Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu, naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha ni katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Leo ni Alhamisi tarehe ishirini na nne Rabiuthani mwaka 1442 hijiria kamaria, inasadifiana na kumi Disemba 2020 miladia na tulioandalieni leo wapenzi wa usikilizaji, kutoka hapa Teheran, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wa usikilizaji, itaandamana na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutaelekea katika sehemu ya pili ya matangazo yetu mchana um, huu ambapo tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji kitafuatiwa na makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo, tutakuwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia ya moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya ParsToday.com/sw, kama ambavyo pia popote pale ulipo duniani unaweza kuyapata matangazo haya kupitia aplikesheni yetu ya IRIB World Service. Nchini Tanzania tunapatikana kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa ya FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu atuma salamu za rambirambi kufuatia kuaga dunia Atola Abtulah Muhammad Yazdi. Irani yamewekea vikwazo balozi wa Marekani nchini Yemen. Na nchi masikini kukosa chanjo ya Covid-19 baada ya nchi tajiri kunyakua na sasa. Ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma salamu za rambirambi kufuatia kuaga dunia Ayatullah Muhammad Yazdi, ambaye alikuwa mwenyekiti wa jumuiya ya wasomi na wahadhiri wa chuo kikuu cha kidini cha Qum, mwanazuni maarufu wa Kiislamu nchini Iran. Ayatullah Muhammad Yazdi aliaga dunia jana na kurejea kwa mola wake akiwa na umri wa miaka 89 ali tumia umri wake katika jihadi kwa ajili ya Uislamu na mwenyezi Mungu. Katika ujumbe wake, Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amekumbusha kuwa historia ya kimapinduzi na mapambano wakati wa zama za utawala wa taghuti na kisha kushiriki daima katika zama zote za mapinduzi na kuchukua majukumu makubwa ya usimamizi wa nchi kama vile kuwa mkuu wa idara ya mahakama, wanachama katika baraza la walinzi wa katiba, baraza la wanazuoni wanaomchagua kiongozi mwadhamu, na mjumbe katika majlisi ya ushauri wa Kiislamu, yani bunge la Iran pamoja na harakati za kielimu na kifikhi, ni kati ya sifa za mwanazuoni huyo mwenda zake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa imani thabiti kwa misingi ya mapinduzi ya Kiislamu, istikama katika njia hii, kutetea dini na mapinduzi ni kati ya sifa zingine za mwanazuoni huyo. Ayatullah Khamenei amemwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amrehemu na amghufurie Ayatullah Muhammad Yazdi. Maafisa wa ngazi za juu wa jamhuri ya Kiislami ya Iran wametuma salamu zao za rambirambi kufuatia kuaga dunia mwanazuoni huyo ambaye alizikwa jana mjini Qum. Wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislami ya Iran imetangaza kumwekea balozi wa Marekani nchini Yemen e, vikwazo. Katika taarifa Jumatano, wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema Christopher Hensel, balozi wa Marekani nchini Yemen, amehusika katika kuongoza vita haribifu, mauaji ya watu wasio na hatia na walaodhulumiwa, na pia kutoa uungaji mkono wa kifedha silaha na kisiasa kwa muungano vamizi ambao unahusika katika vita dhidi ya Yemen. Taarifa hiyo pia imesema mwanadiplomasia huyo wa Marekani anahusika katika vikwazo vya kinyama na vilivyo dhidi ya watu wa Yemen, huku akichochea mgawanyiko wa Yemen sambamba na kuweka vizingiti katika kufikiwa utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa Yemen. Taarifa hiyo ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema hatua hizo za balozi huyo zimesababisha maafa ya kibinadamu nchini Yemen, maafa ambayo yametajwa kuwa janga kubwa zaidi duniani katika karne hii. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema balozi huyo wa Marekani amewekwa kwenye orodha ya vikwazo ya Iran kwa mujibu wa sheria ya kukabiliana na hatua za kigaidi na ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa na Marekani. Siku ya Jumanne wizara ya fedha ya Marekani ilitangaza kuwa Hassan Irlu balozi wa jamhuri ya Kiislamu Iran nchini Yemen amewekewa vikwazo kwa kisingizio kuwa anaunga mkono shughuli za jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC. Ikumbukwe kuwa mnamo mwezi Machi 2015 muungano wa nchi kadhaa za Kiarabu ukiongozwa na Saudi Arabia na ukiungwa mkono na Marekani uliivamia kijeshi Yemen na kuiwekea mzingiro wa kila upande nchi hiyo. Saudia ilianzisha mashambulizi dhidi ya Yemen kwa lengo la kuiondoa madarakani harakati ya Ansarullah na kumrejesha madarakani Abdurabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa nchi hiyo, aliyejiuzulu na kukimbilia Riyadh. Hata hivyo, hadi sasa Saudia na washirika wake wameshindwa kufikia malengo yao kutokana na kusimama kidete wananchi wa Yemen. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu, OCHA, hivi karibuni ilitangaza kuwa vita vya Saudi Arabia dhidi ya Yemen imepelekea zaidi ya watu laki mbili thelathini na tatu elfu kupoteza maisha katika kipindi cha miaka sita iliyopita. Wiki iliyopita pia wakuu wa Yemen walitoa tahadhari kuhusu hali mbaya ya kibinadamu inayozidi kuwa mbaya nchini humo kutokana na vita vinavyoongozwa na Saudia dhidi ya nchi hiyo masikini ya Kiarabu, ambapo mtoto mmoja wa Yemen hupoteza maisha kila dakika kumi. Tutaelekea sasa barani Afrika ambapo Nana Akufu Ado amechaguliwa kwa muhula wa pili kuwa rais wa Ghana, lakini mpinzani wake mkuu katika uchaguzi huo John Mahama amepinga ushindi huo na kutangaza nia ya kuwasilisha malalamiko mahakamani. Tume ya uchaguzi ya Ghana imetangaza kuwa Akufu Ado amepata asilimia 51.59 ya kura zote zilizopigwa na hivyo kumshinda kiongozi wa upinzani na rais wa zamani Mahama ambaye amepata asilimia 47.36 ya kura zilizopigwa. Tangazo hilo limeshangiliwa na wafuasi wa kufuado huko mjini Akra, lakini wapinzani wamesema uchaguzi huo ulikuwa na dosari haruna idrisu mbunge wa chama cha upinzani cha ndc amesema ushahidi unaonyesha kuwa haiwezekani kukubali matokeo hayo yaliyotangazwa haraka baada ya uchaguzi uliofanyika jumatatu amesema watawasilisha kesi kupinga matokeo ya uchaguzi huo wa rais na bunge katika hotuba yake mbele ya wa wafuasi wake jana jumatano rais akufa wadou wa chama cha npp ambaye ana umri wa miaka 76 ametoa wito wa kudumishwa amani na umoja miongoni mwa Wagana wote. Waangalizi wanasema uchaguzi huo kwa ujumla ulikuwa huru na wa haki, huku polisi wakisema watu watano waliuawa katika ghasia za uchaguzi. Mahama amedai e, kuwa Akufuado ametumia nguvu za jeshi kubadilisha matokeo ya uchaguzi, huku wakisisitiza kuwa watakabiliana na njama za kugeuza matakwa ya wananchi wa Ghana. Wakati wa urais wa Kufuado, Ghana imeshuhudia ustawi wa juu wa uchumi, huku sekta ya elimu nayo ikiwa imepiga hatua nzuri. Pamoja na hayo, umasikini bado unasumbua watu wengi nchini Ghana. Rais wa zamani wa Ghana John Kufuor amempongeza Kufuado na kusema anastahili kuwa rais. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema jamii nzima ya mwanadamu ina jukumu kubwa katika kupambana na kauli za chuki ambazo ni ishara ya wazi ya mauaji ya kimbari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa kauli hiyo katika ujumbe wake wa siku ya kimataifa ya kuwaenzi waathirika wa mauaji ya kimbari ulioadhimishwa Desemba 9 na kusema kuzuia mauaji ya kimbari kuna husisha jamii nzima na kuna haja ya kuongeza bidii kubadili hulka zilizotawala ambazo zinaathiri jamii zetu za leo. Ameongeza kuwa janga la korona au covid 19, limedhihirisha hali ilivyo tete katika jamii zetu na kuongeza kuwa changamoto za amani na usalama ambazo tayari eh, zilikuwepo amerejea uh, wito au amerejelea wito wake wa usitishaji uhasama kimataifa na kulitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kufanya kila liwezekanalo kuelekea utimizaji wa lengo hilo ifikapo mwisho wa mwaka huu. Naye ansi eh, Alice Wairimu Nderitu, mshauri maalum wa Umoja wa Mataifa katika kuzuia mauaji ya kimbari katika mkutano huo, amesema kuzuia uhalifu wa mauaji ya kimbari ni moja wito mkubwa na muhimu kwa Umoja wa Mataifa. Binderito ameongeza kuwa mauaji ya kimbari yamesababisha hasara kubwa kwa utu wa binadamu, na jumuiya ya kimataifa ni lazima ifanye kila linalowezekana kuhakikisha inazuia mauaji hayo na kuwalinda watu walio hatarini. Halkadhalika, Binderito amesema wakati uhalifu na wa mauaji ya kimbari unapotekelezwa, athari zake hugusa hata nje ya mipaka na huenda zikawa tishio kubwa kwa amani na usalama katika uga wa kimataifa. Bi Nderitu amekumbusha kwamba mauaji ya kimbari hayatokei ghafla, bali ni mchakato wenye dalili bayana. Amesisitiza haja ya kuchukuliwa hatua za mapema kukabiliana na hatari na kuchukua hatua za pamoja kuhakikisha waathirika wanapata ukweli haki na fidia. Na imebainika kuwa nchi tajiri duniani zimenunua kwa wingi chanjo ya COVID-19 au Corona kwa ajili ya raia wao, huku kukiwa na wasiwasi mkubwa kuwa watu wa nchi masikini hawatapata chanjo hiyo muhimu. Kwa mujibu wa taarifa ya shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International, nchi tajiri duniani zimenunua chanjo mara tatu zaidi ya zinavyohitajia jambo ambalo linaweza kuwakosesha chanjo mabilioni ya watu katika nchi masikini. Kanada inaongoza kwa nchi ambazo zimeagiza chanjo kwa wingi, kwani uchunguzi umebaini kuwa imeagiza chanjo mara tano zaidi ya inavyohitajia. Uchunguzi huo umebaini pia kuwa mataifa tajiri ambayo yanajumuisha asilimia 14 ya watu wote duniani yameagiza asilimia 53 ya chanjo ya COVID-19 inayoonekana kuwa bora. Imedokezwa kuwa karibu nchi sabini masikini duniani zitaweza tu kutoa chanjo ya covid-19 kwa mtu mmoja kati ya watu kumi mwaka ujao. Shirika la Amnesty International na mashirika mengine yakiwemo ya Frontline AIDS, Global Justice Now na Oxfam yameihimiza serikali, e na makampuni yanayotengeneza dawa kuchukua hatua za kuhakikisha kuwa kuna usawa katika usambazaji wa chanjo hiyo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa baada ya kukamilisha taarifa ya habari, na uchambuzi wenyewe utahusu safari ya rais wa Misri nchini Ufaransa na kupamba moto wa upinzani na malalamiko dhidi yake. Safari ya hivi karibuni ya rais Abdul Fattah, sisi wa misri nchini Ufaransa na mazungumzo aliyofanya na rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo ni mambo ambayo yameibua hasira na malalamiko ya waungaji mkono wa haki za binadamu. Mamia ya wapinzani nchini Ufaransa walikusanyika mbele ya jengo la bunge la nchi hiyo ambapo mbali na kulaani safari ya Sisi huko Paris, walisisitiza pia kwamba rais huyo wa misri ndiye mhusika wa ukiukaji wa haki za binadamu na ukandamizaji wa kutisha dhidi ya binadamu. Abdul Fatah Sisi amefanya safari ya kuitembelea Paris wakati msimamo wenye migongano ulioonyeshwa na viongozi wa Ufaransa, hasa katika miezi ya karibuni, umekosolewa na kupigiwa kelele nyingi. Kwa miaka mingi viongozi wa Ufaransa wamekuwa wakijinasibu kuwa wanaheshimu uhuru na demokrasia na kujali haki za binadamu, na kwa sababu hiyo wakazishutumu na kuzilaumu nchi nyingi na hata kufikia mbali zaidi kwa kuziwekea vikwazo au hata kuvunjwa uhusiano nazo, baadhi ya nchi walizozitaja kuwa ni wakiukwaji wa haki za binadamu. Mfano hai wa karibuni kabisa ni maandamano ya upinzani nchini Belarus ambapo nchi za Ulaya na hasa Ufaransa imechukua msimamo mkali na kuiwekea vikwazo kadhaa nchi hiyo kwa kisingizio cha kukiuka haki za binadamu. Lakini misimamo hiyo imechukuliwa wakati katika miezi ya karibuni Waislamu wa Ufaransa wameandamwa na mashinikizo makali huku matukufu yao ya kidini yakitusiwa na kuvunjiwa heshima, lakini viongozi wa nchi hiyo na hasa Rais Macron mwenyewe amesimama kidete kutetea maovu hayo kwa kisingizio cha kulinda uhuru na haki e, za binadamu. Lakini hivi sasa katika kadhia ya Misri, licha ya rais wa nchi hiyo El Sisi kukosolewa vikali na taasisi na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu ndani na nje ya Misri kwa sababu ya ukandamizaji mkubwa na wakutisha na wafanyia wapinzani ikiwemo harakati ya kiislamu ya Ikhwanul Muslimin, amepokewa kwa heshima zote na rais Emmanuel Macron alipowasili mjini Paris. Serikali ya Ufaransa si tu kuwa imeahidi kushirikiana na Misri, lakini pia imepanga kuiuzia silaha nchi hiyo, jambo ambalo limezidi kuzighadhabisha asasi za kutetea haki za binadamu. Antoine Madelin, afisa wa muungano wa kimataifa wa haki za binadamu, anasema hivi sasa, eh, ripoti zetu zinaonyesha ni kiwango gani silaha za Ufaransa zilizouziwa Misri zimetumiwa na viongozi wa nchi hiyo kukandamiza wapinzani. Kwa kweli, si Ufaransa peke yake, bali nchi nyingine kadhaa za Ulaya na Magharibi kwa ujumla zina muamala wa kinduma kuwili katika kauli na vitendo vyao kuhusiana na haki za binadamu na utekelezaji wa nara na kauli mbiu za demokrasia. Kusema kweli, masilahi ya kibiashara na kiuchumi ya nchi za Magharibi ndio yenye kipaumbele cha kwanza katika kila jambo lolote, kiasi kwamba katika miaka ya karibuni viongozi wa nchi za Magharibi, ikiwemo Marekani na Ufaransa, wamekuwa kila mara wakitoa hakikisho la kuziuzia e, silaha tawala zinazojulikana kuwa ndio wakiukoaji wakuu wa haki za binadamu. Mfano ni katika vita vya Yemen, Marekani na washirika wake wanaendelea kuuza silaha zenye thamani ya mabilioni ya dola kwa nchi zinazounda muungano mvamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia. <muchasimu> na msikilizaji, sasa uh, ni wakati wa kutegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji, kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kwa kweli maoni tuliyonayo ni mengi sana. Kuna tukio hili la kuhuzunisha la kuuliwa kigaidi na kidhulma, Dr. Mohsen Fakhrizade, mtaalamu mkubwa wa nyuklia wa Iran, ambaye ishara zote zinaonyesha kwamba waliofanya jinai hiyo ni majasusi wa utawala wa kizayuni wa Israel na vibaraka wao. Mauaji hayo ya kikatili yaliyotokea Ijumaa ya, Ijuma ya Novemba 27, 2020 yamewaumiza watu wengi. Maoni tuliyopokea ni mengi. Leo kipindi chetu kitahusiana na maoni hayo tu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Kwanza, Shekhe Muhamedi Mubaraka Omar Shahabali wa Pangani, Tanga, Tanzania, ametuandikia maoni mengi marefu, Ahmed, kuhusu swala hilo. Ametuomba kwa kusisitiza kwamba tuyasome taban hatuwezi kuyasoma yote, kwani maoni kama tulivyosema ni mengi kuhusu swala hili e, na kama unavyojua wasikilizaji wetu wapenzi wanakipenda sana kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji, kila mtu ana hamu ya kuchangia. Tunatumia fursa hii kukumbusheni kwamba maoni yenu wapenzi wasikilizaji huwa tunayasoma pia kila siku mara tatu katika matangazo ya asubuhi, mchana na usiku kila yanavyotufikia ama, na bila ya, ya kurefusha maneno Shehe Shahabali baada ya kutusalimu anasema leo napenda nitoe maoni yangu marefu kuhusu kuuliwa shahid Muhsin Fakhrizade. Mwenyezi Mungu amrehemu. Anasema kwanza, hatuna budi kuungana na Iran kwa ujumla katika kutoa rambi rambi zetu kwa Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, kutokana na jinai hiyo waliofanyiwa taifa la Iran. Lakini anasema tunalia zaidi kusikia jinai hiyo imewafurahisha viongozi vibaraka wa baadhi ya nchi za Kiarabu. Hatushangai kuona Marekani na Israeli, baadhi ya madola ya magharibi kufurahia kifo hiki, lakini hata hao Waislamu nao, anasema ila, ujumbe wetu ni kwamba hili halitapita bure bure, lazima hatua za uhakika zichukuliwe dhidi ya wote walioshiriki katika jinai hiyo. Vile vile, anasema masikitiko yetu makubwa ni kuona kwamba baadhi ya watu wanaoonekana ni Waislamu wanaunga mkono jinai hiyo. Hii inaonyesha dhulma, sasa zimeenea kote ulimwenguni, lakini dhulma haidumu, na ikidumu huangamiza, ameandika. Vilevile anasema wale wenye majina ya Kiislamu wanaofurahia jinai hiyo wasifurahi, kwani pengine kesho itakuwa zamu yao, kwa sababu maadui hawachagui. Wewe ni Muislamu wa Iran au wapi? Chuki yao ni Waislamu tu. Tena kuuawa mwanasayansi huyu hakutoikwamisha Iran, bali damu ya mashahid itazidi kuitia nguvu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vilevile ameandika Iran itaendelea kuzalisha mamuhsini Fakhrizade wengi tu, na haitokoa manjiani kwani kutolewa muhanga watu wakubwa na muhimu kama hawa ni kwa ajili ya heshima na aiza ya taifa la Iran. Cha kusikitisha zaidi ni kuona kuwa kuna watu huku na huko wanaendelea kuitupia lawama Iran na kudai eti inaunga mkono ugaidi. Kwa sababu hii leo watu wengi ni watumwa, ni mamluki, kama alivyosema hilo Imam Husein alaihi ssalam siku ya Ashura huko Karbala, mwezi kumi Muharam mwaka sitini na moja Hijiria. Poleni sana ndugu zetu wa Irani na kwa Saidi Ali Khamenei, Mungu ampe umri mrefu. Ni mimi Muhamed Mubarak Omar Shahbali, Tanga, Tanzania. Naam, hayo yalikuwa ni maoni yake Shekh Shahbal wa mkoani Tanga, Tanzania. Kama tulivyosema, tumepokea maoni mengi kuhusu kuuawa shahidi Dr Fakhrizade, mwana mwanasayansi mkubwa wa nyuklia wa Iran na katika masuala ya kiulinzi, hapo tarehe 27 mwezi uliopita Novemba 2020. Hapa mwanabaraza mwingine Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania ameandika: Allah amrehemu shahid madhulum Fakhrizade Amghufirie madhambi yake na amjaalie pepo na ajaalie kisasi juu ya wahusika wa kifo chake amin, amin. Ahmed. Bwana Yahya Hasan Muhamedi Shebe, msikilizaji wetu mtajika huyu kutoka Mombasa, Kenya, yeye ameandika, kuwawa kwa shahidi Dr. Muhusini Fakri zade ni kama kule kule walivyomuua shahidi Kasim Suleimani kauli alizokuwa akizitoa mzayuni kabla ya kuuawa mashahidi hawa zinaonyeshea vidole vyote wazayuni na waitifaki wao kwa asilimia mia moja. Anasema wao ndio waliotenda unyama huu. Sasa tuone ni nini na ni lipi litakalofanywa, na bila shaka hakuna moja litakalofanywa au hatua kuchukuliwa na hayo mashirika ya nchi za magharibi yanayojidai kutetea haki za binadamu na kupiga vita vitendo vya kigaidi ulimwenguni. Mikono ya watu hawa imeroa damu za watu wasio na hatia. Maneno mazima kabisa, nam, yalikuwa ni maoni yake hayo Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Ama iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za Jamijamu hapa jijini Teheran. WhatsApp yetu wapendwa wasikilizaji, inaanza kwa alama kujumlisha 98 9035065487. Email yetu au barua pepe ni swahili radio at IRIB ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Kama tulivyotangulia kusema, kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizo za Jamijam hapa jijini Teheran. Leo kusema kweli ni kipindi maalumu cha kusoma maoni ya wanabaraza kuhusu mauaji ya Shahid Muhsen Fakhrizade, mwanasayansi bingwa wa masuala ya nyuklia na ya kiulinzi, aliyeuawa shahidi katika viunga vya jiji la Teheran Ijumaa jioni Novemba 27, 2020. Ishara na dalili zote zinaonyesha kwamba Wazayuni na vibaraka wao ndio waliotenda jinai hiyo ya kigaidi na Iran imeahidi kulipiza kisasi kwa kila tone la damu ya shahid Fakhrizadeh na mashahidi wengine. Daktari Fakhrizadeh alikuwa mstari wa mbele sana katika uvumbuzi wa huduma mbalimbali za kiraia. Nadhani tuseme machache Asma, kuhusiana naye. Miongoni mwa juhudi zake za karibuni kabisa na za kupigiwa mfano ni jitihada zake za kupambana na ugonjwa hatari wa covid kumi na tisa. Itakumbukwa kwamba kifaa cha kwanza kabisa cha kuchukulia vipimo vya ugonjwa huo hatari, ambao hadi hivi sasa hauna dawa wala chanjo iliyopasishwa kikamilifu na kuaminiwa kuwa ndio hasa tiba ya kinga ya Corona, kifaa hicho cha kwanza kabisa kutengenezwa nchini Iran kilitengenezwa na shirika na timu ya mabingwa na madaktari na wanasayansi iliyokuwa inaongozwa na Dr Fakhrizadeh. Mwenyezi Mungu amlaze mahala pema peponi, amin. Tutaendelea na baraza la wasikilizaji katika studio hizi za JamiJam hapa jijini Teheran baada ya kiburudisho hiki kifupi. Mwanabaraza mwingine aliyetoa maoni yake katika ukumbi huu kuhusu mauaji hayo ya kigaidi aliyofanyiwa mwanasayansi huyu mkubwa wa nyuklia wa Iran ni bwana Masudi Kasim wa nchini Tanzania, ambaye anaandika, Iran ni lazima ifikie hatua iwe na mji wa serikali, ili kila anaingia aratibiwe na kila familia iwe na jasusi anayechunguza mienendo ya mahusiano ya familia husika. Kwa sasa Nami kuna baadhi ya Wairani wanashirikiana na, na maadui kulihujumu taifa lao, anasema. Anaamini kwa kulipwa pesa au kuahidiwa nafasi za utawala na maadui wa Iran. Naam, Bwana Muhamed Salim Dinya wa Kondoa Baura huko huko Tanzania naye ameandika, inasikitisha sana kwa haya makundi ya kigaidi yanayowaua raia wasio na hatia wakiwemo wanasayansi wakubwa wa Iran. Noeli Chafilwa, msikilizaji wetu wa Mwanza, Tanzania, yeye ameandika, Iran, lipizeni kisasi dhidi ya wale wote waliohusika kufanya mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia na wa maswala ya kijeshi, Shahidi Fakhrizade. Ustadh Uwezo kutoka Tanga, wilaya ya Mkinga, huko huko Tanzania, ameandika, Allah ilaze mahala pema peponi roho ya mwanasayansi wa Iran aliyeuliwa kigaidi na wale waliomuua cha moto watakiona, kwani malipo ni hapa hapa duniani. Ninaamini waliofanya ugaidi huo cha moto watakiona tu, ameandika. Naye mwanabaraza mwingine hai Juma Idi ya Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, au kama anavyojiita balozi wa redio Teherani huko Kondoa, anasema poleni Iran kwa mauaji ya mwanasayansi wenu wa nyuklia. Ama kwa hakika wauaji nao pia wanastahili adhabu kali. Naam, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, ndugu zanguni wapendwa wa, wa, wa redio Teheran, mimi nichukue fursa hii kuipongeza nchi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwani yenyewe imethubutu na kuonyesha ni jinsi gani nchi ikishikamana na mafundisho ya Bwana Mtume nchi ikishikamana na mafundisho ya watu wa nyumba ya Mtume, ikishikamana na mafundisho na amri za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ni jinsi gani inasonga mbele, hata kama kutakuwa kuna vikwazo mbalimbali vya madhalim, hata kama kutakuwa kuna mauaji makubwa yanayotokea katika nchi hiyo, lakini maadamu wao wako na Mtume, maadamu wao wako na watu wa nyumba ya Mtume, maadamu wao wako na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, hawatoteteleka. Hivyo nachukua fursa hii kumwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aijalie neema awape subira wakazi na Waislamu wote wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amin. Nam, bila ya shaka yoyote waliotoa amri waliotenda na waliohusika na jinai hiyo ya kumuua kikatili shahid Fakhrizadeh wanastahiki adhabu kali. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nayo imesema wazi kwamba haiwezi kuachia jinai kama hiyo ipite vivi hivi bila ya kutolewa majibu makali yanayostahiki na kwa wakati unaofaa kabisa. Aidha, kama tulivyoona wanabaraza walivyotoa maoni yao, Ahmed, kwenye kipindi hiki cha leo ambacho kimekuwa ni maalum kwa ajili ya kurusha hewani maoni ya wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili redio Teherani yanayohusiana na, na mauaji hayo ya kigaidi kwamba eh, Muhsin Fakhrizadeh ni wengi nchini Iran, na taifa hili la Kiislamu litaendelea kuzalisha na kuleta wanasayansi wakubwa bingwa na wengi zaidi na zaidi bila ya kukamishwa na mashambulizi hayo ya kiwoga yanayofanywa na wapenda dunia ambao hawawezi kukabiliana na nguvu za Waislamu isipokuwa nyuma ya kuta na kwa kujificha. Naam, ama na muda wa baraza la wasikilizaji umemalizika kabisa kwa leo. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu humstudioni kama kawaida alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed. Mhandisi sauti wetu leo hii alikuwa ni Bwana Muhammed Majrunian, na fundi mitambo yetu alikuwa ni Nushindadashi Ishini Salana. Msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa umewadia wa wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, au baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, baada ya mdoso mrefu Likunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, ya Alhamis ya leo ya tarehe 10 Disemba, e, kwa kuyangazia magazeti ya nchini Tanzania. Magazeti hayo yamevutiwa zaidi na habari za uteuzi wa baraza jipya la mawaziri na baadhi ya vituko na mikasa iliyojiri wakti wa kuapishwa mawaziri hao na baada yake. Kuna habari semayo naibu waziri wa madini ahenyeshwa na kiapo. Hicho ni kichwa cha habari katika gazeti la Majira. Katika ukurasa wake wa mbele, limefuatanisha habari hiyo na dondoo zisemazo: ni wakati wa kuapishwa mawaziri, Magufuli kumteua mwingine, digrii yake kuchunguzwa, akerwa si za serikali kutumwa kwenye magrupu, akikusudia yale makundi ya mtandao wa kijamii wa WhatsApp. Vichwa vingine vya vi habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na mamlaka ya hali ya hewa yatangaza ongezeko la joto Mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC yasimamisha ushuru asilimia 25 bidhaa za chupa. Vipigo Taifa Stars kuang'oa mawaziri wa Uwast. Yasema ACT e Wazalendo wameonyesha uzalendo. Gazeti la Mwananchi nalo pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kuapishwa baraza jipya la mawaziri na Rais John Pombe Magufuli likiandika mtihani kwa mawaziri, ni baada ya Rais kuchambua sifa na udhaifu wa mawaziri na manaibu wao. Aidha limegusia kituko cha waziri watatu kubabaika katika kula kiapo na mmoja wao aliyeshindwa kabisa na hivyo kuenguliwa. Habari nyingine yenye kutoa mguso katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anuani semao, kesi yaanika jinsi ofisa TRA polisi walivyonyanyasa wafanyabiashara nchini. Habari hiyo ndiyo iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti la The Citizen kwa kichwa cha habari kilichokolezewa wino mweusi kisemacho, kesi ya fichua unyanyasaji wa wafanyabiashara uliofanywa na TRA. Nalo gazeti la Nipasha limeandika anyang'anywa tonge mdomoni kwa kushindwa kusoma kiapo. Kwa upande wa magazeti ya Kenya naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kisemacho saini feki za gunduliwa BBI. Aidha limeandika serikali sasa yatetea hatua ya kuondolea madaktari marupurupu ya korona. Ukurasa wa habari za kisiasa wa gazeti hilo, katika to toleo lake la mtandaoni umetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani semayo baadhi ya maseneta wapinga kung'atuliwa kwa Sonko. Ikifafanua, Taifa Leo limeandika baadhi ya maseneta eh, katika bunge la senati nchini Kenya sasa wanadai kuwa ujanja wa gavana wa Nairobi, Mike Sonko, wa kutoteua naibu wake huenda ukamwokoa dhidi ya kung'olewa ofisini. Wanasema kuondolewa kwake kutasababisha kufanyika uchaguzi mdogo wakati huu ambapo taifa linajiandaa kwa kura ya maamuzi kuhusu marekebisho ya katiba. Hata hivyo, wanakubali kuwa mashtaka dhidi ya bwana Sonko ni mazito na yanaweza kuchangia kuondolewa kwake ofisini. Standard limeipa uzito wa kwanza habari kuhusiana na sakata hilo la gavana wa kaunti ya Nairobi kwa kuandika, kwa kufuata nyayo za baba yao Sonko sasa anangoja hatima yake. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na vichwa vingine vya habari visemavyo, msichana afariki huku mgomo wa madaktari ukiingia siku ya tatu, hatimaye e e KEMSA kutoa shilingi bilioni 59 za vifaa vya kupima virusi vya korona, na hatima ya mtihani wa KCPE sasa iko mikononi mwa waziri, huku mtihani mpya ukitangazwa. Nalo gazeti la Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha za Rais Uhuru Kenyatta, naibu wake William Ruto na kiongozi wa ODM Raila Odinga, zikibeba kichwa cha maneno yakisemacho mastadi wa ndimi mbili. Gazeti hilo aidha limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya safari ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed nchini Kenya, aliyewasili hapo jana huko Moyale katika kaunti ya Marsabit, safari ambayo pamoja na mambo mengine yanayohusiana na ufunguzi wa kituo cha ukaguzi wa mpakani. Na kwa kumalizia, nchini Uganda naanza na Daily Monitor ambalo limeupamba limeupa ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho COVID-19, hali ya uhaba wa oksijeni yazidi kuwa mbaya. Toleo la mtandao la gazeti hilo aripoti kesi mpya 1199 za maambukizi ya korona zimethibitishwa katika saa 24 zilizopita kufikia jana na watu kumi na wawili wamefariki dunia. Nalo gazeti la New Vision limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho serikali yakagua shule baada ya kufunguliwa kikamilifu. La ziada sina kutoka meza udondozi wa magazeti hapa Teheran. <mucho> Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu. Baada ya hapo, ni makala ya leo katika historia, haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 95 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo ni ya haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili. Tumeshasema ya kutosha kuhusu suala hilo, kwani ni maudhui pana na imehimizwa mno na dini tukufu ya Uislamu. Hadi sasa tumelithibitisha hilo kwa ushahidi wa Qur'an na Sunna za masum, lakini katika kipindi kilichopita tulisema kwamba haki hiyo ni ya kimaumbile kwa kila mwanadamu bila kujali ya kujali itikadi yake ya kidini, utaifa, rangi au mahala anapoishi. Kila mwanadamu anakiri kwamba ni haki ya mtoto kupewa malezi mazuri na wazazi wake katika sehemu ya tisini na nne ya mfululizo huu tulianza kuashiria zinavyosema nyaraka za kimataifa kuhusu haki hiyo. Leo tutaendelea na tulipoishia. Nam, ndugu wasikilizaji, tukija katika nyaraka za kimataifa pia tutaona kwamba malezi yamepewa umuhimu maalum. Kifungu cha 18 cha mkataba wa haki za watoto kinasema Nchi wanachama wa mkataba huo zinaahidi kufanya juhudi zao zote kuhakikisha zinadhamini na kutambua rasmi msingi unaosema kwamba baba na mama wa mtoto wana majukumu ya pamoja ya kumlea na kumkuza mtoto. Wazazi wawili, au aliyepewa jukumu la kisheria la malezi ya mtoto, wana jukumu la kimsingi katika ukuaji na maendeleo ya mtoto. Jukumu hilo kubwa zaidi ni kumdhaminia mtoto manufaa yake ya kimsingi. Vilevile, nchi wanachama wa mkataba huu, na kwa ajili ya kudhamini na kutia nguvu haki zilizoainishwa na mkataba huu, zinaahidi kuwapa ushirikiano unaotakiwa wazazi wawili, au wasimamiaji wa kisheria wa masuala ya mtoto ili watekeleze kwa njia sahihi na kiurahisi majukumu yao ya kumlea mtoto na zianzishe taasisi zisahilishe mambo na zitoe huduma zinazotakiwa kwa ajili ya kudhaminiwa inavyotakiwa malezi ya mtoto. Kifungu hicho kusema kweli kinaonyesha jukumu la wazazi wawili na kila aliyepewa jukumu la kisheria la malezi ya mtoto nyaraka nyinginezo pia zimelipa umuhimu suala hilo. Umuhimu wa haki hiyo umetajwa vizuri katika kifungu cha kumi cha mkataba wa haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni. Vifungu vya 23 na 24 vya mkataba wa haki za kisiasa na raia navyo vimetaja vizuri haki hiyo pamoja na nyaraka nyinginezo. Nukta nyingine ni kwamba serikali za nchi nazo zina wajibu wa kutoa mchango unaotakiwa katika hilo. Kwa upande mmoja, utekelezaji wa majukumu hayo unatakiwa kufanyika kupitia upasishaji sheria zinazotakiwa, na kwa upande mwingine, serikali za nchi zina majukumu ya kuweka ratiba na mipango mizuri ya kutoa mafunzo na kuwaelimisha wazazi na walezi kuhusu jukumu lao zito na hatari la malezi ya watoto. Kwa mfano serikali ya Indonesia inaendesha mpango wa kuwawezesha akina mama, yaani wazazi wa kike kutumia uelewa na utambuzi wanaopata kujenga uhusiano mzuri baina yao na watoto wao tangu watoto hao wanapokuwa wachanga hadi wanapotimia miaka mitatu. Tutasema zaidi kuhusiana na suala hili katika kipindi kijacho, insha Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia, leo ni Alhamisi tarehe 24 fungo saba Rabiuthani 1442 Hijiria, sawa na tarehe kumi Disemba 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 154 iliyopita aliaga dunia Abu Ali Muhamadi bin Mudhafar, mashuhuri kwa jina la Hatami au Baghdadi, aliyekuwa mtaalamu wa lugha, mwanafasihi na mwanazoni mkubwa wa Kiislamu. Alisoma elimu za lugha za fasihi kwa walimu mahiri wa zama zake, na baada ya kubobea katika uwanja huo, alianza kufundisha huko mjini Baghdad. Abu Ali Muhammad bin Mudhafar ameacha athari nyingi pia za vitabu katika fani mbalimbali. Miaka mia sita iliyopita, katika siku inayosadifiana na hiya leo, yaani mwaka mia nane thelathini na saba hijiria katika kipindi cha watawala wa Teimur alifariki dunia ya malenga wa Kiirani Said Kasim Anwar. Alikuwa miongoni mwa wasomi wakubwa na mwenyeji wa mji wa Tabriz ulioko kaskazini magharibi mwa Iran. Baada ya kuishi na kufundisha katika mji wa Harat huko kaskazini magharibi mwa Afghanistan, Sayid Anwar alianza kupata mashuhuri kiasi kwamba walijumuika kwake wanafunzi na wafuasi kutoka maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Hata hivyo, kutokana na dhana mbaya ya watawala wakati huo dhidi ya malenga huyo, Said Hasim Al Anwar alilazimika kuhama kutoka Harat kwenda Samarkand nchini Pakistan ya leo. Miongoni mwa athari za malenga huyo ni pamoja na diwani ya mashairi na vitabu vya Anisa Tularifin na Anisul Ashikin. Siku kama hii ya leo miaka 124, iliyopita sawa na tarehe 10 Disemba mwaka 1896 miladia, alifariki dunia mwanakemia maarufu wa Sweden Alfred Bernard Nobel. Nobel alizaliwa mwaka 1833 na alihamia nchini Russia akiwa kijana. Alfred Nobel alifanikiwa kuvumbua mada ya dynamite au baruti baada ya kufanya utafiti mkubwa kwa miaka kadhaa katika uwanja wa sayansi ya kemia. Hata hivyo, mada hiyo badala ya kutumiwa kwa matumizi ya amani ilitumiwa kama wenzo wa kivita. Ni kwa sababu hiyo ndipo Nobel akatoa pendekezo la kutolewa tuzo kila mwaka kwa shaksia aliyefanya juhudi kubwa katika uwanja wa kuimarisha amani na usalama duniani. Tuzo hiyo ambayo imepewa jina la mwasisi wake yani Nobel mwenyewe hutolewa katika nyanja tano za fizikia, kemia, tiba, fasihi na amani ya kimataifa kwa wasomi waliofanya jitihada kubwa za kuleta amani na mafanikio ya kielimu, uvumbuzi na mambo mengine makubwa duniani. Hata hivyo, uteuzi wa washindi wa tuzo ya Nobel, hususan ile amani duniani, umeathiriwa na ushawishi wa baadhi ya madola makubwa, na hivyo kuiondoa tuzo hiyo katika mkondo wake wa asili wa mwasisi wake. Na miaka 72 iliyopita katika siku kama ya leo, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio mataifa la kimataifa la haki za binadamu na kuidhinisha haki za kimsingi na kijamii za binadamu. Azimio hilo la haki za binadamu lilitayarishwa kwa maelekezo ya Umoja wa Mataifa kupitia jopo la wawakilishi wa, wa nchi kadhaa duniani. Azimio hilo lina utangulizi mmoja na vipengee 30, huku kipengee nambari moja cha azimio hilo kikisisitiza kuwa binadamu wote ni sawa. Licha ya kupasishwa azimio hilo, leo hii vitendo na siasa za madola ya magharibi, hasa Marekani, vinakinzana wazi na azimio hilo. Leo hii pia baadhi ya madola hayo ya magharibi yamekuwa yakilitumia swala la haki za binadamu kama wenzo wa kuyashinikiza mataifa mengine duniani. Nam, mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa uh, tunaendeleza uh, matangazo yetu haya au tunakaribia ukingoni wa matangazo yetu haya kwa muktasari wa habari muhimu za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma salamu za rambirambi kufuatia kuaga dunia ya tola Muhammad Yazdi ambaye alikuwa mwenyekiti wa Jumuia ya Wasomi na Wahadhiri wa chuo kikuu cha kidini cha Kumi. Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran imetangaza kumweka balozi wa Marekani nchini Yemen katika orodha ya walowe kewa vikwazo na Iran. Nana Akufo-Addo amechaguliwa kwa muhula wa pili kuwa rais wa Ghana, lakini mpinzani wake mkuu katika uchaguzi huo John Mahama amepinga ushindi huo na kutangaza nia ya kuwasilisha malalamiko mahakamani. Na nchi tajiri duniani zimenunua kwa wingi chanjo ya covid 19 au corona kwa ajili ya raia wao huku kukiwa na wasiwasi mkubwa kuwa nchi za watu masikini hazitapata chanjo hiyo muhimu. Nawape msikilizaji na, na la ziada ya sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuru ninyote kwa, kwa kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naona kuna maoni kadhaa yametumwa. Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anatoa shukrani zake kwa matangazo yetu. Pia naona kuna maoni ni mengi lakini naona wakati eh, hatuna leo wa kusoma maoni yote, ila tunawashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni mubara Kenya, nawashukuruni kwa kusema, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au mail ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.