Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahul Aliyul Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri, ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini Akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shotwaves na vilevile tovuti yetu ya parstodaycom sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara tuliokuandalieni kwa mchana wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, kipindi cha ulimwengu wa michezo na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Viongozi wa Marekani waendeleza sera na misimamo yao ya kiuadui dhidi ya Iran. Somalia yawafukuza wanadiplomasia wote wa Kenya na kuwataka wake walioko Nairobi warudi nyumbani. Wanigeria waandamana tena kutaka Sheikh Zakzaki aachiliwe huru na Biden atangazwa mshindi rasmi wa uchaguzi wa Marekani, huku Trump akimlazimisha waziri wake wa sheria ajiuzulu. Habari kamili. Ikiwa ni katika kuendeleza misimamo ya uhasama ya viongozi wa White House dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mjumbe maalumu wa serikali ya Marekani anayeshughulikia masuala ya Iran ameunga mkono vikwazo vya Washington dhidi ya Tehran. Akizungumza hivi karibuni na gazeti la kizayuni la Times of Israel, mjumbe huyo maalumu Eliot Abrams amesema mapatano ya nyuklia ya JCPOA yalikuwa na kasoro nyingi na kwamba msimamo wa Washington na wa Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, ni mmoja kuhusu suala hilo. Abrahams ameendelea kusema kuwa yeye na viongozi wengine wote wa serikali ya rais Donald Trump wamekutana na kuzungumza na maafisa wa timu ya mpito ya Joe Biden, rais mteule wa Marekani, kuhusu mapatano ya JCPOA, huku akikariri misimamo ya viongozi wa Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Abrahams amesema serikali ya Trump ilipaswa kuanza kutekeleza mapema zaidi siasa za mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Iran mara tu baada ya kujitoa katika mapatano ya JCPOA. Mwezi Mei 2018 serikali ya Marekani ilirejesha vikwazo dhidi ya Iran na kuanza kutekeleza siasa za kichochezi dhidi yake. Trump alikuwa ametoa ahadi kwamba kwa kutekeleza siasa hizo za mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Iran angewalazimisha viongozi wa Tehran wasalimu amri na kumwomba waketi naye kwenye meza ya mazungumzo ili eti kuweza kufikia mapatano mazuri zaidi. Baada ya kupita miaka minne, si tu kwamba ndoto yake hiyo haijatimia, bali amefedheheka kwa kufukuzwa madarakani na Wamarekani, huku ukosoaji mkubwa wa makundi tofauti ya Marekani ukiwa anamwandama. Wakosoaji wake wanamlaumu kwa kutokuwa na stratejia maalum kuhusu Iran, kuzidisha mivutano isiyo na maana na nchi hiyo na vilevile kuwatenga washirika wa Washington barani Ulaya. Serikali ya Somalia imetangaza kusitisha uhusiano wake na Kenya ikidai kwamba serikali ya Nairobi inaingilia masuala yake ya ndani nchi hiyo jirani wa Kenya imetangaza kuwafukuza wanadiplomasia wote wa Kenya na kuagiza wanadiplomasia wake wote walioko Nairobi warudi Mogadishu ndani ya siku saba kuanzia leo Jumane, Disemba 15, 2020. Waziri wa habari wa Somalia, Osman Abdul Bakar Dube, amesema katika hotuba iliyorushwa moja kwa moja na televisheni ya serikali ya Somalia jana Jumatatu jioni kwamba hatua hiyo imechukuliwa kujibu uchokozi wa kisiasa wa kila mara unaofanywa na serikali ya Kenya kinyume na uhuru wa Somalia. Hata hivyo, serikali ya Kenya haijajibu madai wala hatua hiyo ya Somalia. Somalia ilimwondoa balozi wake nchini Kenya Novemba 29 na kuamuru balozi wa Kenya aondoke Mogadishu. Wakati huo, Somalia ilishutumu Kenya kwa kuingilia masuala yake ya ndani na siasa za nchi hiyo. Kwa mujibu wa taarifa ambayo ilitolewa Novemba 29 na katibu wa kudumu wa wizara ya mambo ya nje ya Somalia, Muhammed Ali Nur, nchi hiyo ilichukua uamuzi huo kulinda mamlaka yake ya kitaifa ya kujitawala baada ya kudhihirika kuwa Kenya inaingilia masuala ya Somalia, hususan ya Jubaland. Taarifa hiyo ilieleza kwamba Kenya imekuwa ikimshinikiza sana rais wa Jubaland Ahmed Mohamed Islam Madobe atekeleze mambo yenye maslahi kisiasa na kiuchumi kwa nchi hiyo, na hivyo kudhoofisha makubaliano ya kisiasa yaliyosainiwa hivi karibuni nchini Somalia, ukiwa ni ukiukaji wa taratibu za kidiplomasia. Kwa mujibu wa serikali kuu ya Somalia, kutokana na uingiliaji wa kisiasa wa Kenya katika masuala ya ndani ya nchi hiyo Rais huyo wa eneo la Jubaland amekhalifu makubaliano yaliyosainiwa Septemba 17 mjini Mogadishu kuhusu uchaguzi wa eneo hilo. Wanigeria wameandamana tena kumuunga mkono kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya nchi hiyo Sheikh Ibrahim Zakzaki na kutaka aachiliwe huru katika maandamano hayo yaliyofanyika jana katika mji mkuu wa Abuja waandamanaji hao waliokuwa wamebeba mabango na picha za Shekh Zakzaki wametoa nara na kauli mbiu za kulaani kuendelea kuwekwa kizuizini mwanazuoni huyo. Pamoja na mke wake Shekh Ibrahim Zakzaki pamoja na mke wake Malama Zinat walitiwa nguvuni tarehe 13 Desemba 2015 katika shambulio la uvamizi lililofanywa na askari wa jeshi la Nigeria katika husainia ya Baqiyatullah iliyoko kwenye mji wa Zaria. Siku Shekh Zakzaki alipotiwa nguvuni, jeshi la Nigeria liliwafyatulia risasi watu waliokuwa wamekusanyika mbele ya husainia na nyumba ya Shekh Zakzaki na kuua shahidi mamia, miongoni mwao wakiwemo watoto wake watatu wa kiume. Kufuatia malalamiko na mashinikizo makubwa ya ndani na nje ya Nigeria, hatimaye mahakama ya nchi hiyo mwezi Agosti 2019, Ilitoa idhini Sheikh Zak Zaki na mkewe waruhusiwe kwenda India kwa ajili ya matibabu. Pamoja na hayo, Sheikh Zak Zaki na mkewe walirejea Nigeria baada ya kukaa India kwa siku mbili tu baada ya kulalamikia mwenendo dhaifu wa matibabu, vikwazo vya kiusalama na kuto kuwepo madaktari wa kuaminika. Mara tu baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa Abuja, Askari usalama wa Nigeria walimchukua shekh Ibrahim Zakzaki na mke wake na kuwapeleka sehemu isiyojulikana. Katika miezi ya karibuni, wananchi wa Nigeria wamekuwa wakifanya maandamano katika miji tofauti ya nchi hiyo wakitaka shekh Zakzaki aachiliwe huru, lakini kila mara maandamano yalipofanyika askari usalama wa nchi hiyo walitumia nguvu ya ziada kuyavunja. Naendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Joe Biden mgombea wa chama cha Democratic ametangazwa rasmi kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais wa Marekani baada ya kujizolea kura 306 za baraza linalomteua rais wa, wa nchi hiyo kwa jina jingine Electoral College. Wanachama wa baraza hilo walifanya kikao chao jana Jumatatu na kumtangaza Biden kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais wa Marekani. Kwa mujibu wa baraza hilo, Biden alifanikiwa kujizolea kura 306 za Electoral College, huku Trump akipata kura 232. Mgombea wa uchaguzi wa rais wa Marekani anatakiwa apate kwa uchache kura 270 za baraza hilo ili atangazwe mshindi. Wanachama wa Electoral College walifanya kikao chao kuanzia saa nne asubuhi katika jimbo la Vermont na kisha majimbo mengine yakafanya vikao kama hivyo katika miji mikuu yao. Muda mfupi baada ya wanachama hao kutangaza matokeo ya kikao chao yaliyothibitisha ushindi wa Biden, Trump alitangaza habari ya kujiuzulu William Barr, waziri wa sheria, ambaye pia ni mwanasheria mkuu wa nchi hiyo. Awali Barr alikuwa amesisitiza kwamba hakukuwepo na ushahidi wowote unaothibitisha madai ya Trump kwamba udanganyifu mkubwa ulikuwa umefanyika katika uchaguzi, jambo lililomkasirisha sana rais huyo wa Marekani. Kufikia sasa, Trump bado hajakiri kushindwa katika uchaguzi huo wa Novemba tatu na bado anaendelea kushikilia madai yake ya kufanyika udanganyifu katika uchaguzi. Na watu wasiopungua 24 wameuawa katika maeneo ya katikati mwa jamhuri ya Chad kutokana na ugomvi wa ardhi na maji. Mapigano hayo yalianza kati ya makabila mawili yanayozozania ardhi na vyanzo vya maji katika eneo la nusu jangwa la Ashguk katika mkoa wa Bata katikati mwa Chad, lakini baadaye alienea kwenye maeneo ya pembeni ya ziwa Chad ambapo makabila ya wafugaji alikuwa yamepeleka mifugo yao kwa ajili ya malisho na hivyo kuyakera makabila ya maeneo ya Ashiguk ambayo ni ya wakulima. Ismail Muhammad Shaibo, waziri anayeshughulikia masuala ya ardhi na jamii zinazojitawala Chad, ametangaza kupitia televisheni ya nchi hiyo kwamba mapigano hayo ya kikabila katika eneo la Ashiguk yamepelekea ya watu 24 kuwawa kutoka pande zote mbili za wafugaji na wakulima. Amesema polisi imewatia nguvuni watu kadhaa waliohusika na uchochezi wa mapigano hayo na pia kunasa silaha kadhaa. Katika miaka ya karibuni, Chad imekuwa ikishuhudia mapigano ya mara kwa mara kati ya makabila tofauti ya nchi hiyo yanayozozania ardhi za kilimo, malisho na maji. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu, iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Naam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu moja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa mchana wa leo utahusu faili la mlipuko wa Beirut na hitilafu za kisiasa nchini Lebanon. Hivi karibuni kulitangazwa habari ya faili linalohusiana na mlipuko wa Agosti 4 mwaka huu katika bandari ya Beirut nchini Lebanon. Itakumbukwa kuwa jumanne jioni ya tarehe 4 Agosti, milipuko miwili ilitokea katika bandari ya Beirut kwenye maghala yaliyokuwa yamehifadhi shehena ya tani 2500 za mada za amoniamo nitreti. Milipuko hiyo ilisababisha vifo vya watu zaidi ya 200 na wengine zaidi ya 6000 kujeruhiwa. Mlipuko huo ulikuwa moja matukio makubwa ya kiusalama nchini Lebanon baada ya lile la elfu mbili na tano la kuuawa Rafiq Alhariri, aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo wakati huo. Baada ya kuuawa Rafiq Alhariri, kuliundwa mahakama kimataifa kwa ajili ya kuchunguza tukio hilo na waliohusika na jinai hiyo, ambapo siku chache tu baada ya tukio hilo mahakama husika ilitangaza uamuzi wa wake, licha ya kuwa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon ilisafishwa na faili hilo, lakini mahakama hiyo kabla ya kila kitu iliathiriwa mno na matashi ya kisiasa ambapo wapinzani wa ndani na nje wa harakati hiyo walituhumu Hizbullah mara chungu nzima kwamba ilihusika na jinai hiyo na hivyo kufanya kila wawezalo kuipaka matope harakati hiyo ya Mukawama. Inaonekana kuwa faili la mripuko wa bandari ya Beiruti nalo linaelekea kukumbwa na hatima kama ya mahakama ya Rafik Al Hariri, kwani katika siku za hivi karibuni makundi na shahsia wa kisiasa nchini Lebanon wamelazimika kujitetea kutokana na tuhuma wanazoandamwa nazo. Fadi Sawan, jaji wa faili la mripuko wa bandari ya Beirut, juma lililopita aliwatuhumu baadhi ya viongozi wa sasa na wa zamani kwamba walihusika katika mripuko huo wa Agosti mwaka huu. Fadi Sawan, sambamba na kutoa agizo la mashtaka aliwatuhumu Hasan Diab, waziri mkuu wa serikali ya mpito, Ali Hasan Khalil, waziri wa zamani wa fedha, Aghazi Zaiter, waziri wa usafiri na uchukuzi, na Yusuf Afinianus, waziri wa ajira za umma, kwamba walifanya uzembe na kutotekeleza majukumu yao ipasavyo, na hivyo kusababisha kuaga dunia na kujeruhiwa mamia ya watu. Kabla ya hapo pia, maafisa wa usalama wa bandari na ushuru wa forodha wa Lebanon wapatao 30 walitiwa mbaroni wakihusishwa na mlipuko huo wa Agosti 4 mwaka huu. Agizo hilo la mashtaka la Jaji Fasawan limekabiliwa na radi ya mali mbalimbali mbali ndani ya Lebanon. Baadhi ya vyombo vya habari na mirengo ya kisiasa inadai kwamba Rais Michel Aoun wa nchi hiyo ameingilia mwenendo wa faili hilo, ingawa haijafahamika hasa uingilaji huo umefanyika kwa madhara au manufaa ya nani. Pamoja na hayo, ofisi ya rais Michel Aoun imetangaza katika taarifa yake kwamba rais Aoun hajaingilia kwa karibu wala kwa mbali mchakato wa uchunguzi unaofanywa na jaji wa faili la mripuko wa bandari ya Beirut, bali alichokitaka ni kuharakishwa mwenendo wa uchunguzi huo na kutangazwa haraka waliohusika na tukio hilo. <tune> Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa redio Teheran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 43 ambao utazungumzia fikra na mitazamo ya Hamid Enayat kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Marehemu Hamid Enayat ni mmoja wa wanafikra wa Kiirani ambaye alifanya uhakiki na kuibuka na fikra na nadharia kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, na nadharia yake imeathiriwa sana na mapinduzi hayo. Awali Hamid Enayat alikuwa mwanaharakati wa chama cha Umma ambacho kilikuwepo hapa nchini Iran kisha akawa mmoja wa wafuasi wa jamii ya wa wasoshalisti, lakini baada ya kuhitimu masomo yake katika taaluma ya sayansi ya siasa aliathiriwa na wanaharakati wa Kiislamu na wenye misimamo ya utaifa wa hapa nchini. Hamid Enayat alifaulu shahada zake zote tatu, yaani ya kwanza, ya uzamili na ile ya uzamivu katika taaluma ya sayansi ya siasa. Masomo ya shahada yake ya kwanza alisomea katika kitivo cha sheria na sayansi ya siasa cha chuo kikuu cha Tehran. Akahitimu masomo yake katika ngazi ya uzamili katika kitivo cha uchumi na sayansi ya siasa chuo kikuu cha London na akakamilisha masomo yake katika ngazi ya uzamivu pia katika chuo hicho hicho. Hamid Enayat ambaye alikuwa mhadhiri katika chuo kikuu cha Tehran, wakati vilipofungwa vyuo vikuu nchini Iran alisafiri kuelekea Uingereza. Mnamo mwaka 1980, alianza kufundisha akiwa mhadhiri msaidizi katika kitivo cha St Antony cha chuo kikuu cha Oxford. Baada ya muda, akateuliwa kuwa mhadhiri rasmi wa historia ya Mashariki ya Kati katika chuo kikuu cha Oxford na mjumbe wa kudumu wa chuo cha St Anthony, Hamid Enayat aliandika na kukamilisha kitabu chake pekee alichoalifu kwa lugha ya Kiingereza kiitwacho Nadharia za Kisiasa katika Uislamu wa zama hizi. Kitabu hicho alimzawadia Ayatullah Murtadha Mutahari, pamoja na kumwenzi na kumtaja kwa wema mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu. Hatua yake hiyo ilimfanya aandamwe na hujuma na shutuma kali za baadhi ya wanafikra wa taalamishaji pamoja na wafuasi wa chama cha umma na waungaji mkono wa utawala wa kifalme wa Shah walioko nje ya nchi. Katika kitabu chake kiitwacho Mapinduzi katika Ulimwengu wa Tatu, ambacho ni mjumuiko wa makala kadhaa, Dr Hamid Enayat anaifanyia uhakiki wa ukosoaji nadharia ya waandishi wa mrengo wa kushoto nchini Iran ambao anasema wameishusha hadhi ya tukio hili kubwa, yaani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kwa kulitaja kama mapambano tu na mpokezano wa madaraka kutoka kundi moja kwenda jingine pasi na kufanyika mabadiliko ya msingi katika muundo wa kijamii na kiuchumi wa nchi. Hamid Enayat anaitakidi kuwa kutokana na mageuzi muhimu makubwa na ya msingi yaliyotokea kutokana na mapinduzi ya kiislamu katika nyuga za kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni na kubadilika kwa thamani kulikotokea ndani ya jamii ya Iran. Tukio hilo kubwa na adhimu linastahiki kupewa jina la mapinduzi. Dr. Enayati anaamini kwamba mapinduzi ya Iran yanaendana na baadhi ya nadharia jumla za mapinduzi. Na kama yalivyo mapinduzi yoyote yale, si tu yamechangiwa na hali isiyoridhisha ya kijamii na kiuchumi, lakini pia kwa namna fulani ni matokeo ya mageuzi ya kiuchumi na kijamii ya ndani ya jamii yenyewe pia. Lakini pamoja na hayo, Dr. Hamid Enayat anasema nadharia ya fikra ya kimatabaka ya Wamaksi au pembuzi na chambuzi zinazoonyesha kuwa kuongezeka tabaka la watu wa mjini wenye pato la wastani au wahajiri masikini watokao vijijini au kushamiri mielekeo ya umamboleo vinasababisha kutokea mapinduzi haviwezi kuwa hoja ya msingi ya kuitumia kuyatafsiri na kuyaelezea mapinduzi ya Iran na wala haviendani na uhalisia wa mapinduzi hayo. Nukta kuu katika fikra ya Daktari Hamid Enayat kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni namna anavyoyapambanua na kuyatofautisha mapinduzi hayo na mapinduzi mengine, lakini pia ni ule mtazamo wake kwamba dini ndiyo iliyokuwa sababu kuu ya kutokea mapinduzi ya Iran na masuala mengineyo ya kiuchumi, kisiasa na kijamii yalikuwa na nafasi ya pili. Kuhusiana na hilo, Hamid Enayati anasema kupitia maandiko yake, mimi ninaiona dini kuwa ni nukta kuu katika suala zima la mapinduzi ya Iran. Na mapinduzi ya Iran yalitokea kwa ajili ya kupanua uelewa wa kidini na yakaonyesha jinsi watu walivyofungamana na madhehebu ya Shia. Madhehebu ya Shia ndiyo yaliyoyafanya mapinduzi yawe na sifa kadhaa mahsusi ambazo zimeyafanya yawe na nafasi maalumu na ya kipekee miongoni mwa mapinduzi mengine ya zama zetu. Kusema kweli, katika athari za Daktar Hamid Enayat kuhusu mapinduzi ya Kiislamu, dini imetiliwa mkazo zaidi kuliko nukta nyingine yoyote ile. Katika makala aliyoipa jina la mapinduzi ya mwaka 1979 nchini Iran, dini ikiwa ni ideolojia ya kisiasa, Hamid Enayat kwanza ameielezea migongano ya kijamii, kiuchumi na kisiasa kama nukta za pamoja za mapinduzi yote, kisha akatilia mkazo kudhoofika na kuvunjika moyo Shah, na mwishowe akaizungumzia madhehebu ya Shia kama nukta pambanuzi inayo yatofautisha mapinduzi ya Iran na mapinduzi mengine yaliyotokea duniani, akiitakidi kwamba katika historia ya Iran ya miaka mia moja karibuni wananchi wameonekana kushiriki katika matukio ya mabadiliko kwa ajili tu ya kukidhi takwa la viongozi wa dini. Katika makala yake hiyo, Dr. Inayat ameandika Uislamu wa kishia ulikuwa ndiyo chimbuko na chachu kuu ya mapinduzi ya Kiislamu, na kwa hivyo tunaweza kusema ushia ndicho kitu kinacho yatofautisha mapinduzi ya Iran na mapinduzi mengineyo ya zama zetu, na kwa sababu hiyo inapasa kulitumia suala hilo kwa ajili ya kupembua sifa maalumu za mapinduzi hayo. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya 43 ya kipindi cha Mapinduzi ya Kiislamu katika Nadharia za Sayansi ya Jamii umemalizika. Hivyo sina budi kukomea hapa kwa leo, lakini usiache kujiunga nami tena wiki ijayo insha allah katika sehemu ya 44 ya mfululizo huu ambapo tutakuja kuendelea kuzungumzia fikra na mitazamo ya Dakta Hamid Inayat kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Nakushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania. Toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi lina habari kuu isemayo wasiwasi wa tanda, kampuni ya QNet ni ile inayodaiwa kutapeli walimu kupitia upatu, polisi yaanza kuichunguza. Ukurasa wa kwanza wa toleo hilo la Mwananchi aidha una habari zisemazo: jinsi vigogo BOT walivyotakatisha shilingi bilioni moja na nusu, 15 wafa ajalini wakienda harusini, majambazi ya pora mamilioni ya jeruhi, wagonjwa wa kisukari kupata ahueni ya dawa, wanafunzi wanaswa wakidaiwa kuishi kinyumba, Latra waeleza mkakati kudhibiti shida ya usafiri mwisho wa mwaka. Wanaodaiwa kumuua kiongozi wa Chadema wana kesi ya kujibu, na viongozi wa dini wasema tusiitwe wapinzani tukikosoa. Biteko awasha moto soko la madini, afuta leseni sita, asimamisha vigogo watatu. Aweso naye atumbua ruasa. Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo, huku ukurasa huo ukiwa umepambwa pia kwa habari zisemazo: Daktari Mwinyi atengua uteuzi wa katibu wake, Rwanda yatoa kauli tozo ya malori ya Tanzania, Bashungwa aisifu TSN kwa weledi na ubunifu, na JPM atuma salamu, vifo vya watu 14 wakienda harusini hayo yakiwa ya habari leo. Gazeti la Nipashe leo Jumane linatupasha kuwa 14 wafa ajalini ni ndugu marafiki waliokuwa wanatoka harusini baada ya lori na hais kugongana. JPM atuma salamu, serikali yaahidi bei elekezi ya maziwa, kina Mdee wafunguka kuhusiana na rufani yao, vigogo BOT kortini madai kuharibu noti za bilioni 4.6 na mshtakiwa aachiwa kesi mauaji ya mawazo. Gazeti la Jamvi la Habari kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa habari semayo, utoroshaji madini Chunya, Biteko charuka, afuta leseni sita za wafanya biashara wanaodaiwa kutumika katika shughuli za utoroshaji wa madini Chunya. Pia aagiza mawakala kumi na tatu wa wanunuzi wa dhahabu kukamatwa kwa kujihusisha na shughuli hizo amtumbua mwenyekiti wa wafanya biashara wa madini ya dhahabu anayesimamia soko la madini la Chunya. Mbali na habari hiyo kuu, habari nyingine kutoka gazeti hili zinasema teknolojia yasaidia kutokomeza ujangili wa faru, ni kutokana na faru wote kufungwa vifaa vya kufuatilia walipo ndani ya miaka mitatu. Hakuna faru hata mmoja aliyeuawa kwa ujangili na Profesa Kitila aitaka TIC ijitangaze zaidi. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa huko nchini Kenya, gazeti la Star limepambwa kwa vichwa vya habari visemavyo, waitifaki wa Raila wamtayarishia mazingira Raila huko Mlima Kenya. Waitifaki wa Uhuru wanataka kustafidi na kampeni za BBI mwakani, ili kupigia upatu ukuruba uliopo baina ya Uhuru na Raila katika ngome ya Mlima Kenya. Gazeti la Star kumtangaza shahsia wa mwaka siku ya Alhamisi. Kenya imeagiza dozi milioni 24 za chanjo ya COVID-19 ambazo zimetajwa kuwa zitaweza kutosheleza asilimia 20 ya jamii ya watu wa nchi hiyo. DPP, polisi wameua na kufanya vitendo vya unyanyasaji 230 katika kipindi cha miaka mitatu Vijana wametajwa kuwa wahanga wakuu wa mauaji hayo ya polisi, huku kesi nyingi zikiwa zimejiri katika jiji la Nairobi. Na wakazi wa maeneo ya mijini waahirisha safari zao za msimu wa sikukuu za mwishoni mwa mwaka kutokana na maambukizi ya korona. Hayo yakiwa ni mengi ya yaliyomo katika gazeti la Star. Gazeti la Standard pia lina habari zisemazo: Somalia imekata uhusiano wa kidiplomasia na Kenya katika majira ya usiku sana. Wadi tano kuchagua leo wawakilishi wao katika mabunge ya kaunti. Baraza la Taifa la Mitihani Kenya, KNEC, limewatolea wito watahiniwa wa shule za msingi na upili kujiepusha na vitendo vya udanganyifu katika mitihani ijayo. Na matokeo ya vinasaba vya DNA yanaonyesha kuwa mwenda zake mbunge wa Matungu, Justus Murunga, alizaa mtoto mmoja tu na mwanamke kwa jina la Agnes Wangui, aliyedai kuwa mbunge huyo alikuwa mpenzi wake wa siri. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran na karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo iliyojiri ndani ya siku saba zilizopita kitaifa na kimataifa, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na ligi ya AFC. Klabu ya Persepolis ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imeelekea Doha, mji mkuu wa Qatar kwa ajili ya kushiriki fainali ya ligi ya klabu bingwa barani asia kwa kifupi afc champions league mwaka huu 2020 itakayopigwa jumapili ijayo ya desemba 19 pespolis itavaana na klabu ya alsan hyundai motors ya korea kusini katika fainali hiyo Klabu hiyo ya Korea imetinga fainali baada ya kuizaba Vissel Kobe ya Japan mabao mawili kwa moja katika mchuano wa nusu fainali ya pili uliochezwa Jumapili katika uwanja wa Asada mjini Doha. Wekundu wa Teheran wameondoka nchini Jumapili kwenda Qatar, huku wakikosa huduma za kiungo muhimu Isa Alikasir, ambaye amekosa kuandamana na wachezaji hao wa Persepolis ya Iran. Mchezaji huyo alipigwa marufuku kushiriki soka kwa miezi sita, kwa kuonyesha ishara ya ubaguzi kabla ya mchuano wa nusu fainali ya AFC Champions League dhidi ya klabu ya Al Nassr ya Saudi Arabia. Mashabik wa soka hapa Iran walitazamia kuwa mchuano huo wa fainali ungelipigwa hapa nchini, kukutilia maanani kuwa moja ya klabu zilizotinga fainali ni Persepolis ya Tehran. Persepolis ilitangulia kutinga fainali ya ligi hiyo ya kieneo baada ya kuigaragaza klabu hiyo ya Nasr ya Saudia mabao matano kwa matatu kwenye nusu fainali ya kwanza. Persepolis ambayo italiwakilisha eneo la magharibi mwa Asia inakutana katika fainali na mshindi wa timu ya mashariki mwa bara hili, na iwapo itaibuka mshindi basi itakuwa klabu ya kwanza ya Iran kutoa taji hilo la kikanda tokea mwaka 1993 ambapo Pas ya Tehran iliibuka kidedea. Na kutoka hapa barani Asia, tuelekea katika kanda ya Afrika Mashariki. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya siku ya Jumamosi alimtunuku tuzo ya kifahari mwanariadha mkongwe wa mbio za marathon wa nchi hiyo Catherine Ndereba katika sherehe za maadhimisho ya siku ya jamhuri iliyofanyika katika uwanja wa taifa wa Nyayo jijini Nairobi. Kenyatta alimpa Ndereba mwenye umri wa miaka 48 tuzo ya Moran of Burning Spear au kwa kifupi MBS Kufikia sasa Ndereba ambaye mwaka elfu mbili na nane, mwandishi wa habari wa michezo wa gazeti la Chicago Tribune Philip Hash alimtaja kuwa mwanariadha bora zaidi wa kike wa mbio za masafa marefu kwa kushinda medali ya fedha katika mashindano mawili ya Olimpiki amepokea tuzo za kifahari kutoka kwa marais watatu wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Mwanariadha huyo mstaafu ambaye, kwa sasa, ni naibu kamishna wa polisi ya magereza nchini Kenya, amewahi kutuzwa na rais mstaafu Hayati Daniel Arap Moi medali ya huduma ya kipekee au distinguished service medal kwa kifupi DSM mwaka 2002, huku rais mstaafu Mwai Kibaki akimtunuku tuzo ya Order of the Grand Warrior of Kenya almaarufu OGS mwaka 2005. Katika hatua nyingine, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli amemwagiza waziri mpya wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo Innocent Bashungwa kuhakikisha anaunda timu ya soka ya taifa iliyothabiti na isiyotawaliwa na wachezaji wa klabu kongwe za Tanzania, yani Simba na Yanga. Rais Magufuli ametoa agizo hilo wakati wa hafla ya kuwaapisha mawaziri aliyowatiwa hivi karibuni baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2020. Amebainisha kuwa wakati umefika kwa michezo nchini humo kubuni nafasi za ajira. Wizara ya michezo tumekupeleka huko ili tucheze kweli na ole wako, tuje tumelala na mabao rauda kumi, mtaondoka wewe na naibu waziri urega wote siku hiyo. Haiwezekani tunakwenda kucheza kule, tunashindwa tu. Kwa hiyo msiferiki kwamba mmepelekwa wizara rahisi, hapana, tunataka tukashinde kweli. Na mambo ya kwenda na timu tu Simba na Yanga yametuchelewesha. Inawezekana ni wakati umefika tuwe na timu ya taifa ambayo haina mahusiano na Simba na, Chim, na, na, na Yanga, inawezekana inaweza ikatusaidia zaidi aya tukiachana na hayo ya magufuli na michezo tugeukie ndondi mwanamasumbwi nyota wa uingereza anthony joshua mwenye umri wa miaka 31 amefaulu kutetea mataji yake ya wba wbo ibf na ibo baada ya kumshinda kubrat pulev wa bulgaria kwa njia ya knockout au ko kwenye raundi ya tisa katika pambano la uzani wa juu mbele ya mashabiki elfu moja Mchapano huu ulifanyika katika ukumbi wa SSE Arena uwanjani Wembley jijini London, Uingereza mnamo Desemba 12. Baada ya kushinda pambano la 25 kati wakati ya 26 aliyoshiriki awali akiwa amepigwa moja tu. Sasa Joshua anaweza kupanda ulingoni kupigana na Mwingereza mwenzake bingwa wa WBC Tyson Fury katika pambano la kuunganisha mataji. Joshua alikuwa anapigana kwa mara ya kwanza tangu arejeshe mataji yake hayo nchini Saudi Arabia mnamo Desemba mwaka 2019 kwa kumshinda Andy Ruiz Jr wa Mexico na kulipiza kisasi cha Juni mwaka jana 2019. tugeukie ligi ya UEFA, mabingwa watetezi wa klabu bingwa barani Ulaya au UEFA Champions League, Bayern Munich walikamilisha kampeni zao za makundi msimu huu wa mwaka 2020/21 kwa kusajili ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Lokomotiv Moscow mnamo Desemba 9 uwanjani Allianz Arena huko nchini Ujerumani. Ushindi huo wa Bayern uliwawezesha kufikisha rekodi ya kutoshindwa katika jumla ya mechi 17 mfululizo za UEFA. Kufikia sasa, Bayan wameambulia sare mara moja pekee kwenye UEFA, ambapo walitoshana nguvu kwa matokeo ya bao moja kwa moja dhidi ya Atletico Madrid ya Uhispania mnamo Desemba mosi katika uwanja wa Wanda Metropolitan, wakicheza dhidi ya Lokomotiv, mnamo Desemba 9 Bayan Mbali na hayo chini ya kocha Jurgen Klopp Liverpool waliolazimishwa sare ya moja kwa moja na Midtjylland ya Denmark, mnamo Desemba 9 walikamilisha kampeni zao za makundi kwa alama 13 mbili zaidi ya Atlanta. Tutamatishe na Ligi Kuu ya Uingereza, ambapo watani wa jadi Manchester City na Manchester United siku ya Jumamosi ya Desemba 12 walitoshana nguvu katika kipute cha aina yake cha EPL kilichoishia kwa sare tasa ya kutofungana. Katika mchezo huo wa derby la Manchester, ambao ulikosa matukio ya kusisimua zaidi, vikosi vyote viwili vilicheza kwa tahadhari kubwa, bila ya kushambuliana mbwembwe na mihemko jinsi ilivyo kawaida na upekee wa mechi za sampuli hizo kwenye uwanja wa Old Trafford au Theatre of Dreams. Matokeo hayo yaliwasaza maniu katika nafasi ya nane kwenye jedwali kwa alama 20, alama moja pekee mbele ya Man City. na kwa mchuano huo wa debi la Manchester, ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 29 mfungo saba Rabiuthani mwaka 1442 hijiria kamaria mwafaka na tarehe 15 Disemba 2020 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 769 iliyopita alizaliwa Muhammad bin Ahmad Dhahabi anayejulikana kwa lakabu ya Shamsuddin, mpokeaji wa hadithi na mwanahistoria mashuhuri wa zama hizo. Dhahabi alikuwa akipenda sana kukusanya hadithi na alifanya safari nyingi katika pembe mbalimbali mbali duniani ili kukamilisha elimu hiyo. Muhammad bin Ahmad Dhahabi alisimuliwa hadithi nyingi sana kutoka kwa wazee na maulamaa katika safari zake hizo. Dhahabi alifuatilia matukio ya historia ya Uislamu na watu mashuhuri wa kuanzia wakati wa kudhihiri Uislamu hadi mwaka mia saba na nne eh, na, na kuandika habari na matukio ya wataalamu wa hadithi wa zama hizo. Matukio hayo aliyekusanya katika kitabu alichokipa jina la Historia ya Uislamu. Vitabu vingine vya msomi huyo ni pamoja na uh, Tabaqatu lqura na Almujamu lsaghir na pia Almujamu lkabir. Katika siku kama ya leo miaka 188 iliyopita alizaliwa Alexander Gustave Eiffel, mhandisi na msanifu wa mnara mashuhuri wa Eiffel nchini Ufaransa. Umashuhuri wa Alexander Gustave unatokana na zaidi na usanifu na uhandisi wake wa mnara wa Eiffel mjini Paris ulioanza kujengwa tarehe mosi Julai mwaka 1887 chini ya usimamizi wake. Mnara wa Eiffel una urefu wa mita 324 ambapo katika zama zake ulikuwa mnara mrefu zaidi duniani. Alexandre Gustave Eiffel aliaga dunia tarehe 27 Disemba mwaka 1923 akiwa na umri wa miaka 91. Siku kama yaleo miaka 168 iliyopita alizaliwa mwanafizikia wa Kifaransa Henry Becquerel ambaye alivumbua mnunurisho au miale ya radioactive baada ya kufanya utafiti katika mada za urani na vitu vinginevyo. Alianza kufanya jitihada za kupata vitu vinavyotoa miale ya x baada ya miale hiyo kugunduliwa na mwanafizikia wa Kijerumani Wilhelm Conrad Rontgen tarehe 9 Novemba mwaka 1895. Mwaka 1896 Becquerel aligundua mnunurisho unaoweza kuzalisha miale ya x. Utafiti wa mwanafizikia huyo wa Kifaransa ulimfanya atunikiwe tuzo ya Nobel Mwaka 1993 msomi huyo alifariki dunia mwaka 1998. Kama ya leo miaka 45 iliyopita, yani sawa na tarehe 15 Desemba 1975, zilimalizika zama za udhibiti na ushawishi wa Hispania huko Sahara ya Magharibi baada ya nchi hiyo kulazimika kuondoka katika eneo hilo. Polisario ni moja ya harakati za ukombozi wa Sahara Magharibi zilizowalazimisha Wahispania kukimbia eneo hilo. Harakati hiyo iliundwa mwaka 1973 baada ya wanamapinduzi wa Sahara kuasisi makundi kadhaa ya kupigania ukombozi wa eneo hilo ambalo leo pia linapigana kujitenga na Moroko. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunaelekea mwishoni mwa matangazo yetu haya ya mchana, kuna maoni hapa ya bwana Mustafa Suleiman. Bwana Mustafa Suleiman kwanza anatueleza, Mustafa Isa Suleiman Shirazi, yeye ni Wakigoma Mwandiga, lakini anasema kwa sasa yuko mkoani Tanga huko Korogwe. Wito wake au ujumbe wake kwa mchana wa leo, bwana Mustafa au shekh Mustafa Isa Suleiman anasema Waislamu wa Nigeria wafahamu kuwa imamu wa zama hizi, yani Imamu Muhammad Hassan anakusudia Imamu Mahdi ajjalallahu taala farajahu sharif, anawaona hivyo, wamtangulize katika maandamano yao. Wito wake na nasaha zake hizo Shekh Mustafa Suleiman Al Shirazi wa huko Kigoma Mwandiga, ingawa anasema kwa sasa yeye yuko mkoani Tanga huko Korogwe. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Ikiwa ni katika kuendeleza misimamo ya uhasama ya viongozi wa White House dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mjumbe maalum wa serikali ya Marekani anayeshughulikia masuala ya Iran, Eliot Abrams, ameunga mkono vikwazo vya Washington dhidi ya Tehran. Serikali ya Somalia imetangaza kusitisha uhusiano wake na Kenya, ikidai kwamba serikali ya Nairobi inaingilia masuala yake ya ndani. Nchi hiyo jirani wa Kenya imetangaza kuwafukuza wanadiplomasia wote wa Kenya kuagiza wanadiplomasia wake wote walioko Nairobi warudi Mogadishu ndani ya siku saba kuanzia leo Jumane Disemba 15, 2020. Wananchi wa Nigeria wameandamana tena kumuunga mkono kiongozi wa harakati ya kiislamu ya nchi hiyo Sheikh Ibrahim Zak-Zaki na kutaka achiliwe huru. Na Joe Biden mgombea wa chama cha Democratic ametangazwa rasmi kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais wa Marekani baada ya kujizolea kura 306 za baraza linalomteua rais wa, wa nchi hiyo kwa jina jingine Electoral College. Muda mfupi baada ya wanachama hao kutangaza matokeo ya kikao chao yaliyothibitisha ushindi wa Biden, rais wa nchi hiyo Donald Trump alitangaza habari ya kujiuzulu, William Barr waziri wa sheria ambaye pia ni mwanasheria mkuu wa nchi hiyo. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukwageni nikisema ahsanteni na kwaherini. Na hadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB world service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.