Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia, wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salom Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo yetu haya usiku wa leo kutoka hapa katika studio zetu za Jame Jam jijini Tehran, ambapo tunasikika kupitia satelit na intanet. Anuanetu ya intnet ni parstoday.com sw. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM miamoja na tano nukta tatu Tanga, miamoja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma na miamoja na nne nukta moja Mtwara huko katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunatumia ujumbe mfupi au SMS nambari yangu ya WhatsApp humo studioni, anza na jumlisha kisha 989035065487. Nitadondoa dondoa na kusoma baadhi ya jumbe ya thabani kulingana na wasaa na fursa itakavyoniruhusu ama usiku huu, katika meza ya matangazo radio ya redio Tehran, imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya maadili bora, bidhaa za Iran na makala ya leo katika historia, ambapo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Mamia ya wanafunzi watoweka Katsina nchini Nigeria baada ya shule kuvamiwa na watu wenye silaha. Bunge la Iran laisisitizia umoja wa Ulaya haki ya Tehran ya kuadhibu waliomua wa kigaidi shahidi Fakhrizade. Na vyama vya kiislamu nchini Moroko vyapinga uhusiano wa nchi hiyo na utawala haramu wa Israel. Na sasa ni habari kamili. Mamia ya wanafunzi wanaripotiwa kutoweka katika jimbo la Katsina nchini Nigeria baada ya shule moja sekondari ya wavulana kuvamiwa na watu wenye silaha. Taarifa zaidi kutoka Nigeria zinasema watu wenye silaha wameishambulia shule ya wavulana iliyopo katika eneo la Dankara na kuwateka nyara mamia ya wanafunzi. Taarifa za awali zilizotolewa na vyombo vya usalama zinasema kuwa wanafunzi mia nne hawajulikani walipo baada ya shambulio hilo. Polisi katika jimbo hilo wamethibitisha uvamizi huo katika mazungumzo na vyombo vya habari, lakini wamesema kuwa hawana taarifa kuhusu watu waliofanya utekaji huo. Msemaji wa polisi katika jimbo hilo Gambo Isa amesema Wanafunzi wengine mia mbili waliokuwa wametorokea maeneo ya msituni wakati washambuliaji walipoivamia shule yao tayari wameshapatikana. Kulingana na msemaji huyo wa polisi, vikosi zaidi vya usalama vimepelekwa katika eneo la tukio ili kukabiliana na wanamgambo hao wenye silaha na kuongeza kuwa bado wanaendelea kuwasaka. Wanafunzi walioweza kurejea kutoka mafichoni walielezea wasiwasi mkubwa uliotanda wakati washambuliaji walipoivamia shule hiyo. Mashuhuda wa tukio hilo wanasema waliwaona washambuliaji wakiwateka nyara wanafunzi na kuondoka nao. Mwanaume mmoja ambaye hakutaka jina lake litajwe amewaambia waandishi wa habari kwamba Mtu mwenye silaha alipita mbele yangu na kufyatua risasi, kisha akaingia ndani ya shule na kuwateka wanafunzi kadhaa. Tangu jioni tulipata taarifa kwamba watafanya shambulio na tukawaambia maafisa usalama, lakini hakuna hatua iliyochukuliwa. Shambulio kama hilo lilitokea dhidi ya wasichana wa shule ya sekondari ya Chibok miaka sita iliyopita huko nchini Nigeria. Mkuu wa kamati ya haki za binadamu ya bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema ni jambo lisilo na shaka hata kidogo kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kamwe haiwezi kuwasamehe magaidi waliojificha nje ya nchi hii ambao mara kwa mara wanafanya jinai dhidi ya wananchi wa taifa hili. Shirika la habari la Tasnim limemnukuu Bi Zuhre Ilahiani akisema hayo katika barua aliyomwandikia mkuu wa kamati ya haki za binadamu ya bunge la Ulaya na kamishina mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, sambamba na kuzitaka taasisi hizo kubwa za kimataifa kuchukua msimamo wa wazi kuhusu vitendo vya kigaidi bila kufanya undumi la kwili. Mkuu wa kamati ya haki za binadamu ya bunge la Iran amesisitiza kwamba Tehran itaendelea kufuatilia suala hilo hadi itakapohakikisha wahusika wote wa vitendo vya kigaidi wakiwemo wale waliohusika na mauaji ya Dkt. Mohsin Fakhrizade, mwanasayansi bingwa wa nyuklia wa Iran, wanapewa adhabu wanayostahiki. Katika sehemu moja ya barua yake hiyo, bi Zuhure Ilahiyan amesema kama inavyojulikana na wote, Ijumaa ya tarehe 7 Azar mwaka elfu moja mia tatu na tisini na tatu hijiria shamsia, mwaka wa Kirani, iliyosadifiana na tarehe 27 Novemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia, magaidi walishambulia gari ya mwanasayansi wa Iran Dr Muhsin Fakhrizade, naibu waziri na mkuu wa taasisi ya utafiti na uvumbuzi wa wizara ya ulinzi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kumuua shahidi kidhuluma mwanasayansi huyo bingwa. Siku chache zilizopita, pia kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepa, Meja Jenerali Hossein Salami alisema madui wakaye wakijua kwamba lazima jamhuri ya Kiislamu ya Iran itachukua hatua mwafaka za kujibu kitendo cha kigaidi cha kumuua mwanasayansi wake huyo bingwa wa masuala ya nyuklia na ulinzi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vyama vya Kiislamu nchini Moroko vimepinga vikali uamuzi wa, wa ufalme wa nchi hiyo wa kuafiki kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel kufuatia mapatano yaliyosimamiwa na serikali ya Marekani chama cha MUR ambacho kiko katika muungano tawala kimetoa taarifa na kulaani jitihada zote za kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel na kujipenyeza wazayuni katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Nacho chama cha PJD kimesisitiza msimamo wake imara dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Aidha, chama cha Adl wal Ehsan ambacho ni kati ya vyama vikubwa zaidi vya upinzani nchini Moroko kimesema kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel ni kusaliti harakati ya kupigania ukombozi wa Palestina. Rais Donald Trump Alhamisi iliyopita alitangaza kupitia ukurasa wake wa Twitter kwamba mfalme wa Moroko na Israel zimeafiki kumradhi, zimefikia mapatano ya kuanzisha uhusiano kamili kati yao. Moroko iliafiki kuanzisha uhusiano na utawala bandia wa Israel baada ya Marekani kusema inatambua rasmi mamlaka ya Moroko katika eneo la Sahara Magharibi ambalo linapigania li kujitenga. Harakati kadhaa za kupigania ukombozi wa Palestina zimetoa taarifa na kulaani hatua ya Moroko ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala dhalimu wa Israel na kusema huo ni usaliti wa wazi kwa wananchi madhulumu wa Palestina. Aidha, harakati hizo zimesema kufuatia usaliti huo Moroko haistahiki tena kuwa mwenyekiti wa kamati ya Quds ya jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu. Kwa mara nyingine tena, askari wa jeshi la Marekani wamepora makumi ya malori mafuta Siria na kuyahamishia nchi jirani ya Iraq. Kwa mujibu wa shirika la rasmi la habari la Siria Sana, msafara wa jeshi la Marekani wa magari na malori 85 mafuta usiku wa kuamkia leo umevuka kivuko kilichopigwa marufuku cha Al Walid karibu na eneo la Tanaf na kuingia mkoa wa Lambari nchini Iraq. Malori 16 deraya yalikuwa yakiusindikiza msafara huo wa jeshi la kigaidi na kiharamia la Marekani. Katika miezi ya Oktoba na Novemba, pia askari wa jeshi la kigaidi la Marekani walipora katika awamu mbili malori 107 mafuta ya Siria na kuyasafirisha kimagendo kuyapeleka Iraqi kupitia kituo cha mpakani cha Hamza Beik kilichoko kwenye mpaka wa pamoja wa nchi mbili hizo. Matukio ya aina hiyo yameripotiwa mara kadhaa katika kipindi cha miezi katika kipindi cha miaka na miezi ya hivi karibuni. Habari nyingine kutoka Siria zinasema muungano wa vamizi wa kijeshi wa kimataifa unaongozwa na Marekani umekimbilia kuomba hifadhi kwa viongozi wa kikabila wa viunga vya eneo la Deiru Zur baada ya kuandamwa na malalamiko na upinzani mkali wa wananchi wa Siria dhidi ya vikosi vya wapiganaji wa kikurdi vya Alkasdi vinavyoungwa mkono na muungano huo. Kuhusiana na ombi hilo, viongozi hao wa kikabila wamekosoa vikali hali mbaya inayotawala katika eneo hilo linaloendeshwa na kundi hilo la kikurdi. Wananchi wa Siria wamefanya maandamano mara kadhaa ya upinzani wakitaka makundi yanayoungwa mkono na Marekani yaondoke katika maeneo hayo. Makundi ya kigaidi yenye mfungamano na Marekani na Uturuki yamepiga kambi kinyume cha sheria katika maeneo ya kaskazini na kaskazini mashariki mwa Siria, ambapo mbali na kupora mali asili ya mafuta nchi hiyo, yanachukua hatua pia dhidi ya wakazi na vikosi vya jeshi la Siria katika maeneo hayo. Serikali imesisitiza mara kadhaa kwamba magaidi wanaungwa mkono na Marekani na vikosi vyenye mfungamano nayo wanapaswa waondoke katika maeneo hayo. Na mji wa Paris nchini Ufaransa umeshuhudia ghasia na maandamano mapya ya kupinga mswada wa usalama uliowasilishwa bungeni na serikali ya rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo, ambapo watu 150 wametiwa nguvuni katika maandamano hayo. Kanali ya Russia Today imeripoti kwamba maelfu ya Wafaransa wamemiminika mitaani mjini humo kwa wiki ya tano mfululizo ikiwa ni katika maandamano yanayofanyika mwishoni mwa wiki kupinga marekebisho kuhusu masuala ya usalama yaliyowasilishwa bungeni na serikali ya Macron. Picha za video zilizochukuliwa katika maandamano hayo ya Paris, mji mkuu wa Ufaransa, zimeonyesha waandamanaji waliokuwa na hasira kubwa wakiwa wamebeba mabango yaliyoandikwa maneno na nara zinazosema zuieni sheria zinazoua uhuru na zuieni chuki dhidi ya Uislamu. Kufuatia kuongezeka maandamano dhidi ya serikali huko Paris, serikali ya Macron imekuwa ikitumia nguvu za ziada kuvunja maandamano hayo. Uh, vyombo vya habari vya nchi hiyo vinasema kuwa kufikia jana jioni idadi ya waandamanaji waliokuwa wametiwa nguvuni na polisi katika maandamano hayo ilikuwa 150. Katika siku za hivi karibuni, Ufaransa imekuwa ikishuhudia maandamano na ghasia kubwa zinazotokana na upinzani wa raia wa nchi hiyo bara Ulaya dhidi ya muswada wa marekebisho ya usalama uliowasilishwa bungeni na serikali ya Rais Emmanuel Macron. Mswada ambao utawezesha askari usalama wa nchi hiyo kupewa vifaa zaidi vya ujasusi dhidi ya raia na wakati huo huo kutohukumiwa mahakamani wanapotumia nguvu za ziada dhidi ya waandamanaji. Mada 24 ya mswada huo inapiga marufuku kuchukuliwa picha za maafisa wa polisi wanapokuwa wanawakandamiza waandamanaji na waanda na watuhumiwa kupewa kifungo cha mwaka mmoja au kutozwa faini ya yuro elfu arobaini na tano wanapopatikana na hatia. Kufuatia kuongezeka maandamano ya kupinga mswada huo, viongozi wa Ufaransa wamelegeza msimamo na kuahidi kuufanyia marekebisho kabla ya kurejesha tena bungeni. Hata hivyo, bado wananchi wa nchi wa hiyo hawaridhishwi na ahadi hiyo, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, karibuni sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo na kichwa cha maneno kisemacho: mahakama ya kilele ya Marekani yapinga ombi la Trump la kugeuza matokeo ya uchaguzi wa rais. Baada ya kupita zaidi ya siku 40 tokea ufanyiki wa uchaguzi wa rais nchini Marekani, rais Donald Trump ambaye alikuwa mgombea wa chama cha Republican amekuwa akitaka matokeo ya uchaguzi yanayoonyesha kuwa mshindani wake wa chama cha upinzani cha Demokrat Joe Biden ameshinda yabatilishwe. Trump hadi sasa amekataa kukubali matokeo yanaonyesha kuwa ameshindwa. Jitihada za Trump za kutaka matokeo ya uchaguzi yabatilishwe zinaungwa mkono na baadhi ya majimbo. Hadi sasa jitihada hizo zimekuwa zikigonga mwamba hatua kwa hatua. Mfano wa hivi karibuni ni uamuzi wa mahakama ya kilele ya Marekani, ambayo siku ya Ijumaa ilitupilia mbali ombi la jimbo la Texas la kutaka ushindi wa Biden ubatilishwe katika majimbo manne. Ombi hilo la Texas lilikuwa linaungwa mkono na majimbo mengine 17 ya Warepublican. Jimbo la Texas lilikuwa linataka mahakama kilele Marekani iakhirishe kikao cha wajumbe wa uchaguzi, yani Electoral College ambacho kinakutana kesho Jumatatu tarehe 14 Disemba kuainisha mshindi wa uchaguzi wa urais wa Marekani. Aidha, jimbo la Texas lilikuwa linataka kura za wajumbe uchaguzi katika majimbo ya Michigan, Wisconsin, Pennsylvania na Georgia yabatilishwe pia. Kwa mujibu wa hukumu iliyotolewa na mahakama ya kilele Marekani, jimbo la Texas halina ustahiki wa kuainisha ni vipi uchaguzi ufanyike katika majimbo mengine Marekani. Trump amebainisha hasira zake kufuatia hukumu hiyo kwa kuandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba mahakama ya kilele imetuangusha, haina ujasiri wala busara. Uamuzi huo wa mahakama ya kilele wa Marekani kimsingi unamaanisha kufika ukingoni na kugonga mwamba juhudi na jitihada za Trump za kubatilisha matokeo ya uchaguzi kwa njia za kisheria na kikatiba. Hivyo, baada ya kupata pigo katika masanduku ya kupigia kura, Trump amepata pigo jingine katika vyombo vya sheria nchini humo. Katika uchaguzi wa Novemba tatu, Joe Biden alipata kura 306 za wajumbe wa uchaguzi au electoral college, huku Trump akipata kura 232 tu kati ya kura zote 538 za wajumbe hao kiwango cha kura zinazohitajika za wajumbe hao ili mgombea achaguliwe kuwa rais wa Marekani ni kura 270. Kutupiliwa mbali ombi la wafuasi wa Trump katika mahakama ya kilele ya Marekani kunaonyesha kuwa Trump amepoteza matumaini ya kupata uungaji mkono wa mahakama hiyo katika kunyakua tena kiti cha urais. Uamuzi wa mahakama hiyo ya juu Marekani umetoa fursa kwa Wademokrat kuwashambulia kisiasa wa Republican. Nancy Pelosi, kiongozi wa bunge wa chama cha Demokrat, amesema mahakama ya kilele imedhihirisha namna Warepublican wanavyovuruga utekelezwaji wa katiba Marekani pamoja na kugonga mwamba mchakato wa kisheria wa kutaka kubadilisha matokeo ya uchaguzi wa rais. Lakini hilo halimaanishi kuwa Warepublicani watasalimu wa amri mbele ya wa Wademokrat. Tayari kumetokea mapigano baina ya wafuasi wa kambi hizo mbili hasimu, mjini Washington DC siku ya Jumamosi, ambapo watu wasiopungua nne walidungwa visu na wengine wengi kujeruhiwa. Hali inatazamiwa kuwa mbaya zaidi katika siku za usoni. Suala jingine ambalo linajitokeza kufuatia uamuzi wa mahakama hiyo ya kilele ni kuwa hivi sasa kutakuwa na mgawanyiko mkubwa nchini Marekani. Tayari kuna makundi mawili ya majimbo ambayo yanamuunga mkono Trump na mengine yanayomuunga mkono Joe Biden. Wa siku ya Ijumaa, Allen West, kinara wa chama cha Republican katika jimbo la Texas, alitaka kuundwa muungano wa majimbo yanayomuunga mkono Trump. West amesema uamuzi wa mahakama ya kilele ya Marekani haujawahi kushuhudiwa katika historia ya Marekani, na tafsiri yake ni kuwa majimbo yanaweza kukiuka katiba Marekani bila kuchukuliwa hatua. Kwa vyovyote vile, tunaweza kutabiri kuwa kwa uchache majimbo 17 ya Warepublican yataunga mkono uasi dhidi ya Biden, na hivyo mkondo wa kugawanyika na kusambaratika Marekani utaanza kushika kasi hii. Ni redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Kabla ya kuingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya vipindi, ni tupia jicho baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Shirali Fadhi wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye anasema assalamu alaikum, nami naitikia kwa kusema waalaikum salam, bwana Shirali Fazili. Kisha anasema unduma kwili katika masuala ya haki za binadamu ni ishara tosha ya kutoelewa ubinadamu wetu. Vilevile anasema Tehrani ina haki ya kuwaadhibu wahuni waliotumwa kumuua kigaidi Shahidi Fakhri Zade kwa sababu ugaidi hauna fursa kokote duniani. Asante sana Sheral Fazil kutoka hapo Dar es Salaam, Tanzania. Juma Sagai yeye anasema yupo Musoma Mara huko nchini Tanzania, anasema wanajidai wana uchumi mkubwa na nguvu kubwa, kumbe majizi tu ya mali za watu kwa visingizio vya mapambano dhidi ya ugaidi hewa. Bila shaka anazungumzia masuala ya harakati zinazoendelea dhidi ya mafuta ya Siria, wizi unaoporwa wizi unaofanywa na serikali ya Marekani au jeshi la Marekani huko nchini Siria la kupora mafuta ya Siria. Asante sana Juma Sagai kutoka hapo eh, Musoma Mara nchini Tanzania. Ali Muhsin yeye yupo maeneo ya Morogoro huko nchini Tanzania anasema serikali ya Nigeria, hakikisheni mnashughulikia suala la wanafunzi waliotoweka huko Katsina nchini Nigeria. Asante sana kutoka hapo Morogoro, Tanzania. Musini Juma Mahmud anasema nipo maeneo ya Ubungo, dar es Salam, Tanzania. Anasema Waislamu tunapaswa kupinga swala la kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel unaotenda jinai dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Asante sana kutoka hapo Ubungo, dar es Salaam, Tanzania. maadili bora. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni kujumuika nami katika kipindi kingine cha maadili bora. Leo tutajadili filamu za sinema za magharibi na athari zake kwa jamii. Katika kila jamii na katika hali yoyote ya maisha tunayoishi tunapendelea kuwa na familia yenye maadili bora na jamii iliyojaa utulivu ambayo imeepukana na kila aina ya wasiwasi na machafuko. Lakini hivi ni kweli kuwa matumaini na matarajio haya yatafikiwa, ikiwa tunashuhudia kuwa kila kukicha aina chafu za filamu za sinema zimekuwa zikimiminika katika jamii zetu kupitia madishi ya kurushia matangazo au ya njia za kanda za video na CD au DVD na majumba ya sinema? Hili ni suala ambalo kila mmoja wetu anahitaji kulitafutia jawabu lake baada ya kuyatafakari mazungumzo yetu ya kipindi chetu cha leo. Kama ambavyo mtu namna anavyokula kuvaa, kuamkiana na watu na hata kutembea, huwa kunaambatana na misingi ya mila na utamaduni wa jamii anayoishi mtu huyo, vivyo hivyo, filamu za sinema zinazotengenezwa na kuonyeshwa katika kila pembe ya dunia hubeba misingi ile ile ya kiutamaduni ya jamii na nchi iliyotengenezwa filamu hizo. Tokea kuzuka kwa filamu kama vile Sinderela hadi kuibuka kwa filamu kama Roki na Rambo, tunashuhudia kuwa kila filamu ya sinema inayotengenezwa huambatana na hali ya maisha ya kijamii ya Marekani. Katika hali hii, ni wazi kuwa utazamaji wa filamu zinazotengenezwa na nchi za magharibi ambazo humpa mtu ujumbe maalumu uliojengeka kutokana na utamaduni, kinyume na utamaduni wa asili wa mtu hauleti matokeo mengine kwa jamii nyinginezo isipokuwa balaa na matatizo matupu. Mfano ulio dhahiri wa balaa na matatizo ya filamu hizo za kigeni ni migongano ya kiutamaduni. Katika jamii za Magharibi, mtu binafsi ndiye mwenye kauli ya juu ya nafsi yake mwenyewe. Kwa mfano, msichana au mvulana aliyefikia umri wa utu uzima, kwa mujibu wa kanuni za Magharibi, ana uhuru na uwezo wa kujitenga na wazazi wake wawili pindi tu akipendelea kufanya hivyo. Katika utamaduni wa jamii za watengenezaji filamu, ni jambo la kawaida kwa mtu kutembea na bastola au kutumia madawa ya kulevya. Baada ya mtoto kujitenga na wazazi wake wawili, wema mkubwa anaoweza kufanya mtoto huyo kwa wazee wake hao, kama ni malipo ya mateso na shida walizopata kwa ajili yake ni shada la maua ambalo huwawekea wazee wake hao juu ya makaburi yao wakati wanapoondoka duniani. Utoaji wa talaka na uhusiano wa kinyumba wa nje ya ndoa ni mambo yaliyozoeleka kama mtu alivyolizoea jina lake mwenyewe. Ni jambo la kawaida kwa mtu kumwambia mwenzake aliyefikwa na masaiba kwamba nasikitika sana, lakini hilo ni tatizo lako mwenyewe, halinihusu mimi ndewe wala sikio. Huu ndio utamaduni na hayo ndiyo maadili yanayotawala katika jamii za watengenezaji wa filamu za sinema. Lakini suala la kujiuliza ni hili kuwa maana ya utamaduni huu inaafikiana kwa kiasi gani na tafsiri sahihi ya utamaduni wa jamii nyingine? Ni nani miongoni mwa watu wa jamii zetu ambaye inampitikia katika akili yake kumjibu baba yake, kaka au rafiki yake aliyepatwa na, na matatizo kwa kumwambia Nasikitika sana lakini hilo ni tatizo lako mwenyewe. Tukiendelea kuzihakiki filamu hizi za sinema, tunashuhudia kuwa athari nyingine mbaya za filamu za Magharibi ni udanganyifu na kuchezea akili za watu. Majumba ya fahari, magari ya modeli za kisasa, ushindi wa kiajabu na wa mara zote wa mbabe wa filamu na mfano wa hayo ndiyo yanayotawala katika filamu hizo zinazoonyeshwa kwenye kanali za satelaiti, kanda za video, CD na DVD, au majumba ya sinema. Matokeo ya vini macho hivi huwafanya watazamaji wa filamu hizo kuchanganyikiwa kifikra na mawazo na kukumbwa na hali ya kukata tamaa kutokana na kuona mambo ambayo ni kinyume kabisa na hali halisi ya mazingira duni ya kimaisha wanayoishi katika jamii zao. Hata hivyo, ni jambo la kustajabisha kuona kuwa ukweli halisi wa jamii za watengenezaji filamu wenyewe ni kinyume cha yale wanayoyaonyesha katika filamu zao, kwani ufukara na umasikini, kuwagawa watu kimatabaka, ubaguzi wa rangi kutokuwepo kwa amani katika jamii, mauaji, umalaya, ubakaji, ukosefu wa kazi na uraibu wa madawa ya kulevya ni mambo yaliyotawala katika jamii hizo zenye kutengeneza filamu, hata hivyo, huonyeshwa kwa nadra tu katika filamu hizo za sinema. Lakini kutoonyeshwa hali halisi ilivyo katika jamii za watengenezaji filamu za Magharibi katika filamu tunazoshuhudia kila uchao, kuna maana kuwa filamu hizo mbali ya kuonyesha mambo ya aushi na fahari za kimaada huwa angalau zinatoa pia mafunzo ya kimaadili na kiahlaki jawabu ni kuwa la hasha wakala kwani machafuko mauaji na vitendo vya kikatili ndiyo maudhui kuu ya ujumbe unaobebwa na filamu za magharibi na hasa za marekani maudhui za filamu hizi taratibu na bila ya kujitambua huwafanya watazamaji wake kuathiriwa na hali ya maisha ya kijamii ya Marekani na kidogo kidogo mtu huanza kutumbukia ndani ya dimbwi la maisha ya israfu, ubinafsi na ladha za kimaada kama hali ya mambo ilivyo katika nchi za magharibi. Jambo muhimu ambalo inafaa tulitafakari sana, ndugu wasikilizaji, ni hili kuwa filamu zinazotengenezwa huko magharibi na hasa Marekani, ambazo kwa bahati mbaya wengi wetu tunaziona kuwa ndiyo kipimo cha ustaarabu na maendeleo, zimezusha balaa na msiba mkubwa kwa jamii yenyewe ya Marekani, kwani asilimia zaidi ya 40 ya wanafunzi wa shule za msingi za nchi hiyo wanatembea na silaha au wana uwezo wa kutumia silaha. Na hii inatokana na kuathiriwa na filamu za televisheni zinazoonyeshwa nchini humo. Hili linajiri wakati ambapo serikali ya nchi hiyo hivi sasa imetenga zaidi ya dola bilioni 35 kwa matumizi ya kukabiliana na vitendo vya jinai na ukiukwaji wa sheria. Hiyo ni nchi ambayo ndani yake haipiti hata dakika moja ya saa ila huripotiwa kutokea kwa mauaji au kitendo kingine cha jinai kutoka sehemu hii au ile ya nchi. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo ndio tunakamilisha kipindi hiki cha leo cha maadili bora na wageni, nikisema kwa herini. Idhaa za Iran. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho leo kitazungumzia kilimo cha zao la tufaha nchini Iran. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Katika miongo kadhaa ya hivi karibuni, sekta ya kilimo imetambuliwa kuwa ni miongoni mwa sekta muhimu sana na zinazoingiza kipato kikubwa katika uchumi wa dunia, na nchi mbalimbali mbali zimejifunga kibwebwe kustawisha zaidi sekta hiyo. Tufaha, wapenzi wasikilizaji, ni miongoni mwa matunda ambayo mahitaji na matumizi yake yameongezeka sana katika pembe mbalimbali za dunia. Mtufaha ni mti ulioanza kupandwa maelfu ya miaka iliyopita. Baadhi ya watu duniani wanaamini kwamba tunda hili lililetwa hapa duniani na Nabii Adam na Hawa alaihim assalam ardhini kutoka peponi na kuwa sababu ya kuteremshwa baraka kwa watu wa ardhini waliokuja baadaye hadi katikati mwa karne ya kumi na tisa tufaha lilikuwa likitumiwa kama tunda la anasa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Hata hivyo, baada ya watu kujua faida za tunda hilo, matakwa na mahitaji yake yaliongezeka sana, suala ambalo limefanya kuwa zao la kibiashara katika maeneo mengi ya dunia ya leo. Kawaida tunda la tufaha huwa na rangi tatu, za tufaha jekundu, la njano na tufaha la kijani. Tunda hili hulimwa na kuoteshwa katika maeneo yenye hali ya hewa baridi na ya wastani, na lina aina mbalimbali. Hadi sasa zimetambuliwa zaidi ya aina na spishi elfu saba na mia tano tofauti za tunda la tufaha. Spishi na aina hizi zinagawanyika katika sehemu mbili kuu. Tufaha zinazoota porini na zile zinazolimwa mashambani. Tufaha zinazoota zenyewe porini huota kwenye miti midogo midogo maeneo ya maporomoko ya milima na mabondeni na maeneo ya mbali na makazi ya wanadamu. Tufaha zinazolimwa mashambani ambazo ndizo zinazopendwa sana zikilinganishwa na zile za porini zina miti mirefu. Huenda tunaweza kusema kwamba mti wa tufaha ndio wakali zaidi baina ya mazao yanayolimwa mashambani na matunda yake yamekuwa yakiboreshwa kadiri miaka ilivyopita. Upenzi wa sikilizaji, tufaha ni tunda ambalo iwapo litazalishwa na kuoteshwa katika mazingira mwafaka huwa na vitamini muhimu zinazohitajiwa na mwili wa mwanadamu na vilevile vile sifa za tiba na dawa. Kwa sababu hiyo, tunda hili limepewa jina la tunda la afya. Vilevile vile tufaha limetajwa kuwa ni tunda linaloponya maradhi kutokana na kuwa na vitamini B1, B2, B3, A na C na madini mengi kama ya kalshiamu, fosforasi magneziamu, potasiamu na madini ya chuma. Tufaha pia linatajwa na baadhi ya madaktari kuwa ni tunda la maajabu. Daktari Mariam Mehrazi, ambaye ni mtaalamu wa lishe, anasema muundo wa kikemikali wa tunda la tufaha unatofautiana kulingana na spishi zake tofauti. Kula tufaha moja wakati wa staftahi kunaweza kuwa na faida kubwa katika utendaji wa viungo vya mmeng'enyo wa chakula. Daktari huyo anaendelea kusema kwamba vilevile, kutokana na muundo wake, kung'ata na kuliuma tunda hili la tufaha kunaimarisha taya na huwa kama mswaki wa kimaumbile. Tindikali zinazopatikana katika tunda la tufaha pia huua na kuondoa bakteria na vijidudu maradhi, na pia harufu mbaya mdomoni na husafisha mabaki ya chakula yanayokuwa yameganda kwenye meno. Kama unataka kuwa na ngozi safi na nyororo au unasumbuliwa na tatizo la ukavu wa ngozi ya mwili wako, pia unashauriwa kutumia tunda hili la tufaha mara kwa mara. Baadhi ya watu, hususan wazee, husumbuliwa na maungo ya mwili na ugonjwa wa gauti kutokana na utumiaji mwingi wa nyama nyekundu kama nyama ya ng'ombe na mbuzi na vilevile vile vyakula vyenye mafuta mengi. Mbali na kushauriwa kupunguza matumizi ya nyama nyekundu, kundi la watu hawa pia linaweza kuzidisha matumizi ya tunda la tufaha. Tufaha bichi au lililopikwa huzuia kuundika kwa tindikali ya urea au uric acid mwilini mwa mwanadamu, na baada ya kutumia tunda hilo kiwango kikubwa cha tindikali huondoka mwilini kupitia njia ya haja ndogo. Vilevile, watu wenye kazi nyingi zinazohitajia kufikiria sana na kuwa makini wanashauriwa kutumia tunda la tufaha. Tufaha ni chanzo kizuri cha fosforasi ya ubongo, na wakati huo huo sukari iliyomo ndani ya tunda hili la peponi huwa sababu ya kukunjuka mishipa iliyosinyaa. Tufaha linahesabiwa kuwa kisafisha sumu madhubuti. Tunda hili pia humpa utulivu wa moyo mlaji wake na kumwondolea mashinikizo ya kinafsi na wasiwasi. Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakuletea kipindi cha Sibtain katika Quran na Hadithi kila Jumanne usiku na kurudiwa Jumatano asubuhi na mchana kila wiki. Usikose kutegea sikio kipindi cha Sibtain katika Quran na Hadithi kila wiki. Unaendelea kusikiliza kipindi cha bidhaa za Iran kinachokujieni kutoka redio Teheran. Tunda la tufaha ni miongoni mwa mazao muhimu ya sekta ya kilimo hapa nchini na kilimo chake kina historia ya miaka mingi nchini Iran. Tabia nchi na hali nzuri inayofaa ya hewa kwa ajili ya kilimo cha matufaha kimeyafanya maeneo mengi ya mashariki, magharibi, kaskazini na hadi kusini mwa Iran yatumiwa kwa ajili ya kilimo cha matufaha ushahidi unaonyesha kwamba matufaha ya aina mbalimbali yanalimwa kwa wingi hapa nchini katika upande wa kipindi cha mavuno ya matufaha tunaweza kusema kwamba kuna tufaha za aina mbili zinazokuzwa hapa nchini ambazo ni zile za kipindi cha baridi na za kipindi cha kiangazi takwimu za kimataifa za uzalishaji na kilimo cha tufaha zilizotolewa mwaka elfu mbili na kumi na nne zilionyesha kwamba Iran inashika nafasi ya nne duniani kwa kuzalisha matufaha. Mwaka huo kiwango cha kilimo cha tufaha nchini kilikuwa zaidi ya asilimia nne ya uzalishaji wa tunda hilo duniani. Sera zilizotekelezwa na serikali katika uwanja huu zimepelekea kuongezeka uzalishaji wa tunda hili mara tatu zaidi hapa nchini. Mikoa mashuhuri zaidi kwa kilimo cha tufaha nchini Iran ni Azerbaijani mashariki na Magharibi, Tehran, Fars, Esfahan, Khorasan Razavi, Hamedan na Chahar Mahal wa Bakhtiari. Mkoa wa Azerbaijan Magharibi ndio unaoshika nafasi ya kwanza kwa kuzalisha matufahi hapa nchini. Kwa wastani kila mwaka mkoa huo huzalisha tani milioni moja za matunda ya tufaha. Asilimia 38 ya matunda ya tufaha nchini Iran inazalishwa katika mkoa wa Azerbaijan Magharibi. Eneo la Urumie. Eneo jingine mashuhuri kwa kilimo cha matufaha yenye kiwango cha juu ni Samirom katika mkoa wa Isfahan. Hektari sitini elfu za ardhi ya mkoa huo zinatumika kwa ajili ya kilimo cha tufaha na kila mwaka huzalisha zaidi ya tani milioni moja za matunda ya tufaha. Matufaha mekundu ya Damavand ndiyo matufaha mekundu mashuhuri zaidi nchini Iran. Matufaha haya mekundu ya Damavand katika mkoa wa Tehran yanatambuliwa kuwa na ubora wa hali ya juu na faida nyingi katika upande wa lishe yakilinganishwa na matufaha ya maeneo mengine. Tunda la tufaha, mbali na kutumiwa kula likiwa bichi au baada ya kupikwa, vilevile vile linatumiwa likiwa kavu baada ya kukaushwa, baada ya kutengenezwa murabaa na kadhalika. Matufaha ya Iran na bidhaa zake mbalimbali huuzwa katika masoko ya ndani na katika nchi za nje kama Ujerumani, Imarati, Pakistan, Bahrein, Kuwait, Iraki, Rasia, Malaysia, India na kadhalika. Wapenzi wa sikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia Leo ni Jumapili tarehe 27 mfungo 7 rabiu Thani, mwaka 1442 hijiria sawa Disimba, na tarehe 13 Disemba mwaka 2020 miladia. Miaka 188 iliyopita katika siku kama leo aliaga dunia Ibn Miksam, mpokeaji hadithi na mwandishi wa Kiislamu. Alizaliwa huko Baghdad na alifunzwa na maulama wakubwa wa mji huo kama Abbas bin Fadhil. Hata kama Ibni Miksam aliandika vitabu katika uwanja wa elimu ya sintaksia, lakini alijibidisha zaidi katika kujifunza elimu ya Quran. Moja ya athari za mwandishi huyo wa Kiislamu ni kitabu chake alichokipa jina la Al Anwar fi Tafsiril Quran. <tune> Siku kama leo miaka 89 iliyopita, sawa na Desemba kumi na tatu mwaka 1931 mia miladia, aliaga dunia ya Gustave Lebon, mwanafikra wa masuala ya mashariki na mwandishi mtajika wa Kifaransa. Gostava Lebon, mwanafikra na mwandishi wa Kifaransa aliyekuwa amebobea katika historia ya utamaduni wa Kiislamu, alizaliwa mwaka elfu moja mia nane arobaini na moja nchini Ufaransa. Gostava alianza kusoma masomo ya utabibu baada ya kukamilisha masomo ya awali. Hata hivyo kile kilichompelekea kuwa maarufu ni utafiti wa kihistoria na kijamii aliyoufanya. Hii ni kwa sababu alikuwa na hamu ya kujifunza saikolojia ya jamii mbalimbali mbali, kuendeleza na kukamilisha nadharia ya saikolojia. Tarehe 13 mwezi Disemba mwaka 1963 Sheikh Mahmoud Shaltut, mkuu wa chuo kikuu cha Al Azhar na mufti mkuu wa zamani wa Misri, aliagha dunia. Mwanazoni huyo mkubwa wa Misri alizaliwa mwaka 1892 nchini humo. Akiwa na umri wa miaka 14 alianza masomo ya shule ya upili katika chuo cha kidini cha Alexandria kilichokuwa tawi la Alazhar. Alipata cheti cha chuo kikuu mwaka 1918 na kuanza kufunza katika chuo hicho hicho na kisha hatimaye akahamia chuo kikuu cha Alazhar mwaka 1927. Alizidi kupanda cheo kielimu na kuteuliwa kuwa mwanachama wa baraza la fatwa chuoni hapo. Mwaka 1958 aliteuliwa kuwa mkuu wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Alazhar ambapo alitoa huduma kubwa. Kati ya hatua muhimu alizochukua Shekhe Shartut katika kipindi cha uongozi wake ni jitihada za kuimarisha umoja na mshikamano kati ya madhehebu za Kiislamu. Baada ya kuandikiana barua kadhaa na Ayatula Liudhma Burujerdi aliyekuwa marja na kiongozi mkuu wa Waislamu wa madhehebu ya Shia, Shekhe Shartut alitambua rasmi madhehebu ya Shia na miaka 17 iliyopita katika siku kama ya leo dikteta wa zamani wa iraki alitiwa mbaroni akiwa katika maficho yake karibu na tikrit huko kaskazini mwa bagdad sadam hussein alijificha katika eneo hilo baada ya iraki kuvamiwa na majeshi ya marekani na uingereza mwezi machi mwaka 2003 kutiwa nguvuni dikteta huyo wa iraki aliyemwaga damu za raia wengi wa nchi hiyo kuliwafurahisha sana wa iraki na nchi kama vile iran na Kuwait ambazo zimepatwa na maafa makubwa kutokana na udhalimu wa Sadam Hussein dhidi ya nchi hizo. Katika upande mwingine, pamoja wali muengu, wali kuwa kuham, na kuwa walimwengu walikuwa wakisubiri kwa hamu kusikia jinai zilizotendwa na dikteta huyo wa zamani wa iraki wakati wa utawala wake. Marekani ilimuweka dikteta huyo chini ya uangalizi wake baada ya kumtia nguvuni, lengo likiwa ni kuzuia kufuchuliwa ushirikiano wa karibu uliokuwapo kati ya dikteta huyo na serikali za Magharibi, hususan ikulu ya rais wa Marekani, White House. Pa, ndiyo, tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.