Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni waki katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili popote pale matangazo haya yanapowafikia. Ni wakati mwingine tena tunakutana nanyi, wapendwa wasikilizaji wa radio Tehran. Mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii ni mimi Asmahani Ghanima Muhammad na leo ikiwa ni Novemba ni Disemba kumi na tano mwaka elfu mbili na ishirini Wapendwa wasikilizaji, na kama ilivyo ada na desturi, tuna mengi mazuri ambayo tumewaandalia. Tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii utahusu faili la mlipuko wa Beirut, Lebanon, na hitilafu za kisiasa nchini humo. Vipindi tumewaandalia mapinduzi ya Kiislamu tutawaletea ulimwengu wa michezo, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali ya michezo barani Afrika na ulimwenguni kwa ujumla, kwa muda wa juma zima. Makala yaleo katika historia ipo pahala pake, msikose kuitegea sikio. Tutawaletea pia jamvi la macho yetu magazetini, tukiwaletea habari muhimu, ama vichwa muhimu vya habari vilivyopewa uzito na baadhi ya magazeti yaleo ya Afrika Mashariki. Bila kupoteza muda nawakumbusha tovuti ya redio Teherani ni pastoday.com sw. Barua pepe ama emaili ni swahili radio at irab ir. Msisite kutuma maoni, tumieni email yetu hiyo ama barua pepe niliwasomea, na kwa wale ambao wanataka kutuma kwa njia ya WhatsApp, kwa ni nambari yetu inaanza kwa alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne 87 peruzi pia uka sawetu wa video na sauti ni katika yua medium com maarifa FM ni redio wa shirika nchini Tanzania. Karibuni. Ni, ni saa mbili na nusu kwa wakati wa Tehran. Kwanza kabisa ni vichwa vya habari. Vyama vya kisiasa Algeria vakosoa vikali hatua ya Moroko ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel baada Zayuni, sudani, ya kujidhalilisha kwa Wazayuni. Sudani yatolewa katika orodha ya magaidi ya Marekani. Uturuki imemteua balozi mpya wa Israel baada ya miaka miwili, na mbunge wa Marekani aonya kuhusu hatari ya kugawika vipande vipande nchi hiyo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Vyama vya kisiasa nchini Algeria vimekosoa vikali hatua ya Moroko ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel na kusisitiza kuwa kitendo hicho ni pigo la kidhalili kwa mataifa ya Algeria, Palestina na Sahara Magharibi. Vyama hivyo aidha, vimeeleza kuwa kuanzisha uhusiano wa kawaida kati ya Moroko na utawala wa kizayuni kunaweza kusababisha mgogoro, kuufanya kuwatete uhusiano wa Algeria na Moroko na pia kuvuruga hali ya uthabiti katika eneo hilo. Vyama vya kisiasa nchini Algeria vimeitaka serikali ya nchi hiyo kuchukua hatua haraka iwezekanavyo ili kukabiliana na hali hii ya mambo iliyojitokeza juzi. Pia waziri mkuu wa Algeria Abdulazizi Jiradi Juradi alikosoa Moroko kwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni na akasema utawala huo upo katika mipaka ya Algeria na kwamba nchi za eneo zinapaswa kuwa kitu kimoja ili kukabiliana na tishio hilo. Raisi Abdulmajid Tabune wa Algeria pia amepinga hatua ya Imarati na Bahrein ya kutangaza kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa kizayuni na kueleza kuwa Algeria inawaunga mkono wananchi wa Palestina, malengo na haki ya raia hao ya kuunda nchi huru ya Palestina, mji wake mkuu ukiwa Quds tukufu, baada ya serikali ya Sudani kujidhalilisha mbele ya wa wazayuni kwa kutangaza uhusiano wa kawaida na watendaji jinai hao. Serikali ya Marekani imetangaza kuitoa Khartum katika orodha ya kile kinachodaiwa na Washington kwamba eti ni nchi zinazounga mkono ugaidi. Ubalozi wa Marekani mjini Khartum umetangaza kuwa jana Jumatatu, Washington iliondoa jina la Sudan katika orodha nyeusi ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Kwa muda wa zaidi ya mwaka mmoja, Sudan ilikuwa inapigania kutolewa katika orodha hiyo ya nchi ambazo Marekani inadai kuwa eti zinaunga mkono ugaidi. Miaka thelathini nyuma, Marekani iliweka Sudan katika orodha ya nchi hizo na kuikatia mawasiliano na mfumo wa fedha wa benki za dunia. Hata hivyo, tarehe ishirini na tatu Oktoba mwaka huu, viongozi vibaraka wa Sudan walitangaza kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa dhalimu wa kizayuni baada ya kutupiwa chambo cha kutolewa jina la nchi hiyo katika orodha hiyo ya Marekani. Sudan ilikuwa nchi ya tatu ya Kiarabu mwaka huu kutangaza uhusiano wa kawaida na Wazayuni, baada ya Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati na Bahrein. Hadi hivi sasa makundi mbalimbali ya kisiasa, kidini na kijamii ya Sudan yanaendelea kupinga vikali uhusiano wa nchi yao na madhalimu wa zayuni ambao mikono yao imejaa damu za Waislamu na Waarabu hasa wa Palestina. Naendelea kuchagia sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Uturuki imemteua balozi wake mpya wa Tel Aviv zaidi ya miaka miwili baada ya Ankara kumwita nyumbani balozi wake aliyokuwekwa katika utawala haramu wa Israel. Kwa mujibu wa shirika la habari la Almonita, Uturuki imemteua balozi mpya anayetazamiwa kujaza nafasi iliyoachwa wazi mwaka elfu mbili kumi na nane baada ya Ankara kumrejesha nyumbani balozi wake aliyekuweko Tel Aviv kwa madai ya kuuawa Wapalestina katika ukanda wa Gaza, na pia kulalamikia hatua ya Marekani ya kuhamishia ubalozi wake Quds tukufu kutoka Tel Aviv. Duru za habari zinaarifu kuwa licha ya Uturuki na Israel kukaruzana na kuwarejesha nyumbani mabalozi wao zaidi ya miaka miwili iliyopita, lakini hivi sasa pande hizo zimeanza tena kuisha uhusiano wao. Habari zaidi zinaarifu kuwa anayetazamiwa kuwa balozi mpya wa Uturuki mjini Tel Aviv ni mwanaakademia Ufuk Ultas, mwenyekiti wa kituo cha utafiti wa kistratejia cha wizara ya mambo ya nje ya Uturuki. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa lengo la Uturuki la kutaka kuuisha uhusiano wake wa kidiplomasia na Israel ni kutaka kujikurubisha kwa Marekani na Umoja wa Ulaya, ikidhani kuwa hilo litaifanya iondokane na mgogoro wa kiuchumi unaoikabili. Hii ni katika hali ambayo Moroko ndio nchi ya hivi karibuni kabisa ya kiarabu kufuata mkumbo wa Sudan, Bahrain na Umoja wa Falme za Kiarabu wa kuanzisha uhusiano na utawala huo wa Kizayuni. Mbunge mmoja wa zamani wa Marekani ameonya kwamba swala la kugawika vipande vipande nchi hiyo limepata nguvu sana hivi sasa. Shirika la habari la Fars limemnukuu Joe Walsh akitoa onyo hilo na kusema kuwa matamshi ya viongozi mbalimbali wa Marekani yanaonyesha waziwazi hatari ya kugawika vipande vipande nchi hiyo. Amesema hayo katika mtandao wa kijamii wa Tita na kuongeza kuwa mjadala wa kujitangazia uhuru majimbo ya Marekani ulikuwepo hata kabla ya kuingia madarakani Donald Trump, ingawa sasa hivi umepata nguvu zaidi na hili linaonyesha kuweko mifarakano mikubwa nchini humo. Matamshi hayo yamekuja baada ya Allen West mkuu wa chama cha Republican katika jimbo la Texas kutaka kuweko muungano wa majimbo yanayomuunga mkono Donald Trump, akidai kuwa majimbo yanayoheshimu sheria yanapaswa kuwa na muungano wao wa kupinga matokeo ya uchaguzi uliochakachuliwa wa nchi hiyo. Matamshi ya mkuu huyo wa chama cha Republican katika jimbo la Texas yamekuja baada ya mahakama kuu ya Marekani kupinga mashtaka ya mwendesha mashtaka mkuu wa jimbo la Texas, Ken Paxton, aliyetaka mahakama hiyo ibatilishe matokeo ya kura ya majimbo manne makubwa ya nchi hiyo. Uchaguzi wa rais ulifanyika tarehe 3 Novemba 2020 huko Marekani. Takwimu za vyombo vya habari vya nchi hiyo zinaonyesha kuwa Joe Biden wa chama cha Democratic amembwaga Donald Trump wa chama cha Republican kwa kura nyingi sana. Hata hivyo hadi hivi sasa Trump amekataa kutambua matokeo hayo, akisistiza kwamba Biden ameshinda katika uchaguzi uliofanyika kwa udanganyifu mkubwa. Na jeshi la Siria limekamata kiwango kikubwa cha silaha za kila namna za utawala wa kizayuni wa Israel zilizokuwa zinatumiwa na magenge ya kigaidi kufanya jinai dhidi ya raia wa nchi hiyo ya Kiarabu. Shirika la habari la Sanaa limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa jana Jumatatu, jeshi la Siria lilikamata idadi kubwa ya silaha tofauti zilizotengenezwa na utawala wa kizayuni wa Israel kusini mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, miongoni mwa silaha hizo za utawala wa kizayuni zilizokamatwa na jeshi la Siria mikononi mwa magaidi ni AK47 bunduki za rashasha nzito na nyepesi bunduki maalumu za watunga shabaa kutokea mbali, RPG aina kwa aina ya maroketi, ndege zisizo na rubani, silaha za kupiga kwa kuweka mabegani na aina nyingine mbalimbali mbali za silaha ambazo zilikuwa zinatumiwa na magaidi kufanya jinai dhidi ya raia na maafisa wa serikali ya Siria. Televisheni ya Siria imetangaza mara chungu nzima habari za kukamatwa silaha na zana za kivita za madola mbalimbali mbali ya kibeberu hasa Israel mikononi mwa magenge ya kigaidi. Kiwango kikubwa zaidi cha silaha zilizowahi kukamatwa na jeshi la Siria kusini mwa nchi hiyo ni zile zilizochukuliwa ngawira na jeshi hilo mwezi Aprili mwaka elfu mbili kumi na nane katika ghala la silaha la genge la kigaidi la Jaishul Islam katika eneo la Kalamun silaha hizo zilijumuisha makombora ya ardhi kwa ardhi, vifaru, makombora ya ardhi kwa anga, ndege zisizo na rubani, silaha za kurushia maroketi na silaha nyingine nyingi, ambazo nyingi zake zimetengenezwa na utawala wa kizayuni wa Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu faili la mlipuko wa Beiruti na hitilafu za kisiasa nchini Lebanon. hivi karibuni kulitangazwa habari ya faili linalohusiana na mlipuko wa Agosti 4 mwaka huu katika bandari ya Beirut nchini Lebanon. Itakumbuka kuwa Jumanne jioni ya tarehe 4 Agasti, milipuko miwili ilitokea katika bandari ya Beirut kwenye maghala yaliyokuwa yamehifadhi shehena ya tani 25 za mada za amonium nitrate. Milipuko hiyo ilisababisha vifo vya watu zaidi ya 200 na wengine zaidi ya 6 kujeruhiwa. Mlipuko huo ulikuwa moja ya matukio makubwa ya kiusalama nchini Lebanon baada ya lile la elfu mbili na tano la kuuawa Rafiki Al Hariri aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo wakati huo. Baada ya kuuawa Rafiki Al Hariri, kuliundwa mahakama ya kimataifa kwa ajili ya kuchunguza tukio hilo na waliohusika na jinai hiyo, ambapo siku chache tu baada ya tukio mahakama husika ilitangaza uamuzi wake. Licha ya kuwa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon ilisafishwa na faili hilo, lakini mahakama hiyo, kabla ya kila kitu, iliathiriwa mno na matashi ya kisiasa, ambapo wapinzani wa ndani na nje wa harakati hiyo walituhumu Hizbullah mara chungu nzima kwamba ilihusika na jinai hiyo na hivyo kufanya kila wawezalo kuipaka matope harakati hiyo ya mkawama inaonekana kuwa faili la mlipuko wa bandari ya Beiruti nalo linaelekea kukumbwa na hatima kama ya mahakama ya Rafik al-Hariri, kwani katika siku za hivi karibuni makundi na shahsia wa kisiasa huko Lebanon wamelazimika kujitetea kutokana na tuhuma wanazoandamwa nazo. Fadi Sawane, jaji wa faili la mlipuko wa bandari ya Beiruti, juma lililopita aliwatuhumu baadhi ya viongozi wa sasa na wa zamani kwamba walihusika katika mlipuko huo wa Agosti mwaka huu. Afad Sawani, sambamba na kutoa agizo la mashtaka, aliwatuhumu Hasan Diab waziri mkuu wa serikali ya mpito, Ali Hasan Khalili waziri wa zamani wa fedha, Ghazi Zaita waziri wa usafiri na uchukuzi na Yusufu Finanyus waziri wa ajira za umma kwamba walifanya uzembe na kutotekeleza majukumu yao ipasavyo na hivyo kusababisha kuaga dunia na kujeruhiwa mamia ya watu Kabla ya hapo pia, maafisa wa usalama wa bandari na ushuru wa forodha wa Lebanon wapatao 30 walitoa mbaroni wakihusishwa na mlipuko huo wa Agosti 4 mwaka huu. Agizo hilo la mashtaka la jaji Fadi Sawan limekabiliwa na radiamali mbalimbali ndani ya Lebanon. Baadhi ya vyombo vya habari na mirengo ya kisiasa inadai kwamba rais Michel Aoun wa nchi hiyo ameingilia mwenendo wa faili hilo, ingawa haijafahamika hasa uingiliaji huo umefanyika kwa madhara au manufaa ya nani. Pamoja na hayo, ofisi ya rais Michel Aoun imetangaza katika taarifa yake kwamba rais Aoun hajaingilia kwa karibu wala kwa mbali mchakato wa uchunguzi unaofanywa na jaji wa faili la mlipuko wa bandari ya Beiruti, bali alichokitaka ni kuharakishwa mwenendo wa uchunguzi huo na kutangazwa haraka waliohusika na tukio hilo. Inaonekana kuwa tuhuma dhidi ya rais Michel Aun kwamba ameingilia mchakato wa faili hizo zina uhusiano na kukataa kwake orodha ya baraza la mawaziri iliyowasilishwa na waziri mkuu Saad Al Hariri mwezi Oktoba mwaka huu. Saad Al Hariri alipewa jukumu la kuunda baraza la mawaziri, na kwa mujibu wa ripoti mbalimbali, juma lililopita aliwasilisha majina ya serikali mpya kwa rais Michel Aun ambayo yamekataliwa. Jambo jingine ni radi ya mali ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon. Baada ya jaji Fadi Sawani kuwatuhuma Hassan Diab na mawaziri wengine wa serikali yake, Hizbullah ilitoa taarifa na kutangaza kwamba hatua zozote zinazochukuliwa na jaji anayechunguza faili la mlipuko wa bandari ya Beirut zinapaswa kuwa mbali kabisa na matashi ya kisiasa na malengo maalumu, na badala yake ziwe zinaendana kikamilifu na sheria pamoja na katiba ya nchi. Kwa maneno mengine, ni kuwa Hizbullah ilitaka kusema kwa njia isiyo ya moja kwa moja kwamba uchunguzi wa faili hilo umegubikwa na matashi ya kisiasa. naendelea kutegea sikio matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Tunawaletea sasa kipindi chetu cha kwanza, Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa redio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 43 ambao utazungumzia fikra na mitazamo ya Hamid Enayat kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Marehemu Hamid Enayat ni mmoja wa wanafikra wa Kiirani ambaye alifanya uhakiki na kuibuka na fikra na nadharia kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na nadharia yake imeathiriwa sana na mapinduzi hayo. Awali, Hamid Enayat alikuwa mwanaharakati wa chama cha Umma ambacho kilikuwepo hapa nchini Iran. Kisha akawa mmoja wa wafuasi wa jamii ya wa wasoshalisti, lakini baada ya kuhitimu masomo yake katika taaluma ya sayansi ya siasa aliathiriwa na wanaharakati wa Kiislamu na wenye misimamo ya utaifa wa hapa nchini. Hamid Enayat alifaulu shahada zake zote tatu, yaani ya kwanza, ya uzamili na ile ya uzamivu katika taaluma ya sayansi ya siasa. Masomo ya shahada yake ya kwanza alisomea katika kitivo cha sheria na sayansi ya siasa cha chuo kikuu cha Tehran. Akahitimu masomo yake katika ngazi ya uzamili katika kitivo cha uchumi na sayansi ya siasa chuo kikuu cha London, na akakamilisha masomo yake katika ngazi ya uzamivu pia katika chuo hicho hicho. Hamide nayat ambaye alikuwa mhadhiri katika chuo kikuu cha Tehran, wakati vilipofungwa vyuo vikuu nchini Iran, alisafiri kuelekea Uingereza. Mnamo mwaka 1980 alianza kufundisha akiwa mhadhiri msaidizi katika kitivo cha St Antony cha chuo kikuu cha Oxford. Baada ya muda akateuliwa kuwa mhadhiri rasmi wa historia ya Mashariki ya Kati katika chuo kikuu cha Oxford na mjumbe wa kudumu wa chuo cha St Antony Hamidi Nayati aliandika na kukamilisha kitabu chake pekee alichoalifu kwa lugha ya Kiingereza kiitwacho nadharia za kisiasa katika Uislamu wa zama hizi. Kitabu hicho alimzawadia Ayatullah Murtadha Mutahari, pamoja na kumuenzi na kumtaja kwa wema mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu. Hatua yake hiyo ilimfanya aandamwe na hujuma na shutuma kali za baadhi ya wanafikra wataalamishaji pamoja na wafuasi wa chama cha umma na waungaji mkono wa utawala wa kifalme wa Shah walioko nje ya nchi. Katika kitabu chake kiitwacho Mapinduzi katika Ulimwengu wa Tatu, ambacho ni mjumuiko wa makala kadhaa, Dr Hamid Nayat anaifanyia uhakiki wa ukosoaji nadharia ya waandishi wa mrengo wa kushoto nchini Iran, ambao anasema wameishusha hadhi ya tukio hili kubwa, yaani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kwa kulitaja kama mapambano tu na mpokezano wa madaraka kutoka kundi moja kwenda jingine pasi na kufanyika mabadiliko ya msingi katika muundo wa kijamii na kiuchumi wa nchi. Hamid Enayat anaitakidi kuwa kutokana na mageuzi muhimu makubwa na ya msingi yaliyotokea kutokana na mapinduzi ya kiislamu katika nyuga za kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni na kubadilika kwa thamani kulikotokea ndani ya jamii ya Iran, tukio hilo kubwa na adhimu linastahiki kupewa jina la mapinduzi. Dr Enayati anaamini kwamba mapinduzi ya Iran yanaendana na baadhi ya nadharia jumla za mapinduzi na kama yalivyo mapinduzi yoyote yale, si tu yamechangiwa na hali isiyoridhisha ya kijamii na kiuchumi, lakini pia kwa namna fulani ni matokeo ya mageuzi ya kiuchumi na kijamii ya ndani ya jamii yenyewe pia. Lakini pamoja na hayo, Dr. Hamid Enayat anasema nadharia ya fikra ya kimatabaka ya Wamaksi au pembuzi na chambuzi zinazoonyesha kuwa kuongezeka tabaka la watu wa mjini wenye pato la wastani au wahajiri masikini watokao vijijini au kushamiri mielekeo ya umamboleo vinasababisha kutokea mapinduzi haviwezi kuwa hoja ya msingi ya kuitumia kuyatafsiri na kuyaelezea mapinduzi ya Iran na wala haviendani na uhalisia wa mapinduzi hayo. Nukta kuu katika fikra ya Daktari Hamid Enayat kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni namna anavyoyapambanua na kuyatofautisha mapinduzi hayo na mapinduzi mengine lakini pia ni ule mtazamo wake kwamba dini ndiyo iliyokuwa sababu kuu ya kutokea mapinduzi ya Iran na masuala mengineyo ya kiuchumi, kisiasa na kijamii yalikuwa na nafasi ya pili. Kuhusiana na hilo, Hamide Nayati anasema kupitia maandiko yake, mimi ninaiona dini kuwa ni nukta kuu katika suala zima la mapinduzi ya Iran na mapinduzi ya Iran yalitokea kwa ajili ya kupanua uelewa wa kidini na yakaonyesha jinsi watu walivyofungamana na madhehebu ya Shia. Madhehebu ya Shia ndiyo yaliyoyafanya mapinduzi yawe na sifa kadhaa makhususi ambazo zimeyafanya yawe na nafasi maalumu na ya kipekee miongoni mwa mapinduzi mengine ya zama zetu. Kusema kweli katika athari za Daktar Hamid Enayat kuhusu mapinduzi ya Kiislamu, dini imetiliwa mkazo zaidi kuliko nukta nyingine yoyote ile. Katika makala aliyoipa jina la mapinduzi ya mwaka 1979 nchini Iran, dini ikiwa ni ideolojia ya kisiasa, Hamid Enayat kwanza ameielezea migongano ya kijamii, kiuchumi na kisiasa kama nukta za pamoja za mapinduzi yote kisha akatilia mkazo wa kudhoofika na kuvunjika moyo shah na mwishowe akaizungumzia madhehebu ya Shia kama nukta pambanuzi inayo yatofautisha mapinduzi ya Iran na mapinduzi mengine yaliyotokea duniani akiitakidi kwamba katika historia ya Iran ya miaka mia moja karibuni wananchi wameonekana kushiriki katika matukio ya mabadiliko kwa ajili tu ya kukidhi takwa la viongozi wa dini. Katika makala yake hiyo, Dr Inayati ameandika: Uislamu wa kishia ulikuwa ndiyo chimbuko na chachu kuu ya mapinduzi ya Kiislamu, na kwa hivyo tunaweza kusema ushia ndicho kitu kinacho yatofautisha mapinduzi ya Iran na mapinduzi mengineyo ya zama zetu, na kwa sababu hiyo inapasa kulitumia suala hilo kwa ajili ya kupembua sifa maalumu za mapinduzi hayo. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya 43 ya kipindi cha Mapinduzi ya Kiislamu katika Nadharia za Sayansi ya Jamii umemalizika Hivyo sina budi kukomea hapa kwa leo, lakini usiache kujiunga nami tena wiki ijayo insha allah katika sehemu ya 44 ya mfululizo huu, ambapo tutakuja kuendelea kuzungumzia fikra na mitazamo ya dakta Hamid Inayat kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Nakushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Shukran sana Abdu Fatamu Saidi kwa kipindi chako cha Mapinduzi ya Kiislamu. Na sasa mwedia ule wakati wa upendo wa wasikilizaji wa kutegea sikio, macho yetu magazetini <tiple> jambo la macho yetu magazetini leo Jumanne, tarehe kumi na tano mwezi Disemba 2020, linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti nchini Tanzania. Toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi lina habari kuu isemayo, wasiwasi watanda kampuni ya QNet ni ile inayodaiwa kutapeli walimu kupitia upatu, polisi aanza kuichunguza ukurasa wa kwanza wa toleo hilo la Mwananchi aidha lina habari zisemazo: jinsi vigogo BOT walivyotakatisha shilingi bilioni 1.515, wafa ajalini wakienda harusini, majambazi ya pora mamilioni ya jeruhi, wagonjwa wa kisukari kupata auheni ya dawa, wanafunzi wanaswa wakidaiwa kuishi kinyumba, LATRA waeleza mkakati kudhibiti shida ya usafiri mwisho wa mwaka, wanaodaiwa kumua kiongozi wa CHADEMA wana kesi ya kujibu, na viongozi wa dini tusiitwe wapinzani tukikosoa, Biteko awasha moto soko la madini, afuta leseni sita asimamisha vigogo watatu, Aweso naye atumbua ruasa. Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo, gazeti la serikali, huku ukurasa huo ukiwa umepambwa pia kwa habari zisemazo Dkt Mwinyi hatengua uteuzi wa katibu wake, Rwanda yatoa kauli tozo ya malori ya Tanzania, Bashungwa aisifu TSN kwa weledi na ubunifu na John Pombe Magufuli atuma salamu, vifo vya watu kumi na nne wakienda harusini. Hayo yakiwa ya kiwaya, Habari Leo. Gazeti ya Nipashe leo Jumanne linatupasha kuwa kumi na nne wafa ajalini, ni ndugu marafiki waliokuwa wanatoka harusini baada ya lori na ice kugongana. John Pombe Magufuli atuma salamu. Serikali ya Aidi bei yaelekeze ya maziwa Kina mde wafunguka kuhusiana rufani yao. Vigogo BOT kotini madai kuharibu noti za bilioni 4.6, na mshtakiwa aachiwa kesi mauaji ya mawazo. Gazeti la Jambi la Habari kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa habari isemayo utoroshaji madini Chunya, Biteko acharuka afuta leseni za wafanyabiashara wanaodaiwa kutumika katika shughuli za utooshaji wa madini Chunya. Pia aagiza mawakala kumi na tatu wa wanunuzi wa dhahabu kukamatwa kwa kujihusisha na shughuli hizo. Amtumbua mwenyekiti wa wafanyabiashara wa madini ya dhahabu anayesimamia soko la madini la Chunya. Mbali na habari hiyo kuu, habari nyingine kutoka gazeti hili zinasema teknolojia yasaidia kutokomeza ujangili wa faru ni kutokana na faru wote kufungwa vifaa vya kufuatilia walipo. Ndani ya miaka mitatu hakuna faru hata mmoja aliyeuawa kwa ujangili. na Profesa Kitila aitaka TIC ijitangaze zaidi nchini Kenya. gazeti la Star limepambwa kwa vichwa vya habari visemavyo waitifaki wa Raila wamtayarishia mazingira ya Raila huko mlima Kenya. Waitifaki wa Uhuru wanataka kustafidi na kampeni za BBI mwakani, ili kupigia upatu ukuruba uliopo baina ya Uhuru na Raila katika ngome ya Mlima Kenya. Gazeti la Star kumtangaza shaksia wa mwaka siku ya Alhamisi. Kenya imeagiza dozi milioni 24 za chanjo ya Covid 19 ambazo zimetajwa kuwa zitaweza kutosheleza asilimia 20 ya jamii ya watu wa nchi hiyo. DPP asema zaidi ya mauaji yaliyofanywa na polisi na vitendo vya unyanyasaji mia mbili thelathini vimeripotiwa katika kipindi cha miaka mitatu. Vijana wametajwa kuwa wahanga wakuu wa mauaji hayo ya polisi, huku kesi nyingi zikiwa zimejiri katika jiji la Nairobi. Na wakazi wa maeneo ya mijini waakhirisha safari zao za msimu wa sikukuu za mwishoni mwa mwaka kutokana na maambukizi ya korona. Haya yakiwa ya gazeti la Star. Gazeti la Standard pia lina habari zisemazo, Somalia imekata uhusiano wa kidiplomasia na Kenya katika majira ya usiku sana. Wadi tano kuchagua leo wawakilishi wao katika mabunge ya kaunti. Baraza la Taifa la Mitihani Kenya limewatolea wito watainiwa wa shule za msingi na upili kujiepusha na vitendo vya udanganyifu katika mitihani ijayo. Na matokeo ya vinasaba ya DNA yanaonyesha kuwa mwenda zake mbunge wa matungu Justus Murunga alizaa mtoto mmoja tu na mwanamke kwa jina la Agnes Wangui, aliyedai kuwa mbunge huyo alikuwa mpenzi wake wa siri. Ni hayo tu tulioweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. na sasa tunawaletea kipindi chetu kinachofuatia ambacho ni mjumuiko wa matukio ya ulimwengu wa michezo, Ulimwengu wa Michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa Redio Teheran, na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita kitaifa na kimataifa, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na ligi ya AFC. Klabu ya Persepolis ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeelekea Doha, mji mkuu wa Qatar kwa ajili ya kushiriki fainali ya ligi ya klabu bingwa barani asia kwa kifupi afc champions league mwaka huu 2020 itakayopigwa jumapili ijayo ya desemba 19 persepolis itavaana na klabu ya alsan hyundai motors ya korea kusini katika fainali hiyo Klabu hiyo ya Korea imetinga fainali baada ya kuizaba Vissel Kobe ya Japan mabao mawili kwa moja katika mchuano wa nusu fainali ya pili uliochezwa Jumapili katika uwanja wa Asada mjini Doha. It's the substitute Daiju Sasaki and now with a two goal Wekundu wa Teheran wameondoka nchini Jumapili kwenda Qatar, huku wakikosa huduma za kiungo muhimu Isa Ali Kasir, ambaye amekosa kuandamana na wachezaji hao wa Persepolis ya Iran. Mchezaji huyo alipigwa marufuku kushiriki soka kwa miezi sita kwa kuonyesha ishara ya ubaguzi kabla ya mchuano wa nusu fainali ya AFC Champions League dhidi ya klabu ya Nasr ya Saudi Arabia. Mashabik wa soka hapa Iran walitazamia kuwa mchuano huo wa fainali ungelipigwa hapa nchini kwa kutilia maanani kuwa moja ya klabu zilizotinga fainali ni Persepolis ya Tehran. Persepolis ilitangulia kutinga fainali ya ligi hiyo ya kieneo baada ya kuigaragaza klabu hiyo ya Nasr ya saudia mabao matano kwa matatu kwenye nusu fainali ya kwanza. Persepolis ambayo italiwakilisha eneo la magharibi mwa Asia inakutana katika fainali na mshindi wa timu ya mashariki mwa bara hili, na iwapo itaibuka mshindi, basi itakuwa klabu ya kwanza ya Iran kutoa taji hilo la kikanda tokea mwaka 1993 ambapo Pas ya Teheran iliibuka kidedea. Na kutoka hapa barani Asia, tuelekea katika kanda ya Afrika Mashariki. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya siku ya Jumamosi alimtunuku tuzo ya kifahari mwanariadha mkongwe wa mbio za marathon wa nchi hiyo Catherine Ndereba, katika sherehe za maadhimisho ya siku ya Jamhuri iliyofanyika katika uwanja wa taifa wa Nyayo jijini Nairobi. Kenyatta alimpa Ndereba mwenye umri wa miaka 48 tuzo ya Moran of Burning Spear au kwa kifupi MBS. Kufikia sasa, Ndereba ambaye mwaka 2008 mwandishi wa habari wa michezo wa gazeti la Chicago Tribune Philip Hash alimtaja kuwa mwanariadha bora zaidi wa kike wa mbio za masafa marefu kwa kushinda medali ya fedha katika mashindano mawili ya Olimpiki amepokea tuzo za kifahari kutoka kwa marais watatu wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Mwanariadha huyo mstaafu ambaye kwa sasa ni naibu kamishna wa polisi ya magereza nchini Kenya amewahi kutuzwa na rais mstaafu hayati Daniel Arap Moi medali ya huduma ya kipekee au Distinguished Service Medal kwa kifupi DSM mwaka 2002, huku rais mstaafu Mwai Kibaki akimtunuku tuzo ya Order of the Grand Warrior of Kenya, almaarufu OGS mwaka 2005. Katika hatua nyingine, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli amemwagiza waziri mpya wa habari, utamaduni, sanaa na michezo Innocent Bashungwa kuhakikisha anaunda timu ya soka ya taifa iliyothabiti na isiyotawaliwa na wachezaji wa klabu kongwe za Tanzania, yani Simba na Yanga. Rais Magufuli ametoa agizo hilo wakati wa hafla ya kuwapisha mawaziri aliyowateua hivi karibuni baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2020. Amebainisha kuwa wakati umefika kwa michezo nchini humo kubuni nafasi za ajira. Wizara ya michezo tumekupeleka huko ili tucheze kweli na ole wako tuje tumelala na mabao lauda kumi, mtaondoka wewe na naibu waziri urega wote siku hiyo. Haiwezekani. Tunakwenda kucheza kule tunashindwa tu? Kwa hiyo msifikiri kwamba mmepelekwa wizara rahisi. Hapana, tunataka tukashinde kweli. Na mambo ya kwenda na timu tu Simba na Yanga yametuchelewesha. Inawezekana ni wakati umefika tuwe na timu ya taifa ambayo haina mahusiano na Simba na, Chim, na, na, na Yanga. Inawezekana inaweza ikatusaidia zaidi. Haya, tukiachana na hayo ya Magufuli na michezo, tugeukie ndondi. Mwanamasumbwi nyota wa Uingereza Anthony Joshua mwenye umri wa miaka 31 amefaulu kutetea mataji yake ya WBA, WBO, IBF na IBO baada ya kumshinda Kubrat Pulev wa Bulgaria kwa njia ya knockout au KO kwenye raundi ya tisa katika pambano la uzani wa juu mbele ya mashabiki elfu moja Mchapano huu ulifanyika katika ukumbi wa SSE Arena uwanjani Wembley, jijini London, Uingereza, mnamo Desemba 12, baada ya kushinda pambano la 25 kati ya 26 aliyoshiriki awali, akiwa amepigwa moja tu. Sasa Joshua anaweza kupanda ulingoni kupigana na mwingereza mwenzake bingwa wa WBC Tyson Fury katika pambano la kuunganisha mataji. Joshua alikuwa anapigana kwa mara ya kwanza tangu arejeshe mataji yake hayo nchini Saudi Arabia mnamo Desemba Mwaka 2019 kwa kumshinda Andy Ruiz Jr wa Mexico na kulipiza kisasi cha Juni mwaka jana 2019. Win. The champ is back and back in style. Tugeukie ligi ya UEFA. Mabingwa watetezi wa klabu bingwa barani Ulaya au UEFA Champions League, Bayern Munich walikamilisha kampeni zao za makundi msimu huu wa mwaka 2020-2021 kwa kusajili ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Lokomotiv Moscow mnamo Desemba 9 uwanjani Allianz Arena huko nchini Ujerumani. Ushindi huo wa Bayan uliwawezesha kufikisha rekodi ya kutoshindwa katika jumla ya mechi 17 mfululizo za UEFA. Kufikia sasa, Bayan wameambulia sare mara moja pekee kwenye UEFA, ambapo walitoshana nguvu kwa matokeo ya bao moja kwa moja dhidi ya Atletico Madrid ya Uhispania mnamo Desemba mosi katika uwanja wa Wanda Metropolitan, wakicheza dhidi ya Locomotive Mnamo Desember 9 byn walifungiwa Niklas Sule na Eric maxim katika dakika za na na kwa usanjari hoxi Mbali na hayo, chini ya kocha Jurgen Klopp, Liverpool waliolazimishwa sare ya moja kwa moja na Midtjylland ya Denmark mnamo Desemba 9 walikamilisha kampeni zao za makundi kwa alama 13 mbili zaidi ya Atlanta. Tutamatishe na ligi kuu ya Uingereza ambapo watani wa jadi Manchester City na Manchester United siku ya Jumamosi ya Desemba 12 walitoshana nguvu katika kipute cha aina yake cha EPL kilichoishia kwa sare tasa ya kutofungana. Katika mchezo huo wa debi la Manchester ambao ulikosa matukio ya kusisimua zaidi, vikosi vyote viwili vilicheza kwa tahadhari kubwa bila ya kushambuliana mbwembwe na mihemko jinsi ilivyo kawaida na upekee wa mechi za sampuli hizo kwenye uwanja wa Old Trafford au Theatre of Dreams. Matokeo hayo yaliwasaza maniu katika nafasi ya nane kwenye jedwali kwa alama 20, alama moja pekee mbele ya Man City. na kwa mchuano huo wa debi la Manchester, ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Mola Kimola, jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 29 mfungo saba Rabiu Thani mwaka 1442 Hijiria Kamaria, mwafaka na tarehe 15 Disemba 2020 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 769 iliyopita alizaliwa Muhammad bin Ahmad Dhahabi anayejulikana kwa lakabu ya Shamsuddin, mpokeaji wa hadithi na mwanahistoria mashuhuri wa zama hizo. Dhahabi alikuwa akipenda sana kukusanya hadithi na alifanya safari nyingi katika pembe mbalimbali mbali duniani, ili kukamilisha elimu hiyo. Muhammad bin Ahmad Dhahabi alisimuliwa hadithi nyingi sana kutoka kwa wazee na maulamaa katika safari zake hizo. Dhahabi alifuatilia matukio ya historia ya Uislamu na watu mashuhuri wa kuanzia wakati wa kudhihiri Uislamu hadi mwaka 704 na, na kuandika habari na matukio ya wataalamu wa hadithi wa zama hizo. Matukio hayo aliyekusanya katika kitabu alichokipa jina la Historia ya Uislamu. Vitabu vingine vya msomi huyo ni pamoja na tabaqatu lqura na almujamu lsaghir na pia almujamu lkabir. Katika siku kama ya leo miaka 188 iliyopita alizaliwa Alexander Gustave Eiffel, mhandisi na msanifu wa mnara mashuhuri wa Eiffel nchini Ufaransa. Umashuhuri wa Alexander Gustave unatokana na zaidi na usanifu na uhandisi wake wa mnara wa Eiffel mjini Paris ulioanza kujengwa tarehe Mosi Julai mwaka 1887 chini ya usimamizi wake. Mnara wa Eiffel una urefu wa mita 324 ambapo katika zama zake ulikuwa mnara mrefu zaidi duniani. Alexander Gustave Eiffel aliaga dunia tarehe 27 Disemba mwaka 1923 akiwa na umri wa miaka 91. Siku kama yaleo miaka 168 iliyopita alizaliwa mwanafizikia wa Kifaransa Henry Becquerel ambaye alivumbua mnunurisho au miale ya radioactive baada ya kufanya utafiti katika mada za urani na vitu vinginevyo. Alianza kufanya jitihada za kupata vitu vinavyotoa miale ya x baada ya miale hiyo kugunduliwa na mwanafizikia wa Kijerumani Wilhelm Conrad Rontgen Novemba mwaka 1896, Becquerel aligundua mnunurisho unaoweza kuzalisha miale ya x. Utafiti wa mwanafizikia huyo wa Kifaransa ulimfanya atunikiwe tuzo ya Nobel mwaka 1993. Msomi huyo alifariki dunia mwaka 1998. Na kama kama leo miaka 45 iliyopita, ni yaani sawa na tarehe 15 Disemba 1975, zilimalizika zama za udhibiti na ushawishi wa Hispania huko Sahara ya Magharibi baada ya nchi hiyo kulazimika kuondoka katika eneo hilo. Polisario ni moja ya harakati za ukombozi wa Sahara Magharibi zilizowalazimisha Wahispania kukimbia eneo hilo. Harakati hiyo iliundwa mwaka 1973, baada ya wanamapinduzi wa Sahara kuasisi makundi kadhaa ya kupigania ukombozi wa eneo hilo, ambalo leo pia linapigana kujitenga na Moroko. Shukran sana Mubarak Nia, kwa makala hiyo yaliyo katika historia. Nasoma maoni ya msikilizaji wetu Bilhuda Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania, ambaye ameandika Uturuki inapaswa kubadilisha maamuzi yake ya kumteua balozi mpya wa Israel kutokana na dhuluma wanaofanyiwa Wapalestina. Anasema Uturuki embu waonee uruma ndugu zenu Wapalestina. Shukran sana Bilhuda Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu nchini Tanzania na Muhamed Salim Ali Dinya wa Kondoa Bahura, Tanzania, anasema tuko pamoja. Shukrani kwa kutegea sikio. Idrisa Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukrani Redio Tehrani kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante nawe kwa kututegea sikio. Abdalla Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anasema shukran nawe pia. Na maoni yanakomea hapa. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Vyama vya kisiasa nchini Algeria vimekosoa vikali hatua ya Moroko ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel na kusisitiza kuwa kitendo hicho ni pigo la kidhalili kwa mataifa ya Algeria, Palestina na Sahara Magharibi. Baada ya serikali ya Sudani kujidhalilisha mbele hao ya wazayuni kwa kutangaza uhusiano wa kawaida na watenda jinai hao, serikali ya Marekani imetangaza kuitoa Khartum katika orodha ya kile kinachodaiwa na Washington kuwa eti ni nchi zinazounga mkono ugaidi. Uturuki imemteua balozi wake mpya wa Tel Aviv zaidi ya miaka miwili baada ya Ankara kumuita nyumbani balozi wake aliyekuweko katika utawala haramu wa Israel. Uturuki imemteua balozi huyo mpya anayetazamiwa kujaza nafasi iliyoacha wazi mwaka 2018 baada ya Ankara kumrejesha nyumbani balozi wake aliyekuwepo huko Tel Aviv kwa madai ya kuuawa Wapalestina katika ukanda Gaza na pia kulalamikia hatua ya Marekani ya kuhamishia wabalozi wake Kudsukufu kutoka Tel Aviv. Na mbunge mmoja wa zamani wa Marekani ameonya kwamba swala la kugawika vipande vipande nchi hiyo limepata nguvu sana hivi sasa. Uh, Joe Walsh akitoa onyo hilo Amesema matamshi viongozi ya viongozi mbalimbali wa Marekani yanaonyesha waziwazi hatari ya kugawika vipande vipande nchi hiyo. Na mutasari huu ndio unakomea hapa, wapendwa wasikilizaji, na washukuru wote ambao wamekuwa nami kuanzia mwanzo hadi nakamilisha matangazo haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi. Vilevile sijawasahau wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, nasema asante, na kwa ujumla anawatakia asubuhi njema na siku njema, kwa herini na hadi, ha na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, vaiba na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran pobox 19395 stroke 6767 tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.