Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Baqara aya ya kwanza hadi ya tano. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Alif Lam Mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu na hushika swala na hutoa katika tuliowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako na akhera wanayakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao mlezi na hao ndiyo waliofanikiwa. <tune> Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambayo tunasika katika shortwave na vilevile katika satellite na kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB world service na pia katika masafa ya FM 105.3, Maarifa FM Tanga, 100.9, Maarifa FM Mwanza, 99.7, Maarifa FM Kigoma na 104.1, Maarifa FM Mtwara. WhatsApp yetu ni plus na email yetu ni swahili radio irib. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari uchambuzi wa kisiasa na ripoti. Tutakuwa pia na vipindi vya Sibtoin katika kitabu na Sunna, macho yetu magazetini, makala kuhusiana na bidhaa za Iran, makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho mwa yale yote tuliyokuandalieni kwa asubuhi hii. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Meja Jenerali Salami asema maadui wangojee jibu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri Mkuu wa Pakistani apendekeza ulimwengu wa kiislamu uvunje uhusiano na Ufaransa. Magaidi 40 wa uawa Sinai kaskazini nchini Misri. Na Amnesty International yaiomba Marekani iache kuiuzia silaha Imarati kwa sababu itazitumia kuudia raia. Habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepah amesema maadui wangojee, huku wakijua lazima jamhuri ya Kiislamu ya Iran itachukua hatua kujibu kitendo cha kigaidi cha kumuua mwanasayansi wake bingwa wa masuala ya nyuklia na ulinzi. Meja Jenerali Hossein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah ameyasema hayo pembeni mwa hafla iliyofanyika jana Jumanne katika makao makuu ya jeshi hilo hapa mjini Tehran, kumwenzi mwanasayansi shahid Mohsen Fakhrizadeh, na akaongeza kwamba maadui walio iko walio ikamia Iran ya Kiislamu inawapasa wajue kuwa kifo cha ushahidi ni taa inayomurika njia na njia inayofunguliwa na mashahidi katu haitafungika milele. Meja Jenerali Salami amebainisha kwamba kila nukta anayoilenga na kuiandaa maadui inamaanisha kuwa ni nukta chanya na ya mafanikio kwa Iran na yenye kuwatia hofu maadui, na kuchukua hatua za kijinai kama kufanya mauaji ya kigaidi kuna maanisha kwamba kuna ulazima wa kuendelea kulea na kuandaa watu walio mfano wa Shahid Fakhrizadeh. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesisitiza kwamba njia ya Shahid Fakhrizade itaendelezwa na wanafunzi wake kwa azma na irada kubwa zaidi, na akaeleza kwamba mauaji ya kigaidi na hatua nyingine ovu zinazochukuliwa na maadui hazitokuwa na matunda mengine kwao isipokuwa kuyafanya mapinduzi ya Kiislamu yasonge mbele kwa kasi kubwa zaidi. Dr Mohsen Fakhrizadeh, mwanasayansi bingwa wa masuala ya nyuklia na ulinzi wa Iran aliuawa shahidi katika shambulio la kigaidi lililofanywa katika eneo la Absard Damavand hapa mjini Teheran siku ya Ijumaa ya tarehe 27 Novemba. Vyombo vya habari vya Pakistan vimetangaza kwamba waziri mkuu wa nchi hiyo Imran Khan ametoa pendekezo la kuvunjwa uhusiano wa nchi za Kiislamu na Ufaransa. Vyombo hivyo vya habari vimeandika kwamba Imran Khan ameamua kufanya mashauriano na nchi za Kiislamu kujadili wazo la kuvunjwa uhusiano na Paris kulalamikia kushtadi kampeni ya uenezaji chuki dhidi ya Uislamu nchini nchi Ufaransa na kitendo cha kifidhuli kilichofanywa na jarida la nchi hiyo la Charlie Ebdo na kuungwa mkono na viongozi wa nchi hiyo hasa Rais Emmanuel Macron. Kwa mujibu wa vyombo hivyo, waziri wa mambo ya nje wa Pakistan ameagizwa na waziri mkuu wa nchi hiyo awasiliane na nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa OIC, na matokeo ya hatua hiyo ayawasilishe kwenye baraza la mawaziri la serikali ya nchi hiyo. Imeelezwa kwamba maisha ya mgombea uraisi wa Uganda kwa tiketi ya chama cha NUP, Robert Chagulanyi maarufu kwa jina la Bobi Wine, yako hatarini. Taarifa zaidi anayomwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Robert Chagulanyi, mmoja wa wagombezi 11 wa uraisi nchini Uganda, ameponea puchupuchu kuuawa mara tano sasa. Hii imetokana na ghasia zinazotukia anapokuwa akifanya kampeni za kuomba kura katika sehemu mbalimbali za Uganda. Kufuatia hayo, imemlazimu kujikinga na jeketi ya kuzuia risasi kupenyeza, yani bulletproof, pamoja na kibakuli cha helmeti kinachofanya kazi kama hiyo. Hata hivyo, hadi leo Robert Chagulanyi anakabiliana na walinda usalama wanaofyatulia wananchi gesi ya kuleta machozi pamoja na risasi zinazongurumia kila aendako. Ingawa ameshakutana na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Jaji Simon Biabakama wakajadilia swala la kutatanishwa kwa wagombezi hususan wale wa urais, tofauti iliyoko ni ndogo kuhusiana na vitendo vya walinda usalama. Mwingine anayekandamizwa zaidi ni Patrick Amuria wa FDC anayegombea uraisi. Pia viongozi wa tabaka mbalimbali, mkiwemo na wa kitamaduni pamoja na mabalozi, wamekemea vitendo vya wawalinda usalama wakati huu wa kampeni. Tayari kuna mvutano kati ya serikali kuu ya Kampala na nchi za jumuiya ya Ulaya na mashirika ya kutetea haki za kibinadamu. Serikali imeshafunga akaunti zote za mashirika ya kutetea haki za kibinadamu ambayo yanapinga serikali. Rais Museveni kwa upande wake analaumu mashabiki wa chama cha NUP, National Unity Platform, kwa kutumia kofia nyekundu inayofanana na polisi ya wanajeshi. Swala hilo la kofia nyekundu liliwalazimisha mapolisi wa jeshi kupekua na kuzoa sare zote za chama cha NUP, lakini viongozi wa NUP wanadai kuwa kufanana sio undugu, kwani alama ya kofia ya NUP haifanani kamwe na ile ya polisi ya jeshi. Kwa upande mwingine, mgombezi mwingine wa urais jemedari Mustafu Greg Mugisha Muntu ameonya serikali kwamba huenda ikawa Uganda itatumbukia kwenye ghasia nzito za kiusalama na kisiasa, walinda usalama wasipokomesha vitendo vyao vya kuwanyanyasa wananchi, mkiwemo na kufyatulia watoto wa shule gesi za kukamua machozi. Mimi Kigosi Ismail kutoka Kampala. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jeshi la Misri limetangaza kwamba magaidi wasiopungua wa 40 wameuawa katika mapigano yaliyozuka baina yao na jeshi la nchi hiyo katika jimbo la Sinai Kaskazini. Taarifa ya jeshi hilo imesema kwamba mbali na magaidi hao, maafisa saba wa jeshi la Misri wameuawa na kujeruhiwa katika mapigano hayo. Taarifa hiyo imeongeza kwamba jeshi la anga la Misri limeangamiza maficho 437 ya magaidi katika eneo la kistratejia la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na kuua magaidi 25 hatari zaidi. Magaidi wengine 15 wameuawa katika operesheni nyingine ya jeshi la Misri, kwa mujibu wa taarifa hiyo. Shirika la kutetea haki za binadamu la msamaha duniani, Amnesty International, limeiomba Marekani isitishe uuzaji silaha kwa Umoja wa Falme za Kiarabu yaani Imarati, kwa sababu itazitumia silaha hizo kuulia raia wasio na hatia. Katika ripoti yake, Amnesty International imeiomba tena Marekani isitishe utekelezaji wa mkataba wa makubaliano ya uuzaji silaha iliyofikia na Imarati, ikisisitiza kwamba ikinunua silaha hizo Abu Dhabi itarudia kutenda tena jinai za kivita ilizofanya nchini Yemen. Ripoti hiyo ya shirika hilo la kimataifa la kutetea haki za binadamu imeashiria pia nafasi ya Imarati nchini Libya na kueleza kwamba umoja huo wa falme za Kiarabu unatumia ndege zisizo na rubani zilizoundwa nchini Marekani kufanyia mashambulio huko Libya ambayo yanakiuka sheria za kimataifa na masuala ya kibinadamu na Umoja wa Mataifa umepitisha azimio lenye anwani hatari ya kuenea silaha za nyuklia Asia Magharibi, na kutaka utawala haramu wa kizayuni wa Israel uachane na mpango wa kumiliki silaha za atomiki. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limeitaka Tel Aviv ighairi kuendeleza mpango wa kuwa na silaha za nyuklia kwa kupitisha azimio lililoungwa mkono kwa wingi wa kura 153 za ndio dhidi ya kura 6 tu za hapana, huku wanachama wengine 25 wakiamua kutopiga kura. Kwa mujibu wa azimio hilo, umoja wa mataifa umeitaka pia Israel iache kuendeleza, kuzalisha, kufanyia majaribio au kumiliki silaha angamizi za nyuklia. Katika azimio lake hilo, baraza kuu la umoja wa mataifa limeutaka utawala huo wa kizayuni uruhusu vinu na vituo vyake vyote vya nyuklia vifanyiwe ukaguzi kamili na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti jam ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: jukumu la wakala wa kimataifa wa nyuklia IAEA ni usimamizi wa kiufundi au kuvujisha habari za siri? Kuwaathirika wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA na mashinikizo ya kisiasa na ushahidi ambao unaonyesha kuwa umekuwa ukivujisha habari na ripoti za siri za wanachama ni jambo ambalo limezusha maswali mengi yasiyo na majibu. Mshtaba zunur mkuu wa kamisheni ya usalama wa taifa na siasa za nje ya majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, akiashiria Jumatatu kuvujishwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA ripoti ya shughuli za nyuklia za Iran, amesema wakala wa IAEA unatoa habari za siri za Iran kwa maadui na kutolinda amana katika hatua tofauti. Mujtaba Zunur ameongeza kwamba baadhi ya wakaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia ni majasusi wa nchi za magharibi ambao kupitia vazi la uwakilishi wa wakala huo wanayapa mashirika ya kijasusi ya maadui habari za siri za Iran. Suala hilo pia liliashiriwa siku chache zilizopita na Kazem Gharib azade mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika taasisi za kimataifa zilizo na makao makuu yao mjini Vienna, Austria, jambo ambalo linathibitisha wasiwasi uliopo wasi kuhusu kuathirika wakala wa IAEA na watu kutoka nje ya taasisi hiyo muhimu ya kimataifa. Ijumaa iliyopita vyombo vya habari vya Magharibi vilichapisha na kutangaza habari za siri ambazo zilikuwa mikononi mwa IAEA tu na kusema kwamba wakala huo ulikuwa umeziambia nchi wanachama kwamba Iran ilikuwa inanuia kuweka mitambo mipya ya kurutubisha urani aina ya IR2M katika taasisi zake za nyuklia za Natanz. Kwa mujibu wa kifungu cha saba cha hati ya wakala wa IAEA, wakala huo hauruhusiwi kuvujisha habari au ripoti zozote za siri zinazohusiana na shughuli za nyuklia za nchi wanachama. Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pia katika barua aliyomwandikia Yukia Amano, Mkurugenzi Mkuu wa zamani wa IAEA, tarehe 19 Agosti 2017 alisisitizia udharura wa wakala huo kujiepusha na kuvujisha habari za siri za shughuli za nyuklia za Iran kwa upande wa tatu na kusema kwa mujibu wa mkataba wa JCPOA na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, wakala wa IAEA unapaswa kujiepusha kuzuia maendeleo ya kiuchumi na kiufundi ya Iran na kulinda masuala ya usalama na haki za watu binafsi. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sipwa katika Quran na Hadithi. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, tuna furaha kujumuika nanyi tena katika sehemu ya kumi na mbili ya kipindi cha Siptain katika Qurani na hadithi ambacho kinakujieni kupitia idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunaendelea kujadili fadhila za Imam Hasan na Husein alaihim assalam zinazofafanuliwa na aya za kitabu kitakatifu cha Mwenyezi Mungu ambayo ni Qurani tukufu na hadithi za Kiislamu zinazokubaliwa na madhehebu zote za Kiislamu. Baada ya hayo, sasa tujadili aya nyingine mbili zinazofanana kuhusiana na fadhila za watukufu hao ambazo zinapatikana katika sura mbili tofauti za Quran, ya kwanza ikiwa ni kauli ya Mwenyezi Mungu katika aya za 43 na 44 za suratu Nahli zinazosema, nasi hatukuwatuma kabla yako ila wanaume tuliowapa wahyi, yani ufunuo. Basi waulizeni wenye ukumbusho kama nyinyi hamjui, kwa ishara wazi na vitabu. Nasi tumekuteremshia wewe ukumbusho, ili uwabainishie watu yaliyoteremshwa kwao, wapate kufikiri na aya ya pili ni kauli yake Mwenyezi Mungu katika aya ya saba ya suratul Al-Anbiya inayosema: na hatukuwatuma kabla yako ila wanaume tuliowapa wahyi yaani ufunuo, basi waulizeni wenye kumbukumbu kumbu ya elimu ikiwa nyinyi hamjui. Aya hizi mbili zinazofanana katika sura mbili tofauti za Qur'ani tukufu zinatufanya tusite kidogo na kutafakari juu ya mambo mawili muhimu. Jambo la kwanza ni kwamba ni kanuni na utaratibu wa watu wenye busara na hekima katika maisha yao yote kuiga na kufuata miongozo ya mtu ambaye ni mjuzi mwenye elimu na aliye na maarifa zaidi miongoni mwao, ili apate kuwaongoza katika masuala muhimu yanayowahusu. Kanuni hii ni kanuni ya mtu asiyejua jambo fulani kurejea kwa mwenye elimu na ujuzi wa jambo hilo na aya tulizotangulia kusoma zinasisitiza jambo hilo muhimu katika maisha ya mwanadamu. Baada ya kulifahamu suala hili, wapenzi wasikilizaji, sasa swali linalojitokeza hapa ni kwamba je, ni nani hawa wenye ukumbusho na elimu ambao wamezungumziwa na aya mbili za Qurani tukufu? Kabla hilo, nini hasa maana ya elimu hapa? Wasikilizaji wapenzi, ukumbusho katika kitabu kitakatifu cha Mwenyezi Mungu, yaani Qurani takatifu, una maana kadhaa ikiwemo Qurani yenyewe. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya tisa ya Suratul Hijri kwamba hakika sisi ndiyo tulioteremsha ukumbusho huu na kwa hakika sisi ndiyo tutakaoulinda. Maana nyingine ya ukumbusho ni Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa kama anavyosema Mwenyezi Mungu katika aya za kumi na kumi na moja za suratu At-Talaq kwamba hakika Mwenyezi Mungu amekuteremshieni ukumbusho, mtume anayekusomeeni aya za Mwenyezi Mungu zinazobainisha. Wafasiri wa Qurani tukufu wanasema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimuita mtume wake hapa kuwa ni ukumbusho kutokana na kulingania kwake ukumbusho mwingine, yani Qurani tukufu kwa kutegemea moja ya maana hizi kwamba ukumbusho ni ama Qurani au mtume mtukufu sala llahu alaihi waalihi wasalam, basi watu wa ukumbusho watakuwa ni akina nani? Je, watu hao si ni watu wa nyumba ya mtume ambao nyumbani kwao ndiko kulikoteremshwa wahi na ujumbe wa Mwenyezi Mungu? Nao ni Ali, Fatima, Hasan na Husein, na baada yao maimamu wengine tisa watoharifu wanaotokana na kizazi cha Imamu Husein. Naam, wapenzi wasikilizaji watukufu, hawa walizaliwa na kukulia katika nyumba ambayo ndani yake uliteremka wahyi wa Mwenyezi Mungu, na hivyo kuwa katika nafasi nzuri ya kuwa wao ndio walioifahamu zaidi mambo yaliyokuwa yakiendelea katika nyumba hiyo tukufu hivyo wao ndio walio katika nafasi nzuri zaidi ya kuulizwa na kufuatwa kuhusiana na masuala ya kidini na kimaanawi kuliko watu wengine. Kwa kutegemea maana nyingine kwamba ukumbusho ni Mtume Muhammad al Mustafa, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Ni wazi kwamba watu hao wanajulikana kama ilivyotubainikia kutokana na ufafanuzi wa aya za atathir At na na vilevile Ayatul Mawadda. Baada yao ni maimamu wengine tisa, watoharifu na waongozaji kwenye haki na uongofu, kama walivyohesabiwa, kutajwa na kuharifishwa na babu yao mwenyewe Mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wasallam, kwa majina, lakabu na sifa zao maalumu, kwamba wao ndio watakaokuwa makhalifa na wasi wake mtume na na kwamba wa mwisho wao ni Mahdi mwahidiwa na anayesubiriwa ajalallahu taala farajahu sharif. Huu ndio ukweli uliofikiwa na watafiti na wanazuoni wote wenye insafu waadilifu, na wanaotafuta ukweli kutoka madhehebu zote mbili za Waislamu wa kisuni na kishia. Ama ikiwa kuna baadhi ya watu wanaotaka kupata maarifa zaidi kuhusiana na swala hili, huenda marejeo bora zaidi yakawa ni hadithi na riwaya za kuaminika ambazo zimefanyiwa utafiti na kutegemewa na wajuzi wa hadithi pamoja na wafasiri wa Qur'an waliofafanua maana ya aya hizi tunazozijadili. Tutalitazama hilo hivi punde baada ya kiburudisho kifupi. Wapenzi wasikilizaji, Tabari amenukuu katika tafsiri yake ya Jamiu lBayan na Qurtubi katika tafsiri yake na vilevile Al Hakim Al Askalani katika Shawahidu Tanzil, Ibni Kathir katika Tafsiru lQurani lAzim, Thalabi katika tafsiri yake ya Kashfu walBayan na Al Alusi katika tafsiri yake ya Ruhu lmaani na wengineo ambapo wanazuoni wote hawa wa kisuni wanasema kwamba Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam alisema kuhusiana na aya hii tukufu kwamba sisi ndio watu wa ukumbusho. Amesema katika hadithi nyingine kwamba wallahi, sisi ndio watu wa ukumbusho. Wanazuoni hao hao wa kisuni pia wamenukuu madhumuni na makusudio hayo hayo ya aya hiyo ya Quran kutoka kwa Imam Muhammad Bakir alaihi salam. Mwanazuoni wa kihanafi Ashekh Al Sulaiman Alqanduzi anasema katika kitabu chake cha Yanabiu Lmawadda kwamba Imam Jafar Sadiq alaihi salam alisema ukumbusho una maana mbili, Quran na Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na sisi ndiyo makusudio ya maana zote mbili. Ama riwaya za wanazuoni wa Kishia, wapenzi wasikilizaji, ni nyingi mno kuhusiana na suala hili. Sheikh al Kulaini, Mwenyezi Mungu amrehemu, amenukuu nyingi ya riwaya hizo katika kitabu chake cha Alkafi. Moja ya riwaya hizo ni ile inayomnukuu Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam akisema, ukumbusho ni mimi na maimamu wa ukumbusho. Nyingine ni ile ambayo imemnukuu Imamu Jafaru Sadiq alayhi ssalamu akisema, ukumbusho ni Muhammad na sisi watu wa nyumba yake viongozi. Ukumbusho ni Muhammad na sisi watu wa nyumba yake viongozi. Mtukufu huyu pia amenukuliwa akisema katika ufafanuzi wa kauli ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala inayosema, na hakika haya ni ukumbusho kwako na kwa kaumu yako na mtakuja kuulizwa, kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam ndiye ukumbusho na Ali zake ndiyo wasailiwa nao ni watu wa ukumbusho. Kuna watu waliomwambia Imam Bakir alaihi ssalam, kuna watu miongoni mwetu wanaodai kuwa kauli ya Mwenyezi Mungu mtukufu inayosema, basi waulizeni wenye ukumbusho kama nyinyi hamjui, ni Mayahudi na Wakristo. Naye Imam Bakir alaihi salam akajibu kwa kusema hivyo, wanakuiteni kwenye dini yao. Kisha alinyanyua mkono wake na kuuweka kwenye kifua chake kitukufu na kusema, sisi ndio watu wa ukumbusho na sisi ndio wasailiwa. Na hizo, wapenzi wasikilizaji, ni baadhi ya sifa za Imam Hasan na Husein alaihim assalam, ambao wasomi na historia imethibitisha kwamba ni miongoni mwa watu wa ukumbusho, kwa sababu hawakuulizwa swali lolote katika nyanja yoyote ile wakashindwa kujibu, bali walijibu kwa ufasaha na usahihi mkubwa maswali yote walioulizwa katika maisha yao, hakuna hata swali moja waliloulizwa kuhusiana na jambo lolote nao wakawa wanasita au kushindwa kulijibu kwa njia iliyotakikana. Majibu yote waliotoa kuhusiana na maswali na mijadala mbalimbali walioshiriki yalithibitisha wazi na bila ya kuacha shaka yoyote kwamba kweli wao ndio waliokuwa watu wa Qur'an na watu wa nyumba ya mtume warithi mawasii makhalifa wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na ukumbusho ambao haupaswi kuulizwa watu wengine wasiofaa wala kustahiki kuulizwa maswali ya waja wa Mwenyezi Mungu. na kufikia hapo wapenzi wasikilizaji, ndio tunatamatisha kipindi hiki cha Siptin. Basi hadi tutakapojaliwa kukutana nanyi tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa yake Mola, tunakuwa geni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano Desemba 9 2020 22 h linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania. Kama ilivyotarajiwa, habari kuu iliyopamba takriban magazeti yote ya Tanzania leo ni ya kuapishwa Maalim Seif Sharif Hamad kuwa makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar. Kwa vile hiyo ndiyo habari kuu katika takriban magazeti yote ya leo ya Tanzania, tutatosheka na kusoma vichwa vya habari tu vya magazeti hayo. The Citizen limeandika tekeleza ahadi yako Mwinyi, Sef atoa changamoto. Daily News limeandika tumeshikamana. The Echo limeandika Daktari Mwinyi ahimiza maridhiano wakati akimwapisha Hamade. Majira limeandika Maalim Sef aapishwa na kutoboa siri nzito. Uhuru, rais Mwinyi na Maalim Sef wanena mazito Nipashe limemnukuu Maalim Sef akisema halikuwa jambo rahisi kukubali. Habari Leo tusahau yaliyopita, wasema Dkta Mwinyi na Maalim Sef. Na Mwananchi limeandika Maalim Sef afunguka, aweka bayana walivyomkubali Rais Mwinyi, asema uchaguzi umeacha maafa makubwa zaidi na uhasama. Dkta Mwinyi aahidi kushirikiana na kudumisha maridhiano kwa maslahi mapana ya Wazanzibari. Katika habari zake nyingine gazeti la Majira limeandika bunge la DRC la ahirishwa kwa muda usiojulikana. Mgombea udiwani kupitia Chadema awaondoa mawakala wake. Korea Kusini yaje Tanzania na mkopo mnono. Katika habari zake nyingine Mwananchi limeandika mhitimu mwenye umri wa miaka 82 kivutio chuo kikuu Mama akamatwa akituhumiwa kuua wanawe watatu. Na katika upande wa michezo limeandika Simba ya saka rekodi ya tatu kwa polisi. Habari nyingine ya gazeti la serikali la habari leo inasema Korea Kusini ya ikopesha Tanzania bilioni saba. Kurunzi ya macho yetu magazetini sasa inamulika magazeti ya nchi jirani ya Rwanda. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la serikali la The New Times inasema Kagame awa mwenyeji wa timu ya washauri wa mabadiliko ya AU. Habari hiyo imeakisiwa kwa picha kubwa ya timu hiyo ya AU huku rais Kagame akiwekwa katikati. Maandishi ya picha hiyo yanasema jana, Jumanne Disemba 8, 2020, rais Kagame alionana na timu ya washauri wa mabadiliko ya Umoja wa Afrika AU jijini Kigali, mkutano ambao ulihudhuriwa pia na mwenyekiti wa Kamisheni ya AU Musa Faki Mahamad. Kundi hilo la wataalamu wa nyuga tofauti kutoka nchi mbalimbali linafuatilia mapendekezo ya mwaka 2016 ya Rais Kagame ya kuundwa timu kama hiyo kwa ajili ya kutoa ushauri kuhusu mabadiliko na marekebisho ya kitaasisi ndani ya chombo hicho kikubwa zaidi barani Afrika. Ama habari kuu katika nchi jirani ya Uganda ambayo imeyakisiwa na gazeti la serikali la New Vision toleo la mtandaoni inasema Uganda ya rekodi idadi kubwa zaidi ya wagonjwa wa COVID-19. Katika kipindi cha masaa 24 watu 71 wamegunduliwa kuwa na ugonjwa wa korona nchini humo katika kipindi cha siku moja tu, limeandika gazeti hilo. Habari yake nyingine ni kuhusu kampeni za uchaguzi, limeandika hapa ndipo mgombea wako atakapokuwepo leo Jumatano. Baadaye limeorodhesha maeneo ambayo wagombea wataendelea na kampeni zao za uchaguzi mkuu leo Jumatano. Habari kuu katika gazeti binafsi la Daily Monitor inasema upinzani Ghana, waonya kuhusu uchakachuaji wa kura, huku matokeo yakisubiriwa kwa hamu. Tuna alikunja jamvi la macho yetu magazetini kwa kutupia jicho magazeti ya nchi jirani ya Kenya. Daily Nation limeandika daktari kijana aliyejitolea muhanga maisha yake kwa ajili yetu taifa. Leo limeiakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno, je, daktari Mogusu atatugusa? Gazeti la Standard toleo la mtandaoni limeyakisi habari hiyo ya kufariki dunia daktari Steven Mogusu kwa ugonjwa wa korona, kwa kumnukuu baba wa mwenda zake huyo Naftali Mogusu akisema kijijini kwake Iranda katika kaunti ya Kisii jana Jumanne kwamba familia yake ilihitajia shilingi laki mbili za Kenya ili kumsaidia mtoto wao kuwekwa kwenye kifaa cha kusaidia kupumua ventilator katika hospitali ya rufaa ya Kenyatta jijini Nairobi, lakini haikupata habari. Nyingine katika gazeti la Taifa Leo inasema wanafunzi walalamika baada ya mwenzao kunajisiwa. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni zinasema Boko Haram waua wanajeshi kumi wa Nigeria, na Trump apoteza kesi yake ya uchaguzi Pennsylvania. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu katika uga wa sayansi na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa tarehe 8 Novemba walizikosoa nchi zinazojaribu kubinafsisha na kuhodhi chanjo yoyote ya kupambana na korona au COVID-19 inayotarajiwa kupatikana, wakisema njia pekee ya kupambana na janga hili ni kuhakikisha chanjo inapatikana kwa gharama nafuu kwa kila mtu duniani. Kupitia taarifa yao pamoja iliyotolewa mjini Jeniva, Uswisi, kuhusu upatikanaji wa chanjo kwa wote, wataalamu hao wamesema hakuna fursa kwa ajili ya utaifa katika vita dhidi ya janga la korona, kwani kiwango cha janga hili na gharama zake katika maisha ya watu, huku kukiwa hakuna uhakika wa lini itakwisha, kinahitaji hatua zenye mrengo wa haki za binadamu na ujasiri wa kulikabili kutokana a, kwa nchi zote duniani. Taarifa hiyo imeongeza kuwa kwa bahati mbaya, kuna baadhi ya serikali zinazojaribu kupata chanjo kwa ajili ya raia wao pekee, na hii haitakuwa na manufaa, kwa sababu mafanikio yoyote dhidi ya janga la COVID-19 yatategemea upatikanaji wa chanjo kwa watu wote duniani. Wamesisitiza kwamba virusi vya COVID-19 haviheshimu mipaka na hakuna aliyesalama hadi pale sote tutakapokuwa salama katika dunia hii iliyounganika na kutegemeana na nchi zinazojaribu kupata chanjo kwa ajili ya watu wake tu badala ya kushiriki kwenye juhudi za kimataifa zinazomlenga kila mtu hazitoweza kutimiza lengo walilokusudia. Wataalamu hao wametoa wito kwa nchi zote kuunga mkono mkakati wa COVAX unaoongozwa na muungano wa chanjo duniani Gavi, shirikisho la kimataifa la maandalizi na ubunifu dhidi ya magonjwa ya mlipuko CEPI, na shirika la afya duniani WHO ambapo lengo lake ni kutoa fursa sawa kwa nchi zote pale chanjo ya COVID-19 itakapopatikana. Pia wametoa wito wa ushirikiano wa, wa kimataifa na msaada kati ya nchi zilizoendelea na zinazoendelea ili kuhakikisha wanashirikiana katika teknolojia na njia za jinsi ya kupata chanjo na matibabu ya COVID-19 wakisema, ukweli ni kwamba Janga hili limeathiri dunia nzima na hivi sasa linapaswa kuweka kando mikakati binafsi na kuhodhi chanjo na usambazaji wake na kufanya kazi kwa pamoja, ay, ili kulitokomeza janga hili. Shirika la Afya duniani, WHO, limesema aina mpya ya kirusi cha korona au Covid-19 imegunduliwa miongoni mwa wagonjwa nchini Denmark, jambo ambalo limeibua hofu nchini humo, Ulaya na maeneo mengine duniani. Taarifa ya Novemba 8 ya WHO ilisema kati ya wagonjwa kadhaa wa corona au Covid-19 waliopimwa karibuni Denmark, 12 walipatikana na aina ya virusi vya corona visivyojulikana. WHO imesema kuwa Denmark wanachukua hatua za kuzuia kusambaa kwa virusi hivyo vipya na kubaini chanzo chake. Tangu mwezi Juni mwaka huu Denmark imeripoti wagonjwa zaidi ya 214 wa COVID-19 ambao chanzo chake ni wanyama wanaoitwa mink, na kwa wagonjwa 12 wa umri wa kuanzia miaka 7 hadi 79, virusi hivyo vilibainika vikiwa na mabadiliko kadhaa. Kwa mujibu wa WHO, tathmini ya awali imeonyesha kwamba virusi hivyo vinavyoitwa Cluster 5 vinafanana kimfumo, athari zake na muundo wake maambukizi na virusi vya SARS-CoV-2 ambavyo vinasababisha COVID-19. Tofauti ni kwamba virusi hivi vipya viko katika kundi ambalo siku za nyuma halikuonyesha mabadiliko. WHO inasema bado ni vigumu kutabiri nini zitakuwa athari za aina hiyo mpya ya virusi, lakini deta za awali zimeonyesha utofauti wa virusi hivyo vilivyobainika kwenye ugonjwa wa wanyama hao na kwa wagonjwa kumi na mbili uh, imebainika vinapunguza uwezo wa kinga au antibodies. Hata hivyo shirika hilo limesema utafiti wa kisayansi na kimaabara unahitajika ili kuthibitisha matokeo hayo na kujua jinsi gani vitaathiri upimaji matibabu na utengenezaji wa chanjo. Utafiti mpya wa shirika la afya duniani WHO uliotangazwa Novemba 6 katika mji mkuu wa jamhuri ya Kongo, Brazzaville, umesema janga la COVID-19 limeongeza nguvu kwenye maendeleo ya ubunifu zaidi ya mia ishirini wa teknolojia ya afya ambao umejaribiwa au kupitishwa barani Afrika. Daktari Machidiso Moeti, ambaye ni mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, katika hotuba yake ya ufunguzi alisema utafiti wa teknolojia mpya elfu moja au zilizofanyiwa marekebisho ambazo zimetengenezwa ulimwenguni kulenga maeneo tofauti ya kushughulikia COVID-19 unagundua kuwa Afrika inachangia asilimia 12.8 ya ubunifu. Sehemu za kushughulikia ni pamoja na ufuatiliaji, ufuatiliaji wa watu waliokutana na wagonjwa, ushiriki wa jamii, matibabu, mifumo ya maabara na maambukizi, kinga na udhibiti. Aidha, yaliyomo katika utafiti yakithibitishwa na Dr. Mwete ni kwamba barani Afrika asilimia 57.8 ya ubunifu wa kupambana na COVID-19 ulishawishiwa na teknolojia ya mawasiliano, asilimia 25 ikitegemea katika uchapishaji wa mfumo wa 3D na asilimia 10.9 ukiwa ni ubunifu wa roboti. Mathalan, kwa upande wa teknolojia ya mawasiliano, Afrika Kusini imekuja na mfumo ambao unatumia WhatsApp kuwasiliana. Angola kuna vifaa vya mgonjwa w kujipima. Ghana kuna apu za kufuatilia wagonjwa na watu waliokutana nao, na vifaa vya taarifa nchini Nigeria. WHO inasema nchi ambazo zimeonyesha ubunifu zaidi wakati wa covid-19 ni afrika kusini kwa asilimia 13 kenya kwa asilimia 10 Nigeria 8 na rwanda asilimia 6 Daktar Moeta kisifia namna vijana wa afrika walivyojitosa katika ubunifu wa kupambana na covid-19 anasema ni vyema kuona nguvu za ujana za bara zima la afrika zinawaka moto kupambana na covid-19 kisha akaongeza COVID-19 ni mojawapo ya changamoto kubwa za kiafya katika kizazi hiki, lakini pia ni fursa ya kusukuma mbele uvumbuzi, uhalisia na ujasiriamali katika teknolojia za kuokoa maisha. Mashirika zaidi ya 40 ya Iran hivi sasa yako mbioni kutengeneza vifaa au bidhaa zinazohusiana na matibabu ya korona au COVID-19. Hayo yamedokezwa hivi karibuni na Mahdi Safarinia, mkuu wa bustani ya teknolojia ya Pardis mjini Tehran, ambaye amesema mashirika hayo 40 yako katika bustani hiyo. Amesema mashirika hayo yanaendelea na utafiti na kwamba kuna bidhaa ambazo ziko tayari na zinasubiri tu idhini ya taasisi husika kabla ya kuanza kutumika mwakani. Safarinia amesema pia hivi sasa bidhaa za kiteknolojia zilizoundwa Iran zinauzwa kote duniani, huku akitabiri kuwa katika kipindi cha miezi michache ijayo idadi ya bidhaa za Iran za kukabiliana na korona zinazouzwa katika soko la dunia zitaongezeka. na halmashauri ya chakula na dawa ya Iran imetangaza kuwa dawa nne za miti shamba za kutibu korona zimeidhinishwa hapa nchini Iran. Akizungumza hivi karibuni, Muhamad Redha Shanehsaz, mkuu wa halmashauri ya chakula na dawa ya Iran, amesema dawa hizo nne za mitishamba zitaanza kutengenezwa Iran na kwamba majaribio yaliyofanywa yameonyesha mafanikio. Amesema uchunguzi uliofanywa unaonyesha kuwa dawa hizo zinaweza kutibu wagonjwa wa korona. Aidha, amesema kuwa hivi sasa dawa zingine sabini za mitishamba za kutibu korona zinaendelea kufanyiwa majaribio na kuna matumaini makubwa zitaweza pia kuwa na manufaa. Mapeza msikilizaji, na kwa habari hiyo ya dawa za mitishamba za kutibu korona hapa Iran, na tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na niliyokuandalia, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 23 mfungo 7 rabiu Rabiuthani mwaka 1442 hijria inayosadifiana na tarehe 9 Disemba mwaka 2020 miladia. Siku kama ya leo miaka mia moja na tisini na saba iliyopita yaani tarehe 23 rabiuthani elfu moja mia mbili arobaini na tano hijiria aliaga dunia alama Ahmad Naraqi Faqihi, mwanachuoni wa hadithi na malenga wa Kiirani. Mwanazuoni huyu alizaliwa mwaka elfu moja mia moja thamanini na tano hijiria na kukulia katika mji wa Kashan katikati mwa Iran ambako alipata elimu kwa baba yake Mulla Mahdi na Raqi. Miaka kadhaa baadaye alihamia katika mji mtakatifu wa Najafu nchini Iraq na kupata elimu ya juu kwa maulama wakubwa wa, wa mji huo. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vya Miiraju Saada na Asrarulhaji miaka 278 iliyopita na alizaliwa katika mji wa Stockholm Karl Wilhelm Shill, mwana kemia mtajika wa Sweden na mwasisi wa sayansi ya kemia ya sasa. Japokuwa alizaliwa katika familia ya kimasikini, Shil aliweza kuendelea na masomo Kutokana na bidii na mapenzi makubwa aliyokuwa nayo juu ya masomo, mwanasayansi huyo ambaye aliishi katika zama za kuchanua kwa elimu ya kemia, baada ya juhudi za miaka mitano za kujisomea na kutafiti mambo, mnamo Oktoba 1772 alifanikiwa kugundua gesi ya klorini, ambayo ni moja ya maada muhimu za kemia inayotumika sana katika utengenezaji vitu. Karl Wilhelm Schill alifariki dunia mwaka 1786. Tarehe kama ya leo mwaka 1961, ardhi ya Tanganyika, ambayo hii leo ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ilijikomboa na kupata uhuru. Tanganyika ilianza kukoloniwa na Ujerumani mwaka 1880 ahadi 1919 ilipoanza kukoloniwa na Uingereza na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa mkoloni huyo ahadi ilipojipatia uhuru wake wa kujitawala katika tarehe kama ya leo. Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Tanganyika na baadaye akachaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Tanganyika huru. na miaka 262 iliyopita katika siku kama hii ya leo, yaani tarehe 9 Disemba 1758 vita vya Madras vilivyodumu kwa miezi 13 ambavyo vilikuwa moja kati ya vita vikali zaidi vya kikoloni kati ya Uingereza na Ufaransa vilianza huko India. Vita hivyo vilianza baada ya Ufaransa kuishambulia vikali bandari ya Madras huko kusini mwa India ambayo ilikuwa ikidhibitiwa na Waingereza. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na muda wetu unakwenda kwa kasi sana. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, baada ya kutusalimu wanasema wazo la waziri mkuu wa Pakistani la nchi za kiislamu kuvunja uhusiano na Ufaransa ni wazo zuri. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salam, Tanzania, anasema jamii ya kimataifa ya waungwana tuko pamoja na Iran. Bilhuda al wa barabara a 13, huko Tanga, Tanzania, anasema nakushukuruni watangazaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehran, kama ambavyo Bwana Masud Kasim Fundi wa Kigoma, Tanzania, naye anatushukuru. Nasi tunawashukuru wasikilizaji wetu wetu wote. Muda wetu unakwenda kwa kasi sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran sepa amesema maadui wangojee huku wakijua lazima jamhuri ya kiislamu ya Iran itachukua hatua kujibu kitendo cha kigaidi cha kumuua mwanasayansi wake bingwa wa masuala ya nyuklia na ulinzi. Vyombo vya habari vya Pakistani vimetangaza kwamba waziri mkuu wa nchi hiyo Imran Khan ametoa pendekezo la kuvunjwa uhusiano wa nchi za kiislamu na Ufaransa. Jeshi la Misri limetangaza kwamba magaidi wasiopungua 40 wameuawa katika mapigano yaliyozuka baina yao na jeshi la nchi hiyo katika jimbo la Sinai Kaskazini. Shirika la kutetea haki za binadamu la msamaha duniani Amnesty International limeiomba Marekani isitishe uuzaji silaha kwa Umoja wa Falme za Kiarabu, yaani Marati, kwa sababu itazitumia silaha hizo kuulia raia wasio na hatia. Na Umoja wa Mataifa umepitisha azimio lenye anwani hatari ya kuenea silaha za nyuklia Asia Magharibi na kuutaka utawala haramu wa kizayuni wa Israeli uachane na mpango wa kumiliki silaha angamizi za atomiki. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 0 6 5 4 8 7. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Tehran, islamic republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.