Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vile vile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Leo ni Ijumaa, tarehe 18 Mfungo saba Rabiu Thani mwaka 1442 hijiria inayosadifiana na tarehe nne Disemba elfu mbili na ishirini miladia. Tuliokuandalia ni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika mashariki na makala ya leo katika historia. mitimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki ifuateo. Sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yaitaka IAEA iache pasipo na ulazima kueneza taarifa za shughuli zake za nyuklia. Umoja wa Mataifa watahadharisha juu ya kuongezeka umasikini duniani kutokana na korona. Watawala wa kizayuni waendeleza mkakati wa kubadili muundo wa kijamii katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Na jumuiya ya haki za binadamu yamtaka Biden akomeshe uungaji mkono wa kufedhehesha wa Marekani katika vita vya Yemen. Habari kamili balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika mashirika ya kimataifa yenye makao yao Vienna ametilia mkazo ulazima wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kuacha pasipo na ulazima kueneza taarifa fafanuzi kuhusu shughuli zake za nyuklia. Kazim Gharibabadi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika mashirika ya kimataifa yenye makao yao Vienna, ametoa sisitizo hilo katika barua aliyomwandikia mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA akiutaka wakala huo ulaani kwa uwazi kabisa na bila masharti yoyote mauaji ya kigaidi ya Mohsen Fakhrizadeh mwanasayansi mkubwa wa Iran wa masuala ya nyuklia na ulinzi. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika mashirika ya kimataifa yenye makao yao Vienna amebainisha kwamba mauaji ya Dr Mohsin Fakhri Zade ni mwendelezo wa hatua za kigaidi zilizoanza mwongo mmoja nyuma kwa kuuliwa wanasayansi kadhaa wa nyuklia wa Iran katika mwaka elfu mbili na kumi, elfu mbili na kumi na moja na elfu mbili na kumi na mbili hali inayohitaji kupewa uzito na umuhimu maalum na jamii ya kimataifa na mashirika husika ya kimataifa. Katika barua hiyo, Gharib Kazem Abadi ameeleza pia kwamba kutunzwa taarifa za siri na wakala wa IAEA kuna umuhimu mkubwa, na akasisitiza kuwa inategemewa kwa msisitizo mkubwa kuona wakala huo wa atomiki unakomesha katika ripoti zake tabia ya kueneza pasipo na ulazima taarifa fafanuzi kuhusu shughuli za nyuklia za Iran. Balozi na mwakilishi huyo wa kudumu wa Iran katika mashirika ya kimataifa yenye makao yao Vienna amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaamini ni haki yake ya dhati kujilinda kwa kuchukua hatua zote zinazohitajika ili kujibu mapigo kwa shambulio hilo la kigaidi, kulingana na hati ya Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa. Mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa UNDP umetahadharisha kuwa kuenea maambukizi ya korona kutawafanya masikini watu wengine milioni na saba duniani. Tovuti ya habari ya Al Quds Al Arabi imeripoti kuwa UNDP jana ilitangaza kupitia utafiti uliofanywa kwamba watu wengine milioni mia mbili na saba watakuwa masikini duniani iwapo janga la corona litadumu kwa muda mrefu na mgogoro wa kiuchumi uliosababishwa na janga hilo kuendelea. Utafiti huo uliofanywa kwa mujibu wa kiwango wastani cha watu walioaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19 na tabiri za ukuaji uchumi za IMF unaonyesha kuwa kuna uwezekano wa watu wengine milioni arobaini na nne pia katika miaka kumi ijayo wakajumuishwa katika jamii ya watu masikini duniani. Serikali nyingi zikiwemo za Ulaya na pia serikali ya Marekani zimechukua hatua za kutekeleza vizuizi vya karantini na vinginevyo vya kukabiliana na ongezeko la maambukizi ya korona, hatua ambazo zimepelekea kufungwa shughuli nyingi za ajira na hivyo kuibua malalamiko ya wananchi. Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema serikali yake itaendelea na jitihada za kukabiliana na vitendo vya aina yoyote vinavyoweza kupelekea kuwepo ulaji rushwa ndani ya serikali au mahali pengine. Mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera, ana ripoti zaidi. Rwanda imo mstari wa mbele katika nchi zinazotoa kipaumbele kwa mapambano dhidi ya uraji rushwa, lakini Rais Paul Kagame anasema licha ya kuwepo mapambano haya, ubaya wa janga la rushwa unasalia kuwa ule ule. Ni Nibimimu... kama inavyofahamika, uonevu na rushwa ni baadhi ya mambo yanayodhoofisha maisha bora ya wananchi wa Rwanda, lakini zaidi hudhoofisha maendeleo ya taifa Daima tutaendelea kuyapiga vita haya yote, na tuna uwezo na taasisi zenye uwezo wa kufanya hivyo, na tunahitaji kazi hiyo iendelee kufanyika kwa kiwango kinachotakiwa. zako... akizungumzia Ndare... kauli ya Rais Pazimu, mtetezi mkuu wa mali za umma na ambaye miongoni mwa mambo mengine ofisi yake inajihusisha pia na kupambana na ulaji rushwa, binirele maderin amesema wananchi nao wana nafasi kubwa kwenye mapambano haya. Mapambano dhidi ya rushwa yanapaswa kuanzia chini. Kila mwananchi ana wajibu wa kuipiga vita rushwa, kuitangaza pale anapo hisi natolewa, na hii itawezekana tu baada ya wananchi kuzitambua haki zao, na wasipozipata haki hizo, hatuwezi kupiga hatua. Ikiwa mwananchi atakuwa kwenye matatizo bado kwa hali hii, basi kila ngazi zina wajibu wa kutimiza wajibu wake. Wadadisi wanahisi wa uamuzi huu unaweza kusaidia zaidi, licha ya kwamba kupambana na vitendo vya urajirushwa kuna kunahitaji nguvu kubwa. Kuhusu mapambano dhidi ya urajirushwa, Transparency International katika ripoti yake ya mwaka jana limehitaja Rwanda kuwa kwenye nafasi ya 51 kati ya mataifa 180 ulimwenguni huku ikiwa katika nafasi ya tatu barani Afrika na ya kwanza kwenye eneo la Afrika Mashariki, miongoni mwa nchi ambazo zinalivalia njuga swala la mapambano dhidi ya urajirushwa. Kigali shukran, Silvanus Karemera kwa ripoti yako hiyo. Ikiwa ni katika jitihada za kuubadili muundo wa kijamii huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu, viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel wametangaza kuwa mamia ya wa wahajiri wa kiyahudi wenye asili ya Ethiopia jana Alhamisi wamewasili Tel Aviv. Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, Benjamin Netanyahu, waziri wa vita Ben Gats na Gabi Ashkenazi, waziri wa mambo ya nje wa utawala huo, jana waliwalaki wahajiri hao wa Ethiopia katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion. Tovuti ya habari ya Rayulyaum imeashiria kuwasili wanawake na watoto wengi wahajiri wa kiyahudi kutoka Ethiopia na kuandika kuwa hatua hiyo imejiri katika kalibu ya mkakati wa kuwapatia makazi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu wa Yahudi elfu mbili wa Kiethiopia. Jumuiya za kutetea haki za binadamu zaidi ya 80 zimemwandikia barua ya pamoja rais mteule wa Marekani Joe Biden na kumtaka ahitimishe uungaji mkono wa kufedhehesha wa Washington kwa muungano vamizi huko Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia. Katika barua yao hiyo ya pamoja kwa Biden, jumuiya hizo za haki za binadamu zaidi ya 80 za nchini Marekani zimeashiria hali ya maafa ya kibinadamu yaliyosababishwa na vita vya muungano vamizi huko Yemen unaoongozwa na Saudia na matatizo mbalimbali yanayoikumba mbali nchi hiyo kutokana na kuenea maambukizi ya korona. Barua hiyo imebainisha kwamba Yemen ilikuwa tayari imeathiriwa na maafa ya kibinadamu hata kabla ya kuenea maambukizi ya virusi vya korona. Jumuiya hizo za Marekani zimeashiria pia mashambulizi ya mara kwa mara ya muungano vamizi wa Saudia kwa miundombinu na vituo vya huduma za afya huko Yemen na mahakama moja nchini Marekani imetaka ufanyike uchunguzi kuhusu watoto waliohajiri nchini humo na kisha kutenganishwa na familia zao. Mahakama hiyo imeagiza kamati teule ya uchunguzi iendelee kufanya uchunguzi ili kuwapata wazazi wa watoto 628 ambao walitenganishwa katika mpaka wa Mexico na nchi hiyo kwa amri ya Rais Donald Trump. Mahakama hiyo ya Marekani aidha imetaka serikali ya federali kuandaa maelezo ya kina pia kwa ajili ya kufikia natija kazi iliyopewa kamati hiyo ya uchunguzi, mbali na namba za simu zilizowasilishwa kwa kamati hiyo wiki iliyopita. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, baadhi ya familia za watoto hao wanaishi Marekani na wengine nje ya nchi hiyo. Watoto hao walitengana na wazazi wao maeneo ya mpakani, kisha wazazi baba na mama zao walishtakiwa kwa mujibu wa kile kilichotajwa kama siasa za kutokuwa na uvumilivu za Donald Trump katika kuamiliana na wahajiri haramu huko Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao na kichwa cha maneno kisemacho: madai ya kukaririwa ya Ulaya kuunga mkono JCPOA na ratupu zisizofungamana na vitendo. Licha ya kuwa baada ya kujitoa Marekani katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia maarufu kama JCPOA, nchi za Ulaya zimekuwa na utendaji hasi na dhaifu katika kulinda na kutekeleza ahadi zao kuhusu mapatano hayo, lakini zingali zinadai kwamba zinaendelea kuyalinda. Joseph Borrell, mkuu wa siasa za kigeni wa Umoja wa Ulaya siku ya Jumanne alisisitiza kwa mara nyingine tena umuhimu wa kulindwa mapatano hayo ya nyuklia na kuandika kupitia ujumbe wa Twitter kwamba, katika mazungumzo yangu na Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, nimesisitiza umuhimu wa kulinda mapatano ya JCPOA. Nikiwa mratibu wa kutekelezwa mapatano hayo, nitadumisha juhudi zangu za kuhakikisha kwamba pande zote zinatekeleza wajibu wao kikamilifu. Madai hayo yametolewa na Borel katika hali ambayo baada ya Marekani kujitoa katika mapatano ya JCPOA mnamo Mei 2018 Umoja wa Ulaya si tu kwamba haujachukua hatua yoyote ya kupunguza taathira hasi za vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, bali nchi na mashirika ya umoja huo amekuwa akitekeleza vikwazo hivyo vya kidhuluma kwa kuogopa kuadhibiwa na serikali ya Washington. Inaonekana kuwa Borel amewasiliana na waziri wa mambo ya nje wa Iran na kumsisitizia udharura wa kulindwa mapatano ya JCPOA kutokana na uamuzi wa hivi karibuni wa bunge la Iran wa kupitisha mswada wa kuondolewa vikwazo dhidi ya Teheran. Jumaane bunge hilo lilipitisha kwa wingi wa kura mswada ambao unaitaka serikali ianze kurutubisha urani kwa kiwango cha asilimia 20, na wakati huo huo, kusimamisha utekelezaji wa protokali ziada ya mkataba wa kuzuia usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, iwapo pande za mapatano ya JCPOA zitaendelea kupuuza uwajibikaji na ahadi zao kwa Iran. Mswada huo umepitishwa kufuatia hatua za kiuadui za Marekani dhidi ya Iran kwa ushirikiano wa nchi za Ulaya. Mswada huo umeupa umoja wa Ulaya muda wa mwezi mmoja uwe umeanza kutekeleza ahadi zake kwa Iran na kuiondolea vikwazo vyote. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran juma hili Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kutegea sikio makala hii maalum tuliokuandalieni kwa mnasaba wa kuuawa shahidi Muhsin Fakhrizade ambaye alikuwa mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliyeuawa Ijumaa iliyopita katika viunga vya mji mkuu Tehran. Karibuni kusikiliza makala hii fupi tuliokuandalieni kwa mnasaba wa tukio hili chungu. Mohsen Fakhrizadeh ambaye pia alikuwa mwanasayansi wa nyuklia aliwa washahidi Ijumaa baada ya gari lililokuwa limembeba kushambuliwa katika mji wa Absard katika eneo la Damavand mkoani Tehran. Kwa mujibu wa taarifa awali, gari lililokuwa limesheheni bomu liliripuka na kisha ufyatulianaji risasi ukafuata baina walinzi wa shahidi Fakhrizade na magaidi. Shirika la utafiti na ubunifu katika wizara ya ulinzi ya Iran, ambalo lilikuwa likisimamiwa na shahidi Fakhrizade, lilikuwa mstari wa mbele katika kuunda vifaa vya kupima ugonjwa wa korona. Pia alikuwa akiongoza jitihada za kuunda chanjo ya korona nchini, na matokeo ya jitihada hizo yatatangazwa hivi karibuni. Fakhrizadeh hali kadhalika alikuwa naibu waziri wa ulinzi na mwanasayansi mashuhuri aliyekuwa na historia ndefu ya ubunifu, na aliwapa mafunzo wanasayansi wengi kwa ajili ya ustawi wa kisayansi nchini Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametilia mkazo wajibu wa kutiwa adabu na kupewa adhabu kali wale wote waliofanya na kuamrisha mauaji ya kigaidi ya mwanasayansi wa Kiiran Dr. Mohsin Fakhrizadeh. Mapema Jumamosi asubuhi Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, alituma ujumbe wa pongezi na tanzia kufuatia kuwa washahidi na kumpoteza mwana sayansi huyu bingwa aliyebobea katika masuala ya nyuklia na ulinzi wa Iran, Dr. Mohsin Fakhrizade, na kusisitiza kutolewa adhabu isiyoepukika kwa waliofanya na walioamrisha jinai hiyo na wajibu wa kuendelezwa jitihada za kielimu na kiufundi za shahidi Fakhrizade. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema katika ujumbe wake huo kwamba mwanasayansi huyu bingwa wa nyuklia na masuala ya ulinzi, ambaye ameuliwa shahidi na mamluki watenda jinai na wenye nyoyo ngumu, ametoa roho yake azizi na yenye thamani kubwa katika njia ya Allah kupitia jitihada zake kubwa za kielimu na za kubakia milele na hivyo amefanikiwa kupata daraja ya juu ya kuwa washahidi ikiwa ni zawadi kutoka kwa Mola wake. Kwa upande wake rais Hasan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hapana shaka tukio la kigaidi na la kutapatapa la mauaji ya wanasayansi wa nyuklia linatokana na kushindwa na kuemewa maadui waliolikamia taifa la Iran. Rais Hasan Rohani alisema hayo katika ujumbe aliotuma wa salamu za rambirambi na mkono wapole wa pole kufuatia kuwa washahidi mwanasayansi wa nyuklia wa Iran Mohsen Fakhrizadeh, na akaongeza kuwa kwa mara nyingine tena mikono michafu ya uistikibari wa dunia ikiwatumia vibaraka wa utawala ghasibu wa kizayuni imetapaka damu ya mmoja wa wana mashujaa na wakomavu wa ardhi hii na hivyo kuliingiza taifa la Irani kwenye huzuni na majonzi ya kuondokewa mwanasayansi mwenye idili kubwa. Rais wa Iran amesisitiza kuwa hapana shaka kuwa tukio la kigaidi na la kutapatapa la mauaji ya wanasayansi wa nyuklia linatokana na kushindwa na kuemewa maadui waliolikamia taifa la Iran katika kukabiliana na harakati ya kielimu, mafanikio ya kujivunia na uwezo wa taifa adhimu la Iran, pamoja na kushindwa kwao mtawalia katika eneo na katika nyuga zingine za kisiasa duniani. Aidha, ameongeza kuwa mauaji hayo yamedhihirisha tena upeo wa uovu na uadui wao mbele ya macho ya ulimwengu kama zilivyo hatua zao zingine za kinyama. Naye waziri wa mambo ya nje wa Iran, Dkt Muhammad Jawad Dharif, amelani vikali hujuma hiyo ya kigaidi na kuongeza kuwa kuna dalili nzito zinazoonyesha kuwa utawala wa kizayuni wa Israel ulihusika katika mauaji ya shahidi Muhsin Fakhrizade, ambaye alikuwa mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu katika wizara ya ulinzi ya Iran. Katika ujumbe kupitia Twira, waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamad Jawad Dharifu ameandika magaidi wamemuua mwanasayansi maarufu wa, wa Iran leo. Kuna dalili nzito zinazoonyesha Israel imehusika na ni ishara ya namna wanavyotapatapa wapenda vita. maadui wa taifa la Iran katika miaka ya hivi karibuni wamekuwa wakitumia mbinu tofauti na kutekeleza njama nyingi za kisiasa, kiuchumi na vilevile vile kufanya uharibifu katika shughuli za kielimu na miradi ya nyuklia ya Iran yenye malengo ya amani, ikiwemo iliyoko katika eneo la Natanz ambayo inasimamiwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA, ili kama wanavyodai waweze kuilazimisha Irani isalimu amri lakini kinyume chake, taifa la Iran limethibitisha kivitendo kwamba lina kipawa kikubwa cha kuweza kufikia kilele cha maendeleo na nguvu ya kweli. Kuliwa shahidi Mohsin Fakhrizade, mwanasayansi bora wa nyuklia na ulinzi wa Iran, kunathibitisha wazi kwamba maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambao wameshindwa kufikia malengo aliyokusudia kupitia mashinikizo ya juu kabisa ya kiuchumi na kisiasa sasa wameamua kutekeleza mashinikizo ya juu kabisa kiusalama kwa kumuua luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuts cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa mwaka uliopita, na sasa Dr Mohsin Fakhrizade. Ni wazi kuwa ugaidi na jinai ni mbinu kongwe ambayo hutumiwa na taasisi na serikali za kigaidi. Mashahidi Majid Shahriari, Mustafa Ahmadi Roshan, Masud Ali Muhammadi na Dariyushi Rizai Nejad ni wanasayansi wengine wa Iran walioua washahidi na vibaraka wa Israel. Ugaidi, jinai na vikwazo tofauti vya kulemaza, vikiwemo vya kielimu na kiteknolojia, vinavyotekelezwa dhidi ya Iran kupitia mashinikizo ya juu zaidi, ni jambo linalothibitisha wazi kwamba maadui wa Iran hawatachoka kutumia kila fursa kujaribu kutoa pigo na kudhoofisha mfumo wa Kiislamu hapa nchini. Shahidi Mohsin Fakhirizade, ambaye katika umri wake wote amekuwa chanzo cha baraka nyingi za huduma kwa taifa, ameweza kuchangia pakubwa katika kufikisha nguvu ya kijeshi ya Iran katika kiwango kinachofaa kama alivyosisitiza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika ujumbe wake wa karibuni, njia ambayo imeanzishwa na mashahidi akina Fakhirizade kamwe haiwezi kusimamishwa na bila shaka jinai dhidi ya taifa hili hazitabakia bila kujibiwa vikali. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapa ndiyo tunafikia tamati ya makala hii maalum tuliokutayarishieni kwa mnasaba kuwa washahidi Mohsen Fakhrizadeh, mwanasayansi bingwa wa nyuklia wa Iran. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwa aherini. Mpenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki juma ya leo ya tarehe 4 Disemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kuangazia vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Ruksa ya bangi ya ibua mjadala ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Mwananchi linafafanua zaidi kwa kuandika, ni baada ya Umoja wa Mataifa kuiondoa katika orodha ya dawa hatari zilizopigwa marufuku. Serikali yasema bado inapambana na matumizi mabaya ya mmea huo nchini. Ukurasa wa saba wa Mwananchi wa mawaidha ya Ijumaa umepambwa na mawaidha yenye anwani wasio sali sala tano wanapoteza faida tano. Gazeti la Hoja limejikita kujadili hali na mustakabali wa vyama vya upinzani kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno mapinduzi baridi ya nukia Chadema, wachambuzi wa kumbushia yaliyompata Mrema Tanga. Gazeti hilo linadai limetonywa na duru za kuaminika kwamba baraza kuu la Chadema linalotakiwa kusikiliza rufaa za vigogo 19 wa Bavicha waliovuliwa wanachama inaweza kubadili upepo kinyume na inavyotarajiwa. Mnyika, Mahera yupi mkweli kuhusu akina Mdee? Ni kichwa kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na ligeukia sasa gazeti la Nipashe ambalo linatupasha kuwa watu watano akiwemo wa baba mzazi wametiwa wa mbaroni kwa kumwoza binti wa miaka 14. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika vijana wenye kisukari walia kodi kubwa ya dawa, vifaa tiba Gazeti la Majira limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, Magufuli aahirisha sherehe za uhuru, aagiza fedha zilizotengwa zitumike kununulia vifaa hospitali ya uhuru, ataka siku hiyo itumike kufanya shughuli za kijamii nchini. Katika habari nyingine, gazeti hilo linatupasha kuwa kundi la vijana walio kati ya umri wa miaka 14 hadi 25, hasa wanafunzi, limetajwa kuwa ndilo linalokumbwa zaidi na mlipuko wa magonjwa ya afya ya akili. Na kwa kumalizia nchini Tanzania, analiangazia gazeti la Mtanzania ambalo limeupambwa kurasa wake wa mbele kwa picha ya mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe, ikibeba kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, Chadema hatujapokea rufaa ya kina Mdee. Aidha limeandika Dkta Mwinyi awapa vipaumbele marc Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na magazeti ya Taifa Leo, Standard na Nation ni ya kuuzuliwa gavana wa jiji la Nairobi, Mike Sonko. Kuporomoka kwa jenerali wa karatasi, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi au wino mweupe, kwa hakika, katika ukurasa wa mbele wa Nation kikiambatana na picha ya Sonko akipiga saluti huku amevalia sare ya afisa wa jeshi. Msukumo ili kusitisha ufunguzi wa shule ni kichwa kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo likitupasha pia kwamba mkoa wa Nyanza unaongoza katika ukusanyaji sahihi za BBI. Toleo la mtandaoni la Nation limetoa kipaumbele maalum kwa habari, Ruto, timu ya BBI haikukusudiwa kubadilisha katiba. Sonko ajua hajui, ndivyo lilivyoandika Taifa Leo kuzungumzia aliyomfika gavana huyo wa jiji la Nairobi hapo jana, baada ya madiwani wa kaunti hiyo kumpigia kura ya kutokuwa na imani naye. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kingine cha habari kisemacho umoja wa mataifa wasifiwa baada ya kuhalalisha bangi. Katika toleo la mtandaoni Taifa Leo limeandika raha ya wakulima, mswada wa, wa chai ukipita bungeni. Nalo gazeti la Standard limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari jinsi mfalme wa tamthilia alivyoanguka, likimkusudia Mike Sonko. Na tunatamatishia nchini Uganda kwa kutupia jicho kwanza ukurasa wa mbele wa gazeti la Monitor ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari machafuko ya uchaguzi yawatia wasiwasi wana Uganda, ripoti ya Marekani yasema. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limepambwa na wa vichwa vya habari waliofariki kwa korona duniani kote wapindukia milioni moja na nusu, huku mataifa yakijipanga kwa ajili ya chanjo. Na mfanyabiashara wa intebe aliyetoweka ashtakiwa katika mahkama ya kijeshi kuhusiana na vifaa vya jeshi. Nalo gazeti la New Vision limekolezea wino mweusi katika ukurasa wake wa mbele, kichwa cha habari mwacheni Bobi afanye kampeni, asema tumkunde huku akivitaka vyombo vya usalama viache vitendo vya utumiaji nguvu. Na habari nyingine iliyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani isemayo visiwa vya Sigulu vyapata feri mpya, huku ikiambatana na picha ya feri hiyo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji na karibuni kwa nasi katika makala yetu ya wiki hii ambayo itatupia jicho ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa vijana wa Ufaransa baada ya jarida la nchi hiyo na viongozi wa Paris hususan Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kumvunjia heshima mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa kisingizio cha uhuru wa kusema na kujieleza. Maula ya salli, daiman abana, ala habibik, khair khalki Allahi, kulli... Hatua ya jarida la Charlie Hebdo la Ufaransa ya kuchapisha vibonzo vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam inaendelea kupingwa na Waislamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Malalamiko na hasira hizo za Waislamu zimeshadidi zaidi baada ya Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na maafisa wengine wa ngazi za juu wa nchi hiyo kujitokeza hadharani na kutetea hujuma na matusi ya jarida hilo dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu. Waislamu wengi wameanza kususia bidhaa za Ufaransa, wakimtetea Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Inatupasa kusema hapa kwamba hujuma na propaganda chafu dhidi ya Uislamu imekuwa ikiendelea kwa miaka mingi sasa katika vyombo vya habari na kutoka kwa viongozi wa nchi za Magharibi. Hii ni kwa sababu wanajua vyema kwamba dini ya Uislamu inateka akili, nyoyo na roho ya kila mtu kutokana na mafundisho yake aali yanayotegemea hoja, mantiki na busara. Kwa sababu hiyo, wanadamu waliochoshwa na fikra za kimaada na ufuska katika nchi za Magharibi wanaelekea kwa wingi katika dini ya Uislamu. Hivyo, wanasiasa na viongozi wa nchi hizo wanavikingia kifua na kuvitetea vyombo vya habari vinavyochochea propaganda chafu dhidi ya Uislamu na kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu, akiwemo Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Tangu Waislamu walipoanza kufanya maandamano wakipinga hujuma na vitendo vya kumdhalilisha mtume wao, baadhi ya tawala na viongozi wa nchi za Waislamu pia wamelaani vitendo hivyo na kuitaka serikali ya Ufaransa izuie hujuma na vitendo hivyo, hususan vibonzo hivyo vichafu. Hata hivyo mwenendo huo wa viongozi wa kisiasa umekuwa ukikaririwa mara kwa mara panapotokea hujuma na mashambulizi kama haya dhidi ya matukufu ya Kiislamu, japokuwa haukuwa na taathira yoyote ya maana. Hii ni kwa sababu viongozi wa nchi za magharibi wanaelewa vyema kwamba matamshi hayo yanabakia katika duru za kisiasa na kidiplomasia. Kwa msingi huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei ameamua kuchukua njia tofauti na badala ya kuelekeza maneno yake kwa viongozi na wanasiasa wa nchi za magharibi ambao ndio wanaochochea hujuma na matusi dhidi ya matukufu ya Kiislamu, amewalenga moja kwa moja wananchi wa mataifa ya magharibi. Baada ya kundi la Daesh kufanya mashambulizi nchini Ufaransa mwezi Januari mwaka 2015, Ayatollah Ali Khamenei aliwaandikia barua ya wazi vijana wa Ufaransa ambayo sehemu yake moja ilisema: Nina wahutubu na kuwakusudia moja kwa moja nyinyi tabaka la vijana, si kwa sababu nimewapuuza baba na mama zenu, la hasha, bali kwa kuwa mustakbali wa mataifa na nchi zenu uko mikononi mwenu na hisia na hamu ya kutafuta haki na kweli iko hai zaidi katika nyoyo zenu. Siwakusudii moja kwa moja wanasiasa na viongozi wa nchi zenu, kwa sababu naamini kwamba wameamua kwa makusudi kutenganisha baina ya njia ya siasa na njia ya haki na kweli, mwisho wa kunukuu. Utumiaji mbaya wa vyombo vya habari kama televisheni, magazeti, redio, filamu na kadhalika kwa ajili ya kuvunjia heshima matukufu ya Uislamu unafanyika kwa kisingizio cha uhuru wa kusema, kutoa maoni na kujieleza. Kisingizio hicho ndicho kilichotumiwa na jarida la Ufaransa la Charlie Hebdo kuchapisha tena vibonzo vinavyomtusi na kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam, ambako kumefuatiwa na uungaji mkono na himaya kubwa ya viongozi wa nchi za Magharibi kwa kitendo hicho kiovu. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alisema vibonzo hivi vinaweza kutetewa chini ya mwavuli wa uhuru wa kusema na kujieleza. Hata hivyo, barua iliyoandikwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei kwa vijana wa Ufaransa imetoa changamoto kwa madai ya kuwepo uhuru wa kujieleza na kusema ya viongozi wa nchi za Magharibi. Ayatullah Khamenei amewaambia vijana wa Ufaransa kwamba muulizeni rais wa nchi yenu Emmanuel Macron, ni kwa nini anatetea matusi dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu na kutaja kitendo hicho kuwa ni uhuru wa maoni na kujieleza? Je, uhuru wa kujieleza una maana ya matusi, hasa kuwatukana watu watukufu? Je, kitendo hiki cha kijinga si dharau na kejeli kwa hisia za taifa lililomchagua Makroni kuwa rais wake? Kwa maswali haya ya kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu ametaka kubainisha mpaka baina ya uhuru wa kujieleza na matusi na kuvunjia heshima matukufu ya kidini ya uhuru, wapenzi wa wasikilizaji, ni miongoni mwa tunu na malengo makubwa ya mwanadamu ambayo mataifa mengi yamekuwa yakipambana na kufanya juhudi kubwa na vilevile vile kutoa wahanga na mashahidi wengi kwa ajili yake. Uislamu pia umetoa mazingatio maalumu kwa uhuru wa mwanadamu na kutambua kuwa ni tunu na neema ya Mwenyezi Mungu. Hii ni kutokana na ukweli kwamba ni mwanadamu pekee baina ya viumbe vyote ndiye aliyepewa uhuru wa kuchagua njia ya maisha na hatima yake, itikadi zake na matendo yake. Hata hivyo, mwanadamu huyo huyo anapaswa pia kubeba dhima ya matokeo ya machaguo yake sahihi na yasiyo sahihi. Huko Magharibi pia uhuru ulianza kupewa mazingatio baada ya kukomeshwa ukiritimba wa kanisa Katoliki katika kipindi cha karne za kati. Hata hivyo, uhuru huo ulipoteza maana yake halisi kadiri muda ulivyopita, na mara nyingi uliwaelekeza watu katika ufuska, utovu wa maadili na uchupaji wa mipaka. Kama mfano tu, hii leo uhuru wa ngono na maingiliano yasiyo na mpaka baina ya watu wenye jinsia moja au jinsia tofauti katika nchi za Magharibi umewatumbukiza watu wa huko katika maafa na mporomoko mkubwa wa kimaadili na kutikisa kikamilifu misingi ya familia. Miongoni mwa dosari kubwa za uhuru kwa mtindo wa Magharibi ni kutojali hadhi ya mwanadamu na thamani za kimaadili, kumtusi na kumvunjia heshima Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambaye ndiye mwanadamu mtakatifu zaidi katika dini ya Uislamu, kuna akisi kuondoka katika malengo ya uhuru halisi katika nchi za magharibi. Katika barua yake kwa vijana wa magharibi, Ayatollah Ali Khamenei ameashiria tatizo na dosari hiyo ya uhuru wa kimagharibi unaovunjia heshima matukufu na thamani za dini na za kibinadamu na kutaja kuwa ni ujahili. Hii ni kwa sababu wakati uhuru ambao wenyewe ni jambo tukufu linalohudumia wanadamu unapotumiwa kushambulia na kubeza matukufu mengine, hicho huwa kitendo kisicho na mantiki na kinachojipinga na kujirudi chenyewe. Na wakati wanasiasa wa nchi fulani wanapotumia propaganda kuvunjia heshima na kutusi matukufu ya karibu Waislamu bilioni mbili, badala ya kuchukua hatua za kuzuia harakati zote zinazotumia vibaya uhuru, kitendo hicho huwa ni sawa na kukanyaga na kubeza hisia za taifa lao wenyewe, kama alivyosema Ayatollah Ali Khamenei. Kwa mfano tu, wanawake na mabinti wa Kiislamu wa Ufaransa hawana haki ya kutumia vazi la staha la mwanamke, yaani hijabu na nchi hiyo imeweka sheria kali zinazozuia vazi hilo katika shule, ofisi na maeneo ya umma. Hivi karibuni pia rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron, ambaye ni maarufu kwa misimamo yake inayopiga vita Uislamu, aliwasilisha muswada unaozidisha mbinywa na vizuizi dhidi ya Waislamu nchini Ufaransa. Wapenzi wasikilizaji, kielelezo kingine kinachoonyesha jinsi uhuru nchini Ufaransa unavyotumiwa kwa malengo ya kisiasa na kibaguzi ni uamuzi wa kuzuia uhuru wa kujieleza na kusema kuhusiana na masuala yanayohusiana na Wazayuni, hususan kadhia ya madai ya mauaji ya mamilioni ya Wayahudi wakati wa vita vya pili vya dunia, yani Holocaust. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumzia kadhia hiyo katika barua yake ya wazi kwa vijana wa Ufaransa na kusema kwamba, kwa nini kutilia shaka Holocaust au mauaji yanayodaiwa kufanywa na manazi dhidi ya Mayahudi kunatambuliwa kuwa ni kosa la jinai? Kwa nini mtu anayeandika lolote kudadisi mauaji hayo ya Holocaust anafungwa jela, lakini kumtusi Mtume wa Mwenyezi Mungu kunaruhusiwa na kukaririwa nchini Ufaransa kwa kutumia jina la uhuru wa kujieleza na kusema, Wazayuni wanadai kwamba Wayahudi milioni tatu waliuawa na manazi wa Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Walitumia kisingizio hicho kuchochea hisia za huruma za wanadamu na kuonyesha kwamba wamedhulumiwa, na hatua ya Umoja wa Mataifa ya kuafiki kuundwa dola haramu la Israel katika ardhi ya Palestina ilikuwa miongoni mwa matunda ya madai hayo. Kwa sababu hiyo, wazayuni na waungaji mkono wao wanapinga vikali suala la kufanyika uchunguzi wa aina yoyote kuhusu madai ya Holocaust. Baadhi ya nchi za magharibi kama Ufaransa zinakutambua kufanya uchunguzi wa aina yoyote, kudadisi na kutilia shaka madai hayo kuwa ni kosa la jinai, na zimeainisha adhabu ya mtu yoyote anayedadisi au kushuku madai hayo, licha ya nchi hiyo kudai kwamba inaheshimu na kulinda uhuru wa kusema na kutoa maoni. Kwa mfano tu mwaka 1998 Profesa Roger Garudi alihukumiwa adhabu ya kifungo jela na kulipa faini kwa sababu ya kuandika kitabu akitilia shaka madai ya kuwepo matanuri ya kuchomea watu katika kambi za Ujerumani ya manazi na vilevile vile kuhusu idadi ya Mayahudi waliouawa katika vita vya pili vya dunia. Miaka nane baadaye mwanahistoria wa Ufaransa Robert Farison alikabiliana na tuhuma hizo hizo na kufungwa jela sambamba na kutozwa faini. Hii ni licha ya kwamba wasomi hao hawakukana mauaji ya Mayahudi, bali walitoa ushahidi wa kisayansi na kielimu wa kukosoa na kuashiria migongano iliyopo katika madai ya Holocaust. Marufuku ya kukosoa madai ya Holocaust inatambuliwa kuwa nembo ya mienendo ya kundumakuili na ya kugongana kuhusiana na uhuru wa kujieleza na uhuru wa kutoa maoni nchini Ufaransa na katika nchi nyingine za Magharibi. Viongozi wa Ufaransa, hususan Emmanuel Macron ambaye ameathiriwa sana na Wazayuni, wamekwenda mbali zaidi na kutambua ukosoaji wa aina yoyote wa itikadi zao batili kuwa ni chuki dhidi ya Uyahudi na kuainisha adhabu dhidi ya wahusika. Hii ni licha ya kwamba Wayahudi wengi hawakubaliani na fikra za Kizayuni na wanaamini kwamba ni bidaa na uzushi katika dini ya Uyahudi utaratibu huo wapenzi wasikilizaji, na kupitia maswali mawili yaliyotangulia, Ayatola Ali Khamenei amewaelekeza vijana wa nchi za magharibi kwamba viongozi wao wanatumia nara ya uhuru wa kusema na kujieleza kwa shabaha ya kutimiza malengo yao, japokuwa wao wenyewe hawauamini uhuru huo, la sivyo jarida la Charlie Hebdo lisingethubutu kumvunjia heshima mwanadamu bora zaidi na kigezo cha wanadamu wote bila ya himaya yao, na wakati huo huo hairuhusiwi na inakuwa mwiko kukosoa madai ya Holocaust au hata siasa za utawala haramu wa Israel huko Palestina. Maula ya salli wa sallim daima abada Leo katika historia leo, ni Jumaa tarehe 18 mfunguo saba Rabiu Thani mwaka elfu moja 1442 Hijiria sawa na tarehe 4 Disemba mwaka 2020 miladia. Siku kama ya leo miaka 840 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Alizaliwa Abul Qasim Jafar Ibn Hasan Hilli, maarufu kwa jina la Muhaqiq Hilli, mmoja wa wanazuoni wakubwa na fakihi wa Kiislamu katika mji mashuhuri wa Hilla nchini Iraq. Muhaqiq Hilli alikuwa msomi aliyekuwa na nafasi ya juu na mtaalamu wa sheria za Kiislamu ambaye pia alibobea katika fasihi na uandishi wa mashairi. Miaka 121 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mara ya kwanza chanjo ya homa ya matumbo au typhoid ilitumiwa kwa mwanadamu ili kukabiliana na maradhi hayo ambayo husababisha kuhara damu. Awali chanjo hiyo ilivumbuliwa na mtafiti mmoja wa Kifaransa na baadaye ilikamilishwa na tabibu wa Kiingereza Edward Wright. Siku kama ya leo miaka 87 iliyopita alifariki dunia mjini Najafu Iraq na akiwa na umri wa miaka 68 Ayatullahi Mirza Ali Shirazi, mmoja wa maulamaa wakubwa wa ulimwengu wa Kiislamu. Ayatullahi Ali Shirazi alisoma elimu ya fikhi na elimu nyingine za Kiislamu kwa maulama wakubwa kama vile Ayatullahi Fishariki Isfahani na Ayatullahi Mirza Muhaqiq Shirazi, ambapo akiwa na umri wa miaka 22 alifikia daraja ya ijtihadi. Na miaka 68 iliyopita katika siku kama ya leo mkutano wa pande tatu yaani Marekani, Uingereza na Ufaransa ulifanyika katika kisiwa cha Bermuda kaskazini mwa Amerika Kusini, mbali na nchi hizo tatu, kujadili uhusiano baina yao, zilichukua maamuzi muhimu na kuratibu namna ya kukabiliana na siasa za shirikisho la umoja wa Sovieti huko Berlin. Katika zama hizo, sehemu ya magharibi ya mji wa Berlin, Ujerumani, ilikuwa chini ya udhibiti wa Marekani, Uingereza na Ufaransa na sehemu ya mashariki ilikuwa chini ya udhibiti wa umoja wa Sovieti. Kupamba moto itilafu za namna ya kuuendesha mji huo ndiko kulikopelekea kujengwa ukuta maarufu wa Berlin mnamo mwaka 1961. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio, kwanza habari za dunia kwa ufupi. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika mashirika ya kimataifa yenye makao yao Vienna ametilia mkazo ulazima wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA kuacha pasipo na ulazima kueneza taarifa fafanuzi kuhusu shughuli zake za nyuklia. Kazim Gharib Abadi ametoa sisitizo hilo katika barua aliyomwandikia mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki akiutaka wakala huo ulaani kwa uwazi kabisa na bila ya masharti yoyote mauaji ya kigaidi ya Muhsin Fakhrizade, mwanasayansi mkubwa wa Iran wa masuala ya nyuklia na ulinzi. Mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa UNDP umetahadharisha kuwa kuenea maambukizi ya korona kutawafanya masikini watu wengine milioni 207, duniani ikiwa ni katika jitihada za kuubadili muundo wa kijamii huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu Viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel wametangaza kuwa mamia ya wahajiri wa kiyahudi wenye asili ya Ethiopia jana Alhamisi wamewasili tel Aviv. Jumuia kutetea haki za binadamu zaidi, jumuia za kutetea haki za binadamu zaidi ya 80 zimemwandikia barua pamoja rais mteule wa Marekani Joe Biden na kumtaka ahitimishe uungaji mkono wa kufedhehesha wa Washington muungano vamizi huko Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia. Na mahakama moja nchini Marekani imetaka ufanyike uchunguzi kuhusu watoto waliohajiri nchini humo na kisha kutenganishwa na familia zao. Nam wapenzi wasikilizaji, skilizaji, kwa muhtasari wa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Inakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah musaidi la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini.