Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. -azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa, hao ndio ndiyo wanaoamini kweli kweli wao wana vyo vikubwa kwa Mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, na tulioandalieni Jumanne ya leo usiku kama kawaida tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni e, kipindi cha Sibtain katika Kitabu na Sunna. Na kipindi hicho wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya mapya katika uga wa sayansi na teknolojia na kisha baada ya hapo tutaoletea makala ya leo katika historia na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari muhimu za dunia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na pia uh, unaweza kutupata mubashara popote pale ulipo duniani kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio uh, mshirika ambayo ni Maarifa FM 19 Mwanza, Maarifa FM 153 Tanga na Maarifa FM 997 Kigoma, na hali kadhalika Maarifa FM 141 Mtwara. Tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp. Baada ya mlo mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Hassan Ruhani wa Iran anasema Iran iko tayari kuipatia Uganda uzoefu wake wa kielimu na kiufundi. Hofu ya tanda baada ya Somalia kutuma wanajeshi katika mpaka na Kenya. Kuwait yasema jukumu la usalama wa ghuba ya Uajemi ni la nchi zote za eneo hilo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Iran iko tayari kuipatia Uganda uzoefu wake wa kielimu na kiufundi katika nyanja mbalimbali Rais Hasan Ruhani amesema hayo leo wakati alipopokea hati za utambulisho kutoka kwa balozi mpya wa Uganda bwana Muhammad Tezikuba Kisambira na kusema kuwa uhusiano wa Tehran na Kampala ni wa kiurafiki kwa miaka mingi. Amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inapenda kusawisha uhusiano wake na Uganda e, katika nyanja zote. Aidha, rais Ruhani amejibu ombi la balozi huyo kuhusu kushiriki zaidi mashirika ya Iran katika kuhamishia nchini Uganda teknolojia na elimu za kisasa na kusema serikali yake itazidi kuyahamasisha mashirika ya Iran hasa yanayojihusisha na, na masuala ya viwanda elimu na teknolojia ya kushiriki zaidi katika miradi ya ujenzi na miundombinu ya Uganda. Aidha, amegusia mwaliko wa rais wa Uganda wa kumtaka fanya ziara rasmi nchini humo na kueleza matumaini yake kwamba ziara hiyo itafanyika katika muda unaofaa. Kwenye mazungumzo hayo balozi Muhammad Tezikuba Kisambira wa Uganda hapa Teheran, mbali na kukabidhi hati zake za utambulisho amesema kuwa nchi yake inapenda kufaidika vizuri na maendeleo makubwa ya kielimu na kiufundi ya Jamhuri ya Kiislamu, na ameyataka mashirika ya Iran kushiriki zaidi katika miradi ya maendeleo ya Uganda na yawapatie wananchi wa nchi hiyo uzoefu wao katika mambo tofauti. Aidha amemkabidhi rais Ruhani mwaliko rasmi wa raisi Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda wa kumwalika kufanya ziara rasmi nchini humo. Masaa machache baada ya Somalia kutangaza kukata uhusiano wa kidiplomasia na Kenya, jeshi la kitaifa la Somalia SNA limetuma idadi kubwa ya askari katika eneo moja la mpaka wa pamoja wa nchi hizo mbili. Kwa mujibu wa taarifa wakazi, wa kaunti ya Mandera wameripoti kuona idadi kubwa ya askari wa SNA wakiwa wanajiweka katika maeneo ya kistratejia ya mpaka wa nchi hizo mbili. Baadhi ya wakazi wa eneo hilo wamelazimika kukimbia nyumba zao baada ya kuingiwa na hofu walipoona magari ya deraya ya jeshi la kitaifa la Somalia mapema leo asubuhi. Usiku wa kuamkia leo, waziri wa habari wa Somalia Osman Dube alitangaza katika televisheni ya kitaifa kuwa nchi yake imekata uhusiano wa kidiplomasia na Kenya. Dube amedai kuwa Kenya imekuwa ikiingilia mambo ya ndani ya Somalia mara kwa mara kwa na kwamba Nairobi inakiuka mamlaka ya kujitawala Somalia. Uamuzi huo wa Somalia umekuja wakati Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya akiwa mwenyeji wa rais wa Somaliland Muse Bihi mjini Nairobi. Eneo la Somaliland lijitangazia uhuru kamili kutoka Somalia mwaka 1991 lakini serikali ya Somalia haitambui kujitenga eneo hilo. Wafanyabiashara katika mji wa Mandera wanasema wataathiriwa vibaya na msuguano wa Kenya na Somalia, kwani wao hutegemea bidhaa kutoka Mogadishu kutokana na kuwa eneo hilo liko mbali sana na Nairobi. Wakati hayo ya kijiri, serikali ya Kenya imesema imeunda kamati maalum kuchunguza chanzo cha msuguano baina yake na Somalia. Msemaji wa serikali ya Kenya, kanali mstaafu Saira Suguna, Amesema kamati hiyo itatafuta njia za kidiplomasia kutatua tatizo lililojitokeza. Nchi hizo mbili zimekuwa zikizozana kwa muda sasa, na hata zimefikishana katika mahakama ya kimataifa ya uadilifu wa ICJ, e, kujaribu kutatua mzozo wa mpakani katika eneo la bahari ya Hindi lenye utajiri mkubwa wa mafuta mmoja wa viongozi waandamizi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Answar Ula ya Yemen amesisitiza kuwa nchi zilizoivamia zilizoivamia uh, nchi hiyo, hiyo kama haziwezi kuwa salama maadamu zinaendelea kuwakosesha usalama wa wananchi wa Yemen. Shirika la habari la IRIB leo Jumanne limemnukuu Bwana Muhammad Al Bukhaiti akisema hayo na kuongeza kuwa kukomeshwa uvamizi nchini Yemen, kuondolewa vikwazo, kuacha wavamizi kuizingira nchi hiyo na kupatikana amani katika eneo ni kwa manufaa ya nchi zote hata zilizoivamia Yemen. Albukhaiti amelaani kuendelea mashambulizi ya muungano wa uvamizi wa Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia na kusema kuwa serikali ya nchi hiyo kamwe haiwezi kuitia hatarini hadhi na heshima ya nchi hiyo kupitia kujisalimisha kwa maadui. Takumbuka kuwa mwezi Machi elfu mbili kumi na tano Saudi Arabia ikiungwa e, mkono na Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel e, pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu na waitifakao wao wengine ilianzisha uvamizi dhidi ya Yemen e, na uvamizi huo ulitekelezwa kupitia njia zote za baharini, angani na nchi kavu. Saudia imewalenga wananchi masikini wa Yemen e, katika vita hivyo, lakini tangu wakati huo, yani mwaka elfu mbili na kumi na tano hadi sasa wavamizi hao wameizingira kila upande nchi hiyo ya Waislamu kutoka angani, arini na baharini, na hawajaweza kufikia malengo yao. Saudia na wavamizi wenzake walianzisha vita hivyo vya pande zote dhidi ya Yemen kwa tamaa kuwa wangeliweza kumaliza vita hivyo haraka sana, yaani kwa muda wa wiki kadhaa, na kulisambaratisha jeshi na vikosi vya kujitolea vya wananchi nchini humo. Hata hivyo, ndoto yao hiyo imeshindwa eh, kufikiwa kutokana na kuwa wananchi wa Yemen wameendeleza mapambano na mukawama dhidi ya wavamizi, na hata harakati ya mukawama ya Yemen imeweza kuvurumisha makombora ndani kabisa ya Saudi Arabia, na kulenga maeneo ya kijeshi na ya kistratejia katika ufalme huo. Mashambulizi hayo ya kikatili ya pande zote ya Saudi Arabia na wenzake e, nchini Yemen yameshapelekea watu zaidi ya laki tatu kupoteza maisha moja kwa moja kutokana na vita au kwa njia isiyo na moja kwa moja kutokana na vita hivyo. Makumi ya maelfu ya wengine wamejeruhiwa na mamilioni ya wengine wamekuwa wakimbizi. Shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia watoto hivi karibuni lilisema kuwa katika kila dakika kumi mtoto mmoja nchini Yemen hupoteza maisha kutokana na vita hivyo vya Saudi Arabia. Aidha, taarifa zinasema zaidi ya nusu ya watu wa Yemen wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na wanahitajia misaada ya dharura. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kiongozi mmoja wa zamani wa Marekani amesema kuwa mhusika mkuu wa mauaji ya kigaidi ya mwanasayansi wa nuklia na masuala ya kijeshi wa Iran ni utawala wa kizaini wa Israel. Frank Von Hippel, msaidizi wa zamani wa mkurugenzi wa usalama wa taifa katika ofisi ya mipango ya ilmu na teknolojia Ikulu hey, ya Whitehouse Marekani amesema hayo leo Jumanne katika mahojiano aliofanyiwa na shirika rasmi la habari la jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRNA na kuongeza kuwa Israel ndiye mhusika mkuu wa mauaji ya kigaidi ya shahidi Mohsin Fakhrizade, mwanasayansi bingwa wa nyuklia wa Iran na pia mtaalamu wa masuala ya kijeshi. Afisa huyo mwandamizi wa Marekani amezungumzia pia silaha za nyuklia za utawala wa kizayuni wa Israel na kusema Israel ambayo yenyewe imejilimbikizia silaha za nuklea haiwezi kufikia malengo yake kwa mauaji kama hayo. Itakumbukwa kuwa tarehe ishirini na saba Novemba elfu mbili ishirini magaidi walishambulia gari la mwanasayansi wa Iran, Daktari Mohsin Fahrizade aliyekuwa pia naibu waziri na mkuu wa taasisi ya utafiti na uvumbuzi katika wizara ya ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kumua shahidi kidhuluma. Mwanasayansi huyo bingwa ambaye alikuwa akihudumia taifa na pia alikuwa katika mkakati wa kutengeneza chanjo ya korona na alifanikisha pia utengenezaji wa kifaa cha kutibu korona. Nchi nyingi duniani pamoja na watu wenye ushawishi wa kisiasa, wasomi na wataalamu wa maswala mbalimbali ulimwenguni walizinyoshea kidole cha lawama moja kwa moja Marekani na Israeli mara baada ya kutokea mashambulio hayo ya kigaidi. Mkuu wa kamati ya haki za binadamu ya Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, Bizuhre Ilohyan, siku chache zilizopita, aliandika barua, awali aliandikia barua bunge la Ulaya akisema kuwa ni jambo lisilo na shaka hata kidogo kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kamwe haiwezi kuwasamehe magaidi waliojificha nje ya nchi na ambao mara kwa mara wanafanya jinai dhidi ya wananchi wa Iran na waziri mkuu wa Kuwait amesema kuwa suala la kulinda usalama wa ukanda wa ghuba ya Uajemi ni jukumu la nchi za eneo hilo na hakuna nchi yoyote inayoweza kujivua jukumu hilo. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imemnukuu Saba Alhalid Saba akisema hayo wakati akifungua bunge la kumi na sita la nchi hiyo na kuongeza kuwa nchi wanachama wa baraza la ushirikiano la ghuba ya Uajemi hazi e, zitashiriki katika kudhamini usalama wa eneo hilo. Waziri mkuu wa Kuwait amegusia ugomvi mkubwa uliopo baina ya wanachama wa baraza hilo, hususan baina ya Saudi Arabia na Qatar na kusema kuwa nchi yake haitosita kufanya juhudi zozote zinazotakiwa za kuweza kuondoa ugomvi na mzozo huo tangu kwa kuwa tarehe 5 Juni 2017. Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrein na Misri zilikata mahusiano yao yote na Qatar wa madai kuwa Qatar uh, inaunga mkono ugaidi. Tangu mwaka mmoja hadi, tangu mwaka huo hadi hivi sasa, nchi hizo nne za kiarabu zimeifungia Qatar njia zote za ardhini, baharini na angani. Nchi hizo zimeweka masharti kumi na matatu mazito ya kuweza kurudisha uhusiano wao na Qatar. Baadhi ya masharti hayo mazito ambayo ni muhali kuweza kukubaliwa na nchi hiyo ni kuitaka Qatar ikate uhusiano wake na harakati mapambano ya kiislamia ya Palestina Hamas, ivunje uhusiano wake na Uturuki, ifunge kambi ya kijeshi ya Uturuki nchini humo, ivunje televisheni ya Aljazira na iache kuwa na uhusiano wa karibu na Iran, kati ya masharti mengine magumu. Qatar imekataa katakata kutekeleza masharti hayo, ikisisitiza kuwa yanalenga moja kwa moja kwenye haki ya kujitawala nchi hiyo ya Ghuba ya Uajemi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ni uchambuzi wa kisiasa usiku huu. Utahusu mielekeo ya pande kadhaa na kukuza uhusiano wenye mlingano, mhimili wa sera za kigeni za jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikifuatilia kwa dhati suala la kuwa na uhusiano mzuri na uh, bora na majirani zake, na kwa msingi huo imekuwa ikilipa kipaumbele katika sera zake za kigeni suala la kustawisha na kukuza uhusiano wenye mlingano sambamba na kuimarisha mahusiano ya pande kadhaa. Katika fremu hiyo, kikao cha saba cha kamati ya mashauriano ya kistratejia ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran na Oman kilifanyika jana huko Maskat kwa uongozi wa Saida Basarakchi, naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran na Khalifa bin Ali Al Harthi, naibu wa kwanza wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Oman. Katika mkutano huo, pande mbili zimejadili njia za kupanua uhusiano katika nyanja mbalimbali mbali, sambamba na kubadilishana mawazo kuhusiana na matukio ya eneo la Asia Magharibi. Kadhalika, pande mbili zimetilia mkazo suala la udharura wa kutatuliwa hitilafu na mivutano kupitia njia ya mazungumzo. Tajriba inaonyesha kuwa maslahi ya pamoja kupatikana na kubakia uh, pale tu tajriba inaonyesha kuwa maslahi ya pamoja hupatikana na kubakia pale tu panapo kuwepo ushirikiano na maelewano, kwani kwa kuweko uhasama na mizozo hupelekea uh, mivutano baina ya mataifa ya eneo iendelee kubakia, na hili ni jambo ambalo lina manufaa kwa madola ajnabi hasa yanayoingilia kati masala ya mataifa mengine. Marekani hususan katika kipindi cha miaka minne iliyopita, ilianzisha harakati za chuki dhidi ya Iran na kulionyesha taifa hili kuwa ni tishio kwa mataifa mengine, ambapo kupitia propaganda hiyo imeweza kujipatia pato la mabilioni ya dola kwa kuziuzia silaha nchi za Kiarabu haswa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati. Ukweli wa mambo ni kuwa hatua ya Marekani ya kuzusha mizozo na mifarakano katika uhusiano wa mataifa ya ukanda wa Guba ya Uajemi, lengo lake ni kudhamini maslahi yake haramu. Matokeo ya siasa hizi chafu yanaonyesha kuwa lengo la Marekani kuwepo kijeshi Asia Magharibi ni kupandikiza mivutano ili kwa njia hiyo iweze kuzuia kuundwa ushirikiano wa kiusalama baina ya nchi za eneo na kuyafanya mataifa hayo yawe tegemezi na uwepo huo wa kijeshi kwa anwani ya kusimamia usalama. Inasikitisha kwamba baadhi ya mataifa ya eneo yakiendesha siasa za kujionyesha na kuunga mkono ugaidi yamekuwa chimbuko la ukosefu wa usalama, vita na kuenea misimamo ya kufurutu ada katika eneo hili. Hasim Muhibu Ali, mwanadiplomasia wa zamani wa Iran na mchambuzi wa masuala ya kisiasa, sambamba na kuashiria muungano wa kibrania kiarabu ulio dhidi ya Iran, anasema na hapa namnukuu: Utawala wa kizeini wa Israeli na baadhi ya maafisa katika serikali ya rais Donald Trump kama Mike Pompeo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, wanapenda kuona kuna kuwepo migogoro na mizozo mipya katika eneo la Asia Magharibi. Mataifa hayo yana wasiwasi mkubwa kutokana na kubadilika utawala nchini Marekani, kwamba isije serikali ijayo Washington ikarejea katika makubaliano ya nuklia ya JCPOA au Marekani na Iran zikafikia makubaliano mapya. Kwa msingi huo, zimeunda muungano ambao lengo lake ni kuangamiza makubaliano ya nuklia JCPOA na kuendeleza mizozo katika eneo, kwani kuendelea kwa hali hiyo ndiko kunakodhamini matakwa na maslahi yao. Hata hivyo, hali ya mambo hivi sasa katika eneo imo katika mkondo wa kubadilika. Mabadiliko haya yameimarisha mazingira ya kuboresha mitazamo ya pande kadhaa. Jamhuri ya Kiislamu Iran inaamini kuwa kufikia usalama wa kudumu na ustawi wa kieneo ni hatua ambayo inaweza kupatikana tu kupitia ushirikiano na ushiriki wa pamoja wa nchi jirani. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu Iran aliwasilisha mpango mpya wa amani katika eneo la Ghuba ya Wajemi ambao unajulikana kama Ubunifu wa Amani wa Hormoz, kwa kifupi HOPE, katika hotuba yake kwenye mkutano wa 74 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa huko New York. Lengo la mpango huu wa amani ni kuboresha amani, usalama, uthabiti na maendeleo sambamba na kuleta maelewano ya pande mbili na mahusiano ya amani na kirafiki baina ya nchi zote za ghuba ya Uajemi. Kwa kutilia mkazo stratejia hii, Iran na Oman zina mtazamo wa pamoja katika maudhui hii, ambapo mazungumzo ya kuhusiana na masuala ya eneo katika mazingira mapya ya kimataifa yanaweza kusaidia kupatikana maelewano baina ya nchi za eneo. Nam, wapendwa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Sipten katika kitabu na suna. Kita na suna kitafuatiwa na makala ya sayansi na teknolojia na kisha makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza katika Qurani na hadithi. Assalamu aleikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hii ni sehemu ya 13 katika mfululizo wa vipindi vya sibtwain katika Qurani na hadithi ambavyo vinazungumzia na kujadili sifa na fadhila za Imam Hasan na Husein alaihim assalam wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam katika Qurani na hadithi, watukufu wawili hao ambao mtume Almustafa sallallahu alaihi waalihi wasallam amesema ni mabwana wa vijana wa peponi. Karibuni tuwe pamoja hadi mwisho wa kipindi hiki ambapo tutajadili angaa kwa ufupi ubora wa watukufu hawa pamoja na mtume juu ya viumbe wote, kama Qurani tukufu na riwaya za Kiislamu zinavyotuthibitishia hilo. Tunaanza kipindi cha leo kwa kujadili waliokusudiwa katika kauli ya Mwenyezi Mungu kwenye aya ya 119 mwishoni mwa suratu Tauba, ambayo inasema: enyi mliyoamini, mcheni Mwenyezi Mungu na kuweni pamoja na wakweli. Ndugu wasikilizaji, wito huu mtakatifu wa mbinguni, bali taklifu takatifu inaelekezwa kwa watu wenye imani, hisia safi na watifu kwa muumba wao, na hilo linatokana na mambo mawili muhimu. Jambo la kwanza ni takwa juu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, kwa maana ya kutekeleza mambo ya wajibu na kuacha yaliyoharamishwa na kujiepusha na yale yote yanayomghadhibisha na yasiyomridhisha bali anachukia kuona yakitekelezwa na waja wake. Ni wazi kuwa jambo hilo halifikiwi ila na wale walio na bahati na hadhi ya hali ya juu kiimani. Ama jambo la pili, wapenzi wa wasikilizaji, ni kuandamana na kuwa pamoja na watu wa kweli, hili likiwa na maana ya kushirikiana na kusuhubiana na watu wema na wakweli katika kila jambo wanalolifanya. Usuhuba huu pia umearifiwa kuwa ni kuiga na kuwafuata watu hao wema na walio wakweli, wakiongozwa na Bwana mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa maneno na matendo, pamoja na kuwapenda na kuwanusuru katika kila jambo linalofungamana na mafundisho ya dini bila ya kuwafanyia hiana. Watukufu hao wanapaswa kutiiwa kwa kila njia na kutopingwa amri na makatazo yao, kama inavyosema aya ya saba ya Suratul Hashiri kwamba na anachokupeni mtume chukueni, na anachokukatazeni jiepusheni nacho. na sasa, wapenzi wa wasikilizaji, swali muhimu linalojitokeza hapa ni kwamba, je, ni nani hawa ambao wametajwa na kuarifishwa na Mwenyezi Mungu kuwa ni wa kweli na ambao waumini wameamrishwa kuwa pamoja nao daima na kutofarikiana nao maishani? Hili bila shaka ni swali muhimu mno linalohitajia utafiti na uchunguzi mkubwa wa kielimu, kwa sababu amri ya Mwenyezi Mungu ni taklifu ya kidini ambayo inaainisha mustakbali na maisha ya mja. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kupinga amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ni maasi na dhambi kubwa inayotokana na ukaidi na upotofu, na tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atuepushe na jambo hilo. Uchunguzi mfupi na wa haraka haraka tu wa aya za Qurani tukufu zinazozungumzia sifa za watu wa kweli unabaini wazi kwamba wao ni watu walio na imani thabiti na ya dhati kuhusiana na Mwenyezimungu mtukufu na mtume wake, siku ya mwisho, malaika, vitabu vya mbinguni na mitume alayhimu salamu, imani ambayo hailegilegi wala kuingiwa na shaka na kusitasita, kwamba wao ni watu wanaojitolea na kuwekeza kwenye njia ya Mwenyezi Mungu kwa mali na nafsi zao, husimamisha swala, hutoa zaka na kutekeleza ahadi za Mwenyezi Mungu na mtume wake, huwa pamoja na watu, na ni wenye kusimama imara wakati wa shida na vita, ni wenye kupigana jihadi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu kama anavyotaka yeye mwenyewe Mwenyezi Mungu, ambapo matokeo yake huwa ni kuwaletea heri wanadamu na kuwakinga na shari. Wapenzi wasikilizaji, ni wazi kwamba sifa hizi zilizokamilika za kipekee na za hali ya juu kiroho na kimaanawi hazipatikani ila kwa maasumina ambao wametakaswa na Mwenyezi Mungu mwenyewe, na akawapa fadhila za kipekee na kuwafanya kuwa viumbe bora zaidi wanaopaswa kuwa ruwaza wa njema inayostahiki kuigwa na kufuatwa na waja wengine. Kwa msingi huo masahaba na tabiina wote walielewa kwamba sadiqin, yani wakweli waliokusudiwa katika aya tofauti za Qurani na hadithi ni Ahlu Baiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kiasi kwamba Alkhawarizmi Alhanafi amenukuu katika kitabu chake cha Almanaqib na Alkunduzi Alhanafi katika kitabu cha Yanabiu lMawadda, Alhafidhi Suyuti Ashafii al katika Addurulmanthur na wengine wengi kwamba Ibn Abbas alifasiri neno asadiqin yani wakweli katika aya tuliyotangulia kuisoma kuwa ni Ali bin abi Talib. Amenukuliwa akisema katika sehemu nyingine kwamba sadiqun katika aya hii ni Muhammadi sallallahu alayhi wa aalihi wasallam na watu wa nyumba yake. Hili ni jambo ambalo ameliashiria pia Hakim al Hasakan Alhanafi katika tafsiri yake ya Shawahidu Tanzil katika kufafanua maana kuweni pamoja na wakweli akimnukuu Malik bin Anas kutoka kwa Nafii kwamba Abdullah bin Umar bin Alkhatabe alisema katika kufafanua swala hili kwamba yaani, Muhammadi na Ahli zake. Hii ni katika hali ambayo Sibtain Aljauzi Alhanafi ameandika katika kitabu chake cha Tadhkiratu lkhawas kwamba maulama wanasema kuhusiana na kauli ya Mwenyezi Mungu mtukufu inayosema, na kuweni pamoja na wakweli, kwamba maana yake kuweni na Ali na Ahli zake alaihimu ssalamu. Mambo yaliyosisitizwa na vitabu na marejeo mengine kuhusiana na suala hilo ni mengi mno na kwa muhtasari ni kwamba yote yanasisitiza juu ya maana hii tuliyoiashiria hivi punde. Alkanduzi Alhanafi ananukuu hadithi iliyonukuliwa na Alhafidh Abu Naim kutoka kwa maimamu wawili Albakir na Alrida alaihim wassalam, kwamba walisema katika kufasiri maana ya aya hii kwamba alsadiqun ni maimamu wa Ahli Baiti alaihim ssalam. Almuzi anasema katika kitabu cha tahdhibi lkamal, akimnukuu Imam Jafaru Sadiq alayhi salamu kwamba asadiqun ni Muhammad na Ali. Ama Aljuwaini Ashafii as amenukuu katika kitabu chake cha faraid assimtain ukumbusho wa Imamu Ali amiru lmuminin alaihi salamu, pale alipowalalamikia wale walioghusubu ukhalifa wake kwa kuwaambia: enyi mlioamini Mcheni Mwenyezi Mungu na kuweni pamoja na watu wa kweli. Na kwamba Salman Alfarisi aliuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, je, aya hii inawahusu watu wote au watu maalumu tu? Mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam akajibu, ama neno muminun linawahusu waumini wote ambao wameamrishwa kuwa na takwa na kumwogopa Mwenyezi Mungu lakini neno sadiqun linawahusu watu maalumu pekee, nao ni Ali na mawasi wake baada yake hadi siku ya Kiama. Na mwishoni, wapenzi wa sikilizaji, tunatazama baadhi ya rai na maoni ya maulamaa kuhusiana na aya ya assadiqun na dalili zenye nuru wanazotoa kuhusiana na swala hili. Alama al-Hilli anasema katika kitabu cha Minhajul Karama kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ametuajibisha kuwa pamoja na watu wanaofahamika kuwa ni wakweli, na jambo hili haliwezekani ila kwa maasumu, kwa sababu wasiokuwa wao wanaweza kusema uongo. Sharafuudini Al-Astari Abadi katika kitabu chake cha Tawilu Al Ayati Aldhawahira anasema Mwenyezi Mungu aliwaamrisha waja wake wenye taklifu wawe pamoja na wakweli na kuwafuata. Na mtu mkweli ni yule ambaye maneno na vitendo vyake vinaambatana na ukweli na kamwe hasemi uongo, na bila shaka hizi ni katika sifa za masumu. Ama Sayidi Sharafuudini Almusawi anaandika katika kitabu chake cha Murajaate kwamba asadiqun katika aya hii tukufu ni mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu na imamu kutoka kizazi chake kitakatifu kwa mujibu wa vitabu vyetu vingi vya hadithi. Na kufikia hapa tunafikia ukweli na uthibitisho wa aya hii tukufu kwamba wakweli hawa ni watu maasumu ambao hawatendi dhambi kwa vyovyote vile. Aya hiyo hiyo pia inatuamrisha sote Waislamu kuwafuata wakweli hawa ambao ni maasumu, kwa sababu kufanya hivyo hakuna matokeo mengine isipokuwa kufika kwenye ukweli, wokovu, kheri na fadhila. Hao ndio ahlubaiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambao ni Ali bin Abi Talib, Hasan, Husein na maimamu wengine tisa wanaotokana na kizazi cha Abu Abdillahil Husein na bwana wa wakweli Muhammadul Amin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Heri kwa wanaowafuata na kuwahutubu kwenye ziara zao kwa kuambia tuko pamoja nanyi, tuko pamoja nanyi na si na wasiokuwa nanyi, tuko pamoja nanyi, tuko pamoja nanyi na si na maadui wenu. Na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha siptini katika Qurani na hadithi. Basi hadi tutakapokutana tena, tunakuwa geni nyote kwa kusema, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Chanjo ya COVID 19, iliyotengenezwa na wataalamu hapa nchini Iran, inaendelea kufanyiwa majaribio kwa wanadamu. Akizungumza na waandishi wa habari, waziri wa afya wa Iran Daktari Said Namaki amesema kuna makundi matano ambayo yanajishughulisha na uundoaji wa chanjo hiyo na kwamba makundi mawili yameweza kupata matokeo mazuri. Amesema Iran imebuni njia mwafaka za kukabiliana na virusi vya COVID 19 na tayari imeshalifahamisha shirika la afya duniani WHO kuhusu hatua ilizopiga. Amesema kuna matumaini makubwa kuwa katika mustakabali usio wa mbali watu wa Iran watapata habari njema kuhusu chanjo ya covid-19 iliyoundwa humo nchini. Waziri Namaki amesema iwapo watu wote watazingatia kanuni za kukabiliana na covid-19 kasi ya kuenea ugonjwa huo itapungua. Aidha, amesema kuwa katika muda wa siku hamsini za mwanzo za mripuko wa virusi vya corona, na licha ya kuwepo vya vya Marekani, ya kuwepo vikwazo vya kidhalimu vya Marekani, sekta ya petrokemikali ya Iran ilizalisha mada zilizowezesha kutengeneza mavazi ya kinga na barakoa zenye uzito mwepesi kabisa. Waziri wa afya wa Iran ameongeza kuwa katika kipindi hicho Jamhuri ya Kiislamu Iran iliweza mbali na kujidhaminia mahitaji yake kusafirisha na kuuza eh, nje ya nchi pia eh, vifaa vya utibabu na pia sekta nyinginezo za tiba. Sambamba na kushadidi janga la maambukizi ya virusi vya korona, wigo wa vikwazo vya Washington umepanuka na kujumuisha uga huo wa tiba. Marekani inadai kwamba vikwazo ilivyoiwekea Iran havijazuia kuingizwa humo nchini bidhaa za huduma na mahitaji ya kibinadamu, vikiwemo vifaa vya udaktari na tiba pamoja na dawa. Lakini licha ya madai hayo mipaka iliyowekwa kutokana na vikwazo imekwamisha kikamilifu mabadilishano ya kibenki na kibiashara na kutatiza uingizaji na utoaji wa fedha za kigeni nje ya Iran, jambo ambalo limesababisha matatizo makubwa katika uagizaji dawa kutoka nje au kuingiza nchini malighafi za kutengeneza dawa hizo. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, tangu mwaka uliopita elfu mbili kumi na tisa, Iran imekuwa ikikabiliwa na uhaba mkubwa wa dawa kwa sababu ya hofu yaliyonayo makampuni mengi ya kigeni na mabenki ya kimataifa ya kuandamwa na adhabu na vikwazo vya Marekani, na jambo hilo limewafanya Wairani washindwa kupata baadhi ya dawa muhimu sana za matibabu pamoja na kunufaika na haki yao ya kiafya. Lakini pamoja na hayo, Iran sasa inajitahidi kujitosheleza katika sekta ya tiba. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amezindua kampeni ya kuzuia usambazaji wa taarifa za uongo mitandaoni, ambapo ametoa wito kwa watu wote duniani kutoa ahadi ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa mitandaoni kupitia kampeni ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa mitandaoni iliyopewa kitambulisho uh, mada au hashtag ya pledge to pause kwa Kiingereza, yaani ahadi ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa ambazo hazijathibitishwa ni sehemu ya kampeni pana ya mabadiliko ya tabia ambayo inakusudia kuunda kanuni mpya za mitandao ya kijamii kusaidia kupambana na athari zinazoongezeka za habari potofu na za uongo zinazosambaa kwa kasi. Kupitia video fupi ambayo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameiweka katika ukurasa wake wa mtandao wa Twitter na Instagram, kiongozi huyo wa Umoja wa Mataifa ameanza kutulia kwa takribani sekunde tano ili kuonyesha angalau kwa mfano kwamba watumiaji wa mitandao wanatakiwa kutulia kidogo Kabla ya kuanza kusambaza video ambazo hawajawa na uhakika na kilichomo ndani yake, na ikiwa ni cha kweli au la. Na kisha akasema, wakati wa janga la COVID-19, taarifa potofu inaweza kuwa hatari. Ahidi kutulia kwanza na usaidie kuzuia kusambaa kwa habari potofu. Mtindo wake huo aliotumia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kutulia kwa sekunde chache na kisha kutoa ujumbe unategemewa kuigwa na kurudiwa na viongozi wengi wa ulimwengu, watu wenye ushawishi, na pia wananchi kote ulimwenguni. Kampeni hiyo ya Pause au tulia, ni sehemu ya kampeni kubwa ya mpango wa Umoja wa Mataifa uliozinduliwa mnamo Mei mwaka huu, ili kuwasilisha habari za kiafya zinazoweza kuthibitika kisayansi, hususan wakati wa mshikamano wa ulimwengu, wakati huu wa janga la COVID-19. Mkurugenzi mkuu wa Shirika la Afya Duniani, WHO, Dktari Tedros Gebreyesus ametaja bara la Ulaya na Amerika kama maeneo ambako maambukizi mapya ya ugonjwa wa COVID-19 au korona yameripotiwa kwa kiasi kikubwa. Daktari Tedros amesema katika miji mingi kwenye mabara hayo idadi ya wagonjwa wanaosaka matibabu hospitalini sambamba na wale walio mahututi imeongezeka. Amesema teknolojia za kisasa zinaweza kutumiwa kudhibiti kusambaa kwa korona. Mathala na apu ya kuonya kuhusu corona, yani corona worn up ambayo inatumika nchini Ujerumani kusambaza majibu ya vipimo vya corona kwa watu waliopimwa ni mfano wa apu hizo. Amesema apu hiyo uh, katika siku mia moja za mwanzo kutumika imesambaza majibu kwa watu takribani milioni moja na laki mbili. Alkadhalika, apu ya Arogya Setu ya nchini India ambayo nayo pia inapatikana kwenye simu na imeshapakuliwa na watumiaji zaidi ya milioni mia hamsini imesaidia idara za afya kubaini maeneo ambako kuna uwezekano wa mlipuko na kupeleka huduma za vipimo. Nchini Denmark nako, kupitia apu ya kwenye simu zaidi ya watu elfu mbili mia saba wamechunguzwa iwapo wana virusi vya korona au la, baada ya kupokea taarifa kupitia simu zao. Nako nchini Uingereza, serikali imezindua apu mpya kuhusu covid-19 idara ya afya nchini humo, ambayo ndani ya wiki moja imepakuliwa na zaidi ya uh, watu milioni kumi. Pamoja na kuwajulisha watumiaji wake iwapo wameweza kuambukizwa virusi vya korona hapo, hiyo inaruhusu mtumiaji kupanga muda wa kufanyiwa uchunguzi na kupokea majibu na kufuatilia pia maeneo ambayo wa walitembelea, sambamba na kupokea maonyo mapya. Katibu mkuu au kiongozi wa WHO anasema uh, shirika hilo linashirikiana na kituo cha Ulaya cha kinga na udhibiti wa magonjwa ili kutathmini ufanisi wa apu zao za ufuatiliaji waambata wa wale wanaothibitishwa kuwa na virusi vya korona. Na serikali ya Rwanda imetangaza kuwa imehalalisha kisheria ya ukulima na mauzo ya nje ya nchi ya mmea wa bangi kwa ajili ya matumizi ya tiba ili kupata fedha. Kikao cha baraza la mawaziri kilichokaa uh, hivi karibuni nchini humo kiliidhinisha miongozo juu ya ukulima uh, usindikaji na mauzo ya nje ya mimea ya matibabu ya thamani ya juu nchini Rwanda. Akizungumza na televisheni ya taifa hilo, waziri wa afya wa Rwanda Dr. Daniel Ngamija alisema mimea hiyo inajumuisha pia bangi. Taifa hilo lililopo Afrika Mashariki limehalalisha bangi baada ya nchi kama vile Malawi, Lesotho Afrika Kusini, Zambia na Zimbabwe kuhalalisha kisheria mauzo ya bangi au matumizi ya mmea huo. Waziri wa afya wa Rwanda ameeleza kuwa nchi hiyo inataka kutoa mchango wake kwa vituo vya utafiti na sekta ya madawa kwa kutoa rasilimali ili ipate faida ya fedha. Amesema ni wakulima waliopewa leseni tu ambao wataruhusiwa kuzalisha zao hilo. Ameongeza pia uvutaji bangi bado ni kinyume cha sheria nchini humo, kulingana na bodi ya maendeleo ya Rwanda. Taarifa hiyo imeweza kuidhinishwa na e, taasisi muhimu za afya nchini humo, na iwapo mtu yoyote atapatikana analima au kuuza bangi nchini Rwanda bila idhini, anaweza kuadhibiwa hadi kifungo cha maisha jela, huku mvutaji akikabiliwa na kifungo cha miaka miwili jela, kwa mujibu wa sheria za nchi hiyo na mpenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo ya kilimo cha bangi nchini Rwanda, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 29 mfungo saba Rabiuthani mwaka 1442 hijiria kamaria mwafaka na tarehe 15 Disemba 2020 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 769 iliyopita alizaliwa Muhammad bin Ahmad Dhahabi anayejulikana kwa lakabu ya Shamsuddin, mpokeaji wa hadithi na mwanahistoria mashuhuri wa zama hizo. Dhahabi alikuwa akipenda sana kukusanya hadithi na alifanya safari nyingi katika pembe mbalimbali mbali duniani ili kukamilisha elimu hiyo. Muhammad bin Ahmad Dhahabi alisimuliwa hadithi nyingi sana kutoka kwa wazee na maulamaa katika safari zake hizo. Dhahabi alifuatilia matukio ya historia ya Uislamu na watu mashuhuri wa kuanzia wakati wa kudhihiri Uislamu hadi mwaka 74 na na kuandika habari na matukio ya wataalamu wa hadithi wa zama hizo. Matukio hayo aliyekusanya katika kitabu alichokipa jina la Historia ya Uislamu. Vitabu vingine vya msomi huyo ni pamoja na Tabaqatul Lqura na Almujamu Lsaghir na pia Almujamu Lkabir. Katika siku kama ya leo miaka 188 iliyopita alizaliwa Alexander Gustave Eiffel, mhandisi na msanifu wa mnara mashuhuri wa Eiffel nchini Ufaransa. Umashuhuri wa Alexander Gustave unatokana na zaidi na usanifu na uhandisi wake wa mnara wa Eiffel mjini Paris, ulioanza kujengwa tarehe mosi Julai mwaka 1887 chini ya usimamizi wake. Mnara wa Eiffel una urefu wa mita 324 ambapo katika zama zake ulikuwa mnara mrefu zaidi duniani. Alexander Gustave Eiffel aliaga dunia tarehe 27 Disemba mwaka 1923, akiwa na umri wa miaka 91. Siku kama yaleo miaka 168 iliyopita alizaliwa mwanafizikia wa Kifaransa Henry Becquerel ambaye alivumbua mnunurisho au miale ya radioactive baada ya kufanya utafiti katika mada za urani na vitu vinginevyo. Alianza kufanya jitihada za kupata vitu vinavyotoa miale ya x baada ya miale hiyo kugunduliwa na mwanafizikia wa Kijerumani Wilhelm Conrad Rontgen tarehe 28 Novemba mwaka 1895. Mwaka 1896 Becquerel aligundua mnunurisho unaoweza kuzalisha miale ya x. Utafiti wa mwanafizikia huyo wa Kifaransa ulimfanya atunikiwe tuzo ya Nobel Mwaka 1993 msomi huyo alifariki dunia mwaka 1998. Kama ya leo miaka 45 iliyopita, yani sawa na tarehe 15 Desemba 1975, zilimalizika zama za udhibiti na ushawishi wa Hispania huko Sahara ya Magharibi baada ya nchi hiyo kulazimika kuondoka katika eneo hilo. Polisario ni moja ya harakati za ukombozi wa Sahara Magharibi zilizowalazimisha Wahispania kukimbia eneo hilo. Harakati hiyo iliundwa mwaka 1973 baada ya wanamapinduzi wa Sahara kuasisi makundi kadhaa ya kupigania ukombozi wa eneo hilo ambalo leo pia linapigana kujitenga na Moroko. Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, ni muktasari wa habari muhimu za dunia. Rais Hasan Ruhani wa Iran amesema Iran iko tayari kuipatia Uganda uzoefu wake wa kielimu na kiufundi. Amesema hayo wakati alipopokea vitambulisho utam, vya balozi mpya wa Uganda hapa, nchini Tehrani, hapa mjini Tehran. Kuwait imesema jukumu la usalama wa ghuba ya uajemi ni la nchi zote za eneo na hofu imetanda baada ya Somalia kutumwa na jeshi wake katika mpaka na Kenya. Na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni Bil Hulal wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania, anasema Uturuki inapaswa kubadilisha uamuzi wa wake wa kumteua balozi Israel kutokana na kuwa utawala huo haramu unaua watoto. Abdalah Ali Makajuru wa Tabora, Tanzania, hana mengi anatoa shukurani zake. Jumaidi Isa wa Masasi, Kondoa, Tanzania, anasema hongera Iran, uh, kwa utayari wa kuipatia uganda uzoefu wenu. Shirali Fadhal wa Dar es Salaam, Tanzania ana, anasema pia tunaunga mkono hatua ya busara ya Kuwait kuhusu guba ya Uajemi. Na Idrisa Ali Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya anasema shukran Radio Teheran. La ziada sina. Kutoka hapa Teheran na washukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni part-today.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.