Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, Si abudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninaye mwabudu. Wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi ambayo tunasikia katika shortwave na vilevile vile katika satelit na kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha katika simu za mkononi za Android kwa kutumia application ya IRIB world Service. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 email yetu ni swahili radio at yarab ir. Tunasika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika miji ya Mtwara, Kigoma, Mwanza na Tanga. Ama leo ni Jumamosi tarehe 26 mfungo wa saba rabi uthani 14 na 42 hijiria sawa na tarehe 12 mwezi wa 12 2020 miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni pia vipindi vya dasa Quran, macho yetu magazetini, makala kuhusiana na maktaba ya Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu, na makala yaleo katika historia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Meja Jenerali Salami asema utawala wa kizayuni utalipa gharama ya jinai yake dhidi ya shahid Fakhrizade. ICC yasema tuna ushahidi wa kutosha wa kuwafungulia mashtaka maafisa wa Nigeria. Na jumuiya ya kimataifa maulama wa kiislamu yalaani hatua ya, ya moroko ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israeli. Habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesema kwamba utawala wa kizayuni wa Israeli na vibaraka wake bila shaka watalipa gharama ya jinai ya kumuua shahidi Muhsin Fakhrizadeh, mwanasayansi bingwa wa nyuklia wa Iran, na taifa hili litalipiza kisasi kikali cha mauaji hayo katika wakati mwafaka. Meja Jenerali Hussein Salami amesema hayo wakati alipotembelea nyumbani kwa shahid Mohsen Fakhrizadeh na kukutana na familia ya shahidi huyo, ambapo amesisitiza kwamba jina la jinai ya magaidi imepelekea shahid Dr. Mohsen Fakhrizadeh kupata fahari kubwa na mwanasayansi huyo kama alivyo shahid Luteni Jenerali ya Qasim Suleimani katika uhai wake alilipiza kisasi dhidi wa ya wamarekani mara chungu nzima na ndio maana maadui walikuwa na chuki dhidi ya shahidi huyu kwa miaka mingi. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya jinai ya ICC, ya ya kimataifa amesema kwamba ana ushahidi wa kutosha wa kuweza kuwafungulia mashtaka maafisa wa Nigeria kuhusu mateso na ukandamizaji waliofanyiwa wananchi wa nchi hiyo. Katika taarifa yake aliyoitoa jana Ijumaa, Fatou Bensouda amesema uchunguzi wa miaka kumi umekusanya ushahidi wa kutosha wa uhalifu dhidi ya binadamu na jinai za kivita zilizofanywa na kundi la Boko Haram na maafisa usalama wa Nigeria. Hatua inayofuatia sasa ni kupata idhini kutoka kwa majaji wa ICC ya kuweza kufungua mashtaka dhidi ya wahusika wa ukandamizaji na jinai hizo. Tunaiendeleza taarifa yetu hii ya habari kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu yaliyojiri juma hili katika baadhi ya maeneo ya Afrika Mashariki imeandaliwa na mwandishi wetu wa Zanzibar Harith Subeti. Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Alhaji Dr Husseni Ali Mwinyi amesema viongozi wa kisiasa wanadhima kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu, na kubainisha maridhiano ya kisiasa yaliyofanyika yameonyesha njia sahihi katika kudumisha umoja na mshikamano visiwani Zanzibar. Alhaji Dr Mwinyi ameasema hayo katika dua maalum ya kuiombea nchi na viongozi wake amani, katika hafla iliyofanyika katika viunga vya Masjidi Mushawara, Mwembe Shauri jijini Zanzibar. Amesema kuna umuhimu kwa wananchi kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwaongezea neema ya maridhiano yaliyofanikisha uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa baada ya uchaguzi mkuu kumalizika. Tumeweza kupata neema nyingine ya maridhiano katika nchi yetu. Sisi Wazanzibari sote wa moja. Kwa hivyo tunadhima sisi viongozi mbele ya Mwenyezi Mungu kuhakikisha kwamba tunahudumisha umoja wa watu wengu. Kwa hivyo nichukue fursa hii nimshukuru Maalim Seif Sharif Hamad kwa uamuzi wake na wachama chake wa kukubali kuingia katika serikali ya umoja wa kitaifa. Kwa upande wake katibu wa mufti Zanzibar, Sheikh Khalid Ali Mfaume amesema dua hiyo inalenga kumshukuru Mwenyezi Mungu pamoja na kuwaombea dua rais wa Zanzibar na wasaidizi wake ili waweze kutekeleza vyema majukumu yao ya kitaifa. Dua hii malengo yake ni kumshukuru Mwenyezi Mungu, lakini kisha kukuombea dua wewe, Mheshimiwa Rais, pamoja na wasaidizi wako ili Mwenyezi Mungu akupeni nguvu na uwezo na siha wa kuweza kuyatekeleza yale yote ambayo mlokuwa tumewahidi wananchi. Walimu wa madarasa za Qurani wamehimizwa kujipamba na tabia njema za Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wasallam ili ilikuwa kigezo kizuri kwa wanafunzi wanaowafundisha. Wito huo umetolewa na Imamu wa Masjidi Jamiu Zinjibar, Shekhe Abdullah Hamid Suleiman, katika maulidi ya Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wasallam yaliyofanyika katika viunga vya Masjidi Salam Maungani, wilaya ya Magharibi Biunguja. Amesema si jambo zuri na haipendezi kwa walimu wa madrasa kupewa sifa mbaya ambazo hazikubaliki katika Uislamu na zinazopelekea kuvunjiwa heshima katika jamii. Mapema mwalimu mkuu wa madarasa Tuthania Shekhe Hilal Amur Haji amewahimiza wazazi na walezi wa wanafunzi kushirikiana na walimu wa madarasa katika kuleta maendeleo ya kitaaluma. wafundisheni watoto wenu mambo matatu, wafundisheni kumpenda Mtume, kuisoma Qurani na kuipenda familia yake Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wasallam, ili watoto wetu wawe na maadili mazuri. Wiki kadhaa baada ya kumalizika ujenzi wa msikiti wa jamia wa mji wa Zigoti nchini Uganda, Waislamu wa eneo hilo wameanzisha mikakati ya kupanda miti na kujenga madrasa ya Qur'an pembezoni mwa msikiti huo. Mmoja kati ya viongozi wa msikiti huo, Sheikh Haji Noman Tamba ametoa wito kwa Waislamu kutumia vizuri msikiti huo. Hata hivyo, amebainisha kuwa kuna mpango wa kujengwa chuo cha kisasa cha Qur'an na kituo cha tiba kwa ushirikiano na waumini. Ametoa wito kwa Waislamu kutumia vizuri msikiti huo kwa kuimarisha imani yao. Amesema Zigoti ni mji mkubwa wenye Waislamu wengi, hivyo wanatakiwa kuutumia msikiti huo ipasavyo. Ameongeza kuwa watajitahidi kutoa huduma bora kwa Waislamu zikiwemo huduma za afya. Msikiti huo uliojengwa kwa kutegemea michango ya Waislamu wa eneo hilo na wafadhili kutoka nje ya nchi unachukua Waislamu zaidi ya elfu mbili kwa wakati mmoja. Na baraza la maimamu na wahubiri wa Kiislamu nchini Kenya, CIPK, limependekeza marekebisho ya sheria ya mahakama ya kadhi ili kuruhusu kuamua kuhusu mambo yanayohusu ustawi wa watoto katika jamii ya Kiislamu. Pendekezo hilo limekuja baada ya jaji wa mahakama kuu kuamua kwamba mahakama ya kadhi ina mamlaka madogo ambayo hayajumuishi masuala ya watoto. Akizungumza na waandishi wa habari mwenyekiti wa kitaifa wa baraza la maimamu na wahubiri wa Kiislamu nchini Kenya CIPK Shekhe Abdallah Ateka amesema kuwa tatizo la kutokuwa na uhakika wa mahakama ya kadhi linasababisha mkanganyiko kwa Waislamu. Amesisitiza kurekebishwa kwa sheria ya mahakama ya kadhi hususan katika kifungu kinachosema kwamba mahakama hiyo ina hadhi ya kibinafsi kwa kufafanuliwa tafsiri yake. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jumuiya ya kimataifa ya maulamaa wa Kiislamu imelaani vikali hatua ya nchi ya Moroko ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Taarifa ya Jumuiya ya Kimataifa ya Maulamaa wa Kiislamu imeeleza kwamba mpango wa mapatano baina ya Moroko na utawala wa kizayuni wa Israeli uliofikiwa kwa mashinikizo ya rais wa Marekani Donald Trump haukubaliki kisheria, kwani unakinzana na nafasi pamoja na misimamo ya serikali ya Rabati na wananchi wa nchi hiyo. Kuporomoka uchumi wa Marekani kutokana na maambukizo ya kirusi cha korona kumepelekea watu wengi kukosa kazi na kutojua cha kufanya katika maisha. Na ndio maana vitendo vya wizi madukani vimeongezeka sana nchini humo. Kwa mujibu wa gazeti la Washington Post, mahojiano waliofanyiwa wafanya biashara wadogo wadogo, wataalamu wa masuala ya usalama, na maafisa wa polisi katika kona mbali mbali za Marekani yanaonyesha kwamba wizi madukani umeongezeka mno tangu yalipoanza maambukizi ya korona, kiasi kwamba kesi za wizi sasa hivi zimeongezeka kuliko katika vipindi vyote vya kuzorota uchumi wa nchi hiyo. Ama wizi mkubwa unafanyika kwenye vitu vya lazima kwa ajili ya mtu kuweza kuishi kama mikate, maziwa ya unga na bidhaa nyinginezo za chakula. Na wazayuni wamekithirisha njama zao za kutaka kuvunja msikiti wa Al-Aqsa na kuendelea kuchimba mashimo na njia za chini kwa chini kuelekea katika msikiti huo mtakatifu. Fahri Abu Dibai, mtaalamu wa masuala ya Kudsi, amesema kwamba wazayuni wameanza kubomoa na kuchimba mashimo na njia mpya za chini kwa chini kuelekea katika msikiti huo mtakatifu, hasa upande wa mashariki wa msikiti wa Al-Aqsa. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teheran, a idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema, waziri wa mambo ya nje wa Pakistani apewa jukumu la kuchunguza uwezekano wa kukatwa uhusiano wa kisiasa na Ufaransa. Waziri Mkuu wa Pakistan amemtaka waziri wake wa mambo ya nje ashauriane na jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa IC kwa ajili ya kuchukuliwa msimamo wa pamoja dhidi ya chuki inayoonyeshwa na serikali ya Ufaransa dhidi ya Uislamu. Akizungumza hivi karibuni katika kikao cha baraza lake la mawaziri, Imran Khan aliashiria hatua ya Ufaransa ya kutowaomba msamaha wa Islamu kutokana na kitendo cha kuchapishwa nchini humo vikatuni vinavyomvunjia heshima Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam na uamuzi wa Rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo wa kutetea udhalilishaji huo kwa kisingizio cha kutetea uhuru wa kujieleza, na kusema Pakistani itaendelea kushauriana na nchi za Kiislamu kwa ajili ya kuchukuliwa msimamo wa pamoja dhidi ya nchi hiyo ya Magharibi. Imran Khan pia amemtaka Shah Mahmud Quraishi, waziri wake wa mambo ya nje, achunguze suala la kukatwa uhusiano wa kidiplomasia na Ufaransa. Quraishi anatazamiwa kujadili suala hilo na nchi wanachama wa OIC na kuwasilisha matokeo yake katika baraza la mawaziri la Pakistan. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistani amepewa jukumu la kuchunguza na kujadiliana na nchi wanachama wa IC suala la kukata uhusiano wa kidiplomasia na Ufaransa ikiwa ni katika fremu ya matakwa ya wananchi wa nchi hiyo kwa serikali yao ichukue msimamo imara na unaofaa katika kukabiliana na siasa za rais Macron wa Ufaransa za kuunga mkono waziwazi vikatuni vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wa Salam, na matukufu mengine ya Waislamu. Katika miezi ya karibuni rais wa Faransa amedhihirisha wazi tabia yake ya kuunga mkono vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu na kuvunjiwa heshima mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Namu, hapa ni Teherani, za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 877 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 19 na 20 za sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rajim Wayawma yuhsharu aadaa Allahi ilan nari fahum yuzaun, Na siku watakapokusanywa maadui wa Mwenyezi Mungu kwenye moto, nao watazuiliwa wasubiri waunganishwe na wenzao. Hatta iza ma jauha shahida alayhim sam'uhum wa absaruhum wa juluduhum bima kanu ya'malun, hata watakapofikia moto yatawashuhudia masikio yao na macho yao na ngozi zao kwa waliokuwa wakiyatenda. Katika darsa iliyopita tulizungumzia adhabu zilizowapata madhalimu na wahalifu wa amri za Mwenyezi Mungu hapa duniani. Aya hizi tulizosoma zinazungumzia adhabu itakayowafika watu hao akhera, kwa kueleza kwamba watu wanaowapinga mitume wa Mwenyezi Mungu na mafundisho yao na wakachukua hatua wa dhidi yao hao kwa hakika ni maadui wa Mwenyezi Mungu na wameamua kukabiliana na yeye Mola. Kwa hivyo siku ya Kiyama wataongozwa kwenda kutiwa motoni mithili ya wahalifu waliopangwa kwenye safu moja kwa ajili ya kupelekwa gerezani. Ni wazi kwamba wakati mtu muovu na mhalifu atakapouona moto atataka kujitoa hatiani kwa kukana na kulalamika. Qurani tukufu inasema, wakati huo viungo vya miili ya watu waovu, yakiwemo masikio, macho pamoja na ngozi zao, zitatamkishwa na kutoa ushahidi dhidi yao, ushahidi ambao haitayumkinika kuukana kwa njia yoyote ile kwa sababu mashahidi hao ni viungo vya mwili wa mtu mwenyewe, walikuwa pamoja naye kila mahali, huku wakishuhudia kila kitu. Kwa hivyo viungo hivyo vitatoa ushahidi dhidi yake. Ushahidi huo wa siku ya kiama unaonyesha kuwa yote ayasemayo na ayatendayo mtu hapa duniani Yanarekodiwa na kuhifadhiwa na nafsi yake mwenyewe na athari zake zinasalia kwenye mwili na viungo vyake. Ukweli ni kwamba siku ya kiama ni siku ya aibu kubwa. Ni siku ambayo mwili mzima wa mwanadamu utatamkishwa na siri zake zote zitafichuka. Waovu na wafanya madhambi watapatwa na hofu kubwa na mshtuko wa ajabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba shirki na ukafiri vina viwango, ikiwemo cha mtu kufika hadi badala ya kumkanusha tu Mwenyezi Mungu akaanzisha uadui pia na muumba huyo wa ulimwengu. Kutokana na inadi na uadui wake dhidi ya haki, mtu kama huyo hula njama na kuchukua hatua dhidi ya kitabu cha Allah na mafundisho ya mitume wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kutoa ushahidi viungo vya mwili, kuna maanisha kwamba viungo hivyo vinaelewa yote yafanywayo na mwanadamu hapa duniani na vitakwenda kuyaeleza siku kuya ya Kiama. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya ishirini na moja ishirini na mbili na ishirini na tatu za sura yetu ya Fusilat, ambazo zinasema waqalu lijuludihim lima shahidtum alaina qalu na wao wataziambia ngozi zao, kwa nini mmetushuhudilia? Nazo zitasema ametutamkisha Mwenyezi Mungu ambaye ametamkisha kila kitu na yeye ndiye aliyekumbeni mara ya kwanza na kwake yeye tu mtarejeshwa. Na hamkuwa wenye kujificha hata masikio yenu na macho yenu na ngozi zenu zisikushuhudilieni, lakini mlidhani kwamba Mwenyezi Mungu hayajui mengi katika mliokuwa mkiyatenda. Baada ya viungo vya mwili kutoa ushahidi dhidi ya waovu, watu hao wataaibika na kufedheheka sana na kuamua kuvifokea viungo vyao kwa kuviuliza, kwa nini mnatoa ushahidi dhidi yetu? Kwani nyinyi si mikono, miguu, macho, masikio na ngozi zetu? hatukupitisha miaka na miaka pamoja nanyi na tukakutunzeni na kukuenzini, inakuwaje basi leo mnasema maneno kama haya dhidi yetu? Jibu vitakalotoa viungo litakuwa zito na la wazi, pale vitakaposema: sisi hatusemi kwa matashi yetu, bali Mwenyezi Mungu mola aliyekuumbeni akakuleteni duniani kisha akakufufueni baada ya kukufisheni na akakisemesha kila kitu. Ndiye aliyetutamkisha sisi pia kwa irada yake. Wakati mlipokuwa mkiambiwa duniani kwamba Mungu yuko naye, ni mjuzi wa mnayoyafanya na wala hakuna kinachofichika kwake, yeye hamkuwa mkiamini. Mlikuwa mnadhani Mwenyezi Mungu hayajui mengi ya mliyokuwa mkiyafanya. Hamkufikiria kama hata sisi pia tunashuhudia maneno na matendo yenu na iko siku tutakuja kutamka na kutoa ushahidi dhidi yenu. Kwa sababu hiyo, mlikuwa mkifanya madhambi mbali na macho ya watu, bila kujua kwamba Mwenyezi Mungu mwenyewe anazijua siri zenu za ya dhahiri na batini, na anaowatuma pia wako na nyinyi kila mahala na wanayaona mnayoyafanya. Ukweli ni kwamba sisi viungo vya mwili tulikuwa mashahidi na waangalizi wa amali zenu. Vyovyote itakavyokuwa imani potofu mliyokuwa nayo juu ya Mwenyezi Mungu, ndiyo iliyokufanyeni leo mharibikiwe na mhasirike. Inafaa tuashirie pia hapa kuwa usemaji hauvihusu viungo vya mwili pekee, kwani siku ya Kiama si viungo vya mwanadamu tu vitakavyosema, kwa sababu ndani ya Kurani tukufu umeashiriwa pia usemaji wa mbingu na ardhi pamoja na moto wa Jahannam. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba hakika hasa ya mwanadamu ni roho yake, na mwili ni wenzo aliyokabidhiwa na kuwekwa kwenye mamlaka yake. Kwa hiyo siku ya kiama, viungo vya mwili huo vitaweza kutoa ushahidi dhidi ya hakika hiyo ya mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mashahidi wa siku ya kiama wataripoti na kutoa ushahidi wao kwa umakini na usahihi kwa namna ambayo hautaweza kukanushika. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba vitu vyote vilivyotuzunguka pamoja na viungo vya miili yetu ambavyo kidhahiri vinaonekana viko kimya na havina sauti, siku Allah atakapotaka vitakuja kusema na kutoa ushahidi kwa vilio ya shuhudia. Waaidha, aya hizi zinatuelimisha kuwa watu waovu wanapata uthubutu na ujasiri wa kufanya madhambi kwa sababu wanaghafilika kuwa viungo vya miili yao ni mashahidi wa yale wayafanyayo. Ukweli ni kwamba ikiwa mwanadamu atajitambua kuwa katika muda wote na popote pale anapokuweko huwa anaonekana na Mwenyezi Mungu ambaye kwake yeye hakuna tofauti yoyote kati ya vinavyoonekana na vilivyofichikana, katu hatofanya dhambi na kumwasi Mola wake. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba imani potovu na isiyo sahihi anayokuwa nayo mtu kuhusu Allah subhanahu wa taala ndiyo chanzo cha kiumbe huyo kuporomoka kuangamia na kuhasirika. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 877 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh, ya arhamar rahim. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini Jamvi la machi wetu magazetini leo Jumatano, Desemba kumi na mbili elfu mbili na ishirini linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema wapinzani wageuka lulu serikali ya awamu ya tano. Ni baada ya baraza jipya la mawaziri kujumuisha waliokimbia vyama vyao. Wadau wasema, rais ana haki ya kuwateua, wahofia vyama kudhoofika. Habari kamili unaweza kuisoma kwenye ukurasa wa nne wa gazeti hilo. Ama miongoni mwa habari zilizomo kwenye ukurasa unaofuatia yani wa tano wa gazeti hilo, zina vichwa vya habari vinavyosema Chadema yazidi kuwa koma kuwakomalia akina Mde na mjadala wafanyika kuhusu hoja za jaji wa Rioba. Ikumbukwe kuwa hoja kuu za jaji wa Rioba wakati wa zoezi la kukusanya maoni ya marekebisho ya katiba ya Tanzania zilikuwa ni muungano wa serikali tatu ya Tanganyika, Zanzibar na ya muungano. Kwa upande wake gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii limeandika, Magufuli ampa kibarua naibu waziri madini, amtaka kusafisha uovu uliopo, aagiza waliokuweko TMAA wakatwe mishahara. Maalim Seif na Dk Shein wapeana mikono kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili kumi na tano. Na Salma Kikwete atumia historia ya uchumba wake na Kikwete kuwafunda wasichana, asema alimnunulia embe Kikwete. Kwa upande wa gazeti la serikali la Habari Leo tunasoma JPM apania Tanzania kwa kinara wa madini ya Afrika. Spika Ndugai asema bunge haliko tayari kuwa kikwazo kwa serikali, na waziri mkuu Majaliwa amwomba Magufuli amfikirie aliyeshindwa kuapa. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Standard, inamnukuu waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo Dr Fred Matiangi. Akiwahakikishia Wakenya kuwa uchaguzi mkuu wa 2022 utakuwa wa amani. Hata hivyo habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo inasema, viongozi wa omboleza kifo cha seneta aliyefariki dunia katika anga ya kutatanisha. Huyo ni seneta Boniface Mutinda Kabaka wa Machakos, aliyefariki dunia jana Ijumaa, baada ya kulazwa kwa muda wa wiki moja katika hospitali ya Nairobi. Kichwa kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasema waziri wa zamani Joy Nyaga amefariki dunia akiwa na umri wa miaka sabini na mbili. Kuhusu habari hiyo, gazeti dada la Taifa Leo limeandika mwanasiasa Joy Nyaga amefariki dunia Nairobi Hospital jana Ijumaa akiwa na umri wa miaka sabini na mbili. Ndugu yake Norman Nyaga amelithibitishia Taifa Leo habari hiyo. Joy aliwahi kuhudumu katika baraza la mawaziri la serikali ya rais wa pili hayati Daniel Arab Moy akiwa waziri wa vyama vya ushirika na maendeleo. Alikuwa mwanawe hayati Jeremia Nyaga ambaye naye alikuwa mmoja wa mawaziri katika baraza la mawaziri la kwanza la rais Moi. Mwaka elfu mbili kumi na saba, Joy Nyaga aliwania urais akiwa mgombea wa kujitegemea. Ama habari kuu katika ukurasa wa mbele wa chapisho la leo la gazeti la Taifa Leo inasema jamhuri bila uhuru. Aidha, limeandika utata wazidi kuzingira kifo cha seneta wa Machakos. Habari kuu katika chapisho la leo la Saturday Nation inasema mpango mkuu kwa ajili ya kampeni za BBI. Tukirejea kwenye toleo la mtandaoni la Taifa Leo, mbali na habari ya kustaafu jaji mkuu David Maraga tunasoma pia habari isemayo wagonjwa 16 zaidi wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa covid 19 nchini Kenya, huku wagonjwa 994 wakiwa wamelazwa katika hospitali mbalimbali za nchi hiyo. Dira ya macho yetu magazetini sasa inaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Monitor inasema Polisi wa wapiga waandishi wa habari wa waliokuwa wanaakisi mkutano wa kampeni wa Bobi Wine. Vilevile limeandika baada ya kukabidhiwa rasmi tunzo ya amani ya Nobel ya mwaka huu 2020, mpango wa chakula wa Umoja wa Mataifa WFP umeonya kuhusu janga la njaa linalowakabili wanadamu katika sehemu mbalimbali mbali ambalo ni zaidi ya COVID-19. Huku gazeti binafsi la Saturday Monitor likiripoti habari ya polisi kuwashambulia waandishi hao wa habari waliokuwa wanaakisi mkutano wa kampeni wa Bobby Wine, gazeti la serikali la New Vision limemnukuu Rais Museveni akisema uchaguzi wa 2021 utakuwa wa amani kikamilifu. Lakini wakati huo, gazeti hilo limeandika kundi kubwa la polisi jana lilimzuia Bobby Wine kufika kwenye wilaya ya Alebtong huko Lira kwa ajili ya kufanya kampeni za uchaguzi. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa usikilizaji wa na karibuni kutegea sikio sehemu ya tisa ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ambacho kinakujeni kwa mnasaba wa miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika kipindi kilichopita tulisema kuwa kwa mtazamo wa Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kutoa hukumu na kutatua mizozo kati ya wananchi Waislamu ni kati ya nyadhifa nzito ambazo Mwenyezi Mungu alimpa mtume mtukufu wa Uislamu, na baada ya kuaga kwake dunia akawachia jukumu hilo maimamu watoharifu katika kizazi chake alaihimussalamu, na baada yao hususan katika kipindi cha ghaiba jukumu hilo likawaendea mafukaha waliokamilisha masharti. Kwa msingi huo, katika kipindi hiki cha ghaiba ni fakihi na mujtahidi mwadilifu pekee na aliyekamilisha masharti ndiye aliye na haki ya kutoa hukumu na wala hakuna mtu mwingine anayeruhusiwa kusimamia swala hilo. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu Alibainisha misingi ya mahakama za Kiislamu na kusisitiza kwamba ni lazima majaji waizingatie misingi hiyo. Akibainisha wadhifa wa hakimu wa Kiislamu, aliashiria nukta kadhaa ambazo zinatakiwa kuzingatiwa na majaji waadilifu katika kuzifuata na kuacha upendeleo. Miongoni mwa nukta hizo ni mtazamo chanya wa jaji, yani hakimu, kuhusu pande mbili zinazozozana, jaji kuwa huru katika utendaji kazi wake na kutoangalia nafasi ama cheo cha watu waliofika kwake katika kutatuliwa shida zao, kutomdhalilisha mtuhumiwa, kuacha kujasusi hali za watu na kutuingilia siri za mtu binafsi ya misingi muhimu iliyosisitizwa na Imamu Homeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu katika shughuli za vyombo vya mahakama ni usawa mbele ya sheria. Ndugu wasikilizaji, msingi wa usawa mbele ya sheria ni moja ya nguzo na misingi muhimu ya kufikiwa uadilifu katika mifumo yote ya vyombo vya mahakama na ambao Imamu Homeini aliusisitizia sana. Kwa mtazamo wa kisheria usawa una maana mbili, wa kwanza una maana ya usawa wa kibinadamu bila kujali ubaguzi, lugha, dini, itikadi, siasa na jinsia yao kwa kuwa watu wote wana hali na utukufu wa kibinadamu kwa usawa, na katika ugo wa kisheria na kimajukumu, wote wanastahiki usawa huo bila kuzingatia tofauti zao za kidhahiri. Aina ya pili ni usawa mbele ya sheria, ambapo watu na raia wote wanatakiwa kutii sheria na kuhudumiwa na sheria hiyo kwa usawa bila kufanyika ubaguzi wowote wa wala kutazamwa cheo na nafasi ya mhusika. Kwa hakika, msingi wa usawa mbele ya sheria ni moja ya nguzo muhimu za uadilifu katika mifumo yote ya kisheria, ambapo viongozi wa serikali hawapaswi kujichukulia maamuzi na kubadili sheria kwa ajili ya kuwapendelea baadhi ya watu. Hivyo, usawa mbele ya sheria una maana ya sheria kutekelezwa kwa usawa mbele ya watu wote Sambamba na kukubali msingi wa usawa mbele ya sheria, Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu aliutambua uhuru kuwa moja ya sifa muhimu za jaji na vyombo vya mahakama. Hii ni kwa kuwa bila kuwepo uhuru huo, ni vigumu kufikiwa uadilifu katika jamii. Katika uwanja huo, alisema, vyombo vya mahakama ambavyo ni kimbilio na marejeo ya watu waliodhulumiwa ni vyombo vilivyo huru na hakuna kiongozi aliye na haki ya kukiingilia maamuzi yake. Mwisho wa kunukuu. Aidha, Imamu Khomeini alitoa ujumbe kwa majaji akisisitiza kwamba sambamba na kulindwa kujitegemea katika uhuru wao waweze kuwatendea haki wananchi kwa mujibu wa sheria na kwamba fedha au cheo visiwe kizuizi cha kumfanya hakimu ama jaji asiwafanyie usawa watu wanaoshitakiana na kuacha kuzingatia uadilifu katika utoaji hukumu wake. Imamu Khomeini alisema hakimu wa Kiislamu ambapo vyombo vya mahakama vina uhuru ana majukumu mazito. Hakimu katika mazingira yote anapaswa kuepuka kuegemea upande wowote, ambapo kwake rais na mfanyakazi kibarua hawana tofauti yoyote. Hayo ni miongoni mwa mambo ambayo hakimu ni lazima ayazingatie. Kwa kuzingatia kwamba inawezekana baadhi ya viongozi wa kidini katika serikali wakatumia vibaya vyeo vyao kwa masilahi yao binafsi, kiliwekwa kipengele mahususi kinachohusiana na msingi huu wa usawa mbele ya sheria, ambapo tarehe 3 mwezi wa 3 1358 na, yaani sawa na tarehe 24 Mei 1979, Imamu Khomeini alitoa amri ya kuundwa mahakama maalumu ya viongozi wa kidini kwa ajili ya kuzuia ubinafsi na utumiaji vibaya wa madaraka ndani ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika uwanja huo alisema, licha ya kwamba katika Uislamu hakuna tofauti katika kuwaadhibu wahalifu, ambapo watu wote wako sawa mbele ya sheria, ni lazima wanazuoni ambao wameamua kujihusisha na vitendo vya uhalifu nao waadhibiwe. Amri ya kuundwa mahakama maalumu kwa ajili ya viongozi wa kidini Ilitolewa na Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu kwa ajili ya kufuatilia na kuwaadhibu baadhi ya viongozi wahalifu wa kidini walioko serikalini, katika hali ambayo kabla ya mapinduzi ya Kiislamu nchini hapa, maafisa viongozi wa serikali na jamaa za ukoo wa kifalme walikuwa wakipendelewa na sheria na kutofikishwa mbele ya vyombo vya mahakama hata walipofanya makosa na kukiuka sheria ya nchi. Ndugu wasikilizaji, uadilifu katika hukumu una maana kwamba katika jamii mtu ambaye anavirejea vyombo vya mahakama kwa ajili ya kupata haki yake anapaswa kuruhusiwa na kusaidiwa kufikia lengo lake hilo. Kwa ibara nyingine, ni kwamba uzembeaji na utovu wa nidhamu katika vyombo vya mahakama haupaswi kuruhusiwa kuwafanya watu wapoteze imani na vyombo hivyo na kuwapelekea wasifikishe malalamiko yao huko. Mtu anapowasilisha mashtaka yake mahakamani, vikao vya kuendesha kesi yake vinapaswa kuandaliwa na watu wanaofaa ili kumwezesha mhusika aweze kupata haki yake. Katika fremu hiyo Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, sambamba na kusisitizia juu ya udharura wa kuchungwa maslahi ya kisheria katika mahakama na pia kuchungwa misingi inayohusiana na uadilifu wa mahakama, alikemea vikali ubaguzi na ghasia katika mkondo wa kutolewa hukumu mahakamani, kwa mfano tu akitoa radi ya mali kuhusiana na hatua za baadhi ya watumishi wa vyombo vya mahakama ambao kiurahisi wanaweza kuwatuhumu watu wengine kwa ufuska Alisema, msichukulie mambo kwa pupa, ni lazima mtende kwa mujibu wa misingi ya sheria. Si kwamba kwa kuwa hivi sasa mapinduzi yamefikiwa, basi ndio tumwadhibu mtu yeyote tunayemtaka, kumjeledi yeyote, kumfunga jela, au kumnyonga mtu yeyote tunayemtaka. Suala hapa ni heshima ya Waislamu ambayo sote tunapaswa kuilinda, mwisho wa kunukuu ya makala haya yanayofafanua nadharia ya Imamu Khomeini kuhusiana na mapinduzi yanafikia tamati kwa ahirini. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 26 mfunguo saba Arabia uthani mwaka 1442 Hijiria, mwafaka na tarehe ya 12 Disemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Katika siku kama ya leo miaka 977 iliyopita alizaliwa Ainu Zaman Marvazi, mwanaisabati, tabibu na mwana falsafa wa Kiislamu, katika mji wa Marvi wa Khorasani ya kale, mji ambao leo unapatikana nchini Turkmenistan. Ainu zamani alikuwa na umahiri mkubwa katika elimu za hisabati, falsafa na fasihi. Hata hivyo, alikuwa na mapenzi makubwa na elimu ya tiba. Alimu huyo alikuwa akijishughulisha na kazi ya utabibu huko Marvazi. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi na kuvirithisha vizazi vilivyokuja baada yake, vitabu vyenye thamani kubwa <mulia> Miaka 119 iliyopita katika siku kama ya leo kulianza ukurasa mpya katika historia ya mawasiliano ya mwanadamu baada ya kuzinduliwa mawasiliano ya njia ya mawimbi ya redio bila kutumia nyaya. Tukio hilo lilifanyika kwa kuwasiliana kwa maneno kutoka eneo moja la Italia kwenda jingine. Mtu aliyetumia mawasiliano ya aina hiyo kwa mara ya kwanza alikuwa mwanafizikia wa Italia Marconi, ambaye baadaye alivumbua pia redio. Hii leo vyombo vya mawasiliano vinavyotumia mawimbi ya redio vinatumiwa katika masuala mengi duniani. Katika siku kama ya leo miaka 95 iliyopita majilisi ya waasisi nchini Iran ambayo iliundwa kwa ajili ya kuhamisha mfumo wa kisultani kutoka silsila ya Kajar hadi utawala wa kifalme wa Pahlavi ilitekeleza kazi yake kwa kufanya mabadiliko ya kimsingi katika katiba ya Iran. na tarehe ya 12 Disemba mwaka 1963 yaani katika siku kama leo miaka 57 iliyopita, nchi ya Kenya ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kenya ilianza kuvamiwa na Uingereza mwanzoni mwa karne ya 20 na mwaka 1920, ikakoloniwa rasmi. Harakati ya wananchi iliongozwa na mzee Jomo Kenyatta ilipambana na wakoloni hao katika vuguvugu la kupigania uhuru dhidi ya Uingereza. Hatua ya wazungu hao wakoloni ya kuhodhi madaraka ya nchi na mivutano ya ndani vilikaribia kuitumbukiza Kenya katika mapigano ya ndani katika muongo wa 1950. Baada ya kupamba moto wimbi la kupigania uhuru la wazalendo wa Kenya, kulipasishwa katiba ambayo ilidhamini usawa wa watu wa rangi zote katika nchi hiyo. Nchi hiyo ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza tarehe 12 Disemba mwaka 1963, chini ya uongozi wa mzee Jomo Kenyatta, na siku hii inajulikana nchini Kenya kwa jina la Jamhuri Dei au Siku ya Jamhuri. Na hapa ni Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nisome maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Bwana Sherali Fazal wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema Daish na makundi mengine ya aina hiyo kama Boko Haramu yameanzishwa na wahuni wa magharibi na Wazayuni. Leo hao hao wa magharibi wanatuvunjia heshima sisi Waislamu. Anasema, enyi umma wa Waislamu na wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, tujirudi na tutambue kwamba magenge yote hasa ya kiwahabi saratani katika umma wetu, ameandika bwana Ramadhani Mtunguji wa Bumbuli, Tanga, Tanzania. Anaomba dua akisema, Allah atupe afya njema daima. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania anasema, poleni Irani kwa masaibu ya kupoteza wapendwa wenu katika janga la covid 19. Baadaye anasema inna lillahi wa inna ilaihi rajiun, kipande cha aya ya Quran hicho nam ufuatao. Sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislam sepa meja jenerali Hosen Salami amesema kwamba utawala wa kizayuni wa Israel na vibaraka wake bila shaka watalipa gharama ya jinai ya kumuua Shahid Mohsen Fakhrizade, mwanasayansi bingwa wa nyuklia wa Iran, na taifa hili litalipiza kisasi kikali cha mauaji hayo kwa wakati mwafaka. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama kima ya kimataifa ya jinai ya ICC amesema kwamba ana ushahidi wa kutosha wa kuweza kuwafungulia mashtaka maafisa wa Nigeria kuhusu mateso na ukandamizaji waliofanyiwa wananchi wa nchi hiyo, kama ambavyo ana ushahidi wa kutosha pia dhidi ya genge la kigaidi la Boko Haram. Jumuiya ya Kimataifa ya Maulama wa Kiislamu imelaani vikali hatua ya Moroko ya kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Kuporomoka uchumi wa Marekani kutokana na maambukizo ya kirusi cha korona kumepelekea watu wengi kukosa makazi na kutojua cha kufanya katika maisha yao, na ndiyo maana vitendo vya wizi madukani vimeongezeka sana nchini humo, hususan katika bidhaa za chakula kama mikate unga pamoja maziwa ya unga na bidhaa nyinginezo za chakula. Wazayuni wamekithirisha njama zao dhidi ya msikiti al-Aqswa kwa kuendelea kuchimba mashimo na njia za chini kwa chini kuelekea katika msikiti huo mtakatifu ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale usiku ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp, telegram, viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.