Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelaiti na vilevile vile kwenye intaneti katika parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikasheni ya IRIB World Service. Vilevile tunasikia katika masafa ya fm katika miji ya tanga na vile vile mwanza kigoma na mtwara huko nchini tanzania whatsapp yetu ni plus 98965487 jina langu ni ahmed rashid na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa za habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni kipindi cha mapinduzi ya kiislamu katika nadharia ya sayansi ya jamii Kitafuatiwa na ulimwengu wa michezo pamoja na makala yetu ya kila siku yaliyo katika historia na kipande cha kasida pamoja na maoni yenu. Tutakuwa na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Ruhani asema vikwazo vya kidhuluma dhidi ya Iran lazima vifutwe. Baraza la Usalama laonyesha wasiwasi wake kuhusiana na kuongezeka mgogoro nchini Yemen. Shariari asema kujitolea mhanga Sheikh Zakzaki kumevunja njama za maadui. Na Umoja wa Mataifa watangaza wasiwasi wake kutokana na mapigano Msumbiji, laki nne wahama makazi yao. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba vikwazo vya kidhulma dhidi ya Iran lazima vifutwe. Rais Hasan Ruhani amesema hayo leo Jumatatu mbele ya waandishi wa habari wa, wa ndani na nchi ya Iran na huku akigusia jinsi serikali ilivyosimama imara kukabiliana na njama za kuzuia au kuakhirisha kufutwa vikwazo hivyo vya kidhuluma, amesema hali itabadilika baada ya kuingia madarakani serikali mpya nchini Marekani, kama ambavyo, hata kama rais wa hivi sasa wa nchi hiyo angelibakia madarakani, vilevile vile hali ingelibadilika. Amesema serikali ya Iran imetumia nguvu zake zote kuhakikisha kuwa mapatano ya nyuklia JCPOA hayasambaratiki, akisisitiza kwamba lengo kuu la rais wa Marekani Donald Trump lilikuwa ni kuyasambaratisha makubaliano hayo ya kimataifa, lakini ameshindwa. Amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran inataka kuwa na uhusiano mzuri na nchi zote duniani, hasa Rasia na China kama ambavyo inapenda kuwa na uhusiano mzuri na umoja wa Ulaya pamoja na majirani zake wote. Rais Ruhani amezungumzia pia kuuliwa kigaidi na kidhulma Shahid Mohsen Fakhrizade, mwanasayansi bingwa wa nyuklia na masuala ya kijeshi wa Iran, na kusema kwamba mauaji hayo ya kigaidi yamefanywa na watu ambao walitaka kulitumbukiza vitani eneo hili katika siku hizi za mwisho za kuanguka utawala mwovu wa Donald Trump huko Marekani. Aidha, amesema shabaha kuu ya utawala wa kizayuni katika kumuua kigaidi shahid Fakhrizade ni kuzusha machafuko katika eneo hili. Amesema utulivu na amani ya eneo hili ni muhimu sana kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran, lakini pia Teheran itatoa majibu yanayostahiki na kwa wakati unaofaa wahusika wote wa jinai hiyo. Waziri wa mafuta wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Bijan Namdar Zangane, amesema taifa hili halihitaji idhini yoyote kurejea katika soko la mafuta, na kwamba lina uwezo wa kuuza mapipa milioni 2.3 ya mafuta kila siku. Zangane amesema hayo leo pambizoni mwa hafla ya kuzindua awamu ya 11 ya uchimbaji mafuta katika eneo la Pars kusini katika ghuba ya Uajemi, na kuongeza kwamba iwapo hakutakuwa na vikwazo na rasilimali za kuhuisha visima ambavyo vilikuwa vimepunguza uzalishaji wake zitarejeshwa, basi uuzaji wa mapipa milioni 2.3 ya mafuta nchi ya nchi kama huko nyuma unawezekana kwa Iran. Ameeleza bayana kwamba jumuiya ya nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani, OPEC, ina wajibu wa kudhibiti bei ya mafuta katika soko la kimataifa na kwamba Iran ina haki ya kurejea katika soko la mafuta pasi na kumwomba idhini mtu yoyote. Zangane ameeleza bayana kwamba katika kipindi cha vikwazo dhidi ya Iran, Jamhuri ya Kiislamu imedhihirishia dunia kwamba kamwe haitakata tamaa na ikatafuta njia mbadala ya kuhakikisha kuwa kunaendelea kuwepo ustawi katika sekta ya mafuta. Waziri wa mafuta wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ameongeza kuwa licha ya, ya vikwazo vya Marekani dhidi ya sekta ya mafuta ya Iran, lakini kamwe taifa hili halija sita kuzalisha bidhaa hiyo muhimu na kuuza njia nchi Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limebainisha wasiwasi wasi wake kuhusu kushadidi mivutano ya kijeshi na uhaba wa chakula nchini Yemen. Baraza hilo limetoa taarifa na bila ya kuashiria jinai za kutisha zinazofanywa na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya Yemen, limesema wanachama wa baraza hilo wanalaani mivutano ya kijeshi inayoendelea huko Yemen. Wanachama hao wamedai katika taarifa hiyo kwamba jamii ya kimataifa inasisitiza na kuunga mkono kikamilifu haki ya kujitawala, umoja, uhuru na ardhi yote ya Yemen. Taarifa ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa imesema kwamba watu wapatao milioni kumi na tatu na nusu wa Yemen wanakabiliwa na hatari kubwa ya janga la njaa kutokana na uhaba mkubwa wa chakula uliopo katika nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Inasemekana kwamba huenda idadi hiyo ikaongezeka na kufikia watu milioni 16 ifikapo mwezi Juni 2021. Wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa vile vile wameelezea wasiwasi walionao kuhusiana na ripoti zinazosema kwamba huenda Yemen ikakabiliwa na hata janga kubwa zaidi la njaa kutokana na kupungua bajeti ya kununulia chakula kwa ajili ya watu wa nchi hiyo. Wamezitaka nchi zote fadhili zitekeleze ahadi zao za kuwasaidia wa Yemen. Saudi Arabia kwa uungaji mkono wa Marekani na utawala wa Kizayuni wa Israel pamoja na nchi nyingine kadhaa Ilishambulia Yemen mwezi Machi 2015 na kuizingira katika pande zote za nchi kavu, anga na baharini, na kupelekea Wayemen zaidi ya elfu kumi na sita kuuawa, makumi ya maelfu kujeruhiwa na mamilioni ya wengine kulazimishwa kuwa wakimbizi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu wa Jumuiya ya Kimataifa ya Kukurubisha Madhehebu ya Kiislamu amesema kwamba kujitolea mhanga Sheikh Ibrahim Zakzaki kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria ambaye anashikiliwa kizuizini kwa miaka kadhaa sasa na vyombo vya usalama vya nchi hiyo kumevuruga na kuvunja njama za maadui. Sheikh Hamid Hawali Shariari amesema hayo kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mauaji ya Zaria yaliyotokea mwaka 2015 na kusisitiza kwamba kimya cha taasisi za kimataifa mkabala wa mauaji ya Zaria kinadhihirisha undumi la kuiliwa asasi hizo na namna zinavyolitazama suala la haki za binadamu. Amesema kukamatwa Sheikh Zaksaki, kiongozi wa Waislamu akishia wa kuwa wa idadi kubwa ya wafuasi wake, wakiwemo watoto wa, wa kiongozi wa huyo mashambulizi ya mara kwa mara ya jeshi la Nigeria dhidi ya makazi ya Waislamu wa kishia huko Zaria, kuuawa viongozi wa ngazi za juu wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, kushambuliwa makao makuu ya Waislamu wa kishia katika miji ya Sokoto na Zaria, na madai yasiyo na msingi ya jeshi la nchi hiyo kuwa harakati hiyo inapanga njama za kumuua kamando wa jeshi, yote hayo yanaashiria njama zilizoratibiwa na Wazayuni. Vilevile vile katibu wa jumuiya ya kimataifa kukurubisha madhehebu ya Kiislamu amesema mauaji ya halaiki ya waislamu wa Zaria huko Nigeria ni mfano hai wa ukatili wa madhalimu ambao hawakubali kabisa kuona umma wa kiislamu ukiwa na umoja na mshikamano. Juzi Jumaa Mosi, waislamu wa Nigeria walikumbuka mauaji ya kutisha yaliyofanywa na jeshi la nchi hiyo katika mji wa Zaria kwenye jimbo la Kaduna miaka mitano iliyopita. Huko serikali ya rais Muhammadu Buhari ikiwa imekataa kumwachilia huru Sheikh Zakzaki licha ya mahakama kutoa amri ya kuachiliwa huru kiongozi huyo wa Kiislamu. Katika shambulio la Disemba 12, 2015, inakadiriwa wanachama zaidi ya elfu moja wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, aghlabu yao wakiwa Waislamu wa madhehebu ya kishia waliuwa washahidi kwa kufyatuliwa risasi na jeshi la Nigeria. Na Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuwa mgogoro mkubwa kibina wa kibinadamu unanukia kaskazini mwa Msumbiji, ambapo watu zaidi ya laki nne wamelazimika kuyahama makazi yao wakihofia usalama wao. Shirika la habari la Reuters leo Jumatatu limemnukuu Valentin Tapsoba mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR kanda ya kusini mwa Afrika, akisema kuwa mgogoro wa wakimbizi kaskazini mwa mkoa wa Cabo Delgado unatazamiwa kuziathiri nchi jirani za Afrika mapigano kati ya wanamgambo wenye silaha na wenye misimamo ya kuchupa mipaka na vikosi vya serikali ya Msumbiji yamezusha hofu miongoni mwa raia na kuwafanya wakimbie makazi yao. Ingawaje serikali ya Msumbiji inakadiria kuwa watu zaidi ya laki tano na sabini elfu wamelazimika kuwa wakimbizi katika mkoa huo unaoshuhudia mapigano ya mara kwa mara, lakini afisa huyo wa UNHCR amesema Takwimu zao zinaonyesha kuwa raia wa Msumbiji waliolazimika kuyahama makazi yao inafikia sasa laki nne na ishirini na nne elfu. Katika hatua nyingine, viongozi wa Msumbiji, Tanzania, Afrika Kusini, Zimbabwe na Botswana wanatazamiwa kukutana kuanzia leo Jumatatu kujadili hali ya usalama na kushadidi vitendo vya kikatili vinavyofanywa na wanamgambo hao kama mauaji, kukata watu vichwa, kuteka nyara na hata kuchoma moto nyumba zilizoko katika mkoa huo wa kaskazini mwa Msumbiji. Watu zaidi ya elfu mbili wameuliwa katika kijiji cha mkoa huo wa Cabo Delgado, kaskazini mwa Msumbiji, tangu mwezi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na saba kutokana na mashambulizi ya umwagaji wa damu ya wanachama wa kundi linalojiita Ahlus Sunna wal Jamaa ambao wakazi wa maeneo hayo wanawatambua pia kuwa ni Mashabab. Mwisho wa taarifa, habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo haya ya usiku yanasikika kupitia satelit na vilevile vile kwenye internet katika pasttoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service. vile vilevile tunawasikika kupitia masafa ya FM katika miji ya Tanga, Mwanza, Mtwara na Kigoma. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema mwanga wa matumaini wa hati ya makubaliano ya pande kadhaa ya Chabahar. Kutumia uwezo wa kieneo ni moja ya mbinu na njia za ushirikiano wa pande kadhaa ambazo zina nafasi muhimu sana katika kupanua ustawi na maendeleo. Katika fremu hiyo, kikao cha kwanza cha pamoja cha kundi la nguvu kazi la Iran, India na Uzbekistan kimefanyika Jumatatu ya leo tarehe 14 Disemba kwa njia ya mawasiliano ya intaneti, ambapo pande tatu zimejadiliana namna ya kustafidi na bandari ya kistrategia ya Chabahar ya nchini Iran. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya India kuhusiana na kikao hicho cha pande tatu ilitolewa siku moja baada ya Rais Shavkat Mirzoyoyev wa Uzbekistan kufanya mazungumzo kwa njia ya mawasiliano na Narendra Modi, waziri mkuu wa India Ijumaa iliyopita ambapo wawili hao walisisitizia ulazima wa kufanyika kikao hicho cha pande tatu na Iran kuhusiana na bandari ya Chabahar. Bandari ya Chabahar daima imekuwa na umuhimu mkubwa katika ushirikiano wa kiuchumi na kisiasa wa eneo hili. Kwa upande wa jeopolitiki, Chabahar inahesabiwa kuwa bandari pekee ya bahari nchini Iran ambayo ni nukta muhimu katika ukanda wa ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman, ambayo kimsingi ina nafasi muhimu na ya kistratijia katika korido ya kaskazini kusini. Umuhimu wa kistratijia wa hati ya makubaliano ya pande tatu ya Chabahar hivi sasa, baada ya kupita miaka minne tangu ilipotiwa saini mwezi Juni 2016 umedhihirika zaidi. Hatua ya Uzbekistan ya kuwa tayari kujiunga na hati hiyo ya makubaliano na hamu ya mataifa mengine ya eneo hili katika uwanja huo ni ishara ya wazi ya kuweko mwanga wa matumaini wa ushirikiano huo. Gazeti la Hindustan Times limeashiria katika ripoti yake shughuli za India katika bandari ya Chabahar pamoja na miradi ya uwekezaji ya nchi hiyo katika bandari hiyo ya Iran na kuandika Kutokana na umuhimu wa bandari ya Chabahar katika kusafirisha bidhaa kuelekea Afghanistan, Marekani imelazimika kutoijumuisha bandari hiyo muhimu katika orodha ya vikwazo vyake. Ukweli wa mambo ni kwamba kutegemeana na kuweko mahitaji ya pande mbili ni nukta ambayo inaleta udharura wa kupanua na kustawisha bandari hiyo muhimu na kuvifanya vikwazo kutokuwa na maana. Narendra Modi, waziri mkuu wa India, alisoma beti za mashairi ya malenga mashuhuri wa Iran, Hafez Shirazi, katika hafla ya utilianaji saini hati ya makubaliano ya pande tatu na kusema zama za kutengana na nyusiku za kufarakana zimefikia kikomo na urafiki wetu utaendelea daima. Aidha, waziri mkuu huyo wa India alisema wazi kwamba Mkataba wa kuanzisha korido ya pande tatu ya Chabahar unaweza kubadilisha njia na mustakbali wa eneo hili na wakati huo huo kuweka misingi ya njia mpya katika eneo kama ambavyo korido hiyo inaweza kuondoa vizingiti vya harakati ya kiuchumi katika eneo hili lote. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatambua kwamba usalama, utulivu na ustawi wa kiuchumi wa mataifa ya eneo na majirani ni usalama na ustawi wake. Ni kutokana na ukweli huo ndiyo maana Iran imetangaza utayarifu wake wa kutumia suhula na uwezo wake, ikiwa kama moja ya vituo muhimu vyenye utajiri wa nishati na njia kuu za mawasiliano ya eneo hili, kwa minajili ya kusukuma mbele gurudumu la uchumi wa pamoja, kama vile kusaidia kusafirisha nishati na kuruhusu upitishwaji wa bidhaa za mataifa mengine katika ardhi yake kuelekea mataifa tofauti. Katika harakati hii nzuri, kunufaika na uwezo wa bandari ya Chabahar kwa ajili ya kuboresha na kuimarisha korido ya kaskazini kusini ni fursa ambayo inaweza kuzingatiwa na kutumiwa kwa ajili ya kufikia malengo yaliyoainishwa na mataifa husika. Hapa ni mjini Teheran na hii ni idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tayari kuna baadhi ya wasikilizaji wetu wametuandikia maoni yao. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anatushukuru anasema, asanteni. Nasi pia tunakushukuru. Silvanus Mbale wa Kigoma, Tanzania, naye vilevile ameandika asanteni kwa taarifa. Bwana Noel Chafwilwa anasema habari za hapo studio mjini Teheran, natumai kabisa muwazima wa afya. Anasema habari ya kusikitisha, ndugu zangu, mwenzenu, moyo wangu una majonzi yasiyosemeka. Yes, yes, yes, yes. kwani tumepoteza ndugu zetu wapendwa wetu takriban kumi na saba waliopata ajali ya gari iliyotokea mkoa wa Singida nchini Tanzania, wakati wakielekea kwenye sherehe ya kufunga ndoa. Naam, ni habari ya kusikitisha sana sana sana sana. Tunawaambia kila la kheri hao wote. Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa huko nchini Kenya, yeye anasema vikwazo, vikwazo, vikwazo. Ukiulizwa ni, ni kwa nini? Kumbe ni vikwazo vya mwanadamu mmoja kuwanyima wanadamu wenziwe madawa na mahitaji ya kibinadamu. Si vikwazo vya silaha, bali ni vikwazo vya madawa kuwasaidia wanadamu. Haifai kabisa. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, kabla ya kuletea vipindi vyetu vingine. Rais wa Jamhuri ya Kiislamia Iran amesema kwamba vikwazo vya kidhulma dhidi ya Iran lazima vifutwe. Waziri wa Mafuta wa Iran amesema taifa hili halihitaji idhini yeyote kurejea katika soko la mafuta. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limebainisha wasiwasi wake kuhusu kushadidi mivutano ya kijeshi na uhaba wa chakula nchini Yemen. Ama sasa, wapenzi wasikilizaji, karibuni kutegea sikio kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia sansi jamii. Kipindi hicho kitafuatiwa na ulimwengu wa michezo. Baada ya hapo, tutakuleteni leo katika historia na kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Radio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 43 ambao utazungumzia fikra na mitazamo ya Hamid Enayat kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Marehemu Hamid Enayat ni mmoja wa wanafikra wa Kiirani ambaye alifanya uhakiki na kuibuka na fikra na nadharia kuhusu mapinduzi ya kiislamu ya Iran, na nadharia yake imeathiriwa sana na mapinduzi hayo. Awali, Hamid Enayat alikuwa mwanaharakati wa chama cha umma ambacho kilikuwepo hapa nchini Iran. Kisha akawa mmoja wa wafuasi wa jamii ya wa wasoshalisti, lakini baada ya kuhitimu masomo yake katika taaluma ya sayansi ya siasa aliathiriwa na wanaharakati wa Kiislamu na wenye misimamo ya utaifa wa hapa nchini. Hamid Enayat alifaulu shahada zake zote tatu, yaani ya kwanza, ya uzamili na ile ya uzamivu katika taaluma ya sayansi ya siasa. Masomo ya shahada yake ya kwanza alisomea katika kitivo cha sheria na sayansi ya siasa cha chuo kikuu cha Tehran. Akahitimu masomo yake katika ngazi ya uzamili katika kitivo cha uchumi na sayansi ya siasa chuo kikuu cha London na akakamilisha masomo yake katika ngazi ya uzamivu pia katika chuo hicho hicho. Hamid Enayat ambaye alikuwa mhadhiri katika chuo kikuu cha Tehran, Wakati vilipofungwa vyuo vikuu nchini Iran, alisafiri kuelekea Uingereza. Mnamo mwaka 1980 alianza kufundisha akiwa mhadhiri msaidizi katika kitivo cha St Antony cha chuo kikuu cha Oxford. Baada ya muda, akateuliwa kuwa mhadhiri rasmi wa historia ya mashariki ya kati katika chuo kikuu cha Oxford na mjumbe wa kudumu wa chuo cha St Antony, Hamidin Ayati aliandika na kukamilisha kitabu chake pekee alichoalifu kwa lugha ya Kiingereza kiitwacho Nadharia za Kisiasa katika Uislamu wa Zama Hizi. Kitabu hicho alimzawadia Ayatullah Murtadha Mutahari, pamoja na kumwenzi na kumtaja kwa wema mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu. Hatua yake hiyo ilimfanya aandamwe na hujuma na shutuma kali za baadhi ya wanafikra wataalamishaji pamoja na wafuasi wa chama cha umma na waungaji mkono wa utawala wa kifalme wa Shah walioko nje ya nchi. Katika kitabu chake kiitwacho Mapinduzi katika Ulimwengu wa Tatu, ambacho ni mjumuiko wa makala kadhaa, Dr Hamid Enayat anaifanyia uhakiki wa ukosoaji nadharia ya waandishi wa mrengo wa kushoto nchini Iran, ambao anasema wameishusha hadhi ya tukio hili kubwa, yaani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kwa kulitaja kama mapambano tu na mpokezano wa madaraka kutoka kundi moja kwenda jingine pasi na kufanyika mabadiliko ya msingi katika muundo wa kijamii na kiuchumi wa nchi. Hamid Enayat anaitakidi kuwa kutokana na mageuzi muhimu makubwa na ya msingi yaliyotokea kutokana na mapinduzi ya kiislamu katika nyuga za kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni na kubadilika kwa thamani kulikotokea ndani ya jamii ya Iran, tukio hilo kubwa na adhimu linastahiki kupewa jina la mapinduzi. Dr. Enayati anaamini kwamba mapinduzi ya Iran yanaendana na baadhi ya nadharia jumla za mapinduzi. Na kama yalivyo mapinduzi yoyote yale, si tu yamechangiwa na hali isiyoridhisha ya kijamii na kiuchumi, lakini pia kwa namna fulani ni matokeo ya mageuzi ya kiuchumi na kijamii ya ndani ya jamii yenyewe pia. Lakini pamoja na hayo, Dr. Hamid Enayat anasema nadharia ya fikra ya kimatabaka ya Wamaksi au pembuzi na chambuzi zinazoonyesha kuwa kuongezeka tabaka la watu wa mjini wenye pato la wastani au wahajiri masikini watokao vijijini au kushamiri mielekeo ya umamboleo vinasababisha kutokea mapinduzi haviwezi kuwa hoja ya msingi ya kuitumia kuyatafsiri na kuyaelezea mapinduzi ya Iran na wala haviendani na uhalisia wa mapinduzi hayo. Nukta kuu katika fikra ya Dr. Hamid Enayat kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni namna anavyoyapambanua na kuyatofautisha mapinduzi hayo na mapinduzi mengine lakini pia ni ule mtazamo wake kwamba dini ndiyo iliyokuwa sababu kuu ya kutokea mapinduzi ya Iran, na masuala mengineyo ya kiuchumi, kisiasa na kijamii yalikuwa na nafasi ya pili. Kuhusiana na hilo, Hamid Enayati anasema kupitia maandiko yake, mimi ninaiona dini kuwa ni nukta kuu katika suala zima la mapinduzi ya Iran. Na mapinduzi ya Iran yalitokea kwa ajili ya kupanua uelewa wa kidini na yakaonyesha jinsi watu walivyofungamana na madhehebu ya Shia. Madhehebu ya Shia ndiyo yaliyoyafanya mapinduzi yawe na sifa kadhaa mahsusi ambazo zimeyafanya yawe na nafasi maalumu na ya kipekee miongoni mwa mapinduzi mengine ya zama zetu. Kusema kweli katika athari za Dk Hamid Enayat kuhusu mapinduzi ya Kiislamu, dini imetiliwa mkazo zaidi kuliko nukta nyingine yoyote ile. Katika makala aliyoipa jina la mapinduzi ya mwaka 1979 nchini Iran, dini ikiwa ni ideolojia ya kisiasa, Hamid Enayat kwanza ameielezea migongano ya kijamii, kiuchumi na kisiasa kama nukta za pamoja za mapinduzi yote kisha akatilia mkazo wa kudhoofika na kuvunjika moyo shah na mwishowe akaizungumzia madhehebu ya Shia kama nukta pambanuzi inayo yatofautisha mapinduzi ya Iran na mapinduzi mengine yaliyotokea duniani akiitakidi kwamba katika historia ya Iran ya miaka mia moja karibuni wananchi wameonekana kushiriki katika matukio ya mabadiliko kwa ajili tu ya kukidhi takwa la viongozi wa dini. Katika makala yake hiyo, Dr Inayati ameandika, Uislamu wa kishia ulikuwa ndio chimbuko na chachu kuu ya mapinduzi ya Kiislamu, na kwa hivyo tunaweza kusema ushia ndicho kitu kinacho yatofautisha mapinduzi ya Iran na mapinduzi mengineyo ya zama zetu, na kwa sababu hiyo inapasa kulitumia suala hilo kwa ajili ya kupembua sifa maalumu za mapinduzi hayo. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya 43 ya kipindi cha Mapinduzi ya Kiislamu katika Nadharia za Sayansi ya Jamii umemalizika. Hivyo sina budi kukomea hapa kwa leo, lakini usiache kujiunga nami tena wiki ijayo insha allah katika sehemu ya 44 ya mfululizo huu ambapo tutakuja kuendelea kuzungumzia fikra na mitazamo ya Dkta Hamid Inayat kuhusu mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Nakushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa Redio Teheran na karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita kitaifa na kimataifa, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na ligi ya AFC, klabu ya Persepolis ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeelekea Doha, mji mkuu wa Qatar, kwa ajili ya kushiriki fainali ya ligi ya klabu bingwa barani Asia, kwa kifupi AFC Champions League mwaka huu 2020 itakayopigwa Jumapili ijayo ya Desemba 19. Persepolis itavaana na klabu ya Alsan Hyundai Motors ya Korea Kusini katika fainali hiyo. Klabu hiyo ya Korea imetinga fainali baada ya kuizaba Vissel Kobe ya Japan mabao mawili kwa moja katika mchuano wa nusu fainali ya pili uliochezwa Jumapili katika uwanja wa Asada mjini Doha daiju Wekundu wa Teheran wameondoka nchini Jumapili kwenda Qatar, huku wakikosa huduma za kiungo muhimu Isa Al Kasir, ambaye amekosa kuandamana na wachezaji hao wa Persepolis ya Iran. Mchezaji huyo alipigwa marufuku kushiriki soka kwa miezi sita kwa kuonyesha ishara ya ubaguzi kabla ya mchuano wa nusu fainali ya AFC Champions League dhidi ya klabu ya Nasr ya Saudi Arabia. Mashabik wa soka hapa Iran walitazamia kuwa mchuano huo wa fainali ungelipigwa hapa nchini ukakutilia maanani kuwa moja ya klabu zilizotinga fainali ni Persepolis ya Tehran. Persepolis ilitangulia kutinga fainali ya ligi hiyo ya kieneo baada ya kuigaragaza klabu hiyo ya Nasr ya Saudia mabao matano kwa matatu kwenye nusu fainali ya kwanza. Persepolis, ambayo italiwakilisha eneo la magharibi mwa Asia, inakutana katika fainali na mshindi wa timu ya mashariki mwa bara hili, na iwapo itaibuka mshindi, basi itakuwa klabu ya kwanza ya Iran kutoa taji hilo la kikanda tokea mwaka 1993 ambapo Pas ya Teheran iliibuka kidedea. Na kutoka hapa barani Asia, tuelekea katika kanda ya Afrika Mashariki. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya siku ya Jumamosi alimtunuku tuzo ya kifahari mwanariadha mkongwe wa mbio za marathon wa nchi hiyo Catherine Ndereba katika sherehe za maadhimisho ya siku ya Jamhuri iliyofanyika katika uwanja wa taifa wa Nyayo jijini Nairobi. Kenyatta alimpa Ndereba mwenye umri wa miaka 48 na tuzo ya Moran of Burning Spear au kwa kifupi MBS. Kufikia sasa, Ndereba ambaye mwaka 2008 mwandishi wa habari wa michezo wa gazeti la Chicago Tribune, Philip Hash alimtaja kuwa mwanariadha bora zaidi wa kike wa mbio za masafa marefu kwa kushinda medali ya fedha katika mashindano mawili ya Olimpiki, amepokea tuzo za kifahari kutoka kwa marais watatu wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Mwanariadha huyo mstaafu ambaye kwa sasa ni naibu kamishna wa polisi ya magereza nchini Kenya amewahi kutuzwa na rais mstaafu hayati Daniel Arap Moi medali ya huduma ya kipekee au Distinguished Service Medal kwa kifupi DSM mwaka elfu mbili na mbili huku rais mstaafu Mwai Kibaki akimtunuku tuzo ya Order of the Grand Warrior of Kenya almaarufu OGS mwaka elfu mbili na tano. Katika hatua nyingine, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli amemwagiza waziri mpya wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo Innocent Bashungwa kuhakikisha anaunda timu ya soka ya taifa iliyo thabiti na isiyotawaliwa na wachezaji wa klabu kongwe za Tanzania, yani Simba na Yanga. Rais Magufuli ametoa agizo hilo wakati wa hafla ya kuwaapisha mawaziri aliowateua hivi karibuni baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2020. Amebainisha kuwa wakati umefika kwa michezo nchini humo kubuni nafasi za ajira. Wizara ya michezo, tumekupeleka huko ili tucheze kweli na ole wako, tuje tumelala na mabao lauda kumi, mtaondoka wewe na naibu waziri urega wote siku hiyo. Haiwezekani, tunakwenda kucheza kule tunashindwa tu. Kwa hiyo msifikiri kwamba mmepelekwa wizara rahisi. Hapana, tunataka tukashinde kweli, na mambo ya kwenda na timu tu Simba na Yanga yametuchelewesha. Inawezekana ni wakati umefika tuwe na timu ya taifa ambayo haina mahusiano na Simba na, Chim, na, na, na Yanga, inawezekana inaweza ikatusaidia zaidi. Haya, tukiachana na hayo ya Magufuli na michezo, tugeukie ndondi. Mwanamasumbwi nyota wa Uingereza Anthony Joshua mwenye umri wa miaka 31 amefaulu kutetea mataji yake ya WBA, WBO, IBF na IBO baada ya kumshinda Kubrat Pulev wa Bulgaria kwa njia ya knockout au KO kwenye raundi ya tisa katika pambano la uzani wa juu mbele ya mashabiki elfu moja mchapano huu ulifanyika katika ukumbi wa SSE Arena uwanjani Wembley jijini London, Uingereza mnamo Desemba 12, baada ya kushinda pambano la 25 kati ya 26 aliyoshiriki awali, akiwa amepigwa moja tu. Sasa Joshua anaweza kupanda ulingoni kupigana na mwingereza mwenzake bingwa wa WBC Tyson Fury katika pambano la kuunganisha mataji. Joshua alikuwa anapigana kwa mara ya kwanza tangu arejeshe mataji yake hayo nchini Saudi Arabia mnamo Desemba mwaka 2019 kwa kumshinda Andy Ruiz Jr. wa Mexico na kulipiza kisasi cha Juni mwaka jana 2019 win. The champ is back and back in style. Tugeukie ligi ya UEFA. Mabingwa watetezi wa klabu bingwa barani Ulaya au UEFA Champions League, Bayern Munich walikamilisha kampeni zao za makundi msimu huu wa mwaka 2020-2021 kwa kusajili ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Lokomotiv Moscow mnamo Desemba 9 uwanjani Allianz Arena huko nchini Ujerumani. Ushindi huo wa Bayan uliwawezesha kufikisha rekodi ya kutoshindwa katika jumla ya mechi 17 mfululizo za UEFA. Kufikia sasa, Bayan wameambulia sare mara moja pekee kwenye UEFA, ambapo walitoshana nguvu kwa matokeo ya bao moja kwa moja dhidi ya Atletico Madrid ya Uhispania mnamo Desemba mosi katika uwanja wa Wanda Metropolitan wakicheza dhidi ya Locomotive Mbali na hayo, chini ya kocha Jurgen Klopp, Liverpool waliolazimishwa sare ya moja kwa moja na Midtjylland ya Denmark mnamo Desemba 9, walikamilisha kampeni zao za makundi kwa alama 13 mbili zaidi ya Atlanta. Tutamatishe na ligi kuu ya Uingereza ambapo watani wa jadi Manchester City na Manchester United siku ya Jumamosi ya Desemba 12 walitoshana nguvu katika kipute cha aina yake cha EPL kilichoishia kwa sare tasa ya kutofungana katika mchezo huo wa debi la Manchester ambao ulikosa matukio ya kusisimua zaidi. Vikosi vyote viwili vilicheza kwa tahadhari kubwa bila ya kushambuliana mbwembwe na mihemko jinsi ilivyo kawaida na upekee wa mechi za sampuli hizo kwenye uwanja wa Old Trafford au Theatre of Dreams. Matokeo hayo yaliwasaza Maniu katika nafasi ya nane kwenye jedwali kwa alama 20, alama moja pekee mbele ya Mancity. na kwa mchuano huo wa debi la Manchester ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumatatu tarehe 28 mfungo saba Rabiuthani mwaka 1442 Hijiria kamaria, mwafaka na tarehe 14 Disemba 2020 Miladia. Miaka mia nane na nne iliyopita katika siku kama ya leo, Abubakar Muhiddin Muhammad mashuhuri kwa jina la Ibn Arabi, arifu na msomi mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia huko Damaskus. Azaliwa mwaka 560 hijiria huko Andalusia au Hispania ya leo. Ibn Arabi alifanya safari nyingi katika baadhi ya nchi na miji ikiwemo Tunisia, Makkah, Halaba au Aleppo, na Baghdad, na kila alipofika aliheshimiwa na kukirimiwa. Alikuwa msomi hodari na baadhi ya duru zinasema ameandika vitabu na risala zaidi ya mia tano. Miongoni mwa kazi zake kubwa ni vitabu vya Tafsiri Kabir, Alfutuhatul Makiya na Fusulul Hikam. Siku kama ya leo miaka 215 iliyopita sawa na tarehe 14 Disemba mwaka 1805 iligunduliwa nishati ya joto ya makaa ya mawe na George Brancolon mhunzi kutoka Uingereza. Kabla ya hapo makaa ya mawe yalikuwa yakitumiwa kama mojawapo ya vifaa vya kujengea nyumba. Shehena ya kwanza ya madini ya makaa ya mawe yaliyotumiwa katika nishati ya joto ilipatikana katika bandari ya Plymouth nchini Uingereza. Miaka 109 iliyopita inayosadifiana na tarehe 14 Disemba mwaka 1911, baada ya juhudi na jitihada za miaka mingi hatimaye ncha ya kusini yani South Pole ilivumbuliwa na kwa mara ya kwanza na wavumbuzi kadhaa waliwasili katika eneo hilo. Katika siku hii Roald Amundsen, baharia mashuhuri wa Kinorwe, aliyekuwa akishindana na Robert Falcon Scott wa Uingereza ili kufika ncha hiyo ya kusini aliibuka mshindi na kuitundika bendera ya Norway katika ncha hiyo. Robert Falcon Scott akiwa na wenzake walikumbana na theluji kali wakati wanarejea na kupoteza maisha yao. Katika siku kama ya leo miaka 39 iliyopita inayosadifiana na tarehe ya 14 Disemba 1981 bunge la utawala haramu wa Israel Knesset liliunganisha rasmi miinuko ya Golan ya huko Syria na ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Hatua hiyo ilikabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa nchi za Kiislamu Kiarabu, pamoja na jamii ya kimataifa. Utawala dhalimu wa Israeli uliikalia kwa mabavu miinuko hiyo ya Golan ya Syria katika vita baina ya wa Waarabu na utawala huo mwaka 1967. Na siku kama ya leo miaka 25 iliyopita makubaliano ya amani ya Bosnia yaliyojulikana kwa jina la Dayton Peace Agreement, yaani makubaliano ya amani ya Dayton yalithibitishwa kwa mara ya mwisho katika kikao kilichofanyika mjini Paris, Ufaransa. Makubaliano hayo ambayo yalifanyika kwa mashinikizo ya viongozi wa Marekani tarehe 21 Novemba 1995 yalitiwa saini na marais wa wakati huo wa Bosnia Herzegovina, Sabia na Croatia. Mafanikio pekee ya makubaliano hayo kwa upande wa Waislamu yalikuwa ni kuhitimishwa mauaji ya kinyama yaliyokuwa yakifanywa dhidi yao na Wasabia. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelit na internet anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.