Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Inna alayna lal-huda Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchai Mwenyezi Mungu ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani, ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service, na pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika miji ya Mtwara, Tanga, mwanza na Kigoma kupitia maarifa FM. Email yetu ni swahili radio irib ir, na whatsapp yetu ni plus. Usiku huu ni mimi Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa na ripoti. Tutakuleteni pia vipindi vya Iran juma hili, makala ya wiki, Leo katika historia, kasida pamoja na maoni yenu. Wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Afrika CDC yakosoa rasmi suala la kuto kuwepo usawa katika ugawaji wa chanjo ya korona. Mkurugenzi mkuu wa kala wa IAEA ataka kupunguzwa urutubishaji urani nchini Iran. Kuwekewa vikwazo chuo kikuu cha kimataifa cha Al-Mustafa, hakuna maana nyingine ghairi ya kupinga elimu na Hashdushabi yaanza operesheni mpya dhidi ya masalia ya Daesh katika mkoa wa Salahuddin nchini Iraq. Habari kamili. Afisa wa ngazi za juu wa afya ya jamii barani Afrika amesema kwamba itakuwa jambo la kushangaza sana kuona nchi tajiri duniani zinapata chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 huku nchi za Afrika zikisalia patupu hasa kunapoanza wimbi jipya la kesi za maambukizi ya korona katika bara hilo lenye watu bilioni moja na nukta tatu huku ulimwengu ukishuhudia kuanza zoezi kubwa la utoaji chanjo nchini Uingereza. John Nkengasong, mkurugenzi mkuu wa kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika, Africa CDC, Leo ametahadharisha kwamba bara la Afrika huenda lisipate chanjo hizo hadi katika robo ya pili ya mwaka 2021. Amelitaja jambo hilo kuwa suala la kimaadili na kuuomba Umoja wa Mataifa kuitisha kikao cha kujadili ugawaji chanjo kwa njia ya kiuadilifu ili kuzuia kuzuka hali ya kutoaminiana. Mkurugenzi mkuu wa kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika amebainisha hayo siku moja baada ya ripoti iliyotolewa na muungano hujulikanao kwa jina la People's Vaccine Alliance kuonya kwamba karibu asilimia 90 ya watu katika makumi ya nchi maskini duniani watakosa chanjo hiyo ya corona mwakani. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA amedai kwamba kuzidisha urutubishaji urani na kuwafukuza wakaguzi wa wakala huo nchini Iran kutapelekea kukengeukwa zaidi majukumu ya mapatano ya JCPOA. Akizungumza leo katika mahojiano na televisheni ya Sky News, Rafael Grossi ametahadharisha kuhusu hatua yoyote ambayo itachochea hali ya mambo kuwa ya mivutano zaidi baada ya kuuliwa kigaidi Shahid Mohsen Fakhrizade, mwanasayansi wa nyuklia na wa masuala ya ulinzi wa Iran, na kueleza kwamba Iran haipaswi kutekeleza tishio lake la kuzidisha asilimia ya urutubishaji yu wa urani na kuwafukuza nchini humo wakaguzi wa IAEA. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia ameongeza kwamba iwapo idadi ya wakaguzi wa wakala huo itapunguzwa kazi yao itavurugika, na hivyo wakala wa IAEA unapaswa kubainikiwa kwa uwazi kuhusu suala hilo. Ameeleza matarajio yake kwamba IAEA itaendelea kushirikiana na Iran kwa namna fulani. Kwa mujibu wa mswada uliopasishwa na Majlis ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, taasisi ya nishati ya nyuklia ya Jamhuri ya Kiislamu inapaswa kuanzisha operesheni ya kuunganisha kuingiza gesi kurutubisha yurani na kuingiza mada katika taasisi ya Shahid Ahmad Roshan ya Natanze iwapo vikwazo dhidi ya Iran havitaondolewa katika muda wa miezi mitatu ijayo. Baada ya Marekani kujitoa kwa upande mmoja katika mapatano ya JCPOA Mei 8 mwaka 2018, Ujerumani, Uingereza na Ufaransa ziliahidi kuidhaminia Iran maslahi yake ya kiuchumi kwa kuyalinda mapatano hayo. Nchi hizo aidha zimeshindwa kutekeleza kivitendo yale ziliyoahidi kwa njia ya, ya kuyalinda kwa ajili ya kuyalinda mapatano hayo licha ya kuonyesha upinzani wao wa maneno matupu mbele ya hatua ya Marekani. Iran inasisitiza kwamba iko tayari kurejea katika majukumu yake ndani ya mapatano ya JCPOA iwapo vikwazo vitaondolewa na nchi hii kunufaika na mapatano hayo. Serikali ya Rwanda imesema kwamba utashi wa serikali na mikakati inayoendelea kuwekwa ndivyo vitakavyokuwa suluhisho la kutokomezwa ulaji rushwa nchini humo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera na taarifa zaidi. Hii ni kauli iliyotolewa na waziri katika ofisi ya rais, ambaye amesema serikali inatambua juhudi zinazoendelea kuwekwa na serikali pamoja na mashirika mengine kada ya kuipiga marufuku rushwa, lakini kwamba utashi huu wa kisiasa na kuthubutu kwa serikali ndiyo itakuwa suluhu kwa tatizo hili la uraji rushwa. Kunapo kuwepo na utashi wa kisiasa, inakuwa na maana kwamba yeyote anayethubutu kutoa au kuipokea rushwa hawezi kujificha mara zote, akishajulikana hata kama Rwanda iko vizuri kwa mujibu wa ripoti za mashirika ya kimataifa, lakini nawahakikishia kwamba bado na sisi tuna safari ya kwenda. Tatizo hili mpaka sasa limeendelea kuwa mjadala usio na mwisho baina ya serikali pamoja na wadau wengine kwenye sekta ya mapambano dhidi ya ulaji rushwa, lengo jumla likiwa ni kuhakikisha tatizo hili linakomeshwa kabisa kote nchini. Baadhi wakapendekeza matumizi ya teknolojia katika kuendesha mambo ili iwe rahisi kuziba mianya yoyote ambayo awali ilionekana kuwa penyo ambalo watu hutumia. uinjeni ya js ni mkurugenzi mkuu wa bodi inayohusika na zabuni za serikali iyo... Ukifuatilia mambo yanayosemwa na watu hapa napale, na pale na ukasoma ripoti zinazotolewa na mashirika mbalimbali, unagundua kuwa bado tuna kiwango fulani cha ulaji rushwa. Na sisi pia tulikuwa tukiona tatizo hilo, lakini tulipoanza kutumia teknolojia katika utoaji wa zabuni kwa sasa, imekuwa vigumu kwa mtu anayeweza kula rushwa. Hata hivyo, imetangazwa kwamba mpaka sasa baadhi ya wadau na hata wananchi kwa ujumla hawajachukua wakati wa pamoja na kupambana na janga la ulaji rushwa, na kwa kushindwa kufanya hivyo imelifanya suala la ukomeshaji wa rushwa kuwa zito zaidi. Bi Ingabire Immaculate ni mkurugenzi wa Transparency International Rwanda. Ego, so... Just... tunaweza kupata mafanikio zaidi pindi ngazi zote zikifanikiwa kuelewa kwamba ushirikiano wa kila mmoja ni muhimu, na hata ngazi za sheria, usalama, mahakama na kadhalika, hawa wote wakishajua kuendesha mambo vizuri bila upendeleo na kurubuniwa, nadhani mambo yatakwenda vyema. Kwa upande mwingine lakini, takwimu kutoka taasisi ya taifa ya makosa na upelelezi ribo zinaonyesha kwamba kwa mwaka jana, jumla ya visa vya warajirushwa vilifikia 732, kukiwa na upungufu ikilinganishwa na mwaka 2018, ambapo penyewe vilipatikana visa 1131. Silvano Caremera, Radio Teherani, Kigali. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Chuo kikuu cha kimataifa cha Almustafa kimetoa taarifa na kueleza kwamba hatua ya serikali ya Marekani ya kukiwekea vikwazo chuo hicho ni mfano wa wazi kabisa wa kupinga elimu. Chuo kikuu cha kimataifa cha Al Mustafa kimeeleza katika taarifa yake kwamba hatua ya karibuni ya serikali ya Marekani ya kutangaza kukiwekea vikwazo chuo kikuu hicho cha kimataifa kwa mara nyingine tena imedhihirisha sura halisi ya kupenda kujitanua na ya kiistikbari ya Marekani. Taarifa hiyo imeongeza kwamba kitendo cha kuiwekea vikwazo taasisi ya kielimu ambayo ni mwanachama rasmi wa jumuiya ya vyuo vikuu vya kimataifa duniani na ambayo wanachuo wake wanatambuliwa duniani kama wahamasishaji wa uadilifu wa na kuzuia vitendo vya uchupaji mipaka huku akthari yao wakiwa na elimu zikijielekeza kwenye masuala ya amani, udugu na usawa baina ya mataifa mbalimbali, hakuna maana nyingine isipokuwa ni kupiga vita elimu. Taarifa hiyo ya chuo kikuu cha Al-Mustafa imesisitiza kwamba historia inaonyesha kuwa aina hiyo ya utamaduni wa chuki haijafika popote na wala haikuwa nufaisha waasisi wake na kwamba bila shaka nuru ya kimaanawi, busara na kupenda uadilifu ya wanasayansi na watafiti itashinda giza la chuki, uovu na mabavu ya ubeberu wa dunia. Wizara ya fedha ya Marekani Jumanne wiki hii ilimweka katika orodha ya shahsia na taasisi zilizowekewa vikwazo na ofisi ya udhibiti wa mali za nchi ajnabi ya Marekani Hassan Erlo, Balozi wa Iran huko Yemen na chuo kikuu cha Al Mustafa cha hapa nchini. Sambamba na kumbukumbu kumbu ya kutimia mwaka wa tatu tangu Iraq ipate ushindi dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh nchini humo, vikosi vya harakati ya kujitolea ya wananchi wa Iraq Hashtu Shaabi imeanza operesheni mpya katika mkoa wa Salahuddin mashariki mwa Iraq. Lengo la operesheni hiyo mpya ni kuwasaka mabaki ya mamluki wa kundi la ukufurishaji la Daesh, yani ISIS. Idara ya upashaji habari ya harakati ya Hashru Shabi imeripoti kwamba kikosi cha 34 cha wapiganaji wa harakati hiyo leo asubuhi na huku kikishirikiana na vikosi vya usalama vya Iraq Vimeanza operesheni mpya ya kuwasaka masalia ya kundi la kigaidi la Daesh katika eneo la Balad kusini mwa mkoa wa Salahuddin. Taarifa hiyo imeongeza kwamba wapiganaji wa Hashdu Shabi wanazidi kusonga mbele kwa mujibu wa mkakati ulioratibiwa hapo kabla, na kwa ajili ya kuwasaka popote walipo masalia hao wa kundi la kigaidi la Daesh na kwa lengo la kudhamini usalama wa maeneo ya kusini mwa eneo la Balad. Siku mbili zilizopita, pia harakati ya Hashushabi na jeshi la Iraq zilifanya operesheni nyingine katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo kwa ajili ya kukagua maeneo hayo na kuwatia mbaroni magaidi wanaowasaka. Leo tarehe kumi Disemba inasadifiana na kutimia mwaka wa tatu wa ushindi wa Iraq dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh na sekretarieti ya baraza la mawaziri la Iraq imetangaza leo kuwa ni siku ya mapumziko ili kusherehekea maadhimisho hayo. Na waziri wa mambo ya nje wa Rasia amezitaja tuhuma za nchi za Magharibi kwamba nchi hiyo inaingilia masuala ya nchi hizo kuwa hazina msingi wowote na kueleza kwamba nchi za Magharibi zinatumia tuhuma hizo hewa kwa lengo la kuiweka chini ya mashinikizo. Moscow, Sergei Lavrov amesema leo kwamba nchi za magharibi hivi karibuni zimeituhumu Russia kuwa inaingilia masuala ya ndani ya Belarus na pia katika eneo la Nagorno Karabakh na kudai kwamba Russia imefikia mapatano na Uturuki kwa ajili ya kuligawa eneo hilo na kuiuzia magharibi na kuizuia magharibi kuimarisha satua yake kwenye ukanda huo. Waziri wa mambo ya nchi wa Rasia ameongeza kwamba mantiki kama hiyo inatumiwa na wachambuzi wa masuala ya kisiasa barani Ulaya na Marekani, hususan huko Uingereza. Lavrov ameongeza kwamba Moscow iko tayari kwa jambo lolote lile. Katika siku za karibuni iliripotiwa kuwa kongresi ya Marekani Inaiwekea vikwazo serikali ya muungano wa Russia na Belarus kwa sababu hakuna serikali kama hiyo, na baadhi hawaipendi kwa kuwa hawawezi kutekeleza, kutekeleza, huko Belarus kile kinachojulikana kama mapinduzi ya rangi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: madai ya uongo ya Marekani kuhusu kuondolewa dawa na vifaa vya matibabu katika vikwazo vya nchi hiyo dhidi ya Iran. Baada ya Marekani kujiondoa katika mapatano ya nyuklia maarufu kwa jina la JCPOA mnamo mwezi Mei 2018 nchi hiyo imewekea Iran vikwazo vikali zaidi chini ya siasa za mashinikizo ya juu kabisa, na tokea wakati huo imekuwa ikiongeza vikwazo hivyo visivyo vya kibinadamu, bila ya kujali kuenea nchini humu na duniani kirusi cha maradhi hatari ya korona licha ya kuwepo mgongano wa wazi katika maneno na vitendo vyake, wizara ya fedha ya Marekani imetoa taarifa karibuni hivi ikidai kwamba benki za kigeni zinazoruhusu miamala ya kibenki kufanyika kwa ajili ya kutuma nchini Iran bidhaa za afya na matibabu hazitaadhibiwa na serikali ya Washington. Kwa hakika taarifa ya wizara hiyo imetolewa kwa ajili ya kuepuka lawama zinazotokana na hatua ya kinyama ya Washington ya kuwawekea wananchi wa Iran vikwazo vya kila upande na hasa katika mazingira haya magumu ya kuenea kirusi cha corona duniani. Awali Abdul Nasser Ehmati, gavana wa Benki Kuu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alikuwa ameikosoa vikali Marekani kwa hatua yake ya kuzuia kufanyika miamala ya kibenki kwa ajili ya maamuzi ya chanjo dhidi ya korona kwa manufaa ya watu wa Iran, licha ya maombi ambayo yametolewa na nchi nyingi na hata wabunge wa Marekani yenyewe, kwa serikali ya Trump ili iruhusu vifaa vya dharura, yakiwemo madawa na vifaa vya matibabu viingizwe nchini Iran, lakini serikali hiyo iliyo na chuki kubwa dhidi ya taifa la Iran imetupilia mbali maombi hayo na kusisitiza juu ya kuendeleza mashinikizo na vikwazo hivyo vya kinyama dhidi ya wananchi wa Iran bila ya kujali makali ya kirusi cha COVID-19 kwa watu wa nchi hii. Baada ya viongozi wa Iran na wa kimataifa kulalamikia vikwazo hivyo vya kinyama vya Marekani katika kupunguza uwezo wa Iran wa kukabiliana na janga la korona, hatimaye wabunge 30 wa Kongresi ya Marekani walitaka vikwazo hivyo vipunguzwe. Lakini pamoja na hayo, serikali ya Trump imepuuza na kutupilia mbali matakwa hayo ya wabunge wa Marekani. Licha ya serikali ya Trump kudai kwamba bidhaa za kibinadamu yakiwemo madawa na chakula ni miongoni mwa bidhaa zilizoondolewa vikwazo hivyo vya Marekani, lakini ukweli wa mambo ni kwamba hakuna miamala yoyote ya kibenki inayoruhusiwa na serikali ya Washington kwa ajili ya kununuliwa bidhaa hizo. Mfano mwingine wa wazi wa madai hayo ya uongo ya watawala wa Marekani ni kwamba meli zote za mizigo za Iran, zikiwemo zile zinazobeba madawa na chakula, zimewekewa vikwazo na Marekani, jambo ambalo limekosolewa na kulalamikwa vikali na mashirika ya kutetea haki za binadamu kote ulimwenguni. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tuna maoni yenu kadhaa hapa, wapenzi wa wasikilizaji, nisome kabla ya kuendelea na matangazo haya. Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya anasema: vikwazo, vikwazo, vikwazo! Kukiulizwa ni vikwazo vya nini? Kumbe ni vikwazo vya mwanadamu mmoja kumnyima mwanadamu mwenziwe madawa na mahitaji ya kibinadamu si vikwazo vya silaha bali ni vikwazo vya madawa ya kuwasaidia wanadamu. Je, mtu kama huyo anastahili hata kumkaribia Trump? Ni mtu hatari sana tena sana. Anasema wale wanaojifanya wanamnyenyekea yeye, basi watahadhari sana, kwani ana mvuto wa aina yake wa kikatili, kama hata kuvuta katika sumu yake, basi jitayarishe akusongonyowe. Ni aibu kujigamba kuiwekea Iran vikwazo kama ambaye yeye ataishi milele hapa duniani, bure kabisa, ameandika maoni. Mengine kwa leo yanatoka kwake. Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, anasema vikwazo vya Marekani vimekuwa kama muziki unapigwa kila muda, iwe kabla ya taarifa ya habari au baada ya taarifa. Hata katika vyombo vya usafiri, kila siku lazima utausikia, upende usipende, utake usitake wameshindwa kulibeba taifa zima la Iran ili walipeleke liwe jimbo lao huko Marekani. Laana zinawasumbua ameandika bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma Mara, Tanzania. Muda wetu umeisha kabisa, wapenzi wasikilizaji. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia kwa haraka haraka. Afisa wa ngazi za juu wa afya ya jamii barani ya Afrika amelalamikia njama za kutaka kuzinyima nchi maskini za Afrika chanjo ya Covid kumi na tisa. Na mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki amedai kwamba kuzidisha urutubishaji urani na kuwafukuza wakaguzi wa wakala huo nchini Iran kutapelekea kukengeukwa JCPOA Iran. Jumahili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Hassan Ruhani asema serikali mpya ya Marekani ifidie makosa yaliyopita, waziri wa mambo ya nje wa Siria aitembelea Iran na Iran yamewekea vikwazo ubalozi wa Marekani nchini Yemen. Karibuni. rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran amezungumza kuhusu dharura wa pande zote zilizowafiki mapatano ya nyuklia ya jcpoa kufungamana na mapatano hayo na kusema serikali mpya ya marekani inapaswa kufidia makosa yaliyopita na kutekeleza kikamilifu ahadi zake kuhusu jcpoa rais hassan ruhani wa jamhuri ya kiislamu ya iran aliyesema hayo jumatano mjini tehran katika kikao cha kila wiki cha baraza la mawaziri rais wa iran amekumbusha kuwa nchi za ulaya hazifungamani na mapatano ya nuclear JCPOA na kuongeza kuwa hatua ya Iran ya kuweka mashini pewa mpya katika kituo cha nuclear cha Natanz imefanyika kwa mujibu wa tangazo la huko nyuma la Iran kupunguza uwajibikaji wake katika mapatano ya JCPOA baada ya upande wa pili kukiuka mapatano hayo, hivyo hilo si jambo jipya. Rais wa Iran ameashiria pia matatizo ya wizara ya afya na benki kuu ya Iran katika kuzalisha na kununua chanjo ya korona na kusema hili kundi ambalo lilikuwa katika ikulu ya White House na ambalo sasa liko katika siku zake za mwisho lilikuwa habithi kiasi kwamba limedhuru afya ya watu wa Iran. Amesema kundi hilo limekuwa na muamala fisadi na wa kinyama zaidi dhidi ya watu wa nchi za eneo na taifa adhimu la Iran. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa bajeti ya Iran mwaka ujao haitategemea pato la mauzo ya mafuta kwa ajili ya miradi ya maendeleo huku akisisitiza kuwa serikali yake iko tayari kuuza zaidi ya mapipa milioni mbili na laki tatu ya mafuta ghafi ya petroli mwaka ujao elfu 14 hijiria ya shamsia, yani kuanzia ya Machi 21 2021. Rais Ruhani amefafanua zaidi kwa kusema: Va in peyamru, dunia haipokee vizuri ujumbe huu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa uuzaji mafuta ghafi ya petroli mwaka ujao utakuwa tofauti kabisa na miaka miwili iliyopita na mazingira mapya yataibuka kwingineko. wiki hii Rais Hassan Ruhani wa Iran amesema kuwa jamhuri ya Kiislami ya Iran itaendeleza maamuzi na irada ambayo imekuwa ikichukua katika kuiunga mkono serikali na taifa la Siria kama nchi mwitifaki wake wa kistratejia na itakuwa bega kwa bega na Siria hadi kupatikana ushindi wa mwisho. Rais Hassan Ruhani wa jamhuri ya Kiislami ya Iran aliyesema hayo Jumanne alipokutana na kufanya mazungumzo hapa Teheran na waziri wa mambo ya nje wa Siria Faisal Miqdad. Alisisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku zote iko pamoja na wananchi na serikali ya Siria. Rais Ruhani aidha amebainisha kuwa kukabiliana na maghasibu wa kizayuni na ugaidi ni lengo la pamoja la mataifa mawili ya Iran na Siria. Rais Ruhani ameashiria kuwa washahidi Kamanda Suleimani na Fakhrizade na kueleza kuwa lengo la maadui kumuua shahidi kamanda Kasim Suleimani halikuwa tu kulipiza kisasi kwa mukawama wa taifa la Iran, bali kulipiza kisasi kwa mataifa mengine ya eneo, na maadui wanataka pia kulipiza kisasi kwa suala zima la maendeleo ya sayansi na teknolojia kwa kumuua shahidi Fakhrizade. Kwa upande wake waziri wa mambo ya nje wa Siria ametoa mkono wa pole kufuatia kuwa washahidi Mohsen Fakhrizade na Kamanda Kasim Suleimani na kueleza kuwa yeyote anayetenda jinai kama hizo hajui kwamba kumwaga damu za mashahidi wa mataifa ya eneo kunaongeza tu ari yao ya kufikia ushindi. Akiwa mjini Teheran, waziri wa mambo ya nje wa Siria pia alifika katika wizara ya ulinzi ya Iran kutoa salamu zake za rambirambi kufuatia kuwa washahidi mwanasayansi bingwa wa, wa nuklia na ulinzi wa Iran Mohsen Fakhrizadeh. Akiwa hapo, alikutana na kufanya mazungumzo na waziri wa ulinzi wa Iran Brigadier Generali Amir Hatami, ambaye alisema kuwa wa kigaidi mwanasayansi Mohsen Fakhrizadeh hakutavuruga azma na irada ya Iran ya kuunga mkono harakati ya mapambano na mukawama katika eneo la ishi ya Magharibi. Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran, brigedia a jenerali Hatami aliongeza kuwa waziri, waziri wa mambo inje, ya nje wa Siria amefika hapa kutia saini kitabu cha kumbukumbu kumbu, cha shahidi Fakhrizade na amebainisha masikitiko yake makubwa kuhusiana na kuuawa shahidi Fakhrizade. Aidha, akiwa hapa tumezungumza kuhusu ushirikiano wa nchi zetu mbili, na amesisitiza kuwa adui ametekeleza kitendo hicho kwa kuwa amepoteza matumaini. Kitendo hicho hakitakuwa na taathira hasi katika malengo ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, na insha Allah tutaendeleza kwa nguvu njia ya kisayansi ya shahidi Fakhrizade, iwe ni katika sekta za nuklia na ulinzi, aidha katika uga wa mkawama na mapambano uungaji mkono kwa wananchi serikali na kwa vikosi vya ulinzi Iraq na Siria utaendelea ili tuangamize ugaidi na magaidi katika eneo inshaallah. Azma hii ni imara na bila shaka itatekelezeka. Wakati huo huo, balozi wa Iraq nchini Iran Abdul Muhsin Abdullah ameshiriki katika hitima ya shahidi Mohsen Fakhrizadeh, ambapo ametuma salamu zake za rambirambi kwa taifa la Iran kufuatia kuuawa kwa mwanasayansi huyo bingwa wa nyuklia na ulinzi wa Iran akizungumza na mwandishi wa redio Teheran pembezoni mwa hitima hiyo, balozi Abdallah alisema, sisi kama Wairaki tuliposikia habari za kuuawa shahidi msomi bingwa profesa Mohsen Fakhri Zade tulisikitika sana, tulihisi uchungu kama taifa la Iran lilivyohisi uchungu kutokana na tukio hilo. Sisi nchini Iraq tuna uzoefu wa kushuhudia matukio kama hayo. Tumeshuhudia milipuko ya kigaidi na ugaidi. Kwa hakika, kuuawa shahidi profesa Fakhri kumesababisha hasara kwa mataifa ya Iran na Iraq. <kipulatiliki> Tunatuma salamu zetu za rambirambi kwa serikali na taifa rafiki la Iran na tunamwomba Allah subhanahu wataala amuweke pamoja na mashahidi na waja wake wema. Njia ya shahidi Fahri zade ni ileile aliofuata shahidi Kasim Suleimani na shahidi Abumahdi al Muhandis. Tunamwomba Allah amjalie mahala pema peponi na aipe familia yake subra. Wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imetangaza kumuweka balozi wa Marekani nchini Yemen katika orodha ya waliowekewa vikwazo na Iran. Katika taarifa Jumatano, wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema Christopher Hensel, balozi wa Marekani nchini Yemen, amehusika katika kuongoza vita haribifu, mauaji ya watu wasio na hatia na waliodhulumiwa, na pia kutoa uungaji mkono wa kifedha, silaha na kisiasa kwa muungano vamizi ambao unahusika katika vita dhidi ya Yemen. Taarifa hiyo pia imesema mwanadiplomasia huyo wa Marekani anahusika katika vikwazo vya kinyama na vilivyo dhidi ya watu wa Yemen, huku akichochea mgawanyiko wa Yemen sambamba na kuweka vizingiti katika kufikiwa utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa Yemen. Taarifa hiyo ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema hatua hizo za balozi huyo zimesababisha maafa ya kibinadamu nchini Yemen, maafa ambayo yametajwa kuwa janga kubwa zaidi eh, duniani katika karne. Wizara ya mambo Inje ya nje ya Iran imesema balozi huyo wa Marekani amewekwa kwenye orodha ya vikwazo kwa mujibu wa sheria ya kukabiliana na hatua za kigaidi na ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa na, na Marekani. Siku ya Jumanne, wizara ya fedha ya Marekani ilitangaza kuwa Hassan Irlou, balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Yemen amewekwa Uh, kwenye orodha ya yeah, vikwazo kwa kisingizio kuwa anaunga mkono shughuli za jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRC. na wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wametuma salamu za rambirambi kufuatia kuaga dunia Ayatullah Muhammad Yazdi, ambaye alikuwa mwenyekiti wa jumuiya ya wasomi na wahadhiri wa chuo cha kidini cha Kum. Mwanazuoni huyo maarufu wa Kiislamu nchini Iran, Ayatola Muhammad Yazdi aliaga dunia Jumatano na kurejea kwa mola wake akiwa na umri wa miaka 89. Alitumia umri wake katika jihadi kwa ajili ya Uislamu na Mwenyezi Mungu. Katika ujumbe wake, Ayatola Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amekumbusha kuwa historia ya mapinduzi na mapambano wakati wa zama za utawala wa taguti na kisha kushiriki katika zama zote za mapinduzi na kuchukua majukumu makubwa ya usimamizi wa nchi kama vile e, mkuu wa idara ya mahakama, wanachama katika baraza la walinzi wa katiba, baraza la wanazuoni wanaomchagua kiongozi mwadhamu na mjumbe katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu, pamoja na harakati za kielimu na kifikhi, ni kati ya sifa za mwanazuoni huyo mwenda zake. Na mapenzi wa usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho kinaendelea kutupia jicho barua ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei kwa vijana wa Ufaransa, baada ya rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron kutetea matusi ya jarida moja la nchi hiyo dhidi ya mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwa kisingizio cha uhuru wa kusema na kujieleza. ya Habiballah madad ya ibn Abdillah ya Muhammad alayka sallallahu ya Muhammad. Uhuru wa kusema na kujieleza ni miongoni mwa thamani muhimu zaidi na matakwa ya kimsingi ya mwanadamu. Hata hivyo, iwapo uhuru huo hautaarifishwa na kubainishwa kwa njia sahihi, yumkini ukaeleweka visivyo na kutumiwa vibaya. Kwa sababu hiyo, suala la kutambua vyema na ipasavyo uhuru wa kusema na kujieleza na kubainisha misingi na mipaka yake limepewa umuhimu mkubwa. Japokuwa kubuniwa kwa hati ya haki za binadamu kidhahiri kulitimia kwa lengo la kuhakikisha haki ya kila mwanadamu inaheshimiwa lakini inasikitisha kwamba hii leo, maudhui ya haki za binadamu, kabla ya kuwa suala la kutetea na kulinda haki za kimsingi na muhimu za wanadamu, inatumiwa kama nyenzo wa kuimarisha na kupanua zaidi maslahi haramu ya madola ya kibeberu na ni chombo kinachotumiwa na nchi za Magharibi, hususan Marekani na wanachama wa Umoja wa Ulaya dhidi ya nchi nyingine ambazo hazikubaliani na sera na siasa za nchi hizo. Katika mtazamo wa nchi hizo, nchi yoyote isiyofuata nchi za magharibi kifikra, kiuchumi na kisiasa, na haidhamini maslahi ya nchi hizo za magharibi hutambuliwa kuwa ni adui. Na kwa vile zama hizi ni zama za vita laini, nchi hizo za magharibi huingia vitani na kuharibu sura na hadhi ya wa wapinzani wao kwa shabaha ya kuangamiza wapigania haki na uadilifu kwa kutumia masuala kama watetezi wa haki za binadamu, demokrasia na kupambana na ugaidi. Hapa ndipo unapoonekana umuhimu wa ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Ali Khamenei, kwa vijana wa Ufaransa na nchi nyingine za magharibi kwa ujumla, wenye shabaha ya kuwazindua na kuzidisha uwezo wao wa kuona na kumaizi baina ya haki na batili. Ayatollah Ali Khamenei, Anawaambia vijana wa Ufaransa kwamba muulizeni rais wa nchi yenu kwa nini anatetea matusi dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu kwa jina la uhuru wa maoni? Je, uhuru wa kujieleza una maana ya matusi haswa kuwatukana watu watakatifu? Je, kitendo hiki cha kijinga si dharau na kejeli kwa hisia za taifa lililomchagua kuwa rais wake? Nukta nyingine muhimu na ya kuashiria hapa ni kwamba Ufaransa inayojigamba kuwa kituo kikuu cha uhuru na demokrasia. Baada ya kuchapishwa ujumbe huo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa vijana wa nchi hiyo ilifunga ukurasa wa Ayatollah Ali Khamenei katika mtandao wa Instagram. Swali la kuulizwa hapa ni kwamba vipi serikali ya nchi hiyo inazuia maoni inayodai kuwa yana madhara kwake, lakini haichukui hatua yoyote pale matukufu ya dini nyingine yanapokanyagwa na kuvunjiwa heshima. Uhuru wa kusema na kujieleza ni sehemu ya haki zilizowekwa katika majumui ya haki za binadamu na umepewa mazingatio maalum. Maana ya haki ya kusema, kutoa maoni na kujieleza pia katika hati na nyaraka za kimataifa haihalalishi kwa njia yoyote matusi na kuvunjia heshima na kufanyia maskhara na istihizai itikadi za watu wengine. Haki ya kusema na kujieleza inatumiwa mahala ambako haipingani au kugongana na haki nyingine za binadamu. Hivyo kujeruhi itikadi, hisia na nyoyo za karibu waislamu bilioni mbili duniani kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza na kutoa maoni hakuwezi kukubaliwa na mantiki yoyote, na kunapingana na maana ya haki hizo iliyoarifishwa katika nyaraka na makubaliano ya kimataifa. Kwa mfano tu kifungu cha tatu cha ibara ya 19 ya mkataba wa kimataifa wa haki za kiraia na kisiasa mwaka 1966 kinasema wazi wazi kwamba uhuru wa kusema na kujieleza unaambatana na majukumu maalumu na mipaka mahsusi, ikiwa ni pamoja na kuheshimu haki na heshima za watu wengine na vilevile vile maswala kama ya kulinda usalama wa taifa au nidhamu ya umma au afya na maadili ya umma. Vilevile, kifungu cha kwanza cha ibara ya 14 cha mkataba wa haki za binadamu wa Marekani mwaka 1969 kinasema haki za watu waliopatwa na madhara kutokana na matamshi au maoni yasiyokuwa makini au yenye kuumiza yaliyosambazwa baina ya umma na chombo cha habari inalindwa katika kufuatilia na kuwajibisha chombo hicho. Mahakama ya Ulaya ya Haki za Binadamu pia katika kesi zake nyingi imekataa kutambua matusi na kuvunjia heshima dini ikiwemo ya Uislamu kuwa ni uhuru wa kusema na kujieleza. <mulia> Wapenzi wa usikilizaji, madai ya Ufaransa ya kutetea haki za binadamu yamekuwa yakipingwa na kukosolewa na wataalamu na vilevile vile wasomi wa ndani na nje ya nchi hiyo. Sheria ya kupiga marufuku vazi la hijabu nchini Ufaransa iliyopasishwa mwaka 2004 inasemekana kwamba ilikuwa na lengo la kubana idadi ya watu katika jamii ya Waislamu wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa sheria hiyo, Waislamu wanaounda jamii ya watu milioni sita 6 ambayo ndiyo kubwa zaidi barani Ulaya, wamepigwa marufuku kuwa na vazi la hijabu la mwanamke wa Kiislamu katika shule, idara za serikali na maeneo ya umma. Hivyo kwa kutilia maanani usekulari wa mfumo wa kisiasa unaotawala Ufaransa jamii za walio wachache kidini kama Waislamu na walio wachache kikaumu na kimbari kama Waarabu na raia weusi hawatambuliwi rasmi, hunyimwa nafasi muhimu za kiutawala. Na hata hukumbwa na ukatili na ubaguzi wa aina mbalimbali mbali. Watu wa jamii hizo pia hudhalilishwa waziwazi wazi na viongozi wa ngazi za juu wa serikali katika vyombo vya mawasiliano ya umma. Makundi hayo makubwa ya kijamii huwekwa kando kwa kiasi kikubwa na hayaungwi mkono na chama chochote cha kisiasa kwa ajili ya kugombea nafasi kama ubunge au kutetewa na kupewa himaya na kundi lolote kubwa la kisiasa au la wasomi nchini Ufaransa. Msimamo wa serikali ya Ufaransa wa kuunga mkono na kutetea jarida la Charlie Hebdo linalomtusi na kumvunjia heshima Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam umeonyesha kwamba propaganda chafu na vita dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa haviishii katika vazi la hijabu la mwanamke wa Kiislamu, bali siasa za serikali ya Paris na vyombo vya habari vya nchi hiyo daima vimekuwa vikifanya mikakati ya kutengeneza anga ya kueneza chuki dhidi ya Uislamu. Vilevile, mashambulizi yanayolenga misikiti na vituo vya kidini na kiutamaduni vya waislamu huwa hayapewi umuhimu au kuakisiwa ipasavyo katika vyombo vya habari kwa mfano tu tarehe 18 oktoba mwaka huu wa 2020 wakati wanawake wawili waislamu waliposhambuliwa na kudungwa kisu na wabaguzi wa rangi karibu na mnara wa Eiffel mjini paris habari hii ilifichwa na vyombo vya usalama na haikuakisiwa ipasavyo katika vyombo vya habari vya ufaransa Vivyo hivyo, mashambulizi ya kibaguzi yaliyolenga misikiti ya miji ya Bordeaux na Bezior. Aina yoyote ya mashambulizi ya kigaidi dhidi ya nchi au taifa lolote na popote pale duniani ambalo linatayarisha mazingira ya, ya tukio hilo kutumiwa vibaya dhidi ya Uislamu na Waislamu inapaswa kulaaniwa na kukemewa vikali. Viongozi wa serikali ya Ufaransa wanapaswa kuelewa kwamba hujuma na kitendo chochote kinachovunjia heshima matukufu ya Waislamu karibu bilioni mbili ni sawa kabisa na shambulizi la kigaidi. Hujuma na kuvunjia heshima matukufu ya dini za mbinguni vinalaaniwa kwa kiwango sawa na hujuma na mienendo ya magaidi. Kimsingi, hujuma, dharau na matusi dhidi ya watu wengine ni mambo yanayokemewa na kupigwa vita na dini zote za mbinguni. Inatupasa kusisitiza hapa kwamba mhusika mkuu wa hali ya sasa ni viongozi na maafisa ambao badala ya kuwaomba radhi Waislamu na kuzuia hujuma na dharau kama ile ya jarida la Charlie Hebdo wanasisitiza msimamo wao wa kiadui na kuchochea zaidi hisia za Waislamu kote duniani. Mienendo kama hii itakuwa na madhara makubwa kwa uchumi wa Ufaransa kutokana na kampeni ya sasa ya kususiwa bidhaa za nchi hiyo. Kampeni hiyo inafanyika chini ya kauli mbiu ya susia bidhaa za Ufaransa na ilianzia katika nchi za Kiarabu kama Qatar, Kuwait, Iraki na Jordan, baada ya matamshi yaliyotolewa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliyehalalisha na kutetea uovu wa jarida la Sharli Hebdo wa kumtusi na kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine. Panapo majaliwa ya Maola Muumba kwa ahirini. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 24 mfungo saba Rabiuthani 1442 hijiria sawa kumi Disemba na tarehe kumi Disemba 2020 miladia. Siku kama ya leo miaka 1054 iliyopita aliaga dunia Abu Ali Muhamadi bin Mudhafar mashuhuri kwa jina la Hatami au Baghdadi aliyekuwa mtaalamu wa lugha mwanafasihi na mwanazoni mkubwa wa Kiislamu. Alisoma elimu za lugha za fasihi kwa walimu mahiri wa zama zake, na baada ya kubobea katika uwanja huo alianza kufundisha huko mjini Baghdad. Abu Ali Muhamad bin Mudhafar ameacha athari nyingi pia za vitabu katika fani mbalimbali. Miaka mia sita iliyopita katika siku inayosadifiana na hiya leo, yaani mwaka mia nane thelathini na saba hijiria katika kipindi cha watawala wa Teimur alifariki dunia ya malenga wa Kiirani Said Kasim al-Anwar. Alikuwa miongoni mwa wasomi wakubwa na mwenyeji wa mji wa Tabriz ulioko kaskazini magharibi mwa Iran baada ya kuishi na kufundisha katika mji wa Harat huko kaskazini magharibi mwa Afghanistan, Sayid Anwar alianza kupata mashuhuri kiasi kwamba walijumuika kwake wanafunzi na wafuasi kutoka maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Hata hivyo, kutokana na dhana mbaya ya watawala wakati huo dhidi ya malenga huyo, Said Hasim Al Anwar alilazimika kuhama kutoka Harat kwenda Samarkand nchini Pakistan ya leo. Miongoni mwa athari za malenga huyo ni pamoja na diwani ya mashairi na vitabu vya Anisatul Arifin na Anisul Ashikin. Siku kama hii ya leo miaka 124 iliyopita sawa Desember, mwaka na tarehe 10 Disemba mwaka 1896 miladia alifariki dunia mwanakemia maarufu wa Sweden Alfred Bernard Nobel. Nobel alizaliwa mwaka 1833 na alihamia nchini Russia akiwa kijana. Alfred Nobel alifanikiwa kuvumbua mada ya dynamite au baruti baada ya kufanya utafiti mkubwa kwa miaka kadhaa katika uwanja wa sayansi ya kemia. Hata hivyo, mada hiyo, badala ya kutumiwa kwa matumizi ya amani, ilitumiwa kama wenzo wa kivita. Ni kwa sababu hiyo ndipo Nobel akatoa pendekezo la kutolewa tuzo kila mwaka kwa shaksia aliyefanya juhudi kubwa katika uwanja wa kuimarisha amani na usalama duniani. Tuzo hiyo ambayo imepewa jina la mwasisi wake, yaani Nobel mwenyewe hutolewa katika nyanja tano za fizikia, kemia, tiba, fasihi na amani ya kimataifa kwa wasomi waliofanya jitihada kubwa za kuleta amani na mafanikio ya kielimu, uvumbuzi na mambo mengine makubwa duniani. Hata hivyo, uteuzi wa washindi wa tuzo ya Nobel hususan ile amani duniani umeathiriwa na ushawishi wa baadhi ya madola makubwa na hivyo kuiondoa tuzo hiyo katika mkondo wake wa asili wa mwasisi wake. Miaka 72 iliyopita katika siku kama ya leo, baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio la kimataifa la haki za binadamu na kuidhinisha haki za kimsingi na kijamii za binadamu. Azimio hilo la haki za binadamu lilitayarishwa kwa maelekezo ya Umoja wa Mataifa kupitia jopo la wawakilishi wa nchi kadhaa duniani. Azimio hilo lina utangulizi mmoja na vipengee thelathini huku kipengee nambari moja cha azimio hilo kikisisitiza kuwa binadamu wote ni sawa. Licha ya kupasishwa azimio hilo, leo hii, vitendo na siasa za madola ya Magharibi, hasa Marekani, vinakinzana wazi na azimio hilo. Leo hii pia, baadhi ya madola hayo ya Magharibi yamekuwa yakilitumia swala la haki za binadamu kama wenzo wa kuyashinikiza mataifa mengine duniani. Hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni partstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 tano sifuri sita tano nne nane saba. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.