Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka Allahul Aliul Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa wakati wa dhuha na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran katika usiku huu wa Jumapili, na tulioandalieni wapenzi wasikilizaji, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteni kipindi cha malezi bora. Kipindi hicho wapenzi wa wasikilizaji, e, kitafuatiwa na makala nyingine yetu, na makala hiyo itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Baada ya hapo tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia, na wakati ukiruhusu tutakuwa na makala au kasida. Wakati huu wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia popote pale ulipo duniani unaweza kutupata kwa njia moja kwa moja kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata mubashara uh, kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga, Maarifa FM 19 ar... Mwanza, pia Maarifa FM 99.7 Kigoma na Maarifa FM 104.1 Mtwara. Tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya nukta... ya WhatsApp na baada ya muda si mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia. Kweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya kati majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Rais Hasan Ruhani asema Trump anaondoka na ndoto zake za kufikisha mauzo ya mafuta ya Iran kiwango cha sifuri. Viwango vya COVID-19 viendelea kupungua nchini Iran. Na Ethiopia huenda ikakumbwa na janga kubwa la kibinadamu. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria vizingiti mbalimbali mbali vya vita vya kiuchumi vya Marekani dhidi ya mauzo ya mafuta na bidhaa za petrokemikali za Iran na kusema kuwa Rais Donald Trump ameshindwa kutekeleza tumaini lake la kutaka mauzo ya mafuta ya Iran yafikie kiwango cha sifuri, na sasa ataondoka madarakani pamoja na tarajio lake hilo. Rais uh, Ruhani amesema hayo leo katika kikao cha 185 cha kamati ya uratibu wa kiuchumi ya serikali na kusisitiza juu ya dharura kwa kufikisha uzalishaji mafuta katika kiwango cha kawaida. Kwa mujibu wa maamuzi yaliyochukuliwa na kamati ya kiuchumi ya serikali ya Iran, Wizara ya mafuta itachukua hatua za lazima ikitumia suhula na nyenzo zote katika sekta ya nishati kwa ajili ya kuongeza kasi ya kuzalisha na kuuza mafuta kulingana na uwezo uliopo katika kipindi cha miezi mitatu ijayo. Kadhalika, Rais Ruhani sambamba na kuashiria kwamba virusi vya korona na vizingiti vyake vimepelekea kusimama pakubwa shughuli mbalimbali za utafutaji riziki, amebainisha kwamba katika mazingira kama haya ambayo hayajawahi kushuhudiwa, serikali itatumia njia, mbinu na uwezo wote uliopo kwa ajili ya kuinua kiwango cha kuweza kukabiliana na hali ya kijamii ya kiuchumi na matabaka yaliyoathiriwa pakubwa. Rais Ruhani ameashiria pia bajeti ya mwaka ujao wa 1400 hijiria shamsia na kusema kuwa miongoni mwa malengo ya bajeti hiyo ni kuunga mkono wananchi wenye kipato cha chini, kufidia ughali wa maisha katika mishahara ya wa wafanyakazi na vibarua, kudhamini bidhaa muhimu kwa mujibu wa mahitaji ya wananchi na kudhamini bidhaa ghafi kwa ajili ya uzalishaji viwandani, na muhimu kuliko yote ni kuharakisha ustawi wa miundo mbinu ya nchi tukiwa bado hapa Iran imearifiwa kuwa vifo vinavyotokana na Covid 19 au korona vimeendelea kupungua katika siku za karibuni hapa nchini ikiwa ni mafanikio ya kanuni na sheria mbalimbali zilizowekwa na serikali kwa ajili ya kukabiliana na janga la korona. Msemaji wa wizara ya afya ya Iran amesema watu wengine zaidi ya elfu kumi na moja wameambukizwa virusi vya korona na wengine 294 wamefariki dunia katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Daktari Sima Sadatlari ameeleza hayo leo wakati alipokuwa akitoa takwimu za karibuni kabisa za maambukizi ya korona nchini Iran na kuongeza kwamba kwa mujibu wa matokeo ya vipimo rasmi walivyofanyiwa watu wenye maambukizi katika muda wa saa 24 zilizopita, wagonjwa wapya 11561 waliokumbwa na COVID-19 wamegunduliwa humo nchini ambapo 1333 miongoni mwao wamelazwa hospitalini na waliobakia wamepatiwa huduma za tiba na kurudi nyumbani. Alkalali Kabilari amesema kuwa idadi ya watu waliogunduliwa kupatwa na ugonjwa wa COVID-19 nchini Iran hadi hivi sasa imefika milioni moja. Eh, na kuongeza kuwa kufuatia wagonjwa uh, 12, 224 kuaga kati wa dunia katika kipindi cha saa 24 zilizopita, jumla ya watu waliofariki dunia hadi sasa nchini Iran kutokana na korona ni 50,310. Ripoti ndefu iliyotolewa na shirika la habari la Associated Press imeeleza kuwa Ethiopia huenda ikakumbwa na janga kubwa la kibinadamu endapo vita vinavyoshuhudiwa katika jimbo la Tigray vitaendelea . Ripoti hiyo inabainisha kwamba maafa hayo yatajumuisha maafa ya kibinadamu na sekta ya afya na kwamba yatakuwa makubwa kuwahi kushuhudiwa katika eneo hilo. Kadhalika, ripoti ya shirika hilo inasema maafa hayo yatakuwa makubwa hasa kwa kutilia maanani kwamba hivi sasa Ethiopia inakumbwa na tatizo la kuenea virusi vya korona na maradhi mengine, hali ambayo imeifanya sekta ya afya kukabiliwa na changamoto kubwa. Aidha, asasi mbalimbali mbali za kieneo na kimataifa zimetahadharisha kuhusiana na kuibuka maafa ya kibinadamu katika jimbo la Tigrei endapo vita hivyo havitakomeshwa, kwani bado kuna shida ya ufikishaji misaada katika eneo hilo, licha ya kufikiwa makubaliano baina ya serikali ya Addis Ababa na Umoja wa Mataifa kuhusiana na suala hilo. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wameziambia duru za habari kwamba hawakuweza kufikisha misaada kama walivyokubaliana na serikali wa ya Addis Ababa, hasa kwenye maeneo ambayo yanadhibitiwa na vikosi vya serikali haya hayanajeri, katika hali ambayo serikali ya Ethiopia imetangaza kuwa imewakamata mateka na kuwaua akthari ya viongozi wa waasi wa harakati ya ukombozi yeah, wa wananchi wa Tigray tarehe nne mwezi uliopita Novemba, na baada ya kuvituhumu vikosi vya harakati ya ukombozi wa Tigray kwamba vinawashambulia askari Ethiopia wa jeshi la serikali. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alitoa amri ya kushambuliwa kijeshi eneo hilo la Tigray. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa homa ya manjano imesababisha kwa akali vifo vya watu mia sabini na wawili nchini Nigeria tangu ulipoanza mwaka huu wa elfu mbili ishirini huku watu wengine zaidi ya mia tano wakiambukizwa. Wataalamu wa shirika la afya duniani wametahadharisha kuwa maambukizi ya homa hiyo ni changamoto kubwa kwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika ambayo hivi sasa inaendelea kukabiliana na janga la korona. Msemaji wa WHO amewambia waandishi wa habari mjini Jeniva leo kwamba majimbo yaliyoathiriwa zaidi na homa hiyo ya manjano Nigeria ni Delta, Enugu, Bauchi, Benu na Ebonyi. Wakati huo huo, shirika la afya duniani limetangaza kuwa majimbo kumi na sita kati ya thelathini na sita nchini Nigeria yamefanya zoezi la utoaji chanjo na kwamba majimbo mengine sita yatakamilisha utoaji wa chanjo hadi kufikia miezi mitatu ya awali ya mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na moja. Sasa tunaelekea huko nchini Tanzania ambapo taasisi ya Al Nur inakusanya misaada ya kuendesha redio ya Al Nur FM huko Zanzibar, lakini bado haijaweza kukidhi mahitaji yake ya bajeti, huku Waislamu wakitakiwa kuanzisha uh, vyombo vyao vya habari ili kukabiliana na propaganda za maadui. Kwa maelezo zaidi, tunajiunga na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subait. Taasisi ya Al Nur Charitable Agents for the Need imekusanya jumla ya shilingi milioni mia moja na kumi na saba kutoka kwa waislamu waliochangia kituo cha redio ya kiislamu ya Al Nur FM kwa ajili ya kugharamia shughuli za uendeshaji. Akizungumza katika kikao cha tathmini ya harambee ya kuchangia redio Al Nur FM huko katika viunga vya Masjidi Suhaba, Mtoni Kidatu, Zanzibar, mratibu wa taasisi ya Al Nur Charitable Agents for the Need alustadha Ali Saleh amebainisha kuwa licha ya kupanga na kukusanya jumla ya shilingi milioni mia moja na arobaini na mbili wamefanikiwa kukusanya shilingi milioni mia moja na kumi na saba pekee. Tumekuwa na ugumu mkubwa sana wa bajeti ya kuendesha redio. Tulifanya harambee mwaka jana, tulikuwa na bajeti ambayo tulikuwa tunahitaji ya kuendesha redio mwaka jana milioni mia moja arobaini na mbili za gharama ambazo zinatakiwa mwaka jana za kuendesha redio hii, ikiwa ni pamoja na umeme, za wafanyakazi, mishahara yao, kuna mambo ya kulipa TCRA una gharama nyingi kwa ujumla wake kwa mwaka, ndo ilikuja milioni 142 na, na, na tuliweza kukushanya pesa taslimu milioni 117. Kwa hivyo tunawashukuru watu wote ambao wamechangia kwa njia moja au njia nyingine kwa ajili ya kukamilisha bajeti ile. Mwaka umemalizika, fedha tumezimaliza kuzitumia katika uendeshaji, na mwaka mwingine umekuja huu, bado tunahitaji fedha nyingine za uendeshaji. Katika mwaka huu tunahitaji milioni 138 kwa ajili ya uendeshaji wa redio kwa gharama zote hizo ambazo tumezitaja mapema. Akizungumza katika hafla hiyo, mgeni rasmi Shekhe Othman Othman amewataka Waislamu kuwekeza zaidi katika vyombo vya habari vya Kiislamu kutokana na kuwa mbadala wa kusahihisha propaganda potofu zinazoharibu jamii ya Kiislamu. Katika sehemu ambayo dunia inaitumia kwa propaganda zao kuharibu fikra za watu, kuwafanya watu waache dini yao tukufu wa Islamu, basi ni kupitia katika vyombo vya habari. Kwa hiyo imekuwa ni munasibu wa Islamu kuliangalia kwa makini jambo hili na wao kuhakisha kwamba wanashiriki vyema katika vyombo vya habari. Vijana wetu wamepotea sana, miongoni mwa sababu ni vyombo vya habari. Kwa hivyo, na sisi tutumie nafasi hii na fursa hii kuhakisha kwamba tunafikisha ujumbe wetu kutumia vyombo vya habari hivi, ili kuweza kuwaondoa wa vijana ambao wameathirika na wengine ambao hawajaingia basi wasiweze kuingia. Unapomwambia mtu bwana, redio fulani usisikilize, haina maadili mazuri. Sasa je, kitu gani mbadala umemwekea? Kwa ina maana ukiona na mbadala wake inakuwa rahisi ulikokuelewa na akarudi kwenye mbadala. Kwa upande wake mkuu wa vipindi wa radio Alnur FM Al Ustadh Al Ali mkubwa Zuber amesema lengo la kituo hicho ni kutoa taaluma ya dini kijamii na kisiasa ambapo jamii ya Kiislamu imefikiwa kwa kiasi kikubwa na kuunganishwa. Kuto kuwepo kwa utulivu wa nishati ya umeme imekuwa ni changamoto kubwa inayopelekea mara kwa mara kuharibika kwa vifaa vyetu. Viwango vikubwa vya malipo ya lazima kama leseni ya utangazaji, malipo ya minara, umeme na malipo mengine imekuwa ni changamoto nyingine shaji wa redio Al Nur tunatoa wito kwa serikali kuifanyia punguzo maalum katika yale malipo ya lazima ya uendeshaji wa idhaa hii. Mkurugenzi mkuu wa taasisi ya Al Nur Charitable Agency for the Need Al Ustadh Nadir Muhammad Mahfudh Akatumia fursa hiyo kutoa shukrani zake kwa waalikwa walioshiriki katika hafla ya tathmini hiyo, badala ya kuhimizana na kukumbushana na kila mmoja, wakati mwingine inakuwa mzito, bila shaka mzito kwa sababu uzito unatokana na shetani. Kwa hivyo tujaribu sana kupigana nayo haya masala, na ni mambo ambayo yatakayobaki haya. Tunaondoka sisi, lakini yale, kile ambacho tumetanguliza katika njia ya Mwenyezi Mungu kitabaki na kitakuwa cha kheri zaidi, na nia bila shaka ya mtu katika utoaji wake na washukuru wote waliokuja hapa kwa juhudi zenu ya kuacha mengi mliokuwa nayo e, na kuja kuungana na sisi hapa kituo cha redio ya Kiislamu ya Al-Nur FM kinachopokea michango ya Waislamu kupitia nambari 0715333888 0754229938 na 07729393 93 na kutangaza kupitia Megahertz 93.3 Unguja na 92.6 Pemba. Kimeanzishwa Desemba 17 mwaka 2009. Harith Subeit, Radio Tehran, Zanzibar. Namshukuru Haris Subeit kwa ripoti yako hiyo. na maelfu ya waandamanaji nchini Ufaransa wamekabiliana na polisi kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Paris, haya yakiwa ni maandamano mapya kupinga mswada wa sheria tata kuhusu usalama. Polisi walilazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi baada ya wa waandamanaji waliofunika nyuso zao kuanza kuvunja maduka na kuchoma moto magari kadhaa. Mbali na mji mkuu Paris, maandamano yameshuhudiwa ya pia katika zaidi ya miji mingine 9 ambapo raia wamejitokeza kupinga mswada wa sheria tata ambao utakataza watu kuwarekodi picha za video polisi wakati wakikabiliana na waandamanaji. Wapinzani wa mswada huo wanasema utamnyima uhuru wa vyombo vya habari eh, eh, mwananchi na kuruhusu unyanyasaji wa polisi dhidi ya raia. Ufaransa imekuwa ikishuhudia maandamano ya kila wiki kupinga mswada huo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na mlikuwa mkisikiliza taarifa ya habari za dunia. Sasa umewadia wakati wa kutega sikio uchambuzi wa kisiasa, na usiku huu utajadili kimya cha jumuiya na mashirika ya kimataifa, mhamasishaji wa ugaidi wa kiserikali Mauaji ya kigaidi alofanyiwa shahidi Mohsen Fakhrizade, mwanasayansi bingwa wa maswala ya nyuklia na ulinzi, ambaye pia alikuwa mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya Iran, yanaendelea kulaaniwa na nchi nyingi duniani. Daktari Mohsen Fakhrizade aliwa washahidi jioni ya wa siku ya Jumaa, tarehe ishirini na saba Novemba, katika shambulio la kigaidi lilotekelezwa kwenye viunga vya mji mkuu wa Iran, Teheran. Mashirika ya jumuiya na taasisi nyingi za kielimu na watu muhimu huru kimataifa wameonyesha kusikitishwa na kukasirishwa sana na mauaji hayo ya kikatili. Hata hivyo, yale matumaini ya kulaaniwa vikali jina hiyo na bila kuzungusha maneno bado hayajatimia. Bwana Ali Bagrikani, katibu wa kamati ya haki za binadamu ya idara ya mahakama ya Iran, siku ya Ijumaa aliwatumia barua tofauti katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na kamishina mkuu wa haki za binadamu wa umoja huo, na huku akigusia jinai ya kuuawa kigaidi mwanasayansi huyo bingwa wa nyuklia na masuala ya ulinzi wa Iran, alilalamikia kutochukuliwa hatua za maana na za kivitendo dhidi ya uhalifu wa ugaidi huo. Alisema na hapa namnukulu, kimya na udhaifu ulioonyeshwa kuhusu jinai hiyo ni aina fulani ya kuhalalisha vitendo vya kigaidi na kutia nguvu misimamo mikali amezungumzia pia misimamo ya wazi na mikali inayochukuliwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wakati vinapotokea vitendo vya kigaidi katika nchi nyinginezo huku akitoa mifano ya hivi karibuni ya Austria na Ufaransa. Umoja wa Mataifa ulitoa matamko makali na ya wazi kabisa tarehe tatu Novemba elfu mbili ishirini na tarehe kumi na saba Septemba elfu mbili ishirini kuhusu matukio hayo ya Austria na Ufaransa. Baada ya kuwakumbusha hayo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na kamishina wa haki za binadamu wa umoja huo bwana Ali Bagheri amewataka viongozi hao rasmi wa ngazi za juu zaidi wa Umoja wa Mataifa wasifanye ubaguzi kuhusu mauaji ya kigaidi aliofanyiwa mwanasayansi mkubwa wa Iran Shahidi Mohsen Fakhrizade. Ukweli ni kwamba nchi zinazoja eh, eh, zinazo Uh, jidai kupiga vita ugaidi zinatumia kisingizio chochote zinachopata kutoa madai ya uongo uh, dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kudai kuwa eti Teheran inaunga mkono vitendo vya kigaidi, lakini vinavyotokea vitendo vya kigaidi na kuthibitisha ukweli halisi kwamba Iran ni mhanga mkuu wa vitendo vya kigaidi. Wakati huo nchi hizo hazisiti hata kidogo kutia ulimi puani na kufuata siasa za nyuso mbili. Kusema ukweli ni kuwa Uh, ni sawa kabisa alivyosema katibu wa kamati ya haki za binadamu ya idara ya mahakama ya Iran kwamba jamii ya kimataifa imekuwa na changamoto kubwa kuhusu amani na usalama wa kimataifa kutokana na nchi za Magharibi kuingiza siasa, kufanya ubaguzi na kufuata sera za kinduma kuwili mbele ya jinai za kigaidi. Mara chungu nzima, maadui wa taifa la Iran wameonyesha kuwa hawasiti hata chembe kufanya jinai yoyote dhidi ya taifa la Kiislamu la Iran. Mifano iko mingi na mfano wa hivi karibuni kabisa ni washahidi Fakhrizade, na pia mfano mwingine ni kuuliwa kigaidi na kidhuluma Luteni Jenerali Kasim Suleimani, mkuu wa kikosi cha Quds cha jeshi laanziwa mapinduzi ya Kiislamu. Kila mmoja anajua mchango mkubwa wa shujaa huyo katika vita dhidi ya ugaidi. Mauaji ya kigaidi wamefanyiwa pia wanasayansi wengine kadhaa wa nuklia wa Iran na magaidi wale wale maarufu wanaoendesha ugaidi wa kiserikali nje ya mipaka ya tawala zao, lakini jamii ya kimataifa haichukui hatua yoyote ya maana kukabiliana na ugaidi huo wa kimataifa. Hili kabla ya jambo lolote linazidi kuonyesha jinsi Jamhuri ya Kiislamu Irani ilivyo mhanga mkubwa wa ugaidi, na kwamba maadui eh, hao wanalifanyia ugaidi wa kila aina taifa hili la Kiislamu. Eh, wanadai kuwa eti Teherani muungaji mkono wa vitendo vya kigaidi. Ni wazi kuwa madai hayo ni maneno ya asio na msingi wowote. Inasikitisha kuona kuwa taasisi na mashirika kimataifa ya kimataifa yanafuata siasa za nyuso mbili kuhusu ugaidi kutokana na kudhibitiwa na lobi za Marekani na uzayuni wa kimataifa. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, na tunaanza awali kabisa na kipindi cha uh, malezi bora, maadili bora. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi kingine cha maadili bora, ambapo leo tutajadili haki za binadamu kwa mtazamo wa Kiislamu na wa Kimagharibi. Matumaini ya mwanadamu ya kuwepo kanuni za ulimwengu mzima ambazo zitatoa himaya kwa watu na kuishi maisha bora ni dhana yenye historia ndefu na ya kitambo. Kuwepo kwa fikra hii kunashuhudiwa katika mtazamo wa kifikra wa watu wa mashariki na pia wa magharibi. Matokeo ya dhana hii yalidhihirika pale lilipotolewa tangazo la dunia la haki za binadamu kufuatia mapinduzi ya Ufaransa ya mwaka 1789. Hata hivyo, kutokana na kuwepo tofauti za kitamaduni na kiitikadi kati ya watu ulimwenguni kote, ni wazi kuwa tangazo hilo halingeweza na halitoweza kukidhi na kujumuisha matakwa ya watu wote duniani, ingawa vifungu vingi vilivyotajwa katika tangazo hilo vimetoa mtazamo wa jumla wenye faida na chimbuko sahihi. Miongoni mwa tofauti za kinadharia zilizopo kuhusiana na suala la haki za binadamu, ni mtazamo wa Uislamu juu ya suala hilo. Hata hivyo, kinyume na makelele ya kisiasa ambayo tumekuwa tukiyasikia siku hizi yakipigwa na baadhi ya wanasiasa wa nchi za Magharibi kuhusiana na suala la haki za binadamu, makelele ambayo lengo lake hasa ni kuyashutumu na kuyatia hatiani mataifa ambayo hayako tayari kufuata mwelekeo wa nchi za Magharibi, leo katika kipindi chetu hiki tumeonolea kuwa ni vyema kulizungumzia suala hili la haki za binadamu, swala ambalo linayagusa moja kwa moja maisha ya jamii ya mwanadamu. Ni matumaini yetu kuwa kwa kuzilinganisha nadharia hizi mbili, ya Kiislamu kwa upande mmoja na ya kimagharibi kwa upande mwingine, na kuona uwiano uliopo kati yao, kutatupa picha sahihi ya suala la haki za binadamu na kutuvua na fikra potovu zinazokusudia kupandwa katika akili zetu kwa maslahi ya kisiasa. Tunapoiangalia kwa makini mifumo yote miwili ya haki za binadamu kwa mtazamo wa kiislamu na kimagharibi, tunashuhudia kuwa nadharia hizo zote mbili zimetilia mkazo mkubwa juu ya utukufu pamoja na heshima ya kiudugu na usawa kwa wanadamu wote. Hata hivyo, ipo tofauti fulani katika msingi huu, nayo ni kuwa mtazamo wa Uislamu umejengeka kwa vipimo vilivyo bora ambavyo ni lazima vitekelezwe ili maana halisi ya utukufu huo wa binadamu iweze kuthibiti. Mtazamo wa Uislamu juu ya suala la haki za binadamu umejengeka juu ya misingi ya kielimu, kimaanawi, kiakhlaki, kifalsafa na kimaumbile, ambayo ndiyo inayomfanya mwanadamu azitekeleze na kuziheshimu kikamilifu sifa hizi za utukufu pamoja na heshima ya kiudugu na usawa kwa binadamu wenzake. Kwa mtazamo wa Kiislamu, misingi ya usawa kati ya watu ina vipengele mbalimbali. Miongoni mwa vipengee hivyo ni usawa mbele ya Muumba, usawa mbele ya matakwa na sheria inayowatawala wanadamu, usawa wa watu wote katika maumbile na kanuni za maumbo yao, na hatimaye usawa katika kufikia lengo tukufu la ukamilifu wa mwanaadamu. Kwa ujumla tunaweza kushuhudia misingi mitano mikuu katika kuilinganisha mitazamo ya kiislamu na kimagharibi juu ya swala la haki za binadamu. Msingi wa kwanza ni huu kuwa mifumo hiyo yote miwili inaheshimu haki ya kuishi kwa wanadamu wote. Hata hivyo, tofauti iliyopo ni kwamba mtazamo wa Uislamu juu ya haki ya kuishi ni huu kuwa watu wanastahiki kuishi maisha ambayo yanamstahiki mwanadamu na mtu mwenye akili timamu kuishi maisha hayo. Vinginevyo, hakuna mtu hata mmoja anayetaka kuishi maisha ya mateso, hali duni, ufakiri na udhalilifu. Msingi wa pili unaokubaliwa na mitazamo hiyo miwili ya kiislamu na ya kimagharibi ni juu ya suala la utukufu wa heshima ya mtu. Kwa mtazamo wa kiislamu, haki hii itaweza kutekelezwa iwapo tu watu wote wataweza kuwa katika mwelekeo mmoja wa mafunzo na malezi sahihi na kama patapatikana mfumo wa kiuchumi wa kuendesha maisha ya watu na pia kwa kuwepo mfumo mmoja wa sheria utakaoratibu maisha ya pamoja ya watu katika maisha ya kimantiki na busara. Zaidi ya hayo, ni lazima ipatikane ile daraja ya utukufu ya akhlaki na adabu za kiutu ambazo zinakubaliwa na lengo la maisha ya mwanaadamu. Wasikilizaji wapenzi, suala la uhuru ni msingi mwingine ambao unakubaliwa na mitazamo hiyo miwili ya Kiislam na Kimagharibi. Tofauti iliyopo kati ya mfumo wa Kiislam na wa Kimagharibi juu ya suala hili ni kwamba Uislam haukubali uhuru wa mutlak, au kwa maana nyingine, uhuru wa mtu kufanya chochote anachopenda, bali umeweka sharti la kuwepo kwa majukumu katika uhuru ndio kusema kuwa ikiwa uhuru wa mtu binafsi hautaingilia kati na kubughudhi haki na uhuru wa watu wengine, nao pia hautaingiliwa. Kama ambavyo sheria zinazoafikiana na hali halisi katika utendaji wa hali ya kimwili na kimaada ya mwanadamu zimepewa nafasi maalum na Uislamu, hivyo hivyo dini hiyo tukufu imetilia maanani sheria zinazohitajika katika kuiongoza roho ya mwanadamu katika kufuata mwelekeo sahihi wa maisha. Ikiwa uhuru tutauweka katika mfumo wa sheria bila ya shati la kuwa na jukumu, ni wazi kuwa suala la akhlaki litatoweka na utambulisho wa kuelekea kwenye ukamilifu pia utachafuka. Kwa mfano, katika suala la uhuru wa kuandika na kutoa maoni, kwa mujibu wa kifungu cha kumi na tisa cha tangazo la dunia la haki za binadamu, kila mtu anaruhusiwa kueleza itikadi na mtazamo wake kwa kutumia kila aina ya nyenzo inayowezekana bila ya kutilia maanani itikadi za watu wengine. Kwa msingi huu, mtu yuko huru kumtia dosari au kumvunjia mtu mwingine heshima na sharafa yake. Inafaa tujiulize hapa, hivi kweli haki za binadamu zinaruhusu heshima na sharafu ya mtu ivunjwe kwa kuhakikisha kuwa uhuru wa kuandika na kujieleza unapatikana? Haki ya elimu na mafunzo ni msingi mwingine unaokubaliwa na mitazamo ya Kiislamu na ya Kimagharibi juu ya haki za binadamu. Kwa mtazamo wa Kiislamu, jukumu hili liko juu ya mabega ya serikali na jamii. Uislamu unaamini kuwa siku ya leo katika maisha ya mwanadamu ni lazima iwe bora zaidi kulinganishwa na jana yake, na ndiyo maana dini hii tukufu haitoi umuhimu wa haki za kimaumbile tu bali inahakikisha pia kila fursa na suhula itakayoweza kuyafanya maisha ya mwanadamu kuwa bora inapatikana. Na hatimaye msingi wa tano wa pamoja kati ya mfumo wa kiislamu na wa kimagharibi kuhusiana na haki za binadamu ni usawa wa watu wote mbele ya sheria. Wasikilizaji wapenzi, natumai kuwa mmeweza kupata picha halisi ya uwiano uliopo kati ya uislamu na magharibi kuhusiana na suala la haki za binadamu. Mazungumzo yetu haya leo ya leo yametokana na hotuba ya mmoja wa wanazuoni na wanafalsafa mashuhuri wa zama hizi hayati Allama Muhammadi Taqi Jafari. Basi hadi juma jingine, panapo majaliwa, na waageni kwa kusema kwa herini. Idhaa za Iran. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho leo kitazungumzia kilimo cha zao la tufaha nchini Iran. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Katika miongo kadhaa ya hivi karibuni, sekta ya kilimo imetambuliwa kuwa ni miongoni mwa sekta muhimu sana na zinazoingiza kipato kikubwa katika uchumi wa dunia, na nchi mbalimbali zimejifunga kibwebwe kustawisha zaidi sekta hiyo. Tufaha, wapenzi wasikilizaji, ni miongoni mwa matunda ambayo mahitaji na matumizi yake yameongezeka sana katika pembe mbalimbali za dunia. Mtufaha ni mti ulioanza kupandwa maelfu ya miaka iliyopita. Baadhi ya watu duniani wanaamini kwamba tunda hili lililetwa hapa duniani na nabi Adam na Hawa alaihim assalam ardhini kutoka peponi na kuwa sababu ya kuteremshwa baraka kwa watu wa ardhini waliokuja baadaye. Hadi katikati mwa karne ya kumi na tisa, tufaha lilikuwa likitumiwa kama tunda la anasa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Hata hivyo, baada ya watu kujua faida za tunda hilo, matakwa na mahitaji yake yaliongezeka sana, suala ambalo limefanya kuwa zao la kibiashara katika maeneo mengi ya dunia ya leo. Kawaida tunda la tufaha huwa na rangi tatu za tufaha jekundu, la njano na tufaha la kijani. Tunda hili hulimwa na kuoteshwa katika maeneo yenye hali ya hewa baridi na ya wastani, na lina aina mbalimbali. Hadi sasa zimetambuliwa zaidi ya aina na spishi elfu saba na mia tano tofauti za tunda la tufaha. Spishi na aina hizi zinagawanyika katika sehemu mbili kuu tufaha zinazoota porini na zile zinazolimwa mashambani. Tufaha zinazoota zenyewe porini huota kwenye miti midogo midogo, maeneo ya maporomoko ya milima na mabondeni, na maeneo ya mbali na makazi ya wanadamu. Tufaha zinazolimwa mashambani, ambazo ndizo zinazopendwa sana, zikilinganishwa na zile za porini, zina miti mirefu. Huenda tunaweza kusema kwamba mti wa tufaha ndio wakali zaidi baina ya mazao yanayolimwa mashambani na matunda yake yamekuwa yakiboreshwa kadiri miaka ilivyopita. Wapenzi wasikilizaji, tufaha ni tunda ambalo iwapo litazalishwa na kuoteshwa katika mazingira mwafaka huwa na vitamini muhimu zinazohitajiwa na mwili wa mwanadamu, na vilevile vile sifa za tiba na dawa. Kwa sababu hiyo, tunda hili limepewa jina la tunda la afya. Vilevile vile tufaha limetajwa kuwa ni tunda linaloponya maradhi kutokana na kuwa na vitamini B1, B2, B3, A na C na madini mengi kama ya kalshiamu, fosforasi Amu, potasiamu na madini ya chuma. Tufaha pia linatajwa na baadhi ya madaktari kuwa ni tunda la maajabu. Daktari Mariam Mehrazi, ambaye ni mtaalamu wa lishe, anasema muundo wa kikemikali wa tunda la tufaha unaotofautiana kulingana na spishi zake tofauti. Kula tufaha moja wakati wastafutahi kunaweza kuwa na faida kubwa katika utendaji wa viungo vya mmeng'enyo wa chakula. Daktari huyo anaendelea kusema kwamba vilevile, kutokana na muundo wake, kung'ata na kuliuma tunda hili la tufaha kunaimarisha taya na huwa kama mswaki wa kimaumbile. Tindikali zinazopatikana katika tunda la tufaha pia huua na kuondoa bakteria na vijidudu maradhi na pia harufu mbaya mdomoni na husafisha mabaki ya chakula yanayokuwa yameganda kwenye meno. Kama unataka kuwa na ngozi safi na nyororo au unasumbuliwa na tatizo la ukavu wa ngozi ya mwili wako, pia unashauriwa kutumia tunda hili la tufaha mara kwa mara. Baadhi ya watu hususan wazee husumbuliwa na maungo ya mwili na ugonjwa wa gauti kutokana na utumiaji mwingi wa nyama nyekundu kama nyama ya ng'ombe na mbuzi na vile vile vyakula vyenye mafuta mengi. Mbali na kushauriwa kupunguza matumizi ya nyama nyekundu, kundi la watu hawa pia linaweza kuzidisha matumizi ya tunda la tufaha. Tufaha bichi au lililopikwa huzuia kuundika kwa tindikali ya urea au uric acid mwilini mwa mwanadamu, na baada ya kutumia tunda hilo kiwango kikubwa cha tindikali huondoka mwilini kupitia njia ya haja ndogo. Vile vile watu wenye kazi nyingi zinazohitajia kufikiria sana na kuwa makini wanashauriwa kutumia tunda la tufaha. Tufaha ni chanzo kizuri cha fosforasi ya ubongo, na wakati huo huo sukari iliyomo ndani ya tunda hili la peponi huwa sababu ya kukunjuka mishipa iliyosinyaa. Tufaha linahesabiwa kuwa kisafisha sumu madhubuti. Tunda hili pia humpa utulivu wa moyo mlaji wake na kumwondolea mashinikizo ya kinafsi na wasiwasi. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakuletea kipindi cha Sibtain katika Quran na Hadithi kila Jumanne usiku na kurudiwa Jumaatano asubuhi na mchana kila wiki. Usikose kutegea sikio kipindi cha Sibtain katika Quran na Hadithi kila wiki. naendelea kusikiliza kipindi cha bidhaa za Iran kinachokujieni kutoka redio Teheran. Tunda la tufaha ni miongoni mwa mazao muhimu ya sekta ya kilimo hapa nchini na kilimo chake kina historia ya miaka mingi nchini Iran. Tabia nchi na hali nzuri inayofaa ya hewa kwa ajili ya kilimo cha matufaha kimeyafanya maeneo mengi ya mashariki, magharibi, kaskazini na hadi kusini mwa Iran yatumiwa kwa ajili ya kilimo cha matufaha. Ushahidi unaonyesha kwamba matufaha ya aina mbalimbali yanalimwa kwa wingi hapa nchini. Katika upande wa kipindi cha mavuno ya matufaha, tunaweza kusema kwamba kuna tufaha za aina mbili zinazokuzwa hapa nchini, ambazo ni zile za kipindi cha baridi na za kipindi cha kiangazi. Takwimu za kimataifa za uzalishaji na kilimo cha tufaha zilizotolewa mwaka zilionyesha kwamba Iran inashika nafasi ya nne duniani kwa kuzalisha matufaha. Mwaka huo kiwango cha kilimo cha tufaha nchini kilikuwa zaidi ya asilimia nne ya uzalishaji wa tunda hilo duniani. Sera zilizotekelezwa na serikali katika uwanja huu zimepelekea kuongezeka uzalishaji wa tunda hili mara tatu zaidi hapa nchini. Mikoa mashuhuri zaidi kwa kilimo cha tufaha nchini Iran ni Azerbaijani mashariki na Magharibi, Tehran, Fars, Isfahan, Khorasan Razavi, Hamedan na Chahar Mahal va Bakhtiari. Mkoa wa Azerbaijan Magharibi ndio unaushika nafasi ya kwanza kwa kuzalisha matufahi hapa nchini. Kwa wastani kila mwaka mkoa huo huzalisha tani milioni moja za matunda ya tufaha. Asilimia 38 ya matunda ya tufaha nchini Iran inazalishwa katika mkoa wa Azerbaijan Magharibi eneo la Urumie. Eneo jingine mashuhuri kwa kilimo cha matufaha yenye kiwango cha juu ni Samirom katika mkoa wa Isfahan. Hektari sitini elfu za ardhi ya mkoa huo zinatumika kwa ajili ya kilimo cha tufaha, na kila mwaka huzalisha zaidi ya tani milioni moja za matunda ya tufaha. Matufaha mekundu ya Damavand ndiyo matufaha mekundu mashuhuri zaidi nchini Iran. Matufaha haya mekundu ya Damavand katika mkoa wa Tehran yanatambuliwa kuwa na ubora wa hali ya juu na faida nyingi katika upande wa lishe yakilinganishwa na matufaha ya maeneo mengine. Tunda la tufaha, mbali na kutumiwa kula likiwa bichi au baada ya kupikwa, vilevile vile linatumiwa likiwa kavu baada ya kukaushwa, baada ya kutengenezwa murabaa na kadhalika. Matufaha ya Iran na bidhaa zake mbalimbali huuzwa katika masoko ya ndani na katika nchi za nje kama Ujerumani, Imarati, Pakistan, Bahrein, Kuwait, Iraki, Rasia, Malaysia, India na kadhalika. Wapenzi wa sikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 20 Mfunguwa 7 Rabia Uthani mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na Disemba 6 mwaka 2020 Miladia, miaka 67 iliyopita. Kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ya Hijiria Shamsia, wanachuo Chuo Kikuu cha Tehran walifanya maandamano ya kupinga kuja nchini Iran makamu wa rais wa Marekani wakati huo Richard Nixon. Askari wa Shah waliuwa wanachuo watatu katika maandamano hayo. Safari hiyo ilifanywa na Nixon miezi mitatu na nusu baada ya Marekani kufanya mapinduzi ya kijeshi yaliyoipindua serikali ya Dkt Mosadek. Nixon aliamua kuja Iran ili kufaidika na mapinduzi haya ya kijeshi, lakini alikumbwa na upinzani mkubwa wa wanafunzi wa vyuo vikuu. Siku moja tu baada ya mauaji hayo, Nixon alipewa cheti cha ufahari cha uzamivu katika chuo kikuu hicho. Siku hii imetangazwa kuwa ni siku ya wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Iran kutokana na umuhimu wake mkubwa. Tarehe 6 Desemba miaka 28 iliyopita Wahindu wenye misimamo mikali waliobomoa msikiti wa Babri katika mji wa Faizabad kwenye jimbo la Uttar Pradesh nchini India. Msikiti huo ulijengwa mwaka 1528 na, na Zahiruddin Muhammad Babur juu ya kilima, na tangu wakati huo ulijulikana kwa jina la msikiti wa Babri. Baada ya kupita karne tatu tangu ujengwe, yaani mwaka 1855, mtawala mmoja Mwingereza alipotosha ukweli kwa makusudi na kuandika kuwa msikiti huo umejengwa kwenye magofu ya jumba la ibada ya masanamu la Wahindu. Suala hilo lilikuwa chanzo cha fitina na ugomvi mkubwa kati ya Waislamu na Wahindu na siku kama ya leo miaka 103 iliyopita inayosadifiana na, ili inayo na tarehe 6 Disemba mwaka 1917 nchi ya Finland iliyokuwa chini ya utawala wa Russia ilijipatia uhuru wake. Kuwa jirani Finland na Russia kuliwatia wasiwasi mno viongozi wa Finland kiasi kwamba katika karne ya 13 miladia waliomba Sweden iwahami dhidi ya Moscow. Hata hivyo, wa Sweden waliikalia kwa mabavu Finland. Mnamo mwaka 1721 Rasia ilivamia Finland na kudhibiti sehemu ya ardhi ya nchi hiyo. Hatimaye mwaka 1917, vikosi vamizi vya Russia vililazimika kuondoka nchini Finland na nchi hiyo ikajitangazia uhuru. Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ki ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Na kabla sijaondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia. Rais Hassan Ruhani wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema vizingiti mbalimbali vya kiuchumi vya Marekani dhidi ya mauzo ya mafuta na bidhaa za petrokemikali za Iran e, vimefeli. Ameongeza kuwa Rais Donald Trump wa Marekani ameshindwa kutekeleza tumaini lake la kutaka mauzo ya mafuta ya Iran yafike kiwango cha sifuri. E, sasa ataondoka madarakani pamoja na tarajio lake hilo lililofeli. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa homa ya manjano imesababisha kwa akali vifo vya watu mia sabini na wawili nchini Nigeria. Ripoti ndefu iliyotolewa na shirika la habari la Associated Press inaeleza kuwa Ethiopia huenda ikakumbwa na janga kubwa la kibinadamu endapo vita vinavyoshuhudiwa katika jimbo la Tigrei eh, vitaendelea. Na vifo vinavyotokana na covid 19 vimeendelea kupungua katika siku za karibuni hapa nchini Iran, ikiwa ni mafanikio ya kanuni na sheria mbalimbali zilizowekwa na serikali kwa ajili ya kukabiliana na virusi vya korona. Na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu wapenzi wasikilizaji. Kwanza kabisa ni maoni ya Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye anasema mahusiano yote eh, na wazayuni na uvunjaji wa haki za binadamu kiana na kwa wanadamu wenzetu wa Palestina, eh, ni mambo ambayo yanahusiana na uzayuni. Amesema kwa Waarabu kuwa na mahusiano ni dhihirisho ya kuwa na ujahili. Anasema kwa Waarabu kuwa na mahusiano na wazayuni ni dhihirisho eh, eh, la ujahili. Maoni mengine tuliwapokea ni ya Muhamad Abdalah wa Zanzibar. Hana mengi, anatoa shukrani zake za dhati kwa matangazo yetu, kama ambavyo pia Abdala Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, pia anatoa shukrani zake za dhati kufuatia e, kijarida cha habari cha leo usiku kutoka hapa Teheran. Mwisho kabisa, naangazia maoni ya juma maoni ya Juma Idisa Masawi, Kondoa, Tanzania. Anasema asalamu asalamualaikum. Anasema poleni Nigeria kwa maafa ya homa ya manjano ilioua watu 172. Ipo haja serikali ya Nigeria kuliangalia hili kwa jicho la tatu. Naam, wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho, na kwa niaba watu waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Mubarak Kenya, nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni part sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.