Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi, hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisha mpenzi msikilizaji katika matangazo yetu haya mchana wa leo, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe ya 17 mfungu 7 Rabiu Thani mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe tatu Disemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw tunasikika pia kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania, ambapo tunapatikana kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma na vilevile mia moja na nne nukta moja Mtwara, katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kumbuka mpenzi msikilizaji unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS nambari yangu ya SMS na WhatsApp uhumu studioni anza na jumlisha 98935648 nitadunuadunua baadhi ya jumbe kulingana na fursa na wasa utakavyoniruhusu mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu uchambuzi wa kisiasa pamoja na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Daktari Abdurazak Amiri Juma wa Arusha, Tanzania. Mada ni maisha ni muda, udondozi wa baadhi ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Mauaji ya shahidi Fakhri Zade ni jinai ya wazi ya ugaidi wa kiserikali ofisi ya shekh Zakzaki asema Boko Haram haliwakilishi Waislamu kwa namna yeyote ile. na takwimu rasmi zinaonyesha kuwa Wajapan wanaojiua ni wengi zaidi kuliko wanaofariki kwa virusi vya korona. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa ofisi ya wakilishi ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema mauaji ya mwanasayansi mkubwa wa nyuklia Mohsin Fakhrizade ni hatua za kuvunja moyo za kutaka kuhatarisha amani ya kimataifa na kikanda na ni jinai ya wazi ya ugaidi wa kiserikali. Muhamad Ridha Saharai Uh, amesema hayo katika kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kilichofanyika kuzungumzia kadhi ya Palestina. Uh, ameashiria shambulio la kigaidi lililopelekea kuuawa shahidi washahidi Mohsin Fakhrizade, mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya Irani, na kueleza kwamba mojawapo ya miradi ya karibuni kabisa ya utafiti iliyofanywa na mwanasayansi huyo ni utengenezaji wa kifaa cha mwanzo cha kupimia ugonjwa wa COVID-19 kilichobuniwa nchini Iran. Sarai ameashiria pia ushahidi mkubwa uliopo unaothibitisha kuhusika utawala haramu wa kizayuni wa Israel katika shambulio hilo la kigaidi, na akasisitiza ulazima wa jamii ya kimataifa kulaani kitendo hicho. Katika hotuba yake hiyo, mkuu wa ofisi ya uwakilishi ya Iran katika Umoja wa Mataifa amezungumzia pia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya mshikamano na watu wa Palestina na kueleza kwamba kukinzana hatua za utawala ghasibu wa kizayuni na sheria na taratibu za kimataifa kunakwamisha juhudi za jamii ya kimataifa za kuipatia suluhisho la kiuadilifu na la kudumu kadhiya Palestina. Kadhalika, Saharai ameongeza kuwa kuhitimishwa mapigano na machafuko ya zaidi ya miongo saba katika eneo la Asia Magharibi kutawezekana tu kwa kutatuliwa kadhia Palestina, kwa kukomeshwa ukaliaji mabavu wa ardhi hiyo, kurejea Wapalestina katika ardhi yao ya jadi, kuwahakikishia watu wa Palestina haki yao ya wazi kabisa ya kujiamulia mustakabali wao na kuundwa nchi huru ya Palestina ambayo mji mkuu wake ni Beitul Muqaddas. Ofisi ya Shekhe Ibrahim Zakizaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu Nigeria, imelaani mauaji ya raia wasio na hatia wa nchi hiyo yaliyofanywa na kundi la kigaidi na ukufurishaji la Boko Haram. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu Nigeria, mbali na kulaani mauaji ya makumi ya wakulima wasio na hatia waliouliwa na kundi hilo la kigaidi katika jimbo la Borno kaskazini mashariki mwa nchi, imesisitiza pia kuwa utawala wa Muhammad Buhari ndiyo msababishaji wa hali inayotawala hivi sasa ndani ya Nigeria. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kundi la kigaidi la Boko Haram limeundwa na vikosi vyenye nia kuharibu na kufuta sura halisi ya Uislamu ya kupenda amani na kwamba kuongezeka mashambulio ya kigaidi na utekaji nyara ni mfano wa karibu kabisa wa hatua zinazochukuliwa na utawala wa Buhari. Kadhalika, ofisi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki imeeleza katika taarifa hiyo kwamba badala ya utawala wa Nigeria kulinda roho na mali za watu, ambalo ni jukumu la kila serikali, unafanya kila njia kuua na kuangamiza maisha ya watu wasio na kosa lolote. Siku ya Jumapili iliyopita magaidi wa kundi la ukufurishaji la Boko Haram walishambulia kijiji cha Garin kwa Shebe katika jimbo la Borno na kufanya mauaji ya kikatili ya halaiki ya wakulima wasiopungua mia moja na kumi. Harakati ya Kiislamu ya Nigeria imezungumzia pia ukandamizaji wa wafuasi wa Shekhe Ibrahim Zakizaki unaofanywa na vikosi vya usalama, na kueleza kwamba wafuasi hao wanaoandamana kwa amani kulalamikia kuendelea kuwekwa kizuini kizuizini kinyume cha sheria kiongozi wao huyo wa kidini, wanashambuliwa kikatili na vyombo vya usalama vya nchi hiyo. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha maazimio matano ya kuunga mkono Palestina na miinuko ya Golan ya Siria katika kikao kilichofanywa jana usiku kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya mshikamano na watu wa Palestina ambayo iliadhimishwa kote ulimwenguni Novemba 29. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipitisha maazimio matano yaliyopendekezwa kwa ajili ya kuiunga mkono Palestina na miinuko ya Golan ya Siria. Kwa kupitisha maazimio hayo matano, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilitangaza upinzani wake pia kwa hatua za ukaliaji ardhi kwa mabavu zinazochukuliwa na utawala wa kizayuni wa Israel. Katika azimio la kwanza kuhusu miinuko ya Golan ya Siria, azimio hilo limesisitiza tena kuwa Golan ilivamiwa na kuanza kukaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni tangu mwaka 1967. Azimio jengine la kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipitishwa na kamati ya utekelezaji wa haki zisizokanushika za watu wa Palestina, ambalo limesisitiza kuhusu jukumu na wajibu wa kudumu Umoja wa Mataifa kuhusiana na kadhia Palestina hadi itakapopatiwa ufumbuzi. Aidha, azimio hilo limeitaka kamati hiyo kufanya kila iwezalo kuhakikisha haki za Wapalestina zinapatikana. Azimio la tatu la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilihusu kuwepo kwa kitengo maalum, kuwepo kwa kitengo maalum kuhusu haki za wapalestina katika sekretarieti ya Umoja wa Mataifa. Azimio jingine lililopitishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilihusu kutatuliwa kwa amani suala la Palestina. Katika azimio hilo, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limesisitiza kuwa ujenzi wa vitongoji na hatua zote za upande mmoja zinazochukuliwa na utawala wa kizayuni wa Israel kwa shabaha ya kubadilisha demografia na muundo wa idadi ya watu katika mji wa Beitul Muqaddas unaokaliwa kwa mabavu na ufuko wa magharibi wa mto Jordan ni kinyume cha sheria. Kikao hicho cha baraza kuu kilipitisha pia azimio la kuanzishwa kitengo maalum cha habari kuhusu kadhia ya Palestina chini ya kitengo kikuu cha habari kilichoko katika sekretarieti ya Umoja wa Mataifa. Takwimu zilizotolewa na serikali ya Japan zinaonyesha kuwa katika mwezi wa Oktoba pekee watu 2215 walijiua nchini humo, idadi ambayo ni kubwa zaidi kulinganisha na watu wote walioaga dunia hadi sasa nchini humo kwa ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya korona. Takwimu rasmi za shirika la taifa la polisi ya Japani zinaonyesha kuwa watu 2215 walijiua katika mwezi wa Oktoba, wakati idadi ya watu wote walioaga dunia kwa virusi vya korona nchini humo hadi sasa ni 2172. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la afya duniani. Kwa muda mrefu, Japani imekuwa miongoni mwa nchi duniani ambazo zina kiwango cha juu cha watu wanaojiua, ambapo katika mwaka 2016 kati ya kila watu laki moja nchini humo 18 miongoni mwao walijinyonga kikiwa ni kiwango cha juu zaidi katika eneo la bahari ya Mediteranea magharibi baada ya Korea Kusini na takriban mara mbili zaidi ya wastani wa dunia nzima kwa mwaka ambao ni watu wapatao kumi kati ya kila watu laki moja, kwa mujibu wa wizara ya afya ya Japan. Katika kipindi cha miaka kumi iliyoishia mwaka elfu mbili na kumi na tisa idadi ya watu waliofariki kwa kujiua nchini humo ilikuwa imepungua, ambapo katika mwaka uliopita elfu mbili na kumi na tisa idadi hiyo ilipungua hadi watu elfu ishirini lakini idadi hiyo imeongezeka katika mwaka huo elfu mbili na ishirini sambamba na kuzuka janga la dunia nzima la maambukizi ya virusi vya korona. Na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya ametahadharisha kuwa kuwepo wapiganaji na mamluki wasiopungua elfu ishirini wa kigeni nchini humo kunaifanya hali iwe mbaya sana huku silaha zikiendelea kumiminika pia katika nchi hiyo ya Afrika kaskazini iliyoharibiwa vibaya na vita. Stefania Williams amelieleza jopo la wajumbe 75 wa kikao cha jukwaa la mazungumzo ya kisiasa ya Libya kilichofanyika kwa njia ya intaneti kwamba huo ni ukiukaji wa kutisha wa mamlaka ya kujitawala ya Libya na pia ni ukiukaji wa wazi kabisa wa vikwazo vya silaha. Kauli hiyo ya B. Williams imekuja kutokana na kutopiga hatua mpango wa kuwaondoa wapiganaji wa kigeni pamoja na mamluki walioko Libya ambayo ni sehemu ya makubaliano ya usitishaji vita yaliyosainiwa mwezi Oktoba. Makubaliano hayo ya usitishaji mapigano yalitoa muhula wa miezi mitatu kwa maelfu ya mamluki na wapiganaji wa kigeni wakiwemo raia wa Rusia, Syria, Sudani na Chad kuondoka katika ardhi ya Libya, ambao kwa mujibu wa wataalamu wa Umoja wa Mataifa walipelekwa huko na pande hasimu zinazopigana nchini humo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya sehemu ya kwanza matangazo yetu ambayo ilikuwa ni taarifa, mjumuiko wa taarifa za habari ulimwengu, karibuni sasa kutigia sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho undumila kuwili katika mapambano dhidi ya ugaidi, siasa zitakazopelekea kufeli vita hivyo. mapambano dhidi ya ugaidi yanahitajia azma thabiti ya jamii ya kimataifa, lakini dalili na mienendo iliyopo inaonyesha wazi kwamba hakuna azma ya aina hiyo kwa sasa katika ngazi za kimataifa. Je, yeah. Suala hilo linatokana na nini? Je, yeah. Taasisi husika katika uwanja huo zimezembea katika utekelezaji wa majukumu yao, au ni misimamo ya kindumakuwili ya nchi zinazodai kuongoza mapambano dhidi ya ugaidi ndiyo imepelekea kuongezeka na kuenea ugaidi duniani? Kazim Gharibabadi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika taasisi za kimataifa mjini Vienna, Austria, Jumanne iliyopita alimwandikia barua katibu mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini humo akilani vikali kuuliwa kigaidi mwanasayansi wa Iran shahidi Muhsin Fakhri Zade, ambaye pia alikuwa mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kulani vikali siasa za kinduma kuili zinazotekelezwa dhidi ya nchi tofauti duniani. Amesema unduma kuili katika mapambano dhidi ya ugaidi si tu kuwa si jambo zuri bali utapelekea kushindwa mapambano ya kimataifa dhidi ya ugaidi. Sehemu ya barua hiyo imeashiria ugaidi wa utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran katika miongo kadhaa iliyopita na pia hatua ya utawala huo ya kuwa kigaidi wanasayansi na wasomi katika nchi kadhaa. Barua hiyo inasema: tunaitaka jamii ya kimataifa kutekeleza wajibu wake katika kulinda sheria za kimataifa za kupambana na ugaidi na wakati huo huo kulani vikali hatua hizo zisizo za kibinadamu za utawala wa Israeli. Kwa bahati mbaya, Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa hazijachukua hatua zozote za maana katika kupambana na ugaidi. Ukweli huo mchungu unaonekana wazi kupitia ukatili na ugaidi unaotekelezwa kila uchao na utawala wa kibaguzi wa Israel dhidi ya Wapalestina, mauaji ya watoto na wanawake yanayotekelezwa na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia huko nchini Yemen, na vilevile vile, ugaidi wa pambo unaotekelezwa na Marekani na Israel katika eneo la Asia Magharibi. Umoja wa Mataifa umekuwa ukipitisha maazimio ya kulaani kila aina ugaidi na kusema kuwa jambo hilo ni jinai isiyokubalika. Mauaji ya mwanasayansi bora bingwa na wa kupigiwa mfano wa Iran katika uwanja wa nyuklia na sekta ulinzi pia yanapaswa kujumuishwa katika maazimio hayo, kwa kulaaniwa vikali mauaji ya kigaidi yaliyotekelezwa dhidi yake na utawala wa Israel. Mohsen Fakhrizadeh alikuwa mwanasayansi hodari ambaye kutokana na huduma zake za kielimu na kiutafiti alikuwa na mchango mkubwa katika uwanja wa elimu na teknolojia nchini, ukiwemo uzalishaji wa vifaa vya kugundua virusi vya korona pamoja na chanjo ya kukabiliana na maradhi hayo. Ni wazi kuwa kuwawa kwa mwanasayansi huyo, kama ulivyo ugaidi mwingine wa kimataifa, ni tishio dhidi ya amani na usalama wa dunia na ni jambo linalokwenda kinyume kabisa na misingi na misingi ya sheria za kimataifa pamoja na hati ya kuasisiwa Umoja wa Mataifa. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Dakta Abdurazaq Amiri Juma wa Arusha, Tanzania. Mada: maisha ni muda <mulia> ilallhina amanuu wamilu lsalihati watawasau bilhaqi watawasau bilsabr sada llah lalii laim Al Ndugu zangu, sisi sote tuna rasilimali moja kubwa tuliopewa na Mwenyezi Mungu, rasilimali ambayo ndio hazina kubwa ambayo tunaimiliki nayo ni rasilimali muda, muda, wakati, zama na hata umri wako uliopewa hapa duniani ni muda tu. Na kwa bahati mbaya ni kwamba huu muda uliogawanyika, katika wakati uliopita, wakati uliopo na wakati ujao, sisi tunamiliki wakati uliopo tu, hatumiliki wakati uliopita, hatumiliki wakati ujao. Kwa lugha nyingine, hatuna mamlaka na wakati uliopita wala hatuna mamlaka na wakati ujao, lakini swali ni kwamba je, unaujua wakati uliopo? Wakati uliopita ni mrefu kwa kadri ya umri wako uliopita. Wakati ujao hatujui urefu wake, lakini wakati uliopo ni mdogo sana. Nani katika sisi anaujua wakati uliopo? Nani katika sisi anaweza kutamka na kusema mimi na ufahamu wakati uliopo? Ndugu zangu, wakati uliopo ni huu wakati natamka maneno haya. Baada ya maneno haya, kinachofuata ni wakati ujao, ambacho sina mamlaka nayo. Kwa hivyo, umeona kadri ya udogo wa wakati uliopo nikimaliza. Kutamka yale matamshi yangu, tayari yako wakati uliopita, lakini wakati ninayotamka ndio wakati uliopo. Kwa hiyo ni mdogo sana, na ndio hazina tuliokuwa nayo. Na hakuna wakati bila mahali. Inawezekana kitu kikawepo mahala au kikawepo katika zama bila mahala haiwezekani. Kwa hiyo lazima uwepo mahala fulani wakati fulani. Kwa wataalamu wengine wanasema hivi kwanza, hata jana, kwanza haipo jana, haipo, haipo kwa kila kiumbe, iko kwako tu wewe. Tumesema mara nyingi, Mwenyezi Mungu hana jana, hana leo, hana kesho, vyote kwake viko sawa. Anaiona jana kama anavyoiona leo kama anavyoiona kesho. Na ndio maana inama amruhu idha arada shay'an, anapotaka jambo liwe huwa analiambia vipi kun fayakun. Lakini Qur'an imesema yaqulu lahu, analiambia lile jambo, maana yake lipo tayari katika elimu ya Mungu, analiona kisha analiambia kuwa. Ataliambiaje wakati halipo? Sasa nini maana ya kusema hivyo? Tunataka kusema anfasu umrika athmanu jinani fala tashri biha lahaban fi nari tashtahilu, pumzi za umri wako ndio thamani ya pepo yako. Ile pumzi iliyoandikiwa ndio hazina uliokuwa nayo, itumie vizuri. Hakuna kurudi nyuma. Ulichokuwa nacho ni huu muda uliopepwa, una fursa ya kutumia vizuri kwa sababu kesho huna uhakika nayo, haima mikononi mwako. Sasa binadamu ha hahitimu masomo hata siku moja, bali anaweza kuhitimu tu masomo rasmi yaliyopangiliwa kwa mfano na serikali, lakini huwa hahitimu masomo hapa. Leo hii tumesimama kwa nafasi ya uzazi kutoa wasia kwa vijana wetu, lakini kushauri wazazi wenzetu katika mambo yanayohusu maisha yetu ya kila siku. Maisha tuliokuwa nayo sasa hivi ni mapambano, na mzazi anayeuza vitumbua akauza chapati uza mandazi hasa wakina mama, ili amlipie karo mtoto, yeye huwa anaamini kwamba amewekeza kwa. Kwa hivyo anangojea siku moja huyu mtoto huyu amalize apate kazi zake na yeye amtunze. Hiyo ndio hali tuliokuwa nayo leo hii. Anasikia raha kuona mtoto wake kamaliza form 4, kamaliza form 6, ameingia chuoni, kesho ataajiriwa. Je, kupata elimu ndiyo kufaulu maisha haya? Wewe umefaulu, nyote mmefaulu, maana yake nini? Mmefaulu maisha. Je, wote wenye maisha mazuri walifika chuo kikuu? Bali hao waliokuwa chuo kikuu, wana sheria, wahandisi, madaktari na wengine wengi, wako wanaoajiriwa na nani? Na watu ambao hawakwenda shule. Kwa hivyo kuna kufaulu shule na kuna kufaulu nini, maisha. Mzazi anayeamini kwamba aliwekeza asihisi kwamba amepata hasara, kwa sababu huyu mtoto huyu eti hakupata alama za juu akaendelea na masomo. Kwani ni hambiwa wangapi walioaridikia ukubwani kama boge, Waswahili wanaposema, kwa maana ya kwamba ameenda kuaridikia chuo kikuu. Hawako hawa, ameandaliwa huku, akatengenezwa, akalipiwa, akafanyiwa kila kitu, alafu chuo kikuu anakwenda kuchukua kiku shahada yake ya kwanza, akaja na shahada pili au hii shahada iliyoingia katikati hii inatoa ushahidi kwamba alifanya kitendo kibaya, anakuja anawarejesheni mtoto na masomo, hawezi kuendelea naye. Wangapi katika vijana wamekwenda vyuo vikuu, wa karuni ni wa utabangi, wanatumia madawa kule. Kwa hiyo nataka kusema kwamba wazazi wasivunjike moyo, kuna kufaulu maisha, bado unaweza kumwandaa mtoto ili afaulu maisha yake, awe na mafanikio katika maisha. Kwa hiyo tukeomba kwanza hili tuwe nalo kisaikolojia, kwa sababu unapowekeza miaka mingi kisha hatimaye mtoto hakufaulu, usivunjike moyo, kwa sababu bado maisha yapo, na kufaulu katika maisha kuna njia nyingi sana za elimu. Kuna elimu rasmi na kuna elimu isiyokuwa rasmi. Mimi hapa naweza nikaa na makabrasha yangu, lakini natakiwa nikajifunze kwa mtu ambaye amejifunza kutokana na uzoefu, anifundishe maisha katika uwanja fulani. Hivi mnafikiria nyumba zote zinazojengwa hizo zinajengwa na na wahandisi, au ni watu tu walikuwa wakishika kazi za wahandisi wakaelekezwa hapa na pale, wao ndio wanaojenga? Yeye anakuja ametia tu mikono mfukoni, anasema mbona hapa pamepinda, hapa tutanyosha mzee, mambo yanaendelea, lakini hakwenda ya shule yule. Mafundi makanika wangapi wanatengeneza magari ya watu, wana vyeti gani? Unaweza kwenda ukachukua cheti wewe alafu baadaye ukaja ukagundua kwamba yule ambaye hana cheti anaijua injini kuliko wewe. Wewe umeisoma injini ubaoni. Kwa hivyo haya mambo yako kwamba kuna maisha ya kawaida yaingie, ujifunze kule kwe, kwa hiyo kuna nukta nyingine zitakuwa zinahusu wazazi kwa muhtasari na nyingine zitahusu vijana. Kwanza tusiamini tu kwamba ameharibika ni mtoto wa kike pekee yake, tukajitahidi kumlinda na kumchunga mtoto wa kike sana, ili asiharibike alafu wa kiume akawa huru anaweza kutoka arudi wakati anaotaka, kwa sababu ni wa kiume, lakini wa kike anazuiwa, kwa sababu anaweza kuharibika. Na mara nyingi wazazi tunaamini kwamba mtoto wa kike kuharibika ni kurudi na ujauzito nyumbani, ndivyo tunavyofikiria. Lakini wazazi wenzangu, tuelewe kabisa kwamba kama ambavyo watoto wa kike wanaweza kuharibika katika ulimwengu tulokuwa nao, wa kiume vile vile waliweza kuharibika sana. Kwa hivyo tuweke jitihada, tusiwadhulumu watoto wa kiume kwa kuwaachia watoke wawe huru. Ni dhulma hiyo ya kimalezi, kwa sababu wanaweza kuharibika. Hivi hujawahi kusikia familia unaoifahamu ambao kijana wao anatumia madawa kulevya? Unaonaje hali yake? Unaonaje ile dhiki familia inayopata? Sasa leo hii Ukimwachia kijana akatoka tu anakwenda wapi? Kuna sigara, kuna bangi, kuna madawa ya kulevya. Baya zaidi, kijana anaweza kuingia katika mambo ya ajabu ambayo sasa hivi yameanza kuenea mm humu aka, kwetu akawa anashiriki katika mahusiano mm -hmm. ya jinsia moja. Ndugu zangu, haya mambo lazima tuambizane, yameingia katika familia zetu. Wewe oh, unamwona kijana wako, unamwona ni rijali sana kwa vile anavaa surale, kumbe sie kumbe sie na ujui alianza lini kuadilika, ima ni bweni au ni wapi, lakini kwa sababu ya uholela wa kumwachia. Kwa hivyo kijana wa kiume achungwe leo hii sana, kwani kijana wa kiume leo akiachiwa katika ajira ambazo ni rahisi, mzazi unaweza ukajisahau, wewe hujui habari za mwanao, ghafla ukasikia mwanao bwana, ni msanii. We ni wa mwisho kujua kwamba mwanao ni msanii. Haya, na usanii nao ni sifa leo hii, kuwa ni msanii kijana wa Kiislamu na katika ulimwengu tuliokuwa nao leo hii, wa mtu hafai kuingilia mambo ya mtu wala asipatepate mambo ya mtu. Ni ulimwengu ambao mwanao akiharibika utakuwa wa mwisho kujua, lakini watu wote wanajua kasoro wewe. Hata jirani yako anajua tabia za mwanao, lakini haujui, na hayupo tayari kukuambia. Kwa sababu na sisi matatizo yetu ni yale. Hapa tuko Waislamu, tuambizane. Mtoto nakuwa jitu zima, sauti ishabadilika pale nyumbani. Jana ilikuwa sauti ya Sa, baba tu ndio nzito, sasa zimekuwa mbili. Ndevu zimezidi, lakini bado linafuliwa nguo tu. Bado chakula akichelewa hakuna chakula linaanzisha vurugu. Miaka inakwenda mpaka 30 bado analelewa tu. 35 analelewa tu. Ah, hata mbuzi hawafanyi hivyo. Hata kuku hawafanyi hivyo. Mtetea anapenda vifaranga vyake lakini kuna wakati anavifukuza. Si kweli? Kwa nini anavifukuza? Nendeni mkajitegemee. Nishamaliza kazi mimi. Lakini sisi tunaendelea tu, tuko nao tu, eti tunawapenda sana. Lini watajitegemea hawa? Ndo yale ya Mombasa kule na pwani yanakuja kwetu. Jitu zima, baba halikui, na wewe bado unamkumbatia tu mwanao. Haya yamo katika majumba yetu, kwa hivyo vijana wa kiume wanaharibika. Kwa hiyo wazazi, tutizame sana wa vijana wanapenda wapi, kisha pale nyumbani akiamka, mpangie majukumu, fagie weza kuosha viombo aoshe, ni jambo la kawaida tu, si waachiwe huru tu kwenda. Kwa hiyo hiyo ni nukta ya kwanza ambayo, hii ni kwa upande wa wazazi. Kuna nukta ingine ya pili, pengine inaweza ikawa ni ajabu kidogo, lakini ndio uhalisia kwamba leo hii ukiwa na binti yako masomo hataki, na kila ukitoa mawaidha kumwambia, hauwezi, haufanikiwi, hafaulu. Si kwamba ni mjinga, hataki hata masomo ana kiherehere na mambo mengine, mambo ya wanaume, na umejitahidi mpaka umechoka. Mimi kama mzazi, ushauri wangu, kama ana kiherehere na mambo hayo, msindikize huko huko, muozeshe, wala usijani kwa sababu usipofungua mlango wa halali, mlango au milango ya haramu inafunguka. Usimng'ang'anie sana, si binti amekuwa, umeshindwa kila namna. Usifikirie pesa zako ulizozitoa huko nyuma, kwamba nimekusomesha mpaka leo umefikia form three, pesa zangu zitakuwaje? Ndio zitapotea hivi hivi? Soma mwanangu, umejitahidi kila namna. Yeye kiherehere, kiguu na njia, ni wanaume tu. Msindikize huko huko, mfungulie mlango wa halali, muozeshe. Akipata mtoto wa kwanza, wa pili, pengine atatie akili, anaweza kusoma. Kwa sababu huko sio peponi, walioingia huko tunajua kwamba si peponi kuna yake pia huko, ndio yale ya Socrates unasema kila mara mwanafalsafa Kigiriki kwamba ukioa utakoma, usipooa utakoma. Ndio maisha yalivyokuwa, yani huwezi kukimbia changamoto wetu kwa kuoa kwamba umeingia peponi, sasa maisha ni ya raha tu. Hakuna hilo. Sasa kwa kuwa ana kiherehere, anadhani kwamba kule ni peponi, na si tunamzuia zuia kuingia peponi, mwache ingie, akishaingia akitia akili kichwani, baada ya muda pengine siku hizo unaweza ukaendelea kusoma tu, lakini kwa njia isiyokuwa rasmi na ukaendelea na masomo yako. Mbona Kenya sheria kule, hii corona tu ya juzi, kiasi gani wale weu wamepata ujauzito? Zaidi ya laki moja wamepata ujauzito watoto wa shule, kwa mapumziko ya korona tu, na mapumziko ya korona hayajaisha Kenya, sijua atafikia wangapi, bado wanaendelea kupumzika. Sasa hawa walikuwa wamepumzika tu, ghafla wanatakiwa wawe isolated wasikutane na watu sana, lakini wamepata ujauzito bila kukutana na watu. Sasa wewe unachunga nini? na ikiwa yule ambaye anakihelehele anasindikizwa kule, watafungua watakoa, kisha baada ya pale wameambiwa wale, bwana, mtakaa mtapumzika, talea mtoto, ukifikia kipindi fulani unakwenda unaendelea na masomo. Kenya niliona shule moja wakati wa mapumziko wanakuja wanaletea watoto wananionyesha, ni kisha wanaingia darasani wanaendelea. Unayataka mwenyewe haya. Kuna vitu vingine sio vya kujaribu. Hata kama mtu anakuja anakuambia anataka kukuoa sawa, lakini mteja, ukimwonjesha akishia anuni, lazima utia akilini fikra hiyo kwamba we una bidhaa yenye thamani, haitolewi ovyo ovyo, inatolewa rasmi. Mbona starehe kiislamu ni halali? Kuna starehe tu ambazo ni haramu. Ukiepuka ile ya haramu, unakwenda kwenye starehe nyingine ya halali. Kwani ni haramu kiislamu kustarehe? Nani kasema? Vaa vizuri, kula vizuri, nenda kaogelee, nenda katizame mpira. Zote hizi ni starehe halali na nyingine nyingi, isifikie tu mahala mpira kwa kufanya umweke mkewe rehani kama wanaofanya wengine, lakini ni halali Wakati wa swala ukifika, nenda kasali. Ni halali kutizama mpira? Sio, na hicho mnachokiendea ndio pia ni halali, lakini pitie njia yake tu. Kwa hivyo, mimi kwa mtazamo wangu, mzazi akiona wa sasa hivi ameshindwa kabisa, asimlazimishe mtoto. Unataka ndoa na ana umri tayari, kwa nini usitizame ya nyuma? Utaendelea kupata hasara. Mpeleke, msindikize kwa njia ya halali, kwa sababu baada ya kuingia, ukimwita mwanangu njoo ukueleze, atakuelewa lakini wakati ule kabla ya hapo, ana wazimu. Ule wazimu hawezi kukuelewa, msawasawa na mtu aliyezama maji baharini, alafu hajui kuongelea, kisha wewe unaijua kuongelea, ukapita pembezoni mwake, anafanya nini? Anakung'ang'ania, eh? Atakushika wewe kwa namna ambayo hata wewe utashindwa kuongelea, o, maanake anaweza kukaba mikono yako miwili yote. Sasa wewe ukimwelimisha pale, huwezi mwache mzame, wote akishakunywa maji atakuachia. Wakati ule ukimpa darasa anaelewa, aishike hapa kidogo. Sasa huyu akishaingia kule, akaona si peponi huku, wakati ule kwa mwanangu, njoo tuzungumze, anafungua masikio yote na macho, anaweza kukuelewa sasa. Lakini wakati alikuwa na ule wazimu, hawezi kukuelewa. Marafiki ni kitu muhimu sana. Vijana wengi wanaharibika kwa sababu ya marafiki, si jambo dogo hili. Ndio washairi wa Kiarabu wakasema an almar'i la tasal wasal an qarinihi fakullu qarinin bilmuqarani yaqtadi, usiulize kuhusu mtu fulani, uuliza kuhusu marafiki zake. Ukishajua tabia za marafiki utamjua na yeye. Koje, yani kama hakuna kuoana kitabia, urafiki hauwezi kudumu. Ukiona urafiki umedumu katika usuli unasema kuna jawami almushtarak, kuna maeneo ambayo wanafanana hawa ndio maana urafiki wao umeendelea. La, wakiwa wanapishana kitabia, urafiki lazima uishie njiani. Kwa hivyo urafiki ni kushawishiana kitabia, ndio hiyo wanaita mob psychology. Kwa hivyo mchagulie mwanao marafiki wa kike au wa kiume, kwa sababu wale ndio wanaweza kumshawishi kitabia. Hili ni jambo la msingi sana. Yeye rafiki zake ni nani? Wanakutana maeneo gani? Mara nyingi tunajiuliza hivi, wale akina changu dogo hawana familia hawana ndugu, hawana jamii, hawana mjomba, hawana shangazi. Inakuwaje akatembea uchi na hana wasiwasi wote, hata anaweza kuojiwa na vyombo vya dali? Mambo haya sheitani huwa hana haraka, sheitani ana subra sana, kama ukimwi hana haraka. Sheitani anakuchukua taratibu taratibu, mpaka akikubwaga chini anakuambia maasala. Kwa hivyo hawa, zamani pengine hata madrasa walikwenda, hata madrasa walikwenda. Ukienda katika vyuo vikuu mtoto akiingia mwaka wa kwanza, Masha Allah alivyokuwa mstaarabu. Ule mwaka wa pili tu tayari ni mwalimu watatu ni mkufunzi mkubwa, anabadilika tabia jumla jamaa. Kwa hivyo tuangalie marafiki. Lakini la mwisho namalizia sasa hivi, hata wale wanaomaliza digrii ya kwanza, acha hao wanaotarajia kumaliza kidato cha nne. Na ile wazazi vichukueni muhimu sana na nyie vijana mnaoelekea kumaliza kidato cha nne miangalieni kwa umuhimu sana. Hata wale wanaomaliza digrii ya kwanza na degree ya pili wamejaa duniani wamejaa Tanzania hawana kazi yani, hili jiandae kwa saikolojia, kwa sababu kuna tabia kijana aliokuwa chuo kikuu karibu anamaliza shahada yake ya kwanza, anapanga kabisa na mshahara, ah, mi laki tano shilingi bwana, mimi siwezi kufanya kazi ya kulipwa laki tano lakini hajaingia kwenye jamii. Wewe unampangia nani kwanza, eh? Kwamba uwezi kulipwa laki tano, kwa hiyo unataka ngapi? Hazipo. Watu wamemaliza udaktari, ambapo tuna shida ya madaktari, lakini hawana kazi sasa. Utabaki mwaka wa kwanza, wa pili, wa tatu huko katika jamii, hauna kazi. Nendeni katika mitandao mgugo, mwangalie, kuna watu wamemaliza, wana shahada mbili za chuo kikuu, anauza juisi. Kweli si kweli? Anauza juisi tofauti tu ni kwamba atauza kisayansi zaidi kisomi zaidi, ataajivalu, ataweka kwenye kinani kimkeme kizuri, ataweka hivi, ataweka mazingira yake masafi kwa sababu msomi sio, lakini ni juisi tu ile. Jina lake ni muuza juisi na wala si auu. Kwa hivyo nataka kusema kwamba ikiwa umeweka kichwani kwamba nasoma kwa sababu nitaajiriwa, unaweza ukapatwa na shoka baadaye. Jiandae kwamba kuna wasomi wamemaliza kabla yako miaka mitatu minne, hawana ajira. Tunawasomesha, lakini ili wajue maisha, sio waajiriwe, na wapo mtaani wamejiajiri tu, hawana ajira rasmi na sisi tuwaige kuona kwamba lazima tujiajiri. Lakini sisi kama wazazi, tuzingatie sana katika kuwalea vijana kimaadili. Maadili ndiyo ambayo yatatuvusha katika maisha. Kufaulu katika masomo ya kisekula haina maana kwamba Qur'ani haina haja masomo ya kidini hayana umuhimu tena, wewe ni mtu wa kisasa, madrasa tena haikuhusu. Naombeni wazazi, tumieni fursa hii kuhakikisha, kama ulikuwa ukimwekea pishe mwanao ya masomo ya hesabu, ya kemia, ya fizikia, ya biolojia, unawajibu tena wa awali kabisa kumwekea mwanao pishe ya Qur'ani. Tafuta namna, walimu wamekuwa wengi leo hii watoto hao wasome Qur'ani, wawajue wazazi na haki zao, kwa sababu uwekezaji katika dini ndio utakaowajalia watoto wajue thamani za wazazi. Kama hautomfunza maadili ya kidini, basi hatajua thamani ya wewe kuwa ni mzazi pia, kwa hivyo hatokujali. Kwa hivyo na nyie pia msidhani kwamba kuhitimu masomo ya kidato cha nne, tena nyiye, madrasa haiwahusu. Na hii ni aibu. Hawa watoto wetu nawaambia, hivyo kuipiga dini teke, kwa sababu umesoma masomo ya kisekula lazima maisha na yenyewe atakupiga teke. Lazima tufahamu Mwenyezi Mungu, haki za wazazi tuifahamu, dini, na hili litatufanya tuishi maisha ya amani zaidi, kuliko kudharau dini kwa sababu eti umesoma masomo ya kisekula. Nas'al Allah al awna wa tawfiq lima yuhibbu wa yardha, innahu waliyyu tawfiq wa bihi nasta'in, walhamdulillahi rabbil alamin. Tusihadaike kwa hii. Namu, huyo alikuwa ni Dakta Abdurazaq Amiri Juma wa Arusha, Tanzania, na mawaidha hayo maalum ambapo alikuwa akizungumzia e, mada yake ilikuwa ni maisha ni muda. Tunamshukuru sana Dakta Abdurazaq Amiri kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, skilizaji kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini mchana huo wa Alhamisi tarehe tatu Desemba inaanzia nchini Kenya. Naanza na takwimu za maambukizi ya virusi vya korona, ambapo uh, Daily Nation limeandika wagonjwa 854 wameripotiwa kutoka hospitalini katika kipindi cha masaa 28 yaliyopita, huku nchi hiyo ikiripoti kesi mpya 961. Aidha, kwa mujibu wa waziri wa afya Mutahi Kagwe, watu wengine kumi wameaga dunia kwa Covid 19 nchini Kenya, limeandika pia naibu rais William Ruto afafanua msimamo wake kuhusiana na BBI na kupendekeza ripoti hiyo ya maridhiano ipigiwe kura ya maoni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Habari nyingine katika gazeti hili la Daily Nation ni ya kupanda kwa ada za masomo ya vyo vikuu ambapo limeandika maumivu zaidi, huku karo za vyo vikuu zikipanda mara tatu zaidi. Baadhi ya habari katika gazeti la Taifa Leo zinasema: BBI sahihi za kimabavu, raia walalamika kutishiwa kutia saini kwenye fomu za BBI ndipo wapate huduma za serikali. Karata ya Ruto kusukuma referenda hadi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Uingereza nchi ya kwanza kuidhinisha matumizi ya chanjo ya korona. Habari njema hiyo kwa ulimwengu na kuzamia kampeni Kwale huku Mombasa kukiteketea. Standard limeakisi juhudi zinazofanywa na wadau muhimu wa elimu kwa ajili ya kupandisha mara tatu zaidi ada za vyuo vikuu, suala ambalo limewashitua mno wazazi na wanachuo. Limeandika pia kuwa serikali ya Kenya imetangaza kuwa chanjo ya covid-19 itapatikana nchini humo kufikia Februari mwakani, inshallah. Nikitoka nchini, nikitoka nchini Kenya, naelekeza dira ya ya macho yetu magazetini mchana huu huko nchini Uganda. Ninaanza na gazeti la Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake mkuli na habari zisemazo o shule nchini Uganda kufunguliwa tena baada ya miezi kadhaa ya kufungwa kwa ajili ya kukabiliana na virusi vya korona. Hata hivyo, wanafunzi ambao watarejea mashuleni hapo mwakani wakati shule zitakapofunguliwa ni wa baadhi ya madarasa tu, likiwemo darasa la sita. Kituo cha afya chagubikwa na mafuriko baada ya kufanyiwa ukarabati yaliyojiri katika kikao cha tume ya uchaguzi ya Uganda EC na Bobi Wine na mipango ya gombea kwa ajili ya sekta ya kilimo. Limeandika pia habari ya kusikitisha inayosema watoto mia mbili na kinamama kumi na saba wameaga dunia katika hospitali ya Arua katika kipindi cha miezi tisa iliyopita. Kadhalika, chini ya kichwa cha maneno kisemacho mbio za kushindana na muda zimebakia siku 42, kwa ajili ya kampeni, Daily Monitor linatupasha kuwa wagombea wengi wa kiti cha uraisi nchini Uganda wanasema kuwa muda wa kampeni hautoshi. Ukurasa wa mbele wa gazeti la New Vision una habari zisemazo wagombea kusaini sheria mpya za tume ya uchaguzi, polisi yakanusha tuhuma za chama cha upinzani cha Bobby Wine cha NUP na kuahidi kufuata sheria. Habari ya kuanza safari za ndege za Uganda Airlines kuelekea Mombasa imeakisiwa pia na gazeti hili la New Vision ambalo lina habari njema pia kwa watoto walioathiriwa na virusi vya ukimwi ambapo limeandika dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi zenye ladha tamu ya matunda ya strawberry kwa ajili ya watoto zitaanza kutolewa katika nchi za Afrika kuanzia mwakani. Ama hatimaye inamalizia huko nchini Tanzania na habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema padri kotini kwa tuhuma za kumbaka mwanafunzi. Habari nyingine inasema mwalimu mbaroni kwa madai ya kukutwa na mwanafunzi. Aidha limeandika TAKUKURU ya okoa fedha mikopo umiza asilimia mia tatu na mradi wa BAVICHA. Mratibu wa BAVICHA asimulia walivyotolewa usiku gerezani. Habari Leo limeandika wazazi elfu mbili waandamana Arusha kufungwa shule, wahujumu miradi ya serikali sasa kikangoni. DPP ataja sababu za kumtoa gerezani kada wa CHEDEMA. Vibali vya uwekezaji sasa siku kumi. Na rais wa Ufaransa Macron ampongeza Magufuli kwa Tanzania kuingia katika uchumi wa kati na lishika gazeti Mtanzania, na baadhi ya habari zake za zinasema teknolojia ya simu kusaidia watu kuacha vu, kuvuta sigara. Mapya yaibuka viti maalum Chadema. DPP aeleza sababu za kumfutia mashtaka aliyeapishwa akitoka mahabusu, adai kosa alilofanya mbunge huyo lipo sawa na alilotenda Mbowe na wenzake. E, chanjo inayodhibiti korona kwa asilimia 95 yapitishwa. Waziri Mkuu Majali awaonya wataalamu ununuzi na ugavi na Ufaransa yamtumia barua Magufuli. Kwa upande wake, Mwananchi lina habari zisemazo, kutoka gerezani hadi ubunge wa viti maalum. Hmm, Dodoma mahabusu mwenzake asimulia siku waliotoka hadi Nusrat alipoapishwa Dodoma. DPP aeleza sababu za kumfutia mashtaka. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 17 mfunguo 7 wa saba Rabiulthani mwaka 1442 Hijiria, muafaka na tarehe 3 Disemba mwaka 2020 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka mia moja na thelathini na sita iliyopita alizaliwa Dr. Rajendra Prasad, mwanasiasa na mwanafalsafa wa India, huko katika mojawapo ya vijiji vya jimbo la Bihar. Rajendra Prasad aliweza kuendelea na masomo na kufikia daraja ya udaktari licha hali duni ya kifedha ya familia yake. Aidha, Alishirikiana na wananchi wa India katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi yao. Prasad vile vile alishirikiana bega kwa bega na Mahatma Gandhi katika mapambano ya kisiasa dhidi ya wakoloni wa Kiingereza. Siku kama ya leo miaka 36 iliyopita, kulitokea janga kubwa la kuvuja gesi ya kemikali katika kiwanda kimoja cha Marekani katika mji wa Bhopal huko katikati mwa India. Kiwanda hicho kilikuwa kikimilikiwa na kampuni ya Marekani. Uzembe wa maafisa wa kiwanda hicho na kutozingatiwa viwango vya usalama ulipelekea kuvuja kwa gesi ya sumu ya sianidi kutoka katika kiwanda hicho na kuenea katika hewa. siku kama ya leo miaka 30 iliyopita mkutano wa kwanza wa Kiislamu kuhusiana na Palestina ulifanyika hapa mjini Tehran. Mkutano huo ulifanyika katika fremu ya mfungamano wa walimwengu na mapambano ya intifadha ya Palestina na kukabiliana na wimbi la kuhajiri mayahudi kuelekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Ajenda kuu ya mkutano huo ilikuwa kuchunguza chanzo cha mapambano ya intifadha ya wananchi waislamu wa Palestina, mapinduzi ya kiislamu ya wananchi hao pamoja na taathira matukio ya mashariki ya kati kwa taifa la Palestina. na katika siku kama ya leo miaka tisa iliyopita maafisa wa kijeshi wa Iran walitangaza kwamba wamefanikiwa kuidhibiti ndege ya kijasusi isiyokuwa na rubani ya Marekani aina ya RQ 170. Ndege hiyo iliyoingia katika anga mashariki mwa Iran kutokea Afghanistan ilitumbukia katika mtego wa kikosi cha vita vya e, kielektroniki cha Iran na kushushwa chini ikiwa nzima. Ndege hiyo ni miongoni mwa droni za kisasa kabisa za jeshi la Marekani na inatumiwa na shirika la ujasusi la nchi hiyo CIA kutokana na uwezo wake mkubwa wa kufanya ujasusi. namwapenzi wa wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Mkuu wa ofisi ya uwakilishi ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema mauaji ya mwanasayansi mkubwa wa nyuklia wa Iran Muhsin Fakhir Zade ni hatua za kuvunja moyo za kutaka kuhatarisha amani ya kimataifa na ya kikanda na ni jinai ya wazi ya ugaidi wa kiserikali. Ofisi ya Shekh Ibrahim Zakizaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu Nigeria, imelaani mauaji ya raia wasio na hatia wa nchi hiyo yaliyofanywa na kundi la kigaidi na ukufurishaji la Boko Haramu na kusema kundi hilo haliwakilishi Waislamu kwa namna yoyote ile. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limepitisha maazimio matano kuunga mkono Palestina na miinuko ya Golan ya Siria. Takwimu rasmi zinaonyesha wajapani wanaojiua ni wengi zaidi kuliko wanaofariki dunia kwa korona, na mjumbe wa Umoja wa Mataifa asema Libya ina hali mbaya sana kwa kuendelea kuwepo wapiganaji na mamluki elfu ishirini wa kigeni. Muktasari huo wa habari za dunia ndio unaotihitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwa geni nikikutakieni kila la heri na mchana mwema. Asanteni na kwaherini.