Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma. Na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuhu. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, ninaekukaribisheni katika matangazo haya yamchana, ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya pars today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Tuliokuandalia ni kwa mchana wa leo. Mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni vipindi vya mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu na Afrika. Wiki hii tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa 6 kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatio sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran kufuatilia kisheria kutolewa hadharani ripoti ya siri ya IAEA. Kiongozi wa Hamas asema kuwa na uratibu wa kiusalama na Israel ni kuisaliti Palestina. Rais wa Afghanistan asema mazungumzo ya amani yamefikia hatua nyeti na hasasi. Mpwa wa Trump asema jela ndiko anakostahili kupelekwa kiongozi huyo baada ya kuondoka White House. Habari kamili. Mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mashirika ya kimataifa yenye makao yao Vienna amesema kuhusu kutangazwa katika chombo kimoja cha habari cha magharibi ripoti ya siri ya hivi karibuni ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kwamba karibuni hivi Iran italifuatilia kisheria na kwa uzito mkubwa suala hilo. Kazim Gharibabadi amesema ripoti zote za ukaguzi wa shughuli za nyuklia na za makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Na vile vile maandikiano yanayofanywa baina ya Iran na IAEA ni masuala ya siri. Na akabainisha kwamba kwa zaidi ya miongo miwili sasa Iran imekuwa ikiulalamikia na kufuatilia kisheria wakala huo wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuhusiana na utunzaji wa taarifa za siri. Gharibu Abadi ameongeza kuwa uenezaji wa taarifa zozote za siri kabla ya kufuata utaratibu wake wa kisheria ni suala lililo chini ya mamlaka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pekee, ikiwa ndiyo mmiliki na yenye kutoa taarifa hizo. Siku ya Ijumaa, vyombo vya habari vya magharibi vilitangaza kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA umezitangazia nchi wanachama wa wakala huo kwamba iran imeamua kufunga idadi kubwa zaidi ya mashine pewa za kisasa aina ya IR-2m katika kituo chake cha nyuklia cha Natanz hii si mara ya kwanza kwa ripoti za siri za iaea zinazohusiana na shughuli za nyuklia za iran kuwekwa wazi katika vyombo vya habari habari hiyo imetolewa ndani ya muda mfupi na kuakisiwa sana na vyombo vya habari vya magharibi mara baada ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran kupitisha vipengele vikuu vya mpango wa hatua ya kistratejia ya kuondolewa vikwazo. Mahmud Azzahar, kiongozi mwandamizi wa harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema watu wanaoitakidi kwamba kuwa na uratibu wa kiusalama na Israel ni mkakati wa kitaifa wanaisaliti ardhi ya Palestina, watu wake na matukufu yake. Azahara ameongeza kuwa sababu kuu ya kuwa na uratibu wa kisiasa na Israel si kudhoofisha tu, bali ni kukikata kichwa cha mukawama, mukawama ambao ndio uliowafanya wazayuni maghasibu waondoke ukanda wa Gaza, na kwamba hivi sasa pia usipokuwepo mukawama, ujenzi wa vitongoji Baitul Muqaddas na ufuko wa magharibi utashamiri pia. Kiongozi huyo mwandamizi wa Hamas ameeleza pia kwamba kusambaa kwa virusi vya korona, kuendelea mzingiro wa utawala haramu wa Kizayuni, tatizo la usafirishaji lililopo baina ya Gaza na Misri kutokana na kuenea ugonjwa wa korona na kufungwa masoko na maduka, vimewafanya Wapalestina wa ukanda wa Gaza wakabiliwe na hali ngumu sana, mbali na kuashiria kuwa uhusiano wa Hamas na wanachama wa harakati ya Fatah ni wa kiwango kinachokubalika na kwamba kuna uhusiano mzuri pia kati ya harakati hiyo na makundi mengine. Mahmud Azahar ameongeza kuwa mchakato wa mapatano ya kitaifa si tu umesita kinyume na ilivyotarajiwa, lakini pia umeshafeli. Kiongozi huyo mwandamizi wa Hamas amesisitiza pia kwamba njia ya ufumbuzi ya uundaji wa nchi mbili ni uongo mkubwa ambao umethibitishwa na malengo halisi ya mpango wa mwamala wa karne uliopendekezwa na Trump. Rais Ashraf Ghani wa Afghanistan amesema awamu iliyofikiwa hivi sasa katika mazungumzo ya kutafuta suluhu na kurejesha amani nchini humo kati ya serikali na kundi la Taliban ni hasasi na muhimu sana. Ashraf Ghani ameyasema hayo mjini Kabul katika hafla ya uzinduzi wa kamati ya uongozi na wajumbe wa baraza kuu la maslahi ya taifa la nchi hiyo, sambamba na kusisitiza kuwa kurejeshwa amani nchini humo ndilo takwa kuu la Waafghani wote. Rais Ashraf Ghani amesema baada ya mchakato wa mazungumzo ya amani kuivuka awamu ya kwanza, hivi sasa umefika kwenye awamu ya pili ambayo ina umuhimu na unyeti mkubwa sana. Rais wa Afghanistan amebainisha kuwa ujumbe wa serikali katika mazungumzo ya amani na kundi la Taliban umetetea na kuunga mkono mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, katiba na maazimio ya baraza kuu la ushauri juu ya amani la Loya Jirga. Baraza kuu la masilahi ya taifa la Afghanistan liliundwa miezi takriban sita iliyopita, baada ya mwafaka wa kisiasa uliofikiwa kati ya Ashraf Ghani na Abdullah Abdullah ambaye ndiye mkuu wa baraza hilo na kikao chake cha kwanza kilifanyika jana. Mazungumzo ya amani ya Afghanistan kati ya serikali na kundi la Taliban yalianza tarehe 12 Septemba katika mji mkuu wa Qatar, Doha, na ajenda za awamu ya mwisho ya mazungumzo hayo zilikamilishwa siku chache zilizopita, na hivi sasa pande hizo zinajadiliana juu ya namna ya kutatua tofauti zilizopo baina yao. Wananchi wa Afghanistan wana matumaini kwamba kupiga hatua mazungumzo hayo kutahitimisha vita na mauaji nchini mwao ili waweze kurejea kwenye maisha yao ya kawaida. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Redio Tehran. Mpwa wa rais wa Marekani Donald Trump amesema rais huyo ni mhalifu katili na haini na kwamba jela ndipo mahali anapostahili kupelekwa baada ya kuondoka ikulu ya White House. Mary Trump ameyasema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Associated Press na kueleza kwamba baada ya kuondoka ikulu ya White House, rais wa nchi hiyo, Donald Trump, inapasa afuatiliwe kisheria na kushtakiwa ili Marekani isije ikashuhudia kuingia madarakani kwa rais mbaya zaidi kuliko Trump. Kuhusu msimamo wa Trump wa kutokubali kwamba ameshindwa katika uchaguzi wa rais na madai anayotoa kuhusu uchaguzi huo Mary Trump amesema mwenendo aliyoonyesha Trump baada ya uchaguzi unaendana na shakhsia yake kwa sababu hajawahi hata mara moja kushinda. Kisheria uchaguzi wa rais wa Marekani ulifanyika tarehe tatu ya mwezi uliopita wa Novemba. Na Joe Biden, mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Democratic ametangazwa mshindi na kuwa rais mteule wa nchi hiyo, lakini hadi sasa rais anayemaliza muda wake Donald Trump hajakubali kuwa ameshindwa, akidai kuwa umefanyika udanganyifu mkubwa katika uchaguzi huo. Timu ya uchaguzi ya Trump inaendelea kufuatilia mashtaka iliyofungua ya kudai kwamba umefanyika udanganyifu katika uchaguzi lakini hakuna madai yake yote yaliyokubaliwa na mahakama za majimbo za Marekani hadi sasa. Na mwanaharakati mwanamke mtetezi wa haki za binadamu nchini Saudi Arabia, ambaye amefungwa jela kwa kupigania kuondolewa marufuku ya wanawake kuendesha gari, sasa anakabiliwa na mashtaka ya kufanya ujasusi kwa manufaa ya baadhi ya nchi za Ulaya. Waziri wa mambo ya nje wa Saudia, Faisal Al Farhan Al Saudi, amesema Lojain Al Hathlul, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu, anatuhumiwa kufanya mawasiliano na Umoja wa Ulaya, Uingereza na Uholanzi na kuzipatia nchi hizo taarifa za siri. Hivi karibuni mahakama ya jinai ya Riyadh ilitoa hukumu ya kulihamishia mahakama ya ugaidi faili la kesi ya Al-Hathloul. Kwa mujibu wa familia yake, mwanaharakati huyo wa haki za binadamu anafanyiwa vitendo visivyo vya kiutu na maafisa wa jela anakoshikiliwa, ambao wanatumia pia mbinu za kishenzi kwa lengo la kumdhoofisha kinafsi. Hayo anajiri wakati shirika la kutetea haki za binadamu la msamaha duniani Amnesty International hivi karibuni liliwataka maafisa wa Saudi Arabia wamwachie huru Lujain Al-Hathloul bila masharti yoyote. Lujain Al-Hathloul ambaye ana umri wa miaka 31 amewekwa kizuizini tangu Mei 2018, na tangu tarehe 26 Oktoba mwaka huu ameanza kususia kula, akilalamikia kunyimwa fursa ya kuwasiliana na familia yake. Mwanamke huyo raia wa Saudi Arabia amekuwa akipigania haki ya wanawake tu ya kuwa na uhuru wa kuendesha gari, lakini mkuu wa mashtaka wa utawala wa Riadh amemfungulia mashtaka ya kudhuru na kuhatarisha maslahi ya nchi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam wapenzi wa sikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu mwoli ya sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu ombi kwa Biden la kuhitimisha ushiriki wa Marekani katika vita vya Yemen. <tipos> Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya zina nafasi muhimu katika vita vya Yemen ambavyo vilianzishwa tangu mwezi Machi mwaka 2015 na muungano vamizi chini ya uongozi wa Saudi Arabia, kutokana na hatua yao ya kuzipatia Saudia na Imarati misaada mbalimbali ya kilojistiki, kiintelijensia na kijeshi. Kitendo hicho kimekosolewa vikali na jumuiya mbalimbali za kutetea haki za binadamu zaidi ya jumuiya za haki za binadamu 80 zinazojihusisha pia na masuala ya misaada ya kibinadamu na katika uga wa sera za kigeni nchini Marekani zimemwandikia barua Joe Biden, rais mteule wa nchi hiyo, na kumtaka asitishe uungaji mkono wa Washington katika vita vya Yemen. Jumuiya hizo za kutetea haki za binadamu, aidha, zimemtaka Biden aliweke katika vipaumbele vyake kazi Suala la kusitisha uungaji mkono wa Marekani katika vita vyenye kutia aibu vinavyotekelezwa na muungano uvamizi unaoongozwa na Saudi Arabia, kwa kuzingatia kuongezeka misaada ya serikali ya Trump kwa Saudia licha ya indhari za kimataifa kuhusu maafa ya kibinadamu huko Yemen. Barua hiyo ya pamoja imewasilishwa katika mazingira ambayo Biden alitamka wazi katika kampeni za awali za Wademokrat katika uchaguzi wa rais wa mwaka huu 2020 kwamba atakomesha uuzaji wa silaha wa Marekani kwa Saudi Arabia ikiwa ni katika kupinga vita dhidi ya Yemen. Biden alizungumzia kuhusu kusitisha uuzaji wa silaha kwa Saudia katika hali ambayo Washington ilianza kuunga mkono muungano vamizi wa Saudia katika vita huko Yemen katika serikali iliyotangulia ya Wademokrat ambapo Biden mwenyewe alikuwa makamu wa rais, uungaji mkono ambao uliendelea pia katika serikali ya sasa ya Trump ya chama cha Republican. Ndiyo maana madai yaliyotolewa na Biden hivi sasa ni yenye kutiliwa shaka kikamilifu. Hakuna shaka kuwa vita vya Yemen chini ya muungano vamizi visingeweza kuendelea bila misaada na uungaji mkono wa wazi na wa nyuma pazia wa Magharibi, hususan Marekani. Ndio maana jumuiya mbalimbali za kutetea haki za binadamu zikatangaza mara kadhaa kuwa nchi za Magharibi zinapaswa kuzingatia maisha ya mamilioni ya raia wa Yemen na pia majukumu yao ya kisheria kuliko faida zinazotokana na mauzo ya silaha. Hii ni katika hali ambayo ripoti zinaeleza kuwa hali ya watu wa Yemen ni mbaya sana. Mpango wa Chakula Duniani WFP umesisitiza katika taarifa yake kuwa mamilioni ya wananchi wa Yemen wanakaribia kukumbwa na baa jipya la njaa. Aidha, inatabiriwa kwamba watu ambao hawana usalama wa chakula nchini humo watafika milioni tano ifikapo nusu ya kwanza ya mwaka ujao wa 2021 kutoka watu milioni tatu na laki sita. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulama wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimalizia kumzungumzia Abu Jaafar Muhammad bin Hasan Tusi, mashuhuri kwa jina la Sheikhu Taifa au Sheikh Tusi, fakihi mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mahiri na mashuhuri wa Kishia. Shekhe Tusi ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali za elimu za Kiislamu. Hii leo kuna athari takriban hamsini zilizobakia. Athari za mwana zuoni huyo hivi sasa zimeratibiwa na kuchapishwa katika sura ya Dairatu lmaarif, yani encyclopedia ambayo ni seti ya vitabu vinavyotoa taarifa kuhusu mambo mengi Vitabu viwili kati ya vitabu vinne muhimu vya vi hadithi kwa Waislamu wa Kishia vinavyojulikana kwa jina la kutubul arbaa, ambavyo ni tahdhibu al ahkam na alistibswar, vimeandikwa na Shekhe Tusi. Aidha tulieleza kwamba Shekhe Tusi amezikwa katika mji wa Najaf, huko Iraq. Sehemu ya 15 ya kipindi chetu juma hili itamzungumzia Sheikh Fadlu bin Hasan Tabarsi, mwandishi wa tafsiri ya Quran ya Majmaul Bayan. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Fadhlu bin Hasan Tabarsi aliyezaliwa mwaka 468 Hijiria na kufariki dunia mwaka 548 ni miongoni mwa maulamaa wakubwa wa Kishia na mfasiri wa Qurani tukufu katika karne ya tano na ya sita Hijiria. Sheikh Tabarsi ana vitabu kadhaa vya tafsiri ya Quran. Hata hivyo tafsiri ya Majmaul Bayan ndicho kitabu chake kilichompatia mashuhuri zaidi na anajulikana zaidi kwa kitabu hicho. Alama Majlisi alikuwa akiamini kwamba neno Tabarsi ni la Kiarabu na limetoholewa ambapo neno la Kifarsi ni Tafresh, na ndio maana alikuwa akimhesabu Sheikh Tabarsi kwamba ni mkazi asili wa Tafresh, moja ya viunga vya mji wa Kumu. Wakati huo, familia ya Tabarsi ilikuwa moja ya familia ya mashuhuri baina ya wa Waislamu wa Kishia. Baba yake Fadhlu, yaani mzee Hasan, alikuwa mmoja wa maulama mahiri katika zama zake. Watoto wake pia yani Radhiuddin na Hasan bin Fadli Tabarsi nao waliondokea kung'ara kama nyota za mbinguni kielimu, uchaji Mungu na kuipa mgongo dunia. Alikuwa miongoni mwa wanafunzi hodari wa baba yake na alimu huyo ameandika vitabu vingi kikiwemo cha Makarimul Akhlaq. Fadhlu bin Hasan Tabarsi aliishi katika kipindi chake cha masomo wakati wa utoto na ujana wake, jirani na haram ya Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam katika mji wa Mashhad. Baada ya kukamilisha masomo yake ya msingi, alianza kusoma kwa bidii na juhudi kubwa maarifa ya Kiislamu na kushiriki darsa na vikao vya elimu vya waalimu na wanazuoni mahiri wa zama hizo. Aidha, alifanya hima na idili kubwa kujifunza elimu mbalimbali kama fasihi ya lugha ya Kiarabu, tafsiri, hadithi, fiqhi itikadi na usululfikhi, kiasi kwamba akaondokea kuwa mahiri katika elimu hizo. Licha ya kuwa katika zama hizo elimu kama vile hisabati hazikuwa zimeenea sana, lakini Tabarsi alifanya hima kujifunza hisabati na kuondokea kuwa mmoja wasomi wenye nadharia na mtazamo muhimu katika elimu hiyo. Wapenzi wasikilizaji, maulamaa wakubwa na wataalamu wa kuelezea habari na historia za watu wanamtaja Shekh Tabarsi kama alim mujitahidi na fakihi mkubwa. Sheikh Tabarsi alibainisha kwa mara ya kwanza nadharia na mitazamo ya makundi mbalimbali ya Kiislamu, na baada ya kubainisha mtazamo wa Mashia alibainisha nadharia yake kwa kutoa fatwa. Akthari ya mafakihi wakubwa wa kishia walikuwa wakiheshimu mno mtazamo wake. Sheikh Tabarsi aliishi katika mji wa Mashhad kwa muda wa takriban miaka 54, na kisha mwaka 523 alielekea katika mji wa Sabzawar akiitikia mwito wa shakhsia wakubwa wa, wa mji huo. Alimu huyo alifanya hivyo kutokana na kuwa katika mji huo kulikuwa na suhula nyingi zilizokuwa zikimwandalia mazingira mazuri ya kufundisha, kualifu vitabu pamoja na kueneza mafundisho ya Kiislamu. Hatua ya kwanza aliyoichukua baada ya kuwasili katika mji wa Sabzawar ni kukubali kuchukua jukumu la kusimamia chuo cha kidini mjini humo kilichojulikana kwa jina la chuo cha mlango wa Iraqi wahima bidii na miongozo yake, chuo hicho kiliondokea kuwa chuo kikubwa cha kidini na kilichokuwa na umuhimu mkubwa. Utajiri wa utamaduni wa na elimu wa eneo hilo uliovutia wengi, hasa vijana waliokuwa na kiu ya elimu, ambao walikuwa wakitokea katika maeneo mbalimbali ya Iran na kwenda kusoma katika mji huo katika kipindi cha muda wa miaka 25 alichoishi katika mji wa Sabzavar, Sheikh Tabarsi alifanikiwa kuwalea na kuwatoa wanafunzi wengi ambao baadaye waliondokea kuwa wanazuoni na waalimu mahiri katika fani mbalimbali mbali. Kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi chetu ni kuwa athari na kumbukumbu muhimu zaidi ya Sheikh Tabarsi ni kitabu cha tafsiri ya Quran ya Majmaul Bayan. Alama Amin ameandika hivi kuhusiana na daraja ya elimu ya Sheikh Tabarsi: Amin Lislam, mashuhuri kwa jina la Sheikh Tabarsi, alikuwa mbeba bendera ya elimu na uongofu Alikuwa mmoja wa viongozi mahiri wa kidini na madhehebu ya Shia. Tafsiri yake ya Majmaul Bayan ilikuwa inatosha kabisa kubainisha bahari ya elimu na ubobezi mkubwa aliokuwa nao katika uga wa elimu, tafsiri ambayo inatoa nuru ya ukweli, kitabu ambacho hakuna mtu ambaye anaweza kudai kwamba hakihitajii. Mwisho wa kunukuu. Kwa hakika Shekh Tabarsi alitumia muda wa miaka saba kuiandika tafsiri ya Majmaul Bayan akipata mwongozo wa tafsiri ya Tibian ya Sheikh Tusi. Tafsiri ya Majmaul Bayan imewavutia maulamaa wengi, hata wa madhehebu ya Kisuni. Kitabu cha tafsiri ya Majmaul Bayan kina mijalada kumi na imechapishwa katika mijalada mitano shekh tabarsi ambaye anafahamika pia kwa lakabu ya imamu wa wafasiri aliaga dunia tarehe tisa mfunguo tatu dhulhija mwaka 548 hijiria na kurejea kwa mola wake baada ya kuishi kwa miaka 80 umri ambao ulijaa baraka na fadhila baadhi ya waandishi wanamtaja shekh tabarsi kama shahidi kwani wanasema kuwa aliuawa kwa kupewa sumu. Mwili wa Shekh Tabarsi ulihamishwa kutoka Sabzawar na kwenda kuzikwa jirani na haramu ya Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam katika mji wa Mashhad. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo nakomea hapa, nikitaraji kuwa mtajiunga nami juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, kipindi ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na athari na vitabu vyao. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Mpenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanakujia ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika ya Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti nchini Tanzania. Habari kubwa katika akthari ya magazeti ya leo ni kuhusu kutangazwa jana uteuzi wa baraza la mawaziri uliofanywa na Rais John Pombe Magufuli wa nchi hiyo. Toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wake wa mwanzo kilichokolezwa wino kisemacho baraza la mabadiliko, ambapo mwandishi amefafanua kwa kuandika, Magufuli akamilisha uteuzi wa mawaziri na manaibu, kukiwa na sura mpya zaidi ya asilimia 50. Awatema manaibu waziri wengi, Mpina, Kigwangala, Zungu washindwa kupenya tena mbali na habari hiyo kuu Mwananchi aidha limeandika Dkta Mwinyi akunjua makucha Zanzibar, Profesa Safari aipa neno Chadema, sakata la Mdee na wenzake, mti wa mtandao unavyokusanya wanakijiji kutuma na kupokea ujumbe, na hakimu Mbeya matatani akidaiwa kumtoa mfungwa gerezani kwa udanganyifu. Hayo yakiwa ni ya Mwananchi. Gazeti la Nipashe linatupasha pia kuhusu uteuzi wa baraza jipya la mawaziri nchini Tanzania kwa habari kuu isemayo vigogo watemwa, sura mpya za tawala, vijana wa shamiri unaibu waziri. Nipasha aidha limeandika, asimulia alivyopata VVU katika siku ya harusi ya rafiki yake, bibi adaiwa kumuunguza mjukuu kisa kachana shuka, na majaliwa apigia chapuo kilimo cha bustani. Gazeti la Habari Leo Jumapili toleo la mtandaoni pia nalo limeakisi habari ya uteuzi wa baraza la mawaziri chini ya kichwa cha habari kisemacho timu ya Magufuli, kikosi kazi cha JPM, sura mpya za tawala, wengi ni vijana, ateua wabunge wawili awapa wizara. Ukurasa wa mbele wa Habari Leo aidha una picha za mawaziri sita wapya walioteuliwa na Rais John Pombe Magufuli na wengine sita waliotemwa katika uteuzi huo. Vilevile limeandika nimri kuzalisha vidonge vya mitishamba na wizara mpya ya akisi ilani ya CCM nchini Kenya. Naanza na gazeti la The Star on Sunday ambalo limeandika Kenya yasajili kesi mpya 1753 za maambukizi ya COVID-19 huku watu wengine kumi na wawili wakiripotiwa kuaga dunia kwa maradhi hayo. Murunga, mbunge ambaye alianzia katika ngazi ya chini kabisa, azikwa huko Matungu. Mapungufu ya mswada wa marekebisho ya katiba ya BBI. Mwanaume mmoja ashtakiwa kwa kumuibia mama yake shilingi 75. Na, na Musalia Mudavadi, mkuu wa chama cha Amani National Congress, ANC, asema Kenya inapaswa kuhitimisha mjadala wa BBI na kuiruhusu nchi kusonga mbele. Amesema mjadala mrefu usiokwisha kuhusu BBI unaweza kuatisha wawekezaji. Mapambano ya kimya kimya kwa ajili ya BBI, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mwanzo wa toleo la mtandaoni la gazeti la The Standard on Sunday, huku gazeti hilo pia likiwa na habari nyingine zisemazo ubora wa elimu nchini Kenya umeendelea kushuka katika muda wa zaidi ya miaka kumi iliyopita ingawa takwimu mpya zinaonyesha kuwa nchi hiyo inaongoza duniani kwa idadi ya wanafunzi wanaomaliza elimu ya shule ya msingi. Ruto: bado hatujachelewa kuifanyia marekebisho rasimu ya BBI ili kuwekwa mezani kwa ajili ya kura ya maoni. Ripoti ya tathmini kuhusu ustawi wa mataifa kote ulimwenguni imeiweka Kenya miongoni mwa nchi ambazo sifa na vigezo vyake vya uongozi vimepungua kwa zaidi ya miaka kumi iliyopita. Na utafiti unaonyesha kuwa wanawake wachache wanashikilia nyadhifa za juu katika taasisi za vyombo vya habari. Hiyo ni kwa mujibu wa utafiti mpya uliofanywa chini ya anwani The Missing Perspective of Women in News, ambao ulisimamiwa na taasisi ya The Bill and Melinda Gates na kuchapishwa mwezi uliopita. Utafiti huo ulifanywa katika nchi za India, Kenya, Nigeria, Afrika Kusini, Uingereza na Marekani. Utafiti huo ulilenga kutafiti juu ya utendaji wa usawa wa kijinsia katika taasisi za vyombo vya habari. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika juma moja lililopita. Kati tutakaangazia leo ni pamoja na Ethiopia ya ruhusu umoja wa Mataifa hufikishe misaada eneo la Tigrei bila vizingiti, polisi ya Uganda ya juta na kuomba msamaha baada ya mauaji dhidi ya wafuasi wa upinzani, na Afrika Kusini ya laani mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia wa Iran. Karibuni. Wiki hii Ethiopia ilitoa idhini kwa Umoja wa Mataifa kupeleka misaada bila vizingiti katika jimbo la kaskazini la Tigray kufuatia wiki kadhaa za kuishawishi ifanye hivyo wakati operesheni za kijeshi zikiendelea. Makubaliano hayo yalosainiwa na waziri wa amani wa Ethiopia na ruhusu utoaji wa misaada ya kiutu na huduma kwa wakazi waloko hatarini katika maeneo yanayoshikiliwa na serikali jimboni Tigray na maeneo jirani ya Amhara na Afar. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alianzisha operesheni ya kijeshi dhidi ya wapiganaji wa ukombozi wa Tigray TPLF Novemba 4 akiwalaumu kwa kufanya mashambulizi kwenye vituo vya jeshi la serikali. Karibu watu laki sita wanaoishi Tigray walitegemea msaada wa chakula kabla ya mapigano kuanza, wakiwemo wakimbizi 96,000 wa Kieritria. Umoja wa Mataifa wanasema kuna uhaba wa chakula, mafuta na fedha. Hayo yanajiri wakati ambao ya kiongozi wa chama cha TPLF amesema askari wake wanaendelea kupambana na jeshi la serikali hata baada ya waziri mkuu Abiy Ahmed kutangaza ushindi katika eneo hilo wiki iliyopita. Polisi nchini Uganda imetangaza kuwa inajuta kutumia risasi za moto dhidi ya waandamanaji wa, wa mgombea urais kupitia chama cha upinzani cha NUP cha Robert Changulanyi maarufu kama Bobi Win mwezi uliopita na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 50. Mkurugenzi wa polisi anayesimamia operesheni nchini humo Edward Ochom ameomba msamaha baada ya kikao na viongozi wa dini waliomtembelea katika makao makuu ya jeshi la polisi. Katika hatua nyingine, tume ya uchaguzi wa Uganda imebadilisha walinzi wa Bobi Win baada ya kiongozi E, wa walinzi wa, linzi, wa e, kinara huyo wa upinzani na msaidizi wake kupigwa risasi za mpira, hatua ambayo ilimfanya mgombea huyo wa upinzani asitishe kampeni zake za uchaguzi. Kampeni kwa ajili ya uchaguzi wa mwezi Januari mwakani zimeendelea kupamba moto huku vyama vya upinzani nchini Uganda vikilalamika uh, kuhusu kile vinachokitaja kuwa ni njama za wazi za vikosi vya usalama dhidi ya wapinzani. Na kabla hatujaondoka nchini Uganda, serikali ya nchi hiyo iko mbioni kupambana na ufisadi, lakini inakabiliwa na changamoto nyingi, ikiwa ni pamoja na mafisadi kutoa vitisho kwa walio katika mstari wa mbele kupambana na ufisadi. Mkuu wa kitengo cha kupambana na ufisadi katika ikulu ya rais, luteni kanali Edith Nakalema, anasema amekabiliwa na vitisho kutoka kwa mafisadi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, ana maelezo zaidi. Ingawa serikali ya Uganda imejitahidi kufutilia mbali ufisadi na ulaghai katika jamii, tabia hiyo bado imekithiri karibu katika kila sekta ya serikali na umma. Katika utawala wa miaka thelathini na mitano ya Bwana Museveni, wafisadi na uwezi wa fedha za umma wamedhoofisha mno uchumi wa taifa na kukwamisha maendeleo ambayo yangelishuhudiwa katika nyanja na sekta mbalimbali. Hivi karibuni afisa maalum aliyeteuliwa na Rais Museveni kukabiliana na magenge ya walaghai na wafisadi, baadhi yao wakiwa wa serikalini, Luteni Kanali na Kalima amedokeza kuwa walaghai wa aina hii wamefikia hata kiwango cha kumtishia kwamba watamfungulia mashtaka kwa kuwaingilia kikazi, kwani hana mamlaka kuwachukulia hatua yoyote wanapomeza vyao. Mahakama ya Katiba katika Jamhuri ya Afrika ya Kati imethibitisha uamuzi wa tume huru ya uchaguzi nchini humo kuwa rais wa zamani wa nchi hiyo Francois Bozize hana nafasi ya kuwania uchaguzi wa rais Desemba 27 nchini humo. Bozize anashutumiwa makosa mbalimbali ikiwa ni pamoja na mauaji, utekaji nyara na mateso, bila kusahau vikwazo walivyowekewa na Umoja wa Mataifa. Kwa maelezo zaidi, tunajiunga na mwandishi wetu wa eneo la Afrika ya Kati, Mosi Mwasi. Kama jaji mkuu wa koti hiyo ya katiba alivyoahidi juma moja lililopita, amehitimisha ahadi yake ya kuchuja majina ya wagombea kiti cha urais kama alivyochuja majina ya wagombea viti vya ubunge na kuwaondoa wagombea zaidi ya mia moja ambao walipatikana na hatia ya kuendeleza harakati zao za kuwa wanamgambo katika nchi hiyo. Jaji Daniel Dalo anatoa hapa sababu za kuwachuja wagombea hao. La candidature de Bozizé Yangouvanda François est invalidée en application des dispositions de, disposition de l'article 103 du Code électoral. Jina la mgombea kiti hicho Bozizé Yangouvanda François limeondolewa kutokana na kipengele cha 103 cha sheria ya kuendesha uchaguzi nchini. Waziri wa mashauri ya kigeni na ushirikiano wa kimataifa wa Afrika Kusini amelaani vikali mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia wa Iran shahidi Mohsen Fakhrizadeh na kusisitiza kuwa vitendo kama hivyo vitazidi kutumbukiza eneo la Asia Magharibi katika vurugu na ukosefu wa amani. Na Lady Pandor, waziri wa mashauri ya kigeni na ushirikiano wa kimataifa wa Afrika Kusini, ameashiria mauaji mengine huko nyuma dhidi ya raia wa Iran na kueleza kwamba kufanya mauaji yaliyoratibiwa dhidi ya Wairani wa katu hakuwezi kuleta amani bali kunazidi kulitumbukiza eneo hili e katika vurugu na machafuko. Aidha, waziri na Lady Pandor ameeleza kuwa watendaji wa mauaji kama haya wanapaswa kufikishwa e katika E, mikono ya sheria na kuhukumiwa. Kwingineko, vyama na shakhsia mbalimbali nchini Tunisia wametoa taarifa na kulaani mauaji ya kigaidi ya shahidi Fakhrizade. Chama cha harakati ya wananchi wa Tunisia Jumatatu kilitoa taarifa iliyosainiwa na Muhammad Zahir, katibu mkuu wa chama hicho, na kulaani mauaji ya kigaidi ya Fakhrizade, mwanasayansi mkubwa wa nyuklia na masuala ya ulinzi wa Iran. Chama hicho kimeataja mauaji hayo kuwa ni jinai kubwa iliyotekelezwa na magenge ya kizayuni na kuongeza kuwa Eh, hiyo ni jinai mpya ambayo imefanywa na magaidi wa kizayuni dhidi ya wanasayansi wa Kiislamu na Kiarabu kwa lengo la kukuamisha maendeleo ya nchi za eneo ikiwemo kupatikana mlingano wa kistratejia dhidi ya utawala wa kizayuni. Huko Moroko nako pia, chama cha demokrasia kwa ajili ya mshikamano wa mataifa kimetoa tamko rasmi na kusema kuwa mauaji ya kigaidi ya shahidi Fakhrizade ni kitendo cha jinai ambacho kimelifanya faili la vitendo vya kigaidi la utawala wa kizayuni wa Israeli kuwa zito zaidi. Ofisi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, imelali mauaji ya raia wasonahatia wa nchi hiyo waliofanywa na kundi la kigaidi na ukufurishaji la Boko Haram hivi karibuni. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya kiongozi huyo wa harakati ya kiislami Nigeria, mbali na kulaani mauaji ya makumi ya wakulima wasio na hatia waliouawa na kundi hilo la kigaidi katika jimbo la Borno, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, imesisitiza pia kuwa utawala wa rais Muhammadu Buhari ndio msababishaji wa hali inayotawala hivi sasa ndani ya Nigeria. Kwa mujibu wa taarifa hiyo ya ofisi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki, kundi la kigaidi la Boko Haram limeundwa na vikosi vyenye nia ya kuharibu na kufuta sura halisi ya Uislamu ya kupenda amani na kwamba kuongezeka mashambulio ya kigaidi na utekaji nyara ni mfano wa karibuni kabisa wa hatua zinazochukuliwa na utawala wa Buhari. Ofisi ya Shekh Ibrahim Zakzaki imeeleza katika taarifa hiyo kwamba badala ya utawala wa Nigeria kulinda roho na mali za watu, ambalo ni jukumu la kila serikali, unafanya kila njia kuua na kuangamiza maisha ya watu wasio na kosa lolote. na Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema serikali yake itaendelea na jitihada za kukabiliana na vitendo vya aina yote vinavyoweza kupelekea uh, kuwepo ulaji rushwa ndani ya serikali au mahala pengine. Kagame alikuwa akizungumza katika ikulu yake mjini Kigali na kusema kuwa rushwa inaondoa haki na ngazi zote zinapaswa uh, kuing'oa. Kwa maelezo zaidi mwandishi wetu wa Kigali Silvanas Karemera alitutumia ripoti ifuatayo. Rwanda imo mstari wa mbele katika nchi zinazotoa kipaumbele kwa mapambano dhidi ya uraji rushwa, lakini Rais Paul Kagame anasema licha ya kuwepo mapambano haya, ubaya wa janga la rushwa unasalia kuwa ule ule. Kama inavyofahamika, uonevu na rushwa ni baadhi ya mambo yanayodhoofisha maisha bora ya wananchi wa Rwanda lakini zaidi hudhoofisha maendeleo ya taifa daima. Tutaendelea kuyapiga vita haya yote na tuna uwezo, na taasisi zenye uwezo wa kufanya hivyo, na tunahitaji kazi hiyo iendelee kufanyika kwa kiwango kinachotakiwa zako... akizungumzia kauli ya rais, mtetezi mkuu wa mali za umma na ambaye miongoni mwa mambo mengine ofisi yake inajihusisha pia na kupambana na ulaji rushwa biele amesema wananchi nao wana nafasi kubwa kwenye mapambano haya. Mapambano dhidi ya rushwa yanapaswa kuanzia chini. Kila mwananchi ana wajibu wa kuipiga vita rushwa, kuitangaza pale anapohisi natolewa. Na na hii itawezekana tu baada ya wananchi kuzitambua haki zao na wasipozipata haki hizo hatuwezi kupiga hatua ikiwa mwananchi atakuwa kwenye matatizo bado. Kwa hali hii, basi kila ngazi zina wajibu wa kutimiza wajibu wake nam na. Kwa ripoti hiyo kuhusiana na vita dhidi ya rushwa nchini Rwanda, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Afrika juma hili. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Hadi wakati mwingine, mimi ni Mubarakeni na wageni kwa kusema kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 20 mfungu wa saba Rabia Uthani mwaka 1442 Hijiria inayosadifiana na Disemba 6 mwaka 2020 miladia, miaka 67 iliyopita. Kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ya Hijiria Shamsia, wanachuo wa chuo chuo kikuu cha Tehran walifanya maandamano ya kupinga kuja nchini Iran makamu wa rais wa Marekani wakati huo Richard Nixon. Askari wa Shah waliuwa wanachuo watatu katika maandamano hayo. Safari hiyo ilifanywa na Nixon miezi mitatu na nusu baada ya Marekani kufanya mapinduzi ya kijeshi yaliyoipindua serikali ya Dkt. Mossadegh. Nixon aliamua kuja Iran ili kufaidika na mapinduzi haya ya kijeshi, lakini alikumbwa na upinzani mkubwa wa wanafunzi wa vyuo vikuu. Siku moja tu baada ya mauaji hayo, Nixon alipewa cheti cha ufahari cha uzamivu katika chuo kikuu hicho. Siku hii imetangazwa kuwa ni siku ya wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Iran kutokana na umuhimu wake mkubwa. Tarehe 6 Desemba miaka 28 iliyopita Wahindu wenye misimamo mikali waliobomoa msikiti wa Babri katika mji wa Faizabad kwenye jimbo la Uttar Pradesh nchini India. Msikiti huo ulijengwa mwaka 1528 na na Zahiruddin Muhammad Babur juu ya kilima, na tangu wakati huo ulijulikana kwa jina la msikiti wa Babri. Baada ya kupita karne tatu tangu ujengwe, yaani mwaka 1855, mtawala mmoja mwingereza alipotosha ukweli kwa makusudi na kuandika kuwa msikiti huo umejengwa kwenye magofu ya jumba la ibada ya masanamu la Wahindu. Suala hilo lilikuwa chanzo cha fitina na ugomvi mkubwa kati ya Waislamu na Wahindu, na siku kama ya leo miaka mia moja na tatu iliyopita inayosadifiana na tarehe 6 Desemba mwaka 1917 nchi ya Finland iliyokuwa chini ya utawala wa Russia ilijipatia uhuru wake. Kuwa jirani Finland na Russia kuliwatia wasiwasi mno viongozi wa Finland kiasi kwamba katika karne ya 13 miladia waliomba Sweden iwahami dhidi ya Moscow. Hata hivyo Wasweden waliikalia kwa mabavu Finland. Mnamo mwaka 1721 Rasia ilivamia Finland na kudhibiti sehemu ya ardhi ya nchi hiyo. Hatimaye mwaka 1917 vikosi vamizi vya Rasia vililazimika kuondoka nchini Finland na nchi hiyo ikajitangazia uhuru. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika mashirika ya kimataifa yenye makao yao Vienna, Kazim Agharibu Abadi, amesema kuhusu kutangazwa katika chombo kimoja cha habari cha magharibi ripoti ya siri ya hivi karibuni ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kwamba karibuni hivi Iran italifuatilia kisheria na kwa uzito mkubwa suala hilo. Mahmud Azahar, kiongozi mwandamizi wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema watu wanaoitakidi kwamba kuwa na uratibu wa kiusalama na Israel ni mkakati wa kitaifa wanaisaliti ardhi ya Palestina, watu wake na matukufu yake na mpwa wa rais wa Marekani Donald Trump Mary Trump amesema rais huyo ni mhalifu katili na haini, na kwamba jela ndipo mahali anapostahili kupelekwa baada ya kuondoka Ikulu ya White House. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia a, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Nakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu mimi ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini. Na hadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.