha ya mripuko wa virusi vya korona katika ardhi hizo za Israel yaani Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Matatizo mengine yanayomkabili Netanyahu yanahusiana na kuongezeka mizozo na hitilafu ndani ya baraza la mawaziri kuanzia Aprili 2020 ambapo Netanyahu na Benny Gantz walifikia makubaliano ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Anga ya kutoaminiana ilikuwa imeligubika baraza hilo la mawaziri tangu awali. Hiyo ilitokana na kuwa Benny Gantz, kiongozi wa chama cha bluu na nyeupe, alikuwa na shaka kama Netanyahu atakabidhi cheo cha waziri mkuu kwa mshirika wake huyo baada ya miezi 18 kama walivyowafikiana. Hitilafu zilishika kasi zaidi baada ya kuibuka mzozo kuhusiana na bajeti kwani Netanyahu alikuwa akisisitiza kuandaliwa bajeti ya mwaka mmoja huku Gantz akitaka bajeti ya miaka miwili. Gantz ambaye ni waziri wa vita wa Israel anaamini kuwa Netanyahu kwa kupasisha bajeti ya mwaka mmoja anataka kulivunja baraza la utawala, baraza la mawaziri la utawala huo ghasibu, kabla ya kumalizika muda wake wa miezi 18 na kuitisha uchaguzi wa mapema wa bunge. Ni kwa kuzingatia ukweli huo ndiyo maana Gata ameamua kumtangulia Netanyahu na kupendekeza kuvunjwa bunge la Israel, pendekezo ambalo limepasishwa katika hatua ya awali na hivyo kuandaa uwanja wa uwezekano wa kufanyika uchaguzi wa nne wa bunge ambao utakuwa mapema kuliko wakati mwingine wowote ule katika kipindi cha miezi minane ya hivi karibuni. Jambo hilo limepelekea kushtadi mashinikizo ya kisiasa dhidi ya Benjamin Netanyahu kiasi kwamba amelazimika kuahirisha safari yake ya kuelekea Imarati kutokana na kuwekwa uwezekano wa kuvunjwa bunge la Israel, safari ambayo ilikuwa na umuhimu kwa Netanyahu kwa ajili ya maonyesho yake ya kisiasa. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hii ni sehemu ya 13 katika mfululizo wa vipindi vya Sibtain katika Qur'ani na hadithi ambavyo vinazungumzia na kujadili sifa na fadhila za Imam Hasan na Husein alaihim assalam, wajukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika Qurani na hadithi. Watukufu wawili hao ambao Mtume Almustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema ni mabwana wa vijana wa peponi. Karibuni tuwe pamoja hadi mwisho wa kipindi hiki ambapo tutajadili angaa kwa ufupi ubora wa watukufu hawa pamoja na Mtume juu ya viumbe wote kama Qurani tukufu na riwaya za Kiislamu zinavyotuthibitishia hilo. Tunaanza kipindi cha leo kwa kujadili waliokusudiwa katika kauli ya Mwenyezi Mungu kwenye aya ya 119 mwishoni mwa Suratu Tauba, ambayo inasema, enyi mliyoamini, mcheni Mwenyezi Mungu na kuweni pamoja na wakweli. Ndugu wasikilizaji, wito huu mtakatifu wa mbinguni, bali taklifu takatifu, inaelekezwa kwa watu wenye imani, hisia safi na watifu kwa muumba wao, na hilo linatokana na mambo mawili muhimu. Jambo la kwanza ni takwa juu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, kwa maana ya kutekeleza mambo ya wajibu na kuacha yaliyoharamishwa na kujiepusha na yale yote yanayomghadhibisha na yasiyomridhisha bali anachukia kuona yakitekelezwa na waja wake. Ni wazi kuwa jambo hilo halifikiwi ila na wale walio na bahati na hadhi ya hali ya juu kiimani. Ama jambo la pili, wapenzi wa wasikilizaji, ni kuandamana na kuwa pamoja na watu wa kweli, hili likiwa na maana ya kushirikiana na kusuhubiana na watu wema na wakweli katika kila jambo wanalolifanya. Usuhuba huu pia umearifiwa kuwa ni kuiga na kuwafuata watu hao wema na waliwo wakweli, wakiongozwa na Bwana mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa maneno na matendo pamoja na kuwapenda na kuwanusuru katika kila jambo linalofungamana na mafundisho ya dini bila ya kuwafanyia hiana. Watukufu hao wanapaswa kutiiwa kwa kila njia na kutopingwa amri na makatazo yao, kama inavyosema aya ya saba ya suratul Hashr kwamba, na anachokupeni mtume chukueni, na anachokukatazeni jiepusheni nacho. na sasa wapenzi wa wasikilizaji, swali muhimu linalojitokeza hapa ni kwamba je, ni nani hawa ambao wametajwa na kuarifishwa na Mwenyezi Mungu kuwa ni wa kweli na ambao waumini wameamrishwa kuwa pamoja nao daima na kutofarikiana nao maishani? Hili bila shaka ni swali muhimu mno linalohitajia utafiti na uchunguzi mkubwa wa kielimu, kwa sababu amri ya Mwenyezi Mungu ni taklifu ya kidini ambayo inaainisha mustakabali na maisha ya mja. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kupinga amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ni maasi na dhambi kubwa inayotokana na ukaidi na upotofu, na tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atuepushe na jambo hilo. Uchunguzi mfupi na wa haraka haraka tu wa aya za Qurani tukufu zinazozungumzia sifa za watu wa kweli unabaini wazi kwamba wao ni watu walio na imani thabiti na ya dhati kuhusiana na Mwenyezimungu mtukufu na mtume wake, siku ya mwisho, malaika, vitabu vya mbinguni na mitume alayhim salamu, imani ambayo hailegilegi wala kuingiwa na shaka na kusitasita kwamba wao ni watu wanaojitolea na kuwekeza kwenye njia ya Mwenyezi Mungu kwa mali na nafsi zao, husimamisha swala, hutoa zaka na kutekeleza ahadi za Mwenyezi Mungu na mtume wake, huwa pamoja na watu na ni wenye kusimama imara wakati wa shida na vita, ni wenye kupigana jihadi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu kama anavyotaka yeye mwenyewe Mwenyezi Mungu, ambapo matokeo yake huwa ni kuwaletea heri wanadamu na kuwakinga na shari. Wapenzi wa sikilizaji, ni wazi kwamba sifa hizi zilizokamilika za kipekee na za hali ya juu kiroho na kimaanawi hazipatikani ila kwa maasumina ambao wametakaswa na Mwenyezi Mungu mwenyewe na akawapa fadhila za kipekee na kuwafanya kuwa viumbe bora zaidi wanaopaswa kuwa ruaza wa njema inayostahiki kuigwa na kufuatwa na waja wengine. Kwa msingi huo masahaba na tabiina wote walielewa kwamba sadiqin, yani wakweli, waliokusudiwa katika aya tofauti za Qurani na hadithi ni Ahlu Baiti wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kiasi kwamba Alkhawarizmi Alhanafi amenukuu katika kitabu chake cha Almanaqib na Alkunduzi Alhanafi katika kitabu cha Yanabiu Lmawadda, Alhafidhi Suyuti Alshafii katika Adduru Lmanthur na wengine wengi kwamba Ibn Abbas alifasiri neno alsadiqin yaani wakweli katika aya tuliyotangulia kuisoma kuwa ni Ali bin Abitalib. Amenukuliwa akisema katika sehemu nyingine kwamba sadiqun katika aya hii ni Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam na watu wa nyumba yake. Hili ni jambo ambalo ameliashiria pia Hakim Alhasakan Alhanafi katika tafsiri yake ya Shawahidu tanzil katika kufafanua maana kuweni pamoja na wakweli, akimnukuu Malik bin Anas kutoka kwa Nafii kwamba Abdullah bin Umar bni Lkhatabe alisema katika kufafanua swala hili kwamba, yani Muhammadi na ahli zake. Hii ni katika hali ambayo Sibtain Aljauzi Alhanafi ameandika katika kitabu chake cha tadhkiratu lkhawas kwamba maulama wanasema kuhusiana na kauli ya Mwenyezi Mungu mtukufu inayosema, na kuweni pamoja na wakweli, kwamba maana yake kuweni na Ali na ahli zake alayhim ssalamu. Mambo yaliyosisitizwa na vitabu na marejeo mengine kuhusiana na suala hilo ni mengi mno na kwa muhtasari ni kwamba yote yanasisitiza juu ya maana hii tuliyoiashiria hivi punde. Alkanduzi Alhanafi ananukuu hadithi iliyonukuliwa na Alhafidh Abu Naim kutoka kwa maimamu wawili Albakir na Aridha alaihim assalam, kwamba walisema katika kufasiri maana ya aya hii kwamba alsadiqun ni maimamu wa Ahli Baiti alaihim assalam. Almuzi anasema katika kitabu cha Tahdhibi Lkamal akimnukuu Imam Jafaru Sadiq alayhi salamu, kwamba asadiqun ni Muhammad na Ali. Ama Aljuwaini Ashafii as amenukuu katika kitabu chake cha Faraid Assimtain ukumbusho wa Imamu Ali Amiru Lmuminin alaihi salamu, pale alipowalalamikia al wale walioghusubu ukhalifa wake kwa kuwaambia: enyi mlioamini mcheni Mwenyezi Mungu na kuweni pamoja na watu wa kweli. Na kwamba Salman Al-Farisi aliuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, je, aya hii inawahusu watu wote au watu maalumu tu? Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akajibu, ama neno muminun linawahusu waumini wote ambao wameamrishwa kuwa na takwa na kumwogopa Mwenyezi Mungu lakini neno sadiqun linawahusu watu maalumu pekee, nao ni Ali na mawasi wake baada yake hadi siku ya Kiama. Na mwishoni, wapenzi wasikilizaji, tunatazama baadhi ya rai na maoni ya maulamaa kuhusiana na aya ya assadiqun na dalili zenye nuru wanazotoa kuhusiana na suala hili. Alama Alhili anasema katika kitabu cha Minhajul Karama kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ametuajibisha kuwa pamoja na watu wanaofahamika kuwa ni wakweli, na jambo hili haliwezekani ila kwa maasumu, kwa sababu wasiokuwa wao wanaweza kusema uongo. Sharafudini Al-astari Abadi katika kitabu chake cha Tawilulayati ta al aldhawahira anasema, Mwenyezi Mungu aliwaamrisha waja wake wenye taklifu wawe pamoja na wakweli na kuwafuata na mtu mkweli ni yule ambaye maneno na vitendo vyake vinaambatana na ukweli na kamwe hasemi uongo, na bila shaka hizi ni katika sifa za maasumu. Ama Sayidi Sharafudini Almusawi anaandika katika kitabu chake cha Murajaate kwamba asadiqun katika aya hii tukufu ni mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu na maimamu kutoka kizazi chake kitakatifu kwa mujibu wa vitabu vyetu vingi vya hadithi, na kufikia hapa tunafikia ukweli na uthibitisho wa aya hii tukufu kwamba wakweli hawa ni watu maasumu ambao hawatendi dhambi kwa vyovyote vile. Aya hiyo hiyo pia inatuamrisha sote Waislamu kuwafuata wakweli hawa ambao ni maasumu, kwa sababu kufanya hivyo hakuna matokeo mengine isipokuwa kufika kwenye ukweli, wokovu, kheri na fadhila. Hao ndio Ahlul Baiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambao ni Ali bin Abi Talib, Hasan, Husein na maimamu wengine tisa wanaotokana na kizazi cha Abu abdillahi lhusein na bwana wa wakweli Muhammadil Amin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Heri kwa wanaowafuata na kuwahutubu kwenye ziara zao, kwa kuambia tuko pamoja nanyi, tuko pamoja nanyi na si na wasiokuwa nanyi, tuko pamoja nanyi, tuko pamoja nanyi na si na maadui wenu. na kufikia hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha siptoini katika Qurani na hadithi. Basi hadi tutakapokutana tena, tunakuwa geni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujia ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki, Jumatano ya leo ya tarehe 16 Desemba. Inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe. WhatsApp yadaiwa kutumika udanganyifu mitihani ufundi, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Vichwa vingine vya habari vinasomeka, baba aachiwa kesi ubakaji binti yake, na mshtakiwa kesi ya mauaji ya mawazo adai kuwa mgonjwa Majira pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari inayofanana na yanipashe kwa kuandika udanganyifu wa kutisha mitihani ya VETA Taifa, ni kwa baadhi ya vyuo Kagera, wanafunzi wakufunzi watumia simu janja 62 kufanikisha udanganyifu kupitia WhatsApp watiwa mbaroni na TAKUKURU. Katika habari zingine, Majira limeandika Ulaya yaipatia Tanzania bilioni 84 na pigo kifo cha Subash Patel, wengi wamlilia. Aligeukia sasa gazeti la Habari Leo ambalo limevutiwa zaidi na habari ya mazungumzo yaliyofanywa kwa njia ya simu na marais wa Tanzania na China, JPM rais wa China wateta kuhusu uchumi, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo na kutupasha kwa bilionea Subash kuzikwa kesho vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Habari Leo ni pamoja na Dkt Mwinyi avunja bodi shiri ya shirika la meli, EU yatoa bilioni 84 kuunganisha umeme Tanzania, Zambia, na Ndugai, hakuna sababu ya kukimbia nchi. la Jiji limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, Waturuki waja rasmi kuwekeza Tanzania, uwekezaji wao utakuza uchumi, kuongeza ajira ni fursa ya watanzania kujiongezea kipato chao na kwa upande wa Tanzania. Namalizia na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa uzito wa kwanza habari liliyoichangamkia pia katika toleo lake la jana kuhusu kampuni ya QNet. Utata kampuni ya QNet, ndivyo kisemavyo kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Likifafanua zaidi Mwananchi limeandika mwakilishi wake nchini adai biashara yao ni halali, mwongozo wa CMSA wapingana na QNet na hii ni awamu ya pili kampuni hiyo kutuhumiwa nchini. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, magazeti ya Standard na Taifa leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya matokeo ya uchaguzi mdogo wa ubunge wa jimbo la Msambweni. Ruto, Raila wachafua Msambweni, ndivyo lilivyoandika gazeti la Taifa Leo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeizungumzia habari hiyo kwa anwani, Faisal Abdallah Badir aibuka mshindi wa kiti cha ubunge Msambweni. Mgombea wa kujitegemea Faisal Abdallah Badir ameibuka mshindi wa kiti cha ubunge Msambweni kwa kujizolea kura 15251 mpinzani wake wa karibu katika uchaguzi huo mdogo wa Jumaani Boga Omar Idi wa ODM akipata kura 1444. Vichwa vingine vya habari vilivyopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na leo ni siku ya kufa na kupona, Sonko akijaribu kunusuru kiti chake na wasiwasi wasi; jeshi kutoka Somalia likitua kwenye mpaka wa Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation linatupasha kuwa mwitifaki wa Ruto Faisal Badir ashinda Msambweni, na katika habari nyingine limeandika ushindi wa kishindo kwa ODM Kisumu Kaskazini. Darubini ya macho yetu magazetini inamalizia kuangazia magazeti ya Uganda, nikianza na New Vision ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, orodha ya watakaonufaika na mkopo wa wanafunzi yatolewa. Ama tuchukue hatua au tuangamie, ni kichwa kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, inayozungumzia mapambano dhidi ya ugonjwa wa covid-19 unaosababishwa na virusi vya korona. Habari nyingine inayohusiana na hiyo inasema madaktari watoa mwito wa, wa kuwekwa karantini Krismasi. Na kuhusiana na kampeni za uchaguzi mkuu, New Vision limeandika Museveni ahitimisha usaga, usakaji kura Kigezi. Kwa upande wa Daily Monitor, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari kisemacho wafungulieni mashtaka wezi wa fedha za Covid. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu kwa habari kuhusu matukio muhimu ya mwaka unaomalizika wa 2020 kwa mujibu wa gazeti hilo, mwaka huu wa 2020 umetikiswa na janga la dunia nzima la Covid-19, Trump na vuguvugu la maisha ya weusi yana umuhimu Habari nyingine iliyopewa kisiwa na gazeti hilo inasema serikali yaiomba YouTube izifunge kanali 17 za Uganda. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa na wataalamu hapa nchini Iran inaendelea kufanyiwa majaribio kwa wanadamu. Akizungumza na waandishi wa habari, waziri wa afya wa Iran Daktari Said Namaki amesema kuna makundi matano ambayo yanajishughulisha na uundoaji wa chanjo hiyo na kwamba makundi mawili yameweza kupata matokeo mazuri. Amesema Iran imebuni njia mwafaka za kukabiliana na virusi vya COVID-19 na tayari imeshalifahamisha shirika la afya duniani WHO kuhusu hatua ilizopiga. Amesema kuna matumaini makubwa kuwa katika mustakabali usio wa mbali watu wa Iran watapata habari njema kuhusu chanjo ya covid 19 iliyoundwa humo nchini. Waziri Namaki amesema iwapo watu wote watazingatia kanuni za kukabiliana na covid 19 kasi ya kuenea ugonjwa huo itapungua. Aidha, amesema kuwa katika muda wa siku hamsini za mwanzo za mlipuko wa virusi vya korona, na licha ya kuwepo vikwazo vya kidhalimu vya Marekani, sekta ya petrokemikali ya Iran ilizalisha mada zilizowezesha kutengeneza mavazi ya kinga na barakoa zenye uzito mwepesi kabisa. Waziri wa afya wa Iran ameongeza kuwa katika kipindi hicho Jamhuri ya Kiislamu Iran iliweza mbali na kujidhaminia mahitaji yake, kusafirisha na kuuza eh, nje ya nchi pia eh, vifaa vya utibabu na pia sekta nyinginezo za tiba. Sambamba na kushadidi janga la maambukizi ya virusi vya korona, wigo wa vikwazo vya Washington umepanuka na kujumuisha uga huo wa tiba. Marekani inadai kwamba vikwazo ilivyoiwekea Iran havijazuia kuingizwa humo nchini bidhaa za huduma na mahitaji ya kibinadamu, vikiwemo vifaa vya udaktari na tiba pamoja na dawa. Lakini licha ya madai hayo mipaka iliyowekwa kutokana na vikwazo imekwamisha kikamilifu mabadilishano ya kibenki na kibiashara na kutatiza uingizaji na utoaji wa fedha za kigeni nje ya Iran, jambo ambalo limesababisha matatizo makubwa katika uagizaji dawa kutoka nje au kuingiza nchini malighafi za kutengeneza dawa hizo kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu la human rights watch tangu mwaka uliopita 2019 iran imekuwa ikikabiliwa na uhaba mkubwa wa dawa kwa sababu ya hofu yaliyonayo makampuni mengi ya kigeni na mabenki ya kimataifa ya kuandamwa na adhabu na vikwazo vya marekani na jambo hilo limewafanya wairani washindwe kupata baadhi ya dawa muhimu sana za matibabu pamoja na kunufaika na haki yao ya kiafya lakini pamoja na hayo iran sasa inajitahidi kujitosheleza katika sekta ya tiba Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amezindua kampeni ya kuzuia usambazaji wa taarifa za uongo mitandaoni, ambapo ametoa wito kwa watu wote duniani kutoa ahadi ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa mitandaoni kupitia kampeni ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa mitandaoni iliyopewa kitambulisho uh, mada au hashtag ya pledge to pause kwa Kiingereza, yaani ahadi ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa ambazo hazijathibitishwa ni sehemu ya kampeni pana ya mabadiliko ya tabia ambayo inakusudia kuunda kanuni mpya za mitandao ya kijamii kusaidia kupambana na athari zinazoongezeka za habari potofu na za uongo zinazosambaa kwa kasi. Kupitia video fupi ambayo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameiweka katika ukurasa wake wa mtandao wa Twitter na Instagram, kiongozi huyo wa Umoja wa Mataifa ameanza kutulia kwa takribani sekunde tano ili kuonyesha, angalau kwa mfano, kwamba watumiaji wa mitandao wanatakiwa kutulia kidogo kabla ya kuanza kusambaza video ambazo hawajawa na uhakika na kilichomo ndani yake na ikiwa ni cha kweli au la, na kisha akasema, wakati wa janga la COVID 19 taarifa potofu inaweza kuwa hatari. Ahidi kutulia kwanza na usaidie kuzuia kusambaa kwa habari potofu. Mtindo wake huo aliotumia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kutulia kwa sekunde chache na kisha kutoa ujumbe unategemewa kuigwa na kurudiwa na viongozi wengi wa ulimwengu, watu wenye ushawishi, na pia wananchi kote ulimwenguni. Kampeni hiyo ya Pause au tulia ni sehemu ya kampeni kubwa ya mpango wa Umoja wa Mataifa uliozinduliwa mnamo Mei mwaka huu ili kuwasilisha habari za kiafya zinazoweza kuthibitika kisayansi, hususan wakati wa mshikamano wa ulimwengu wakati huu wa janga la COVID-19. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Daktari Tedros Gebreyesus ametaja bara la Ulaya na Amerika kama maeneo ambako maambukizi mapya ya ugonjwa wa Covid 19 au korona yameripotiwa kwa kiasi kikubwa. Dr Tedros amesema katika miji mingi kwenye mabara hayo idadi ya wagonjwa wanaosaka matibabu hospitalini sambamba na wale walio mahututi imeongezeka. Amesema teknolojia za kisasa zinaweza kutumiwa kudhibiti kusambaa kwa korona. Mathala na apu ya kuonya kuhusu corona, yani, corona one up ambayo inatumika nchini Ujerumani kusambaza majibu ya vipimo vya corona kwa watu waliopimwa ni mfano wa apu hizo. Amesema apu hiyo uh, katika siku mia moja za mwanzo wa kutumika imesambaza majibu kwa watu takribani milioni moja na laki mbili. Alkadhalika apu ya Arogia Setu ya nchini India ambayo nayo pia inapatikana kwenye simu na imeshapakuliwa na watumiaji zaidi ya milioni mia hamsini imesaidia idara za afya kubaini maeneo ambako kuna uwezekano wa mlipuko na kupeleka huduma za vipimo. Nchini Denmark nako kupitia apu ya kwenye simu zaidi ya watu elfu mbili mia saba wamechunguzwa iwapo wana virusi vya korona au la, baada ya kupokea taarifa kupitia simu zao. Nako nchini Uingereza, serikali imezindua apu mpya kuhusu COVID-19 idara ya afya nchini humo, ambayo ndani ya wiki moja imepakuliwa na zaidi ya uh, watu milioni kumi. Pamoja na kuwajulisha watumiaji wake iwapo wameweza kuambukizwa virusi vya korona hapo, hiyo inaruhusu mtumiaji kupanga muda wa kufanyiwa uchunguzi na kupokea majibu na kufuatilia pia maeneo ambayo wa walitembelea, sambamba na kupokea maonyo mapya. Katibu mkuu au kiongozi wa WHO anasema, uh, shirika hilo linashirikiana na kituo cha Ulaya cha kinga na udhibiti wa magonjwa ili kutathmini ufanisi wa apu zao za ufuatiliaji waambata wa wale wanaothibitishwa kuwa na virusi vya korona. Na serikali ya Rwanda imetangaza kuwa imehalalisha kisheria ya ukulima na mauzo ya nje ya nchi ya mmea wa bangi kwa ajili ya matumizi ya tiba ili kupata fedha. Kikao cha baraza la mawaziri kilichokaa uh, hivi karibuni nchini humo kiliidhinisha miongozo juu ya ukulima uh, usindikaji na mauzo ya nje ya mimea ya matibabu ya thamani ya juu nchini Rwanda. Akizungumza na televisheni ya taifa hilo waziri wa afya wa Rwanda Dr. Daniel Ngamija alisema mimea hiyo inajumuisha pia bangi. Taifa hilo lililopo Afrika Mashariki limehalalisha bangi baada ya nchi kama vile Malawi, Lesoto, Afrika Kusini, Zambia na Zimbabwe kuhalalisha kisheria mauzo ya bangi au matumizi ya mmea huo. Waziri wa afya wa Rwanda ameeleza kuwa nchi hiyo inataka kutoa mchango wake kwa vituo vya utafiti na sekta ya madawa kwa kutoa rasilimali ili ipate faida ya fedha. Amesema ni wakulima waliopewa leseni tu ambao wataruhusiwa kuzalisha zao hilo. Ameongeza pia uvutaji bangi bado ni kinyume cha sheria nchini humo, kulingana na bodi ya maendeleo ya Rwanda. Taarifa hiyo imeweza kuidhinishwa na e, taasisi muhimu za afya nchini humo, na iwapo mtu yoyote atapatikana analima au kuuza bangi nchini Rwanda bila idhini, anaweza kuadhibiwa hadi kifungo cha maisha jela, huku mvutaji akikabiliwa na kifungo cha miaka miwili jela, kwa mujibu wa sheria za nchi hiyo. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo ya kilimo cha bangi nchini Rwanda, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Katika historia, Siku kama ya leo miaka 231 iliyopita, yani tarehe mosi mfungo nane Jamadil Awal mwaka 1211 Hijiria Kamaria alifariki dunia mshairi mkubwa wa Kiislamu Sheikh Kadhim Tamimi Baghdadi maarufu kwa jina la Uzri akiwa na umri wa miaka 80. Alikuwa msomi na mwanafasihi mkubwa na ameacha diwani ya mashairi. Miongoni mwa mashairi ya malenga huyu maarufu wa Kiislamu ni shairi maarufu la aluzriya ambalo lina msifu mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na kizazi chake kitukufu na kubainisha misingi ya dini ya Kiislamu. Shairi hilo lina zaidi ya beti elfu moja. Miaka mia thalathini na tatu iliyopita Ayatullah Mirza Muhammad Hasan Husein Shirazi alitoa fatwa maarufu ya kuharamisha tumbako ili kuzuia uporaji uliokuwa ukifanywa na wakoloni wa Kiingereza katika nchi za Kiislamu. Fatua hiyo ilitolewa baada ya mfalme Nasrudin Sha wa Iran kutia saini mkataba wa kuipa kampuni moja ya utawala wa kikoloni wa Uingereza mamlaka ya kuuza na kununua tumbako ya Iran kwa kipindi cha miaka hamsini. Jina la Mirza Shirazi ni mashuhuri mno kutokana na fatua hiyo ya kuharamisha tumbako fatua yake hiyo ya kuharamisha tumbako na matumizi ya sigara, bidhaa ambayo ilikuwa imehodhiwa na Uingereza, ilitoa pigo kubwa kwa ukoloni wa Uingereza nchini Iran. Aidha, fatua hiyo ilitambuliwa kuwa mapambano ya moja kwa moja dhidi ya utawala wa Shah na ukoloni wa Uingereza nchini Iran, na iliandaa uwanja wa mapambano ya baadaye ya wananchi wa Iran dhidi ya dhulma, ukandamizaji na ukoloni wa ajnabii. Siku kama ya leo miaka ishirini na miwili iliyopita mahakama ya rufaa ya Paris ilimhukumu kifungo na kumtoza faini mwanafalsafa na msomi mashuhuri wa nchi hiyo, Roger Garaudi, kwa kosa eti la kukana jinai dhidi ya binadamu katika kitabu chake cha The Founding Myths of Israeli Politics. Katika kitabu hicho msomi huyo Mfaransa alithibitisha kisayansi na kwa hoja madhubuti kwamba wazayuni walishirikiana na mnazi katika vita vya pili vya dunia. Aidha, amethibitisha kwa hoja na ushahidi kwamba kwa shabaha ya kutaka kupata uungaji mkono wa kuunda dola bandia la Israeli katika ardhi ya Palestina, wa Zayuni walikuza na kutia chumvi kupita kiasi jinai zilizofanywa na Adolf Hitler. Dhidi ya Mayahudi. Katika kitabu cha The Founding Myths of Israeli Politics, Professor Geraudi anasema idadi ya Mayahudi milioni sita inayotajwa na Wazayuni kuwa iliuawa na Wajerumani wa zama za Hitler imetiwa chumvi kupita kiasi, kwani jamii ya Wayahudi katika kipindi hicho haikuwa kubwa kiasi hicho. Msomi huyo alikamatwa na kuhukumiwa kifungo nchini Ufaransa kutokana na maoni yake, suala ambalo limethibitisha urongo wa madai ya kuwepo demokrasia na uhuru wa maoni nchini Ufaransa. na siku kama yaliyo miaka 29 iliyopita mwili wa mhandisi Muhammad Jawad Tondguyan, waziri wa mafuta wa wakati huo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ulirejeshwa nchini Iran kutoka Iraq baada ya kupita miaka 11. Waziri Tondguyan na maafisa wengine kadhaa wa wizara hiyo walitekwa nyara na wanajeshi wavamizi wa Iraq wakati walipokuwa katika ziara ya kutembelea visima vya mafuta vya kusini mwa Iran. Waziri huyo na wenzake walitekwa nyara mwezi mmoja baada ya Iraq kuvamia ardhi ya Iran. Utawala wa Saddam wakati huo uliendelea kukanusha kutekwa nyara mhandisi Tonduguyan kwa muda fulani, lakini hatimaye ulikiri kumteka nyara waziri huyo wa zamani wa mafuta wa Iran. Uchunguzi wa kidaktari na ushahidi uliotolewa na watu waliokuwa karibu na waziri Muhammad Jawad Tonduguyan walithibitisha kwamba waziri huyo wa zamani wa mafuta wa Iran alikufa shahidi kutokana na kuteswa vikali na askari jeshi wa utawala wa Baath wa Iraq. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, tutupie jicho baadhi ya maoni yenu mliyotuletea asubuhi ya leo. Naanza na Bwana Sherale Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye yeye maoni yake anasema Jamii ya kimataifa, waungwana, tunawaambia waliowekea vikwazo wapenda amani duniani, jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wananchi wake ni uvunjaji wa haki za binadamu. Makosa hayo yatawatafuna wenyewe. Tunashikamana na wananchi wa Iran. Busara, hekima na subra yenu ni mafunzo kwa waadilifu wote duniani. Maendeleo yenu ndiyo ishara tosha ya ubora wa umma wetu wa Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam. Maoni yake hayo Sherale Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Bwana Juma Sagai yuko Musoma Mara, huko huko Tanzania, yeye anasema mawahabi wamezoea kufarakanisha Waislamu, huku kwetu walikuja kwa kasi sana na kuwaita wengine makufari, watu wa bidaa, lakini wakakuta tunawajua wao kuliko wanavyotujua. Ni Juma Sagai huyo, maoni yake hayo kutoka Musoma Mara huko Tanzania. Idrisa Ali Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya anasema shukran Redio Tehran kwa yote mnayotujuza kutoka duniani kote. Nasi tunasema shukran kwako Bwana Idrisa Mali ya Mungu. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio sikiyo, kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema wale wote wanaofanya njama za kukabiliana na Jamhuri ya Kiislamu kwa siasa kama za vikwazo wanapaswa wasahau kabisa misimamo na siasa zao ghalati zilizoshindwa na wazitupe katika kapu la historia. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetaka walimu wapewe kipaumbele katika chanjo ya covid-19 au korona. Mahatibu na maimamu wa Ijumaa zaidi ya mia moja wameinguliwa nchini Saudi Arabia kwa sababu ya kutotoa hutuba za kuishambulia na kuisema vibaya harakati ya kiislamu ya Ikhwanul Muslimin. Tunisia imesema haina mpango wowote wa kuchukua uamuzi sawa na wamoroko wa kuanzisha uhusiano na utawala bandia wa Israel. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani vikali hujuma iliyofanywa Ijumaa iliyopita katika shule ya sekondari mkoani kasina nchini nigeria ambapo mamia ya wavulana walitekwa nyara na wahalifu waliokuwa na silaha na hadi hapa wapenzi wasikilizaji ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu jina langu ni abdul fatah musaidi la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini