Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa? Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mula wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today SW. tunasikika pia kupitia Maarifa FM, Tanga, Mwanza, Kigoma na vilevile Mtwara huko nchini Tanzania. Kumbuka, mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi kupitia nambari yangu ya WhatsApp humu studioni, na kulingana na fursa na wasani nitadonua donua baadhi ya jumbe taban fursa itakavyoniruhusu nambari yangu ya studioni anza na jumlisha 98935654. Usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na kipindi cha baraza la wasikilizaji, haki za watoto katika Uislamu na makala ya kila siku ya leo katika historia. Muda si mrefu utakuleteni taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni vichwa vya habari za ulimwengu. Si Hassan Rouhani asema serikali mpya Marekani ifidie makosa yaliyopita. Baraza jipya la mawaziri Tanzania laapishwa, Rais Magufuli alitaka litekeleze majukumu yake, na Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed atembelea Kenya. na sasa ni habari kamili rais hasan ruhani wa jamhuri ya kiislamu ya iran amezungumza kuhusu udharura wa pande zingine zilizoafiki mapatano ya nyuklia ya jcpoa kufungamana na mapatano hayo na kusema serikali mpya marekani inapaswa kufidia makosa yaliyopita na kutekeleza kikamilifu hadi zake kuhusu makubaliano hayo Rais Rohani ameyasema hayo leo Jumatano hapa mjini Tehran, katika kikao cha kila wiki na baraza lake la mawaziri. Rais Rohani amekumbusha kuwa nchi za Ulaya hazijafungamana hazija na mapatano ya JCPOA na kuongeza kuwa hatua ya Iran ya kuweka mashine pewa mpya katika kituo cha nyuklia cha Natanz imefanyika kwa mujibu wa tangazo la huko nyuma la Iran la kupunguza uwajibikaji wake katika mapatano ya JCPOA baada ya upande wa pili kukiuka mapatano hayo, na hivyo hilo si jambo jipya. Rais wa Iran ameashiria pia matatizo ya wizara ya afya na benki kuu ya Iran katika kuzalisha na kununua chanjo ya korona, na kusema hili kundi ambalo lilikuwa katika ikulu ya White House na ambalo sasa liko katika siku zake za mwisho lilikuwa khabithi kiasi kwamba limedhuru afya ya watu wa Iran. Aidha amesema kundi hilo limekuwa na mwamala fisadi na wa kinyama zaidi dhidi ya watu wa nchi za eneo na taifa adhimu la Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema serikali yake iko tayari kuuza zaidi ya mapipa milioni mbili na laki tatu ya mafuta ghafi ya petroli mwaka ujao wa elfu moja mia nne hijiria shamsia yaani kuanzia Machi 21 mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na moja. Aidha amesisitiza kuwa bajeti ya Iran ya mwaka ujao haitategemea pato la mauzo mafuta kwa ajili ya miradi ya maendeleo. Kadhalika rais Rohani amesema bajeti ya mwaka ujao ime lipa kipaumbele maalum suala la kukidhi mahitaji ya kimaisha ya wananchi na kuwapunguzia mashinikizo. Rais John Pombe Magufuli wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania leo amewaapisha mawaziri kumi na moja na manaibu ishirini na tatu wa serikali yake mpya baada ya uchaguzi wa Oktoba mwaka huu. Mawaziri hao wanaungana na mawaziri wengine wawili walioteuliwa Novemba 13 na kisha kuapishwa na hivyo kufanya idadi ya mawaziri walioapishwa kuwa mawaziri 23. Wote walikuwa wanafaa kupewa uwaziri au unaibu waziri, ilikuwa kazi nzito kufanya uamuzi. Kuna vitu vingi ambavyo tumeviangalia katika uteuzi tuliofanya, alisema Rais Magufuli. Aidha, Magufuli amewataka mawaziri na manaibu waziri hao kuchapa kazi kwa weledi na kutekeleza majukumu yao ipasavyo kwa ajili ya kuwahudumia Watanzania. Katika baraza hilo kuna sura mpya zilizojitokeza kama ambavyo baadhi ya mawaziri katika baraza lililopita wamehamishiwa katika wizara nyingine. Mawaziri waliosalia katika nafasi zao ni Profesa Joyce Ndalichako, elimu; Doto Biteko, madini; Jenista Mhagama, ofisi ya waziri mkuu Selemani Jafo TAMISEMI, na George Simba, Ch Simba Chawene mambo ya ndani. Wengine waliorejea kwenye nafasi zao ni Mwigulu Nchemba sheria, William Lukuvi ardhi, George Mkuchika utumishi, Medade Kalimani nishati. Baadhi ya mawaziri wa awamu wa iliyopita wamerejea lakini wamehamishwa wizara, nao ni Umi Mwalimu ambaye sasa ni waziri wa muungano na mazingira kutoka wizara ya afya na Innocent Bashungwa ambaye sasa ameteuliwa kuongoza wizara ya habari na michezo akitoka wizara ya viwanda. Waliokuwa manaibu mawaziri na sasa wamepanda na kuwa mawaziri kamili ni Dkt Damas Ndumbaro, maliasili na utalii, Dkt Faustin, Faustin Ndungulile anayesimamia wizara mpya ya mawasiliano na teknolojia, Elias John Ngwandikwa, ulinzi Mashimba Ndaki, mifugo no na uvuvi, na Juma Aweso, wizara ya maji. Sura mpya zilizopenya ni profesa Kitila Mkumbo, ofisi ya rais uwekezaji; profesa Adolf Mkenda, kilimo; Geoffrey Mwambe, viwanda na biashara. Sura nyingine mpya ni waliokuwa makatibu wakuu ambao sasa wameteuliwa kuwa mawaziri, nao ni Dkt Leonard Chamuliho, ujenzi na uchukuzi, na Dorothy Gwajima, afya. Wateule hao sasa wanatarajiwa kuungana na Profesa Palamagamba Kabudi, mambo ya nje, na Dakta Philip Mpango, fedha na mipango, ambao tayari wameshapishwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed leo ametembelea Kenya na kujiunga na rais Uhuru Kenyatta wa nchi hiyo katika ufunguzi wa kituo kipya cha mpakani cha Moyale katika kaunti ya Marsabit. Punde baada ya bwana Ahmed kuwasili Moyale, alikuwa gwaride la heshima la jeshi la ulinzi la Kenya KDF, na baada ya hapo akatembelea kituo hicho cha mpakani akiwa na mwenyeji wake rais Uhuru Kenyatta. Kituo hicho cha huduma za mpakani ambacho kinajengwa katika mpaka wa Ethiopia na Kenya katika eneo la Moyale ni sehemu ya mradi wa barabara kilomita 502 ya Hawassa hadi Moyale ambayo nayo ni sehemu ya mradi mkubwa wa korido ya usafiri wa Mombasa, Nairobi, Adis Ababa. Waziri Mkuu Abiy Ahmed amesema kuzinduliwa kituo hicho ni dhihirisho la wazi la azma ya nchi mbili la kuimarisha biashara kwa mujibu wa utaratibu uliowekwa, wale wanaotaka kuvuka mpaka kutoka nchi mbili sasa watahudumiwa haraka bila kupoteza wakati na hivyo kurahisisha biashara. Inatarajiwa kuwa baada ya uzinduzi wa kituo hicho cha mpakani, rais Kenyatta na waziri mkuu Abia Ahmad wataelekea wa katika kaunti ya Lamu, eneo la pwani, kukagua ujenzi wa bandari mpya Lamu ambayo ni sehemu ya mradi wa kimataifa wa bandari ya Lamu Sudani kusini hadi Ethiopia maarufu kama Lapset. Mradi huo uliozinduliwa mwaka elfu mbili na kumi na mbili unajumuisha bomba la mafuta kutoka bandari Addis reli, barabara, viwan, ya Lamu hadi Addis Ababa, reli, barabara, viwanja vya ndege na maeneo ya kitalii. Mradi wa Lapset unatazamiwa kuimarisha biashara na mawasiliano baina ya nchi za eneo hilo. Ripoti mpya imefichua kuwa shirika la kijasusi la jeshi la Nigeria DIA linatumia pro programu ya kijasusi ya Israel kudukua na kupeleleza simu na jumbe fupi za simu za wapinzani pamoja na raia wengine katika nchi hiyo magharibi mwa Afrika, kwa mujibu wa ripoti ya taasisi moja ya utafiti wa kidijitali ya chuo kikuu cha Toronto inayojulikana kama Citizen Lab. Shirika la Sekol la Israel limekuwa likizisaidia serikali za nchi 25 ikiwemo Nigeria kuwafanyia ujasusi wapinzani, wanaharakati, waandishi wa habari na raia wengine. Ripoti hiyo imebaini kuwa shirika la Cycles ni shirika dada la shirika la NSO Group la Tel Aviv, ambalo nalo linamilikiwa na shirika la Pegasus, ambalo limesaidia majasusi wa kiserikali duniani kudukua simu za watu elfu moja mia nne katika mabara manne. Kwa mujibu wa taarifa ya shirika hilo lililowezesha serikali kujipenyeza kwa siri katika simu za watumizi na kuweza kufuatilia utumizi wa kamera, mikrofoni na taarifa zote binafsi zilizo ndani ya simu za mkononi. Ripoti hiyo imedokeza kuwa yamkini mashirika mawili ya kijasusi Nigeria yametumia vifaa vya shirika hilo kudukua simu za raia wa nchi hiyo. Gazeti la Premium Times la Nigeria lilifanya uchunguzi na kubaini kuwa magavana wa majimbo mawili ya Nigeria walitumia mfumo wa kijasusi wa shirika hilo kuwachunguza upinzani. Shirika la Israel la kudukua simu la Pegasus limehusishwa na udukuzi wa simu Mexico, Saudi Arabia na umoja wa falme za Kiarabu. na mwanazuoni maarufu wa Kiislamu nchini Iran, Ayatullahi ya Muhammad Yazdi ameaga ya dunia leo na kurejea kwa mula wake. Kwa mujibu wa taarifa, Ayatullahi Muhammad Yazdi ambaye ya alikuwa amelazwa hospitalini ameaga dunia akiwa na umri wa miaka 89. Hadi wakati wa kifo chake, Ayatullahi Muhammad Yazdi alikuwa mwenyekiti wa jumuiya ya wasomi na wahadhiri wa chuo kikuu cha kidini cha Qom na pia mwanachama baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu. Mwanazuoni huyo ambaye alitumia umri wake uliojaa baraka katika jihadi kwa njia ya Uislamu aliwahi kuwa mkuu wa idara ya mahakama ya Iran kwa muda wa miaka kumi. Aidha, aliwahi pia kuwa mwenyekiti wa baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu kati ya nyadhifa zingine muhimu. Mwanazuoni huyo mwanajihadi ameandika vitabu kadhaa na makala nyingi katika nyuga mbalimbali za Kiislamu. Ayatullahi Muhammad Yazdi atakumbukwa kwa ushujaa wake pamoja na ujasiri wake katika kutetea malengo matukufu ya mapinduzi ya Kiislamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho hatua mpya ya utatuzi wa mgogoro wa Libya, maafikiano kuhusu namna kuwachagua viongozi wakuu wa serikali. Awamu muhimu ya vita vya ndani vya Libya ilianza kwa shambulio la mwezi Aprili mwaka uliopita wa elfu mbili na kumi na tisa lililofanywa na kundi linalojiita jeshi la taifa la Libya linaloongozwa na Khalifa Haftar ambalo shabaha yake ilikuwa ni kudhibiti mji mkuu wa nchi hiyo, Tripoli, na kuiangusha serikali ya mwafaka kitaifa gna na wigo wa vita hivyo ukapanuka zaidi, kwa upangiliaji wa pande za kigeni, kwa uingiliaji wa pande za kigeni zinazounga mkono mirengo miwili ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Hata hivyo, baada ya pande hizo mbili kufikia mapatano kusitisha mapigano na sasa fursa imepatikana kutatua kisiasa mgogoro wa nchi hiyo. Akizungumzia suala hilo, Stefania Williams, mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya, amesema katika kikao chao cha mazungumzo ya kisiasa ya Libya, makundi ya hasimu ya nchi hiyo yamekubaliana ya kuhusu utaratibu utakaofanyika kuwapata viongozi wakuu wa serikali. Washiriki wa kikao hicho wamepitisha kwa wingi mkubwa wa kura mfumo utakaotumika kuchagua serikali moja kuu ya Libya yenye mamlaka ya uendeshaji wa nchi nzima. Kwa mujibu wa vipengee vilivyowapasishwa, rais na waziri mkuu wa Libya kila mmoja atachaguliwa peke yake na kwa njia moja, kwa njia moja kwa moja ya upigaji kura. Aidha, Libya itagawanywa katika maeneo matatu na kila eneo litapendekeza zaidi ya jina moja la watu watakaowania nyadhifa za urais na uwaziri mkuu, kisha wagombea hao watapigiwa kura kulingana na vipimo vitakavyoainishwa na Umoja wa Mataifa vipengee vilivyosalia kuhusu utaratibu kamili utakaotumika kwa ajili ya kuchagua taasisi hizo za uendeshaji nchi vitaainishwa katika kikao kingine kitakachofanyika mnamo siku zijazo chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa kwa njia ya mawasiliano ya video. Ili kila pendekezo liweze kupitishwa rasmi, litahitaji kuungwa mkono kwa asilimia 75 ya kura za wajumbe wa kikao hicho cha mazungumzo ya kisiasa ya Libya. Katika kikao cha mwanzo cha mazungumzo ya kisiasa ya Libya kilichofanyika siku kadhaa zilizopita huko nchini Tunisia, washiriki walikubaliana uchaguzi wa bunge na rais wa Libya ufanyike Desemba mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na moja, yaani mwaka mmoja kuanzia sasa. Makubaliano mapana na ya kudumu ya kusitisha mapigano katika vita vya ndani nchini Libya yalifikiwa ya katika mazungumzo yaliyofanyika kati ya pande mbili kuu hasimu Oktoba 22 mjini Jeneva, Uswisi, chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Kwa mtazamo wa dadisi wa mambo ni kuwa makubaliano haya yanaweza kutumiwa kama wenzo wa kurejesha amani na uthabiti nchini Libya. Ukweli wa mambo ni kwamba makubaliano hayo ya Jeneva ni kilele cha mabadiliko katika mchakato wa kisiasa na kijeshi wa nchi hiyo kaskazini mwa Afrika ambayo baada ya kuangushwa utawala wa kanali mwa Gaddafi mwaka elfu mbili na kumi na moja imegeuzwa kuwa uwanja wa vita na mapigano kadhaa makubwa zaidi na umwagaji damu mkubwa zaidi, yakiwa ya ni haya ya karibuni, kati ya kundi la jeshi la taifa la Libya na serikali ya mwafaka kitaifa nchi hiyo. Kwa mujibu wa Mahmudu Abdul Wahid, mwandishi wa habari na mtaalamu wa masuala ya kisiasa ya nchi za Kiarabu, mafanikio ya usitishaji vita huo yanafungamana na masuala mengine mengi ya kadhia Libia. Vita vya ndani nchini Libya katika kipindi cha miaka miwili na nusu ya karibuni si tu vimekuwa na wigo mpana zaidi lakini kwa kuzingatia uingiliaji wa nchi za kigeni ambazo kila moja imefanya hivyo kwa manufaa ya moja ya pande zinazopigana, vilifikia katika hali mbaya zaidi na kuchukua mwelekeo tata zaidi. Na kutokana na mgongano wa maslahi ya nchi ya jinabi zilizojitumbukiza kwenye vita hivyo, ikawa ni vigumu mno kwa pande kuhasimu kufikia mwafaka wa kusitisha mapigano lakini sambamba na hilo, kusambaa virusi vya korona ndani ya Libya na hatari ya maambukizi ya virusi hivyo kulifanya hali ya mapigano iwe mbaya zaidi, huku kukiwepo na udharura maradufu wa kuchukua hatua za lazima kwa ajili ya kuwafikishia misaada raia wa nchi hiyo walioathiriwa na vita, kwa kutilia maanani kwamba hakuna upande wowote ulioweza kupata ushindi kamili wa kijeshi huku hali ya kibinadamu nchini humo ikizidi kuwa mbaya zaidi, serikali ya mwafaka wa kitaifa ya Libya na kundi la jeshi la taifa la Libya linaloongozwa na jenerali mwasi Khalifa Haftar zilifikia mwafaka kuwa hali ya sasa ya Libya haiwezi kutatuliwa kwa mtutu wa bunduki, kwa hivyo hapana budi kusitisha mapigano na wakati huo huo kutafuta njia ya ufumbuzi wa kisiasa kupitia usuluhisho wa Umoja wa Mataifa. Hivi sasa utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa Libya unaelekea unaendelea kwa kasi chini ya usimamizi wa umoja huo na kuna matumaini kwamba baada ya kufahamika taratibu zitakazotumika kwa ajili ya masuala mbalimbali ikiwemo na, ikiwe namna kuwachagua viongozi wakuu wa serikali na mengineyo, uchaguzi mkuu wa nchi hiyo utaweza kufanyika ifikapo Desemba ya mwaka ujao wa 2021. Hii ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kitupia jicho baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Naanza naye Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa huku nchini Kenya, alisema, anasema: alikosa kuukata, akakataa kuubusu, akatumia mashoka, kisaidiwa na mapanga, katu halikukatika gogo lipapo papo, papo. Sasa anatahayuri akaona haidhuru, lakini bado shupavu kwa vimbwanga alofanya. Sasa, babu Biden utayabeba makosa hata kama si ya kwako. Trump alikuwa rais wako, tayarisha vocha ili upate lipa fidia. Hakika aliyonena Raisi Rohani ni sawa, mutalipa kwa cheki au pesa tasilimu Madhambi aliofanya Trump hasameheki, aliua vijitoto na vikongwe na vibabu. Baideni jitayarishe, Baideni jitayarishe, fidia mutalipa. Ni Yahya Hasan Muhammad Shebe huyo akipanda jukwani na baadhi ya beti za mashairi akizungumzia habari ya rais Hasan Rohani ambaye amesisitiza kwamba serikali ijayo ya Marekani inapaswa kulipa fidia na kulipia fidia makosa yote yaliyofanywa na serikali iliyotangulia Donald Trump. Juma Issa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, yeye anasema hongera baraza la mawaziri Tanzania kwa kuapishwa, kilichobaki ni kuchapa kazi. Rashid Musa, Morogoro, huko huko nchini Tanzania, anasema hongera sana baraza la mawaziri Tanzania, sasa uwanja ni wenu, chapeni kazi na mhudumie wananchi. Juma Musa yupo maeneo ya eh, Arusha, Tanzania, Anasema maeneo ya ngare naro huko Arusha Tanzania, anasema nampongeza Rais Magufuli kwa kuwapisha baraza lake jipya la mawaziri. Tuna matumaini kwamba mawaziri waliochaguliwa watachapa kazi na kutuletea maendeleo. Asante sana. Baraza la wasikilizaji bismillahir rahmanir rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji kwa kweli maoni tuliyonayo ni mengi sana kuna tukio hili la kuhuzunisha la kuuliwa kigaidi na kidhulma dr mohsen fakhrizade mtaalamu mkubwa wa nyuklia wa iran ambaye ishara zote zinaonyesha kwamba waliofanya jinai hiyo ni majasusi wa utawala wa kizayuni wa Israel na vibaraka wao. Mauaji hayo wa ya kikatili yaliyotokea Ijumaa ya Novemba ishirini na saba elfu mbili na ishirini yamewaumiza watu wengi. Maoni tuliyopokea ni mengi. Leo kipindi chetu kitahusiana na maoni hayo tu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Kwanza, Shekhe Muhamedi Mubaraka Omar Shahabali wa Pangani, Tanga, Tanzania, ametuandikia maoni mengi marefu, Ahmed, kuhusu swala hilo. Ametuomba kwa kusisitiza kwamba tuyasome taban Hatuwezi kuyasoma yote, kwani maoni kama tulivyosema ni mengi kuhusu swala hili e. Na kama unavyojua, wasikilizaji wetu wapenzi wanakipenda sana kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji, kila mtu ana hamu ya kuchangia. Tunatumia fursa hii kukumbusheni kwamba maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, huwa tunayasoma pia kila siku mara tatu katika matangazo ya asubuhi, mchana na usiku, kila yanavyotufikia. Ama na bila ya kurefusha maneno Shehe Shahabali, baada ya kutoa salimu, anasema leo napenda nitoe maoni yangu marefu kuhusu kuuliwa Shahid Muhsin Fakhrizade, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Anasema kwanza, hatuna budi kuungana na Iran kwa ujumla katika kutoa rambirambi zetu kwa Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, kutokana na jinai hiyo waliofanyiwa taifa la Iran lakini anasema tunalia zaidi kusikia jinai hiyo imewafurahisha viongozi vibaraka wa baadhi ya nchi za Kiarabu. Hatushangai kuona Marekani na Israeli baadhi ya madola magharibi kufurahia kifo hiki, lakini hata hao Waislamu nao anasema. Ila ujumbe wetu ni kwamba hili halitapita burebure bure; lazima hatua za uhakika zichukuliwe dhidi ya wote walioshiriki katika jinai hiyo vilevile vile, anasema Masikitiko yetu makubwa ni kuona kwamba baadhi ya watu wanaoonekana ni Waislamu wanaunga mkono jinai hiyo. Hii inaonyesha dhulma sasa zimeenea kote ulimwenguni, lakini dhulma haidumu, na ikidumu huangamiza, ameandika vilevile. Anasema wale wenye majina ya Kiislamu wanaofurahia jinai hiyo wasifurahi, kwani pengine kesho itakuwa zamu yao, kwa sababu maadui hawachagui wewe ni Muislamu wa Iran au wapi? Chuki yao ni Waislamu tu. Tena kuuawa mwanasayansi huyu hakutoikwamisha Iran, bali damu ya mashahid itazidi kuitia nguvu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vilevile ameandika, Iran itaendelea kuzalisha Mamuhsini Fakhrizadeh wengi tu, na haitokoa manjiani kwani kutolewa muhanga watu wakubwa na muhimu kama hawa ni kwa ajili ya heshima na aiza ya taifa la Iran. Cha kusikitisha zaidi ni kuona kuwa kuna watu huku na huko wanaendelea kuitupia lawama Iran na kudai eti inaunga mkono ugaidi. Kwa sababu hii leo watu wengi ni watumwa, ni mamluki, kama alivyosema hilo Imam Husein alaihi salam siku ya Ashura huko Karbala, mwezi kumi Muharam mwaka 61 Hijiria. Poleni sana ndugu zetu wa Irani na kwa Saidi Ali Khamenei, Mungu ampe umri mrefu. Ni mimi Muhamed Mubarak Omar Shahabali, Tanga, Tanzania. Naam, hayo yalikuwa ni maoni yake Shekh Shahbal wa mkoani Tanga Tanzania. Kama tulivyosema, tumepokea maoni mengi kuhusu kuua wa shahidi Dr Fakhrizade, mwana mwanasayansi mkubwa wa nyuklia wa Iran na katika masuala ya kiulinzi, hapo tarehe 27 mwezi uliopita Novemba 2020. Hapa mwanabaraza mwingine, bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara Tanzania, ameandika Allah amrehemu shahid madhlum Fakhrizade, amghufiria madhambi yake na amjaalie pepo na ajaalie kisasi juu ya wahusika wa kifo chake. Amin, amin ahmedi. Bwana Yahya Hasen Muhamedi Shebe, msikilizaji wetu mtajika huyu kutoka Mombasa, Kenya, yeye ameandika kuwawa kwa shahidi Dr. Muhusini Fakri Fakrizade ni kama kule kule walivyomuua shahidi Kasim Suleimani. Kauli alizokuwa akizitoa mzayuni kabla ya kuuawa mashahidi hawa zinaonyeshea vidole vyote wazayuni na waitifaki wao kwa asilimia mia moja. Anasema wao ndio waliotenda unyama huu. Sasa tuone ni nini na ni lipi litakalofanywa, na bila shaka hakuna moja litakalofanywa au hatua kuchukuliwa na hayo mashirika ya nchi za magharibi yanayojidai kutetea haki za binadamu na kupiga vita vitendo vya kigaidi ulimwenguni. Mikono ya watu hawa imeroa damu za watu wasio na hatia. Maneno mazima kabisa, nam, yalikuwa ni maoni yake hayo, Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, nchini Kenya. Ama iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za Jamijam hapa jijini Teheran. Wasapu yetu wapendwa wasikilizaji inaanza kwa alama ya kujumlisha 98 9035065487. E mail yetu au barua pepe ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday com slash sw. Kama tulivyotangulia kusema kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizo za Jamijam hapa jijini Teheran. Leo kusema kweli, ni kipindi maalumu cha kusoma maoni ya wanabaraza kuhusu mauaji ya shahid Muhsen Fakhrizade, mwanasayansi bingwa wa masuala ya nyuklia na ya kiulinzi, aliyeuawa shahidi katika viunga vya jiji la Teheran Ijumaa jioni, Novemba 27, 2020. Ishara na dalili zote zinaonyesha kwamba wazayuni na vibaraka wao ndio waliotenda jinai hiyo ya kigaidi na Iran imeahidi kulipiza kisasi kwa kila tone la damu ya shahid Fakhrizadeh na mashahidi wengine. Daktari Fakhrizadeh alikuwa mstari wa mbele sana katika uvumbuzi wa huduma mbalimbali za kiraia. Nadhani tuseme machache, Asma, kuhusiana naye. Miongoni mwa juhudi zake za karibuni kabisa na za kupigiwa mfano ni jitihada zake za kupambana na ugonjwa hatari wa Covid kumi na tisa. Itakumbukwa kwamba kifaa cha kwanza kabisa cha kuchukulia vipimo vya ugonjwa huo hatari, ambao hadi hivi sasa hauna dawa wala chanjo iliyopasishwa kikamilifu na kuaminiwa kuwa ndio hasa tiba ya kinga ya corona, kifaa hicho cha kwanza kabisa kutengenezwa nchini Iran kilitengenezwa na shirika na timu ya mabingwa na madaktari na wanasayansi iliyokuwa inaongozwa na Dr Fakhrizadeh. Mwenyezimungu amlaze mahala pema peponi amin. Tutaendelea na baraza la wasikilizaji katika studio hizi za Jamijamu hapa jijini Teheran baada ya kiburudisho hiki kifupi. Bwana, baraza mwingine aliyetoa maoni yake katika ukumbi huu kuhusu mauaji hayo ya kigaidi aliyofanyiwa mwanasayansi huyu mkubwa wa nyuklia wa Iran ni bwana Masudi Kasim wa nchini Tanzania, ambaye anaandika, Iran ni lazima ifikie hatua iwe na mji wa serikali ili kila anaingia aratibiwe, na kila familia iwe na jasusi anayechunguza mienendo ya mahusiano ya familia husika kwa sasa. Naam, kuna baadhi ya Wairani wanashirikiana na maadui kulihujumu taifa lao, anasema anaamini kwa kulipwa pesa au kuahidiwa nafasi za utawala na maadui wa Iran. Naam, Bwana Muhammad Salim Dinya wa Kondoa Baura huko huko Tanzania naye ameandika, inasikitisha sana kwa haya makundi ya kigaidi yanayowaua raia wasio na hatia wakiwemo wanasayansi wakubwa wa Iran. Noeli Chafilwa, msikilizaji wetu wa Mwanza, Tanzania, yeye ameandika: Iran lipizeni kisasi dhidi ya wale wote waliohusika kufanya mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia na wa maswala ya kijeshi, Shahidi Fakhrizade. Ustadh Uwezo kutoka Tanga, wilaya ya Mkinga, huko huko Tanzania, ameandika Allah ilaze mahala pema peponi roho ya mwanasayansi wa Iran aliyeuliwa kigaidi, na wale waliomuua cha moto watakiona, kwani malipo ni hapa hapa duniani. Ninaamini waliofanya ugaidi huo cha moto watakiona tu, ameandika naye. Mwanabaraza mwingine Hai Juma Idi ya Isa wa Masawi, Kondoa Tanzania, au kama anavyojiita balozi wa redio Teherani huko Kondoa, anasema poleni Iran kwa mauaji ya mwanasayansi wenu wa nyuklia. Ama kwa hakika wauaji nao pia wanastahili adhabu kali. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Ndugu zanguni wapendwa wa, wa, wa wa Redio Teheran, mimi nichukue fursa hii kuipongeza nchi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwani yenyewe imethubutu na kuonyesha ni jinsi gani nchi ikishikamana na mafundisho ya Bwana Mtume nchi ikishikamana na mafundisho ya watu wa nyumba ya Mtume, ikishikamana na mafundisho na amri za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ni jinsi gani inasonga mbele, hata kama kutakuwa kuna vikwazo mbalimbali vya madhalim, hata kama kutakuwa kuna mauaji makubwa yanayotokea katika nchi hiyo, lakini maadamu wao wako na Mtume, maadamu wao wako na watu wa nyumba ya Mtume, maadamu wao wako na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, hawatoteteleka. Hivyo nachukua fursa hii kumwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala aijalie neema awape subira wakazi, wa kazi na Waislamu wote wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amin. Nam, bila ya shaka yoyote waliotoa amri waliotenda na waliohusika na jinai hiyo ya kumuua kikatili shahid Fakhrizadeh wanastahiki adhabu kali. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nayo imesema wazi kwamba haiwezi kuachia jinai kama hiyo ipite vivi hivi bila ya kutolewa majibu makali yanayostahiki na kwa wakati unaofaa kabisa. Aidha, kama tulivyoona wanabaraza walivyotoa maoni yao, Ahmed, kwenye kipindi hiki cha leo, ambacho kimekuwa ni maalum kwa ajili ya kurusha hewani maoni ya wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Teherani yanayohusiana na, na mauaji hayo ya kigaidi, kwamba eh, Muhsin Fakhrizadeh ni wengi nchini Iran, na taifa hili la Kiislamu litaendelea kuzalisha na kuleta wanasayansi wakubwa bingwa na wengi zaidi na zaidi bila ya kukamishwa na mashambulizi hayo ya kiwoga yanayofanywa na wapenda dunia ambao hawawezi kukabiliana na nguvu za Waislamu isipokuwa nyuma ya kuta na kwa kujificha. Naam amana, muda wa baraza la wasikilizaji umemalizika kabisa kwa leo. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu mstudioni kama kawaida alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhamed, mhandisi sauti wetu leo hii alikuwa ni bwana Muhamad Majruniani, na fundi mitambo yetu alikuwa ni Nushinda Dashi. Ishini salama. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 95 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo ni ya haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili. Tumeshasema ya kutosha kuhusu suala hilo, kwani ni, ni maudhui pana na imehimizwa mno na dini tukufu ya Uislamu. Hadi sasa tumelithibitisha hilo kwa ushahidi wa Quran na Sunna za masum. Lakini katika kipindi kilichopita tulisema kwamba haki hiyo ni ya kimaumbile kwa kila mwanadamu, bila ya kujali itikadi yake ya kidini, utaifa, rangi au mahala anapoishi kila mwanadamu anakiri kwamba ni haki ya mtoto kupewa malezi mazuri na wazazi wake. Katika sehemu ya 94 ya mfululizo huu tulianza kuashiria zinavyosema nyaraka za kimataifa kuhusu haki hiyo. Leo tutaendelea na tulipoishia. Naam, ndugu wasikilizaji, tukija katika nyaraka za kimataifa pia tutaona kwamba malezi yamepewa umuhimu maalum. Kifungu cha 18 cha mkataba wa haki za watoto kinasema, nchi wanachama wa mkataba huo zinaahidi kufanya juhudi zao zote kuhakikisha zinadhamini na kutambua rasmi msingi unaosema kwamba baba na mama wa mtoto wana majukumu ya pamoja ya kumlea na kumkuza mtoto. Wazazi wawili au aliyepewa jukumu la kisheria la malezi ya mtoto wana jukumu la kimsingi katika ukuaji na maendeleo ya mtoto. Jukumu hilo kubwa zaidi ni kumdhaminia mtoto manufaa yake ya kimsingi. Vilevile, nchi wanachama wa mkataba huu na kwa ajili ya kudhamini na kutia nguvu haki zilizoainishwa na mkataba huu zinaahidi kuwapa ushirikiano unaotakiwa wazazi wawili au wasimamiaji wa kisheria wa masuala ya mtoto, ili watekeleze kwa njia sahihi na kiurahisi majukumu yao ya kumlea mtoto, na zianzishe taasisi zisahilishe mambo na zitoe huduma zinazotakiwa kwa ajili ya kudhaminiwa inavyotakiwa malezi ya mtoto. Kifungu hicho kusema kweli kinaonyesha jukumu la wazazi wawili na kila aliyepewa jukumu la kisheria la malezi ya mtoto. Nyaraka nyinginezo pia zimelipa umuhimu suala hilo. Umuhimu wa haki hiyo umetajwa vizuri katika kifungu cha kumi cha mkataba wa haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni. Vifungu vya 23 na 24 vya mkataba wa haki za kisiasa na raia navyo vimetaja vizuri haki hiyo pamoja na nyaraka nyinginezo. Nukta nyingine ni kwamba serikali za nchi nazo zina wajibu wa kutoa mchango unaotakiwa kata hilo. Kwa upande mmoja, utekelezaji wa majukumu hayo unatakiwa kufanyika kupitia upasishaji sheria zinazotakiwa, na kwa upande mwingine, serikali za nchi zina majukumu ya kuweka ratiba na mipango mizuri ya kutoa mafunzo na kuwaelimisha wazazi na walezi kuhusu jukumu lao zito na hatari la malezi ya watoto. Kwa mfano, serikali ya Indonesia inaendesha mpango wa kuwawezesha akina mama, yaani wazazi wa kike, kutumia uelewa na utambuzi wanaopata kujenga uhusiano mzuri baina yao na watoto wao tangu watoto hao wanapokuwa wachanga hadi wanapotimia miaka mitatu. Tutasema zaidi kuhusiana na suala hili katika kipindi kijacho, insha allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 23 mfungo 7 Rabiu Uthani mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 9 Disemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 197 na na iliyopita, yaani tarehe 23 rabiu thani 1245 hijiria, aliaga dunia Allama Ahmad Naraqi, fakihi mwanachuoni wa hadithi na malenga wa Kiirani. Mwanazuoni huyo alizaliwa mwaka elfu moja mia moja thamanini na tano hijiria na kukulia katika mji wa Kashan katikati mwa Iran ambako alipata elimu kwa baba yake Mulla Mahdi Na Raqi. Miaka kadhaa baadaye alihamia katika mji mtakatifu wa Najafu nchini Iraq na kupata elimu ya juu kwa maulama wakubwa wa, wa mji huo. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vya Miraju Saada na Asrarulhaji. Miaka 278 iliyopita alizaliwa katika mji wa Stockholm Karl Wilhelm Shill, mwana kemia mtajika wa Sweden na mwasisi wa sayansi ya kemia ya sasa. Japokuwa alizaliwa katika familia ya kimasikini, Shill aliweza kuendelea na masomo Kutokana na bidii na mapenzi makubwa aliyokuwa nayo juu ya masomo, mwanasayansi huyo ambaye aliishi katika zama za kuchanua kwa elimu ya kemia, baada ya juhudi za miaka mitano za kujisomea na kutafiti mambo, mnamo Oktoba 1772 alifanikiwa kugundua gesi ya klorini, ambayo ni moja ya mada muhimu za kemia, inayotumika sana katika utengenezaji vitu. Karl Wilhelm Schill alifariki dunia mwaka 1786. Tarehe kama ya leo mwaka 1961, ardhi ya Tanganyika ambayo hii leo ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilijikomboa na kupata uhuru. Tanganyika ilianza kukoloniwa na Ujerumani mwaka 1880 hadi 1919, ilipoanza kukoloniwa na Uingereza na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa mkoloni huyo ahadi ilipojipatia uhuru wake wa kujitawala. Katika tarehe kama ya leo, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Tanganyika. Na baadaye akachaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Tanganyika huru. na miaka 262 iliyopita katika siku kama hii ya leo, yaani tarehe 9 Disemba 1758, vita vya Madras vilivyodumu kwa miezi 13, ambavyo vilikuwa moja kati ya vita vikali zaidi vya kikoloni kati ya Uingereza na Ufaransa, vilianza huko India. Vita hivyo vilianza baada ya Ufaransa kuishambulia vikali bandari ya Madras huko kusini mwa India ambayo ilikuwa ikidhibitiwa na Waingereza. <tip> <tip> Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.