Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Nasr aya ya kwanza hadi ya mwisho. Audhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim Kana al-aliul, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za Mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani irahim, assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Asubuhi ya leo ni Jumapili njema tarehe sita ya mwezi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini ambayo ni sawa na tarehe ishirini Rabiu Uthani elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria. Tunamshukuru Mola Muumba, Mola karima kwa kutupa uhai na afya njema, amin ya rabil alamin. Na tunamwomba Mwenyezi Mungu awape maarifa watabibu wote duniani waweze kukabiliana na kuweza kupata chanjo dhidi ya ugonjwa huu hatari wa korona, ambao hadi sasa umeangamiza mamilioni kama si malaki ya watu. Wapendwa wasikilizaji, leo tutakuwa na kipindi chetu cha Afrika wiki hii. Tutakuwa na macho yetu magazetini, tutakuwa na leo katika historia na tutanafasika, tutasomea muhtasari wa habari tukihitimisha matangazo. Lakini nawasomea kwanza kichwa cha uchambuzi wetu wa kisiasa kwa asubuhi hii, itakuwa ni ombi kwa Biden kwa ajili ya kuhitimisha ushiriki wa Marekani katika vita vya Yemen na tovuti ya redio ya teherani kwa ambaye ni msikilizaji ama mfuatiliaji wa matangazo ni pass todaycom sw kwa wale ambao wanataka kutuma maoni yao tumia whatsapp yetu ambayo ni inaanza kwa alama kujumlisha 98 wanaweza kutuma barua kwa kutumia email yetu ama barua pepe ya redio ni swahili radio at irib ir tunasikika kupitia maarifu FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Ukituni mia moja na tano nukta tatu utaipata. Karibuni. Imetimia <muchas> saa mbili na nusu kwa wakati wa Teheran. <muchas> Na sasa ni vichwa vya habari. wakimbizi Waislamu waliokimbia jinai za anti baraka nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati waanza kurejea nyumbani la mpito nchini Mali. Chuki za viongozi wa Saudia kwa Ikhwanul Muslimin zazidi kuwa kubwa. Na Masudi Shajare asema upo lazima kukabiliana na njama za utawala wa Kizayuni katika eneo. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Wananchi Waislamu wa, wa Jamhuri ya Afrika ya Kati waliokimbia nchini Kamerun miaka sita iliyopita wameanza kurejea makwao baada ya hali kutulia kwa kiasi fulani nchini kwao. Kuna wakimbizi wapatao mia mbili walioamua kurejea Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa hiari yao. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR ndilo lililosimamia zoezi la kuwarejesha nyumbani wakimbizi hao. Baadhi ya wakimbizi hao wameujiwa na vyombo vya habari na kuelezea hisia zao, akiwemo mama mmoja aliyehojiwa wakati akipanda basi nchini Kamerun kurudi Jamhuri ya Afrika ya Kati. Bi Fadimatu Amadu ameishi katika kambi ya wakimbizi nchini Kamerun kwa muda wa miaka sita. Ni mama wa watoto tisa. Mwanawe mmoja alimrejesha Jamhuri ya Afrika ya Kati muda mrefu nyuma, na sasa ameamua kurudi nyumbani na familia yake. Bifadimatu anasema nimekuwa nikiishi na wanangu waliobakia. Ninarejea nyumbani, kwani sioni faida yoyote ya kuendelea kubakia katika kambi ya wakimbizi kwa sababu hali imeshatulia nyumbani. Napenda nirejee kwangu, kwenda kufaidika na utulivu uliopo. Nilipoteza kila kitu nilipokuwa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, na hapa Kameruni nimefanya kazi za mashambani kwa miaka mingi. Mume wangu hana nguvu tena, hakuna mtu wa kutulisha, hivyo ninarejea nyumbani na fedha hizi kidogo nitaweza kununulia ng'ombe dume wa kunisaidia shambani mwingine amejitambulisha kwa jina la yakuba dialo baba watoto wanane yeye anaamini hali imerejea kwa shwari nchini kwake jamhuri ya afrika kati dialo alikuwa mfanyabiashara aliyekimbia ukatili huko jamhuri ya afrika kati na kuishi katika kambi ya wa wakimbizi nchini kamerun tangu mwaka elfu mbili kumi na nne genge la kigaidi la wakristo wa antibalaka lilifanya mauaji na ukatili mkubwa dhidi ya Waislamu wa Jamhuri ya Afrika Kati, ambapo wengi wa Waislamu hao walikimbilia nchini Kamerun katika mazingira magumu na hatarishi mno ili kuokoa maisha yao. Duru za kuaminika zimetangaza habari ya kuongezeka sana chuki za viongozi wa Saudi Arabia dhidi ya chama cha Al Islah tawi la kundi la Ikhwanulmuslimin licha ya kwamba pande hizo mbili zimekuwa zikishirikiana kwa miaka mingi sasa katika vita dhidi ya wananchi wa Yemen. Mtandao wa 26 Septemba umezinukuu duru za kuaminika za Yemen zikisema kuwa viongozi wa chama cha Al Isla tawi la kundi la Ikhwanul Muslimin, katika kipindi cha wiki mbili zilizopita, wamekuwa wakipigania kuonana na Muhamad Bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, ili kumthibitishia kuwa hawana uhusiano wowote na Ikhwanul Muslimin lakini Bin Salman amekataa kuonana nao. Viongozi wa chama cha Al-Islah hawakutosheka na hapo katika kuwabembeleza viongozi wa Saudi Arabia, bali wamewatumia pia ujumbe mbalimbali mbali, wakitangaza kuwa hawana uhusiano na kundi la Ikwan Al-Muslimin. Lakini haikusaidia kitu, kwa sababu baadhi ya mamluki wa Saudi Arabia nchini Yemen wameipa Riyadh ushahidi unaoonyesha kuwa viongozi wa chama cha Al-Islah, cha Yemen bado wana uhusiano na Ikhwanul Muslimin. Sasa hivi kumezuka mzozo mkubwa ndani ya chama cha Al Islah, ambacho tawi lake la kijeshi ni rafiki mkubwa wa Saudi Arabia tangu ukoo wa Al Saud ulipoanzisha uvamizi wa pande zote dhidi ya wananchi wa Yemen kwa kushirikiana na ukoo wa Al Nahyan wa Imarati, baadhi ya tawala za vibaraka za kiarabu kama Sudan na mamluki kutoka ndani na nje ya Yemen. Uvamizi wa Saudia huko Yemen ambao ulianza mwaka elfu mbili kumi na tano una baraka kamili na unasaidiwa kwa kila hali na madola ya kibeberu kama Marekani, utawala wa kizayuni na nchi za Magharibi. Mamilioni ya wananchi wa Islam wa Yemen wanateseka hadi hivi sasa kutokana na uvamizi huo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu, kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Afisa wa kijeshi Kanali Malik Diaw, ambaye ni mjumbe wa baraza la kijeshi lililompindua Rais Ibrahim Bubakar Keita mwezi Agosti mwaka huu, ameteuliwa kuongoza bunge la mpito la nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Jana Jumamosi, bunge hilo lenye wajumbe 121 ambalo linajulikana kwa jina la Baraza la Taifa la Mpito liliitisha kikao chake cha ufunguzi katika mji mkuu ba wa Bamako na uongozi wa chambo hicho muhimu sana umekwenda kwa mwanajeshi. Maafisa wa jeshi nchini Mali walimpindua Rais Keita tarehe 18 Agosti mwaka huu, baada ya nchi hiyo kukumbwa na wiki kadhaa za maandamano ya kupinga serikali yake kwa kushindwa kumaliza uasi, kuleta marekebisho ya kiuchumi na kushindwa kuleta utulivu nchini humo. Maafisa wa kijeshi nchini Mali waliogopa vikwazo vya kimataifa, hivyo walitangaza kukabidhi madaraka kwa serikali ya mpito ambayo imepangwa kuiongoza nchi hiyo kwa muda wa miezi kumi na nane kabla ya kusimamia uchaguzi mkuu. Hata hivyo, watu wenye mfungamano na jeshi ndio walio wengi na ndio wanaoidhibiti serikali ya mpito huko Mali. Tayari hasira za wananchi zinazotokana na kuhodhiwa kila kitu na wanajeshi zinazidi kuwa kubwa. Mwenyekiti wa kamati wa kamisheni ya kimataifa ya haki za binadam za Kiislam IHRC yenye makao yake London nchini in Uingereza amesisitiza juu ya ulazima wa kukabiliana na njama za utawala haramu wa kizayuni katika eneo ikiwemo kusitisha mapatano na utawala huo. Akizungumza na shirika la habari la IRNA, Masud Shajare amekosoa kitendo cha nchi za kiarabu za magharibi nchi za kiarabu na za magharibi mwa asia cha kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel unaoikalia Quds kwa mabavu, na ametahadharisha kuwa hatua hiyo ni sawa na kuwachoma Wapalestina mgongoni na kupuuza haki za raia hao ambao wamekandamizwa kwa muda wa miaka sabini iliyopita. Mwenyekiti wa kamisheni ya ya kimataifa ya haki za binadamu za kiislamu ameongeza kuwa wanazuoni na taasisi za kiislamu wanapaswa kusimama imara na kupinga jinai zinazotekelezwa na utawala wa kizayuni dhidi ya raia wa Palestina. Na mwendesha mashtaka mkuu wa Washington amesema matamshi yaliyotolewa na Ivanka Trump, binti wa rais wa Marekani Donald Trump, akijaribu kumvua baba yake na tuhuma za fedha ni ya kitapeli. Mtandao wa habari wa The Hill umenukuu Karl Resin, mwendesha mashtaka mkuu wa Washington, akisema kwamba baada ya kumsaili Ivanka Trump kuhusu ubadhirifu wa fedha uliofanywa na baba yake wakati akiapishwa ya kuwa rais wa Marekani mwaka 2017 imegundulika kwamba ushahidi aliyootoa ni wa kitapeli, hasa kuhusiana na uchunguzi wa gharama zilizotumika kwenye sherehe hizo. Ivanka Trump ambaye ni mshauri mkuu wa baba yake Donald Trump ameitwa katika wizara ya mahakama ya Marekani kwenda kutoa maelezo kuhusu fedha zilizotumika kugharamia sherehe za ushindi wa baba yake mwaka elfu mbili kumi na saba. Katika kesi hiyo iliyoanza kusikilizwa mwezi Januari mwaka huu, rais wa Marekani Donald Trump anatuhumiwa kutumia fedha vibaya kwa matumizi yake binafsi. Mbali na Ivanka, mke wa Donald Trump Melania Trump naye ameitwa kusailiwa Kuhusiana na tuhuma hizo, Trump na wafuasi wake wanakabiliwa na tuhuma nyingi za ufisadi, ubadhirifu wa mali ya umma, kukwepa kulipa kodi, ufuska na tuhuma nyingine nyingi. Maafisa wa ikulu wa Marekani white House wamefichua kuwa huenda Donald Trump atatumia amri ya msamaha kwa wote ili kuepusha kufungwa yeye na wafuasi wake kutokana na, na mashtaka mengi yanayowakabili na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi hii utahusu ombi kwa Biden kwa ajili ya kuhitimisha ushiriki wa Marekani katika vita vya Yemen. Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya zina nafasi muhimu katika vita huko Yemen ambavyo vilianzishwa tangu mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano na muungano vamizi chini ya uongozi wa Saudi Arabia kutokana na hatua yao ya kuzipatia Saudia na Imarati misaada mbalimbali, mbali ya kijilojistiki, kiintelijensia, kiji na kijeshi. Kitendo hicho kimekosolewa vikali na jumuiya mbalimbali za kutetea haki za binadamu. Zaidi ya jumuia za haki za binadamu themanini zinazojihusisha pia na masuala ya misaada ya kibinadamu na katika uga wa sera za kigeni nchini Marekani zimemwandikia barua Joe Biden, rais mteule wa nchi hiyo, na kumtaka asitishe uungaji mkono wa Washington katika vita huko Yemen. Jumuia hizo za kutetea haki za binadamu aidha zimemtaka Biden aliweke katika vipaumbele vyake vya kazi swala la kusitisha uungaji mkono wa Marekani katika vita venye kutia aibu vinavyotekelezwa na muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia kwa kuzingatia kuongezeka misaada ya serikali ya Trump kwa Saudia licha ya indhari za kimataifa kuhusu maafa ya kibinadamu huko Yemen. Barua hiyo ya pamoja imewasilishwa katika mazingira ambayo Biden alitamka wazi katika kampeni za awali za Wademokrat katika uchaguzi wa rais wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini kwamba atakomesha uuzaji wa silaha wa Marekani kwa Saudi Arabia. Ikiwa ni katika kupinga vita dhidi ya Yemen, Biden alizungumzia kuhusu kusitisha uuzaji wa silaha kwa Saudi Arabia katika hali ambayo Washington ilianza kuunga mkono muungano wa uvamizi wa Saudia katika vita huko Yemen katika serikali iliyotangulia ya Wademokrat ambapo Biden alikuwa makamu wa rais, uungaji mkono ambao uliendelea pia katika serikali ya Trump ya chama cha Republican. Ndio maana madai yaliyotolewa na Biden hivi sasa ni yenye kutiliwa shaka kikamilifu. Hakuna shaka kwamba vita vya Yemen chini ya muungano wa vamizi visingeweza kuendelea bila misaada na uungaji mkono wa wazi na wanyuma ya pazia wa magharibi hususan Marekani. Ndio maana jumuia mbalimbali za kutetea haki za binadamu zikatangaza mara kadhaa kuwa nchi za magharibi zinapasa kuzingatia maisha ya mamilioni ya raia wa Yemen na pia majukumu yao ya kisheria kuliko faida zinazotokana na mauzo ya silaha. Hii ni katika hali ambayo ripoti zinaeleza kuwa hali ya watu wa Yemen ni mbaya sana. Mpango wa chakula duniani WFP umesisitiza katika taarifa yake kuwa mamilioni ya wananchi wa Yemen wanakaribia kukumbwa na baa jipya la njaa. Aidha, inatabiriwa kuwa watu ambao hawana usalama wa chakula nchini humo watafika milioni tano ifikapo nusu ya kwanza ya mwaka ujao wa 2021 kutoka watu milioni tatu na laki sita. Naye David Beasley, mkuu wa mpango wa chakula duniani WFP, anasema takwimu hizi zinapaswa kuwa wito wa mwamko kwa walimwengu duniani. Ni wazi kuwa muungano wa uvamizi huko Yemen unaoongozwa na Saudia na Imarati usingekuwa na uthubuto wa kuendeleza vita vya kidhalimu vya hivi sasa dhidi ya wananchi wa Yemen iwapo Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya kama Ufaransa, Uingereza, Ujerumani na Italia zisingemimina kila aina ya zana za kijeshi na silaha katika vita hivyo ambavyo vimetajwa na Umoja wa Mataifa kuwa vimesababisha maafa makubwa zaidi ya kibinadamu katika karne ya ishirini na moja. Barbara Vale, mchambuzi wa masuala ya kisiasa anasema, Marekani na Uingereza zinahusika katika vita hivyo vya maafa na jinai za kivita zinazojiri kila uchao huko Yemen. Naendelea kutega sikio, matangazo mubashara kutoka hapa Teherani, katika studio zetu za Jame jam. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza Mchango wa Maulama wa Kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Mchango wa Maulamaa wa Kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa Kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimalizia kumzungumzia Abu Jaafar Muhammad bin Hasan Tusi, mashuhuri kwa jina la Sheikhu Taifa au Sheikh Tusi, fakihi mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mahiri na mashuhuri wa Kishia. Shekhe Tusi ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali za elimu za Kiislamu. Hii leo kuna athari takriban 50 zilizobakia. Athari za mwana zuoni huyo hivi sasa zimeratibiwa na kuchapishwa katika sura ya Dairatu Lmaarif, yani encyclopedia, ambayo ni seti ya vitabu vinavyotoa taarifa kuhusu mambo mengi. Vitabu viwili kati ya vitabu vinne muhimu vya vi hadithi kwa waislamu wa kishia vinavyojulikana kwa jina la Kutubul Arba ambavyo ni Tahdhibul Ahkam na Alistibswar vimeandikwa na Shekhe Tusi. Aidha tulieleza kwamba Shekhe Tusi amezikwa katika mji wa Najaf huko Iraq. Sehemu ya 15 ya kipindi chetu juma hili itamzungumzia Sheikh Fadhlu bin Hasan Tabarsi, mwandishi wa tafsiri ya Qur'an ya Majma'ul Bayan. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Fadhlu bin Hasan Tabarsi aliyezaliwa mwaka 468 Hijiria na kufariki dunia mwaka 548, ni miongoni mwa maulama wakubwa wa Kishia na mfasiri wa Qurani tukufu katika karne ya tano na ya sita Hijiria. Sheikh Tabarsi ana vitabu kadhaa vya tafsiri ya Quran. Hata hivyo tafsiri ya Majmaul Bayan ndicho kitabu chake kilichompatia mashuhuri zaidi na anajulikana zaidi kwa kitabu hicho. Allama Majlisi alikuwa akiamini kwamba neno tabarsi ni la Kiarabu na limetoholewa ambapo neno la Kifarsi ni Tafresh na ndio maana alikuwa akimhesabu Sheikh Tabarsi kwamba ni mkazi asili wa Tafresh moja ya viunga vya mji wa Kum. Wakati huo familia ya Tabarsi ilikuwa moja ya familia ya mashuhuri baina Waislamu wa Kishia. Baba yake Fadhlu, yani mzee Hasan, alikuwa mmoja wa maulama mahiri katika zama zake. Watoto wake pia yani Radhiuddin na Hasan bin Fadli Tabarsi nao waliondokea kung'ara kama nyota za mbinguni kielimu, uchaji Mungu na kuipa mgongo dunia. Alikuwa miongoni mwa wanafunzi hodari wa baba yake, na alimu huyo ameandika vitabu vingi kikiwemo cha Makarimu l Akhlaq. Fadlu bin Hasan Tabarsi aliishi katika kipindi chake cha masomo wakati wa utoto na ujana wake jirani na haram ya Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam katika mji wa Mashhad. Baada ya kukamilisha masomo yake ya msingi, alianza kusoma kwa bidii na juhudi kubwa maarifa ya Kiislamu na kushiriki darsa na vikao vya elimu vya waalimu na wanazuoni mahiri wa zama hizo. Aidha, alifanya hima na idili kubwa kujifunza elimu mbalimbali kama fasihi ya lugha ya Kiarabu, tafsiri, hadithi, fiqhi, itikadi na usulul fiqhi, kiasi kwamba akaondokea kuwa mahiri katika elimu hizo. Licha ya kuwa katika zama hizo elimu kama vile hisabati hazikuwa zimeenea sana, lakini Tabarsi alifanya hima kujifunza hisabati na kuondokea kuwa mmoja wa wasomi wenye nadharia na mtazamo muhimu katika elimu hiyo. Wapenzi wasikilizaji, maulamaa wakubwa na wataalamu wa kuelezea habari na historia za watu wanamtaja Shekh Tabarsi kama alim mujitahidi na fakihi mkubwa. Shekh Tabarsi alibainisha kwa mara ya kwanza nadharia na, na mitazamo ya makundi mbalimbali ya Kiislamu, na baada ya kubainisha mtazamo wa Mashia alibainisha nadharia yake kwa kutoa fatwa. Akthari ya mafakihi wakubwa wa kishia walikuwa wakiheshimu mno mtazamo wake. Sheikh Tabarsi aliishi katika mji wa Mashhad kwa muda wa takriban miaka 54, na kisha mwaka 523 alielekea katika mji wa Sabzawar, akiitikia mwito wa shakhsia wakubwa wa, wa mji huo. Alimu huyo alifanya hivyo kutokana na kuwa katika mji huo kulikuwa na suhula nyingi zilizokuwa zikimwandalia mazingira mazuri ya kufundisha, kualifu vitabu pamoja na kueneza mafundisho ya Kiislamu. Hatua ya kwanza aliyoichukua baada ya kuwasili katika mji wa Sabzawar ni kukubali kuchukua jukumu la kusimamia chuo cha kidini mjini humo kilichojulikana kwa jina la chuo cha mlango wa Iraqi. Kwa hima, bidii na miongozo yake chuo hicho kiliondokea kuwa chuo kikubwa cha kidini na kilichokuwa na umuhimu mkubwa. Utajiri wa utamaduni wa na elimu wa eneo hilo uliovutia wengi, hasa vijana waliokuwa na kiu ya elimu ambao walikuwa wakitokea katika maeneo mbalimbali ya Iran na kwenda kusoma katika mji huo katika kipindi cha muda wa miaka 25 alichoishi katika mji wa Sabzavar, Sheikh Tabarsi alifanikiwa kuwalea na kuwatoa wanafunzi wengi ambao baadaye waliondokea kuwa wanazuoni na waalimu mahiri katika fani mbalimbali. Kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi chetu ni kuwa athari na kumbukumbu muhimu zaidi ya Sheikh Tabarsi ni kitabu cha tafsiri ya Quran ya Majmaul Bayan. Alama Amin ameandika hivi kuhusiana na daraja ya elimu ya Sheikh Tabarsi: Aminil Islam mashuhuri kwa jina la Sheikh Tabarsi alikuwa mbeba bendera ya elimu na uongofu Alikuwa mmoja wa viongozi mahiri wa kidini na madhehebu ya Shia. Tafsiri yake ya Majmaul Bayan ilikuwa inatosha kabisa kubainisha bahari ya elimu na ubobezi mkubwa aliokuwa nao katika uga wa elimu, tafsiri ambayo inatoa nuru ya ukweli, kitabu ambacho hakuna mtu ambaye anaweza kudai kwamba hakihitaji. Mwisho wa kunukuu. Kwa hakika, Shekh Tabarsi alitumia muda wa miaka saba kuiandika tafsiri ya Majmaul Bayan, akipata mwongozo wa tafsiri ya Tibian ya Shekh Tusi. Tafsiri ya Majmaul Bayan imewavutia maulamaa wengi hata wa madhehebu ya Kisuni. Kitabu cha tafsiri ya Majmaul Bayan kina mijalada kumi na imechapishwa katika mijalada mitano. Shekh Tabarsi, ambaye anafahamika pia kwa lakabu ya imamu wa wafasiri, aliyeaga dunia tarehe 9 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 548 Hijiria, na kurejea kwa mola wake baada ya kuishi kwa miaka 80, umri ambao ulijaa baraka na fadhila. Baadhi ya waandishi wanamtaja Shekh Tabarsi kama shahidi, kwani wanasema kuwa aliuawa kwa kupewa sumu. Mwili wa Shekh Tabarsi ulihamishwa kutoka Sabzawar na kwenda kuzikwa jirani na haramu ya Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam katika mji wa Mashhad. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo nakomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, kipindi ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na athari na vitabu vyao. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Shukrani sana, Salamu Bendera, kwa kipindi chako hicho kuhusiana na mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Na sasa tunakaribisha wapenda wapende a wasikilizaji, utegea sikio macho yetu magazetini <muchu> Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumapili tarehe sita, mwezi Disemba 2020, linaanza kwa kutubia jicho baadhi ya magazeti ya magazeti nchini Tanzania. Habari kubwa katika athari ya magazeti yaleo nchini Tanzania ni kuhusu kutangazwa jana uteuzi wa baraza la mawaziri uliofanywa na Rais John Pombe Magufuli wa nchi nchihiyo. Toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wake wa mwanzo kilichokolezwa wino kisemacho baraza la mabadiliko ambapo mwandishi amefafanua kwa kuandika Magufuli akamilisha uteuzi wa mawaziri na manaibu kukiwa na sura mpya zaidi ya asilimia hamsini. Awatema manaibu waziri wengi, Mpina, Kigwangala, Zungu washindwa kupenya tena. Mbali na habari hiyo kuu, Mwananchi aidha limeandika Dk Mwinyi akunjua makucha Zanzibar, Profesa Safari aipa neno Chadema, sakata la mde na wenzake mti wa mtandao unavyokusanywa na kijiji kutuma na kupokea ujumbe, na hakimu Mbeya matatani akidaiwa kumtoa mfungwa wa gerezani kwa udanganyifu. Hayo yakiwa ni ya Mwananchi. Gazeti la Nipashe linatupasha pia kuhusu uteuzi wa baraza jipya la mawaziri nchini Tanzania kwa habari kuu isemayo, vigogo atemwa, sura mpya za tawala, vijana wa shamiri unaibu waziri Nipashe aidha limeandika asimulia alivyopata VVU katika siku ya harusi ya rafiki yake, bibi adaiwa kumuunguza mjukuu kisa kachana shuka, na majaliwa apigia chapuo kilimo cha bustani. Katika upande wa habari za michezo, gazeti ya Nipasha limeandika kipa wa biashara anukia Azam FC, Ibrahimovich hana mpango wa kustaafu, Yanga kazi kazi kwa Ruvu shooting leo na Simba yatakata ligi ya mabingwa sasa kukutana na Platinum ya Zimbabwe. Gazeti la Habari Leo Jumapili, toleo la mtandaoni, pia nalo limeakisi e, habari ya uteuzi wa baraza la mawaziri chini ya kichwa cha habari kisemacho timu ya Magufuli, kikosi kazi cha John Pombe Magufuli, Sura mpya za tawala, wengi ni vijana, ateua wabunge wawili awapa wizara. Ukurasa wa mbele wa Habari Leo aidha una picha za mawaziri sita wapya walioteuliwa na Rais John Pombe Magufuli na wengine sita waliotemwa katika uteuzi huo. Vilevile vile limeandika nimri kuzalisha vidonge vya miti shamba na wizara mpya ya akisi ilani ya CCM. Na nchini Kenya anaanza na gazeti la This Town Sunday ambalo limeandika, Kenya yasajili kesi mpya 753 za maambukizi ya COVID-19 huku watu wengine 12 na wakiripotiwa kuaga dunia kwa, kwa maradhi hayo. Muruga mbunge ambaye alianzia katika ngazi ya chini kabisa azikwa huko Matungu. Mapungufu ya mswada wa marekebisho ya katiba ya BBI. Mwanaume mmoja hashtakiwa kwa kumibia mama yake shilingi sabini na tano. Na Musalia Mudavadi, mkuu wa chama cha Amani National Congress, ANC, amesema kuwa Kenya inapaswa kuhitimisha mjadala wa BBI na kuiruhusu nchi kusonga mbele. Amesema mjadala mrefu usiokwisha kuhusu BBI unaweza kuwatisha wawekezaji. Mapambano ya kimya kimya kwa ajili ya BBI, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mwanzo wa toleo la mtandaoni la gazeti la The Standard on Sunday, huku gazeti hilo pia likiwa na habari nyingine zisemazo ubora wa elimu nchini Kenya umeendelea kushuka katika muda wa zaidi ya miaka kumi iliyopita, ingawa takwimu mpya zinaonyesha kuwa nchi hiyo inaongoza duniani kwa idadi ya wanafunzi wanaomaliza elimu ya shule ya msingi. Ruto asema bado hatujachelewa kuifanyia marekebisho rasimu ya BBI ili kuwekwa mezani kwa ajili ya kura maoni. Ripoti ya tathmini kuhusu ustawi wa mataifa kote ulimwenguni imeweka Kenya miongoni mwa nchi ambazo sifa na vigezo vyake vya uongozi vimepungua kwa zaidi ya miaka kumi iliyopita, na utafiti unaonyesha kuwa wanawake wachache wanashikilia nyadhifa za juu katika taasisi vya vyombo vya habari. Hiyo ni kwa mujibu wa utafiti mpya uliofanya chini ya anwani The Missing Perspective of Women in News, ambao ulisimamiwa na taasisi ya The Bill and Melinda Gates na kuchapishwa mwezi uliopita. Utafiti huo ulifanywa katika nchi za India, Kenya, Nigeria, Afrika Kusini, Uingereza na Marekani. Utafiti huo ulilenga kutafiti juu ya utendaji wa usawa wa kijinsia katika taasisi za vyombo vya habari. Ni hayo tu tulioweza kuwadondolea katika macho yetu magazetini. Naendelea kutegea sikio matangazo mubashara kutoka hapa Teherani, na sasa tunaletea kipindi chetu cha pili ambacho ni Afrika wiki hii. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika juma moja lililopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Ethiopia ya ruhusu Umoja wa Mataifa ufikishe misaada eneo la Tigrei bila vizingiti, polisi ya Uganda ya juta na kuomba msamaha baada ya mauaji dhidi ya wafuasi wa upinzani, na Afrika Kusini ya laani mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia wa Iran. Karibuni. Wiki hii Ethiopia ilitoa idhini kwa Umoja wa Mataifa kupeleka misaada bila vizingiti katika jimbo la kaskazini la Tigray kufuatia wiki kadhaa za kuishawishi ifanye hivyo wakati operesheni za kijeshi zikiendelea. Makubaliano ya hayo yaliosainiwa na waziri wa amani wa Ethiopia yanaruhusu utoaji wa misaada ya kiutu na huduma kwa wakazi walioko hatarini katika maeneo yanayoshikiliwa na serikali jimboni Tigray na maeneo jirani ya Amhara na Afar. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alianzisha operesheni ya kijeshi dhidi ya wapiganaji wa ukombozi wa Tigrei TPLF Novemba 4 akiwalaumu kwa kufanya mashambulizi kwenye vituo vya jeshi la serikali. Karibu watu laki sita wanaoishi Tigray walitegemea msaada wa chakula kabla ya mapigano kuanza, wakiwemo wakimbizi 96,000 wa Kieritria. Umoja wa Mataifa wanasema kuna uhaba wa chakula, mafuta na fedha. Hayo yanajiri wakati ambao kiongozi wa chama cha TPLF amesema askari wake wanaendelea kupambana na jeshi la serikali hata baada ya waziri mkuu Abi Ahmad kutangaza ushindi katika eneo hilo wiki iliyopita. Polisi nchini Uganda imetangaza kuwa inajuta kutumia risasi za moto dhidi ya waandamanaji wa, wa mgombea urais kupitia chama cha upinzani cha NUP cha Robert Changulanyi maarufu kama Bobi Wine mwezi uliopita na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 50. Mkurugenzi wa polisi anayesimamia operesheni nchini humo Edward Ochom ameomba msamaha baada ya kikao na viongozi wa dini waliomtembelea katika makao makuu ya jeshi la polisi. Katika hatua nyingine, tume ya uchaguzi wa Uganda imebadilisha walinzi wa Bobi Wine baada ya kiongozi E, wa, walinzi wa e, kinara huyo wa upinzani na msaidizi wake kupigwa risasi za mpira, hatua ambayo ilimfanya mgombea huyo wa upinzani asitishe kampeni zake za uchaguzi. Kampeni kwa ajili ya uchaguzi wa mwezi Januari mwakani zimeendelea kupamba moto, huku vyama vya upinzani nchini Uganda vikilalamika uh, kuhusu kile vinachokitaja kuwa ni njama za wazi za vikosi vya usalama dhidi ya wapinzani. Na kabla hatujaondoka nchini Uganda, serikali ya nchi hiyo iko mbioni kupambana na ufisadi, lakini inakabiliwa na changamoto nyingi, ikiwa ni pamoja na mafisadi kutoa vitisho kwa walio katika mstari wa mbele kupambana na ufisadi. Mkuu wa kitengo cha kupambana na ufisadi katika ikulu ya rais, Luteni Kanali Edith na Kalema, anasema amekabiliwa na vitisho kutoka kwa mafisadi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, ana maelezo zaidi. Ingawa serikali ya Uganda imejitahidi kufutilia mbali ufisadi na ulaghai katika jamii, tabia hiyo bado imekithiri karibu katika kila sekta ya serikali na umma. Katika utawala wa miaka thelathini na mitano ya bwana Museveni, wafisadi na uwezi wa fedha za umma wamedhoofisha mno uchumi wa taifa na kukwamisha maendeleo ambayo yangelishuhudiwa katika nyanja na sekta mbalimbali. Hivi karibuni afisa maalum aliyeteuliwa na rais Mseveni kukabiliana na magenge ya walagai na wafisadi, baadhi yao wakiwa wa serikalini, luteni kanali Nakalema, amedokeza kuwa walagai wa aina hii wamefikia hata kiwango cha kumtishia kwamba watamfungulia mashtaka kwa kuwaingilia kikazi, kwani hana mamlaka kuwachukulia hatua yoyote wanapomeza vyao. Mahakama ya Katiba katika Jamhuri ya Afrika ya Kati imethibitisha uamuzi wa Tume Huru ya Uchaguzi nchini humo kuwa rais wa zamani wa nchi hiyo Francois Bozize hana nafasi ya kuwania uchaguzi wa rais Desemba 27 nchini humo. Bozize anashutumiwa na makosa mbalimbali ikiwa ni pamoja na mauaji, utekaji nyara na mateso, bila kusahau vikwazo walivyowekewa na Umoja wa Mataifa. Kwa maelezo zaidi tunajiunga na mwandishi wetu wa eneo la Afrika ya Kati, Mosimwasi. Kama jaji mkuu wa koti hiyo ya katiba alivyoahidi Jumamoja lililopita, amehitimisha ahadi yake ya kuchuja majina ya wagombea kiti cha urais kama alivyochuja majina ya wagombea viti vya ubunge na kuwaondoa wagombea zaidi ya mia moja ambao walipatikana na hatia ya kuendeleza harakati zao za kuwa wanamgambo katika nchi hiyo. Jaji Daniel Dalo anatoa hapa sababu za kuwachuja wagombea hao. La candidature de Bozize Yanguvonda François est invalidée en application des dispositions de, disposition de l'article 103 du Code electoral. Jina la mgombea kiti hicho Bozize Yanguvonda François limeondolewa kutokana na kipengele cha mia moja na tatu cha sheria ya kuendesha uchaguzi nchini. Waziri wa mashauri ya kigeni na ushirikiano wa kimataifa wa Afrika Kusini amelaani vikali mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia wa Iran shahidi Mohsen Fakhrizadeh na kusisitiza kuwa vitendo kama hivyo vitazidi kutumbukiza eneo la Asia Magharibi katika vurugu no amani, na ukosefu wa amani. Naledi Pandor, waziri wa mashauri ya kigeni na ushirikiano wa kimataifa wa Afrika Kusini, ameashiria mauaji mengine ya mingine, huko nyuma dhidi ya raia wa Iran na kueleza kwamba kufanya mauaji yaliyoratibiwa dhidi ya Wairani wa katu hakuwezi kuleta amani bali kunazidi kulitumbukiza eneo hili katika vurugu na machafuko. Aidha, waziri Naledi Pandor ameeleza kuwa watendaji wa mauaji kama haya wanapaswa kufikishwa Uh, katika E, uh, mikono ya sheria na kuhukumiwa. Kwingineko, vyama na shahsia mbalimbali mbali nchini Tunisia wametoa taarifa na kulani mauaji ya kigaidi ya shahidi Fakhri Zade. Chama cha harakati ya wananchi wa Tunisia, Jumatatu kilitoa taarifa iliyosainiwa na Muhammad Zahir, katibu mkuu wa chama hicho, na kulani mauaji ya kigaidi ya Fakhri Zade, mwanasayansi mkubwa wa nuklea na masuala ya ulinzi wa Iran. Chama hicho kimeataja mauaji hayo kuwa ni jinai kubwa iliyotekelezwa na magenge ya kizayuni na kuongeza kuwa Eh, hiyo ni jinai mpya ambayo imefanywa na magaidi wa kizayuni dhidi ya wanasayansi wa kiislamu na kiarabu kwa lengo la kukuamisha maendeleo ya nchi za eneo ikiwemo kupatikana mlingano wa kistratejia dhidi ya utawala wa kizayuni huko Moroko. Nako pia chama cha demokrasia kwa ajili ya mshikamano wa mataifa kimetoa tamko rasmi na kusema kuwa mauaji ya kigaidi ya shahidi Fahrizade ni kitendo cha jinai ambacho kimelifanya faili la vitendo vya kigaidi la utawala wa kizayuni wa Israeli kuwa zito zaidi. Ofisi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, imelali mauaji ya raia wasonahatia wa, wa nchi hiyo waliofanywa na kundi la kigaidi na kuvurushaji la Boko Haram hivi karibuni. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, mbali na kulaani mauaji ya makumi ya wakulima wasio na hatia waliouawa na kundi hilo la kigaidi katika jimbo la Borno, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, imesisitiza pia kuwa utawala wa Rais Muhammadu Buhari ndio msababishaji wa hali inayotawala hivi sasa ndani ya Nigeria. Kwa mujibu wa taarifa hiyo ya ofisi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki, kundi la kigaidi la Boko Haram limeundwa na vikosi vyenye nia ya kuharibu na kufuta sura halisi ya Uislamu ya kupenda amani, na kwamba kuongezeka mashambulio ya kigaidi na utekaji nyara ni mfano wa karibuni kabisa wa hatua zinazochukuliwa na utawala wa Buhari. Ofisi ya Shekh Ibrahim Zakzaki imeeleza katika taarifa hiyo kwamba badala ya utawala wa Nigeria kulinda roho na mali za watu, ambalo ni jukumu la kila serikali, unafanya kila njia kuua na kuangamiza maisha ya watu wasio na kosa lolote. na rais Paul Kagame wa Rwanda amesema serikali yake itaendelea na jitihada za kukabiliana na vitendo vya aina yote vinavyoweza kupelekea uh, kuwepo ulaji rushwa ndani ya serikali au mahala pengine. Kagame alikuwa akizungumza katika ikulu yake mjini Kigali na kusema kuwa rushwa inaondoa haki na ngazi zote zinapaswa uh, kuing'oa. Kwa maelezo zaidi mwandishi wetu wa Kigali Ifuatayo. Rwanda imo mstari wa mbele katika nchi zinazotoa kipaumbele kwa mapambano dhidi ya uraji rushwa, lakini rais Paul Kagame anasema licha ya kuwepo mapambano haya, ubaya wa janga la rushwa unasalia kuwa ule ule. Kama inavyofahamika, uonevu na rushwa ni baadhi ya mambo yanayodhoofisha maisha bora ya wananchi wa Rwanda, lakini zaidi hudhoofisha maendeleo ya taifa . Daima tutaendelea kuyapiga vita haya yote, na tuna uwezo na taasisi zenye uwezo wa kufanya hivyo, na tunahitaji kazi hiyo iendelee kufanyika kwa kiwango kinachotakiwa. akizungumzia zako... kauli ya rais mtetezi mkuu wa mali za umma na ambaye miongoni mwa mambo mengine ofisi yake inajihusisha pia na kupambana na ulaji rushwa, Binirele Madeline amesema wananchi nao wana nafasi kubwa kwenye mapambano haya. Mapambano dhidi ya rushwa yanapaswa kuanzia chini. Kila mwananchi ana wajibu wa kuipiga vita rushwa, kuitangaza pale anapohisi inatolewa, na hii itawezekana tu baada ya wananchi kuzitambua haki zao, na wasipozipata haki hizo hatuwezi kupiga hatua ikiwa mwananchi atakuwa kwenye matatizo bado. Kwa hali hii basi, kila ngazi zina wajibu wa kutimiza wajibu wake. nam na kwa ripoti hiyo kuhusiana na vita dhidi ya rushwa nchini Rwanda ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Afrika juma hili. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Hadi wakati mwingine, mimi ni Mubarakeni na wageni kwa kusema kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 20 mfungu wa 7 Rabiul Thani mwaka 1442 Hijiria inayosadifiana na Disemba 6 mwaka 2020 Miladia, miaka 67 iliyopita. Kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ya Hijiria Shamsia, wanachuo wa chuo, chuo kikuu cha Tehran walifanya maandamano ya kupinga kuja nchini Iran makamu wa rais wa Marekani wakati huo Richard Nixon. Askari wa shah waliua wanachuo watatu katika maandamano hayo. Safari hiyo ilifanywa na Nixon miezi mitatu na nusu baada ya Marekani kufanya mapinduzi ya kijeshi yaliyoipindua serikali ya Dkt Mossadegh. Nixon aliamua kuja Iran ili kufaidika na mapinduzi haya ya kijeshi, lakini alikumbwa na upinzani mkubwa wa wanafunzi wa vyuo vikuu. Siku moja tu baada ya mauaji hayo, Nixon alipewa cheti cha ufahari cha uzamivu katika chuo kikuu hicho. Siku hii imetangazwa kuwa ni siku ya wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Iran kutokana na umuhimu wake mkubwa. Tarehe 6 Disemba miaka 28 iliyopita, Wahindu wenye misimamo mikali waliobomoa msikiti wa Babri katika mji wa Faizabad kwenye jimbo la Uttar Pradesh nchini India msikiti huo ulijengwa mwaka 1528 na na Zahiruddin Muhammad Babur juu ya kilima na tangu wakati huo ulijulikana kwa jina la msikiti wa Babri. Baada ya kupita karne tatu tangu ujengwe, yani yaani mwaka 1855, mtawala mmoja mwingereza Alipotosha ukweli kwa makusudi na kuandika kuwa msikiti huo umejengwa kwenye magofu ya jumba la ibada ya masanamu la Wahindu. Suala hilo lilikuwa chanzo cha fitina na ugomvi mkubwa kati ya Waislamu na Wahindu. na siku kama ya leo miaka mia moja na tatu iliyopita inayosadifiana na, inayo na tarehe 6 Desemba mwaka 1917, nchi ya Finland iliyokuwa chini ya utawala wa Russia ilijipatia uhuru wake. Kuwa jirani Finland na Russia kuliwatia wasiwasi mno viongozi wa Finland kiasi kwamba katika karne ya 13 miladia waliiomba Sweden iwahami dhidi ya Moscow. Hata hivyo, Wasweden waliikalia kwa mabavu Finland. Mnamo mwaka 1721, Rasia iliivamia Finland na kudhibiti sehemu ya ardhi ya nchi hiyo. Hatimaye mwaka 1917, vikosi vamizi vya Russia vililazimika kuondoka nchini Finland na nchi hiyo ikajitangazia uhuru. Shukran sana, sama bendera kwa makala ya leo katika historia. Na sasa nasoma maoni ya Juma Idi Isa, msikilizaji wetu wa kuondoa masawi Tanzania, anasema kila laheri kwa wakimbizi waliokimbia jinai za antibalaka na kurejea nyumbani huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kikubwa anasema serikali uangalie kwa jicho la tatu na amani ipatikane kwao. Asante sana Juma Idi Isa a bihudali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania. Yeye amecoma maoni yake asubuhi ya hii ambayo anasema, nawashukuru watangazaji wa radio Tehran. Shukran sana nawe pia na sasa, ni habari za dunia kwa ufupi. Wananchi waislamu wa jamhuri ya afrika kati waliokimbilia nchini Kameruni miaka sita iliyopita wameanza kurejea makwao baada ya hali kutulia kwa kiasi fulani nchini kwao. Kuna wakimbizi wapatao mia mbili walioamua kurejea jamhuri ya afrika ya kati kwa iari yao. Shirika la wakimbizi la umoja wa mataifa UNHCR ndilo Di lililosimamia zoezi la kuwarejesha wakimbizi hao. Duru za kuaminika zimetangaza habari ya kuongezeka sana chuki za viongozi wa Saudi Arabia dhidi ya chama cha Al-Isla, tawi la kundi la Ikhwanul Muslimin, licha ya kwamba pande hizo mbili zimekuwa zikishirikiana kwa miaka mingi sasa katika vita dhidi ya wananchi wa Yemen. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp telegram viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19 Tatu, tisa, tano, stroke 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.