Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, i Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran mchana huu kukuleteni matangazo haya, ni mimi Salum Bendera. Ama leo ni Jumamosi tarehe ya 19 mfunguo saba Rabia Uthani mwaka 1442 44 Hijiria, sawa na tarehe 5 Disemba mwaka elfu mbili na ishirini Miladia. Tunaelekeelekea ukingoni kabisa mwa mwaka huu wa miladia wa elfu mbili na ishirini. Mchana huu tunasikika kupitia satellite na internet kama kawaida. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw. Ama bila kusahau, tunasikika pia huko kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza 99.7 eh, Kigoma na vilevile 104.1 Mtwara huko nchini Tanzania. Barua pepe yetu ni swahili radio @irib.ir Nambari yetu ya WhatsApp au sms ni anza na jumlisha 989035065487. Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa pia na darsa ya Quran bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki na kisha makala ya kila siku ya leo katika historia ambayo hudonoa donoa na kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri katika historia katika siku kama ya leo. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Jeshi la Ethiopia lateka na kuua akthari ya viongozi wa waasi wa Tigray. Marekani kuondoa wanajeshi wake kufikia Januari 2021 huko nchini Somalia. Israeli kufungua ubalozi wake nchini Bahrain kabla ya kumalizika mwezi huu wa Disemba na rais wa Uturuki asema Macron ni msiba kwa Ufaransa. muda si mrefu wa Ufaransa wataondokana na sheria yake. Na sasa ni habari kamili. Serikali ya Ethiopia imetangaza kuwa imewakamata mateka na kuwaua akthari ya viongozi wa waasi wa harakati ya ukombozi wa wananchi wa, wa Tigray. Taarifa ya serikali ya Ethiopia imesisitiza kuwa viongozi wengi wa waasi wa jimbo la Tigrey wameuawa au kukamatwa mateka na vikosi vya serikali ya Addis Ababa. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa unasema mapigano yanaripotiwa kupamba moto katika baadhi ya maeneo ya mji wa Tigrey nchini Ethiopia, hali inayokwamisha shughuli za upelekaji wa misaada ya kibinadamu. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wameziambia duru za habari kwamba hawakuweza kufikisha misaada kama ulivyokubaliana na serikali ya Addis Ababa, hasa kwenye maeneo ambayo yanadhibitiwa na vikosi vya serikali. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa limetangaza kuwa watu wapatao milioni 22 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula na hivyo kuhitajia misaada ya haraka ya chakula. Taarifa ya shirika hilo imeeleza kuwa hali ya uhaba mkubwa wa chakula huko DRC ni mbaya zaidi ikilinganishwa na mwaka jana. Kwa mujibu wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, idadi hiyo imeongezeka kutoka watu milioni 15 na laki 6 mwaka jana 2019 hadi milioni 21 na laki 8 mwaka huo. Shirika hilo aidha, limesema hali hiyo imechangiwa na athari za janga la COVID-19 na kusababisha kupanda kwa bei ya bidhaa za chakula. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo ya FAO inaeleza kuwa wengi walioathiriwa na tatizo hilo ni wa maeneo ya kaskazini na kusini mwa mikoa ya Kivu, Ituri na Kasai. Wakati huo huo, ripoti mbalimbali mbali zinaonyesha kuwa zinaonyesha namna athari za janga la korona lilivyosababisha kuporomoka kwa nguvu ya uchumi ya watu wengi duniani na hivyo kuwaingiza katika ukata na umasikini mkubwa. Utafiti mpya wa shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa maendeleo UNDP umesema watu zaidi ya milioni 207 wanaweza kusukumwa katika umasikini uliokithiri ifikapo mwaka 2030 kwa sababu ya athari mbaya ya muda mrefu ya janga la COVID-19 na hivyo kufanya jumla ya zaidi ya watu bilioni 1 kuwa masikini duniani. Mahakama ya Katiba ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imeondoa majina zaidi ya kumi ya wagombea wa kiti cha urais likiwemo la rais wa zamani wa nchi hiyo Francois Bozize. Wanasiasa hao ambao majina yao yameinguliwa wanakabiliwa na makosa mbalimbali mbali. Ikiwa ni pamoja na uhalifu na mauaji. Mosi Mwasi, mwandishi wetu wa Afrika ya Kati, anatuarifu zaidi. Kama jaji mkuu wa koti hiyo ya katiba alivyoahidi juma moja lilopita, amehitimisha ahadi yake ya kuchuja majina ya wagombea kiti cha urais kama alivyochuja majina ya wagombea viti vya ubunge na kuwaondoa wagombea zaidi ya mia moja ambao walipatikana na hatia ya kuendeleza harakati zao za kuwa wanamgambo katika nchi hiyo. Jaji Daniel Dalo anatoa hapa sababu za kuwachuja. limeondolewa kutokana na kipengele cha mia moja na tatu cha sheria ya kuendesha uchaguzi nchini. La candidature de Bozizé Yangouvonda François est invalidée en application des dispositions de, disposition de l'article 103 du Code electoral, kipengele kinachozungumzia sana kuhusu haiba ya mgombea kiti hicho ikiwa anatakiwa kuwa na tabia nzuri bila ya doa lolote la kihalifu, kiuchumi, kisiasa na pia kijamii. Sababu zingine za kuondolewa kiongozi huyo zinatajwa kuwa ni zile zinazotokana na kupewa kwake hati ya kimataifa ya kushikwa mwaka 2013 na, na pia vipingamizi vilivyotolewa na Umoja wa Mataifa dhidi yake. Sababu ambazo mkurugenzi wake wa kampeni kitaifa Bwana Krisia Ginebem anazikataa Les éléments invoqués à l'appui de cet argument sont largement sujets à caution. Sababu zinazotolewa katika kongamano hili ni ambazo zinaambulia patupu katika ukweli wa mambo. Francois Bozize alikuwa na hati ya kimataifa ya kukamatwa ili aende kuhukumiwa na tangu hapo, Francois Bozize amekaa nchini kwa zaidi ya mwaka mmoja, na kwa wakati huo wote hajaweza kushikwa au kufikishwa kotini, wala hakuweza kupokea kibarua cha kuitwa na jaji yeyote vile najua kwamba mara alipotolewa madarakani, kinachofanyika sasa ni viongozi kutaka kulipiza kisasi. Iwapo koti kuu ya katiba ee inaweza kutumiwa ee kwa kufanya matendo hayo, wakati inatakiwa isifanye hivyo, basi ni lazima tuanze kujiuliza kuhusu uhalali wake. Viongozi wengine ambao wameondolewa kutoka kugombea kiti hicho cha urais ni pamoja na wengine kumi na sita kutokana na sababu za kipengele hicho cha mia moja na tatu na wengine wameondolewa kutokana na sababu za kushiriki kwao katika harakati za kuendelea kuongoza au kuwa wanachama wa magenge yenye silaha ambayo bado yanaendeleza harakati zao nchini. Na wale ambao wamekubaliwa kuendelea na kugombea kiti hicho ni rais anayeondoka Foste Arkanji Twadera na wengine ni Nicholas Changai, Matezi Gele, Abdukarim Mekaswa na George Delogele. Kuondolewa kwa viongozi hao wengi kutoka katika kugombea kiti hicho kulipelekea hali ya wasiwasi miongoni mwa wanachama wa vyama vyao na nchi kwa ujumla, watu wakidhania pangeweza kutokea mifarakano katika mji mkuu wa Bangi au pia huko mikoani. Na hadi nikituma ripoti hii, hali ilikuwa bado ni shwari. Bila shaka, wengi wao wameitikia wito wa asasi za kijamii ambao unawataka watu kubakia kimya. Mosi Mwasi, Brazzaville. Shukran sana, Mosi Mwasi, kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo Congo Brazzaville. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Rajab Tayeb Erdogan wa Uturuki amemshambulia kwa maneno Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na kusema kuwa na matarajio muda si mrefu nchi hiyo ya bara Ulaya itaondokana na shari ya kiongozi huyo. Rais wa Uturuki alisema hayo jana baada ya kuondoka katika msikiti wa Hagia Sofia mjini Istanbul alikoswali swala Ijumaa na kueleza kwamba Emmanuel Macron ni, ni msiba kwa nchi ya Ufaransa. Rais huyo wa Uturuki amesema pia kuwa hivi sasa nchi ya Ufaransa inapitia kipindi hatari mno kutokana na kuwekwa madarakani mtu kama Emmanuel Macron. Hii si mara ya kwanza kwa rais wa Uturuki kumshambulia kwa maneno rais Emmanuel Macron wa Ufaransa. Majuma kadhaa yaliyopita, Erdogani alinukuliwa akisema kuwa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anahitaji kupimwa uwezo wake wa kiakili baada ya matamshi ya kibaguzi yaliyotoa karibuni kuhusu dini ya Kiislamu. Aidha, Erdogan alisema kuwa Ufaransa itafanya uchaguzi wa rais yapata mwaka mmoja ujao ambao utaainisha hatima Macron, na kwamba anaamini huo utakuwa mwisho wake kwa sababu hajaifanyia lolote Ufaransa, seuze nafsi yake mwenyewe. Mwezi Septemba mwaka huu. Pia rais huyo wa Uturuki alinukuliwa akisema kuwa historia ya Afrika ni historia ya Ufaransa pia, na Wafaransa waliua raia milioni moja wa Algeria na watu laki nane nchini Rwanda, na kwa msingi huo hawawezi kutoa somo la ubinadamu kwa taifa la Uturuki ambalo halijaua Waafrika. Tovuti moja ya utawala haramu wa Israel imetangaza kuwa Tel Avivu imeshaandaa mipango ya kufungua ubalozi wake nchini Bahrein kabla ya kumalizika mwezi huu wa Disemba. Mtandao wa wala wa Israel umeripoti kwamba hivi sasa tayari wana diplomasia wawili wa utawala huo ghasibu wapo Manama, Bahrein, wakikamilisha utaratibu na mipango ya kufunguliwa ubalozi wa Tel Avivu mjini humo. Wiki iliyopita afisa mmoja wa wizara mashauri ya kigeni ya Israel aliwasili Manama, mji mkuu wa Bahrain, kwa shabaha ya kutafuta mahala na jengo linalofaa kwa ajili ya ubalozi, ikiwa ni maandalizi ya kuelekea kufunguliwa ubalozi wa Israel mjini humo. Wakati huo huo, Gabi Eshkenazi, waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala dhalimu wa Israeli, amenukuliwa akisema muda si mrefu atafanya safari mjini Manama, Bahrein, kwa ajili ya kwenda kufungua ubalozi wa utawala huo ghasibu katika nchi hiyo ya Kiarabu na maafisa wa kijeshi wa Marekani wametangaza kuwa majeshi ya nchi hiyo yaliyoko nchini Somalia muda si mrefu yataondoka katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Maafisa hao wa kijeshi wanasema asilimia kubwa ya askari wa Marekani walioko Somalia watakuwa wameondoka nchini humo ifikapo tarehe 15 Januari ya mwaka ujao wa 2021. Tayari rais Donald Trump ameitaka wizara ya ulinzi ya nchi hiyo, Pentagon, sambamba na kuondoa nchini Somalia sehemu kubwa askari hao na kuwarejesha nyumbani, iunde pia kikosi kidogo kitakachobakia katika mji mkuu Mogadishu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho Umoja wa Mataifa wakosoa vikwazo visivyo vya kibinadamu vya Marekani dhidi ya Iran. Baada ya kujiondoa katika mapatano ya nyuklia ya Iran mashuhuri kama JCPOA mnamo Mei mwaka elfu mbili na kumi na nane, Marekani ilianza kutekeleza vikwazo vikali zaidi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu kupitia siasa zake za kutoa mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Tehran na kuendelea kuzidisha taratibu vikwazo hivyo vilivyotajwa kuwa vya kulemaza hata katika kipindi kigumu zaidi cha kuenea virusi vya korona duniani. b Alena Dohan, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia athari hasi za hatua za upande mmoja za utumiaji mabavu dhidi ya haki za binadamu, amesema vikwazo vya upande mmoja katika kipindi cha mgogoro wa korona vimeathiri vibaya asilimia ishirini ya wanachama wa Umoja wa Mataifa na hivyo kuwaweka katika hatari ya kukabiliwa na matatizo zaidi. Alena Dohan ameizingatia ame zaidi Iran katika ripoti yake, ikiwa ni mhanga mkuu wa vikwazo hivyo vya kidhuluma na vya upande mmoja vya Marekani katika kipindi hiki kigumu, na kusema Marekani imeawekea vikwazo mashirika ambayo yalikuwa na mipango ya kutuma nchini Iran mashine za kuwasaidia wagonjwa kupumua. Ukosoaji mkali unaofanywa na maafisa wa Umoja wa Mataifa dhidi ya siasa za serikali ya rais Donald Trump wa Marekani unatimia kufuatia mashinikizo ya juu kabisa ya Washington dhidi ya Tehran ili kuifanya isalimu amri mbele ya matakwa haramu na yasiyo ya kisheria nchi hiyo Mashinikizo na vikwazo hivyo vya Marekani dhidi ya Iran vinatajwa kuwa vikali na vya kulemaza zaidi kuwahi kuwekewa nchi yoyote ile katika historia ya nchi hiyo. Licha ya nchi na taasisi kadhaa za kimataifa na hata baadhi ya wabunge wa Marekani kutaka baadhi ya vikwazo hivyo viondolewe, lakini bado serikali ya Trump inasisitiza kuvidumisha kwa shabaha ya kudhoofisha uchumi wa Iran baada ya viongozi wa Iran na nchi nyingine za dunia kukosoa vikali siasa za Marekani za kudumisha vikwazo hivyo visivyo vya kisheria dhidi ya Tehran na hasa katika kipindi hiki cha janga la kuenea virusi vya korona duniani, zaidi ya wabunge 30 wa, wa Kongres ya Marekani wametaka vikwazo hivyo vipunguzwe, lakini serikali ya Trump haijakubaliana na matakwa hayo. Nukta muhimu hapa ni kwamba vikwazo na mashinikizo hayo ya Trump hayaja kuwa na matokeo yoyote ya maana, na ni kutokana na ukweli huo ndipo wakosoaji wa rais huyo mwenye kiburi wakamlaumu kwa kukosa strategia maalum kuhusu Iran, kuzidisha mivutano isiyo na maana na nchi hii na vilevile, kuwatenga washirika wa Marekani katika ngazi za kimataifa, kwa mujibu wa Simon Tisdal, mtaalamu wa masuala ya kisiasa. Hata kama mashinikizo ya vikwazo yatazisababishia matatizo makubwa nchi kama vile Irani na Venezuela, lakini ni wazi kuwa Marekani haitafikia malengo yake. Ama kwa kweli kutekeleza vikwazo katika mazingira ya kuenea korona ni makosa makubwa ya kistratejia, kisiasa na kimaadili ambayo yataibua vurugu Serikali ya Trump ambayo ina chini ya miezi miwili kuwa madarakani, si tu kwamba inaendelea kuongeza vikwazo visivyokuwa na natija dhidi ya Iran, bali imekuwa ikilazimisha nchi na mashirika ya kigeni pia kufuatia siasa zake hizo za mashinikizo na vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 876 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 13 na 14 za sura hiyo, ambazo zinasema audhu billahi min shaitani rajim Kafirun walipowajia mitume mbele yao na nyuma yao, wakawaambia msimwabudu ila Mwenyezi Mungu. Wakasema, angalitaka mola wetu mlezi, bila shaka angeliwateremsha malaika, basi sisi hakika tunayakataa hayo mliyotumwa. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia baadhi ya ishara za ujuzi na uwezo wa Mwenyezi Mungu mbinguni na ardhini. Aya hizi zinawahutubu wanaomkanusha Allah ya kwamba inadi na ukaidi wa kuikataa haki hauna mwisho mwingine isipokuwa kufikwa na adhabu ya Mola. Ni kama zilivyokuwa baadhi ya kaumu zilizopita ambazo licha ya kuusikia wito wa mitume wa Allah na kuishuhudia miujiza yao kwa macho yao, lakini ziliamua kukufuru. Katika kuhalalisha upingaji wao, watu hao walikuwa wakimwambia mtume wao, kama unataka tukuamini, itabidi utuonyeshe na sisi pia tuwaone hao malaika wanaokuteremkia na kukuletea wahi lakini kwa kuwa huwezi kulifanya hilo, hatutakuamini wewe mwenyewe wala wito unaolingania, kwa hivyo tutabaki kwenye ukafiri wetu. Ni wazi kwamba upinzani huo wa kiinadi hupelekea watu kushukiwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu, na vitu vya kimaumbile ambavyo ni dhihirisho la urehemevu wa Allah hugeuka kuwa sababu ya maangamizi ya watu kama hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba moja ya majukumu ya mitume ni kuwapa maonyo na indhari watu kuhusu mwisho mbaya wa matendo yao maovu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa si adhabu zote zimewekwa kwa ajili ya akhira peke yake. Baadhi ya adhabu huteremshwa papa hapa duniani. Kwa hivyo, tujihadhari, matendo yetu maovu na machafu yasije yakatufanya tuhasirike duniani na akhera. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mwenyezi Mungu anatimiza dhima yake kwa watu kupitia mitume wake ili wasije wakatafuta udhuru na kisingizio cha kutetea shirki na ukafiri wao. Utaratibu walioweka Allah ni kutowaadhibu wapinzani na wakanushaji kabla ya kuwatimizia dhima ya kuwafikishia wito wa uongofu. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa ujumbe mkuu wa wito wa mitume ulikuwa ni kuwalingania watu tauhidi na kumwabudu mola pekee wa haki. Kwa hivyo hakuna mtume yeyote aliyewalingania watu kumwabudu na kumtii al yeye. Awalam yaraw anna Allaha alladhi khalaqahum huwa ashadu minhum quwwatan wa kanu biayatina yajhadun. Ama kina Adi walitakabari katika ardhi bila ya haki na wakasema nani aliye na nguvu kushinda sisi? Kwani wao hawakuona kwamba Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia iliyozitaja kaumu za Adi na Thamudi kwa kuashiria kukufuru kwao na aina ya adhabu iliyowafika watu wa kaumu ya Adi. Walikuwa wakiishi kusini mwa Saudi Arabia ya leo. Wao walikuwa wapiganaji vita hodari. Na walikuwa na nguvu na utajiri mwingi. Walijenga majengo ya makazi yao kwenye sehemu za miinuko, na walikuwa na ngome madhubuti na makasri mazuri na ya kupendeza. Watu wa kaumu ya Adi walijiona bora kuliko watu wote, na wakadhani hakuna yeyote wa kuwashinda wao. Dhana hiyo iliwatia uasi na ghururi. Kwa hivyo wakati mtume wao Huda alaihi ssalam alipowalingania wito wa Allah, walimjibu kwa ghururi na kiburi, wewe ni nani hata utuonye sisi kwamba tutashukiwa na adhabu kwa kukaidi amri za Mwenyezi Mungu? Hivi yupo yeyote mwenye nguvu za kutushinda au kutuangamiza sisi? Kwa kweli mvinyo wa nguvu na wingi wa watu wao ulikuwa umeilevya kaumu ya Adi mpaka wakawa hawajali kumwasi, kumpinga na kumkadhibisha Mwenyezi Mungu na mtume wake. Lakini walichokuwa wameghafilika nacho ni kwamba Mola aliyewaumba ana nguvu na uwezo mkubwa zaidi ya walio nao wao. Yeye si muumba wao tu, bali pia ni muumba wa mbingu na ardhi na kimsingi ni kwamba nguvu za wanadamu haziwezi kulinganishwa na yeye Mola. Ala kulli hal, adhabu ya hizaya na ya kudhalilisha iliwashukia watu wa kaumu hiyo kutokana na uasi na ukaidi wao. Kwa muda wa wiki nzima, upepo mkali na wa kutisha uliwavumia katika siku za nuksi na ukorofi ukaziteketeza na kuziangamiza nyumba, mashamba na kila kitu cha watu hao waliokuwa wakijiona na kujivuna. Mwisho wake hakukuwa na kilichosalia zaidi ya magofu na mabaki ya makasri yao ya fahari, maisha yao ya starehe na mali zao zilizokithiri. Na hiyo ilikuwa adhabu ya duniani tu. Bila shaka adhabu ya akhira itakuwa ya hizaya na ya kufedhehesha zaidi, na wala hakutakuwa na yeyote wa kuweza kuwasaidia watu hao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ukafiri na ukanushaji unaofanywa kwa sababu ya kiburi na ghururi una adhabu ya duniani pia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuwa na ghururi kwa sababu ya nguvu na madaraka ni hatari inayomnyemelea kila mtu na kila jamii, na matokeo yake ni kufikwa na hizaya na madhila papa hapa duniani. Waaidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba katika hali zote mbili, vitu vyote vya ulimwengu wa maumbile ni watekelezaji wa amri za Mwenyezi Mungu kwa kufanya lile atakalo ye Mola, iwe ni katika kuteremshiwa watu neema za Allah au kushukiwa na adhabu yake. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba nyakati zinapoteremka rehma za Mwenyezi Mungu ni za kheri na baraka, na nyakati anaposhuka mabalaa na adhabu ya Mola ni za nuksi na ukorofi. <mulia> Naama Thamudi tuliwaongoza, lakini walistahabu upofu kuliko uongofu, basi uliwachukua moto wa adhabu ya kuwafedhehi kwa sababu ya yale waliokuwa wakiachuma. Wanajaina alladhina amanu wa kanu yattaqun, na tukawaokoa walioamini na wakawa wanamcha Mungu. Baada ya kaumu ya Adi, aya tulizosoma zinazungumzia ulivyokuwa mwisho wa kaumu ya Thamudi. Watu wa kaumu hiyo walikuwa wakiishi kaskazini ya Saudi Arabia, na wao pia walikuwa wakijenga katikati kati ya milima majengo imara na madhubuti, na walikuwa na ardhi zenye rutuba zilizootesha mimea na miti ya kijani kibichi na konde na bustani zilizonawiri. Kuhusu kaumu ya Thamudi, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema kaumu hiyo pia tulifikishia uongofu kama tulivyozifanyia kaumu zingine, na tukamtuma Saleh kwa ajili ya kufikisha uongofu huo kwa watu hao. Nabii Saleh aliwaendea watu wake na mantiki na hoja za wazi pamoja na muujiza utokao kwetu, lakini badala ya watu wake kuyakubali maneno ya mtume wao waliyapinga na kuyakadhibisha. Wakafadhilisha kuzitia upofu nyoyo zao badala ya kuutambua ukweli na wakakataa kuikubali haki. Kwa kuwa upinzani wa watu wa kaumu hiyo ulitokana na ghururi iliyosababishwa na inadi na ukaidi na si kwa sababu ya ujinga na kutoelewa ukweli. Walifikwa na adhabu kali na ya kudhalilisha papa hapa duniani. Radi ya kutisha iliunguza na kuangamiza mji na maskani yao. Radi hiyo haikuwa ngurumo na umweso tu wa kutisha, bali iliandamana na tetemeko kubwa la ardhi lililobirua kila kitu juu chini na kukiangamiza. Lakini wale walioamini na kutenda mema hawakujumuishwa kwenye adhabu hiyo iliyowashukia makafiri. Mwenyezi Mungu aliwaokoa waja wake hao na adhabu hiyo kali na ya kutisha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ukafiri ni ishara ya moyo uliopofuka na kung'ang'ania ukafiri na upotofu kuna mwisho mbaya kwa mtu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa rehma au adhabu ya Mwenyezi Mungu inafuata kanuni na utaratibu, na ukweli ni kwamba ni natija na matunda ya amali za mtu mwenyewe. Imani na usafi wa nafsi ndiyo siri ya uokovu na dhambi na ukafiri ndiyo sababu ya maangamizi. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 876 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe mema duniani na akatupe mema akhera na atulinde na adhabu ya moto. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha darsa ya Quran iliyotayarishwa na kuletwa kwenu na Abdul Fatah Musaidi. Bado mko nasi katika matangazo haya mchana wa leo, kutoka hapa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kurejea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. tunali kunjua jamvi letu la udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki mchana wa leo Jumamosi mosi tarehe tano Desemba, kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya na tunaanza na gazeti la Saturday Nation ambalo lina kichwa cha habari kisemacho: Raila, mpira wa BBI sasa uko mikononi mwa wapiga kura. Gazeti hilo lina mnukulu kinara wa chama cha Orange Democratic Movement, ODM kwa kifupi, Raila Odinga akiwapa changamoto wale wanaopinga mchakato wa maridhiano BBI kwa kifupi, kusubiri debeni. Raila alielezea matumaini Wakenya watakumbatia marekebisho yaliyopendekezwa kwenye ripoti ya BBI ambayo ilisema itakuwa mwanzo mpya wa taifa. Akizungumza Ijumaa Disemba 4, mwanasiasa huyo mkongwe alisema yeye na Rais Uhuru Kenyatta watakubali matokeo ya referenda ambapo Wakenya wataiangusha. Endapo Wakenya wataiangusha, endapo mtaibuka na kura nyingi zaidi ya zile za kuunga mkono ripoti hii, basi tutakubali matokeo, sababu hiyo ni sauti ya Wakenya. Lakini endapo idadi kubwa ya Wakenya watakubaliana nayo, nyinyi pia mnapaswa kukubali uamuzi huo, alidokeza Raila Odinga. Nalo gazeti la Saturday Nation toleo la mtandaoni linamnukuu Rais Uhuru Kenyatta akiwaonya wafadhili wa kigeni kutoingilia mambo ya ndani ya Kenya. Akizungumza ijumaa ya jana, Rais Kenyatta aliwalani wafadhili wa kimataifa ambao hakuwataja kwa majina, huku akisema nchi ina wenyewe bwana. Sasa na naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari kuhusu mkwaruzano na mvutano baina ya naibu rais William Ruto na kinara wa ODM Bwana Raila Odinga kuhusu mchakato wa BBI. Mbali na habari hiyo, Taifa Leo pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho daraja jipya Krismasi ya mapema kwa watumiaji kivuko Mombasa likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika kuwa serikali inatarajia kufungua rasmi daraja la liwatoni kaunti ya mombasa kabla ya sikukuu ya krismasi akizungumza na wanahabari ijumaa katika eneo la liwatoni alipokuwa anakagua daraja hilo lililogharimu shilingi bilioni 1.9 waziri wa uchukuzi bwana james macharia alisema ujenzi wake umefikia asilimia 92 daraja hilo litakalotumiwa na watu pekee sasa linabaki limebakia asilimia 8 pekee kukamilika. Lilianza kujengwa Agosti mwaka huu na linatazamiwa kupunguza msongamano kwa kiasi kikubwa katika kivuko cha Likoni feri. Waziri alieleza kuwa daraja hilo lenye upana wa mita 6 litaruhusu watu kutokaribiana wanapovuka, hivyo kupunguza maambukizi ya virusi vya korona wakati huu. Alisema pia litakuwa na uwezo wa kuvusha ambulensi wakati wa dharura. Alisema daraja hilo ni la muda tu, ili kupunguza msongamano katika kivuko cha Likoni feri wakisubiri kujengwa kwa daraja la kudumu. Sasa nayangazia magazeti ya nchini Tanzania na ninaanza na Mwananchi Jumamosi, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho hoja za tajwa, Magufuli akitafakari mawaziri, atimiza siku thelathini leo bila kutaja baraza la mawaziri. Pia Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho wahadhiri kula kiapo cha uadilifu kudhibiti rushwa ya ngono vyuoni. Habari nyingine yenye mvuto katika gazeti la Mwananchi ni ile yenye kichwa cha habari kisemacho mchungaji alivyodakwa na mwanafunzi makaburini toba. Hatari. Sasa naliangazia gazeti la Mtanzania ambalo lina kichwa cha habari kisemacho njia nyembamba, Mdee na wenzake ni kwenye baraza kuu la Chadema lenye wajumbe zaidi ya 480. Bahabari leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Majaliwa awapa rungu wawekezaji. Naelekea sasa nchini Rwanda na kuliangazia gazeti la The New Times ambalo limenukuu Rais Paul Kagame wa nchi hiyo akisema mapatano ya eneo huru la biashara barani Afrika yatasaidia kujenga upya uchumi wa nchi za Afrika baada ya janga la korona. Kagame amesema hayo Jumaa jana alipohutubu katika kikao cha eneo huru la biashara barani Afrika ambacho kilifanyika kwa njia ya internet. New Times pia lina habari isemayo kuwa benki ya Equity ya Kenya imepata zawadi ya benki bora katika eneo la Afrika mashariki kwa mwaka elfu mbili na ishirini, kwa mwaka wa pili mfululizo, na pia imepata zawadi ya benki bora kwa uwajibikaji wa kijamii barani Afrika. Na nchini Uganda, gazeti la Saturday Monitor, mbali na habari kuhusu kampeni za uchaguzi zinazoendelea nchini humo, limeandika msemaji wa jamii ya wa Waislamu Kibuli Shekhe Nuhu Mutamuzaata Bate amefariki dunia. Mbunge wa Kawempe Kaskazini Latifu Sebagala amesema Shekhe Muzaata atakumbukwa kama mtetezi wa Waislamu. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Na tupia jicho baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu. Huyu anajiita Isa Musango wa Oicha Beni, katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, anasema shukran sana redio Teherani kwa habari murwa ama msikilizaji wetu mwingine Awazi Mbaga wa Tanga, Tanzania, yeye pia anayeshukuru Redio Teherani kwa kumtumia habari. Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania anasema kujuta polisi na kuomba msamaha baada ya mauaji wa upinzani huko Uganda hakuisaidi chochote ndugu wa wahanga hao, kwani ni kawaida kwa polisi wa watawala barani Afrika kuwa juu ya sheria. Ni Juma Idi Isa huyo na maoni yake. Muhamed Salim ali Dinia ya wa Wakondoa Baura, Tanzania. Yeye anasema nawapata vema, mimi ni Muhamad Salim Ali Dinia toka Kondoa Baura. Kisha anasema tupo pamoja, ahadi tamati. Asante sana Muhamad Salim Ali Dinia ukiwa Kondoa Baura hapo nchini Tanzania. Ama nashika maoni yake Ramadhan Huseini Mosambia. Huyu anasema niko Zaleka, Malawi. Anasema asante sana Redio Teheran kwa habari na makala zenu mbalimbali mnazonitumia. Mustafa Suleiman yeye baada ya kutusalimu anasema naitwa Mustafa Suleiman Shirazi, nikiwa Korogwe, kijiji cha Mali, mkoani Tanga, Tanzania. Naomba Mungu aibariki Redio Teherani daima, wape afya watangazaji wake wote. Amin, kwani ni, ni redio pendwa sana Tanzania. Shukran sana Mustafa Suleiman. Endelea kututegea sikio ukingoni mwa matangazo yetu haya, ifuata sasa ni makala ya leo katika historia. Leo katika historia leo ni Jumamosi tarehe ya kumi na tisa mfunguo saba, Rabiul Athani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria mwafaka na tarehe tano Disemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Siku kama ya leo, miaka mia moja hamsini iliyopita aliyeaga dunia Alexander Dumas, mwandishi mtajika wa Kifaransa. Mwandishi huyu ambaye ni mashuhuri pia kwa jina la Dumas Baba. Baada ya kumaliza masomo yake aliajiriwa katika ofisi moja ya kiwanda kama katibu, kutokana na kuwa na hati nzuri. Katika siku kama ya leo, miaka 146 iliyopita, Iran ilijiunga na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu. Jitihada za awali za Iran kutaka kujiunga na shirika hilo zinarejea nyuma katika kipindi cha utawala wa mfalme Nasiruddini Shah Kajar. Katika kipindi cha utawala wake, Desemba mwaka 1874, Iran iliukubali mkataba uliopasishwa Jeneva, Uswis. Lakini licha ya kupita miaka kumi tangu isaini mkataba huo utawala wake au kuchukua hatua yoyote ile ya kuasisi taasisi au jumuiya ambayo ingetekeleza hati ya mkataba huo hapa nchini Iran. Siku kama ya leo miaka 40 iliyopita alikufa shahidi rubani Ahmad Keshvari, brigedia Ahmad Keshvari aliingia katika jeshi la anga la Iran mwaka 1351 hijiri ya shamsia na kuhitimu mafunzo ya kuendesha helikopta baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979 alitoa mchango mkubwa katika kupambana na makundi yaliyokuwa dhidi ya mapinduzi katika maeneo ya magharibi mwa Iran, na baadaye kidogo aliteuliwa kuwa kamanda wa jeshi la anga katika eneo la Ilam. na siku kama ya leo miaka saba iliyopita alifariki dunia shujaa wa mapambano ya ukombozi na kupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, mzee Nelson Mandela akiwa na umri wa miaka 95. Mandela alizaliwa mwaka 1918 na alitumia zaidi ya nusu ya umri wake akipambana na utawala wa kibaguzi nchini mwake. Utawala wa wazungu wa baguzi ulimfunga jela kwa kipindi cha miaka 27 hadi mfumo wa baguzi wa rangi ulipofutwa mwaka 1990. Mwaka 1994 wananchi wa Afrika Kusini walimchagua Nelson Mandela kuwa rais wa kwanza mzalendo wa nchi hiyo. Mwaka 1993 Mandela alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel. <mulia> na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni kwa mchana wa leo, kwanza tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu. Jeshi la Ethiopia limetangaza kuwa limeteka na kuua akthari ya viongozi wa waasi wa jimbo la Tigray. Ripoti iliyotolewa na baadhi ya mashirika ya kibinadamu imeeleza kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakabiliwa na baa kubwa la njaa raisi rajabu tayib erdogan uturuki amesema rais emmanuel macron wa ufaransa ni msiba kwa ufaransa na muda si mrefu wa ufaransa wataondokana na shari yake Tovuti moja ya utawala wa kizaini wa Israel imesema utawala huo unapanga kufungua ubalozi nchini Bahrain kabla ya kumalizika mwezi huu wa Disemba, na Marekani imetangaza kuwa inaondoa wanajeshi wake kutoka Somalia hadi kufikia Januari hapo mwakani. Mpenzi msikilizaji, mktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwa herini.