Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi, ninekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com /swo. nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara tuliokuandalieni kwa usiku wa leo mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni vipindi vya mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu na Afrika. Wiki hii tutakuwa pia na makala kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tatu kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Msaidizi maalumu wa spika wa bunge la Irani asema kama watawala wa kiarabu wameghafilika na Uislamu, basi wafikirie japo maana ya ghera ya kiarabu. Serikali ya Nigeria ikiwa pamoja na njama za Marekani, Saudia na Israel yaendelea kumshikilia Sheikh Zakzaki. Mgogoro wa Tigray ukiwa unaendelea, Umoja wa Mataifa wasikitishwa na kufanyiwa vitendo vibaya wakimbizi wa Eritrea, na waziri wa ulinzi wa Libya asema hatua ya Ufaransa ya kumuunga mkono Khalifa Haftar ni aibu na fedheha. Sasa ni habari kamili. Msaidizi maalumu wa spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya kimataifa amesema hatua ya Moroko ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel ni usaliti na pigo la jambia dhidi ya mwili wa mukawama wa Palestina. Husein Amir Abdullahyan amebainisha kwamba Baadhi ya watawala wa ulimwengu wa Kiarabu kama wameghafilika na Uislamu asili wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, basi kwa uchache watafakari kuhusiana na maana ya ghera ya Kiarabu. Msaidizi maalumu wa spika wa bunge la Iran katika masuala ya kimataifa amesisitiza kuwa hapana shaka yoyote kwamba Wazayuni hawana nafasi yoyote katika mustakabali wa eneo la Asia Magharibi. Alhamisi iliyopita, Mfalme Morocco, wa Moroko Muhammad wa sita alimwarifu Rais Donald Trump wa Marekani kwenye mazungumzo kwa njia ya simu kwamba amekubali kurejesha mawasiliano ya kiserikali na kuanzisha uhusiano wa kibalozi na utawala haramu wa Israel haraka iwezekanavyo. Marekani nayo imesema itatambua mamlaka ya Moroko katika eneo la Sahara Magharibi la nchi hiyo ambalo limejitangazia uhuru. Itakumbukwa kuwa tarehe 25 Septemba mwaka huu mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Imarati na Bahrain walisaini mkataba wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel katika hafla iliyofanyika ikulu ya White House mjini Washington na kuhudhuriwa na rais wa Marekani Donald Trump na waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu. Sudan pia tayari imefuata mkumbo huo huo na kutangaza utaarifu wa kuanzisha uhusiano na utawala huo bandia. Serikali ya Nigeria, ikiwa pamoja na njama za Marekani, utawala haramu wa Israel na utawala wa Saudi Arabia, imekataa katakata kumwachilia huru Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria. Waislamu wa Nigeria leo wamekumbuka mauaji ya kutisha yaliyofanywa na jeshi la nchi hiyo katika mji wa Zaria ya jimboni Kaduna miaka mitano iliyopita, huku serikali ya Rais Muhammadu Buhari ikiwa imekataa kumwachilia huru Shekh Zak Zaki licha ya mahakama kutoa amri ya kuachiliwa huru kiongozi huyo wa Kiislamu, Licha ya ripoti mbalimbali kuonyesha kwamba hali ya Shekh Ibrahim Zakzaki kiafya ni mbaya na anahitaji matibabu, lakini mamlaka husika nchini Nigeria hazionekani kuguswa kabisa na taarifa hizo, jambo ambalo linaelezwa na baadhi ya wa wafuasi wa kiongozi huyo kwamba linatilia nguvu dhana kuwa kuna njama za kutaka kumua Shekh Zakzaki. Ikumbukwe kuwa katika shambulio la Disemba 12, 2015 inakadiriwa wanachama zaidi ya elfu moja wa Harakati ya Kiislamu ya Nigeria, aghalabu wakiwa ni waislamu wa, wa madhehebu ya Shia waliuawa kwa kufyatuliwa risasi na jeshi la Nigeria. Siku iliyofuata, tarehe 13 Disemba, Sheikh Ibrahim Zakzaki na mkewe Malama Zinat walitiwa nguvuni wakati wanajeshi wa Nigeria walipovamia Huseinia ya Bakiyatullah na nyumba ya mwanazuoni huyo katika mji wa Zaria. Tangu wakati huo hadi leo, wawili hawa wameendelea kushikiliwa na vyombo vya usalama, huku maandamano ya wananchi yakiendelea ili kushinikiza waachiliwe huru. Kamishna mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, ameonyesha kusikitishwa kwake na taarifa za kufanyiwa vitendo vibaya wakimbizi wa Eritrea waliopo katika jimbo la Tigray, kaskazini mwa Ethiopia. Filippo Grandi amesema hayo kufuatia kuenea taarifa za kufanywa mauaji na utekaji nyara wa wakimbizi wa Kieritrea sambamba na kurejeshwa kwao kwa nguvu. Kamishna mkuu wa UNHCR amesema endapo madai hayo yatathibitika basi utakuwa ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa. Aidha, Grandi amesema Umoja wa Mataifa unahitaji kuzifikia bila kizingiti kambi nne za wakimbizi zilizoko katika jimbo la Tigray. Afisa huyo wa ngazi za juu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi amesema hatua ya kuwarejesha kwa nguvu wakimbizi wa Eritrea katika kambi hizo nayo si yenye kukubalika. Eneo la Tigrei lililoko kaskazini Ethiopia limeshuhudia mapigano katika wiki za karibuni kati ya jeshi la nchi hiyo na vikosi vya harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrei, TPLF. Serikali ya Addis Ababa, ambayo inaituhumu TPLF kuwa inataka kulitenganisha eneo la Tigrei na ardhi Ethiopia, ilitangaza hivi karibuni kuwa vikosi vya jeshi vimeudhibiti mji wa Mekele, ambayo ni makao makuu ya eneo hilo. Ripoti mbalimbali kutoka Tigrei zinaonyesha kuwa mauaji ya kiholela ya, ya mamia ya watu yamefanywa katika eneo hilo wakati wa mapigano baina ya pande mbili za jeshi la serikali na vikosi vya TPLF, huku mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa yakitahadharisha juu ya uwezekano wa, wa kutokea maafa ya kibinadamu katika eneo hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Msemaji wa wizara ya afya, tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran amesema watu wengine zaidi ya elfu nane wameambukizwa virusi vya korona na wengine 221 wamefariki dunia kwa ugonjwa wa COVID-19 katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Bisima Sadatlari ameeleza hayo leo wakati akitoa takwimu za karibuni kabisa za maambukizi ya korona hapa nchini na kuongeza kwamba kwa mujibu wa matokeo ya vipimo rasmi walivyofanyiwa watu katika muda wa masaa 24 yaliyopita, wagonjwa wapya 8201 waliokumbwa na wali ugonjwa COVID wa COVID-19 wamegunduliwa humu nchini, ambapo 1286 miongoni mwao wamelazwa hospitalini na waliobakia wamepatiwa huduma za tiba na kurudi nyumbani. Aidha, Dr Lari amesema idadi ya watu waliogunduliwa kupatwa na ugonjwa wa covid-19 nchini Iran ahadi hivi sasa imefikia milioni milioni moja, laki moja. Kamradhi imefikia laki moja na 818 na, na kuongeza kuwa kufuatia wagonjwa mia mbili na ishirini na moja kuaga dunia katika kipindi cha masaa 24 iliyopita. Jumla ya watu waliofariki dunia hadi sasa hapa nchini kutokana na ugonjwa huo imefikia 51949. Msemaji wa wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran ameongeza kuwa hadi sasa watu laki 800,853 wamepona maradhi ya COVID-19 hapa nchini na kuruhusiwa kurudi nyumbani. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa vifo na maambukizi ya korona nchini Iran yameendelea kupungua katika siku za hivi karibuni kufuatia kanuni na sheria kali zinazotekelezwa na serikali ikishirikiana na kamati ya taifa ya kupambana na COVID-19. Marekani imeendelea kuwa nchi iliyoathiriwa zaidi na korona ambapo karibu watu milioni 16.5 wameambukizwa virusi hivyo huku zaidi ya laki tatu wakiwa wameaga dunia kwa ugonjwa wa COVID 19 nchini humo. Na waziri wa ulinzi wa serikali ya maafikiano ya kitaifa Libya amesema kitendo cha Ufaransa cha kumuunga mkono Jenerali Khalifa Haftar, kiongozi wa wanamgambo wanaojiita jeshi la taifa la Libya, ni cha aibu na fedheha. Salahuddin Alnamrush amesema hayo katika mahojiano yaliyofanyiwa na kanali ya televisheni ya France 24 ambapo amekosoa vikali utendaji wa serikali ya Paris kuhusiana na matukio ya Libya. Aidha, Anamrush amesema uungaji mkono wa viongozi wa Ufaransa kwa jenerali mstaafu Khalifa Haftar ni kitendo cha aibu na fedheha kubwa. Kwa miaka mingi, serikali ya Ufaransa imekuwa ikimuunga mkono jenerali huyo mwasi ambaye ni kiongozi wa wanamgambo wanaojulikana kama jeshi la taifa la Libya, amebainisha waziri huyo wa ulinzi wa serikali ya maafikiano ya kitaifa Libya. Eh, hivi karibuni pia Salahuddin Anamrush aliomba Umoja wa Mataifa na nchi zinazosimamia mazungumzo kati ya pande za Libya kuchukua hatua za kusitisha hujuma za kijeshi za wanamgambo wanaoongozwa na jenerali Khalifa Haftar, la sivyo serikali yao itajitoa kwenye mapatano ya kusitisha vita, iwapo kutajiri mashambulizi kutoka upande wa Haftar. Hayo yanajiri katika hali ambayo pande zinazozozana nchini humo, yani serikali ya mwafaka wa kitaifa yenye makao yake huko Tripoli na kundi la jeshi la taifa linaloongozwa na jenerali mwasi Khalifa Haftar Tarehe 23 mwezi Oktoba mwaka huu zilisaini huko Jeneva, Uswisi, mapatano ya kusimamisha vita chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Mapatano hayo yalifikiwa baada ya mapigano ya miezi kadhaa kati ya pande hizo mbili, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, mwadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu muamala wa Trump kwa ajili ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya Moroko na utawala wa kizayuni wa Israeli. Rais Donald Trump wa Marekani juzi Alhamisi alituma ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter na kueleza kuwa Moroko na utawala wa kizayuni wa Israel zimefikia mapatano ya kuanzisha uhusiano kamili wa kidiplomasia. Trump amesistiza kuwa amesaini taarifa ya kutambua rasmi mamlaka ya Moroko huko Sahara Magharibi mkabala na kuanzishwa uhusiano baina ya nchi hiyo na Israel. Sambamba na hilo, Moroko pia imethibitisha kuwa uhusiano huo wa kawaida kati yake na utawala wa kizayuni utaanza siku chache zijazo. Mfalme wa Moroko ametangaza kuwa Marekani imetambua rasmi mamlaka ya Moroko juu ya eneo la Sahara Magharibi na kusema kuwa hatua hiyo imebadili tukio la kihistoria. Wakati huo huo, ofisi ya ufalme wa Moroko imetangaza kwamba Marekani hivi karibuni itafungua ubalozi wake mdogo huko Sahara Magharibi katika fremu ya mapatano hayo ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hiyo na Israel. Kitendo hicho cha Moroko cha kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Israel, ambacho kwa yakini ni sawa na kusaliti malengo ya Palestina, kimekabiliwa na radiamali hasi katika ulimwengu wa Kiislamu na hata ndani ya Moroko kwenyewe ili kukabiliana na hatua hiyo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni, Ahmad Vihman, mkuu wa taasisi ya haki za binadamu ya Moroko, amesema taifa la Moroko linatambua malengo ya wananchi wa Palestina kuwa ni kadhia yao na kuamini kuwa kuhusiana, kuhuisha uhusiano na utawala wa Israel ni kuisaliti Palestina. Katika kipindi cha utawala wa Donald Trump, Marekani imetekeleza hatua ambazo hazijawahi kushuhudiwa huko nyuma kwa maslahi ya utawala wa Kizayuni. Miongoni mwa hatua hizo ni jitihada za serikali ya Trump za kutambuliwa rasmi Israel na nchi za Kiarabu wa itifaki wa Washington. Wakati huo huo, Trump hivi sasa yupo tayari kuchukua hatua ya kipekee kabisa ili kuiridhisha tu Moroko ianzishe uhusiano na Israel. Ili kufanikisha lengo lake hilo na kuonyesha uaminifu wake kwa Tel Aviv na kwa lobi za Kizayuni ndani ya Marekani, hatua hiyo ni ile ya kutambua mamlaka ya utawala wa Moroko huko Sahara Magharibi. Sahara Magharibi ni eneo lililoko kaskazini magharibi mwa Afrika ambalo limekuwa likikabiliwa na mashambulizi ya Moroko tangu kumalizika ukoloni wa Uhispania mwaka 1974. Harakati ya Polisario ni taasisi ya kisiasa na kijeshi katika eneo hilo. Harakati hiyo iliundwa mwaka 1973 kama kundi la mukawama kwa ajili ya kupambana na ukoloni wa Uhispania katika eneo la Sahara Magharibi na kwa lengo la kulikomboa eneo hilo. Polisario iliasisi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kiarabu ya Sahara katika koloni la zamani la Uhispania baada ya nchi hiyo kuondoka Moroko mwaka 1976. Kuanzia hapo, harakati ya Polisario ilianza kupinga hatua ya Uhispania ya kuligawa eneo la Sahara Magharibi kati ya Moroko na Mauritania. Aidha, mwaka 1979 Mauritania na harakati ya Polisario zilifikia mapatano ya amani, na kwa utaratibu huo sehemu ya kusini ya jamhuri ya Sahara kwa jina la Wadu Dhahab ilirejeshwa kwa jamhuri hiyo. Hata hivyo, Moroko iliendelea kulikalia kwa mabavu eneo lote la kaskazini mwa Sahara Magharibi kwa jina la Sakwa Alhamra na kuliunganisha na ardhi yake. Kuanzia ya hapo, harakati ya Polisario ilianzisha mapambano dhidi ya Moroko. Moroko inataka kuwepo mamlaka ndani, ya ndani yanayofungamana nayo huko Sahara Magharibi na pia kuwepo bunge la kieneo linalodhibitiwa na serikali kuu ya Moroko. Moroko aidha inadai kwamba kura ya maoni itakayofanyika inabidi ihusiane na suala la eneo hilo kuwa na utawala wa ndani na si kwa ajili ya kujitenga Sahara Magharibi na Moroko. Hata hivyo harakati ya Polisario inapinga mpango huo na inataka kufanyika kura hiyo ili kuainisha mustakabali wa Sahara Magharibi. Kufuatia Trump kuitambua rasmi Sahara Magharibi kuwa sehemu ya Moroko, nchi hiyo sasa inadhani kwamba hatua kubwa imechukuliwa kuelekea kuunganisha ardhi ya eneo hilo na Moroko. Pamoja na hayo, harakati ya Polisario imesisitiza kuwa hatua hiyo ya Trump ni kinyume cha sheria. <mucho> Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. As salamu aleikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Sheikh Fadlu bin Hasan Tabarsi, mwandishi wa tafsiri mashuhuri ya Quran ya Majmaul Bayan. Tulieleza kwamba Fadl bin Hassan Tabarsi, aliyezaliwa mwaka 468 Hijiria na kufariki dunia mwaka 548 Hijiria, alikuwa miongoni mwa maulama wakubwa wa kishia na mfasiri wa Qurani tukufu katika karne ya 5 na ya 6 Hijiria. Sehemu ya 16 kipindi hiki juma hili itamzungumzia Said bin Abdullah Rawandi Kashani, mashuhuri kwa jina la Kutb Rawandi, msomi alim, mpokezi wa hadithi, mwana teolojia, fakihi, mwana falsafa na mwana historia mkubwa wa kishia katika karne ya sita hijiria. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho wa dakika hizi chache za kipindi hiki. Karne ya sita hijiria kilikuwa kipindi cha utawala wa koo mbili kubwa za kifalme za Iran, yani Saljukian na Khorazmi Shahian. Katika zama hizo, hususan katika kipindi cha utawala wa Saljukian, fikra za dini na mwelekeo wa suna ulishinda mielekeo ya akili na akthari ya vitabu vya akili na falsafa vilichomwa moto. Watawala wa Saljukian, hususan waziri wake mashuhuri aliyejulikana kwa jina la Hoja Nidhamu Lmulk, walikuwa watu wenye kufuata mielekeo ya viongozi waliokuwa wakipinga utumiaji akili pamoja na nafasi ya akili kuibuka vita vya msalaba na hujuma pamoja na mashambulio ya watu wa Ulaya dhidi ya ulimwengu wa Kiislamu kulikuwa na matokeo mabaya kama kuporwa hazina na dafina za kielimu za Waislamu. Lakini licha ya matukio hayo yote, karne ya sita hijiria iliondokea kuwa mashuhuri kwa jina la karne ya elimu na maarifa. Hii ni kutokana na kuwa wasomi na wanazuoni wengi walichomoka na kuibuka katika zama hizo ambapo kwa hima na idili yao ya kielimu isiyo e, na mithili wala kikomo waliweza kutoa huduma kubwa kwa ulimwengu wa Kiislamu. Miongoni mwa wanazuoni hao waliokuwa na hima kubwa ni msomi aliyekuwa na daraja ya juu, fakihi na mpokezi mashuhuri wa hadithi aliyejulikana kwa jina la Said bin Hibatullah Rawandi, ambaye ni mashuhuri kwa jina la Kutub Rawandi. Said bin Hibatullah Ravandi Kashani, mashuhuri kwa jina la Kutub Rawandi, alikuwa mpokezi wa hadithi, mfasiri, mwana teolojia, faqihi, mwana falsafa na mwana historia mkubwa katika karne ya sita hijiria. Alim na msomi huyu alikuwa mmoja wa wanafunzi hodari na maalum wa Shekh Tabarsi ambaye ni mwandishi wa tafsiri ya Quran ya Majmau lBayan. Wanazuoni wakubwa wa dini wanamtaja Kutbu Ravandi kama mpokezi mkubwa zaidi wa hadithi wa Kishia na aliyekuwa na kipaji kikubwa katika elimu za Kiislamu, ambaye hakutambuliwa daraja na thamani yake kama inavyotakiwa. Alama Kutbu Ravandi alizaliwa katika kijiji cha Ravande jirani na mji wa kihistoria wa Kashan nchini Iran. Hata hivyo, inasikitisha kuwa hakuna taarifa na maelezo mengi kuhusiana na kipindi cha utoto wake, kama ambavyo pia hakuna taarifa za uhakika kuhusiana na mwaka aliozaliwa. Hata hivyo, inaelezwa kuwa aliaga dunia tarehe 14 mfunguo mosi Shawwal mwaka 573 hijiria. Kinachojulikana kuhusiana na kipindi cha utoto wa Kutbu Ar-Ravandi pamoja na familia yake ni kuwa baba na babu yake walikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa katika zama zao, ambapo Said alisoma masomo ya msingi kwa baba yake. Baada ya hapo, akaanza kuhudhuria darsa na masomo ya waalimu wakubwa katika zama hizo kama vile Abu Ali Tabarsi, Imaduddin Tabari na Sayyid Murtadha Razi. Baadaye alifanya safari na kuelekea katika mji wa Qum akiwa na lengo la kwenda kujiendeleza zaidi kielimu katika zama hizo mji wa Qum ulikuwa kitovu cha makao makuu ya fikihi ya kishia na sehemu ya masomo na vikao vya elimu vya waalimu mashuhuri na watajika. bidina hii makubwa ya masomo aliyokuwa nayo ilimfanya Kutubu Arravandi kwa kipindi kifupi tu kuchomoza na kuwa shakhsia mashuhuri katika ulimwengu wa kishia kwa upande wa kifikra. Kutubu Arravandi alikuwa mfuasi wa wasomi na wanazuoni ambao harufu nzuri ya matunda yao ilisikika kwa wanadamu kwa miaka mingi. Fikra za shakhsia wakubwa wa Kiislamu kama Shekh Saduq, Sayid Murtadha, Sayid Radhi na Shekh Tusi zilikuwa na nafasi katika fikra na mitazamo yake. Kutubu Arravandi al alisikia na kunukuu hadithi na riwaya kutoka kwa wasomi wakubwa wa hadithi katika miji ya Isfahan, Khorasan na Hamadan, na hilo linaweza kuonekana wazi katika safari zake za kielimu alizozifanya katika miji na maeneo mbalimbali. Kwa kuzingatia sughula chache zilizokuwa katika zama zile, kufanya safari mbalimbali za kielimu kwa ajili ya kwenda kustafidi kwa karibu kwa wanazuoni wakubwa na kupata vyanzo vya kielimu kwa wasomi, lilikuwa jambo la dharura na la lazima mno. Wapenzi wasikilizaji, moja ya mambo yanayomtofautisha kutubu ravandi na wasomi wengine ni ukosoaji wake mzuri na wa mahala pake kwa mitazamo na nadharia za wana zuoni na maktaba nyingine za kifikira. Fikira yake ya ukosoaji sio tu kwamba ilikuwa ikisaidia kukua kwa elimu, bali kwa ukosoaji huo alikuwa akibainisha nukta tata na kuondoa udhaifu katika nadharia hizo jambo lililokuwa likisaidia kukua kwa elimu. Mwanazuoni huyu ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali. Mmoja mbali ya vitabu vyake ni Tahafatulfalasifa, ambapo ndani yake ameleta mitazamo na migongano ya baadhi ya wanafalsafa. Kitabu kingine cha Kutubu Arravandi ni tafsiru lQuran wa taawilu layat katika kitabu hiki mwanazuoni huyu anabainisha sababu nuzul, yaani sababu za kushuka aya za Qurani tukufu. Kitabu kingine cha mwanazuoni huyu ni Kharaij wa Jaraihi, ambapo ndani ya kitabu hiki Kutubu Rawandi anabainisha maswala mbalimbali, mbali ya teolojia na fiqhi na sehemu muhimu ya kitabu hiki inabainisha miujiza ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mwanazuoni huyu aliweza kulea na kutoa wanafunzi wengi ambao baadaye waliondokea kuwa wanazuoni wa kutegemewa na umma wa Kiislamu. Miongoni mwa wanafunzi wake mahiri ni mwanawe Husein bin Said Hibatullah Aravandi. Aidha, Ibnu Shahra Ashub Mazandarani ni mwanafunzi mwingine mkubwa wa Kutbu Ravandi ambaye aliondokea kuwa mwanazuoni mahiri wa elimu ya fikhi na tafsiri wa Kishia katika karne ya sita hijiria, ambaye tutamzungumzia katika kipindi chetu kijacho. Hatimaye alama Kutbu Ravandi aliyeaga dunia tarehe 14 mfunguo mosi Shawal mwaka mia tano na sabini na tatu hijiria baada ya kuishi umri uliojaa fadhila na juhudi kubwa na mtawalia za kueneza elimu mwanazuoni huyu amezikwa jirani na haram ya bibi Fatimatul Masuma mjini Qum. Baada ya karne nane, wakati haram ya bibi Fatima Masuma alaiha ssalam ilipokuwa ikifanyiwa marekebisho kaburi la Alama Kutbu Ravandi lilifukuliwa kwa bahati mbaya, waliokuwepo walipatwa na mshangao mkubwa baada ya kupata mwili wa mwanazuoni huyo ukiwa mzima kabisa baada ya miaka mia nane. Maulama na watu wa kawaida wakatoa ushahidi wakisema kwamba mwili wake umebakia kama vilivyobakia vitabu na athari zake kina. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati, tukutane tena wiki ijayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika. Wiki hii. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika kipindi hiki cha Afrika wiki hii, ambacho huangazia kwa muhtasari baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Miongoni mwa tutakayokuwa nayo katika kipindi chetu cha leo ni pamoja na dua maalumu yafanyika kuiombea amani Zanzibar baada ya kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa na kampeni za uchaguzi Uganda, watetezwa haki za binadamu walalamikia ukandamizaji wa vikosi vya usalama dhidi ya wapinzani, wasiwasi wa, wasi wasi wa kuvunjwa haki za binadamu Burundi na kadhalika. Karibuni. Barabara kabisa. Baada ya kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa visiwani Zanzibar, kumefanyika dua maalumu ya kuviombea amani visiwa hivyo. Dua hiyo imesomwa katika msikiti wa Mshawar mjini Unguja. Akizungumza katika hafla hiyo, Rais Hussein Ali Hassan Mwinyi wa Zanzibar amesema kwamba wanasiasa wana dhima mbele ya Mwenyezi Mungu na kuongeza kuwa hatua iliyopigwa ya kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa visiwani Zanzibar imeonyesha njia sahihi katika kudumisha umoja, maridhiano na mshikamano baina ya Wazanzibari. Rais Mwinyi amesema, tumeweza kupata neema nyingine ya maridhiano katika nchi yetu. Sisi Wazanzibari sote wamoja, kwa hivyo tunadhima sisi viongozi mbele ya Mwenyezi Mungu kuhakikisha kwamba tunahudumisha umoja wa watu wenu. Kwa hivyo, nichukue fursa hii nimshukuru Maalim Saifu Sharif Hamad kwa uamuzi wake na wachama chake wa kukubali kuingia katika serikali ya umoja wa kitaifa. Kwa upande wake katibu wa mufti Zanzibar Sheh Khalid Muhammad amesema dua hii malengo yake ni kumshukuru Mwenyezi Mungu, lakini kisha kukuombea dua wewe, Mheshimiwa Rais, pamoja na wasaidizi wako, ili Mwenyezi Mungu akupeni nguvu na uwezo na siha wa kuweza kuyatekeleza yale yote ambayo mlokuwa tumewaahidi wananchi. Dunia wiki hii iliadhimisha siku ya kimataifa ya haki za binadamu. Hata hivyo, mashirika kutetea haki za binadamu yamesema kwamba yana wasiwasi na hali ya haki za binadamu nchini Burundi. Mashirika hayo yametoa mwito kwa kamati ya Umoja wa Mataifa ya usalama kuendelea kuangazia masuala ya haki za binadamu na hali ya usalama nchini Burundi. Mwito huo ulitolewa siku chache tu baada ya kamati hiyo kutangaza kwamba hali ya usalama nchini Burundi imeanza kuboreka chini ya utawala wa Rais mpya wa nchi hiyo Evariste Ndayishimiye. Katika ripoti yake ya hivi karibuni, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lilisema kwamba mauaji, watu kupotea na hata wengine kukamatwa bila sababu ni mambo ambayo bado yako nchini Burundi, ijapokuwa kuna uwezekano wa kuboreka zaidi hali ya mambo nchini humo chini ya uongozi wao. Ijumaa wiki hii balozi wa Iran nchini Ethiopia alionana na mufti wa nchi hiyo Alhaji Omar Idris na kusisitiza kwamba lengo kuu la maadui wa Uislamu ni kudumisha mifarakano, mizozo na ugomvi katika safu za Waislamu. Balozi Samad Ali Lakizade alisema katika mazungumzo yake na mufti huyo wa Ethiopia kwamba kuzusha mizozo na mifarakano baina ya Waislamu ni sehemu ya siasa kuu za maadui wa Uislamu ambao sasa hivi wameanzisha wimbi la kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na wakati huo huo kujifanya wanawapenda Waislamu na kuimarisha ushirikiano wao na baadhi ya viongozi wa nchi za Waislamu ili kuzusha mipasuko katika safu za Waislamu. Balozi huyo wa Iran nchini Ethiopia vilevile vile amesema Waislamu wote ni ndugu, na amemwalika mufti wa Ethiopia kutembelea Iran kuonana na ndugu zake Waislamu. Kampeni za uchaguzi zinaendelea nchini Uganda, lakini hali bado sio utulivu, huku machafuko yakiripotiwa mara kwa mara. Miongoni mwa matukio ya karibuni ya kampeni za uchaguzi huko Uganda ni yale yaliyoripotiwa na vyombo vya habari vya nchi hiyo ya polisi kuwashambulia na kuwapiga waandishi wa, wa habari waliokuwa wanaripoti mkutano wa kampeni za uchaguzi za mgombea wa uchaguzi Robert Chagulanyi, maarufu kwa jina la Bobi Wine, ambaye anaonekana kuwa mwiba kwa Rais Yoweri Kaguta Museveni. Tukio jingine ni la siku ya Ijumaa la kundi kubwa la askari kutanda na kufunga njia ili kumzuia Bobi Wine asifiki katika wilaya ya Aleptong huko Lira kwa ajili ya kufanya kampeni zake za uchaguzi. Wanasheria wanaotetea haki za binadamu nchini humo, aidha, wameilaumu serikali ya nchi hiyo kwa kutovichukulia hatua vikosi vya usalama ambavyo vimekuwa vikifanyuka na ukandamezaji na mauaji dhidi ya raia. Tumsikilize ripota wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, na maelezo zaidi. Chama cha wanasheria wanaopigania haki za kibinadamu wa Uganda kimelaumu vikali serikali kubaki kimya dhidi ya walinda usalama wanaonyanyasa na kuua wananchi kiholela kwa kisingizio cha kudhibiti masharti ya korona. Ni lazima serikali iongoze njia katika kupigania haki za wanadamu na sheria. Serikali imekaa kimya, inajiuliza je, mtatufanya nini? Tuna jeshi letu na kadhalika. Tabia hii si nzuri hata kidogo. akihutubia wanahabari jijini Kampala, katibu wa chama cha wanasheria wanaokazania haki za wanadamu Tegule Waya alisema serikali ya Kampala haijachukua hatua yoyote dhidi ya walinda usalama wanaosemekana kuvunja sheria ingawa waathiriwa wengi wanataka watendewe haki kulingana na sheria. Wiki hii pia mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC alisema kwamba ana ushahidi wa kutosha wa kuweza kuwafungulia mashtaka maafisa wa Nigeria na wanamgambo wa Boko Haram kuhusu mateso na ukandamizaji waliofanyiwa wananchi wa nchi hiyo. Katika taarifa yake ya siku ya Ijumaa, Fatu Bensuda alisema uchunguzi wake wa miaka 10 ulioanza mwaka elfu mbili na kumi umekusanya ushahidi wa kutosha wa uhalifu dhidi ya binadamu na jinai za kivita zilizofanywa na kundi la Boko Haram na maafisa wa usalama wa Nigeria. Alisema anachosubiri sasa ni kupata idhini kutoka kwa majaji wa ICC ya kuweza kufungua mashtaka dhidi ya wahusika wa ukandamizaji na jinai hizo. Wiki hii pia serikali ya Nigeria ilitangaza kwamba ina mpango wa kuwapa chanjo ya ugonjwa hatari wa COVID-19 wananchi milioni 20 wa nchi hiyo. Taarifa hiyo ilitolewa na Waziri wa Afya wa Nigeria, Osagie Ehanire, ambaye alisema serikali ya nchi hiyo imeshapokea dozi milioni 20 za chanjo ya COVID-19. Alisema wafanyakazi wa sekta ya afya ndiyo watakaopewa kipaumbele cha kwanza cha chanjo. Baadaye watu walio kwenye hatari ya kuambukizwa korona na wagonjwa wa magonjwa sugu na hatari. Kilichoko hewani mpenzi msikilizaji, ni kipindi cha Afrika wiki hii. Serikali ya Rwanda ilisema wiki hii kwamba utashi wa serikali na mikakati inayoendelea kuwekwa ndivyo vitakavyokuwa suluhisho la kutokomezwa ulaji rushwa nchini humo, licha ya Rwanda kutajwa na mashirika ya kimataifa kuwa miongoni mwa nchi zinazofanya vizuri kwenye mapambano ya ulaji rushwa, lakini bado nchi hiyo inasema juhudi kali za kuikabili rushwa zinaendelea. Tumtegee sikio mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera. Hii ni kauli iliyotolewa na waziri katika ofisi ya rais, ambaye amesema serikali inatambua juhudi zinazoendelea kuwekwa na serikali pamoja na mashirika mengine kadhaa ya kuipiga marufuku rushwa, lakini kwamba utashi huu wa kisiasa na kuthubutu kwa serikali ndiyo itakuwa suluhu kwa tatizo hili la uraji rushwa. Kunapokuwepo na utashi wa kisiasa inakuwa na maana kwamba yeyote anayethubutu kutoa au kuipokea rushwa hawezi kujificha mara zote, akishajulikana. Hata kama Rwanda iko vizuri kwa mujibu wa ripoti za mashirika ya kimataifa, lakini nawahakikishia kwamba bado na sisi tuna safari ya kwenda Nam, asante sana Silvanus Karemera. Ama muda wa Afrika wiki hii umemalizika kabisa. Mimi ni Ahmed Rashid, mhandisi sauti wetu alikuwa ni Leila Kimani. Ishi ni salama. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 26 mfunguo saba Arabia Uthani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria, mwafaka na tarehe ya 12 Disemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Katika siku kama ya leo miaka 977 iliyopita alizaliwa Ainuzaman Marvazi, mwanaisabati, tabibu na mwana falsafa wa Kiislamu katika mji wa Marvi wa Khorasani ya kale, mji ambao leo unapatikana nchini Turkmenistan. Ainus zamani alikuwa na umahiri mkubwa katika elimu za hisabati, falsafa na fasihi. Hata hivyo, alikuwa na mapenzi makubwa na elimu ya tiba. Alimu huyo alikuwa akijishughulisha na kazi ya utabibu huko Marvazi. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi na kuvirithisha vizazi vilivyokuja baada yake, vitabu vyenye thamani kubwa. Miaka 119 iliyopita katika siku kama ya leo kulianza ukurasa mpya katika historia ya mawasiliano ya mwanadamu, baada ya kuzinduliwa mawasiliano ya njia ya mawimbi ya redio bila kutumia nyaya. Tukio hilo lilifanyika kwa kuwasiliana kwa maneno kutoka eneo moja la Italia kwenda jingine. Mtu aliyetumia mawasiliano aina hiyo kwa mara ya kwanza alikuwa mwanafizikia wa Italia, Marconi, ambaye baadaye alivumbua pia redio hii. Leo vyombo vya mawasiliano vinavyotumia mawimbi ya redio vinatumiwa katika masuala mengi duniani. Katika siku kama ya leo miaka 95 iliyopita, majilisi ya waasisi nchini Iran ambayo iliundwa kwa ajili ya kuhamisha mfumo wa kisultani kutoka silsila ya Qajar hadi utawala wa kifalme wa Pahlavi ilitekeleza kazi yake kwa kufanya mabadiliko ya kimsingi katika katiba ya Iran. Na tarehe ya 12 Disemba mwaka 1963, yaani katika siku kama leo miaka 57 iliyopita, nchi ya Kenya ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kenya ilianza kuvamiwa na Uingereza mwanzoni mwa karne ya 20 na mwaka 1920 ikakoloniwa rasmi. Harakati ya wananchi iliyoongozwa na mzee Jomo Kenyatta ilipambana na wakoloni hao katika vuguvugu la kupigania uhuru dhidi ya Uingereza. Hatua ya wazungu hao wakoloni ya kuhodhi madaraka ya nchi na mivutano ya ndani vilikaribia kuitumbukiza Kenya katika mapigano ya ndani katika muongo wa 1950. Baada ya kupamba moto wimbi la kupigania uhuru la wazalendo wa Kenya, kulipasishwa katiba ambayo ilidhamini usawa wa watu wa rangi zote katika nchi hiyo. Nchi hiyo ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza tarehe 12 Disemba mwaka 1963 chini ya uongozi wa mzee Jomo Kenyatta, na siku hii inajulikana nchini Kenya kwa jina la Jamhuri Dei au siku ya Jamhuri. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa dunia na kukuageni kutoka hapa studio, muktasari wa habari za dunia, kuna maoni ya msikilizaji wetu Bwana Ismail Hamis Ramadhan yuko Runzewe, Geita, Tanzania. Baada ya maamkizi ya Kiislamu anasema, ni kweli kabisa watawala wa kiarabu uaislamu wameupaki kando kabisa, dunia imetangulia mbele yao kwa maskitiko makubwa, kwa masikitiko makubwa. Maoni yake hayo Bwana Ismail Hamis Ramadan wa Runzewe, Tanzania, ndio maoni aliyotufikia usiku wa leo. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio, habari za dunia kwa ufupi. Msaidizi maalum wa spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran katika masuala ya kimataifa Abdullah Yan amesema hatua ya Moroko ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel ni usaliti na pigo la jambia dhidi ya mwili wa mukawama wa Palestina. Serikali ya Nigeria, ikiwa pamoja na njama za Marekani, utawala haramu wa Israel na utawala wa Saudi Arabia, imekataa katakata kumwachilia huru Sheikh Ibrahim Zak Zaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria. Kamishna mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR Filipo Grandi ameonyesha kusikitishwa kwake na taarifa za kufanyiwa vitendo vibaya wakimbizi wa Eritrea waliopo katika jimbo la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia. Na waziri wa ulinzi wa serikali ya mwafaka wa kitaifa Libya, Salahudin Anmrush amesema kitendo cha Ufaransa cha kumuunga mkono Jenerali Khalifa Haftar, kiongozi wa kundi la jeshi la taifa la Libya ni cha aibu na fedheha. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, na kwa wageni nikisema ala msiki, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pastoday.com/ sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp, na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.