Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, popote pale matangazo haya yanapofikia. Ni wakati mwingine tena tunakutana nanyi katika matangazo haya mubashara, tukiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran na leo ikiwa ni tarehe 3 Disemba elfu mbili na ishirini ni siku ya Alhamisi njema ambayo ni sawa na tarehe 17 Rabiu Thani elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria. Tunamshukuru Mola Muumba kwa kutujalia siku hii njema na kwa kutujalia pia afya njema, amin ya rabbil alamin. Wapendwa wasikilizaji, tutaanza matangazo kama kawaida kwa taarifa ya habari za kieneo, kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utagusia kuhusiana na makataa yaliyotolewa na Sudani kwa Marekani kwa ajili ya kupasisa sheria ya kuikinga dhidi ya mashtaka ya ugaidi. Vipindi tutaanza na Irani. Juma hili tutakuwa na makala ya wiki ma, bila kusahau makala yetu fupi lakini yenye maarifa tele ya leo, katika historia. Nitahitimisha matangazo kwa muhtasari wa habari za dunia. Kaa kando ya redio yako tukujuze yale yote tuliyokuandalia, na kwa wale ambao watabahatika kunitumia maoni, tumia nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 989035065487. Email ama barua pepe ya Redio Teherani ni swahili radio at irib ir, kwa mfuatiliaji wa tovuti yetu ni pas today. Usikose pia kuperuzi ukurasa wetu wa video na sauti. siku ingine bari ni katika umiumco. Tunakaribisha maoni yako, mpendwa msikilizaji. Tunasikika kupitia Maarifa FM ni katika jiji la Tanga, Tanzania, ukituni 105.3 utapata vilevile. Anasikika vile katika mikoa mingine ya Tanzania ikiwemo Mwanza, Mtwara, Kigoma na kwingineko. Ni saa tatu kamili kwa wakati wa Tehran. Kwanza tegeni sikio, vichwa vya habari. Rais Ruhani asema wananchi wa Irani wamekabiliana vilivyo na vita vya kiuchumi, kisiasa na kisaikolojia. Irani yaishukuru Russia kwa msimamo wake thabiti wa kulaani mauaji ya Fakhri Zade. Umoja wa Mataifa wapasisha matumizi ya bangi kwa ajili ya matibabu. Na Algeria ya utaka Umoja wa Afrika kutekeleza majukumu yake kuhusu Sahara Magharibi. Karibuni kwa nami Habari kamili tunaanza na hapa Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amegusia vita vya pande zote vya kiuchumi vilivyoanzishwa na Marekani dhidi ya Teherani na kusema kuwa wananchi wa Irani wamekabiliana vilivyo na vita vya kiuchumi, kisiasa na kisaikolojia vya adui. Rais Hasani Rohani ameasema hayo leo katika sherehe za uzinduzi wa miradi 25 ya usambazaji umeme humu nchini na kusistiza kuwa sio Marekani tu bali hakuna mtu yoyote duniani aliyekuwa anatasawari kwamba wananchi wa Irani wangeliweza kusimama imara na kuilinda nchi yao katika mazingira haya magumu sana ya vita vya kila aina vya kiuchumi, kisiasa na kisaikolojia. Amesema vikwazo vya Marekani vimewaweka wananchi wa Irani katika hali nzito, lakini pamoja na hayo na licha ya kuwekwa mashinikizo yote hayo, lakini kamwe wananchi wa Irani hawakukumbwa na upungufu wa maji wala gesi wala mafuta wala chakula na wala kukatika umeme. Si hayo tu, lakini pia katika kipindi cha siku hizo kumeshuhudiwa mabadiliko makubwa nchini Iran katika nyuga za afya na matibabu, barabara na reli, na katika nyanja nyingine nyingi. Amesema hata nchi zilizoendelea zaidi za magharibi zimekumbwa na matatizo kutokana na wimbi la maambukizi ya kirusi cha korona, lakini Jamhuri ya Kiislamu Irani, na licha ya kuwa chini ya vikwazo vikubwa kupindukia imepata mafanikio makubwa katika kupambana na ugonjwa wa Covid 19. Vilevile amesema kila mwezi vijiji 35 vya Irani vinaunganishwa na gridi ya taifa ya umeme. Asilimia 30 ya watu wasio na matumizi makubwa ya umeme wanasamewa kulipa bili, na hali hiyo karibuni hivi itajumuisha pia watumiaji sahihi wa gesi na maji kote nchini Iran. Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran nchini Rasia ameishukuru nchi hiyo kwa msimamo wake imara wa kulaani mauaji ya kigaidi yaliyofanyiwa mwanasayansi mkubwa wa nyuklia na masuala ya kiulinzi wa Iran, Shahid Muhusin Fakrizade. Balozi Kazim Jalali amegusia kuanzishwa daftari la kumbukumbu ya Shahidi Fakrizade huko Mosco, mji mkuu wa Rasia, na akasema tukio chungu la kuuliwa kigaidi mwanasayansi huyo wa Irani limeakisiwa sana na vyombo vya habari na wakuu wa kisiasa na kibunge wa Rasia pamoja na mabalozi wa nchi za nje walioko nchini humo. Aidha, amesema ugaidi huo wa kiserikali umelenga kuikwamisha Iran katika maendeleo yake ya kisayansi na kiteknolojia, ikiwemo teknolojia ya matumizi ya amani ya nishati ya nyuklia, na kusisitiza kuwa ugaidi huo ni uvunjaji wa wazi wa misingi ya kibinadamu na sheria za kimataifa, na kwamba ni haki ya Jamhuri ya Kiislamu Irani kulipiza kisasi kistrategia jinai na ugaidi huo. Siku chache zilizopita mkuu wa kamati ya masuala ya kigeni ya bunge la Russia Duma alisema mauaji yaliyofanyiwa mwanasayansi wa nyuklia wa Iran shahidi Mohsen Fakhrizadeh ni ya kigaidi yaliyofanywa kwa ajili ya kuichochea Iran ichukue hatua za pupa. Leonid Slaskai aliandika hayo katika ukurasa wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba na kutoa mwito, na ambapo alitoa mwito wa kujiepusha na machafuko zaidi katika eneo hili. Magaidi wenye silaha siku ya Ijumaa, Novemba 27 mwaka huu walishambulia gari ya Dkt. Mohsen Fakhrizade, mkuu wa taasisi ya utafiti na ubunifu katika wizara ya ulinzi ya Iran, na kumuua shahidi mwanasayansi huyo wa teknolojia ya nyuklia ambaye alikuwa mstari wa mbele pia katika kupambana na ugonjwa wa covid 19. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Tume ya Umoja wa Mataifa kupambana na kudhibiti mihadarati imepiga kura na kupasisha matumizi ya bangi kwa ajili ya matibabu. Upigaji kura huo umefanyika baada ya shirika la afya duniani WHO kupendekeza kung'olewa bangi katika orodha ya kundi la dawa hatari zaidi za kulevya. Hatua ya Umoja wa Mataifa ya kupasisha pendekezo hilo la WHO itachochea uzalishaji wa bangi kwa matumizi ya kimatibabu. Kati ya nchi 53 wanachama ishirini na saba zilipiga kura ya kuunga mkono mapendekezo hayo ya WHO na nchi 25 zilipinga. Ukraine ilikuwa nchi pekee ambayo haikupiga kura. Miongoni mwa mataifa yaliyopiga kura ya kuunga mkono mapendekezo hayo ni Marekani na nchi za Ulaya, huku China, Misri, Nigeria, Pakistan na Russia zikiwa miongoni mwa nchi zilizopinga kuhalalisha mmea huo. Hatua hiyo inatarajiwa kufungua milango kwa mmea wa bangi kutambulika rasmi kuwa na manufaa kama ya dawa na tiba, na pia itakuwa rahisi kwa nchi mbalimbali kuufanyia utafiti mmea huo. Mwezi Oktoba mwaka huu, serikali ya Rwanda ilitangaza kuwa imehalalisha kisheria ukulima na mauzo ya nje ya mmea huo wa bangi kwa ajili ya matumizi ya tiba ili kupata fedha. Akizungumza na televisheni ya taifa ya nchi hiyo waziri wa afya wa Rwanda Dr Daniel Ngamije alisema mimea ya matibabu iliyoruhusiwa nchini humo inajumuisha pia mmea wa bangi kabla ya Rwanda, nchi kama Malawi, Lesoto, Afrika Kusini, Zambia na Zimbabwe zilikuwa tayari zimepitisha kisheria kuruhusu mauzo ya bangi au matumizi ya mmea huo ambao una madawa ya kulevya na sasa wapendwa wasikilizaji, tunawakaribisha kutegea sikio ripoti yetu kutoka Kigali ambayo inasema rais wa Rwanda Paul Kagame amesema serikali yake itaendelea na jitihada za kukabiliana na vitendo vya aina yoyote vinavyoweza kupelekea kuwepo na ulaji rushwa ndani ya serikali au mahali pengine. Rais Kagame, ambaye alikuwa akizungumza kutokea ikulu mjini Kigali, Rwanda, amesema rushwa inaondoa haki na ngazi zote zinapaswa kuing'oa kutoka Kigali, Sivanus Karimera ana taarifu zaidi. Rwanda imo mstari wa mbele katika nchi zinazotoa kipaumbele kwa mapambano dhidi ya uraji rushwa, lakini rais Paul Kagame anasema licha ya kuwepo mapambano haya, ubaya wa janga la rushwa unasalia kuwa uleule ule. Kama inavyofahamika, uonevu na rushwa ni baadhi ya mambo yanayodhoofisha maisha bora ya wananchi wa Rwanda. Lakini zaidi hudhoofisha maendeleo ya taifa. Daima tutaendelea kuyapiga vita haya yote na tuna uwezo na taasisi zenye uwezo wa kufanya hivyo. Na tunahitaji kazi hiyo iendelee kufanyika kwa kiwango kinachotakiwa. Akizungumzia kauli ya Rais, mtetezi mkuu wa mali za umma na ambaye miongoni mwa mambo mengine ofisi yake inajihusisha pia na kupambana na ulaji rushwa, Bi Nirere Madeleine amesema wananchi nao wana nafasi kubwa kwenye mapambano haya mbriru. mapambano dhidi ya rushwa yanapaswa kuanzia chini. Kila mwananchi ana wajibu wa kuipiga vita rushwa, kuitangaza pale anapo hisi natolewa na hii itawezekana tu baada ya wananchi kuzitambua haki zao, na wasipozipata haki hizo hatuwezi kupiga hatua, ikiwa mwananchi atakuwa kwenye matatizo bado. Kwa hali hii, basi kila ngazi zina wajibu wa kutimiza wajibu wake. Afrika, wadadisi wanahisi uamuzi huu unaweza kusaidia zaidi, licha ya kwamba kupambana na vitendo vya ulaji rushwa kunahitaji nguvu kubwa. Kuhusu mapambano dhidi ya ulaji rushwa, Transparency International katika ripoti yake ya mwaka jana limehitaja Rwanda kuwa kwenye nafasi ya hamsini na moja kati ya mataifa mia na themanini ulimwenguni, huku ikiwa katika nafasi ya tatu barani Afrika na ya kwanza kwenye eneo la Afrika Mashariki, miongoni mwa nchi ambazo zinalivalia njuga swala la mapambano dhidi ah, ya walaji rushwa. Silvanus Kalemera, Kigali. Asante sana Karemera kwa ripoti yako hiyo kutoka Kigali. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Waziri wa mambo ya nje wa Algeria amesema kuwa Aljaz inasikitishwa mno na hali ya Sahara Magharibi, hususan matukio yaliyoshuhudiwa hivi karibuni na ameutaka Umoja wa Afrika EU utekeleze ipasavyo majukumu yake katika eneo hilo. Shirika la habari la Fars limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Algeria Sabri Bukadum akisema hayo katika kikao cha baraza la utendaji la Umoja wa Afrika na kuongeza kuwa uzorotaji wa kupindukia wa mchakato wa kisiasa unaosimamiwa na Umoja Mataifa kwa ajili ya kutatua mgogoro wa Sahara Magharibi ndio uliopelekea kuongezeka mateso kwa kwa wananchi wa eneo hilo, hasa kwa kuzingatia kuwa hakuna upeo wowote unaoshuhudiwa katika mazungumzo ya kisiasa ya kuainisha mustakbal wa Sahara Magharibi. Amesema kuwavamia na kuwashambulia raia na watu wa kawaida wa eneo la Al Gujrat huku Sahara Magharibi ni changamoto kubwa inayodhoofisha juhudi za kuleta amani na usalama katika eneo hilo, na ameutaka Umoja Afrika uchukue msimamo wa wazi na imara wa kuzuia kuendelea matukio hayo hatari. Kwa mujibu wa makubaliano ya kusimamisha vita ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na moja, eneo la Ali Gujrat linapaswa kuwa ukanda wa amani usio na silaha, na kwamba ukuta uliojengwa na Moroko kati katikati ya muongo wa themanini ndio mpaka wa ukanda huo. Hivi sasa ukanda huo unasimamiwa na kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa na rais wa Ghana ameitangaza tarehe saba mwezi huu wa Disemba kuwa ni siku ya mapumziko nchini humo ili kurahisisha zoezi la uchaguzi mkuu na kuruhusu ufanyike katika mazingira bora kabisa. Katika taarifa yake, Raisi Nana Addo Dankwa Akufo-Addo amesema Disemba saba elfu mbili na ishirini itakuwa siku ya mapumziko ili kuhakikisha uchaguzi mkuu unafanyika kwa njia salama na bora wakati huu wa maambukizo ya Covid 19 na siku hiyo itakuwa ya mapumziko ili kuruhusu wapiga kura wachunge protokali zote za kiafya na kushiriki katika zoezi hilo katika mazingira salama na yasio hatarishi kwa afya zao. Vilevile, rais huyo wa Ghana amefuta sherehe za kila mwaka za siku ya mkulima mwaka huu ambayo ilikuwa iadhimishwe kesho Ijumaa. Sababu ya kufuta sherehe hizo za kesho, kwa mujibu wa taarifa hiyo, ni kwamba Jumatatu tayari imeshatangazwa kuwa ni siku ya mapumziko kwa ajili ya uchaguzi. Zaidi ya watu milioni kumi na saba wamejiandikisha katika daftari la wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa rais na bunge la nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika lenye wabunge mia mbili na sabini na tano. Mchuano mkubwa katika uchaguzi huo hupo baina ya wagombea wawili wakuu, yaani rais wa hivi sasa akufuado na rais wa zamani wa nchi hiyo John Dramani Mahama. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji wa redio Teherani kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku huu utatupia jicho kuhusu makataa yaliyotolewa na Sudani kwa Marekani kwa ajili ya kupasisha sheria ya kuikinga dhidi ya mashtaka ya ugaidi Licha ya ahadi chungu nzima zilizotolewa na serikali ya Marekani kwa ajili ya kuondolewa Sudani katika orodha ya nchi zinazotuhumiwa kuunga mkono ugaidi na kuishawishi nchi hiyo ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel, lakini hakuna hatua yoyote ya maana inayochukuliwa na serikali ya Washington katika uwanja huo, jambo ambalo limewakasirisha viongozi wa Khartum. Abdul Fatah al Burhani, mkuu wa baraza la utawala la Sudan, ametoa tahadhari kuhusu suala hilo na kusema iwapo sheria ya kuikinga Sudan kutokana na tuhuma za ugaidi haitapasishwa na Kongres ya Marekani kufikia mwishoni mwa mwezi huu wa Disemba, basi mwenendo wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel utasimama. Marekani iliiweka Sudan katika orodha ya nchi zinazodaiwa kuunga mkono ugaidi mwaka 1993 katika kipindi cha utawala wa Rais Bill Clinton. Katika kipindi cha mwisho cha utawala wake Rais Omar Bashir wa Sudan alifanya juhudi kubwa za kutaka nchi hiyo iondolewe katika orodha hiyo ya Marekani kwa kujaribu kujikurubisha kwa Marekani na washirika wake katika eneo, ikiwemo kujiunga nchi hiyo na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya Yemen. Licha ya kujikurubisha na kujipendekeza huko kwa Marekani, lakini Sudan haijafanikiwa kuondolewa katika orodha hiyo ya ugaidi. Kufuatia matukio ya kisiasa ya mwaka jana elfu mbili kumi na tisa huko Sudan, serikali ya muda ya nchi hiyo ilianza kufuatilia kwa karibu swala la kuondolewa jina la nchi hiyo katika orodha hiyo ya ugaidi ili ipate kunufaika na misaada pamoja na mikopo ya kifedha kutoka mashirika ya kimataifa kwa madhumuni ya kuimarisha uchumi wake. Lakini licha ya mazungumzo mengi yaliyofanyika katika uwanja huo, viongozi wa Marekani hawajakubali kuitoa nchi hiyo kwenye orodha hiyo ya nchi zinazotumiwa kuunga mkono ugaidi. Aidha, katika miezi michache iliyopita na kufuatia kubadilika kwa siasa za kigeni za Marekani, sambamba na juhudi za rais Donald Trump za kuzishawishi nchi za kiarabu zianzishe uhusiano wa kawaida na utawala wa kibaguzi wa Israel, viongozi wa Washington wamekuwa wakifanya juhudi kubwa za kutumia vibaya udhaifu wa Sudan ili kufikia malengo yao haramu katika eneo. Kwa msingi huo, wameishurutisha Sudan ianzishe uhusiano wa kawaida na Israel ili ipate kuondolewa katika orodha hiyo tajwa. Katika miezi miwili iliyopita, Washington imefanikiwa kuzishawishi nchi mbili za kiarabu za Imarati na Bahrain zianzishe uhusiano huo na utawala haramu wa Tel Aviv, na kisha Sudani nayo ikashawishiwa ijiunge na nchi hizo katika kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel kwa ahadi ya kuondolewa katika orodha ya nchi zinazounga mkono ugaidi. Viongozi wa Khartum wanadai kuwa wamelazimika kuanzisha uhusiano na utawala huo wa kizayuni kutokana na mashinikizo ya Marekani na washirika wake, licha ya kutaka kutolewa kwenye orodha inayojadiliwa. Viongozi wa Sudani pia wametoa masharti mengine matatu kabla ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Tel Aviv. Masharti hayo ni Sudani kudhaminiwa ngano na nishati ya thamani ya dola bilioni moja nukta mbili, kupewa mkopo wa dola bilioni mbili kwa ajili ya kuimarisha uchumi wake na Washington kuisaidia kifedha Sudan kwa muda wa miaka mitatu ijayo. na sasa tunaendelea kutega sikio matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Teherani. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni Iran Juma Hili, itakaofuatiwa na makala ya wiki, pamoja na leo katika historia. Iran Juma Hili. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kutegea sikio makala hii maalum tuliokuandalieni kwa mnasaba wa kuuawa shahidi Muhsin Fakhrizade ambaye alikuwa mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la Wizara ya Ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliyeuawa Ijumaa iliyopita katika viunga vya mji mkuu Tehran. Karibuni kusikiliza makala hii fupi tuliokuandalieni kwa mnasaba wa tukio hili chungu. Mohsin Fakhrizade ambaye pia alikuwa mwanasayansi wa nyuklia aliwa washahidi Ijumaa baada ya gari lililokuwa limembeba kushambuliwa katika mji wa Absard katika eneo la Damavand mkoani Teheran. Kwa mujibu wa taarifa awali, gari lililokuwa limesheheni bomu liliripuka na kisha ufyatulianaji risasi ukafuata baina walinzi wa shahidi Fakhrizade na magaidi. Shirika la utafiti na ubunifu katika wizara ya ulinzi ya Iran, ambalo lilikuwa likisimamiwa na shahidi Fakhrizade, lilikuwa mstari wa mbele katika kuunda vifaa vya kupima ugonjwa wa corona. Pia alikuwa akiongoza jitihada za kuunda chanjo ya korona nchini na matokeo ya jitihada hizo yatatangazwa hivi karibuni. Fakhri zade, hali kadhalika, alikuwa naibu waziri wa ulinzi na mwanasayansi mashuhuri aliyekuwa na historia ndefu ya ubunifu na aliwapa mafunzo wanasayansi wengi kwa ajili ya ustawi wa kisayansi nchini Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametilia mkazo wajibu wa kutiwa adabu na kupewa adhabu kali wale wote waliofanya na kuamrisha mauaji ya kigaidi ya mwanasayansi wa Kiiran Dr Mohsin Fakhrizadeh. Mapema Jumamosi asubuhi Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya al Kiislamu, alituma ujumbe wa pongezi na tanzia kufuatia kuwa washahidi na kumpoteza mwana sayansi huyu bingwa aliyebobea katika masuala ya nyuklia na ulinzi wa Iran, Dr Mohsin Fakhrizade, na kusisitiza kutolewa adhabu isiyoepukika kwa waliofanya na walioamrisha jinai hiyo na wajibu wa kuendelezwa jitihada za kielimu na kiufundi za shahidi Fakhrizade. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema katika ujumbe wake huo kwamba mwanasayansi huyu bingwa wa nyuklia na masuala ya ulinzi, ambaye ameuliwa shahidi na mamluki watenda jinai na wenye nyoyo ngumu, ametoa roho yake azizi na yenye thamani kubwa katika njia ya Allah kupitia jitihada zake kubwa za kielimu na za kubakia milele, na hivyo amefanikiwa kupata daraja ya juu ya kuwa washahidi ikiwa ni zawadi kutoka kwa Mola wake. Kwa upande wake rais Hasan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hapana shaka tukio la kigaidi na la kutapatapa la mauaji ya wanasayansi wa nyuklia linatokana na kushindwa na kuemewa maadui waliolikamia taifa la Iran. Rais Hasan Rohani alisema hayo katika ujumbe aliotuma wa salamu za rambirambi na mkono wa pole kufuatia kuwa washahidi mwanasayansi wa nyuklia wa Iran Mohsin Fakhrizade, na akaongeza kuwa kwa mara nyingine tena mikono michafu ya uistikbari wa dunia ikiwatumia vibaraka wa utawala ghasibu wa kizayuni imetapaka damu ya mmoja wa wana mashujaa na wakomavu wa ardhi hii na hivyo kuliingiza taifa la Iran kwenye huzuni na majonzi ya kuondokewa mwanasayansi mwenye idili kubwa. Rais wa Iran amesisitiza kuwa hapana shaka kuwa tukio la kigaidi na la kutapatapa la mauaji ya wanasayansi wa nyuklia linatokana na kushindwa na kuemewa maadui waliolikamia taifa la Iran katika kukabiliana na harakati ya kielimu mafanikio ya kujivunia na uwezo wa taifa adhimu la Iran pamoja na kushindwa kwao mtawalia katika eneo na katika nyuga zingine za kisiasa duniani. Aidha ameongeza kuwa mauaji hayo yamedhihirisha tena upeo wa uovu na uadui wao mbele ya macho ya ulimwengu kama zilivyo hatua zao zingine za kinyama. Naye waziri wa mambo ya nje wa Iran, Dr Muhammad Jawad Dharif, amelani vikali hujuma hiyo ya kigaidi na kuongeza kuwa kuna dalili nzito zinazoonyesha kuwa utawala wa kizayuni wa Israel ulihusika katika mauaji ya shahidi Muhsin Fakhirizade, ambaye alikuwa mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu katika wizara ya ulinzi ya Iran. Katika ujumbe kupitia Twira, waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Jawad Zarif ameandika, magaidi wamemuua mwanasayansi maarufu wa Irani leo. Kuna dalili nzito zinazoonyesha Israel imehusika, na ni ishara ya namna wanavyotapatapa wapenda vita Maadui wa taifa la Iran katika miaka ya hivi karibuni wamekuwa wakitumia mbinu tofauti na kutekeleza njama nyingi za kisiasa, kiuchumi na vilevile vile kufanya uharibifu katika shughuli za kielimu na miradi ya nyuklia ya Iran yenye malengo ya amani, ikiwemo iliyoko katika eneo la Natanz ambayo inasimamiwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA, ili kama wanavyodai waweze kuilazimisha Irani salimu amri. Lakini kinyume chake, taifa la Iran limethibitisha kivitendo kwamba lina kipawa kikubwa cha kuweza kufikia kilele cha maendeleo na nguvu ya kweli. Kuliwa shahidi Mohsin Fakhrizade, mwanasayansi bora wa nyuklia na ulinzi wa Iran, kunathibitisha wazi kwamba maadui wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambao wameshindwa kufikia malengo waliyokusudia kupitia mashinikizo ya juu kabisa ya kiuchumi na kisiasa sasa wameamua kutekeleza mashinikizo ya juu kabisa kiusalama, kwa kumuua Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuts cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa mwaka uliopita, na sasa dr Mohsin Fakhrizade. Ni wazi kuwa ugaidi na jinai ni mbinu kongwe ambayo hutumiwa na taasisi na serikali za kigaidi. Mashahidi Majid Shahriari, Mustafa Ahmadi Roshan, Masud Ali Muhammadi na Dariushi Rizai Nejad ni wanasayansi wengine wa Iran walioua washahidi na vibaraka wa Israel. Ugaidi jinai na vikwazo tofauti vya kulemaza vikiwemo vya kielimu na kiteknolojia vinavyotekelezwa dhidi ya Iran kupitia mashinikizo ya juu zaidi ni jambo linalothibitisha wazi kwamba maadui wa Iran hawatachoka kutumia kila fursa kujaribu kutoa pigo na kudhoofisha mfumo wa Kiislamu hapa nchini. Shahidi Mohsin Fakhrizade, ambaye katika umri wake wote amekuwa chanzo cha baraka nyingi za huduma kwa taifa ameweza kuchangia pakubwa katika kufikisha nguvu ya kijeshi ya Iran katika kiwango kinachofaa. Kama alivyosisitiza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika ujumbe wake wa karibuni, njia ambayo imeanzishwa na mashahidi akina Fakhrizade kamwe haiwezi kusimamishwa, na bila shaka jinai dhidi ya taifa hili hazitabakia bila kujibiwa vikali. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapa ndio tunafikia tamati ya makala hii maalum tuliokutayarishieni kwa mnasaba kuwa washahidi Mohsin Fakhrizade, mwanasayansi bingwa wa nyuklia wa Iran. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Makala ya wiki. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji na karibuni kwa nasi katika makala yetu ya wiki hii ambayo itatupia jicho ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa vijana wa Ufaransa baada ya jarida la nchi hiyo na viongozi wa Paris hususan Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Kumvunjia heshima Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa kisingizio cha uhuru wa kusema na kujieleza. Maula ya salli, daiman abada, ala habibik, khairu khalqillah, kulli... Hatua ya jarida la Charlie Hebdo la Ufaransa ya kuchapisha vibonzo vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam inaendelea kupingwa na Waislamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Malalamiko na hasira hizo za Waislamu zimeshadidi zaidi baada ya Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na maafisa wengine wa ngazi za juu wa nchi hiyo kujitokeza hadharani na kutetea hujuma na matusi ya jarida hilo dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu. Waislamu wengi wameanza kususia bidhaa za Ufaransa wakimtetea Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Inatupasa kusema hapa kwamba hujuma na propaganda chafu dhidi ya Uislamu imekuwa ikiendelea kwa miaka mingi sasa katika vyombo vya habari na kutoka kwa viongozi wa nchi za Magharibi. Hii ni kwa sababu wanajua vyema kwamba dini ya Uislamu inateka akili, nyoyo na roho ya kila mtu kutokana na mafundisho yake aali yanayotegemea hoja, mantiki na busara. Kwa sababu hiyo, wanadamu waliochoshwa na fikra za kimada na ufuska katika nchi za magharibi wanaelekea kwa wingi katika dini ya Uislamu. Hivyo wanasiasa na viongozi wa nchi hizo wanavikingia kifua na kuvitetea vyombo vya habari vinavyochochea propaganda chafu dhidi ya Uislamu na kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu, akiwemo Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Tangu Waislamu walipoanza kufanya maandamano wakipinga hujuma na vitendo vya kumdhalilisha mtume wao, baadhi ya tawala na viongozi wa nchi za Waislamu pia wamelaani vitendo hivyo na kuitaka serikali ya Ufaransa izuie hujuma na vitendo hivyo, hususan vibonzo hivyo vichafu. Hata hivyo mwenendo huo wa viongozi wa kisiasa umekuwa ukikaririwa mara kwa mara panapotokea hujuma na mashambulizi kama haya dhidi ya matukufu ya Kiislamu, japokuwa haukuwa na taathira yoyote ya maana. Hii ni kwa sababu viongozi wa nchi za magharibi wanaelewa vyema kwamba matamshi hayo yanabakia katika duru za kisiasa na kidiplomasia. Kwa msingi huo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei ameamua kuchukua njia tofauti na badala ya kuelekeza maneno yake kwa viongozi na wanasiasa wa nchi za magharibi ambao ndio wanaochochea hujuma na matusi dhidi ya matukufu ya kiislamu amewalenga moja kwa moja wananchi wa mataifa ya magharibi baada ya kundi la daesh kufanya mashambulizi nchini ufaransa mwezi januari mwaka 2015 ayatollah ali khamenei aliwaandikia barua ya wazi vijana wa ufaransa ambayo sehemu yake moja ilisema Nina wahutubu na kuwakusudia moja kwa moja nyinyi, tabaka la vijana, si kwa sababu nimewapuuza baba na mama zenu, la hasha, bali kwa kuwa mustakabali wa mataifa na nchi zenu uko mikononi mwenu, na hisia na hamu ya kutafuta haki na kweli iko hai zaidi katika nyoyo zenu. Siwakusudii moja kwa moja wanasiasa na viongozi wa nchi zenu, kwa sababu naamini kwamba wameamua kwa makusudi kutenganisha baina ya njia ya siasa na njia ya haki na kweli, mwisho wa kunukuu. Utumiaji mbaya wa vyombo vya habari kama televisheni, magazeti, redio, filamu na kadhalika kwa ajili ya kuvunjia heshima matukufu ya Uislamu unafanyika kwa kisingizio cha uhuru wa kusema, kutoa maoni na kujieleza. Kisingizio hicho ndicho kilichotumiwa na jarida la Ufaransa la Charlie Hebdo kuchapisha tena vibonzo vinavyomtusi na kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambako kumefuatiwa na uungaji mkono na himaya kubwa ya viongozi wa nchi za Magharibi. Kwa kitendo hicho kiovu, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alisema vibonzo hivi vinaweza kutetewa chini ya mwavuli wa uhuru wa kusema na kujieleza. Hata hivyo, barua iliyoandikwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei kwa vijana wa Ufaransa imetoa changamoto kwa madai ya kuwepo uhuru wa kujieleza na kusema ya viongozi wa nchi za Magharibi. Ayatullah Khamenei amewaambia vijana wa Ufaransa kwamba muulizeni rais wa nchi yenu Emmanuel Macron, ni kwa nini anatetea matusi dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu na kutaja kitendo hicho kuwa ni uhuru wa maoni na kujieleza. Je, uhuru wa kujieleza una maana ya matusi, hasa kuwatukana watu watukufu? Je, kitendo hiki cha kijinga si dharau na kejeli kwa hisia za taifa lililomchagua Macron kuwa rais wake? Kwa maswali haya ya kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu ametaka kubainisha mpaka baina ya uhuru wa kujieleza na matusi na kuvunjia heshima matukufu ya kidini ya uhuru wapenzi wa wasikilizaji, ni miongoni mwa tunu na malengo makubwa ya mwanadamu ambayo mataifa mengi yamekuwa yakipambana na kufanya juhudi kubwa, na vilevile vile kutoa wahanga na mashahidi wengi kwa ajili yake. Uislamu pia umetoa mazingatio maalumu kwa uhuru wa mwanadamu na kutambua kuwa ni tunu na neema ya Mwenyezi Mungu. Hii ni kutokana na ukweli kwamba ni mwanadamu pekee baina ya viumbe vyote ndiye aliyepewa uhuru wa kuchagua njia ya maisha na hatima yake, itikadi zake na matendo yake. Hata hivyo, mwanadamu huyo huyo anapaswa pia kubeba dhima ya matokeo ya machaguo yake sahihi na yasiyo sahihi. Huko Magharibi pia uhuru ulianza kupewa mazingatio baada ya kukomeshwa ukiritimba wa Kanisa Katoliki katika kipindi cha karne za kati. Hata hivyo uhuru huo ulipoteza maana yake halisi kadiri muda ulivyopita, na mara nyingi uliwaelekeza watu katika ufuska, utovu wa maadili na uchupaji wa mipaka. Kama mfano tu, hii leo uhuru wa ngono na maingiliano yasiyo na mpaka baina ya watu wenye jinsia moja au jinsia tofauti katika nchi za Magharibi umewatumbukiza watu wa huko katika maafa na mporomoko mkubwa wa kimaadili na kutikisa kikamilifu misingi ya familia. Miongoni mwa dosari kubwa za uhuru kwa mtindo wa magharibi ni kutojali hadhi ya mwanadamu na thamani za kimaadili, kumtusi na kumvunjia heshima Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambaye ndiye mwanadamu mtakatifu zaidi katika dini ya Uislamu. Kuna akisi kuondoka katika malengo ya uhuru halisi katika nchi za magharibi. Katika barua yake kwa vijana wa Magharibi, Ayatollah Ali Khamenei ameashiria tatizo na dosari hiyo ya uhuru wa kimagharibi unaovunjia heshima matukufu na thamani za dini na za kibinadamu na kuutaja kuwa ni ujahili. Hii ni kwa sababu wakati uhuru ambao wenyewe ni jambo tukufu linalohudumia wanadamu unapotumiwa kushambulia na kubeza matukufu mengine, hicho huwa kitendo kisicho na mantiki na kinachojipinga na kujirudi chenyewe. Na wakati wanasiasa wa nchi fulani wanapotumia propaganda kuvunjia heshima na kutusi matukufu ya karibu Waislamu bilioni mbili, badala ya kuchukua hatua za kuzuia harakati zote zinazotumia vibaya uhuru, kitendo hicho huwa ni sawa na kukanyaga na kubeza hisia za taifa lao wenyewe, kama alivyosema Ayatollah Ali Khamenei. Kwa mfano tu, wanawake na mabinti wa Kiislamu wa Ufaransa hawana haki ya kutumia vazi la staha la mwanamke, yaani hijabu, na nchi hiyo imeweka sheria kali zinazozuia vazi hilo katika shule, ofisi na maeneo ya umma. Hivi karibuni, pia Rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron, ambaye ni maarufu kwa misimamo yake inayopiga vita Uislamu, aliwasilisha muswada unaozidisha mbinywa na vizuizi dhidi ya Waislamu nchini Ufaransa. Wapenzi wasikilizaji, kielelezo kingine kinachoonyesha jinsi uhuru nchini Ufaransa unavyotumiwa kwa malengo ya kisiasa na kibaguzi ni uamuzi wa kuzuia uhuru wa kujieleza na kusema kuhusiana na masuala yanayohusiana na Wazayuni, hususan kadhia ya madai ya mauaji ya mamilioni ya Wayahudi wakati wa vita vya pili vya dunia, yani Holocaust. Kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu amezungumzia kadhia hiyo katika barua yake ya wazi kwa vijana wa Ufaransa na kusema kwamba: kwa nini kutilia shaka Holocaust au mauaji yanayodaiwa kufanywa na manazi dhidi ya mayahudi kunatambuliwa kuwa ni kosa la jinai? kwa nini mtu anayeandika lolote kudadisi mauaji hayo ya Holocaust anafungwa jela, lakini kumtusi mtume wa mwenyezi mungu kunaruhusiwa na kukaririwa nchini Ufaransa? Kwa kutumia jina la uhuru wa kujieleza na kusema Wazayuni wanadai kwamba Wayahudi milioni tatu waliuawa na manazi wa Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Walitumia kisingizio hicho kuchochea hisia za huruma za wanadamu na kuonyesha kwamba wamedhulumiwa. Na hatua ya Umoja wa Mataifa ya kuafiki kuundwa dola haramu la Israel katika ardhi ya Palestina ilikuwa miongoni mwa matunda ya madai hayo. Kwa sababu hiyo, Wazayuni na waungaji mkono wao wanapinga vikali suala la kufanyika uchunguzi wa aina yoyote kuhusu madai ya Holocaust. Baadhi ya nchi za magharibi, kama Ufaransa, zinakutambua kufanya uchunguzi wa aina yoyote kudadisi na kutilia shaka madai hayo kuwa ni kosa la jinai, na zimeainisha adhabu ya mtu yoyote anayedadisi au kushuku madai hayo, licha ya nchi hiyo kudai kwamba inaheshimu na kulinda uhuru wa kusema na kutoa maoni. Kwa mfano tu mwaka 1998 profesa Roger Garudi alihukumiwa adhabu ya kifungo jela na kulipa faini kwa sababu ya kuandika kitabu akitilia shaka madai ya kuwepo matanuri ya kuchomea watu katika kambi za Ujerumani ya Manazi, na vilevile vile kuhusu idadi ya Mayahudi waliouawa katika vita vya pili vya dunia. Miaka nane baadaye, mwanahistoria wa Ufaransa Robert Farison alikabiliana na tuhuma hizo hizo na kufungwa jela sambamba na kutozwa faini hii ni licha ya kwamba wasomi hao hawakukana mauaji ya Mayahudi bali walitoa ushahidi wa kisayansi na kielimu wa kukosoa na kuashiria migongano iliyopo katika madai ya Holocaust marufuku ya kukosoa madai ya Holocaust inatambuliwa kuwa nembo ya mienendo ya kunduma kuwili na ya kugongana kuhusiana na uhuru wa kujieleza na uhuru wa kutoa maoni nchini Ufaransa na katika nchi nyingine za Magharibi. Viongozi wa Ufaransa, hususan Emmanuel Macron ambaye ameathiriwa sana na Wazayuni, wamekwenda mbali zaidi na kutambua ukosoaji wa aina yoyote wa itikadi zao batili kuwa ni chuki dhidi ya Uyahudi na kuainisha adhabu dhidi ya wahusika. Hii ni licha ya kwamba Wayahudi wengi hawakubaliani na fikra za Kizayuni na wanaamini kwamba ni bidaa na uzushi katika dini ya Uyahudi. Kwa utaratibu huo, wapenzi wasikilizaji, na kupitia maswali mawili yaliyotangulia, Ayatola Ali Khamenei amewaelekeza vijana wa nchi za magharibi kwamba viongozi wao wanatumia nara ya uhuru wa kusema na kujieleza kwa shabaha ya kutimiza malengo yao, japokuwa wao wenyewe hawauamini uhuru huo, la sivyo jarida la Charlie Hebdo lisingethubutu kumvunjia heshima mwanadamu bora zaidi na kigezo cha wanadamu wote bila ya himaya yao, na wakati huo huo hairuhusiwi na inakuwa mwiko kukosoa madai ya Holocaust au hata siasa za utawala haramu wa Israel huko Palestina. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe ya 17 Mfunguo Saba Rabiothani, mwaka 1442 Hijiria, muafaka na tarehe 3 Disemba mwaka 2020 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka mia moja na thelathini na sita iliyopita alizaliwa D Rajendra Prasad, mwanasiasa na mwana falsafa wa India, huko katika mojawapo ya vijiji vya jimbo la Bihar. Rajendra Prasad aliweza kuendelea na masomo na kufikia daraja ya udaktari licha hali duni ya kifedha ya familia yake. Aidha, alishirikiana na wananchi wa India katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi yao. Prasad vilevile vile alishirikiana bega kwa bega na Mahatma Gandi katika mapambano ya kisiasa dhidi ya wakoloni wa Kiingereza. <tune> Siku kama ya leo miaka 36 iliyopita kulitokea janga kubwa la kuvuja gesi ya kemikali katika kiwanda kimoja cha Marekani katika mji wa Bhopal huko katikati mwa India. Kiwanda hicho kilikuwa kikimilikiwa na kampuni ya Marekani. Uzembe wa maafisa wa kiwanda hicho na kutozingatiwa viwango vya usalama ulipelekea kuvuja kwa gesi ya sumu ya sianidi kutoka katika kiwanda hicho na kuenea katika hewa. Siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, mkutano wa kwanza wa Kiislamu kuhusiana na Palestina ulifanyika hapa mjini Tehran. Mkutano huo ulifanyika katika fremu ya mfungamano wa walimwengu na mapambano ya intifadha ya Palestina na kukabiliana na wimbi la kuhajiri mayahudi kuelekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Ajenda kuu ya mkutano huo ilikuwa kuchunguza chanzo cha mapambano ya intifadha ya wananchi wa Islamu wa Palestina, mapinduzi ya kiislamu ya wananchi hao pamoja na taathira matukio ya mashariki ya kati kwa taifa la Palestina. Na katika siku kama ya leo miaka tisa iliyopita maafisa wa kijeshi wa Iran walitangaza kwamba wamefanikiwa kuidhibiti ndege ya kijasusi isiyokuwa na rubani ya Marekani aina ya RQ-170. Ndege hiyo iliyoingia katika anga mashariki mwa Iran kutokea Afghanistan ilitumbukia katika mtego wa kikosi cha vita vya e kielektroniki cha Iran na kushushwa chini ikiwa nzima. Ndege hiyo ni miongoni mwa droni za kisasa kabisa za jeshi la Marekani na inatumiwa na shirika la ujasusi la nchi hiyo CIA kutokana na uwezo wake mkubwa wa kufanya ujasusi. Ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parts today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.