Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Qur'an katika usiku wenye heshima kubwa, usiku wa mwezi wa Ramadhan. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya mola wao, kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatu, ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Leo ni Jumatatu tarehe 21 mfungo 7 Rabiu Thani 1442 hijria inayosadifiana na tarehe 7 Disemba 2020 miladia. Tuliokuandaliani kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni vipindi vya maadili bora na bidhaa za Iran. Kama kawaida tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. imeelezwa kuwa vifaa vya satelaiti vilitumika katika mauaji ya kigaidi ya Shahid Fakhri Zade. TPLF yasema mapigano ya ngali yanaendelea katika eneo la Tigrey nchini Ethiopia. Mkuu wa idara ya mahakama ya Iran asema uistikbari wa Marekani unajumuisha wademokrat na warepublican na Hamas ya ilani Israel kwa kumuua kijana Mpalestina. Habari kamili. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema mauaji ya Mohsin Fakhrizadeh, mwanasayansi bingwa wa Iran, yalifanyika kwa kutumia vifaa vya kisasa vya kielektroniki vilivyokuwa vikiongozwa kwa satelaiti. Ameongeza kuwa wazayuni wanafahamu vyema kwamba jinai yao hiyo haitabaki bila kujibiwa. Dr Mohsin Fakhrizade, mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya Iran ambaye pia alikuwa msomi bingwa wa nyuklia, aliuawa shahidi jioni ya siku ya Ijumaa ya tarehe 27 Novemba katika shambulio la kigaidi lililotokea kwenye viunga vya Tehran. Akizungumza katika kikao cha kumwenzi shahid Fakhri Zade ambacho kimefanyika Jumapili katika mji wa Bandar Abasi, kusini mwa Iran, msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Jenerali Ramadhan Sharif ameashiria kujitolea mhanga timu ya walinzi wa shahid Fakhri Zade na kuongeza kuwa Wazayuni wanafahamu vyema kwamba kitendo chao hicho hakitabaki bila kujibiwa, na hilo limethibitika katika miaka hivi karibuni. Jenerali Ramadhan Sharifu amesema baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, maslahi ya Marekani na wazayuni yaliingia hatarini, na wazayuni wamekuwa wakilitazama taifa adhimu la Iran kuwa kizingiti katika jinai na sera zao za kujitanua. Harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrei, TPLF, imesema mapigano ya ngali yanaendelea kati yake na jeshi la serikali kuu wa Ethiopia katika eneo hilo. TPLF imetangaza kwamba mapigano hayo yanaendelea nje ya mji wa Mikele, makao makuu ya eneo la Tigrei. Harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrei vilevile imewatuhumu askari wa jeshi la serikali kuwa wamehusika na uporaji na kuripua kwa mabomu maeneo mbalimbali ya mji wa Mekele. Jeshi la serikali kuu Ethiopia kwa upande wake limetangaza kwamba limebakiza siku chache tu kabla ya kuwakamata viongozi wa vikosi vya waasi na kwamba mapigano yanakaribia kumalizika baada ya kupita wiki moja tangu lilipo udhibiti mji wa Mekele. Umoja wa Mataifa umesema una wasiwasi juu ya hali ya eneo la Tigre Licha ya jeshi la serikali kuu ya Ethiopia kujitangazia ushindi katika mapigano na vikosi vya harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrei ya kulidhibiti eneo hilo. Eneo la Tigrei li lililoko kaskazini Ethiopia limeshuhudia mapigano katika wiki za karibuni kati ya jeshi la nchi hiyo na vikosi vya harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrei, TPLF. Mkuu wa idara ya mahkama ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema uistikbari na ubeberu wa Marekani unajumuisha vyama vyote viwili vikuu nchini humo vya Democratic na Republican. Akaongeza kuwa ni Irani yenye nguvu tu inayoweza kukabiliana na uistikbari. Seyyid Ibrahim Raisi, mkuu wa idara ya mahkama ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo jana kwa mnasaba wa kuadia siku ya wanachuo akihutubu wakati alipokutana na wawakilishi wa jumuiya za wanachuo mjini Teherani. Amesema Marekani imedhoofika zaidi leo kuliko ilivyokuwa mwaka 1953. Kashfa ya Marekani leo inaonyesha wazi kuwa hakuna kitu chochote kinachoweza kufichwa, na kila siku kashfa zaidi zinafichuka. Aidha, raisi amesema leo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepata nguvu katika eneo zaidi ya wakati wowote wa mwingine ule, na akaongeza kuwa kile ambacho kinaikatisha tamaa Marekani ni Iran ya Kiislamu yenye nguvu. Itakumbukwa kuwa miaka 67 iliyopita, yani Disemba 7 mwaka 1953 wanachuo wa chuo kikuu cha Tehran walifanya maandamano ya kupinga kuja nchini Iran makamu wa rais wa Marekani wakati huo Richard Nixon. Askari wa shah waliua wanachuo watatu katika maandamano hayo. Safari hiyo ilifanywa na Nixon miezi mitatu na nusu baada ya Marekani kufanya mapinduzi ya kijeshi yaliyopindua serikali ya Dkt Muhammad Musaddiq. Siku hii imetangazwa kuwa ni siku ya wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Iran kutokana na umuhimu wake mkubwa. Taasisi ya Al Nur inakusanya misaada ya kuendesha redio ya Al Nur FM huko Zanzibar, nchini Tanzania, lakini hadi sasa bado haijaweza kukidhi mahitaji yake ya kibajeti. Kwa taarifa kamili, tumtegee sikio mwandishi wetu wa Zanzibar, Taasisi ya Al Nur Charitable Agency for the Need imekusanya jumla ya shilingi milioni mia moja na kumi na saba kutoka kwa Waislamu waliochangia kituo cha redio ya kiislamu ya Al Nur FM kwa ajili ya kugharamia shughuli za uendeshaji. Akizungumza katika kikao cha tathmini ya harambee ya kuchangia redio Al Nur FM huko katika viunga vya Masjidi Sohaba Mtoni Kidatu Zanzibar, mratibu wa taasisi ya Al Nur Charitable Agency for the Need Alustadha Ali Saleh amebainisha kuwa licha ya kupanga na kukusanya jumla ya shilingi milioni mia moja na arobaini na mbili wamefanikiwa kukusanya shilingi milioni 117 pekee. Tumekuwa na ugumu mkubwa sana wa bajeti ya kuendesha redio. Tulifanya harambee mwaka jana, tulikuwa na bajeti ambayo tulikuwa tunahitaji ya kuendesha redio mwaka jana milioni mia moja arobaini na mbili za gharama ambazo zinatakiwa mwaka jana za kuendesha redio hii, ikiwa ni pamoja na umeme, za wafanyakazi, mishahara yao, kuna mambo ya kulipa TRA kuna gharama nyingi kwa ujumla wake kwa mwaka ndo ilikuja milioni mia moja na arobaini na mbili na tuliweza kukushanya pesa taslimu milioni 117. Kwa hivyo tunawashukuru watu wote ambao wamechangia kwa njia moja au njia nyingine kwa ajili ya kukamilisha bajeti ile. Mwaka umemalizika, fedha tumezimaliza kuzitumia katika uendeshaji, na mwaka mwingine umekuja huu, bado tunahitaji fedha nyingine za uendeshaji. Katika mwaka huu tunahitaji milioni 138 kwa ajili ya uendeshaji wa redio kwa gharama zote hizo ambazo tumezitaja mapema. Akizungumza katika hafla hiyo, mgeni rasmi Shekhe Othman Othman amewataka Waislamu kuwekeza zaidi katika vyombo vya habari vya Kiislamu kutokana na kuwa mbadala wa kusahihisha propaganda potofu zinazoharibu jamii ya Kiislamu katika sehemu ambayo dunia inaitumia kwa propaganda zao kuharibu fikra za watu, kuwafanya watu waache dini yao tukufu wa Islamu, basi iyo, ni kupitia katika vyombo vya habari. Kwa hiyo imekuwa ni mwanasibu wa Islamu kuliangalia kwa makini jambo hili, na wao kuhakisha kwamba wanashiriki vyema katika vyombo vya habari. Vijana wetu wamepotea sana, miongoni mwa sababu ni vyombo vya habari. Kwa hivyo na sisi tutumie nafasi hii na fursa hii kuhakisha kwamba tunafikisha ujumbe wetu kutumia habari hivi, ili kuweza kuwaondoa wa vijana ambao wameathirika, na wengine ambao wajaingia basi wasiweze kuingia. Unapomwambia mtu bwana, redio fulani usisikilize ya. Haina maadili mazuri sasa jeo kitu gani mbadala umemwekea? Kwa maana ukiwa na mbadala wake inakuwa rahisi kuelewa na karudi kwenye mbadala kwa upande wake. Mkuu wa vipindi wa radio Al Nur FM Al Ustadh Ali Mkubwa Zubair amesema lengo la kituo hicho ni kutoa taaluma ya dini kijamii na kisiasa ambapo jamii ya Kiislamu imefikiwa kwa kiasi kikubwa na kuunganishwa. Kutokuwepo kwa utulivu wa nishati ya umeme imekuwa ni changamoto kubwa inayopelekea mara kwa mara kuharibika kwa vifaa vyetu. Viwango vikubwa vya malipo ya lazima kama leseni ya utangazaji, malipo ya minara, umeme na malipo mengine imekuwa ni changamoto nyingine ya uendeshaji wa Redio Al Nur. Tunatoa wito kwa serikali kuifanyia punguzo maalum katika yale malipo ya lazima ya uendeshaji wa idhaa hii. Mkurugenzi mkuu wa taasisi ya Al Nur Charitable Agency for the Need, Ustadh Nadir Mohamed Mahfoud, akatumia fursa hiyo kutoa shukrani zake kwa waalikwa walioshiriki katika hafla ya tathmini hiyo. Badili ya kuhimizana na kukumbushana na, kila mmoja wakati mwingine anakuwa mzito, bila shaka mzito kwa sababu uzito unatokana na, na shetani. Kwa hivyo tujaribu sana kupigana nayo haya masala, na ni mambo ambayo yatakayobaki. Haya tunaondoka sisi, lakini yale kile ambacho tumetanguliza katika njia ya Mwenyezi Mungu kitabaki na kitakuwa cha kheri zaidi, na nia bila shaka ya mtu katika utoaji wake ndio inazidi. Na washukuru wote waliokuja hapa kwa juhudi zenu ya kuacha mengi mliokuwa nayo eh, yanakuja kuungana na sisi hapa kituo cha redio ya Kiislamu ya Alnur FM kinachopokea michango ya Waislam kupitia nambari 0715333888, 0754229938 na 0772939393, na kutangaza kupitia megahertz 93.3 Unguja na 92.6 Pemba, kimeanzishwa Disemba 17 mwaka 2009. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Shukran Harith Subeit kwa ripoti yako hiyo. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imelaani vikali kitendo cha utawala haramu wa Israel kumuua shahidi kijana mpalestina aliyekuwa na umri wa miaka 14. Kijana huyo aliuawa akishiriki katika maandamano ya amani ya kulaani jinai za utawala huo ghasibu. Akizungumza kwa njia ya simu na baba wa kijana huyo, naibu kiongozi wa Hamas Saleh Al Aruri amelaani mauaji hayo ya kinyama ambayo yalifanywa na askari wa utawala haramu wa Israel. Amesema Hamas na Wapalestina wote wataendelea na mapambano dhidi ya wazayuni ambao wanakalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Aidha, amesema Wapalestina wataendeleza jitihada za kuzuia utawala wa kizayuni kwa ughusubu ardhi zaidi katika eneo la Ukingo wa Magharibi na pia watakabiliana na njama za kuyahudisha mji wa Quds na Amir wa Kuwait Shekh Nawaf Al Ahmad Al Jabir Al Sabah ameafiki hatua ya kujiuzulu serikali ya nchi hiyo. Kujiuzulu serikali nchini Kuwait ni jambo la kawaida ambalo hufanyika baada ya uchaguzi. Siku ya Jumamosi uchaguzi wa bunge ulifanyika nchini Kuwait. Kwa mujibu wa taarifa, waziri mkuu wa Kuwait Sabah Al Khalid Al Sabah aliwasilisha barua ya kujiuzulu serikali yake siku ya Jumapili. Aidha, amelitaka baraza la mawaziri lililopo kuendelea kushikilia nyadhifa kwa muda hadi serikali mpya itakapoundwa. Waziri Mkuu Al Khalida Sabaha amesema uchaguzi wa bunge jipya la kitaifa ulifanyika kwa njia huru na ya haki, pamoja na kuwekwa mipaka mingi kutokana na janga la COVID-19. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na ufoto. Sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno upayukaji wa viongozi wa Saudia dhidi ya Iran, ndoto za kufilisika kisiasa. Viongozi wa Saudi Arabia ambao siku hizi nyoyo zao zimejaa hofu na woga kutokana na mabadiliko ya kisiasa ya eneo hili na matokeo ya kubwagwa Donald Trump huko Marekani, inaonekana wameshindwa kupata njia nyingine ya kujivua na lawama za kuchochea machafuko na ugaidi katika ukanda huu kwa kutumia fedha na fikra zao za ukufurishaji, ghairi ya kupayuka na kutuhumu watu wengine kwa mambo yasiyo na msingi. Matamshi ya siku ya Jumamosi yaliyotolewa na Faisal bin Farhan al Saud, waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, alipohujiwa na France Press ni mwangwi wa kufilisika na kuishiwa huko kisiasa. Katika mahojiano hayo na katika hotuba yake ya siku ya Ijumaa mbele ya baraza la mazungumzo ya ukanda wa Mediterranea, waziri huyo wa mambo ya nje wa Saudia alidai ana wasiwasi na mradi wa nyuklia wa Iran. Aidha alijinata kwamba Riyadh ina nafasi ya kipekee katika matukio ya eneo hili na kujipa uthubutu wa kutaka nchi yake na za eneo la Ghuba ya Uajemi zishauriwe kabla ya kufikiwa makubali, makubaliano yoyote yale mapya na Iran. Aidha alirudia kutoa madai yasiyo na msingi dhidi ya Tehran na kudai kwamba Riadhi iko tayari kwa ajili ya mazungumzo kuhusu uzalishaji wa silaha za nyuklia na utumiaji wa makombora ya balistiki. Kwa kweli kujiingiza waziri huyo wa mambo ya nje wa Saudi Arabia katika masuala hayo yasiyomuhusu ndewe wala sikio kunaonyesha jinsi ndoto na kuishiwa kisiasa kulivyowatawala viongozi wa Saudia ambao hawajui wajipapatue vipi kutoka kwenye migogoro waliojitumbukiza wenyewe. Wanaonyesha wazi kuwa silaha wanayoiona bora kwao ni kueneza chuki dhidi ya Iran katika eneo hili. Mchezo huu ni sehemu ya siasa zilizoshindwa za Saudia na haziwezi kuficha mchango haribifu wa Riadh katika matukio mbalimbali mbali ya muongo mzima uliopita: siasa za kuingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine kupitia kuanzisha miungano na kuanzisha vita vya niaba katika nchi za Waislamu kama Iraq na Siria, kuunga mkono magenge ya kigaidi yanayofanya jinai katika kona mbalimbali kiasi kwamba Muhammad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia alifikia kutangaza wazi lengo lake la kuchochea machafuko na umwagaji wa damu ndani ya Iran, kuongoza vita angamizi na vya kikatili dhidi ya taifa masikini la kiislamu na kiarabu la Yemen, kuingilia na kuzima mapinduzi ya wananchi katika nchi mbalimbali za kiarabu kama vile Misri, na siasa nyingine nyingi haribifu zinazofanywa na viongozi wa Saudia. Si mambo ambayo yanaweza kutatuka kwa kubwabwaja na kutuhumu watu wengine kwa mambo yasiyo na mashiko. Upayukaji huo hauwezi kamwe kuwavua na lawama viongozi wa Riyadh katika jinai na vita dhidi ya Yemen, kuunga mkono magenge ya kigaidi kifedha na kifikra, kupigania kwake uhusiano wa kawaida na utawala katili wa Israel, na pia kusaliti malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina na kibla cha kwanza cha Waislamu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maadili bora. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi kingine cha Maadili Bora, ambapo leo tutajadili haki za binadamu kwa mtazamo wa kiislamu na wa kimagharibi. Matumaini ya mwanadamu ya kuwepo kanuni za ulimwengu mzima ambazo zitatoa himaya kwa watu na kuishi maisha bora ni dhana yenye historia ndefu na ya kitambo. Kuwepo kwa fikra hii kunashuhudiwa katika mtazamo wa kifikra wa watu wa Mashariki na pia wa Magharibi. Matokeo ya dhana hii yalidhihirika pale lilipotolewa tangazo la dunia la haki za binadamu kufuatia mapinduzi ya Ufaransa ya mwaka 1789 hata hivyo, kutokana na kuwepo tofauti za kitamaduni na kiitikadi kati ya watu ulimwenguni kote, ni wazi kuwa tangazo hilo halingeweza na halitoweza kukidhi na kujumuisha matakwa ya watu wote duniani, ingawa vifungu vingi vilivyotajwa katika tangazo hilo vimetoa mtazamo wa jumla wenye faida na chimbuko sahihi. Miongoni mwa tofauti za kinadharia zilizopo kuhusiana na suala la haki za binadamu, ni mtazamo wa Uislamu juu ya suala hilo. Hata hivyo, kinyume na makelele ya kisiasa ambayo tumekuwa tukiyasikia siku hizi yakipigwa na baadhi ya wanasiasa wa nchi za Magharibi kuhusiana na suala la haki za binadamu, makelele ambayo lengo lake hasa ni kuyashutumu na kuyatia hatiani mataifa ambayo hayako tayari kufuata mwelekeo wa nchi za Magharibi, leo katika kipindi chetu hiki tumeonolea kuwa ni vyema kulizungumzia suala hili la haki za binadamu, swala ambalo linayagusa moja kwa moja maisha ya jamii ya mwanadamu. Ni matumaini yetu kuwa kwa kuzilinganisha nadharia hizi mbili, ya Kiislamu kwa upande mmoja na ya Kimagharibi kwa upande mwingine, na kuona uwiano uliopo kati yao, kutatupa picha sahihi ya swala la haki za binadamu na kutuvua na fikra potovu zinazokusudia kupandwa katika akili zetu kwa maslahi ya kisiasa. Tunapoiangalia kwa makini mifumo yote miwili ya haki za binadamu kwa mtazamo wa Kiislamu na Kimagharibi, tunashuhudia kuwa nadharia hizo zote mbili zimetilia mkazo mkubwa juu ya utukufu pamoja na heshima ya kiudugu na usawa kwa wanadamu wote. Hata hivyo, ipo tofauti fulani katika msingi huu, nayo ni kuwa mtazamo wa Uislamu umejengeka kwa vipimo vilivyo bora ambavyo ni lazima vitekelezwe ili maana halisi ya utukufu huo wa binadamu iweze kuthibiti. Mtazamo wa Uislamu juu ya suala la haki za binadamu umejengeka juu ya misingi ya kielimu, kimaanawi, kiakhlaki, kifalsafa na kimaumbile, ambayo ndiyo inayomfanya mwanadamu azitekeleze na kuziheshimu kikamilifu sifa hizi za utukufu, pamoja na heshima ya kiudugu na usawa kwa binadamu wenzake. Kwa mtazamo wa Kiislamu, misingi ya usawa kati ya watu ina vipengele mbalimbali. Miongoni mwa vipengee hivyo ni usawa mbele ya Muumba, usawa mbele ya matakwa na sheria inayowatawala wanadamu, usawa wa watu wote katika maumbile na kanuni za maumbo yao, na hatimaye usawa katika kufikia lengo tukufu la ukamilifu wa mwanadamu. Kwa ujumla tunaweza kushuhudia misingi mitano mikuu katika kuilinganisha mitazamo ya kiislamu na kimagharibi juu ya swala la haki za binadamu. Msingi wa kwanza ni huu kuwa mifumo hiyo yote miwili inaheshimu haki ya kuishi kwa wanadamu wote. Hata hivyo tofauti iliyopo ni kwamba mtazamo wa Uislamu juu ya haki ya kuishi ni huu kuwa watu wanastahiki kuishi maisha ambayo yanamstahiki mwanadamu na mtu mwenye akili timamu kuishi maisha hayo. Vinginevyo, hakuna mtu hata mmoja anayetaka kuishi maisha ya mateso, hali duni, ufakiri na udhalilifu. Msingi wa pili unaokubaliwa na mitazamo hiyo miwili ya Kiislamu na ya kimagharibi ni juu ya suala la utukufu wa heshima ya mtu. Kwa mtazamo wa Kiislamu, haki hii itaweza kutekelezwa iwapo tu watu wote wataweza kuwa katika mwelekeo mmoja wa mafunzo na malezi sahihi, na kama patapatikana mfumo wa kiuchumi wa kuendesha maisha ya watu, na pia kwa kuwepo mfumo mmoja wa sheria utakaoratibu maisha ya pamoja ya watu katika maisha ya kimantiki na busara. Zaidi ya hayo ni lazima ipatikane ile daraja ya utukufu ya akhlaki na adabu za kiutu ambazo zinakubaliwa na lengo la maisha ya mwanadamu. <muchas> Wasikilizaji wapenzi, suala la uhuru ni msingi mwingine ambao unakubaliwa na mitazamo hiyo miwili ya Kiislamu na Kimagharibi. Tofauti iliyopo kati ya mfumo wa Kiislamu na wa Kimagharibi juu ya suala hili ni kwamba Uislamu haukubali uhuru wa mutlak au kwa maana nyingine, uhuru wa mtu kufanya chochote anachopenda, bali umeweka sharti la kuwepo kwa majukumu katika uhuru. Ndiyo kusema kuwa ikiwa uhuru wa mtu binafsi hautaingilia kati na kubughudhi haki na uhuru wa watu wengine nao pia hautaingiliwa. Kama ambavyo sheria zinazoafikiana na hali halisi katika utendaji wa hali ya kimwili na kimaada ya mwanadamu zimepewa nafasi maalum na Uislamu, hivyo hivyo dini hiyo tukufu imetilia maanani sheria zinazohitajika katika kuiongoza roho ya mwanadamu katika kufuata mwelekeo sahihi wa maisha. Ikiwa uhuru tutauweka katika mfumo wa sheria bila ya sharti la kuwa na jukumu, ni wazi kuwa suala la akhlaki litatoweka na utambulisho wa kuelekea kwenye ukamilifu pia utachafuka. Kwa mfano, katika suala la uhuru wa kuandika na kutoa maoni, kwa mujibu wa kifungu cha 19 cha tangazo la dunia la haki za binadamu, kila mtu anaruhusiwa kueleza itikadi na mtazamo wake kwa kutumia kila aina ya nyenzo inayowezekana bila ya kutilia maanani itikadi za watu wengine. Kwa msingi huu, mtu yuko huru kumtia dosari au kumvunjia mtu mwingine heshima na sharafa yake. Inafaa tujiulize hapa, hivi kweli haki za binadamu zinaruhusu heshima na sharafu ya mtu ivunjwe kwa kuhakikisha kuwa uhuru wa kuandika na kujieleza unapatikana? Haki ya elimu na mafunzo ni msingi mwingine unaokubaliwa na mitazamo ya Kiislamu na ya Kimagharibi juu ya haki za binadamu. Kwa mtazamo wa Kiislamu, jukumu hili liko juu ya mabega ya serikali na jamii. Uislamu unaamini kuwa siku ya leo katika maisha ya mwanadamu ni lazima iwe bora zaidi kulinganishwa na jana yake, na ndiyo maana dini hii tukufu haitoi umuhimu wa haki za kimaumbile tu, bali inahakikisha pia kila fursa na suhula itakayoweza kuyafanya maisha ya mwanadamu kuwa bora inapatikana. Na hatimaye msingi wa tano wa pamoja kati ya mfumo wa kiislamu na wa kimagharibi kuhusiana na haki za binadamu ni usawa wa watu wote mbele ya sheria. Wasikilizaji wapenzi, natumai kuwa mmeweza kupata picha halisi ya uwiano uliopo kati ya uislamu na magharibi kuhusiana na swala la haki za binadamu. Mazungumzo yetu haya ya leo yametokana na hotuba ya mmoja wa wanazuoni na wanafalsafa mashuhuri wa zama hizi, hayati Allama Muhammadi Taqi Jafari. Basi hadi juma jingine, panapo majaliwa, na waageni kwa kusema kwa herini. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki Jumatatu ya leo ya tarehe 7 Disemba linakunjuliwa na magazeti yanayochapishwa nchini Kenya. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard umepambwa kwa picha ya naibu rais William Ruto iliyobeba kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho njia ya kuelekea Damascus, ikimaanisha mabadiliko ya ghafla ya msimamo wa kiongozi huyo kuhusiana na mpango wa maridhiano ya kitaifa maarufu kama BBI. Habari hiyo yo inafanya uchambuzi kubaini ni kitu gani kimemfanya Ruto alegeze msimamo wake wa kupinga mpango huo. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Standard ni pamoja na maelfu ya watoto waondolewa vituo vya matunzo, na siku ya giza, wafanyakazi wa sekta ya tiba wakianza mgomo. Naligeukia sasa gazeti la Daily Nation ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno mgawanyiko juu ya karantini ya Krismasi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa uzito maalum habari yenye anwani manusura wa machafuko ya baada ya uchaguzi waunga mkono BBI. Katika ukurasa wa habari za kikanda Nation limeandika Tshisekedi ahitimisha muungano wake na Kabila ni wa serikali ya mseto uliodumu kwa miezi 16 na hivyo kuirejesha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika enzi za uhasama wa mirengo mikuu ya kisiasa. Habari ya ile iliyotajwa na gazeti la Standard kama siku ya giza, ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Taifa Leo, ambalo limeandika janga kuu, mgomo ukianza, mahangaiko makuu yanatarajiwa hospitalini, hasa kwa wanaougua korona, matabibu wa Kigoma. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni pamoja na Mirengo ya BBI yaanza kumtia Rutu kiwewe, Pondeni raha mkijua Januari ni shule asema Magoha, na Seneti sasa kuamua jinsi Sonko atakavyojitetea asing'atuliwe. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika gavana wa Nairobi Bwana Mike Sonko atajua Jumatano mfumo ambao maseneta watatumia kumpa nafasi ya kujitetea dhidi ya malalamishi yaliyosababisha madiwani wa kaunti hiyo kumtimua wiki iliyopita. Hayo akiwa ni nchini Kenya. Kwa upande wa Tanzania, matoleo mengi ya leo yamechangamkia zaidi habari ya uamuzi uliotangazwa na chama cha ACT Wazalendo wa kujiunga na serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar SUK kwa mfano, Mwananchi limeandika uamuzi: ACT Wazalendo bara wanuna, Zanzibar washangilia. Ni baada ya chama hicho kuridhia serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar, chaweka kiporo jina la atakayekuwa makamu wa kwanza wa rais. Hata hivyo, mpenzi msikilizaji, tayari imeripotiwa kuwa mwenyekiti wake Maalim Seif Sharif Hamad ameshateuliwa na rais wa Zanzibar, Dkt. Hussein Ali Mwinyi kushika wadhifa huo. Mtanzania pia limeipa kipaumbele cha kwanza habari hiyo kwa anuwani, Maalim Seif Mazurui watajwa serikali ya Dkta Mwinyi. Ni baada kama ya kamati kuu ya ACT Wazalendo kuridhia wabunge, wawakilishi, madiwani kwenda kuapishwa, likiambatanisha na picha. Mtanzania lina habari ya mkasa yenye kichwa cha maneno mwanzo mwisho, mama alivyojifungua kuku Kigoma. Gazeti la Nipashe pia limeguswa na habari hiyo likiandika mwanamke adaiwa kukutwa na kuku kwenye kizazi. Lakini mbali na habari ya ACT kujiunga na serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar, ambayo kwa mtazamo wa baadhi ya magazeti kama Uhuru na Jamvi la Habari ni kumaanisha kuitambua na kuikubali serikali ya Dkta Mwinyi, matoleo ya leo ya magazeti ya Tanzania yametoa kipaumbele maalum pia kwa habari ya uteuzi wa baraza la mawaziri uliofanywa na Rais John Magufuli ulivyopokelewa nchini humo. Wanaharakati wasomi waguswa baraza jipya, ndivyo lilivyoandika Nipashe, huku gazeti la serikali la Habari Leo likiandika wasomi baraza limebeba matumaini, mawaziri wateule watoa neno. Na tunatamatishia nchini Uganda kwa kutupia jicho habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor yenye kichwa cha maneno, alinaswa katika machafuko akaachwa na uti wa mgongo uliovunjika. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani Shekh Nuhu Muzata, mtu aliyeusema ukweli kama ulivyo, Monitor. Aidha limeandika machafuko, vifo vyaendelea kuelekea uchaguzi nchini Uganda. Nalo gazeti la New Vision limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, hakuna ufa wowote baina yangu na Kadaga asema Museveni. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limemnukuu tena kiongozi huyo akiwaasa vijana kwa kuambia, epukeni kutumia fedha katika siasa. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Muzika. Bidhaa za Iran. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho leo kitazungumzia kilimo cha zao la tufaha nchini Iran. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Katika miongo kadhaa ya hivi karibuni, sekta ya kilimo imetambuliwa kuwa ni miongoni mwa sekta muhimu sana na zinazoingiza kipato kikubwa katika uchumi wa dunia, na nchi mbalimbali mbali zimejifunga kibwebwe kustawisha zaidi sekta hiyo. Tufaha, wapenzi wasikilizaji, ni miongoni mwa matunda ambayo mahitaji na matumizi yake yameongezeka sana katika pembe mbalimbali za dunia. Mtufaha ni mti ulioanza kupandwa maelfu ya miaka iliyopita. Baadhi ya watu duniani wanaamini kwamba tunda hili lililetwa hapa duniani na Nabii Adam na Hawa alayhim assalam ardhini kutoka peponi na kuwa sababu ya kuteremshwa baraka kwa watu wa ardhini waliokuja baadaye. Hadi katikati mwa karne ya kumi na tisa tufaha lilikuwa likitumiwa kama tunda la anasa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Hata hivyo, baada ya watu kujua faida za tunda hilo, matakwa na mahitaji yake yaliongezeka sana, suala ambalo limefanya kuwa zao la kibiashara katika maeneo mengi ya dunia ya leo. Kawaida tunda la tufaha huwa na rangi tatu: za tufaha jekundu, la njano na tufaha la kijani. Tunda hili hulimwa na kuoteshwa katika maeneo yenye hali ya hewa baridi na ya wastani, na lina aina mbalimbali. Hadi sasa zimetambuliwa zaidi ya aina na spishi elfu saba na mia tano tofauti za tunda la tufaha. Spishi na aina hizi zinagawanyika katika sehemu mbili kuu tufaha zinazoota porini na zile zinazolimwa mashambani. Tufaha zinazoota zenyewe porini huota kwenye miti midogo midogo, maeneo ya maporomoko ya milima na mabondeni, na maeneo ya mbali na makazi ya wanadamu. Tufaha zinazolimwa mashambani, ambazo ndizo zinazopendwa sana zikilinganishwa na zile za porini, zina miti mirefu. Huenda tunaweza kusema kwamba mti wa tufaha ndiyo wakali zaidi baina ya mazao yanayolimwa mashambani na matunda yake yamekuwa yakiboreshwa kadiri miaka ilivyopita. Apenzi wa sikilizaji, tufaha ni tunda ambalo iwapo litazalishwa na kuoteshwa katika mazingira mwafaka huwa na vitamini muhimu zinazohitajiwa na mwili wa mwanadamu na vilevile vile sifa za tiba na dawa. Kwa sababu hiyo, tunda hili limepewa jina la tunda la afya. Vilevile vile tufaha limetajwa kuwa ni tunda linaloponya maradhi kutokana na kuwa na vitamini B1, B2, B3, A na C na madini mengi kama ya kalshiamu, fosforasi magneziamu, potasiamu na madini ya chuma. Tufaha pia linatajwa na baadhi ya madaktari kuwa ni tunda la maajabu. Daktari Mariam Mehrazi, ambaye ni mtaalamu wa lishe, anasema muundo wa kikemikali wa tunda la tufaha unatofautiana kulingana na spishi zake tofauti. Kula tufaha moja wakati wa staftahi kunaweza kuwa na faida kubwa katika utendaji wa viungo vya mmeng'enyo wa chakula. Daktari huyo anaendelea kusema kwamba vilevile, kutokana na muundo wake, kung'ata na kuliuma tunda hili la tufaha kunaimarisha taya na huwa kama mswaki wa kimaumbile. Tindikali zinazopatikana katika tunda la tufaha pia huua na kuondoa bakteria na vijidudu maradhi, na pia harufu mbaya ya mdomoni. Na husafisha mabaki ya chakula yanayokuwa yameganda kwenye meno. Kama unataka kuwa na ngozi safi na nyororo au unasumbuliwa na tatizo la ukavu wa ngozi ya mwili wako, pia unashauriwa kutumia tunda hili la tufaha mara kwa mara. Baadhi ya watu hususan wazee husumbuliwa na maungo ya mwili na ugonjwa wa gauti kutokana na utumiaji mwingi wa nyama nyekundu kama nyama ya ng'ombe na mbuzi na vilevile vile vyakula vyenye mafuta mengi. Mbali na kushauriwa kupunguza matumizi ya nyama nyekundu, kundi la watu hawa pia linaweza kuzidisha matumizi ya tunda la tufaha. Tufaha bichi au lililopikwa huzuia kuundika kwa tindikali ya urea au uric acid mwilini mwa mwanadamu, na baada ya kutumia tunda hilo Kiwango kikubwa cha tindikali huondoka mwilini kupitia njia ya haja ndogo. Vile vile, watu wenye kazi nyingi zinazohitajia kufikiria sana na kuwa makini wanashauriwa kutumia tunda la tufaha. Tufaha ni chanzo kizuri cha fosforasi ya ubongo, na wakati huo huo sukari iliyomo ndani ya tunda hili la peponi huwa sababu ya kukunjuka mishipa iliyosinyaa. Tufaha linahesabiwa kuwa kisafisha sumu madhubuti. Tunda hili pia humpa utulivu wa moyo mlaji wake na kumwondolea mashinikizo ya kinafsi na wasiwasi. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakuletea kipindi cha Sibtain katika Quran na Hadithi kila Jumanne usiku na kurudiwa Jumatano asubuhi na mchana kila wiki. Usikose kutegea sikio kipindi cha Sibtain katika Quran na Hadithi kila wiki. Unaendelea kusikiliza kipindi cha bidhaa za Iran kinachokujieni kutoka Redio Teheran. Tunda la tufaha ni miongoni mwa mazao muhimu ya sekta ya kilimo hapa nchini na kilimo chake kina historia ya miaka mingi nchini Iran. Tabia nchi na hali nzuri inayofaa ya hewa kwa ajili ya kilimo cha matufaha kimeyafanya maeneo mengi ya mashariki, magharibi, kaskazini na hadi kusini mwa Iran yatumiwa kwa ajili ya kilimo cha matufaha. Ushahidi unaonyesha kwamba matufaha ya aina mbalimbali yanalimwa kwa wingi hapa nchini. Katika upande wa kipindi cha mavuno ya matufaha, tunaweza kusema kwamba kuna tufaha za aina mbili zinazokuzwa hapa nchini ambazo ni zile za kipindi cha baridi na za kipindi cha kiangazi. Takwimu za kimataifa za uzalishaji na kilimo cha tufaha zilizotolewa mwaka zilionyesha kwamba Iran inashika nafasi ya nne duniani kwa kuzalisha matufaha. Mwaka huo kiwango cha kilimo cha tufaha nchini kilikuwa zaidi ya asilimia nne ya uzalishaji wa tunda hilo duniani. Sera zilizotekelezwa na serikali katika uwanja huu zimepelekea kuongezeka uzalishaji wa tunda hili mara tatu zaidi hapa nchini. Mikoa mashuhuri zaidi kwa kilimo cha tufaha nchini Iran ni Azerbaijani Mashariki na Magharibi, Tehran, Fars, Esfahan, Khorasan Razavi, Hamedan na Chahar Mahal va Bakhtiari. Mkoa wa Azerbaijan Magharibi ndio unaoshika nafasi ya kwanza kwa kuzalisha matufahi hapa nchini. Kwa wastani kila mwaka mkoa huo huzalisha tani milioni moja za matunda ya tufaha. Asilimia 38 ya matunda ya tufaha nchini Iran inazalishwa katika mkoa wa Azerbaijan Magharibi. Eneo la Urumie. Eneo jingine mashuhuri kwa kilimo cha matufaha yenye kiwango cha juu ni Samirom katika mkoa wa Isfahan. Hektari sitini elfu za ardhi ya mkoa huo zinatumika kwa ajili ya kilimo cha tufaha na kila mwaka huzalisha zaidi ya tani milioni moja za matunda ya tufaha. Matufaha mekundu ya Damavand ndiyo matufaha mekundu mashuhuri zaidi nchini Iran. Matufaha haya mekundu ya Damavand katika mkoa wa Tehran yanatambuliwa kuwa na ubora wa hali ya juu na faida nyingi katika upande wa lishe yakilinganishwa na matufaha ya maeneo mengine. Tunda la tufaha, mbali na kutumiwa kula likiwa bichi au baada ya kupikwa, vilevile vile linatumiwa likiwa kavu baada ya kukaushwa, baada ya kutengenezwa murabaa na kadhalika. Matufaha ya Iran na bidhaa zake mbalimbali huuzwa katika masoko ya ndani na katika nchi za nje kama Ujerumani, Imarati, Pakistan, Bahrein, Kuwait, Iraki, Rasia, Malaysia, India na kadhalika. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo, katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe ya ishirini na moja mfunguo saba arabia uthani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria inayosadifiana na tarehe ya saba Desemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia na miaka sabini iliyopita mnamo tarehe ya ishirini na moja mfunguo saba arabia uthani mwaka elfu moja mia tatu na sabini na moja hijiria, Ayatullahi Muhammad Nahavandi, alimu mkubwa wa zama hizo aliaga dunia. Ayatullahi Nahavandi, mwana wa mwanazuoni na alimu mchamungu Ayatullahi Mirza Abdurrahim Nahavandi, alizaliwa katika mji mtukufu wa Najafu nchini Iraq. Kama alivyokuwa baba yake, Ayatollahi Muhammad Nahavandi alikuwa mmoja wa maulamaa wakubwa wa karne ya 14 Hijiria. Kutokana na alivyojaliwa kukwea na kufikia daraja za juu za elimu na akhlaki njema, tafsiri kubwa ya Quran aliyoifasiri kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi itwayo Nafahatu Rahman ni moja kati ya athari muhimu zilizoachwa na mwanazuoni huyo. Miaka 131 iliyopita, yaani tarehe ya saba Desemba mwaka 1889, gari la kwanza la kisasa duniani lilitengenezwa. Gari hilo lililokuwa na uwezo wa kutembea kilomita kumi na mbili kwa saa lilitengenezwa na msomi wa kijerumani aliyejulikana kwa jina la Karl Frederick Benz. Gari hilo lilitumia nishati ya petroli au alkoholi. Mabasi tunayoyaona katika zama hizi ni hatua ya juu na ya ukamilifu zaidi ya muundo wa gari hilo lililoundwa hapo awali na Benz, Karl Frederick Benz alifariki dunia mwaka 1929, miaka 79, iliyopita katika siku kama ya leo, wakati vita vikuu vya dunia vilipokuwa vimepamba moto barani Ulaya. Ndege 200 za kivita za Japan zilishambulia kituo cha jeshi la Marekani katika bandari ya Pearl Harbor. Shambulizi hilo lilifanyika wakati Japan ilikuwa katika mazungumzo na Marekani kuhusu masuala ya mashariki mwa Asia. Na miaka 39 iliyopita katika siku kama hii ya leo, yaani tarehe 7 Desemba mwaka 1981, Abdul Wahab Kayali mmoja wa viongozi wa kongress ya harakati ya ukombozi ya wa Waarabu na mmoja wana mapambano wa ukombozi wa Palestina aliuawa na magaidi wa Kizayuni mjini Beirut, Lebanon, kwa sababu ya masuala ya Palestina. Kayali alijishughulisha na siasa tangu akiwa masomoni. Kwa sababu hiyo, tasnifu yake ya uzamivu yaani PhD aliyoyalifu akiwa katika chuo kikuu cha London, Uingereza ilihusu Palestina na mapambano ya Waarabu dhidi ya ukoloni na Uzayuni. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mauaji ya Mohsen Fakhrizadeh wanasayansi bingwa wa Iran yalifanyika kwa kutumia vifaa vya kisasa vya kielektroniki vilivyokuwa vikiongozwa kwa satelaiti. Ameongeza kuwa wazayuni wanafahamu vyema kwamba jinai yao hiyo haitabaki bila kujibiwa. Harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray, TPLF imesema mapigano ya ngali yanaendelea kati yake na jeshi la serikali kuu ya Ethiopia katika eneo hilo. Mkuu wa idara ya mahkama ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayyid Ibrahim Raisi amesema uistikbari na ubeberu wa Marekani unajumuisha vyama vyote viwili vikuu nchini humo vya Democratic na Republican, na akaongeza kuwa ni Iran yenye nguvu tu inayoweza kukabiliana na uistikbari. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani vikali kitendo cha utawala haramu wa Israel kumuua shahidi kijana mpalestina aliyekuwa na umri wa miaka kumi na nne. Na amiru wa Kuwait Sheikh Al Nawaf Al Ahmad Al Jabir Alsabah ameafiki hatua ya kujiuzulu serikali ya nchi hiyo. Kujiuzulu serikali nchini Kuwait ni jambo la kawaida ambalo hufanyika kila baada ya uchaguzi. Siku ya Jumamosi, uchaguzi wa bunge ulifanyika nchini Kuwait na kwa muhtasari huu wa habari za dunia wapenzi wa wasikilizaji ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya jina langu ni abdul fatah musaidi la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni siku njema ahsanteni na kwaherini