Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo lao mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo msingefanya hivyo. Hakika mtaiona jahanam. Kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa jahanam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubara Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran katika siku ya leo ambayo ni Jumatatu tarehe 28 Rabiuthani mwaka 1442 Hijiria, inasadifiana na 14 Disemba 2020 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni katika siku hii ya leo kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na kipindi cha malezi bora. Baada ya hapo, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutakuwa na kipindi cha soko la Iran kabla ya kuleteeni makala ya leo katika historia ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na tunawakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani, wapenzi wasikilizaji, kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Vilevile unaweza kuyapata matangazo yetu haya kwa njia moja kwa moja kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Wapenzi wa usikilizaji, pia tunakaribisha maoni yenu kupitia uh, ukurasa wetu wa WhatsApp na hali kadhalika, pia kupitia anwani yetu ya email ya IRIB World Service. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Basi endeleni kuwa nasi hadi mwisho, na baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia na imetimia saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa za mahali imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yalalamikia taarifa ya Ufaransa ya kumuunga mkono mhalifu aliyenyongwa Msomi wa Nigeria asema Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, anashikiliwa kizuizini kwa amri ya Saudi Arabia na waziri wa mashauri ya kigeni wa Moroko ajaribu kutetea uamuzi wa nchi yake kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala bandia wa Israel. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Iran imemwita balozi wa Ufaransa mjini Teheran, Philipe Fubal, kulalamikia taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo ya Ulaya ambayo imelaani kutekelezwa hukumu ya kunyongwa Ruhollah Zam aliyepatikana na hatia ya kusimamia mtandao uliokuwa ukiendesha propaganda chafu dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu. Mkurugenzi wa masuala ya Ulaya katika wizara ya mambo ya nje ya Iran Jumapili alimuita balozi huyo wa Ufaransa na kumkabidhi malalamiko rasmi ya Iran kuhusu taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa. Serikali ya e, siku ya Jumamosi serikali ya Ufaransa ilibainisha hasira zake baada ya kunyongwa Zam, ambaye kabla ya kukamatwa kwake alikuwa akiendesha propaganda zake dhidi ya Iran akiwa mjini Paris. Siku ya Jumamosi, Ruhulazam kinara wa mtandao wa habari wa Ahmad News, ambao ulikuwa unaeneza propaganda dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu walinyongwa kufuatia hukumu iliyotolewa na mahakama. Kwa miaka kadhaa, Zam alikuwa akitumiwa na mashirika ya kijasusi ya ajinabi pamoja na makundi ya wanaopinga mapinduzi ya Kiislamu, ambapo walisaidiwa kuanzisha mtandao wa habari wa Ahmad News nje ya Iran. Mtandao huo wa habari ulikuwa ukieneza habari bandia na feki dhidi ya jamhuri ya Kiislamu kwa lengo la kuvuruga usalama wa nchi. Mamluki huyo alikamatwa mwezi Oktoba mwaka jana katika operesheni maalum ya idara ya intelijensia ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na kisha akafikishwa mahakamani ambapo alipatikana na hatia na kuhukumiwa kifo kwa kutiwa kitanzi. Zam alikamatwa katika operesheni maalum ambayo ilikuwa pigo kubwa kwa mashirika ya kijasusi ya nchi za magharibi aliokuwa akiyafanyia kazi, hasa Ufaransa. Kwingineko, wajumbe eh, katika bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran sambamba na kusisitiza kwamba wanategemea kutoka kwa rais wa Uturuki ujirani mwema na kufanyika juhudi za kuweko umoja wa ulimwengu wa Kiislamu na wanahitaji amani na uthabiti katika eneo la ishi ya magharibi, na kutangaza kuwa lugha ya kufarakanisha ya Erdogan inashangaza na katu haikubaliki. Siku ya Alhamisi tarehe 10 Disemba, Rais Rajab Tayyip Erdogan wa Uturuki alisoma beti za mashairi katika sherehe za ushindi wa eneo la Nagorno Karabakh mjini Baku, Azerbaijan au jamhuri ya Azerbaijan zilizohusiana na mto Aras ambazo zilionekana zinachochea fikra ya kujitenga baadhi ya maeneo ya Iran. Balozi wa Uturuki mjini Teheran Jumaa aliitwa katika Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Iran na kutakiwa atoe majibu ya haraka na ya wazi kuhusu beti hizo alizosoma uh, uh, rais wa Uturuki katika sherehe hizo. E, katika taarifa hiyo hapo jana Jumapili, wabunge wa, wa jamhuri ya kiislamu ya Iran sanjari na kulani matamshi hayo ya ufitinishaji ya rais wa Uturuki wamebainisha kwamba Waislamu wote ni umma mmoja, na serikali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ina jukumu la kuhakikisha kwamba katika sera zake kuu inazingatia umoja na mshikamano wa mataifa ya Kiislamu. Mevut Kavusoglu, waziri wa, wa mambo ya nje wa Uturuki, siku wa kuamkia jana, alimpigia simu waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran, Dr Mohammad Jawad Zarif, na kumhakikishia kwamba Uturuki inalipa umuhimu mkubwa swala la kuwa na uhusiano mzuri wa kiurafiki na wa kiudugu na, na Tehran, na kwamba Rais Erdogan anaheshimu haki ya kujitawala taifa na ardhi zote za Iran na wala hakuwa na taarifa kuhusu hisia kali ambazo zingeliweza kujitokeza kupitia beti shairi zilizosomwa. Shekh Abdul Hamid Bilo, mmoja wa wanazuoni wa waislamu wa madhehebu ya shia nchini Nigeria, amesema kuwa Shekh Ibrahim Zakizaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, anashikiliwa kizuizini kwa amri ya watawala wa kiwahabi wa Saudi Arabia. Sheikh Abdul Hamid amesema hayo kwa mnasaba wa kutimia miaka mitano tangu kutokea mauaji ya kutisha yaliyofanywa na vikosi vya usalama vya Nigeria dhidi ya Waislamu wanachama wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria katika mji wa Zaria. Mwanaharakati huyo amesema kuwa watawala wa Nigeria wanafuata amri za viongozi wa Kiwahabi wa Saudia ambao wanataka Sheikh Ibrahim Zakzaki aendelee kushikiliwa kifungoni. Akizungumza mjini Abuja katika hafla ya kumbukumbu kumbu ya mauaji ya Zaria yaliyotokea mwaka 2015. 215 msomi huyo wa Kiislamu amesema mauaji ya umati dhidi ya watu wasio na hatia daima yatabakia katika kumbukumbu kumbu za watu, na Rais Muhammadu Buhari wa nchi hiyo katu hatosamehewa kutokana na jinai hii. Juzi Jumamosi, Waislamu wa Nigeria walikumbuka mauaji ya kutisha yaliyofanywa na jeshi la nchi hiyo katika mji wa Zaria jimboni Kaduna miaka mitano iliyopita, huku serikali ya rais Muhamadu Buhari ikiwa imekataa kumwachilia huru Shekh Zakzaki licha ya mahakama kutoa amri ya kuachiliwa huru kiongozi huyo wa Kiislamu. Katika shambulio la Disemba 12, 2015, inakadiriwa wanachama zaidi ya elfu moja wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria aghalabu wakiwa ni Waislamu wa madhehebu ya Shia waliuawa kwa kufyatuliwa risasi na jeshi la Nigeria. Siku iliyofuata yaani tarehe 13 Disemba, Sheikh Ibrahim Zakzaki na mkewe Malama Zinat walitiwa nguvuni wakati wanajeshi wa Nigeria walipovamia Husainia ya Bakiyatullah na nyumba ya mwanazuni huyo katika mji wa Zaria. Waislamu nchini Nigeria wamekuwa wakiendeleza maandamano ya kutaka Sheikh Ibrahim Zakzaki aachiliwe huru mara moja. Aidha uh, Waislamu nchini Nigeria na watetezi wa haki za binadamu kwa ujumla nchini humo wanataka e, vyombo vya kimataifa vichunguze mauaji hayo ya waislamu wa, wa Zaria ambayo yanaendelea kupuuzwa na mashirika muhimu ya kutetea haki za binadamu, na pia nchi zinazojidai kuwa zinatetea haki za binadamu zimenyamazia kimya jinai hiyo dhidi ya, ya waislamu nchini Nigeria. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jini moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Moroko ametetea hatua ya nchi yake ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli akidai kwamba makubaliano ya Rabat na Tel Aviv yanaunga mkono utatuzi wa kadhia ya Palestina kupitia uundoaji wa kile kinachotajwa kuwa eti ni mataifa mawili. Nasir Borita amesema hayo huku malalamiko na maandamano dhidi ya hatua hiyo yakiendelea kushuhudiwa nchini Moroko na katika maeneo mengine ya dunia, sambamba na upinzani wa mataifa mbalimbali kwa hatua hiyo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Moroko amedai kuwa hatua ya Rabati ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israeli sio kwa madhara ya Palestina, bali ni kwa maslahi ya utatuzi ya wa kile kinachotajwa kuwa ni uunduaji wa madola mawili. Aidha, amedai pia kwamba hatua hiyo ya Moroko itasaidia juhudi za kurejesha amani na uthabiti Asia Magharibi. Hayo yanajiri katika hali ambayo vyama vya Kiislamu nchini Moroko vimepinga vikali uamuzi wa ufalme wa nchi hiyo kuafiki kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israeli kufuatia mapatano yaliyosimamiwa na Marekani. Alhamisi iliyopita mfalme wa Moroko Mohamed wa Sita alimwarifu Rais Donald Trump wa Marekani kwenye mazungumzo kwa njia ya simu kuwa amekubali kurejesha mawasiliano ya kiserikali na kuanzisha uhusiano wa kibalozi na utawala wa Israeli haraka iwezekanavyo. Kumbuka kuwa tarehe ishirini na tano Septemba mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrain walisaini mkataba wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu israeli wa Israeli katika hafla iliyofanyika ikulu ya mjini Washington. Sudan pia imefuata mkumbo huo huo na kutangaza utayarifu wa kuanzisha uhusiano na utawala huo bandia. Mbali na nchi hizo nne, yaani Moroko, uh, sudan Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrein, nchi zingine za Kiarabu ambazo zina uhusiano na utawala haramu wa Israeli ni Misri na Jordan. Na makumi ya wanachama wa kundi la wanamgambo wa Taliban wameuawa na wengine kadhaa wa kujeruhiwa kufuatia mapigano ya vikosi vya serikali na wanamgambo wa Taliban katika ngombe, katika maeneo, katika ngome za kundi hilo kwenye mji wa Kandahar. Maafisa wa vyombo vya usalama wa Afghanistan wamebaini kuwa wanachama ishirini na tatu wa kundi hilo la Taliban wameuawa na wengine ishirini na tisa kujeruhiwa katika mapigano baina ya vikosi hivyo na wanachama wa Taliban kwenye ngome za wanamgambo hao huko Kandahar, kusini mwa nchi hiyo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam wapenzi usikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio uchambuzi wa kisiasa, na asubuhi hii utahusu Umoja wa Mataifa wasisitiza msimamo wake kuhusu eneo la Sahara Magharibi, Katika hali ambayo katika miezi ya hivi karibuni kumeshuhudiwa ongezeko la taharuki baina ya serikali ya Moroko na harakati ya Polisario kuhusiana na eneo la Sahara Magharibi, Rais Donald Trump wa Marekani alitangaza Alhamisi kuwa Moroko imeafiki kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israeli na kuongeza kuwa Washington inatambua rasmi eneo la Sahara Magharibi kama milki ya Moroko. Tangazo hilo la Trump limepingwa vikali katika duru za kimataifa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres, kupitia msemaji wake Stephani Lujorik, ametangaza kuwa msimamo wa umoja huo kuhusu Sahara Magharibi haujabadilika hata baada ya Marekani kulitambua eneo hilo kuwa sehemu ya ardhi ya Moroko. Guteres amesema anaamini kuwa suluhisho la mgogoro wa Sahara Magharibi litapatikana tu kwa msingi wa maazimio ya Baraza la Usalama Huk akiashiria taharuki za hivi karibuni katika eneo hilo, Guteres ametaka pande mbili hasimu kujiepusha na taharuki zozote ambazo zinaweza kushadidisha hali ya mambo. Eneo la Sahara Magharibi limekua likizozaniwa kwa muda mrefu baina ya serikali ya Moroko na harakati ya Polisario. wa kifalme wa Moroko unataka eneo la Sahara Magharibi litawaliwe na serikali ya mamlaka ya ndani ambayo ya ya maoni ambayo tu italipa eneo hilo mamlaka ndani. Hii ni katika hali ambayo harakati ya Polisario inapinga vikali pendekezo hilo la Rabat na inataka kura ya maoni ambayo itawapa wananchi haki ya kuamua hatima yao ya iwapo wanataka kujitenga na Moroko au la. Eneo hilo lilishuhudia mapigano ya miaka 16 ambayo yalimalizika mwaka 1991 kufuatia mapatano ya usitishwaji vita wa muda, lakini harakati ya Polisario ilitangaza kufika ukingoni mapatano hayo ya usitishwaji vita hivi karibuni baada ya jeshi la Moroko kutekeleza operesheni ya kufungua barabara iliyo karibu na Mauritania. Hivi karibuni jeshi la Moroko lilikarabati barabara katika eneo la Guergurat la Sahara Magharibi kwa kisingizio cha kurahisisha usafiri wa malori katika eneo hilo. Harakati ya Polisario imeitaja hatua hiyo ya jeshi la Moroko kuwa ni uvamizi ambao umevunja mapatano, huku ikisema lengo la ukarabati wa barabara hiyo ni kuanzisha mapigano. Muhamad Salim Uld Salik, waziri wa mambo ya nje wa harakati ya Polisario, amesema kitendo hicho cha Moroko ni uvamizi na kuongeza kuwa na hapa na mnukulu, vita vimeanza na Moroko ndiyo iliyovunja mapatano ya usitishwaji vita hivi sasa. Rais wa Marekani sambamba na kutangaza kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya Israeli na Moroko amesema kuwa Washington inatambua mamlaka ya Moroko katika eneo hilo la Sahara Magharibi. Kimsingi hiyo ndiyo karata ya turufu aliyoitumia Trump kuilazimisha Moroko iafiki kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israeli. Kitendo hicho cha Trump mbali na kukosolewa kimataifa, pia kimekosolewa ndani ya Marekani kwenyewe. Senata Jim Inhofe mwenyekiti wa kamati ya vikosi vya kijeshi katika bunge la Seneti la Marekani ambaye pia ni kati ya waitifaki wa karibu wa Donald Trump amekosoa vikali uamuzi wa, wa ikulu ya Whitehouse wa kutambua eneo la Sahara Magharibi kama ardhi ya Moroko mkabala wa Moroko kuwafiki kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa, wa Israeli. Amesema uamuzi huo wa Trump kuhusu Sahara Magharibi umemshtua Harakati ya Polisario imesema imesikitishwa na uamuzi huo wa Marekani na kusisitiza kuwa haitabadili msimamo wake kuhusu Sahara Magharibi. Umoja wa Afrika nao pia umechukua msimamo sawa na Umoja wa Mataifa. Katika taarifa Eba Kalondo, msemaji wa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Muhammad, amesema umoja huo unaunga mkono kura ya maoni ya kuamua hatima ya Sahara Magharibi kama ilivyoamuliwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Msimamo uliochukuliwa na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika ni ishara ya kufeli tena sera za upande mmoja za utawala wa Trump. Aidha, mtawala huyo wa Marekani amethibitisha tena anavyopuuza sheria za kimataifa. Ni wazi kuwa uamuzi huo wa Trump umechukuliwa kwa ajili ya kufikia malengo ya Marekani na masilahi ya Israel, na hivyo kadhia ya Sahara Magharibi haiwezi kutatuliwa kwa uamuzi kama huo. Mapeza msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha malezi bora, maadili bora. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni kujumuika nami katika kipindi kingine cha maadili bora. Leo tutajadili filamu za sinema za magharibi na athari zake kwa jamii. Katika kila jamii na katika hali yoyote ya maisha tunayoishi, tunapendelea kuwa na familia yenye maadili bora na jamii iliyojaa utulivu ambayo imeepukana na kila aina ya wasiwasi na machafuko. Lakini hivi ni kweli kuwa matumaini na matarajio haya yatafikiwa, ikiwa tunashuhudia kuwa kila kukicha aina chafu za filamu za sinema zimekuwa zikimiminika katika jamii zetu kupitia madishi ya kurushia matangazo au ya njia za kanda za video na CD au DVD na majumba ya sinema? Hili ni suala ambalo kila mmoja wetu anahitaji kulitafutia jawabu lake baada ya kuyatafakari mazungumzo yetu ya kipindi chetu cha leo. Kama ambavyo mtu namna anavyokula, kuvaa, kuamkiana na watu na hata kutembea huwa kunaambatana na misingi ya mila na utamaduni wa jamii anayoishi mtu huyo. Vivyo hivyo filamu za sinema zinazotengenezwa na kuonyeshwa katika kila pembe ya dunia hubeba misingi ile ile ya kiutamaduni ya jamii na nchi iliyotengenezwa filamu hizo. Tokea kuzuka kwa filamu kama vile Cinderella hadi kuibuka kwa filamu kama Rocky na Rambo, tunashuhudia kuwa kila filamu ya sinema inayotengenezwa huambatana na hali ya maisha ya kijamii ya Marekani. Katika hali hii ni wazi kuwa utazamaji wa filamu zinazotengenezwa na nchi za Magharibi, ambazo humpa mtu ujumbe maalumu uliojengeka kutokana na utamaduni, kinyume na utamaduni wa asili wa mtu, hauleti matokeo mengine kwa jamii nyinginezo isipokuwa balaa na matatizo matupu. Mfano ulio dhahiri wa balaa na matatizo ya filamu hizo za kigeni ni migongano ya kiutamaduni. Katika jamii za Magharibi, mtu binafsi ndiye mwenye kauli ya juu ya nafsi yake mwenyewe. Kwa mfano, msichana au mvulana aliyefikia umri wa utu uzima, kwa mujibu wa kanuni za Magharibi, ana uhuru na uwezo wa kujitenga na wazazi wake wawili pindi tu akipendelea kufanya hivyo. Katika utamaduni wa jamii za watengenezaji filamu ni jambo la kawaida kwa mtu kutembea na bastola au kutumia madawa ya kulevya. Baada ya mtoto kujitenga na wazazi wake wawili, wema mkubwa anaoweza kufanya mtoto huyo kwa wazee wake hao, kama ni malipo ya mateso na shida walizopata kwa ajili yake, ni shada la maua ambalo huwawekea wazee wake hao juu ya makaburi yao wakati wanapoondoka duniani. Utoaji wa talaka na uhusiano wa kinyumba wa nje ya ndoa ni mambo yaliyozoeleka kama mtu alivyolizoea jina lake mwenyewe. Ni jambo la kawaida kwa mtu kumwambia mwenzake aliyefikwa na masaiba kwamba, nasikitika sana, lakini hilo ni tatizo lako mwenyewe, halinihusu mimi, ndewe wala sikio. Huu ndio utamaduni na hayo ndiyo maadili yanayotawala katika jamii za watengenezaji wa filamu za sinema. Lakini suala la kujiuliza ni hili kuwa, maana ya utamaduni huu inaafikiana kwa kiasi gani na tafsiri sahihi ya utamaduni wa jamii nyingine? Ni nani miongoni mwa watu wa jamii zetu ambaye inampitikia katika akili yake kumjibu baba yake, kaka au rafiki yake aliyepatwa na matatizo kwa kumwambia nasikitika sana, lakini hilo ni tatizo lako mwenyewe? Tukiendelea kuzihakiki filamu hizi za sinema tunashuhudia kuwa athari nyingine mbaya za filamu za magharibi ni udanganyifu na kuchezea akili za watu: majumba ya fahari, magari ya modeli za kisasa, ushindi wa kiajabu na wa mara zote wa mbabe wa filamu na mfano wa hayo ndiyo yanayotawala katika filamu hizo zinazoonyeshwa kwenye kanali za satelaiti, kanda za video, cd na dvd au majumba ya sinema. Matokeo ya vini macho hivi huwafanya watazamaji wa filamu hizo kuchanganyikiwa kifikra na mawazo na kukumbwa na hali ya kukata tamaa kutokana na kuona mambo ambayo ni kinyume kabisa na hali halisi ya mazingira duni ya kimaisha wanayoishi katika jamii zao. Hata hivyo, ni jambo la kustajabisha kuona kuwa ukweli halisi wa jamii za watengenezaji filamu wenyewe ni kinyume cha yale wanayoyaonyesha katika filamu zao kwani ufukara na umasikini, kuwagawa watu kimatabaka, ubaguzi wa rangi, kutokuwepo kwa amani katika jamii, mauaji, umalaya, ubakaji, ukosefu wa kazi na uraibu wa madawa ya kulevya ni mambo yaliyotawala katika jamii hizo zenye kutengeneza filamu, hata hivyo, huonyeshwa kwa nadra tu katika filamu hizo za sinema. Lakini kutoonyeshwa hali halisi ilivyo katika jamii za watengenezaji filamu za magharibi katika filamu tunazoshuhudia kila uchao, kuna maana kuwa filamu hizo mbali ya kuonyesha mambo ya aushi na fahari za kimaada huwa angalau zinatoa pia mafunzo ya kimaadili na kiakhlaki? Jawabu ni kuwa la hasha, wakala kwani machafuko, mauaji na vitendo vya kikatili ndiyo maudhui kuu ya ujumbe unaobebwa na filamu za Magharibi na hasa za Marekani. Maudhui za filamu hizi, taratibu na bila ya kujitambua, huwafanya watazamaji wake kuathiriwa na hali ya maisha ya kijamii ya Marekani, na kidogo kidogo mtu huanza kutumbukia ndani ya dimbwi la maisha ya israfu, ubinafsi na ladha za kimaada, kama hali ya mambo ilivyo katika nchi za Magharibi. Jambo muhimu ambalo inafaa tulitafakari sana, ndugu wasikilizaji, ni hili kuwa, filamu zinazotengenezwa huko Magharibi na hasa Marekani ambazo kwa bahati mbaya wengi wetu tunaziona kuwa ndiyo kipimo cha ustaarabu na maendeleo, zimezusha balaa na msiba mkubwa kwa jamii yenyewe ya Marekani, kwani asilimia zaidi ya arobaini ya wanafunzi wa shule za msingi za nchi hiyo wanatembea na silaha au wana uwezo wa kutumia silaha, na hii inatokana na kuathiriwa na filamu za televishen zinazoonyeshwa nchini humo. Hili linajiri wakati ambapo serikali ya nchi hiyo hivi sasa imetenga zaidi ya dola bilioni 35 kwa matumizi ya kukabiliana na vitendo vya jinai na ukiukwaji wa sheria. Hiyo ni nchi ambayo ndani yake haipiti hata dakika moja ya saa ila huripotiwa kutokea kwa mauaji au kitendo kingine cha jinai kutoka sehemu hii au ile ya nchi. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo ndio tunakamilisha kipindi hiki cha leo cha maadili bora na wageni nikisema kwaherini. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran na tunaendeleza matangazo yetu asubuhi ya leo kwa kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usiokuwa mrefu. Nam barabara kabisa na tunalikunjua jam vile tunaliondozwa magazeti ya afrika mashariki asubuhi ya leo Jumatatu, uh, uh, kwa kuliangazia gazeti la The New Times la Rwanda. Kichwa kikuu cha habari katika gazeti hilo kinasema, Rwanda kupata chanjo ya covid 19 mwaka ujao. Gazeti hilo likifafanua limeandika kuwa serikali ya Rwanda imepanga kununua chanjo ya corona au covid 19 katika robo ya kwanza ya mwaka 2021. Waziri wa afya wa Rwanda, Daktari Daniel Ngamiji, amesema Rwanda imeshatimiza masharti yote katika fremu ya mchakato wa COVAX wa kufikisha chanjo ya korona covid 19 kwa nchi zote, eh, wanachama. Habari nyingine eh, iliyopewa eh, kipaumbele na gazeti la The New Times Ilisemewa kuwa rais Paul Kagame wa Rwanda jana alihutubu katika mkutano wa mabadiliko ya tabia nchi uliofanyika kwa njia ya intaneti kwa mnasaba wa kukumbuka kutiwa saini mkataba wa mabadiliko ya tabia nchi wa Paris miaka mitano iliyopita. Sasa tunaelekea nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo lina kichwa kikuu cha habari kinachohoji Je, COVID-19 itasitisha mijumuiko au la? Likifafanua, gazeti hilo limeandika Uganda inajipata katika hali ngumu mwezi mmoja kabla ya uchaguzi mkuu Januari 14, huku wagombea wakipuuza maagizo ya kiafya wakati wa kampeni katika kipindi hiki cha janga la corona. Katika ukurasa wake wa mbele Daily Monitor lina picha inayomwonyesha mgombea urais wa chama cha Democratic Change Patrick Oboi Amuriat akiwa na wakazi wa eneo la Karamoja katika mkutano huo wa kampeni, aliwaahidi kuwapa watoto wa shule chakula na kuwajengea kiwanda cha seruji. Nalo gazeti la The New Vision katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti maalum kuhusu viti 67 vya ubunge ambavyo vitakuwa na michuano mikali au ushindani mkali. Tukiachana na magazeti hayo ya Uganda, sasa tuna ya angazia magazeti ya nchini Kenya. Awali kabisa analitupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele naona lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Harakisheni BBI, asema Mudavadi. Kwa kifupi ni kuwa kiongozi wa chama cha Amani National Congress, ANC, Musalia Mudavadi, jana alionekana kupiga bautani na kuhimiza mchakato wa kura ya maoni kupitia mpango wa maridhiano BBI uharakishwe taifa leo pia lina kichwa cha habari kisemacho ibada iliyoangusha kampuni za kamari na za Betin na Sport Pesa. Uh, likifafanua gazeti hilo limeandika masaibu ya kampuni ya Sport Pesa na kampuni nyingine za uchezaji kamari nchini Kenya ilianza baada ya Rais Uhuru Kenyatta kushiriki ibada katika kanisa moja na kushinikizwa akabiliane na makampuni hayo. Kwa upande wake Nation, eh, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Uhuru ana mtihani mkubwa kuhusu nyongeza ya mishahara ya wafanyakazi wa umma. Gazeti hilo limeandika kuwa huenda rais Uhuru Kenyatta akalazimika kuongeza mishahara ya waalimu na wafanyakazi wa umma ili kupata uungaji mkono katika kura ya maoni tarajiwa. Hii ni pamoja na kuwa serikali inakabiliwa na uhaba wa fedha kutokana na ongezeko la deni na janga la Covid 19 Namna tunahitimishia udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyangazia magazeti ya nchini Tanzania. Awali naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa cha habari kisemacho wanawake kumi waliotikisa nchini mwaka elfu mbili ishirini. Pia lina kichwa cha habari kisemacho wajumbe kamati kuu Chadema walivyokumbana na masaibu. Halikadhalika, Mwananchi lina kichwa cha habari kisemacho wanasheria wa ibana CCM ACT Wazalendo serikali ya umoja. Ni kuhusiana na serikali ya umoja wa kitaifa, SUK, iliyoundwa Zanzibar baina ya chama cha mapinduzi CCM na chama kikuu cha upinzani eh, visiwani humo, ACT Wazalendo. Habari Leo lina kichwa cha habari kisemacho serikali sasa yaanza utatuzi mafuriko da. Nipashe nalo lina kichwa cha habari kisemacho mauaji ya kutisha. Habari kamili unaweza kuisoma ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Nalo Jamvi la Habari lina kichwa cha habari kisemacho mapinduzi makubwa ya umeme nchini. Pia lina habari na mnukulu rais wa Zanzibar Dakta Mwinyi akisema wawekezaji wanakaribishwa Zanzibar. Naam, la ziada sina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii. Nam, wapenzi msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Umewadia sasa wakati wa kutegea sikio kipindi cha soko la Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia bidhaa za Iran. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho leo kitazungumzia kilimo cha zao la tufaha nchini Iran. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Katika miongo kadhaa ya hivi karibuni, sekta ya kilimo imetambuliwa kuwa ni miongoni mwa sekta muhimu sana na zinazoingiza kipato kikubwa katika uchumi wa dunia, na nchi mbalimbali mbali zimejifunga kibwebwe kustawisha zaidi sekta hiyo. Tufaha, wapenzi wasikilizaji, ni miongoni mwa matunda ambayo mahitaji na matumizi yake yameongezeka sana katika pembe mbalimbali za dunia. Mtufaha ni mti ulioanza kupandwa maelfu ya miaka iliyopita. Baadhi ya watu duniani wanaamini kwamba tunda hili lililetwa hapa duniani na Nabii Adam na Hawa alaihim assalam ardhini kutoka peponi na kuwa sababu ya kuteremshwa baraka kwa watu wa ardhini waliokuja baadaye hadi katikati mwa karne ya kumi na tisa tufaha lilikuwa likitumiwa kama tunda la anasa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Hata hivyo, baada ya watu kujua faida za tunda hilo, matakwa na mahitaji yake yaliongezeka sana, suala ambalo limefanya kuwa zao la kibiashara katika maeneo mengi ya dunia ya leo. Kawaida, tunda la tufaha huwa na rangi tatu za tufaha jekundu, la njano na tufaha la kijani. Tunda hili hulimwa na kuoteshwa katika maeneo yenye hali ya hewa baridi na ya wastani, na lina aina mbalimbali. Hadi sasa zimetambuliwa zaidi ya aina na spishi elfu saba na mia tano tofauti za tunda la tufaha. Spishi na aina hizi zinagawanyika katika sehemu mbili kuu tufaha zinazoota porini na zile zinazolimwa mashambani. Tufaha zinazoota zenyewe porini huota kwenye miti midogo midogo, maeneo ya maporomoko ya milima na mabondeni na maeneo ya mbali na makazi ya wanadamu. Tufaha zinazolimwa mashambani, ambazo ndizo zinazopendwa sana zikilinganishwa na zile za porini, zina miti mirefu. Huenda tunaweza kusema kwamba mti wa tufaha ndio wakali zaidi baina ya mazao yanayolimwa mashambani na matunda yake yamekuwa yakiboreshwa kadiri miaka ilivyopita. Wapenzi wasikilizaji, tufaha ni tunda ambalo iwapo litazalishwa na kuoteshwa katika mazingira mwafaka huwa na vitamini muhimu zinazohitajiwa na mwili wa mwanadamu, na vilevile vile sifa za tiba na dawa. Kwa sababu hiyo, tunda hili limepewa jina la tunda la afya. Vilevile vile tufaha limetajwa kuwa ni tunda linaloponya maradhi kutokana na kuwa na vitamini B1, B2, B3, A na C na madini mengi kama ya kalshiamu, fosforasi magneziamu, potasiamu na madini ya chuma. Tufaha pia linatajwa na baadhi ya madaktari kuwa ni tunda la maajabu. Daktari Mariam Mehrazi ambaye ni mtaalamu wa lishe anasema muundo wa kikemikali wa tunda la tufaha unatofautiana kulingana na spishi zake tofauti. Kula tufaha moja wakati wa staftahi kunaweza kuwa na faida kubwa katika utendaji wa viungo vya mmeng'enyo wa chakula. Daktari huyu anaendelea kusema kwamba vilevile, kutokana na muundo wake, kung'ata na kuliuma tunda hili la tufaha kunaimarisha taya na huwa kama mswaki wa kimaumbile. Tindikali zinazopatikana katika tunda la tufaha pia huua na kuondoa bakteria na vijidudu maradhi na pia harufu mbaya mdomoni na husafisha mabaki ya chakula yanayokuwa yameganda kwenye meno. Kama unataka kuwa na ngozi safi na nyororo au unasumbuliwa na tatizo la ukavu wa ngozi ya mwili wako, pia unashauriwa kutumia tunda hili la tufaha mara kwa mara. Baadhi ya watu hususan wazee husumbuliwa na maungo ya mwili na ugonjwa wa gauti kutokana na utumiaji mwingi wa nyama nyekundu, kama nyama ya ng'ombe na mbuzi na vilevile vile vyakula vyenye mafuta mengi. Mbali na kushauriwa kupunguza matumizi ya nyama nyekundu, kundi la watu hawa pia linaweza kuzidisha matumizi ya tunda la tufaha. Tufaha bichi au lililopikwa huzuia kuundika kwa tindikali ya urea au uric acid mwilini mwa mwanadamu, na baada ya kutumia tunda hilo kiwango kikubwa cha tindikali huondoka mwilini kupitia njia ya haja ndogo. Vilevile watu wenye kazi nyingi zinazohitajia kufikiria sana na kuwa makini wanashauriwa kutumia tunda la tufaha. Tufaha ni chanzo kizuri cha fosforasi ya ubongo, na wakati huo huo sukari iliyomo ndani ya tunda hili la peponi huwa sababu ya kukunjuka mishipa iliyosinyaa. Tufaha linahesabiwa kuwa kisafisha sumu madhubuti. Tunda hili pia humpa utulivu wa moyo mlaji wake na kumwondolea mashinikizo ya kinafsi na wasiwasi. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inakuletea kipindi cha Sibtain katika Quran na Hadithi kila Jumanne usiku na kurudiwa Jumatano asubuhi na mchana kila wiki. Usikose kutegea sikio kipindi cha Sibtain katika Quran na Hadithi kila wiki. Unaendelea kusikiliza kipindi cha bidhaa za Iran kinachokujieni kutoka redio Teheran. Tunda la tufaha ni miongoni mwa mazao muhimu ya sekta ya kilimo hapa nchini na kilimo chake kina historia ya miaka mingi nchini Iran. Tabia nchi na hali nzuri inayofaa ya hewa kwa ajili ya kilimo cha matufaha kimeyafanya maeneo mengi ya mashariki, magharibi, kaskazini na hadi kusini mwa Iran yatumiwa kwa ajili ya kilimo cha matufaha. Ushahidi unaonyesha kwamba matufaha ya aina mbalimbali yanalimwa kwa wingi hapa nchini. Katika upande wa kipindi cha mavuno ya matufaha, tunaweza kusema kwamba kuna tufaha za aina mbili zinazokuzwa hapa nchini ambazo ni zile za kipindi cha baridi na za kipindi cha kiangazi. Takwimu za kimataifa za uzalishaji na kilimo cha tufaha zilizotolewa mwaka elfu mbili na kumi na nane zilionyesha kwamba Iran inashika nafasi ya nne duniani kwa kuzalisha matufaha. Mwaka huo, kiwango cha kilimo cha tufaha nchini kilikuwa zaidi ya asilimia nne ya uzalishaji wa tunda hilo duniani. Sera zilizotekelezwa na serikali katika uwanja huu zimepelekea kuongezeka uzalishaji wa tunda hili mara tatu zaidi hapa nchini. Mikoa mashuhuri zaidi kwa kilimo cha tufaha nchini Iran ni Azerbaijani mashariki na magharibi, Tehran, Fars, Esfahan, Khorasani Razavi, Hamedan na Chahar Mahal Vabakhtiari. Mkoa wa Azerbaijani magharibi ndio naoshika nafasi ya kwanza kwa kuzalisha matufahi hapa nchini. Kwa wastani, kila mwaka mkoa huo huzalisha tani milioni moja za matunda ya tufaha. Asilimia 38 ya matunda ya tufaha nchini Iran inazalishwa katika mkoa wa Azerbaijani magharibi eneo la Urumie. Eneo jingine mashuhuri kwa kilimo cha matufaha yenye kiwango cha juu ni Samirom katika mkoa wa Isfahan. Hektari sitini elfu za ardhi ya mkoa huo zinatumika kwa ajili ya kilimo cha tufaha na kila mwaka huzalisha zaidi ya tani milioni moja za matunda ya tufaha. Matufaha mekundu ya Damavand ndiyo matufaha mekundu mashuhuri zaidi nchini Iran. Matufaha haya mekundu ya Damavand katika mkoa wa Tehran yanatambuliwa kuwa na ubora wa hali ya juu na faida nyingi katika upande wa lishe yakilinganishwa na matufaha ya maeneo mengine. Tunda la tufaha, mbali na kutumiwa kula likiwa bichi au baada ya kupikwa, vilevile vile linatumiwa likiwa kavu baada ya kukaushwa, baada ya kutengenezwa murabaa na kadhalika. Matufaha ya Iran na bidhaa zake mbalimbali huuzwa katika masoko ya ndani na katika nchi za nje kama Ujerumani, Imarati, Pakistan, Bahrein, Kuwait, Iraki, Rasia, Malaysia, India na kadhalika. Wapenzi wa sikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 28 mfungo saba Raviuthani mwaka 1442 hijiria kamaria, mwafaka na tarehe 14 Disemba 2020 miladia Miaka mia nane na nne iliyopita katika siku kama ya leo Abubakar Muhiddin Muhammad, mashuhuri kwa jina la Ibn Arabi, arifu na msomi mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia huko Damascus. Azaliwa mwaka 560 hijiria huko Andalusia wa Hispania ya leo. Ibn Arabi alifanya safari nyingi katika baadhi ya nchi na miji ikiwemo Tunisia, Maka, Halaba, Ualepo na Baghdad, na kila alipofika aliheshimiwa na kukirimiwa. Alikuwa msomi hodari, na baadhi ya duru zinasema ameandika vitabu na risala zaidi ya mia tano. Miongoni mwa kazi zake kubwa ni vitabu vya Tafsiri Kabir, Alfutuhatul Makia na Fusulul Hikam. Siku kama ya leo miaka 215 iliyopita sawa na tarehe 14 Disemba mwaka 1805 iligunduliwa nishati ya joto ya makaa ya mawe na George Brancolon mhunzi kutoka Uingereza. Kabla ya hapo, makaa ya mawe yalikuwa yakitumiwa kama mojawapo ya vifaa vya kujengea nyumba. Shehena ya kwanza ya madini ya makaa ya mawe yaliyotumiwa katika nishati ya joto ilipatikana katika bandari ya Plymouth nchini Uingereza. miaka 109 iliyopita inayosadifiana na tarehe 14 Disemba mwaka 1911, baada ya juhudi na jitihada za miaka mingi, hatimaye ncha ya kusini, yani South Pole ilivumbuliwa, na kwa mara ya kwanza na wavumbuzi kadhaa waliwasili katika eneo hilo katika siku hii. Roald Amundsen baharia mashuhuri wa Kinorwe, aliyekuwa akishindana na Robert Falcon Scott wa Uingereza ili kufika ncha hiyo ya kusini aliibuka mshindi na kuitundika bendera ya Norway katika ncha hiyo. Robert Falcon Scott akiwa na wenzake walikumbana na theluji kali wakati wanarejea na kupoteza maisha yao. Katika siku kama ya leo miaka 39 iliyopita inayosadifiana na, na tarehe 14 Desemba 1981 bunge la utawala haramu wa Israel Knesset iliunganisha rasmi miinuko ya Jolan ya huko Syria na ardhi za Palestina unaozozikalia kwa mabavu. Hatua hiyo ilikabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa nchi za Kiislamu, Kiarabu pamoja na jamii ya kimataifa. Utawala dhalimu wa Israeli uliikalia kwa mabavu miinuko hiyo ya Jolani ya Syria katika vita baina ya wa Waarabu na utawala huo mwaka 1967. Na siku kama ya leo miaka 25 iliyopita makubaliano ya amani ya Bosnia yaliyojulikana kwa jina la Dayton Peace Agreement, yaani makubaliano ya amani ya Dayton yalithibitishwa kwa mara ya mwisho katika kikao kilichofanyika mjini Paris, Ufaransa. Makubaliano hayo ambayo yalifanyika kwa mashinikizo ya viongozi wa Marekani tarehe 21 Novemba 1995 yalitiwa saini na marais wa wakati huo wa Bosnia Herzegovina, Sabia na Croatia. Mafanikio pekee ya makubaliano hayo kwa upande wa Waislamu yalikuwa ni kuhitimishwa mauaji ya kinyama yaliokuwa yakifanywa dhidi yao na Wasabia. Na wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka hapa studioni, ni, ni muktasari wa habari za dunia y. Wakti huu Iran imemwita balozi wa ufaransa mjini Tehran kulalamikia taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo ya Ulaya ambayo imelaani kutekelezwa hukumu ya kunyongwa Ruhulazam aliyepatikana na hatia ya kusimamia mtandao uliokuwa ukiendesha propaganda chafu dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu. Wakilishi wa bunge katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sambamba na kusisitiza kwamba wanategemea kutoka kwa rais wa Uturuki ujirani mwema na kufanyika juhudi za kuwekwa umoja wa ulimwengu wa kiislamu unaoletaji amani na uthabiti katika eneo la ishe magharibi. Wametangaza kuwa lugha ya kufarakanisha ya Erdogan inashangaza na katu haikubaliki. Makumi ya wanachama wa kundi la wanamgambo wa Taliban wameuawa na wengine kadhaa wa kujeruhiwa kufuatia mapigano ya vikosi vya serikali na wanamgambo hao katika ngome za kundi hilo kwenye mji wa Kandahar. Na Sheikh Abdul Hamid Bilu, mmoja wanazuoni wa Kishia nchini Nigeria, amesema kuwa Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria, anashikiliwa kizuizini kwa amri ya watawala wa Kiwahabi wa Saudia. Na kabla tuondoka studio ni ningependa kuangazia maoni yenu. Juma Idi Isa kwanza anaangazia maoni yake kutoka Masawai, kwa ndoa wa Tanzania. Sama, asalamu alaykum. Nakupatieni kuh, uh, uh, vizuri kupitia masafa ya satellite ndani ya radio Maarifa pia ya Tanga bila bilhuda wa barabara 13 Tanga, Tanzania anasema kitendo cha Marekani kuwawekea vikwazo viongozi wa Ansarullah wa Yemen ni ukikuaji wa wazi kabisa na uvunjaji wa haki za binadamu. Lazima laziadaina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 687 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.