Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya nasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani? Kuwa mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, katika siku ya leo Jumamosi tarehe 26 h 6 Rabiuthani mwaka 1442 hijiria kamaria, inasadifiana na tarehe 12 Disemba 2020 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni uh, wakati huu wa mchana kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, ya habari za dunia itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, wapenzi wa usikilizaji, tutakuwa na makala ya uh, darsa ya Quran na makala hiyo ya darsa ya Quran itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha baada ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki tutakuwa na makala kuhusiana na fikra za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na kisha tutawaleteni makala ya kila siku ya Leo katika Historia. Ni matumaini yangu kuwa wapenza usikilizaji mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ninapenda kuwakumbusha kuwa Matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstudio.com/sw, kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo yetu popote pale ulipo duniani kupitia application yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu o waloko nchini Tanzania, mnaweza kuyapata matangazo yetu haya kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM 105.3 Tanga. Pia Maarifa FM inapatikana Mwanza, Kigoma na Mtwara. Tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp. Na baada ya mdoso mrefu, wapenzi wa usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran na imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati majiri ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran inasema Marekani inawashawishi wengine watoe muhanga kabia ya Palestina. Kinara wa propaganda za ghasia anyongwa nchini Iran. Na Waislamu nchini Nigeria leo wanakumbuka mauaji ya Zaria, kaskazini mwa nchi hiyo. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Wizara ya mambo enje ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imesema Marekani inazishawishi nchi zingine kutoa muhanga kadhia ya Palestina na kuwapa mkono wezi kwa njia mbalimbali. Katika ujumbe kupitia ukurasa wa Twitter Ijumaa usiku, wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema Marekani inajaribu kuwashawishi wengine watoe muhanga kadhia ya Palestina na kuwapa mkono wezi. Taarifa hiyo imesema Marekani imetumia vishawishi kama vile kuziondoa nchi katika orodha bandia nyeusi, mauzo ya ndege za kivita za F35 au kutambua rasmi ukaliwaji mabavu na kutoa muhanga malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu Iran imesema mbinu hiyo ambayo Marekani inatumia si ya amani na wala si udiplomasia, bali ni utumiaji mabavu na utoaji rushwa. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema mbinu kama hiyo haitadumu kwa muda mrefu. Ikulu ya White House ya rais wa Marekani imesema mauzo ya silaha ni mbinu inayotumiwa kuunga mkono sera za kigeni za Marekani, na ni kwa msingi huo ndio Umoja wa Falme za Kiarabu umeuziwa idadi kubwa ya silaha hivi karibuni. Baada ya Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, na Bahrain kutangaza kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel, Marekani imeafiki kuiuzia UAE ndege 50 za kivita aina ya F35s. Na mabomu zaidi ya elfu kumi na nne. Aidha, Marekani imedai kuwa itaiondoa Sudan katika orodha yake ya eti nchi zinazounga mkono ugaidi baada ya wakuu wa Khartum kutangaza kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala bandia wa Israel Alhamisi. Pia mfalme wa sita wa Moroko alimwarifu Rais Donald Trump wa Marekani kwenye mazungumzo kwa njia ya simu kuwa amekubali kurejesha mawasiliano ya kiserikali na kuanzisha uhusiano wa kibalozi na utawala wa Israel haraka iwezekanavyo. Marekani nayo imesema itatambua mamlaka ya Moroko katika eneo la Sahara Magharibi la nchi hiyo ambalo limejitangazia uhuru. Hatua hizo za nchi za kiarabu kuanzisha uhusiano na utawala bandia wa Israeli zinaendelea kukosolewa na kulaaniwa vikali na viongozi wa Palestina pamoja na wapenda haki kote duniani wakisema kuwa ni usaliti wa wazi kwa harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Wakati huo huo harakati ya Hizbullah ya Lebanon imelani vikali mapatano hayo ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya Moroko na utawala haramu wa Israel. Katika taarifa, Hizbullah imezionya nchi za Kiarabu kuwa hivi karibuni zitajuta kuhusu maamuzi yao ya kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel. Uamuzi huo wa Moroko wa kuanzisha uhusiano na utawala wa kizaini wa Israel unafuatia uamuzi sawa na huo uliochukuliwa miezi ya karibuni na Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrein na Sudan. Hizbullah imesema hatua hiyo ya Moroko uh, kuanzisha uhusiano na adui mzayuni inavuruga malengo ya ukombozi wa Palestina. Aidha, Hizbullah imesema kusalimamri serikali hizo za kiarabu kwa sera za hada za Marekani na utawala wa kizayuni mkabala wa kupata manufaa au kuondolewa vikwazo ni ndoto, kwani hazitapata manufaa yaliyokusudiwa. Taarifa ya Hizbullah imesema nchi hizo za kiarabu hivi karibuni zitajuta, kwani zitagundua kuwa zimetumbukia katika mtego wa adui muisraeli na njama zake hatari. Harakati kadhaa za kupigania ukombozi wa Palestina nazo zimetoa taarifa na kulaani hatua ya Moroko kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli na kusema huo ni usaliti wa wazi kwa Wapalestina. Aidha, harakati hizo zimesema kufuatia usaliti huo, Moroko haitastahiki tena kuwa mwenyekiti wa Kamati ya Kuds ya Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC. Ruhul Azam, kinara wa mtandao wa habari wa Amad News ambao ulikuwa unaeneza propaganda chafu dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu amenyongwa kufuatia hukumu iliyotolewa na mahakama hapa nchini Iran. Ruhul Azam, kinara wa tovuti na mtandao wa habari wa Amad News ambaye binafsi alijinadi kuwa kinara wa ghasia na machafuko nchini Iran amenyongwa leo asubuhi kufuatia hukumu ya kifo iliyotolewa dhidi yake na mahakama kwa miaka kadhaa zam alikuwa akitumiwa na mashirika ya kijasusi ya ajnabii pamoja na makundi ya wanaopinga mapinduzi ya Kiislamu, ambapo alisaidiwa kuanzisha mtandao wa habari nje ya Iran. Mtandao huo wa habari ulikuwa ukieneza habari bandia na feki dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa lengo la kuvuruga usalama wa nchi. Mamluki huyo alikamatwa katika operesheni maalum ya idara ya intelijensia ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, na kisha akafikishwa mahakamani, ambapo alipatikana na hatia na kuhukumiwa kifo kwa kutiwa kitanzi. Mtandao wa Amad News ulikuwa ukieneza habari bandia kuhusu maafisa wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sambamba na kuibua hali ya kukosa matumaini miongoni mwa wananchi. Mtandao huo wa habari bandia ulilenga kupotosha fikra za umma na kuimarisha irada ya maadui na mashirika ya kijasusi ya ajnabii ili kuangusha mfumo wa kiislamu wa Iran. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo waislamu wa Nigeria wanakumbuka mauaji yaliyotekelezwa na jeshi la nchi hiyo katika mji wa Zaria, jimboni Kaduna, dhidi ya wanachama wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria. Katika shambulio hilo la Disemba 12, 2015 12, inakadiriwa wanachama zaidi ya elfu moja wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, aghalabu wakiwa ni Waislamu wa madhehebu ya Shia, waliuawa kwa kufyatuliwa risasi na jeshi la Nigeria. Miongoni mwa waliouawa walikuwemo watoto watatu wa, wa kiume wa Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria. Katika siku iliyofuata, Sheikh Ibrahim Zakzaki na mkewe Malama Zinat walitiwa nguvuni wakati wanajeshi wa Nigeria walipovamia Husainiya ya Bakiyatullah na nyumba ya mwanazuni huyo katika mji huo wa Zaria. Hatua kandamizi na za kikatili za polisi na jeshi la Nigeria dhidi ya wafuasi wa Sheikh Zakzaki zingali zinaendelea na hadi sasa idadi kubwa ya wafuasi wa kiongozi huyo wa kidini wamewekwa kizuizini na au wameua washahidi. Uvamizi huo ulijiri baada ya jeshi la Nigeria kudai kuwa wafuasi wa harakati ya Kiislamu Nigeria walikuwa na njama ya kutaka kumuua mkuu wa jeshi hilo, uh, madai ambayo yalikanushwa vikali na wafuasi wa harakati hiyo. Wanaharakati katika maeneo mbalimbali duniani wanaendelea kushinikiza uchunguzi ufanyike kuhusu mauaji ya Zaria. Aidha, nchini Nigeria maandamano ya amani hufanyika mara kwa mara, ambapo waandamanaji hutangaza kufungamana kwao na kiongozi wa harakati ya Kiislamu Shekh Ibrahim Zakzaki ambaye anashikiliwa kinyume cha sheria nchini humo. Aidha, maandamano ya wananchi wa Nigeria yanaendelea ili kushinikiza kuachiliwa huru mwanaharakati huyo wa, wa Kiislamu ambaye ni mtetezi wa wanyonge. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kuhusu taifa kwenye suala la chanjo ya COVID 19 au korona, na kutoa mwito wa kukusanywa fedha zaidi ili kupata chanjo kwa ajili ya Afrika. Akiongea kwa njia ya video kwenye mkutano na Umoja wa Afrika, Guterres amesema ni kweli wanaona utaifa kwenye suala la chanjo ukiongezeka kwa ke, kasi na kuwa nchi tajiri zinataka kununua haraka chanjo hiyo na kuziweka pembeni nchi masikini. Guterres amerudia mwito wake wa kuwa chanjo zote zinatakiwa kuwa bidhaa ya umma inayopatikana kwa watu wote kila mahala duniani na hasa barani Afrika ambako kuna mahitaji makubwa ya fedha ili kukabiliana ipasavyo na msukosuko huo, na ili kupata fedha kwa ajili ya kazi hii ametoa mwito wa kupatikana kwa dola za Kimarekani bilioni nne nukta mbili ndani ya miezi miwili kwa ajili ya mpango wa chanjo duniani COVAX. Hivi karibuni shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International lilifichua kuwa ta, nchi tajiri duniani zimenunua chanjo mara tatu zaidi ya zinavyohitajia, jambo ambalo linaweza kuwakosesha chanjo mabilioni ya watu katika nchi masikini hasa barani Afrika. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nwapema msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Utahusu waziri wa mambo ya nje wa Pakistani apewa jukumu la kuchunguza uwezekano wa kukatwa uhusiano wa kisiasa na Ufaransa. Waziri mkuu wa Pakistan amemtaka waziri wake wa mambo ya nje ashauriane na Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu wa WAISI kwa ajili ya kuchukuliwa msimamo wa pamoja dhidi ya chuki inayoonyeshwa na serikali ya Ufaransa dhidi ya Uislamu. Wakizungumza hivi karibuni katika kikao cha baraza lake la mawaziri, Imran Khan ameashiria hatua ya Ufaransa ya kutowaomba msamaha Waislamu kutokana na kitendo cha kuchapishwa nchini humo vikatuni vinavyomdhalilisha Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam na uamuzi wa rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo wa kutetea udhalilishaji huo kwa kisingizio cha kutetea uhuru wa kujieleza na kusema Pakistani itaendelea kushauriana na nchi za Kiislamu kwa ajili ya kuchukuliwa msimamo wa pamoja dhidi ya nchi hiyo ya Magharibi. Imran Khan pia amemtaka Shah Mahmud Quraishi, waziri wake wa mambo ya nje, achunguze swala la kukatwa uhusiano wa kidiplomasia na Ufaransa. Quraishi anatazamiwa kujadili suala hilo na nchi wanachama wa jumuiya ushirikiano wa Kiislamu OIC na kuwasilisha matokeo yake katika baraza la mawaziri la Pakistan. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistan amepewa jukumu la kuchunguza na kujadiliana na nchi wanachama OIC swala la kukata uhusiano wa kidiplomasia na Ufaransa, ikiwa ni katika fremu ya matakwa ya wananchi wa nchi hiyo kwa ajili e, ya serikali yao kuchukua msimamo imara na unaofaa katika kukabiliana na siasa za uh, rais Macron wa Ufaransa za kuunga mkono wazi wazi vikatuni vinavyodhalilisha na kumkosea heshima Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam na matukufu ya Waislamu. Katika miezi ya karibuni rais wa Faransa amedhihirisha wazi tabia yake ya kuunga mkono vitendo vya chuki dhidi ya Waislamu na kutusiwa matukufu yao kwa kisingizio cha kutetea uhuru wa kusema nchini humo, jambo ambalo limewakasirisha sana Waislamu katika pembe tofauti za dunia Mbali na kufanyika maandamano katika nchi nyingi za Kiislamu kulaani siasa za serikali ya Ufaransa za kuvunja heshima kwa makusudi matukufu ya Kiislamu kwa kisingizio cha kutetea uhuru wa kujieleza, Waislamu pia wamekuwa wakiendesha harakati za kususia bidhaa zinazotengenezwa Ufaransa, jambo ambalo limewatia wasiwasi mkubwa watawala wa Ufaransa na kuwafanya wafanya safari katika baadhi ya nchi za Kiislamu kwa madhumuni ya kuwatuliza Waislamu na kufunika kwa muda chuki yao dhidi ya Uislamu. Kufuatia malalamiko hayo makubwa ya Waislamu, Jean waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa alijitokeza na kudai kuwa ana uheshimu sana Uislamu. Pamoja na hayo lakini, Waislamu si wajinga wa kupumbazwa na hadaa kama hizo za kitoto. Hatua ya serikali ya Ufaransa kuwasilisha katika bunge la nchi hiyo mswada wa kupambana na eti fikra za kupindukia mipaka ni thibitisho tosha kwamba viongozi wa Ufaransa wana chuki kubwa na kongwe dhidi ya Uislamu na Waislamu, na kwamba madai yao eti kuheshimu Uislamu ni mchezo tu wa kisiasa ambao unalenga kupunguza mashinikizo ya ulimwengu wa kiislamu dhidi yao. Macron ametetea bungeni mswada huo wa chuki dhidi ya matukufu ya Uislamu kwa madai ya kupambana na itikadi kali, katika hali ambayo matukio ya muongo uliopita yanathibitisha wazi kuwa nchi za Ulaya zikiongozwa na Ufaransa na Uingereza ndizo zimekuwa mstari wa mbele wa kushirikiana na Marekani katika kubuni na kuleta makundi ya kigaidi na kitakfiri kama vile ISIS au Daesh na Alqaida katika mapembe, katika pembe tofauti za dunia na hasa eneo la Asia ya magharibi au mashariki ya kati. Ni katika mazingira hayo ndipo tukaamini kuwa siasa za chuki dhidi ya Uislamu za na Waislamu zingali zinatekelezwa na viongozi wa Ufaransa kwa mbinu tofauti na uzote, na Pakistan, zichukue, kwa nguvu zao zote. Na ndiyo maana waziri mkuu wa Pakistan akataka nchi za Kiislamu zichukue hatua zinazofaa kwa ajili ya kukabiliana na siasa hizo za Ufaransa zilizojaa chuki dhidi ya Uislamu na kutaka kukata uhusiano wa kidiplomasia na nchi hiyo kama moja ya machaguo yaliyopo katika uwanja huo. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa uh, umewadia wakati wa kutega sikio, darsa ya Quran. kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 877 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kumi na tisa na ishirini za sura hiyo ambazo zinasema: a'udhu billahi minash shaitani rrajim wa yawma yuhsharu a'da'u lillahi ilan nar fa hum yuzaun na siku watakapokusanywa maadui wa Mwenyezi Mungu kwenye moto yatawashuhudia masikio yao na macho yao na ngozi zao kwa waliokuwa wakiyatenda. Katika darsa iliyopita, tulizungumzia adhabu zilizowapata madhalimu na wahalifu wa amri za Mwenyezi Mungu hapa duniani. Aya hizi tulizosoma zinazungumzia adhabu itakayowafika watu hao akhera, kwa kueleza kwamba watu wanaowapinga mitume wa Mwenyezi Mungu na mafundisho yao na wakachukua hatua wa dhidi yao, hao kwa hakika ni maadui wa Mwenyezi Mungu na wameamua kukabiliana na yeye Mola. Kwa hivyo, siku ya kiama wataongozwa kwenda kutiwa motoni mithili ya wahalifu waliopangwa kwenye safu moja kwa ajili ya kupelekwa gerezani. Ni wazi kwamba wakati mtu muovu na mhalifu atakapouona moto atataka kujitoa hatiani kwa kukana na kulalamika. Kurani tukufu inasema, wakati huo viungo vya miili ya watu waovu yakiwemo masikio, macho, pamoja na ngozi zao zitatamkishwa na kutoa ushahidi dhidi yao, ushahidi ambao haitayumkinika kuukana kwa njia yoyote ile, kwa sababu mashahidi hao ni viungo vya mwili wa mtu mwenyewe, walikuwa pamoja naye kila mahali, huku wakishuhudia kila kitu. Kwa hivyo viungo hivyo vitatoa ushahidi dhidi yake. Ushahidi huo wa siku ya kiama unaonyesha kuwa yote ayasemayo na ayatendayo mtu hapa duniani yanarekodiwa na kuhifadhiwa na nafsi yake mwenyewe, na athari zake zinasalia kwenye mwili na viungo vyake. Ukweli ni kwamba siku ya kiama ni siku ya aibu kubwa. Ni siku ambayo mwili mzima wa mwanadamu utatamkishwa na siri zake zote zitafichuka. Waovu na wafanya madhambi watapatwa na hofu kubwa na mshtuko wa ajabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba shirki na ukafiri vina viwango, ikiwemo cha mtu kufika hadi badala ya kumkanusha tu Mwenyezi Mungu akaanzisha uadui pia na muumba huyo wa ulimwengu, kutokana na inadi na uadui wake dhidi ya haki. Mtu kama huyo hula njama na kuchukua hatua dhidi ya kitabu cha Allah na mafundisho ya mitume wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kutoa ushahidi viungo vya mwili kunamaanisha kwamba viungo hivyo vinaelewa yote yafanywayo na mwanadamu hapa duniani na vitakwenda kuyaeleza siku kuya ya Kiama. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 21. Na wao wataziambia ngozi zao, kwa nini mmetushuhudilia? Nazo zitasema, ametutamkisha Mwenyezi Mungu ambaye ametamkisha kila kitu, na yeye ndiye aliyekuumbeni mara ya kwanza, na kwake yeye tu mtarejeshwa. Na hamkuwa wenye kujificha hata masikio yenu na macho yenu na ngozi zenu zisikushuhudilieni, lakini mlidhani kwamba Mwenyezi Mungu hayajui mengi katika mliokuwa mkiyatenda. Baada ya viungo vya mwili kutoa ushahidi dhidi ya waovu, watu hao wataaibika na kufedheheka sana na kuamua kuvifokea viungo vyao, kwa kuviuliza: kwa nini mnatoa ushahidi dhidi yetu? kwani nyinyi si mikono, miguu, macho, masikio na ngozi zetu? hatukupitisha miaka na miaka pamoja nanyi na tukakutunzeni na kukuenzini, inakuwaje basi leo mnasema maneno kama haya dhidi yetu? Jibu vitakalotoa viungo litakuwa zito na la wazi pale vitakaposema, sisi hatusemi kwa matashi yetu, bali Mwenyezi Mungu Mola aliyekuumbeni akakuleteni duniani kisha akakufufueni baada ya kukufisheni na akakisemesha kila kitu. Ndiye aliyetutamkisha sisi pia kwa irada yake. Wakati mlipokuwa mkiambiwa duniani kwamba Mungu yuko naye ni mjuzi wa mnayoyafanya na wala hakuna kinachofichika kwake yeye, hamkuwa mkiamini. Mlikuwa mnadhani Mwenyezi Mungu hayajui mengi ya mliyokuwa mkiyafanya. Hamkufikiria kama hata sisi pia tunashuhudia maneno na matendo yenu na iko siku tutakuja kutamka na kutoa ushahidi dhidi yenu. Kwa sababu hiyo, mlikuwa mkifanya madhambi mbali na macho ya watu, bila kujua kwamba Mwenyezi Mungu mwenyewe anazijua siri zenu za yadhahiri na batini, na anaowatuma pia wako na nyinyi kila mahala na wanayaona mnayoyafanya. Ukweli ni kwamba sisi viungo vya mwili tulikuwa mashahidi na waangalizi wa amali zenu. Vyovyote itakavyokuwa, imani potofu mliyokuwa nayo juu ya Mwenyezi Mungu ndiyo iliyokufanyeni leo mharibikiwe na mhasirike. Inafaa tuashirie pia hapa kuwa usemaji hauvihusu viungo vya mwili pekee, kwani siku ya Kiama si viungo vya mwanaadamu tu vitakavyosema, kwa sababu ndani ya Kurani tukufu umeashiriwa pia usemaji wa mbingu na ardhi, pamoja na moto wa Jahannam. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba hakika hasa ya mwanaadamu ni roho yake, na mwili ni wenzo aliyokabidhiwa na kuwekwa kwenye mamlaka yake. Kwa hiyo siku ya Kiama, viungo vya mwili huo vitaweza kutoa ushahidi dhidi ya hakika hiyo ya mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mashahidi wa siku ya Kiama wataripoti na kutoa ushahidi wao kwa umakini na usahihi kwa namna ambayo hautaweza kukanushika. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba vitu vyote vilivyotuzunguka pamoja na viungo vya miili yetu ambavyo kidhahiri vinaonekana viko kimya na havina sauti, siku Allah atakapotaka, vitakuja kusema na kutoa ushahidi kwa vilio ya shuhudia. Waaidha, aya hizi zinatuelimisha kuwa watu waovu wanapata uthubutu na ujasiri wa kufanya madhambi kwa sababu wanaghafilika kuwa viungo vya miili yao ni mashahidi wa yale wayafanyayo. Ukweli ni kwamba ikiwa mwanadamu atajitambua kuwa katika muda wote na popote pale anapokuweko huwa anaonekana na Mwenyezi Mungu, ambaye kwake yeye hakuna tofauti yoyote kati ya vinavyoonekana na vilivyofichikana, katu hatofanya dhambi na kumwasi mola wake. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba imani potovu na isiyo sahihi anayokuwa nayo mtu kuhusu Allah subhanahu wa taala ndiyo chanzo cha kiumbe huyo kuporomoka, kuangamia na kuhasirika. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 877 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh, ya arhamar rahim. Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam. Wapeawsikilizaji, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya afrika mashariki, baada ya mdoso mrefu. Jamvi la macho yetu magazetini Jumaatano, ssamahali, jamvi la macho yetu magazetini leo e, Jumamosi e, 12 Desemba 2020 linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema wapinzani wa geuka e, lulu serikali ya awamu ya tano, ni baada ya baraza jipya la mawaziri kujumuisha waliokimbia vyama vyao, walau wasema rais ana haki ya kuwateua wahofia vyama kudhoofika. Habari kamili unaweza kuisoma kwenye ukurasa wanne wa gazeti hilo. Ama, miongoni mwa habari zilizomo kwenye ukurasa unaofuatia yaani watano wa gazeti hilo zina vichwa vya habari vinavyosema Chadema yazidi kuwakomalia kina Mdee na mjadala wafanyika kuhusu hoja za Jaji Warioba. Ikumbukwe kuwa hoja kuu za Jaji Warioba wakati wa, wa zoezi la kukusanya maoni ya marekebisho ya katiba Tanzania zilikuwa ni muungano wa serikali tatu ya Tanganyika, Zanzibar na muungano. Kwa upande wake gazeti la Nipashe limeandika Magufuli ampa kibarua naibu waziri madini, amtaka kusafisha uovu uliopo, agiza waliokuweko TMAA wakatwe mishahara. Maalim Seif na Dr Shein wapeana mikono kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili kumi na tano. Pia kuna habari isemayo Salma Kikwete atumia historia ya uchumba wake na Kikwete kuwafunda wasichana, asema alimnunulia embe Kikwete. Kwa upande wa gazeti la serikali ile habari leo tunasoma JPM ya Tanzania kuwa kinara wa madini Afrika. Spika Ndugai asema bunge haliko tayari kuwa kikwazo kwa serikali, na waziri mkuu Majaliwa amwomba Magufuli amfikiria aliyeshindwa kuwapa. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya, miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Nation, na mnukuu waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo, Daktari Fred Matiangi akiwahakikishia wakenya kuwa uchaguzi mkuu wa 2022 utakuwa wa amani. Hata hivyo, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo linasema viongozi waomboleza kifo cha seneta aliyefariki dunia katika anga ya kutatanisha. Huyo ni seneta Boniface Mutinda Kabaka wa Machakos, aliyefariki dunia jana Ijumaa baada ya kulazwa kwa muda wa wiki moja katika hospitali ya Nairobi. Kichwa kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasema waziri wa zamani Joe Nyaga amefariki dunia akiwa na umri wa miaka sabini na miwili. Kuhusu habari hii gazeti dada la Taifa Leo limeandika mwanasiasa Jo Nyaga amefariki dunia Nairobi Hospital jana Ijumaa akiwa na umri wa miaka sabini na miwili. Ndugu yake Norman Nyaga amelithibitishia Taifa Leo habari hiyo. Jo aliwahi kuhudumu katika baraza la mawaziri la serikali eh, ya pili ya hayati Daniel Arap Moi akiwa waziri wa vyama vya ushirika na maendeleo. Alikuwa mwanaye hayati Jeremiah Nyaga ambaye naye alikuwa mmoja wa mawaziri katika baraza la mawaziri la kwanza la Rais Moi. Mwaka elfu mbili kumi na saba Jonyaga aliwania urais akiwa mgombea wa kujitegemea. Ama habari kuu katika ukurasa wa mbele wa chapisho la leo la gazeti la Taifa Leo inasema jamhuri bila uhuru. Aidha limeandika utata wazidi kuzingira kifo cha seneta wa Machakos. Habari kuu katika chapisho la Saturday Nation inasema mpango mkuu kwa ajili ya kampeni za BBI. Tukirejea kwenye toleo la mtandaoni la Taifa Leo, mbali na habari ya kustaafu jaji mkuu David Maraga tunasoma pia habari sema ya wagonjwa kumi na sita zaidi wamefariki dunia kutokana na ugonjwa Covid 19 au korona nchini Kenya, huku wagonjwa mia tisa tisini na wanne wakiwa wamelazwa katika hospitali mbalimbali za nchi hiyo. Dira yetu ya uh, macho yetu magazetini inamalizikia nchini Uganda habari kuu katika toleo la mtandao la gazeti la Saturday Monitor inasema polisi wawapiga waandishi wa habari waliokuwa wanaakisi mkutano wa kampeni wa Bobi Wine. Vilevile limeandika, baada ya kukabidhiwa rasmi tunzo ya amani ya nobel ya mwaka huu elfu mbili ishirini, mpango wa chakula duniani WFP umeonya kuhusu janga la njala nalo wakabili wanadamu ambalo ni zaidi ya covid 19. Gazeti la Saturday Monitor limeripoti habari ya, ya polisi kuwashambulia waandishi wa habari waliokuwa wanaakisi mkutano wa kampeni wa Bobi Wine. Gazeti la serikali la New Vision limemnukuu Rais Yoweri Museveni akisema uchaguzi wa 2021 utakuwa wa amani kikamilifu, lakini wakati huo huo gazeti hilo limeandika kundi kubwa la polisi jana lilimzuia Bobi Wine kufika kwenye wilaya ya Al Alebtong huko Lira kwa ajili ya kufanya kampeni. Na namapea msikilizaji la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki ambapo leo tumeangazia magazeti ya Kenya, Uganda na Tanzania. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa mwadia wakati wa kutegea sikio kipindi kuhusiana na fikra za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Baada ya hapo ni makala yaliyo katika historia Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu ya tisa ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ambacho kinakujeni kwa mnasaba wa miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika kipindi kilichopita, tulisema kuwa kwa mtazamo wa Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, kutoa hukumu na kutatua mizozo kati ya wananchi Waislamu ni kati ya nyadhifa nzito ambazo Mwenyezi Mungu alimpa mtume mtukufu wa Uislamu na baada ya kuaga kwake dunia akawaachia jukumu hilo maimamu wa toharifu katika kizazi chake alaihimussalamu, na baada yao hususan katika kipindi cha ghaiba jukumu hilo likawaendea mafukaha waliokamilisha masharti. Kwa msingi huo, katika kipindi hiki cha ghaiba ni fakihi na mujtahidi mwadilifu pekee na aliyekamilisha masharti ndiye aliye na haki ya kutoa hukumu, na wala hakuna mtu mwingine anayeruhusiwa kusimamia swala hilo. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu alibainisha misingi ya mahakama za Kiislamu na kusisitiza kwamba ni lazima majaji waizingatie misingi hiyo. Akibainisha wadhifa wa hakimu wa Kiislamu, aliashiria nukta kadhaa ambazo zinatakiwa kuzingatiwa na majaji waadilifu katika kuzifuata na kuacha upendeleo. Miongoni mwa nukta hizo ni mtazamo chanya wa jaji yani hakimu kuhusu pande mbili zinazozozana, jaji kuwa huru katika utendaji kazi wake na kutoangalia nafasi ama cheo cha watu waliofika kwake katika kutatuliwa shida zao, kutomdhalilisha mtuhumiwa, kuacha kujasusi hali za watu na kutuingilia siri za mtu binafsi ya misingi muhimu iliyosisitizwa na imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu katika shughuli za vyombo vya mahakama ni usawa mbele ya sheria. Ndugu wasikilizaji, msingi wa usawa mbele ya sheria ni moja ya nguzo na misingi muhimu ya kufikiwa uadilifu katika mifumo yote ya vyombo vya mahakama na ambao imamu Khomeini aliusisitizia sana. Kwa mtazamo wa kisheria usawa una maana mbili, wa kwanza una maana ya usawa wa kibinadamu bila kujali ubaguzi, lugha, dini, itikadi, siasa na jinsia yao, kwa kuwa watu wote wana hali na utukufu wa kibinadamu kwa usawa, na katika ugo wa kisheria na kimajukumu, wote wanastahiki usawa huo bila kuzingatia tofauti zao za kidhahiri. Aina ya pili ni usawa mbele ya sheria, ambapo watu na raia wote wanatakiwa kutii sheria na kuhudumiwa na sheria hiyo kwa usawa bila kufanyika ubaguzi wowote wa wala kutazamwa cheo na nafasi ya mhusika. Kwa hakika, msingi wa usawa mbele ya sheria ni moja ya nguzo muhimu za uadilifu katika mifumo yote ya kisheria, ambapo viongozi wa serikali hawapaswi kujichukulia maamuzi na kubadili sheria kwa ajili ya kuwapendelea baadhi ya watu. Hivyo usawa mbele ya sheria una maana ya sheria kutekelezwa kwa usawa mbele ya watu wote Sambamba na kukubali msingi wa usawa mbele ya sheria, Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliutambua uhuru kuwa moja ya sifa muhimu za jaji na vyombo vya mahakama. Hii ni kwa kuwa bila kuwepo uhuru huo ni vigumu kufikiwa uadilifu katika jamii. Katika uwanja huo alisema, vyombo vya mahakama ambavyo ni kimbilio na marejeo ya watu waliodhulumiwa ni vyombo vilivyo huru na hakuna kiongozi aliye na haki ya kukiingilia maamuzi yake. Mwisho wa kunukuu. Aidha, Imamu Khomeini alitoa ujumbe kwa majaji akisisitiza kwamba sambamba na kulindwa kujitegemea katika uhuru wao waweze kuwatendea haki wananchi kwa mujibu wa sheria na kwamba fedha au cheo visiwe kizuizi cha kumfanya hakimu ama jaji asiwafanyie usawa watu wanaoshitakiana na kuacha kuzingatia uadilifu katika utoaji hukumu wake. Imamu Khomeini alisema hakimu wa Kiislamu ambapo vyombo vya mahakama vina uhuru, ana majukumu mazito. Hakimu katika mazingira yote anapaswa kuepuka kuegemea upande wowote, ambapo kwake raisi na mfanyakazi kibarua hawana tofauti yoyote. Hayo ni miongoni mwa mambo ambayo hakimu ni lazima ayazingatie, kwa kuzingatia kwamba inawezekana baadhi ya viongozi wa kidini katika serikali wakatumia vibaya vyeo vyao kwa masilahi yao binafsi, kiliwekwa kipengele mahususi kinachohusiana na msingi huu wa usawa mbele ya sheria, ambapo tarehe 3 mwezi wa 3 1358, yaani sawa na tarehe 24 Mei 1979, Imamu Khomeini alitoa amri ya kuundwa mahakama maalumu ya viongozi wa kidini kwa ajili ya kuzuia ubinafsi na utumiaji vibaya wa madaraka ndani ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika uwanja huo, alisema licha ya kwamba katika Uislamu hakuna tofauti katika kuwaadhibu wahalifu, ambapo watu wote wako sawa mbele ya sheria, ni lazima wanazuoni ambao wameamua kujihusisha na vitendo vya uhalifu nao waadhibiwe. Amri ya kuundwa mahakama maalumu kwa ajili ya viongozi wa kidini ilitolewa na Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu kwa ajili ya kufuatilia na kuwaadhibu baadhi ya viongozi wahalifu wa kidini walioko serikalini, katika hali ambayo kabla ya mapinduzi ya Kiislamu nchini hapa, maafisa viongozi wa serikali na jamaa za ukoo wa kifalme walikuwa wakipendelewa na sheria na kutofikishwa mbele ya vyombo vya mahakama hata walipofanya makosa na kukiuka sheria ya nchi. Wasikilizaji, uadilifu katika hukumu una maana kwamba katika jamii mtu ambaye anavirejea vyombo vya mahakama kwa ajili ya kupata haki yake anapaswa kuruhusiwa na kusaidiwa kufikia lengo lake hilo. Kwa ibara nyingine ni kwamba uzembeaji na utovu wa nidhamu katika vyombo vya mahakama haupaswi kuruhusiwa kuwafanya watu wapoteze imani na vyombo hivyo na kuwapelekea wasifikishe malalamiko yao huko. Mtu anapowasilisha mashtaka yake mahakamani, vikao vya kuendesha kesi yake vinapaswa kuandaliwa na watu wanaofaa ili kumwezesha mhusika aweze kupata haki yake. Katika fremu hiyo, Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, sambamba na kusisitizia juu ya udharura wa kuchungwa maslahi ya kisheria katika mahakama na pia kuchungwa misingi inayohusiana na uadilifu wa mahakama, alikemea vikali ubaguzi na ghasia katika mkondo wa kutolewa hukumu mahakamani. Kwa mfano tu, akitoa radi ya mali kuhusiana na hatua za baadhi ya watumishi wa vyombo vya mahakama ambao kiurahisi wanaweza kuwatuhumu watu wengine kwa ufuska. Alisema, msichukulie mambo kwa pupa, ni lazima mtende kwa mujibu wa misingi ya sheria. Si kwamba kwa kuwa hivi sasa mapinduzi yamefikiwa, basi ndio tumwadhibu mtu yeyote tunayemtaka, kumjeledi yeyote, kumfunga jela au kumnyonga mtu yeyote tunayemtaka. Suala hapa ni heshima ya Waislamu ambayo sote tunapaswa kuilinda. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, sehemu ya tisa ya makala haya yanayofafanua nadharia ya Imamu Khomeini kuhusiana na mapinduzi yanafikia tamati. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 26 mfunguo saba arabia uthani mwaka 1442 hijria mwafaka na tarehe ya 12 Disemba mwaka 2020 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 977 iliyopita alizaliwa Ainu Zaman Marvazi, mwanaisabati tabibu na mwana falsafa wa Kiislamu katika mji wa Marvi wa Khorasani ya kale, mji ambao leo unapatikana nchini Turkmenistan. Ainuzamani zamani alikuwa na umahiri mkubwa katika elimu za hisabati, falsafa na fasihi. Hata hivyo alikuwa na mapenzi makubwa na elimu ya tiba. Alimu huyo alikuwa akijishughulisha na kazi ya utabibu huko Marvazi. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi na kuvirithisha vizazi vilivyokuja baada yake, vitabu vyenye thamani kubwa. Miaka mia moja na kumi na tisa iliyopita katika siku kama ya leo kulianza ukurasa mpya katika historia ya mawasiliano ya mwanadamu baada ya kuzinduliwa mawasiliano ya njia mawimbi ya redio bila kutumia nyaya. Tukio hilo lilifanyika kwa kuwasiliana kwa maneno kutoka eneo moja la Italia kwenda jingine. Mtu aliyetumia mawasiliano aina hiyo kwa mara ya kwanza alikuwa mwanafizikia wa Italia Marconi, ambaye baadaye alivumbua pia redio hii. Leo vyombo vya mawasiliano vinavyotumia mawimbi ya redio vinatumiwa katika masuala mengi duniani. Katika siku kama ya leo miaka 95 iliyopita majilisi ya waasisi nchini Iran ambayo iliundwa kwa ajili ya kuhamisha mfumo wa kisultani kutoka silsila ya Qajar hadi utawala wa kifalme wa Pahlavi ilitekeleza kazi yake kwa kufanya mabadiliko ya kimsingi katika katiba ya Iran. na tarehe ya 12 Disemba mwaka 1963 yaani katika siku kama leo miaka 57 iliyopita, nchi ya Kenya ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kenya ilianza kuvamiwa na Uingereza mwanzoni mwa karne ya 20 na mwaka 1920 ikakoloniwa rasmi. Harakati ya wananchi iliongozwa na mzee Jomo Kenyatta Ilipambana na wakoloni hao katika vuguvugu la kupigania uhuru dhidi ya Uingereza. Hatua ya wazungu hao wakoloni ya kuhodhi madaraka ya nchi na mivutano ya ndani vilikaribia kuitumbukiza Kenya katika mapigano ya ndani katika muongo wa 1950 baada ya kupamba moto wimbi la kupigania uhuru la wazalendo wa Kenya. Kulipasishwa katiba ambayo ilidhamini usawa wa watu wa rangi zote katika nchi hiyo nchi hiyo ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza tarehe 12 Disemba mwaka 1963 chini ya uongozi wa mzee Jomo Kenyatta, na siku hii inajulikana nchini Kenya kwa jina la Jamhuri Day au siku ya Jamhuri. Namkumbusha msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Wizara ya ya ya ya mambo ya nje Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema Marekani inazishawishi nchi zingine kutoa muhanga kadhi ya Palestina na kuwapa mkono wezi kwa njia mbalimbali. Harakati ya Hezbollah ya Lebanon imelaani vikali mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya Moroko na utawala haramu wa Israeli. Hezbollah imesema hatua hiyo ya Moroko ya kuanzisha uhusiano na adui mzayuni na vuruga malengo ya ukombozi wa Palestina. Leo Waislamu wa Nigeria wanakumbuka mauaji yaliyotekelezwa na jeshi la nchi hiyo katika mji wa Zaria jimboni Kaduna dhidi ya wanachama wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria ambapo inakadiriwa kuwa zaidi ya wanachama elfu moja wa harakati hiyo waliuawa. Na katika siku iliyofuata Shekh Ibrahim Zakzaki na mkewe walitiwa nguvuni wakati jeshi lilipovamia Huseini ya Bakiatullah na nyumba ya mwanazuoni huyo katika mji wa Zaria. Hadi leo Shekh Zakzaki anaendelea kushikiliwa kinyume cha sheria na utawala wa Nigeria. E, Ruhu Lazam, kinara wa mtandao wa habari wa Amal News ambao ulikuwa unaeneza propaganda dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu, amenyongwa kufuatia hukumu iliyotolewa na mahakama hapa Iran. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameonya kuhusu taifa kwenye suala la chanjo ya Covid 19 na kutoa mwito wa kukusanywa fedha zaidi ili kupata chanjo kwa ajili ya nchi za Afrika. Na ningependa kuangazia maoni yenu, na hapa naona kuna maoni kutoka idi ka eh, kisa ilo wa Dar es Salaam, Tanzania, nasema eh, nasema ni bora uwe na maadui elfu moja wa nje kuliko kuwa na adui moja miongoni mwenu ambaye ni msaliti. Kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatu. Na ahadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju SW, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.