Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini wa, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini wa na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya pas today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Leo ni Alhamisi tarehe 24 mfungu 7 Rabiu Thani mwaka 1442 hijria inayosadifiana na tarehe 10 Disemba 2020 miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya haki za watoto katika Uislamu pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Fuatio sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Ruhani asisitiza kwamba azma ya Iran ni kustawisha uhusiano wake na Azerbaijan. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa awatolia mwito wanasiasa wa Congo wa DR wamalize tofauti zao wa kwa njia ya mazungumzo. Maulamaa wa mukawama wasisitiza kudumishwa mapambano dhidi ya maadui. UNICEF yatoa indhari kwamba COVID-19 imesitisha masomo ya mamilioni ya watoto. Sasa ni habari kamili. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema uhusiano wa Tehran na Baku ni mzuri na wa kidugu, na akaongeza kuwa azma ya Iran ni kustawisha uhusiano wake na Azerbaijan. Rais Ruhani amesema hayo katika mazungumzo yake hapa mjini Tehran na Jeihun Bayramov, waziri wa mashauri ya kigeni wa Azerbaijan, ambapo sambamba na kuashiria misimamo bayana na ya wazi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mzozo wa Karabakh ameeleza kufurahishwa kwake na kuhitimishwa vita katika eneo hilo kukombolewa maeneo ya jamhuri ya Azerbaijan yaliyokuwa yakikaliwa kwa mabavu na kutekelezwa usitishaji vita. Aidha, Dr Hassan Ruhani amesistiza juu ya udharura wa kutumiwa mipaka ya Iran na jamhuri ya Azerbaijan kwa ajili ya kupanua ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara. Amesema uwepo na ushiriki wa Iran katika ukarabati wa maeneo yaliyoharibiwa na vita vya Karabakh ni kwa maslahi ya Tehran na Baku. Rais wa Iran amesema pia kuwa mazingira yaliyopo ya ya kutekelezwa makubaliano ya hapo kabla baina ya Iran na Azerbaijan ni hatua ambayo inaweza kupanua zaidi ushirikiano wa pande mbili katika nyanja mbalimbali mbali, kama za viwanda, elimu, uzalishaji dawa na masuala mengine. Kwa upande wake, Jeihun Bairamov, waziri wa mashauri ya kigeni wa Azerbaijan amepongeza uungaji mkono wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa suala la kulindwa ardhi yote ya Azerbaijan na akaeleza kwamba mipaka ya nchi mbili hizi ni mipaka ya kidugu na urafiki. Aidha, waziri huyo amelaani vikali mauaji ya Muhsin Fakhri Zade, mwanasayansi bingwa wa nyuklia wa Iran, na kusema kuwa kitendo hicho hakikubaliki hata kidogo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani matukio ya ghasia yaliyofanyika katika siku mbili zilizopita ndani na nje ya bunge kwenye mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo DRC. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa ghasia hizo zimetokea Jumatatu na Jumane, ambapo baadhi ya mawaziri walipindua meza na kurushiana viti baada ya hatua ya rais Felix Chisekedi kuvunja uongozi wa kishirika mapema Jumapili. Rais Chisekedi alitangaza mpango wake wa kuunda ushirika mpya wa kiserikali, wakati ushirika wa sasa una mawaziri na wabunge mia tatu kati ya mia tano kwenye bunge la nchi hiyo ambao wanatoka chama cha FCC cha rais wa zamani Joseph Kabila. Alinukuliwa akisema kuwa anaweza kuvunja bunge na kuitisha uchaguzi mpya iwapo hataweza kuunda serikali mpya ya ushirikiano. Vuta ni kuvute hiyo ilizusha ghasia hizo, ambapo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kupitia taarifa iliyotolewa jana na msemaji wake jijini New York amesihi wanasiasa wamalize tofauti zao kwa amani kupitia mashauriano kwa mujibu wa katiba na kwa maslahi ya wananchi wa Kongo DR. Guterres amerejelea msimamo wa Umoja wa Mataifa wa kuendelea kusaidia serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na watu wake katika juhudi zao za kujenga taasisi thabiti zinazofanya kazi na kushughulikia changamoto za kiusalama, kiafya, kiuchumi na kijamii zinazoikabili nchi hiyo ya maziwa makuu kwa muda mrefu sasa vyombo vya habari vinasema kuwa rais felix chisekedi ambaye ameingia madarakani mwaka 2019 anahitaji kuvunja serikali ya ushirika kati ya chama chake cha udps na kile cha pdrd ambacho kinadaiwa kuzuia marekebisho makubwa yanayohitajika marekebisho hayo ni pamoja na usalama wa taifa usimamizi wa rasilimali za nchi uhuru wa mahakama na usimamizi wa chaguzi. Bunge limeripoti kusitisha kikao ahadi tarehe nyingine itakayopangwa kwa kile linachosema ni kuharibiwa kwa samani za bunge hilo na uwepo wa walinzi wenye silaha ndani ya ukumbi wa bunge. Jumuiya ya Kimataifa ya Maulamaa wa Mukawama imesisitiza udharura wa kuendelezwa mapambano ya makundi ya mukawama dhidi ya senario za chuki za maadui dhidi ya ulimwengu wa Kiislamu. Taarifa iliyotolewa na jumuiya ya kimataifa ya maulama wa mukawama mwishoni mwa mkutano wake hapo jana uliofanyika kwa njia ya mawasiliano ya intaneti imelaani hatua baadhi ya mataifa ya kiarabu ya kuyapachika jina la ugaidi makundi ya mukawama pamoja na mauaji dhidi ya wanasayansi wa nyuklia. Mkutano huo uliofanyika kwa anwani ya intifadha ya umma katika kukabiliana na vikao vya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel umesisitiza kwamba Israel ni msababishaji wa vurugu, ukosefu wa amani, fitina ya aina yoyote na migogoro katika eneo la Asia Magharibi. Sehemu nyingine ya taarifa ya mwisho wa mkutano wa jumuiya kima ya kimataifa ya maulamaa wa mukawama imepongeza hatua ya mataifa yanayopinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel na wakati huo huo yamekuwa yakiliunga mkono taifa madhulumu la Palestina. Akihutubia mkutano huo, Sheikh Naim Kasim, naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, amesisitiza kuwa mataifa ya kiarabu ya ukanda wa ghuba ya Uajemi hakuna wakati wowote ule ambapo yalikuwa pamoja na taifa la Palestina na hakuna wakati ambao yaliunga mkono mukawama na mapambano ya Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa idadi ya wakimbizi na watu waliolazimika kuhama makazi yao duniani imepindukia milioni themanini hadi kufikia katikati ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Ripoti iliyotolewa na Umoja wa Mataifa inaeleza kuwa kiwango hiki cha wakimbizi ni rekodi mpya, wakati huu ambapo nchi nyingi duniani zinakabiliwa na janga la COVID-19. Filipo Grandi, kamishna mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR, amesema anasikitishwa kuona kwamba ulimwengu umefikia kwenye kile alichokiita wakati huu wa giza, na akaonya kuwa hali itakuwa mbaya zaidi ikiwa viongozi wa mataifa ya dunia hawatachukua hatua za maana za kusisitisha vita na mapigano katika maeneo mbalimbali duniani. Ripoti ya UNHCR inaeleza kwamba mwanzoni mwa mwaka huu idadi ya watu ambao walikuwa wamelazimika kuyakimbia makazi yao kwa sababu ya mateso, mizozo na ukiukaji wa haki za binadamu ilifikia milioni 79, 1 ,79 na laki 5, na idadi hiyo iliongezeka ahadi zaidi ya milioni 80 kufikia katikati ya mwaka huu wa 2020, licha ya wito wa dharura uliotolewa mwezi Machi na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres wa kusitishwa mapigano duniani wakati wa janga hili la korona, lakini mizozo na mateso vinaendelea kushuhudiwa, imeendeza sehemu nyingine ya ripoti hiyo ya UNHCR. Aidha, shirika hilo linaeleza kwamba vurugu nchini Siria, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Msumbiji, Somalia na Yemen vilisababisha watu zaidi kuyakimbia makazi yao katika kipindi cha miezi mitatu ya awali ya mwaka huu. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema janga la COVID-19 au korona limepelekea mamilioni ya watoto ulimwenguni kusitisha masomo baada ya shule zao kufungwa. Katika taarifa UNICEF imesema idadi ya watoto wa shule walioathiriwa na kufungwa kwa shule kutokana na janga la COVID-19 imeongezeka kwa asilimia 38 mwezi uliopita wa Novemba, kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na UNESCO vyumba vya madarasa kwa takriban mtoto mmoja kati ya watoto wa shule tano ulimwenguni au sawa na watoto milioni 320 hadi kufikia tarehe mosi ya mwezi huu wa Disemba vilikuwa vimefungwa, ambalo ni ongezeko la karibu milioni 90 kutoka milioni 232 mnamo Novemba mosi. Kwa upande mwingine, mwezi wa Oktoba, idadi ya watoto wa shule walioathiriwa na kufungwa kwa shule ilipungua karibu mara tatu. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu uliokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu safari ya rais wa Misri nchini Ufaransa na kupamba moto upinzani na malalamiko dhidi yake. Safari ya hivi karibuni ya rais Abdul Fattah Assisi wa Misri nchini Ufaransa na mazungumzo aliyofanya na rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo vimeibua hasira na malalamiko ya waungaji mkono wa haki za binadamu. Mamia ya wapinzani nchini Ufaransa walikusanyika mbele ya jengo la bunge la nchi hiyo, ambapo mbali na kulaani safari ya Asisi huko Paris, walisisitiza pia kwamba rais huyo wa Misri ndiye mhusika wa ukiukaji haki za binadamu na ukandamizaji wa kutisha dhidi wa ya wapinzani. Abdul Fattah al-Sisi amefanya safari ya kuitembelea Paris wakati msimamo yenye migongano iliyoonyeshwa na viongozi wa Ufaransa, hasa katika miezi ya karibuni, imekosolewa na kupigiwa kelele nyingi. Kwa miaka mingi, viongozi wa Faransa wamekuwa wakijinasibu kuwa wanaheshimu uhuru na demokrasia na kujali haki za binadamu, na kwa sababu hiyo wakazishutumu na kuzilaumu nchi nyingi na hata kufika mbali zaidi kwa kuziwekea vikwazo au hata kuvunja uhusiano nazo baadhi ya nchi walizozitaja kuwa ni wakiukaji wa haki za binadamu. Mfano hayo wa karibuni kabisa ukiwa ni maandamano ya upinzani nchini Belarusia, ambapo nchi za Ulaya na hasa Ufaransa imechukua msimamo mkali wa kuiwekea vikwazo kadhaa nchi hiyo kwa kisingizio cha kukiuka haki za binadamu. Lakini misimamo hiyo imechukuliwa wakati katika miezi ya karibuni Waislamu wa Ufaransa wa wameandamwa na mashinikizo makali, huku matukufu yao ya kidini yakitusiwa na kuvunjiwa heshima. Lakini viongozi wa nchi hiyo na hasa Rais Macron mwenyewe amesimama kidete kutetea maovu hayo kwa kisingizio cha kulinda uhuru na haki za binadamu. Hivi sasa, pia katika kadhia ya Misri, licha ya rais wa nchi hiyo Asisi kukosolewa vikali na taasisi na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu ndani na nje ya Misri kwa sababu ya ukandamizaji mkubwa na wa kutisha anaowafanyia wapinzani ikiwemo harakati ya Kiislamu ya Ikhwanul Muslimin, lakini amepokewa kwa heshima zote na Rais Emmanuel Macron alipowasili mjini Paris. Serikali ya Ufaransa si tu imeahidi kushirikiana na Misri, lakini pia imepanga kuiuzia silaha nchi hiyo, jambo ambalo limezidi kuzighadhibisha asasi za kutetea haki za binadamu. Antoine Madelin, afisa wa muungano wa kimataifa wa haki za binadamu, anasema hivi kuhusiana na suala hilo: ripoti zetu zinaonyesha ni kwa kiwango gani silaha za Ufaransa ilizouziwa Misri zimetumiwa na viongozi wa nchi hiyo kukandamiza wapinzani. Kwa kweli, si Ufaransa peke yake, bali nchi zingine kadhaa za Ulaya pia zina mwamala wa kiunduma kuwili katika kauli na vitendo vyao kuhusiana na haki za binadamu na utekelezaji wa nara na kauli mbiu za demokrasia. Kusema kweli, masilahi ya kibiashara na kiuchumi ya nchi za magharibi ndiyo yenye kipaumbele cha kwanza kuliko jambo lolote lile, kiasi kwamba katika miaka ya karibuni viongozi wa nchi za magharibi ikiwemo Marekani na Ufaransa wamekuwa kila mara wakizidhaminia silaha tawala zinazojulikana kuwa ndio wakiukaji wakuu wa, wa, wa haki za binadamu. Kwa kutoa mfano tu katika vita vya Yemen, Marekani na washirika wake zimeuza silaha zenye thamani ya mabilioni ya dola kwa nchi zinazounda muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia, ikiwemo Saudia yenyewe na Imarati. Hilo limefanyika wakati hadi sasa mashirika na taasisi nyingi za kimataifa likiwemo shirika la kimataifa la Oxfam, Amnesty International na mengineyo zimeshatoa miito mara kadhaa ya kuitaka Marekani na washirika wake zisimamishe uuzaji silaha kwa Saudia na pande zingine zinazohusika katika vita vya Yemen. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji. bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kwa kweli maoni tuliyonayo ni mengi sana. Kuna tukio hili la kuhuzunisha la kuuliwa kigaidi na kidhulma Dr Mohsen Fakhrizadeh, mtaalamu mkubwa wa nyuklia wa Iran ambaye ishara zote zinaonyesha kwamba waliofanya jinai hiyo ni majasusi wa utawala wa kizayuni wa Israeli na vibaraka wao. Mauaji hayo ya kikatili yaliyotokea Ijumaa ya, ijuma ya Novemba 27, 2020 yamewaumiza watu wengi. Maoni tuliyopokea ni mengi. Leo kipindi chetu kitahusiana na maoni hayo tu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Kwanza, Shekhe Muhamed Mubaraka Omar Shahabali wa Pangani, Tanga, Tanzania, ametuandikia maoni mengi marefu Ahmed kuhusu swala hilo. Ametuomba kwa kusisitiza kwamba tuyasome taban, hatuwezi kuyasoma yote, kwani maoni kama tulivyosema ni mengi kuhusu Kusia swala hili e, na kama unavyojua wasikilizaji wetu wapenzi, wana kipenda sana kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Kila mtu ana hamu ya kuchangia. Tunatumia fursa hii kukumbusheni kwamba maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, huwa tunayasoma pia kila siku mara tatu katika matangazo ya asubuhi, mchana na usiku, kila yanavyotufikia. Ama na bila ya kurefusha maneno, Shekhe Shahabali baada ya kutusalimu anasema leo napenda nitoe maoni yangu marefu kuhusu kuuliwa Shahid Muhsin Fakhrizade, Mwenyezi Mungu amrehemu. Anasema kwanza hatuna budi kuungana na Iran kwa ujumla katika kutoa rambirambi zetu kwa Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, kutokana na jinai hiyo waliofanyiwa taifa la Iran. Lakini anasema tunalia zaidi kusikia jinai hiyo imewafurahisha viongozi vibaraka wa baadhi ya nchi za Kiarabu. Hatushangai kuona Marekani na Israel, baadhi ya madola ya Magharibi kufurahia kifo hiki lakini hata hao Waislamu nao anasema. Ila ujumbe wetu ni kwamba hili halitapita bure bure, lazima hatua za uhakika zichukuliwe dhidi ya wote walioshiriki katika jinai hiyo. Vile vile, anasema masikitiko yetu makubwa ni kuona kwamba baadhi ya watu wanaonekana ni Waislamu wanaunga mkono jinai hiyo. Hii inaonyesha dhulma sasa zimeenea kote ulimwenguni, lakini dhulma haidumu na ikidumu huangamiza, ameandika. Vile vile anasema wale wenye majina ya Kiislamu wanaofurahia jina hiyo wasifurahi, kwani pengine kesho itakuwa zamu yao, kwa sababu maadui hawachagui wewe ni Muislamu wa Iran au wapi. Chuki yao ni Waislamu tu. Tena kuuawa mwanasayansi huyu hakutoikwamisha Iran, bali damu ya mashahid itazidi kuitia nguvu Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Vilevile ameandika Iran itaendelea kuzalisha Mamuhsini Fakrizade wengi tu na haitokwama njiani, kwani kutolewa muhanga watu wakubwa na muhimu kama hawa ni kwa ajili ya heshima na aiza ya taifa la Iran. Cha kusikitisha zaidi ni kuona kuwa kuna watu huku na huko wanaendelea kuitupia lawama Iran na kudai eti inaunga mkono ugaidi. Kwa sababu hii, leo watu wengi ni watumwa, ni mamluki, kama alivyosema hilo Imam Husein alaihissalam, siku ya Ashura huko Karbala, mwezi kumi Muharam mwaka sitini na moja Hijiria. Poleni sana ndugu zetu wa Irani na kwa Saidi Ali Khamenei, Mungu ampe umri mrefu. Ni mimi Muhamed Mubarak Omer Shehabali Tanga, Tanzania. Naam, hayo yalikuwa ni maoni yake Sheikh Shahbal wa mkoani Tanga, Tanzania. Kama tulivyosema tumepokea maoni mengi kuhusu kuuawa shahidi Dr Fahri Zade, mwanasayansi mkubwa wa nyuklia wa Iran na katika masuala ya kiulinzi hapo tarehe 27 mwezi uliopitwa Novemba 2020. Hapa mwanabaraza mwingine, bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, ameandika: Allah amrehemu Shahid Madhulum Fahri Zade, amghufirie madhambi yake na amjalie pepo na ajalie kisasi juu ya wahusika wa kifo chake amin, amin. Ahmed Bwana Yahya Hasen Muhamedi Shebe, msikilizaji wetu mtajika huyu kutoka Mombasa wa Kenya, yeye ameandika kuwawa kwa shahidi Dr. Muhusini Fakhrizade ni kama kule kule walivyomuua shahidi Kasim Suleimani. Kauli alizokuwa akizitoa mzayuni kabla ya kuuawa mashahidi hawa zinaonyeshea vidole vyote wazayuni, wa zayuni na waitifaki wao kwa asilimia mia moja. Anasema wao ndio waliotenda unyama huu. Sasa tuone ni nini na ni lipi litakalofanywa, na bila shaka hakuna moja litakalofanywa au hatua kuchukuliwa na hayo mashirika ya nchi za magharibi yanayojidai kutetea haki za binadamu na kupiga vita vitendo vya kigaidi ulimwenguni. Mikono ya watu hawa imeroa damu za watu wasio na hatia. Maneno mazima kabisa. Naam, yalikuwa ni maoni yake hayo Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Ama iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za Jami Jam hapa jijini Teheran. Huo zapu yetu, wapendwa wasikilizaji, inaanza kwa alama ya kujumlisha 9 8 9 0 3 5 0 6 5 4 8 7 Email yetu au barua pepe ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Kama tulivyotangulia kusema kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizo za Jamijam hapa jijini Teheran leo, kusema kweli, ni kipindi maalum cha kusoma maoni ya wanabaraza kuhusu mauaji ya Shahid Mohsen Fakhrizadeh Zade mwanasayansi bingwa wa masuala ya nyuklia na ya kiulinzi aliyeuawa shahidi katika viunga vya jiji la Teheran Ijumaa jioni Novemba 27, 2020. Ishara na dalili zote zinaonyesha kwamba Wazayuni na vibaraka wao ndio waliotenda jinai hiyo ya kigaidi na Iran imeahidi kulipiza kisasi kwa kila tone la damu ya shahid Fakhrizadeh na mashahidi wengine. Dr Fakhrizadeh alikuwa mstari wa mbele sana katika uvumbuzi wa huduma mbalimbali za kiraia. Nadhani tuseme machache hasa kuhusiana naye. Miongoni mwa juhudi zake za karibuni kabisa na za kupigiwa mfano ni jitihada zake za kupambana na ugonjwa hatari wa COVID-19. Itakumbukwa kwamba kifaa cha kwanza kabisa cha kuchukulia vipimo vya ugonjwa huo hatari, ambao hadi hivi sasa hauna dawa wala chanjo iliyopasishwa kikamilifu na kuaminiwa kuwa ndio hasa tiba ya kinga ya corona kifaa hicho cha kwanza kabisa kutengenezwa nchini Iran kilitengenezwa na shirika na timu ya mabingwa na madaktari na wanasayansi iliyokuwa inaongozwa na Dr Fakhrizade, Mwenyezimungu amlaze mahala pema peponi, amin. Tutaendelea na baraza la wasikilizaji katika studio hizi za Jamijam hapa jijini Teheran, baada ya kiburudisho hiki kifupi. Mwanabaraza mwingine aliyetoa maoni yake katika ukumbi huu kuhusu mauaji hayo ya kigaidi aliyofanyiwa mwanasayansi huyo mkubwa wa nyuklia wa Iran ni bwana Masudi Kasim wa nchini Tanzania, ambaye anaandika: Iran ni lazima ifikie hatua iwe na mji wa serikali ili kila anayeingia aratibiwe na kila familia iwe na jasusi anayechunguza mienendo ya mahusiano ya familia husika kwa sasa nami kuna baadhi ya Wairani wanashirikiana na maadui kulihujumu taifa lao, anasema anaamini, kwa kulipwa pesa au kuahidiwa nafasi za utawala na maadui wa Iran. Naam, Bwana Muhamed Salim Dinya wa Kondoa Baura, huko huko Tanzania, naye ameandika inasikitisha sana kwa haya makundi ya kigaidi yanayowaua raia wasio na hatia, wakiwemo wanasayansi wakubwa wa Iran. Noeli Chafilwa, msikilizaji wetu wa Mwanza, Tanzania, yeye ameandika, Iran lipizeni kisasi dhidi ya wale wote waliohusika kufanya mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia na wa masuala ya kijeshi shahidi Fakhrizade. Ustadh Uwezo kutoka Tanga, wilaya ya Mkinga, huko huko Tanzania, ameandika, Allah ilaze mahala pema peponi roho ya mwanasayansi wa Iran aliyeuliwa kigaidi, na wale waliomuua cha moto watakiona, kwani malipo ni hapa hapa duniani. Ninaamini waliofanya ugaidi huo cha moto watakiona tu, ameandika naye. Mwanabaraza mwingine hai Juma hadi ya Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, au kama anavyojiita balozi wa redio Teherani huko Kondoa, anasema poleni Iran kwa mauaji ya mwanasayansi wenu wa nyuklia ama kwa hakika wauaji nao pia wanastahili adhabu kali naam assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu ndugu zanguni wapendwa wa waledio wa wa teheran mimi nichukue fursa hii kuipongeza nchi ya jamhuri ya kiislamu ya iran kwani yenyewe imethubutu na kuonyesha ni jinsi gani nchi ikishikamana na mafundisho ya bwana mtume nchi ikishikamana na mafundisho ya watu wa nyumba ya Mtume, ikishikamana na mafundisho na amri za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ni jinsi gani inasonga mbele, hata kama kutakuwa kuna vikwazo mbalimbali vya madhalim, hata kama kutakuwa kuna mauaji makubwa yanayotokea katika nchi hiyo, lakini maadamu wao wako na Mtume, maadamu wao wako na watu wa nyumba ya Mtume, maadamu wao wako na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, hawatoteteleka. Hivyo nachukua fursa hii kumwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aijalie neema awape subira wakazi, wa kazi na Waislamu wote wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amin. Nam, bila ya shaka yoyote, waliotoa amri, waliotenda na waliohusika na jinai hiyo ya kumuua kikatili Shahid Fakhrizade wanastahiki adhabu kali. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nayo imesema wazi kwamba haiwezi kuachia jinai kama hiyo ipite vivi hivi bila ya kutolewa majibu makali yanayostahiki na kwa wakati unaofaa kabisa. Aidha, kama tulivyoona wanabaraza walivyotoa maoni yao, Ahmed, kwenye kipindi hiki cha leo, ambacho kimekuwa ni maalum kwa ajili ya kurusha hewani maoni ya wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Teherani yanayohusiana na mauaji hayo ya kigaidi, kwamba eh, Muhsin Fakhrizadeh ni wengi nchini Iran, na taifa hili la Kiislamu litaendelea kuzalisha na kuleta wanasayansi wakubwa bingwa, na wengi zaidi na zaidi, bila ya kukamishwa na mashambulizi hayo ya kiwoga yanayofanywa na wapenda dunia ambao hawawezi kukabiliana na nguvu za Waislamu isipokuwa nyuma ya kuta na kwa kujificha. Naam amana, muda wa baraza la wasikilizaji umemalizika kabisa kwa leo. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu humstudioni kama kawaida alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhamed. Mhandisi sauti wetu leo hii alikuwa ni Bwana Muhamad Majuluniyani, na fundi mitambo wetu alikuwa ni Nushin Dadashi. Ishini salama. Wapenzi wa usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umoja sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki ya Alhamisi ya leo ya tarehe 10 Disemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania ambayo yamevutiwa zaidi na habari za uteuzi wa baraza jipya la mawaziri na baadhi ya vituko na mikasa iliyojiri wakati wa kuapishwa mawaziri hao na baada yake. Naibu waziri wa madini ahenyeshwa na kiapo, ndivyo lilivyoandika Majira katika ukurasa wake wa mbele, likifuatanisha na dondoo zisemazo ni wakati wa kuapishwa mawaziri, Magufuli kumteua mwingine, digrii yake kuchunguzwa, akerwa siri za serikali kutumwa kwenye magrupu. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na mamlaka ya hali ya hewa yatangaza ongezeko la joto, mahakama EAC yasimamisha ushuru wa asilimia 25 bidhaa za chupa vipigo Taifa Stars, kuwang'oa mawaziri na uwasti yasema, ACT Wazalendo wameonyesha uzalendo. Gazeti la Mwananchi nalo pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kuapishwa baraza jipya la mawaziri na rais John Magufuli, likiandika mtihani kwa mawaziri, ni baada ya rais kuchambua sifa na udhaifu wa mawaziri na manaibu wao. Aidha, limegusia kituko cha mawaziri watatu kubabaika katika kula kiapo na mmoja wao aliyeshindwa kabisa na hivyo kuenguliwa. Habari nyingine yenye kutoa mguso katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani, kesi ya anika jinsi ofisa TRA polisi walivyonyanyasa wafanya biashara nchini. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopewa uzito wa kwanza na The Citizen kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho kesi ya fichua unyanyasaji wa wafanyabiashara uliofanywa na TRA polisi. Nalo gazeti la Nipashe limeandika, anyang'anywa tonge mdomoni. Kwa kushindwa kusoma kiapo ni kituko na mkasa uliompata naibu waziri wa madini. Na katika habari nyingine limeandika, wafungwa 256 waliohukumiwa kunyongwa sasa kutumikia maisha. Kwa upande wa magazeti ya Kenya anaanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari saini feki za gunduliwa BBI. Aidha limeandika serikali sasa yatetea hatua ya, ya kuondolea madaktari marupurupu ya korona. Ukurasa wa habari za siasa wa gazeti hilo katika toleo lake la mtandaoni umetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anuani baadhi ya maseneta wapinga kung'atuliwa kwa Sonko. Likifafanua zaidi Taifa Leo limeandika baadhi ya maseneta sasa wanadai kuwa ujanja wa gavana wa Nairobi Mike Sonko wa kutoteua naibu wake huenda ukamwokoa dhidi ya kung'olewa afisini. Wanasema kuondolewa kwake kutasababisha kufanyika uchaguzi mdogo wakati huu ambapo taifa linajiandaa kwa kura ya maamuzi kuhusu marekebisho ya katiba. Hata hivyo, wanakubalia kuwa mashtaka dhidi ya Bwana Sonko ni mazito na anaweza kuchangia kuondolewa kwake afisini. Standard limeipa uzito wa kwanza habari kuhusiana na sakata hilo la gavana wa kaunti ya Nairobi kwa kuandika, kwa kufuata nyayo za baba yao Sonko sasa angoja hatima yake. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa pia na vichwa vingine vya habari visemavyo, msichana afariki huku mgomo wa madaktari ukiingia siku ya tatu, hatimaye KEMSA kutoa shilingi bilioni 5.9 za vifaa vya kupimia virusi vya korona, na hatima ya KCPE sasa iko mikononi mwa waziri, huku mtihani mpya ukitangazwa. Nalo gazeti la Nation limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha za Rais Uhuru Kenyatta, naibu wake William Ruto na kiongozi wa ODM Raila Odinga, zikibeba kichwa cha maneno mastadi wa ndimi mbili. Gazeti hilo aidha limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya safari ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed nchini Kenya, aliyewasili hapo jana huko Moyale katika kaunti ya Marsabit, safari ambayo pamoja na mambo mengine inahusiana pia na ufunguzi wa kituo cha ukaguzi cha mpakani. Na kwa kumalizia nchini Uganda, naanza na gazeti la Daily Monita ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari: Covid 19, hali ya uhaba wa oksijini yazidi kuwa mbaya. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linaripoti kuwa kesi mpya 1199 za maambukizi ya virusi vya korona zimethibitishwa katika saa 24 zilizopita na watu 12 wamefariki dunia. Hali si nzuri nchini Uganda kutokana na kuzidi kukosekana nafasi katika hospitali na vituo vya afya nchini kote kwa ajili ya wagonjwa wa COVID-19, huku idadi yao ikizidi kuongezeka, limeandika Monitor. Katika habari nyingine, gazeti hilo linatupasha kuwa serikali imeruhusu kuingizwa chanjo ya korona kutoka China lakini kwa ajili ya raia wa nchi hiyo tu waishi ya Uganda. Nalo gazeti la New Vision limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho, serikali yakagua shule kabla ya kufunguliwa kikamilifu. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 95 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo ni ya haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili. Tumeshasema ya kutosha kuhusu suala hilo, kwani ni maudhui pana na imehimizwa mno na dini tukufu ya Uislamu. Hadi sasa tumelithibitisha hilo kwa ushahidi wa Qur'an na sunna za masum. Lakini katika kipindi kilichopita, tulisema kwamba haki hiyo ni ya kimaumbile kwa kila mwanadamu bila ya kujali itikadi yake ya kidini, utaifa, rangi au mahala anapoishi. Kila mwanadamu anakiri kwamba ni haki ya mtoto kupewa malezi mazuri na wazazi wake. Katika sehemu ya tisini na nne ya mfululizo huu tulianza kuashiria zinavyosema nyaraka za kimataifa kuhusu haki hiyo. Leo tutaendelea na tulipoishia. Naam, ndugu wasikilizaji, tukija katika nyaraka za kimataifa pia tutaona kwamba malezi yamepewa umuhimu maalum. Kifungu cha 18 cha mkataba wa haki za watoto kinasema nchi wanachama wa mkataba huo zinaahidi kufanya juhudi zao zote kuhakikisha zinadhamini na kutambua rasmi msingi unaosema kwamba baba na mama wa mtoto wana majukumu ya pamoja ya kumlea na kumkuza mtoto. wazazi wawili au aliyepewa jukumu la kisheria la malezi ya mtoto wana jukumu la kimsingi katika ukuaji na maendeleo ya mtoto. Jukumu hilo kubwa zaidi ni kumdhaminia mtoto manufaa yake ya kimsingi. Vilevile vile, nchi wanachama wa mkataba huu, na kwa ajili ya kudhamini na kutia nguvu haki zilizoainishwa na mkataba huu, zinaahidi kuwapa ushirikiano unaotakiwa wazazi wawili au wasimamiaji wa kisheria wa masuala ya mtoto ili watekeleze kwa njia sahihi na kiurahisi majukumu yao ya kumlea mtoto na zianzishe taasisi zisahilishe mambo na zitoe huduma zinazotakiwa kwa ajili ya kudhaminiwa inavyotakiwa malezi ya mtoto. Kifungu hicho, kusema kweli, kinaonyesha jukumu la wazazi wawili na kila aliyepewa jukumu la kisheria la malezi ya mtoto nyaraka nyinginezo pia zimelipa umuhimu suala hilo. Umuhimu wa haki hiyo umetajwa vizuri katika kifungu cha kumi cha mkataba wa haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni. Vifungu vya 23 na 24 vya mkataba wa haki za kisiasa na raia navyo vimetaja vizuri haki hiyo pamoja na nyaraka nyinginezo. Nukta nyingine ni kwamba serikali za nchi nazo zina wajibu wa kutoa mchango unaotakiwa katika hilo. Kwa upande mmoja, utekelezaji wa majukumu hayo unatakiwa kufanyika kupitia upasishaji sheria zinazotakiwa, na kwa upande mwingine, serikali za nchi zina majukumu ya kuweka ratiba na mipango mizuri ya kutoa mafunzo na kuwaelimisha wazazi na walezi kuhusu jukumu lao zito na hatari la malezi ya watoto. Kwa mfano, serikali ya Indonesia inaendesha mpango wa kuwawezesha akina mama, yaani wazazi wa kike, kutumia uelewa na utambuzi wanaopata kujenga uhusiano mzuri baina yao na watoto wao tangu watoto hao wanapokuwa wachanga hadi wanapotimia miaka mitatu. Tutasema zaidi kuhusiana na suala hili katika kipindi kijacho, insha Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Alhamisi tarehe 24 mfungo saba Rabiuthani 1442 Hijiria, sawa na tarehe kumi Disemba 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 154 iliyopita aliaga dunia Abu Ali Muhamadi bin Mudhafar mashuhuri kwa jina la Hatami au Baghdadi, aliyekuwa mtaalamu aluga na wa lugha mwanafasihi na mwanazoni mkubwa wa Kiislamu. Alisoma elimu za lugha za fasihi kwa walimu mahiri wa zama zake, na baada ya kubobea katika uwanja huo, alianza kufundisha huko mjini Baghdad. Abu Ali Muhammad bin Mudhafar ameacha athari nyingi pia za vitabu katika fani mbalimbali. Miaka mia sita iliyopita, katika siku inayosadifiana na, na hiya leo, yaani mwaka mia nane thelathini na saba hijiria, katika kipindi cha watawala wa Teimur, alifariki dunia ya malenga wa Kiirani Said Kasim Alanwar. Alikuwa miongoni mwa wasomi wakubwa na mwenyeji wa mji wa Tabriz ulioko kaskazini magharibi mwa Iran. Baada ya kuishi na kufundisha katika mji wa Harat huko kaskazini magharibi mwa Afghanistan, Sayid Anwar alianza kupata mashuhuri kiasi kwamba walijumuika kwake wanafunzi na wafuasi kutoka maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Hata hivyo, kutokana na dhana mbaya ya watawala wakati huo dhidi ya malenga huyo, Said Hasim Al Anwar alilazimika kuhama kutoka Harat kwenda Samarkand nchini Pakistan ya leo. Miongoni mwa athari za malenga huyo ni pamoja na diwani ya mashairi na vitabu vya Anisa Tularifin na Anisul Ashikin. Siku kama hii ya leo miaka 124 iliyopita, sawa na tarehe 10 Disemba mwaka 1896 Miladia, alifariki dunia mwanakemia maarufu wa Sweden Alfred Bernard Nobel. Nobel alizaliwa mwaka 1833 na alihamia nchini Russia akiwa kijana. Alfred Nobel alifanikiwa kuvumbua mada ya dinamiti au baruti baada ya kufanya utafiti mkubwa kwa miaka kadhaa katika uwanja wa sayansi ya kemia. Hata hivyo, mada hiyo, badala ya kutumiwa kwa matumizi ya amani, ilitumiwa kama wenzo wa kivita. Ni kwa sababu hiyo ndipo Nobel akatoa pendekezo la kutolewa tuzo kila mwaka kwa shaksia aliyefanya juhudi kubwa katika uwanja wa kuimarisha amani na usalama duniani. Tuzo hiyo ambayo imepewa jina la mwasisi wake, yani Nobel mwenyewe hutolewa katika nyanja tano za fizikia, kemia, tiba, fasihi na amani ya kimataifa kwa wasomi waliofanya jitihada kubwa za kuleta amani na mafanikio ya kielimu, uvumbuzi na mambo mengine makubwa duniani. Hata hivyo, uteuzi wa washindi wa tuzo ya Nobel hususan ile amani duniani umeathiriwa na ushawishi wa baadhi ya madola makubwa, na hivyo kuiondoa tuzo hiyo katika mkondo wake wa asili wa mwasisi wake. Na miaka 72 iliyopita katika siku kama ya leo, baraza kuu la Umoja Mataifa lilipasisha azimio la kimataifa la haki za binadamu na kuidhinisha haki za kimsingi na kijamii za binadamu. Azimio hilo la haki za binadamu lilitayarishwa kwa maelekezo ya Umoja Mataifa kupitia jopo la wawakilishi wa, wa nchi kadhaa duniani. Azimio hilo lina utangulizi mmoja na vipengee thelathini, huku kipengee nambari moja cha azimio hilo kikisisitiza kuwa binadamu wote ni sawa. Licha ya kupasishwa azimio hilo, leo hii vitendo na siasa za madola ya Magharibi, hasa Marekani, vinakinzana wazi na azimio hilo. Leo hii pia baadhi ya madola hayo ya Magharibi yamekuwa yakilitumia swala la haki za binadamu kama uwenzo wa kuyashinikiza mataifa mengine duniani. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema uhusiano wa Teheran na Baku ni mzuri na wa kidugu. Akaongeza kuwa azma ya Iran ni kustawisha uhusiano wake na Azerbaijan. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani matukio ya ghasia yaliyofanyika katika siku mbili zilizopita ndani na nje ya jengo la bunge kwenye mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kinshasa. Na Jumuia ya Kimataifa ya Maulama wa Mukawama imesistiza udharura wa kuendelezwa mapambano ya makundi ya mukawama dhidi ya senario za chuki za maadui dhidi ya ulimwengu wa Kiislamu. Na kwa muhtasari huu, habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.