Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi minash shaitani rajim. Bismi Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, leo ni Ijumaa tarehe ishirini na tano Rabiul Thani mwaka elfu moja mia nne kisha makala yetu ya kila siku yaliyo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja popote pale walipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB world Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, wanaweza kutupata mubashara kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM 105.3 Tanga, pia Maarifa FM 100.9 Mwanza, Maarifa FM 99.7 Kigoma na Maarifa FM 104.1 Mtwara. Tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp tu yarushe hewani hapa studioni. Na baada ya mleuso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari kutoka hapa Teheran. Iran yasema wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki unaruhusiwa tu kukagua shughuli za nyuklia za nchi hii. Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania amteua wa naibu waziri mpya wa madini, wa kwanza alishindwa kula kiapo siku ya Jumatano. Na bunge la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lapiga kura ya kumtimua spika aliyekuwa akimunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika taasisi za kimataifa zilizoko Vienna, Austria amesema na hapa na mnukulu, jukumu pekee la wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA katika mapatano ya nyuklia ya Iran ya JCPOA ya mwaka 2015 ni kukagua shughuli za nyuklia za nchi hii na kutoa ripoti kuhusiana na hilo. Balozi Kadhim Gharib Abadi amesema hayo mapema leo Ijumaa katika ujumbe aliotuma katika ukurasa wake wa Twitter katika kujibu matamshi ya Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, kuhusiana na mapatano ya nuclear JCPOA katika mahojiano yake ya kwanza baada ya kuuawa mwanasayansi wa nuclear wa Iran Shahidi Mohsen Fahrizade. Grosi amedai kuwa uamuzi wa, wa Iran wa kujiondoa katika utekelezaji wa kujitolea wa uh, protokali ziada ya IAEA ni jambo litakalopelekea kuongezeka taharuki. Katika mahojiano na Sky News amesema Iran haipaswi kutekeleza tishio lake la kuongeza urutubishaji urani na kuwatimua wakaguzi wa IAEA. Akijibu matamshi hayo Grossi, ya Grossi Balozi Kavi Mgharib Abadi amesema ku, kwa mujibu wa JCPOA wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki hauna jukumu la kutoa tathmini au uchambuzi. Amesema majukumu ya IAEA kwa mujibu wa mapatano ya nyuklia ya Iran ya JCPOA ni kukagua na kuthibitisha kuwa shughuli za nyuklia za Iran zinafanyika kwa malengo ya amani. Ijumaa iliyopita vyombo vya habari vya magharibi vilichapisha habari za siri ambazo zilikuwa mikononi mwa IAEA pekee na kutangaza kuwa wakala huo ulikuwa umezipasha habari nchi wanachama kuwa Iran ilikuwa inanuia kuweka mitambo mipya ya kurutubisha urani aina ya IR2M katika taasisi zake za nuklia huko Natanz. Kwa mujibu wa maada ya saba ya hati ya wakala wa ia, wakala huo hauruhusiwi kuvujisha habari au ripoti zozote za siri zinazohusiana na shughuli za nuklia za nchi wanachama. Mujtaba Zunuru, mkuu wa kamisheni usalama wa taifa na siasa za kigeni katika majlisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran, yani bunge, aliashiria Jumatatu kuvujishwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ripoti ya nuklia ya Iran na kusema wakala huo unatoa taarifa za siri za Iran kwa maadui na kutolinda amana. Katika hatua tofauti, kuuawa wanasayansi wa nuklia wa Iran sambamba na hatua ya wakala wa IAEA kuvujisha taarifa na habari za siri za wanasayansi hao kunaweka wazi umuhimu wa suala hilo na ukiukuaji wa wazi unaofanywa na wakala huo katika uwanja huo. Tuelekea sasa nchini Tanzania, Rais John Pombe Magufuli wa nchi hiyo amemteua naibu waziri mwingine wa madini baada ya ule aliyekuwa amem teuliwa awali e, kusita wakati wa kula kiapo. Kwa mujibu wa taarifa, Rais Magufuli amemteua Profesa Shukrani Manya kuwa naibu waziri wa madini punde baada ya kuteuliwa kuwa mbunge. Uteuzi huo umefanyika mapema leo Ijumaa. Kabla ya uteuzi huo, Profesa Manya alikuwa katibu mtendaji wa tume ya madini Tanzania. Tarehe 9 Disemba, mbunge aliyekuwa ameteuliwa katika wadhifa huo alipoteza nafasi yake baada ya kuonekana akisita wakati wa kula kiapo. Francis Tulane aliyekuwa ameteuliwa kuwa naibu waziri katika wizara ya madini alijaribu mara kadhaa kutamka maneno kabla ya kuambiwa akae chini. Klipu ya video ya nduale ya kisita wakati wa kula kiapo mbele ya rais John Magufuli imeibua gumzo katika mitandao ya kijamii na mitaani. Rais John Magufuli amesema aliangalia wasifu wa wateuliwa wote na kuongeza kuwa nafasi ya Ndulane eh, itabadilishwa. Ndulane hajatoa tamko lolote. Kwa nini alishikwa na kigumizi wakati ya kile kiapo Ikulu ya Chamwino mjini Dodoma siku ya Jumatano? Ndulane ni mbunge wa Kile wa kaskazini wa chama tawala CCM mwenye elimu ya shahada ya uzamili. Tukiwa bado uh, huko mashariki mwa Afrika, taarifa zinasema spika wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jeanine Mabunda ametimuliwa katika nafasi hiyo. Kwa mujibu wa taarifa, wabunge walio wengi wamepiga kura ya kumtimua Mabunda, ambaye ni kutoka chama cha rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila. Hatua hiyo inaashiria kupata nguvu mrengo wa Rais Felix Tshisekedi katika bunge. Kwa mujibu wa taarifa, katika upigaji kura wa Alhamisi jioni wa bunge 281 waliunga mkono kuhuzuliwa Mabunda, huku wabunge 200 wakipinga. Bunge hilo lina wabunge 500. Wabunge wamemtuhumu Mabunda kuwa uongozi wake ulikuwa mbovu, kwani alipendelea chama chake na hakuwa na uwazi katika usimamizi wa masuala ya kifedha. Mabunda alikanusha tuhuma dhidi yake huku akiomba radhi. Hata hivyo, wabunge walio wengi walipiga kura ya kumtimua. Kilichowashangaza wengi ni kuwa spika huyo ameshindwa kupata kura za kutosha kumtetea wakati wabunge wa chama chake cha FCC ndio wengi zaidi katika bunge hilo a Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo yanajiri wakati ambao siku ya Jumapili rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi alitangaza kuweka mpango wa kuvunja serikali ya muungano na chama cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Joseph Kabila. Tshisekedi amesema ameshindwa kutekeleza matakwa ya Wakongo kwa kipindi cha miaka miwili kutokana na changamoto katika muungano huo. Tunaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia iwajni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran Iran. Na tukiwa bado barani Afrika, vikosi vya usalama nchini Ethiopia vimewaua waasi mia mbili, e, t, samahani, vikosi vya usalama nchini Ethiopia vimeua waasi mia tatu sabini katika operesheni kali iliyofanyika katika mkoa wa Oromia katikati ya nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa Alhamisi na ofisa mahusiano wa polisi mkoa wa Oromia inasema waasi mia tatu sabini wameuawa na wengine 330 wamekamatwa kwenye operesheni ya usalama iliyodumu kwa mwezi mmoja. Hali kadhalika, taarifa hiyo imesema waasi hao wanaaminika kuwa wafuasi wa kundi la OLA au Oromo Liberation Army ambalo limejitenga na kundi jingine la waasi linalojulikana kama OPLA, yani Oromo Liberation Front. Kundi hilo la OLA linakadiriwa kuwa na wapiganaji wa patao nane kwenye sehemu za magharibi na kusini mwa mkoa wa oromia makundi ya waasi katika eneo hilo yanadai kupigania haki za waoromo ambao ni asilimia 35 ya watu wote milioni mia na kumi ethiopia baina ya mwezi juni na julai mwaka huu zaidi ya watu 24 waliripotiwa kuwawa nchini ethiopia baada ya gasi ya kuibuka kufuatia kifuo cha mwanamuziki maarufu wa kabila la oromo hachalu hundesa na... Harakati ya Ansarullah ya Yemen imelaani hatua ya ufalme wa Moroko ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israeli. Katika taarifa, msemaji wa Ansarullah Muhammad Abdus Salam amesema hakuna chochote kinachoweza kuhalalisha kitendo cha Moroko kuanzisha uhusiano na adui mzayuni. Katika taarifa kupitia ukurasa wake wa Twitter amesema hatua ya nchi za Kiarabu kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israeli inalaaniwa na inapingwa vikali. Serikali yoyote inayodai kuwa ni ya Kiarabu na au Kiislamu haina msingi wowote wa kutetea uamuzi wa kuanzisha uhusiano na adui mzayuni. Aidha, amesema utawala wa Saudia ambao unachochea nchi za Kiarabu kuanzisha uhusiano na Israeli uko mbali sana na masuala muhimu ya umma wa Kiislamu, akijibu kauli ya Jared Kushner, mshauri wa ngazi za juu wa Rais Donald Trump wa Marekani kuhusu haja ya kuwepo uhusiano baina ya Israeli na Saudia, Abdusalam amesema kimya cha Saudia kufuatia matamshi ya Kushner ni ishara ya namna Saudia imejiweka mbali na masuala ya umma wa Kiislamu, hasa kadhia ya Palestina. Jana Alhamisi, mfalme wa Moroko Muhamed wa Sita alimwarifu Rais Trump wa Marekani kuwa eh, yuko tayari Kurejesha mawasiliano ya kiserikali na kuanzisha uhusiano wa kibalozi na utawala bandia wa Israel haraka iwezekanavyo. Marekani nayo imesema itatambua mamlaka ya Moroko katika eneo la Sahara Magharibi la nchi hiyo ambalo limejitangazia uhuru. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa, na utahusu kuongezeka hitilafu za uchaguzi wa rais nchini Marekani. Majimbo 17 Amerikani ya Marekani yameunga mkono mashtaka yaliyowasilishwa na jimbo la Texas katika mahakama ya juu ya nchi hiyo kuhusu namna uchaguzi mkuu wa rais uliofanyika nchini humo mwaka huu. Mwendesha mashtaka mkuu wa jimbo la Texas ameyashtaki majimbo mengine manne ya Pennsylvania, Michigan, Wisconsin na Georgia katika mahakama ya juu ya Marekani kwa hoja kwamba yamebadilisha sheria za uchaguzi na hivyo kunyima Wamarekani fursa ya kushiriki katika uchaguzi salama kwa ajili ya kumchagua rais wa baadaye wa nchi hiyo. Ken Paxton, mwendesha mashtaka mkuu wa jimbo la Texas ambaye ni mwanachama wa chama tawala cha Republican amesema, ni niitathibitisha mahakamani namna majimbo manne haya yamepuuza sheria ya za uchaguzi za serikali kuu na za serikali za majimbo na kufanya mabadiliko mwishoni mwa wakati kinyume cha sheria. Mengi mabadiliko hayo ya pupa hayakuidhinishwa na mabunge ya majimbo na hivyo kukiuka katiba. Hivi sasa majaji wa mahakama ya juu ya Marekani wana asa kuchunguza na kushughulikia mashtaka ya mwendesha mashtaka huyo wa jimbo la Texas kuhusu mwenendo wa uchaguzi wa rais katika majimbo manne yaliyotajwa. Kati ya majaji tisa wa mahakama hiyo sita uh, kati yao wameteuliwa na marais wa chama cha Republican ambapo watatu wamechaguliwa moja kwa moja na Rais Donald Trump. Jambo hilo pekee limemfanya Trump na timu yake ya mawakili kuwa na matumaini ya kubadilishwa matokeo ya uchaguzi wa mwaka huu na mahakama hiyo. Pamoja na hayo lakini, hukumu ambazo tayari zimetolewa na mahakama nyingine kuu za nchi hiyo kuhusu jambo hilo zitaipelekea mahakama hiyo ya juu kuchukua tahadhari kubwa inapotoa uamuzi kuhusu mashtaka hayo. Kwa mfano wa Republican wanafanya juhudi kupinga mwenendo wa kuhesabiwa kura zilizotumwa kwa njia ya posta katika jimbo la Pennsylvania, katika siku za baada Uh, ya siku ya uchaguzi y yani Novemba 3. Sheria iliyotumika katika mwenendo huo iliwaruhusu maafisa wa uchaguzi katika jimbo hilo kuhesabu kura zilizowasili kwa njia ya posta siku tatu baada ya tarehe hiyo, kwa sharti kwamba umuhuri juu ya bahasha uwe unaonyesha kuwa ziliwasili tarehe hiyo ya kupiga kura ya yani Novemba 3. Siku tatu zilizopita, malalamiko ya Republican ya kutaka mahakama ya juu ibatilishe kura zilizopigwa kwa njia hiyo jimboni Pennsylvania yalitupiliwa mbali. Kama mahakama ingekubali matakwa hayo, ni wazi kuwa ma laki ya kura zilizopigwa katika jimbo hilo zingetupiliwa mbali na hivyo kumnyima Rais mteule Jo Biden kura muhimu ishirini za jopo la electoral uh, college za jimbo hilo. Kutokana na uamuzi huo kuhusu swala hilo, majaji wa mahakama ya juu waliweza kutupilia mbali mashtaka dhidi ya wasimamizi wa uchaguzi wa Pensilvania na hivyo kuandaa uwanja wa kuthibitishwa ushindi wa Biden katika jimbo hilo. Ni wazi kuwa maamuzi ya mahakama ya juu ya Marekani hayajamzuia Trump na timu ya mawakili wake kuendelea kulalamikia namna uchaguzi wa rais ulivyofanyika. Wanatumai kwamba kwa kuongezeka idadi ya majimbo yanayolalamika kuhusu uchaguzi huo wataweza kuishawishi mahakama ya juu kutoa uamuzi ambao utamwezesha Trump kuendelea kusalia White House kwa kipindi cha miaka mingine minne. Bila shaka hilo ni swala ambalo linawezekana kwa mujibu wa sheria za Marekani, lakini ni jambo linaloonekana kuwa mbali kutekelezwa kisiasa. Pamoja na hayo, swala lenye umuhimu mkubwa hapa ni e, namna makundi ya na mirengo ya kisiasa imeanza kujipanga upya katika majimbo, kwa majimbo ya Marekani kwa kadiri kwamba kwa upande mmoja kuna majimbo yanayodai kwamba kulifanyika udanganyifu mkubwa katika uchaguzi, ili hali mingine anasisitiza kuwa uchaguzi huo ulikuwa salama wa wazi na wa haki. Bila shaka kutotatuliwa hitilafu hizo kunaweza kusababisha pengo na mgawanyiko mkubwa wa kisiasa na kijamii katika nchi hiyo katika siku zijazo. Mpendwa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Iran juma hili. Karibuni Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Hassan Ruhani asema serikali mpya ya Marekani ifidia makosa yaliyopita, waziri wa mambo ya nje wa Siria ya aitembelea Iran na Iran yamewekea vikwazo balozi wa Marekani nchini Yemen. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezungumza kuhusu dharura wa pande zote zilizowafiki mapatano ya nyuklia ya JCPOA kufungamana na mapatano hayo na kusema serikali mpya ya Marekani inapaswa kufidia makosa yaliyopita na kutekeleza kikamilifu ahadi zake kuhusu JCPOA. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyesema hayo Jumaatano mjini Tehran, katika kikao cha kila wiki cha baraza la mawaziri. Rais wa Iran amekumbusha kuwa nchi za Ulaya hazifungamani na mapatano ya nuclear JCPOA na kuongeza kuwa hatua ya Iran ya kuweka mashini pewa mpya katika kituo cha nuclear cha Natanz imefanyika kwa mujibu wa tangazo la huko nyuma la Iran kupunguza uwajibikaji wake katika mapatano ya JCPOA baada ya upande wa pili kukiuka mapatano hayo, hivyo hilo si jambo jipya. Rais wa Iran ameashiria pia matatizo ya wizara ya afya na benki kuu ya Iran katika kuzalisha na kununua chanjo ya korona na kusema hili kundi ambalo lilikuwa katika ikulu ya White House na ambalo sasa liko katika siku zake za mwisho lilikuwa habithi kiasi kwamba limedhuru afya ya watu wa Iran. Amesema kundi hilo limekuwa na muamala fisadi na wa kinyama zaidi dhidi ya watu wa nchi za eneo na taifa adhimu la Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa bajeti ya Iran mwaka ujao haitategemea pato la mauzo ya mafuta kwa ajili ya miradi ya maendeleo huku akisisitiza uh, kuwa serikali yake iko tayari kuuza zaidi ya mapipa milioni mbili na laki tatu ya mafuta ghafi ya petroli mwaka ujao elfu moja mia nne hijiria ya shamsia, yani kuanzia ya Machi ishirini na moja, elfu mbili ishirini na moja. Rais Ruhani amefafanua zaidi kwa kusema In piyamru... dunia haipokee vizuri ujumbe huu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa uuzaji mafuta ghafi ya petroli mwaka ujao utakuwa tofauti kabisa na miaka miwili iliyopita, na mazingira mapya yataibuka kwingineko wiki hii. Rais Hassan Ruhani wa Iran amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendeleza maamuzi na irada ambayo imekuwa ikichukua katika kuiunga mkono serikali na taifa la Siria kama nchi mwitifaki wake wa kistratejia na itakuwa bega kwa bega na Siria hadi kupatikana ushindi wa mwisho. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyesema hayo Jumanne alipokutana na kufanya mazungumzo hapa Teheran na waziri wa mambo ya nje wa Siria Faisal Mikdad alisisitiza kuwa jamhuri ya Kiislami ya Iran siku zote iko pamoja na wananchi na serikali ya Siria. Rais Ruhani idha amebainisha kuwa kukabiliana na maghasibu wa kizayuni na ugaidi ni lengo la pamoja la mataifa mawili ya Iran na Siria. Rais Ruhani ameashiria kuwa washahidi Kamanda Suleimani na Fakhrizade na kueleza kuwa lengo la maadui kumuua shahidi kamanda Kasim Suleimani halikuwa tu kulipiza kisasi kwa mukawama wa taifa la Iran, bali kulipiza kisasi kwa mataifa mengine ya eneo, na maadui wanataka pia kulipiza kisasi kwa swala zima la maendeleo ya sayansi na teknolojia kwa kumuua shahidi Fakhrizade. Kwa upande wake waziri wa mambo ya nje wa Siria ametoa mkono wa pole kufuatia kuuawa washahidi Mohsen Fakhrizade na Kamanda Kasim Suleimani na kueleza kuwa yeyote anayetenda jinai kama hizo hajui kwamba kumwaga damu za mashahidi wa mataifa ya eneo kunaongeza tu ari yao ya kufikia ushindi. Akiwa mjini Teheran, waziri wa mambo ya nje wa Siria pia alifika katika wizara ya ulinzi ya Iran kutoa salamu zake za rambirambi rambi kufuatia kuwa washahidi mwanasayansi bingwa wa, wa nuklia na ulinzi wa Iran Mohsen Fakhri Zade. Akiwa hapo alikutana na kufanya mazungumzo na waziri wa ulinzi wa Iran Brigadier Jenerali Amir Hatami ambaye alisema kuwa wakigaidi mwanasayansi Mohsen Fakhri Zade hakutavuruga azma na irada ya Iran ya kuunga mkono harakati ya mapambano na mukawama katika eneo la Asia Magharibi. Akizungumza na mwandishi wa redio Tehran, brigidia General jenerali Hatami aliongeza kuwa huzure waziri, waziri wa mambo inje, waziri ya nje wa Syria amefika hapa kutia saini kitabu cha kumbukumbu kumbu, cha shahidi Fakhrizade na amebainisha masikitiko yake makubwa kuhusiana na kuuawa shahidi Fakhrizade. Aidha, akiwa hapa tumezungumza kuhusu ushirikiano wa nchi zetu mbili, na amesisitiza kuwa adui ametekeleza kitendo hicho kwa kuwa amepoteza matumaini. Kitendo hicho hakitakuwa na taathira hasi katika malengo ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, na insha Allah tutaendeleza kwa nguvu njia ya kisayansi ya shahidi Fakhrizade, iwe ni katika sekta za nuklia na ulinzi, aidha katika uga wa mkawama na mapambano mkono kwa wananchi, serikali na kwa vikosi vya ulinzi Iraq na Siria utaendelea ili tuangamize ugaidi uh, na magaidi katika eneo inshaallah. Azma hii ni imara na bila shaka Iraq itatekelezeka inshallah. Wakati huo huo, balozi wa Iraq nchini Iran Abdul Muhsin Abdullah ameshiriki katika hitma ya shahidi Mohsen Fakhrizadi ambapo ametuma salamu zake za rambirambi kwa taifa la Iran kufuatia kuwa mwanasayansi huyo bingwa wa nyuklia na ulinzi wa Iran akizungumza ah na mwandishi wa redio teheran pembezoni mwa hitima hiyo balozi abdallah alisema sisi Pakistan kama wairaki tuliposikia habari za kuuawa shahidi msomi bingwa profesa mohsen fakhrizade tulisikitika sana tulihisi uchungu kama taifa la iran lilivyohisi uchungu kutokana na tukio hilo sisi nchini iraq tuna uzoefu wa kushuhudia matukio kama hayo tumeshuhudia milipuko ya kigaidi na ugaidi kwa hakika kuuawa shahidi profesa kumesababisha hasara kwa mataifa ya Iran na Iraq. Tunatuma salamu zetu za rambirambi kwa serikali na taifa rafiki la Iran na tunamwomba Allah subhanahu wataala amuweke pamoja na mashahidi na waja wake wema. Njia ya shahidi Fakhri Zade ni ileile aliofuata shahidi Kasim Suleimani na shahidi Abu Mahdi Al Muhandis. Tunamwomba Allah amjalie mahala pema peponi na aipe familia yake subra. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kumuweka balozi wa Marekani nchini Yemen katika orodha ya waliowekewa vikwazo na Iran. Katika taarifa Jumatano, wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema Christopher Henzel, balozi wa Marekani nchini Yemen, amehusika katika kuongoza vita haribifu, mauaji ya watu wasio na hatia na waliodhulumiwa, na pia kutoa uungaji mkono wa kifedha, silaha na kisiasa kwa muungano vamizi ambao unahusika katika vita dhidi ya Yemen. Taarifa hiyo pia imesema mwanadiplomasia huyo wa Marekani anahusika katika vikwazo vya kinyama na vilivyo dhidi ya watu wa Yemen, huku akichochea mgawanyiko wa Yemen sambamba na kuweka vizingiti katika kufikiwa utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa Yemen. Taarifa hiyo ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema hatua hizo za balozi huyo zimesababisha maafa ya kibinadamu nchini Yemen, maafa ambayo yametajwa kuwa janga kubwa zaidi duniani katika karne. Wizara ya mambo enje, ya nje ya Iran imesema balozi huyo wa Marekani amewekwa kwenye orodha ya vikwazo kwa mujibu wa sheria ya kukabiliana na hatua za kigaidi na ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa na, na Marekani. Siku ya Jumanne, wizara ya fedha ya Marekani ilitangaza kuwa Hassan Irloo, balozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Yemen, amewekwa uh, kwenye orodha ya vikwazo kwa kisingizio kuwa anaunga mkono shughuli za jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC. na wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma salamu za rambirambi rambi kufuatia kuaga dunia Ayatullah Muhammad Yazdi ambaye alikuwa mwenyekiti wa jumuiya ya wasomi na wahadhiri wa chuo cha kidini cha Kum. Mwanazuoni huyo maarufu wa Kiislamu nchini Iran, Ayatola Muhamad Yazdi aliaga dunia Jumaatano na kurejea kwa mola wake akiwa na umri wa miaka 89. Alitumia umri wake katika jihadi kwa ajili ya Uislamu na Mwenyezi Mungu. Katika ujumbe wake, Ayatola Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amekumbusha kuwa historia ya mapinduzi na mapambano wakati wa zama za utawala wa taguti na kisha kushiriki katika zama zote za mapinduzi na kuchukua majukumu makubwa ya usimamizi wa nchi kama vile e, mkuu wa idara ya mahakama, wanachama katika baraza la walinzi wa katiba, baraza la wanazuoni wanaomchagua kiongozi mwadhamu na mjumbe katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu, pamoja na harakati za kielimu na kifikhi, ni kati ya sifa za mwanazuoni huyo mwenda zake. na wapenzi wa usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Na wapenzi wa usikilizaji, hapo ni Teheran au hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, nikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa. E, na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya mdoso mrefu, tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya. Na awali kabisa nalitupia jicho hapa gazeti la Daily Nation, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti maalum kuhusu kustaafu Jaji Mkuu wa Kenya David Maraga. Jaji huyo atangatuka ofisini leo Ijumaa baada ya kuhudumia idara ya mahakama kwa miaka minne katika wadhifa huo baada ya kutimiza umri wa miaka sabini ambao ndio umri wa majaji wa Kenya kustaafu. Jaji Maraga, aliyetoa hatamu za uongozi wa mahakama mnamo Oktoba 2016 kutoka kwa daktari Willi Mutunga, atakumbukwa kwa, kwa kufutilia mbali matokeo ya uchaguzi wa rais Uhuru Kenyatta mwaka 2017. Katika kipindi chake, jaji Maraga aliheshimiwa kwa ukakamavu katika kutetea uhuru wa mahakama, lakini pia anakosolewa kwa kukosa udiplomasia katika kuamiliana na serikali na bunge. Gazeti la Daily Nation pia lina habari semayo kuwa wawekezaji katika sekta ya utalii nchini Kenya wamewaonya magavana dhidi ya hatua ya kumshinikiza rais Uhuru Kenyatta kuweka sheria ya kufungia watu maeneoni yao kufuatia kuongezeka kwa maambukizi ya korona, au covid 19, nchini humo. Aidha, magavana walidokeza kwamba wanapania kuzuia watu kusafiri wakati wa sherehe za Krismasi na mwaka mpya. Kaunti zinazolengwa kufuatia ku, kuongezeka maambukizi ya korona ni pamoja na Nairobi mji mkuu, Mombasa, Kiambu, Nakuru, Kajiado, Uasin Gishu, Busia, Machakos, Kisumu na Kilifi. Magavana wana wasiwasi kwamba Wakenya wanaosafiri kusherekea Krismasi na mwaka mpya watasababisha kuenea zaidi kwa korona. Hata hivyo wawekezaji wa sekta ya utalii ambayo imeyumbishwa na janga la korona wamewashutumu magavana kwa hatua hiyo huku wakiipinga vikali. Wakiongozwa na mwenyekiti wa wawekezaji katika sekta ya utalii nchini Kenya, Bwana Muhammad Hersi, wamesema hatua ya magavana ni hatari. Sasa analiangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Raila ni Joshua au Judas? Likifafanua gazeti hilo limeandika kuwa Wakenya wameendelea kugawanyika kuhusu kiongozi wa ODM Raila Odinga, baadhi wakishikilia ndiye atakayesaidia kuleta mabadiliko yenye manufaa kwa nchi na wengine wakimchukulia kama aliyesaliti msukumo wa utawala bora na demokrasia. Taifa Leo pia lina picha na inayomwonyesha rais Uhuru Kenyatta akiongoza hafla ya kuzindua daraja la watu wanaotembea kuvuka bahari Hindi eneo la Likoni, kaunti ya Mombasa jana katika eneo la pwani. Daraja hilo litaanza kutumika Januari mosi Mwaka elfu mbili ishirini na moja. Gazeti la Standard lina habari sema ya kuwa tume ya huru ya uchaguzi Kenya IBC imepokea uh, saini za wanaunga mkono kura ya maoni katika mchakato wa BBI, lakini tume hiyo imesema itachunguza saini hizo zaidi ya milioni tano punde itakapopata bajeti ya kufanya kazi hiyo. Sasa naelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Tanzania, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Jaji Warioba na masaibu ya uchaguzi mkuu, ataja dosari zilizojitokeza akisema zinaweza kuhatarisha amani. Pia Mwananchi lina vichwa vifuatavyo vya vi habari katika ukurasa wake wa mbele. Cha kwanza kinasema kibarua cha mawaziri wa JPM, pia Lema aenda Canada kuishi kama mkimbizi. Gazeti la Nipashe nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kishindo, mawaziri wa JPM waanza kwa kasi, Gwajima akemea fitina na majungu. Habari kamili unaweza kusoma katika ukurasa wa pili. Nipashe pia lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Maalim Seif aahidi makubwa SUK, yani serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar. Gazeti la habari leo nalo pia limeipa muhimu habari ya kuanza kazi mawaziri chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho mawaziri waanza kazi kwa kasi. Sasa naliangazia gazeti la Jamvi la Habari ambalo lina habari semaya kuwa waziri mkuu Kasim Majaliwa amewataka vijana wasikubali kutumika kuhatarisha amani na usalama. Gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Maalim Seif sasa atoa ya moyoni na ilekeza dira ya udondozi nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni ambalo linadokeza kuwa Kenya na Uganda ni miongoni mwa nchi sita za Afrika ambazo zitapewa dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi HIV zenye ladha tamu ya matunda ya stroberi kwa ajili ya watoto. Eh, hizo zitakuwa ni dawa za kwanza zenye ladha tamu ya matunda kwa ajili ya kukabiliana na virusi hivyo kupatikana kwa ajili ya watoto. Na nchini Rwanda gazeti la The New Times linatuarifu kuwa Rwanda imemchagua Monique Nsanzabaganwa kuwania nafasi ya naibu mwenyekiti wa tume Umoja wa Afrika. Kwa sasa yeye ni naibu gavana wa benki ya kitaifa ya Rwanda. namla ziadasina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Nam apema msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa wa umewajia wakati wa kutega sikio uh, makala ya wiki, na makala hiyo itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Karibuni. Makala ya wiki. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho kinaendelea kutupia jicho barua ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Ali Khamenei kwa vijana wa Ufaransa, baada ya rais wa nchi hiyo, Emmanuel Macron, kutetea matusi ya jarida moja la nchi hiyo dhidi ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwa kisingizio cha uhuru wa kusema na kujieleza. ya habiballah madad ya bna abdillah ya Muhammad alayka sallallahu ya Muhammad. Uhuru wa kusema na kujieleza ni miongoni mwa thamani muhimu zaidi na matakwa ya kimsingi ya mwanadamu hata hivyo, iwapo uhuru huo hautaarifishwa na kubainishwa kwa njia sahihi, yumkini ukaeleweka visivyo na kutumiwa vibaya. Kwa sababu hiyo, suala la kutambua vyema na ipasavyo uhuru wa kusema na kujieleza na kubainisha misingi na mipaka yake limepewa umuhimu mkubwa. Japokuwa kubuniwa kwa hati ya haki za binadamu kidhahiri kulitimia kwa lengo la kuhakikisha haki ya kila mwanadamu inaheshimiwa lakini inasikitisha kwamba hii leo maudhui ya haki za binadamu, kabla ya kuwa suala la kutetea na kulinda haki za kimsingi na muhimu za wanadamu, inatumiwa kama nyenzo wa kuimarisha na kupanua zaidi masilahi haramu ya madola ya kibeberu na ni chombo kinachotumiwa na nchi za magharibi hususan Marekani na wanachama wa Umoja wa Ulaya dhidi ya nchi nyingine ambazo hazikubaliani na sera na siasa za nchi hizo. Katika mtazamo wa nchi hizo, nchi yoyote isiyofuata nchi za magharibi kifikra, kiuchumi na kisiasa na haidhamini maslahi ya nchi hizo za magharibi, hutambuliwa kuwa ni adui. Na kwa vile zama hizi ni zama za vita laini, nchi hizo za magharibi huingia vitani na kuharibu sura na hadhi ya wa wapinzani wao, kwa shabaha ya kuangamiza wapigania haki na uadilifu, kwa kutumia masuala kama watetezi wa haki za binadamu, demokrasia na kupambana na ugaidi. Hapa ndipo unapoonekana umuhimu wa ujumbe wa kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Ali Khamenei, kwa vijana wa Ufaransa na nchi nyingine za magharibi kwa ujumla, wenye shabaha ya kuwazindua na kuzidisha uwezo wao wa kuona na kumaizi baina ya haki na batili. Ayatollah Ali Khamenei anawaambia vijana wa Ufaransa kwamba muulizeni rais wa nchi yenu, kwa nini anatetea matusi dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa jina la uhuru wa maoni. Je, uhuru wa kujieleza una maana ya matusi, haswa kuwatukana watu watakatifu? Je, kitendo hiki cha kijinga si dharau na kejeli kwa hisia za taifa lililomchagua kuwa rais wake? Nukta nyingine muhimu na ya kuashiria hapa ni kwamba Ufaransa inayojigamba kuwa kituo kikuu cha uhuru na demokrasia, baada ya kuchapishwa ujumbe huo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa vijana wa nchi hiyo, ilifunga ukurasa wa Ayatollah Ali Khamenei katika mtandao wa Instagram. Swali la kuulizwa hapa ni kwamba vipi serikali ya nchi hiyo inazuia maoni inayodai kuwa yana madhara kwake, lakini haichukui hatua yoyote pale matukufu ya dini nyingine yanapokanyagwa na kuvunjiwa heshima. Uhuru wa kusema na kujieleza ni sehemu ya haki zilizowekwa katika majumui ya haki za binadamu na umepewa mazingatio maalum. Maana ya haki ya kusema, kutoa maoni na kujieleza, pia katika hati na nyaraka za kimataifa, haihalalishi kwa njia yoyote matusi na kuvunjia heshima na kufanyia maskhara na istihizai itikadi za watu wengine. Haki ya kusema na kujieleza inatumiwa mahala ambako haipingani au kugongana na haki nyingine za binadamu. Hivyo kujeruhi itikadi, hisia na nyoyo za karibu Waislamu bilioni mbili duniani kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza na kutoa maoni hakuwezi kukubaliwa na mantiki yoyote na kunapingana na maana ya haki hizo iliyoarifishwa katika nyaraka na makubaliano ya kimataifa. Kwa mfano tu, kifungu cha tatu cha ibara ya 19 ya mkataba wa kimataifa wa haki za kiraia na kisiasa mwaka 1966 kinasema wazi wazi kwamba uhuru wa kusema na kujieleza unaambatana na majukumu maalumu na mipaka mahsusi, ikiwa ni pamoja na kuheshimu haki na heshima za watu wengine na vilevile masuala kama ya kulinda usalama wa taifa au nidhamu ya umma au afya na maadili ya umma. Vilevile, kifungu cha kwanza cha ibara ya 14 cha mkataba wa haki za binadamu wa Marekani mwaka 1969 kinasema haki za watu waliopatwa na madhara kutokana na matamshi au maoni yasiyokuwa makini au yenye kuumiza yaliyosambazwa baina ya umma na chombo cha habari inalindwa katika kufuatilia na kuwajibisha chombo hicho. Mahakama ya Ulaya ya haki za binadamu pia katika kesi zake nyingi imekataa kutambua matusi na kuvunjia heshima dini ikiwemo ya Uislamu kuwa ni uhuru wa kusema na kujieleza. Wapenzi wa usikilizaji, madai ya Ufaransa ya kutetea haki za binadamu yamekuwa yakipingwa na kukosolewa na wataalamu na vilevile vile wasomi wa ndani na nje ya nchi hiyo. Sheria ya kupiga marufuku vazi la hijabu nchini Ufaransa iliyopasishwa mwaka 2004 inasemekana kwamba ilikuwa na lengo la kubana idadi ya watu katika jamii ya Waislamu wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa sheria hiyo, Waislamu wanaounda jamii ya watu milioni sita ambayo ndiyo kubwa zaidi barani Ulaya wamepigwa marufuku kuwa na vazi la hijabu la mwanamke wa Kiislamu katika shule, idara za serikali na maeneo ya umma Hivyo, kwa kutilia maanani usekulari wa mfumo wa kisiasa unaotawala Ufaransa, jamii za walio wachache kidini kama Waislamu na walio wachache kikaumu na kimbari kama Waarabu na raia weusi hawatambuliwi rasmi, hunyimwa nafasi muhimu za kiutawala na hata hukumbwa na ukatili na ubaguzi wa aina mbalimbali. watu wa jamii hizo pia hudhalilishwa waziwazi na viongozi wa ngazi za juu wa serikali katika vyombo vya mawasiliano ya umma. Makundi hayo makubwa ya kijamii huwekwa kando kwa kiasi kikubwa na hayaungwi mkono na chama chochote cha kisiasa kwa ajili ya kugombea nafasi kama ubunge au kutetewa na kupewa himaya na kundi lolote kubwa la kisiasa au la wasomi nchini Ufaransa. Msimamo wa serikali ya Ufaransa wa kuunga mkono na kutetea jarida la Charlie Hebdo linalomtusi na kumvunjia heshima Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam umeonyesha kwamba propaganda chafu na vita dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa haviishii katika vazi la hijabu la mwanamke wa Kiislamu, bali siasa za serikali ya Paris na vyombo vya habari vya nchi hiyo daima vimekuwa vikifanya mikakati ya kutengeneza anga ya kueneza chuki dhidi ya Uislamu vilevile mashambulizi yanayolenga misikiti na vituo vya kidini na kiutamaduni vya Waislamu huwa hayapewi umuhimu au kuakisiwa ipasavyo katika vyombo vya habari. Kwa mfano tu, tarehe 18 Oktoba mwaka huu wa 2020 wakati wanawake wawili Waislamu waliposhambuliwa na kudungwa kisu na wabaguzi wa rangi karibu na mnara wa Eiffel mjini Paris, habari hii ilifichwa na vyombo vya usalama na haikuakisiwa ipasavyo katika vyombo vya habari vya Ufaransa. Vivyo hivyo, mashambulizi ya kibaguzi yaliyolenga misikiti ya miji ya Bordeaux na bezior. Aina yoyote ya mashambulizi ya kigaidi dhidi ya nchi au taifa lolote na popote pale duniani ambalo linatayarisha mazingira ya tukio hilo kutumiwa vibaya dhidi ya Uislamu na Waislamu inapaswa kulaaniwa na kukemewa vikali. Viongozi wa serikali ya Ufaransa wanapaswa kuelewa kwamba hujuma na kitendo chochote kinachovunjia heshima matukufu ya Waislamu karibu bilioni mbili ni sawa kabisa na shambulizi la kigaidi. Hujuma na kuvunjia heshima matukufu ya dini za mbinguni vinalaaniwa kwa kiwango sawa na hujuma na mienendo ya magaidi. Kimsingi, hujuma, dharau na matusi dhidi ya watu wengine ni mambo yanayokemewa na kupigwa vita na dini zote za mbinguni. Inatupasa kusisitiza hapa kwamba mhusika mkuu wa hali ya sasa ni viongozi na maafisa ambao, badala ya kuwaomba radhi Waislamu, na kuzuia hujuma na dharau kama ile ya jarida la Charlie Hebdo wanasisitiza msimamo wao wa kiuadui na kuchochea zaidi hisia za Waislamu kote duniani. Mienendo kama hii itakuwa na madhara makubwa kwa uchumi wa Ufaransa kutokana na kampeni ya sasa ya kususiwa bidhaa za nchi hiyo. Kampeni hiyo inafanyika chini ya kauli mbiu ya susia bidhaa za Ufaransa, na ilianzia katika nchi za kiarabu kama Qatar, Kuwait, Iraki na Jordan, baada ya matamshi yaliyotolewa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliyehalalisha na kutetea uovu wa jarida la Sharli Hebdo wa kumtusi na kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine panapo majaliwa ya Maola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 25 fungo saba Rabiu Thani elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe 11 Disemba elfu mbili na ishirini miladia, siku kama ya leo miaka elfu moja mia moja hamsini na nne iliyopita sawa na tarehe ishirini na tano Rabiu Thani mwaka, e, mia mbili themanini na nane hijiria alifariki dunia Thabit bin Kura Swabi, mtaalamu wa hisabati, nyota na tabibu, katika kipindi cha utawala wa Bani Abbas. Alizaliwa mwaka 221 hijiria mjini Haran uliopo eneo la Mesopotamia nchini Iraki. Thabit bin Kura Swabi alikuwa akizungumza lugha za Kigiriki, Kiasiria na Kiarabu. Alisafiri kwenda mjini Baghdad Iraqi kwa lengo la kusoma na kwa usimamizi wa Muhammad bin Musa, aliyekuwa mtaalamu mkubwa mwisilamu wa hisabati na nyota kipindi hicho, alibuni nadharia mpya katika uwanja wa hisabati. Aidha, katika utaalamu wa nyota, yeye ni katika watu wa kwanza kurekebisha chombo cha Tolemaike. Thabit bin Qura Sabi aliandika vitabu vingi katika uwanja wa tiba, hisabati na nyota. Katika siku kama ya leo miaka 210 iliyopita, Alfred Louis Charles D Muse Passe, malenga na mwandishi mashuhuri wa Ufaransa, alizaliwa katika familia ya wa wasomi mjini Paris, Ufaransa. Muse Passe aliandika diwani yake ya kwanza ya mashairi kwa jina la Simulizi za Uhispania na Italia akiwa na umri wa miaka 19, na hivyo kupata umashuhuru mkubwa kutokana na mbinu yake mpya ya uandishi. Akiwa na umri wa miaka 22, aliandika tamthilia ya yake ya kwanza iliyoibua utata kutokana na masuala ya kiroho na kimaadili. Fikra zake huru zilimfanya awe miongoni mwa waandishi wa tajika katika nusu ya kwanza ya karne ya 19. Miaka 177 iliyopita katika tarehe kama eleo, yani tarehe 11 Desemba mwaka 1843 miladia alizaliwa daktari na mtaalamu wa vidudu maradhi wa Kijerumani aliyevumbua ugonjwa kifu wa kifua kikuu Robert Koch. Baada ya kukamilisha masomo katika taaluma ya tiba, Robert Koch alijishughulisha na kutibu wagonjwa katika miji mbalimbali ya Ujerumani sambamba na kufanya uhakiki kuhusu maradhi tofauti. Tarehe ishirini na nne Machi mwaka elfu moja mia nane themanini na mbili alifanikiwa kuvumbua ugonjwa kifu wa kifua kikuu yani TB. Katika safari zake nyingi barani Afrika, tabibu huyo wa Kijerumani pia alibaini kwamba ugonjwa wa malale uliokuwa ukisababisha vifo vya Waafrika wengi ulikuwa ukisababishwa na mdudu anaitwa mbungo. Na siku kama ya leo miaka 75 iliyopita, mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF uliasisiwa baada ya kupasishwa swala hilo kwa wingi wa kura na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa. Kwa utaratibu huo taasisi hiyo ikaanza rasmi shughuli zake chini ya baraza la masuala ya kijamii la umoja huo. Awali, mfuko wa watoto wa umoja mataifa UNICEF ulikuwa na jukumu la kuwahudumia watoto waliojeruhiwa katika vita vikuu vya pili vya dunia. Hata hivyo, baadaye asasi hiyo muhimu ikapanua zaidi shughuli zake na kuanza kuandaa mahitaji ya kimsingi maishani kama chakula, elimu na malezi kwa watoto waliokosa haki hizo za kimsingi. Makao makuu ya UNICEF apo mjini marekaninam ap msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla sijaondoka studioni ningependa kuwaleteni muktasari wa habari muhimu za dunia wakti huu. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu Iran katika taasisi za kimataifa zilizoko Vienna, Austria, amesema jukumu pekee la wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki katika mapatano ya nuklia ya Iran ya JCPOA ya mwaka 2015 ni kukagua shughuli za nyuklia za nchi hii na kutoa ripoti kuhusiana na swala hilo na wala si kuwasilisha uchambuzi. Rais John Magufuli wa Tanzania amemteua naibu waziri mwingine wa madini baada ya yule aliyekuwa ameteuliwa mara ya kwanza kusita wakati Akila kiapo siku ya Jumatano ikulu huko Dodoma. Spika wa bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jeanine Mabunda ametimuliwa katika nafasi hiyo katika upigaji kura uliofanyika jana bungeni, jambo ambalo linaashiria kupata nguvu mrengo wa Rais Felix Tshisekedi katika bunge, kwani spika huyo alikuwa katika mrengo wa rais wa zamani Joseph Kabila na harakati ya Ansarula ya Yemen imelaani hatua ya ufalme wa Moroko ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Nampskilizaji, na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa naangazia maoni ya Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania. Anasema serikali ya, ya Ufaransa sasa hivi ni ya kihuni na ya uvunjaji wa haki za binadamu. Wao ndio wamedhihirisha upumbavu wao kwa kuunga mkono wahuni wenzao dhidi ya serikali halali ya Siria iliyoko madarakani. Shukran kwa maoni yako. E, maoni mengine ambayo tunapokea ni ya Ramadhan Husein Musambia, anasema yuko Zakeka Zaleka, Malawi. Shukran kwa maoni yako. Ametuomba tu, tuwaunganishe e, wasikilizaji zaidi katika matangazo yetu. Na wapenzi wasikilizaji, e, pia kuna Juma Sagai wa Musoma, Tanzania. Yeye pia alituma ujumbe mapema, anasema ndugu zangu wa Palestina, muda umefika kuangalia wapi mmekosea, nani wa kuwa naye, na nini cha kufanya. Anasema Mwenyezi Mungu uko na wale wenye subra la ziada. Tuna kutoka hapa Teherani ilakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na ahadi kufikia hapa. Ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.