Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Au wanasema ameizua. Sema basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an. Na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Wakati mwingine tunakutana nanyi katika matangazo haya mubashara kutoka katika studio zetu za Jam Jam hapa mjini Tehran, na ni matangazo ambayo yataenda hewani kwa kwa muda wa wa saa moja, tukiwa na mingi, habari, na mengi tumeandalia kwa upande wa habari kimataifa, kikanda na kieneo. Tegea sikio mpendwa msikilizaji, tutaanza kwa taarifa habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kufanyika kikao cha kwanza cha baraza kuu la maslahi ya taifa la Afghanistan. Vipindi tumeandalia kipindi chetu kuhusiana na, na mapinduzi ya Kiislamu. Tutakuwa na ulimwengu wa michezo, tutakuwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kujiongea mbele, na kuwakumbusha wapendwa wasikilizaji kwamba tovuti yetu ya Redio Teherani ni parstoday.com/sw na wale ambao wanania, wana lengo la kutuma maoni yao wanaweza kutumia nambari yetu ya WhatsApp ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 9893565487. Barua pepe unaweza ukaitumia vilevile, ni Swahili radio irbir upende usikilizaji, mbali na katika satelit, inteneti n aplication ya simu za mkononi za irb worservice na pas today, mnaweza kusikiliza pia kupitia masafa ya FM huko Tanzania tunapatikana kupitia Maarifa FM katika 105.3 mkoani Tanga. Maarifa FM inasikika Mwanza ukituni 100.9, Maarifa FM ukituni 99.7, unapata Kigoma na Mtwara inapatikana katika 104.1. Hali kadhalika, unaweza kupata ripoti zetu kupitia ukasawetu wa video na sauti, si pengine ni katika yourmedium.com. Karibuni. Saa inaonyesha kutimia saa tatu kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza ni vichwa vya habari. Khatibzade asema misimamo ya Irani kuhusu makubaliano ya nyuklia JCPOA haitabadilika. Ghasia zazidi kugubika kampeni za uchaguzi Uganda, wapinzani walalamikia rafu. Jeshi la sudani linafanya juhudi za kupanua uhusiano na Israel bila kuifahamisha serikali, yamesemwa na waziri. Na wananchi wa Ghana washiriki uchaguzi wa rais, marais wa sasa na wa zamani kuchwa na vikali. Karibu Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema misimamo ya Teherani kuhusiana na makubaliano ya nyuklia JCPOA haitabadilika. Saidi Khatib Zade amesema hayo leo katika mkutano wake na waandishi wa habari uliofanyika kwa njia ya mawasiliano ya intaneti, ambapo wakizungumzia matamshi ya Heiko Maas, waziri wa mashauri ya kigeni wa Ujerumani kuhusu JCPOA, amesema mazungumzo kuhusu JCPOA yalishafika mara moja na kufikiwa makubaliano ya sasa ambayo yanaungwa mkono na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa mataifa. Mataifa hivyo hakuna kitakachobadilika kuhusiana na kadhia hiyo. Heiko Maas hivi karibuni aliamua kufuata mkumbo wa siasa za ikulu ya Marekani, White House pale alipodai kwamba eti kuna haja ya kuweko makubaliano ya juu zaidi na Iran ambayo yatadhamini maslahi ya Ulaya. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni Iran amebainisha kwamba Ulaya inapaswa kufahamu na kudiriki nafasi na uwezo na wake na kwamba madola ya Ulaya hayajatekeleza ahadi zake kwa mujibu wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Khatibzade amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu Irani katu haitafanya mazungumzo na yeyote kuhusiana na usalama wake wa taifa na wala haina mpango kabisa wa kufanya mapatano katika hilo. Kadhalika amesema kuwa Iran inafahamu majukumu na haki zake na imezikumbusha pande nyingine kuhusiana na majukumu yao na kwamba kile ambacho hakikupatikana kupitia mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa, bila shaka hakiwezi kupatikana kupitia njia nyingine. Ghasia zinaendelea kuripotiwa katika kampeni za uchaguzi nchini Uganda ukiwa umebakia mwezi mmoja na wiki moja kabla ya kufanyika uchaguzi wenyewe hapo mwakani, huku wapinzani wakilalamikia kile, kile wanachokitaja kuwa kuandamwa na vyombo vya usalama. Mgombea wa chama cha upinzani cha NUP Bob Wine ameziambia duru za habari kwamba yeye na wafuasi wake wameshambuliwa tena na polisi alipoenda kufanya kampeni huko Luhuka, eneo alikokamatwa mwezi uliopita. Bob Wine amesema kitendo hicho ni cha kinyama. Watu kadhaa wamejeruhiwa akiwepo rafiki yangu wa karibu ambaye alipigwa na mtungi wa gesi ya kutoa machozi na sana, na kuumia sana ila ni wengi wamejeruhiwa na wengine kuuawa. Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine ambaye mara kwa mara amekuwa akitiwa mbaroni na vikosi vya usalama ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba hii ni vita, sio kampeni za uchaguzi. Hayo yanajiri katika hali ambayo hivi karibuni polisi nchini Uganda ilitangaza kuwa inajuta kutumia risasi za moto dhidi ya waandamanaji wa mgombea urais kupitia chama cha upinzani cha NUP cha Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine mwezi uliopita, na kusababisha vifo vya watu zaidi ya hamsini. Aidha, mwezi uliopita asasi mbalimbali za kiraia nchini Uganda zilionyesha wasiwasi zilionao, na kueleza kwamba machafuko hayo na jinsi vikosi vya usalama vilivyo yakandamiza maandamano ya wapinzani ni mambo yanayotilia shaka kama kweli uchaguzi ujao utafanyika katika mazingira huru na ya haki. Tume ya uchaguzi Uganda imetangaza tarehe kumi na nne Januari mwaka ujao elfu mbili na ishirini na moja kuwa siku ya kufanyika uchaguzi mkuu ukiwemo wa urais. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Waziri wa habari wa Sudan ametangaza kuwa jeshi la nchi hiyo linafanya juhudi za kupanua uhusiano na utawala haramu wa Israel bila kuifahamisha serikali. Faisal Muhamad Saleh amefichua kwamba safari ya mwezi uliopita ya ujumbe wa utawala wa Kizayuni wa Israel nchini Sudan, ambao ulikutana na maafisa wa kijeshi wa nchi hiyo mjini Khartum, ilifanyika bila serikali kuwa na taarifa. Waziri wa habari wa Sudan amesisitiza kuwa masuala yanayohusiana na mambo ya nje yanapaswa kuwa chini ya mamlaka ya serikali, lakini inasikitisha kuwa maswala kama ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel wamekuwa kivitendo uhibiti chini ya udhibiti wa jeshi. Hivi karibuni, msemaji wa baraza la uongozi la Sudan alithibitisha habari ya kutembelewa nchi hiyo na ujumbe wa utawala wa Kizayuni wa Israel, na kudai kwamba lengo la ziara ya ujumbe huo wa Israel mjini Khartoum lilikuwa la kijeshi tu, na ndio maana ulionana na maafisa wa ngazi za juu wa kijeshi. Tarehe 23 Oktoba mwaka huu, baraza la uongozi la Sudan linaloongozwa na luteni jenerali abdul Fattah al Burhan lilitangaza uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel licha ya upinzani mkubwa wa wananchi, vyama na asasi mbalimbali za Sudan. Na wapendwa wasikilizaji, sasa nawakaribisha kutegea sikio ripoti, ripoti yetu kutoka Kigali, Rwanda, inayosema respo Kagame wa nchi hiyo amesema uhusiano wa nchi hiyo na kanisa Katoliki umeendelea kuboreka kufuatia juhudi za Papa Francis, kiongozi wa kanisa hilo duniani. Rais Kagame ameasema hayo mjini Kigali, alipohudhuria misa ya kwanza iliyoendeshwa na kardinali wa kwanza katika historia ya Rwanda, Antoine Kambanda, aliyeteuliwa na Papa Francis miongoni mwa kardinali kumi na tatu aliyoateua mwezi uliopita. Tumtegee sikio mwandishi wetu Silvanus Karimera. Kanisa Katoliki na serikali ya Rwanda zimekuwa na uhusiano usio mzuri tangu alipofanyika mauaji ya kimbali dhidi ya Watutsi mwaka 1994 kutokana na baadhi ya mapadri na watumishi wengine wa kanisa Katoliki kuhusika kwa kiasi kikubwa kwenye mauaji hayo. Lakini miaka hivi karibuni, hasa baada ya kuingia Vatican, Baba Mtakatifu Francis amekuwa na uhusiano mwema na Rwanda. Mwezi uliopita alimteua aliyekuwa askofu mkuu wa jimbo katoliki la Kigali, Antoine Kambanda kuwa miongoni mwa makardinali 13 walioteuliwa na Baba Mtakatifu Francis. Sasa Rais Kagame akihudhuria misa iliyoongozwa na kardinali huyu wa kwanza kusimikwa katika historia ya Rwanda akasema mubano wa Rwanda na Vatican, uhusiano wa Rwanda na Vatican nao umepiga hatua kubwa ya kupongeza, na hilo pia tunamshukuru Baba Francis ambaye siku zote amekuwa akionyesha utashi na nia ya kurekebisha yale yote yaliyokwenda vibaya hapo awali. Kwamba kulikuwepo na migongano baina ya Rwanda na kanisa Katoliki hapo awali, hilo ni kweli, lakini hayo kwa sasa tusiape nafasi, kwa sababu tayari tulishatambua kipi kilikwenda vibaya. Tunachofanya sasa ni kuhakikisha hayarudii tena, lakini zaidi ni kutafuta kila kitu kitakachoboresha maisha yetu. Ibada hii ya misa ilihudhuriwa pia na mwakilishi wa baba mtakatifu, Askofu Andrea Jooswe ambaye alisema huu ni ushahidi wa uhusiano wa Kanisa Katoliki na Rwanda. The choice of pope made to confer, ukweli kwamba Baba of Mtakatifu aliamua kumpandisha mmoja wa raia wa nchi hii ambaye ni Kardinali Kambanda na kumfanya mmoja wa washauri wake wa karibu, na ambaye pia ni mwathirika wa mauaji ya kimbali dhidi ya Watutsi kwa kuwa familia yake nzima iliuawa wakati huo, ni ushahidi tosha wa jinsi Baba Mtakatifu anavyothamini waumini wake na jinsi anavyozingatia kazi ya kanisa Katoliki nchini Rwanda. Askofu mkuu wa kanisa Katoliki kanda ya Afrika ya kati ambaye alitoka nchini DRC, Marcel Madira Basanguka, alisema kwamba kupatikana kwa kardinali wa kwanza kutoka Rwanda ni ishara njema, si kwa Rwanda peke yake, lakini kwa eneo la maziwa makuu kama rais wa halmashauri kuu ya maaskofu eneo la afrika ya kati, nafurahia hatua hii kwa sababu huyu ndiye kardinali wa kwanza wa Rwanda, na jambo likifanyika kwa mara ya kwanza daima linaleta furaha kubwa. Tunampongeza Baba Mtakatifu kwa zawadi katika eneo letu la maziwa makuu. Mwezi wa kumi mwaka huu ndipo Baba Mtakatifu Francis alipomtangaza askofu wa Kigali Antoine Kambanda kuwa kardinali na kuufanya uhusiano wa Rwanda na kanisa hilo kupiga hatua nzuri zaidi mbele katika kufuta madhambi yaliyotendeka hapo awali. Silvanus Kalemera, eliu Teheran, Kigali. Shukrani kwa ripoti yako hiyo na imetuka mish... na tunaendelea na taarifa ya habari za ulimwengu. Kumradhi wananchi wa Ghana waliotimiza masharti ya kupiga kura leo wamejitokeza mapema katika vituo vya kupiga kura kwa ajili ya kumchagua rais katika uchaguzi unaoelezwa kuwa wenye ushindani mkali. Rais wa sasa Nana Akufo-Addo anachuana na rais wa zamani John Dramani Mahama ambaye aliwahi aliwahi kuongoza nchi hiyo mwaka elfu mbili na kumi na mbili hadi elfu mbili na kumi na saba baada ya kufariki dunia aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Atta Mills, kabla ya kubwagwa Nana Kufuado katika uchaguzi uliopita. Licha ya wagombea kumi na mbili wakiwemo wanawake watatu kujitokeza katika kinyanganyiro hicho kwa ajili ya kuwania urais, lakini wachambuzi wa mambo wanasema mchuano mkali unatarajiwa kushuhudiwa baina ya rais wa sasa Nana Kufuado na rais wa zamani John Dramani Mahama. Hivi karibuni wagombea hao walitia saini mkataba wa kudumisha amani na kukubali matokeo ya uchaguzi yatakayotangazwa na tume ya uchaguzi. Ukosefu wa ajira kwa vijana wasiwasi wa wasi usalama na athari za janga la Covid 19 juu ya uchumi ni miongoni mwa maswala ambayo yamezingatiwa na Wagana wakati wa kupiga kura. Kampeni za vyama vyote vikuu vya kisiasa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika zilijikita zaidi katika swala la ubunifu wa ajira. Ni uchaguzi ambao unafanyika kukiwa na matumaini ya kutokuwa na vurugu, kufuatia sheria iliyopitishwa mwaka uliopita ya kupiga marufuku makundi ya vijana yanayokusanywa na wanasiasa ili kulinda kura zao na kupendekeza kifungo cha hadi miaka kumi jela. Na mamlaka husika nchini Saudi Arabia zimebomoa msikiti mashuhuri wa Imam Hussein alaihisalam katika mji wa Al Awamia uliopo katika mkoa wa Kathifu mapema leo. Maafisa wa utawala wa Saudia wakiwa na maafisa wa ulinzi waliuzingira msikiti wa Imam Husein alaihi ssalam na kuubomoa kikamilifu wakitumia buldoza. Msikiti huo ndio mahala ambapo shahidi ayatuba Shekhe Bakir Nimre alikuwa akiswali na kutoa hotuba kabla ya kunyongwa na utawala huo wa kifalme. Baadhi ya ripoti zinasema kuwa watawala wa Saudia wamechukua hatua hiyo kutokana na chuki kubwa walizo nazo, ambapo wamekuwa wakifanya njama za kufuta athari zote za mwanazuoni huyo ambaye alikuwa mkosoaji mkubwa wa watawala wa Ali Saud. Ripoti zinasema mpango wa kubomoa msikiti huo uliandaliwa miezi kadhaa nyuma kwa kisingizio cha kupanua barabara. Kwa mujibu wa uamuzi wa utawala wa Saudia, makumi ya nyumba pia katika barabara ya Thaura ambacho ni kitovu cha malalamiko na maandamano ya mji wa Al-Awamia nazo zinapaswa kubomolewa. Mji wa Katif mashariki mwa Saudia umekuwa ukishambuliwa mara kwa mara na wanajeshi wa Saudi Arabia na hadi sasa mamia ya wakazi wa mji huo wameuawa na wengine wengi kukamatwa kutokana na harakati zao za kisiasa. Eneo hilo la mashariki mwa Saudia ndio lenye utajiri mkubwa zaidi wa mafuta nchini humo, lakini wakazi wa eneo hilo ambao aghalabu ni Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia wamekuwa wakikandamizwa na kudhulumiwa kwa muda mrefu sana, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Wapendwa wasikilizaji, sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa kwa usiku huu utakaohusu kufanyika kikao cha kwanza cha baraza kuu la maslahi ya taifa la Afghanistan. Washiriki wa kikao cha kwanza cha baraza kuu la maslahi ya taifa la Afghanistan wametilia mkazo wa kutumiwa fursa za ndani kwa ajili ya kufikia suluhu na kupatikana amani nchini humo badala ya kuwategemea wageni. Kikao cha kwanza cha kamati ya uongozi wa baraza kuu la maslahi ya taifa la Afghanistan kimefanyika katika ikulu ya rais mjini Kabul chini ya wenyekiti wa pamoja wa rais wa nchi hiyo Muhammad Ashraf Ghani na mkuu wa baraza hilo Abdullah Abdullah. Katika hotuba yake kwa washiriki wa kikao hicho Ashraf Ghani amesema awamu iliyofikiwa hivi sasa katika mazungumzo ya kutafuta suluhu na kurejesha amani nchini humo kati ya serikali na kundi la Taliban ni hasasi na muhimu sana, na akaongeza kwamba kuivuka awamu ya kwanza ya mazungumzo hayo kumeonyesha kuwa jambo hilo halikuwa rahisi, lakini tija imepatikana. Abdullah Abdullah yeye ametilia mkazo kufikiwa mwafaka wa ndani na umoja na mtazamo wa pamoja kifikra baina ya wafugani wote, na akaeleza kwamba inapaswa tuthibitishe ukweli na nia tulizo nazo ili kuweza kufikia kwenye utulivu, kwenye suluhu na amani ya kweli na uthabiti endelevu ndani ya Afghanistan. Baraza Kuu la Maslahi ya Taifa la Afghanistan liliundwa baada ya uchaguzi wa rais wa nchi hiyo na kuteuliwa Abdallah Abdallah kuwa mkuu wa baraza hilo. Ijapokuwa miezi sita imepita tangu Abdallah Abdallah ateuliwe na Rais Ashraf Ghani kushika wadhifa huo wa kuongoza Baraza Kuu la Maslahi ya Taifa la Afghanistan, lakini kufanyika kikao cha kwanza cha baraza hilo siku ya Jumamosi kumeonyesha kuwa kidhahiri Ashraf Ghani na Abdallah Abdallah wamefikia mwafaka juu ya muundo wa wajumbe wa baraza hilo, muundo wenye mchanganyiko wa shaksia tofauti walioshiriki wa katika kikao cha Jumamosi aidha umedhihirisha kwamba viongozi hao wawili wamekubaliana kuwashirikisha shaksia mashuhuri na viongozi wa vyama vya siasa wenye ushawishi ili kuweza kutumia uwezo wa watu wenye vipawa na vinara wa makundi ya kisiasa kwa lengo la kusaidia na kutoa msukumo kwa mazungumzo ya amani yanayoendelea kati ya serikali ya Kabul na kundi la Taliban. Kikao hicho cha kwanza cha baraza kuu la maslahi ya taifa la Afghanistan kilichohudhuriwa na wajumbe 45 kilifanyika bila kuwepo kiongozi wa chama cha Hizbu Islami Gulbudin Ikmatiar na Salahuddin Rabani, kiongozi wa chama cha Jamiat Lislami. Jemedari Abdu Rashid Dussam ni shahsia mwingine muhimu ambaye hakuhudhuria kikao hicho, katika hali ambayo tangu tarehe 12 Septemba serikali ya Afghanistan imeingia kwenye mchakato wa mazungumzo ya amani na kundi la Taliban yanayofanyika katika mji mkuu wa Katar Doha. Kufanyika kikao cha kwanza cha baraza kuu la maslahi ya taifa la Afghanistan kunachukuliwa kuwa ni hatua muhimu ya kuleta utengamano na mshikamano wa ndani baina ya shahsia wa kisiasa wenye ushawishi katika uga wa matukio nchi hiyo, kuhusiana na mazungumzo hayo ya Doha baina ya wafughani mm. Tegea sikio matangazo mubashara kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Radio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii, ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 42 ambao utaendelea kuzungumzia fikra na mitazamo ya Mansur Muadel kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Mazungumzo yetu katika kipindi kilichopita yaliishia pale tuliponukuu maelezo ya Dr. Mansur Muadel alipoeleza kwamba maandamano ya mwaka 1978 yalijenga na kuimarisha zaidi mahusiano baina ya makundi ya kisekulari na ya kidini, na wakati huo huo Imam Khomeini na wafuasi wake wakawa na nafasi na sauti ya juu zaidi kuliko wapinzani wengine makundi ya kisekulari yakiwemo yenye mielekeo ya mrengo wa kushoto yaliukubali kikamilifu ukweli huu na aghalabu yao yakawa yanatumia mbinu za kidini kwa ajili ya kuhamasisha wananchi dhidi ya sha. Mwisho wa kunukuu. Mtazamo huu wa Mansur Muadel nao pia una ukweli na vilevile vile unaweza kufanyiwa uhakiki wa kiukosoaji ni sahihi kutokana na kutilia mkazo utambulisho wa kidini wa watu wa Iran na umuhimu ilionao dini kwao wao, kiasi kwamba hata wasekulari pia waliweza kulitambua hilo. Lakini pia unaweza kufanyiwa ukosoaji kwa maana kwamba si wasekulari walioungana na makundi ya Kiislamu, bali ni makundi ya kitaifa kidini, wakiwemo baadhi ya viongozi wa Harakati ya Uhuru ndiyo walioungana na makundi ya kiislamu na hata baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran pia viongozi hao walikuwa na nafasi za juu za uongozi, ambao miongoni mwao tunaweza kumtaja hapa mhandisi Bazargan. Katika sehemu nyingine ya mitazamo yake kuhusu kutokea kwa mapinduzi ya kiislamu, Mansur Muadel anaashiria nukta hii kwamba Mgogoro wa kimapinduzi ulijiri wakati ambapo ideolojia ya kimapinduzi ya wapinzani wa Kiislamu ilitawala na kuwa na nafasi ya juu kuliko ideolojia ya kifalme, kwa sababu viwili hivyo vilikuwa vinapingana na kukinzana kikamilifu, kwa kuzingatia kuwa manung'uniko ya wananchi yalibainishwa kupitia ideolojia ya Kiislamu. Vuguvugu la kimapinduzi lilivuka mipaka ya tofauti za kimatabaka na kijamii na kuchukua sura ya vuguvugu la umma. Kwa hivyo, Uislamu wa kimapinduzi uliweza kubadilisha matatizo ya kiuchumi na kuyafanya kuwa mgogoro wa kimapinduzi, na kwa kufanya hivyo likaweza peke yake kusaidia kufanikisha kutokea mapinduzi ya Kiislamu. Katika kuchambua nafasi ya ideolojia katika mapinduzi ya Kiislamu, Moadel anaibua na kupendekeza fikra mpya kwa ajili ya ideolojia ambayo ameipa jina la mahubiri ya kimedani, kwa kimombo sin discourse. Au navyo Mansur Moaddel ni kwamba vigezo vyote vilivyopo vinaihakiki ideolojia ya kiwepesi na kijuujuu, kwa kitaalamu reductionism kwa kupuuza nafasi yake ya kujitegemea katika mchakato wa mapinduzi. Lakini kwa mtazamo wake yeye, ideolojia ina nafasi ya kujitegemea ya kuathiri moja kwa moja katika kutokea kwa mapinduzi. Ideolojia, kutokana na kuwa ni mahubiri ya kimedani na kwa sababu ya kubeba misingi mikuu kama dhana, nembo na hafla na mikusanyiko inaongoza matendo ya mtu katika mazingira maalumu ya kihistoria Moadel anasema umuhimu wa madhehebu ya Shia katika mapinduzi ya Kiislamu umeiweka ideolojia kwenye nafasi kuu ya mjadala wa nadharia za mapinduzi na kuonyesha kwamba ideolojia ina nafasi na mchango muhimu katika kutokea mapinduzi, na pia katika mchakato wake. Moadel anaeleza kwamba tendo la kimapinduzi linafanyika kupitia ideolojia ya kimapinduzi na sababu za kiuchumi na kisiasa zinachukua nafasi na umuhimu wa pili. Lakini bila shaka, kuwepo kwa vyanzo katika mapinduzi ni muhimu pia, kama mapinduzi ya Kiislamu yanavyoonyesha, ambapo makundi yanayofanikiwa ni yale ambayo hatua na harakati zao zinaendana na mantiki ya ideolojia. Kwa muktadha huo Muadel naye pia, kama walivyo aghalabu ya wana nadharia waliotoa rai zao kuhusu mapinduzi ya Kiislamu, kwa kuyatalii mapinduzi hayo, anaitakidi kuwa ideolojia, ambayo ni nukta ya kiutamaduni, ndiyo yenye nafasi kuu katika kuanza, kuendelea na kufikia natija na tija mapinduzi, na anaizungumzia kama sababu kuna ya msingi katika kubainisha nadharia ya yake kuhusu mapinduzi, baadhi ya mitazamo ya Mansur Muadel kuhusu namna mapinduzi ya Kiislamu yalivyotokea imekosolewa vikali. Yeye anasema: Mapinduzi ya Iran yamesababisha mkanganyo kwa nadharia nyingi zilizopo za mapinduzi. Mapinduzi ya Iran yalitokea bila serikali kuporomoka, bila serikali kukabiliwa na migogoro mikubwa ya kiuchumi na kisiasa, na bila hata pia kuwepo kundi au matabaka mashirikishi yenye nyenzo zilizoratibiwa na za lazima kwa ajili ya kuzima nguvu za kutisha za dola. Dr Muhammad Rahim Eivazi mhadhiri wa chuo kikuu ameukosoa mtazamo huo wa Muadeli, akisema mtazamo huu ni dhaifu na una kasoro kwa upande wa sosiolojia ya siasa, kwa sababu mapinduzi maana yake ni msambaratiko unaohusisha wananchi na serikali, yaani mfumo wa kijamii ambao unajumuisha pia mfumo wa kisiasa, unashuhudia mapinduzi pia kutokana na athari za kuporomoka na kuporomoka huko kwa utawala au serikali ni miongoni mwa ishara za mapinduzi kusonga mbele na kufanikiwa kwake. Mtazamo mwingine wa Mansur Moadel unaokosolewa ni pale aliposema, inapasa isisitizwe kwamba mahubiri ya Kiislamu kimapinduzi si ideolojia iliyokuwepo tokea hapo kabla na iliyofungamana na nadharia ya kisiasa ya Ushia wa mwanzoni au iliyoendelezwa kwa kurasimishwa na maulamaa, mahubiri ambayo makundi ya matabaka yaliyokuwa hayaridhishwi na hali iliyokuwepo yaliyatumia dhidi ya Shah. Bali ilivyo hasa ni kwamba ideolojia hiyo ilibainishwa na wana nadharia tofauti, akiwemo Ayatullah Khomeini, na ilipata ilhamu na kutumia masuala kama ukandamizaji wa kisiasa, sera za serikali na ugawaji usio wa usawa wa rasilimali mahubiri ya kimapinduzi Kiislamu yalijitokeza kwa ajili ya kukabiliana na ideolojia ya serikali mwisho wa kunukuu. Mtazamo huu kwa kweli unatokana na utambuzi dhaifu wa Dkta Moadel kuhusu Uislamu, kwa sababu nadharia ya kisiasa ya Ushia haikuwa matunda ya mazingira ya kimapinduzi ya Iran, bali ina chimbuko la kihistoria la tangu na tangu maulama na mafakihi wengine wa kabla ya mapinduzi ya Kiislamu waliweka msingi wa nadharia ya kisiasa ya Ushia, na kilichofanywa na mapinduzi ya Kiislamu ilikuwa ni kuipanua na kuiendeleza tu zaidi fikhi ya kisiasa ya Ushia. Baadhi ya wahakiki wanaeleza yafuatayo kuhusiana na nukta hiyo: mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliifungamanisha fikhi ya kisiasa na maisha ya kisiasa ya Wairani kwa namna ya kuweza kufahamika na kuhisika uhakika wake kwa uwazi zaidi. Mpenzi msikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sina budi kuishia hapa kwa leo na kushukuru kwa kunisikiliza, na nakuaga hadi juma lijalo insha Allah, tutakapokutana tena katika mfululizo wa 43 wa kipindi hiki. na sasa wapenda usikilizaji, tunasoma maoni ya msikilizaji. Jumaidi Isa anasema masawi kuondoa Tanzania, kila la heri gana katika uchaguzi wenu wa uraisi. Na Yahya Hassan Muhamed Sheba, Mombasa Kenya, ameandika ujumbe mrefu, lakini ntasoma kwa ufupi. Anasema nipate idhaa ya Irib safi sana kupitia satelit. Anasema niliomba kama kuwezekano, nitumiwe kanda za kipindi cha maadili bora, ili niwe nazo, kwani kipindi hiki nimeona sana nimenoa sana personality yangu. Shukran sana sana, Muhamad Hassan Yahya Hassan Muhamed Shebe kutoka Mombasa, Kenya. Ha, Hamisi Hashim Bilali msikilizaji wetu wa Mtwara Tanzania amesema ni furaha yangu kwa kuchukuliwa maoni yangu juu ya kukubali Maalim Sefu anasema kuwa makamu wa kwanza. Amefurahi kuona Maalim Sefu amekuwa makamu wa kwanza Zanzibar. Anasema nawatakia ni mwendelezo mwema katika kuliendeleza gurudumu la maendeleo huko Zanzibar. Shukrani sana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania. Na sasa tunaletea ulimwengu wa michezo na makala ya leo katika historia. Ulimwengu wa michezo Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Hii leo meza yetu haitatupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyofanyika ndani ya siku saba zilizopita katika uga wa spoti, bali imekuandalia makala maalum itakayozungumzia japo kwa muhtasari umuhimu wa michezo na mazoezi kwa afya na siha zetu, na kusihi twe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Si siri kuwa michezo na mazoezi ya viungo yana umuhimu mkubwa sana kwa afya na siha ya mwanadamu. Matabibu na wataalamu wa afya wametunga vitabu vingi na kuandika maelfu kwa maelfu ya makala kuhusiana na jambo hili. Katika makala yetu hii, tutagusia nukta kadhaa zinazoashiria umuhimu wa michezo na mazoezi kwa afya zetu. Nukta ya kwanza ni kuwa michezo na mazoezi huimarisha mfumo mzima wa utendaji kazi wa moyo wa mwanadamu. Wataalamu wa afya wanasema moyo umeumbwa kwa misuli na bila shaka misuli ya mwanadamu inahitaji mazoezi ya mara kwa mara ili kuimarisha na kuipa nguvu moyo kama kiungo kinachosukuma damu katika sehemu mbalimbali mbali za mwili huimarika na kupata nguvu ukiwa katika mwili unaofanya mazoezi kushiriki aina tofauti ya michezo kama mbio kwa mfano hupunguza kiwango cha lehemu au kolestro kwenye moyo kiwango kikubwa cha mafuta kwenye moyo husababisha matatizo mbalimbali mbali katika mwili wa binadamu kiharusi au stroke na kisukari kwa asilimia kubwa. Nukta nyingine ni kuwa michezo na mazoezi yanasaidia kupunguza uzito wa kupindukia. Mazoezi si tu yanachoma kalori mwilini, lakini pia yakifanywa kwa muda mrefu, yanaimarisha radiamali ya kemikali mwilini zinazotumika kuzipa uhai seli za mwili wa mwanadamu mchakato unaofahamika kwa Kiingereza kama metabolism, metabolism au umetaboli ni hali ya ujenzi na uvunjaji vunjaji wa kemikali mwilini. Mchakato huu hupa mwili nishati, nguvu na uchangamfu. Kwa msingi huo, mazoezi yanadhibiti uzito na unene wa kupindukia. Achana na mifumo fupi fupi, kwa sababu utapungua lakini utanenepa tena. Tafuta mfumo. Hivi wewe kweli unaweza ukawa na mfumo wa kushindia yai moja na chai kwa muda wa miaka yote ambayo umebakiza hapa duniani? Huwezi ukajinyima milele. Maana yake kujinyima, kama njia ya kupunguza uzito, sio mfumo wa milele utakao kusaidia wewe kudhibiti uzito. Unatakuwa utafute mfumo. Hivi kweli wewe unataka kuniambia hizo dawa unazonunua ili uweze kupunguza uzito utazinunua milele, ili uweze kudhibiti uzito wako? Hapana. Umuhimu mwingine wa michezo na mazoezi kwa mwili wa mwanadamu ni kupunguza shinikizo la damu. Mazoezi ya viungo vya mwili yanaupa moyo afya, si moyo tu, bali pia mishipa ya damu na hivyo kupunguza uwezekano wa kupatwa na shinikizo la damu. Kadhalika, michezo kama vile ya uendeshaji baiskeli, mbio na kuogelea huimarisha uwezo wa mwili kusambaza na kusukuma hewa ya oksijeni katika mapafu na damu. Hali hii huimarisha mzunguko wa oksijeni katika mwili wa mwanadamu na hivyo kumweka katika hali nzuri ya afya na siha. Aidha, mazoezi haswa ya mara kwa mara hupunguza nafasi ya mwanadamu kupata ugonjwa wa kisukari. Ukifanya mazoezi, inatengenezwa njia mbadala njia nyingine, njia tofauti na ile inayotegemea insulin ambayo itasababisha milango kufunguliwa na hivyo glucose kuingia ndani ya mwili na kuchomwa kutengeneza nguvu. Kwa hiyo unaona hapa kwamba mazoezi yanatengeneza njia mbadala isiyotegemea insulin inayoweza kusababisha glucose au sukari iliyo kwenye damu kuondolewa kwenye damu na kuingia kwenye misuli na kutumika kama kawaida kutengeneza nguvu na joto, na tunakuwa tuko katika hali ya kawaida. Hali kadhalika, mazoezi ya viungo huimarisha na kuipa nguvu misuli ya mwili wa mwanadamu. Mfumo dhaifu wa misuli humweka binadamu katika hatari ya kupatwa na magonjwa haraka, kutokana na kudhoofika kinga ya mwili. Aidha, mazoezi huimarisha mifupa na maungio ya viungo kama kiuno, goti, kisukusuku, kisugudi au kiwiko cha mkono kuwa imara. Maungio ya viungo au joint hupa mwili wepesi wa kufanya shughuli za kila siku kama kuinuka, kuinama, kuketi na kukunja viungo kama mikono na miguu, na hata kufanya baadhi ya ibada. Mifupa thabiti humwepusha mwanadamu na kupatwa na ugonjwa wa kudhoofika mifupa unaofahamika kwa kimombo kama osteoporosis. Aidha, mazoezi huzuia misuli kufa ganzi na kukakamaa. Misuli, mishipa na mifupa thabiti mwanadamu pia husababisha jeraha kupona haraka na kurejea katika hali ya kawaida. Wanasaikolojia na wataalamu wa elimu ya kinafsi wanaitakidi kuwa kushiriki michezo au kufanya mazoezi kwa dakika kadhaa kwa siku, mathalan kutembea au kukimbia kwa dakika 30 hadi saa moja hivi, humwondolea mwanadamu sonona na msongo wa mawazo. Akili mwanadamu inahitaji kubadilishwa mazingira, na wala haifai kuizonga kwa jambo moja tu mchana kutwa au kwa masaa mengi. Ndio maana wataalamu wa afya wakamshauri mwanadamu asiketi mkao mmoja kwa masaa mengi, haswa ofisini au darasani bila kunyanyuka na angalau kutembea kwa dakika kadhaa. Ni kwa sababu hii ndio maana katika mashule na taasisi za elimu, wanafunzi hupawa ruhusa ya kwenda kujipumbaza na kushiriki michezo na mazoezi japo kwa dakika ishirini baada ya kila masomo mawili au matatu. Yote haya yanakusudia kuimarisha mfumo wa akili na ubongo wa mwanadamu na kumwepusha na msongo wa mawazo. Swala la afya ya akili ni muhimu kwa sababu hakuna afya pasipo afya ya akili. Muda mwingine inakuwa ni ngumu kwa watu kuzungumzia katika jamii au mtu kumshirikisha mtu mwingine, kwa sababu haya mambo tunasema kwamba yanakuwa ni ya ndani ya mtu mwenyewe mgonjwa ya akili Tanzania na duniani kwa ujumla inaunyanyapaa na. Je, kuna umuhimu gani kwa mwanafunzi kupewa fursa ya kushiriki michezo mbalimbali mbali kama sehemu ya mtaala au silabasi? Michezo hii na mazoezi haya yana umuhimu wowote kwa masomo yake, au mwanafunzi anapaswa kuzama na kujikita katika masomo ya vitabuni pekee? Ni mchezo kwanza, mzuri sana na kimsingi, inawasaidia watoto kuwa na afya nzuri na kumfanya mtoto kuwa na self defense mfanya mtoto kuwa strong na kuwa mkakamavu. Michezo inajenga umoja, michezo inajenga moyo wa kujiamini, michezo inajenga uwezo wa kufanya maamuzi sahihi kwa wakati sahihi na mahali sahihi. Katika michezo ya watoto inasaidia kuimarisha akili zao, lakini pia inapanua uelewa wao. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiendelea kuchambua umuhimu wa michezo na mazoezi kwa afya na siha ya mwanadamu, tunagundua kuwa uimara wa viwiliwili humwepusha mwanadamu na hatari ya magonjwa mbalimbali, mbali kama aina tofauti za kansa au saratani. Wataalamu wanasema watu wanaofanya mazoezi mara kwa mara wana uwezekano mdogo wa kupatwa na aina kadhaa za saratani kama vile ya matiti, mapafu na kansa ya utumbo mpana au koloni. Kama hilo halitoshi, kuupa mwili mazoezi ya kutosha kunaimarisha mfumo wa kinga. Kwa maneno mengine ni kuwa kadri unavyofanya mazoezi na kushiriki michezo tofauti, ndivyo unavyopunguza uwezekano wa kushambuliwa na magonjwa mbalimbali. Katika kipindi hiki ambapo dunia inaendelea kukabiliana na janga la ugonjwa wa COVID-19, imebainika kuwa wenye mifumo thabiti ya kinga ya mwili hawalemewi sana wanaposhambuliwa na virusi vya korona, na aghalabu yao hupata afueni katika kipindi kifupi. Yote hayo ni kutokana na kinga imara ya mwili. Wale ambao tayari tuna magonjwa, tunafahamu gharama ya matibabu ya magonjwa haya. Mimi ni mfano wao, natumia gharama kubwa sana kwenye matibabu. Tumeona katika tafiti zetu za ndani kiasi kikubwa cha watu ambao tunawapatia huduma, sehemu kubwa ya gharama inatokana na mfumo wa maisha usiozingatia mazoezi na kwa kutamatisha, mpenzi msikilizaji, usingizi au kulala ni sehemu muhimu ya maisha ya mwanadamu. Mwanadamu anapokosa usingizi wa kutosha, huwa anajiweka katika hatari ya kukumbwa na matatizo mbalimbali mbali ya kimwili na kisaikolojia. Matabibu wanasisitizia umuhimu wa mazoezi kama chachu ya kupata usingizi mwanana. Mwili uliokusanyana na usiofanyishwa mazoezi huweweseka kitandani. Mara nyingi, mtu asiyelala vya kutosha, hususan usiku hukumbwa na tabia ya kusahau au mghafala na aina fulani ya kuchanganyikiwa. Hii inaweza kuathiri utendaji kazi wako na ikasababisha taathira hasi katika masomo ya mwanafunzi. Fauka ya hayo, mazoezi pia yananoa akili na busara ya mwanadamu. Aidha, michezo na mazoezi humfanya mwanadamu awe na mawazo chanya, na hivyo anakuwa mwepesi wa kupambana na msongo wa mawazo na sonona. Baadhi ya wataalamu wa afya wameenda mbali zaidi na kusema kuwa mazoezi mbali na kunyanyua hisia zako za ndani na kukufanya usijione au kujihisi mtu duni au asiyefaa katika jamii au katika familia, lakini pia yanaweza kupelekea maisha yako yawe marefu ya furaha na yaliyojaa matumaini kama wanavyoelezea wazee hawa ambao daima wanafanya mazoezi kama unavyojua, michezo ni muhimu sana kwa afya ya binadamu. Kwa hiyo tunapokuja hapa tunakimbia kimbia, kimbia na vijana hapa, tunafanya mazoezi kama haya. Nafikiri ni muhimu sana kwa afya yetu. Kusema kweli, imenifurahisha kwanza. Kuna kipindi fulani mimi nilikuwa ninahisi kwamba afya yangu si nzuri, shinikizo la damu linanyemelea, lakini baada ya kuanza mazoezi haya ninaona niko sawa sawa, naona nafaidika na, na, na sana kwa sababu ya faida ya kucheza mazoezi ni katika kujitengenezea afya kama inavyotakiwa binadamu awe yuko vizuri siku zote na nacheza mpaka wakati huu. Ni kwamba katika uchezaji wangu sikuwahi kuumia sehemu yote katika viungo vya mwilini. Kwa hiyo mmenipa fursa kuendelea kucheza mpaka sasa hivi. Hayo ni baadhi tu ya matunda ya kushiriki michezo na kufanya mazoezi mara kwa mara. Natumai mpenzi msikilizaji, umestafidi na makala hii na halahala, hala, utajitosa michezoni au mazoezini. Hadi wakati mwingine, jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo, katika historia leo ni Jumatatu, tarehe ya ishirini na moja Mfunguo Saba Arabia Uthani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili Hijiria inayosadifiana na tarehe ya saba Desemba mwaka elfu mbili na ishirini Miladia. Miaka sabini iliyopita, mnamo tarehe ya ishirini na moja Mfunguo Saba Arabia Uthani mwaka elfu moja mia tatu na sabini na moja Hijiria, Ayatullahi Muhammad Nahavandi, alimu mkubwa wa zama hizo, aliaga dunia. Ayatullahi Nahavandi, mwana wa mwanazuoni na alimu mchamungu Ayatullahi Mirza Abdurrahim Nahavandi, alizaliwa katika mji mtukufu wa Najafu nchini Iraq. Kama alivyokuwa baba yake, Ayatullahi Muhammad Nahavandi alikuwa mmoja wa maulamaa wakubwa wa karne ya 14 Hijiria, kutokana na alivyojaliwa kukwea na kufikia daraja za juu za elimu na akhlaki njema. Tafsiri kubwa ya Quran aliyoifasiri kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi itwayo Nafahatu Rahman ni moja kati ya athari muhimu zilizoachwa na mwanazuoni huyo. Miaka 131 iliyopita, yaani tarehe ya saba Desemba mwaka 1889, gari la kwanza la kisasa duniani lilitengenezwa Gari hilo lililokuwa na uwezo wa kutembea kilomita kumi na mbili kwa saa lilitengenezwa na msomi wa Kijerumani aliyejulikana kwa jina la Karl Fredrick Benz. Gari hilo lilitumia nishati ya petroli au alkoholi. Mabasi tunayoyaona katika zama hizi ni hatua ya juu na ya ukamilifu zaidi ya muundo wa gari hilo lililoundwa hapo awali na Benz. Karl alifariki dunia mwaka 1929 miaka 79 iliyopita katika siku kama ya leo. Wakati vita vikuu vya dunia vilipokuwa vimepamba moto barani Ulaya, ndege mia mbili za kivita za Japan zilishambulia kituo cha jeshi la Marekani katika bandari ya Pearl Harbor. Shambulizi hilo lilifanyika wakati Japan ilikuwa katika mazungumzo na Marekani kuhusu masuala ya mashariki mwa Asia. Na miaka 39 iliyopita katika siku kama hii ya leo yaani tarehe 7 Disemba mwaka 1981, Abdul Wahab Kayali, mmoja wa viongozi wa Kongress ya harakati ya ukombozi ya wa Waarabu na mmoja wa wana mapambano wa ukombozi wa Palestina aliuawa na magaidi wa kizayuni mjini Beirut, Lebanon, kwa sababu ya masuala ya Palestina. Kayali alijishughulisha na siasa tangu akiwa masomoni. Kwa sababu hiyo tasnifu yake ya uzamivu yaani PhD aliyoialifu akiwa katika chuo kikuu cha London, Uingereza ilihusu Palestina na mapambano ya Waarabu dhidi ya ukoloni na Uzayuni. Asante sana fundi mitambo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara wa mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema misimamo ya Teheran kuhusiana na makubaliano ya nyuklia JCPOA haita badilika. Said Hatib Zadeh amesema hayo leo katika mkutano wake na waandishi wa habari uliofanyika kwa njia ya mawasiliano ya intaneti, ambapo akizungumzia matamshi ya Heiko Maas, waziri wa mashauri ya kigeni wa Ujerumani, kuhusu JCPOA amesema mazungumzo kuhusu JCPOA yalishafika mara moja na kufikiwa makubaliano ya sasa ambayo yanaungwa mkono na azimio nambari mbili mbili tatu moja la Baraza Usalama Umoja Mataifa, hivyo hakuna kitakachobadilika kuhusiana na kadhia hiyo. Ghasia zinaendelea kuripotiwa katika kampeni za uchaguzi nchini Uganda, ukiwa umebakia mwezi mmoja na wiki moja kabla kufanyika uchaguzi wenyewe hapo mwakani, huku wapinzani wakilalamikia kile wanachokitaja kuwa kuandamwa na vyombo vya usalama. Waziri wa habari wa Sudan ametangaza kuwa jeshi la nchi hiyo linafanya juhudi za kupanua uhusiano na utawala haramu wa Israel bila kuifahamisha serikali. Faisal Muhamad Swaleh amefichua kwamba safari ya mwezi uliopita ya ujumbe wa utawala wa kizayuni wa Israel nchini Sudan, ambao ulikutana na maafisa wa kijeshi wa nchi hiyo mjini Khartum, ilifanyika bila ya serikali kuwa na taarifa na wananchi wa Ghana waliotimiza masharti ya kupiga kura leo walijitokeza mapema katika vituo vya kupiga kura kwa ajili ya kumchagua rais katika uchaguzi unaoelezwa kuwa wenye ushindani mkali. Rais wa sasa Nana Akufuado anachuana na rais wa zamani John Dramani Mahama ambaye aliwahi kuongoza nchi hiyo kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na mbili hadi elfu mbili na kumi na saba baada ya kufariki dunia aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Atta Mills, kabla ya kubwagwa na Nana Akufuado katika uchaguzi ule uliopita. Asanteni na kwaherini.