Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ljumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu barakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarakenia nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Leo wapenzi wasikilizaji, ni Ijumaa tarehe 25 Rabiuthani mwaka 1442 Hijria Kamaria, inasadifiana na 11 Disemba 2020 Miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni asubuhi ya leo kama kawaida kutoka hapa Teheran tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha Iran juma hili, na kipindi hicho wapenzi wasikilizaji kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutakuwa na makala ya wiki na uh, makala hiyo itafuatiwa na makala yetu ya kila ya siku ya leo katika historia. Matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ninapenda kukumbusha kuwa matangazo yetu hayo yanapatikana ya kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo haya kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Kwa ka wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, tunapatikana kupitia mshirika, FM, atano, Tanga, tunapatikana kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana 105.3, Tanga, na pia tunapatikana Mtwara, Mwanza na Kigoma kupitia maarifa ya FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Tehran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Lakini kwanza, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Wapalestina walaani hatua ya Moroko kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Ugomvi baina ya nchi nne za kiarabu na Qatar hauna dalili za kumalizika. Na Obama asema siasa zake ndizo zitakazoendelezwa na utawala wa Joe Biden huko Marekani. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Harakati za kupigania ukombozi wa Palestina zimelaani vikali hatua ya Moroko kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas na harakati ya Jihadi Islami zimetoa taarifa ambapo zimelaani hatua ya Moroko kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli na kuutaja uamuzi huo kuwa ni usaliti kwa mkakati wa kuikomboa Palestina. Harakati ya Jihadi Islami imesema tunaamini kuwa watu wa Moroko watapinga vikali uamuzi huo wa kuanzisha uhusiano na Israel. Naye msemaji wa Hamas Hazim Kasim ameutaja uamuzi huo wa Moroko kuwa ni dhambi. Kwa upande wake, Basa Maswalhi mwanachama wa kamati ya utendaji ya harakati ya ukombozi wa Palestina amelaani uamuzi huo wa, wa, wa Moroko. Amesema haikubaliki kwa nchi za kiarabu kuanzisha uhusiano na utawala wa Israeli ambao unakalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Jana al Hamis, mfalme wa Moroko Muhammad wa sita alimwarifu rais Donald Trump wa Marekani kwenye mazungumzo kwa njia ya simu kuwa e, nchi yake imekubali kurejesha mawasiliano ya kiserikali na kuanzisha uhusiano wa kibalozi na utawala wa Israel haraka iwezekanavyo. Marekani nayo imesema itatambua mamlaka ya Moroko katika eneo la Sahara Magharibi la nchi hiyo ambalo limejitangazia uhuru. Mfalme huyo amempigia simu pia rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, Mahmud Abbas na kudai kuwa Rabati inaunga mkono kile kinachotajwa kuwa ni utatuzi wa mgogoro wa Palestina kwa msingi wa kuundwa nchi mbili. Itakumbukwa kuwa katika hatua inayopingana kikamilifu na malengo matukufu ya watu wa Palestina na wakombozi wa nchi yao, tarehe 25 Septemba, mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrain walisaini mkataba wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israeli katika hafla iliyofanyika ikulu ya White House mjini Washington na kuhudhuriwa na rais wa Marekani Donald Trump na waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli Benjamin Netanyahu. Sudan pia imefuata mkumbo huo na kutangaza utayarifu wa kuanzisha uhusiano na utawala huo bandia. Hatua hizo za nchi za kiarabu zinaendelea kukosolewa na kulaaniwa vikali na viongozi wa Palestina pamoja na wapenda haki kote duniani wakisema kuwa ni usaliti wa wazi kwa harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Huku hayo yakijiri, shirika la ndege la ukoo wa kifalme wa Al Khalifa nchini Bahrain limetia saini mikataba mitano na mashirika na taasisi mbalimbali mbali za utawala wa kizawini wa Israel ambao mikono yake imejaa damu za wananchi madhulumu wa Palestina. Mtandao wa habari wa Al Arabi 21 umeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa katika ziara ya ujumbe wa kiuchumi wa Bahrein wa kutembelea ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina ya bandia la Israel, shirika la ndege la Bahrein litwalo Iran Al Khalij au Gulf Air limetilia na saini mikataba mitano na taasisi na mashirika mbalimbali mbali ya utawala wa kizayuni wiki. Mbili zilizopita ujumbe mmoja wa Bahren ulitia saini hati tatu za maelewano na hoteli ya kizayuni ya World of Astoria katika mji wa Kuds au Jerusalem unaokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel. Aidha, ujumbe huo wa Bahren ulitilia na saini na mashirika ya kizayuni mikataba mbalimbali mbali ya teknolojia, ubunifu na mazingira. Mikataba hiyo ilitiwa saini baina ya serikali ya kiimla ya Bahrein na mashirika madogo madogo na ya kati na kati ya utawala wa kizayuni wa Bahrain. Wananchi wa Bahrein wameandamana na kutoa taarifa mbalimbali wakilaani vikali hatua ya nchi yao kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa kidhalimu wa Israel na wanasisitiza kuwa aghalabu ya Wabahrein hawafiki hata kidogo hatua ya nchi yao kuanzisha uhusiano na Bahrein, kwani Wabahrein walio wengi wanaunga mkono harakati za ukombozi wa Palestina. Ugomvi baina ya nchi nne za Kiarabu za Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati, Bahrein na Misri dhidi ya nchi ndogo ya Qatar hauna dalili za kumalizika baada ya waziri wa mambo ya nje wa Misri kutoa matamshi makali dhidi ya siasa za mambo ya nje za Qatar. Kwa mujibu wa gazeti la Misri la Al-Ahram, Sami Shukri, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo, jana Alhamis, alisema Qatar inapaswa kubadilisha siasa zake, kwani sera zake za kigeni zinaziletea madhara nchi za Misri, Saudia, Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrein. Pamoja na hayo, waziri huyo wa mambo ya nje wa Misri amesema ya nchi yake inaishukuru Kuwait kwa kufanya juhudi za kuipatanisha Qatar na nchi hizo nne za Kiarabu. Kumbukwe kuwa mwaka elfu mbili kumi na saba nchi nne za Saudia, Misri, Imarati na Bahrein zilikata uhusiano wao wote na Qatar na kuiwekea vikwazo vya kila upande nchi hiyo ya Kiarabu kwa madai kuwa inaunga mkono ugaidi. Tangu mwaka huo hadi hii leo, nchi hizo nne zimeifungia Qatar njia zote za ardhini, angani na baharini. Nchi hizo za Kiarabu zimetoa masharti chungu nzima ya kuweza kupatana tena na Qatar. Miongoni mwake ni kuitaka Qatar ikate uhusiano wake na Jamhuri ya Kiislamu Iran, iache kuiunga mkono makundi ya Palestina, hasa harakati ya ukombozi wa Palestina Hamas, iache kuliunga mkono kundi la Ikhwanulmuslimin ifunge televisheni yake maarufu ya Al Jazira na masharti mengine mengi ambayo Qatar imesema haiwezi kuyetekeleza. Waziri wa mambo ya nje wa Kuwait, Ahmed Nasir Muhammad As Sabah, hivi karibuni alitangaza habari ya kufikiwa makubaliano baina ya Qatar na Saudia kwa ajili ya kumaliza mzozo baina yao. Imarati na Misri zimeonyesha ishara kwa mbali ya kuwafiki makubaliano hayo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama amekiri kwamba siasa za serikali ya Joe Biden, ambaye anatazamiwa kuwa rais wa nchi hiyo, zitakuwa zile zile zilizokuwa zikitekelezwa wakati wa uongozi wake. Gazeti la Independent limemnukua Obama akisema hayo na kuongeza kuwa Donald Trump ameangamiza juhudi zake zote, lakini Joe Biden na naibu wake Kamala Harris wanaweza kuendeleza siasa zake. Rais huyo wa zamani wa Marekani ameongeza kuwa mpango wake wa afya maarufu kwa jina la Obamacare umekumbwa na vizuizi na vikwazo vingi katika kipindi chote cha utawala wa Donald Trump, lakini bado unaweza kuendelezwa na serikali ijayo ya nchi hiyo. Kabla ya hapo pia, Obama alimlaumu vikali Trump kwa siasa zake za mambo ya nje na kusema dunia ingali inajiuliza vipi itaiamini Marekani katika masuala kama mapatano ya nyuklia ya JCPOA au makubaliano ya uh, masuala ya uh, uh, uh, hali ya anga huko ya Paris. Rais huyo wa zamani wa Marekani aidha amesema Joe Biden ana nia ya kurejea haraka kwenye makubaliano ya hali ya hewa ya Paris na mapatano ya kimataifa ya nuklia ya JCPOA na kusisitiza kuwa imani ya walimwengu iliyovurugwa kikamilifu na Trump haiwezi kurejea kwa usiku mmoja. Wakati wa urais wa Trump, wafuasi wa chama cha Republican wamefanya juhudi kubwa za kufuta kabisa mpango wa afya wa Barack Obama, yaani Obamacare. Hata hivyo, walikwamishwa na baraza la Kongres la nchi hiyo na serikali ya Ufaransa imepasisha sheria mpya ya kuzidi kuwabana na kuwakandamiza Waislamu wa nchi hiyo. Haya ameripotiwa na televisheni ya RT, ambayo imeongeza kuwa serikali ya rais ya Ufaransa Emmanuel Macron jana Alhamisi ilipasisha sheria ya kuzidi kuwakandamiza na kuwanyanyasa Waislamu kwa madai ya kupambana na misimamo mikali ya kidini. Sheria hiyo ni sehemu ya hatua mbovu za Macron za kuunga mkono thamani za usekulari na kupiga vita mafundisho ya Uislamu. Siku ya Jumatano, waziri mkuu wa Ufaransa Jean Castex aliwasilisha mswada wa kutia nguvu thamani za jamhuri ya Ufaransa, ambazo zinapiga vita moja kwa moja mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, mpenzi msikilizaji, na baada ya kusikiliza taarifa ya habari, sasa ni wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na utahusu kupasishwa na seneti ya Marekani uamuzi wa, wa kuiuzia silaha za kisasa Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati. Karibuni. Marekani daima imekuwa ikitumia porojo kulionyesha eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati kwamba linakabiliwa na ukosefu wa amani na kueneza chuki dhidi ya Iran, sambamba na kuionyesha mbele ya macho ya mataifa ya eneo hili kwamba itishio, kwa njia hiyo ijiandalie wanja wa kuziuzia silaha nchi za ukanda wa kusini mwa ghuba ya Uajemi. Hivi sasa baraza la Senati la Marekani limechukua hatua mpya katika fremu ya siasa hizo za Marekani. Wajumbe wa baraza la Senate la Marekani, sambamba na kutopasisha mipango iliyokuwa ikitaka kufutiliwa mbali uzaji wa silaha za kisasa kwa Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati, wamepasisha kuuziwa nchi hiyo ndogo ya Kiarabu silaha zenye thamani ya dola bilioni 23. Awali baraza la Senate lilianza kupigia kura mpango wa kuzuia kuuziwa Imarati ndege za mashambulizi zisizo na rubani za MQ9 ambapo kwa kujiunga maseneta wawili wa, wa Demokrat katika si safu ya wapinzani, mpango huo haukupasishwa baada ya kupigiwa kwa kura hamsini na kuungwa mkono na kura arobaini na sita Baadaye maseneta waliukataa pia mpango wa kupinga kuuziwa Imarati ndege za kizazi kipya za kivita aina ya F35 baada ya wajumbe arobaini na tisa kupiga kura ya kutokubaliana na mpango huo wa kutouziwa Imarati ndege hizo Hukuwa wajumbe arobaini na saba wakiunga mkono mpango huo. Kwa utaratibu huo, Imarati inakuwa nchi ya kwanza ya Kiarabu kununua ndege hizo za kisasa kutoka Marekani. Kuwasilishwa kwa mpango huo wa kupinga kuuziwa silaha Imarati katika baraza la Seneti kulikabiliwa na radiamali hasi ya Rais Donald Trump ambaye alitishia kwamba endapo itapasishwa ataipigia kura ya turufu au vito. Wademokrat kwa kuwasilisha mipango miwili walikuwa wamefanya juhudi za kuzuia kuuziwa silaha nchi ya umoja wa falme za Kiarabu. Wakosoaji wa kuuziwa silaha Imarati wanasisitiza kuwa Imarati imekuwa na nafasi kubwa katika vita vya Yemen na kuuawa maelfu ya wananchi wa, wa nchi hiyo na sambamba na kuwekwa kwa matukio mengi ya ukiukwaji wa haki za binadamu wanaofanywa na utawala huo wa umoja wa falme za Kiarabu. William Hartung mkurugenzi wa mradi wa silaha katika kituo cha sera za kimataifa cha Washington ameandika katika moja ya ripoti zake kwamba kuuziwa Saudi Arabia na Imarati silaha za Marekani na Uingereza zinazojumuisha ndege za kivita, mabomu na magari ya deraya kumekuwa sababu kuu ya kuchukua muda mrefu vita vya Yemen na kuua zaidi ya watu laki moja baada ya Imarati kuwa nchi ya kwanza ya kiarabu kuanzisha uhusiano wa kawili na utawala haramu wa Israeli katika kipindi cha utawala wa Donald Trump, ilikuwa ikitarajia kupata zawadi nono, yaani iuziwe na Marekani ndege za kivita za F35. Baadhi ya wawakilishi wa Kongres ya Marekani walionyesha wasiwasi wao mkubwa. Waliona kwamba kupatiwa Imarati silaha hizo kuna kiuka dhamana ya kiusalama ya Washington uh, kwa uh, Israel, kwa ajili ya kuifanya Israel kuwa ndio utawala wenye nguvu zaidi za kijeshi katika eneo la Asia Magharibi. Pamoja na hayo, lobi ya kizayuni na vilevile rondama balozi wa Israeli nchini Marekani wametangaza kukubali kwao kuuziwa silaha hizo Imarati. Nchi za guba ya wa Wajemi, hususan Saudia na Imarati, ni washirika wakuu wa madola ya magharibi katika eneo la Asia ya magharibi na ni wateja na wanunuzi wakuu wa silaha za Marekani. <tune> Namwapma msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya Iran juma hili, Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na: Rais Hassan Ruhani asema serikali mpya ya Marekani ifidie makosa yaliyopita, waziri wa mambo nje wa Siria aitembelea Iran, na Iran yamewekea vikwazo balozi wa Marekani nchini Yemen. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezungumza kuhusu dharura wa pande zote zilizowafiki mapatano ya nyuklia JCPOA kufungamana na mapatano hayo na kusema serikali mpya ya Marekani inapaswa kufidia makosa yaliyopita na kutekeleza kikamilifu ahadi zake kuhusu JCPOA. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyesema hayo Jumatano mjini Teheran katika kikao cha kila wiki cha baraza la mawaziri. Rais wa Iran amekumbusha kuwa nchi za Ulaya hazifungamani na mapatano ya nuklia JCPOA na kuongeza kuwa hatua ya Iran ya kuweka mashini pewa mpya katika kituo cha nyuklia cha Natanz imefanyika kwa mujibu wa tangazo la huko nyuma la Iran kupunguza uwajibikaji wake katika mapatano ya JCPOA baada ya upande wa pili kukiuka mapatano hayo, hivyo hilo si jambo jipya. Rais wa Iran ameashiria pia matatizo ya wizara ya afya na benki kuu ya Iran katika kuzalisha na kununua chanjo ya korona na kusema hili kundi ambalo lilikuwa katika ikulu ya White House na ambalo sasa liko katika siku zake za mwisho lilikuwa habithi kiasi kwamba limedhuru afya ya watu wa Iran. Amesema kundi hilo limekuwa na muamala fisadi na wa kinyama zaidi dhidi ya watu wa nchi za eneo na taifa adhimu la Iran. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa bajeti ya Iran mwaka ujao haitategemea pato la mauzo ya mafuta kwa ajili ya miradi ya maendeleo. Hukuwa akisisitiza uh, kuwa serikali yake iko tayari kuuza zaidi ya mapipa milioni mbili ni laki tatu ya mafuta ghafi ya petroli mwaka ujao elfu moja mia nne hijiria ya shamsia, yaani kuanzia ya Machi ishirini na moja elfu mbili ishirini na moja. Rais Ruhani amefafanua zaidi kwa kusema Dunia ipokee vizuri ujumbe huu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa uuzaji mafuta ghafi ya petroli mwaka ujao utakuwa tofauti kabisa na miaka miwili iliyopita, na mazingira mapya yataibuka kwingineko. Wiki hii Rais Hassan Ruhani wa Iran amesema kuwa Jamhuri ya Kiislami ya Iran itaendeleza maamuzi na irada ambayo imekuwa ikichukua katika kuiunga mkono serikali na taifa la Siria kama nchi mwitifaki wake wa kistratejia na itakuwa bega kwa bega na Siria hadi kupatikana ushindi wa mwisho. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran aliyesema hayo Jumanne alipokutana na kufanya mazungumzo hapa Teheran na waziri wa mambo ya nje wa Siria Faisal Mikdad Alisisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislami ya Iran siku zote iko pamoja na wananchi na serikali ya Siria. Rais Ruhani aidha amebainisha kuwa kukabiliana na maghasibu wa kizayuni na ugaidi ni lengo la pamoja la mataifa mawili ya Iran na Siria. Rais Ruhani ameashiria kuwa washahidi kamanda Suleimani na Fakhrizade na kueleza kuwa lengo la maadui kumuua shahidi kamanda Kasim Suleimani halikuwa tu kulipiza kisasi kwa mukawama wa taifa la Iran, bali kulipiza kisasi kwa mataifa mengine ya eneo, na maadui wanataka pia kulipiza kisasi kwa suala zima la maendeleo ya sayansi na teknolojia kwa kumuua shahidi Fakhrizade. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Syria ametoa mkono kuwa wa pole kufuatia kuwa washahidi Mohsen Fakhrizade na kamanda Qasim Suleimani na kueleza kuwa yeyote anayetenda jinai kama hizo hajui kwamba kumwaga damu za mashahidi wa mataifa ya eneo kunaongeza tu ari yao ya kufikia ushindi. Akiwa mjini Tehran, waziri wa mambo ya nje wa Syria pia alifika katika wizara ya ulinzi ya Iran kutoa salamu zake za rambirambi kufuatia kuwa washahidi mwanasayansi bingwa wa mwana wa nuklia na ulinzi wa Iran Mohsen Fakhrizade. Akiwa hapo walikutana na kufanya mazungumzo na waziri wa ulinzi wa Iran brigedia jenerali Amir Hatami ambaye alisema kuwa wa kigaidi mwanasayansi Mohsen Fakhrizadeh hakutavuruga azma na irada ya Iran ya kuunga mkono harakati ya mapambano na mukawama katika eneo la Ishia Magharibi. Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran, brigedia jenerali Hatami aliongeza kuwa, waziri, waziri wa mambo ya nje wa Siria amefika hapa kutia saini kitabu cha kumbukumbu kumbu cha shahidi Fakhrizade na amebainisha masikitiko yake makubwa kuhusiana na kuuawa shahidi Fakhrizade. Aidha, akiwa hapa tumezungumza kuhusu ushirikiano wa nchi zetu mbili, na amesisitiza kuwa adui ametekeleza kitendo hicho kwa kuwa amepoteza matumaini. Kitendo hicho hakitakuwa na taathira hasi katika malengo ya jamhuri ya kiislami ya Iran, na insha allah tutaendeleza kwa nguvu njia ya kisayansi ya shahidi Fakhrizade, iwe ni katika sekta za nuklia na ulinzi, aidha katika uga wa mukawama na mapambano um uungaji mkono kwa wananchi, serikali na kwa vikosi vya ulinzi Iraq na Siria utaendelea ili tuangamize ugaidi na magaidi katika eneo, insha Allah. Azma hii ni imara na bila shaka itatekelezeka. Wakati huo huo, balozi wa Iraq nchini Iran Abdul Muhsin Abdallah ameshiriki katika hitma ya shahidi Mohsen Fakhrizadeh ambapo ametuma salamu zake za rambirambi kwa taifa la Iran kufuatia kuwa mwanasayansi huyo bingwa wa nyuklia na ulinzi wa Iran akizungumza na mwandishi wa redio Teheran pembezoni mwa hitima hiyo balozi Abdallah alisema sisi kama Wairaki tuliposikia habari za kuuawa shahidi msomi bingwa Profesa Mohsen Fakhrizade tulisikitika sana, tulihisi uchungu kama taifa la Iran lilivyohisi uchungu kutokana na tukio hilo. Sisi nchini Iraq tuna uzoefu wa kushuhudia matukio kama hayo, tumeshuhudia milipuko ya kigaidi na ugaidi. Kwa hakika kuuawa shahidi Profesa Fakhrizade kumesababisha hasara kwa mataifa ya Iran na Iraq. Tunatuma salamu zetu za rambirambi kwa serikali na taifa rafiki la Iran na tunamwomba Allah subhanahu wataala muweke pamoja na mashahidi na waja wake wema. Njia ya shahidi Fakhrizade ni ileile aliofuata shahidi Kasim Suleimani na shahidi Abu Mahdi al Muhandis. Tunamwomba Allah amjalie mahala pema peponi na aipe familia yake subra. wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya iran imetangaza kumuweka balozi wa marekani nchini yemen katika orodha ya waliowekewa vikwazo na iran katika taarifa jumatano wizara ya mambo ya nje ya iran imesema christopher henzel balozi wa marekani nchini yemen amehusika katika kuongoza vita haribifu mauaji ya watu wasio na hatia na waliodhulumiwa na pia kutoa uungaji mkono wa kifedha silaha na kisiasa kwa muungano vamizi ambao unahusika katika vita dhidi ya yemen Taarifa hiyo pia imesema mwanadiplomasia huyo wa Marekani anahusika katika vikwazo vya kinyama na vilivyo dhidi ya watu wa Yemen, huku akichochea mgawanyiko wa Yemen sambamba na kuweka vizingiti katika kufikiwa utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa Yemen. Taarifa hiyo ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema hatua hizo za balozi huyo zimesababisha maafa ya kibinadamu nchini Yemen, maafa ambayo yametajwa kuwa janga kubwa zaidi Duniani. Katika karne, wizara ya mambo enje, ya nje ya Iran imesema balozi huyo wa Marekani amewekwa kwenye orodha ya vikwazo kwa mujibu wa sheria ya kukabiliana na hatua za kigaidi na ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa na, na Marekani. Siku ya Jumanne, wizara ya fedha ya Marekani ilitangaza kuwa Hassan Irlou balozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Yemen amewekwa kwenye orodha ya vikwazo kwa kisingizio kuwa anaunga mkono shughuli za jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC. na wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma salamu za rambirambi rambi kufuatia kuaga dunia Ayatullah Muhammad Yazdi ambaye ya alikuwa mwenyekiti wa jumuiya ya wasomi na wahadhiri wa chuo cha kidini cha Kum. Mwanazuoni huyo maarufu wa Kiislamu nchini Iran, Ayatullah Muhammad Yazdi aliaga ya dunia Jumaatano na kurejea kwa mola wake akiwa na umri wa miaka 89. Alitumia umri wake katika jihadi kwa ajili ya Uislamu na Mwenyezi Mungu. Katika ujumbe wake Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amekumbusha kuwa historia ya mapinduzi na mapambano wakati wa zama za utawala wa taghuti na kisha kushiriki katika zama zote za mapinduzi na kuchukua majukumu makubwa ya usimamizi wa nchi kama vile E, mkuu wa idara ya mahakama, wanachama katika baraza la walinzi wa katiba, baraza la wanazuoni wanaomchagua kiongozi mwadhamu na mjumbe katika majlisi ya ushauri ya Kiislamu, pamoja na harakati za kielimu na kifikhi, ni kati ya sifa za mwanazuoni huyo mwenda zake. Na mapenzi usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran jumahili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naam, na baada ya mdoso mrefu ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. barabara kabisa na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki e, awali kabisa kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, na tunaanza na gazeti la Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti maalum kuhusu kustaafu jaji mkuu wa Kenya, David Maraga. Jaji mkuu David Maraga atang'atuka ofisini leo Ijumaa baada ya kuhudumia idara ya mahakama kwa miaka minne katika wadhifa huo baada ya kutimiza umri wa miaka sabini ambao ndio umri wa majaji kustaafu nchini Kenya. Jaji Maraga aliyetoa hatamu za uongozi wa mahakama mnamo Oktoba 2016 kutoka kwa Daktari Willi Mutunga atakumbukwa kwa, kwa kufutilia mbali matokeo uchaguzi wa rais Uhuru Kenyatta mwaka 2017. Katika kipindi chake, jaji Maraga aliheshimiwa kwa ukakamavu katika kutetea uhuru wa mahakama. Hata hivyo pia Alikos, amekosolewa sana kwa kukosa diplomasia katika mwamala wake na serikali na bunge pia la nchi hiyo. Gazeti la pia lina habari ya kuwa wawekezaji katika sekta ya utalii nchini Kenya wamewaonya magavana dhidi ya hatua ya kumshinikiza Rais Uhuru Kenyatta kuweka sheria ya kufungia watu maeneo yao O, kufu, kuhu, kufuatia kuongezeka kwa virusi vya korona nchini Kenya. Aidha, magavana walidokeza kwamba wanapania kuzuia watu kusafiri wakati wa sherehe za Krismasi na mwaka mpya. Kaunti zinazolengwa kufuatia kuongezeka virusi vya korona ni pamoja na Nairobi, Mombasa, Kiambu, Nakuru, Kajiado, Wasin Gishu, Busia, Machakos, Kisumu na Kilifi. Magavana hao wa nchini Kenya wana wasiwasi kwamba Wakenya wanaosafiri kusherekea Krismasi na mwaka mpya watasababisha kuenea zaidi kwa korona. Hata hivyo, wawekezaji wa sekta ya utalii ambayo imeyumbishwa na janga la korona wamewashutumu magavana kwa hatua hiyo, huku wakiipinga wakipinga vikali, wakiongozwa na mwenyekiti wa wawekezaji wa utalii nchini Kenya, Bwana Mohamed Hersi. Wamesema hatua ya magavana ni hatari. Sasa analiangazia gazeti la Taifa Leo, ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho au kinachohoji Raila ni Joshua au Judas? Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa wakenya wameendelea kugawanyika kuhusu kiongozi wa ODM Raila Odinga, baadhi wakishikilia ndiye atakayesaidia kuleta mabadiliko yenye manufaa kwa nchi, na wengine wakimchukulia kama aliyesaliti msukumo wa utawala bora na demokrasia. Taifa Leo pia lina picha inayomwonyesha Rais Uhuru Kenyatta akiongoza hafla ya kuzindua daraja la watu wanaotembea kuvuka bahari Hindi, eneo la Likoni, kaunti ya Mombasa jana. Daraja hilo litaanza kutumika Januari mosi elfu mbili ishirini na moja. Gazeti la Standard lina habari sema kuwa tume ya uchaguzi Kenya IBC imepokea saini za wanaounga mkono kura ya maoni katika mchakato wa BBI, lakini tume hiyo imesema itachunguza saini hizo zaidi ya milioni tano punde itakapopata bajeti ya kufanya hivyo. Sasa nikiachana na magazeti ya Kenya naelekea nchini Tanzania, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho: Jaji Warioba na masaibu ya uchaguzi mkuu, ataja dosari zilizojitokeza akisema zinaweza kuhatarisha amani. Pia Mwananchi lina vichwa vifuatavyo vya habari katika ukurasa wake wa mbele: kibarua cha mawaziri wa JPM na Lema aenda Canada kuishi kama mkimbizi. Gazeti la Nipashe E, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kishindo mawaziri wa JPM waanza kwa kasi, Gwajima kemea fitina na majungu. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili. Nipashe pia lina kichwa cha habari kisemacho Maalim Seif aahidi makubwa SUK ya serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar. Gazeti la habari leo nalo pia lina picha. Au limeipa muhimu habari ya kuanza kazi mawaziri chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho mawaziri waanza kazi kwa kasi sasa uh, naelekea nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni ambalo linadokeza kuwa Kenya na Uganda ni miongoni mwa nchi sita za Afrika ambazo zitapewa dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi HIV zenye ladha ya tamu ya matunda ya stroberi kwa ajili ya watoto, na zitaanza kutolewa katika nchi hizo za Afrika mwakani. Hizo zitakuwa ni dawa za kwanza zenye ladha tamu ya matunda. Uh, nchini Rwanda gazeti la New Times linatuarifu kuwa Rwanda limemchagua Monique Nsanzabaganwa kuwania nafasi ya naibu mwenyekiti wa Umoja wa Afrika. la sina kutoka mezo dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu. na mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa mwaji wakati wa kutegeskiwa makala ya wiki itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho kinaendelea kutupia jicho barua ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei, kwa vijana wa Ufaransa baada ya rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron kutetea matusi ya jarida moja la nchi hiyo dhidi ya Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwa kisingizio cha uhuru wa kusema na kujieleza. ya habibu Allah madan ya ibn abdillah ya Muhammad alayka sallallahu ya Muhammad. Uhuru wa kusema na kujieleza ni miongoni mwa thamani muhimu zaidi na matakwa ya kimsingi ya mwanadamu. Hata hivyo, iwapo uhuru huo hautaarifishwa na kubainishwa kwa njia sahihi, yumkini ukaeleweka visivyo na kutumiwa vibaya. Kwa sababu hiyo, suala la kutambua vyema na ipasavyo uhuru wa kusema na kujieleza na kubainisha misingi na mipaka yake limepewa umuhimu mkubwa. Japokuwa kubuniwa kwa hati ya haki za binadamu kidhahiri kulitimia kwa lengo la kuhakikisha haki ya kila mwanadamu inaheshimiwa lakini inasikitisha kwamba hii leo maudhui ya haki za binadamu, kabla ya kuwa suala la kutetea na kulinda haki za kimsingi na muhimu za wanadamu, inatumiwa kama uwezo wa kuimarisha na kupanua zaidi maslahi haramu ya madola ya kibeberu na ni chombo kinachotumiwa na nchi za magharibi hususan Marekani na wanachama wa Umoja wa Ulaya dhidi ya nchi nyingine ambazo hazikubaliani na sera na siasa za nchi hizo. Katika mtazamo wa nchi hizo, nchi yoyote isiyofuata nchi za Magharibi kifikra, kiuchumi na kisiasa na haidhamini masilahi ya nchi hizo za Magharibi hutambuliwa kuwa ni adui, na kwa vile zama hizi ni zama za vita laini, nchi hizo za Magharibi huingia vitani na kuharibu sura na hadhi ya wa wapinzani wao kwa shabaha ya kuwaangamiza wapigania haki na uadilifu kwa kutumia masuala kama watetezi wa haki za binadamu, demokrasia na kupambana na ugaidi. Hapa ndipo unapoonekana umuhimu wa ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei kwa vijana wa Ufaransa na nchi nyingine za magharibi kwa ujumla wenye shabaha ya kuwazindua na kuzidisha uwezo wao wa kuona na kumaizi baina ya haki na batili. Ayatola Ali Khamenei anawaambia vijana wa Ufaransa kwamba muulizeni rais wa nchi yenu kwa nini anatetea matusi dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu kwa jina la uhuru wa maoni. Je, uhuru wa kujieleza una maana ya matusi, haswa kuwatukana watu watakatifu? Je, kitendo hiki cha kijinga si dharau na kejeli kwa hisia za taifa lililomchagua kuwa rais wake? Nukta nyingine muhimu na ya kuashiria hapa ni kwamba Ufaransa inayojigamba kuwa kituo kikuu cha uhuru na demokrasia, baada ya kuchapishwa ujumbe huo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa vijana wa nchi hiyo, ilifunga ukurasa wa Ayatollah Ali Khamenei katika mtandao wa Instagram. Swali la kuulizwa hapa ni kwamba vipi serikali ya nchi hiyo inazuia maoni inayodai kuwa yana madhara kwake, lakini haichukui hatua yoyote pale matukufu ya dini nyingine yanapokanyagwa na kuvunjiwa heshima. Uhuru wa kusema na kujieleza ni sehemu ya haki zilizowekwa katika majumuiya ya haki za binadamu na umepewa mazingatio maalum. Maana ya haki ya kusema, kutoa maoni na kujieleza pia katika hati na nyaraka za kimataifa haihalalishi kwa njia yoyote matusi na kuvunjia heshima na kufanyia mashara na istihizai itikadi za watu wengine. Haki ya kusema na kujieleza inatumiwa mahala ambako haipingani au kugongana na haki nyingine za binadamu. Hivyo kujeruhi itikadi, hisia na nyoyo za karibu Waislamu bilioni mbili duniani kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza na kutoa maoni hakuwezi kukubaliwa na mantiki yoyote na kunapingana na maana ya haki hizo iliyoarifishwa katika nyaraka na makubaliano ya kimataifa. Kwa mfano tu, kifungu cha tatu cha ibara ya 19 ya mkataba wa kimataifa wa haki za kiraia na kisiasa mwaka 1966 kinasema wazi wazi kwamba uhuru wa kusema na kujieleza unaambatana na majukumu maalumu na mipaka mahususi ikiwa ni pamoja na kuheshimu haki na heshima za watu wengine, na vilevile vile maswala kama ya kulinda usalama wa taifa au nidhamu ya umma au afya na maadili ya umma. Vilevile, kifungu cha kwanza cha ibara ya 14 cha mkataba wa haki za binadamu wa Marekani mwaka 1969 kinasema haki za watu waliopatwa na madhara kutokana na matamshi au maoni yasiyokuwa makini au yenye kuumiza yaliyosambazwa baina ya umma na chombo cha habari inalindwa katika kufuatilia na kuwajibisha chombo hicho. Mahakama ya Ulaya ya Haki za Binadamu pia katika kesi zake nyingi imekataa kutambua matusi na kuvunjia heshima dini ikiwemo ya Uislamu kuwa ni uhuru wa kusema na kujieleza. <tune> Wapenzi wa wasikilizaji, madai ya Ufaransa ya kutetea haki za binadamu yamekuwa yakipingwa na kukosolewa na wataalamu na vilevile vile wasomi wa ndani na nje ya nchi hiyo. Sheria ya kupiga marufuku vazi la hijabu nchini Ufaransa iliyopasishwa mwaka 2004 inasemekana kwamba ilikuwa na lengo la kubana idadi ya watu katika jamii ya Waislamu wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa sheria hiyo, Waislamu wanaounda jamii ya watu milioni sita ambayo ndiyo kubwa zaidi barani Ulaya wamepigwa marufuku kuwa na vazi la hijabu la mwanamke wa Kiislamu katika shule, idara za serikali na maeneo ya umma, hivyo kwa kutilia maanani usekulari wa mfumo wa kisiasa unaotawala Ufaransa, Jamii za walio wachache kidini kama Waislamu na walio wachache kikaumu na kimbari kama Waarabu na raia weusi hawatambuliwi rasmi, hunyimwa nafasi muhimu za kiutawala na hata hukumbwa na ukatili na ubaguzi wa aina mbalimbali. Watu wa jamii hizo pia hudhalilishwa waziwazi na viongozi wa ngazi za juu wa serikali katika vyombo vya mawasiliano ya umma. Makundi hayo makubwa ya kijamii huwekwa kando kwa kiasi kikubwa na hayaungwi mkono na chama chochote cha kisiasa kwa ajili ya kugombea nafasi kama ubunge au kutetewa na kupewa himaya na kundi lolote kubwa la kisiasa au la wasomi nchini Ufaransa. Msimamo wa serikali ya Ufaransa wa kuunga mkono na kutetea jarida la Charlie Hebdo linalomtusi na kumvunjia heshima mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam umeonyesha kwamba propaganda chafu na vita dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa haviishii katika vazi la hijabu la mwanamke wa Kiislamu, bali siasa za serikali ya Paris na vyombo vya habari vya nchi hiyo daima vimekuwa vikifanya mikakati ya kutengeneza anga ya kueneza chuki dhidi ya Uislamu vilevile mashambulizi yanayolenga misikiti na vituo vya kidini na kiutamaduni vya Waislamu huwa hayapewi umuhimu au kuakisiwa ipasavyo katika vyombo vya habari. Kwa mfano tu, tarehe 18 Oktoba mwaka huu wa 2020, wakati wanawake wawili Waislamu waliposhambuliwa na kudungwa kisu na wabaguzi wa rangi karibu na mnara wa Eiffel mjini Paris, habari hii ilifichwa na vyombo vya usalama na haikuakisiwa ipasavyo katika vyombo vya habari vya Ufaransa. Vivyo hivyo, mashambulizi ya kibaguzi yaliyolenga misikiti ya miji ya Bordeaux na Bezior. Aina yoyote ya mashambulizi ya kigaidi dhidi ya nchi au taifa lolote na popote pale duniani, ambalo linatayarisha mazingira ya tukio hilo kutumiwa vibaya dhidi ya Uislamu na Waislamu inapaswa kulaaniwa na kukemewa vikali. Viongozi wa serikali ya Ufaransa wanapaswa kuelewa kwamba hujuma na kitendo chochote kinachovunjia heshima matukufu ya Waislamu karibu bilioni mbili ni sawa kabisa na shambulizi la kigaidi hujuma na kuvunjia heshima matukufu ya dini za mbinguni vinalaaniwa kwa kiwango sawa na hujuma na mienendo ya magaidi. Kimsingi, hujuma, dharau na matusi dhidi ya watu wengine ni mambo yanayokemewa na kupigwa vita na dini zote za mbinguni. Inatupasa kusisitiza hapa kwamba mhusika mkuu wa hali ya sasa ni viongozi na maafisa ambao badala ya kuwaomba radhi Waislamu na kuzuia hujuma na dharau kama ile ya jarida la Charlie Hebdo, wanasisitiza msimamo wao wa kiuadui na kuchochea zaidi hisia za Waislamu kote duniani. Mienendo kama hii itakuwa na madhara makubwa kwa uchumi wa Ufaransa kutokana na kampeni ya sasa ya kususiwa bidhaa za nchi hiyo. Kampeni hiyo inafanyika chini ya kauli mbiu ya susia bidhaa za Ufaransa na ilianzia katika nchi za Kiarabu kama Qatar, Kuwait, Iraq na Jordan baada ya matamshi yaliyotolewa na rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, aliyehalalisha na kutetea uovu wa jarida la Charlie Hebdo wa kumtusi na kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 25 fungo saba Rabiu Thani 1442 Hijiria, sawa na tarehe 11 Disemba elfu mbili na ishirini Miladi. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia moja hamsini na nne iliyopita sawa na tarehe 25 Rabiu Thani mwaka mia mbili themanini na nane Hijiria, Alifariki dunia Thabit bin Qurra Swabi, mtaalamu wa hisabati nyota na tabibu katika kipindi cha utawala wa Bani Abbasi. Alizaliwa mwaka 221 hijiria mjini Haran uliopo eneo la Mesopotamia, nchini Iraki. Thabit bin Qurra Swabi alikuwa akizungumza lugha za Kigiriki, Kiasiria na Kiarabu. Alisafiri kwenda mjini Baghdad, Iraqi, kwa lengo la kusoma na kwa usimamizi wa Muhammad bin Musa aliyekuwa mtaalamu mkubwa mwisilamu wa hisabati na nyota kipindi hicho, alibuni nadharia mpya katika uwanja wa hisabati. Aidha, katika utaalamu wa nyota, yeye ni katika watu wa kwanza kurekebisha chombo cha Tolemaike. Thabiti bin Qurra Sabi aliandika vitabu vingi katika uwanja wa tiba, hisabati na nyota. katika siku kama ya leo miaka mia mbili na kumi iliyopita Alfred Louis Charles d Muse Passe, malenga na mwandishi mashuhuri wa Ufaransa, alizaliwa katika familia wa Passe ya wasomi mjini Paris, Ufaransa. Muse Passe aliandika diwani yake ya kwanza ya mashairi kwa jina la Simulizi za Uhispania na Italia akiwa na umri wa miaka 19 na hivyo kupata umashuhuru mkubwa kutokana na mbinu yake mpya ya uandishi. Akiwa na umri wa miaka 22 aliandika tamthilia yake ya kwanza iliyoibua utata kutokana na maswala ya kiroho na kimaadili. Fikira zake huru zilimfanya awe miongoni mwa waandishi wa tajika katika nusu ya kwanza ya karne ya 19. Miaka 177 iliyopita katika tarehe kama ya leo, yani tarehe 11 Disemba mwaka 1843 miladia alizaliwa, daktari na mtaalamu wa vidudu maradhi wa Kijerumani aliyevumbua ugonjwa kifu wa kifua kikuu Robert Koch. Baada ya kukamilisha masomo katika taaluma ya tiba, Robert Koch alijishughulisha na kutibu wagonjwa katika miji mbalimbali ya Ujerumani sambamba na kufanya uhakiki kuhusu maradhi tofauti. Tarehe 24 Machi mwaka 1882, alifanikiwa kuvumbua ugonjwa kifu wa kifua kikuu yani TB. Katika safari zake nyingi barani Afrika, tabibu huyo wa Kijerumani pia alibaini kwamba ugonjwa wa malale uliokuwa ukisababisha vifo vya Waafrika wengi ulikuwa ukisababishwa na mdudu anaitwa mbungo. Na siku kama ya leo miaka 75 iliyopita mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF uliasisiwa baada ya kupasishwa swala hilo kwa wingi wa kura na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa. Kwa utaratibu huo taasisi hiyo ikaanza rasmi shughuli zake chini ya baraza la masuala ya kijamii la umoja huo. Awali mfuko wa watoto wa umoja mataifa UNICEF ulikuwa na jukumu la kuwahudumia watoto waliojeruhiwa katika vita vikuu vya pili vya dunia. Hata hivyo, baadaye asasi hiyo muhimu ikapanua zaidi shughuli zake na kuanza kuandaa kwa mahitaji ya kimsingi maishani kama chakula, elimu na malezi kwa watoto waliokosa haki hizo za kimsingi. Makao makuu ya UNICEF hiyo hapo mjini New York Marekani. Naam, asikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na kabla ya kuondoka ni muhtasari wa habari za dunia. Harakati ya kupigania ukombozi e, wa Palestina Hamas na kadhalika harakati ya jihadi Islami ni kati ya harakati za Palestina ambazo zimelaani vikali hatua ya ufalme wa Moroko kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Jana Al Hamis, mfalme eh, Muhamad wa sita wa Moroko alimwarifu Rais Trump wa Marekani kwenye mazungumzo kwa njia ya simu kuwa ufalme wake umekubali kurejesha mawasiliano ya kiserikali na kuanzisha uhusiano wa kibalozi na utawala haramu wa Israel. Serikali ya Ufaransa imepasisha sheria mpya ya kuzidi kuwabana na kuwakandamiza Waislamu wa nchi hiyo. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama amekiri kwamba siasa za serikali yake ndizo zitakazofuatwa na utawala wa Joe Biden ambaye anatazamiwa kuchukua hatamu za uongozi wa Marekani iwapo ushindi wake utaidhinishwa. Na ugomvi baina ya nchi nne za Kiarabu za Saudi Arabia, Marati na Bahrain na Misri dhidi ya nchi ndogo ya Katar hauna dalili za kumalizika hapo wasikilizaji. Na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni Sherali eh, Dar es Salaam, Tanzania, anase, anazungumzia kuhusu chanjo. Juma Sagaia Msoma, Tanzania, anasema Wapalestina muda umefika kuangalia wapi mmekosea. Nani anasema kuweni na subira. Naye Bilhuda aliwa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania, ana ah, mengi. Anasema wataalamu wa nuklia hakikisheni E, wataalamu wa nyuklia wa Iran hakikisheni, mnadhibiti kikamilifu vinu vyenu vya nyuklia lazi, lazina, kutoka hapa Tehran nashukuru. Mwisho, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikeshen ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. —Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.