Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillah rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musaidi ninayekukaribisheni tena katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya akiri kuwa troika ya umoja huo na Marekani zimehalifu ahadi zao katika JCPOA. Hamas yalaani msimamo wa waziri wa biashara wa Bahrain dhidi ya Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran asisitiza kuwa Wahabi ndiyo chimbuko la chuki na ugaidi katika eneo na nje yake, na Bangladesh yawahamishia wakimbizi wa Islamu wa Rohingya kwenye kisiwa kisichokalika. Sasa ni habari kamili. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya amekiri kuwa troika ya umoja huo na Marekani zimehalifu ahadi na hazikutekeleza majukumu yao katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Josep Borrell ameiambia kanali ya televisheni ya Euronews kwamba Wairani wana haki kuhusiana na JCPOA pasi na kuashiria troika ya Ulaya inayojumuisha Ujerumani, Ufaransa na Uingereza na vilevile Marekani zilivyohalifu ahadi na utekelezaji wa majukumu yao katika JCPOA. Borel amesema wairani wanahisi kuwa wamefanyiwa usaliti. Kwa mujibu wa mkuu huyo wa sera za nje wa umoja wa Ulaya, rais mteule wa Marekani Joe Biden ameonyesha hamu ya kurudi kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Mnamo tarehe 8 Mei 2015 rais wa Marekani Donald Trump alitangaza uamuzi wa upande mmoja wa kujitoa nchi yake kinyume cha sheria katika makubaliano ya kimataifa ya nyuklia ya JCPOA sambamba na kurejesha vikwazo vya nyuklia vya nchi hiyo dhidi ya Iran. Hatua hiyo ya Trump ilikosolewa vikali ndani na nje ya Marekani katika uga wa kimataifa. Baada ya Joe Biden kuibuka mshindi katika uchaguzi wa rais wa Marekani, umekuwa ukizungumziwa uwezekano wa nchi hiyo kurudi tena kwenye mikataba na makubaliano ya kimataifa ambayo Trump alichukua hatua ya kujitoa. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imelaani matamshi aliyotoa waziri wa biashara, viwanda na utalii wa Bahrain kuhusu azma ya nchi yake ya kununua bidhaa zinazozalishwa katika vitongoji vya walowezi wa kizayuni kwenye ufukwe wa magharibi wa mto Jordan. Msemaji wa Hamas, Sami Abu Zuhri, amesema matamshi ya waziri wa biashara wa Bahrain kwamba nchi yake itanunua bidhaa zinazozalishwa katika vitongoji hivyo ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Abu Zuhri ameongeza kuwa matamshi ya aina hiyo yanayotolewa na viongozi wa Bahrein yanaonyesha jinsi walivyoporomoka na kuamua kusimama kwenye safu moja na maghasibu dhidi ya Wapalestina. Msemaji wa, wa Hamas amewataka wananchi wa Bahrein waishinikize serikali yao iachane ya na kile alichokiita misimamo ya kidhalili na ya kuipiga vita Palestina. Waziri wa biashara, viwanda na utalii wa Bahrein Zaid bin Rashid Azzayani amesema nchi yake haitofautishi kati ya bidhaa zinazozalishwa na Israel na zile zinazotoka kwenye vitongoji vya walowezi wa Kizayuni katika ufuko wa Magharibi, na kwa hivyo itazinunua bidhaa hizo pia, kwa sababu zote ni za Israel. Azzayani alitoa matamshi hayo siku ya Jumanne katika mazungumzo na viongozi wa utawala haramu wa Kizayuni. Itakumbukwa kuwa katika hatua inayopingana kikamilifu na malengo matukufu ya watu wa Palestina ya ukombozi wa nchi yao, tarehe 25 Septemba mawaziri wa mambo ya nje wa Imarati na Bahrain walisaini mkataba wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Kizayuni wa Israel katika hafla iliyofanyika ikulu ya White House mjini Washington na kuhudhuriwa na rais wa Marekani Donald Trump na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema makundi yote ya kigaidi katika eneo la Asia ya magharibi yamepewa mafunzo ya elimu katika madrasa zinazofadhiliwa kifedha na Saudi Arabia. Said Khatib Zade ametoa kauli hiyo kujibu madai ya waziri wa nchi katika wizara ya mambo ya nje ya Saudi Arabia aliyotoa dhidi ya Iran. Adil Al Jubeir alisema hivi karibuni katika ujumbe aliyoandika kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba mwenendo wa Iran umesababisha watu wengi kuuliwa nchini Saudia. Hatib Zade amesema kuhusiana na madai hayo ya Al Jubeir kwamba kwa miongo kadhaa Uwahabi uliolelewa na madola ya kikoloni ndilo chimbuko pekee la taasubi pofu, chuki na ugaidi katika eneo la Asia Magharibi na nje yake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa kiwango chochote cha uzushaji utata unaofanywa na Wasaudi hakiwezi kuficha ukweli huo ulio wazi na jinai za Yemen na faili chafu la mauaji ya Jamal Khashoggi ni baadhi ya vituko vya maovu hayo wanayofanya. Said Khatib Zadeh amesema, kituko cha karibuni kabisa cha wasaudi ni cha kusimama bega kwa bega na mfadhili mkuu wa ugaidi wa kiserikali, yaani utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina, na akasisitiza kuwa sera za kuchochea na kuzusha mivutano haziwezi kudumu tena, na inawapasa wasaudia wabadilishe mwenendo wa huo na endelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Serikali ya Bangladesh imeanza kuwahamisha wakimbizi waislamu wa, wa, wa jamii ya Rohingya kutoka Myanmar na kuwapeleka kwenye kisiwa kisichokalika cha Bashanshar. Umoja wa Mataifa na mashirika ya kutetea haki za binadamu amekuwa akisistiza kuwa kisiwa hicho ni mahali hatari kwa kuishi wanadamu. Kisiwa cha Bashan char kina hali ya maumbili ya mawe na majabali na kila mara hukumbwa na mafuriko na pepo kali za mavumbi. Ripoti zinaeleza kuwa wakimbizi wapatao wa patao 922 waislamu wa jamii ya Rohingya kutoka Myanmar wameshaondolewa kwa mabasi kutoka kambi za wakimbizi za Cox nchini Bangladesh na kupelekwa bandari ya Chatogram ili kuanzia leo wasafirishwe kwa meli za jeshi la wanamaji la Bangladesh na kupelekwa kisiwa cha Bashar Chan. Jeshi la wanamaji la Bangladesh limejenga maskani kwenye kisiwa hicho zenye uwezo wa kupokea wakimbizi Waislamu wa Rohingya wasiopungua laki moja. Mnamo mwezi Agosti mwaka elfu mbili kumi na saba zaidi ya wa Waislamu milioni moja 1 wa jamii ya Rohingya walikimbilia Bangladesh kunusuru maisha yao na kutafuta hifadhi kutokana na vita na mauaji ya halaiki yaliyofanywa na jeshi la Myanmar na mabudha wenye misimamo ya kufurutu mpaka katika eneo wanaloishi la Rakhine na hivi sasa wanaishi kwenye kambi za wakimbizi zilizoko kwenye mpaka wa Bangladesh. Kufuatia hujuma na mashambulio hayo ya kinyama ya wanajeshi wa Myanmar dhidi ya waislamu wa Rohingya, Umoja wa Mataifa ulilitangaza jeshi la Myanmar kuwa ni mhusika wa uangamizaji kizazi na mauaji ya kimbari na jeshi baya zaidi duniani. na serikali ya Misri imewaachia huru wafanyakazi watatu wa shirika kubwa la kutetea haki za binadamu nchini humo kufuatia mashinikizo ya kimataifa. Polisi ya Misri iliwatia nguvuni wanaharakati hao watatu wa haki za binadamu kwa makosa yaliyotajwa kuwa ni kujiunga na kundi la kigaidi na kueneza habari za uongo baada ya mkutano wa hadhara waliofanya tarehe tatu Novemba na mabalozi wa kigeni kujadili hali ya haki za binadamu nchini humo, shirika hilo la kutetea haki za binafsi linalojulikana kama The Egyptian Initiative for Personal Rights, kwa kifupi EIPR, limeandika katika mtandao wa kijamii kwamba mkurugenzi wake mtendaji Gasser Abdul Razak, mtafiti mwandamizi Karim Ennarah na afisa mwendeshaji muhammad bashir wameachiwa huru bado haijafahamika kama kwa kuachiwa huru wanaharakati hao wamefutiwa pia mashtaka yaliyokuwa yamefunguliwa dhidi yao au la kukamatwa wanaharakati hao kumeonyesha ni kwa kiasi gani serikali ya rais abdul fatah assisi inazima sauti za wapinzani na asasi huru katika kipindi cha miaka kadhaa sasa inayoshuhudia utiaji nguvuni watu na mbinu zingine za utoaji vitisho zinazotumiwa na serikali hiyo. Mashirika ya haki za binadamu yanakadiria kuwa kuna wafungwa wa kisiasa wapatao elfu sitini waliowekwa kizuizini nchini Misri, wakiwemo wanaharakati wa kisekula, waandishi wa habari, wanasheria na wanaakademia waliokamatwa katika kampeni inayoendeshwa na utawala wa Asisi ya kukandamiza upinzani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema madai ya kukaririwa ya Ulaya kuunga mkono JCPOA na ratupu zisizofungamana na vitendo. Licha ya kuwa baada ya kujitoa Marekani katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia maarufu kama JCPOA, nchi za Ulaya zimekuwa na utendaji hasi na dhaifu katika kulinda na kutekeleza ahadi zao kuhusu mapatano hayo, lakini zingali zinadai kwamba zinaendelea kuyalinda. Joseph Borrell mkuu wa siasa za kigeni wa Umoja wa Ulaya siku ya Jumanne alisisitiza kwa mara nyingine tena umuhimu wa kulindwa mapatano hayo ya nyuklia na kuandika kupitia ujumbe wa Twitter kwamba katika mazungumzo yangu na Muhamad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, nimesisitiza umuhimu wa kulinda mapatano ya JCPOA. Nikiwa mratibu wa kutekelezwa mapatano hayo, nitadumisha juhudi zangu za kuhakikisha kwamba pande zote zinatekeleza wajibu wao kikamilifu madai hayo yametolewa na borel katika hali ambayo baada ya marekani kujitoa katika mapatano ya jcpoa mnamo mei 2018 umoja wa ulaya si tu kwamba haujachukua hatua yoyote ya kupunguza taathira hasi za vikwazo vya upande mmoja vya marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya iran bali nchi na mashirika ya umoja huo yamekuwa yakitekeleza vikwazo hivyo vya kidhuluma kwa kuogopa kuadhibiwa na serikali ya washington Inaonekana kuwa Borel amewasiliana na waziri wa mambo ya nje wa Iran na kumsisitizia udharura wa kulindwa mapatano ya JCPOA kutokana na uamuzi wa hivi karibuni wa bunge la Iran wa kupitisha mswada wa kuondolewa vikwazo dhidi ya Teheran. Jumane bunge hilo lilipitisha kwa wingi wa kura mswada ambao unaitaka serikali ya Iran ianze kurutubisha urani kwa kiwango cha asilimia 20, na wakati huo huo kusimamisha utekelezaji wa protokali ya ziada ya mkataba wa kuzuia usambazaji wa silaha za nyuklia NPT iwapo pande za mapatano ya JCPOA zitaendelea kupuuza uwajibikaji na ahadi zao kwa Iran. Mswada huo umepitishwa kufuatia hatua wa za kiuadui za Marekani dhidi ya Iran kwa ushirikiano wa nchi za Ulaya. Mswada huo umeupa umoja wa Ulaya muda wa mwezi mmoja uwe umeanza kutekeleza ahadi zake kwa Iran na kuiondolea vikwazo vyote. Baada ya Rais Donald Trump wa Marekani kuitoa nchi hiyo katika mkataba wa JCPOA, Umoja wa Ulaya na Troika ya Umoja huo hazijachukua hatua yoyote ya kutekeleza ahadi zao wala kujaribu kupunguza taathira hasi za vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya Iran, bali zimeendelea kusalia katika mapatano hayo. Kidhahiri tu na hata mara nyingine kuhisi kwamba zinaidai Iran. Zimekuwa zikidai mara kwa mara kwamba kwa kutilia maanani umuhimu wa mkataba wa JCPOA katika kudhamini amani na usalama wa kieneo na kimataifa, zimeazimia kuyalinda mapatano hayo ya nyuklia na kutoa ahadi za uongo kwamba zitafanya juhudi zao zote ili kuyalinda. mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran juma hili Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kutegea sikio makala hii maalum tuliokuandalieni kwa mnasaba wa kuuawa shahidi Muhsin Fakhrizade ambaye alikuwa mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la Wizara ya Ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyeuawa Ijumaa iliyopita katika viunga vya mji mkuu Tehran. Karibuni kusikiliza makala hii fupi tuliokuandalieni kwa mnasaba wa tukio hili chungu, Mohsin Fakhrizade ambaye pia alikuwa mwanasayansi wa nyuklia aliwa washahidi Ijumaa baada ya gari lililokuwa limembeba kushambuliwa katika mji wa Absard katika eneo la Damavand, mkoani Teheran. Kwa mujibu wa taarifa awali, gari lililokuwa limesheheni bomu liliripuka na kisha ufyatulianaji risasi ukafuata baina walinzi wa shahidi Fakhrizade na magaidi. Shirika la utafiti na ubunifu katika wizara ya ulinzi ya Iran ambalo lilikuwa likisimamiwa na shahidi Fakhrizade lilikuwa mstari wa mbele katika kuunda vifaa vya kupima ugonjwa wa korona. Pia alikuwa akiongoza jitihada za kuunda chanjo ya korona nchini na matokeo ya jitihada hizo yatatangazwa hivi karibuni. Fakhrizadeh hali kadhalika, alikuwa naibu waziri wa ulinzi na mwanasayansi mashuhuri aliyekuwa na historia ndefu ya ubunifu na aliwapa mafunzo wanasayansi wengi kwa ajili ya ustawi wa kisayansi nchini Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametilia mkazo wajibu wa kutiwa adabu na kupewa adhabu kali wale wote waliofanya na kuamrisha mauaji ya kigaidi ya mwana sayansi wa Kiiran Dr Mohsin Fakhrizade. Mapema Jumamosi asubuhi, Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, alituma ujumbe wa pongezi na tanzia kufuatia kuuawa shahidi na kumpoteza mwana sayansi huyu bingwa aliyebobea katika masuala ya nyuklia na ulinzi wa Iran Dr. Mohsen Fakhrizadeh, na kusisitiza kutolewa adhabu isiyoepukika kwa waliofanya na walioamrisha jinai hiyo na wajibu wa kuendelezwa jitihada za kielimu na kiufundi za shahidi Fakhrizadeh. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema katika ujumbe wake huo kwamba mwanasayansi huyu bingwa wa nyuklia na masuala ya ulinzi, ambaye ameuliwa shahidi na mamluki watenda jinai na wenye nyoyo ngumu, ametoa roho yake azizi na yenye thamani kubwa katika njia ya Allah kupitia jitihada zake kubwa za kielimu na za kubakia milele na hivyo wamefanikiwa kupata daraja ya juu ya kuwa washahidi ikiwa ni zawadi kutoka kwa Mola wake. Kwa upande wake rais Hasan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hapana shaka tukio la kigaidi na la kutapatapa la mauaji ya wanasayansi wa nyuklia linatokana na kushindwa na kuemewa maadui waliolikamia taifa la Iran. Rais Hassan Rohani alisema hayo katika ujumbe aliotuma wa salamu za rambirambi na mkono wapole, wa pole kufuatia kuwa washahidi mwanasayansi wa nyuklia wa Iran Mohsen Fakhrizadeh, na akaongeza kuwa kwa mara nyingine tena, mikono michafu ya uistikbari wa dunia ikiwatumia vibaraka wa utawala ghasibu wa kizayuni imetapaka damu ya mmoja wa wana mashujaa na wakomavu wa ardhi hii, na hivyo kuliingiza taifa la Irani kwenye huzuni na majonzi ya kuondokewa mwanasayansi mwenye idili kubwa. Rais wa Iran amesisitiza kuwa hapana shaka kuwa tukio la kigaidi na la kutapatapa la mauaji ya wanasayansi wa nyuklia linatokana na kushindwa na kuemewa maadui waliolikamia taifa la Iran katika kukabiliana na harakati ya kielimu, mafanikio ya kujivunia na uwezo wa taifa adhimu la Iran, pamoja na kushindwa kwao mtawalia katika eneo na katika nyuga zingine za kisiasa duniani. Aidha, ameongeza kuwa mauaji hayo yamedhihirisha tena upeo wa uovu na uadui wao mbele ya macho ya ulimwengu kama zilivyo hatua zao zingine za kinyama. Naye waziri wa mambo ya nje wa Iran, Dkt Muhammad Jawad Dharif, amelaani vikali hujuma hiyo ya kigaidi na kuongeza kuwa kuna dalili nzito zinazoonyesha kuwa utawala wa kizayuni wa Israel ulihusika katika mauaji ya shahidi Muhsin Fakhrizade, ambaye alikuwa mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu katika wizara ya ulinzi ya Iran. Katika ujumbe kupitia Twira, waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamad Jawadi Dharif ameandika: magaidi wamemuua mwanasayansi maarufu wa, wa Iran leo. Kuna dalili nzito zinazoonyesha Israel imehusika na ni ishara ya namna wanavyotapatapa wapenda vita. Maadui wa taifa la Iran katika miaka ya hivi karibuni wamekuwa wakitumia mbinu tofauti na kutekeleza njama nyingi za kisiasa, kiuchumi, na vilevile vile kufanya uharibifu katika shughuli za kielimu na miradi ya nyuklia ya Iran yenye malengo ya amani ikiwemo iliyoko katika eneo la Natanz ambayo inasimamiwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA ili kama wanavyodai waweze kuilazimisha Irani isalimu amri. Lakini kinyume chake, taifa la Irani limethibitisha kivitendo kwamba lina kipawa kikubwa cha kuweza kufikia kilele cha maendeleo na nguvu ya kweli. Kuliwa shahidi Mohsin Fakhrizade, mwanasayansi bora wa nyuklia na ulinzi wa Iran, kunathibitisha wazi kwamba maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambao wameshindwa kufikia malengo aliyokusudia kupitia mashinikizo ya juu kabisa ya kiuchumi na kisiasa, sasa wameamua wa kutekeleza mashinikizo ya juu kabisa kiusalama kwa kumuua Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa mwaka uliopita na sasa Dr Mohsin Fakhrizade. Ni wazi kuwa ugaidi na jinai ni mbinu kongwe ambayo hutumiwa na taasisi na serikali za kigaidi. Mashahidi Majid Shahriari, Mustafa Ahmadi Roshan, Masud Ali Muhammadi na Dariyushi Rizai Nejad ni wanasayansi wengine wa Iran walioua washahidi na vibaraka wa Israel. Ugaidi, jinai, na vikwazo tofauti vya kulemaza vikiwemo vya kielimu na kiteknolojia vinavyotekelezwa dhidi ya Iran kupitia mashinikizo ya juu zaidi, ni jambo linalothibitisha wazi kwamba maadui wa Iran hawatachoka kutumia kila fursa kujaribu kutoa pigo na kudhoofisha mfumo wa kiislamu hapa nchini. Shahidi Mohsin Fakhrizade, ambaye katika umri wake wote amekuwa chanzo cha baraka nyingi za huduma kwa taifa ameweza kuchangia pakubwa katika kufikisha nguvu ya kijeshi ya Iran katika kiwango kinachofaa. Kama alivyosisitiza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika ujumbe wake wa karibuni, njia ambayo imeanzishwa na mashahidi akina Fakhrizade kamwe haiwezi kusimamishwa, na bila shaka jinai dhidi ya taifa hili hazitabakia bila kujibiwa vikali. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapa ndio tunafikia tamati ya makala hii maalum tuliokutayarishieni kwa mnasaba kuwa washahidi Mohsin Fakhrizade, mwanasayansi bingwa wa nyuklia wa Iran. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <mucho> Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kuangazia vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Ruksa ya bangi ya ibua mjadala, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Mwananchi linafafanua zaidi kwa kuandika, ni baada ya Umoja wa Mataifa kuiondoa katika orodha ya dawa hatari zilizopigwa marufuku. Serikali yasema bado inapambana na matumizi mabaya ya mmea huo nchini. Ukurasa wa saba wa Mwananchi wa mawaidha ya Ijumaa umepambwa na mawaidha yenye anwani, wasioswali swala tano wanapoteza faida tano. Gazeti la Hoja limejikita kujadili hali na mustakbali wa vyama vya upinzani kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno mapinduzi baridi ya nukia Chadema wachambuzi wa kumbushia yaliyompata Mrema Tanga. Gazeti hilo linadai limetonywa na duru za kuaminika kwamba baraza kuu la Chadema linalotakiwa kusikiliza rufaa za vigogo 19 wabavicha waliovuliwa wanachama linaweza kubadili upepo kinyume na inavyotarajiwa. Mnyika Mahera, yupi mkweli kuhusu akina Mdee ni kichwa kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Aligeukia sasa gazeti la Nipashe ambalo linatupasha kuwa watu watano akiwemo baba mzazi wametiwa mbaroni kwa kumwoza binti wa miaka kumi na nne. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika vijana wenye kisukari walia kodi kubwa ya dawa vifaa tiba Gazeti la Majira kwa upande wake limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari, Magufuli aakhirisha sherehe za Uhuru, aagidha fedha zilizotengwa zitumike kununulia vifaa hospitali ya Uhuru, ataka siku hiyo itumike kufanya shughuli za kijamii nchini. Katika habari nyingine, gazeti hilo linatupasha kuwa kundi la vijana walio kati ya umri wa miaka 14 hadi 25 hasa wanafunzi limetajwa kuwa ndilo linalokumbwa zaidi na mripuko wa magonjwa ya afya ya akili. Na kwa kumalizia nchini Tanzania, naliangazia gazeti la Mtanzania ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe, ikibeba kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, Chadema hatujapokea rufaa ya akina Mdee. Aidha limeandika Dkt Mwinyi awapa vipaumbele marc Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na magazeti ya Taifa Leo, Standard na Nation ni ya kuuzuliwa gavana wa jiji la Nairobi Mike Sonko. Kuporomoka kwa jenerali wa karatasi, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweupe katika ukurasa wa mbele wa Nation, kikiambatana na picha ya Sonko akipiga saluti huku amevalia sare ya afisa wa jeshi. Shinikizo ili kusitisha ufunguzi wa shule ni kichwa kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo likitupasha pia kwamba mkoa wa Nyanza unaongoza katika ukusanyaji sahihi za BBI. Toleo la mtandaoni la Nation limetoa kipaumbele maalum kwa habari, Ruto: timu ya BBI haikukusudiwa kubadilisha katiba. Sonko ajua hajui, ndivyo lilivyoandika Taifa Leo kuzungumzia yaliyomfika gavana huyo wa jiji la Nairobi hapo jana baada ya madiwani wa kaunti hiyo kumpigia kura ya kutokuwa na imani naye. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kingine cha habari kisemacho Umoja wa Mataifa wasifiwa baada ya kuhalalisha bangi. Katika toleo la mtandaoni Taifa Leo limeandika raha ya wakulima, mswada wa chai ukipita bungeni Nalo gazeti la Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari jinsi mfalme wa tamthilia alivyoanguka, likimkusudia Mike Sonko. Na tunatamatishia nchini Uganda kwa kutupia jicho kwanza ukurasa wa mbele wa gazeti la Monita ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari machafuko ya uchaguzi yawatia wasiwasi wana Uganda, ripoti ya Marekani yasema toleo la mtandaoni la gazeti hilo limepambwa na vichwa vya habari: waliofariki kwa korona duniani kote wapindukia milioni moja na nusu huku mataifa yakijipanga kwa ajili ya chanjo, na mfanyabiashara wa Intebe aliyetoweka ashtakiwa katika mahakama ya kijeshi kuhusiana na vifaa vya jeshi. Nalo gazeti la New Vision limekolezea wino mweusi katika ukurasa wake wa mbele, kichwa cha habari Mwacheni Bobi afanye kampeni, asema Tumkunde, huku akivitaka vyombo vya usalama viache vitendo vya utumiaji nguvu. Habari nyingine iliyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani semayo, visiwa vya Sigulu vyapata feri mpya, huku ikiambatana na picha ya feri hiyo. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya wiki. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kwa nasi katika makala yetu ya wiki hii ambayo itatupia jicho ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa vijana wa Ufaransa, baada ya jarida la nchi hiyo na viongozi wa Paris, hususan Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kumvunjia heshima Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa kisingizio cha uhuru wa kusema na kujieleza. Maula ya salli, daiman abana, ala habibik, khairu khalqi llah, kulli... Hatua ya jarida la Charlie Hebdo la Ufaransa ya kuchapisha vibonzo vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam inaendelea kupingwa na Waislamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Malalamiko na hasira hizo za Waislamu zimeshadidi zaidi baada ya Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na maafisa wengine wa ngazi za juu wa nchi hiyo kujitokeza hadharani na kutetea hujuma na matusi ya jarida hilo dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu. Waislamu wengi wameanza kususia bidhaa za Ufaransa, wakimtetea Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Inatupasa kusema hapa kwamba hujuma na propaganda chafu dhidi ya Uislamu imekuwa ikiendelea kwa miaka mingi sasa katika vyombo vya habari na kutoka kwa viongozi wa nchi za Magharibi. Hii ni kwa sababu wanajua vyema kwamba dini ya Uislamu inateka akili, nyoyo na roho ya kila mtu kutokana na mafundisho yake aali yanayotegemea hoja, mantiki na busara. Kwa sababu hiyo, wanadamu waliochoshwa na fikra za kimaada na ufuska katika nchi za magharibi wanaelekea kwa wingi katika dini ya Uislamu. Hivyo, wanasiasa na viongozi wa nchi hizo wanavikingia kifua na kuvitetea vyombo vya habari vinavyochochea propaganda chafu dhidi ya Uislamu na kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu, akiwemo Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Tangu waislamu walipoanza kufanya maandamano wa wakipinga hujuma na vitendo vya kumdhalilisha mtume wao Baadhi ya tawala na viongozi wa nchi za Waislamu pia wamelani vitendo hivyo na kuitaka serikali ya Ufaransa izuie hujuma na vitendo hivyo hususan vibonzo hivyo vichafu. Hata hivyo mwenendo huo wa viongozi wa kisiasa umekuwa ukikaririwa mara kwa mara panapotokea hujuma na mashambulizi kama haya dhidi ya matukufu ya Kiislamu, japokuwa haukuwa na taathira yoyote ya maana. Hii ni kwa sababu viongozi wa nchi za Magharibi wanaelewa vyema kwamba matamshi hayo yanabakia katika duru za kisiasa na kidiplomasia. Kwa msingi huo, kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei ameamua kuchukua njia tofauti na badala ya kuelekeza maneno yake kwa viongozi na wanasiasa wa nchi za Magharibi ambao ndio wanaochochea hujuma na matusi dhidi ya matukufu ya Kiislamu, amewalenga moja kwa moja wananchi wa mataifa ya Magharibi. Baada ya kundi la Daesh kufanya mashambulizi nchini Ufaransa mwezi Januari mwaka 2015, Ayatullah Ali Khamenei aliwaandikia barua ya wazi vijana wa Ufaransa, ambayo sehemu yake moja ilisema: ninawahutubu na kuwakusudia moja kwa moja nyinyi, tabaka la vijana, si kwa sababu nimewapuuza baba na mama zenu, la hasha, bali kwa kuwa mustakbali wa mataifa na nchi zenu uko mikononi mwenu na hisia na hamu ya kutafuta haki na kweli iko hai zaidi katika nyoyo zenu. Siwakusudii moja kwa moja wanasiasa na viongozi wa nchi zenu, kwa sababu naamini kwamba wameamua kwa makusudi kutenganisha baina ya njia ya siasa na njia ya haki na kweli, mwisho wa kunukuu. Utumiaji mbaya wa vyombo vya habari kama televisheni, magazeti, redio, filamu na kadhalika kwa ajili ya kuvunjia heshima matukufu ya Uislamu unafanyika kwa kisingizio cha uhuru wa kusema, kutoa maoni na kujieleza. Kisingizio hicho ndicho kilichotumiwa na jarida la Ufaransa la Charlie Hebdo kuchapisha tena vibonzo vinavyomtusi na kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambako kumefuatiwa na uungaji mkono na himaya kubwa ya viongozi wa nchi za Magharibi. Kwa kitendo hicho kiovu, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alisema Vibonzo hivi vinaweza kutetewa chini ya mwavuli wa uhuru wa kusema na kujieleza. Hata hivyo, barua iliyoandikwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei kwa vijana wa Ufaransa imetoa changamoto kwa madai ya kuwepo uhuru wa kujieleza na kusema ya viongozi wa nchi za Magharibi. Ayatollah Khamenei amewaambia vijana wa Ufaransa kwamba muulizeni rais wa nchi yenu Emmanuel Macron, ni kwa nini anatetea matusi dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu na kutaja kitendo hicho kuwa ni uhuru wa maoni na kujieleza. Je, uhuru wa kujieleza una maana ya matusi, haswa kuwatukana watu watukufu? Je, kitendo hiki cha kijinga si dharau na kejeli kwa hisia za taifa lililomchagua Macron kuwa rais wake? Kwa maswali haya ya kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametaka kubainisha mpaka baina ya uhuru wa kujieleza na matusi na kuvunjia heshima matukufu ya kidini. Uhuru, wapenzi wa wasikilizaji, ni miongoni mwa tunu na malengo makubwa ya mwanadamu ambayo mataifa mengi yamekuwa yakipambana na kufanya juhudi kubwa na vilevile vile kutoa wahanga na mashahidi wengi kwa ajili yake. Uislamu pia umetoa mazingatio maalumu kwa uhuru wa mwanadamu na kutambua kuwa ni tunu na neema ya Mwenyezi Mungu. Hii ni kutokana na ukweli kwamba ni mwanadamu pekee baina ya viumbe vyote ndiye aliyepewa uhuru wa kuchagua njia ya maisha na hatima yake, itikadi zake na matendo yake. Hata hivyo, mwanadamu huyo huyo anapaswa pia kubeba dhima ya matokeo ya machaguo yake sahihi na yasiyo sahihi. Huko Magharibi pia uhuru ulianza kupewa mazingatio baada ya kukomeshwa ukiritimba wa kanisa Katoliki katika kipindi cha karne za kati. Hata hivyo, uhuru huo ulipoteza maana yake halisi kadiri muda ulivyopita, na mara nyingi uliwaelekeza watu katika ufuska, utovu wa maadili na uchupaji wa mipaka. Kama mfano tu, hii leo uhuru wa ngono na maingiliano yasiyo na mpaka baina ya watu wenye jinsia moja au jinsia tofauti katika nchi za magharibi umewatumbukiza watu wa huko katika maafa na mporomoko mkubwa wa kimaadili na kutikisa kikamilifu misingi ya familia. Miongoni mwa dosari kubwa za uhuru kwa mtindo wa magharibi ni kutojali hadhi ya mwanadamu na thamani za kimaadili, kumtusi na kumvunjia heshima Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambaye ndiye mwanadamu mtakatifu zaidi katika dini ya Uislamu kuna akisi kuondoka katika malengo ya uhuru halisi katika nchi za Magharibi. Katika barua yake kwa vijana wa Magharibi, Ayatollah Ali Khamenei ameashiria tatizo na dosari hiyo ya uhuru wa kimagharibi unaovunjia heshima matukufu na thamani za dini na za kibinadamu na kutaja kuwa ni ujahili. Hii ni kwa sababu wakati uhuru ambao wenyewe ni jambo tukufu linalohudumia wanadamu unapotumiwa kushambulia na kubeza matukufu mengine, hicho huwa kitendo kisicho na mantiki na kinachojipinga na kujirudi chenyewe. Na wakati wanasiasa wa nchi fulani wanapotumia propaganda kuvunjia heshima na kutusi matukufu ya karibu Waislamu bilioni mbili, badala ya kuchukua hatua za kuzuia harakati zote zinazotumia vibaya uhuru, kitendo hicho huwa ni sawa na kukanyaga na kubeza hisia za taifa lao wenyewe, kama alivyosema Ayatollah Ali Khamenei. Kwa mfano tu, wanawake na mabinti wa Kiislamu wa Ufaransa hawana haki ya kutumia vazi la staha la mwanamke, yaani hijabu, na nchi hiyo imeweka sheria kali zinazozuia vazi hilo katika shule, ofisi na maeneo ya umma. Hivi karibuni pia rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron ambaye ni maarufu kwa misimamo yake inayopiga vita Uislamu aliwasilisha muswada unaozidisha mbinywa na vizuizi dhidi ya waislamu nchini Ufaransa. Wapenzi wasikilizaji, kielelezo kingine kinachoonyesha jinsi uhuru nchini Ufaransa unavyotumiwa kwa malengo ya kisiasa na kibaguzi ni uamuzi wa kuzuia uhuru wa kujieleza na kusema kuhusiana na masuala yanayohusiana na Wazayuni, hususan kadhia ya madai ya mauaji ya mamilioni ya Wayahudi wakati wa vita vya pili vya dunia yaani Holocaust. Kiongozi wa Mapinduzi ya Kiislamu amezungumzia kadhia hiyo katika barua yake ya wazi kwa vijana wa Ufaransa na kusema kwamba, kwa nini kutilia shaka Holocaust au mauaji yanayodaiwa kufanywa na manazi dhidi ya mayahudi kunatambuliwa kuwa ni kosa la jinai? Kwa nini mtu anayeandika lolote kudadisi mauaji hayo ya Holocaust anafungwa jela? Lakini kumtusi mtume wa Mwenyezi Mungu kunaruhusiwa na kukaririwa nchini Ufaransa kwa kutumia jina la uhuru wa kujieleza na kusema. Wazayuni wanadai kwamba Wayahudi milioni tatu waliuawa na manazi wa Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Walitumia kisingizio hicho kuchochea hisia za huruma za wanadamu na kuonyesha kwamba wamedhulumiwa. Na hatua ya Umoja wa Mataifa ya kuafiki kuundwa dola haramu la Israel katika ardhi ya Palestina ilikuwa miongoni mwa matunda ya madai hayo. Kwa sababu hiyo, Wazayuni na waungaji mkono wao wanapinga vikali suala la kufanyika uchunguzi wa aina yoyote kuhusu madai ya Holocaust. Baadhi ya nchi za Magharibi kama Ufaransa zinakutambua kufanya uchunguzi wa aina yoyote kudadisi na kutilia shaka madai hayo kuwa ni kosa la jinai na zimeainisha adhabu ya mtu yoyote anayedadisi au kushuku madai hayo, licha ya nchi hiyo kudai kwamba inaheshimu na kulinda uhuru wa kusema na kutoa maoni. Kwa mfano tu, mwaka 1998 profesa Roger Garudi alihukumiwa adhabu ya kifungo jela na kulipa faini kwa sababu ya kuandika kitabu akitilia shaka madai ya kuwepo matanuri ya kuchomea watu katika kambi za Ujerumani ya Manazi na vile vile kuhusu idadi ya Wayahudi waliouawa katika vita vya pili vya dunia. Miaka nane baadaye, mwanahistoria wa Ufaransa Robert Farison alikabiliana na tuhuma hizo hizo na kufungwa jela sambamba na kutozwa faini. Hii ni licha ya kwamba wasomi hao hawakukana mauaji ya Wayahudi, bali walitoa ushahidi wa kisayansi na kielimu wa kukosoa na kuashiria migongano iliyopo katika madai ya Holocaust. Marufuku ya kukosoa madai ya Holocaust inatambuliwa kuwa nembo ya mienendo ya kindumakuwili na ya kugongana kuhusiana na uhuru wa kujieleza na uhuru wa kutoa maoni nchini Ufaransa na katika nchi nyingine za Magharibi. Viongozi wa Ufaransa, hususan Emmanuel Macron ambaye ameathiriwa sana na Wazayuni, wamekwenda mbali zaidi na kutambua ukosoaji wa aina yoyote wa itikadi zao batili kuwa ni chuki dhidi ya Uyahudi na kuainisha adhabu dhidi ya wa wahusika. Hii ni licha ya kwamba wayahudi wengi hawakubaliani na fikra za Kizayuni na wanaamini kwamba ni bidaa na uzushi katika dini ya Uyahudi. Kwa utaratibu huo, wapenzi wa wasikilizaji, na kupitia maswali mawili yaliyotangulia, Ayatola Ali Khamenei amewaelekeza vijana wa nchi za Magharibi kwamba viongozi wao wanatumia nara ya uhuru wa kusema na kujieleza kwa shabaha ya kutimiza malengo yao, japokuwa wao wenyewe hawauamini uhuru huo, la sivyo, jarida la Charlie Hebdo lisingethubutu kumvunjia heshima mwanadamu bora zaidi na kigezo cha wanadamu wote bila ya himaya yao, na wakati huo huo hairuhusiwi na inakuwa mwiko kukosoa madai ya Holocaust au hata siasa za utawala haramu wa Israel huko Palestina. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe ya 18 mfunguo saba Arabi Uthani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 4 Disemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 840 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Alizaliwa Abul Qasim Jafar Ibn Hasan Hilli, maarufu kwa jina la Muhaqiq Hilli, mmoja wa wanazuoni wakubwa na faqihi wa Kiislamu katika mji mashuhuri wa Hilla nchini Iraq. Muhaqiq Hilli alikuwa msomi aliyekuwa na nafasi ya juu na mtaalamu wa sheria za Kiislamu ambaye pia alibobea katika fasihi na uandishi wa mashairi. miaka 121 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mara ya kwanza chanjo ya homa ya matumbo au typhoid ilitumiwa kwa mwanadamu ili kukabiliana na maradhi hayo ambayo husababisha kuhara damu. Awali chanjo hiyo ilivumbuliwa na mtafiti mmoja wa Kifaransa na baadaye ilikamilishwa na tabibu wa Kiingereza Edward Wright. Siku kama ya leo miaka 87 iliyopita alifariki dunia mjini Najafu, Iraq, na akiwa na umri wa miaka 68, Ayatullahi Mirza Ali Shirazi, mmoja maulama wa maulamaa wakubwa ulimwengu wa Kiislamu. Ayatullahi Ali Shirazi alisoma elimu ya fikhi na elimu nyingine za Kiislamu kwa maulama wakubwa kama vile Ayatullahi Fishariki Isfahani na Ayatullahi Mirza Muhaqiq Shirazi, ambapo akiwa na umri wa miaka 22 alifikia daraja ya ijtihadi. Na miaka 68 iliyopita katika siku kama ya leo, mkutano wa pande tatu, yaani Marekani, Uingereza na Ufaransa ulifanyika katika kisiwa cha Bermuda kaskazini mwa Amerika Kusini, mbali na nchi hizo tatu, kujadili uhusiano baina yao, zilichukua maamuzi muhimu na kuratibu namna ya kukabiliana na siasa za shirikisho la Umoja wa Sovieti huko Berlin. Katika zama hizo, sehemu ya magharibi ya mji wa Berlin, Ujerumani, ilikuwa chini ya udhibiti wa Marekani, Uingereza na Ufaransa na sehemu ya mashariki ilikuwa chini ya udhibiti wa Umoja wa Sovieti. Kupamba moto itilafu za namna ya kuuendesha mji huo ndiko kulikopelekea kujengwa ukuta maarufu wa Berlin mnamo mwaka 1961. Mpenzi wa usikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio, kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa sera za nje wa umoja wa Ulaya Josep Borel amekiri kuwa troika ya umoja huo na Marekani zimehalifu ahadi na hazikutekeleza majukumu yao katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamasi, milaani matamshi aliyotoa waziri wa biashara, viwanda na utalii wa Bahrein kuhusu azma ya nchi yake ya kununua bidhaa zinazozalishwa katika vitongoji vya walowezi wa kizayuni kwenye ufukwe wa magharibi wa mto Jordan. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Said Khatibzadeh, amesema makundi yote ya kigaidi katika eneo la Asia magharibi yamepewa mafunzo ya elimu katika madrasa zinazofadhiliwa kifedha na Saudi Arabia. Na kwa muhtasari huu habari za dunia, ya wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini.