Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu wa leo Jumatatu Disemba 14, elfu mbili na ishirini, sawa na tarehe ishirini na nane Rabiu Thani 1442 Hijiria. Tunamshukuru Mola Mumba, Mola Karima kwa kutupa uhai na afya njema. Amin ya rabbil alamin. Wapenzi wasikilizaji, mchana huu matangazoni tuna mengi mazuri tumewaandalia. Habari tuna kikanda na kimataifa na vipindi vyetu kwa leo, tutakuwa na bidhaa za Irani, tutakuwa na maadili bora, kipindi kinachozungumzia masuala mbalimbali kuhusiana na familia. Tutakuwa na macho yetu magazetini, tukidondoa baadhi ya habari ama vichwa muhimu vivyopewa uzito na baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, bila kusahau makala pendwa, makala iliyojaa maarifa tele ya leo katika historia. Na kumbusha kwamba tovuti yetu kwa wale wasikilizaji ama wafuatiliaji wa tovuti ya redio Teherani ni pas today sw ukiandika hiyo na kuingia utaingia katika mtandao wa redio Tehrani na utaweza kuona yaleomo na kupeluzi mambo mbalimbali mbali. Na tutakuwa vilevile, kuna namba yetu hapa ya barua pepe email address ambayo ni swahili radio@irib.ir kwa wale ambao wanaweza kutuandikia barua kwa kutumia hiyo email yetu na kwa kutuma maoni nambari yetu ya kawaida ni tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Karibuni. Imetimia saa sita kwa wakati wa Tehran. Kwanza ni vichwa vya habari. Waziri mkuu wa Eswatini Swaziland aga dunia kwa Covid-19. Watu kadhaa wauawa na kujeruhiwa katika shambulio la Boko Haramu nchini Niger. Wapinzani Sudani wataka kufanyika maandamano wa dhidi ya serikali. Na Hania asema Hamasi ni nembo ya malengo ya Palestina na kuendelezwa mukawama. Karibuni na sasa ni habari kamili. Ambrose de Lamini waziri mkuu wa Eswatini, Swaziland ambaye alikuwa amelazwa hospitalini nchini Afrika Kusini ameaga dunia kutokana na virusi vya maradhi ya korona au COVID-19. Serikali ya Swatini, Swaziland ya zamani, imetoa taarifa ikithibitisha kuaga dunia waziri mkuu huyo. Ambrose Dlamini aliyekuwa na umri wa miaka hamsini na mbili, alikuwa amelazwa hospitalini tokea mwanzoni mwa mwezi huu wa Disemba baada ya kuthibitika kuwa alikuwa ameambukizwa virusi vya korona. Themba Masuku, naibu waziri mkuu wa Eswatini bila ya kutoa maelezo zaidi amesema kwamba Dlamini aliaga dunia jana alasiri katika hospitali moja huko Afrika Kusini. Dlamini ambaye alikuwa mfanyabiashara mashuhuri alichukua hatamu za waziri mkuu wa Eswatini mnamo Oktoba mwaka elfu mbili kumi na nane. E, tokea virusi vya korona vienee duniani kati ya watu milioni moja na elfu mia moja arobaini wa Eswatini watu mia sita na watu elfu sita mia saba sitini na nane wameambukizwa na wengine mia moja ishirini na saba kupoteza maisha nchini humo kutokana na maradhi hayo. Shirika la kutetea haki za binadamu la nchi hiyo lililo na makao makuu yake huko Afrika Kusini kwa jina la Swaziland Solidarity Network SSN, lilikuwa limeikashifu serikali kwa kumpa waziri mkuu huyo huduma za upendeleo kwa kumpa matibabu katika nchi iliyo na huduma bora zaidi za matibabu na kuto ajali raia wengine wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa takwimu za benki ya dunia za miaka 2016 na 2017, asilimia 39 ya raia wa Eswatini walikuwa wanaishi chini ya mstari wa umasikini. Magaidi wa kundi la Boko Haramu wamekishambulia kijiji kimoja kusini mashariki mwa Naija na kuua na kujeruhi watu kadhaa. Shirika la habari la Ufaransa limeripoti kuwa katika shambulio hilo lililofanywa na magaidi wa Boko Haramu, watu wasiopungua 27 wameuliwa, kadhaa kujeruhiwa, na wengine hawajulikani walipo. Afisa mmoja wa jeshi huko Naija katika eneo la Difa amesema magaidi sabini wa kundi la Boko Haramu wameshiriki katika shambulio hilo tajwa la jana usiku katika kijiji cha Tomur katika eneo la Difa. Shambulio hilo lililodumu kwa masaa matatu limejiri siku moja Kabla ya kufanyika uchaguzi wa mabaraza ya miji huko Naija. Afisa huyo wa jeshi amesema baadhi ya wahanga hilo, wa tukio hilo wameaga dunia au kujeruhiwa kwa risasi huku wengine wakiwa wamepoteza maisha kwa kuungua moto ndani ya makazi yao. Magaidi hao wa Boko Haram walisababisha moto mkubwa katika nyumba za wanakijiji. Mbali na kuaga dunia wanakijiji haotajwa, nyumba za raia kati ya mia nane hadi elfu moja na vyombo vya usafiri vimeungua kwenye moto huo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sambamba na ziara ya waziri mkuu wa serikali ya mpito ya sudani nchini Ethiopia, wapinzani nchini Sudani wamewatolea wito wananchi kufanya maandamano tarehe 19 mwezi huu chama cha kikomunisti cha sudan na baadhi ya kamati za mukawama za nchi hiyo zimetaka kufanyika maandamano hayo tajwa kwa lengo la kuifuta katiba na kuengua idara mbili za kiraia na kijeshi ndani ya serikali ya mpito ya nchi hiyo wapinzani nchini sudan sambamba na kuadhimisha maandamano ya mamilioni ya wananchi nchini humo yaliyofanyika mwaka juzi wa 2018 wametaka kufanyiwa marekebisho mchakato wa mapinduzi na kutimizwa malengo ya mapinduzi hayo ya wa Sudan. Jadar Hassan Jafar Hassan, mmoja wa viongozi wa harakati ya uhuru na mabadiliko na ambaye pia ni msemaji wa jumuiya ya shirikisho la Sudan, amesema anataraji kwamba maadhimisho ya mwaka wa pili wa mapinduzi ya wananchi ya mwezi Disemba yawe ni siku ya kutathmini mafanikio ya serikali ya mpito ya Sudan. Abdallah Amdok, waziri mkuu wa serikali ya mpito ya Sudan, jana Jumapili alielekea Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, akiwa katika ziara rasmi nchini humo. Maandamano ya wananchi wa Sudan ya kulalamikia hali mbaya ya kiuchumi chini ya uongozi wa Omar al Bashir yalianza mwezi Disemba mwaka 2018. Aidha, rais Omar al Bashir alipinduliwa madarakani mwaka jana 2019 kufuatia uingiliaji wa jeshi baada ya kupamba moto maandamano ya wananchi dhidi yake, na kisha likaundwa baraza la kijeshi la kuiongoza Sudan chini ya Abdul Fatah Al Burhan. Licha ya kuwepo serikali hiyo ya mpito huko Sudan, lakini hali ya mambo nchini humo bado si shwari, huku ikiendelea kukabiliwa na mivutano hata baada ya kupinduliwa rais Omar Hassan Al Bashir. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuundwa harakati ya Hamas kwa hakika ni kule kule kuendelezwa njia ya wananchi wa Palestina, yaani kupambana kwa muda mrefu na kudumishwa mukawama tangu kujiri mapinduzi ya shahidi Izudin Kasam. Akihutubia jana usiku katika kumbukumbu ya kutimia mwaka wa thelathini na tatu tangu kuasisiwa harakati hiyo Ismaili Hania amesema kuundwa harakati ya Hamas kama yalivyo makundi mengine ya Kipalestina si swala la chama kimoja bali ni kadhia ya taifa zima la Palestina, na hatua hiyo inasisitiza kuwa makundi mbalimbali ya Palestina yameasisiwa kwa ajili ya wananchi na kwa lengo la kuwahudumia. Hania amesema Hamas imezaliwa kutokana na nyoyo za jamii na kwa mujibu wa malengo ya Palestina na imepitisha marhala ya kuwa tayari na kujijenga kuelekea kizazi kitakachopelekea kukombolewa ardhi za Palestina na kuendesha mapambano ya wazi na endelevu ambayo yameifikisha kileleni harakati hiyo ya Kiislamu katika ardhi za Palestina. Katika hotuba yake hiyo kwa mnasaba wa kutimia miaka thelathini na tatu tangu kuasisiwa harakati ya Hamas, Ismail Hania amesisitiza kuwa Hamas imeweza kuendesha mapambano ya aina zote na kupitia mapambano hayo imefanikiwa kuasisi kambi yenye nguvu kwa ajili ya mukawama ambayo leo hii inaiwakilisha Gaza. Na ikiwa ni katika kuendeleza propaganda zake za kutilia shaka matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwaka huu nchini Marekani na kujaribu kufunika fedheha ya kushindwa kwake katika uchaguzi huo Rais Donald Trump wa Marekani amedai kwamba Joe Biden aliyeshinda uchaguzi huo hata kuwa rais halali wa nchi hiyo, akijibu swali aliloulizwa na waandishi wa habari kuhusu kile kitakachotokea iwapo hata kuwa amekiri kushindwa na Biden kufikia wakati wa kuapishwa kwake kama rais wa Marekani na Trump ambaye wiki iliyopita alipata mapigo mengine mawili ya kisheria katika majimbo ya Pennsylvania na Texas baada ya mahakama ya juu ya Marekani kutupilia mbali madai yake ya kufanyika udanganyifu katika uchaguzi, amesema Biden hatakuwa rais halali wa nchi hiyo. Trump ametoa madai hayo katika hali ambayo jana Jumapili, mahakama kuu ya jimbo la Georgia ilitupilia mbali ombi lake lililowasilishwa mahakamani na timu yake ya mawakili wakitaka matokeo ya uchaguzi katika jimbo hilo yafutiliwe mbali. Jumamosi pia jaji wa serikali kuu katika jimbo la Wisconsin alitupilia mbali ombi kama hilo la Trump kutaka matokeo ya uchaguzi katika jimbo hilo yabatilishwe. Jimbo la Wisconsin tayari limethibitisha ushindi wa Biden, mgombea wa chama cha Demokrat, kuwa rais mteule wa Marekani. Hii ni katika hali ambayo Trump alishinda uchaguzi mkuu katika jimbo hilo mwaka 2016 gavana wa jimbo hilo ametangaza kuwa uchaguzi uliofanyika katika jimbo hilo ulikuwa salama, wa haki na wa kuaminika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, redio Tehran. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu Umoja wa Mataifa wasisitiza msimamo wake kuhusu eneo la Sahara Magharibi katika hali ambayo katika miezi ya hivi karibuni kumeshuhudiwa ongezeko la taharuki baina ya serikali ya Moroko na harakati ya Polisario kuhusiana na eneo la Sahara Magharibi. Rais Donald Trump wa Marekani alitangaza Alhamisi kuwa Moroko imeafiki kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel na kuongeza kuwa Washington inatambua rasmi eneo la Sahara Magharibi kama milki ya Moroko Moroko. Tangazo hilo la Trump limepingwa vikali katika duru za kimataifa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kupitia msemaji wake Stefan Dujarik ametangaza kuwa msimamo wa umoja huo kuhusu Sahara Magharibi haujabadilika hata baada ya Marekani kulitambua eneo hilo kuwa sehemu ya ardhi ya Moroko. Guterres amesema anaamini kwamba suluhisho la mgogoro wa Sahara Magharibi litapatikana tu kwa msingi wa maazimio ya Baraza la Usalama, huku akiashiria taharuki za hivi karibuni katika eneo hilo. Guterres ametaka pande mbili hasimu kujiepusha na taharuki zozote ambazo zinaweza kushadidisha hali ya mambo. Eneo la Sahara Magharibi limekuwa likizozaniwa kwa muda mrefu baina ya serikali ya serikali Moroko na harakati ya Polisario. Utawala wa kifalme wa Moroko unataka eneo la Sahara Magharibi litawaliwe na serikali ya mamlaka ya ndani ambayo itakuwa tegemezi kwa ufalme huo. Aidha, Moroko inataka kura ya maoni ambayo tu italipa eneo hilo mamlaka ya ndani. Hii ni katika hali ambayo harakati ya Polisario inapinga vikali pendekezo hilo la Rabati na inataka kura ya maoni ambayo itawapa wananchi haki ya kuamua hatima yao ya iwapo wanataka kujitenga na Moroko au la. Eneo hilo lilishuhudia mapigano ya miaka kumi na sita ambayo yalimalizika mwaka elfu moja mia tisa tisini na moja kufuatia mapatano ya usitishaji vita wa muda, lakini harakati ya Polisario ilitangaza kufika ukingoni mapatano hayo Hivi karibuni baada ya jeshi la Moroko kutekeleza operesheni ya kufungua barabara iliyo karibu na Mauritania hivi karibuni. Aidha, jeshi la Moroko lilikarabati barabara katika eneo la Kwakrat la Sahara Magharibi kwa kisingizio cha kurahisisha usafiri wa malori katika eneo hilo. Harakati, harakati ya Polisario imeitaja hatua hiyo ya jeshi la Moroko kuwa ni uvamizi ambao umevunja mapatano huku ikisema lengo la ukarabati wa barabara hiyo ni kuanzisha mapigano. Muhamed Salim Walad Asalik, waziri wa mambo ya nje wa harakati ya Polisario, amesema kitendo hicho cha Moroko ni uvamizi na kwamba vita vimeanza na Moroko. Vita vimeanza na Moroko ndiyo iliyovunja mapatano ya usitishaji vita, amesema hivi. Sasa rais wa Marekani sambamba na kutangaza kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya Israel na Moroko, amesema Washington inatambua mamlaka ya Moroko katika eneo la Sahara Magharibi. Kimsingi, hiyo ndiyo karata ya turufu aliyoitumia Trump kuilazimisha Moroko iafiki kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel. Kitendo hicho cha Trump, mbali na kukosolewa kimataifa, pia kimekosolewa ndani ya Marekani kwenyewe. Seneta Jim Inhofe, mwenyekiti wa kamati ya vikosi vya kijeshi katika bunge la Seneti la Marekani, ambaye pia ni kati ya wa waitifaki wa karibu wa Donald Trump, amekosoa vikali uamuzi wa ikulu ya White House wa, wa kutambua eneo la Sahara Magharibi kama ardhi ya Moroko, mkabala wa Moroko kuafiki kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Amesema uamuzi huo wa Trump kuhusu Sahara Magharibi umemshtua. Endelea kutegea sikio matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza Dili bora. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni kujumuika nami katika kipindi kingine cha maadili bora. Leo tutajadili filamu za sinema za magharibi na athari zake kwa jamii. Katika kila jamii na katika hali yoyote ya maisha tunayoishi, tunapendelea kuwa na familia yenye maadili bora na jamii iliyojaa utulivu ambayo imeepukana na kila aina ya wasiwasi na machafuko. Lakini hivi ni kweli kuwa matumaini na matarajio haya yatafikiwa, ikiwa tunashuhudia kuwa kila kukicha aina chafu za filamu za sinema zimekuwa zikimiminika katika jamii zetu kupitia madishi ya kurushia matangazo au ya njia za kanda za video na CD au DVD na majumba ya sinema? Hili ni suala ambalo kila mmoja wetu anahitaji kulitafutia jawabu lake, baada ya kuyatafakari mazungumzo yetu ya kipindi chetu cha leo. Kama ambavyo mtu namna anavyekula anavyokula, kuvaa, kuamkiana na watu na hata kutembea huwa kunaambatana na misingi ya mila na utamaduni wa jamii anayoishi mtu huyo, vivyo hivyo, filamu za sinema zinazotengenezwa na kuonyeshwa katika kila pembe ya dunia hubeba misingi ile ile ya kiutamaduni ya jamii na nchi iliyotengenezwa filamu hizo. Tokea kuzuka kwa filamu kama vile Cinderella hadi kuibuka kwa filamu kama Rocky na Rambo tunashuhudia kuwa kila filamu ya sinema inayotengenezwa huambatana na hali ya maisha ya kijamii ya Marekani. Katika hali hii ni wazi kuwa utazamaji wa filamu zinazotengenezwa na nchi za magharibi ambazo humpa mtu ujumbe maalum uliojengeka kutokana na utamaduni, kinyume na utamaduni wa asili wa mtu hauleti matokeo mengine kwa jamii nyinginezo isipokuwa balaa na matatizo matupu. Mfano ulio dhahiri wa balaa na matatizo ya filamu hizo za kigeni ni migongano ya kiutamaduni. Katika jamii za magharibi, mtu binafsi ndiye mwenye kauli ya juu ya nafsi yake mwenyewe. Kwa mfano, msichana au mvulana aliyefikia umri wa utu uzima, kwa mujibu wa kanuni za magharibi, ana uhuru na uwezo wa kujitenga na wazazi wake wawili pindi tu akipendelea kufanya hivyo. Katika utamaduni wa jamii za watengenezaji filamu, ni jambo la kawaida kwa mtu kutembea na bastola au kutumia madawa ya kulevya. Baada ya mtoto kujitenga na wazazi wake wawili, wema mkubwa anaoweza kufanya mtoto huyo kwa wazee wake hao, kama ni malipo ya mateso na shida walizopata kwa ajili yake ni shada la maua ambalo huwawekea wazee wake hao juu ya makaburi yao wakati wanapoondoka duniani. Utoaji wa talaka na uhusiano wa kinyumba wa nje ya ndoa ni mambo yaliyozoeleka kama mtu alivyolizoea jina lake mwenyewe. Ni jambo la kawaida kwa mtu kumwambia mwenzake aliyefikwa na masaiba kwamba nasikitika sana, lakini hilo ni tatizo lako mwenyewe, halinihusu mimi ndewe wala sikio. Huu ndio utamaduni na hayo ndiyo maadili yanayotawala katika jamii za watengenezaji wa filamu za sinema. Lakini suala la kujiuliza ni hili kuwa maana ya utamaduni huu inaafikiana kwa kiasi gani na tafsiri sahihi ya utamaduni wa jamii nyingine? Ni nani miongoni mwa watu wa jamii zetu ambaye inampitikia katika akili yake kumjibu baba yake, kaka au rafiki yake aliyepatwa na matatizo kwa kumwambia Nasikitika sana, lakini hilo ni tatizo lako mwenyewe. Tukiendelea kuzihakiki filamu hizi za sinema, tunashuhudia kuwa athari nyingine mbaya za filamu za Magharibi ni udanganyifu na kuchezea akili za watu: majumba ya fahari, magari ya modeli za kisasa, ushindi wa kiajabu na wa mara zote wa mbabe wa filamu na mfano wa hayo, ndiyo yanayotawala katika filamu hizo zinazoonyeshwa kwenye kanali za sateliti, kanda za video, cd na dvd au majumba ya sinema. Matokeo ya vini macho hivi huwafanya watazamaji wa filamu hizo kuchanganyikiwa kifikra na mawazo na kukumbwa na hali ya kukata tamaa kutokana na kuona mambo ambayo ni kinyume kabisa na hali halisi ya mazingira duni ya kimaisha wanayoishi katika jamii zao. Hata hivyo, ni jambo la kustajabisha kuona kuwa ukweli halisi wa jamii za watengenezaji filamu wenyewe ni kinyume cha yale wanayoyaonyesha katika filamu zao, kwani ufukara na umasikini, kuwagawa watu kimatabaka, ubaguzi wa rangi kutokuwepo kwa amani katika jamii, mauaji, umalaya, ubakaji, ukosefu wa kazi na uraibu wa madawa ya kulevya ni mambo yaliyotawala katika jamii hizo zenye kutengeneza filamu, hata hivyo, huonyeshwa kwa nadra tu katika filamu hizo za sinema. Lakini kutoonyeshwa hali halisi ilivyo katika jamii za watengenezaji filamu za Magharibi katika filamu tunazoshuhudia kila uchao, kuna maana kuwa filamu hizo mbali ya kuonyesha mambo ya aushi na fahari za kimaada huwa angalau zinatoa pia mafunzo ya kimaadili na kiakhlaki jawabu ni kuwa la hasha wakala kwani machafuko mauaji na vitendo vya kikatili ndiyo maudhui kuu ya ujumbe unaobebwa na filamu za magharibi na hasa za marekani maudhui za filamu hizi taratibu na bila ya kujitambua huwafanya watazamaji wake kuathiriwa na hali ya maisha ya kijamii ya Marekani na kidogo kidogo mtu huanza kutumbukia ndani ya dimbwi la maisha ya israfu, ubinafsi na ladha za kimada kama hali ya mambo ilivyo katika nchi za magharibi. Jambo muhimu ambalo inafaa tulitafakari sana, ndugu wasikilizaji, ni hili kuwa filamu zinazotengenezwa huko magharibi na hasa Marekani, ambazo kwa bahati mbaya wengi wetu tunaziona kuwa ndio kipimo cha ustaarabu na maendeleo, zimezusha balaa na msiba mkubwa kwa jamii yenyewe ya Marekani, kwani asilimia zaidi ya 40 ya wanafunzi wa shule za msingi za nchi hiyo wanatembea na silaha au wana uwezo wa kutumia silaha na hii inatokana na kuathiriwa na filamu za televishen zinazoonyeshwa nchini humo. Hili linajiri wakati ambapo serikali ya nchi hiyo hivi sasa imetenga zaidi ya dola bilioni 35 kwa matumizi ya kukabiliana na vitendo vya jinai na ukiukwaji wa sheria. Hiyo ni nchi ambayo ndani yake haipiti hata dakika moja ya saa ila huripotiwa kutokea kwa mauaji au kitendo kingine cha jinai kutoka sehemu hii au ile ya nchi. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo ndio tunakamilisha kipindi hiki cha leo cha maadili bora na wageni, nikisema kwa herini. Naendelea kutega sikio, matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini. Tunalikunjwa jamvi letu la macho yetu magazetini, tukitupia jicho baadhi tu ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki na mchana huu, kwanza kabisa, naanza kulishika toleo la mtandaoni New Times ya Rwanda. Kichwa kikuu cha habari katika gazeti hilo kinasema: Rwanda kupata chanjo ya COVID-19 mwaka ujao. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa serikali ya Rwanda imepanga kununua chanjo ya korona katika robo ya kwanza ya mwaka 2021. Waziri wa afya Daktari Daniel Ngamije amesema Rwanda imeshatimiza masharti yote katika fremu ya mchakato wa Covax wa kufikisha chanjo ya korona au COVID 19 kwa nchi nzima. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti ya New Times ni ile semayo rais Paul Kagame wa Rwanda jana alihutubu katika mkutano wa mabadiliko ya tabia nchi uliofanyika kwa njia ya intaneti kwa mnasaba wa kukumbuka kutoa saini mkataba wa mabadiliko ya tabia nchi wa Paris miaka mitano iliyopita. Tunaelekea Uganda na shika gazeti la Daily Monitor ambayo na kichwa kikuu cha habari kinachohoji: Je, Covid 19 9 itasitisha mijumuiko au la? Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa kanisa moja na kushinikizwa eh, kumradhi, likifafanua gazeti hilo kumradhi, wapendwa wa wasikilizaji na hapa ninaelekea katika nakatisha gazeti hilo na ingia gazeti la Nation ambalo la nchini Kenya limeandika Uhuru ana mtihani mkubwa kuhusu nyongeza ya mishahara ya wafanyakazi wa umma. Gazeti hilo limeandika kuwa huenda Rais Uhuru Kenyatta akalazimika kuongeza mishahara ya walimu na wafanyakazi wa umma ili kupata uungaji mkono katika kura ya maoni. Hii ni pamoja na kuwa serikali inakabiliwa na uhaba wa fedha kutokana na ongezeko la deni na janga la COVID-19. Na kwa upande wa Tanzania, naangazia gazeti la Mwananchi ambayo lina kichwa cha habari kisemacho wanawake kumi waliotikisa nchini mwaka elfu mbili na ishirini pia lina kichwa cha habari kisemacho wajumbe kamati kuu Chadema walivyokumbana na masaibu. Mwananchi pia lina kichwa cha habari kisemacho wanaisheria waibana CCM ACT Wazarendo. Serikali ya umoja. Habari Leo lina kichwa cha habari kisemacho serikali sasa yaanza utatuzi mafuriko da. Nipashe nalo lina kichwa cha habari kisemacho mauaji ya kutisha. Habari kamili mpendo msikizaji utaipata katika ukurasa wa pili. Nalo Jamvi la Habari lina kichwa cha habari kisemacho mapinduzi makubwa a umeme nchini. Pia lina habari inayomnukulu rais wa Zanzibar d Mwinyi akisema wawekezaji wanakaribishwa Zanzibar. Kwa upande wake, Majira lina kichwa cha habari kisemacho mawaziri wa nishati watoa maagizo mazito. Uhuru nalo lina kichwa cha habari kisemacho agizo la Majaliwa la la moto kwa almashauri. Upende wasikilizaji, ni hayo tu tulioweza kuwadondolea kutoka magazetikutoka macho yetu magazetini. Na sasa tunaletea pindi vyetu vilivyosalia bidhaa za Iran. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho leo kitazungumzia kilimo cha zao la tufaha nchini Iran. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Katika miongo kadhaa ya hivi karibuni, sekta ya kilimo imetambuliwa kuwa ni miongoni mwa sekta muhimu sana na zinazoingiza kipato kikubwa katika uchumi wa dunia, na nchi mbalimbali mbali zimejifunga kibwebwe kustawisha zaidi sekta hiyo. Tufaha, wapenzi wasikilizaji, ni miongoni mwa matunda ambayo mahitaji na matumizi yake yameongezeka sana katika pembe mbalimbali za dunia. Mtufaha ni mti ulioanza kupandwa maelfu ya miaka iliyopita. Baadhi ya watu duniani wanaamini kwamba tunda hili lililetwa hapa duniani na nabi Adam na Hawa alayhim assalam ardhini kutoka peponi na kuwa sababu ya kuteremshwa baraka kwa watu wa ardhini waliokuja baadaye. Hadi katikati mwa karne ya kumi na tisa, tufaha lilikuwa likitumiwa kama tunda la anasa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Hata hivyo, baada ya watu kujua faida za tunda hilo, matakwa na mahitaji yake yaliongezeka sana, suala ambalo limefanya kuwa zao la kibiashara katika maeneo mengi ya dunia ya leo. Kawaida tunda la tufaha huwa na rangi tatu, za tufaha jekundu, la njano na tufaha la kijani. Tunda hili hulimwa na kuoteshwa katika maeneo yenye hali ya hewa baridi na ya wastani, na lina aina mbalimbali mbali. Hadi sasa zimetambuliwa zaidi ya aina na spishi elfu saba na mia tano tofauti za tunda la tufaha. Spishi na aina hizi zinagawanyika katika sehemu mbili kuu tufaha zinazoota porini na zile zinazolimwa mashambani. Tufaha zinazoota zenyewe porini huota kwenye miti midogo midogo, maeneo ya maporomoko ya milima na mabondeni na maeneo ya mbali na makazi ya wanadamu. Tufaha zinazolimwa mashambani, ambazo ndizo zinazopendwa sana zikilinganishwa na zile za porini, zina miti mirefu. Huenda tunaweza kusema kwamba mti wa tufaha ndio wakali zaidi baina ya mazao yanayolimwa mashambani na matunda yake yamekuwa yakiboreshwa kadiri miaka ilivyopita. Wapenzi wasikilizaji, tufaha ni tunda ambalo iwapo litazalishwa na kuoteshwa katika mazingira mwafaka huwa na vitamini muhimu zinazohitajiwa na mwili wa mwanadamu na vilevile vile sifa za tiba na dawa. Kwa sababu hiyo, tunda hili limepewa jina la tunda la afya. Vilevile vile tufaha limetajwa kuwa ni tunda linaloponya maradhi kutokana na kuwa na vitamini B1, B2, B3, A na C, na madini mengi kama ya kalsiamu, fosforasi Magneziamu, potasiamu na madini ya chuma. Tufaha pia linatajwa na baadhi ya madaktari kuwa ni tunda la maajabu. Daktari Mariam Mehrazi ambaye ni mtaalamu wa lishe anasema muundo wa kikemikali wa tunda la tufaha unatofautiana kulingana na spishi zake tofauti. Kula tufaha moja wakati wastaftahi kunaweza kuwa na faida kubwa katika utendaji wa viungo vya mmeng'enyo wa chakula. Daktari huyo anaendelea kusema kwamba vilevile, kutokana na muundo wake, kung'ata na kuliuma tunda hili la tufaha kunaimarisha taya na huwa kama mswaki wa kimaumbile. Tindikali zinazopatikana katika tunda la tufaha pia huua na kuondoa bakteria na vijidudu maradhi na pia harufu mbaya mdomoni na husafisha mabaki ya chakula yanayokuwa yameganda kwenye meno. Kama unataka kuwa na ngozi safi na nyororo au unasumbuliwa na tatizo la ukavu wa ngozi ya mwili wako, pia unashauriwa kutumia tunda hili la tufaha mara kwa mara. Baadhi ya watu hususan wazee husumbuliwa na maungo ya mwili na ugonjwa wa gauti kutokana na utumiaji mwingi wa nyama nyekundu kama nyama ya ng'ombe na mbuzi na vilevile vile vyakula vyenye mafuta mengi. Mbali na kushauriwa kupunguza matumizi ya nyama nyekundu, kundi la watu hawa pia linaweza kuzidisha matumizi ya tunda la tufaha. Tufaha bichi au lililopikwa huzuia kuundika kwa tindikali ya urea au uric acid mwilini mwa mwanadamu na, na baada ya kutumia tunda hilo kiwango kikubwa cha tindikali huondoka mwilini kupitia njia ya haja ndogo. Vilevile watu wenye kazi nyingi zinazohitajia kufikiria sana na kuwa makini wanashauriwa kutumia tunda la tufaha. Tufaha ni chanzo kizuri cha fosforasi ya ubongo, na wakati huo huo sukari iliyomo ndani ya tunda hili la peponi huwa sababu ya kukunjuka mishipa iliyosinyaa. Tufaha linahesabiwa kuwa kisafisha sumu madhubuti. Tunda hili pia humpa utulivu wa moyo mlaji wake na kumwondolea mashinikizo ya kinafsi na wasiwasi. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inakuletea kipindi cha Sibtain katika Quran na Hadithi kila Jumanne usiku na kurudiwa Jumaatano asubuhi na mchana kila wiki. Usikose kutegea sikio kipindi cha Sibtain katika Quran na Hadithi kila wiki. Endelea kusikiliza kipindi cha bidhaa za Iran kinachokujieni kutoka Redio Teheran. Tunda la tufaha ni miongoni mwa mazao muhimu ya sekta ya kilimo hapa nchini na kilimo chake kina historia ya miaka mingi nchini Iran. Tabia nchi na hali nzuri inayofaa ya hewa kwa ajili ya kilimo cha matufaha kimeyafanya maeneo mengi ya mashariki, magharibi, kaskazini na hadi kusini mwa Iran yatumiwa kwa ajili ya kilimo cha matufaha. Ushahidi unaonyesha kwamba matufaha ya aina mbalimbali yanalimwa kwa wingi hapa nchini. Katika upande wa kipindi cha mavuno ya matufaha, tunaweza kusema kwamba kuna tufaha za aina mbili zinazokuzwa hapa nchini ambazo ni zile za kipindi cha baridi na za kipindi cha kiangazi. Takwimu za kimataifa za uzalishaji na kilimo cha tufaha zilizotolewa mwaka elfu mbili na kumi na zilionyesha kwamba Iran inashika nafasi ya nne duniani kwa kuzalisha matufaha. Mwaka huo kiwango cha kilimo cha tufaha nchini kilikuwa zaidi ya asilimia nne ya uzalishaji wa tunda hilo duniani. Sera zilizotekelezwa na serikali katika uwanja huu zimepelekea kuongezeka uzalishaji wa tunda hili mara tatu zaidi hapa nchini. Mikoa mashuhuri zaidi kwa kilimo cha tufaha nchini Iran ni Azerbaijani mashariki na magharibi Tehran, Fars, Esfahan, Khorasani Razavi, Hamedan na Chahar Mahal Vabakhtiari. Mkoa wa Azerbaijani magharibi ndio naoshika nafasi ya kwanza kwa kuzalisha matufahi hapa nchini. Kwa wastani kila mwaka mkoa huo huzalisha tani milioni moja za matunda ya tufaha. Asilimia 38 ya matunda ya tufaha nchini Iran inazalishwa katika mkoa wa Azerbaijani magharibi Eneo la Urumie. Eneo jingine mashuhuri kwa kilimo cha matufaha yenye kiwango cha juu ni Samirom katika mkoa wa Isfahan. Hektari sitini elfu za ardhi ya mkoa huo zinatumika kwa ajili ya kilimo cha tufaha na kila mwaka huzalisha zaidi ya tani milioni moja za matunda ya tufaha. Matufaha mekundu ya Damavand ndiyo matufaha mekundu mashuhuri zaidi nchini Iran. Matufaha haya mekundu ya Damavand katika mkoa wa Tehran yanatambuliwa kuwa na ubora wa hali ya juu na faida nyingi katika upande wa lishe yakilinganishwa na matufaha ya maeneo mengine. Tunda la tufaha, mbali na kutumiwa kula likiwa bichi au baada ya kupikwa, vilevile vile linatumiwa likiwa kavu baada ya kukaushwa, baada ya kutengenezwa murabaa na kadhalika. Matufaha ya Iran na bidhaa zake mbalimbali huuzwa katika masoko ya ndani na katika nchi za nje kama Ujerumani, Imarati, Pakistan, Bahrein, Kuwait, Iraki, Rasia, Malaysia, India na kadhalika. Wapenzi wa sikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chotu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 28 mfungo saba Rabiulthani mwaka 1442 Hijiria ya Kamaria, mwafaka na tarehe 14 Disemba 2020 Miladia. Miaka mia nane na nne iliyopita, katika siku kama ya leo, Abubakar Muhiddin Muhammad, mashuhuri kwa jina la Ibn Arabi, arifu na msomi mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia huko Damaskus. Azaliwa mwaka mia tano sitini hijiria huko Andalusia wa Hispania ya leo. Ibn Arabi alifanya safari nyingi katika baadhi ya nchi na miji, ikiwemo Tunisia, Makka, Halaba wa Aleppo, na Baghdad, na kila alipofika aliheshimiwa na kukirimiwa. Alikuwa msomi hodari, na baadhi ya duru zinasema ameandika vitabu na risala zaidi ya mia tano. Miongoni mwa kazi zake kubwa ni vitabu vya Tafsiri Kabir, Alfutuhatul Makiya na Fusulul Hikam. Siku kama ya leo miaka 215 iliyopita sawa na tarehe 14 Disemba mwaka 1805 iligunduliwa nishati ya joto ya makaa ya mawe na George Brancolon, mhunzi kutoka Uingereza. Kabla ya hapo makaa ya mawe yalikuwa yakitumiwa kama mojawapo ya vifaa vya kujengea nyumba. Shehena ya kwanza ya madini ya makaa ya mawe yaliyotumiwa katika nishati ya joto ilipatikana katika bandari ya Plymouth nchini Uingereza. miaka 109 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 14 Desemba mwaka 1911, baada ya juhudi na jitihada za miaka mingi, hatimaye ncha ya kusini, yani South Pole, ilivumbuliwa na kwa mara ya kwanza, na wavumbuzi kadhaa waliwasili katika eneo hilo. Katika siku hii Roald Amundsen baharia mashuhuri wa Kinorwe, aliyekuwa akishindana na Robert Falcon Scott wa Uingereza ili kufika ncha hiyo ya kusini aliibuka mshindi na kuitundika bendera ya Norway katika ncha hiyo. Robert Falcon Scott akiwa na wenzake walikumbana na theluji kali wakati wanarejea na kupoteza maisha yao. Katika siku kama ya leo miaka 39 iliyopita inayosadifiana na, na tarehe 14 Disemba mwaka 1981 bunge la utawala haramu wa Israel Knesset liliunganisha rasmi miinuko ya Jolani ya huko Syria na ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Hatua hiyo ilikabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa nchi za Kiislamu Kiarabu pamoja na jamii ya kimataifa. Utawala dhalimu wa Israeli uliikalia kwa mabavu miinuko hiyo ya Jolani ya Syria katika vita baina ya wa Waarabu na utawala huo mwaka 1967 na siku kama ya leo miaka 25 iliyopita makubaliano ya amani ya Bosnia yaliyojulikana kwa jina la Dayton Peace Agreement, yaani makubaliano ya amani ya Dayton yalithibitishwa kwa mara ya mwisho katika kikao kilichofanyika mjini Paris, Ufaransa. Makubaliano hayo ambayo yalifanyika kwa mashinikizo ya viongozi wa Marekani tarehe 21 Novemba 1995 yalitiwa saini na marais wa wakati huo wa Bosnia Herzegovina, Sabia na Croatia. Mafanikio pekee ya makubaliano hayo kwa upande wa Waislamu yalikuwa ni kuhitimishwa mauaji ya kinyama yaliyokuwa yakifanywa dhidi yao na Wasabya. Shukran sana Mubaraka ina kwa makala hii fupi ya leo katika historia, na sasa tegeni sikio, habari za dunia kwa ufupi. Ambrose Dlamini, waziri mkuu wa Eswatini Swaziland, ambaye alikuwa amelazwa hospitalini nchini Afrika Kusini, ameaga dunia kutokana na na virusi vya maradhi ya korona au Covid kumi na tisa. Serikali ya Eswatini Swaziland ya zamani imetoa taarifa ikithibitisha kuaga dunia waziri mkuu huyo. Magaidi wa kundi la kigaidi la Boko Haramu wamekishambulia kijiji kimoja kusini mashariki mwa Niger na kuua na kujeruhi watu kadhaa. Katika shambulio hilo lililofanywa na magaidi wa Boko Haram, watu wasiopungua 27 wameuliwa, kadhaa kujeruhiwa, na wengine hawajulikani walipo. Aidha, magaidi hao wa Boko Haram wamechoma pia nyumba za raia kati ya mia nane hadi alfu moja. Sambamba na ziara ya waziri mkuu wa serikali ya mpito ya Sudan nchini Ethiopia, wapinzani nchini Sudan wamewatolea wito wa wananchi kufanya maandamano tarehe kumi na tisa mwezi huu dhidi ya serikali hiyo ya mpito. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Ismaili Hania, amesema kuundwa harakati ya Hamas kwa hakika ni kule kule kuendelezwa njia ya wananchi wa Palestina, yaani kupambana kwa muda mrefu na kudumishwa mkawama tangu kujiri mapinduzi ya shahidi Izudin Qasam na ikiwa ni katika kuendeleza propaganda zake za kutilia shaka matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwaka huu nchini Marekani na kujaribu kufunika fedhea ya kushindwa kwake katika uchaguzi huo, rais Donald Trump amedai kwamba Joe Biden aliyeshinda uchaguzi huo hatokuwa rais halali wa Marekani na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.