Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ambao wanamfuata Mtume nabii aliye ummi asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamurisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani yani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahirrahmanirrahim, assalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatuh, wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwaleteni matangazo haya ya mchana kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika siku ya leo Jumatatu tarehe 21 Rabiuthani mwaka 1442 hijiria kamaria, inasadifiana na saba Disemba elfu mbili ishirini miladia. Wapenzi wa usikilizaji, tuliowaandalieni mchana wa leo kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa, na baada ya hapo tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na udondozi huo, wapenzi wa usikilizaji, utafuatiwa na makala uh, ya bidhaa za Iran. Kipindi chetu cha kwanza kitakuwa ni eh, maadili bora na tutakamilisha uh, matangazo haya uh, kwa makala yaleo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwajulisheni kuwa, kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars sw, kama ambavyo pia popote pale ulipo duniani unaweza kuyapata matangazo haya eh, kupitia aplikesheni yetu ya, ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kutupata mubashara kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, Maarifa FM mia moja nukta tisa Mwanza, na Maarifa FM tisini na tisa nukta saba Kigoma, hali kadhalika Maarifa FM mia moja na nne nukta moja Mtwara. Tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp na baada ya mleso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kweni nasi hadi mwisho miti saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa e ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, kwa majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa asema ukatili wa Marekani katika zama za COVID-19 utakumbukwa katika historia. Maalim Seif Sharif Hamad ateuliwa kuwa makamu wa kwanza wa rais Zanzibar. na rais Tshisekedi wa DRC avunja muungano na chama cha rais wa zamani Joseph Kabila. Karibuni na sasa ni habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu Iran katika umoja wa Mataifa amesema Iran inafahamu vyema namna ambavyo vikwazo vya Marekani vinaathiri uwezo wa nchi katika kukabiliana na ugonjwa wa covid 19 au corona. Bwana Majid Tahti Ravanchi balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Marekani imeongeza vikwazo vya upande mmoja dhidi ya nchi kadhaa katika kipindi hiki cha kilele cha janga la covid 19. Ameongeza kuwa wakati ambao dunia inahitaji kuhurumiana, wengine wanafanya kila wanaloweza kuweka vikwazo vya upande mmoja visivyozingatia maadili na vilivyo dhidi ya ubinadamu. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu Iran katika Umoja wa Mataifa ameendelea kusema kuwa magonjwa ya ambukizi ambayo yanaua sana huathiri vibaya hali ya kiuchumi na kijamii katika nchi, na hivyo kuongeza matatizo mengine kama vile vikwazo hufanya uh, hali kuwa mbaya zaidi. Aidha amesema, Iran kama nchi imeathiriwa vibaya na covid-19 na wakati huo huo imelengwa na vikwazo vya Marekani na hivyo inafahamu namna vikwazo vinavyoathiri uwezo wa nchi zinazolengwa kukabiliana na korona. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa vikwazo hivyo kimsingi vinalenga wagonjwa. Pamoja na kuwepo vikwazo hivyo vya kidhalimu vya Marekani, Iran imejitahidi kutumia uwezo wa ndani ya nchi kukabiliana na janga la korona. Jana wizara ya afya ya Iran ilitangaza kuwa vifo vinavyotokana na covid-19 vimeendelea kupungua katika siku za karibuni hapa nchini ikiwa ni mafanikio ya kanuni na sheria mbalimbali zilizowekwa na serikali kwa ajili ya kukabiliana na virusi vya korona. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa vifo na maambukizi korona nchini yameendelea kupungua katika siku za hivi karibuni. Tunaelekea sasa nchini Tanzania ambapo rais wa eneo la Zanzibar nchini humo Dkt Hussein Mwinyi amemteua mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo Maalim Saif Sharif Hamad kuwa makamu wa kwanza wa rais Zanzibar. Kwa mujibu wa katibu mkuu kiongozi wa Zanzibar, Dkt Abdulhamid Yahya Mzee, uteuzi huo umeanza jana Jumapili. Hayo anajiri wakati ambao chama cha ACT Wazalendo kilikataa kuyatambua matokeo ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2020 kwa kusema kwamba yalikuwa batili. Chama hicho sasa kinasema baada ya majadiliano ya muda mrefu, pamoja na kupokea maoni ya wanachama wake, kimeamua kuungana na serikali ya chama tawala kwa ajili ya kuendesha nchi. Dkt Abdulhamid Mzee amesema uteuzi umezingatia matakwa ya katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 inayosema muundo wa serikali ya mapinduzi utakuwa wa umoja wa kitaifa na utendaji wa kazi zake utafanywa katika utaratibu utakaohakikisha kuendelezwa kwa umoja nchini na lengo la kufikia demokrasia. Kiongozi wa ACT Wazalendo Zitto Kabwe ametuma ujumbe kupitia ukurasa wake wa Twitter na kusema anadiriki ghadhabu na ukosoaji uliopo kufuatia uamuzi wa, wa chama chake kuheshimu katiba ya Zanzibar kuhusu serikali ya umoja wa kitaifa SUK. amesema huo haukuwa uamuzi wanaoupenda lakini ni uamuzi unaohitajika katika kipindi hiki. Kwa mujibu wa chama cha ACT Wazalendo, hali ilivyo kwa sasa Zanzibar inahitaji busara kubwa katika kuponya majeraha yaliyotokana na uchaguzi huo ili kuhakikisha kuwa matukio ya namna hiyo hayajirudii tena. Mwezi Oktoba, tume ya uchaguzi Zanzibar ZEK ilimtangaza Daktari Hussein Mwinyi wa Chama cha Mapinduzi CCM kuwa rais mteule wa Zanzibar baada ya kupata ushindi wa kura zaidi ya laki tatu themanini elfu sawa na asilimia sabini na sita nukta mbili saba akifuatiwa na Maalim Saif Sharif Hamad wa chama cha ICT wa Zalendo aliyepata uh, zaidi ya kura tisini na sita elfu au asilimia kumi na tisa ya kura hizo. Baada ya kutangazwa mshindi, Mwinyi alisema kuwa Zanzibar mpya itajengwa na Wazanzibari wote bila kujali itikadi zao na kwamba Zanzibar ni kubwa na muhimu kuliko tofauti za Wazanzibari. Sasa tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako pia kuna mgogoro wa kisiasa. Imearifiwa kuwa Rais Felix Tshisekedi wa nchi hiyo amevunja muungano ambao umekuwa ukitawala nchi hiyo kwa miezi kumi na sita. Katika hotuba yake kwa taifa, Rais Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema muungano baina ya chama chake cha CACH na chama cha FCC cha rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila hauko tena. Katika hotuba iliyoandikwa kwa lugha ya Kifaransa na lugha nyingine nne za kitaifa, rais Tshisekedi amesema walio wengi nchini DRC wameutaja muungano huo kuwa chanzo cha matatizo ya sasa ya kisiasa nchini humo. Tshisekedi amesema serikali yake inalenga kutekeleza mabadiliko katika sekta za uchumi, siasa na usalama na pia katika jeshi na sheria za uchaguzi. Jitihada za kuwapatanisha Tshisekedi na Kabila zimefeli hata baada ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kujaribu kumshawishi Tshisekedi alegeze msimamo. Changamoto walionao sasa rais Tshisekedi ni ya waziri mkuu Silvestre Ilunga ambaye ni kutoka chama cha FCC. Kwa mujibu wa katiba ya DRC, rais hawezi kumfuta kazi waziri mkuu, na sasa anasubiri kuona iwapo atajiuzulu. Muungano wa FCC una utuhumu ule wa CACH unaongozwa na rais Shekedi kuwa na mpango wa kuwahonga wabunge wa muungano wa FCC ili kumaliza nguvu yake katika bunge la kitaifa ili kulidhibiti. Tishekedi ametoa tishio kuwa atalivunja bunge iwapo hatapata wingi wa viti unaohitajika. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jini moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Idadi ya walioambukizwa ugonjwa wa COVID 19 au korona barani Afrika inazidi kuongezeka. Ripoti ya vituo vya kukinga na kudhibiti magonjwa Afrika, Afrika CDC inaonyesha kuwa hadi kufikia jana Jumapili, idadi ya maambukizi ya virusi vya COVID 19 au korona barani humo ilikuwa ni milioni mbili elfu mia mbili arobaini na nane mia mbili sitini na tisa, na watu hamsini na tano elfu mia tano arobaini na tatu wamefariki dunia kutokana na virusi hivyo. Africa CDC imeongeza kuwa watu milioni moja lakitisa kumi na sita mia mbili ishirini na saba walioambukizwa covid kumi na tisa kote Afrika wamepona. Afrika Kusini inaongoza kwa vifo vinavyotokana na covid-19 barani Afrika, ambapo hadi sasa watu 21963 wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa huo, ikifuatiwa na Misri ambayo imeripoti vifo 6771 na Moroko vifo 636. Eneo la kusini mwa Afrika limetajwa kuwa lenye kiwango cha juu zaidi cha maambukizi ya covid-19 na vifo vinavyotokana na ugonjwa huo, huku eneo la kaskazini mwa Afrika Uh, likiwa la pili. Afrika CDC ilizindua kampeni inayoitwa wiki ya barakoa Afrika kuanzia Novemba 23 hadi 30, ikilenga kudumisha na kuongeza uvaaji wa barakoa, uh, barani humo kama hatua ya kujilinda na virusi vya korona. Mkurugenzi wa Afrika CDC, Daktari John Nkengasong, amesema hatua muhimu ya kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona ni kutekeleza mkakati wa afya ya jamii na kuvaa barakoa, kunawa mikono mara kwa mara, na kutimiza umbali wa kijamii. Afrika sasa iko kwenye tahadhari kubwa ya kutokea wimbi la pili la mlipuko wa virusi vya korona, wakati idadi ya kesi za maambukizi barani humo imepindukia milioni mbili. Na rubani mmoja wa kijeshi nchini Uturuki amehukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka mia sita arobaini gerezani na pia vifungo vitatu vya maisha baada ya kupatikana na hatia ya kuhusika katika jaribio la kupindua serikali ya Uturuki mnamo Julai 15 mwaka 2016, katika kesi iliyosikilizwa hivi karibuni katika kituo cha ndege za kivita cha eh, ah, Akinci ambacho kilikuwa makao makuu ya jaribio hilo la mapinduzi lilofeli. Mahakama imeamuru rubani huyo Luteni Mustafa Ozkan afungwe miaka 648 jela kwa kujaribu kupindua mfumo wa kikatiba na kupanga kutekeleza mauaji katika jaribio hilo la mapinduzi. Imesemekana kuwa Ozkan aliruka na ndege ya kivita aina ya F-16 katika kasi ya zaidi ya mwendo wa sauti katika mji mkuu Ankara, ambapo alidondosha bomu katika makao makuu ya polisi na kuua watu wawili na kuwajeruhi wengine 39. Awali Ozkan alikanusha kuhusika kwake katika mapinduzi hayo na kudai kuwa hakuwa rubani wa ndege usiku wa mapinduzi na kwamba hakujua lolote kuhusu jaribio la mapinduzi. Hata hivyo, uchunguzi uliofanywa ulibaini kuwa alihusika. Kwingineko, watu wengine elfu moja mia tano kumi na moja walihukumiwa vifungo vya kuanzia miezi kumi na minne hadi ishirini gerezani kwa kuhusika na jaribio hilo la mapinduzi. Kesi kadhaa za wahusika wa jaribio hilo zingali zinaendelea Ankara, Istanbul na mikoa mingine saba kwa mujibu wa serikali ya Uturuki. Mwanazuoni wa kituruki Fathullah Gulen mwenye makao yake Marekani akiwa na wafuasi wake ndio waliohusika na jaribio hilo la mapinduzi mnamo uh, Julai 2016 watu zaidi ya 251 walifariki na wengine zaidi ya 2200 walijeruhiwa katika jaribio hilo la kuipindua serikali ya Rais Rajab Tayib Erdogan. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam. Sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Utahusu upayukaji wa viongozi wa Saudia dhidi ya Iran, ndoto za kufilisika kisiasa viongozi wa Saudi Arabia ambao siku hizi nyoyo zao zimejaa hofu na woga kutokana na mabadiliko ya kisiasa ya eneo hili na matokeo ya kubwagwa Donald Trump huko Marekani, inaonekana wameshindwa kupata njia nyingine ya kujivua na lawama za kuchochea machafuko na ugaidi katika ukanda huu wa kutumia fedha na fikira zao za ukufurishaji, ghairi ya kupayuka na kutuhumu watu wengine kwa mambo yasiyo na msingi. Matamshi ya siku ya Jumamosi yaliyotolewa na Faisal bin Farhan Ali Saud, waziri wa mambo ya nje wa Saudia, alipohojiwa na France Press ni mwangwi wa kufilisika na kuishiwa huko kisiasa. Katika mahojiano hayo na katika hotuba yake ya siku ya juma mbele ya baraza la mazungumzo ya ukanda wa Mediterania, waziri huyo wa mambo ya nje wa Saudia alidai kuwa na wasiwasi na mradi wa nyuklia wa Iran. Aidha alijinata kwamba Riyadh na nafasi ya kipekee katika matukio ya eneo hili na kujipa uthubutu wa kutaka Nchi yake katika eneo la kutaka nchi yake na eneo la Ghuba ya Ajemi zishauriwe kabla ya kufikiwa mapatano yote yale ya mapya na Iran. Aidha, alirudi kutoa madai yasiyo na msingi dhidi ya Iran na kudai kwamba Saudia iko tayari kwa ajili ya mazungumzo kuhusu uzalishaji wa silaha za nyuklia na utumiaji wa makombora ya balistiki. Kwa kweli kujiingiza waziri huyo wa mambo Saudi ya nje wa Saudia katika maswala ya hayo ya somhusu ndewe wala sikio kunaonyesha jinsi ndoto na kuishiwa kisiasa kulivyo watawala watawala wa Saudia ambao hawajui wajipapatue vipi kutoka kwenye migogoro waliojitumbukiza wenyewe. Wanaonyesha wazi kwamba silaha wanayoiona bora kwao ni kueneza chuki dhidi ya Iran au Iranophobia katika eneo. Mchezo huu ni sehemu ya siasa zilizoshindwa za Saudia na haziwezi kuficha mchango haribifu wa utawala huo wa kifalme katika matukio mbalimbali ya muongo mzima uliopita: siasa za kuingilia masala ya ndani ya nchi nyingine kupitia kuanzisha miungano na kuanzisha vita vya niaba katika nchi za Waislamu kama vile Iraq na Siria, kuunga mkono magenge ya kigaidi yanayofanya jinai katika kona mbalimbali, e kiasi kwamba Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia, alifikia kutangaza wazi lengo lake la kuchochea machafuko na umwagaji damu ndani ya Iran, kuongoza vita angamizi na vya kikatili dhidi ya taifa masikini la kiislamu na kiarabu la Yemen, kuingilia na kuzima mapinduzi ya wananchi katika nchi mbalimbali za kiarabu kama vile Misri, na hasa siasa nyingine nyingi haribifu zinazofanywa na viongozi wa Saudia, si mambo ambayo yanaweza kutatuka kwa kubwawa uh, bwaja na kutuhumu watu wengine kwa mambo yasiyo na mashiko. Upayukaji huo hauwezi kamwe kuwavua na lawama watawala wa Saudia katika jinai na vita dhidi ya Yemen, kuunga mkono magenge ya kigaidi kifedha na kifikra, kupigania kwake uhusiano wa kawaida na utawala katili wa Israeli na pia kusaliti malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina na kibla cha kwanza cha Waislamu. Weledi wa mambo wanasema kuna nukta mbili kuu za kuzingatiwa katika upayukaji huo wa watawala wa Saudia. Mosi ni kujaribu kwao kuficha sura halisi ya ufalme wa Saudia ya kuvuruga utulivu na kuzusha machafuko kwa katika eneo hili. Pili ni kujaribu kwao kuficha shughuli zao zisizo za kawaida za nuklia uh, kupitia kutoa madai ya uongo kuhusu mradi wa amani wa nuklia wa Iran. Oli Henonen, naibu wa mkuu wa zamani wa wakaguzi wa silaha za nuklia wakala ya kimataifa wa nishati ya atomiki, ambaye pia ni mhadhiri wa chuo kikuu cha uh, Harvard cha Marekani anasema Saudi arabia ni mu... si anasema Saudi arabia si muwazi katika miradi yake ya nuklia, na sisi hatujaona miradi ya nuklia iliyo wazi na wadhiha ya Riadha zaidi ya kutaja tu vinu vya nuklia ambavyo inaomba ijengewe. Tajriba ya huko nyuma imethibitisha kwamba kutoa matamshi na kuropoka na kuzusha fitina na mizozo hakusaidi chochote katika juhudi za kuleta amani na utulivu. Huenda viongozi wa Saudia wamesahau kwamba Marekani kwa miaka mingi imefanya njama za kuitangaza Iran kuwa ni tishio, wakati hiyo hiyo Marekani inaichochea Saudia kuanzisha vita na migogoro katika eneo hili. Kwa kuzingatia hayo yote, tutaona tunaona kwamba viongozi wa Saudia hawako kabisa katika nafasi ya kujifanya wao ni washauri wala ku Ujipa uh, uthubutu wa kuingilia mambo yasiyowahusu na hawana hadhi ya kupotosha ukweli kuhusu manufaa ya kitaifa na kiulinzi ya Iran wala kuweka masharti yote kuhusu hatima ya mapatano ya kimataifa ya nyuklia JCPOA. Awasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nawakaribisha sasa kusikiliza kipindi cha maadili bora, maadili bora. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi kingine cha maadili bora, ambapo leo tutajadili haki za binadamu kwa mtazamo wa Kiislamu na wa Kimagharibi. Matumaini ya mwanadamu ya kuwepo kanuni za ulimwengu mzima ambazo zitatoa himaya kwa watu na kuishi maisha bora ni dhana yenye historia ndefu na ya kitambo. Kuwepo kwa fikra hii kunashuhudiwa katika mtazamo wa kifikra wa watu wa Mashariki na pia wa Magharibi. Matokeo ya dhana hii yalidhihirika pale lilipotolewa tangazo la dunia la haki za binadamu kufuatia mapinduzi ya Ufaransa ya mwaka 1789. Hata hivyo, kutokana na kuwepo tofauti za kitamaduni na kiitikadi kati ya watu ulimwenguni kote, ni wazi kuwa tangazo hilo halingeweza na halitoweza kukidhi na kujumuisha matakwa ya watu wote duniani, ingawa vifungu vingi vilivyotajwa katika tangazo hilo vimetoa mtazamo wa jumla wenye faida na chimbuko sahihi. Miongoni mwa tofauti za kinadharia zilizopo kuhusiana na suala la haki za binadamu ni mtazamo wa Uislamu juu ya suala hilo. Hata hivyo, kinyume na makelele ya kisiasa ambayo tumekuwa tukiyasikia siku hizi yakipigwa na baadhi ya wanasiasa wa nchi za magharibi kuhusiana na suala la haki za binadamu, makelele ambayo lengo lake hasa ni kuyashutumu na kuyatia hatiani mataifa ambayo hayako tayari kufuata mwelekeo wa nchi za magharibi, leo katika kipindi chetu hiki tumeonolea kuwa ni vyema kulizungumzia suala hili la haki za binadamu swala ambalo linayagusa moja kwa moja maisha ya jamii ya mwanadamu. Ni matumaini yetu kuwa kwa kuzilinganisha nadharia hizi mbili, ya Kiislamu kwa upande mmoja na ya Kimagharibi kwa upande mwingine, na kuona uwiano uliopo kati yao, kutatupa picha sahihi ya suala la haki za binadamu na kutuvua na fikra potovu zinazokusudia kupandwa katika akili zetu kwa maslahi ya kisiasa. Tunapoiangalia kwa makini mifumo yote miwili ya haki za binadamu kwa mtazamo wa kiislamu na kimagharibi, tunashuhudia kuwa nadharia hizo zote mbili zimetilia mkazo mkubwa juu ya utukufu pamoja na heshima ya kiudugu na usawa kwa wanadamu wote. Hata hivyo, ipo tofauti fulani katika msingi huu, nayo ni kuwa mtazamo wa Uislamu umejengeka kwa vipimo vilivyo bora ambavyo ni lazima vitekelezwe ili maana halisi ya utukufu huo wa binadamu iweze kuthibiti. Mtazamo wa Uislamu juu ya suala la haki za binadamu umejengeka juu ya misingi ya kielimu, kimaanawi, kiakhlaki, kifalsafa na kimaumbile, ambayo ndiyo inayomfanya mwanadamu azitekeleze na kuziheshimu kikamilifu sifa hizi za utukufu pamoja na heshima ya kiudugu na usawa kwa binadamu wenzake. Kwa mtazamo wa Kiislamu, misingi ya usawa kati ya watu ina vipengele mbalimbali. Miongoni mwa vipengee hivyo ni usawa mbele ya Muumba, usawa mbele ya matakwa na sheria inayowatawala wanadamu, usawa wa watu wote katika maumbile na kanuni za maumbo yao, na hatimaye usawa katika kufikia lengo tukufu la ukamilifu wa mwanadamu. Kwa ujumla tunaweza kushuhudia misingi mitano mikuu katika kuilinganisha mitazamo ya Kiislamu na Kimagharibi juu ya swala la haki za binadamu. Msingi wa kwanza ni huu kuwa mifumo hiyo yote miwili inaheshimu haki ya kuishi kwa wanadamu wote. Hata hivyo, tofauti iliyopo ni kwamba mtazamo wa Uislamu juu ya haki ya kuishi ni huu kuwa watu wanastahiki kuishi maisha ambayo yanamstahiki mwanadamu na mtu mwenye akili timamu kuishi maisha hayo Vinginevyo, hakuna mtu hata mmoja anayetaka kuishi maisha ya mateso, hali duni, ufakiri na udhalilifu. Msingi wa pili unaokubaliwa na mitazamo hiyo miwili ya kiislamu na ya kimagharibi ni juu ya suala la utukufu wa heshima ya mtu. Kwa mtazamo wa kiislamu, haki hii itaweza kutekelezwa iwapo tu watu wote wataweza kuwa katika mwelekeo mmoja wa mafunzo na malezi sahihi na kama patapatikana mfumo wa kiuchumi wa kuendesha maisha ya watu, na pia kwa kuwepo mfumo mmoja wa sheria utakaoratibu maisha ya pamoja ya watu katika maisha ya kimantiki na busara. Zaidi ya hayo, ni lazima ipatikane ile daraja ya utukufu ya akhlaki na adabu za kiutu ambazo zinakubaliwa na lengo la maisha ya mwanaadamu. Wasikilizaji wapenzi, suala la uhuru ni msingi mwingine ambao unakubaliwa na mitazamo hiyo miwili ya Kiislamu na Kimagharibi. Tofauti iliyopo kati ya mfumo wa Kiislamu na wa Kimagharibi juu ya suala hili ni kwamba Uislamu haukubali uhuru wa mutlak au kwa maana nyingine, uhuru wa mtu kufanya chochote anachopenda, bali umeweka sharti la kuwepo kwa majukumu katika uhuru. Ndiyo kusema kuwa ikiwa uhuru wa mtu binafsi hautaingilia kati na kubughudhi haki na uhuru wa watu wengine, nao pia hautaingiliwa. Kama ambavyo sheria zinazoafikiana na hali halisi katika utendaji wa hali ya kimwili na kimaada ya mwanadamu zimepewa nafasi maalum na Uislamu, hivyo hivyo dini hiyo tukufu imetilia maanani sheria zinazohitajika katika kuiongoza roho ya mwanadamu katika kufuata mwelekeo sahihi wa maisha. Ikiwa uhuru tutauweka katika mfumo wa sheria bila ya shati la kuwa na jukumu, ni wazi kuwa suala la akhlaki litatoweka na utambulisho wa kuelekea kwenye ukamilifu pia utachafuka. Kwa mfano, katika suala la uhuru wa kuandika na kutoa maoni, kwa mujibu wa kifungu cha kumi na tisa cha tangazo la dunia la haki za binadam, kila mtu anaruhusiwa kueleza itikadi na mtazamo wake kwa kutumia kila aina ya nyenzo inayowezekana bila ya kutilia maanani itikadi za watu wengine. Kwa msingi huu, mtu yuko huru kumtia dosari au kumvunjia mtu mwingine heshima na sharafa yake. Inafaa tujiulize hapa, hivi kweli haki za binadamu zinaruhusu heshima na sharafu ya mtu ivunjwe kwa kuhakikisha kuwa uhuru wa kuandika na kujieleza unapatikana? Haki ya elimu na mafunzo ni msingi mwingine unaokubaliwa na mitazamo ya Kiislamu na ya kimagharibi juu ya haki za binadamu. Kwa mtazamo wa Kiislamu, jukumu hili liko juu ya mabega ya serikali na jamii. Uislamu unaamini kuwa siku ya leo katika maisha ya mwanadamu ni lazima iwe bora zaidi kulinganishwa na jana yake, na ndiyo maana dini hii tukufu haitoi umuhimu wa haki za kimaumbile tu bali inahakikisha pia kila fursa na suhula itakayoweza kuyafanya maisha ya mwanadamu kuwa bora inapatikana. Na hatimaye msingi wa tano wa pamoja kati ya mfumo wa kiislamu na wa kimagharibi kuhusiana na haki za binadamu ni usawa wa watu wote mbele ya sheria. Wasikilizaji wapenzi, natumai kuwa mmeweza kupata picha halisi ya uwiano uliopo kati ya uislamu na magharibi kuhusiana na suala la haki za binadamu. Mazungumzo yetu haya leo ya leo yametokana na hotuba ya mmoja wa wanazuoni na wanafalsafa mashuhuri wa zama hizi, hayati Alama Muhammadi Taqi Jafari. Basi hadi juma jingine, panapo majaliwa, na waageni kwa kusema kwa herini. na mapea msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunayaendeleza matangazo yetu mchana wa leo kwa kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu nam na, na tunalikunjua jambo letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana wa leo kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard umepambwa kwa picha naibu rais eh, William Ruto, iliyobeba kichwa cha habari kilichokolezewa wino mweusi kisemacho njia ya kuelekea Damascus, ikimaanisha mabadiliko ya ghafla ya msimamo wa kiongozi huyo kuhusiana na mpango wa maridhiano ya kitaifa maarufu kama BBI. Habari hiyo inafanya uchambuzi kubaini ni kitu gani haswa kimemfanya Ruto alegeze msimamo wake wa kupinga mpango huo. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Standard ni pamoja na maelfu ya watoto waondolewa vituo vya matunzo, na siku ya giza, wafanyakazi wa sekta ya tiba wakianza mgomo. Na ligeukia sasa gazeti la Daily Nation ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno kisemacho mgawanyiko juu ya karantini ya Krismasi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa uzito maalum habari yenye anwani semayo, manusura wa machafuko ya baada ya uchaguzi waunga mkono BBI. Katika ukurasa wa habari za kikanda, Nation limeandika Tshekedi yahitimisha muungano wake na kabila ni wa serikali ya mseto iliyodumu kwa miezi 16 na hivyo kuirejesha jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika enzi za uhasama wa mirengo mikuu ya kisiasa. Habari ile iliyotajwa na gazeti la Standard kama siku ya giza ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeandika janga kuu, mgomo ukianza, mahangaiko makuu yanatarajiwa hospitalini, hasa kwa wanaogua corona, huku matabibu wakigoma. Hata hivyo, taarifa zinasema kuwa matabibu nchini Kenya wamesema watasitisha mgomo wao eh, kwa wiki zingine mbili, wape mwanya e, a ma, mazungumzo baina yao na serikali. E, vituo vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa taifa leo ni pamoja na mirengo ya BBI yaanza kumtia Ruto kiwewe, pondeni raha mkijua Januari ni shule asema Magoha, na seneti sasa kuamua jinsi Sonko atakavyojitetea asing'atuliwe. E, likifanua gazeti hilo limeandika gavana wa Nairobi Mike Mbuvi Sonko atajua Jumatano mfumo ambao maseneta watatumia kumpa nafasi ya kujitetea dhidi ya malalamishi yaliyosababisha madiwani wa kaunti hiyo kumtimua wiki iliyopita. Haya akiwa ni ya nchini Kenya. Kwa upande wa Tanzania, matoleo mengi ya leo yamechangamkia eh, zaidi habari ya uamuzi uliotangazwa na chama cha ACT Wazalendo wa, wa kujiunga na serikali ya umoja wa kitaifa SUK Zanzibar. Kwa mfano Mwananchi limeandika uamuzi ACT Wa Zalendo bara wanuna, Zanzibar washangilia. Ni baada ya chama hicho kuridhia serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar, e, chaweka kiporo jina la atakayekuwa makamu wa kwanza wa rais. Hata hivyo tayari imeripotiwa kuwa mwenyekiti wa ACT Wa Zalendo Maalim Saif Sharif Hamada ameshateuliwa na rais wa Zanzibar Daktari Husein Ali Mwinyi kushika wadhifa huo. Mtanzania pia limeipa kipaumbele cha kwanza habari hiyo kwa anwani Maalim Saif Mazurui wataji wa serikali ya Dkta Mwinyi. Ni baada ya kamati kuu ya ACT Wazalendo kuridhia wabunge, wawakilishi, madiwani kwenda kuapishwa likiambatanisha na picha. Mtanzania lina habari ya mkasa yenye kichwa cha maneno kisemacho mwanzo mwisho mama alivyojifungua huko Kigoma. Gazeti la Nipashe pia limeguswa na habari hiyo likiandika mwanamke adaiwa kukutwa na kuku kwenye kizazi. Lakini mbali na habari ya ACT kujiunga na serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar, ambayo kwa mtazamo wa baadhi ya magazeti kama Uhuru na Jambi la Habari ni kumaanisha kuitambua na kuikubali serikali ya Dkt. Mwinyi, matoleo ya magazeti ya Tanzania e, yametoa kipaumbele maalum pia kwa habari ya uteuzi wa baraza la mawaziri uliofanywa na Rais John Pombe Magufuli ilivyo Ope, pokelewa nchini wanaharakati wasomi waguswa baraza jipya, ndivyo ilivyoandika Nipashe, huku gazeti la serikali habari leo likiandika wasomi baraza limebeba matumaini, mawaziri wateule watoa neno. Na tunayetamatishia e, nchini Uganda, kwa kutupia jicho habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor, yenye kichwa cha maneno kusemacho alinaswa katika machafuko akaachwa na utu wa mgongo uliovunjika. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani semao, Sheikh Nuhu Muzaata, mtu aliye usema ukweli kama ulivyo monta. Aidha limeandika machafuko, vifo vyaendelea kuelekea uchaguzi nchini Uganda. Na leo New Vision limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kisemacho, hakuna ufa wowote baina yangu na Kadaga yasema Museveni. Nam la ziada sina kutoka meza udondozi wa magazetini mchana huu. Nam hapa, ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, na wakaribisha kusikiliza kipindi cha soko la Iran. Baada ya hapo, ni makala ya leo katika historia. Karibuni bidhaa za Iran. Mjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho leo kitazungumzia kilimo cha zao la tufaha nchini Iran. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Katika miongo kadhaa ya hivi karibuni, sekta ya kilimo imetambuliwa kuwa ni miongoni mwa sekta muhimu sana na zinazoingiza kipato kikubwa katika uchumi wa dunia, na nchi mbalimbali mbali zimejifunga kibwebwe kustawisha zaidi sekta hiyo. Tufaha, wapenzi wasikilizaji, ni miongoni mwa matunda ambayo mahitaji na matumizi yake yameongezeka sana katika pembe mbalimbali za dunia. Mtufaha ni mti ulioanza kupandwa maelfu ya miaka iliyopita. Baadhi ya watu duniani wanaamini kwamba tunda hili lililetwa hapa duniani na Nabi Adam na Hawa alaihim assalam, ardhini kutoka peponi na kuwa sababu ya kuteremshwa baraka kwa watu wa ardhini waliokuja baadaye. Hadi katikati mwa karne ya kumi na tisa, tufaha lilikuwa likitumiwa kama tunda la anasa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Hata hivyo, baada ya watu kujua faida za tunda hilo, matakwa na mahitaji yake yaliongezeka sana, suala ambalo limefanya kuwa zao la kibiashara katika maeneo mengi ya dunia ya leo. Kawaida, tunda la tufaha huwa na rangi tatu: za tufaha jekundu, la njano na tufaha la kijani. Tunda hili hulimwa na kuoteshwa katika maeneo yenye hali ya hewa baridi na ya wastani, na lina aina mbalimbali mbali. Hadi sasa zimetambuliwa zaidi ya aina na spishi elfu saba na mia tano tofauti za tunda la tufaha. Spishi na aina hizi zinagawanyika katika sehemu mbili kuu: tufaha zinazoota porini na zile zinazolimwa mashambani. Tufaha zinazoota zenyewe porini huota kwenye miti midogo midogo, maeneo ya maporomoko ya milima na mabondeni, na maeneo ya mbali na makazi ya wanadamu. Tufaha zinazolimwa mashambani, ambazo ndizo zinazopendwa sana, zikilinganishwa na zile za porini, zina miti mirefu. Huenda tunaweza kusema kwamba mti wa tufaha ndio wakali zaidi baina ya mazao yanayolimwa mashambani na matunda yake yamekuwa yakiboreshwa kadiri miaka ilivyopita. Wapenzi wasikilizaji, tufaha ni tunda ambalo iwapo litazalishwa na kuoteshwa katika mazingira mwafaka huwa na vitamini muhimu zinazohitajiwa na mwili wa mwanadamu, na vilevile vile sifa za tiba na dawa. Kwa sababu hiyo, tunda hili limepewa jina la tunda la afya. Vilevile vile tufaha limetajwa kuwa ni tunda linaloponya maradhi kutokana na kuwa na vitamini B1, B2, B3, A na C na madini mengi kama ya kalshiamu fosforasi magneziamu, potasiamu na madini ya chuma. Tufaha pia linatajwa na baadhi ya madaktari kuwa ni tunda la maajabu. Daktari Mariam Mehrazi ambaye ni mtaalamu wa lishe anasema muundo wa kikemikali wa tunda la tufaha unatofautiana kulingana na spishi zake tofauti. Kula tufaha moja wakati wa staftahi kunaweza kuwa na faida kubwa katika utendaji wa viungo vya mmeng'enyo wa chakula. Daktari huyu anaendelea kusema kwamba vilevile, kutokana na muundo wake, kung'ata na kuliuma tunda hili la tufaha kunaimarisha taya na huwa kama mswaki wa kimaumbile. Tindikali zinazopatikana katika tunda la tufaha pia huua na kuondoa bakteria na vijidudu maradhi na pia harufu mbaya mdomoni na husafisha mabaki ya chakula yanayokuwa yameganda kwenye meno. Kama unataka kuwa na ngozi safi na nyororo au unasumbuliwa na tatizo la ukavu wa ngozi ya mwili wako, pia unashauriwa kutumia tunda hili la tufaha mara kwa mara. Baadhi ya watu hususan wazee husumbuliwa na maungo ya mwili na ugonjwa wa gauti kutokana na utumiaji mwingi wa nyama nyekundu kama nyama ya ng'ombe na mbuzi na vilevile vile vyakula vyenye mafuta mengi. Mbali na kushauriwa kupunguza matumizi ya nyama nyekundu, kundi la watu hawa pia linaweza kuzidisha matumizi ya tunda la tufaha. Tufaha bichi au lililopikwa huzuia kuundika kwa tindikali ya urea au uric acid mwilini mwa mwanadamu, na baada ya kutumia tunda hilo kiwango kikubwa cha tindikali huondoka mwilini kupitia njia ya haja ndogo. Vilevile watu wenye kazi nyingi zinazohitajia kufikiria sana na kuwa makini wanashauriwa kutumia tunda la tufaha. Tufaha ni chanzo kizuri cha fosforasi ya ubongo, na wakati huo huo sukari iliyomo ndani ya tunda hili la peponi huwa sababu ya kukunjuka mishipa iliyosinyaa. Tufaha linahesabiwa kuwa kisafisha sumu madhubuti. Tunda hili pia humpa utulivu wa moyo mlaji wake na kumwondolea mashinikizo ya kinafsi na wasiwasi. Idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakuletea kipindi cha Sibtain katika Quran na hadithi kila Jumanne usiku na kurudiwa Jumatano asubuhi na mchana kila wiki. Usikose kutegea sikio kipindi cha Sibtain katika Quran na hadithi kila wiki. Unaendelea kusikiliza kipindi cha bidhaa za Iran kinachokujieni kutoka redio Teheran. Tunda la tufaha ni miongoni mwa mazao muhimu ya sekta ya kilimo hapa nchini na kilimo chake kina historia ya miaka mingi nchini Iran. Tabia nchi na hali nzuri inayofaa ya hewa kwa ajili ya kilimo cha matufaha kimeyafanya maeneo mengi ya mashariki, magharibi, kaskazini na hadi kusini mwa Iran yatumiwa kwa ajili ya kilimo cha matufaha. Ushahidi unaonyesha kwamba matufaha ya aina mbalimbali yanalimwa kwa wingi hapa nchini. Katika upande wa kipindi cha mavuno ya matufaha, tunaweza kusema kwamba kuna tufaha za aina mbili zinazokuzwa hapa nchini ambazo ni zile za kipindi cha baridi na za kipindi cha kiangazi. Takwimu za kimataifa za uzalishaji na kilimo cha tufaha zilizotolewa mwaka zilionyesha kwamba Iran inashika nafasi ya nne duniani kwa kuzalisha matufaha. Mwaka huo kiwango cha kilimo cha tufaha nchini kilikuwa zaidi ya asilimia nne ya uzalishaji wa tunda hilo duniani. Sera zilizotekelezwa na serikali katika uwanja huu zimepelekea kuongezeka uzalishaji wa tunda hili mara tatu zaidi hapa nchini. Mikoa mashuhuri zaidi kwa kilimo cha tufaha nchini Iran ni Azerbaijani mashariki na Magharibi, Tehran, Fars, Esfahan, Khorasani Razavi, Hamedan na Chahar Mahal va Bakhtiari. Mkoa wa Azerbaijani Magharibi ndio naushika nafasi ya kwanza kwa kuzalisha matufahi hapa nchini. Kwa wastani kila mwaka mkoa huo huzalisha tani milioni moja za matunda ya tufaha. Asilimia 38 ya matunda ya tufaha nchini Iran inazalishwa katika mkoa wa Azerbaijani Magharibi. Eneo la Urumie. Eneo jingine mashuhuri kwa kilimo cha matufaha yenye kiwango cha juu ni Samirom katika mkoa wa Isfahan. Hektari sitini elfu za ardhi ya mkoa huo zinatumika kwa ajili ya kilimo cha tufaha na kila mwaka huzalisha zaidi ya tani milioni moja za matunda ya tufaha. Matufaha mekundu ya Damavand ndiyo matufaha mekundu mashuhuri zaidi nchini Iran. Matufaha haya mekundu ya Damavand katika mkoa wa Tehran yanatambuliwa kuwa na ubora wa hali ya juu na faida nyingi katika upande wa lishe yakilinganishwa na matufaha ya maeneo mengine. Tunda la tufaha, mbali na kutumiwa kula likiwa bichi au baada ya kupikwa, vilevile vile linatumiwa likiwa kavu baada ya kukaushwa, baada ya kutengenezwa murabaa na kadhalika. Matufaha ya Iran na bidhaa zake mbalimbali huuzwa katika masoko ya ndani na katika nchi za nje kama Ujerumani, Imarati, Pakistan, Bahrein, Kuwait, Iraki, Rasia, Malaysia, India na kadhalika. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo, katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe ya ishirini na moja Mfunguo Saba arabia uthani, mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria inayosadifiana na tarehe ya saba Disemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Miaka sabini iliyopita, mnamo tarehe ya ishirini na moja Mfunguo Saba arabia uthani mwaka elfu moja mia tatu na sabini na moja hijiria, Ayatullahi Muhammad Nahavandi, alimu mkubwa zama hizo, aliaga dunia. Ayatullahi Nahavandi, mwana wa mwanazuoni na alimu mchamungu Ayatullahi Mirza Abdurrahim Nahavandi, alizaliwa katika mji mtukufu wa Najafu nchini Iraq kama alivyokuwa baba yake, Ayatullahi Muhammad Nahavandi alikuwa mmoja maulama wakubwa wa karne ya 14 Hijiria, kutokana na alivyojaliwa kukwea na kufikia daraja za juu za elimu na akhlaki njema. Tafsiri kubwa ya Quran aliyoifasiri kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi, itwayo Nafahatur Rahman, ni moja kati ya athari muhimu zilizoachwa na mwanazuoni huyo. Miaka 131 iliyopita, yaani tarehe ya saba Desemba mwaka 1889, gari la kwanza la kisasa duniani lilitengenezwa. Gari hilo lililokuwa na uwezo wa kutembea kilomita 12 kwa saa lilitengenezwa na msomi wa kijerumani aliyejulikana kwa jina la Karl Friedrich Benz. Gari hilo lilitumia nishati ya petroli au alkoholi. Mabasi tunayoyaona katika zama hizi ni hatua ya juu na ya ukamilifu zaidi ya muundo wa gari hilo lililoundwa hapo awali na Benz. Karl Friedrich Benz alifariki dunia mwaka 1929, miaka 79 iliyopita katika siku kama ya leo, wakati vita vikuu vya dunia vilipokuwa vimepamba moto barani Ulaya, ndege 200 za kivita za Japan zilishambulia kituo cha jeshi la Marekani katika bandari ya Pearl Harbor. Shambulizi hilo lilifanyika wakati Japan ilikuwa katika mazungumzo na Marekani kuhusu masuala ya mashariki mwa Asia. Na miaka 39 iliyopita katika siku kama hii ya leo yaani tarehe 7 Desemba mwaka 1981, Abdul Wahab Kayali, mmoja wa viongozi wa Kongress ya harakati ya ukombozi ya wa Waarabu na mmoja wana mapambano ya ukombozi wa Palestina aliuawa na magaidi wa kizayuni mjini Beirut, Lebanon kwa sababu ya masuala ya Palestina. Kayali alijishughulisha na siasa tangu akiwa masomoni. Kwa sababu hiyo tasnifu yake ya uzamivu yaani PhD aliyoyalifu akiwa katika chuo kikuu cha London, Uingereza, ilihusu Palestina na mapambano ya Waarabu dhidi ya ukoloni na Uzayuni. na msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema ukatili wa Marekani katika zama za Covid 19, utakumbukwa katika historia. Maalim Saif Sharif Hamad wa chama cha ACT Wazalendo ameteuliwa na Rais Husein Mwinyi wa Zanzibar kuwa makamu wa kwanza wa rais. Na maambukizi ya Covid 19 barani Afrika yanazidi kuongezeka. Nawapenzi wasikilizaji, na kabla hatujaondoka studioni, ningependa kuangazia maoni yenu e, ambayo mmeyatuma e, mchana huu. Kwanza kabisa ni Abdalah Ali Makajuru wa Tabora, Tanzania. Hana mengi yeye, anatoa shukrani zake kwa matangazo yetu na pia doto rangi moto Dar es Salaam Tanzania anasema kila la heri Maalim Saif kuteuliwa kuwa makamu wa kwanza wa rais wa, wa Zanzibar. Naajinaona mda umenipa kisogo la ziada, sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.